Jump to content

- - - - -

ถ้า Vote No กันทั้งประเทศจริง ป่านนี้ก็เจริญไปแล้ว

• Please log in to reply
949 replies to this topic

#851 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

Posted 27 October 2013 - 02:23

โหวตโน เพียงเสี้ยวหนึ่งของประเทศ ยังโดน "เพื่อควาย" ยึดจนบรรลัยขนาดนี้

ถ้าโหวตโน ทั้งประเทศ คงสิ้นชาติไปนานแล้ว

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#852 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

Posted 27 October 2013 - 12:32

ขนาดอธิบายให้เห็นต้นเหตุ ผลร้าย ทั้งยกตัวอย่าง ทั้งรายละเอียด ทั้งภาพแห่งความเป็นจริง

ทั้งของเจตนาพรรค-นักการเมือง และผลร้ายของคอร์รัปชั่น รวมถึงพฤติกรรมที่ส่อเจตนาขายชาติ

และผลร้ายของระบบการเมืองน้ำเน่าแห่งคอร์รัปชั่นแบบเดิมๆ จนถึงวันนี้ประเทศฉิบหายขนาดนี้แล้ว

แต่ก็ยังมีคนส่วนหนึ่งไม่คิดจะเปลี่ยนแปลงแก้ไขอะไร

ก็ต้องยอมรับในความอดทนของกองเชียร์นักการเมือง ที่ศรัทธาในพรรคและระบบรัฐสภา อัปรีย์ จัญ ไร กันได้อย่างน่ามหัศจรรย์เหลือเชื่อจริงๆ

เลือกเพื่อให้มีฝ่ายค้านไว้คอยคานอำนาจ แล้วเป็นไง คานอำนาจได้ไหม ? สุดท้ายก็ต้องการเมืองข้างถนนอยู่ดี

การเมืองคือการตกลงสานผลประโยชน์ของบรรพ่อค้า นายทุน นักการเมือง รู้ไหม ? ก็รู้

การเมืองแค่ละครน้ำเน่าช่วงชิงอำนาจ รู้ไหม ? ก็รู้

นักการเมืองไม่ได้โกรธเกลียดกันจริง รู้ไหม ? ก็รู้

ปัญหาประเทศคือ คอร์รัปชั่น รู้ไหม ? ก็รู้

เลือกเพื่อไทย หรือ เลือกปชป.แก้ปัญหาคอร์รัปชั่นได้ไหม ?

ก็ไม่ได้

ปัญหาที่สร้างความเดือดร้อนให้คนไทยทั้งประเทศอย่างใหญ่หลวง คือปัญหาพลังงาน

เลือกเพื่อไทย หรือ เลือกปชป.แก้ปัญหาได้ไหม ? ก็แก้ไม่ได้

ก็เพราะพวกมันรวมหัวกันโกงคนไทย

การเมืองอย่างนี้พาบ้านเมืองลงเหว ตามเหตุผล ต้องหยุด หันไปทางอื่น ไม่ใช่ไปดันทุรังเดินลงเหว

เหตุผลที่เข้าใจง่ายๆ แต่ก็ไม่ยอมเข้าใจ ไม่ยอมรับความจริงกัน

การมาบอกว่าทางแก้ไขไม่มีเป็นรูปธรรม เราไม่เอา

อ้าว ! ก็มันจะมีเป็นรูปธรรมได้ไง ก็ในเมื่อมันยังไม่เคยเปลี่ยนแปลงแก้ไข และบันทึกไว้เป็นกฎหมาย

แต่แนวทางแก้ไขตามเหตุผลมันก็มีอยู่

โหวตโนแล้วไงต่อ ? 15 ล้านเสียงของเสื้อแดงทำไง ? ตรงนี้มันเป็นเรื่องถัดไป มันมีวิธีการตามขั้นตอนของมันอยู่

แต่ไม่ใช่เอามาอ้างเพื่อให้ยอมรับการเมืองสาร เลวแบบเดิมๆ

เพราะนั่นคือหนทางที่ทำให้ประเทศฉิบหาย

ใครที่ยังเชื่อมั่นในระบบรัฐสภา เชื่อมั่นการเมืองแบบเดิมๆ ควรมองที่ตัวเองก่อนว่า

การลงคะแนนเลือกพรรคการเมืองของท่าน มันจะแก้ปัญหาบ้านเมืองได้อย่างไร ?

ถ้าทางเลือกของท่านมันแก้ไขปัญหาบ้านเมืองได้ แล้วค่อยมาว่าคนที่คิดหาทางออกอื่น

แต่ถ้าเลือกไปทั้งที่รู้ว่าแก้ปัญหาบ้านเมืองไม่ได้ แต่เลือกเพราะรัก เพราะศรัทธาในพรรคนั้นๆ

ก็อย่ามาทำเสียดสีคนอื่นเลย

#853 Hima

Hima

น้องเก่า

Posted 27 October 2013 - 13:11

โหวตโนไปเพื่อให้คนกลับมาเอะใจ
ในเมื่อพวกเสื้อเเดงกลับนักการเมืองมันสนใจเเค่ตั้งรบของมันได้
ต้องโหวตโนกี่ชาติมันถึงจะเห็นความสำคัญทางจริยธรรมบ้าบอล่ะเจ้าคะ!!!!

#854 Hima

Hima

น้องเก่า

Posted 27 October 2013 - 13:17

ขนาดอธิบายให้เห็นต้นเหตุ ผลร้าย ทั้งยกตัวอย่าง ทั้งรายละเอียด ทั้งภาพแห่งความเป็นจริง
ทั้งของเจตนาพรรค-นักการเมือง และผลร้ายของคอร์รัปชั่น รวมถึงพฤติกรรมที่ส่อเจตนาขายชาติ
และผลร้ายของระบบการเมืองน้ำเน่าแห่งคอร์รัปชั่นแบบเดิมๆ จนถึงวันนี้ประเทศฉิบหายขนาดนี้แล้ว

แต่ก็ยังมีคนส่วนหนึ่งไม่คิดจะเปลี่ยนแปลงแก้ไขอะไร

ก็ต้องยอมรับในความอดทนของกองเชียร์นักการเมือง ที่ศรัทธาในพรรคและระบบรัฐสภา อัปรีย์ จัญ ไร กันได้อย่างน่ามหัศจรรย์เหลือเชื่อจริงๆ

เลือกเพื่อให้มีฝ่ายค้านไว้คอยคานอำนาจ แล้วเป็นไง คานอำนาจได้ไหม ? สุดท้ายก็ต้องการเมืองข้างถนนอยู่ดี

การเมืองคือการตกลงสานผลประโยชน์ของบรรพ่อค้า นายทุน นักการเมือง รู้ไหม ? ก็รู้
การเมืองแค่ละครน้ำเน่าช่วงชิงอำนาจ รู้ไหม ? ก็รู้
นักการเมืองไม่ได้โกรธเกลียดกันจริง รู้ไหม ? ก็รู้

ปัญหาประเทศคือ คอร์รัปชั่น รู้ไหม ? ก็รู้
เลือกเพื่อไทย หรือ เลือกปชป.แก้ปัญหาคอร์รัปชั่นได้ไหม ?

ก็ไม่ได้

ปัญหาที่สร้างความเดือดร้อนให้คนไทยทั้งประเทศอย่างใหญ่หลวง คือปัญหาพลังงาน
เลือกเพื่อไทย หรือ เลือกปชป.แก้ปัญหาได้ไหม ? ก็แก้ไม่ได้

ก็เพราะพวกมันรวมหัวกันโกงคนไทย

การเมืองอย่างนี้พาบ้านเมืองลงเหว ตามเหตุผล ต้องหยุด หันไปทางอื่น ไม่ใช่ไปดันทุรังเดินลงเหว
เหตุผลที่เข้าใจง่ายๆ แต่ก็ไม่ยอมเข้าใจ ไม่ยอมรับความจริงกัน

การมาบอกว่าทางแก้ไขไม่มีเป็นรูปธรรม เราไม่เอา
อ้าว ! ก็มันจะมีเป็นรูปธรรมได้ไง ก็ในเมื่อมันยังไม่เคยเปลี่ยนแปลงแก้ไข และบันทึกไว้เป็นกฎหมาย
แต่แนวทางแก้ไขตามเหตุผลมันก็มีอยู่

โหวตโนแล้วไงต่อ ? 15 ล้านเสียงของเสื้อแดงทำไง ? ตรงนี้มันเป็นเรื่องถัดไป มันมีวิธีการตามขั้นตอนของมันอยู่
แต่ไม่ใช่เอามาอ้างเพื่อให้ยอมรับการเมืองสาร เลวแบบเดิมๆ

เพราะนั่นคือหนทางที่ทำให้ประเทศฉิบหาย

ใครที่ยังเชื่อมั่นในระบบรัฐสภา เชื่อมั่นการเมืองแบบเดิมๆ ควรมองที่ตัวเองก่อนว่า

การลงคะแนนเลือกพรรคการเมืองของท่าน มันจะแก้ปัญหาบ้านเมืองได้อย่างไร ?

ถ้าทางเลือกของท่านมันแก้ไขปัญหาบ้านเมืองได้ แล้วค่อยมาว่าคนที่คิดหาทางออกอื่น
แต่ถ้าเลือกไปทั้งที่รู้ว่าแก้ปัญหาบ้านเมืองไม่ได้ แต่เลือกเพราะรัก เพราะศรัทธาในพรรคนั้นๆ

ก็อย่ามาทำเสียดสีคนอื่นเลย

ขนาดมีไว้คานอำนาจยังหน้าด้านโกงได้ขนาดนี้ไม่มีจะขนาดไหนเจ้าคะ
ก็อย่างที่หลายๆคนพูดไปเสียงของเพื่อไทยมันกินไปเท่าไรเเล้ว ต่อทุกคนที่ไม่ใช่เสื้อเเดงโหวตโนหมดเพราะเสื้อเเดงไม่โหวตเเน่ๆ
เราก็จะมีรบเป็นเพื่อไทยเต็มอัตราทุกเก้าอี้เเน่นอน ยังไงก็มีอยู่ดีนักการเมืองเเย่ๆบริหารประเทศ ก็ขอเลือกพรรคอื่นมาค้านคานอำนาจดีกว่า
เพราะโหวตโนมันต้องโหวตทั้งประเทศซึ่งมันเป็นไปไม่ได้เจ้าค่ะ โปรดเข้าใจด้วย

#855 ryukendo

ryukendo

Posted 27 October 2013 - 13:24

ก็แค่เกลียด ปชป. อยากให้เป็นฝ่ายค้านเพื่อความสะใจ ...ก็แค่นั้น

ไม่น่าจะต้องมีเหตุผลอะไรมาประกอบมากมายเลยนะครับ -_-

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#856 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

Posted 27 October 2013 - 13:29

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#857 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

Posted 27 October 2013 - 13:34

ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมดก็ดีสิคะ บอกให้โหวตโนกันทั้งประเทศก็เหมือนบอกให้กบโดดลงหม้อมันจะโดดมั้ยล่ะ การรณรงค์ด้านการเมืองขิงว่าสำคัญที่ต้องเปิดกว้างให้ผู้คนได้มีโอกาสมีความคิดเป็นของตัวเอง ไม่งั้นมันก็ไม่มีวันสำเร็จเหมือนอย่างที่มาบอกให้โหวตโนนี่แหละ  ต่อให้ข้ออ้างมันสวยหรูว่าจะทำให้ชาติดีขึ้นจะกลายเป็นประเทศมหาอำนาจยิ่งใหญ่ค้ำฟ้าก็เป็นไปไม่ได้สำหรับแคมเปญนี้  เพราะมุมมองของคนสิบคนถ้าโชคดีเหมือนกันสักครึ่งก็ถือว่าโชคดีแล้ว

ดูอย่างคำตอบของหลายๆคนก็ได้ พวกเขาล้วนมองต่างจากเจ้าของกระทู้ แม้แต่ตัวขิงเองก็เหมือนกัน รณรงค์ในสิ่งที่เป็นไปได้เถอะค่ะ อย่าเสียเวลากับความคิดแบบตีกรอบที่หลอกกันด้วยฝันลมๆแล้งๆดีกว่า

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#858 pooyong

pooyong

Posted 27 October 2013 - 15:15

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#859 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

Posted 27 October 2013 - 16:30

นี่แหละครับที่ประชาชนที่ไม่โหวตโนอยากทราบ ขั้นตอนที่ว่ามีอะไรบ้างที่ปฎิบัติได้จริง ??? รบกวนคุณกรกช อธิบายขั้นตอนแต่ละขั้นทีครับ เอาให้พวกค้านโหวตโนเงิบให้หมด

เคยถามคุณ phat ไปนานละ ไม่เห็นตอบสักที
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#860 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 27 October 2013 - 17:42

ผมว่า กระทู้นี้ เป็นกระทู้เชิงเสียดสีมาตั้งแต่หัวกระทู้แล้วนะครับ พี่กรกช

ไม่นับว่ามีใครบางคนเอาเรื่องราว ข้อความคิดเห็นไปขยายกันในบอร์ดอื่น

เลือกเพื่อให้มีฝ่ายค้านไว้คอยคานอำนาจ แล้วเป็นไง คานอำนาจได้ไหม ? สุดท้ายก็ต้องการเมืองข้างถนนอยู่ดี”

แม้แต่ความเห็นนี้ของพี่ ก็ยังเป็นการเสียดสีอยู่เช่นกัน

ผมว่า ถ้าลองมองในมุมกลับล่ะครับพี่

ว่า ขนาดมีนักการเมืองฝ่ายค้าน คานอำนาจอยู่บ้าง

มันยังทำบ้านเมืองซะป่นปี่ได้ขนาดนี้

ถ้าไม่มีฝ่ายตรงกันข้ามเอาเสียเลย มันจะป่นปี่ไปขนาดไหน

ทำไม เราไม่ช่วยกันทำให้ในสภา มีนักการเมือง 2 ฝั่งในจำนวนที่พอจะคานกันได้ล่ะ

เพื่อการต่อสู้ในเชิงจำนวนการยกมือโหวต จะได้พอมีน้ำหนักได้มากกว่าทุกวันนี้

อีกฟากหนึ่ง ก็คือกฏหมาย ก็ใช้ติดตามดูแลกันไป

มันจะไม่ไกล้เคียงกับความน่าจะเป็นมากกว่าหรอกหรือ

แต่ก็นั่นล่ะ

พี่เชื่อกันไปแล้ว ว่านักการเมืองเลวทุกคน

ปัญหาคือ เราเชื่อไม่เหมือนกันไงครับพี่

แต่ตรงเรื่องของความเชื่อ มันห้ามกันไม่ได้

แต่เมื่อเรายังเชื่อต่างกันอยู่นั้น นักการเมืองมันก็เดินหน้ากระทำย่ำยีต่อบ้านเมืองกันไปอยู่

เมื่อพี่มองว่า ตอนนี้ มีฝ่ายค้านไปก็ทำงานไม่ได้ผล

ผมก็ต้องถามกลับไปว่า มีการโหวตโนไปแล้ว ได้ผลอะไรอย่างไรหรือครับ

ต้องรอกันอีกนานเท่าไหร่ มีความเป็นไปได้เป็นสูตรคำนวนอย่างไร

แน่นอน พี่ตอบผมไม่ได้ ไม่ต่างกับที่ผมก็ตอบพี่ไม่ได้หรอก

ว่าอภิสิทธิ์ จะสู้พรรคเพื่อไทยได้เมื่อไหร่ เอาชนะได้ตอนไหน

แต่ผมอยากให้พี่เอาไปคิดดู ว่าอะไรที่มันไกล้เคียงความจะเป็นไปได้มากกว่ากัน

ที่ผมอธิบายมาทั้งหมด ไม่ได้หวังจูงใจพี่และคุณ bangkaa ให้หันกลับมาโหวตให้ ปชป แต่อย่างใด

แต่เมื่อพี่มองว่าคนทางนี้เสียดสีการโหวตโน ผมก็ต้องขอถามไปถึงคำพูดประเภท โง่ หลงหล่อ

หรือยึดติดกับนักการเมือง พรรคการเมืองด้วยเช่นกันครับ

เพราะทั้งหมด มันก็เป็นเพียงสิ่งที่เรายึดถือในใจของเราทั้งคู่

ซึ่งต่างก็ได้รับการอธิบายโดยเหตุผลมาแล้วกันทั้งคู่ ทั้งสองข้าง จนไปถึงการด่าหรือกระแนะกระแหนกัน

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#861 pooyong

pooyong

Posted 28 October 2013 - 05:03

แล้วทำไมเราไม่รณรงค์ ให้ประชาชน มอบอำนาจให้คนดีๆไว้บริหารบ้านเมืองบ้างล่ะครับ

และครั้งที่แล้ว คนมองว่า
การโหวตโนนั้น เป็นการ
VOTE NO ด้วยความสะใจหรือกระฟัดกระเฟียด...มากกว่า

คนดีๆมีโหวตโนโชว์ล้านเสียง
คนชั่วเพียง 1คะแนนเขาก็ได้
คนชั่วได้มาครองเมืองทำเรื่องไป
คนดีไร้อำนาจถือคือเรื่องจริง

ครับ ถ้าเราทุกคนยอมรับความจริง
1 โหวตเยสให้ ปชป มีความหมายต่อ ปชป
1 โหวตเยสให้ พท ก็มีความหมายต่อ พท
1 โหวตเยสให้ พรรคไหน ก็มีความหมายต่อ พรรคนั้น
แต่โหวตโน ไม่มีความหมายใดๆ ต่อใครโดยสิ้นเชิง
คะแนนสูญหายไปในอวกาศ ไปเฉยๆ
(หรือคุณคิดว่าจะได้เกิน 15 ล้านเสียง)
หากคุณๆ ไม่อยากโหวต ปชป ก็โหวต พท ไปเสียเลย
อยากโหวตให้พรรคการเมืองใหม่ ก็โหวตให้เลยครับ(คุณสมศักดิ์ แกใจสู้ดีนะ)
ไม่ต้องทำเหนียมหรอก ซื่อสัตย์ต่อใจตัวเองกันหน่อยครับ

ว่าแต่ว่า มาพูดเรื่องโหวตโนนี่ ได้กลิ่น..ยุบสภา..หรือครับ

อีกครั้งครับ

#862 กรกช

กรกช

Posted 28 October 2013 - 10:37

พี่โทนี่

" ถ้าทางเลือกของท่านมันแก้ไขปัญหาบ้านเมืองได้ แล้วค่อยมาว่าคนที่คิดหาทางออกอื่น

ก็อย่ามาทำเสียดสีคนอื่นเลย "

คห.นี้ของผม หมายถึงว่า

ถ้าทางเลือกของคุณ ไม่สามารถแก้ปัญหาบ้านเมืองได้ แต่ยังมาเสียดสีคนอื่นที่คิดหาทางออก มันไม่ถูกครับ

ไม่ได้หมายถึงผมห้ามใครเสียดสีผม หรือห้ามใครเสียดสีคนโหวตโน

ถ้าทางเลือกของคุณแก้ปัญหาได้  

และผมเองก็ย้ำมาไม่รู้กี่ครั้งแล้วว่า ผมไม่เคยเหมารวมว่า นักการเมืองเลวทุกคน 

แต่ผมพยายามบอกเสมอๆว่า นักการเมืองถึงจะดีแค่ไหน แต่ก็ไม่ได้เป็นตัวแทนปชช.อย่างแท้จริง

เป็นได้แค่ตัวแทนพรรค เพราะต้องทำตามมติพรรค ต้องยกมือสนับสนุนพรรค

ซึ่งกำหนดทิศทางโดยนายทุนพรรค หรือหัวหน้าพรรคตัวจริง

ส่วนเรื่องมีฝ่ายค้าน ผมก็แค่ชี้ให้เห็นว่าคนที่คิดว่าเลือกเพือให้มีฝ่ายค้านไว้คอยค้านน่ะ เป็นการคิดผิด

เพราะยังไงก็เสร็จพวกมากลากไป ก็แค่นั้น

และในความเป็นจริงแล้ว ความบริสุทธิ์ใจในการค้านปกป้องผลประโยชน์ของชาติก็ไม่มี

เรื่องไหนมีผลประโยชน์ร่วม ฝ่ายค้านก็เงียบ อย่างเช่นเรื่องพลังงาน เป็นต้น

ที่บ้านเมืองป่น***ทุกวันนี้ไม่ใช่พราะมีฝ่ายค้านน้อย 

แต่เพราะคนไทยส่วนใหญ่ไม่คิดจะเปลี่ยนแปลงแก้ไขการเมืองเลวๆแบบนี้ครับ

แต่ละพรรคมีเจตนาอย่างไรในการเข้ามาเป็นรัฐบาล ผมก็อธิบายจนไม่รู้จะอธิบายยังไงแล้ว

พยายามชี้ให้เห็นว่า ปัญหาบ้านเมืองคืออะไร

ชี้ให้เห็นว่า เลือกใครก็แก้ไขปัญหาไม่ได้

ชี้ให้เห็นว่าเลือกใครบ้านเมืองก็พุ่งลงเหว เลือก ปชป.ก็ลงเหว ถ้าเลือกเพื่อไทยก็ลงเหวเร็วหน่อย

ผมตั้งคำถามว่า เลือกปชป.แก้ปัญหาบ้านเมืองได้ยังไง ก็ไม่มีใครตอบได้

เพราะเหตุผลที่ผมพยายามบอก พยายามอธิบาย และพยายามชี้ให้เห็น 

มันคือความจริงที่ไม่สามารถปฎิเสธได้

ผมพยายามบอกว่าให้มองทีละประเด็น มองก่อนว่าบ้านเมืองสมควรปฎิรูปไหม

เหตุผลผมมีมากมายหลายประเด็นหลายมุมมอง ที่แสดงใหนว่าการเมืองไทยต้องปฎิรูปอย่างเร่งด่วน

แต่ก็ถูกเอาปลายเหตุ ซึ่งเป็นแค่เรื่องของวิธีการแก้ไข มาหักลบกับเหตุผลทั้งหมด

พี่ลองคิดดูว่ามันสมเหตุสมผลไหม ?

บ้านเมืองกำลังพุ่งลงเหว เราควรทำอย่างไร ?

คิดตามเหตุผล เราก็ต้องหาทางหยุด แล้วหันหน้าไปหาทางอื่น จริงไหมครับ ?

แต่สิ่งที่พี่และอีกหลายๆคนที่มีแนวคิดเหมือนพี่กำลังทำ คือ

เมื่อไม่มีคำตอบเป็นรูปธรรมว่าทางออกอื่นจะทำไง จะเดินกันอย่างไร

เราจึงจำเป็นต้องเดินลงเหว

ตรงนี้พี่ก็ลองคิดดูว่ามันใช่ไหม ?

#863 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 10:37

ผมก็ เสนอทางออกให้.....

พวกเรา เหมือนพยายามหาทางออก แต่ เอาแต่เดินชนกำแพงหนาๆ แล้วมันจะออกไปได้ไง

ผมก็หา ประตู ให้...

เพียงแต่ ประตู ของผม ออกไปแล้ว ข้างนอก เราก็มีความเสี่ยงตรงที่ว่า จะไปเจออะไรอีกบ้าง

นั่นก็ต้องเตรียมพร้อมและเผชิญกัน

แต่ถ้าเอาแต่เดินชนกำแพง...  มันก็จะอยู่ ในคุกต่อไป.....

และ ขุดกระทู้ขึ้นมาไม่เท่าไร....

ท่านๆที่ ชื่นชอบ สงครามการเลือกตั้ง ก็สวนกลับมาเช่นเคย

ก็ตรงตามที่บอกเป๊ะเลย

ไม่ โหวตโนเพราะ กลัวอีกฝ่ายชนะ...  กลัวฝ่ายตนเองไม่ได้อำนาจ...

แต่ ทั้งสองฝ่าย ก็ต้องคิดย้อนกลับไป

พรรคพวกตนเอง มีอำนาจแล้ว ทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอันไหมครับ

ต่างฝ่ายก็ต่างว่าอีกฝ่ายว่า เลวชั่วช้าสามานย์...

ตกลง... ใครพูดจริง ใครโกหก กันแน่

มันมีที่ดี แล้ว ก็เลว

มันดีทั้งคู่...

หรือที่จริง... ก็เลวทั้งหมดนั่นแหล่ะ

มันคืออะไรกันแน่ครับ ใครก็ได้ช่วยสรุปหน่อย....

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#864 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

Posted 28 October 2013 - 10:43

ฝากถามไอ่แป๊ะและพลพรรคสนับสนุนโหวตโน ถ้าอยากให้ชาวบ้านโหวตโน มืงถามพวกควายแดงยัง แล้วเค้าเอากะพวกมืงมั้ย

ที่ผ่านมา พวกมืงชวนพวกควายแดงโหวตโนรึป่าว ในเมื่ออีกฝาก เค้าไม่เล่นก๊ะมืง แถมมืงไม่กล้าไปชวนเค้า

แล้วมืงยังจะมา โหวตโน ทำต๋อยอะไร o_O

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#865 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 10:52

ผมว่า กระทู้นี้ เป็นกระทู้เชิงเสียดสีมาตั้งแต่หัวกระทู้แล้วนะครับ พี่กรกช

ไม่นับว่ามีใครบางคนเอาเรื่องราว ข้อความคิดเห็นไปขยายกันในบอร์ดอื่น

เลือกเพื่อให้มีฝ่ายค้านไว้คอยคานอำนาจ แล้วเป็นไง คานอำนาจได้ไหม ? สุดท้ายก็ต้องการเมืองข้างถนนอยู่ดี”

แม้แต่ความเห็นนี้ของพี่ ก็ยังเป็นการเสียดสีอยู่เช่นกัน

ผมว่า ถ้าลองมองในมุมกลับล่ะครับพี่

ว่า ขนาดมีนักการเมืองฝ่ายค้าน คานอำนาจอยู่บ้าง

มันยังทำบ้านเมืองซะป่นปี่ได้ขนาดนี้

ถ้าไม่มีฝ่ายตรงกันข้ามเอาเสียเลย มันจะป่นปี่ไปขนาดไหน

ทำไม เราไม่ช่วยกันทำให้ในสภา มีนักการเมือง 2 ฝั่งในจำนวนที่พอจะคานกันได้ล่ะ

เพื่อการต่อสู้ในเชิงจำนวนการยกมือโหวต จะได้พอมีน้ำหนักได้มากกว่าทุกวันนี้

อีกฟากหนึ่ง ก็คือกฏหมาย ก็ใช้ติดตามดูแลกันไป

มันจะไม่ไกล้เคียงกับความน่าจะเป็นมากกว่าหรอกหรือ

แต่ก็นั่นล่ะ

พี่เชื่อกันไปแล้ว ว่านักการเมืองเลวทุกคน

ปัญหาคือ เราเชื่อไม่เหมือนกันไงครับพี่

แต่ตรงเรื่องของความเชื่อ มันห้ามกันไม่ได้

แต่เมื่อเรายังเชื่อต่างกันอยู่นั้น นักการเมืองมันก็เดินหน้ากระทำย่ำยีต่อบ้านเมืองกันไปอยู่

เมื่อพี่มองว่า ตอนนี้ มีฝ่ายค้านไปก็ทำงานไม่ได้ผล

ผมก็ต้องถามกลับไปว่า มีการโหวตโนไปแล้ว ได้ผลอะไรอย่างไรหรือครับ

ต้องรอกันอีกนานเท่าไหร่ มีความเป็นไปได้เป็นสูตรคำนวนอย่างไร

แน่นอน พี่ตอบผมไม่ได้ ไม่ต่างกับที่ผมก็ตอบพี่ไม่ได้หรอก

ว่าอภิสิทธิ์ จะสู้พรรคเพื่อไทยได้เมื่อไหร่ เอาชนะได้ตอนไหน

แต่ผมอยากให้พี่เอาไปคิดดู ว่าอะไรที่มันไกล้เคียงความจะเป็นไปได้มากกว่ากัน

ที่ผมอธิบายมาทั้งหมด ไม่ได้หวังจูงใจพี่และคุณ bangkaa ให้หันกลับมาโหวตให้ ปชป แต่อย่างใด

แต่เมื่อพี่มองว่าคนทางนี้เสียดสีการโหวตโน ผมก็ต้องขอถามไปถึงคำพูดประเภท โง่ หลงหล่อ

หรือยึดติดกับนักการเมือง พรรคการเมืองด้วยเช่นกันครับ

เพราะทั้งหมด มันก็เป็นเพียงสิ่งที่เรายึดถือในใจของเราทั้งคู่

ซึ่งต่างก็ได้รับการอธิบายโดยเหตุผลมาแล้วกันทั้งคู่ ทั้งสองข้าง จนไปถึงการด่าหรือกระแนะกระแหนกัน

คุณโทนี่ ก็อย่าไปมองในมุมลบว่า มันเป็นการเสียดสี สิครับ

มองในมุมบวกหน่อยว่า...

มันคือ การวิจารณ์ตนเอง....

การจะปรับปรุงแก้ไขอะไร มันต้องมีการว่าถึง จุดด้อย ข้อผิด ของตนเอง

มันเลี่ยงไม่ได้หรอก หากจะพูดตรงๆ มันก็คือ การด่า นั่นเอง...

ในระบบรัฐสภาที่เป็นอยู่ เราเจอมาหมดแล้วนี่ครับ... มันก็แก้ไม่ได้

ไม่ใช่ว่า มันแก้ในสภาไม่ได้นะครับ...

แต่ผู้เล่นที่อยู่ในสภา มันไม่ยอมแก้ไข ไม่ยอมทำอะไรให้มันดีๆไงครับ

เมื่อ การ VOTE YES กับ สงครามการเลือกตั้งในสภา มันไม่เวิร์ค

มันก็ต้องลอง ปฎิเสธ โดย VOTE NO  ให้เขาได้หยุดคิดกันบ้าง ว่าที่ทำอยู่ เราไม่เอา เราไม่ชอบ

การเมืองนอกสภา แบบเดิมๆอย่างตอนนี้ก็เช่นกัน

ผมเคยบอกแล้วว่า  หลังจากหมดยุครัฐบาลมาร์ค  หากพวกคุณแก้ปัญหาเปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้

ผมขอตัวนะ  ขอพักดูเฉยๆนะ...   ผมบอกมานานแล้ว

เพราะนอกสภา เราลองมาหลายอย่างแล้ว

ทั้ง โมเดล 2549 โมเดล 2551....

ซึ่ง เป็นที่เห็นชัดแล้วว่า  ล้มเหลวอย่างสิ้นเชิง

นอกจากประเทศจะได้ประโยชน์อันน้อยนิดแล้ว กลับมีผลในทางลบมากกว่าด้วยซ้ำ

ดังนั้น ผมจะรอดูว่า จะมีโมเดล  2556 มั้ย

หรือ โมเดล 2557 - 2558....................

แต่ตอนนี้ ผมคงทำอะไรมากไม่ได้

ขออยู่นิ่งๆ ก็รอ VOTE NO ไปก่อน

ส่วนสถานการณ์จะไปในทางใด ค่อยว่ากันอีกที

ออ... เรื่อง นิรโทษกรรม เนี่ย...

ถ้ามันยังหน้าด้านกันจริงๆ   ก็อาจจะทนไม่ไหวเหมือนกันนะ

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#866 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 10:54

ฝากถามไอ่แป๊ะและพลพรรคสนับสนุนโหวตโน ถ้าอยากให้ชาวบ้านโหวตโน มืงถามพวกควายแดงยัง แล้วเค้าเอากะพวกมืงมั้ย

ที่ผ่านมา พวกมืงชวนพวกควายแดงโหวตโนรึป่าว ในเมื่ออีกฝาก เค้าไม่เล่นก๊ะมืง แถมมืงไม่กล้าไปชวนเค้า

แล้วมืงยังจะมา โหวตโน ทำต๋อยอะไร o_O

ผมกลับแปลกใจ  ที่เห็น คนเสื้อแดงเพื่อแม้วบางส่วน ที่ไม่พอใจ พรบ นิรโทษกรรม...

แล้ว พูดถึง การ VOTE NO ครับ

แต่ผม ก็เดาว่า มันอาจจะเป็นแค่อารมณ์ชั่ววูบ หรือเปล่า

สุดท้าย พอแม้วกลับมาอ้อน... ก็ใจอ่อน ไปเชลียร์แม้วเหมือนเดิม

#867 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 11:03

ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมดก็ดีสิคะ บอกให้โหวตโนกันทั้งประเทศก็เหมือนบอกให้กบโดดลงหม้อมันจะโดดมั้ยล่ะ การรณรงค์ด้านการเมืองขิงว่าสำคัญที่ต้องเปิดกว้างให้ผู้คนได้มีโอกาสมีความคิดเป็นของตัวเอง ไม่งั้นมันก็ไม่มีวันสำเร็จเหมือนอย่างที่มาบอกให้โหวตโนนี่แหละ  ต่อให้ข้ออ้างมันสวยหรูว่าจะทำให้ชาติดีขึ้นจะกลายเป็นประเทศมหาอำนาจยิ่งใหญ่ค้ำฟ้าก็เป็นไปไม่ได้สำหรับแคมเปญนี้  เพราะมุมมองของคนสิบคนถ้าโชคดีเหมือนกันสักครึ่งก็ถือว่าโชคดีแล้ว

ดูอย่างคำตอบของหลายๆคนก็ได้ พวกเขาล้วนมองต่างจากเจ้าของกระทู้ แม้แต่ตัวขิงเองก็เหมือนกัน รณรงค์ในสิ่งที่เป็นไปได้เถอะค่ะ อย่าเสียเวลากับความคิดแบบตีกรอบที่หลอกกันด้วยฝันลมๆแล้งๆดีกว่า

พูดตรงๆ นะครับ

ผมก็เชื่อว่า การ VOTE NO ที่ผมต้องการเห็น จะไม่มีทางได้เห็นหรอก...

มันยาก เป็นไปได้ยาก.....

แต่บางทีเรา ก็ต้องทำในสิ่งที่รู้ทั้งรู้ว่า โอกาสมันเป็นไปได้น้อยบ้าง...

เพราะ เรารู้ว่า หากทำแบบเดิม....

โอกาสแก้ปัญหาสำเร็จ มันคือ  0

ความน่าจะเป็นอะไรมันมากกว่ากันครับ ระหว่าง 0 กับ   เกือบเป็น 0

#868 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 11:06

ก็แค่เกลียด ปชป. อยากให้เป็นฝ่ายค้านเพื่อความสะใจ ...ก็แค่นั้น

ไม่น่าจะต้องมีเหตุผลอะไรมาประกอบมากมายเลยนะครับ -_-

ผมพร้อม ที่จะเลือก ปชป

หาก ปชป แสดงให้เห็นอย่างชัดเจนว่า จะเปลี่ยนแปลงไปทำเพื่อส่วนรวมประเทศชาติ

และ ผม ก็พร้อมจะเลือก พท..  ด้วยเงื่อนไข เดียวกัน

เพียงแต่ ผมยังไม่เห็นจุดๆนั้น

ก็ต้อง VOTE NO ไปก่อน

#869 ryukendo

ryukendo

Posted 28 October 2013 - 11:11

จบนะ ^_^

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#870 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 11:12

ในเมื่อพวกเสื้อเเดงกลับนักการเมืองมันสนใจเเค่ตั้งรบของมันได้
ต้องโหวตโนกี่ชาติมันถึงจะเห็นความสำคัญทางจริยธรรมบ้าบอล่ะเจ้าคะ!!!!

แล้วที่ คุณต่อต้าน รัฐบาลเพื่อแม้ว นี่...

คุณเรียกร้องอะไรล่ะครับ

มันก็คือ คุณธรรม จริยธรรม ธรรมาภิบาล ของคนที่เป็นตัวแทนของรัฐ ตัวแทนของประชาชน ใช่มั้ยล่ะ...

แล้วถ้า ตัวแทนของรัฐ ไม่ทำหน้าที่ ที่ควรจะทำ เรายังต้องสนับสนุน พวกเขามั้ย....

ก็ต้องไม่สนับสนุน ใช่มั้ยครับ

มันก็คือ VOTE NO นั่นล่ะ...

แฟนคลับ ปชป  ก็ VOTE NO  อยู่   แต่ให้กับ พรรค พท....

ทว่า ยังรัก พรรค ปชป...  ก็เลย ไม่ยอม VOTE NO ให้ (พรรค ปชป)....

#871 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 11:13

โหวตโน เพียงเสี้ยวหนึ่งของประเทศ ยังโดน "เพื่อควาย" ยึดจนบรรลัยขนาดนี้

ถ้าโหวตโน ทั้งประเทศ คงสิ้นชาติไปนานแล้ว

รู้ได้ยังไง  ว่า  VOTE NO แล้วจะ สิ้นชาติ...

เคยลอง แล้วเหรอครับ

#872 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 28 October 2013 - 11:16

ไปถามคนนี้ดีกว่า โ ค ต ร รู้ โ ค ต ร เ ท พ ในสามโลกแล้ว

แต่ตอนนี้ไม่รู้ไปมุดหัวอยู่ที่ไหน

#873 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 28 October 2013 - 11:21

ถามหน่อยเถอะ ศาสดาลิ้มจะใช้วิธีใดให้เสื้อแดงโหวตโน

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#874 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 11:23

เหอะ เหอะ  ผมว่า น้า Bangkaa น่าจะเข้าใจผิดในเรื่องการเลือกตั้งของคนเลือกพรรค

ไม่ว่าจะเป็นการเลือก พท หรือ ปชป นะ

ผมมองว่าที่ น้า บอกว่า คนที่ไม่ชอบพรรคใดพรรคหนึ่ง ก็ไม่อยากให้โหวตโนเพราะกลัวอีกพรรคหนึ่งชนะ

คนที่เขาคิดแบบน้าว่านั้นผมมองว่ามันเป็นเฉพาะด้านที่เลือก ปชป เท่านั้น ส่วนด้าน พท เขาไม่คิดหรอกครับ

เขาเชื่อโดยไม่ต้องมาคิดให้เสียเวลาเลยว่าเขาต้องเลือกใคร ส่วนด้าน ปชป นั้นเลือกเพราะกลัวอีกฝ่ายชนะนั้น

มีจริงครับแต่คิดว่า สัดส่วนไม่มากมาย เพราะถ้าสัดส่วนมันมากนี่ ปชป เจ๊งไปนานแล้วครับ

ถ้าถามว่า แล้วทำไมต้องเลือก ทำไมไม่โหวตโนสั่งสอนมันถ้าพรรคมันทำไม่ดี มันจะได้รู้สึกตัวหรือกลับตัวกลับใจ

มาทำดี

ก็ที่เขาเลือกก็เพราะเขามองว่าพรรคที่เขาเลือกมันดีไงครับ เหมือนเสื้อแดงเลือก พท เนี่ยะ เขาก็คิดว่าเขาเลือก

พรรคดี เลือกคนดี ในขณะที่คนที่เลือกพรรคอื่น มองว่า มันเลือกเข้าไปได้ยังไงเนี่ยะ ส่วนฝ่ายเสื้อแดงจะมองว่า

พวกแมลงสาบมันโง่ หลงคารม หลงความหล่อ อะไรก็ว่ากันไป ซึ่งผมมองว่ามันไม่ใช่ความคิดทางการเมือง แต่มัน

เป็นเพียงการตอบโต้เพื่อดิสเครดิตกันทางการเมืองเท่านั้น

ความคิดทางการเมืองผมมองว่า มันอยู่ที่จุดยืน หรืออุดมการณ์ของแต่ละพรรคการเมือง เพราะฉะนั้นผมเลือกพรรค

การเมือง ผมจึงมองที่จุดยืน หรืออุดมการณ์ของพรรค ว่าเหมือนเราหรือเปล่า แล้วเขาสามารถที่จะรักษาจุดยืนหรือ

อุดมการณ์นั้นไว้ได้ตลอดหรือเปล่า หรือกำหนดขึ้นมาให้ดูเล่นโก้ ๆ เท่านั้น ผมจะไม่เน้นที่ตัว สส ที่ลงสมัครเลือกตั้ง

เพราะผมมองว่า ถ้าพรรคดี แต่ สส ไม่ดี สส คนนั้นไม่น่าจะอยู่ได้ถ้าพรรคนั้นดีจริง ผมจึงไม่คิดว่า ถ้าโหวตโนแล้ว

กลัวว่าอีกพรรคหนึ่งจะชนะ แต่ผมเลือกเพราะพรรคนั้นมีจุดยืนหรืออุดมการณ์ตรงกับผม 

แต่มันก็ไม่ใช่ว่าทุกคนเขาคิดเหมือนผมหมด มีคนไม่น้อยเลยที่เน้นตัว สส หรือ พฤติกรรมของ สส ว่าคนโน้นดี คนนี้ไม่ดี

ทำให้เขาไม่อยากเลือก แต่จะไปโหวตโนกับน้าก็กลัวว่า เดี๋ยวอีกฝ่ายหนึ่งจะชนะก็เลยไม่กล้า โหวตโน ซึ่งตรงนี้ผมมองว่า

เพราะเขามองเห็นว่าอีกฝ่ายหนึ่งมันเลวชนิดเข้าตาเขานั่นแหละ เขาจึงไม่กล้าโหวตโน แต่ถ้ามันเลวไม่เข้าตาเขา เขาอาจ

ไปโหวตโนกับน้า หรือไปเลือกพรรคเล็กพรรคน้อยตามความพอใจของเขาก็ได้

เพราะฉะนั้นถ้าเป็นทางฝั่ง ปชป ผมมองว่าโอกาสโหวตโนของ มีน้าครับ แต่มันขึ้นอยู่กับสถานการณ์ ถ้าสถานการณ์ดี โอกาส

ก็สูง แต่ถ้าสถานการณ์มันเลวร้ายแบบที่เป็นอยู่นี้ผมว่ายาก แต่ถ้าเป็นฝั่งเสื้อแดงแล้ว ผมมองว่า ไม่ว่าฝนจะตกแดดจะออก

น้าเอาเสียมไป แซะ ให้มาโหวตโน ไม่รู้จะ แซะ ออกหรือเปล่า

ตรงที่ว่า   คนยังเชื่ออยู่ว่า  พรรค หรือ นักธุรกิจการเมือง ยังทำดี ทำเพื่อส่วนรวม....

คนก็เลยยังเลือก....

อันนี้ ก็ถูกต้อง ครับ.............................

เพียงแต่ว่า....  ผมบอกว่า ณ จุดที่เป็นอยู่ปัจจุบัน...   มันยังไม่ดีพอครับ

เรามองไม่เหมือนกันตรงนี้แหล่ะ...  ผมมองว่า นักธุรกิจการเมืองโดยรวมทั้งหมด ยังทำหน้าที่ได้ไม่ดีพอ ในการทำเพื่อส่วนรวมประเทศชาติ

ผมเลยต้องให้ ปฎิเสธ ด้วยการ VOTE NO ไงครับ

จุดนี้แหล่ะ เป็นจุดสำคัญมาก....

คนส่วนใหญ่ ไม่ใส่ใจ ไม่สนใจ ไม่มอง...  ไม่คิดว่า ที่เป็นอยู่มันแย่....  เลยยอมรับมัน

และที่แย่เข้าไปใหญ่คือ...

หากฝ่ายคนอื่นทำแย่ ทำเลว นี่ก็ด่าเขาเละเทะ

แต่พอตนเองทำเหมือนกัน... กลับหาข้ออ้างแก้ตัว สนับสนุนอยู่ตลอดเวลา

อันนี้  เป็นปัญหาที่หนักหนาสาหัสมากครับ

ก้าวไม่พ้นจริงๆ

มันก็เลยเป็นองค์ประกอบส่วนนึง

ที่ช่วยส่งเสริมระบบสงครามการเลือกตั้ง ก็คือ

นอกจากจะไปเลือกเพราะ รักหลงในพรรคแล้ว

ยังไปเลือก... เพราะ เกลียดกลัว ฝ่ายตรงข้ามด้วย...

พรรคการเมืองจึงต้องประโยชน์ทั้งขึ้นทั้งล่อง

#875 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

Posted 28 October 2013 - 11:26

ผมก็เชื่อว่า การ VOTE NO ที่ผมต้องการเห็น จะไม่มีทางได้เห็นหรอก...

แต่บางทีเรา ก็ต้องทำในสิ่งที่รู้ทั้งรู้ว่า โอกาสมันเป็นไปได้น้อยบ้าง...

เพราะ เรารู้ว่า หากทำแบบเดิม....

ความน่าจะเป็นอะไรมันมากกว่ากันครับ ระหว่าง 0 กับ   เกือบเป็น 0

คือมันไม่เพียงแค่โอกาสเป็น 0 แต่มันไปทำลายอีกโอกาสหนึ่งที่ควรจะเป็นไปได้มากกว่า

เรียกว่าโหวตโนไร้เป้าหมาย ไร้ความหวังแล้วยังไปเผาความหวังที่เป็นไปได้มากกว่าด้วย แย่นะคะ

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#876 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 11:28

แล้วทำไมเราไม่รณรงค์ ให้ประชาชน มอบอำนาจให้คนดีๆไว้บริหารบ้านเมืองบ้างล่ะครับ

และครั้งที่แล้ว คนมองว่า
การโหวตโนนั้น เป็นการ
VOTE NO ด้วยความสะใจหรือกระฟัดกระเฟียด...มากกว่า

คนดีๆมีโหวตโนโชว์ล้านเสียง
คนชั่วเพียง 1คะแนนเขาก็ได้
คนชั่วได้มาครองเมืองทำเรื่องไป
คนดีไร้อำนาจถือคือเรื่องจริง

ครับ ถ้าเราทุกคนยอมรับความจริง
1 โหวตเยสให้ ปชป มีความหมายต่อ ปชป
1 โหวตเยสให้ พท ก็มีความหมายต่อ พท
1 โหวตเยสให้ พรรคไหน ก็มีความหมายต่อ พรรคนั้น
แต่โหวตโน ไม่มีความหมายใดๆ ต่อใครโดยสิ้นเชิง
คะแนนสูญหายไปในอวกาศ ไปเฉยๆ
(หรือคุณคิดว่าจะได้เกิน 15 ล้านเสียง)
หากคุณๆ ไม่อยากโหวต ปชป ก็โหวต พท ไปเสียเลย
อยากโหวตให้พรรคการเมืองใหม่ ก็โหวตให้เลยครับ(คุณสมศักดิ์ แกใจสู้ดีนะ)
ไม่ต้องทำเหนียมหรอก ซื่อสัตย์ต่อใจตัวเองกันหน่อยครับ

ว่าแต่ว่า มาพูดเรื่องโหวตโนนี่ ได้กลิ่น..ยุบสภา..หรือครับ

อีกครั้งครับ

คะแนน VOTE NO  ก็ถือว่า เป็นคะแนนที่มีค่าครับ

ไปคิดได้ไงว่า มันไม่มีค่า....   คิดกันไปเองทั้งนั้นครับ

ถ้ามันไม่มีค่า จะมีใครมาโวยวาย ทำไม ใช่มั้ยครับ... เหอะๆ

ลอง VOTE NO สัก 10 ล้านเสียงดูสิ.....

สะเทือนทั้งโลกน่ะ...............................

กระทู้นี้ ผมคงขุดมาเรื่อยๆน่ะครับ

ไอเรื่อง ยุบสภา เลือกตั้ง น่ะ

พวก นักธุรกิจการเมือง มันก็ทำกันประจำแหล่ะ

ปากก็บอกว่า ให้รอเลือกใหม่ เมื่อครบวาระ 4 ปี... แต่ แมร่ม เมิงยุบก่อนครบวาระทุกที....

อะไรของมันวะ

#877 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 11:33

คือมันไม่เพียงแค่โอกาสเป็น 0 แต่มันไปทำลายอีกโอกาสหนึ่งที่ควรจะเป็นไปได้มากกว่า

เรียกว่าโหวตโนไร้เป้าหมาย ไร้ความหวังแล้วยังไปเผาความหวังที่เป็นไปได้มากกว่าด้วย แย่นะคะ

ต้องถามว่า ทำลายโอกาสจะได้อะไรครับ

ทำลายโอกาสที่จะมี รัฐบาล

ทำลายโอกาสที่จะมี รัฐบาล ปชป

ทำลายโอกาสที่จะมี รัฐบาล พท

ฯลฯ

ปัญหาของเราไม่ได้อยู่ที่ว่าเราจะมี รัฐบาลหรือไม่มี

เราจะมี รัฐ หรือไม่มี

เรามีอยู่แล้วครับ.... ระบบเรามีอยู่แล้ว ไม่ว่าเราจะเลือกตั้ง หรือ ไม่เลือกตั้ง....

เรามีโครงสร้างรัฐในระบบทุนนิยมประชาธิปไตย อยู่แล้ว...

แต่ที่มีอยู่ก็ไม่ได้ดีเด่ อะไร  มี ก็เหมือน ไม่มีประโยชน์....

เรากำลังพยายามแก้ปัญหา เรื่อง คนที่เป็นตัวแทนไปทำหน้าที่รัฐ ต่างหาก

เพราะ คนที่เป็นตัวแทนรัฐ ยังไม่ยอมทำหน้าที่ ยังทำไม่ดี

เราก็ต้องปฎิเสธ

นั่นก็คือ การ VOTE NO

เพื่อให้พวกเขาได้ตระหนัก และทำดี

เมื่อทำดี เราก็ VOTE YES ให้

#878 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

Posted 28 October 2013 - 11:49

ต้องถามว่า ทำลายโอกาสจะได้อะไรครับ

ทำลายโอกาสที่จะมี รัฐบาล

ทำลายโอกาสที่จะมี รัฐบาล ปชป

ทำลายโอกาสที่จะมี รัฐบาล พท

ฯลฯ

ปัญหาของเราไม่ได้อยู่ที่ว่าเราจะมี รัฐบาลหรือไม่มี

เราจะมี รัฐ หรือไม่มี

เรามีอยู่แล้วครับ.... ระบบเรามีอยู่แล้ว ไม่ว่าเราจะเลือกตั้ง หรือ ไม่เลือกตั้ง....

เรามีโครงสร้างรัฐในระบบทุนนิยมประชาธิปไตย อยู่แล้ว...

แต่ที่มีอยู่ก็ไม่ได้ดีเด่ อะไร  มี ก็เหมือน ไม่มีประโยชน์....

เรากำลังพยายามแก้ปัญหา เรื่อง คนที่เป็นตัวแทนไปทำหน้าที่รัฐ ต่างหาก

เพราะ คนที่เป็นตัวแทนรัฐ ยังไม่ยอมทำหน้าที่ ยังทำไม่ดี

เราก็ต้องปฎิเสธ

นั่นก็คือ การ VOTE NO

เพื่อให้พวกเขาได้ตระหนัก และทำดี

เมื่อทำดี เราก็ VOTE YES ให้

คุณนึกว่าจะเสกคนดีได้ด้วยการโหวตโนหรือคะ มันเป็นไปได้ยังไง คนเลือกนักการเมืองอุบาทว์มาคือประชาชน ซึ่งต่างความคิดต่างมุมมอง เขาเลือกด้วยเหตุผลร้อยแปดของเขา แล้วจู่ๆคุณก็พยายามจับคนที่มีเหตุผลร้อยแปดมาเข้ากรอบโหวตโน  ซึ่ง เอาล่ะ คุณหวังดี คุณเชื่อ แล้วคนที่ไม่เชื่ออีกจำนวนมากทำยังไง หมายถึงคนที่จะไม่มีวันเชื่อคุณเลย เอาง่ายๆเลยนะ เสื้อแดง ในขณะที่คนกลางๆอาจจะมีเอนเอียงไปบ้าง เท่ากับคุณทำอะไรรู้มั้ย กำลังกำจัดศัตรูของไอ้แม้วให้มันโดยปริยาย

คุณคะ วิธีทำการเมืองในฝันไม่ใช่คุณรีเซต หรือพยายามบอกคนให้โหวตโน แต่จงพยายามบอกเขาให้เลือกคนที่เลวน้อย พอได้คนเลวน้อย ก็ค่อยไปคัดเอาคนไม่เลวอีกที มันต้องทำแบบนี้ค่ะ เราสะสมนักการเมืองชั่วมาจะเป็นร้อยปี เรียกว่าประชาชนปลุกฝังให้มันชั่วเอง และกว่าเราจะชำระล้างมันได้น่ะ มันก็อาจจะต้องใช้เวลาอีกร้อยปี แต่ไม่ใช่วิธีทำลายคู่แข่งให้คนที่ชั่วที่สุด เข้าใจมั้ยคะ

Edited by เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง, 28 October 2013 - 11:50.

#879 tonythebest

tonythebest

Posted 28 October 2013 - 12:06

ความจริงก็คือ 

เราเคยพูดคุยเรื่องความแตกต่างในสิ่งที่เราคิดกันมามากมายเหลือเกินแล้ว

ปัญหาคือ เราต่างก็ไม่ได้รับฟังความเห็นของอีกฝั่งกัน

เราจึงยังมาสรุปสิ่งที่เห็นในมุมมองของเราไงครับพี่

พี่และคุณ bangkaa เห็นว่าการเมืองปัจจุบันมันเน่าเฟะ จนแก้กันที่ตัวบุคคลไม่ได้

นอกจากจำต้องตัดทิ้งไป ด้วยการไม่เอาใครเลย

ด้วยเหตุผลที่พี่ย้ำมากมายไปแล้วนั่นแหละ

แต่ผมมองไม่เหมือนที่พี่มองกันครับ

ผมมองว่า เราไม่มีทางที่จะสร้างการเมืองในอุดมคติได้

โดยการคาดหวังว่าฟ้าจะประทานทวยเทพลงมาเป็นผู้สมัครให้เราเลือก

หลายท่านก็เคยถามกึ่งประชดประชันไปว่า ทำไมกลุ่มที่ไม่เอานักการเมืองปัจจุบัน

ไม่ลงรับสมัครเลือกตั้งเสียเอง เพื่อที่จะสร้างการเมืองในฝันให้ได้ดั่งใจ

ซึ่งพรรคการเมืองในฝันนั้น ก็ยังไม่คิดจะมี หรือไม่มีใครลงมาเล่นเสียที

แล้วเมื่อไหร่ เราถึงจะมีวันนั้น

ในขณะที่บ้านเมืองในเวลานี้ มันก็เดินหน้าไปตามทางที่พรรคเพื่อไทยหรือทักษิณชี้ให้ไปอยู่ทุกวัน

พรรคฝ่ายค้านที่อ่อนแอไม่สามารถใช้เสียงในสภาสู้ได้

ได้แต่คอยหาจุดหามุมทางกฏหมายที่จะเล่น ก็ยังปรากฏการต่อต้าน ว่าศาลไม่ยุติธรรม สองมาตรฐาน

การเมืองก็ยังสูบกินประเทศลงไปเรื่อยๆ

ผมคงไม่ถามว่า ทำไม พี่ไม่ลงสมัครเลือกตั้ง ทำไม สนธิหรือกลุ่มคนที่ไม่เอานักการเมืองปัจจุบัน

ไม่ลงไปเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า เพราะรู้ว่าพี่คงจะไม่ลง สนธิคงจะไม่ลง

แล้วทีนี้ เรามีทางเลือกไหน เราจะแช่แข็งการเมืองในความรู้สึกเราไปอีกแค่ไหน

ผมพูดว่า แช่แข็งการเมืองในความรู้สึกเรา

เราะมันเป็นเพียงความรู้สึกของพี่ หรือกลุ่มคนโหวตโน

แต่ในความเป็นจริง การทุจริต คอรัปชั่น การเอื่อประโยชน์ การแก้กฏหมาย

การกลั่นแกล้ง การเอาพวกมากลากไป ยังคงมีชีวิตที่แข็งแรงอยู่

และยังดำเนินการของมันไปเรื่อยๆ ไม่รู้จบสิ้น

พี่ตั้งคำถามว่า แล้วเราจะปล่อยให้นักการเมืองมันโกงกินประเทศไปอีกนานเท่าไหร่

ผมก็ต้องถามย้ำไปว่า นั่นสิครับ เราจะปล่อยมันไปถึงเมื่อไหร่

ในเมื่อเราไม่สามารถหาใครมาต่อสู้เพื่อให้เป็นไปตามแนวทางที่เราหวังได้แล้ว

พี่จะโหวตโนไปเพื่อรออะไร

ความจริงก็คือ การโหวตโน ไม่มีผลอะไรเลยสักนิดเดียวไงครับ

มันคือความจริงที่ไม่อาจปฏิเสธได้เช่นกัน

การที่พี่คิดว่า บ้านเมือง สมควรจะปฏิรูป

ผมเชื่อว่าหลายคน ก็คงคิดไม่ต่างกับพี่

แม้แค่เคยมีกระทู้ที่ตั้งคำถามต่อประชาธิปัตย์ด้วยซ้ำไป ว่าคิดจะปฏิรูปตัวเองมั๊ย

แต่เวลานี้ มันทำได้มั๊ยล่ะครับ

เราเอาความคิดของเราเป็นใหญ่ได้มั๊ยล่ะครับ

คนส่วนใหญ่เค้ายอมให้เราทำกับการเมืองที่เขายังยึดมั่นอยู่มัผ๊ยล่ะครับ

ปัญหาก็คือ ผมและกองเชียร์นักการเมือง (เอาแค่ฝ่ายประชาธิปัตย์อย่างเดียวก็พอ)

ยังไม่เห็นและไม่เชื่อไงครับ ว่าพรรค ปชป ก็เลว

อาจไม่ได้ดีเต็มร้อย แต่ผมก็เชื่อว่า ปชป ไม่ได้เลวไปหมดทุกกระเบียดนิ้วเหมือนเพื่อไทยแน่

เมื่อผมไม่เห็นว่า ปชป เลวเต็มสูบเหมือนพี่ แม้จะไม่ดีร้อยเปอร์เซ็นต์

ผมว่า ผมก็ไม่ผิดนะ ที่ผมจะยังเลือกพรรคนี้ และยังคาดหวังกับอภิสิทธิ์ กับกรณ์อยู่สูง

นี่คือความแตกต่างในด้านความคิดและความเชื่อที่เราต่างกันไงครับ

ผมคงต้องขอย้ำในสิ่งที่ผมเชื่ออีกทีว่า

บ้านเมืองกำลังดิ่งลงเหว เพราะฝ่ายค้านอ่อนแอ

ถ้าเราสามารถทำให้ฝ่ายค้านแข็งแรงได้มากกว่านี้ เสียงค้านของฝ่ายค้านก็จะยังมีผลต่อการสูบกินประเทศของรัฐบาลได้มากกว่านี้

เว้นเสียแต่วันนึง จะมีตัวเลือกที่ดีกว่านี้เข้ามา

แต่ผมคงไม่นั่งรอเทพประทาน เพระาผมไม่เห็นอนาคตครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#880 tonythebest

tonythebest

Posted 28 October 2013 - 12:12

ผมไม่เห็นเพื่อไทยจะสนใจเลย ว่าเสื้อเหลืองจะโหวตโนหรือโหวตเยสให้

เพราะคนเสื้อแดงที่พร้อมจะโหวตให้เขาก็ยังคงมีมากมายพอ ที่จะทำให้เขาได้กลับมานั่งในรัฐบาลได้

อย่างที่คุณ Bangkaa ว่าแหละ

ที่ทำกระฟัดกระเฟียตไปตอนนี้ สำหรับการนิรโทษกรรม

มันก็แค่ปาหี่ เพื่อบอกให้โลกเชื่อว่าฉันเป็นประชาธิปไตย

ถึงเวลาเข้าจริง คุณว่าคนพวกนี้จะกล่้าโหวตโนให้พรรคเพื่อไทยได้สักกี่คน

#881 กรกช

กรกช

Posted 28 October 2013 - 12:16

ผ่านมาจะ 20 หน้าแล้ว ก็ขอสรุปสั้นๆ เพื่อง่ายต่อความเข้าใจ 

มันมีเหตุผลนานับประการ ที่ผมชี้ให้เห็นว่า...

แต่ละพรรคมีเจตนาอย่างไรในการเข้ามาเป็นรัฐบาล  

ชี้ให้เห็นว่า ปัญหาบ้านเมืองคืออะไร

ชี้ให้เห็นว่า เลือกใครก็แก้ไขปัญหาไม่ได้

ชี้ให้เห็นว่าเลือกใครบ้านเมืองก็พุ่งลงเหว

เลือก ปชป.ก็ลงเหว

เลือกเพื่อไทยก็ลงเหวเร็วหน่อย

ผมตั้งคำถามว่า เลือกปชป.แก้ปัญหาบ้านเมืองได้ยังไง ก็ไม่มีใครตอบได้

เพราะเหตุผลที่ผมพยายามชี้ พยายามบอก พยายามอธิบาย

มันคือความจริงที่ไม่สามารถปฎิเสธได้

บ้านเมืองกำลังพุ่งลงเหว เราควรทำอย่างไร ?

คิดตามเหตุผล เราก็ต้องหาทางหยุด แล้วหันหน้าไปหาทางอื่น จริงไหมครับ

ตรงนี้มันเป็นเหตุผลที่เข้าใจได้ง่ายแสนง่าย เด็กอนุบาลก็น่าจะเข้าใจได้

แต่คุณๆท่านๆแฟนคลัปปชป.กลับไม่ยอมเข้าใจ ไม่ยอมรับความจริง

กลับมาเอาปลายเหตุ ซึ่งคือเรื่องของวิธีการแก้ไข

มาหักลบกับเหตุผลมากมายที่ชี้ให้เห็นว่า ประเทศต้องสมควรปฎิรูป

ด้วยเหตุผลแค่ว่า เมื่อไม่มีคำตอบเป็นรูปธรรม 

เราจึงจำเป็นต้องเดินลงเหว

นี่มันเหตุผลอะไรครับ ? มันสมเหตุสมผลไหม ?

แก้ไข หรือ ยอมพุ่งลงเหว !!!

ประเด็นสำคัญที่สุดของกระทู้นี้ มันก็อยู่แค่ตรงนี้แหละ

#882 กรกช

กรกช

Posted 28 October 2013 - 12:29

ถ้าเห็นว่าการเมืองสมควรปฎิรูป สมควรแก้ไข ต่อจากนี้ถึงจะเป็นเรื่องของวิธีการแก้ไข

แต่ไม่ใช่เอาเรื่องวิธีการแก้ไข มาหักล้างเหตุผลที่สมควรปฎิรูปประเทศ

เพราะมันเป็นวิธีการคิดที่ผิด

แต่ถ้ายังคิดว่า การเลือกปชป. แก้ไขปัญหาบ้านเมืองได้ ผมก็ขอบอกเลยว่าไม่จริง

เพราะผมอธิบายให้เห็นไปหมดแล้วว่า เลือกปชป. ก็แก้ปัญหาไม่ได้

และผมก็ตั้งคำถามไปนานแล้วว่า เลือกปชป.แก้ปัญหาได้อย่างไร

แต่ก็ไม่มีใครตอบได้

คนเราต่างก็มีความเชื่อกันทุกคน แต่ความเชื่อ ควรมาจากเหตุผล

ไม่ใช่มาจากความศรัทธา

เพราะถ้าเราศรัทธาในกลุ่มคนที่ชั่ว ที่ทำได้แม้แต่ส่อเจตนาขายชาติ

ความเชื่ออาจผิดได้

*** แก้ไขพิมพ์คำตกหล่น

Edited by กรกช, 28 October 2013 - 12:38.

#883 pooyong

pooyong

Posted 28 October 2013 - 12:29

แล้ว พวกโหวตโน ไม่ลองเลือก ปชป. ดูอีกสักครั้งละครับ

นะ ผมขอร้อง

#884 กรกช

กรกช

Posted 28 October 2013 - 12:33

แล้ว พวกโหวตโน ไม่ลองเลือก ปชป. ดูอีกสักครั้งละครับ

นะ ผมขอร้อง

ตอบให้ได้ก่อนว่า เลือกปชป. แล้วจะแก้ปัญหาบ้านเมืองได้ยังไง ผมรับรองว่าผมเลือกปชป. ล้านเปอร์เซนต์

#885 pooyong

pooyong

Posted 28 October 2013 - 12:37

ปชป. เค้าออกแคมเปญเมื่อเร็วๆนี้แล้วนะครับ

แต่ช่างมันเถอะ ผมก็ไม่ได้ติดตามเหมือนกัน

แต่การจะเลือก ส.ส.ซักคน

คงไม่ต้องใช้หลักธรรมขึ้นสูงมาวัดหรอกมั้ง

Edited by pooyong, 28 October 2013 - 12:39.

#886 กรกช

กรกช

Posted 28 October 2013 - 12:42

ปชป. เค้าออกแคมเปญเมื่อเร็วๆนี้แล้วนะครับ

แต่ช่างมันเถอะ ผมก็ไม่ได้ติดตามเหมือนกัน

แต่การจะเลือก ส.ส.ซักคน

คงไม่ต้องใช้หลักธรรมขึ้นสูงมาวัดหรอกมั้ง

เรื่องแคมเปญ มันก็แค่วิธีการหาเสียง

และมันไม่เกี่ยวกับหลักธรรมเลย มันเป็นเรื่องของเหตุผลล้วนๆครับ

#887 tonythebest

tonythebest

Posted 28 October 2013 - 12:48

ผมจำได้ว่า ผมเลือก ปชป

จนเมื่อ ปชป ได้เป็นรัฐบาลในโอกาสที่บ้านเมืองกำลังย่ำแย่ด้วยพิษเศรษฐกิจ

สองคนก็ช่วยกันจนทำให้บ้านเมืองกระเตื้องขึ้นได้

ปีแรกๆ ความขัดแย้งในบ้านเมือง ปชป เลือกวิธีเย็น

ไม่พยายามทำอะไรรุนแรง (แต่ถึงที่สุด คนชั่วมันชั่วกว่านั้น จึงเกิดการตายขึ้นในปีสุดท้ายจริง)

ผมก็มองว่า ถ้ากลับกันให้รัฐบาลเพื่อไทยชุดนี้ ไปรับบทบาทแทนในเวลานั้น

ผมมั่นใจว่าเพื่อไทยทำแบบนั้นไม่ได้

ปัญหาบ้านเมืองมีมากมาย

ผมไม่คิดว่าเวลา 2 ปี รัฐบาลจะสามารถทำอะไรได้ดีไปเสียทุกอย่างได้ทั้งหมดหรอกครับ

บนเงื่อนไขที่ว่า มีคนเสื้อแดงที่ไม่พอใจอยู่กลุ่มใหญ่

มีโจรหนีคดีที่ยังมีเงินมากพอที่จะทำอะไรได้อีกหลายอย่าง

และเสถียรภาพของรัฐบาลที่ไมีแข็งแรงพอจากการมีพรรคร่วมที่เสียงแตก

ทีนี้ ถ้าพี่เชื่อว่า การโหวตโนจะตัดปัญหาต่างๆที่พี่ไม่พอใจได้

ผมก็จะบอกพี่ว่า ผมกลับเชื่อว่า การโหวตให้ ปชป ได้เสียงส่วนใหญ่นั่นต่างหากครับ

ที่จะแก้ปัญหาได้เสร็จสรรพมากกว่า ง่ายกว่า ม๊โอกาสเป็นจริงได้

คำว่า มีโอกาสเป็นจริงได้

ผมหมายถึงผมเองก้ไม่ได้มั่นใจในคุณงามความดีของ ปชป เต็มร้อย

แต่ก็น่าจะลอง ถ้ามันมีโอกาสเป็นจริงได้มากกว่าการโหวตโนครับ

ถึงเวลานั้น ถ้า ปชป ยังทำได้ไม่ดี

ผมถึงจะกลับมาคิดถึงการโหวตโน

#888 pooyong

pooyong

Posted 28 October 2013 - 12:49

ครับ ผมก็ว่างั้นแหละ

ปชป.ก็ มี ประมาณ 10 ล้านกว่าเสียง 

ถ้าเลือกตั้งครั้งหน้า อาจได้เพิ่มบ้าง

เพื่อไทยมีประมาณ 15 ล้านเสียง 

เลือกตั้งครั้งหน้า อาจลดลงเยอะ

ดังนั้นแนะนำให้โหวตโนเริ่มทำงานได้แล้วครับ

ชักชวนเสื้อแดงที่เปลี่ยนใจ ให้มาโหวตโนกันมากๆ

และรณรงค์ให้คนที่เบื่อ ปชป.หันมาโหวตโนกันเยอะๆ

เพื่อที่เพื่อไทยจะได้เป็นรัฐบาลอีกครั้ง

ดีไม่ดี เราอาจมีนายกหนุ่มหล่อ ชื่อ โอ๊ค ก็ได้

#889 MIRO

MIRO

Praise the Sun

Posted 28 October 2013 - 13:03

เห็นที่คุณ กรกช เขียนสรุปไว้เป็นคำถาม

ผมก็ลองนั่งคิดๆดู..ว่ามันต้องเบรกก่อนจะตายกันหมด

หากรถคันนี้กำลังพุ่งลงเหว ใช่..มันกำลังวิ่งไปในทิศทางนั้น

คนบนรถเต็มคัน และแบ่งเป็น 3 จำพวก

1. เชียร์ให้คนขับเหยียบให้มิด แรงๆหน่อยลวกเพ่..!

2. นังเฉยๆ ทำหน้าเบื่อๆเซ็งๆ ไม่สนอะไร

3. แรงน้อย แต่ก็พยายามแหวกกลุ่มพวกที่หนึ่งไปตบกะโหลกคนขับว่า*คุณ*มาผิดทางแล้ว

รถกำลังแล่นลงเหว..

ผมไม่รู้ว่ามันแล่นไปใกล้ปากเหวแค่ไหนแล้วตอนนี้ แต่คงอีกไม่ไกลมาก

ผมคงไม่อยู่เฉยๆ รอ รอ รอ..ให้มันหยุดสักที นั่งรอวันไปนอนกองกันที่ก้นเหว

ยังไงก็ต้องหาวิธีสกัด หาวิธีหยุดให้ได้ก่อน แม้มันจะไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด แต่ก็ต้องทำทุกทางเพื่อหยุดมัน

หลังจากหยุดแล้ว อาจใช้เวลาอีกนานกว่าจะย้อนกลับไปสู่เส้นทางที่ถูกต้องได้ใหม่

ก็ค่อยว่ากันอีกที ว่าจะช่วยกันทำแบบไหน อย่างไร..

ความเพ้อฝันไม่ได้ช่วยอะไร มันจับต้องอะไรไม่ได้

ผมไม่ได้บอกว่าความคิดของพี่ bangka และคุณ กรกช ผิด

ผมเชื่อในเจตนาดีของพันธมิตรทุกคน (ยกเว้นแกนนำ) ผมพูดแบบนี้มาตลอด

แต่วินาทีนี้อะไรก็ตามที่ยึดจับได้ พอจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดเท่าที่มี ณ ตอนนี้ได้

ผมจะทำ..เพราะมันดีกว่าการพยายามบอกทุกคนว่า เฮ้ย..นั่งเฉยๆเถอะ..!

Edited by MIRO, 28 October 2013 - 13:03.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#890 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 28 October 2013 - 13:09

ผมจำได้ว่า ผมเลือก ปชป

จนเมื่อ ปชป ได้เป็นรัฐบาลในโอกาสที่บ้านเมืองกำลังย่ำแย่ด้วยพิษเศรษฐกิจ

สองคนก็ช่วยกันจนทำให้บ้านเมืองกระเตื้องขึ้นได้

ปีแรกๆ ความขัดแย้งในบ้านเมือง ปชป เลือกวิธีเย็น

ไม่พยายามทำอะไรรุนแรง (แต่ถึงที่สุด คนชั่วมันชั่วกว่านั้น จึงเกิดการตายขึ้นในปีสุดท้ายจริง)

ผมก็มองว่า ถ้ากลับกันให้รัฐบาลเพื่อไทยชุดนี้ ไปรับบทบาทแทนในเวลานั้น

ผมมั่นใจว่าเพื่อไทยทำแบบนั้นไม่ได้

ปัญหาบ้านเมืองมีมากมาย

ผมไม่คิดว่าเวลา 2 ปี รัฐบาลจะสามารถทำอะไรได้ดีไปเสียทุกอย่างได้ทั้งหมดหรอกครับ

บนเงื่อนไขที่ว่า มีคนเสื้อแดงที่ไม่พอใจอยู่กลุ่มใหญ่

มีโจรหนีคดีที่ยังมีเงินมากพอที่จะทำอะไรได้อีกหลายอย่าง

และเสถียรภาพของรัฐบาลที่ไมีแข็งแรงพอจากการมีพรรคร่วมที่เสียงแตก

ทีนี้ ถ้าพี่เชื่อว่า การโหวตโนจะตัดปัญหาต่างๆที่พี่ไม่พอใจได้

ผมก็จะบอกพี่ว่า ผมกลับเชื่อว่า การโหวตให้ ปชป ได้เสียงส่วนใหญ่นั่นต่างหากครับ

ที่จะแก้ปัญหาได้เสร็จสรรพมากกว่า ง่ายกว่า ม๊โอกาสเป็นจริงได้

คำว่า มีโอกาสเป็นจริงได้

ผมหมายถึงผมเองก้ไม่ได้มั่นใจในคุณงามความดีของ ปชป เต็มร้อย

แต่ก็น่าจะลอง ถ้ามันมีโอกาสเป็นจริงได้มากกว่าการโหวตโนครับ

ถึงเวลานั้น ถ้า ปชป ยังทำได้ไม่ดี

ผมถึงจะกลับมาคิดถึงการโหวตโน

ผมเชื่อเหมือนคุณโทนี่ว่า ถ้าปชป.ได้เสียงส่วนใหญ่

เราจะเดินไปข้างหน้าได้

แต่ถ้ายังต้องดึงเสียงจากพรรคร่วม เป็นฝ่ายค้านไปดีกว่าครับ

แต่หาก(สมมุติว่ามันจะเกิด)ปชป.รวบรวมพรรคร่วมจัดตั้งรัฐบาลได้อีกรอบ

ผมคงต้องขออำลาจากพรรคนี้ครับ(ผมรับไม่ไ่ด้ จากที่ต้องทำงานแบบเอาใจพรรคร่วมแบบไอ้เตี้ย)

Edited by Shariff, 28 October 2013 - 13:09.

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#891 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 15:20

นะ ผมขอร้อง

ผมเลือก มาหลายครั้งแล้วครับ....

และเอาใจช่วย รัฐบาลมาร์ค มาแล้วด้วย...

แต่มันไม่เวิร์คครับ

#892 ypk

ypk

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 15:24

และที่แย่เข้าไปใหญ่ก็คือ

หากคนอื่นทำแย่ทำเลวก็ด่าเขาเละเทะ แต่พอตนเองทำเหมือนกัน

กลัหาข้ออ้างแก้ตัวสนับสนุนอยู่ตลอดเวลา อันนี้เป็นปัญหาที่หนักหนา

สาหัสครับ

ก้าวไม่พ้นจริง ๆ

มันก็เลยเป็นองค์ประกอบส่วนหนึ่ง

ที่ช่วยส่งเสริมสงครามการเลือกตั้ง ก็คือ

นอกจากจะไปเลือกเพราะรักหลงในพรรคแล้ว

ยังไปเลือกเพราะเกลียดกลัวฝ่ายตรงข้ามด้วย

พรรคการเมืองจึงต้องประโยชน์ทั้งขึ้นทั้งล่อง

เหอะ เหอะ ผมว่าผมอธิบายน้า Bangkaa ไปแล้วนะเนี่ยะ ว่าการโต้ตอบกันไปมา

มันเป็นเรื่องดิสเครดิตกันทางการเมืองมากกว่าแนวคิดทางการเมือง ซึ่งส่วนใหญ่

มันจะเน้นไปในแง่ ใครพูดจริงใครโกหก ใครมีหลักฐาน ใครไม่มีหลักฐาน แต่มันคง

ไม่ใช่ข้อสรุปได้ชัดเจนว่าใคร ผิดใครถูก หรือใครดีใครเลว มันทำได้แค่สร้างความเชื่อ

ให้มีน้ำหนักมากขึ้นเท่านั้น ว่าจะเชื่อใคร ซึ่งมันก็เป็นดุลยพินิจของแต่ละคนแหละครับ

น้ามองว่ามันหนักหนาสาหัส เพราะน้าอาจมองว่าที่โต้เถียงกันหรือถึงขั้นด่ากันนั้น มัน 

เป็นเรื่องการปกป้องพรรคที่ตนชอบหรือรัก ตรงนี้ผมมองตรงข้ามกับน้ำเลย เพราะผมมองว่า

มันเริ่มจากการปกป้องพรรคจริงครับ แต่จะรักจะหลงหรือไม่ ผมว่าคงไม่ใช่ เพราะการปกป้อง

มันเป็นเรื่องปกติของมนุษย์ครับ เราเชียร์ใครเราก็เข้าข้างเขามันเป็นธรรมดา แต่ถ้าเชียร์แบบ

ไม่ลืมหูลืมตามันก็ผิดมนุษย์ครับ เชียร์ชั่วว่าดี เชียร์ดีว่าชั่ว แบบนี้ ผิดมนุษย์ครับ

เพราะฉะนั้น มันคงอยู่ที่น้าละครับว่า ที่ผ่านมา น้ามองกองเชียร์ ปชป อย่างไร ส่วนผม ผมมอง

กองเชียร์ของ ปชป ว่า ยังไม่ผิดมนุษย์ครับ เพราะยังไม่ถึงกับพูดขาวเป็นดำ ดำเป็นขาว ที่มันเป็น

ประเด็นถกเถียงถึงขั้นด่าทอกัน มันเป็นเรื่องของอารมณ์ของแต่ละคนแล้วครับ มันคงไม่เกี่ยวกับ

ความรักพรรคหัวปักหัวปำอะไรหรอก และส่วนใหญ่ที่ด่ากันไปด่ากันมา มันก็ไม่ใช่ประเด็นที่ถกเถียงกัน

ด้วยซี ที่ผมมองว่าเชียร์กันแบบผิดมนุษย์ คือกองเชียร์ของพรรค พท ครับ แต่ผมก็ไม่ได้มองว่า

เขาไปรักไปหลงอะไรพรรค พท หรอกครับ เพียงแต่ตอนนี้ยังหาเหตุผลไม่ได้ว่า มันเป็นเพราะอะไร

อันนี้ผมว่าน้าคิดเอาเองแล้วละครับ เพราะคนที่เลือกพรรคการเมืองแต่ละพรรคนั้นมันมีความแตกต่างกัน

ในทางความคิดบางคนเลือกเพราะชอบแนวทางของพรรคการเมืองที่เขาเห็นว่าถูกต้อง บางคนเลือกตาม

อารมณ์หรือคำแนะนำชักชวนของคนที่ตนเองชอบ บางคนก็เลือกตามกระแสที่ถูกสร้างขึ้นมา ซึ่งการเลือก

แบบนี้มันเปลี่ยนแปลงได้ ถ้าเขามองว่าที่เขาคิดไว้แต่แรกมันไม่ใช่หรือมันเปลี่ยนไป หรือมันมีเหตุปัจจัยอื่น

มาทำให้เขาเปลี่ยนความคิด แต่ถ้ามันยังเหมือนเดิมเขาก็คงเลือกเหมือนเดิมนั้นแหละ ไม่น่าจะไปเกี่ยวกับ

ความรักความชอบอะไร

ส่วนเรื่อง โหวตโน ของน้า นั้น ผมก็มองว่าความจริงแล้วมันก็ไม่ต่างอะไรกับการ โหวตเยส ในแง่ของการ

แสดงความต้องการของคนเลือกตั้ง คือใครชอบพรรคไหนเขาก็ไปโหวตเยส พรรคนั้น ถ้าไม่ชอบพรรคไหนเลย

เขาก็ไปโหวตโน แต่ที่มันต่างกันก็คือ โหวตโนแล้ว มันจบ แต่โหวตเยส โหวตแล้วมันไม่จบ เพราะมันมีกระบวนการ

นำไปสู่การเป็นรัฐบาลหรือฝ่ายค้านต่อไปอีก

เพราะฉะนั้น เมื่อน้าโหวตโนแล้ว น้าก็มีสิทธิที่จะนั่งด่านักการเมืองทุกคนแหละ เพราะน้าไม่เอาพวกนี้มาแต่แรกแล้ว

แต่มันก็ได้แค่ด่าเท่านั้นครับ เปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้ เพราะกติกามันเป็นอย่างนั้น น้าจะโหวตโนทั้งประเทศ มันก็ต้อง

ไปเลือกกันใหม่ จนกว่าจะมีการเปลี่ยนกติกาเท่านั้น

#893 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 15:28

เห็นที่คุณ กรกช เขียนสรุปไว้เป็นคำถาม

ผมก็ลองนั่งคิดๆดู..ว่ามันต้องเบรกก่อนจะตายกันหมด

หากรถคันนี้กำลังพุ่งลงเหว ใช่..มันกำลังวิ่งไปในทิศทางนั้น

คนบนรถเต็มคัน และแบ่งเป็น 3 จำพวก

1. เชียร์ให้คนขับเหยียบให้มิด แรงๆหน่อยลวกเพ่..!

2. นังเฉยๆ ทำหน้าเบื่อๆเซ็งๆ ไม่สนอะไร

3. แรงน้อย แต่ก็พยายามแหวกกลุ่มพวกที่หนึ่งไปตบกะโหลกคนขับว่า*คุณ*มาผิดทางแล้ว

ผมไม่รู้ว่ามันแล่นไปใกล้ปากเหวแค่ไหนแล้วตอนนี้ แต่คงอีกไม่ไกลมาก

ผมคงไม่อยู่เฉยๆ รอ รอ รอ..ให้มันหยุดสักที นั่งรอวันไปนอนกองกันที่ก้นเหว

ยังไงก็ต้องหาวิธีสกัด หาวิธีหยุดให้ได้ก่อน แม้มันจะไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด แต่ก็ต้องทำทุกทางเพื่อหยุดมัน

หลังจากหยุดแล้ว อาจใช้เวลาอีกนานกว่าจะย้อนกลับไปสู่เส้นทางที่ถูกต้องได้ใหม่

ก็ค่อยว่ากันอีกที ว่าจะช่วยกันทำแบบไหน อย่างไร..

ความเพ้อฝันไม่ได้ช่วยอะไร มันจับต้องอะไรไม่ได้

ผมไม่ได้บอกว่าความคิดของพี่ bangka และคุณ กรกช ผิด

ผมเชื่อในเจตนาดีของพันธมิตรทุกคน (ยกเว้นแกนนำ) ผมพูดแบบนี้มาตลอด

แต่วินาทีนี้อะไรก็ตามที่ยึดจับได้ พอจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดเท่าที่มี ณ ตอนนี้ได้

ผมจะทำ..เพราะมันดีกว่าการพยายามบอกทุกคนว่า เฮ้ย..นั่งเฉยๆเถอะ..!

VOTE NO  เป็น ประเภทที่ 3 นะครับ...   บอกเขาให้รู้ว่า เขามาผิดทางแล้ว

แต่คนส่วนใหญ่ เป็นประเภทที่ 1 -2

ฝ่ายนึง เชียร์ให้เร่งเครื่อง

อีกฝ่ายนึง ขอเปลี่ยนคนขับ แต่ขับให้ช้าลง ทว่าลงเหวอยู่ดี

ส่วนอีกจำนวนไม่น้อย เฉยๆ อะไรก็ช่างมัน

#894 Hima

Hima

น้องเก่า

Posted 28 October 2013 - 16:50

แล้วที่ คุณต่อต้าน รัฐบาลเพื่อแม้ว นี่...
คุณเรียกร้องอะไรล่ะครับ

มันก็คือ คุณธรรม จริยธรรม ธรรมาภิบาล ของคนที่เป็นตัวแทนของรัฐ ตัวแทนของประชาชน ใช่มั้ยล่ะ...

แล้วถ้า ตัวแทนของรัฐ ไม่ทำหน้าที่ ที่ควรจะทำ เรายังต้องสนับสนุน พวกเขามั้ย....

ก็ต้องไม่สนับสนุน ใช่มั้ยครับ

มันก็คือ VOTE NO นั่นล่ะ...

แฟนคลับ ปชป  ก็ VOTE NO  อยู่   แต่ให้กับ พรรค พท....
ทว่า ยังรัก พรรค ปชป...  ก็เลย ไม่ยอม VOTE NO ให้ (พรรค ปชป)....

เเต่การโหวตโนข้าน้อยไม่เห็นว่ามันจะเรียกร้องอะไรได้เลยเหมือนกับเรากำลังวาดนิมานในอากาศ
ก็มิปาน...เจ้าค่ะ

#895 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

Posted 28 October 2013 - 21:31

จุดสำคัญที่จะชี้ให้เห็น คือ หากเกิดเหตุการณ์ Vote No ทั้งประเทศจริงๆ
นั่นคือ บทสรุปของความสำเร็จละ สังคมประเทศเจริญดีขึ้นละ...
มันหมายถึงว่า คนในสังคมได้ตื่นรู้ ได้ตระหนักอย่างแท้จริงแล้วว่า...
ระบบการเมืองที่เป็นๆกันอยู่ตอนนี้มันย่ำแย่เกินเยียวยาจริงๆ ทั้งระบบ ทั้งคน ทั้งพรรค ฯลฯ...
ต้องมีการเปลี่ยนแปลงขนานใหญ่ ในเชิงจิตวิญญาณ ความคิด ทัศนคติ ฯลฯ... ในทางที่ดีขึ้น
เมื่อคนมากมายตระหนักแล้ว ปัญหาก็จะถูกแก้ไขในตัวมันเอง

เพราะเป็นจุดที่ คนส่วนใหญ่ในสังคมเปลี่ยนกันหมด
มากพอที่จะทำให้ คนใหญ่คนโตคนมีอำนาจทางธุรกิจการเมือง ไม่กล้าที่จะ ทำไม่ดี...
ใครเคยดูเรื่อง Godfather ก็จะพอคุ้นๆกับสิ่งที่พวกเจ้าพ่อมักหยิบยื่นมาให้
คือ “ข้อเสนอที่ปฏิเสธไม่ได้” (*คุณ*ต้องยอมกรู *คุณ*ต้องทำตาม *คุณ*ต้องช่วยกรูโกง ไม่งั้น*คุณ*โดน... ฯลฯ)
สังคมก็จะเปลี่ยนถึงขนาดที่ว่า พวกนักธุรกิจการเมืองจะลำบากใจที่จะส่งลิ่วล้อมากร่าง แล้ว ยื่นข้อเสนอที่ปฏิเสธไม่ได้ให้กับคุณ...
พวกนักธุรกิจการเมืองก็จะเกรงใจ ต้องยอมทำอะไรที่ดีต่อสังคมโดยรวมมากกว่าทำให้พรรค(พวก)ตัวเอง

ผลสำเร็จจาก Vote No มันก็คือ ผลสะท้อนที่ได้ทางอุดมคติไง
นั่นล่ะ คือ แนวทางเลือกที่น่าสนใจอีกทางนึง
ยอมรับนะ ว่ามันค่อนข้างยากมากที่จะเกิด
เพราะ คนไม่เข้าใจ ไม่ใส่ใจ ไม่สนใจ นั้นเหตุนึง
และ มีคนไม่อยากให้เกิดเพราะเขาจะเสียประโยชน์ ก็เหตุนึง

แนวคิดขัดแข้งขัดขาแบบนี้ มีแต่ คนที่เลวทรามมากอย่างแป๊ะชั่ว เท่านั้นจึงนึกออกมาได้

และคนที่ จินตนาการโลกสวย จึงแห่กันไปยอมรับ

การเลือกตั้งมันไม่แก้ปัญหา เพราะระบบ "จริงหรือ"

ที่การเลือกตั้งไม่แก้ปัญหา ไม่ใช่เพราะ "คนในระบบ" หรือ

ระบอบประชาธิปไตย มีได้ เจริญได้ ต้องมีในหมู่คนที่มีคุณธรรม และมีปัญญา "เท่านั้น"

คะแนนเสียง แต่ละเสียงจึงสมบูรณ์ และเป็นคะแนนเสียงที่มีคุณภาพ

ลองมองไปรอบๆคุณสิ เพื่อนร่วมชาติของคุณเป็นยังไง คนรอบตัวคุณเป็นยังไง

นายกคุณก็เป็นอย่างนั้นแหละ....มันเป็นการสะท้อนความจริง

ก็ประเทศนี้มีคนด้อยคุณธรรม และด้อยความรู้ มากกว่าผู้ที่มีคุณธรรม มีความรู้.... ผู้นำก็เป็นแบบนั้น

จะหลอกตัวเอง ไปโหวตโนโลกสวยไปไย ใครเขาจะมาสนใจ ตาสี ตาสา ยายมียายมา ยังเล็งหวยรถนายกอยู่เลย

คุณเองก็อาจจะยังยัดเงินตำรวจอยู่เลย ยังอาจจะเป็นพวกหาเส้นเอาลูกตัวเองยัดเข้าโรงเรียนอยู่เลย

แล้ว...มาฝันโหวตโน ว่าคนจะ "ตื่น"

แนวคิดชั่วๆ ของแป๊ะลิ้มคุณอย่าไปงมงายกับมันเลย อ้างหลักการ แต่ที่จริงคือเตะตัดขา

เอาดีใส่ตัว เอาชั่วใส่คนอื่นนี่แหละ ของจริง

อย่าทำเป็นมึนว่า สมัยอภิสิทธิ์เป็นนายกทำไมไม่จัดการให้เด็ดขาดทั้งๆที่มีอำนาจ

ก็ถ้าอภิสิทธิ์ ใช้แต่อำนาจ มันจะต่างจากทักษิณตรงไหน

เกิดเป็นคนมันต้องมีหลักการ บ้านเมืองมีกฏหมาย เป็นผู้นำต้องมีคุณธรรม มีจริยธรรม

ไม่ใช่บ้า มั่ว ทำชั่วๆ แบบที่แป๊ะชอบอ้าง แล้วมันจะจบ

โหวตโน มันจะทำให้คนตื่น วิธีการอื่นๆ จะตามมา....    ฝันทั้งเพ

คุณลืมตาดูตอนนี้ ของจริงกำลังมาแล้ว รัฐบาลเอาแต่ชั่วมามาก ชาวบ้านที่มัวแต่รอเศษกระดูก รู้แล้วว่ากระดูกจะมาไม่ถึง

เสื้อแดงวีรบุรุษสุดซอยเริ่มเครียดที่เขางอกยาวขึ้นๆ ตังค์ที่เคยแจกมันเริ่มหมด คนที่แดรกมันไม่แบ่ง จากที่เป็นคนขับแท๊กซี่ดันไปเป็นที่ปรึกษานายก นี่แหละ เงาหัวมันจะหายไป

นี่ต่างหากที่คนจะตื่น  ลืมตามองส่วนอื่นในเนตบ้าง เคยมีไหมที่มีกลุ่มต้านรัฐบาลมากขนาดนี้ เคยมีไหมที่ คนร่วมกันต้านระบอบเลวทรามของทักษิณมากเท่านี้

ดูคนที่ไปนอนกลางถนน คนที่เจ็บ คนที่เสียชีวิต ทุกศพที่มันเคยข้าม เรื่องที่พวกมันต้องตอบคำถามทั้งนั้น

ไอ้แป๊ะชั่วขายชาติ ขายวิญญาณมันก็จะต้องตอบ และผมมั่นใจว่า สุดท้าย "แป๊ะชั่ว มันจะไม่มีแผ่นดินอยู่"

คุณคิดเอาเองว่าปัญหามันจะง่าย มันจะจบ แค่โหวตโนอ่ะหรือ

อย่าไปตกหลุมพรางชั่ว เวลานี้ต่างหากที่ทุกอย่างกำลังเกิดขึ้น ทุกอย่างกำลังจะกระจ่าง

มันจะเบียดบังเงินลูกน้องได้สักกี่รอบกันเชียว เบิก 800 มันแจก 300 อมไป 500 เรียกมาอีกคราวหน้า ดูสิจะมีลูกน้องมันจะแข็งข้อมั้ย

คุณไม่ออกไปที่ถนน คนอื่นเขาออก...คุณรักชาติหน้าคอมพ์ คนอื่นเขาไปสู้กับพวกตะกวด

สังคมตื่นรู้อย่างแท้จริง เพราะ โหวตโน.....ถุย!!!!

สังคมตื่นรู้ เพราะเงินบาปที่มันรับกลับมางับหัวมันขาดแล้วต่างหาก...

มันจะตายห่านกันหมดแล้ว ที่โง่ๆ หน่ะตื่นบ้างแล้ว แต่คนชั่วๆในเนตบางคน ยังรับกากเดนกันอยู่

ดูแต่ละกระทู้สิ ดิ้นกันขนาดไหน พอรวมคนจริงๆ มีเงาหัวกี่คน ไปลองดูสิเร็วๆนี้ที่จัตุจักร ที่ราชประสงค์หน่ะ

มันตัวคนเดียวมันสมัครเข้ามาเป็น ร้อยชื่อแล้วมั้ง เพราะมันจะตายห่านกันหมดแล้ว รวมทั้งสมัครพรรคพวก แป๊ะชั่วด้วย

ตื่นได้แล้ว สังคมโดยรวมเขาเริ่มตื่นแล้ว คนไม่มีคุณธรรมมันอยู่ไม่นานหรอก ไม่มีทรราชย์ตัวไหน ไม่โดนโค่นลง จะมาโหวตโนทำห่านอะไร ในเมื่อมันไม่ได้ห่านอะไรขึ้นมา

ซึ่ง

คุณก็รู้ดี

ชัดเจนนะ...จบป่ะ

*แก้ไขคำห้าม

Edited by dekheart, 28 October 2013 - 21:38.

#896 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 23:09

จุดสำคัญที่จะชี้ให้เห็น คือ หากเกิดเหตุการณ์ Vote No ทั้งประเทศจริงๆ
นั่นคือ บทสรุปของความสำเร็จละ สังคมประเทศเจริญดีขึ้นละ...
มันหมายถึงว่า คนในสังคมได้ตื่นรู้ ได้ตระหนักอย่างแท้จริงแล้วว่า...
ระบบการเมืองที่เป็นๆกันอยู่ตอนนี้มันย่ำแย่เกินเยียวยาจริงๆ ทั้งระบบ ทั้งคน ทั้งพรรค ฯลฯ...
ต้องมีการเปลี่ยนแปลงขนานใหญ่ ในเชิงจิตวิญญาณ ความคิด ทัศนคติ ฯลฯ... ในทางที่ดีขึ้น
เมื่อคนมากมายตระหนักแล้ว ปัญหาก็จะถูกแก้ไขในตัวมันเอง

เพราะเป็นจุดที่ คนส่วนใหญ่ในสังคมเปลี่ยนกันหมด
มากพอที่จะทำให้ คนใหญ่คนโตคนมีอำนาจทางธุรกิจการเมือง ไม่กล้าที่จะ ทำไม่ดี...
ใครเคยดูเรื่อง Godfather ก็จะพอคุ้นๆกับสิ่งที่พวกเจ้าพ่อมักหยิบยื่นมาให้
คือ “ข้อเสนอที่ปฏิเสธไม่ได้” (*คุณ*ต้องยอมกรู *คุณ*ต้องทำตาม *คุณ*ต้องช่วยกรูโกง ไม่งั้น*คุณ*โดน... ฯลฯ)
สังคมก็จะเปลี่ยนถึงขนาดที่ว่า พวกนักธุรกิจการเมืองจะลำบากใจที่จะส่งลิ่วล้อมากร่าง แล้ว ยื่นข้อเสนอที่ปฏิเสธไม่ได้ให้กับคุณ...
พวกนักธุรกิจการเมืองก็จะเกรงใจ ต้องยอมทำอะไรที่ดีต่อสังคมโดยรวมมากกว่าทำให้พรรค(พวก)ตัวเอง

ผลสำเร็จจาก Vote No มันก็คือ ผลสะท้อนที่ได้ทางอุดมคติไง
นั่นล่ะ คือ แนวทางเลือกที่น่าสนใจอีกทางนึง
ยอมรับนะ ว่ามันค่อนข้างยากมากที่จะเกิด
เพราะ คนไม่เข้าใจ ไม่ใส่ใจ ไม่สนใจ นั้นเหตุนึง
และ มีคนไม่อยากให้เกิดเพราะเขาจะเสียประโยชน์ ก็เหตุนึง

แนวคิดขัดแข้งขัดขาแบบนี้ มีแต่ คนที่เลวทรามมากอย่างแป๊ะชั่ว เท่านั้นจึงนึกออกมาได้

และคนที่ จินตนาการโลกสวย จึงแห่กันไปยอมรับ

การเลือกตั้งมันไม่แก้ปัญหา เพราะระบบ "จริงหรือ"

ที่การเลือกตั้งไม่แก้ปัญหา ไม่ใช่เพราะ "คนในระบบ" หรือ

ระบอบประชาธิปไตย มีได้ เจริญได้ ต้องมีในหมู่คนที่มีคุณธรรม และมีปัญญา "เท่านั้น"

คะแนนเสียง แต่ละเสียงจึงสมบูรณ์ และเป็นคะแนนเสียงที่มีคุณภาพ

ลองมองไปรอบๆคุณสิ เพื่อนร่วมชาติของคุณเป็นยังไง คนรอบตัวคุณเป็นยังไง

นายกคุณก็เป็นอย่างนั้นแหละ....มันเป็นการสะท้อนความจริง

ก็ประเทศนี้มีคนด้อยคุณธรรม และด้อยความรู้ มากกว่าผู้ที่มีคุณธรรม มีความรู้.... ผู้นำก็เป็นแบบนั้น

จะหลอกตัวเอง ไปโหวตโนโลกสวยไปไย ใครเขาจะมาสนใจ ตาสี ตาสา ยายมียายมา ยังเล็งหวยรถนายกอยู่เลย

คุณเองก็อาจจะยังยัดเงินตำรวจอยู่เลย ยังอาจจะเป็นพวกหาเส้นเอาลูกตัวเองยัดเข้าโรงเรียนอยู่เลย

แล้ว...มาฝันโหวตโน ว่าคนจะ "ตื่น"

แนวคิดชั่วๆ ของแป๊ะลิ้มคุณอย่าไปงมงายกับมันเลย อ้างหลักการ แต่ที่จริงคือเตะตัดขา

เอาดีใส่ตัว เอาชั่วใส่คนอื่นนี่แหละ ของจริง

อย่าทำเป็นมึนว่า สมัยอภิสิทธิ์เป็นนายกทำไมไม่จัดการให้เด็ดขาดทั้งๆที่มีอำนาจ

ก็ถ้าอภิสิทธิ์ ใช้แต่อำนาจ มันจะต่างจากทักษิณตรงไหน

เกิดเป็นคนมันต้องมีหลักการ บ้านเมืองมีกฏหมาย เป็นผู้นำต้องมีคุณธรรม มีจริยธรรม

ไม่ใช่บ้า มั่ว ทำชั่วๆ แบบที่แป๊ะชอบอ้าง แล้วมันจะจบ

โหวตโน มันจะทำให้คนตื่น วิธีการอื่นๆ จะตามมา....    ฝันทั้งเพ

คุณลืมตาดูตอนนี้ ของจริงกำลังมาแล้ว รัฐบาลเอาแต่ชั่วมามาก ชาวบ้านที่มัวแต่รอเศษกระดูก รู้แล้วว่ากระดูกจะมาไม่ถึง

เสื้อแดงวีรบุรุษสุดซอยเริ่มเครียดที่เขางอกยาวขึ้นๆ ตังค์ที่เคยแจกมันเริ่มหมด คนที่แดรกมันไม่แบ่ง จากที่เป็นคนขับแท๊กซี่ดันไปเป็นที่ปรึกษานายก นี่แหละ เงาหัวมันจะหายไป

นี่ต่างหากที่คนจะตื่น  ลืมตามองส่วนอื่นในเนตบ้าง เคยมีไหมที่มีกลุ่มต้านรัฐบาลมากขนาดนี้ เคยมีไหมที่ คนร่วมกันต้านระบอบเลวทรามของทักษิณมากเท่านี้

ดูคนที่ไปนอนกลางถนน คนที่เจ็บ คนที่เสียชีวิต ทุกศพที่มันเคยข้าม เรื่องที่พวกมันต้องตอบคำถามทั้งนั้น

ไอ้แป๊ะชั่วขายชาติ ขายวิญญาณมันก็จะต้องตอบ และผมมั่นใจว่า สุดท้าย "แป๊ะชั่ว มันจะไม่มีแผ่นดินอยู่"

คุณคิดเอาเองว่าปัญหามันจะง่าย มันจะจบ แค่โหวตโนอ่ะหรือ

อย่าไปตกหลุมพรางชั่ว เวลานี้ต่างหากที่ทุกอย่างกำลังเกิดขึ้น ทุกอย่างกำลังจะกระจ่าง

มันจะเบียดบังเงินลูกน้องได้สักกี่รอบกันเชียว เบิก 800 มันแจก 300 อมไป 500 เรียกมาอีกคราวหน้า ดูสิจะมีลูกน้องมันจะแข็งข้อมั้ย

คุณไม่ออกไปที่ถนน คนอื่นเขาออก...คุณรักชาติหน้าคอมพ์ คนอื่นเขาไปสู้กับพวกตะกวด

สังคมตื่นรู้อย่างแท้จริง เพราะ โหวตโน.....ถุย!!!!

สังคมตื่นรู้ เพราะเงินบาปที่มันรับกลับมางับหัวมันขาดแล้วต่างหาก...

มันจะตายห่านกันหมดแล้ว ที่โง่ๆ หน่ะตื่นบ้างแล้ว แต่คนชั่วๆในเนตบางคน ยังรับกากเดนกันอยู่

ดูแต่ละกระทู้สิ ดิ้นกันขนาดไหน พอรวมคนจริงๆ มีเงาหัวกี่คน ไปลองดูสิเร็วๆนี้ที่จัตุจักร ที่ราชประสงค์หน่ะ

มันตัวคนเดียวมันสมัครเข้ามาเป็น ร้อยชื่อแล้วมั้ง เพราะมันจะตายห่านกันหมดแล้ว รวมทั้งสมัครพรรคพวก แป๊ะชั่วด้วย

ตื่นได้แล้ว สังคมโดยรวมเขาเริ่มตื่นแล้ว คนไม่มีคุณธรรมมันอยู่ไม่นานหรอก ไม่มีทรราชย์ตัวไหน ไม่โดนโค่นลง จะมาโหวตโนทำห่านอะไร ในเมื่อมันไม่ได้ห่านอะไรขึ้นมา

ซึ่ง

คุณก็รู้ดี

ไอ ที่คุณรู้สึกว่า   บ้านเมืองมันแย่แล้ว ประเทศชาติแย่แล้ว เราต้องจัดการมันให้ได้ ฯลฯ

ผมก็ผ่านมาหมดแล้ว

คุณไปถาม เพื่อนๆ พี่น้อง ในบอร์ดนี้ แทบทุกคน เขาก็ผ่านจุดนั้นมาหมดแล้ว

แล้ว ยัง งัย........................................

ผมก็บอกแล้ว โมเดล 2549  / 2551 ก็ทำกันไปแล้ว... มันได้ผลมั้ย ก็ไม่

ถ้ามีอำนาจแล้ว จะใช้อำนาจจัดการน่ะ ความเป็นจริง มันก็เป็นวิธีเดียวจริงๆแหล่ะ ที่จะทำแล้วได้ผลชัดที่สุด

คือ คนในสังคมมันเกินเยียวยาละ พูดจาไม่รู้เรื่อง ไม่สนใจ ไม่ใส่ใจ

เอาแบบการ์ตูนเลยนะ ถ้าผมเป็นอมตะ มีอำนาจ มีพลังพิเศษ....    ผมจัดการไปนานละ ไม่รอให้แย่ เป็นอย่างทุกวันนี้หรอก

แต่ VOTE NO ที่เสนอนี้ เป็นแค่ข้อเสนอ 1 ในวิธีการหลายๆวิธี เท่านั้น

ที่ ทำกันได้จริง ถ้าคิดจะทำ...

คนธรรมดาทุกคน ร่วมมือร่วมใจทำกันได้

แม้เป็นสิ่งที่เป็นไปได้ยาก แต่ก็ยังอยู่ในวิสัยที่จะเกิดได้

ถ้าคุณกำลังคิด กำลังฝันว่า สถานการณ์คราวนี้จะนำไปสู่การเลือกตั้งคราวหน้า...

ที่ พท อ่อนยวบลง... และ ปชป จะชนะได้

โอเค...   ผมก็ยินดีกับพวกคุณด้วย ที่พรรคที่พวกคุณชอบ ได้เข้าไปสู่อำนาจ

(และ ถ้า ปชป ทำดีจริง... ผมก็ยิ่งยินดีด้วย)

แต่ถ้า   ปชป... เข้าไปแล้วทำเหมือนช่วงปี 2551- 2554 ล่ะ

ปชป แค่เลวน้อยกว่าล่ะ

มันก็เข้าวังวน อีหรอบเดิม

แล้ว ยัง งัยยยยยยยยยย

จะ แก้ ปัญหา ยังไง...

#897 pooyong

pooyong

Posted 28 October 2013 - 23:21

มุมมองของ แมงสาบครับ

#898 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 23:28

และที่แย่เข้าไปใหญ่ก็คือ

หากคนอื่นทำแย่ทำเลวก็ด่าเขาเละเทะ แต่พอตนเองทำเหมือนกัน

กลัหาข้ออ้างแก้ตัวสนับสนุนอยู่ตลอดเวลา อันนี้เป็นปัญหาที่หนักหนา

สาหัสครับ

มันก็เลยเป็นองค์ประกอบส่วนหนึ่ง

ที่ช่วยส่งเสริมสงครามการเลือกตั้ง ก็คือ

นอกจากจะไปเลือกเพราะรักหลงในพรรคแล้ว

ยังไปเลือกเพราะเกลียดกลัวฝ่ายตรงข้ามด้วย

เหอะ เหอะ ผมว่าผมอธิบายน้า Bangkaa ไปแล้วนะเนี่ยะ ว่าการโต้ตอบกันไปมา

มันเป็นเรื่องดิสเครดิตกันทางการเมืองมากกว่าแนวคิดทางการเมือง ซึ่งส่วนใหญ่

มันจะเน้นไปในแง่ ใครพูดจริงใครโกหก ใครมีหลักฐาน ใครไม่มีหลักฐาน แต่มันคง

ไม่ใช่ข้อสรุปได้ชัดเจนว่าใคร ผิดใครถูก หรือใครดีใครเลว มันทำได้แค่สร้างความเชื่อ

ให้มีน้ำหนักมากขึ้นเท่านั้น ว่าจะเชื่อใคร ซึ่งมันก็เป็นดุลยพินิจของแต่ละคนแหละครับ

น้ามองว่ามันหนักหนาสาหัส เพราะน้าอาจมองว่าที่โต้เถียงกันหรือถึงขั้นด่ากันนั้น มัน 

เป็นเรื่องการปกป้องพรรคที่ตนชอบหรือรัก ตรงนี้ผมมองตรงข้ามกับน้ำเลย เพราะผมมองว่า

มันเริ่มจากการปกป้องพรรคจริงครับ แต่จะรักจะหลงหรือไม่ ผมว่าคงไม่ใช่ เพราะการปกป้อง

มันเป็นเรื่องปกติของมนุษย์ครับ เราเชียร์ใครเราก็เข้าข้างเขามันเป็นธรรมดา แต่ถ้าเชียร์แบบ

ไม่ลืมหูลืมตามันก็ผิดมนุษย์ครับ เชียร์ชั่วว่าดี เชียร์ดีว่าชั่ว แบบนี้ ผิดมนุษย์ครับ

เพราะฉะนั้น มันคงอยู่ที่น้าละครับว่า ที่ผ่านมา น้ามองกองเชียร์ ปชป อย่างไร ส่วนผม ผมมอง

กองเชียร์ของ ปชป ว่า ยังไม่ผิดมนุษย์ครับ เพราะยังไม่ถึงกับพูดขาวเป็นดำ ดำเป็นขาว ที่มันเป็น

ประเด็นถกเถียงถึงขั้นด่าทอกัน มันเป็นเรื่องของอารมณ์ของแต่ละคนแล้วครับ มันคงไม่เกี่ยวกับ

ความรักพรรคหัวปักหัวปำอะไรหรอก และส่วนใหญ่ที่ด่ากันไปด่ากันมา มันก็ไม่ใช่ประเด็นที่ถกเถียงกัน

ด้วยซี ที่ผมมองว่าเชียร์กันแบบผิดมนุษย์ คือกองเชียร์ของพรรค พท ครับ แต่ผมก็ไม่ได้มองว่า

เขาไปรักไปหลงอะไรพรรค พท หรอกครับ เพียงแต่ตอนนี้ยังหาเหตุผลไม่ได้ว่า มันเป็นเพราะอะไร

อันนี้ผมว่าน้าคิดเอาเองแล้วละครับ เพราะคนที่เลือกพรรคการเมืองแต่ละพรรคนั้นมันมีความแตกต่างกัน

ในทางความคิดบางคนเลือกเพราะชอบแนวทางของพรรคการเมืองที่เขาเห็นว่าถูกต้อง บางคนเลือกตาม

อารมณ์หรือคำแนะนำชักชวนของคนที่ตนเองชอบ บางคนก็เลือกตามกระแสที่ถูกสร้างขึ้นมา ซึ่งการเลือก

แบบนี้มันเปลี่ยนแปลงได้ ถ้าเขามองว่าที่เขาคิดไว้แต่แรกมันไม่ใช่หรือมันเปลี่ยนไป หรือมันมีเหตุปัจจัยอื่น

มาทำให้เขาเปลี่ยนความคิด แต่ถ้ามันยังเหมือนเดิมเขาก็คงเลือกเหมือนเดิมนั้นแหละ ไม่น่าจะไปเกี่ยวกับ

ความรักความชอบอะไร

ส่วนเรื่อง โหวตโน ของน้า นั้น ผมก็มองว่าความจริงแล้วมันก็ไม่ต่างอะไรกับการ โหวตเยส ในแง่ของการ

แสดงความต้องการของคนเลือกตั้ง คือใครชอบพรรคไหนเขาก็ไปโหวตเยส พรรคนั้น ถ้าไม่ชอบพรรคไหนเลย

เขาก็ไปโหวตโน แต่ที่มันต่างกันก็คือ โหวตโนแล้ว มันจบ แต่โหวตเยส โหวตแล้วมันไม่จบ เพราะมันมีกระบวนการ

นำไปสู่การเป็นรัฐบาลหรือฝ่ายค้านต่อไปอีก

เพราะฉะนั้น เมื่อน้าโหวตโนแล้ว น้าก็มีสิทธิที่จะนั่งด่านักการเมืองทุกคนแหละ เพราะน้าไม่เอาพวกนี้มาแต่แรกแล้ว

แต่มันก็ได้แค่ด่าเท่านั้นครับ เปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้ เพราะกติกามันเป็นอย่างนั้น น้าจะโหวตโนทั้งประเทศ มันก็ต้อง

ไปเลือกกันใหม่ จนกว่าจะมีการเปลี่ยนกติกาเท่านั้น

ในเรื่องของปัญหา การเมือง สังคม เศรษฐกิจ นั้น

ประชาชนเรา ผมว่า ตระหนักรู้ถึงปัญหาว่า มีปัญหา ครับ

คนส่วนใหญ่รับรู้ได้ รู้สึกได้....

เหมือนเรา รู้ว่ามีทุกข์...

แต่เรากลับไม่รู้ตัวว่า อะไรเป็นเหตุที่ทำให้เกิดทุกข์

แน่นอนว่า พอไม่รู้เหตุ จำแนกแยกแยะไม่ได้... มันก็หาวิธีดับทุกข์ และหนทางที่จะดับทุกข์ได้

เมื่อตั้งต้นผิด... วิธีทำมันก็ผิดหมด

ทำแต่สิ่งซ้ำๆซากๆเดิมๆ แล้วก็หวังว่าผลที่ได้มันจะดีขึ้น...

พอมันไม่ดีขึ้น ก็ไม่ยอมรู้ตัว ไม่เปลี่ยนวิธี...

ผมเข้าใจว่าวิธีการ VOTE NO มันเป็น ดาบสองคม สำหรับแฟนคลับพรรคการเมือง

หาก VOTE NO กันน้อย มันก็จะไม่มีพลังพอ ไม่เป็นผล

เพราะ ในทางสงครามการเลือกตั้ง เท่ากับเป็นการ ฆ่าตัวตายทางผลประโยชน์ในอำนาจ

(แต่ ใช่ว่า ประเทศชาติจะเสียหายอะไรเพิ่มขึ้นเท่าไร... เพราะทุกวันนี้ มันก็เสียหายอยู่แล้วนี่นา

ไม่ว่า พรรคไหน ได้ไปมีอำนาจ ก็ไม่เห็นทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน)

..... ผมจะขอฝากย้ำอีกทีนะครับ สำหรับ แฟนคลับ ปชป (และก็ ฝากถึงแฟนคลับของทุกพรรคการเมือง นั่นล่ะ)...

พวกท่าน ไม่ต้อง VOTE NO ก็ได้

แต่ภายใต้เงื่อนไขว่า พวกท่านต้องพยายามกระตุ้นให้พรรคของท่านเปลี่ยนแปลงและทำดีเพื่อส่วนรวมประเทศชาติจริงๆ

หากทำได้ นั่นจะเป็นสิ่งที่ดียิ่ง และดี ยิ่งกว่า VOTE NO ไปอีกขึ้นนึงเลย

(คือ ที่จริง ผมก็พูดวนไปวนมา นั่นล่ะ  ผมก็บอกว่า ถ้า ปชป หรือใครก็ตาม ทำดีนะ ผมจะเลิก VOTE NO

และจะ VOTE YES ให้คนที่ทำดีแน่นอน)

#899 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 28 October 2013 - 23:41

มุมมองของ แมงสาบครับ

ในแง่มุมของ ความเป็นพรรคที่มีหลักการ วิธีปฏิบัติ เหตุและผล

ปชป ก็มีดี กว่า พท

คือ ดูสมาร์ทกว่า

แต่ในแง่ ของการเข้าไปทำหน้าที่เป็นตัวแทนรัฐ...

ก็ยังทำไม่ได้ดีไปกว่ากัน

เพราะสุดท้าย ก็ถูกครอบด้วยอำนาจ ทุนนิยม เพื่อพรรคพวกพ้อง เหมือนกัน

ไม่ได้เจตนาที่จะทำเพื่อส่วนรวมประเทศชาติจริง

คนส่วนนึง ชอบคนสมาร์ทดูดี ดูมีสกุล ท่าสวย ดูเหมือนมีหลักมีการ...

อีกส่วนนึงชอบเศรษฐี ขี้โอ่ ถึงลูกถึงคน เงินถึง (แม้ไม่ใช่เงินมัน) ทำตัวเหมือนใจนักเลง (แต่ที่จริงอันธพาล)

แต่ทั้งคู่ โดยเนื้อแท้ ก็ไม่ได้เรื่องพอกัน

#900 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

Posted 29 October 2013 - 04:04

จุดสำคัญที่จะชี้ให้เห็น คือ หากเกิดเหตุการณ์ Vote No ทั้งประเทศจริงๆนั่นคือ บทสรุปของความสำเร็จละ สังคมประเทศเจริญดีขึ้นละ...
คือ “ข้อเสนอที่ปฏิเสธไม่ได้” (*คุณ*ต้องยอมกรู *คุณ*ต้องทำตาม *คุณ*ต้องช่วยกรูโกง ไม่งั้น*คุณ*โดน... ฯลฯ)สังคมก็จะเปลี่ยนถึงขนาดที่ว่า พวกนักธุรกิจการเมืองจะลำบากใจที่จะส่งลิ่วล้อมากร่าง แล้ว ยื่นข้อเสนอที่ปฏิเสธไม่ได้ให้กับคุณ...พวกนักธุรกิจการเมืองก็จะเกรงใจ ต้องยอมทำอะไรที่ดีต่อสังคมโดยรวมมากกว่าทำให้พรรค(พวก)ตัวเอง
นั่นล่ะ คือ แนวทางเลือกที่น่าสนใจอีกทางนึงยอมรับนะ ว่ามันค่อนข้างยากมากที่จะเกิดเพราะ คนไม่เข้าใจ ไม่ใส่ใจ ไม่สนใจ นั้นเหตุนึงและ มีคนไม่อยากให้เกิดเพราะเขาจะเสียประโยชน์ ก็เหตุนึง

ซึ่ง

คุณก็รู้ดี

ไอ ที่คุณรู้สึกว่า   บ้านเมืองมันแย่แล้ว ประเทศชาติแย่แล้ว เราต้องจัดการมันให้ได้ ฯลฯ

ผมก็ผ่านมาหมดแล้ว

คุณไปถาม เพื่อนๆ พี่น้อง ในบอร์ดนี้ แทบทุกคน เขาก็ผ่านจุดนั้นมาหมดแล้ว

แล้ว ยัง งัย........................................

ผมก็บอกแล้ว โมเดล 2549  / 2551 ก็ทำกันไปแล้ว... มันได้ผลมั้ย ก็ไม่
ถ้ามีอำนาจแล้ว จะใช้อำนาจจัดการน่ะ ความเป็นจริง มันก็เป็นวิธีเดียวจริงๆแหล่ะ ที่จะทำแล้วได้ผลชัดที่สุด
คือ คนในสังคมมันเกินเยียวยาละ พูดจาไม่รู้เรื่อง ไม่สนใจ ไม่ใส่ใจ
เอาแบบการ์ตูนเลยนะ ถ้าผมเป็นอมตะ มีอำนาจ มีพลังพิเศษ....    ผมจัดการไปนานละ ไม่รอให้แย่ เป็นอย่างทุกวันนี้หรอก

แต่ VOTE NO ที่เสนอนี้ เป็นแค่ข้อเสนอ 1 ในวิธีการหลายๆวิธี เท่านั้น
ที่ ทำกันได้จริง ถ้าคิดจะทำ...
คนธรรมดาทุกคน ร่วมมือร่วมใจทำกันได้
แม้เป็นสิ่งที่เป็นไปได้ยาก แต่ก็ยังอยู่ในวิสัยที่จะเกิดได้

ถ้าคุณกำลังคิด กำลังฝันว่า สถานการณ์คราวนี้จะนำไปสู่การเลือกตั้งคราวหน้า...
ที่ พท อ่อนยวบลง... และ ปชป จะชนะได้
โอเค...   ผมก็ยินดีกับพวกคุณด้วย ที่พรรคที่พวกคุณชอบ ได้เข้าไปสู่อำนาจ
(และ ถ้า ปชป ทำดีจริง... ผมก็ยิ่งยินดีด้วย)

แต่ถ้า   ปชป... เข้าไปแล้วทำเหมือนช่วงปี 2551- 2554 ล่ะ
ปชป แค่เลวน้อยกว่าล่ะ
มันก็เข้าวังวน อีหรอบเดิม
แล้ว ยัง งัยยยยยยยยยย
จะ แก้ ปัญหา ยังไง...

การที่คุณมานั่งดึงดันเรื่องโหวตโนเนี่ย ขอถามหน่อย
มันมีผลยังไงทางกฎหมายบ้าง ถ้าเขตไหนมีคนลงสองคน ต่อให้โหวตโนล้านคะแนน อีกคนได้ร้อย อีกคนได้สิบ
โหวตโนก็แพ้คนได้ร้อยอยู่ดี ตามกฎหมาย

คุณคิดแต่แบบที่แป๊ะชั่วกรอกหู คุณไม่คิดถึงบ้านเมืองคุณภายใต้กฎหมายบ้าง
การตีความกฎหมายแบบหน้าด้านๆที่พวกแป๊ะทำ มันทำให้บ้านเมืองบรรลัย แบบที่ทักษิณทำไง

ถ้าปชป.ชนะแล้วมันโกง คุณคิดว่าคนในเสรีไทยนี้จะเฮฮาอย่างนั้นหรือ จะเห็นด้วยอย่างนั้นหรือ จะเอาข้างเข้าถูแบบพวกแดงหรือ
คุณมันโดนแป๊ะครอบจน ลืมคำว่า "คนไทย"ไปแล้ว มีแต่เสื้อเหลืองเสื้อแดง เหมือนที่ทักษิณมันทำไง

ถ้าปชป. มันโกงเราก็ไม่ยอม ประท้วง ยื่นคำร้อง แฉ ตั้งข้อสังเกต ด่า ฟ้อง ทำในสิ่งที่มันมีผล "จริง" ไม่ใช่ฝันแบบ "โหวตโน"
คุณจะปฏิวัติประเทศด้วยความฝัน แต่ไม่ออกไปมองความจริงให้รอบด้าน ก็คนมันยังไม่จำ ไม่เจ็บ ผมว่าคุณยังไม่อ่านที่ผมเขียนเสียด้วยซ้ำเพราะคุณมันมีธงในการเขียนเรื่องนี้อยู่แล้ว
คือการกรอกหูเข้าไป บิดเบือนเข้าไป เพื่อเตะตัดขาแค่นั้น

ถามหน่อยตอนอภิสิทธิ์เป็นนายก มันไม่ดีตรงไหน ทำเรื่องเสียหายตรงไหน จำเรื่องจำนวนคนว่างงานได้มั้ย ของเราเป็นไง จำเรื่องอเมริกาทรุดได้มั้ย ทำไมเรายืนได้ไม่เซ ถ้า***สองตัวนั่นไม่คอยเตะตัดขา ตะกวดไม่มัวแต่ตีกิน ประเทศก็พร้อมยืนแล้ว แต่คนมันยังโง่ และชั่วไง คิดชั่วๆ แบ่งแต่พรรคแต่พวก ไม่มองผลประโยชน์ชาติเป็นที่ตั้ง มือถือสากปากคาบคัมภีร์
....

นี่แสดงว่า แป๊ะกับทักษิณนี่มันกลัวคนไทยตื่นจริงๆ และมันกลัวอภิสิทธิ์ เอามากๆ

แนบลิ้งความรู้ด้วย ไปอ่านดูซะบ้างนะ แบบที่มาจากตรงข้ามกับแป๊ะหน่ะ
http://www.komchadlu...่างไร.html.html

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users