Jump to content

- - - - -

==กรณี รมว.กลาโหมปลดอภิสิทธิ์ กฤษฎีกาเคยยืนยันไม่มีกฎหมายรองรับ==

สุกำพล ปลด อภิสิทธิ์

• Please log in to reply
473 ความเห็นในกระทู้นี้

#301 son

son

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:01

jerasak #285

ตอนนั้น 2529 มาร์คเรียนจบแล้วไม่ใช่หรือ กลับมาไทยแล้ว ก็ไปทำใบ สด9 หมดผ่อนผันแล้วมั๊งครับ
ซึ่งผมว่าผ่อนผันไม่ได้ด้วย เพราะไม่ได้ขึ้นกองเกินไว้ ผมแจงไปทีนึงแล้ว กดดูได้ที่ #151

และไม่กี่วันมานี้ มาร์คก็พูดเอง ว่า

"ส่วนที่ผมไม่ได้ไปเกณฑ์ทหารปี ๓๐ ก็เพราะผมอยู่ในระหว่างการสมัครที่จะเข้ารับราชการทหารอยู่ แล้วก็รัฐมนตรีในที่สุดเขาก็บรรจุให้ผม เขาก็ต้องตรวจสอบทุกอย่าง เรื่องมีเท่านี้ครับ"

ยังมีแปลกๆอีกนะ พูดกลับไปกลับมา :unsure:
http://www.pantip.co.../P12924872.html

เรื่องผ่อนผัน....ท่านจีแจงไว้ที่มอรามแล้วนี่....
อย่าปล่อยไก่....บ่อยนักสิ..........

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#302 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:03

ถ้าถามว่า รร.จปร. พิจารณาแล้ว ตกลงรับ k.อภิสิทธิ์ เข้าเป็นอาจารย์หรือไม่
ก็มีหลักฐานอีกว่า รร.จปร. มีหนังสือ ที่ กห. 0460/762 ลง 19 มี.ค.30 ขออนุมัติ
บรรจุ k.อภิสิทธิ์ เข้ารับราชการ ตามที่มีการอ้างถึงในบันทึกข้อความของ สบ.ทบ.
ซึ่ง รร.จปร. ก็ขออนุมัติบรรจุ k.อภิสิทธิ์ ก่อนถึงกำหนดเกณฑ์ทหารอีก

เซียนแต๋ม ลืมอ่านอันนี้ เลย เม้น 299 อีก..

กลุ้มจัง เลยยย

:lol:

Edited by 55555, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:10.

#303 wisary

wisary

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:06

ผมว่ามันเริ่มวนลูปกลับมา ณ จุดเดิมแล้วนะ :blink:
ใครสงสัยตรงไหนไปหาดูในกระทู้ก่อนไหมครับว่ามีคนเคยตอบหรือยัง

Edited by wisary, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:07.

#304 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:10

ชิหายละ ใบสูติบัตร ของผมตัวจริงหาย เชื่อไหมว่า ตอนนี้มีแต่ใบก๊อป ครับ ถ้าไปที่สำนักงานเขต สำนักงานเขตก็จะโชว์ใบก๊อปให้ครับ เพราะต้นขั่วก็หายอีก ไม่รู้เหมือนกันใบก๊อปนี้ ตรวจไปตรวจมา จะกลายเป็นเอกสารเท็จ ทำให้ผมไม่มีใบเกิดหรือเปล่านะ อยากรู้จริงๆ

ถ้าเป็นเคสนี้ มหาดไทยตรวจไปตรวจมา ผมจะโดนถอดยศจากการเป็นคนไทยไหมอะ งง

#305 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:10

ตอนนั้น 2529 มาร์คเรียนจบแล้วไม่ใช่หรือ กลับมาไทยแล้ว ก็ไปทำใบ สด9 หมดผ่อนผันแล้วมั๊งครับ
ซึ่งผมว่าผ่อนผันไม่ได้ด้วย เพราะไม่ได้ขึ้นกองเกินไว้ ผมแจงไปทีนึงแล้ว กดดูได้ที่ #151

และไม่กี่วันมานี้ มาร์คก็พูดเอง ว่า

"ส่วนที่ผมไม่ได้ไปเกณฑ์ทหารปี ๓๐ ก็เพราะผมอยู่ในระหว่างการสมัครที่จะเข้ารับราชการทหารอยู่ แล้วก็รัฐมนตรีในที่สุดเขาก็บรรจุให้ผม เขาก็ต้องตรวจสอบทุกอย่าง เรื่องมีเท่านี้ครับ"

ยังมีแปลกๆอีกนะ พูดกลับไปกลับมา :unsure:
http://www.pantip.co.../P12924872.html

เรื่องผ่อนผัน....ท่านจีแจงไว้ที่มอรามแล้วนี่....
อย่าปล่อยไก่....บ่อยนักสิ..........

ไอ้ตรงที่ quote คำพูดมา มันก็เรื่องจริง..ไม่เห็นมีอะไรซับซ้อนต้องไปตั้งข้อสังเกตุ

กะอีกแค่ไม่ตรงจริต ก็เลยคิดว่าแปลก...

:lol:

#306 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:13

ถ้าถามว่า รร.จปร. พิจารณาแล้ว ตกลงรับ k.อภิสิทธิ์ เข้าเป็นอาจารย์หรือไม่
ก็มีหลักฐานอีกว่า รร.จปร. มีหนังสือ ที่ กห. 0460/762 ลง 19 มี.ค.30 ขออนุมัติ
บรรจุ k.อภิสิทธิ์ เข้ารับราชการ ตามที่มีการอ้างถึงในบันทึกข้อความของ สบ.ทบ.
ซึ่ง รร.จปร. ก็ขออนุมัติบรรจุ k.อภิสิทธิ์ ก่อนถึงกำหนดเกณฑ์ทหารอีก

ยังไงก็ต้องไปแสดงตนครับ :unsure:

มาตรา ๓๐ ถ้าผู้ที่ถูกเรียกมาตรวจเลือกเห็นว่า ตนควรจะได้รับการยกเว้นหรือผ่อนผัน ต้องนำหลักฐานมาแสดงต่อคณะกรรมการตรวจเลือกก่อนจับสลาก หรือก่อนกำหนดให้เข้ากองประจำการ ในกรณีที่ไม่มีการจับสลาก มิฉะนั้นให้ถือว่าหมดสิทธิที่จะได้รับการยกเว้นหรือผ่อนผัน

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#307 โคนัน

โคนัน

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:21

เถียงกันยาวเอกสารออกมาก้ห้นผิดปกติชัดๆๆ มันผิดตรงที่ ใบแทนที่ไปขอน่ะค่ะ ชัดๆๆเลยอย่ามัวเถียงกันค่ะลองหยุดเถียงกันแล้วเอาแค่ประเด็นใบแทน ส ด.9ค่ะที่กห.เขาส่งไปให้ทั้งตรวจการแผ่นดินและกฤษฎืกาตีความแล้วจึงดำเนินการ คงมั่นใจถึงว่าเอกสารเป้นเท้จ ขึ้นสาลไหนก้ ต้องหาไปยันกันวุ่นวาย...หนีทหารเอาผิดไม่ได้ เอาผิดตรงเอกสารนี่แล่ะมันจะกลายเป็นคดีอาญา

คุณแพรวชี้ประเด็นตรงเอกสาร ดีแล้วครับ

ก็จะขอถามตรงๆ และดังๆ ดังนี้

1. เอกสารใบแทนที่ผิด ใครออกให้ครับ? มาร์คออกใบเองได้หรือ?
2. แล้วถ้าเอกสารใบแทนผิด เป็นเอกสารเท็จ แล้วกองทัพรับไปเป็นอาจารย์ได้อย่างไร และรับทำไม
3. การออกเอกสารใบแทนผิดที่ปี แบบนี้มาร์คผิดหรือกองทัพผิดครับ?

ผมไม่เห็นแดงตอบตรงนี้ให้สิ้นสงสัยเลยสักคน
เอาแต่เถียงเรื่องเอกสาร บลาบลาบลา

1. ประชาชนทุกคนต้องให้เจ้าหน้าที่รัฐออกเอกสารให้ แต่ได้มาแล้วต้องตรวจดูความถูกต้องเอกสาร อ้างไม่ได้หรอกว่าไม่เห็น- ลืม
2. ขั้นตอนการขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ เพื่อให้ได้มาซึ่งทะเบียนกองประจำการ (สด.3) หลังจากนายอภิสิทธิ์ได้รับการแต่งตั้งยศแล้ว เมื่อวันที่ 2 มิ.ย.2531 ได้นำใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหายลงวันที่ 8 เม.ย.2531 ไปขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ

หากนำใบสำคัญ (แบบ สด.9) ฉบับลงวันที่ 4 ก.ค.2529 เป็นหลักฐานในการขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการจะสามารถตรวจสอบได้ว่าเป็นบุคคลที่ไม่เข้ารับการตรวจเลือก (ไม่ผ่านการเกณฑ์ทหาร) ในวันที่ 7 เม.ย.2530

จึงทำให้การขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ (สด.3) โดยใช้เอกสารใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหายไม่ถูกต้องไปด้วย
3. กำลังพิจารณาดำเนินคดีกับผู้มีส่วนเกี่ยวข้องในการปลอมเอกสารและนำเอกสารไปใช้หรืออ้างเอกสารดังกล่าว

สงสัยข้อแรกฮ่ะ ประชาชนจะรู้ได้ไงเอกสารนั้นถูกหรือผิด หรือเท็จ

1. ปีนี้ผมไปซื้อที่ดินต่อจากคนอื่น กรมที่ดินออกโฉนดให้ผมมา ก่อนออก เซ็นต์อิบอาย เซ็นต์เยอะอะ เด๊วปั้บ เด๊วเซ็นต์ ว่ากันตามจริง ไม่มีใครมานั่งอ่านหรอก รู้แค่เป็นเอกสารราชการ ออกให้โดยเจ้าหน้าที่รัฐ มีตราครุต

หลังเซ็นต์เสร็จ พนักงานจะส่งให้หัวหน้าแผนก และเรียกทั้งผู้ซื้อและขายไปที่โต๊ะ หัวหน้าก็แค่ ถาม คุณชื่อนี้ใช่ไหม คุณชื่อนี้ใช่ไหม ต้องการขายยอดเงินจำนวนนี้ถูกต้องไหม ตอบได้ไหม เรียกไปตรวจทาน จากนั้นหัวหน้าแผนก ก็เซ็นต์ เป็นอันจบ

2. เวลาไปทำบัตรประจำตัวประชาชน ไปแจ้งเกิด แจ้งตายให้กับญาติๆ คุณไปรู้ได้ไง เป็นบัตรจริง บัตรเท็จ โดยร่วมแล้วทุกคนก็แค่รู้ว่า ออกโดยเจ้าหน้าที่รัฐ นั้นคือใบจริง ก็จบ ใบต่างๆ เอกสารต่างๆที่ได้มา ต้องไปเทียบกับใบจริงใบไหน ถึงจะรู้ว่าเป็นใบเท็จ

3. ตอนเรียน รด 3 ปี ไปขอรับ สด 9 กับสัสดี เท่าที่จำความได้ เขาเรียกไปเอาตัวๆ นิครับ ได้เล่มเขียวมา เป็นคุณเอง คุณจะรู้ได้ไง เล่มเขียวจริงหรือไม่จริง

ว่ากันตามจริง ประสบการณ์ล้วนๆ ปัญหาที่เกิดขึ้น ถ้าเกิดเอกสารเป็นเท็จ ต้องไปโทษใครครับ ปกติ ต้องโทษเจ้าหน้าที่รัฐครับ ที่เซ็นต์ รับรองเอกสารนั้น เอาง่ายๆ ขนาดไปฝากเงินที่เคาเตอร์ธนาคาร พนักงานยังต้องเซ็นต์เลย ว่าคนนี้เป็นผู้รับเงิน หึหึ

มีมาตราไหนหรือเปล่าใน รธน ที่ระบุทำนองว่า "ประชาชนทุกคนต้องให้เจ้าหน้าที่รัฐออกเอกสารให้ แต่ได้มาแล้วต้องตรวจดูความถูกต้องเอกสาร อ้างไม่ได้หรอกว่าไม่เห็น- ลืม" ถ้าไม่ตรวจสอบความถูกต้องของเอกสารแล้ว และเกิดเอกสารนั้นเป็นเอกสารเท็จ ประชาชนผู้นั้นจะมีความผิด ช่วยยกมาตรานั้นมาให้ดูหน่อยครับ

Edited by โคนัน, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:24.

#308 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:23

การสมัครเข้ารับราชการทหาร ไม่มี พรบ ข้อไหนบอกว่า ไม่ต้องไปแสดงตนในวันตรวจเลือกครับ ลองหาอ่าน พรบ ดูครับ
และเจ้าตัวเขารู้ได้ไงว่า รร.จปร จะรับ-ไม่รับ จริงไหม

ชัดเจนว่า k.อภิสิทธิ์ รู้ว่ามีการดำเนินการรับเข้าเป็นอาจารย์โรงเรียน จปร. ครับ
เพราะมีหลักฐาน กพ.ทบ. มีหนังสือถึง รร.จปร. ให้พิจารณาบรรจุเข้ารับราชการ
ตั้งแต่วันที่ 24 ก.ย. 29 นั่นคือก่อนถึงกำหนดเกณฑ์ทหารกว่าครึ่งปี ^_^

นี่คือหลักฐานว่า จะให้ รร.จปร รับคนๆนี้เข้าบรรจุให้ได้ใช่ไหมครับ

คนสมัครคนอื่นหรือลูกชาวบ้าน ให้ รร.จปร เมินไว้ก่อน :unsure:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#309 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:28

การสมัครเข้ารับราชการทหาร ไม่มี พรบ ข้อไหนบอกว่า ไม่ต้องไปแสดงตนในวันตรวจเลือกครับ ลองหาอ่าน พรบ ดูครับ
และเจ้าตัวเขารู้ได้ไงว่า รร.จปร จะรับ-ไม่รับ จริงไหม

ชัดเจนว่า k.อภิสิทธิ์ รู้ว่ามีการดำเนินการรับเข้าเป็นอาจารย์โรงเรียน จปร. ครับ
เพราะมีหลักฐาน กพ.ทบ. มีหนังสือถึง รร.จปร. ให้พิจารณาบรรจุเข้ารับราชการ
ตั้งแต่วันที่ 24 ก.ย. 29 นั่นคือก่อนถึงกำหนดเกณฑ์ทหารกว่าครึ่งปี ^_^

นี่คือหลักฐานว่า จะให้ รร.จปร รับคนๆนี้เข้าบรรจุให้ได้ใช่ไหมครับ

คนสมัครคนอื่นหรือลูกชาวบ้าน ให้ รร.จปร เมินไว้ก่อน :unsure:

ยังไงเหรอครับ คุณสมบัติไม่ครบ หรือว่า คุณอภิสิทธิ์ไม่เก่งพอที่จะสอน ยังไงครับ ช่วยบอกหน่อย

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#310 human

human

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:29

ถ้าลูกชาวบ้านมีความรู้ที่จะสอนคนอื่นได้แบบมาร์ค ใครไปห้ามครับ
ผีหลอกก็ยังพอทนแต่คนหลอกคนกูทนไม่ได้

#311 bird

bird

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:29

เท่าที่จับประเด็นได้..

ฝ่ายรัฐค้าน...สุกำพล และเหล่าผุ้สนับสนุน ล้วนพุ่งเป้าไปที่เอกสารใบแทน กับหนังสือรับรองการผ่อนผัน
โดยมองข้ามเอกสารประกอบอื่น ๆ ไป เพราะเอกสารทั้ง 2 ฉบับ อาจจะมีข้อบกพร่อง ซึ่งเกิดจากการกระทำ
ของเจ้าหน้าที่ผู้ออกเอกสาร และ ผู้ลงนาม....หรือ อาจจะไม่มีข้อบกพร่องเลย

แต่เพราะอคติในใจ ของฝ่ายรัฐค้าน และคนบางตระกูล ที่ป้อนข้อมูลผิด ๆ ให้กับผู้สนับสนุน เพื่อหวัง
จะเล่นงานคู่อริ ที่ใสสะอาด ทำให้มองไม่เห็นข้อเท็จจริงในเอกสาร

ถ้าผลออกมาว่า..เอกสารผิด...ยังไง ยังไง คุณอภิสิทธิ์ ซึ่งอยู่ในฐานะผู้รับเอกสาร มิใช่ผู้ออกเอกสาร
ก็ไม่มีเหตุให้ต้องได้รับโทษฐานใช้เอกสารที่ไม่ถูกต้อง เพราะ..

คุณอภิสิทธิ์ ไม่มีสิทธิ์ ในการลงนาม หรือเป็นผู้ออกเอกสาร หรือเป็นผู้ปลอมแปลงเอกสาร เป็นเพียง
ผู้ที่ได้รับผลกระทบจากการออกเอกสารที่ไม่ถูกต้องของหน่วยงาน...

ผู้ทีจะได้รับโทษคือ...ผู้ที่พิมพ์เอกสาร ผู้ที่ลงนาม ผู้บังคับบัญชาของหน่วยงานที่ออกเอกสาร

หากเป็นเช่นนั้นจริง...คุณลุงที่กรุณาออกมาให้สัมภาษณ์ ทีวี อะไรสักอย่างเมื่อสัก 3-4 เดือนที่ผ่านมา
และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องกับเอกสารที่ผิดพลาด...คงต้องระวังตัว...เพราะ

คงมีคำสั่งถอดยศ ริบคืนเบี้ยหวัด บำนาญ บำเหน็ด..ย้อนหลัง กันอุตลุด....

Edited by bird, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:32.

#312 ultraman_b

ultraman_b

น้องเก่า

ชิหายละ ใบสูติบัตร ของผมตัวจริงหาย เชื่อไหมว่า ตอนนี้มีแต่ใบก๊อป ครับ ถ้าไปที่สำนักงานเขต สำนักงานเขตก็จะโชว์ใบก๊อปให้ครับ เพราะต้นขั่วก็หายอีก ไม่รู้เหมือนกันใบก๊อปนี้ ตรวจไปตรวจมา จะกลายเป็นเอกสารเท็จ ทำให้ผมไม่มีใบเกิดหรือเปล่านะ อยากรู้จริงๆ

ถ้าเป็นเคสนี้ มหาดไทยตรวจไปตรวจมา ผมจะโดนถอดยศจากการเป็นคนไทยไหมอะ งง

ให้แสดงตนว่า เป็นพลพรรคเสื้อแดงครับ ความกังวลของคุณจะหายไปทันที ทุกคนพร้อมจะเชื่อว่า คุณบริสุทธิ์ เผลอๆ คุณอาจจะได้เป็น ข้าราชการการเืมืองด้วยซ้ำไปครับ

#313 human

human

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:34

ผมตามอ่านมาหลายหน้าไม่อยากขัด แต่คุณ Tam

ครับไม่ต้องเบี่ยงประเด็น เรื่องรับมาร์คเป็นอาจารย์

เอาเรื่องเอกสารให้จบเถอะครับ คุณจีก็มาแล้ว
ผีหลอกก็ยังพอทนแต่คนหลอกคนกูทนไม่ได้

#314 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:35

มาร์คเจือกเรียนเก่ง เป็นอาจารย์ได้ ซวยอีก...

แล้วทีลูกชาวบ้านอย่างตูจะไปเป็นดีดีการบินไทยแมร่งก็เสรือกไม่รับ ใครผิด?

#315 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:39

ยังไงเหรอครับ คุณสมบัติไม่ครบ หรือว่า คุณอภิสิทธิ์ไม่เก่งพอที่จะสอน ยังไงครับ ช่วยบอกหน่อย

ถ้าคุณไปสมัครงาน เขารับคุณเลยไหมล่ะ เขาต้องมีการพิจารณาเป็นรายๆไป ถูกไหมครับ
ไม่งั้น จำนวนคนสมัครเกินกำหนด ก็ต้องรับหมดหรือ

#316 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:41

ถ้าคุณไปสมัครงาน เขารับคุณเลยไหมล่ะ เขาต้องมีการพิจารณาเป็นรายๆไป ถูกไหมครับ
ไม่งั้น จำนวนคนสมัครเกินกำหนด ก็ต้องรับหมดหรือ

แสดงว่าคุณสมบัติเทพ เพราะสมัครไม่นานก็รับ ไม่ลืมหูลืมตาดูคุณสมบัติไรเลย :lol: :lol:
ถ้าขาดคุณสมบัติช่วยบอกไอ้โอ๋ให้ไปเอาวุฒิบัตรนักเรียนนายร้อยรุ่นที่มาร์คสอนคืนด้วยนะ
ก็ขนาดถอดยศย้อนหลังเพราะเอกสารเท็จ การสอนหลักสูตรก็คงต้องเป็นเท็จไปด้วย จริงป่่าว 555

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#317 โคนัน

โคนัน

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:42

เวลาจะไปต่อโท ต่อด๊อก นี้ จบ มอ 3 ไปต่อได้เปล่าอะ ถึงจะจบโทเหมือนกัน แต่จะไปต่อด๊อกที่เดียวกัน เขาต้องรับหมดหรือ เขาก็คัดเลือกมิช่ายหรือ ใครมีคุณสมบัติ เป็นที่ต้องการ ก็ได้เข้าไป วัดที่ความรู้ความสามารถมิช่ายหรือ

ขนาดจะเป็น สส ยังต้องจบตรีเลย เอ็งจบ มอ 6 เอ็งไปเป็น สส ได้เปล่า บอกซิ คนอื่นจะสมัครเป็น สส แต่โดนเมินเสียก่อน

#318 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:42

ที่เรียนจบตอนปี 2529 คือ จบปริญญาตรีจาก Oxford ครับ
แล้วกลับมาขึ้นทะเบียนทหารกองเกิน เมื่อ 4 ก.ค. 2529

ส่วนหนังสือผ่อนผัน สด.41 เลขที่ 4892/29 เป็นการได้รับ
ผ่อนผันกรณี จะไปเรียนต่อปริญญาโท ที่ Oxford หนังสือ
ลงวันที่ 4 พ.ย.2529 ได้รับผ่อนผันตาม มาตรา 27(2) ซึ่ง-
ระบุชัดเจนว่าได้รับยกเว้นไม่ต้องไปเข้ารับการตรวจเลือก

ผมคิดว่า คุณ Tam-mic-ra สับสนประเด็น คิดว่า k.อภิิสิทธิ์
ได้รับผ่อนผันตอนเรียนปริญญาตรี ที่ Oxford แต่ความจริง
ตอนนั้นยังไม่ต้องขอผ่อนผัน เพราะยังไม่ได้มาขึ้นทะเบียน
ทหารกองเกินครับ ตรงนี้มีความผิดปรับ 300 บาท ซึ่งก็คง
ได้จ่ายค่าปรับไปแล้วตอนกลับมาขึ้นทะเบียนในปี 2529

ส่วนที่ คุณ Tam-mic-ra ยกมาตรา 30 มาอ้างอิงว่าถ้าได้รับ
ผ่อนผันก็ต้องมาแสดงตัวนั้น หมายถึงการได้รับผ่อนผันตาม
มาตรา 29 เช่นกรณีศึกษาต่อในประเทศครับ แบบนั้นต้องมา
รายงานตัวจริง แต่ถ้าไดัรับผ่อนผันตามมาตรา 27(2) ไม่ต้อง
มารายงานตัว

มาตรา 27(2) ผมคัดลอกมาตอบไปแล้วลองอ่านดูครับ ^_^
== การเมืองคือมายา ข้าวปลาคือของจริง ==

#319 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:44

คุณต้องอย่าบอกว่า เกลียดแม้วครับ ไม่งั้นมันจะว่า เอกสารที่คุณมีเป็นเท็จ :D

#320 โคนัน

โคนัน

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:44

ช่วยไม่ได้ไง มาร์ค เจือกเก่ง เขาก็เลยต้องการ เขาเลยรับ ทำไงดีอะ

#321 โคนัน

โคนัน

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:48

คุณต้องอย่าบอกว่า เกลียดแม้วครับ ไม่งั้นมันจะว่า เอกสารที่คุณมีเป็นเท็จ :D

ของผมเนี้ย ต้นขั่วหาย แล้วตัวก็อปที่อยู่ในเขต ตอนนี้ ก็เป็นใบก๊อปที่ผมเคยก๊อปจากต้นขั๋ว แต่ทางอำเภอขอไปถ่ายเอกสาร ทำเป็นใบจริงไปเสียงั้น นี้ถ้าไปอำเภอวันนี้ได้ บอกเกลียดแม้วจริงๆ สงสัย ใบก็อปที่อยู่ที่เขตตอนนี้ คงเป็นเอกสารเท็จแน่ๆ :lol: :lol: :lol:

#322 human

human

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:48

ที่เรียนจบตอนปี 2529 คือ จบปริญญาตรีจาก Oxford ครับ
แล้วกลับมาขึ้นทะเบียนทหารกองเกิน เมื่อ 4 ก.ค. 2529

ส่วนหนังสือผ่อนผัน สด.41 เลขที่ 4892/29 เป็นการได้รับ
ผ่อนผันกรณี จะไปเรียนต่อปริญญาโท ที่ Oxford หนังสือ
ลงวันที่ 4 พ.ย.2529 ได้รับผ่อนผันตาม มาตรา 27(2) ซึ่ง-
ระบุชัดเจนว่าได้รับยกเว้นไม่ต้องไปเข้ารับการตรวจเลือก

ผมคิดว่า คุณ Tam-mic-ra สับสนประเด็น คิดว่า k.อภิิสิทธิ์
ได้รับผ่อนผันตอนเรียนปริญญาตรี ที่ Oxford แต่ความจริง
ตอนนั้นยังไม่ต้องขอผ่อนผัน เพราะยังไม่ได้มาขึ้นทะเบียน
ทหารกองเกินครับ ตรงนี้มีความผิดปรับ 300 บาท ซึ่งก็คง
ได้จ่ายค่าปรับไปแล้วตอนกลับมาขึ้นทะเบียนในปี 2529

ส่วนที่ คุณ Tam-mic-ra ยกมาตรา 30 มาอ้างอิงว่าถ้าได้รับ
ผ่อนผันก็ต้องมาแสดงตัวนั้น หมายถึงการได้รับผ่อนผันตาม
มาตรา 29 เช่นกรณีศึกษาต่อในประเทศครับ แบบนั้นต้องมา
รายงานตัวจริง แต่ถ้าไดัรับผ่อนผันตามมาตรา 27(2) ไม่ต้อง
มารายงานตัว

มาตรา 27(2) ผมคัดลอกมาตอบไปแล้วลองอ่านดูครับ ^_^

กลัวอ่านไม่ละเอียด ยกมาให้อีกที

#323 bird

bird

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:49

ถ้าขาดคุณสมบัติช่วยบอกไอ้โอ๋ให้ไปเอาวุฒิบัตรนักเรียนนายร้อยรุ่นที่มาร์คสอนคืนด้วยนะ
ก็ขนาดถอดยศย้อนหลังเพราะเอกสารเท็จ การสอนหลักสูตรก็คงต้องเป็นเท็จไปด้วย จริงป่่าว 555

ทุกอย่างที่เกิดขึ้นในช่วงเวลาดังกล่าวเป็นเท็จหมด...บุคคลที่จบไปแล้วบางท่าน
รับราชการ บางท่านเป็นพนักงานเอกชน...วุฒิเป็นเท็จ คงต้องเรียกคืนเงินเดือน
สั่งปลดออกจากตำแหน่ง ทุกคนที่จบในรุ่นนั้น..คงวุ่นไปทั้งประเทศ... :)

ก็ดีน่ะ....เป็นข้ออ้างให้ รัฐค้าน ไม่ต้องบริหารราชการแผ่นดินไปอีกพักใหญ่ ๆ

Edited by bird, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:50.

#324 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:02

มหากาพย์ มาร์คหนีทหารเพื่อไปเป็นทหาร -_-
ไม่เหมือนลูกบางคนใช้ สด. 43 ปลอม เพื่อจะเป็นตำรวจ
แล้วก็ชิงลาออกจากราชการ ก็หาว่าสื่อกลั่นแกล้ง
ดีนะมันยังไม่หน้าด้านพอขนาดให้ลูกมันกลับเข้าไปรับราชการใหม่

ส่วนอีกคนหนีคดียิงตำรวจตายขาดงานเกินให้ออกราชการ
แต่ได้กลับเข้าไปรับราชการทหารใหม่โดยนับอายุราชการต่อเนื่องหรือไม่ไม่ทราบ
บัดนี้ย้ายไปอยู่สำนักงานตำรวจแห่งชาติแล้ว
ฮาดีว่ะประเทศไทย

ถ้าเป็นลูกชาวบ้านจะมีโอกาสแบบนี้ไหม ฮ่าๆๆ

Edited by phoosana, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:03.

We love fender.

#325 โคนัน

โคนัน

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:05

มหากาพย์ มาร์คหนีทหารเพื่อไปเป็นทหาร -_-
ไม่เหมือนลูกบางคนใช้ สด. 43 ปลอม เพื่อจะเป็นตำรวจ
แล้วก็ชิงลาออกจากราชการ ก็หาว่าสื่อกลั่นแกล้ง
ดีนะมันยังไม่หน้าด้านพอขนาดให้ลูกมันกลับเข้าไปรับราชการใหม่

ส่วนอีกคนหนีคดียิงตำรวจตายขาดงานเกินให้ออกราชการ
แต่ได้กลับเข้าไปรับราชการทหารใหม่โดยนับอายุราชการต่อเนื่องหรือไม่ไม่ทราบ
บัดนี้ย้ายไปอยู่สำนักงานตำรวจแห่งชาติแล้ว
ฮาดีว่ะประเทศไทย

ถ้าเป็นลูกชาวบ้านจะมีโอกาสแบบนี้ไหม ฮ่าๆๆ

ผมก็ยิงปืนแม่นนะ แต่เป็นแค่ลูกชาวบ้าน ไม่รับผมบ้างเหรอ :D :D :D

#326 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:07

เอาหล่ะ ตอนนี้ข้อมูลมาถึงตรงนี้ ผมเชื่อว่าคุณจีไปเจอข้อมูลจากลิ๊งค์พันทิปที่ผมแปะไว้เมื่อกี๊ http://www.pantip.co.../P12924872.html

งั้นผมก็ยกเอาข่าวของศิริโชค มาแปะไปเลยแล้วกัน เดี๋ยวจะได้ว่ากันต่อ ตามขั้นตอนข้อมูลนะครับ

“ศิริโชค” ยัน “อภิสิทธิ์” ได้รับการผ่อนผันเกณฑ์ทหารถูกต้อง

Share on facebookShare on printShare on twitterShare on googleMore Sharing Services0

By TNA | 22 ก.ค. 2555 | 19 views | View Comment
ประชาธิปัตย์ 22 ก.ค.- “ศิริโชค” โต้ “กมล-สุกำพล” กล่าวหา “อภิสิทธิ์” ใช้เอกสารเท็จสมัครรับราชการ แจงใช้ สด.9 - สด.41 ไม่ขาดคุณสมบัติ เผย คกก.สอบปี 42 รับเองบกพร่องจากเจ้าหน้าที่ จะฟื้นเรื่องเก่าเพื่อช่วย “จตุพร”

นายศิริโชค โสภา ส.ส.สงขลา พรรคประชาธิปัตย์ แถลงกรณีที่นายกมล บันไดเพชร สมาชิกพรรคเพื่อไทย และพล.อ.อ.สุกำพล สุวรรณทัต รัฐมนตรีว่ากระทรวงกลาโหม กล่าวหานายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ใช้เอกสารเท็จรับสมัครรับราชการทหาร ว่า นายอภิสิทธิ์ ได้ผ่อนผันการเกณฑ์ทหาร เพื่อไปศึกษาต่อปริญญาโทที่มหาวิทยาลัยอ๊อกซ์ฟอร์ด ประเทศอังกฤษ ช่วงปี 30-32 ตามใบ สด.41 เลขที่ 4892/29 ลงวันที่ 4 พ.ย.2529 โดยสำนักงานดูแลนักเรียนอังกฤษในต่างประเทศ ภายใต้ กพ. เป็นผู้ดำเนินการ และมีชื่ออยู่ในทะเบียนบัญชียกเว้น หรือผ่อนผันกรณีไปศึกษาต่อต่างประเทศ หรือ สด.20 อนุมัติให้ผ่อนผันการเกณฑ์ทหารในปี 30-32 ดังนั้น นายอภิสิทธิ์จึงได้รับการยกเว้น ไม่ต้องไปตรวจเลือกในเดือนเมษายนปี 30 ได้ซึ่งเป็นไปตามหลักเกณฑ์ในมาตร 27(2) นายอภิสิทธิ์ จึงไม่ได้ขาดคุณสมบัติการสมัครรับราชการทหาร และมีหลักฐานครบสมบูรณ์ในการสมัครรับราชการทหาร เนื่องจากตามหลักเกณฑ์ชายไทยอายุ 21 ปี ขึ้นไปจะสมัครรับราชการทหารจะต้องมีใบ สด.9 และ ใบสด.43 หรือ ใบ สด.9 และใบ สด.41 แต่เนื่องจากนายอภิสิทธิ์ อายุเกิน 21 ปี และยังไม่ได้ไปตรวจเลือก เนื่องจากได้รับการยกเว้น จึงเข้าเกณฑ์การใช้ใบ สด.9 และใบ สด.41 ในการสมัครรับราชการ

ส่วนกรณีที่นายศิริโชค กล่าวว่า การที่กระทรวงกลาโหมอ้างว่า มีการยื่นหลักฐานเป็นใบรับรองการผ่อนผันไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติ ตามหนังสือแผนกสัสดีกรุงเทพฯ ที่ กห. 0481.62/5053 ลงวันที่ 31 ก.ค.30 เป็นหลักฐานที่ขัดต่อ พ.ร.บ.รับราชการทหาร ปี 2497 นั้น เป็นความพยายามที่จับแพะชนแกะ เพราะนายอภิสิทธิ์ ได้รับการบรรจุเป็นราชการทหารเมื่อ 7 ส.ค.30 โดยใช้ใบ สด.9 และ สด.41 ตามที่ปรากฏในทะเบียนผ่อนผัน สด.20 ไม่ได้ใช้ใบรับรองการผ่อนผันไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติ ตามหนังสือแผนกสัสดีกรุงเทพฯ ที่ กห. 0481.62/5053 ลงวันที่ 31 ก.ค.30 แต่อย่างใด ส่วนการขอใบ สด.9 ฉบับใหม่ ก็เพราะโรงเรียนนายร้อย จปร. ได้ทำเอกสารหาย ซึ่งต้องใช้ในการติดยศให้นายอภิสิทธิ์เป็นนายทหารสัญญาบัตร

“การที่นายกมล บันไดเพชร ขุดคุ้ยเรื่องนี้ เขาไม่ได้บอกกับสังคมหมดว่า เขาเคยยื่นร้องต่อคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) ให้ถอดยศและคืนเบี้ยหวัดของหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ โดยกล่าวว่าหา ใช้เอกสารเท็จ ซึ่งภายหลังกระทรวงกลาโหม โดยคณะกรรมการสอบสวนปี 42 ก็ยอมรับว่าเป็นความบกพร่องของกำลังพลทหารบก และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องที่บรรจุนายอภิสิทธิ์เป็นข้าราชการทหาร โดยขาดหลักฐานสำคัญ คือ ใบ สด.41 หรือหลักฐานการผ่อนผัน จึงเสนอให้ดำเนินคดีกับเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง แต่ทุกวันนี้ยังไม่มีใครถูกดำเนินคดี หรือลงโทษทางวินัยแม้แต่รายเดียว” นายศิริโชค กล่าว

นายศิริโชค กล่าวว่า การที่ฝ่ายการเมืองฟากรัฐบาล พยายามรื้อฟื้นเรื่องนี้ขึ้นมาอีกครั้ง ทั้งที่นายอภิสิทธิ์เคยชี้แจงและแสดงหลักฐานต่อสภาผู้แทนราษฎรมาแล้ว ก็เพียงเพื่อช่วยนายจตุพร พรหมพันธุ์ แกนนำคนเสื้อแดง ที่ถูกหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ฟ้องหมิ่นประมาทเมื่อกลางปี 53 และศาลได้รับฟ้องเมื่อกลางปี 54

“หลังจากนี้ผมจะไปล้างเท้าให้สะอาด เพื่อให้นายกมล บันไดเพชร มากราบเท้า” ส.ส.สงขลา พรรคประชาธิปัตย์ กล่าว.-สำนักข่าวไทย

#327 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:16

มารายงานตัว

ขอquoteมาอีกรอบครับ

แต่ผมว่าคุณจีอธิบายยังไงก็เปล่าประโยชน์ครับ มันจะหาเรื่องวนไปวนมา ด้วยความที่ตัวเองไม่เข้าใจ
แล้วอยากให้คนอื่นไม่เข้าใจตามนั่นแหละ

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#328 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:18

เฮอะๆ น่าจะทำเป็นแผนภาพมาเลย เดียวก็โยกไปมาตรานู้น วิ่งไปใบนี้ มองเผินเกือบนึกว่า 5m
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#329 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:19

ผมพยายามพิมหรือสนทนาด้วยความกระชับและสั้นที่สุด แต่ดูดิ่ มีพวกพาลๆ-ฮาๆ มาแทรกไปแทรกมา ยาวมา 7 หน้าแล้วเนี่ย :D :D

#330 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:29

ระหว่างรอสมาชิกอ่านข้อมูลศิริโชคยอดขวัญใจ ผมคั่นก่อนนิดหน่อย

คุณจี เรื่องปรับ300 นี่ ผมเป็นคนโพสต์ตั้งแต่หน้า 3 เลย #128 ทำไมจึงมาบอกผมซ้ำ ด้วยเหตุอันใดครับ :D :D

และตกลง มาร์คไม่ได้ผ่อนผัน เพราะเรียนราม แล้วนะครับ ขอคำยืนยันหน่อยครับ :unsure:

Edited by Tam-mic-ra., 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:29.

#331 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:36

งั้นกลับไปดูโพสต์ 37 45 67 58 96 104 133 138 144 157 165 184 188 199 201 212 226 143 267 278 281 297 299 310 318 ฯลฯ

ค่อยๆหาเดี๋ยวก็เจอ

Edited by osamu, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:38.

#332 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:39

อ่ะได้ผ่อนผันเพราะไปเรียนโท เเล้วไงต่อคับ
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#333 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:44

ไม่มีใครเห็นจริงๆๆด้วย ดุที่คุณคนกรุงธน นะคะโพสใบแทนมาแล้ว 8 เม.ย.2531 อ่ะชัดเลย!!!

คราวนี้ขอย้อนกลับมาเข้าเนื้อหาตามกระทู้ กรณีสั่งปลด k.อภิสิทธิ์
เพราะเรื่องหนีทหารหรือไม่หนีน่าจะพูดคุยกันมาพอแล้วนะครับ

ประเด็นสำคัญที่น่าสนใจคือ การลงวันที่ขึ้นทะเบียนทหารกองเกิน
ในใบแทน สด.9 เป็นวันที่ 8 เม.ย. 2531 ไม่ตรงกับวันขึ้นทะเบียน
จริง 4 ก.ค.2529 น่าจะมีผลทำให้ เจ้าหน้าที่สัสดี "ผิดหลง" ออก
ใบสำคัญ สด.3 ขึ้นทะเบียนกองประจำการ k.อภิสิทธิ์ จริงหรือไม่?

...

ควรพิจารณาว่าเอกสาร สด.9 เพียงใบเดียวนั้นไม่สามารถใช้เป็น
หลักฐานทางทหารที่สมบูรณ์สำหรับผู้มีอายุเกินเกณฑ์ทหารได้
แต่ต้องใช้ประกอบกับหลักฐานการเกณฑ์ทหาร (สด.43) หรือ
หนังสือผ่อนผันฯ (สด.41)

ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดๆ ก็คือ ตอน k.อภิสิทธิ์ สมัครเข้า รร.จปร.
โดยใช้ สด.9 ตัวจริงที่ระบุวันขึ้นทะเบียนทหารกองเกินเป็น
4 ก.ค.2529 ซึ่งมีกำหนดต้องเกณฑ์ทหารในเดือน เม.ย.2530

แม้ k.อภิสิทธิ์ จะสมัครเข้า รร.จปร. ตั้งแต่ปี 2529 ก่อนถึงกำหนด
วันเกณฑ์ทหาร ซึ่งทำให้ยังไม่มี สด.43 แต่ทาง สบ.ทบ. ก็ยังมี
บันทึกข้อความถึง รร.จปร. ในเดือน มี.ค.2530 ระบุขอหลักฐาน
หนังสือผ่อนผันการเกณฑ์ฯ โดยไม่ยอมไม่ให้ใช้แค่ สด.9 ใบเดียว
ในการอนุมัติบรรจุเข้ารับราชการ

...

ดังนั้นทำนองเดียวกัน การกล่าวหาว่า k.อภิสิทธิ์ ใช้ใบแทน สด.9
ที่ระบุวันขึ้นทะเบียนทหารกองเกินเป็น 8 เม.ย.2531 ซึ่งเป็นวัน
หลังกำหนดเกณฑ์ทหารของปี 2531 เพื่อทำให้เจ้าหน้าที่สัสดี
"ผิดหลง" คิดว่า k.อภิสิทธิ์ มีำกำหนดต้องเกณฑ์ทหารในปี 2532
ก็เลยยอมให้ใช้ ใบแทน สด.9 เพียงใบเดียวเป็นหลักฐานโดยไม่
ตรวจสอบ จึงไม่น่าจะเป็นคำกล่าวหาที่สมเหตุสมผล

*เพราะขณะนั้น k.อภิสิทธิ์ มีอายุเลยกำหนดการเกณฑ์ทหารแล้ว
ถ้าไม่มีหลักฐานการเกณฑ์ทหารมาแสดง ไม่ว่าอย่างไรเ้จ้าหน้าที่
ก็ต้องตรวจสอบหลักฐานหนังสือผ่อนผันฯ ประกอบการใช้ สด.9*

ซึ่ง k.อภิสิทธิ์ ก็มีทั้ง สด.41 ตามมาตรา 27(2) ในตอนสมัครเข้า
รร.จปร. และมีทั้งสถานะเป็นนักศึกษา ม.ราม ตามมาตรา 29
ยังไม่นับว่าในขณะนั้นมีสถานะเป็นครูอาจารย์ ซึ่งก็มีสิทธิได้รับ
ผ่อนผันฯ ตาม พรบ.รับราชการทหาร อีกด้วย

...

สรุปคือ k.อภิสิทธิ์ ไม่มีเหตุผลที่จะต้องใช้เอกสารใบแทน สด.9
ที่มีข้อความเป็นเท็จ (ถือว่าเป็นเอกสารเท็จ) ตามที่ถูกกล่าวหา

**เพราะไม่ว่า สด.9 จะลงวันที่ขึ้นทะเบียนทหารกองเกินอย่างไร
ถ้า จนท.สัสดี จะทำการตรวจสอบก็ต้องดูหลักฐานการผ่อนผันฯ
ประกอบกับ สด.9 อยู่ดี**

แต่ถ้าหากตามระเบียบไม่ต้องมีการตรวจสอบซ้ำแล้วในขั้นตอนนี้
เพราะเคยผ่านการตรวจสอบมาแล้วตั้งแต่ตอนสมัครเข้ารับราชการ
k.อภิสิทธิ์ ก็ไม่มีความจำเป็นต้องใช้เอกสารเท็จอีกเช่นเดียวกัน

พิจารณาแล้วกรณีใบแทน สด.9 อาจเป็นแค่ จนท.เขียนเอกสารผิด
แล้วถูกใช้อ้างเป็นเหตุว่า k.อภิสิทธิ์ ทุจริตประพฤติมิชอบในวงราชการ
ผิดวินัยทหารอย่างร้ายแรง ต้องปลดออกจากราชการ เท่านั้นเอง ^_^

Edited by jerasak, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:48.

== การเมืองคือมายา ข้าวปลาคือของจริง ==

#334 soco

soco

เมพ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:56

ไม่น่าเชื่อว่า ทักษิณ หนีคุกเต็มที่ก็ 15 ปี หากไม่ตายซ่ะก่อนในต่างแดน

แต่ ผู้นำฝ่ายค้านในสภาผู้แทนฯ เมื่อยี่สิบกว่าปีผ่านไป หลังจาก

สมัครเข้ารับราชการทหาร

และประสาทความรู้ให้ นายทหารรุ่นนั้น ๆ

กลับโดนปลด

โดยมิต้องมี พระบรมราชโองการ แต่อย่างใด
รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#335 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:58

ผมอ่านเจอใน fb ว่ามาร์คสอบเข้ารับราชการพลเรือนกลาโหมได้เป็นอันดับ 1 ฮะ
ไม่ว่าหน่วยงานไหน ต้องการคนมีความรู้ความสามารถทั้งสิ้น

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#336 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:58

อ่ะได้ผ่อนผันเพราะไปเรียนโท เเล้วไงต่อคับ

ใจเย็นๆ รอไปก่อนนะ เดี๋ยวพรุ่งนี้ ค่ำๆ มาต่อ :D

#337 soco

soco

เมพ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:02

โชคดีที่ นายชวน หลีกภัย

มิได้สมัครไปเป็น อาจารย์โรงเรียนนั้น

มิเช่นนั้น ก็ต้องโดนพวก ทาสนักการเมืองเลว

เล่นงานเอาเหมือนกัน

จำได้แค่ สมาชิก สหกรณ์ หรืออะไรสักอย่าง ร้อยบาท ถ้วน

พวก สารเลว ก็จ้องเล่นงานแล้ว
รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#338 soco

soco

เมพ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:04

แต่ นาทีนี้ หรือ ก่อนหน้านี้

นักการเมือง สารเลว

โกงชาติ โกงแผ่นดิน

หนีคุก สุดชีวิต

มันยังหนีต่อไป

#339 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:10

ระหว่างรอสมาชิกอ่านข้อมูลศิริโชคยอดขวัญใจ ผมคั่นก่อนนิดหน่อย

คุณจี เรื่องปรับ300 นี่ ผมเป็นคนโพสต์ตั้งแต่หน้า 3 เลย #128 ทำไมจึงมาบอกผมซ้ำ ด้วยเหตุอันใดครับ :D :D

และตกลง มาร์คไม่ได้ผ่อนผัน เพราะเรียนราม แล้วนะครับ ขอคำยืนยันหน่อยครับ :unsure:

ผมขออธิบายเป็นข้อๆ อ้างอิงตาม พรบ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 นะครับ ^_^

1.) k.อภิสิทธิ์ อ้างว่าใช้ สด.41 ที่ได้รับผ่อนผัน ระหว่างปี 2530-2532 ตามมาตรา 27(2)
กรณีจะไปเรียนต่อ ป.โท ที่ Oxford ประกอบกับ สด.9 ตัวจริง ในการสมัครเข้า รร.จปร.

2.) k.อภิสิทธิ์ มีสถานะเป็น นักศึกษา ม.รามฯ ตั้งแต่ปี 2526 จนถึง ปี 2531 ซึ่งทำให้
มีสิทธิได้รับการผ่อนผันฯ กรณีศึกษาในประเทศ ตามมาตรา 29(3)

3.) ตามหนังสือรับรองของ สัสดีกรุงเทพฯ ลงวันที่ 31 ก.ค. 2531 ระบุว่า k.อภิสิืทธิ์
ได้รับการผ่อนผันตามมาตรา 29(3) ซึ่งน่าสังเกตว่าหนังสือรับรองฉบับนี้ไม่ปรากฏว่า
ใครเป็นผู้ขอหนังสือรับรอง และมีการนำไปใช้จริงหรือไ่ม่ อย่างไร

4.) k.อภิสิทธิ์ ใช้ใบแทน สด.9 เป็นหลักฐานประกอบการขึ้นทะเบียนกองประจำการ
ระบุวันขึ้นทะเบียนทหารกองเกินเป็นวันที่ 8 เม.ย.2531 แทนที่จะเป็น 4 ก.ค.2529
ซึ่งไม่ว่าจะระบุวันขึ้นทะเบียนทหารกองเกินอย่างไร เจ้าหน้าที่สัสดีก็ต้องตรวจสอบ
หลักฐานการผ่อนผันฯ ประกอบกับ ใบแทน สด.9 อยู่ดี

5.) หลังจากเข้ารับราชการเป็นอาจารย์ รร.จปร. ในปี 2530 แล้ว k.อภิสิทธิ์ ยังอาจ-
เข้าข่ายได้รับผ่อนผันการเกณฑ์ฯ ตามมาตรา 14 เนื่องจากเป็นครูอาจารย์อีกด้วย

Edited by jerasak, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:12.

#340 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:17

ผมอ่านเจอใน fb ว่ามาร์คสอบเข้ารับราชการพลเรือนกลาโหมได้เป็นอันดับ 1 ฮะ
ไม่ว่าหน่วยงานไหน ต้องการคนมีความรู้ความสามารถทั้งสิ้น

ไม่ทราบพอจะหา link ข้อมูลเรื่องนี้ได้ไหมครับ
ถ้าเป็นจริง ข้อกล่าวหาว่าเข้าเป็นอาจารย์ รร.จปร.
เพราะใช้เส้นก็ต้องตกไปอีกเรื่อง ^_^

#341 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:38

ไม่ทราบพอจะหา link ข้อมูลเรื่องนี้ได้ไหมครับ
ถ้าเป็นจริง ข้อกล่าวหาว่าเข้าเป็นอาจารย์ รร.จปร.
เพราะใช้เส้นก็ต้องตกไปอีกเรื่อง ^_^

ผมตัดตอนมาฮะ

นี่ขนาดผมต่อให้แล้วนะครับ เพราะตอนภาคสนามผมจำได้ ผมช่วยเพื่อน ยิงปืนไปโดนเป้าเขาทั้งนั้นนะครับ ของผมไม่โดน แต่เมื่อรวมกับคะแนนข้อเขียนแล้ว ผมมาที่ 1 ผมก็ฝึกเสร็จ เขาก็บรรจุผม แต่งตั้งผมเป็นนายทหารสัญญาบัตร มียศว่าที่ร้อยตรีตั้งแต่เดือน เมษายน 2531 เท่ากับว่าผมเริ่มเป็นทหารประจำการ แต่ว่าเมื่อไปเป็นทหารประจำการแล้ว ต้องไปขึ้นทะเบียนครับ โรงเรียนนายร้อยก็บอกว่า ผมต้องไปขึ้นทะเบียนทหารประจำการ ก็ต้องไป เมื่อไป ปรากฎว่าเขาขอเอกสาร เอกสารที่เขาขอเอกสารหนึ่งก็คือ สด. 9 ปรากฎว่า สด. 9 ฉบับเดิมของผมหายไป พี่น้องเป็นผมทำไงครับ ก็ไปขอให้ออกใหม่แทนใบเดิม ออกสัสดีก็เซ็นออกมาให้ เราไปบอกสัสดีได้มั้ยครับว่าต้องเขียนยังไง เราบอกไม่ได้ สัสดีเขาออกแทนให้แต่เขาไม่รู้ว่าใบเดิมนั้นขึ้นทะเบียนเป็นทหารกองเกินไว้เมื่อไหร่ เขาก็เลยจะโดยความเข้าใจคลาดเคลื่อนหรือไม่อย่างไรก็ตาม ลงวันที่ที่ขึ้นทะเบียนเป็นวันเดียวกับวันที่เขาออก สด. 9 ให้ผม ที่ออกใหม่นี่ครับ ก็คือ ออกเดินนี่แหละครับ เมษา 31 เขาก็เขียนว่า 31 เสร็จแล้วผมก็เอาใบนี้ไปขึ้นทะเบียนเป็นทหารประจำการ หน่วยงานเขาก็ต้องตรวจสอบ เขาก็เห็นอยู่แล้วว่า สด. 9 ใบนี้ มันออกแทนใบเดิม เขาสามารถตรวจสอบได้อยู่แล้วว่าใบเดิมมันออกเมื่อไหร่ เพราะผมเคยใช้ใบเดิมสมัครเข้าเป็นอาจารย์ที่โรงเรียนนายร้อย เรื่องมีเท่านี้ครับ เรื่องมีเท่านี้

http://www.democrat....il.php?ID=13483

Edited by Dog Someman, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:41.

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#342 jerasak

jerasak

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:53

ผมตัดตอนมาฮะ

นี่ขนาดผมต่อให้แล้วนะครับ เพราะตอนภาคสนามผมจำได้ ผมช่วยเพื่อน ยิงปืนไปโดนเป้าเขาทั้งนั้นนะครับ ของผมไม่โดน แต่เมื่อรวมกับคะแนนข้อเขียนแล้ว ผมมาที่ 1 ผมก็ฝึกเสร็จ เขาก็บรรจุผม แต่งตั้งผมเป็นนายทหารสัญญาบัตร มียศว่าที่ร้อยตรีตั้งแต่เดือน เมษายน 2531 เท่ากับว่าผมเริ่มเป็นทหารประจำการ...

http://www.democrat....il.php?ID=13483

ขอบคุณครับ

ตามลิงค์ที่ยกมา เป็นเรื่องคะแนนในการผ่านหลักสูตรฝึกทหารชั้นสัญญาบัตรครับ
คือได้คะแนนสอบข้อเขียนและคะแนนรวมเป็นที่ 1 ของรุ่น

*แต่คะแนนดังกล่าวไม่ใช่คะแนนในการสอบเข้ารับราชการพลเรือนกลาโหมนะครับ*

ตามความเข้าใจเดิมของผม คิดว่าจริงๆ k.อภิสิทธิ์ น่าจะสมัครเข้ารับราชการโดยใช้
คุณวุฒิทางการศึกษาตามที่กองทัพต้องการในขณะนั้น โดยไม่ได้สอบแข่งขันครับ ^_^

#343 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:05

ศิริโชคอ้างผ่อนผันไปเรียนโท มาร์คอ้างว่าเพราะสมัครเป็นอาจารย์

จึงไม่ได้ไปคัดเลือก 7 เมษา 2530 :unsure: เอาละสิ่ๆ :D :D

#344 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:34

ศิริโชคอ้างผ่อนผันไปเรียนโท มาร์คอ้างว่าเพราะสมัครเป็นอาจารย์

จึงไม่ได้ไปคัดเลือก 7 เมษา 2530 :unsure: เอาละสิ่ๆ :D :D

เอาเรื่องมาร์คให้เสร็จก่อน อย่าเพิ่งไปศิริโชค ลากไปเรื่อย

#345 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:51

ผมขออธิบายเป็นข้อๆ อ้างอิงตาม พรบ.รับราชการทหาร พ.ศ.2497 นะครับ ^_^

1.) k.อภิสิทธิ์ อ้างว่าใช้ สด.41 ที่ได้รับผ่อนผัน ระหว่างปี 2530-2532 ตามมาตรา 27(2)
กรณีจะไปเรียนต่อ ป.โท ที่ Oxford ประกอบกับ สด.9 ตัวจริง ในการสมัครเข้า รร.จปร.

2.) k.อภิสิทธิ์ มีสถานะเป็น นักศึกษา ม.รามฯ ตั้งแต่ปี 2526 จนถึง ปี 2531 ซึ่งทำให้
มีสิทธิได้รับการผ่อนผันฯ
กรณีศึกษาในประเทศ ตามมาตรา 29(3)

3.) ตามหนังสือรับรองของ สัสดีกรุงเทพฯ ลงวันที่ 31 ก.ค. 2531 ระบุว่า k.อภิสิืทธิ์
ได้รับการผ่อนผันตามมาตรา 29(3) ซึ่งน่าสังเกตว่าหนังสือรับรองฉบับนี้ไม่ปรากฏว่า
ใครเป็นผู้ขอหนังสือรับรอง และมีการนำไปใช้จริงหรือไ่ม่ อย่างไร

4.) k.อภิสิทธิ์ ใช้ใบแทน สด.9 เป็นหลักฐานประกอบการขึ้นทะเบียนกองประจำการ
ระบุวันขึ้นทะเบียนทหารกองเกินเป็นวันที่ 8 เม.ย.2531 แทนที่จะเป็น 4 ก.ค.2529
ซึ่งไม่ว่าจะระบุวันขึ้นทะเบียนทหารกองเกินอย่างไร เจ้าหน้าที่สัสดีก็ต้องตรวจสอบ
หลักฐานการผ่อนผันฯ ประกอบกับ ใบแทน สด.9 อยู่ดี

5.) หลังจากเข้ารับราชการเป็นอาจารย์ รร.จปร. ในปี 2530 แล้ว k.อภิสิทธิ์ ยังอาจ-
เข้าข่ายได้รับผ่อนผันการเกณฑ์ฯ ตามมาตรา 14 เนื่องจากเป็นครูอาจารย์อีกด้วย

http://www.khaosod.c...HdOeTB4T1E9PQ==
เผยปี"42ตรวจพบว่าผิด-ปีนี้ก็พบซ้ำ

ในกรณีของนายอภิสิทธิ์ซึ่งในขณะนั้น (วันที่ 7 ส.ค. 2530) กระทรวงกลาโหมเชื่อว่า การขอบรรจุนายอภิสิทธิ์เข้ารับราชการเป็นข้าราชการทหาร นั้นส่วนราชการที่ขอบรรจุได้ตรวจสอบความถูกต้องตามระเบียบของกระทรวงกลาโหมแล้ว รมว.กลาโหมจึงได้ออกคำสั่งบรรจุและแต่งตั้ง ปรากฏว่าภายหลังมีผู้ร้องเรียนการบรจุไม่ถูกต้อง เนื่องจากใช้หลักฐานเอกสารที่ไม่ถูกต้อง ทั้งนี้ กองทัพบกโดยเจ้ากรมจเรทหารบกได้ทำการสอบสวนข้อเท็จจริงตามอนุมัติผบ.ทบ. ท้ายหนังสือกรมการกำลังสำรองทหารบก ลับที่ กห 0426/654 ลงวันที่ 8 มี.ค. 2542 ซึ่งได้รายงานผลการสอบสวนถึง ผบ.ทบ. เมื่อวันที่ 19 พ.ค. 2542 ตามหนังสือกรมจเรทหารบกที่ กห 0423/277 ลงวันที่ 19 พ.ค. 2542 โดยได้เสนอให้ลงทัณฑ์ตามพระราชบัญญัติว่าด้วยวินัยทหาร พุทธศักราช 2476 ผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องในการกระทำผิดไปเรียบร้อยแล้ว รายละเอียดตามสำเนาเอกสารของจเรทหารบก ซึ่งมีการรับรองสำเนาถูกต้องแล้ว

ในครั้งนี้ได้ตรวจสอบเพิ่มเติมพบว่า
1.1 ขั้นตอนการบรรจุมีหลักฐานใบสำคัญทางทหาร คือ หนังสือรับรองการผ่อนผันไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติ ตามหนังสือแผนกสัสดีกรุงเทพมหานคร ที่ กห 0481.62/5053 ลงวันที่ 31 ก.ค. 2530 ซึ่งเป็นหลักฐานที่ขัดต่อพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ. 2497 เนื่องจากเป็นการรับรองว่า "นายอภิสิทธิ์ได้รับการผ่อนผัน ตามมาตรา 29(3) และเข้าบัญชีทหารกองเกินเมื่อวันที่ 1 ม.ค. 2525 ได้รับการผ่อนผันไม่เรียกเข้ากองประจำการในยามปกติ" ซึ่งตามความจริง นายอภิสิทธิ์จะต้องไม่ได้รับการผ่อนผัน เนื่องจากไม่ได้เป็นผู้กำลังศึกษาหรือมีสิทธิขอผ่อนผันตามพระราชบัญญัติรับราชการทหาร พ.ศ.2497 มาตรา 29(3) ทั้งยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนทหารกองเกิน จึงไม่มีรายชื่ออยู่ในระบบบุคคลในราชการทหาร ทำให้ไม่ต้องขอหรือไม่สามารถขอรับการผ่อนผันในการเข้ารับราชการทหารได้ หรือหากได้ขอรับการผ่อนผันกรณียังศึกษาอยู่ต่างประเทศโดยมีหนังสือรับรองจากสถานศึกษาต่างประเทศและสถานเอกอัครราชทูต จะต้องได้รับการผ่อนผันตามมาตรา 27(2) เป็นแบบ สด.41

แฉ"สด.9"สองใบข้อมูลไม่ตรงกัน

อีกทั้งยังมีหลักฐานต้นขั้วแบบ สด.9 และเอกสารแบบ สด.1 ฉบับจริง ยืนยันว่า นายอภิสิทธิ์ เข้าบัญชีทหารกองเกิน เมื่อวันที่ 4 ก.ค. 2529 แต่ใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหาย ลงวันที่ 8 เม.ย. 2531 ยังกำหนดข้อความผิดจากการเข้าบัญชีทหารกองเกิน เมื่อวันที่ 4 ก.ค. 2529 เป็นเข้าบัญชีทหารกองเกิน เมื่อวันที่ 8 เม.ย. 2531 ซึ่งเป็นการขัดแย้งกับข้อมูลฉบับเดิมที่ตรวจสอบพบเพิ่มเติม ดังนั้น ใบสำคัญ(แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหายลงวันที่ 8 เมษายน 2531 ยังไม่อาจใช้เป็นหลักฐานใบสำคัญทางหทารที่ถูกต้องได้

1.2 ขั้นตอนการขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ เพื่อให้ได้มาซึ่งทะเบียนกองประจำการ (สด.3) หลังจากนายอภิสิทธิ์ได้รับการแต่งตั้งยศแล้ว เมื่อวันที่ 2 มิ.ย. 2531 ได้นำใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหาย ลงวันที่ 8 เม.ย. 2531 ไปขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ แต่หากนำใบสำคัญ (แบบ สด.9) ฉบับลงวันที่ 4 ก.ค. 2529 เป็นหลักฐานในการขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการจะสามารถตรวจสอบได้ว่า เป็นบุคคลที่ไม่เข้ารับการตรวจเลือก (ไม่ผ่านการเกณฑ์ทหาร) ในวันที่ 7 เม.ย. 2530 จึงทำให้การขึ้นทะเบียนทหารกองประจำการ (สด.3) โดยใช้เอกสารใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหายไม่ถูกต้องไปด้วย

ชี้จุดเอกสารผิดข้อเท็จจริง

2.รมว.กลาโหมได้แต่งตั้งคณะกรรมการเพื่อตรวจสอบข้อเท็จจริงกรณีดังกล่าวแล้วตามคำสั่งกระทรวงกลาโหม (เฉพาะ) ที่ 281/55 ลงวันที่ 25 มิ.ย.2555 เรื่อง แต่งตั้งคณะกรรมการสอบสวนข้อเท็จจริง และคำสั่งกระทรวงกลาโหม (เฉพาะ) ที่ 295/55 ลงวันที่ 2 ก.ค. 2555 เรื่อง แต่งตั้งคณะกรรมการสอบสวนข้อเท็จจริง (เพิ่มเติม) โดยกรมเสมียนตราได้มีหนังสือสอบถามโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้าขอให้ตรวจสอบเอกสารที่เกี่ยวข้องกับการผ่อนผันหรือได้รับการยกเว้นการเรียกเข้ารับราชการทหารกองประจำการของนายอภิสิทธิ์ มีอยู่จริงหรือถูกต้องประการใด

โรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้าได้ส่งเอกสารสำคัญพร้อมกับรับรองสำเนาถูกต้อง คือ ใบสมัคร สัญญาค้ำประกัน สำเนาทะเบียนบ้านของผู้สมัคร และบิดามารดา สำเนาแสดงผลการเรียน พร้อมคำแปล และผลการตรวจสอบประวัติและพฤติการณ์บุคคล(รปภ.1) แต่ไม่พบเอกสารหลักฐานใบสำคัญทางทหารฉบับจริง ซึ่งคณะกรรมการได้ตรวจสอบแล้ว ไม่พบข้อสังเกตเพิ่มเติมจากที่ตรวจพบก่อนหน้าโดยจเรทหารบก

สำหรับการตรวจสอบเอกสารที่ถูกต้องสำหรับการผ่อนผัน หรือได้รับการยกเว้นการเรียกเข้ารับราชการทหารกองประจำการของนายอภิสิทธิ์ คงมีรายละเอียดเช่นเดียวกับข้อ 1.1 และ 1.2 ซึ่งพบว่าเอกสารใบสำคัญ (แบบ สด.9) แทนฉบับที่ชำรุดสูญหาย ลงวันที่ 8 เม.ย. 2531 หนังสือแผนกสัสดีกรุงเทพ มหานคร ที่ กห 0481.62/5053 ลงวันที่ 31 ก.ค. 2530 และทะเบียนกองประจำการ(สด.3) มีสาระสำคัญไม่ถูกต้องกับความเป็นจริง และไม่อาจใช้เป็นหลักฐานเอกสารการรับราชการทหารได้และยังปรากฏหลักฐานแบบ สด.16 ปี พ.ศ.2536 ระบุว่า นายอภิสิทธิ์ ไม่เข้ารับการตรวจเลือก" และหลักฐานแบบ สด.27 ปี พ.ศ.2530 ระบุว่า นายอภิสิทธิ์เข้าบัญชีทหารกองเกิน เมื่อวันที่ 4 ก.ค. 2529 ซึ่งเป็นเอกสารยืนยันความไม่ถูกต้องของเอกสารตามข้อ 1.1 และ 1.2 ดังกล่าวข้างต้นด้วย

#346 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:55

เอาเรื่องมาร์คให้เสร็จก่อน อย่าเพิ่งไปศิริโชค ลากไปเรื่อย

อย่ามาใส่ร้ายผม ผมยังคุยอยู่ที่มาร์คนั่นแหล่ะ อ่านข่าว #326 ของผม ดู

ตอนนี้ผมสังเกตุว่า คนนึงยืนยืนยันเพราะ ไปเรียน โท คนนึงอ้างว่าเพราะสมัครเป็นอาจารย์

เหมือนไม่ได้เตี๊ยมกันมา :D

#347 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:56

เอาแล๊ววววววววววววววว!!! เล่นเป็นไฟลามทุ่งเช่นนี้ ลูกชายนักการเมืองทั้งหลายครับ เตรียมพร้อมกันหรือยัง!!!
มั่นใจไหมว่า พ่อแม่ไม่ได้ช่วยในเรื่อง เฉกเช่นเดียวกันกับเรื่องนี้ ถ้าเรื่องนี้ คือการไม่ไปแสดงตัวตรวจเลือกทหารจริง
ใครสงสัยใครบ้าง ลงชื่อไว้เลยครับ..........
ติ๊กต๊อกๆๆๆ เฮ้ยยยยยยยยยยย! ลืมนักการเมืองปัจจุบันด้วย

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:57.

#348 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:15

เอาง่ายๆ ผมไม่ได้อ่านข่าวแบบเต้มๆนะครับ ข้อมูลในนี้ก็ไม่ได้อ่านแบบตั้งใจ
มีคำถาม ถามว่า
ไม่ได้ ปลด ยศ ของ อภิสิทธิ์ แสดงว่า เป็นทหาร ถูกต้องไหมครับ แล้ว ถือว่า หนีทหารไหม?
ถ้าเป็นการ ออกคำสั่งให้ ไปเป็นทหารกองหนุน กองเกิน แต่ อภิสิทธิ์ ได้ทำเรื่องออก ไปก่อนแล้ว ถือว่า คำสั่งนี้ มีผลไหม?
อ่านเจอแบบผ่านๆมานะครับ มีกฏข้อ หนึ่ง กล่าวไว้ ประมาณว่า ถ้าจะมีคำสั่งออกมาในเรื่องนั้น ต้อง กระทำภายใน3เดือน แล้วแบบนี้ 20กว่าปี คำสั่งจะมีผลไหม?
ถามเป็นความรู้ครับ
ปล.....แต่ละข้อ ขอแค่อธิบายให้เข้าใจง่ายๆพอนะครับ เอาแบบทุกคนเข้าใจครับ ไม่เกิน 3 บรรทัด :P

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:18.

#349 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:27

นี่ถ้าผมไปเป็นนักการเมืองในอนาคต ต้องไปเตรียมหาหลักฐานอื่นๆ ไว้ให้ครบใช่เปล่าเนี่ย

เพราะส่วนตัวไม่เคยเห็นเอกสารอะไรเลย เหมือนพ่อทำให้ ช่วงที่มาเรียน

ยังไม่รู้ว่าเอกสารครบไม่ครบเลย ตอนโดนเรียกไป ก็ไม่ได้เอาเอกสารที่เค้าเอาไปกันไป แต่ก็มีชื่ออยุ่

ยังนี้ผมต้องโดนย้อนหลังหรือเปล่าเนี่ย (ผมเรียนรดนะครับ)

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#350 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:31

แฉ"สด.9"สองใบข้อมูลไม่ตรงกัน

อีกทั้งยังมีหลักฐาน"ต้นขั้ว"แบบ สด.9 และเอกสารแบบ สด.1 ฉบับจริง "ยืนยัน"ว่า นายอภิสิทธิ์ เข้าบัญชีทหารกองเกิน เมื่อวันที่ 4 ก.ค. 2529

พออ่านแล้วมาเจอเช่นนี้ แสดงว่า ผ่านเกณฑ์ทหาร ใช่ไหมครับ แล้วเอกสารเท็จ นั้น มาจาก(เมื่อกี้อ่านผ่านเดี๋ยวก็อปมาลง)
ไปขอให้ออกใหม่แทนใบเดิม ออกสัสดีก็เซ็นออกมาให้ เราไปบอกสัสดีได้มั้ยครับว่าต้องเขียนยังไง เราบอกไม่ได้ สัสดีเขาออกแทนให้แต่เขาไม่รู้ว่าใบเดิมนั้นขึ้นทะเบียนเป็นทหารกองเกินไว้เมื่อไหร่ เขาก็เลยจะโดยความเข้าใจคลาดเคลื่อนหรือไม่อย่างไรก็ตาม ลงวันที่ที่ขึ้นทะเบียนเป็นวันเดียวกับวันที่เขาออก สด. 9 ให้ผม ที่ออกใหม่นี่ครับ ก็คือ ออกเดินนี่แหละครับ เมษา 31 เขาก็เขียนว่า 31 เสร็จแล้วผมก็เอาใบนี้ไปขึ้นทะเบียนเป็นทหารประจำการ หน่วยงานเขาก็ต้องตรวจสอบ เขาก็เห็นอยู่แล้วว่า สด. 9 ใบนี้ มันออกแทนใบเดิม เขาสามารถตรวจสอบได้อยู่แล้วว่าใบเดิมมันออกเมื่อไหร่

หมายถึง ความผิด ของ อภิสิทธิ์ หรือครับ? ที่ เอกสารนั้นเป็นเท็จ โดยความ"บกพร่องอย่างสุจริต" (คุ้นๆไหมครับ อิอิ) ของนายทหารท่านนั้น ซึ่ง สุดท้าย ทางผู้ตรวจสอบ ก็สามารถตรวจสอบที่ต้นขั้วได้ว่า ได้มาแสดงตัวแล้วจริง

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน