Jump to content

- - - - -

ถ้า Vote No กันทั้งประเทศจริง ป่านนี้ก็เจริญไปแล้ว

• Please log in to reply
949 ความเห็นในกระทู้นี้

#751 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

คำตอบของกรกชแสดงอาการของผู้ถือลัทธิโหวตโนชัดเจนจนผมไม่ต้องอธิบายอะไรอีกแล้ว :lol: :D :lol:

ถ้าผมอาการลัทธิโหวตโน
คุณก็คงอาการลัทธิคลั่งนักการเมือง

เหตุผลที่สมควรเปลี่ยนแปลงแก้ไขไม่ยอมรับพวกคอร์รัปชั่น
ไม่ยอมรับการเมืองที่มันผิดเพี๊ยน ที่เป็นสาเหตุทำให้ประเทศพุ่งลงเหว ผมคิดว่าผมมีเหตุผลมากพอ
และเจตนาผมเพื่อส่วนรวม เพื่อคนไทย เพื่อชาติบ้านเมือง

ยังไงก็ย่อมมีคุณค่ากว่าพวกลัทธิบ้าคลั่งนักการเมือง
ที่พยายามหาเหตุผลต่างๆนาๆมาอ้างอิงเพื่อปกป้องพวกนักการเมือง

ทั้งที่ประเทศฉิบหายวายวอดเพราะพวกเขา

จะด่าผมทั้งที ยังมาเลียนแบบคำด่าของผมอีก สติปัญญาของพวกลัทธิโหวตโนนี่ช่างตีบตันจริง ๆ :lol:

คนอย่างผม ถ้าระบบตรวจสอบอย่าง ปปช. ศาลฎีกา ศาลรัฐธรรมนูญ ฯลฯ สามารถเอานักการเมืองที่กระทำผิดเข้าคุกได้อย่างไร้้ข้อกังขา

ผมยินดีจะเห็นนักการเมืองคนไหนก็ได้ถูกจับเข้าคุกให้สาสมกับความผิด ไม่ว่าจะเป็นอภิสิทธิ์ หรือทักษิณ หรือบรรหาร หรือชูวิทย์ หรือบังสนธิ

และถ้าผมเองเป็นคนที่มีหลักฐานอยู่ในมือ ผมก็จะเอาหลักฐานนั้นไปให้ฝ่ายตรวจสอบที่เกี่ยวข้องด้วยตัวเอง

เพราะผมเชื่อว่าประชาชนควรสนับสนุนระบบตรวจสอบ เพื่อหยุดพฤติกรรมแย่ ๆ ของนักการเมืองบางคน

แล้วคนนับถือลัทธิโหวตโนอย่างคุณ โหวตโนแล้วได้อะไร

นอกจากจะมาตั้งหน้าตั้งตาด่าว่าคนอื่นนิ่งดูดาย ดิ้นทุรนทุรายกล่าวหาคนอื่น ทั้ง ๆ ที่เขาอาจเคยขัดขวางการกระทำของนักการเมืองมามากกว่าคุณด้วยซ้ำ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#752 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:41

ตั้งสติดีๆนะ ประเด็นคือ ศีลธรรมของคนในสังคมบกพร่อง ตำรวจกับพระอันไหนคือสาเหตุสำคัญ

พระเสพเมถุน พระสาดเลือด พระสอนผิดๆ พระที่สอนให้คนมกมุ่นไสยศาสตร์ คือพระที่ขาดศีลธรรม

พระสงค์คือผู้เผยแพร่คำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า
คำสั่งสอนพระพุทธเจ้าเป็นอย่างที่พระเหล่านั้นทำไหม ?

แล้วสาเหตุที่พวกเขาเป็นอย่างนั้นมาจากอะไร ?

พระที่สอนให้คนมัวเมาไสยศาสตร์ หรืออย่างธรรมกายที่สอนให้ทำบุญแบบผิดๆ
ผลกระทบกับสังคมมันมากกว่าหรือน้อยกว่า สิ่งที่ตำรวจเป็นหรือทำ ?

คนไทยขาดศีลธรรมเพราะสภาพสังคมที่เสื่อมที่เต็มไปด้วยอบายมุข สิ่งผิดกฏหมาย หรือจากพระสอนผิดๆ ?

อาชญากรรมต่างๆ ที่เกิดขึ้น เกิดจากสภาพสังคม หรือจากพระสอนผิดๆ ?

มีคนไทยกี่คนที่ไม่รู้ศีล 5 เพราะที่จริงแค่ศีล 5 มันก็ครอบคลุมให้คนอยู่ในกรอบของศีลธรรมแล้ว
แต่ทำไมศีลธรรมของคนไทยถึงต่ำลงๆๆๆๆๆ

ถ้าอธิบายขนาดนี้แล้วยังไม่เข้าใจก็ไม่ไหวแล้ว

แล้วคนไทยจะรู้จักศีลดีพอได้ไงล่ะ ถ้าพระจำนวนมากมัวแต่สอนให้หาโชคลาภปนไสยศาสตร์

ที่จริงแค่กรกชนั่งคิดใจเย็น ๆ สงบสติอารมณ์ ลืมคำสอนลัทธิโหวตโนไปบ้าง กรกชก็น่าจะเห็นภาพชัดเจนขึ้นนะ

แต่ถ้ากรกชจะดันทุรังเถียงด้วยประเด็นเดิม ๆ ซ้ำซาก ราวกับถือคติว่าเรปสุดท้ายคือผู้ชนะก็ตามสบายนะจ๊ะ

แต่พี่ว่ากรกชอ่านหนังสือไม่แตกว่ะ เพราะพี่ว่าพี่ก็เขียนออกจะชัดอยู่นะ ว่าพี่พูดถึงพระ ไม่ได้พูดถึงคำสอนพระพุทธเจ้า

อีกอย่างนะ ถึงพี่จะตำหนิพระ พี่ก็ยังมองว่าพระแย่ ๆ เป็นส่วนหนึ่งของปัญหา

เหมือนที่พี่มองว่านักการเมือง ตำรวจ เป็นส่วนหนึ่งของปัญหา

พี่ไม่ได้มีมายาคติ แบบที่คิดว่านักการเมืองคือเหตุแห่งปัญหาทั้งปวง หรือพระแย่ ๆ คือเหตุแห่งปัญหาทั้งปวง

หรือโหวตโนคือทางสว่างของปัญหาทั้งปวง

เข้าใจนะจ๊ะ โอเคะ

ผมบอกว่าคนไทยเสื่อมศีลธรรมเพราะสภาพสังคม
และต้นเหตุปัญหาสังคมคือตำรวจกับนักการเมือง

แต่คุณก็แย้งมาว่า พระคือต้นเหตุให้ศีลธรรมของคนในสังคมบกพร่องมากกว่าตำรวจ

ผมก็แย้งและอธิบายเหตุผลให้เห็นว่า คุณคิดผิด

และจากคำตอบล่าสุดนี้ของคุณสรุปได้เลยว่า จบข่าว

หาหลักฐานมาสิว่า ตั้งแต่ศีลธรรมเริ่มเสื่อมตั้งแต่มีตำรวจและนักการเมือง

แล้วผมจะให้คุณเห็นว่ามันเสื่อมมาตั้งแต่ก่อนหน้านั้นแล้ว

เพราะไอ้ที่คุณพูดมา มันไม่เห็นจะมีตรงไหนเป็นเหตุเป็นผลชวนให้เชื่อได้เลย

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#753 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:50

อะโห ยังไม่จบอีก เฮ้อ

ไม่รู้นะ ยังไงผมก็ไม่เคยเชื่อถือคนที่เชื่อถือ "เจ้าลัทธิที่โกหกบัญชีเพื่อจะขอกู้เงินธนาคาร" เลยสักนิด
คนที่ปากลั่นวาจาว่าจะไม่ตั้งพรรคการเมืองก็ตั้งพรรค (แถมบอกให้เอารองเท้าแตะลูบหน้าตบหน้าได้เลย)
คนที่บอกว่าจะไม่เป็นหัวหน้าพรรค แต่กลับ "ตระบัดสัตย์เพื่อชาติ"(ทุ้ย)
คนที่สามารถทะเลาะกับพรรคการเมืองที่ตัวเองตั้งได้

แล้วยังมีหน้ามาล้างสมองให้คนโหวตโนเพราะ "นักการเมืองเลว"
แถมคนยังบ้าเชื่อมันอีก!

gladiator 1.jpg

#754 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:00

เห็น บางคดีที่อุทรณ์ พิพากษา ศาสดา vote no คุกน่ะ

ไม่กี่ปี ฎีกา ก็ลุ้นต่อนะ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#755 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:45

จะด่าผมทั้งที ยังมาเลียนแบบคำด่าของผมอีก สติปัญญาของพวกลัทธิโหวตโนนี่ช่างตีบตันจริง ๆ :lol:

คนอย่างผม ถ้าระบบตรวจสอบอย่าง ปปช. ศาลฎีกา ศาลรัฐธรรมนูญ ฯลฯ สามารถเอานักการเมืองที่กระทำผิดเข้าคุกได้อย่างไร้้ข้อกังขา

ผมยินดีจะเห็นนักการเมืองคนไหนก็ได้ถูกจับเข้าคุกให้สาสมกับความผิด ไม่ว่าจะเป็นอภิสิทธิ์ หรือทักษิณ หรือบรรหาร หรือชูวิทย์ หรือบังสนธิ

และถ้าผมเองเป็นคนที่มีหลักฐานอยู่ในมือ ผมก็จะเอาหลักฐานนั้นไปให้ฝ่ายตรวจสอบที่เกี่ยวข้องด้วยตัวเอง

เพราะผมเชื่อว่าประชาชนควรสนับสนุนระบบตรวจสอบ เพื่อหยุดพฤติกรรมแย่ ๆ ของนักการเมืองบางคน

แล้วคนนับถือลัทธิโหวตโนอย่างคุณ โหวตโนแล้วได้อะไร

นอกจากจะมาตั้งหน้าตั้งตาด่าว่าคนอื่นนิ่งดูดาย ดิ้นทุรนทุรายกล่าวหาคนอื่น ทั้ง ๆ ที่เขาอาจเคยขัดขวางการกระทำของนักการเมืองมามากกว่าคุณด้วยซ้ำ

ใจกว้างๆหน่อยสิ ว่าคนอื่นได้ พอย้อนกลับบ้างหาว่าเลียนแบบ คนเรามีงี้ด้วย
คุณว่าผมลัทธิโหวตโน ผมก็ว่าคุณลัทธิคลั่งนักการเมือง นั่นตรงประเด็นสมเหตุผลแล้ว

#756 โคนัน

โคนัน

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:51

ใจกว้างๆหน่อยสิ ว่าคนอื่นได้ พอย้อนกลับบ้างหาว่าเลียนแบบ คนเรามีงี้ด้วย
คุณว่าผมลัทธิโหวตโน ผมก็ว่าคุณลัทธิคลั่งนักการเมือง นั่นตรงประเด็นสมเหตุผลแล้ว

โหวตโน ปกครองประเทศเหรอครับ คนละเรื่องเลย โหวตโน เป็นการกระทำ นักการเมืองเป็นบุคคล กลุ่มคน มาเทียบกันเฉย โง่หรือแกล้งโง่

โหวตโน แล้วไง สุดท้ายก็ต้องหาคนมาปกครองประเทศ คนนั้นก็คือนักการเมือง เอ็งต่างหากคลั่งแต่โหวตโน บ้าๆ บ่อๆ ที่ถามไปก็ไม่เคยตอบ แม้ว มาร์ค แป๊ะลิ้ม ใครดี ใครเลวน้อย ใครเลวมาก ถามง่ายๆ แค่นี้ยังไม่ตอบ จะได้รู้ไง บรรทัดฐานของเอ็งเป็นอย่างไร ใครดี ใครเลวน้อย เลวมากในสายตาเอ็ง

#757 กรกช

กรกช

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

หาหลักฐานมาสิว่า ตั้งแต่ศีลธรรมเริ่มเสื่อมตั้งแต่มีตำรวจและนักการเมือง

แล้วผมจะให้คุณเห็นว่ามันเสื่อมมาตั้งแต่ก่อนหน้านั้นแล้ว

เพราะไอ้ที่คุณพูดมา มันไม่เห็นจะมีตรงไหนเป็นเหตุเป็นผลชวนให้เชื่อได้เลย

นี่เราคุยกันเรื่องอะไร ? ใช่เรื่องโหวตโนไหม ? จะให้ย้อนกลับไปถึงสมัยไหน ?

ผมบอกสังคมเสื่อมเพราะตำรวจกับนักการเมือง และสภาพสังคมเสื่อมเป็นสาเหตุให้คนขาดศีลธรรม
คุณก็มาจับเอาประเด็นเรื่องศีลธรรม คงคิดว่าเรื่องศีลธรรมพระมีส่วนรับผิดชอบมากกว่าตำรวจ

ผมก็อธิบายให้เห็นว่าคุณคิดผิด และผมมั่นใจว่าใครได้อ่านก็เข้าใจได้ไม่ยาก

เอาไปอ่านช้าๆชัดๆอีกที

" ตั้งสติดีๆนะ ประเด็นคือ ศีลธรรมของคนในสังคมบกพร่อง ตำรวจกับพระอันไหนคือสาเหตุสำคัญ

พระเสพเมถุน พระสาดเลือด พระสอนผิดๆ พระที่สอนให้คนมกมุ่นไสยศาสตร์ คือพระที่ขาดศีลธรรม

พระสงค์คือผู้เผยแพร่คำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า
คำสั่งสอนพระพุทธเจ้าเป็นอย่างที่พระเหล่านั้นทำไหม ?

แล้วสาเหตุที่พวกเขาเป็นอย่างนั้นมาจากอะไร ?

พระที่สอนให้คนมัวเมาไสยศาสตร์ หรืออย่างธรรมกายที่สอนให้ทำบุญแบบผิดๆ
ผลกระทบกับสังคมมันมากกว่าหรือน้อยกว่า สิ่งที่ตำรวจเป็นหรือทำ ?

คนไทยขาดศีลธรรมเพราะสภาพสังคมที่เสื่อมที่เต็มไปด้วยอบายมุข สิ่งผิดกฏหมาย หรือจากพระสอนผิดๆ ?

อาชญากรรมต่างๆ ที่เกิดขึ้น เกิดจากสภาพสังคม หรือจากพระสอนผิดๆ ?

มีคนไทยกี่คนที่ไม่รู้ศีล 5 เพราะที่จริงแค่ศีล 5 มันก็ครอบคลุมให้คนอยู่ในกรอบของศีลธรรมแล้ว
แต่ทำไมศีลธรรมของคนไทยถึงต่ำลงๆๆๆๆๆ

ถ้าอธิบายขนาดนี้แล้วยังไม่เข้าใจก็ไม่ไหวแล้ว "

#758 กรกช

กรกช

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:00

และสำหรับคนที่โยงไปแป๊ะ ขอบอกตรงว่าสมเพทจริงๆ
ให้เหตุผลต่างๆไว้มากมาย แต่ก็ยังจะมาแป๊ะๆๆๆๆ

ขนาดบอกไปแล้วว่า ให้เอาแป๊ะ เอาโหวตโน ออกจากใจไปก่อน
แล้วดูสภาพประเทศในความเป็นจริงวันนี้ว่ากำลังพุ่งลงเหวไหม

และควรทำอย่างไรระหว่างหาทางแก้ไข กับยอมรับสภาพ

แต่พวกคลั่งแป๊ะไม่เคยมองเห็น ก็ยังแป๊ะๆๆๆๆๆๆ

พิมพ์ยาวๆตอบโต้กับคนอื่น ยังไม่เหนื่อยใจเท่ากับเจอคนประเภทนี้เลย
  • OSR likes this

#759 กรกช

กรกช

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:17

เหอ เหอ เหอ ลุงลองพูดเหมือนพวกที่ โหวตเยส นี่ ไม่ยอมรับความเปลี่ยนแปลง
งมงายอยู่กับ โหวตเยส ทั้ง ๆ ที่โหวตไปมันก็ไม่ทำให้ประเทศชาติเจริญ ถ้าเปลี่ยนมา
โหวตโน ประเทศชาติก็เจริญไปแล้ว 5555 ผมอยากยกตัวอย่างอย่างนี้นะลุง
ถ้าลุงเชื่อที่พระพุทธเจ้าตรัสว่า "สัตว์ทั้งหลายคบกันโดยธาตุ"

ถ้าลุงลองกับสาวก ปชป ธาตุเดียวกันคบกัน สาวก ปชป โหวตโนตามลุงหมด สิบกว่าล้าน
แล้วไอ้พวกธาตุเดียวกับทักษิณ ธาตุเดียวกับบรรหาร ธาตุเดียวกับเนวิน เขาโหวดเยส ผล
ก็คือ ปชป กระเด็นออกนอกสภา พวกธาตุเดียวกันที่ได้รับเลือกตั้งก็เข้าไปบริหารประเทศ
ลุงลองตอบได้ไหมครับว่า สิบกว่าล้านเสียงที่ธาตุเดียวกับลุงแล้ว โหวตโน ตามลุงเนี่ยะ มัน
จะทำให้ประเทศชาติเจริญได้อย่างไรกับการโหวตโนครั้งนี้ครับ 555

ถ้ากองเชีบร์ ปชป.โหวตโน และช่วยกันให้ข้อมูลความจริงของผลกระทบจากคอร์รัปชั่น
ช่วยกันรณรงค์ให้ความรู้ว่าคอร์รปชั่นคือมหันตภัยทำลายชาติ
ช่วยกันชี้ให้เห็นว่า แต่ละพรรคสารเลวจริง คิดแต่จ้องเข้ามาโกงกินประเทศ เสื้อแดงก็อาจเปลี่ยนใจได้

เพราะถึงวันนี้ผมเชื่อว่าเขาตาสว่างกันเยอะแล้ว

แต่ถ้ากองเชียร์ ปชป. ยังเกาะติดแน่น ปชป. แล้วจะให้เสื้อแดงโหวตโน มันเป็นไปไม่ได้
  • OSR likes this

#760 โคนัน

โคนัน

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:08

โหวตโน ปกครองประเทศเหรอครับ คนละเรื่องเลย โหวตโน เป็นการกระทำ นักการเมืองเป็นบุคคล กลุ่มคน มาเทียบกันเฉย โง่หรือแกล้งโง่

โหวตโน แล้วไง สุดท้ายก็ต้องหาคนมาปกครองประเทศ คนนั้นก็คือนักการเมือง เอ็งต่างหากคลั่งแต่โหวตโน บ้าๆ บ่อๆ ที่ถามไปก็ไม่เคยตอบ แม้ว มาร์ค แป๊ะลิ้ม ใครดี ใครเลวน้อย ใครเลวมาก ถามง่ายๆ แค่นี้ยังไม่ตอบ จะได้รู้ไง บรรทัดฐานของเอ็งเป็นอย่างไร ใครดี ใครเลวน้อย เลวมากในสายตาเอ็ง

เพื่อไม่เห็นครับ โยงตั้งสามคน แต่ไม่กล้าตอบ ปอดนี้ว้าาาาา ถุยๆๆ เหนื่อยใจหรือไม่กล้าตอบว่ะ แถ ไปเรื่อย คนประเภทนี้

Edited by โคนัน, 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:09.

#761 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:16

นี่เราคุยกันเรื่องอะไร ? ใช่เรื่องโหวตโนไหม ? จะให้ย้อนกลับไปถึงสมัยไหน ?

ผมบอกสังคมเสื่อมเพราะตำรวจกับนักการเมือง และสภาพสังคมเสื่อมเป็นสาเหตุให้คนขาดศีลธรรม
คุณก็มาจับเอาประเด็นเรื่องศีลธรรม คงคิดว่าเรื่องศีลธรรมพระมีส่วนรับผิดชอบมากกว่าตำรวจ

ผมก็อธิบายให้เห็นว่าคุณคิดผิด และผมมั่นใจว่าใครได้อ่านก็เข้าใจได้ไม่ยาก

เอาไปอ่านช้าๆชัดๆอีกที

" ตั้งสติดีๆนะ ประเด็นคือ ศีลธรรมของคนในสังคมบกพร่อง ตำรวจกับพระอันไหนคือสาเหตุสำคัญ

ถ้าอธิบายขนาดนี้แล้วยังไม่เข้าใจก็ไม่ไหวแล้ว "

กรกชก็ลองไปพูดกับญาติพี่น้องที่ไม่ใช่สาวกแป๊ะดิ

ว่าที่พระสอนผิดไปจากเดิมนั้นเป็นเพราะตำรวจกับนักการเมืองชัด ๆ

แล้วดูว่าจะมีคนเห็นดด้วยกับกรกชกี่คน

ป.ล. ที่กรกชตอบมา แปลว่ากรกชหาไม่ได้ใช่ปะ ผมไม่ได้ให้กรกชหาอะไรไกลเลย นักการเมืองมีมากี่ปี? ตำรวจมีมากี่ปี?

อ่อ กรกชพึ่งรู้่ตัวเหรอว่าตัวเองไม่ไหว ผมว่าคุณน่ะไม่ไหวมานานแล้วนะ

Edited by เพื่อนร่วมชาติ, 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:17.

#762 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:18

ได้แค่นี้เองแฮะ กระจอกชะมัด

ประเด็นอื่นที่ผมเขียนไปแบบเนื้อ ๆ กรกชเงียบเป็นอมสะดือแป๊ะเลยเนอะ :lol:

#763 กรกช

กรกช

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:13

กรกชก็ลองไปพูดกับญาติพี่น้องที่ไม่ใช่สาวกแป๊ะดิ

ว่าที่พระสอนผิดไปจากเดิมนั้นเป็นเพราะตำรวจกับนักการเมืองชัด ๆ

แล้วดูว่าจะมีคนเห็นดด้วยกับกรกชกี่คน

ป.ล. ที่กรกชตอบมา แปลว่ากรกชหาไม่ได้ใช่ปะ ผมไม่ได้ให้กรกชหาอะไรไกลเลย นักการเมืองมีมากี่ปี? ตำรวจมีมากี่ปี?

อ่อ กรกชพึ่งรู้่ตัวเหรอว่าตัวเองไม่ไหว ผมว่าคุณน่ะไม่ไหวมานานแล้วนะ

เอ้า ดิ้นเข้าไป

ช้าๆ ชัดๆ อีกครั้งนะ

ผมบอกว่าศีลธรรมของคนในสังคมเสื่อม เพราะสภาพสังคม
และสังคมเสื่อมเพราะตำรวจกับนักการเมือง

คุณก็แย้งมาว่า " ศีลธรรมของคนในสังคมเสื่อม พระบกพร่องกว่าตำรวจ "
ผมก็อธิบายให้คุณดูว่า คุณคิดผิด แทนที่จะยอมรับความจริง หรือแย้งถ้าคิดว่าที่ผมอธิบายไปตรงไหนไม่จริง

แต่กลับมาถามหาหลักฐานจากผมว่า " ศีลธรรมเริ่มเสื่อมตั้งแต่มีตำรวจและนักการเมือง "

คุยเรื่องปัญหาสังคมวันนี้ คุยเรื่องศีลธรรมอยู่ว่าใครบกพร่องกว่าใคร
แต่อยู่ๆมาถามแบบนั้น ไม่อายตัวเองบ้างเหรอ

ตรงนั้นไปไม่รอดก็พยายามเบี่ยงประเด็นเรื่อย คห.ล่าสุด ก็เปลี่ยนประเด็นอีก แล้วจะคุยด้วยไหวมั๊ยเนี่ย

" กรกชก็ลองไปพูดกับญาติพี่น้องที่ไม่ใช่สาวกแป๊ะดิ
พระสอนผิดไปจากเดิมนั้นเป็นเพราะตำรวจกับนักการเมืองชัด ๆ "

ตรงนี้ถ้าไปบอกกับคนอื่นแบบนี้ คนทั่วไปก็อาจไม่เข้าใจ
แต่ถ้าบอกว่า ศีลธรรมของผู้คนในสังคมเสื่อม เพราะสภาพสังคมเสื่อม คนทั่วไปที่คิดเป็นก็น่าจะเข้าใจ

และถ้าได้อ่านที่ผมได้อธิบายให้คุณฟัง ก็น่าจะยิ่งเข้าใจ ยกเว้นคนบางคนที่พยายามไม่เข้าใจ

ถึงตรงนี้ใครไหว ไม่ไหว ก็รู้อยู่แก่ใจตัวเอง และที่สำคัญ คนอ่านตัดสินได้

เพราะนี่คือการพิมพ์คุยกัน ตัวหนังสือมีเป็นหลักฐาน

#764 กรกช

กรกช

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:24

ประเด็นอื่นที่ผมเขียนไปแบบเนื้อ ๆ กรกชเงียบเป็นอมสะดือแป๊ะเลยเนอะ :lol:

โห นั่นอะนะเนื้อๆ ตลกอีกแล้ว

สาธยายความคิดมุมมองของตัวเองเกี่ยวกับเรื่องแก้ไขปัญหาทุจริต
ก็ไม่อยากไปแย้งอะไรเพราะคิดว่าก็แสดงจุดยืน

เพราะความเป็นจริงขนาดผู้มีอำนาจตรวจสอบเอาผิดจริงๆยังแทบไม่มีปัญญา
แล้วประชาชนตาดำๆจะไปหาหลักฐานความผิดมาจากไหน

ถ้ามันทำได้และได้ผลจริงคอร์รัปชั่นคงไม่เต็มบ้านเต็มเมืองอย่างนี้หรอก
นักการเมืองขี้โกงคงไม่ได้มาลอยหน้าลอยตาอยู่แบบนี้หรอก

และคงไม่ต้องมานั่งคุยกันถึงเรื่องโหวตโนอยู่ตรงนี้หรอก

#765 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

ผมบอกว่าศีลธรรมของคนในสังคมเสื่อม เพราะสภาพสังคม
และสังคมเสื่อมเพราะตำรวจกับนักการเมือง

คุณก็แย้งมาว่า " ศีลธรรมของคนในสังคมเสื่อม พระบกพร่องกว่าตำรวจ "
ผมก็อธิบายให้คุณดูว่า คุณคิดผิด แทนที่จะยอมรับความจริง หรือแย้งถ้าคิดว่าที่ผมอธิบายไปตรงไหนไม่จริง

แต่กลับมาถามหาหลักฐานจากผมว่า " ศีลธรรมเริ่มเสื่อมตั้งแต่มีตำรวจและนักการเมือง "

คุยเรื่องปัญหาสังคมวันนี้ คุยเรื่องศีลธรรมอยู่ว่าใครบกพร่องกว่าใคร
แต่อยู่ๆมาถามแบบนั้น ไม่อายตัวเองบ้างเหรอ

ตรงนั้นไปไม่รอดก็พยายามเบี่ยงประเด็นเรื่อย คห.ล่าสุด ก็เปลี่ยนประเด็นอีก แล้วจะคุยด้วยไหวมั๊ยเนี่ย

" กรกชก็ลองไปพูดกับญาติพี่น้องที่ไม่ใช่สาวกแป๊ะดิ
พระสอนผิดไปจากเดิมนั้นเป็นเพราะตำรวจกับนักการเมืองชัด ๆ "

ตรงนี้ถ้าไปบอกกับคนอื่นแบบนี้ คนทั่วไปก็อาจไม่เข้าใจ
แต่ถ้าบอกว่า ศีลธรรมของผู้คนในสังคมเสื่อม เพราะสภาพสังคมเสื่อม คนทั่วไปที่คิดเป็นก็น่าจะเข้าใจ

และถ้าได้อ่านที่ผมได้อธิบายให้คุณฟัง ก็น่าจะยิ่งเข้าใจ ยกเว้นคนบางคนที่พยายามไม่เข้าใจ

ถึงตรงนี้ใครไหว ไม่ไหว ก็รู้อยู่แก่ใจตัวเอง และที่สำคัญ คนอ่านตัดสินได้

เพราะนี่คือการพิมพ์คุยกัน ตัวหนังสือมีเป็นหลักฐาน

ผมยอมรับความจริงเสมอ

เพราะผมแยกแยะออกว่าอะไรคือความจริง อะไรคือความคิดเห็น

แต่คำพูดของคุณตรงนี้แสดงให้เห็นว่าคุณเอาความจริงกับความคิดเห็นมาปนกัน

สิ่งที่คุณคิดคือความเห็น ไม่ใช่ความจริงนะกรกช เรื่องแค่นี้ไม่น่าต้องให้สอน

แล้วถามหน่อย ที่ผมถามหาหลักฐานจากคุณมันนอกประเด็นตรงไหน

คุณบอก ศีลธรรมเสื่อมเพราะตำรวจกับนักการเมือง ผมบอกว่ามันเสื่อมมาก่อนแล้ว

ถ้ามันเสื่อมเพราะตำรวจกับนักการเมือง มันก็ต้องเห็นสิว่า ก่อนมีตำรวจกับนักการเมือง ศีลธรรมมันดีกว่านี้ แต่พอมีตำรวจกับนักการเมืองแล้วศีลธรรมแย่ลง

คุณไม่มีหลักฐาน ก็แปลว่าที่คุณบอกแบบนั้น คุณทึกทักเอาเอง เป็นความคิดเห็นของคุณเอง ไม่มีข้อเท็จจริงสนับสนุน

ไม่ไหวแล้วมั้งกรกช

#766 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:55

สาธยายความคิดมุมมองของตัวเองเกี่ยวกับเรื่องแก้ไขปัญหาทุจริต
ก็ไม่อยากไปแย้งอะไรเพราะคิดว่าก็แสดงจุดยืน

เพราะความเป็นจริงขนาดผู้มีอำนาจตรวจสอบเอาผิดจริงๆยังแทบไม่มีปัญญา
แล้วประชาชนตาดำๆจะไปหาหลักฐานความผิดมาจากไหน

ถ้ามันทำได้และได้ผลจริงคอร์รัปชั่นคงไม่เต็มบ้านเต็มเมืองอย่างนี้หรอก
นักการเมืองขี้โกงคงไม่ได้มาลอยหน้าลอยตาอยู่แบบนี้หรอก

และคงไม่ต้องมานั่งคุยกันถึงเรื่องโหวตโนอยู่ตรงนี้หรอก

เมาตดแป๊ะลิ้มเหรอไงกรกช

ถึงอ่านไม่ออกว่าผมตอบประเด็นไหน หรือลัทธิโหวตโนมันทำลายสมองส่วนการอ่านเหมือนศาสนาชินวัตรไปแล้ว

ที่จริงผมจะปล่อยให้คุณพล่ามไปเรื่อยแสดงความน่าสมเพชก็ได้

แต่ผมจะกรุณาบอกให้ละกัน ว่าผมน่ะตอบเรื่องที่คุณบอกว่าผมเป็นพวกคลั่งนักการเมือง

เอ้าย้อนกลับไปอ่านใหม่

แล้วก็ตอบใหม่แบบคนมีสติสัมปะชัญญะเขาตอบกัน

#767 กรกช

กรกช

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:49

ผมยอมรับความจริงเสมอ

เพราะผมแยกแยะออกว่าอะไรคือความจริง อะไรคือความคิดเห็น

แต่คำพูดของคุณตรงนี้แสดงให้เห็นว่าคุณเอาความจริงกับความคิดเห็นมาปนกัน

สิ่งที่คุณคิดคือความเห็น ไม่ใช่ความจริงนะกรกช เรื่องแค่นี้ไม่น่าต้องให้สอน

แล้วถามหน่อย ที่ผมถามหาหลักฐานจากคุณมันนอกประเด็นตรงไหน

คุณบอก ศีลธรรมเสื่อมเพราะตำรวจกับนักการเมือง ผมบอกว่ามันเสื่อมมาก่อนแล้ว

ถ้ามันเสื่อมเพราะตำรวจกับนักการเมือง มันก็ต้องเห็นสิว่า ก่อนมีตำรวจกับนักการเมือง ศีลธรรมมันดีกว่านี้ แต่พอมีตำรวจกับนักการเมืองแล้วศีลธรรมแย่ลง

คุณไม่มีหลักฐาน ก็แปลว่าที่คุณบอกแบบนั้น คุณทึกทักเอาเอง เป็นความคิดเห็นของคุณเอง ไม่มีข้อเท็จจริงสนับสนุน

ไม่ไหวแล้วมั้งกรกช

ผมคิดว่าผมสมควรจบการคุยกับคุณเท่านี้ เพราะรู้สึกเสียดายเวลา

#768 กรกช

กรกช

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:51

เมาตดแป๊ะลิ้มเหรอไงกรกช

ถึงอ่านไม่ออกว่าผมตอบประเด็นไหน หรือลัทธิโหวตโนมันทำลายสมองส่วนการอ่านเหมือนศาสนาชินวัตรไปแล้ว

ที่จริงผมจะปล่อยให้คุณพล่ามไปเรื่อยแสดงความน่าสมเพชก็ได้

แต่ผมจะกรุณาบอกให้ละกัน ว่าผมน่ะตอบเรื่องที่คุณบอกว่าผมเป็นพวกคลั่งนักการเมือง

เอ้าย้อนกลับไปอ่านใหม่

แล้วก็ตอบใหม่แบบคนมีสติสัมปะชัญญะเขาตอบกัน

ขออภัยเข้าใจผิด เพราะคิดไม่ถึงว่าจะกล้าปฏิเสธว่าไม่ได้คลั่งนักการเมือง

#769 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:42

ขออภัยเข้าใจผิด เพราะคิดไม่ถึงว่าจะกล้าปฏิเสธว่าไม่ได้คลั่งนักการเมือง

แต่ผมเข้าใจถูกนะ ที่ว่าคุณเองก็คลั่งศาสดาลิ้ม

ดังนั้น อย่ามาว่าคนอื่นเขาเลยครับ
ความเชื่อใครความเชื่อมัน
ขาดความเคารพสิทธิของคนอื่นเสียแล้ว คุณก็หมดสิทธิวิพากษ์คนอื่นเช่นกันครับ

#770 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:44

ผมคิดว่าผมสมควรจบการคุยกับคุณเท่านี้ เพราะรู้สึกเสียดายเวลา

อะแน่ะ ไหนว่าจบ ไม่คุยแล้วไง
ต่อเองจนได้

#771 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:09

ประโยคที่ขีดเส้นใต้ ผมถือว่า..ตรงจุดนี้เรามองตรงกันว่า Vote no เพื่อเปลี่ยนสภาพสังคมที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ให้ดีขึ้นนั้นเป็นเรื่องยากและไกลเกิน

ผมไม่ได้ยึดติดกับพรรคการเมืองในโลกของความเป็นจริง ที่จับต้องได้จริง หากโหวตโนแล้วเปลี่ยนสังคมแบบทุกวันนี้ได้ ผมยินดีจะโหวตโนทันทีเช่นกันครับ เพียงแต่ว่าที่ผ่านมามันไม่ใช่ทางออก มันไม่ใช่เรื่องเสียชาติเกิดหรือไม่เสียชาติเกิด และมันก็ไม่ใช่คำตอบของสังคมขณะนี้ ..

เรามีเป้าหมายเหมือนกันนั่นแหละครับ เพียงแต่ต่างกันด้วยวิธีการ ผมไม่ได้พึ่งนักการเมืองแต่ต้องเลือกนักการเมืองที่เราควบคุมได้
นักการเมืองที่เป็นปากเสียงแทนเรา ไม่ใช่เจ้าชีวิตเราแบบที่เสื้อแดงมันปกป้องทักษิณและเพื่อไทยอยู่ทุกวันนี้ และตัวเลือกตอนนี้ก็มีเพียง ปชป.
อย่างน้อยๆในโลกแห่งความจริง คนเหล่านี้ก็ทำหน้าที่เป็นปากเป็นเสียงแทนเราได้ แม้จะเป็นฝ่ายค้านก็ตาม

ผมเรียนตามตรงว่าผมเสียดายเรื่อง Vote no เสียดายในมุมที่ว่า หากมีพรรคหนึ่งพรรคใดที่เสียงโหวตโนเข้าไปเลือก และได้คนดีๆมาสัก 1 คนในสภา
เขาอาจไม่ได้เป็นผู้เปลี่ยนชะตากรรมประเทศ แต่เขาสามารถช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ด้วยการนำข้อเท็จจริงมาเปิดเผยต่อสาธารณะชน มันช่วยประเทศได้อย่างเป็นรูปธรรม

นั่นคือในมุมที่ผมเสียดายสำหรับการ Vote no ไม่ได้มองในมุมว่าไปตัดแต้ม ปชป. เลยด้วยซ้ำไป

แต่หากพี่ bangkaa มองว่าระบบรัฐสภามีไปก็เท่านั้น ผมก็จะยอมรับฟังและเข้าใจเหตุผลต่างๆ
เพราะหากไม่เชื่อในระบบรัฐสภา ก็ถือเป็นสิทธิ์ที่จะคิดจะเชื่อ

แต่..มันก็ไม่เห็นทางออกอยู่ดีนั่นแหละครับ
เพราะสุดท้ายก็วกกลับไปที่คำว่า อุดมคติ อยู่ดี

เรากำลังหาทางออก ทางแก้ปัญหาไงครับ

แนวทาง Vote NO ที่เสนอมันเป็นทางออก ทางแก้ วิธีนึง..
ซึ่งโอเค... เหมือน คุณ MIRO หรือ หลายๆท่าน อาจจะ ติดใจที่ว่า มันอุดมคติเกินไป
สิ่งที่ไม่สามารถเป็นไปได้ ย่อมไม่สามารถแก้ปัญหาได้
ใช่.. ถูกต้องเลย ถ้าเราคิดใน ตรรกะนั้น

ผมก็บอกมาตลอดว่า ก็ไม่รู้ว่า มันจะเป็นไปได้หรือเปล่านะ
คือ ผมยังมองแบบว่า ไม่ได้ฟันธงว่า มันไม่มีทางเป็นไปได้
แนวคิด Vote NOมันอาจจะทำได้ก็ได้ หรือ ใกล้เคียง
เราต้องมองโลกในแง่บวก ตรงนั้นดีกว่า...

และ หากคิดในตรรกะ เดียวกันว่า สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ ย่อมไม่สามารถแก้ปัญหาได้...
ผม และ หลายๆท่าน เช่น คุณกรกช
ได้ย้ำมาตลอดว่า เรามองกันว่า
ระบบการเมืองแย่ๆแบบที่เป็นอยู่...
การ Vote YES นั้น คือ สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ที่จะเป็นทางแก้ปัญหา

เราไม่สามารถพึ่ง สิ่งที่เลวน้อยกว่า เท่าที่เรามีอยู่ได้ครับ
เพราะ อย่างไรก็ตาม สิ่งที่คุณ MIRO มองว่า เรามีเท่าที่เราพอจะพึ่งได้นั้น
เอาเข้าจริงๆแล้ว ก็ไม่สามารถ แก้ปัญหาได้อยู่ดี...
เป็นได้แค่ที่พึ่งทางใจเท่านั้น............
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#772 โคนัน

โคนัน

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:33

นิสัยกอนกด ถามแล้วตอบไม่ได้ หรือโดนสวนเต็มๆ แถ ต่อไม่ได้ ก็จะมัก

" ขอจบการคุยเพียงเท่านี้ เสียเวลาคุยจริงๆ "

มุขเดิมๆ

:D :D

:D

Edited by โคนัน, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:34.

#773 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:54

สนธิ ลิ้มฯ จะรณรงค์ VOTE N0...การประชามติแก่ไขรัฐธรรมนูญของรัฐบาลยิ่งลักษณ์หรือไม่........?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#774 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

สนธิ ลิ้มฯ จะรณรงค์ VOTE N0...การประชามติแก่ไขรัฐธรรมนูญของรัฐบาลยิ่งลักษณ์หรือไม่........?

หากความชัดเจนในประเด็นการแก้ รธน. 2550 ไม่มี...

ทางเลือกน่าจะมี 2 ทาง ระหว่าง Vote NO กับ No Vote...
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#775 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:40

ประโยคที่ขีดเส้นใต้ ผมถือว่า..ตรงจุดนี้เรามองตรงกันว่า Vote no เพื่อเปลี่ยนสภาพสังคมที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ให้ดีขึ้นนั้นเป็นเรื่องยากและไกลเกิน

ผมไม่ได้ยึดติดกับพรรคการเมืองในโลกของความเป็นจริง ที่จับต้องได้จริง หากโหวตโนแล้วเปลี่ยนสังคมแบบทุกวันนี้ได้ ผมยินดีจะโหวตโนทันทีเช่นกันครับ เพียงแต่ว่าที่ผ่านมามันไม่ใช่ทางออก มันไม่ใช่เรื่องเสียชาติเกิดหรือไม่เสียชาติเกิด และมันก็ไม่ใช่คำตอบของสังคมขณะนี้ ..

เรามีเป้าหมายเหมือนกันนั่นแหละครับ เพียงแต่ต่างกันด้วยวิธีการ ผมไม่ได้พึ่งนักการเมืองแต่ต้องเลือกนักการเมืองที่เราควบคุมได้
นักการเมืองที่เป็นปากเสียงแทนเรา ไม่ใช่เจ้าชีวิตเราแบบที่เสื้อแดงมันปกป้องทักษิณและเพื่อไทยอยู่ทุกวันนี้ และตัวเลือกตอนนี้ก็มีเพียง ปชป.
อย่างน้อยๆในโลกแห่งความจริง คนเหล่านี้ก็ทำหน้าที่เป็นปากเป็นเสียงแทนเราได้ แม้จะเป็นฝ่ายค้านก็ตาม

ผมเรียนตามตรงว่าผมเสียดายเรื่อง Vote no เสียดายในมุมที่ว่า หากมีพรรคหนึ่งพรรคใดที่เสียงโหวตโนเข้าไปเลือก และได้คนดีๆมาสัก 1 คนในสภา
เขาอาจไม่ได้เป็นผู้เปลี่ยนชะตากรรมประเทศ แต่เขาสามารถช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ด้วยการนำข้อเท็จจริงมาเปิดเผยต่อสาธารณะชน มันช่วยประเทศได้อย่างเป็นรูปธรรม

นั่นคือในมุมที่ผมเสียดายสำหรับการ Vote no ไม่ได้มองในมุมว่าไปตัดแต้ม ปชป. เลยด้วยซ้ำไป

แต่หากพี่ bangkaa มองว่าระบบรัฐสภามีไปก็เท่านั้น ผมก็จะยอมรับฟังและเข้าใจเหตุผลต่างๆ
เพราะหากไม่เชื่อในระบบรัฐสภา ก็ถือเป็นสิทธิ์ที่จะคิดจะเชื่อ

แต่..มันก็ไม่เห็นทางออกอยู่ดีนั่นแหละครับ
เพราะสุดท้ายก็วกกลับไปที่คำว่า อุดมคติ อยู่ดี

เรากำลังหาทางออก ทางแก้ปัญหาไงครับ

แนวทาง Vote NO ที่เสนอมันเป็นทางออก ทางแก้ วิธีนึง..
ซึ่งโอเค... เหมือน คุณ MIRO หรือ หลายๆท่าน อาจจะ ติดใจที่ว่า มันอุดมคติเกินไป
สิ่งที่ไม่สามารถเป็นไปได้ ย่อมไม่สามารถแก้ปัญหาได้
ใช่.. ถูกต้องเลย ถ้าเราคิดใน ตรรกะนั้น

ผมก็บอกมาตลอดว่า ก็ไม่รู้ว่า มันจะเป็นไปได้หรือเปล่านะ
คือ ผมยังมองแบบว่า ไม่ได้ฟันธงว่า มันไม่มีทางเป็นไปได้
แนวคิด Vote NOมันอาจจะทำได้ก็ได้ หรือ ใกล้เคียง
เราต้องมองโลกในแง่บวก ตรงนั้นดีกว่า...

และ หากคิดในตรรกะ เดียวกันว่า สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ ย่อมไม่สามารถแก้ปัญหาได้...
ระบบการเมืองแย่ๆแบบที่เป็นอยู่...
การ Vote YES นั้น คือ สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ที่จะเป็นทางแก้ปัญหา

เราไม่สามารถพึ่ง สิ่งที่เลวน้อยกว่า เท่าที่เรามีอยู่ได้ครับ
เพราะ อย่างไรก็ตาม สิ่งที่คุณ MIRO มองว่า เรามีเท่าที่เราพอจะพึ่งได้นั้น
เอาเข้าจริงๆแล้ว ก็ไม่สามารถ แก้ปัญหาได้อยู่ดี...
เป็นได้แค่ที่พึ่งทางใจเท่านั้น............

วันนี้บางคน บางกลุ่มพร่ำไม่ยอมรับ"คนที่เลวน้อยกว่า" หรือ "ระบอบที่เลวน้อยกว่า".....
ทำตัวเป็น'มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ' กีดกัน ขัดขวางไม่ให้ยอมรับด้วย......

แต่ทนรับ ยอมรับคนที่เลวมากกว่า หรือ ระบอบที่เลวมากกว่าได้.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#776 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:49

วันนี้บางคน บางกลุ่มพร่ำไม่ยอมรับ"คนที่เลวน้อยกว่า" หรือ "ระบอบที่เลวน้อยกว่า".....
ทำตัวเป็น'มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ' กีดกัน ขัดขวางไม่ให้ยอมรับด้วย......
แต่ทนรับ ยอมรับคนที่เลวมากกว่า หรือ ระบอบที่เลวมากกว่าได้.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ผมขอเห็นต่างจาก คุณปุ มุมมองจะได้หลากหลายนะจ๊ะ
ผมไม่ได้เป็นเด็กในคาถาของ แป๊ะ ที่บอกว่า อย่ากินข้าวผสมขี้
ผมไม่ได้เถียงแทนกลุ่มคนเหล่านั้น เพราะ ผมมีความคิดเป็นของตัวเอง
เลือกที่จะเชื่อ เป็นเรื่องๆไป ไม่เหมาเข่ง แต่บอกตรงๆ เรื่องนี้ผมเชื่อ แป๊ะสนธิ ครับ
ที่ผมไม่เห็นด้วยกับคุณปุ เพราะผมตะหนักว่า จะเลวน้อยเลวมาก มันก็คือ เลว ไช่ไหมครับ?
ถ้าเรายอมรับสิ่งนี้ได้ ก็เท่ากับเรายอมรับว่า ความผิดปกติจะกลายเป็นความปกติในไม่ช้อย่างแน่นอน
เหมือนที่สังคมเริ่มชินชากับการโกงของนักการเมือง แล้วบอกว่า จะโกงก็โกงไป แต่แบ่งให้.กู.บ้าง
แนวคิดแบบนี้ ผมว่า มิคสัญญี อยู่ไม่ไกลแล้วล่ะครับ ทำไมเราไม่ปฏิเสธไปเลยล่ะครับ ว่า
เราไม่เอา นักการเมืองเลว ซึ่งๆจริงแล้ว มันก็ต้องมีเล็ดลอดไปบ้างเป็นปกติสามัญ
แต่อย่างน้อย สังคมก็มีบรรทัดฐานที่ดีไม่ไช่หรือ? ว่า สังคมนี้ไม่ต้องการคนชั่ว

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#777 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:19

ผมขอเห็นต่างจาก คุณปุ มุมมองจะได้หลากหลายนะจ๊ะ
ผมไม่ได้เป็นเด็กในคาถาของ แป๊ะ ที่บอกว่า อย่ากินข้าวผสมขี้
ผมไม่ได้เถียงแทนกลุ่มคนเหล่านั้น เพราะ ผมมีความคิดเป็นของตัวเอง
เลือกที่จะเชื่อ เป็นเรื่องๆไป ไม่เหมาเข่ง แต่บอกตรงๆ เรื่องนี้ผมเชื่อ แป๊ะสนธิ ครับ
ที่ผมไม่เห็นด้วยกับคุณปุ เพราะผมตะหนักว่า จะเลวน้อยเลวมาก มันก็คือ เลว ไช่ไหมครับ?
ถ้าเรายอมรับสิ่งนี้ได้ ก็เท่ากับเรายอมรับว่า ความผิดปกติจะกลายเป็นความปกติในไม่ช้อย่างแน่นอน
เหมือนที่สังคมเริ่มชินชากับการโกงของนักการเมือง แล้วบอกว่า จะโกงก็โกงไป แต่แบ่งให้.กู.บ้าง
แนวคิดแบบนี้ ผมว่า มิคสัญญี อยู่ไม่ไกลแล้วล่ะครับ ทำไมเราไม่ปฏิเสธไปเลยล่ะครับ ว่า

เราไม่เอา นักการเมืองเลว ซึ่งๆจริงแล้ว มันก็ต้องมีเล็ดลอดไปบ้างเป็นปกติสามัญ
แต่อย่างน้อย สังคมก็มีบรรทัดฐานที่ดีไม่ไช่หรือ? ว่า สังคมนี้ไม่ต้องการคนชั่ว...........osr

แล้วไงละครับ......
นิ่งเฉย ทนยอม พูด Vote No จนกว่า"อัศวินม้าขาวสุดพิสุทธิ์"มานำหน้าหรือ.....?

ผมคิดว่า"สนธิ ลิ้มฯ" หยิบภาพ"อัศวินม้าขาวสุดพิสุทธิ์"หลอกลวงพวกต้องการความงามสมบูรณ์อย่างเดียว....
จะไม่ลดตัว สมาคม สนับสนุน การเปลี่ยนสีเทาให้เป็นสีขาวในอนาคต พัฒนาตามลำดับไม่ได้....

เมื่อไม่ได้"ความสมบูรณ์" ก็จะรอ รอ รอ รอ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เวลานี้"มือไม่พาย เท้าอย่าราน้ำ" เถอะ
แล้วรอให้คนเดินไปข้างหน้า เปลี่ยนแปลงได้สำเร็จในอนาคต
แล้วค่อยมาเฮฮา เสวนากัน......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล่อยให้ คุณชวน คุณอภิสิทธิ์ ดร.สมเกียรติ(อ่อนวิมล) ดร.เจิมศักดิ์ ดร.เสรี ดร.จรัส (สุวรรณมาลา)
อ.คมสัน ดร.บรรจบ คุณกล้าณรงค์ คุณวิชา(มหาคุณ) อ.แก้วสรร คุณวสันต์(สร้อยพิสุทธิ์)....ฯลฯ
รู้ทันทักษิณและยิ่งลักษณ์ ต่อต้าน ขัดขวางไปเรื่อยๆ ดีมั๊ย.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:21.

#778 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:53

แต่อย่างน้อย สังคมก็มีบรรทัดฐานที่ดีไม่ไช่หรือ? ว่า สังคมนี้ไม่ต้องการคนชั่ว...........osr

แล้วไงละครับ......
นิ่งเฉย ทนยอม พูด Vote No จนกว่า"อัศวินม้าขาวสุดพิสุทธิ์"มานำหน้าหรือ.....?

ผมคิดว่า"สนธิ ลิ้มฯ" หยิบภาพ"อัศวินม้าขาวสุดพิสุทธิ์"หลอกลวงพวกต้องการความงามสมบูรณ์อย่างเดียว....
จะไม่ลดตัว สมาคม สนับสนุน การเปลี่ยนสีเทาให้เป็นสีขาวในอนาคต พัฒนาตามลำดับไม่ได้....

เมื่อไม่ได้"ความสมบูรณ์" ก็จะรอ รอ รอ รอ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เวลานี้"มือไม่พาย เท้าอย่าราน้ำ" เถอะ
แล้วรอให้คนเดินไปข้างหน้า เปลี่ยนแปลงได้สำเร็จในอนาคต
แล้วค่อยมาเฮฮา เสวนากัน......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล่อยให้ คุณชวน คุณอภิสิทธิ์ ดร.สมเกียรติ(อ่อนวิมล) ดร.เจิมศักดิ์ ดร.เสรี ดร.จรัส (สุวรรณมาลา)
อ.คมสัน ดร.บรรจบ คุณกล้าณรงค์ คุณวิชา(มหาคุณ) อ.แก้วสรร คุณวสันต์(สร้อยพิสุทธิ์)....ฯลฯ
รู้ทันทักษิณและยิ่งลักษณ์ ต่อต้าน ขัดขวางไปเรื่อยๆ ดีมั๊ย.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ไม่มีปัญหาครับผม เห็นต่างเรื่องปกติ ผมก็แค่เห็นในแบบของผม
คุณปุ โพสต์ยืนยันความคิดเดิม ผมจะไปทำอะไรได้ล่ะครับ ก็ต้อง ดูดูกันไป :)

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#779 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:28

ก็ไม่ได้ มีใครไปห้ามให้ทำนี่ครับ

จะตรวจสอบรัฐบาลอะไรก็ทำไป....

แต่ประเด็นอยู่ที่ ทำอย่างไร ให้มีประสิทธิภาพ จริงๆ...
ไม่ใช่ ด่าทีนึง แล้วมันก็หยุด... แต่สุดท้ายมันก็ไม่กลัว ทำชั่วกันต่อ
เพราะระบบที่ใช้ ที่คิด ที่มีอยู่ตอนนี้ ไม่มีน้ำยาพอจะแก้ปัญหาอะไรได้ครับ

#780 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:36

ก็ไม่ได้ มีใครไปห้ามให้ทำนี่ครับ

จะตรวจสอบรัฐบาลอะไรก็ทำไป....

แต่ประเด็นอยู่ที่ ทำอย่างไร ให้มีประสิทธิภาพ จริงๆ...
ไม่ใช่ ด่าทีนึง แล้วมันก็หยุด... แต่สุดท้ายมันก็ไม่กลัว ทำชั่วกันต่อ
เพราะระบบที่ใช้ ที่คิด ที่มีอยู่ตอนนี้ ไม่มีน้ำยาพอจะแก้ปัญหาอะไรได้ครับ

คนที่สนับสนุนพรรคประชาธิปัตย์ ม๊อบเสธ.อ้าย และคนที่ขัดขวางพรรคเพื่อไทยเป็นรูปธรรมเห็นว่าเริ่มต้นวันนี้ไม่เสียหายอะไร....!
ช่วยกันคิด ช่วยกันเดินไปข้างหน้า ไม่ให้ทักษิณ ยิ่งลักษณ์ เจ๊ ด. หญิงอ้อกระทำชำเราประเทศไทยสะดวกโยธิน.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

พวกเราไม่เชื่อว่าจะมีพรรคการเมืองที่"งามพร้อมพิสุทธิ์"ไร้ราคีจะเกิดได้ในเวลานี้และอนาคตอันใกล้........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#781 กรกช

กรกช

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:52

กรกช

แต่ผมเข้าใจถูกนะ ที่ว่าคุณเองก็คลั่งศาสดาลิ้ม

ดังนั้น อย่ามาว่าคนอื่นเขาเลยครับ
ความเชื่อใครความเชื่อมัน
ขาดความเคารพสิทธิของคนอื่นเสียแล้ว คุณก็หมดสิทธิวิพากษ์คนอื่นเช่นกันครับ

ผมคุยกับคุณเพื่อนร่วมชาติ และเขากล่าวหาผมว่าคลั่งลัทธิโหวตโน

ผมก็ตอบโต้บ้างว่าเขาลัทธิคลั่งนักการเมือง

อย่างนี้ใครไม่เคารพใครก่อน ? ผมถูกว่าแบบนี้จะให้อยู่เฉยๆหรือ ?

ถ้าอ่านไม่ละเอียด หรือไม่ได้รู้เรื่องรู้ราวคุณก็ไม่น่าจะมาพาดพิงผม

ดูแล้วคุณ อคติเต็มเปี่ยมนะนี่ ไม่ได้ตรงนั้นก็จะเอาตรงนี้

ที่คุณถูกผมตอบโต้ 2-3 ครั้ง ก็เพราะอคติของคุณเองทั้งนั้น ลองไปไล่ย้อนอ่านดูได้

และผมเองไม่เคยคลั่งใคร คิดทุกอย่างตามเหตุผล ตรงไปตรงมา

ยึดถือความถูกต้อง ไม่ได้ยึดติดกับใครคนไหน จะเห็นด้วยกับใครก็ได้ ถ้าผมคิดว่าตรงนั้นดี ถูกต้อง

และผมเห็นด้วยกับสนธิบางเรื่อง แต่ไม่ใช่ทุกเรื่อง

การเป็นสมาชิกที่นี่ที่จริงก็ทำใจไว้แล้ว และก็เป็นจริงอย่างที่คิด

คือพอผมพาดพิงถึง ปชป.เมื่อไหร่ คำว่าแป๊ะจะลอยมาทันที

แต่บ่อยๆเข้าก็ไม่ไหว ก็เลยตั้งกระทู้แช่งกันไปเลยเรื่องเป็นสาวกแป๊ะตั้งแต่บอร์ดเก่า และแช่งกันแบบแฟร์ๆ

แต่ไม่ได้แช่งเพราะโกรธเกลียด เพราะของแบบนี้กรรมใครกรรมมันอยู่แล้ว

ใครสนับสนุนพวกคอร์รัปชั่นโดยเจตนา สักวันก็ต้องได้รับผลกรรมอยู่แล้วไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

แต่ที่ต้องตั้งกระทู้แช่งเพราะรำคาญและเบื่อทีจะต้องมานั่งแก้ตัว

เหมือนที่ต้องมานั่งอธิบายอยู่อย่างนี้

ปล.โคทแล้วแต่ชื่อเจ้าของความเห็นไม่ขึ้น ต้องก๊อปมาแปะ

*** แก้ไขตัวหนังสือให้ใหญ่ขึ้น

Edited by กรกช, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:29.

#782 กรกช

กรกช

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:00

กรกช

กรกช

อะแน่ะ ไหนว่าจบ ไม่คุยแล้วไง
ต่อเองจนได้

เหลือเชื่อจริงๆ แค่นี้ยังเอามาเหน็บแนม 

ผมอ่านตามลำดับโพส ผมอ่านคห.ไหนก่อน ผมก็ตอบอันนั้น

ความเห็นผมชัดเจนแล้วว่า ไม่อยากคุยกับคุณเพื่อนร่วมชาติต่อ

ส่วนความเห็นอีกอันมันอยู่ท้าย เป็นการขออภัยที่อ่านเข้าใจผิด ไม่ได้อยากคุยต่อ

Edited by กรกช, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:30.

#783 กรกช

กรกช

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:28

ถ้าเรามองภาพรวมๆมันจะทำให้เข้าใจง่าย

ปัญหาสำคัญที่สุดที่เป็นมหันตภัยทำลายชาติ คือ คอร์รัปชั่น

จะแก้ปัญหาประเทศ ก็ต้องแก้เรื่องคอร์รัปชั่น นี่คือการคิดตามเหตุผล

แล้วเจตนาของพรรคต่างๆที่ต้องการเข้ามาเป็นรัฐบาลคืออะไร ?

เข้ามาแก้คอร์รัปชั่น ? หรือ เข้ามาคอร์รัปชั่นเสียเอง ?

พอเห็นภาพไหมว่า ทำไมบ้านเมืองเราถึงตกอยู่ในสภาพแบบนี้

ปัญหามีอยู่แล้ว แต่ๆละพรรคไม่ได้มีเจตนาเข้ามาแก้

แถมการเข้ามาคอร์รัปชั่นก็เป็นการสร้างปัญหาเพิ่มอีก

บ้านเมืองถึงดำดิ่งลงเหวลงทุกวันๆๆๆ

เหตุมี ผลมี ภาพของผลมีให้เห็น ถ้าใครรักชาติจริง มันเข้าใจไม่ยากว่าควรทำอย่างไรระหว่าง

หาทางแก้ไข กับ ยอมรับสภาพแบบเดิมๆ

#784 กรกช

กรกช

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:34

เคยคิดถึงอนาคตประเทศกันบ้างไหม ?

เคยคิดถึงคนไทยที่ด้อยโอกาสกันบ้างไหม ?

เคยคิดถึงคนที่เดือดร้อนจากการคอร์รัปชั่นของพวกนักการเมืองกันบ้างไหม ?

เคยคิดถึงอนาคตลูกหลานวันข้างหน้ากันบ้างไหม ?

หรือชีวิตนี้คิดแค่ขอได้สนับสนุน ปกป้องพรรค-นักการเมืองที่ตัวเองรักก็เป็นพอ

ถึงตรงนี้ก็คงบอกได้คำเดียวว่า " กรรมใคร กรรมมัน "

พวกนักการเมืองคอร์รัปชั่น คือคนชั่ว
ใครสนับสนุน ปกป้องพวกคนชั่วให้เข้ามาทำลายชาติบ้านเมือง
สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น คือการสร้างกรรมไม่ดี เป็นการสร้างบาปกรรมให้กับตัวเอง

และสักวันผลกรรมก็ย่อมตามสนอง นี่คิดตามเหตุผลล้วนๆ

ตรงนี้ไม่ได้ยกเอามาขู่ใคร แต่นำมาให้คิด เพราะดูเหมือนคนส่วนหนึ่งไม่รู้จักคิดกันถึงเรื่องนี้เลย
ทั้งที่กว่า 2500 ปีคำสอนศาสนาพุทธก็แสดงให้เห็นแล้วว่า ไม่เคยโกหกใคร

Edited by กรกช, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:35.

#785 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:48

ช่วยบอกวิธีเอา ปตท.คืนมาเป็นของรัฐหน่อยได้ไหม

ต้องทำอย่างไร ต้องเริ่มต้นยังไง ใช้กฏหมาย พรบ.ฉบับไหน มาตราอะไร วานบอกที

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#786 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:05

http://webboard.seri...ซิ/#entry384944

รายงานข่าวแจ้งว่า หลังจากมูลนิธิยามเฝ้าแผ่นดินกับประชาชนรวม 6 คน เป็นโจทก์ยื่นฟ้อง บริษัท ปตท.จำกัด (มหาชน) และกระทรวงการคลัง ต่อศาลปกครองกลาง เมื่อวันที่ 22 กันยายน 2554 เพื่อขอให้เพิกถอนการซื้อขายหุ้นให้เอกชนทั้งหมด ทวงคืนสาธารณสมบัติของแผ่นดินที่ได้มาจากอำนาจมหาชนของรัฐ และขอให้เพิกถอนใบหุ้นและบัญชีรายชื่อผู้ถือหุ้นที่ได้มาโดยวิธีฉ้อฉล

ถ้าศาลตัดสินว่าการขายหุ้นเป็นโมฆะ จะเป็นอย่างไร ยังนึกภาพไม่ออกเลย

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#787 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:20

ว่าถึงเรื่อง พุทธศาสนา...

หลักพุทธศาสนา จริงๆก็เป็น หลักที่ ขัดกับธรรมชาติของมนุษย์

เพราะ ธรรมชาติของมนุษย์ จะต้องทำเพื่อตัวเองก่อน ที่เรียกว่า เห็นแก่ตัว นั่นล่ะ

คือ จะต้อง สรรหาอะไร มาให้ตัวเองเสมอ...

พุทธศาสนา สอนให้ปล่อยวาง ลด ละ เลิก เสียสละ

มันขัดแย้งกันอย่างเห็นได้ชัด

แต่มันก็สมเหตุสมผลแล้ว...  พุทธศาสนา ก็มีไว้เพื่อ บรรเทา อาการ เห็นแก่ตัว ของมนุษย์ให้ลดลง

พุทธศาสนา สอนให้ พอ... ทางสายกลาง พอดี พอเพียง...

เศรษฐกิจพอเพียงนั่นไง..

ซึ่งก็ขัดแย้ง กับธรรมชาติของมนุษย์ใน ระบบทุนนิยม

ทุนนิยม ซึ่งต้องแย่งกันหา แย่งกันกิน แย่งกันใช้ แย่งกันมี แย่งกันเติบโต โน่นนี่นั่น...

มันก็ถูกต้องแล้ว... ที่ พุทธศาสนา ความพอเพียง จะเอาไว้คาน ความเห็นแก่ตัว ในโลกทุนนิยม...

ความคิดฝ้งหัว เรื่อง ประชาธิปไตยกับการเลือกตั้ง นี่ก็เช่นกัน...
ทำไมต้องเลือกเสมอ ทำไมต้องยอม ทำไมเลือกตั้งไปแล้วคือ ทำอะไรก็ได้ ใหญ่มาก

อ้างประชาชนอยู่ได้...

การ Vote NO มันเลยกลายเป็น ขัดแย้งกับ ทัศนคติที่เป็นอยู่ตอนนี้ คือ ต้อง Vote YES เท่านั้น...

แต่ Vote YES ไม่ใช่ธรรมชาติของมนุษย์นะ... เป็นแค่ ความคิดที่ถูกครอบฝ้งหัวเท่านั้น

มนุษย์ ไม่จำเป็นต้องไปเลือกตั้ง  ไม่จำเป็นต้องไป Vote YES

ความขัดแย้งในตัว ของเรื่องต่างๆที่ยกมาข้างตัน

คือ...  อุปสรรค ที่ ปัญหา ไม่ถูกขจัดไป...

ทั้งเรื่อง สังคม เศรษฐกิจ การเมือง ฯลฯ

#788 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:26

ผมคิดว่าการโหวดโนนั้นไม่ผิดไม่เสียหายอะไร หากเป็นในช่วงสถานการณ์ปกติ ที่สังคมมีทางเลือกดีๆหลายๆทาง

แต่ในสถานการณ์แบบนี้ มันไม่มีทางเลือก ต้องร่วมใจกันเลือกพรรคที่จะมาแข่งกับเพื่อไทยได้ก่อน (พูดแบบเสียประโยชน์นะเนี่ยเพราะผมอยู่พรรคเล็ก 555)

#789 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:06

เหอ เหอ เหอ  โหวตโน มันไม่มีผลเสียหายอย่างน้า TFEX ว่านั่นแหละ แต่

ประเด็นมันไม่ใช่เรื่องเสียหายหรือไม่ ประเด็นมันเป็นเรื่องโหวตโนนี่จะเปลี่ยนแปลง

ประเทศเลยนะนั่น  5555

ผมมองว่า ต้นแบบ ที่เขาคิดเรื่องนี้ เขาเอาเรื่องนอกกฎหมายไปอิงกฎหมายนั่นแหละ

เพราะโหวตโนมันเป็นกฎหมายเลือกตั้งเล็ก ๆ  แต่เขาคิดการใหญ่ถึงกับจะเอาไปต่อรอง

อะไรต่ออะไรไปโน่น ซึ่งผมมองว่าเขาสับสน เพราะ โหวตโน กับ โหวต เยส นี่ มันจบใน

ตัวของมันเอง โหวตไปแล้วก็จบ จะไปต่อรองอะไรกับใครได้ เพราะโหวตโน หมายถึงไม่

เลือกใครเลย ก็ในเมื่อไม่เลือกใครเลยแล้วจะไปต่อรองกับใครล่ะ โหวต เยส ยังมีโอกาส

มากกว่า เพราะเอาไปต่อรองกับคนที่เราเลือกได้ 555

ผมมองว่าเขาสับสนเองมากกว่า เพราะกฎหมายใหญ่คือรัฐธรรมนูญมันกำหนดให้มีรัฐสภา แล้ว

เขาจะไปเอากฎหมายเล็กมาต่อรองโดยบอกว่าถ้าโหวตโนเกิน 26 เขต จะไม่สามารถเปิดสภาได้

เราจะไปต่อรองกับเขาได้ ผมถามว่าจะไปต่อรอง อะไร กับใคร ครับ เพราะถ้า สส มันไม่ครบ เขา

ก็ต้องเลือกใหม่จนกว่ามันจะครับนั่นแหละ จะไปเปลี่ยนอะไรได้ ยกเว้นว่าจะไปแก้ไขรัฐธรรมนูญ

นั่นแหละ  555

ทีนี้มาดูตามที่ลูงลองบอก ว่ามันต้องมีคนเห็นด้วยเยอะ ซึ่งเยอะของลุงลองนี่ีผมมองว่าอย่างน้อยก็

ครึ่งประเทศแหละครับถึงจะเปลี่ยนแปลงได้ คือคนครึ่งประเทศเห็นพ้องต้องกันว่า ไม่เอาแล้ว

รัฐธรรมนูญที่กำหนดให้มีรัฐสภา มี สส สว ที่มาจากการเลือกตั้ง ซึ่งถ้าแบบนั้น ก็ไม่ต้องมาอิงเรื่อง

โหวตโนหรอกครับ ลุกขึ้นมาขับไล่รัฐบาล แล้วกำหนดการปกครองตามที่ต้องการก็จบ 5555

#790 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:30

เหอ เหอ เหอ  โหวตโน มันไม่มีผลเสียหายอย่างน้า TFEX ว่านั่นแหละ แต่

ประเด็นมันไม่ใช่เรื่องเสียหายหรือไม่ ประเด็นมันเป็นเรื่องโหวตโนนี่จะเปลี่ยนแปลง

ผมมองว่า ต้นแบบ ที่เขาคิดเรื่องนี้ เขาเอาเรื่องนอกกฎหมายไปอิงกฎหมายนั่นแหละ

เพราะโหวตโนมันเป็นกฎหมายเลือกตั้งเล็ก ๆ  แต่เขาคิดการใหญ่ถึงกับจะเอาไปต่อรอง

อะไรต่ออะไรไปโน่น ซึ่งผมมองว่าเขาสับสน เพราะ โหวตโน กับ โหวต เยส นี่ มันจบใน

ตัวของมันเอง โหวตไปแล้วก็จบ จะไปต่อรองอะไรกับใครได้ เพราะโหวตโน หมายถึงไม่

เลือกใครเลย ก็ในเมื่อไม่เลือกใครเลยแล้วจะไปต่อรองกับใครล่ะ โหวต เยส ยังมีโอกาส

มากกว่า เพราะเอาไปต่อรองกับคนที่เราเลือกได้ 555

ผมมองว่าเขาสับสนเองมากกว่า เพราะกฎหมายใหญ่คือรัฐธรรมนูญมันกำหนดให้มีรัฐสภา แล้ว

เขาจะไปเอากฎหมายเล็กมาต่อรองโดยบอกว่าถ้าโหวตโนเกิน 26 เขต จะไม่สามารถเปิดสภาได้

เราจะไปต่อรองกับเขาได้ ผมถามว่าจะไปต่อรอง อะไร กับใคร ครับ เพราะถ้า สส มันไม่ครบ เขา

ก็ต้องเลือกใหม่จนกว่ามันจะครับนั่นแหละ จะไปเปลี่ยนอะไรได้ ยกเว้นว่าจะไปแก้ไขรัฐธรรมนูญ

ทีนี้มาดูตามที่ลูงลองบอก ว่ามันต้องมีคนเห็นด้วยเยอะ ซึ่งเยอะของลุงลองนี่ีผมมองว่าอย่างน้อยก็

ครึ่งประเทศแหละครับถึงจะเปลี่ยนแปลงได้ คือคนครึ่งประเทศเห็นพ้องต้องกันว่า ไม่เอาแล้ว

รัฐธรรมนูญที่กำหนดให้มีรัฐสภา มี สส สว ที่มาจากการเลือกตั้ง ซึ่งถ้าแบบนั้น ก็ไม่ต้องมาอิงเรื่อง

โหวตโนหรอกครับ ลุกขึ้นมาขับไล่รัฐบาล แล้วกำหนดการปกครองตามที่ต้องการก็จบ 5555

แบบนี้ก็ไร้สาระครับ ถ้ามีเสียงเกินครึ่งประเทศ

ก็โหวตให้พรรคพวกตัวเองเขามาปกครองประเทศสิ

แล้วอยากแก้อะไรก็แก้ ยกเว้นจะเปลี่ยนแปลงการปกครอง

ก็ต้อง "ปฏิวัติ" กัน อย่างอื่นปิดทางไปได้เลย

#791 โคนัน

โคนัน

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:18

แบบนี้ก็ไร้สาระครับ ถ้ามีเสียงเกินครึ่งประเทศ

ก็โหวตให้พรรคพวกตัวเองเขามาปกครองประเทศสิ

แล้วอยากแก้อะไรก็แก้ ยกเว้นจะเปลี่ยนแปลงการปกครอง

ก็ต้อง "ปฏิวัติ" กัน อย่างอื่นปิดทางไปได้เลย

เห็นด้วยนะ  ถ้าคิดว่าจะมีคนโหวตโนเยอะๆ ก็ตั้งพรรคการเมืองเลยซิ ให้คนมาโหวตให้ จะได้เป็นรัฐบาล แต่ข้ออ้างมักที่เห็นคือ การเมืองยังไม่ปฎิรูป ไม่อยากแข่งกับนักการเมืองชั่ว พรรคชั่ว บร้าๆๆ

พวกแก็ง ASSTV คือพวกอยากมีอำนาจทางรัฐ ไม่ลงเลือกตั้ง เพราะเสียงน้อย แต่อยากได้เสียงน้อย ไปปฎิรูปการเมือง ถ้าไม่โง่ พอ  พวก ASSTV นี้แหละ ก็กระสันจะปฎิรูปการเมืองเอง แล้วก็เป็นรัฐบาลเอง 

#792 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:47

เหอ เหอ เหอ  เป็นไปไม่ได้หรอก น้า eat ก็เขาไม่เอานักการเมือง ไม่เอา

เลือกตั้ง จะไปบอกให้เขามาส่ง สส แข่ง นี่ ถือว่า ละเมิดอุดมการณ์เลยนะนั่น

5555

#793 กรกช

กรกช

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:12

ผมคิดว่าการโหวดโนนั้นไม่ผิดไม่เสียหายอะไร หากเป็นในช่วงสถานการณ์ปกติ ที่สังคมมีทางเลือกดีๆหลายๆทาง

แต่ในสถานการณ์แบบนี้ มันไม่มีทางเลือก ต้องร่วมใจกันเลือกพรรคที่จะมาแข่งกับเพื่อไทยได้ก่อน (พูดแบบเสียประโยชน์นะเนี่ยเพราะผมอยู่พรรคเล็ก 555)

คนที่โหวตโนเขาให้เหตุผลตรงนี้ว่า ไม่ว่าใครจะเข้ามาก็ไม่ต่างกัน เพราะมีเจตนาเข้ามาคอร์รัปชั่นเหมือนกัน เขาจึงไม่ได้คิดอย่างที่คุณคิด

เพราะก่อนหน้านี้คนโหวตโนส่วนหนึ่งก้ได้สนับสนุน ปชป.ไปแล้ว แต่ก้ได้เห็นเต็มตาแล้วว่าเป็นยังไง

และถ้าคิดแบบคุณ มันก็จะจมอยู่กับตรงนี้ไปตลอดชั่วกาลนาน ปชป.แค่ทำตัวให้เลวน้อยกว่าเพื่อไทย ก็หากินได้ยาว

" ไม่เลือกเรา เขามาแน่ "  สำหรับผมคำนี้มันเน่าไปแล้ว และไม่ใช่ทางออกประเทศ

แต่ทำให้ประเทศเดินลงเหวเหมือนกัน เพียงแต่อาจเดินลงช้ากว่าเพื่อไทย 

แต่บทสรุปตามเหตุผลก็ก้นเหวเหมือนกัน

#794 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:15

ครับ... มันก็ อธิบายยาก เรื่อง แนวคิด Vote NO
ซึ่งผมก็ สาธยาย ไปมากแล้ว ในกระทู้นี้... หากได้อ่านกัน ก็จะเข้าใจมากขึ้น

ผม ไม่ได้พูดเน้นถึงเรื่อง การสู้กันเรื่องการชนะคะแนนการเลือกตั้ง
เพราะ เราเล่น Vote YES ตามเกมแบบเดิมๆ เราก็ได้อะไรห่วยๆ มาหลายสิบปี จะร้อยปีแล้ว

มันจึงเป็นเรื่องที่ต้องหา แนวใหม่ ทัศนคติที่เปลี่ยนออกไป...
เรา Vote YES ทุกครั้ง... ทั้งๆที่ไม่มีใครบังคับ... แต่มันก็ได้ นักการเมืองเข้าไปเสวยสุขบนความลำบากของประเทศทุกที
ทำไม เราไม่ Vote NO เพื่อเอามา ต่อรอง เรียกร้อง ให้นักการเมือง ยอมทำความดีเพื่อส่วนรวมบ้าง...

หากคุณทำตัวแย่ เราก็ Vote NO
คุณทำตัวดี เมื่อไร เราก็ Vote YES ให้
ประเด็นมันมีอยู่ตรงนี้

ไม่ใช่เรื่อง เอาพรรคนั้นพรรคนี้ ไปสู้กับพรรคโน้น
ไม่ใช่ ไม่ใช่เลย
ไม่ได้ใส่ใจตรงนั้น... มันต้องก้าวข้ามกรอบโง่ งม งาย นี้ไปด้วยกันกันทั้งสังคม

เพราะ ทำด้วยคนเพียงหยิบมือ ไม่เป็นผลแน่
ต้องร่วมแรงร่วมใจกันทำ...

Edited by bangkaa, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:16.

#795 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:42

คนที่โหวตโนเขาให้เหตุผลตรงนี้ว่า ไม่ว่าใครจะเข้ามาก็ไม่ต่างกัน เพราะมีเจตนาเข้ามาคอร์รัปชั่นเหมือนกัน เขาจึงไม่ได้คิดอย่างที่คุณคิด

เพราะก่อนหน้านี้คนโหวตโนส่วนหนึ่งก้ได้สนับสนุน ปชป.ไปแล้ว แต่ก้ได้เห็นเต็มตาแล้วว่าเป็นยังไง

และถ้าคิดแบบคุณ มันก็จะจมอยู่กับตรงนี้ไปตลอดชั่วกาลนาน ปชป.แค่ทำตัวให้เลวน้อยกว่าเพื่อไทย ก็หากินได้ยาว

" ไม่เลือกเรา เขามาแน่ "  สำหรับผมคำนี้มันเน่าไปแล้ว และไม่ใช่ทางออกประเทศ

แต่ทำให้ประเทศเดินลงเหวเหมือนกัน เพียงแต่อาจเดินลงช้ากว่าเพื่อไทย 

แต่บทสรุปตามเหตุผลก็ก้นเหวเหมือนกัน

ครับ... มันก็ อธิบายยาก เรื่อง แนวคิด Vote NO
ซึ่งผมก็ สาธยาย ไปมากแล้ว ในกระทู้นี้... หากได้อ่านกัน ก็จะเข้าใจมากขึ้น

ผม ไม่ได้พูดเน้นถึงเรื่อง การสู้กันเรื่องการชนะคะแนนการเลือกตั้ง
เพราะ เราเล่น Vote YES ตามเกมแบบเดิมๆ เราก็ได้อะไรห่วยๆ มาหลายสิบปี จะร้อยปีแล้ว

มันจึงเป็นเรื่องที่ต้องหา แนวใหม่ ทัศนคติที่เปลี่ยนออกไป...
เรา Vote YES ทุกครั้ง... ทั้งๆที่ไม่มีใครบังคับ... แต่มันก็ได้ นักการเมืองเข้าไปเสวยสุขบนความลำบากของประเทศทุกที
ทำไม เราไม่ Vote NO เพื่อเอามา ต่อรอง เรียกร้อง ให้นักการเมือง ยอมทำความดีเพื่อส่วนรวมบ้าง...

หากคุณทำตัวแย่ เราก็ Vote NO
คุณทำตัวดี เมื่อไร เราก็ Vote YES ให้
ประเด็นมันมีอยู่ตรงนี้

ไม่ใช่เรื่อง เอาพรรคนั้นพรรคนี้ ไปสู้กับพรรคโน้น
ไม่ใช่ ไม่ใช่เลย
ไม่ได้ใส่ใจตรงนั้น... มันต้องก้าวข้ามกรอบโง่ งม งาย นี้ไปด้วยกันกันทั้งสังคม

เพราะ ทำด้วยคนเพียงหยิบมือ ไม่เป็นผลแน่
ต้องร่วมแรงร่วมใจกันทำ...

จริงๆแล้วผมก็เห็นด้วยนะครับ หากการโหวดโนแล้วจะส่งผลถึงนักการเมืองได้ เช่น ประชาชนมีอำนาจต่อรอง สั่งสอน กดดัน ฯลฯ

แต่ในทางปฏิบัติ ผู้ร่วมความคิดนี้มีน้อย ขาดพลัง กลัวว่าจะกลายเป็นตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ สุดท้ายแล้วก็เหมือนเปิดทางให้ทักษิณน่ะครับ

ส่วนที่ว่าเราได้นักการเมืองไม่ดีมาเป็นสิบๆปี ก็เป็นเรื่องจริง แต่การโหวดโนไม่สามารถเอาชนะปัญหานี้ได้

ยกตัวอย่างนะครับ หากการเลือกตั้งครั้งต่อไป มีคนกลุ่มหนึ่งที่โหวดโน แต่มีจำนวนน้อยเหมือนเดิม สุดท้ายทักษิณก็ชนะเลือกตั้ง เพราะกลุ่มโหวดโนกับปชป.ตัดคะแนนกันเอง

อย่างนี้เลือกอีก 10 ครั้ง ทักษิณก็คงชนะทั้ง 10 ครั้ง แล้วเมื่อไหร่จะเห็นการเปลี่ยนแปลงอย่างที่กลุ่มโหวดโนต้องการล่ะครับ

ดังนั้น ถ้ากลุ่มโหวดโนคิดว่าปชป.ก็ไม่ได้ดีไปกว่าฝั่งทักษิณซักเท่าไหร่ ผมเสนอให้ลองเลือกพรรคใหม่ๆดู (ไม่ได้พูดเพื่อผลประโยชน์ของผมนะครับ เพราะผมก็อยู่พรรคใหม่)

ซึ่งก็่ส่งผลต่อนักการเมืองเช่นกัน  เป็นอำนาจต่อรองว่า ถ้าทำตัวเลวคนจะไปเลือกพรรคใหม่ๆ 

ถ้ามีผู้เห็นด้วยกับแนวคิดนี้มากๆ เลือกตั้งอีกทีสองทีอาจจะเห็นการเปลี่ยนแปลงอย่างที่กลุ่มโหวดโนต้องการ คือเปลี่ยนนักการเมืองชุดเดิมๆ(ที่เลวๆ)ออกไป

#796 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:09

แต่ในทางปฏิบัติ ผู้ร่วมความคิดนี้มีน้อย ขาดพลัง กลัวว่าจะกลายเป็นตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ สุดท้ายแล้วก็เหมือนเปิดทางให้ทักษิณน่ะครับ

แต่ข้อคิดของคุณ TFEX เกรงว่าเสื้อเหลืองคงยอมรับไม่ไหว

ที่จริงเอา Game of Number มาวัดก็ควรพับฐานความคิโหวตโนไปได้แล้ว ต้องเลิกได้แล้ว

เพราะแบบที่คุณทีฯบอก ผู้ร่วมความคิดมีจำนวนน้อย ขาดพลัง

หากเกลียดนักการเมืองจริง ลองวิธีใหม่ดีกว่า  วิธีโหวตโน EPIC FAIL แล้ว

แต่ผมถามจริงๆเหอะ เหมือนหลายคนถามไปแล้วแต่ไม่เคยได้รับคำตอบ

ท่าน bangkaa กับกอนกด  หากโหวตโนชนะจริงๆแล้ว

จะเอาใครมาบริหารประเทศครับ?  จะเลือกด้วยวิธีไหน?

ไหนแจงมาอีกทีซิ

#797 กรกช

กรกช

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:04

คุณ TFEX

จริงๆแล้วคุณคงอ่านไม่หมด ก็เข้าใจครับว่ามันยาวหลายหน้า

ผมเองอธิบายเหตุผลต่างๆไว้มากมายที่ชี้ให้เห็นว่า

ถึงแม้ ปชป.เข้ามา ก็แก้ปัญหาสำคัญประเทศไม่ได้

และถ้าทุกอย่างยังเหมือนเดิมไม่มีการเปลี่ยนแปลง วันหนึ่งประเทศไทยก็ต้องลงสู่ก้นเหว

เราควรทำอย่างไรระหว่าง หาทางแก้ไข กับยอมรับให้ประเทศเดินลงเหว

และทั้งที่ผมบอกไปแล้วว่าไม่จำเป็นต้องโหวตโนก็ได้ จะวิธีไหนก็ได้ ก็ช่วยกันคิด

แต่ไม่ใช่ไปยอมรับอะไรเดิมๆแบบนี้ เพราะนั่นไม่ใช่การแก้ปัญหา

แต่คือการยอมรับปัญหา

แต่ก็เหลือเชื่อที่สมาชิกเกือบทั้งหมด ไม่มีใครอยากหาทางออกให้ประเทศเลย

ทั้งที่ทั้งเหตุ ทั้งภาพของผลจากเหตุก็มีให้เห็นว่า ประเทศไทยกำลังเดินลงเหวลงทุกวันจริงๆ

แถมเอาแต่ท่องว่าโหวตโนแล้วไงต่อๆๆๆๆๆๆ ทั้งที่โหวตโนมันเป็นแค่ปลายเหตุ

แล้วโหวตโนกันน้อย มันก็คงไม่สามารถแก้ปัญหาได้อยู่แล้ว แต่ไม่ได้หมายความว่า โหวตโนแก้ปัญหาไม่ได้

เพราะเรายังไม่เคยไปถึงจุดที่โหวตโนกันมากๆ

ปัญหามันจึงอยู่ว่าจะทำอย่างไรให้คนไทยโหวตโนกันมากๆ ซึ่งแน่นอนว่ามันยากมาก

การที่โหวตโนจะมากได้ คนไทยก็ต้องเลิกยึดติดพรรคการเมือง และเห็นไปในทางเดียวกัน

คิดถึงผลประโยชน์ของชาติเป็นหลัก แต่ก็ยอมรับว่าดูแล้วริบหรี่เหลือเกิน

วันนี้คนไทยส่วนหนึ่งรักนักการเมืองมากกว่าชาติบ้านเมืองไปแล้ว ผมงงกับตรงนี้มากๆๆๆๆๆ

ประเทศเราคือประเทศ ปชต. แต่ทุกวันนี้โหวตโนเกินครึ่งแต่ทำอะไรไม่ได้ผมว่ามันตลกมาก

ตามเหตุผล คนไม่เอาเกินครึ่งพวกนักการเมืองก็น่าจะหมดความชอบธรรมไปแล้ว

แต่นี่ต้องเกือบ 100 % โหวตโนถึงจะมีผล น่าเศร้าใจไหม ?

ส่วนที่คุณว่าให้ลองเลือกพรรคอื่น มันจะมีประโยชน์อะไร

เพราะกฎกติกาต่างๆของการเลือกตั้ง หรือคัดสรรนักการเมืองยังเหมือนเดิม

เราก็คงได้แต่พวกนักการเมืองน้ำเน่าที่จ้องเข้ามาแสวงหาผลประโยชน์กันเหมือนเดิม

และการเลือกตั้งมันมีองค์ประกอบหลายอย่าง ทั้งเงิน ทั้งอิทธิพล ทั้งหัวคะแนน

ยังไงๆก็เสร็จพวกพรรคใหญ่ๆเหมือนเดิม

ประเทศไทยก็คงจมอยู่กับวงจรอุบาทว์น้ำเน่าแห่งคอร์รัปชั่นเหมือนเดิม

และวันหนึ่งก็ก้นเหว

Edited by กรกช, 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:06.

#798 กรกช

กรกช

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:24

แต่ข้อคิดของคุณ TFEX เกรงว่าเสื้อเหลืองคงยอมรับไม่ไหว

ที่จริงเอา Game of Number มาวัดก็ควรพับฐานความคิโหวตโนไปได้แล้ว ต้องเลิกได้แล้ว

เพราะแบบที่คุณทีฯบอก ผู้ร่วมความคิดมีจำนวนน้อย ขาดพลัง

หากเกลียดนักการเมืองจริง ลองวิธีใหม่ดีกว่า  วิธีโหวตโน EPIC FAIL แล้ว

แต่ผมถามจริงๆเหอะ เหมือนหลายคนถามไปแล้วแต่ไม่เคยได้รับคำตอบ

ท่าน bangkaa กับกอนกด  หากโหวตโนชนะจริงๆแล้ว

จะเอาใครมาบริหารประเทศครับ?  จะเลือกด้วยวิธีไหน?

ไหนแจงมาอีกทีซิ

คุณรู้จักคำว่า นามธรรมไหม ? ถามมาได้จะเอาใครบริหารประเทศ ผมจะไปรู้เหรอ

ผมก็บอกเป็นแนวทาง เป็นนามธรรม แต่คุณกลับมาถามแบบนั้น มันไม่ตลกไปหน่อยหรือ

แล้วก็เลือกด้วยวิธีเลือกตั้งนี่แหละ แต่ต้องมีการปรับปรุง แก้ไขกฎหมายต่างๆ แก้ไขกฎหมายเลือกตั้ง

มีการกระบวนการคัดสรร ส.ส.ให้มีคุณภาพมากกว่านี้ ไม่ใช่กุ๊ย อันธพาล คนโง่ ก็มาเป็นได้

และแก้ไขบทลงโทษนักการเมืองคอร์รัปชั่นให้รุนแรงเฉียบขาด ไม่ใช่ให้โกงกินกันสบายใจ

ฯลฯ

#799 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:44

เหอ เหอ เหอ  ผมยังมองว่า แนวทางแบบลุงลอง มันยังมีปัญหานะครับ

ถ้าทำตัวแย่ เรา Vote no

ถ้าทำตัวดี   เรา Vote yes

วิธีแบบนี้ มันใช้กับการมีการเมือง พรรคเดียวเท่านั้นครับ ถึงจะสามารถต่อรองได้

คือบีบให้พรรคหาคนดีในสายตาเรามาลงสมัครนั่นแหละ แต่ถ้าเจอพรรคการเมือง

แบบ ไอ้เหลี่ยม ก็ไม่มีผลอีก เพราะจะเอาคนดีขนาดไหนมาสมัคร สส สุดท้ายก็ต้อง

ยอมเป็น ขี้ข้า ไอ้เหลี่ยมอยู่ดี

แต่ทุกวันนี้เราไม่ได้มีการเมืองพรรคเดียวนะครับ และคนที่ไป Vote yes ให้พรรคหนึ่ง

มันก็คือการ Vote no ให้อีกพรรคหนึ่งนั่นแหละครับ ซึ่งมันก็เป็น ทฤษฎี เดียวกับลุงลอง

นั่นแหละ ที่เห็นว่าเลว เขาก็ Vote no ที่เขาเห็นว่าดี ก็ Vote yes แต่มันต่างกันตรงที่ลุงลอง

กับ น้ากรกช บอกว่า มันไม่ดีหมดเท่านั้น  555

เพราะฉะนั้นเมื่อเราไปตั้งเป้าว่า มันไม่ดีหมด มันก็เป็นปัญหาย้อนกลับมาหาเราอีกว่า แล้วจะ

ทำยังไง ลุงลองกับน้ากรกช ก็บอกว่า ก็ Vote no ไง มันไม่ดีหมด ก็อย่าไปเลือกมันซี 

คำถามมันก็จะย้อนกลับไปหาลุงลองอีกว่า อ้าว ! ถ้าพวกผมโหวตโนตามลุง แล้ว ไอ้ 15 ล้านเสียง

มัน Vote yes ไอ้เหลี่ยม มันยิ่งไม่หนักกว่าเดิมหรือเพราะต่อไปนี้ ไอ้เหลี่ยมมันทำอะไรได้ตาม

ใจชอบเลยนะ ไอ้คนที่พอจะไปคอยขัดขวางมันได้บ้าง ผมก็ดันไป Vote no ตามลุงซะแล้ว 

แล้วจะทำยังไงล่ะครับ  5555

#800 กรกช

กรกช

ตอบ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:59

คุณ ypk

ถ้ากองเชียร์ ปชป.ยังยึดติดแน่นโหวต ปชป. เหมือนเดิมแบบนี้

15 ล้านเสียงก็คงยึดติดเกาะกับทักษิณเหมือนเดิม

แต่ถ้าเราโหวตโนกันหมด อีก 15 ล้านเสียงเขาก็น่าจะพอคิดได้

เพราะอย่างน้อยวันนี้ผมเชื่อว่าเสื้อแดงเขาก็ตาสว่างกันเยอะแล้วว่าทักษิณไม่ได้มีความจริงใจกับเขา

เพียงแต่ถ้าจะให้เขาหันมาเลือก ปชป.เขาก็คงไม่เอา

ประเทศไทยคือประเทศประชาธิปไตย ที่จริงถ้าโหวตโนเกินครึ่ง

ตามเหตุผลพวกนักการเมืองก็หมดความชอบธรรมที่จะเข้าไปบริหารบ้านเมืองแล้ว

ถ้าโหวตโนเกินครึ่ง มันก็อาจเกิดการเปลี่ยนแปลงอะไรๆได้

แล้วยิ่ง 15 ล้านเสียงเขาคิดว่าเสียงส่วนใหญ่คือ ปชต.

โอกาสที่จะมีการแก้ไขกฎกติกาตรงนี้ก็พอมี

ทั้งหมดตรงนี้บอกคร่าวๆถึงความเป็นไปได้ บอกเป็นนามธรรม

หวังว่าคุณคงไม่มาถามผมนะว่า แล้วจะให้ใครทำ ให้ใครแก้ ผมเจอถามบ่อยจนผมกลัว 5555

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน