Jump to content

~พูดคุยเรื่องอนิเมะกันดีกว่า~

ชายคาพักใจ นอกเรื่องการเมือง ความชอบส่วนตัว อนิเมะ

• Please log in to reply
398 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:40

สำหรับผม Papa no Iu Koto Kikinasia! คืออนิเมะนอกสายตาในครั้งแรก

อาจจะเพราะตัวละครมันเหมือนฮารุฮิมากไปมั้งแต่พอได้ดูมา ๓ ตอนแล้วต้องบอกว่า"ต้องดู"จนจบ

อนิเมะเรื่องนี้มาแนว Usagi Drop (หนูริน) แต่สาวๆพวกนี้คือลูกของพี่สาวทั้งลูกจริงและลูกเลี้ยง

ถ้าคุณอยู่ๆจะต้องเลี้ยงดูหลานๆทั้ง ๓ เพราะพี่สาวและพี่เขยหายสาบสูญระหว่างเดินทางไปต่างประเทศ

ชีวิตวุ่นๆของเด็กมหาวิทยาลัยต้องเริ่มต้นขึ้น ทั้งหลานสาวแท้ๆและหลายสาวที่ไม่เกี่ยวข้องทางสายเลือด

จะป่วนชีวิตประจำวันของ เซกาว่า ยูตะ ตัวเอกของเรื่องได้ขนาดใหนกันนะ?

ถึงจะไปขำเท่า Baka to Test แต่มันก็มีความสวยงามในเรื่องความสัมพันธ์ในครอบครัว

จบการพรีวิวอนิเมะหน้าหนาวของปี ๒๐๑๒ เรื่องแรกแบบนี้แหละไม่อยากเขียนถึงเนื้อเรื่องให้มากไป

เรื่องนี้สามารถดาวน์โหลดและดูสตรีมมิ่งผ่านเน็ตได้ที่ http://alive.in.th/(ช่วงนี้เป็นช่วง Beta)

ติดตามอยู่เหมือนกันครับ สรุปว่าแค่หายสาบสูญ ไม่ใช่โหม่งโลกสินะ ก็ยังมีความหวังอยู่ :)

สำหรับ Another ดูไป 2 ตอนละ ดูเหมือนยังเกริ่นเรื่องกันไม่เสร็จเลย สงสัยต้องต่อตอนที่ 3 :rolleyes:

อีกเรื่องที่ดูก็ Inu x Boku SS นี่แหละครับ :wub: ฮาไอ้พระเอก หน้าตาเอ็งก็ดีนะ แต่ทำตัวแบบนี้มัน หมาชัดๆ เลยนี่หว่า (ก็หมาจริงๆ อ่ะ)

Another ตอนที่สามก็เริ่มแล้วครับทำออกมาได้สยองและปวดตับเลยทีเดียวผมจะไม่อ่านมังงะเลย รออนิเมะอย่างเดียว
เพราะผมเชื่อใจ P.A.WORKS ส่วนป๊ะป๋าเนี่ยดูตอน ๒ ไม่ได้บอกว่าตายนี่ครับ บอกว่าหายสาปสูญไปทั้งคู่ไม่ได้บอกว่าตาย

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#152 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:15

ในตอนที่สองตอนที่ทีวีออกข่าวน่ะ มันหายสาบสูญครับ แต่คาดว่าผ่านมาสักระยะแล้ว และเหตุการณ์ตอนสุดท้ายของตอนที่พระเอกมันโชว์แมน (เท่ห์มาก)
รวมญาติ ทางฝ่ายคุณสามี แถมยังแต่ดำกันหมด ดูๆ แล้ว
มันงานศพนี่หว่า

ผมก็เลยสงสัยว่า ตายหรือไม่ตาย กันแน่เนี่ย :o

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#153 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:09

ติ่งหู มิคุไม่มีทางสู้ ดงบังได้ ...
โอตาคุ เนอะ แต่มีเพลงออกมากมายกว่าดงบัง
ติ่งหู ดงบังมีโฆษณาเยอะแยะในเกาหลี
โอตาคุ แต่มิคุ มีโฆษณาในอเมริกา
ติ่งหู ดงบังมีสินค้ามากมายในเกาหลี
โอตาคุ แต่สินค้ามิคุ ขายได้ทั่วโลกว่ะ
ติ่งหู มิคุเป็นแค่โปรแกรม ของเกาหลีก็มี
โอตาคุ นั้นเกาหลีมันซื้อไป
ติ่งหู มิคุเป็นแค่โปรแกรม มึงแอ้มเค้าไม่ได้หรอก
โอตาคุ ทำเหมือนดงบังจะเอาพวกมึงเลยว่ะ

ตกลงดงบัง สู้อะไรมิคุได้ว่ะ นอกจากมีดุ้น? กูรู้ว่ามึงหล่อ แต่กูคงไม่เอาเพศเดียวกับมึงหรอก อีกอย่างกูฟังเกาหลีไม่ออกว่ะ ...

อนุญาติให้แปะต่อเยอะๆ ให้มันตาสว่างสัก

ขำๆในบอร์ดอนิเมะ เอามาแปะเล่นๆ

Edited by นายตัวเกร็ง, 29 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:10.

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#154 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 17:15

ตั้งแต่เข้าสู่โลกแห่งความจริงมานี่แทบไม่ได้ดูอนิเมะเลยซักเรื่อง... T^T
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#155 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 03:47

ตั้งแต่เข้าสู่โลกแห่งความจริงมานี่แทบไม่ได้ดูอนิเมะเลยซักเรื่อง... T^T

ผมเอาใว้หนีจากโลกความจริงครับ โดยเฉพาะเรื่องการเมือง :lol:
  • -3- likes this

#156 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:03

ซีซั่นหน้าผมรอเรื่องนี้ (พอดี PV มันออกวันนี้)

http://youtu.be/UTqww3yzPTU

ZETMAN แต่ขอเตือนคนที่มีลูกเล็กเด็กแดงว่าเนื้อหามันค่อนข้างรุนแรง
มีทั้งบู๊ล้างผลาญและเรื่องเพศด้วยน่าจะอยู่ในเรต ๑๘ ปีขึ้นไป

Edited by นายตัวเกร็ง, 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 02:58.

#157 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:37

ผมเอาใว้หนีจากโลกความจริงครับ โดยเฉพาะเรื่องการเมือง :lol:

現実(リアル) なんて、クソゲーだ! :angry:

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#158 Zomc

Zomc

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:23

ก่อนหน้านี้ดูเรื่อง Reborn (เพราะชอบแรมโบ้ = ='')
แต่หลังๆหาซับไทยไม่เจอ เลยต้องดูซับอังกฤษแก้ขัด
บางทีก็แอบไปดูจี้ ชอบโยวเฮ นิสัยดี อยากให้น้องตัวเล็กเป็นแบบดีแบบนั้น

ช่วงนี้ก็อ่านการ์ตูนเรื่อยๆไม่ค่อยได้ดูแอนนิเมะ
ถ้าดูก็ดูกับน้องสาวตัวเล็กสองตัวที่บ้าน
เคโรโระ ,ช๊อกโกล่าจัง ฯลฯ ที่ฉายทางช่องการ์ตูน

ไม่รู้นะ แต่ความรู้สึกส่วนตัวการ์ตูนญี่ปุ่นสอนสิ่งดีๆให้เด็กมากกว่าการ์ตูนช่องที่สิงอยู่จานแดงทรูอีก
เคยดูเรื่องนึง สอนเด็กให้เกลียดผัก สอนเด็กให้เอาแต่ใจ แต่ก็ดูไปขำๆ พยายามสอนน้องอย่าเอาอย่าง

To love is nothing.

To beloved is something.

But to love and beloved is everything.

Thank you,Talid-Tittee, my everything

#159 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:20

ยินดีต้อนรับความเห็นข้างสู่กระทู้บ้าอนิเมะแห่งเสรีไทยครับ
จริงอนิเมะดีๆหลายเรื่องที่ไม่ถูกนำเข้าประเทศไทยครับเพราะเขามองว่า
อนิเมะเป็นเรื่องของเด็กๆ (แต่มันเอาอนิเมะที่ฉายตอนดึกของญี่ปุ่นมาฉายกลางวันในไทย <_< )
มีอะไรก็มาแลกเปลี่ยนกันได้ครับ อยากให้แนะนำอนิเมะเรื่องใหนอย่างไรก็คุยกันได้

#160 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:36

วงการคอสเพลย์เสื่อม!!
(ถ้าใครสงสัยเรื่องนี้ ไปดูเว็บดราม่าได้ครับ)

http://www.thairath....ent/life/234901

Edited by The Producer M@ster, 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:05.

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#161 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 02:46

"เมื่อ ๒๖ ปีที่แล้วมีเด็กสาวที่เป็นที่รักของเพื่อนๆและอาจารย์เธอคนนั้นชื่อว่ามิซากิ

แต่...ถึงจะเป็นที่รักขนาดใหนสิ่งที่หนีไม่พ้นคือตวามตาย มิซากิได้เสียชีวิตลงเมื่อขึ้นมัธยมต้นปีที่ ๓ ได้ไม่นาน

เหตุการณ์ครั้งนั้นทำให้คนที่รัก เอ็นดู มิซากิถึงกับช็อคกับการจากไปเธอ...

อยู่ๆก็มีคนพูดขึ้นมาว่า "มิซากิยังไม่ตายซักหน่อยเธอยังอยู่ที่นี่" ถึงมันจะเป็นการเสแสร้ง

แต่ทุกคนที่รู้จักมิซากิก็ปฏิบัติตัวเสมือนกับว่า "มิซากิยังมีชีวิตอยู่" จนจบการศึกษา

และเธอมาปรากฏตัวในการถ่ายรูปจบการศึกษา แต่ทุกอย่างมันยังไม่จบแค่นั้น....."

วันนี้มาแนวสยองขวัญสั่นประสาทครับสำหรับอนิเมะซีซั่นนี้กับ Another

อันที่จริงเรื่องนี้ได้มีส่วนร่วมกับทางค่ายแฟนซับ FAngeL ในการตรวจพิสูจน์อักษร

เพราะไปจับผิดเรื่องภาษาใว้มาก...

สำหรับคนที่อยากลองอนิเมะแนวสยองขวัญเรื่องนี้ก็ไม่น่าพลาด ลึกลับ สยองขวัญ สั่่นประสาท

ฉายมาแล้ว ๔ ตอนมีตัวละครตายไปแล้ว ๒ ศพและจะยังมีอีกจนกว่าปริศนาจะถูกคลี่คลาย

Edited by นายตัวเกร็ง, 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 04:35.

• -3- likes this

#162 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:59

บ่น :

มันน่าจะมีเมะซักเรื่องน้า ที่เอา Vocaloids มาทำเพลง OP/ED

มีแล้วนะ BRS เอาหนูมิกุมาร้องเพลงเปิดให้เลย

http://youtu.be/iX0_7bxD3j4

#163 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:43

Another
ดูไป 4 ตอนแล้วครับ รู้สึกว่า มันลึกลับดีครับ กดดัน หลอนในอารมณ์มากครับ
ตอนนี้มีสมมุติฐานในใจหลายอย่างเกี่ยวกับเรื่อง ว่าอะไรเป็นอะไร น่าสนใจครับ รู้สึกเหมือนจะมานั่งตั้งสมการเหมือนสวมวิญญาน เป็น เฮียโทมะ ณ QED เลย
(แต่ผมโง่กว่าเฮียแกเยอะ 555)
แต่ข้อมูลที่เรื่องมันให้มามีน้อยเกินไป ไล่เรียงลำบาก เป็นไปได้หลายแนว คงต้องติดตามต่อไปอีก

ขัดใจตรงพวกเพื่อนร่วมห้อง ที่อ้ำอึ้งกันอยู่ได้ จริงๆ ถ้าเป็นผมคงฟิวส์ขาด ทุบโต๊ะเรียนตะโกนถามไปแล้ว
"ว่าพวกเอ็งเป็นบ้าอะไร มีใครอยากจะบอกอะไรตูมั้ยฟะ?" เลยทีเดียว

ว่าแต่ ไปลดจำนวนตัวละครชายหน่อยสิครับ น่ารักๆ เดี๊ยงไป 2 ศพแล้วนะเฟ้ยยยยย!! :angry:

Edited by ดาร์ค สวอน, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:44.

#164 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:51

ถ้า Amagami SS ถูกวาดขึ้นด้วยลายเส้นของ อ.ฟูจิโกะ เอฟ ฟูจิโกะ มันจะเป็นแบบนี้ (ภาพบน) แล้วถ้าเอาสาวๆในเรื่องของ อ.ฟูจิโกะมาวาดด้วยลายเส้นของ Amagami (ไล่จากซ้ายไปขวา ชิซุกะ-โดเรม่อน สุมิเระ-ปาร์แมน มามิ-มามิจังสาวน้อยพลังจิต) รู้สึกอิจฉาเจ้าโนบิตะว่ะ

แหล่งที่มา : Wisaruth 'phuphu' Wisidh @facebook
http://www.pixiv.net...ust_id=24765785
http://www.pixiv.net...ust_id=24798399

Edited by นายตัวเกร็ง, 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:51.

#165 Edge

Edge

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:08

แอร๊ยยย น้อง Ai ของโผมดูยั่วมากกว่าเวอร์ชั่นเก่าอีก !!

#166 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 04:21

ช่วงนี้กำลังรอเช็คซับอยู่ดูเหมือนว่าคนแปลกำลัง DOTA อย่างหนัก

รอแล้ว รอเล่า ก็ยังไม่มา ฮว๊ากกกกกก....

#167 reangrit

reangrit

น้องใหม่

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:58

นึกว่ามีแต่ผมคนเดียวซะอีกที่โตเป็นควายแล้วยังดูเมะ -.-

ตอนนี้ในเครื่องผมมี
1.Yosuga no Sora 1-12 End
2.Yu-Gi-Oh! 10th Anniversary Movie - Super Fusion! Bonds Beyond Time
3.Amagami SS - 1-25 End + Kaoru arc alternate ending + ova 1
4.Angel Beats 1-13 End + Another Epilogue
Angel Beats! - OVA - Stairway to Heaven
5.Sora no Otoshimono 1-13 End + OAD 1
6.To Love Ru-Trouble 1-26 End
7.Motto To LOVE-Ru 1-12 End
8.To Love Ru ova 1-6
9.Toradora 1-25 End + ova 1
10.The World God Only Knows ss1 1-12 End
11.The World God Only Knows ss2 1-12 End
12.The World God Only Knows OVA
13.Chobits 1-24 End
14.Baka to Test to Shoukanjuu 1-13 End
15.Bakemonogatari 1-15 End
16.Nurarihyon no Mago ss1 1-26 End
17.Hidan no Aria 1-12 End + ova 1
18.Highschool of the dead 1-12 End
19.Infinite Stratos 1-12 End + ova 1
20.Kiss x Sis TV 1-12 End
21.Kiss x Sis ova 00-06 [1-7]
22.Kore wa Zombie desu ka 1-13 End
23.K-On! ss1 1-14 End
24.K-On! ss2 1-26 End
25.Koe de Oshigoto! The Animation OVA [BD] 1-2
26.Highschool of the dead ova 1
27.Fate stay night TV reproduction I-II
28.Nurarihyon no Mago ss2 1-24 End
29.Working ss1 1-13 End
30.Working ss2 1-13 End
31.Konokon 1-12 End + (Special)(Rate 18+)
32.GUILTY CROWN 1-15
34.Baka to Test to Shoukanjuu Ni 1-13 End + Christmas_Special
35.Girls Bravo! First season 1-11 End
36.Girls Bravo! Season 2 1-13 End
37.Boku wa Tomodachi ga Suku nai 0-12 [1-13] End
38.Maji de Watashi ni Koishinasai ! 1-12 End
39.Princess Lover! 1-12 End + ova 1-2
40.Elfen Lied [BD] 1-13 End + ova 1
41.Queen's Blade 1-12 End
42.Sora no Otoshimono Forte 1-1 End
43.Suzumiya Haruhi ss1 1-14 End
44.To Aru Majutsu no Index II 1-24 End + tan 1-4
45.Yosuga No Sora [BD] 1-12 End
46.Mahou Shoujo Madoka Magica 1-12 End
47.MIKUNOPOLIS 2011 in LOS ANGELES
48.Eyeshield21 V2d พากษ์ไทย 1-2 Disc End
49.Digimon V2d พากษ์ไทย 1-4 Disc End
50.Digimon 02 V2d พากษ์ไทย 1-4 Disc End
51.Miku BD M2TS 1080 Blu-ray Disc 39's Giving Day Project DIVA presents
52.Thermae Romae 1-6
53.Prince of Tennis II 1-5
54.Danshi Koukousei no Nichijou 1-2
55.High School DxD 1-5
56. Aki sora 1-2

แค่นี้แหละครับ

#168 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 03:20

นึกว่ามีแต่ผมคนเดียวซะอีกที่โตเป็นควายแล้วยังดูเมะ -.-

ตอนนี้ในเครื่องผมมี
1.Yosuga no Sora 1-12 End

56. Aki sora 1-2

แค่นี้แหละครับ

ไม่ทันเรื่องการเมืองในห้องสภาก็มาป้วนเปี้ยนในกระทู้อนิเมะก็ได้ครับ

#169 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:39

ดูโดยรวมๆ แล้ว สายพลังเดียวกันเลย ^ ^"

#170 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 05:33

มีนาชอบดูเรื่อง กั๊ชเบลมากเลย ชอบกั๊ชกับม้าเหล็ก เมรุ เมรุ หาพากย์ไทยดูไม่ได้เลย

อีกเรื่องก็เจ้าแมวจี้ จากเรื่อง chi's sweet home ค่ะ น่ารักน่าหม่ำ แต่ dvd ยังไม่จบเลย

กัซเบล คิโยมาโระ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#171 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 05:39

มีใครชอบ แบบนี้บ้าง

ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#172 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 05:43

ผมขอเสนออีกเรื่อง น่าสนใจนะครับ
Gintama

#173 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:10

http://youtu.be/MpWyDht2yd4

เรื่องนี้มัน 18+ ในทัศนคติของผมแต่พี่ไทยก็ซื้อลิขสิทธิมาขาย
เรื่องดีแบบนัตซึเมะกลับไม่เอามา > <

#174 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:22

เรื่องนี้มัน 18+ ในทัศนคติของผมแต่พี่ไทยก็ซื้อลิขสิทธิมาขาย
เรื่องดีแบบนัตซึเมะกลับไม่เอามา > <

แต่ผมว่าเรื่องนี้มันดีนะครับ ^ ^ 18+ มีขายอย่างเดียว ถ้ามาฉายทางทีวีไทยจริงๆ ผมว่า แบนครับแบนแน่ๆ 5555555

#175 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:52

นมสู้ศพเรอะ!

ฉายฟรีทีวีคงเบลอกระจาย (ขนาดหน้าอกปกติไม่ใช่บรา ยังเบลอ)
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#176 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:32

มีให้ดูกันเล่นๆเพื่อจะมาชอบ แบบผมบ้าง

#177 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:19

ถ้าชอบฝากกด like ทีนะครับ http://www.facebook....321740364530876

#178 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:15

บอกตรงๆว่า HOTD ไม่ใช่แนวของผมดูแล้วก็ผ่านๆไม่ได้เก็บอะไร
นอกจากเซอร์วิสและเลือดสาดแล้วแทบไม่มีอะไรเลย (ความเห็นส่วนตัว)
แต่ผมกลับชอบพวก

Coming of Age

,

Daily Life

,

Seinen

ซะมากกว่าดูไปได้เรียนวัฒนธรรมไปในตัว

Edited by นายตัวเกร็ง, 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:15.

#179 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:07

เรื่องนี้ก็น่าสนใจนะครับ

^ ^ เป็นอะไรที่แล่มมาก

#180 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:26

แต่ผมว่าเรื่องนี้มันดีนะครับ ^ ^ 18+ มีขายอย่างเดียว ถ้ามาฉายทางทีวีไทยจริงๆ ผมว่า แบนครับแบนแน่ๆ 5555555

นมสู้ผี ผมก็ดูครับ ^ ^
ช่วยหลังๆ รู้สึกว่าผีจะกลายเป็นตัวประกอบไปซะฉิบ 555

#181 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:45

แปะแล้วเผ่น

#182 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:12

ช่วยหลังๆ รู้สึกว่าผีจะกลายเป็นตัวประกอบไปซะฉิบ 555

.=ใช่ใหม ^ ^ หลังๆมานมมากกว่าผี 555555 เรื่องนี้ดีนะสนับสนุนให้คนดูอยู่ใกล้ชิดกับ นม

#183 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:08

.=ใช่ใหม ^ ^ หลังๆมานมมากกว่าผี 555555 เรื่องนี้ดีนะสนับสนุนให้คนดูอยู่ใกล้ชิดกับ นม

ก็ไม่ได้ดูนมขนาดน้านน

จริงๆ ผมชอบในเนื้อหาด้วยนะ และผมก็ยอมรับที่จะเรีียกอนิเมเรื่องนี้ได้เต็มปากว่า เป็นหนัง (อนิเมะ) ซอมบี้ ไม่ใช่ หนัง (อนิเมะ) ยิงผี
คอนเซปป์การดำเนินเรื่องมัีนทำให้ผมนึกถึงหนังซอมบี้แบบเก่าๆ ของพวก จอน โรเมโร่ หรือ หนังผีประเภท the mist อะไรเทือกนี้ ถึงจะไม่ได้อารมณ์เต็มร้อยแบบนั้นก็เถอะ
ที่เรื่องไม่ได้สักๆ แต่มายิงผี เปรี้ยงๆ แต่มันพูดถึงเรืองอารมณ์ด้านลบของคน ถ้าเป็นคุณจะทำยังไง บางครั้ง คนนั่นแหละ น่ากลัวกว่าผีซะอีก

อีกอย่างผมก็ชอบเพลง Infection และเพลง Fuss Fuzz ของอนิเมะเรื่องนี้มากซะด้วยสิ :wub:

Edited by ดาร์ค สวอน, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:09.

#184 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 02:23

จริงๆ ผมชอบในเนื้อหาด้วยนะ และผมก็ยอมรับที่จะเรีียกอนิเมเรื่องนี้ได้เต็มปากว่า เป็นหนัง (อนิเมะ) ซอมบี้ ไม่ใช่ หนัง (อนิเมะ) ยิงผี
คอนเซปป์การดำเนินเรื่องมัีนทำให้ผมนึกถึงหนังซอมบี้แบบเก่าๆ ของพวก จอน โรเมโร่ หรือ หนังผีประเภท the mist อะไรเทือกนี้ ถึงจะไม่ได้อารมณ์เต็มร้อยแบบนั้นก็เถอะ
ที่เรื่องไม่ได้สักๆ แต่มายิงผี เปรี้ยงๆ แต่มันพูดถึงเรืองอารมณ์ด้านลบของคน ถ้าเป็นคุณจะทำยังไง บางครั้ง คนนั่นแหละ น่ากลัวกว่าผีซะอีก

อีกอย่างผมก็ชอบเพลง Infection และเพลง Fuss Fuzz ของอนิเมะเรื่องนี้มากซะด้วยสิ :wub:

^ ^ แต่ส่วนตัวนะว่าเรื่องนี้ดีมาครับ ดึงส่วนที่เป็นด้านมืดของมนุษย์ออกมา ได้โอเค สติแตกกันไปเลยทีเดียว

#185 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 07:31

^ ^ แต่ส่วนตัวนะว่าเรื่องนี้ดีมาครับ ดึงส่วนที่เป็นด้านมืดของมนุษย์ออกมา ได้โอเค สติแตกกันไปเลยทีเดียว

ยังมืดไม่พอครับ HOD ยังเด็กๆ ลอง Shiki ซะก่อนนั่นมืดมนทั้งเรื่องเลย

#186 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:42

ผมอ่านเรื่อง zipang คอฟเพเลี่ยน หรือสามนางฟ้าผ่าโลกนิวเคลียร์ captin alice กับเรื่อง นินจาสามัญประจําบ้าน

ส่วนของ cts อ่าน exe กับเซนแบ๊กและหลายเรื่องนะ ของการ์ตูนไทย สตูดิโอ
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#187 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:44

แต่ผมว่า แรงที่สุดในรอบปีตอนนี้ ยกให้ นารูโต๊ะ กับ วันพีช ครับ

#188 phat21

phat21

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:51

เรื่องคอฟเพเลี่ยนแม้ตัวละครจะหญิงแต่เนื้อเรื่องการเมืองมันดราม่าได้สุดยอด
Posted Image ส่วนเรื่อง zipangนั้นไม่นานใกล้จะจบแล้ว รู้สึกจะเล่มที่ 43 กําเนิดวันอวสานเรื่องนี้นะ

ส่วนเรื่องนี้ผมชอบอ่านมากเรื่องนักบิน หญิงผมชอบๆ อ่านอยู่แล้ว ละ เรื่องนี้ชอบไม่แพ้ rescue wings เจ้าเก่า ของผมเลยแต่เล่มสองยังไม่ออกอะ

Edited by phat21, 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:56.

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#189 phat21

phat21

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:57

แต่ผมว่า แรงที่สุดในรอบปีตอนนี้ ยกให้ นารูโต๊ะ กับ วันพีช ครับ

เอ้อจะว่าไปวันพีซในช่อง 3หายไปไหนอะ

#190 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:13

เอ้อจะว่าไปวันพีซในช่อง 3หายไปไหนอะ

เย้ย!!! Phat21 มาเยียมกระทู้ เข้าใจว่าซื้อลิขสิทธิมาแค่ไม่กี่ซีซั่นนะวันพีช
ทางญี่ปุ่นเขาขายเป็นซีซั่นการฉาย อย่างมากก็ประมาณ 26 ตอนต่อลิขสิทธิ 1 ครั้ง
ไทยเราคงซื้อมาทั้งหมดไม่ใหวต้องค่อยๆซื้อและ

#191 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:25

ผมเคยดูนารูโตะ กับวันพีชอยู่นะ แต่บอกตามตรง ไม่เข้าใจว่ามันสนุกตรงไหน :(

ก็เอาเถอะแล้วแต่คนชอบ ใครดูสนุกก็ดีครับ ถือว่าท่านได้มีอะไรที่ดูแล้วสนุกผ่อนคลายมากกว่าผมแล้ว 2 เรื่อง เป็นเืรื่องดีครับ :)

#192 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:10

แนะนำอนิเมะต่อดีกว่า

วันนี้มาแนะนำอนิเมะที่ดูกันได้ทั้งครอบครัว แถมสั้นประมาณตอนละ ๕ นาทีเท่านั้น

Poyopoyo Kansatsu Nikki เจ้าแมวตัวกลมและครอบครัวซาโต้เป็นอนิเมะอารมณ์ดี

ไม่มีพิษมีภัยแต่มีฉากบู๊ระหว่างคนกับแมวอยู่ (มันบู๊ตรงใหนหว่า?)

หากใครรักแมว ชอบดูอนิเมะอารมณ์ดีไม่ต้องมีเนื้อเรื่องต่อเนื่องผมว่าเรื่องนี้ก็น่าดูน่าเก็บอีกเรื่อง

(อีกไม่นานคิดว่าคงมีลิขสิทธิในไทย)

Edited by นายตัวเกร็ง, 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:11.

#193 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:28

ตอนนี้ติดตามเหนียบหนึบเลยครับ เพื่อหาคำตอบว่า
"คนตาย......คือใครกันแน่.....?"

ปล. อยากให้เอา Corp Party Blood Cover มาทำอนิเมะด้วยจัง
(เพิ่งรู้ตัว นี่จริงๆ แล้วตรูชอบแบบนี้เหรอเนี่ย???"

#194 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:35

ตอนนี้ติดตามเหนียบหนึบเลยครับ เพื่อหาคำตอบว่า
"คนตาย......คือใครกันแน่.....?"

ปล. อยากให้เอา Corp Party Blood Cover มาทำอนิเมะด้วยจัง
(เพิ่งรู้ตัว นี่จริงๆ แล้วตรูชอบแบบนี้เหรอเนี่ย???"

ถ้าซับไทยของค่าย FAngeL ตอนที่ ๗ คงอีกเดี๋ยวคงออก...
เพราะผมพึ่งเช็คเสร็จไปรอคน QC อีกทีคง Enc อีกไม่นาน
ว่าแต่มีใครดูซับไทยบ้างนิ

#195 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:49

เย้ย!!! Phat21 มาเยียมกระทู้ เข้าใจว่าซื้อลิขสิทธิมาแค่ไม่กี่ซีซั่นนะวันพีช
ทางญี่ปุ่นเขาขายเป็นซีซั่นการฉาย อย่างมากก็ประมาณ 26 ตอนต่อลิขสิทธิ 1 ครั้ง
ไทยเราคงซื้อมาทั้งหมดไม่ใหวต้องค่อยๆซื้อและ

ใช่ครับ เพราะเป็นการ์ตูนที่สุดฮิตเอามากๆเลนยครับ ลิขสิทธิเลยแพง แถมรถไฟอยู่โน้นยังเอาวันพีช ไปเป็นขบวนพิเศษเลยที่เดียว

http://www.dexclub.c...tail.php?id=397

#196 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:56

ถ้าซับไทยของค่าย FAngeL ตอนที่ ๗ คงอีกเดี๋ยวคงออก...
เพราะผมพึ่งเช็คเสร็จไปรอคน QC อีกทีคง Enc อีกไม่นาน

ต้องขออภัยแต่พอดีเรื่องนี้ ผมดูของ ACE-Z น่ะครับ เพราะซับเขาออกก่อน ส่วนใหญ่ถ้าผมกดดูซับไหนเป็นซับแรก แล้วพอผมฟังว่าแปลได้โอเค ผมก็ดูซับนั้นต่อๆ ไปจนจบล่ะครับ ^_^
ส่วนของ FAngel นี่ผม ดูของเรื่องอื่นน่ะครับ เ่ช่น Angel Beat! , Dog Days ฯลฯ
น่ะครับ

#197 phat21

phat21

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:26

พูดถึง อนิเมะญี่ปุ่นแล้วขอ เอาการ์ตูนอนิเมะฝีมือคนไทยมั่งว่าผมอยากให้เอามาเป็นตลาดหลักเหมือนกันนะประมาณว่าลายเพส้นอนิเมะเนื้อเรื่องคนไทย และปรับในแบบคนไทย มีเรื่องไรมั่งจะเอามาให้ดูละ ถ้าทําได้จริงการ์ตูนไทยคงไม่ได้ติดหล่มแต่วรรณคดีไทยหรือตัวละครสามมิติ ธรรมดาๆ นะคงจะมีสีสันขึ้นกว่าแต่เดิมแน่ เพราะมีจินตนาการทําเรื่องใหม่ๆมากขึ้น

executional

send back

orge king

ของเนชั่นนะ

พยันต์

และเรื่องนี้ หาชื่อไม่ได้แต่ก็ลงใน jiroนะ

และยังมีอีหลายเรื่องนะ ของทั้งสองค่ายเนี่ยรู้สึก โคว์ต้าเล่มแบบสุดสัปดาห์ของการ์ตูนไทยจะลงได้สัปดาห์ละเรี่องสัปเปลี่ยนกันไป
คลื่นอันร้อนแรง 'การ์ตูนไทยยุคใหม่'
โดย : ปริญญา ชาวสมุน

จากสื่อเพื่อความบันเทิงในสายตาผู้คน กลายมาเป็นสื่อที่สร้างวัฒนธรรมและแรงบันดาลใจแก่คนรุ่นใหม่ได้

วันนี้ 'หนังสือการ์ตูนไทย' พิสูจน์ให้บรรณพิภพเห็นแล้ว ด้วยพื้นที่บนแผงเป็นกิจลักษณะตลอดจนกระแสนิยมซึ่งมากขึ้นทุกขณะจิต
แม้ความเชื่อในอดีตของผู้คน 'หนังสือการ์ตูน' จะเป็นเพียงสื่อชั้นสอง ชั้นสาม ถูกตีค่าราคาให้เป็นเพียงสื่อบันเทิงเริงใจประเภทหนึ่งเท่านั้น แต่ด้วยเหตุใด วันนี้หนังสือการ์ตูนไทยที่ใครๆ ก็ว่าไม่น่าจะไปรอด ได้พุ่งทะยานสู่การยอมรับในวงกว้าง หนังสือซึ่งเคยหาแผงวางไม่ได้ กลับกลายเป็นหนังสือที่ยึดครองพื้นที่แผงได้เด่นชัด มิหนำซ้ำยังสร้างกระแสความคลั่งใคล้ได้ในวงกว้าง ยิ่งไปกว่านั้นนักเขียนการ์ตูนไทยหลายคนเก่งกาจถึงขนาดไปสร้างชื่อเสียงละบือไกลถึงเมืองนอกเมืองนา
อะไรคือแรงผลักดันให้การ์ตูนไทยไปได้ไกลถึงเพียงนี้ จุดประกายวรรณกรรม มีคำตอบจากปากเซียนการ์ตูนไทย คนหนึ่งคือ ทรงศีล ทิวสมบุญ นักเขียนการ์ตูนผู้เบิกทางวงการการ์ตูนไทย เจ้าของผลงาน ถั่วงอกกับหัวไฟ, Improvise, Nine Live ฯลฯ อีกคนคือ ธัญลักษณ์ เตชศรีสุธี บรรณาธิการนิตยสารการ์ตูนไทย LET'S COMIC นิตยสารที่เปิดทางให้นักเขียนการ์ตูนได้มีเวทีปล่อยของ ที่สำคัญนี่คือแหล่งเพาะพันธุ์นักเขียนการ์ตูนร่วมสมัยคุณภาพเยี่ยมแห่งหนึ่ง
0ทรงศีล ทิวสมบุญ วิเคราะห์วงการการ์ตูนไทย
ตอนนี้วงการการ์ตูนไทยมีพัฒนาการไปในทางที่ดีขึ้นนะครับ มีกิจกรรม มีสปอนเซอร์ มีกลุ่มคนติดตามมากขึ้น เรียกว่าน่าจะเป็นยุคที่เรากำลังพัฒนาไปสู่จุดที่น่าจะมีอะไรตื่นเต้นมากกว่านี้ ในหลายๆ ปีหลังจากนี้
0ย้อนไปในอดีต มีอะไรเปลี่ยนไปบ้าง ?
อย่างแรกที่มองเห็นได้ชัดเลย ผู้ผลิตหนังสือหรือสำนักพิมพ์ นายทุนอะไรต่างๆ มีความกล้าที่จะลงทุนกับงานลักษณะนี้มากขึ้น เพราะเป็นงานที่มีกลุ่มคนติดตามอย่างจริงจัง บางครั้งยอดขายของการ์ตูนหรือนิยายภาพในปัจจุบันมากกว่าหนังสือบางแนวที่เราคิดว่าเป็นหนังสือ mass อีกนะ หลายๆ สำนักพิมพ์ก็เพิ่งรู้ข้อมูลนี้ และกล้าลงทุนมากขึ้น เรียกว่าหลายอย่างเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น หลายคนก็มองเห็นจุดนี้
0เพราะสังคมเครียด การเสพการ์ตูนจึงมากขึ้น ?
ผมคิดว่าเป็นเพราะรูปแบบสังคมของเราตอนนี้ ข่าวสารค่อนข้างมาก และเราก็มีเวลากับบางอย่างน้อยลง เพราะสื่อมีมากขึ้น เพราะฉะนั้นการอ่านการ์ตูนซึ่งทำให้ย่อยง่าย และใช้เวลาสั้นๆ ก็อ่านได้ เหมือนการอ่านเฟซบุ๊ค มันค่อนข้างเหมาะกับวิถีชีวิตของคนยุคสมัยนี้
0จุดเด่นของการ์ตูนไทย ?
ผมคิดว่ามันไม่ได้อยู่ที่รูปแบบ ไม่ได้อยู่ที่ฟอร์ม ไม่ได้อยู่ที่ลายเส้น แต่อยู่ที่เนื้อหาซึ่งจะมีแนวคิดแบบคนไทย แน่นอนว่าเราเป็นเมืองพุทธ เรามีขนบธรรมเนียม ประเพณี วัฒนธรรมบางอย่าง ซึ่งมีลักษณะเฉพาะ คาแร็กเตอร์ก็จะผ่านคนเขียนลงไปในการ์ตูน แม้ว่าลายเส้นจะเป็นญี่ปุ่น เป็นฝรั่ง แต่เนื้อหาก็จะมีการกระทำของตัวละคร เหตุการณ์อะไรก็ตาม จะมีความเป็นไทยๆ อยู่
0จุดอ่อน ?
ถ้าเป็นจุดอ่อน คิดว่าตรงนี้เป็นเหมือนดาบสองคม คือเป็นได้ทั้งข้อดีและข้อไม่ดี ในทางหนึ่งมันเป็นจุดอ่อนคือระบบเราไม่แข็งแรง การ์ตูนที่ได้รับความนิยมปุ๊บ ถ้าเป็นเมืองนอกจะมีของเล่นตามออกมา เป็นแอนิเมชั่นตามออกมา คือระบบได้เตรียมรองรับไว้เรียบร้อยแล้ว แต่ว่าในบ้านเราพอได้รับความนิยมปุ๊บ ก็จะยังนิ่งๆ อยู่ สปอนเซอร์ก็ยังงงๆ กลุ่มผู้ผลิตของเล่น ผลิตสินค้าอื่นๆ ก็ยังงงๆ อยู่ ยังไม่รู้ว่าตรงนี้มูลค่าเอาไปทำงานอื่นๆ ได้
0ทำให้คนเขียนการ์ตูนต้องทำอย่างอื่นตามมาเอง ?
ใช่ เราต้องทำงานหนักขึ้น เราต้องคุยกับสปอนเซอร์เอง เราไม่มีเอเจนซี่ ไม่ระบบนั้นเลย ทุกอย่างต้องตรงมาที่นักเขียนเลย
0อะไรที่วงการการ์ตูนไทยยังต้องการ ?
ผมคิดว่าเราต้องการความเข้าใจและการมองเห็น คือถ้าเข้าใจปุ๊บว่างานลักษณะนี้มีคุณค่า และมองเห็นว่าจะร่วมงานได้อย่างไรบ้าง เราไม่ต้องการการสนับสนุนชนิดที่โยนเงินมาให้ แต่เราต้องการการร่วมงานกัน เพราะเราทำงานกันได้เองอยู่แล้ว ต้องการถ้ามีลักษณะโครงการอะไรที่เหมาะสมก็ชวนไปร่วมงานกัน ผมว่าน่าจะเหมาะ
0มองนักเขียนการ์ตูนไทยรุ่นใหม่อย่างไร ?
ตอนนี้มีนักเขียนเรามีนักเขียนที่ทำงานด้านภาพได้ดีเยอะพอสมควร แต่ก็อยากให้ทุกคนขัดเกลาเรื่องเนื้อหาให้มาก เพราะเนื้อหาเป็นส่วนสำคัญที่จะทำให้การ์ตูนมีคุณค่าและอยู่ในกาลเวลาได้ยาวนาน
0คิดอย่างไรต่อทัศนคติของคนที่มองการ์ตูนว่าไร้สาระ ?
อาจจะมีบางกลุ่มที่เป็น old school ที่ยังรู้สึกว่ามันยังเป็นเรื่องไร้สาระอยู่ ก็ปฏิเสธไม่ได้ครับ เพราะทุกวงการก็จะมีทั้งน้ำดีและน้ำเสีย แต่ตอนนี้ผมคิดว่าการ์ตูนไทยค่อนข้างจะมีน้ำดีเยอะกว่า
0การ์ตูนไทยจะก้าวไปได้ขนาดไหน ?
ไม่มีขอบเขตนะครับ ถ้าต่างประเทศทำได้เท่าไร เราก็จะทำได้เท่านั้น ถ้าเกิดเราทำให้ถูกว่าจะทำอย่างไร
0สุดท้ายก็จะวนมาที่คนสนับสนุน และสังคมแวดล้อม ?
ใช่ครับ โดยตัวเนื้อหาตอนนี้มีงานที่ดีๆ อย่างงานที่จะแปลไปต่างประเทศได้ มีอยู่เต็มเลย แต่ก็ต้องรอจังหวะเวลาและอะไรหลายๆ อย่าง
0แฟนคลับนักเขียนการ์ตูนไทยเยอะไหมครับ ?
เยอะนะครับ เดี๋ยวนี้นักเขียนการ์ตูนบางคนเวลาไปงานอะไรกัน ถ้าเราดูไกลๆ จะนึกว่ามีวงดนตรีหรือดารามานะ เพราะจะมีคนต่อคิวยาวเหยียด มันมียุคแบบนั้นเกิดขึ้นมาแล้วครับ ซึ่งผมคิดว่าเป็นสิ่งที่ดีนะ
0เป็นอย่างนี้นานหรือยัง ?
ผมคิดว่าเป็นหลายๆ ปีหลังจากนี้ครับ พเราะเรามีหนังสือ มีการ์ตูน และมีนักเขียนเยอะขึ้นด้ววย คนอ่านก็คงรู้สึกสนุกสนาน ครึกครื้นที่จะติดตาม
0แนวโน้มในอนาคต ?
ตรงนี้ขึ้นอยู่กับหลายๆ ส่วนในวงการ อย่างพวกเรา นักเขียนการ์ตูน ตัวผมเองและคที่รู้จัก ทำงานอย่างต่อเนื่องอยู่แล้ว โดยส่วนตัวผมวางแผนไว้ได้สองถึงสามปีเลยว่าจะมีอะไรออกมาบ้าง และจะมีกิจกรรมอะไรตามออกมาบ้าง ซึ่งก็ขึ้นยู่กับผู้สนับสนุนหรือกลุ่มต่างๆ จะกระตือรือร้นไปกับเราด้วยหรือเปล่า
0ในระบบความเชื่อของสังคมไทยที่ว่านักเขียนการ์ตูนมักจะไส้แห้ง จริงไหม ?
ทุกอาชีพจะมีคนที่ทำแล้วประสบความสำเร็จและไม่ประสบความสำเร็จเป็นเรื่องปกติ การ์ตูนไทยก็เหมือนกัน หลายๆ ครั้งมันขึ้นอยู่กับคุณภาพด้วย ผมเชื่อว่าคนที่ประสบความสำเร็จและทำเป็นอาชีพได้โดยที่ไม่มรู้จักทำว่าไส้แห้งแล้ว ต้องมาด้วยงานที่มีคุณภาพ คนที่งานดีๆ หลายๆ คนออกจากงานออฟฟิศ ออกจากงานโฆษณา ออกจากงานอะไรก็ตาม เพื่อจะทำแบบนี้อย่างเดียว เพราะชีวิตความเป็นอยู่ดีกว่า อิสระกว่า
0หมายความว่าอนาคตการ์ตูนไทยยังสดใสอยู่ ?
ถ้ารู้ว่าจะอยู่กับมันอย่างไร และทำให้ถูก ผมว่าคำว่าไส้แห้งมันค่อนข้างเชยแล้ว
0จุดเด่นที่บอกไปตอนแรก คือ แก่นเรื่อง แล้วลายเส้นการ์ตูนไทยล่ะ ?
ก็ยังสามารถพัฒนาได้ ส่วนหนึ่งเป็นเพราะว่าตอนนี้นักเขียนการ์ตูนไทยทำงานเองแทบจะร้อยเปอร์เซ็นต์ หนึ่งเรื่องนี่ทำคนเดียวทั้งเรื่องเป็นส่วนใหญ่ เราไม่มีทีมงาน ไม่มีระบบแบบนั้น ก็จะทำให้ต้องทำงานหนักพอสมควร คุณภาพงานก็อาจจะลดลงนิดหน่อย
0ต่างประเทศมีทีมงาน ?
มีครับ เป็นเรื่องปกติ เขียนเรื่องไปเลยคนหนึ่ง ลงสีคนหนึ่ง วาดคนหนึ่ง แต่ตรงนี้ก็เป็นข้อดีในทางกลับกัน คือมันทำให้งานมีเอกลักษณ์เพราะเป็นการตัดสินใจของนักเขียนร้อยเปอร์เซ็นต์ ถ้าเราทำให้ดีตรงนี้ก็กลายเป็นจุดแข็งได้เหมือนกัน
ต่อไปถึงทีของฝ่ายบรรณาธิการบ้าง มุมมองจากผู้ผลิตจะแตกต่างจากผู้ควบคุมการผลิตอย่างไร โปรดติดตาม...
เรามีโอกาสพบ ธัญลักษณ์ เตชศรีสุธี ในงานมอบรางวัล LET'S AWARD ครั้งที่ 2 จึงอดไม่ได้ที่จะคว้าตัวเขามาชำแหละความในใจให้ได้รู้กัน
0ทำไมต้องมอบรางวัลให้นักเขียนการ์ตูนไทย ?
ผมรู้สึกว่านักเขียนการ์ตูนของไทย สิ่งที่ขาดไป คือไม่ค่อยมีสื่อหรือกระแสอะไรสนใจเท่าไร อาจเพราะมันเพิ่งตั้งต้น เพิ่งเริ่ม อาจเป็นธุรกิจที่ทำกำไรได้ไม่เยอะ ผมมองว่ามันเป็นสิ่งจำเป็นนะ อันดับดับแรกคือการที่ธุรกิจนั้นไปได้ เราต้องทำให้คนเห็นก่อนว่าเรามีศักยภาพแค่ไหน การเปิดตัวออกมาทำอะไรที่มากกว่าทำหนังสือ ผมมองว่ามันช่วยได้เยอะมากพอๆ กับทำคุณภาพงานออกมาให้ดีเลย อีกจุดหนึ่งผมมองว่ามันน้อย แทบจะไม่เคยเห็นการมอบรางวัลการ์ตูนไทยเท่าไร หรือถึงจะมีก็เป็นงานเชิงกราฟฟิก งานเชิงศิลปะ แต่นี่เป็นงานการ์ตูน ภาพประกอบ ผมมองว่ามันอาจจะเป็นสื่อที่ใหม่ไปหน่อย คนจึงไม่ได้ให้รางวัลมัน
0การ์ตูนเป็นสื่อใหม่หรือ ?
ที่ผมบอกว่าใหม่คือการที่มันมีพัฒนาการมา ตอนนี้เหมือนว่ามันผสมผสานการ์ตูนญี่ปุ่น ผสมผสานกับวัฒนธรรมกับหลายๆ ประเทศเข้ามา ความร่วมสมัยหรือการ์ตูนไทยที่ร่วมสมัยมันหายไปนานมาก มันเพิ่งกลับมาเมื่อประมาณไม่ถึงสิบปีนี้เอง ที่การ์ตูนไทยร่วมสมัยเริ่มมีคนกลับมาทำมากขึ้น นอกเหนือจากที่แต่ก่อนเราจะมองว่านักวาดการ์ตูนอยู่ไม่ได้ หรืองานสายอาชีพการ์ตูนไม่ค่อยมีคนรู้จัก ตอนนี้เริ่มมีนักวาดการ์ตูนที่ทำเงินได้
0วิเคราะห์วงการการ์ตูนไทย ?
มันอยู่ในช่วงที่บูมขึ้นมานิดหนึ่ง คนเริ่มสนใจกัน มันเหมือนกับอะไรที่หายไปนาน คนก็ต้องมองเห็นช่องทางว่า มันหายไปนานต้องมีใครลองเล่นมันบ้างสิ ซึ่งความจริงมันมีมาเป็นพักๆ แล้วครับ มีเล่มนู้นเล่มนี้ลองมาเล่นแล้วก็หายไป เพียงแต่ว่า Let ทำแล้วมันอยู่ได้นานกว่าที่ใครคิด ทำให้เห็นว่ามันพัฒนาขึ้น มันเติบโตขึ้น จากยุคแรกๆ ที่ง่อย เราสามารถทำหนังสือ จัดงานได้ มีพื้นที่บนแผงหนังสือชัดเจน คนก็เริ่มหันมาเห็น ทำให้คนในวงการการ์ตูน เด็กๆ เริ่ม ในยุคผมจะมีแต่คนวาดลอกดราก้อนบอล แต่เดี๋ยวมีคนก็อปลายเส้นตามเดอะดวง ผมว่ามันดีนะ เหมือนกับวัฒนธรรมของเรากลับมาอีกครั้งหนึ่ง
0แปลว่าการ์ตูนไทยพัฒนาขึ้นไหม ?
จะเรียกว่าพัฒนาขึ้นไหมก็ไม่เชิง อาจเหมือนกับว่ามีจุดยืนมากขึ้น เหมือนมีที่ให้เขาลง ผมมองว่าเรื่องการพัฒนาเป็นขั้นต่อไป พอเราอยู่ได้โดยมั่นคงแล้ว ค่อยมองว่าเราจะทำอย่างไรให้มันขึ้นไปอีก ณ ตอนนั้นเราพยายามหาจุดยืนให้นักเขียนการ์ตูนอยู่ได้โดยมั่นคงในอาชีพก่อนครับ
0เราเป็นช่องทางหนึ่งที่ทำให้นักเขียนการ์ตูนยึดอาชีพนี้ได้ ?
ใช่ครับ นี่เป็นจุดประสงค์หลักของสำนักพิมพ์เราที่คิดไว้ตั้งแต่แรก เราไม่อยากทำสำนักพิมพ์ที่โตแต่สำนักพิมพ์ เราอยากให้ไปด้วยกัน สำนักพิมพ์ก็อยู่ได้ นักเขียนก็อยู่ได้ เพราะไม่งั้นสักวันหนึ่งมันก็จะล้ม ถ้าสำนักพิมพ์อยู่ได้แต่นักเขียนอยู่ไม่ได้ คุณภาพงานก็จะไม่เดิน หรือถ้านักเขียนอยู่ได้แต่สำนักพิมพ์อยู่ไม่ได้ก็เหมือนกัน ความเป็นกลุ่มก้อนก็จะไม่มี
0ตลาดการ์ตูนไทยโตขึ้นหรือไม่ ?
ผมเชื่อว่าโตขึ้นนะ ดูจากผลประกอบการ ดูจากการตื่นตัวของหลายๆ เจ้า หลายสำนักพิมพ์แต่ก่อนไม่เคยทำการ์ตูนไทย เขาก็ลงมาเล่นการ์ตูนไทยกัน หรือบางที่ที่เคยทำการ์ตูนไทยอยู่แล้วก็ลงมาทำให้ชัดเจนขึ้น ออกอมาในรูปแบบของเล่มที่ดูดีขึ้น แต่ถ้าเทียบกับตลาดของต่างชาติก็ยังเล็กกว่าเขาอยู่
0อนาคตตลาดการ์ตูนไทยเป็นอย่างไร ?
ผมมองว่าน่าสนใจนะ มันต่อยอดได้เยอะมาก ผมมองว่าไม่ใช่แค่การ์ตูน มันเป็นเรื่องของเรื่องราว คาแร็กเตอร์ พอคนจำคาแร็กเตอร์อย่างของเดอะดวง จำตัวละครของเขาได้ มันเอาไปขายอย่างอื่นได้อีก เอาไปทำตุ๊กตา ทำเสื้อได้ ถ้ามันเติบโตได้ดีจริงๆ ในยุคนี้ทำอย่างเดียวอาจไม่สนุก อยู่ยาก อาจทำหลายอย่างไปพร้อมๆ กัน และอาจทำให้น้องๆ หลายคนมีต้นแบบ ทำให้เขามองเห็นว่าการที่เขาอยากทำแบบนี้มีช่องทางอย่างไรให้เขาทำได้
0อะไรที่ทำให้การ์ตูนไทยได้รับความนิยม ?
พอเราทำให้สายส่งเขาเชื่อว่าเราออกหนังสือได้มีคุณภาพ ตรงต่อเวลา มียอดขายดี ก็จะเริ่มมีแผงวาง คนก็เริ่มเห็น เขาก็จะรู้ว่ามันขายตรงนี้ ก็กลับมาซื้อตรงนี้ ถ้าอยากขายก็มาวางอยู่ด้วยกัน ความเป็นกลุ่มก้อนทำให้ตลาดการ์ตูนไทยเดินไปได้ ถ้าเป็นแต่ก่อนต้องยอมรับว่ามันไม่ต่อเนื่อง งานเรานานๆ จะเห็นการ์ตูนไทย บางทีก็แทรกอยู่กับการ์ตูนญี่ปุ่นแล้วก็หายไป นี่คือเราสร้างจุดยืนมันขึ้นมาใหม่ และเติบโตขึ้น ความจริงมันจะเติบโตขึ้นหรือเปล่าไม่รู้ แต่ว่านี่ทำให้คนเห็นว่ามันเติบโตขึ้น
0ผู้บริโภคการ์ตูนไทยคือกลุ่มไหน ?
ผมว่าเป็นกลุ่มวัยรุ่นที่รักงานศิลปะนิดหนึ่ง คือคนจะชอบมองว่าคนที่รักงานศิลปะเป็นคนกลุ่มเล็ก ซึ่งแต่ก่อนมันเล็กจริง แต่เดี๋ยวนี้มันเปลี่ยนไปแล้วครับ คือเป็นยุคที่ต่อให้คนกลุ่มเล็กแค่ไหน ถ้าเราจับกลุ่มเขาได้จะเป็นคนที่มีพลังได้
0คุณภาพของนักเขียนการ์ตูนไทยเป็นอย่างไร ?
นักเขียนการ์ตูนไทยเก่งๆ มีมานาน เพียงแต่ว่าสิ่งที่ขาดไปคือพวกองค์กรที่ส่งเสริมให้งานเหล่านี้ดูดีขึ้น อย่างเราจบศิลปะมาจะรู้ว่าจะจัดวางอย่างไรให้งานออกมาดูดี เราจะจัดงานนิทรรศการอย่างไรให้ตรงกลุ่ม บางบริษัทผู้บริหารไม่ได้จบมาโดยตรงก็อาจไม่เข้าใจทีเดียว หรือบางทีเข้าใจ แต่เป็นคนละแบบ แต่ผมค่อนข้างมั่นใจว่าผมตอบโจทย์กลุ่มคนที่อ่านหนังสือผมได้เต็มที่
0ปัจจุบันยังมีคนมองว่าการ์ตูนไร้สาระ ?
เป็นเรื่องธรรมดาครับ การ์ตูนมีดีกับไม่ดี หนังก็เหมือนกัน ก็มีห่วยมีดี เพียงแต่ว่ายุคนี้คนอายุ 20-30 เติบโตมาด้วยการ์ตูน คนเหล่านี้จะเข้าใจว่าการ์ตูนก็เหมือนสื่ออื่นๆ มีดีมีเลว มีสาระมีไร้สาระ ในอนาคตต่อไปถ้าเราเติบโตต่อไปเรื่อยๆ ทัศนคติต่อการ์ตูนน่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ
0ความนิยมการ์ตูนบ่งบอกว่าคนไทยกำลังเครียด ?
บางทีผมทำการ์ตูนก็รู้สึกนะว่าเราจะทำให้คนขี้เกียจอ่านหนังสือหรือเปล่า แต่จริงๆ ผมก็ไม่เชื่อนะ อย่างผมอ่านการ์ตูนเยอะก็จริงแต่ผมชอบอ่านหนังสือเหมือนกัน การคิดว่าถ้าเขาอ่านการ์ตูนจะเป็นคนขี้เกียจอ่านหนังสือ เผลอๆ ต่อให้เขาไม่อ่านการ์ตูนก็ไม่อ่านหนังสืออยู่แล้ว เพียงแต่ว่าการที่เขาอ่านการ์ตูนมันเป็นจุดเริ่มต้นนะให้เรารักการอ่าน ต่อไปพอเราเจอเรื่องราวที่น่าสนใจ ก็เหมือนการ์ตูนแหละเพียงแต่ไม่มีรูป ถ้าเราทำงานให้คุณภาพดีจะส่งเสิรมการอ่านมากกว่า
0วงการการ์ตูนไทยขาดอะไร ?
ความต่อเนื่องครับ ยังเป็นสิ่งที่เราต้องทำต่อไป ถ้าเราสำรวจดู การ์ตูนญี่ปุ่นออกมาสม่ำเสมอมาก แต่ละปี นักเขียนออกมากันรายสัปดาห์ แต่ของไทยยังทำแบบนั้นไม่ได้ เพราะด้วยต้นทุน ด้วยยอดพิมพ์ที่มาก ของเรายังไม่ก้าวไปสู่จุดนั้น ทำให้การ์ตูนไทยออกเฉลี่ยต่อเดือนยังน้อยอยู่ถ้าเทียบกับเขา เพียงแต่เราหาจุดยืนด้านเอกลักษณ์งานได้ คือ คุณภาพได้แล้วแต่ปริมาณยังไม่ได้
และเรื่องของการจัดกิจกรรมส่งเสริมก็จำเป็น แบรนด์ของการ์ตูนไทยไม่ได้มีการสร้างมานานมาก เราควรทำให้สำนักพิมพ์พัฒนาไปพร้อมๆ กับนักเขียน
0ใครจะมีส่วนทำให้เรื่องนี้เป็นจริง ?
ทั้งนักเขียนเองด้วย นักเขียนก็ต้องเข้าใจสำนักพิมพ์ แต่ก่อนเราจะเห็นว่าสำนักพิมพ์เปลี่ยนนักเขียนบ้าง เราก็ต้องเปิดใจ นักเขียนต้องมั่นใจสำนักพิมพ์ สำนักพิมพ์ต้องมั่นใจนักเขียน เราทำงานด้วยกัน ไปด้วย เราต้องขึ้นเวทีด้วยกัน มันต้องทำอย่างนั้นให้ได้
ความสามัคคีจำเป็นมาก ไม่ใช่แค่กับหนังสือ กับประเทศเราด้วยครับ0

http://www.bangkokbi...34198/news.html

อื่นๆก็นี่เลยครับ
http://www.skyscrape...=508228&page=11

Edited by phat21, 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:36.

#198 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:13

ต้องขออภัยแต่พอดีเรื่องนี้ ผมดูของ ACE-Z น่ะครับ เพราะซับเขาออกก่อน ส่วนใหญ่ถ้าผมกดดูซับไหนเป็นซับแรก แล้วพอผมฟังว่าแปลได้โอเค ผมก็ดูซับนั้นต่อๆ ไปจนจบล่ะครับ ^_^
ส่วนของ FAngel นี่ผม ดูของเรื่องอื่นน่ะครับ เ่ช่น Angel Beat! , Dog Days ฯลฯ
น่ะครับ

ผมแค่ไปช่วยเค้านิดหน่อยตามความสนใจเท่านั้นเองอย่าเข้าใจผิดว่าผมเป็นทีมงาน FAngeL นะ
ACE-Z ผมก็ว่าเขาแปลดีนะ แต่บางประโยคก็ยาวไปนิดเหมือนสปอยเนื้อเรื่องล่วงหน้านิดหน่อย
FAngel ก็เร็วนะ [ตัว 8 bit] แต่ถ้าจะให้สมบูรณ์ต้องตัว [10bit]

พูดถึง อนิเมะญี่ปุ่นแล้วขอ เอาการ์ตูนอนิเมะฝีมือคนไทยมั่งว่าผมอยากให้เอามาเป็นตลาดหลักเหมือนกันนะประมาณว่าลายเพส้นอนิเมะเนื้อเรื่องคนไทย และปรับในแบบคนไทย มีเรื่องไรมั่งจะเอามาให้ดูละ ถ้าทําได้จริงการ์ตูนไทยคงไม่ได้ติดหล่มแต่วรรณคดีไทยหรือตัวละครสามมิติ ธรรมดาๆ นะคงจะมีสีสันขึ้นกว่าแต่เดิมแน่ เพราะมีจินตนาการทําเรื่องใหม่ๆมากขึ้น

ของไทยนี่ยังขาดข้อสำคัญที่สุดเลยคือเรื่องวัตถุดิบคือบทประพันธ์ ลายเส้นดีแต่วัตถุดิบนี่แหละ

Edited by นายตัวเกร็ง, 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:16.

#199 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:32

ดู Another ไปถึงตอนนี้ต้องบอกว่า "ดูไปเสียวที่คอไป"
ใครยังไม่ดูไม่รู้หรอกว่าทำไมต้องเสียวที่คอ คลำลูกกระเดือกไปด้วยเวลาดู
อั่ก!!

#200 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:12

ช่วงนี้ไม่มีอะไร Hot เท่ากับการแปรงฟันอีกแล้ว

หึหึหึหึ....

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน