Jump to content

- - - - -

ถ้า Vote No กันทั้งประเทศจริง ป่านนี้ก็เจริญไปแล้ว

• Please log in to reply
949 ความเห็นในกระทู้นี้

#351 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:15

เอ๊ะ? ผมไม่เคยบอกนะว่าผมเป็นแฟนคลับพรรคไหน?
(ท้าให้ไปหาดูคอมมเนต์เก่าๆของผมเลยก็ได้)
แล้วก็ไม่เคยต่อต้าน การตั้งพรรค ของแกนนำ พธม. ด้วย

ใครจะโหวตโน เพราะเขาไม่ชอบพรรคไหนเลยเป็นการส่วนตัว นั่นเป็นสิทธิ์ของเขา ถูกต้อง
แต่มีคนกลุ่มนึง มาตะโกนโฆษณาให้โหวตโน >เพื่อพลิกสารบบการเมือง นั่นไม่ใช่สิทธิเชิงปัจเจกแล้ว เพราะเขากำลังชี้นำสังคมอยู่
ผมและคนอื่นที่ไม่เห็นด้วย ก็มีสิทธิ์จะออกมาโต้ ว่าการรณรงค์โหวตโน(เพียงเพื่อจะให้ระบอบการเมืองมันพลิก) มันไร้สาระแค่ไหน?
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#352 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:24

เอ๊ะ? ผมไม่เคยบอกนะว่าผมเป็นแฟนคลับพรรคไหน?
(ท้าให้ไปหาดูคอมมเนต์เก่าๆของผมเลยก็ได้)
แล้วก็ไม่เคยต่อต้าน การตั้งพรรค ของแกนนำ พธม. ด้วย

ใครจะโหวตโน เพราะเขาไม่ชอบพรรคไหนเลยเป็นการส่วนตัว นั่นเป็นสิทธิ์ของเขา ถูกต้อง
แต่มีคนกลุ่มนึง มาตะโกนโฆษณาให้โหวตโน >เพื่อพลิกสารบบการเมือง นั่นไม่ใช่สิทธิเชิงปัจเจกแล้ว เพราะเขากำลังชี้นำสังคมอยู่
ผมและคนอื่นที่ไม่เห็นด้วย ก็มีสิทธิ์จะออกมาโต้ ว่าการรณรงค์โหวตโน(เพียงเพื่อจะให้ระบอบการเมืองมันพลิก) มันไร้สาระแค่ไหน?

ผมก็ กล่าวพาดพิง ไปโดยรวมๆ.... ไม่ได้ เจาะจงว่าจะเป็นคุณ
ถ้าคุณ ไม่ได้เป็นอะไร อย่างที่ ผมได้กล่าวถึง... ก็ไม่ต้องใส่ใจมากก็ได้

ถ้าผมจะรณรงค์อย่างใดอย่างนึง เพื่อชี้นำสังคม มันก็น่าจะเป็นสิทธิของผมเช่นกันนะครับ
ส่วนใครจะ ไม่เห็นด้วย อะไรยังไง มันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว

วันนี้ ไม่เห็นด้วย วันหน้า อาจจะเห็นด้วย ก็ได้
หรือ วันนี้เห็นด้วย... วันหน้า อาจจะไม่เอาด้วยกได้
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#353 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:21

เราว่าจะโหวตอะไรก็ตาม คนไทยทุกคนต้องเรียนรู้เอง และวิเคราะห์เอง ใครจะเสนออะไรมาก็ฟัง แต่อย่ายัดเยียด และอย่าเห็นความเห็นต่างเป็นศัตรู สังเกตุเรื่องการเมืองหรืออื่น ๆ มักจะเกิดฟรีเว่อร์เห็นคนเป็นฮีโร่ โดยเฉพาะกรุงเทพฯ เราจะเห็นการเลือกตั้ง่นเราจะเห็น สมัครฟรีเว่อร์ ครั้งนั้นประชากรไทยก็เป็น สส ในกรุงเทพฯท่วมท้น จำลองฟรีเว่อร์ ปชปฟรีเวอร์ ทรทฟรีเว่อร์ ที่กล่าวมานี้ เราหมายถึงคนไทยไม่ลงลึกกับคนและพรรคที่ตนเองเลือก จะเลือกตามกระแส มากกว่า เลือกโดยเห็นคนอย่างผิวเผิน แล้วทุ่มเทใจให้หมด

ตัวอย่าง คนไทยจะทุ่มเทความรักให้ ไม่เคยประเมินความเสี่ยงที่เห็น เช่นทักษิณบอก"รวยแล้วไม่โกง" ความรวยของทักษิณมาจากการได้สัมปทาน ถ้าไม่ให้ผลประโยชน์คนที่ให้สัมปทานจะได้ไหม เพียงคำพูดนี้ เราก็รู้แล้วพูดโกหก แต่เราก็ยอมรับว่าคนไม่พูดก็ไม่ได้หมายความว่าเขาไม่โกงฉะนั้นประชาชนต้องคอยตรวจสอบ อ่านข่าว ดูความเลื่อนไหว ความจริงความเคลื่อนไหวของทักษิณมิได้ทำอย่างปกปิด เขาทำอย่างเปิดเผย แต่คนส่วนใหญ่ก็ยังหลงเขาอยู่ ต่อให้เวลานั้นใครพูดอะไรในทางลบของเขาไม่ได้ ไม่มีใครฟัง แม้แต่ซุกหุ้น ไม่มีใครหลอกที่ไม่ตั้งใจซุกหุ้นแล้วเอาหุ้นไว้กับคนรับใช้ แต่เขาก็หลุดเพียงคำว่า "บกพร่องโดยสุจริต" การกระทำของเขาเปิดเผย แก้กฎหมายให้บริษัทตัวเองก็เปิดเผย ขนาดมีคนพยายามเขียนหนังสือเตือน "รู้ทันทักษิณ" มีใครได้อ่านบ้าง เรื่องภาษีคนก็บอกฟังแล้วปวดหัว

ในเวลที่"รู้ทันทักษิณ" ออกมา มี.ค 2547 ในเวลาไม่กี่วันต่อมา แป๊ะก็เขียนทักษิณเป็นนายกฯที่ดีที่สุดของประเทศไทย ทั้ง ๆ ที่แป๊ะเป็นคนรอบรู้ มีความรู้มากมาย แล้วจะไม่รู้ว่าทักษิณเป็นคนอย่างไร ปี 2540 ที่สามารถได้กำไรจากค่าเงินบาทเป็นเพราะเก่งหรือช่วยทุบค่าเงินบาท มาบอกประชาชนเมื่อมีการผิดหวังจากอะไรที่ต้องการแล้วไม่ได้ มันไม่ช้าไปหน่อยหรือ แล้วทำไมต้องตีปชป โดยเฉพราะ ธารินทร์ นิมมานเหมินทร์

การโหวตโน ไม่รู้จะโหวตแล้วได้อะไร เพื่อไม่ให้มีสิงสาราสัตว์เข้าสภา แล้วคนนอกสภาไม่มีสิงสาราสัตว์หรือ??

ปี 2540 ถ้ามิใช่ ปชป ที่ทำให้ประเทศไทยฟื้นจากการล้มละลายได้ในเวลาเพียง 3 ปีและได้ลดการกู้ยืม IMF น้อยการที่กำหนด จนต้นปี 2546 รัฐบาลทักษิณประกาศความเป็นไทจากการกู้นี้ คนชื่นชมการกระทำของทักษิณ แล้วมีใครรู้บ้างว่า รัฐบาลชวลิตทำให้ประเทศพังแทบล้มละลาย ถึงมีทักษิณเป็นรองนายกฯก็แก้ไขฟื้นฟูประเทศไม่ได้ ต้องทิ้งประเทศ แล้วคนที่บูรณะเศรษฐกิจให้ฟื้นฟูก็คือ ปชป แล้วตลอดเวลาเคยได้ยินแป๊ะว่าชวลิตหรือรัฐมนตรีไหมก็ไม่มี แม้แต่นายทนงที่แก้เศรษฐกิจไม่ได้ ทักษิณยังเอากลับมาเป็น รมวคลังอีก แป๊ะเริ่มด่าพวกนี้เมื่อเกิดการขัดแย้งกัน แล้วเรายังพอใจกับการเลือกเวลาบอกความจริงประชาชนหรือ

ฉะนั้นมันเป็นหน้าที่ประชาชนทุกคนที่จะต้องเปิดหูเปิดตา ช่วยกันตรวจสอบไม่ว่ารัฐบาล ฝ่ายค้าน สื่อที่ไม่เป็นกลาง วันนี้นายกฯได้พูดว่า สภาเป็นที่แก้ปัญหาและตรวจสอบการทำงานของเธอและคณะรัฐมนตรี ประชาชนทุกคนที่มีข้อมูลที่มีการทำผิด ๆ ของรัฐบาลก็ให้ยืนการตรวจสอบ แก่องค์กรอิสระที่ได้ตั้งขึ้น เช่น ศูนย์ภาคีเครือข่ายต่อต้านคอร์รัปชั่น เป็นต้น หรือพรรคฝ่ายค้าน

ถ้าประชาชนดูการกระทำของผู้คนแล้วเราจะมีธงไว้ในใจ ไม่เดินตามกระแส จะรู้ใครดีใครชั่ว ใครได้ทำอะไรไว้บ้าง แล้วเราจะเลือกใคร ที่สำคัญใครทำเพื่อชาติบ้านเมืองและใครทำเพื่อตนเอง มันต้องพยายามอ่านเกมให้ออกว่าการกระทำของคนนี้ทำเพื่อเรา แล้วจะได้ผลประโยชน์แก่ชาติบ้านเมืองหรือไม่

ขอแก้คุณ dtonNA ชวน 1 มาหลังรัฐบาลอานันท์ แล้วหลังจากคุณชวน จึงเป็นรัฐบาลบรรหาร

คนที่ทำให้เราลำบากวันนี้เพื่อชาติจะได้พัฒนา หรือคนที่ให้ความสบายกับเราวันนี้แล้วต่อไปเราจะลำบากเพราะชาติล่มจม

คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#354 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:21

ทุกวันนี้คนที่ตายคือผู้โดยสารตาดำๆ คนขับและเครือญาติมีแต่รวยเอาๆ

ถ้าขับรถตกเหว คนขับก็ตายด้วยอยู่ดี

ถ้าคนขับขี้โกง ผู้โดยสารก็ฟ้อง หรือรวมตัวไม่ขึ้นรถ แต่ยังไงก็ต้องมีคนขับรถ ก็ต้องเลือกหาคนใหม่

คนชับรถที่เป็นคนดีมันมีอยู่แล้ว

ถ้าคุณมีอคติว่าคนขับรถทุกคนมันเลว แล้วคุณจะเอาใครมาขับรถล่ะ แล้วคุณจะมานั่งรถทำไมล่ะ

ผมบอกคุณ 2 ครั้งแล้วว่า นักการเมืองมีทั้งดี และไม่ดี แต่คุณก็ยังจะมาว่าผมเหมารวมอีก

คนขับดีๆน่ะมี แต่ระบบคัดเลือกคนขับมันมีปัญหา เราจึงมีแต่คนขับที่พาเราลงเหว

ผมบอกว่าประเทศเปรียบเหมือนรถ ดังนั้นผมก็คือผู้โดยสาร แต่คุณก็ยังจะมาย้อนแย้งว่าผมจะมานั่งรถทำไม
และผมก็ขอคุยกับคุณเพียงเท่านี้เพราะดูแล้วคุณเป็นคนเข้าใจอะไรยาก แค่เปรียบเทียบง่ายๆคุณยังไม่เข้าใจเลย

และที่สำคัญถึงตรงนี้คุณยังคิดว่า ปชป.ไม่ทุจริต ยังคิดว่า ปชป.มีเจตนาสูงสุดในการเข้ามาทำเพื่อชาติบ้านเมือง มันคงคุยกันไม่รู้เรื่อง
เพราะประเด็นนี้ จะคุยกันเข้าใจได้ ก็ต้องคุยกับคนที่ยอมรับความจริงว่า ปชป.ก็มีเจตนาเข้ามาทุจริตคอร์รัปชั่นไม่ได้ต่างจากพรรคอื่นๆ
เพียงแต่เลวน้อยกว่าพรรคอื่น

#355 กรกช

กรกช

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:31

ผมทันสมัยชวน 1 ตอนนั้นคะแนนเสียงเกินครึ่งหรือเปล่าผมจำไม่ได้
แต่จากวันนั้นถึงวันนี้ 1. ปชป.เป็นรัฐบาลมา 3 สมัย แต่ไม่เคยมีผลงานอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน มีแต่เรื่องพัวพันทุจริตไม่ต่างจากพรรคอื่น

ไม่เคยเป็นรัฐบาล 2 สมัยติด เคยแพ้แม้กระทั่งปลาไหลอย่างบรรหาร ทั้งที่คนไทยก็รู้***บรรหารดี 2. ขนาดในกทม. ปชป.ยังแทบสูญพันธุ์
หรือล่าสุดขนาดแดงเผาเมืองฉิบหายวายวอด จาบจ้วงสถาบัน ปชป.ยังแพ้เพื่อไทย
3. แถมคนเกลียดทักษิณที่เคยสนับสนุนปชป.หลายๆคนยังหนี ทั้งที่รู้ว่าทักษิณสารเลวขนาดไหน

คำพูดสวยหรู มันสู้ภาพของจริงที่เห็นไม่ได้หรอก

อันนี้ขออนุญาตตอบแบบประชาธิปไตยนะครับ ไม่ว่ากัน

1. ถ้าคุณเห็นว่าปชป.ไม่เคยมีผลงานเลย แสดงว่าคุณอคติแล้วครับ
เหมือนชาปิดฝา ไม่ยอมเปิดฝา ก็ไม่รู้จะเติมน้ำชาไปทำไม

2. ปชป.เคยแพ้หมดรูป แต่วันนี้เขาก็กลับมาชนะได้ใหม่มิใช่หรือ
นี่ไงถึงเรียกว่าบทพิสูจน์คน

3. คุณลืมไปว่าคนไม่ได้มีกลุ่มที่คุณว่าอยู่กลุ่มเดียวนะครับ
โลกนี้ประกอบด้วยคนหลากหลาย
ผมคือคนหนึ่งที่เป็นตัวอย่างที่ดีมาก ที่ไม่เคยชอบปชป.มาก่อนเลย แล้วหันมาชอบและเลือกปชป.ครับ
สมัยก่อนเลือกพรรคจำลองครับ ตอนผู้ว่ากทม.ยุคคุณสมัคร ผมคือคนหนึ่งที่เลือกคุณสมัคร
ไม่เคยเลือกปชป.เลยสักครั้ง

สิ่งที่ทำให้พันธมิตรล้มเหลว คือการตัดสินคนหลากหลายจากมาตรฐานความคิดตนเองมาตรฐานเดียว

ผมเชื่อว่าผมเขียนแบบนี้คุณก็ไม่เชื่อและไม่เปลี่ยนหรอก
ซึ่งผมก็ไม่ว่าอะไร อยากเชื่ออะไรเชื่อไป อยากคิดอะไรคิดไป ทุกคนมีสิทธิคิด

แต่อย่ายัดเยียดความคิดของคุณให้คนอื่นคิดตามนั้น แล้วตัดสินพิพากษาว่าเขาคิดผิด
มีแต่คุณที่คิดถูกอยู่พวกเดียว

ปล. เข้ามาเพิ่มว่า คห.ผม คุณกรกชไม่ต้องตอบนะครับ
ผมแค่เขียนบอกความรู้สึกเฉยๆ ไม่ต้องการคำตอบอะไร เพราะไม่มีประโยชน์

ทิ้งท้ายด้วยวลีท่านโทนี่ครับ ผมชอบมาก
"ขอให้มีความสุขกับความเชื่อครับ"

"กรกช"วิพากษ์วิจารณ์อย่างนี้....
อยากให้คนไทยนิยมนักโทษหนีคุก
ผู้ไม่ยอมรับขบวนการยุติธรรม ศาลยุติธรรมไทย
ผู้สนับสนุนการเผาบ้านเผาเมืองฤๅ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ผมแสดงความเห็น มุมมอง ให้เหตุผลถึงการเมืองที่ผิดเพี๊ยนกลับตารปัตร ซึ่งเป็นเหตุให้ประเทศเดินลงสู่ก้นเหว
ความเห็นผมที่ลุงปุโคทมา ก็เพื่อบอกว่า เลือก ปชป.ก็ไม่ได้ทำให้บ้านเมืองดีขึ้น ไม่ใช่เพื่อให้คนไทยมานิยมทักษิณ
และที่คุณผึ้งน้อยฯแย้งมา ผมก็ตอบทั้งหมดไปแล้วใน คห.ที่ 306 ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมลุงปุถึงโคทมาแค่นี้ ?

#356 กรกช

กรกช

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:06

วันนี้ที่บ้านเมืองฉิบหายวายวอดแบบนี้ ที่ต้องมานั่งด่าๆๆๆๆ พวกพรรคสารเลว ที่ต้องออกมาชุมนุมขับไล่พรรคสาวเลวกัน

เพราะไปโหวตเยสใช่ไหม ?

" การเมืองเป็นเรื่องของการบริหารบ้านเมือง เพื่อประโยชน์สูงสุดของประชาชน
แต่การเมืองไทยมันเป็นแค่การตกลงสานผลประโยชน์ส่วนตัว ของพวกพ่อค้า นายทุน นักการเมือง "

แค่ขึ้นต้นมามันก็เห็นภาพแล้วว่า การเมืองบ้านเรามันเพี๊ยน มันกลับตารปัตร
และเมื่อการเมืองเพี๊ยน คนไทยก็เลยเพี๊ยนตามไปด้วย
ตำรวจจากผู้พิทักษ์สันติราษฎ์ก็กลายเป็นยิ่งกว่าโจร
นักการเมืองยิ่งกว่าโครตโจร ปล้นทีแผ่นดินสะเทือน
คนไทยส่วนหนึ่งก็เพี๊ยนไปรัก ปกป้อง เทิดทูลพวกโจรชั่วๆปานญาติสนิท

นายกรัฐมนตรีเป็นนอมินีของนักโทษ
อันธพาลคุมมหาดไทย คุมตำรวจ
กุ๊ยเรียกพ่อบางคนก็มีตำแหน่งทางการเมือง
อกตัญญู เนรคุณแม่ก็เป็น ส.ส.ได้
คนยุให้เผาบ้านเผาเมืองก็เป็น ส.ส.ได้
คนที่จาบจ้วง อคติกับสถาบันก็เป็น ส.ส.ได้

ฯลฯ

ลองอ่านพิจารณาดูว่ามันเพี๊ยนจริงไหม ?
และภาพแห่งความฉิบหายวายวอดของบ้านเมืองจากเหตุของการเมืองที่ผิดเพี๊ยน ก็มีให้เห็นเต็มๆตา

แต่ทำไมคนไทยส่วนหนึ่งถึงคิดกันไม่ได้ ????? ทำไมยังไปโหวตเยสยอมรับให้สิ่งที่ผิดเพี๊ยนเหล่านี้คงอยู่ ??????

#357 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:08

ที่จริง ผมคิดว่า แต้ม ชูวิทย์ นั้นน่ะ พลิกนิดเดียว มันก็คือแต้ม Vote NO
เพราะคนเลือกชูวิทย์ ไม่เอาทั้ง ปชป และ พท.... หรือ ไม่เอาใครเลย

แต่ทีนี้ คนมันยังยึดติดกับ ทัศนคติที่ว่า เลือกตั้งทั้งทีต้องเลือกใครสักคนไงครับ
เขาถึงเลือกชูวิทย์ แทนที่จะ Vote NO
คนยังมีทัศนคติว่า Vote NO มันไร้ค่า...
ซึ่งมันก็ต้องเข้าใจอย่างนั้นล่ะ เพราะ การเมืองบ้านเราทำให้คนเข้าใจอย่างนั้นจริงๆ ทั้งทางนิตินัย และ พฤตินัย
(ไม่งั้น คน Vote NO กันหมด มันก็ไม่ได้เข้าไปมีอำนาจกันสิ)

'bangkaa' อย่าบิดเบือนสิทธิเสรีภาพในการลงคะแนนเสียงเลือกตั้งในระบอบประชาธิปไตย....
อย่าขี้ตู่ว่า คนที่ไม่เลือกพรรคประชาธิปัตย์และพรรคเพื่อไทย คือเสียง VOTE NO.....

ผู้มีสิทธิลงคะแนนเสียงเลือกตั้งเลือกพรรคประชาธิปัตย์ พรรคเพื่อไทย พรรคชาติไทย พรรคมหาชน ฯลฯ
เพราะความนิยมส่วนตัว พรรคการเมืองที่ดีที่สุด การซื้อสิทธิขายเสียง ฯลฯ

การ VOTE NO เป็นการใช้สิทธิอย่างหนึ่งตามระบบประชาธิปไตยและรัฐธรรมนูญไทย
เมื่อเห็นว่าไม่มีบุคคลใด พรรคการเมืองใดดีพอสำหรับเขา/หล่อนจะเลือกด้วยความสุจริตใจ....ฮา

เมื่อไม่มีความบริสุทธิ์ใจ มีเจตนาแอบแฝง
ถือว่าเป็นการทำลายการเลือกตั้งตามระบบประชาธิปไตยเหมือนกัน

โดยเฉพาะการรณรงค์ VOTE NO ที่มีเป้าหมายอย่างอื่นแอบแฝง
เช่น VOTE NO เพื่อให้ประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้าน

ด้วยความโกรธแค้น พยาบาทโดยไม่คำนึงถึงการเลือกบุคคลที่ดีกว่า
พรรคการเมืองที่ดีกว่าเพื่อประเทศชาติ
ผลร้ายปรากฏให้เห็นดั่งปัจจุบัน..........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#358 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:14

ผมทันสมัยชวน 1 ตอนนั้นคะแนนเสียงเกินครึ่งหรือเปล่าผมจำไม่ได้
แต่จากวันนั้นถึงวันนี้ 1. ปชป.เป็นรัฐบาลมา 3 สมัย แต่ไม่เคยมีผลงานอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน มีแต่เรื่องพัวพันทุจริตไม่ต่างจากพรรคอื่น

ไม่เคยเป็นรัฐบาล 2 สมัยติด เคยแพ้แม้กระทั่งปลาไหลอย่างบรรหาร ทั้งที่คนไทยก็รู้***บรรหารดี 2. ขนาดในกทม. ปชป.ยังแทบสูญพันธุ์
หรือล่าสุดขนาดแดงเผาเมืองฉิบหายวายวอด จาบจ้วงสถาบัน ปชป.ยังแพ้เพื่อไทย
3. แถมคนเกลียดทักษิณที่เคยสนับสนุนปชป.หลายๆคนยังหนี ทั้งที่รู้ว่าทักษิณสารเลวขนาดไหน

คำพูดสวยหรู มันสู้ภาพของจริงที่เห็นไม่ได้หรอก

อันนี้ขออนุญาตตอบแบบประชาธิปไตยนะครับ ไม่ว่ากัน

1. ถ้าคุณเห็นว่าปชป.ไม่เคยมีผลงานเลย แสดงว่าคุณอคติแล้วครับ
เหมือนชาปิดฝา ไม่ยอมเปิดฝา ก็ไม่รู้จะเติมน้ำชาไปทำไม

2. ปชป.เคยแพ้หมดรูป แต่วันนี้เขาก็กลับมาชนะได้ใหม่มิใช่หรือ
นี่ไงถึงเรียกว่าบทพิสูจน์คน

3. คุณลืมไปว่าคนไม่ได้มีกลุ่มที่คุณว่าอยู่กลุ่มเดียวนะครับ
โลกนี้ประกอบด้วยคนหลากหลาย
ผมคือคนหนึ่งที่เป็นตัวอย่างที่ดีมาก ที่ไม่เคยชอบปชป.มาก่อนเลย แล้วหันมาชอบและเลือกปชป.ครับ
สมัยก่อนเลือกพรรคจำลองครับ ตอนผู้ว่ากทม.ยุคคุณสมัคร ผมคือคนหนึ่งที่เลือกคุณสมัคร
ไม่เคยเลือกปชป.เลยสักครั้ง

สิ่งที่ทำให้พันธมิตรล้มเหลว คือการตัดสินคนหลากหลายจากมาตรฐานความคิดตนเองมาตรฐานเดียว

ผมเชื่อว่าผมเขียนแบบนี้คุณก็ไม่เชื่อและไม่เปลี่ยนหรอก
ซึ่งผมก็ไม่ว่าอะไร อยากเชื่ออะไรเชื่อไป อยากคิดอะไรคิดไป ทุกคนมีสิทธิคิด

แต่อย่ายัดเยียดความคิดของคุณให้คนอื่นคิดตามนั้น แล้วตัดสินพิพากษาว่าเขาคิดผิด
มีแต่คุณที่คิดถูกอยู่พวกเดียว

ปล. เข้ามาเพิ่มว่า คห.ผม คุณกรกชไม่ต้องตอบนะครับ
ผมแค่เขียนบอกความรู้สึกเฉยๆ ไม่ต้องการคำตอบอะไร เพราะไม่มีประโยชน์

ทิ้งท้ายด้วยวลีท่านโทนี่ครับ ผมชอบมาก
"ขอให้มีความสุขกับความเชื่อครับ"

"กรกช"วิพากษ์วิจารณ์อย่างนี้....
อยากให้คนไทยนิยมนักโทษหนีคุก
ผู้ไม่ยอมรับขบวนการยุติธรรม ศาลยุติธรรมไทย
ผู้สนับสนุนการเผาบ้านเผาเมืองฤๅ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ผมแสดงความเห็น มุมมอง ให้เหตุผลถึงการเมืองที่ผิดเพี๊ยนกลับตารปัตร ซึ่งเป็นเหตุให้ประเทศเดินลงสู่ก้นเหว
ความเห็นผมที่ลุงปุโคทมา ก็เพื่อบอกว่า เลือก ปชป.ก็ไม่ได้ทำให้บ้านเมืองดีขึ้น ไม่ใช่เพื่อให้คนไทยมานิยมทักษิณ
และที่คุณผึ้งน้อยฯแย้งมา ผมก็ตอบทั้งหมดไปแล้วใน คห.ที่ 306 ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมลุงปุถึงโคทมาแค่นี้ ?

จะถือว่าเป็นความผิดของผมก็ได้....
ผมถือว่าผมอ่านคคห.ไหน
ขอแสดงความคิดเห็นร่วมหรือค้านคคห.นั้น

ผมนำความคิดเห็น คคห.ข้างบนมาตอบซ้ำด้วยเหตุผลเดียวกัน

ผู้มีสิทธิลงคะแนนเสียงเลือกตั้งเลือกพรรคประชาธิปัตย์ พรรคเพื่อไทย พรรคชาติไทย พรรคมหาชน ฯลฯ
เพราะความนิยมส่วนตัว พรรคการเมืองที่ดีที่สุด การซื้อสิทธิขายเสียง ฯลฯ

การ VOTE NO เป็นการใช้สิทธิอย่างหนึ่งตามระบบประชาธิปไตยและรัฐธรรมนูญไทย
เมื่อเห็นว่าไม่มีบุคคลใด พรรคการเมืองใดดีพอสำหรับเขา/หล่อนจะเลือกด้วยความสุจริตใจ....ฮา

เมื่อไม่มีความบริสุทธิ์ใจ มีเจตนาแอบแฝง
ถือว่าเป็นการทำลายการเลือกตั้งตามระบบประชาธิปไตยเหมือนกัน

โดยเฉพาะการรณรงค์ VOTE NO ที่มีเป้าหมายอย่างอื่นแอบแฝง
เช่น VOTE NO เพื่อให้ประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้าน

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#359 กรกช

กรกช

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:14

เลวน้อย มันไม่ได้หมายความทำให้บ้านเมืองดีขึ้น เพียงแต่อาจเสียหายช้ากว่าพรรคเลวมาก แต่บทสรุปก็คือหุบเหวเหมือนกัน

คุณภาพชีวิตของคนเราขึ้นอยู่กับ 2 ปัจจัยสำคัญคือ สังคม กับ เศรษฐกิจ
แต่ทั้งสังคม และเศรษฐกิจ ถูกทำลายด้วยคอร์รัปชั่น

การเลือกพรรค ปชป. สามารถแก้ปัญหานี้ได้ไหม ? แก้ปัญหาพลังงานที่ทำลายเศรษฐกิจ กระชากค่าครองชีพของคนไทยตาดำๆได้ไหม ?

หรือตอนนี้เป็นฝ่ายค้าน ได้ทำหน้าที่เพื่อปกป้องผลประโยชน์ของประชาชนเรื่องนี้บ้างไหม ?
ขนาดเราท่านๆยังรู้ ยังเห็นว่า เรื่องพลังงานมีความฉ้อฉลบิดเบือนแค่ไหน แต่ ปชป.ก็ไม่เคยมองเห็น

นักการเมืองเข้ามาคอร์รัปชั่นทำลายชาติได้ เพราะมีคนสนับสนุน
ถ้าไม่มีคนสนับสนุน ก็เข้ามาไม่ได้ นี่คิดตามเหตุผล

ปล.คุณ จขกท.อธิบายมาทั้งหมดเข้าใจได้ง่ายแสนง่าย
แต่ก็เหลือเชื่อ ที่สมาชิกบางท่านดูเหมือนไม่ยอมเข้าใจเลย
แต่คุณ จขกท.ไม่ต้องเสียใจ เพราะเป็นเรื่องปกติในการแสดงความเห็นเรื่องนี้ ในเว็บบอร์ดแห่งนี้

#360 Iona

Iona

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:25

โหวตโน
1.ของเกาหลีใต้
มีสาเหตุจาก พรรคการเมืองส่งผู้แทนที่ประชาชนไม่ต้องการมาให้เลือก
ประชาชนต้องการ บอกพรรคการเมืองว่า ไม่เอาคนนี้ ไปหาคนมาใหม่ที่ดีกว่านี้ (ไม่ให้คนที่มีสีเทาหรือลุแก่อำนาจหรือสืบทอดอำนาจ มีอำนาจทางการเมืองต่อไป)
มีลักษณะ..... ประชาชนใช้อำนวจในการเลือก ควบคุมพรรคที่ตนเองเลือก
พรรคการเมือง ต้องฟังเสียงคนที่เลือกตน

ข้อดี พรรคการเมือง จำเป็นต้องหาคนที่มีคุณภาพกว่านี้ ให้ความช่วยเหลือตัวแทนตัวเองมากกว่านี้ ทำงานมากกว่านี้ ไม่ใช่เลือกเสาไฟฟ้าหรือเอาลูกหลานไปเป็นตัวแทนลงแข่งขัน โอกาศได้รับเลือกไม่มี แค่เอาไปลงให้ครบจำนวน
(ที่แพ้ทางอิสานและเหนือก็เหตุนี้ ทำงานน้อยเอง) ตัวเองไม่ยอมสร้างโอกาศชนะให้ตัวเอง พอใจกับการเป็นเพียงนักการเมืองตำแหน่งฝ่ายค้าน จะมานั่งโทษว่าเค้า คนที่ไม่เลือกตนว่าโง่หรือ?
(ในทางกลับกัน ถ้าแนวความคิดเช่นนี้แพร่ออกไป ประชาชนที่เลือกพรรคเพื่อไทย ก็จะเข้าใจถึงอำนาจที่ตนมีเช่นกัน)

2. ของพธม. ต้องการให้เลือกโหวตโน โดยมีเงือนไข ถ้าผลคะแนนโหวตโนเยอะกว่าผู้ได้คะแนนสูงสุด ให้มีการเลือกตั้งใหม่ และให้เปลี่ยนผู้สมัครใหม่ลงแข่งอีกครัง เพราะ ประชาชนส่วนใหญ่(คือผู้โหวตโน) ไม่ต้องการตัวแทนที่ได้อันดับ1 ที่ไม่เกิดจากเสียงส่วนใหญ่ของประชาชนในเขตนั้นจริงๆ
ตัวอย่างเช่น
อันดับ1ได้คะแนน1ใน3+5000
อันดับ2ได้คะแนน1ใน3-5000
อันดับ3 ได้คะแนน15000
ถ้าทั้งเขตเห็นว่า อันดับ1นอนมาแน่ แต่ผู้ชนะก็ไม่ใช่ตัวแทนของเขตจริงๆ เพราะ คะแนนเพียง1ใน3+5000 ถ้าผู้เลือกอันดับ2และ3 โหวตโนแทนเพื่อให้มีการส่งผู้สมัครใหม่ ประชาชนในเขตนั้นก็จะได้ผู้แทนที่เป็นผู้แทนของคนทั้งหมดจริงๆ (ทั้งคนที่เลือกและคนที่ไม่เลือก)
มีลํกษณะ...... ประชาชนใช้อำนาจในการเลือก ควบคุมพรรคที่ตนไม่เลือกด้วย
พรรคการเมือง ต้องฟังเสียงคนที่ไม่เลือกตนด้วย

ปล. ไม่อ่านหลักการของเค้า เอาแต่ว่าสาวกโง่ หรือครับ?
เลือกคนดีเข้าสภา...... แต่พรรคการเมืองส่งตะกวดหรือเสาไฟฟ้าหรือทายาทอสูรมา คุณจะเลือกอะไรดี?

Edited by Iona, 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:13.

อย่าโทษ คนที่ไม่มีโอกาศเข้าใจข่าวสารข้อมูล ปัญหาจะแก้ได้คือ ทำอย่างไรให้เค้าเหล่านั้น ได้เข้าใจถึงข่าวสารข้อมูลการศึกษาขั้นสูงฟรีในประเทศเรา ควรเริ่มโครงการได้หรือยัง? >>> ทรัพยากรมนุษย์ แก้ปัญหาประเทศชาติได้ยั่งยื่นPAD

#361 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:26

ผมก็ กล่าวพาดพิง ไปโดยรวมๆ.... ไม่ได้ เจาะจงว่าจะเป็นคุณ
ถ้าคุณ ไม่ได้เป็นอะไร อย่างที่ ผมได้กล่าวถึง... ก็ไม่ต้องใส่ใจมากก็ได้

ถ้าผมจะรณรงค์อย่างใดอย่างนึง เพื่อชี้นำสังคม มันก็น่าจะเป็นสิทธิของผมเช่นกันนะครับ
ส่วนใครจะ ไม่เห็นด้วย อะไรยังไง มันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว

วันนี้ ไม่เห็นด้วย วันหน้า อาจจะเห็นด้วย ก็ได้
หรือ วันนี้เห็นด้วย... วันหน้า อาจจะไม่เอาด้วยกได้

ผมเห็นด้วยกับ'Huligan'....

เวลานี้ต้องคัดค้านพวกที่มีมิจฉาทิฐิ อาฆาตแค้นพรรคประชาธิปัตย์.....
โดยไม่เห็นแก่ประโยชน์ของประเทศไทยเป็นที่ตั้ง
ยินยอมเป็น"สงวนจุดต่าง แสวงจุดร่วม"กับพรรคเพื่อไทย......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.1.ผมระบุชื่อพรรคประชาธิปัตย์เพราะพวกเขารณรงค์ให้"พรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้าน"......!
ปล.2.ผมไม่แสดงความคิดเห็นดั่งนี้ ถือว่าผมไม่รู้เท่าทันพวกเขา.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#362 กรกช

กรกช

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:31

จะถือว่าเป็นความผิดของผมก็ได้....
ขอแสดงความคิดเห็นร่วมหรือค้านคคห.นั้น

ผมนำความคิดเห็น คคห.ข้างบนมาตอบซ้ำด้วยเหตุผลเดียวกัน

พันธมิตรที่รณรงค์โหวตโน เขาก็ให้เหตุผลไว้มากมาย
ถ้าพันธมิตรต้องการให้ ปชป.เป็นฝ่ายค้านก็ไม่เห็นจำเป็นต้องไปรณรงค์โหวตโน
สู้รณรงค์ให้ไปเลือกพรรคการเมืองใหม่ไม่ดีกว่าหรือ ?
อาจมี ส.ส.เข้าสภาได้ก็ยังทำให้พันธมิตรได้ประโยชน์มากกว่าไปโหวตโนเพื่อให้เพื่อไทยชนะ

และอยากให้ลุงปุเข้าใจด้วยว่า โหวตโน คือการไม่เลือกใคร ไม่มีใครหน้าไหน พรรคไหน ได้คะแนนจากโหวตโน
เพื่อไทยได้เป็นรัฐบาล เพราะคนโหวตเยสเลือกเพื่อไทยมากกว่าพรรคอื่น

ปชป.แพ้เพื่อไทย ไม่ใช่ไปโทษคนโหวตโน อย่างนี้เรียกว่า รำไม่ดี โทษปี่โทษกลอง

การที่ ปชป.สามารถทำให้คนที่เคยเลือก ปชป.หันไปโหวตโนได้ ทั้งที่ทักษิณสารเลวสุดขีด
ตรงนี้คนที่เชียร์ ปชป. ต้องหาเหตุผลแล้วว่าทำไม ? ไม่ใช่เอาแต่ไปโทษคนอื่น

ต้องมาทบทวนการบริหารบ้านเมืองของ ปชป.ว่าไม่ดีตรงไหน ถึงทำให้คนที่เคยสนับสนุนไหนหน้าหนี

#363 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:32

เลวน้อย มันไม่ได้หมายความทำให้บ้านเมืองดีขึ้น เพียงแต่อาจเสียหายช้ากว่าพรรคเลวมาก แต่บทสรุปก็คือหุบเหวเหมือนกัน

คุณภาพชีวิตของคนเราขึ้นอยู่กับ 2 ปัจจัยสำคัญคือ สังคม กับ เศรษฐกิจ
แต่ทั้งสังคม และเศรษฐกิจ ถูกทำลายด้วยคอร์รัปชั่น

การเลือกพรรค ปชป. สามารถแก้ปัญหานี้ได้ไหม ? แก้ปัญหาพลังงานที่ทำลายเศรษฐกิจ กระชากค่าครองชีพของคนไทยตาดำๆได้ไหม ?

หรือตอนนี้เป็นฝ่ายค้าน ได้ทำหน้าที่เพื่อปกป้องผลประโยชน์ของประชาชนเรื่องนี้บ้างไหม ?
ขนาดเราท่านๆยังรู้ ยังเห็นว่า เรื่องพลังงานมีความฉ้อฉลบิดเบือนแค่ไหน แต่ ปชป.ก็ไม่เคยมองเห็น

นักการเมืองเข้ามาคอร์รัปชั่นทำลายชาติได้ เพราะมีคนสนับสนุน
ถ้าไม่มีคนสนับสนุน ก็เข้ามาไม่ได้ นี่คิดตามเหตุผล

ปล.คุณ จขกท.อธิบายมาทั้งหมดเข้าใจได้ง่ายแสนง่าย
แต่ก็เหลือเชื่อ ที่สมาชิกบางท่านดูเหมือนไม่ยอมเข้าใจเลย
แต่คุณ จขกท.ไม่ต้องเสียใจ เพราะเป็นเรื่องปกติในการแสดงความเห็นเรื่องนี้ ในเว็บบอร์ดแห่งนี้

ทำไมต้องคิดสุดโตงอย่างนั้น....?
แม้ว่ารัฐบาลพรรคประชาธิปัตย์จะเป็นรัฐบาลผสมหลายพรรคการเมือง
ไม่เคยได้เป็นรัฐบาลพรรคเดียวหรือรัฐบาลที่มีเสียงเกินครึ่งหนึ่งก็ตาม

ผมเชื่อว่ารัฐบาลที่มีคุณชวน หลีกภัยและคุณอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะเป็นนายกรัฐมนตรี
ได้สร้างคุณประโยชน์ให้แก่ประเทศไทย เศรษฐกิจไทย สังคมไทย
ยกระดับการเข้าถึงโอกาสของผู้ด้วยโอกาสหลายด้านและการพัฒนาการ"การเมืองไทย"....

#364 กรกช

กรกช

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:34

ถึงตรงนี้ วันนี้ ผมก็ยอมรับว่ามึนงงกับความรักของคนไทยที่มีกับพรรค-นักการเมือง
เพราะทั้งที่ให้เหตุผลต่างๆไว้มากมาย ที่แสดงให้เห็นว่า ถ้าอะไรทุกอย่างยังเป็นแบบเดิมๆ

ประเทศลงสู่ก้นเหวแน่นอน

แต่คนไทยส่วนนั้นก้พร้อมยอมรับสภาพให้ประเทศเดินลงสู่หุบเหว

#365 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:35

มาชูป้ายผ้าแบนเนอร์ให้ท่านฮูลิแกน

ขนาดบอกไปแล้วว่าไม่เอา ไม่โหวตโน
ก็ยังยืนกรานจะยัดเยียดความคิดให้กับคนที่ไม่ชอบ ไม่เอา และบอกไปแล้วว่าไม่อยากได้
ไม่รู้ว่าทำไปทำไม มีแต่ต้องเถียงกันยืดยาวเปล่าๆ

พระพุทธเจ้ายังทรงสอนเลยว่า "ไม่พูดกับคนที่ไม่พร้อมจะฟัง"
การไปยัดเยียดความคิดด้วยการบอกคนที่ไม่พร้อมฟัง ไม่อยากฟัง ซ้ำ ซ้ำ ซ้ำ...อย่างนี้สันนิษฐานนิสัยได้ 2 ข้อ

1. ดื้อด้าน
2. ชอบครอบงำ

ด้วยความเคารพ
อยากถามท่านด้วยความสัตย์จริงว่า...
ในชีวิตจริง ท่านทำแบบนี้กับคนรอบข้างบ้างหรือไม่?
คือ เขาบอกแล้วว่าไม่เอา ไม่ชอบ แต่ท่านก็จะตามตื๊อพร่ำบอกว่าเขาคิดผิด เขาทำผิด มันต้องคิดแบบท่าน ทำแบบท่านสิถึงจะถูก

ปล. อย่างไรก็ตาม ขอชมเชยที่ท่านโต้แย้งด้วยความสุภาพ
นั่นเป็นสิ่งที่ดีเลยครับ
gladiator 1.jpg

#366 กรกช

กรกช

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:36

ทำไมต้องคิดสุดโตงอย่างนั้น....?
แม้ว่ารัฐบาลพรรคประชาธิปัตย์จะเป็นรัฐบาลผสมหลายพรรคการเมือง
ไม่เคยได้เป็นรัฐบาลพรรคเดียวหรือรัฐบาลที่มีเสียงเกินครึ่งหนึ่งก็ตาม

ผมเชื่อว่ารัฐบาลที่มีคุณชวน หลีกภัยและคุณอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะเป็นนายกรัฐมนตรี
ได้สร้างคุณประโยชน์ให้แก่ประเทศไทย เศรษฐกิจไทย สังคมไทย
ยกระดับการเข้าถึงโอกาสของผู้ด้วยโอกาสหลายด้านและการพัฒนาการ"การเมืองไทย"....

มันไม่จำเป็นครับ คนเรามันดูได้ที่เจตนา ผมอธิบายแล้วอธิบายอีกเพื่อชี้ให้เห็นเจตนาของ ปชป.ว่าไม่ได้แตกต่างจากคอื่น
เรื่องพลังงานเรื่องเดียวยิ่งกว่าตาสว่างอีก

#367 กรกช

กรกช

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:41

มาชูป้ายผ้าแบนเนอร์ให้ท่านฮูลิแกน

ขนาดบอกไปแล้วว่าไม่เอา ไม่โหวตโน
ก็ยังยืนกรานจะยัดเยียดความคิดให้กับคนที่ไม่ชอบ ไม่เอา และบอกไปแล้วว่าไม่อยากได้
ไม่รู้ว่าทำไปทำไม มีแต่ต้องเถียงกันยืดยาวเปล่าๆ

พระพุทธเจ้ายังทรงสอนเลยว่า "ไม่พูดกับคนที่ไม่พร้อมจะฟัง"
การไปยัดเยียดความคิดด้วยการบอกคนที่ไม่พร้อมฟัง ไม่อยากฟัง ซ้ำ ซ้ำ ซ้ำ...อย่างนี้สันนิษฐานนิสัยได้ 2 ข้อ

1. ดื้อด้าน
2. ชอบครอบงำ

อยากถามท่านด้วยความสัตย์จริงว่า...
ในชีวิตจริง ท่านทำแบบนี้กับคนรอบข้างบ้างหรือไม่?
คือ เขาบอกแล้วว่าไม่เอา ไม่ชอบ แต่ท่านก็จะตามตื๊อพร่ำบอกว่าเขาคิดผิด เขาทำผิด มันต้องคิดแบบท่าน ทำแบบท่านสิถึงจะถูก

ปล. อย่างไรก็ตาม ขอชมเชยที่ท่านโต้แย้งด้วยความสุภาพ

ปัญหาคอร์รัปชั่น ปัญหาสังคม ปัญหาพลังงาน ซึ่งเป็นปัญหาสำคัญที่ทำลายประเทศ ที่ทำให้ประเทศลงสู่หุบเหว
ผมขอถามเป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้วไม่รู้ว่า

การเลือก ปชป. แก้ปัญหาสำคัญเหล่านี้ได้ไหม ?

ถ้าใครตอบได้ ให้เหตุผลที่รับฟังได้ แล้วผมยังไม่หุบปากก็ด่าผมได้เลย

#368 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:46

พันธมิตรที่รณรงค์โหวตโน เขาก็ให้เหตุผลไว้มากมาย
ถ้าพันธมิตรต้องการให้ ปชป.เป็นฝ่ายค้านก็ไม่เห็นจำเป็นต้องไปรณรงค์โหวตโน
สู้รณรงค์ให้ไปเลือกพรรคการเมืองใหม่ไม่ดีกว่าหรือ ?

อาจมี ส.ส.เข้าสภาได้ก็ยังทำให้พันธมิตรได้ประโยชน์มากกว่าไปโหวตโนเพื่อให้เพื่อไทยชนะ

และอยากให้ลุงปุเข้าใจด้วยว่า โหวตโน คือการไม่เลือกใคร ไม่มีใครหน้าไหน พรรคไหน ได้คะแนนจากโหวตโน
เพื่อไทยได้เป็นรัฐบาล เพราะคนโหวตเยสเลือกเพื่อไทยมากกว่าพรรคอื่น

ปชป.แพ้เพื่อไทย ไม่ใช่ไปโทษคนโหวตโน อย่างนี้เรียกว่า รำไม่ดี โทษปี่โทษกลอง

การที่ ปชป.สามารถทำให้คนที่เคยเลือก ปชป.หันไปโหวตโนได้ ทั้งที่ทักษิณสารเลวสุดขีด
ตรงนี้คนที่เชียร์ ปชป. ต้องหาเหตุผลแล้วว่าทำไม ? ไม่ใช่เอาแต่ไปโทษคนอื่น

ต้องมาทบทวนการบริหารบ้านเมืองของ ปชป.ว่าไม่ดีตรงไหน ถึงทำให้คนที่เคยสนับสนุนไหนหน้าหนี

ฮืมม์ ความเห็นของผมมีในหลายคคห.แล้ว
ไม่ขอตอบซ้ำอีก.....

ถูกต้องที่สุด VOTE NO คราวนี้ของสนธิ ลิ้มฯและพวกไม่บรรลุความสำเร็จ....

อย่าเอาทองปิดหน้าสนธิฯ ลิ้มฯและพวกว่าผล VOTE NO ทำให้พรรคประชาธิปัตย์พ่ายแพ้.....

ผมย้ำเสมอว่า คนที่ VOTE NO ด้วยสติปัญญา ความคิดเห็นของตนเองนั้น ผมเข้าใจและยอมรับ....
แต่ผมชิงชัง คนที่ VOTE NO ตามสนธิ ลิ้มฯและพวกเพื่อให้"พรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้าน"

เผอิญผมเลือกพรรคประชาธิปัตย์ในครั้งนี้
ถ้าผมเลือกพรรคการเมืองอื่นๆที่คิดว่าดี(ถ้าผมคิด)ผมก็รู้สึกชิงชังคนพวกนี้เหมือนกัน.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

วันนี้ผมถือว่า"พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย"ได้สลายตัวไปแล้ว
ไม่นับกลุ่มสนธิ ลิ้มฯและพวกเป็น"พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย"อีก.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#369 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:52

ถึงตรงนี้ วันนี้ ผมก็ยอมรับว่ามึนงงกับความรักของคนไทยที่มีกับพรรค-นักการเมือง
เพราะทั้งที่ให้เหตุผลต่างๆไว้มากมาย ที่แสดงให้เห็นว่า ถ้าอะไรทุกอย่างยังเป็นแบบเดิมๆ

แต่คนไทยส่วนนั้นก้พร้อมยอมรับสภาพให้ประเทศเดินลงสู่หุบเหว

คุณชวน หลีกภัยและคุณอภิสิทธิ์ เวชชีวะอาจจะทำอะไรไม่รวดเร็วทันใจ'กรกช' 'Bangkaa' และ'phat21'
แตวิญญูชนได้เห็นการพัฒนาการ การบริหารบ้านเมืองอย่างธรรมาภิบาลเพิ่มขึ้นตามลำดับ......!

#370 กรกช

กรกช

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:00

คุณชวน หลีกภัยและคุณอภิสิทธิ์ เวชชีวะอาจจะทำอะไรไม่รวดเร็วทันใจ'กรกช' 'Bangkaa' และ'phat21'
แตวิญญูชนได้เห็นการพัฒนาการ การบริหารบ้านเมืองอย่างธรรมาภิบาลเพิ่มขึ้นตามลำดับ......!

ตั้งแต่สมัยชวน 1 ถึงปัจจุบัน ปชป.ไม่เคยเป็นรัฐบาล 2 สมัยติด แพ้แม้กระทั่งปลาไหลน้ำเน่าอย่างบรรหาร
ล่าสุดแพ้แม้กระทั้งพรรคเผาบ้านเผาเมืองตัวเอง รวมถึงทำให้คนที่สนับสนุนเบือนหน้าหนีทั้งที่รู้ทั้งรู้ว่าทักษิณสารเลวสุดขีด

ผลที่เห็นตรงนี้ น่าจะเป็นคำตอบได้ดีมากกว่าคำพูดดีๆของลุงปุ

และผมก็คงตอบลุงปุเท่านี้ เพราะขนาดเรื่องพลังงานที่แสดงให้เห็นเจตนาของ ปชป.ชัดเจนแจ่มแจ้ง ลุงปุยังทำมองไม่เห็นเลย

#371 Iona

Iona

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:40

ที่จริง ผมคิดว่า แต้ม ชูวิทย์ นั้นน่ะ พลิกนิดเดียว มันก็คือแต้ม Vote NO
เพราะคนเลือกชูวิทย์ ไม่เอาทั้ง ปชป และ พท.... หรือ ไม่เอาใครเลย

แต่ทีนี้ คนมันยังยึดติดกับ ทัศนคติที่ว่า เลือกตั้งทั้งทีต้องเลือกใครสักคนไงครับ
เขาถึงเลือกชูวิทย์ แทนที่จะ Vote NO
คนยังมีทัศนคติว่า Vote NO มันไร้ค่า...
ซึ่งมันก็ต้องเข้าใจอย่างนั้นล่ะ เพราะ การเมืองบ้านเราทำให้คนเข้าใจอย่างนั้นจริงๆ ทั้งทางนิตินัย และ พฤตินัย
(ไม่งั้น คน Vote NO กันหมด มันก็ไม่ได้เข้าไปมีอำนาจกันสิ)

'bangkaa' อย่าบิดเบือนสิทธิเสรีภาพในการลงคะแนนเสียงเลือกตั้งในระบอบประชาธิปไตย....
อย่าขี้ตู่ว่า คนที่ไม่เลือกพรรคประชาธิปัตย์และพรรคเพื่อไทย คือเสียง VOTE NO.....

ด้วยความโกรธแค้น พยาบาทโดยไม่คำนึงถึงการเลือกบุคคลที่ดีกว่า
พรรคการเมืองที่ดีกว่าเพื่อประเทศชาติ
ผลร้ายปรากฏให้เห็นดั่งปัจจุบัน..........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่

http://ect.thaigov.n...2554/index.html << เวปกกต.

คะแนนตจว. อิสานและเหนือ
ตัวอย่าง
พท. = 5หมื่น
ทุกพรรค+โหวตโน+บัตรเสีย = 2หมื่น

คะแนนกทม.
แพ้5เขต สมมุติได้อีก5คน ถึงเอาไปร่วมกับพรรคร่วมทั้งหมด ก็ไม่ถึง2ใน3 โหวตในสภาไม่ผ่านแน่

ทั้งหมดนี้
ผิดที่พธม. ผิดที่โหวตโน หรือครับ?
ทำน้อยอยากได้เสียงเยอะๆ มันเป็นไปได้หรือครับ?
ใครเตื่อนอะไร ด่ากลับ แล้วรู้ไหมครับ พลาดที่ตรงไหน?
ไม่เลือกเราเค้ามาแน่ สุดท้ายแพ้เหมือนเดิม มันดีที่สุดแล้วหรือครับ?

ปล.ไม่รู้ผมรู้สึกไปเองไหม หลายครั้งผมเห็นสิ่งที่ลุงปุทำ มันไม่ได้ก่อผลดีอะไรให้พรรคปชป.เลยละ ....ผมคงรู้สึกไปเองมั้ง เลยไปขุดคำตอบเก่ามาอีกรอบ

Edited by Iona, 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:34.

อย่าโทษ คนที่ไม่มีโอกาศเข้าใจข่าวสารข้อมูล ปัญหาจะแก้ได้คือ ทำอย่างไรให้เค้าเหล่านั้น ได้เข้าใจถึงข่าวสารข้อมูลการศึกษาขั้นสูงฟรีในประเทศเรา ควรเริ่มโครงการได้หรือยัง? >>> ทรัพยากรมนุษย์ แก้ปัญหาประเทศชาติได้ยั่งยื่นPAD

#372 Iona

Iona

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:02

ฮืมม์ ความเห็นของผมมีในหลายคคห.แล้ว
ไม่ขอตอบซ้ำอีก.....

ถูกต้องที่สุด VOTE NO คราวนี้ของสนธิ ลิ้มฯและพวกไม่บรรลุความสำเร็จ....

อย่าเอาทองปิดหน้าสนธิฯ ลิ้มฯและพวกว่าผล VOTE NO ทำให้พรรคประชาธิปัตย์พ่ายแพ้.....

ผมย้ำเสมอว่า คนที่ VOTE NO ด้วยสติปัญญา ความคิดเห็นของตนเองนั้น ผมเข้าใจและยอมรับ....
แต่ผมชิงชัง คนที่ VOTE NO ตามสนธิ ลิ้มฯและพวกเพื่อให้"พรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้าน"

เผอิญผมเลือกพรรคประชาธิปัตย์ในครั้งนี้
ถ้าผมเลือกพรรคการเมืองอื่นๆที่คิดว่าดี(ถ้าผมคิด)ผมก็รู้สึกชิงชังคนพวกนี้เหมือนกัน.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

วันนี้ผมถือว่า"พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย"ได้สลายตัวไปแล้ว
ไม่นับกลุ่มสนธิ ลิ้มฯและพวกเป็น"พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย"อีก.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ผมโหวตโนตามสนธิลิ้มอธิบายครับ เพราะ หลักการโหวตโนที่ผมเขียนด้านบน ก็เอามาจากที่ลุงสนธิพูดนั่นละ (หลักการพวกนี้ ผมไม่ได้คิดหรือค้นพบเองนะง่ะ - -*)
กลัวลุงปุเข้าใจผิด ^0^

ปล. ก็ชอบไปจับผิดเรื่องที่ไม่มีสาระสำคัญกัน เมื่อไม่ฟังให้ครบจึงไม่เข้าใจสาระสำคัญกันเองอะนะ ที่ผมสังเกตุเห็น

Edited by Iona, 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:12.

#373 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:43

ทุกวันนี้คนที่ตายคือผู้โดยสารตาดำๆ คนขับและเครือญาติมีแต่รวยเอาๆ

ถ้าขับรถตกเหว คนขับก็ตายด้วยอยู่ดี

ถ้าคนขับขี้โกง ผู้โดยสารก็ฟ้อง หรือรวมตัวไม่ขึ้นรถ แต่ยังไงก็ต้องมีคนขับรถ ก็ต้องเลือกหาคนใหม่

คนชับรถที่เป็นคนดีมันมีอยู่แล้ว

ถ้าคุณมีอคติว่าคนขับรถทุกคนมันเลว แล้วคุณจะเอาใครมาขับรถล่ะ แล้วคุณจะมานั่งรถทำไมล่ะ

ผมบอกคุณ 2 ครั้งแล้วว่า นักการเมืองมีทั้งดี และไม่ดี แต่คุณก็ยังจะมาว่าผมเหมารวมอีก

คนขับดีๆน่ะมี แต่ระบบคัดเลือกคนขับมันมีปัญหา เราจึงมีแต่คนขับที่พาเราลงเหว

ผมบอกว่าประเทศเปรียบเหมือนรถ ดังนั้นผมก็คือผู้โดยสาร แต่คุณก็ยังจะมาย้อนแย้งว่าผมจะมานั่งรถทำไม
และผมก็ขอคุยกับคุณเพียงเท่านี้เพราะดูแล้วคุณเป็นคนเข้าใจอะไรยาก แค่เปรียบเทียบง่ายๆคุณยังไม่เข้าใจเลย

และที่สำคัญถึงตรงนี้คุณยังคิดว่า ปชป.ไม่ทุจริต ยังคิดว่า ปชป.มีเจตนาสูงสุดในการเข้ามาทำเพื่อชาติบ้านเมือง มันคงคุยกันไม่รู้เรื่อง
เพราะประเด็นนี้ จะคุยกันเข้าใจได้ ก็ต้องคุยกับคนที่ยอมรับความจริงว่า ปชป.ก็มีเจตนาเข้ามาทุจริตคอร์รัปชั่นไม่ได้ต่างจากพรรคอื่นๆ
เพียงแต่เลวน้อยกว่าพรรคอื่น

สรุปว่า คุณต้องให้คนอื่นเห็นว่า ปชป. มีเจตนาทุจริตคอรัปชั่น

ถ้าอย่างนั้นคุณกับผมก็มองกันคนละขั้ว เพราะความจริงคุณก็ต้องพิสูจน์ซิ ว่า ปชป. ทุจริตคอรัปชั่น อย่างไร
ผมก็บอกคุณแล้วว่า ถ้าคุณเป็นคนดี เป็นคนยุติธรรมพอ คุณต้องพิสูจน์ให้ได้ก่อนว่า ปชป. มีเจตนาทุจริตคอรัปชั่นจริง ต้องมีหลักฐาน หรือข้อบ่งบอกเส้นทางการเงินที่ไม่ปกติที่เห็นชัดๆ
ถ้าคุณไม่มีแล้วก็ยังกล่าวหาเขาก็แสดงว่าคุณก็เป็นคนไม่ดี มีเจตนาทำร้ายคนดีเช่นกัน แล้วคุณจะโหวตโน ด้วยคติที่ว่านักการเมืองมันเลวทุกคนนั้น มันก็ไม่ได้มีผลอะไร เพราะตัวคนโหวตโนเอง ก็โหวตโนด้วยความโง่เขลาเบาปัญญา
เพราะเหตุว่าเชื่อว่าเขามีเจตนาเลว

ก่อนหน้าไอ้แป๊ะลิ้มจะออกมาไล่ไอ้แม้ว มีนักวิชาการต่างๆ ร่วมกันทำบทความพร้อมทั้งนำข้อมูลการทุจริตในโครงการต่างๆในสมัยไอ้แม้ว ซื่งต่อมา คตศ. ก็ค้นหาหลักฐานข้อมูลการทุจริตของไอ้แม้วได้หลายรายการ สอดคล้องกับบทความดังกล่าว

ถ้า ปชป. มีทุจริต มีเจตนาทุจริต หรือส่อไปในทางทุจริต ทำไมไม่มีข้อมูลเหล่านี้ให้ฝ่ายตรงข้ามนำไปใช้งาน เพื่อเล่นงานได้ ทำไมเล่นได้แค่เรื่อง หนีทหาร
หรือ กรณีชายแดน MOU นั้นก็พิสูจน์ได้ว่า เป็นการใส่ร้ายจากไอ้แป๊ะลิ้มอย่างชั่วช้าที่สุด เพราะวันนี้ล่ะ เขมรยึดชายแดนไปแล้ว ไอ้แป๊ะลิ้มทำอะไรอยู่ วีระ ราตรี ได้ช่วยเหลือเขาไหม

ก่อนที่คุณจะให้ผมเชื่อ คุณพิสูจน์ซิ ว่าเขาเลวตรงไหน ถ้าพิสูจน์ไม่ได้คุณก็พิจารณาตัวคุณด้วยเหมือนกัน ว่าควรจะเป็นคนที่มีความยุติธรรมได้หรือไม่
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#374 กรกช

กรกช

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:39

สรุปว่า คุณต้องให้คนอื่นเห็นว่า ปชป. มีเจตนาทุจริตคอรัปชั่น

ถ้าอย่างนั้นคุณกับผมก็มองกันคนละขั้ว เพราะความจริงคุณก็ต้องพิสูจน์ซิ ว่า ปชป. ทุจริตคอรัปชั่น อย่างไร
ผมก็บอกคุณแล้วว่า ถ้าคุณเป็นคนดี เป็นคนยุติธรรมพอ คุณต้องพิสูจน์ให้ได้ก่อนว่า ปชป. มีเจตนาทุจริตคอรัปชั่นจริง ต้องมีหลักฐาน หรือข้อบ่งบอกเส้นทางการเงินที่ไม่ปกติที่เห็นชัดๆ
ถ้าคุณไม่มีแล้วก็ยังกล่าวหาเขาก็แสดงว่าคุณก็เป็นคนไม่ดี มีเจตนาทำร้ายคนดีเช่นกัน แล้วคุณจะโหวตโน ด้วยคติที่ว่านักการเมืองมันเลวทุกคนนั้น มันก็ไม่ได้มีผลอะไร เพราะตัวคนโหวตโนเอง ก็โหวตโนด้วยความโง่เขลาเบาปัญญา
เพราะเหตุว่าเชื่อว่าเขามีเจตนาเลว

ก่อนหน้าไอ้แป๊ะลิ้มจะออกมาไล่ไอ้แม้ว มีนักวิชาการต่างๆ ร่วมกันทำบทความพร้อมทั้งนำข้อมูลการทุจริตในโครงการต่างๆในสมัยไอ้แม้ว ซื่งต่อมา คตศ. ก็ค้นหาหลักฐานข้อมูลการทุจริตของไอ้แม้วได้หลายรายการ สอดคล้องกับบทความดังกล่าว

ถ้า ปชป. มีทุจริต มีเจตนาทุจริต หรือส่อไปในทางทุจริต ทำไมไม่มีข้อมูลเหล่านี้ให้ฝ่ายตรงข้ามนำไปใช้งาน เพื่อเล่นงานได้ ทำไมเล่นได้แค่เรื่อง หนีทหาร
หรือ กรณีชายแดน MOU นั้นก็พิสูจน์ได้ว่า เป็นการใส่ร้ายจากไอ้แป๊ะลิ้มอย่างชั่วช้าที่สุด เพราะวันนี้ล่ะ เขมรยึดชายแดนไปแล้ว ไอ้แป๊ะลิ้มทำอะไรอยู่ วีระ ราตรี ได้ช่วยเหลือเขาไหม

ก่อนที่คุณจะให้ผมเชื่อ คุณพิสูจน์ซิ ว่าเขาเลวตรงไหน ถ้าพิสูจน์ไม่ได้คุณก็พิจารณาตัวคุณด้วยเหมือนกัน ว่าควรจะเป็นคนที่มีความยุติธรรมได้หรือไม่

นึกแล้วว่าต้องมามุขนี้

ถ้าคุณคิดแบบนั้น แล้วสมาชิกในนี้ที่กล่าวหาเพื่อไทยล่ะ หรือที่ออกไปขับไล่รัฐบาลนี้กับเสธอ้ายล่ะ
มีหลักฐานความผิดทุจริตคอร์รัปชั่นของเพื่อไทยตรงไหนบ้าง ? มีการตัดสินว่าเพื่อไทยทุจริตตรงไหนบ้าง ?

ถ้าไม่มีแล้วรู้กันได้อย่างไรว่า เพื่อไทยทุจริตคอร์รัปชั่น ?

บางเรื่อง บางกรณี มันไม่มีหลักฐานความผิด แต่เราคือ มนุษย์ครับ
เรามีสมอง เราสามารถใช้สติปัญญาพิจารณาเรื่องราวเหตุการณ์ต่างๆได้

เพื่อไทยไม่มีหลักฐานความผิดเรื่องคอร์รัปชั่น ยังไม่ถูกตัดสินว่ามีความผิดเรื่องคอร์รัปชั่น แต่เราก็เข้าใจได้ว่า เพื่อไทยคอร์รัปชั่น
เช่นกัน ปชป.ไม่มีหลักฐานว่าทุจริตคอร์รัปชั่นจนถูกตัดสินว่ามีความผิด แต่จากองค์ประกอบต่างๆที่พรรค ปชป.ได้แสดงให้ผมเห็น มันบ่งบอกได้ว่า

ปชป. ไม่ได้มีเจตนาเข้ามาเป็นรัฐบาลเพื่อผลประโยชน์ของชาติบ้านเมืองและประชาชน

ผมเองไม่ใช่ดู ปชป. มาแค่วัน สองวัน แต่ผมดูเจตนามานับสิบปี

อย่างปัญหาคอร์รัปชั่นที่ทำลายเศรษฐกิจและสังคม ซึ่งเป็นปัญหาสำคัญของชาติ ที่พาชาติลงสู่หุบเหว
ปชป. เป็นรัฐบาลเคยแก้ปัญหานี้จริงจังไหม ? ถ้าไม่คิดแก้แล้วเข้ามาเป็นรัฐบาลเพื่ออะไร ? แค่นี้มันก็ดูกันออกแล้ว นอกจากคนคิดไม่เป็น

ที่ผ่านๆมา ปชป.มีข่าวพัวพันทุจริตหลายๆเรื่อง ถึงไม่เคยถูกตัดสินว่ามีความผิด แต่ก็บ่งชี้เจตนาได้เป็นอย่างดี
หรืออย่างเรื่องพลังงาน ที่พาคนไทยตายหมู่ยกประเทศ ปชป.เคยคิดแก้ไขเพื่อประโยชน์ของคนไทย เพื่อประโยชน์ของชาติไหม ?

แม้แต่ในการเป็นฝ่ายค้านตอนนี้ ขนาดข้อมูลต่างๆเรื่องพลังงานมีออกมามากมาย
หรืออย่างคลิปปลดหนี้ lpg ของรัฐบาลที่บิดเบือนข้อมูลความจริง ที่ปรากฎสื่อสาธารณะ ที่โฆษณาทางทีวี
ปชป. ซึ่งเป็นฝ่ายค้านยังไม่ยอมเอามาเล่นงานเพื่อไทยเลย

ทั้งที่เรื่องนี้ถ้ารัฐบาลลอยตัวก๊าซสำเร็จ ประชาชนตาดำๆคือผู้ที่ได้รับผลกระทบเต็มๆ
แล้วทำไม ปชป. ถึงไม่ยอมยกเอาเรื่องนี้มาเพื่อปกป้องผลประโยชน์ของประชาชน เพื่อความถูกต้องชอบธรรม ?

คุณมองเห็นเจตนาของ ปชป. ตรงนี้บ้างไหม ?

ผมถึงบอกกับคุณตั้งแต่แรกว่า ผมไม่อยากคุยกับคุณ
เพราะถ้าถึงวันนี้แล้วยังมีคนคิดว่า ปชป.ไม่ทุจริต และมีเจตนาเข้ามาทำงานเพื่อชาติบ้านเมือง ก็คงคุยกันไม่ไหวแล้ว

#375 กรกช

กรกช

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:54

คอร์รัปชั่นคือภัยร้ายทำลายชาติ ในหลวงยังแช่งคนคอร์รัปชั่นให้มีอันเป็นไป
แต่คนไทยที่รักในหลวงส่วนหนึ่ง กลับพยายามหาเหตุผลต่างๆมาอ้างอิง
เพื่อสร้างความชอบธรรมให้กับตัวเองในการสนับสนุนพวกคอร์รัปชั่น

ผมก็ได้แต่สงสารประเทศไทย สงสารคนไทยที่ด้อยโอกาส สงสารลูกหลานคนไทยในอนาคต
เพราะคนไทยส่วนใหญ่วันนี้รักนักการเมืองมากกว่าชาติบ้านเมือง

เพราะขนาดชี้กันให้เห็นๆชัดๆว่า ทุกอย่างเป็นแบบเดิม ก้นเหวแน่ แต่ก็ยังยอมรับสภาพพาประเทศลงสู่ก้นเหว

ผมยอมรับว่าเหลือเชื่อและมึนงงกับความรักของคนไทยที่มีกับพรรค-นักการเมืองจริงๆ
ทั้งที่พวกเขามีเจตนาร้ายกับชาติบ้านเมือง สร้างความพังพินาศให้กับบ้านเมือง สร้างความเดือดร้อนให้กับประชาชน

งง งง และ งง ???????????????????????????

#376 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:23

เหอ เหอ เหอ ถกเถึยงกันไม่จบ VOTE NO 555555555

โหวตโนจะว่าไปแล้วมันก็คือการการไปทำหน้าที่ตามรัฐธรรมนูญนั่นแหละ
มันไม่ได้ พิเศษ ไม่ได้แปลก อะไรไปกว่าคนอื่นที่ ไป โหวตเยส เลย 555

โหวตโนมันก็แค่ไปออกเสียงว่า เราไม่เลือกนักการเมืองคนใดที่ลงสมัครเท่านั้น
ไม่ต่างอะไรกับคนที่ไปออกเสียงเพื่อเลือกคนใดคนหนึ่งเลย ไม่ว่าประเทศไหน
เลือกตั้ง ถ้าเขากำหนดให้มีช่องโหวตโนได้ มันก็คือแนวคิดเดียวกัน คือเป็นช่อง
สำหรับผู้ที่ไม่เลือกใครเลย คนที่กาช่องนี้ก็คือ คนที่เห็นว่าผู้สมัครในเขตของตน
มันไม่น่าเลือก หรือไม่มีคนที่พึงพอใจเท่านั้น 555 แล้วมันแปลกประหลาดตรงไหน

มันแปลกประหลาดตรงที่มีคนกลุ่มหนึ่งที่มีแนวความคิดว่า นักการเมืองมันเลวหมด
ก็เลยพยายามรณรงค์ให้ผู้คนเห็นตามที่ตนเองต้องการว่า นักการเมืองมันเลวหมด
จึงควรไปกาช่องโหวตโน ให้มาก ๆ เพื่อไม่ให้นักการเมืองชั่ว ๆ เลว ๆ ได้รับการ
เลือกตั้ง แต่ปัญหามันก็คือ ไม่มีคำตอบว่า "โหวตโน แล้วไง" เพราะคนที่คิดเรื่องนี้เอง
ก็ยังตอบตัวเองไม่ได้ ว่า "โหวตโน แล้วไง" แต่ที่แน่ ๆ ก็คือ มีคนเชื่อไปเยอะแล้ว 555

#377 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:45

ผมสงสัยว่า... การ ขึ้นป้ายบอกให้ เลือก เบอร์ต่างๆ เนี่ย...
"เขากำลังชี้นำสังคมอยู่" ด้วยหรือป่าวครับ...

แล้วมันต่างกันอย่างไรระหว่างการ ขึ้นป้ายหาเสียงว่าให้เลือกคนนี้...
กับ ขึ้นป้ายบอกว่า ไป โหวตโนเหอะ... อย่าเลือกเลย...

ถ้า ถามว่า โหวตโนแล้วไง..
ก็ต้องถามว่า เลือก ปู แล้วไง..
เลือก ม้าก แล้ว ไง...

ใครอยากจะทำอะไร... จะเลือก จะไม่เลือก หรือ จะไม่ไปเลือกตั้ง...
เป็น สิทธิของแต่ละท่าน... การวิพากษ์การตัดสินใจคนอื่น..
ว่าโง่ เป็นสิ่งไม่สร้างสรรและทำให้เกิดการแตกแยก...

การคิดไม่เหมือนกัน ไม่ได้แปลว่าใครโง่... แปลว่าเราคิดไม่เหมือนกัน...
จนกระทั่ง มีคนนึงเปลี่ยนใจ และยอมรับเองว่า... เออ เพิ่งตาสว่างวะ...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#378 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:52

ผมสงสัยว่า... การ ขึ้นป้ายบอกให้ เลือก เบอร์ต่างๆ เนี่ย...
"เขากำลังชี้นำสังคมอยู่" ด้วยหรือป่าวครับ...

แล้วมันต่างกันอย่างไรระหว่างการ ขึ้นป้ายหาเสียงว่าให้เลือกคนนี้...
กับ ขึ้นป้ายบอกว่า ไป โหวตโนเหอะ... อย่าเลือกเลย...

ก็ต้องถามว่า เลือก ปู แล้วไง..

ใครอยากจะทำอะไร... จะเลือก จะไม่เลือก หรือ จะไม่ไปเลือกตั้ง...
เป็น สิทธิของแต่ละท่าน... การวิพากษ์การตัดสินใจคนอื่น..
ว่าโง่ เป็นสิ่งไม่สร้างสรรและทำให้เกิดการแตกแยก...

การคิดไม่เหมือนกัน ไม่ได้แปลว่าใครโง่... แปลว่าเราคิดไม่เหมือนกัน...
จนกระทั่ง มีคนนึงเปลี่ยนใจ และยอมรับเองว่า... เออ เพิ่งตาสว่างวะ...

โหวตมาร์คได้มาร์ค โหวตปูได้ปู

โหวดโนแล้วไงต่อ

#379 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:06

ตั้งแต่สมัยชวน 1 ถึงปัจจุบัน ปชป.ไม่เคยเป็นรัฐบาล 2 สมัยติด แพ้แม้กระทั่งปลาไหลน้ำเน่าอย่างบรรหาร
ล่าสุดแพ้แม้กระทั้งพรรคเผาบ้านเผาเมืองตัวเอง รวมถึงทำให้คนที่สนับสนุนเบือนหน้าหนีทั้งที่รู้ทั้งรู้ว่าทักษิณสารเลวสุดขีด

ผลที่เห็นตรงนี้ น่าจะเป็นคำตอบได้ดีมากกว่าคำพูดดีๆของลุงปุ

และผมก็คงตอบลุงปุเท่านี้ เพราะขนาดเรื่องพลังงานที่แสดงให้เห็นเจตนาของ ปชป.ชัดเจนแจ่มแจ้ง ลุงปุยังทำมองไม่เห็นเลย

เป็นข้อเท็จจริงว่าพรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้านมากกว่า

'กรกช'น่าจะทราบดีว่า....
การลงคะแนนเสียงเลือกตั้งแต่ละครั้ง ไม่ใช่คุณงามความดีของผู้สมัครและพรรคการเมือง...
โดยเฉพาะต่างจังหวัด ชนชทไกล มีปัจจัยอื่น เช่นเงินทอง ผลประโยชน์อื่นๆ โครงการประชานิยมและความนิยมพรรคการเมือง...... ฯลฯ

#380 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:09

โหวดโนแล้วไงต่อ

โหวตโนแล้วไงต่อ

โหวตมาร์ค โหวตปู โหวตโน......
ประเทศไทยได้จากการโหวตไหนมากกว่า.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#381 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:13

เหอ เหอ เหอ การรณรงค์ โหวตเยส กับการรณรงค์ โหวตโน มันต่างกันอยู่แล้ว
เพราะ

รณรงค์โหวตเยส เป็นการรณรงค์ของผู้สมัครรับเลือกตั้ง ที่ต้องรณรงค์ให้คนเลือก
ตัวเอง 555 อันนี้กฎหมายอนุญาตให้ทำได้

รณรงค์โหวตโน ม้นเป็นการรณรงค์ของผู้ใช้สิทธิ์เลือกตั้ง ที่ไปรณรงค์ให้ผู้ใช้สิทธิ์ด้วยกัน
ว่าอย่าไปเลือกใคร เพราะมันเลวหมด ถูกฟ้องได้นะครับ เพราะผู้ที่เขาลงสมัครรับเลือกตั้ง
เขาเสียหาย

ตลกกว่านั้นคือ โหวดโนที่ผ่านมา มีพรรคการเมืองส่งผู้สมัคร เพื่อให้ผู้ที่ตนส่งสมัคร
รับเลือกตั้งไปรณรงค์ คนทั่ว ๆ ไป ว่าอย่าเลือกใคร ให้โหวตโน เพราะนักการเมืองที่
มาลงสมัครมันเลวหมด นี่ก็น่าจะผิดกฎหมาย แต่ กกต ทำเฉย ไม่เข้าใจเหมือน หรือ
อาจคิดว่าคงไม่มีผลอะไรมั๊ง

5555555555

#382 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:16

ปัญหาคอร์รัปชั่น ปัญหาสังคม ปัญหาพลังงาน ซึ่งเป็นปัญหาสำคัญที่ทำลายประเทศ ที่ทำให้ประเทศลงสู่หุบเหว
ผมขอถามเป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้วไม่รู้ว่า

การเลือก ปชป. แก้ปัญหาสำคัญเหล่านี้ได้ไหม ?

ถ้าใครตอบได้ ให้เหตุผลที่รับฟังได้ แล้วผมยังไม่หุบปากก็ด่าผมได้เลย

หากท่านจะตอบ โปรดตอบให้ตรงคำถามครับ

คำถามคือ

ไม่ได้ถามเรื่องปชป.คอรัปชั่นครับ

#383 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:33

โหวตโน แล้วคิดจะได้นักการเมืองดี ผมว่า ฝันกลางวันชัดๆ

#384 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:50

รณรงค์โหวตNO มันง่ายกว่าให้คนเลิกใช้เงินสำหรับแลกอาหารมาเลี้ยงปากท้องอยู่นิดเดียวเอง

เลิกซะเถอะครับ..!

ฝันไปเถอะครับ จขกท.อยู่กับโลกแห่งความฝัน จะเอามาใช้ในชีวิตจริงไม่ได้

คนเรามีฝันได้ แต่อย่าลืม...ว่าการเมืองมันขาดเงินขาดพวกไม่ได้ในปัจจุบัน.

#385 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:08

มันเหมือนคนอยากมีลูก แต่ไม่ยอมนอนกับเมียหรือเปล่า
เพราะมัวแต่ถือศีลแปด กลัวว่าลูกที่ได้จะไม่ใช่อภิชาติบุตร

<_<
We love fender.

#386 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:16

มันเหมือนคนอยากมีลูก แต่ไม่ยอมนอนกับเมียหรือเปล่า
เพราะมัวแต่ถือศีลแปด กลัวว่าลูกที่ได้จะไม่ใช่อภิชาติบุตร

<_<

เฮ้ย.. เรื่องส่วนตัว อย่าเอามาเกี่ยว

กรุณาอยู่ในกรอบด้วย

#387 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:36

ผมว่าผมไม่ได้พาดพิงไปถึงใครโดยเฉพาะ เป็นการอุปมาอุปมัย เท่านั้น
มาถึงเรื่องโหวตโน นี่ก็ตลกดี นานๆ จะมีเลือกตั้งทีจะใช้โหวตโนสั่งสอนนักการเมือง
ทำไปครับไม่ได้ว่าอะไรถ้าคิดว่ามันมีพลัง และถ้ามีพลังจริง
ทำไมไม่โหวตโนสั่งสอน ปตท. ไปเลยล่ะครับทำได้เดี๋ยวนี้ ทำได้ทุกวัน ไม่เว้นวันหยุดราชการ
หรือมีใครถามแบบนี้แล้ว ก็ขออภัยหากถามซ้ำ

#388 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:48

ผมว่าคุณมั่วแล้ว

ถามว่า คุณจะลงโทษใคร จะลงโทษประชาชนตาดำๆ งั้นรึ

ปตท. พาวเวอร์เขาไปถึงไหนแล้ว หลังจากไอ้แม้วแปรรูป

พันธมิตร ณ ตอนนี้ก็เหมือนดอกกุหลาบที่ปชป.ยื่นให้ หลายปีแล้ว มันเหี่ยวไปแล้ว

ปุดโธ่... มันจะเหลืออะไรถ้าเราไม่คุยกันแบบญาติ -_-

#389 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:56

ลงโทษ ปตท. เท่ากับลงโทษประชาชน ฤา
เหี่ยวแล้วแล้วยังจะมาคาดหวังว่าจะโหวตโนกันทั้งประเทศอีกซะงั้น -_-

#390 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:05

ลงโทษ ปตท. เท่ากับลงโทษประชาชน ฤา
เหี่ยวแล้วแล้วยังจะมาคาดหวังว่าจะโหวตโนกันทั้งประเทศอีกซะงั้น -_-

คุณว่าเสธอ้าย รึ โถ่...ถัง ผมคาดหวังคุณสุงไปแล้ว

#391 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:06

มีตรงไหนที่ผมว่าเสธอ้าย งง เหมือนกัน

#392 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:11

ฉิกหาย.. เหี่ยวแล้วไง รักษ์ประเทศไม่ได้รึไง <_<

#393 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:28

ฉิกหาย.. เหี่ยวแล้วไง รักษ์ประเทศไม่ได้รึไง <_<

ผมไม่ได้หวังอะไร หวังแค่อนาคต คนจะมาต่อสู้ เป็นใครหละที่สนใจการเมือง

หลานผมอายุ21ปีมันก็ยังอยู่ในโลกส่วนตัวอยู่ ใครจะอาสาเอาหลานผมออกจากโลกส่วนตัวรับสมัครนะครับ

ให้ชั่วโมงละ300 หุ หุ

#394 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:29

มันเหี่ยวแล้ว(หมายถึงดอกกุหลาบนะประมาณว่าพันธมิตรกับ ปชป ไม่เผาผีกันแล้ว)
ยังหวังให้ผมเหี่ยวตามนี่สิ :lol: แถมอีก 11 ล้าน + 15.7 ล้าน

#395 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:35

มันเหี่ยวแล้ว(หมายถึงดอกกุหลาบนะประมาณว่าพันธมิตรกับ ปชป ไม่เผาผีกันแล้ว)
ยังหวังให้ผมเหี่ยวตามนี่สิ :lol: แถมอีก 11 ล้าน + 15.7 ล้าน

ผมถึงถามอยู่นี่ไง เหี่ยว...ก็มีสาระ เป็นเชื้อไฟได้นะ

เอาหละ ไม่กวนกระทู้แล้ว แต่ถ้าชวนมาสุมไฟนี่ ก็จะมา ฮิ ฮิ

#396 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:53

โหวตโน แล้วคิดจะได้นักการเมืองดี ผมว่า ฝันกลางวันชัดๆ

จริงนิครับ
เหมือนคนหิวข้าวต้องต้มไข่
แต่ไม่ยอมเปิดเตาเพราะมันร้อน
เลยนั่งจ้องเตา โอม...ไฟจงมา ไฟจงมา หรือบ้ากว่าคือ... ใครก็ได้ จุดเตาไฟให้ที

#397 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:01

ผมถึงถามอยู่นี่ไง เหี่ยว...ก็มีสาระ เป็นเชื้อไฟได้นะ

เอาหละ ไม่กวนกระทู้แล้ว แต่ถ้าชวนมาสุมไฟนี่ ก็จะมา ฮิ ฮิ

^^

มาดูหลักฐานล็อกอินนี้ คิดอะไรอยู่

http://webboard.seri...นิทานเรื่อง-34/

มันไม่บ้าหรอก ผมเห็นสาวกมาร์ค พิมพ์ชื่อว่านายกอภิสิทธิ์ หลังจากที่เขาลงจากตำแหน่งแล้ว ปัจจุบันก็มีคนเรียกยังงั้น

ผมจะบ้าไหมเนี่ย บังอาจเรียกนายมาร์ค ท่ามกลางสาวกเขา หึ หึ

#398 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:19

จงไปยัดเยียดโหวตโน ให้กับ 15 ล้านเสียงเถิด

Edited by pooyong, 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:01.

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#399 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:33

^
^
ว้าว สุดยอดกลยุทธ์ ปรบมือ ปรบมือ!

#400 Iona

Iona

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:48

โหวตโนที่เกาหลี กว่าจะทำสำเร็จหลายปีนะครับ องค์กรที่นำการรณรงค์เรื่องโหวตโนถูกนักการเมืองฟ้องกระจาย

วิธี เค้าเริ่มด้วยก่ารลิตส์รายชื่อสส.ที่ไม่ดีชัดเจน 10กว่าคน (จากพรรคต่างๆ) แล้วรณรงค์ให้คนในพื้นที่ พิมพ์นามบัตรโหวตโนคนละ10แผ่น แจกแถวบ้านและชี้แจงหลักการ ไปเรื่อยๆ
ผลที่ได้รับโดยสรุป
1. แรกสุดพรรคการไม่สนใจ ส่งคนเดิมลงสมัคร ผลคือ โหวตโน ......นี่คือ ประชาชนรู้อำนาจในการเลือกของตัวเอง
2. พรรคการเมือง ส่งคนโจมตีโหวตโน ส่งคนเดิมหรือส่งลูกหลานลงแทน ผลคือ โหวตโน
3. พรรคการเมืองต้องทบทวนตัวเอง เลือกตัวแทนที่ดีกว่าเดิม ไม่มีประวัติแย่ลงสมัคร ผลคือ โหวตเยส ......นี่คือ การเปลี่ยนแปลงทางการเมืองที่เกิดขึ้นในเกาหลีใต้

คนพื้นที่ย่อมรู้ว่า เค้าต้องการผู้แทนคนนั้นหรือไม่ ถ้าไม่...ก็เลือกโหวตโน (เลือกคนดีเข้าสภา?) (ไม่มีทางเลือก?)

Edited by Iona, 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:58.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน