Jump to content

- - - - -

ถ้า Vote No กันทั้งประเทศจริง ป่านนี้ก็เจริญไปแล้ว

• Please log in to reply
949 ความเห็นในกระทู้นี้

#451 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:31

*ผมกลัวประเทศชาติจะไปเร็วเกินไป ตามไม่ทัน ..จึงไม่สนโวตโน
*ผมกาเลือกคนที่ผมคิดว่าเขาดีที่สุด ..เพื่อประเทศชาติจะไปแบบ
มั่นคง คงประเทศไว้ให้ลูกหลานผมอยู่อาศัย แบบร่มเย็นเป็นสุขสงบ

นางดิต
ไมทัน..ไม่ทัน
อญู่อาศัย ..อยู่อาศัย

Edited by IFai, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:52.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#452 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:00

จงไปยัดเยียดโหวตโน ให้กับ 15 ล้านเสียงเถิด

ไม่ได้ ยัดเยียด อะไรนะครับ... แค่เสนอแนะนำ

ถ้าการเสนอ Vote NO เป็นการยัดเยียด

อย่างนั้นแล้ว Vote YES ก็น่าจะเป็น การยัดเยียดสังคม มาเป็นกว่าร้อยปี แล้วเช่นกัน

หาลิงค์ เวปแดงให้หน่อยครับ.... ที่ขอไปน่ะครับ

ที่นี่ครับ

http://www.prachatho...g28675#msg28675

ไม่ใช่ครับผิด ต้องอันนี้

http://news.mthai.co...comment-2914632

Edited by Stargate-1, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:27.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#453 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:21

ส่วน น้า กรกช นั้น น้าจะคิดว่า นักการเมืองมันไม่มีความจริงใจจะทำเพื่อประเทศทุกพรรค
ไอ้พวก โหวต YES นี่เป็นขี้ข้านักการเมือง ทำให้ประเทศชาติเสียหาย อะไรต่ออะไรนั้น
น้ามีสิทธิ คิดได้ทั้งนั้นแหละ มันแล้วแต่ความคิดของแต่ละคน แต่น้าไม่สนใจจะอธิบายหน่อย
เหรอว่า "โหวตโนแล้วไง" 555555555

โหวตโนแล้วไง ก็เพื่อเป็นพลังต่อรอง เพื่อเรียกร้องสิ่งที่ประชาชนต้องการ เพื่อการปฎิรูปการเมือง มันก็ตอบได้แบบนามธรรมแค่นี้แหละ

แล้วเหตุผลที่จำเป็นต้องโหวตโน หรือจำเป็นต้องหาทางออก คุณได้อ่านมันบ้างไหม ?

มันเหลือเชื่อแปลกประหลาดมาก บ้านเมืองพุ่งลงเหวลงทุกวันๆ ภาพมีให้เห็นเต็มๆตา ว่ามันกำลังพุ่งลงเหวจริงๆ

แต่ก็ยังมีคนมองไม่เห็น ไม่รู้สึกอะไร แถมยังมาตั้งแง่กับการหาทางออก

ถามหน่อย นอกจากโหวตโนมันมีทางออกอื่นไหม ? ถ้ามีก็ช่วยยกมาให้ดูทีจะเป็นพระคุณกับประเทศอย่างสูง

#454 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:34

ผมเห็นว่ากระบือแดงฉลาดที่มันไม่โหวตโนให้เสียสิทธิ

อย่างน้อยมันก็ได้รัฐบาลอีปูjanrai ที่มันโหวตให้

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#455 กรกช

กรกช

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:16

ปัญหาคอร์รัปชั่น ปัญหาสังคม ปัญหาพลังงาน เป็นปัญหาสำคัญของประเทศที่พาประเทศลงสู่หุบเหว

ตรงนี้จริงไหม ? --- คุณเล่นเหวี่ยงแหเพื่อให้คนเห็นด้วยกับสมมุติฐานทึกทักของคุณ ผมว่าคุณไม่แฟร์ในการสนทนาเลย ที่จะเอาปัญหาพวกนี้มาป้ายสีว่าคนที่โหวตเยสเขายอมปล่อยให้เกิดปัญหาเหล่านี้ต่อไป ปัญหาคอรัปชั่น นักการเมืองทำอยู่ฝ่ายเดียวหรือ ปัญหาสังคมการโหวตเยสเกี่ยวข้องซักกี่เปอร์เซนต์ และปัญหาพลังงานก็เช่นกัน มีแต่นักการเมืองเท่านั้นหรือที่ก่อปัญหา

นักการเมืองเข้ามาสร้างความฉิบหายให้บ้านเมืองได้ เพราะโหวตเยส
และปัญหาจะมาจากไหนไม่สำคัญ แต่ผู้มีอำนาจหน้าที่รับผิดชอบแก้ไขปัญหาบ้านเมือง บริหารบ้านเมือง คือ

นักการเมือง

สภาพบ้านเมืองมีแต่ดำดิ่งลงเหวจริงไหม ? ---- ไม่จริงว่ะ ผมเห็นต่างจากคุณ

เหลือเชื่อจริงๆ นี่คุณอยู่ประเทศไทยหรือเปล่า ??????

เลือก ปชป. ก็แก้ปัญหาเหล่านี้ไม่ได้ จริงไหม ? ---- นี่ก็ตั้งโจทย์แบบกำปั้นทุบดิน ถ้าคุณถามแบบนี้ ผมก็ถามกลับละกันว่า แล้วเลือกวิธีของแป๊ะลิ้มเกรียนลองของคุณจะแก้ได้มั้ย โหวตโนของคุณแก้ได้เหรอ แก้อย่างไร บอกเส้นทางเดินหน่อย

ตอบมาก่อนว่า ปชป. แก้ปัญหาที่ผมถามมาได้ไหม ? ถ้าตอบได้ความชอบธรรมของการโหวตโนมันก็ไม่มีแล้ว

ถึงตรงนี้ก็ยังไม่มีคนที่โหวตเยสสักคนที่ตอบได้ว่า ถ้าอะไรทุกอย่างแบบเดิมๆ จะแก้ปัญหาเหล่านั้นได้ ---- นี่ก็อีกเช่นกัน คุณทึกทักไปเองหมดเลยว่าคนโหวตเยสคือคนที่คิดจะปล่อยให้ทุกอย่างเป็นไปแบบเดิม ๆ โหวตเยสแล้วพยายามแก้ปัญหาประเทศในส่วนอื่นไม่ได้เหรอ คุณทึกทักแบบนี้บ่อย ๆ นี่แหละ ที่ทำให้คุณน่ารำคาญ ผมจะบอกให้เลย

ปัญหาอื่นๆของประเทศ ที่คุณว่าโหวตเยสแก้ได้น่ะ ผมไม่รู้ว่าคุณหมายถึงปัญหาอะไรบ้าง

แต่ปัญหาหลักประเทศที่สำคัญที่สุด ที่พาประเทศลงสู่หุบเหวคือ ปัญหาคอร์รัปชั่น
คุณภาพชีวิตของประชาชนขึ้นอยู่ที่สภาพสังคม และเศรษฐกิจ

แต่วันนี้มันถูกทำลายด้วยคอร์รัปชั่น

โหวตเยสกันมานานแค่ไหนแล้ว แก้ปัญหาสำคัญนี้ได้ไหม ? หรือมีแต่เลวร้ายลง ?

ผมเองพยายามช่วยคิดหาทางออกให้บ้านเมือง พยายามชี้ให้เห็นปัญหาบ้านเมืองว่าเกิดจากคอร์รัปชั่นของนักการเมือง
ถ้าใครรักชาติด้วยความบริสุทธิ์ใจ ไม่ยึดติด ไม่ได้เป็นกองเชียร์พรรค-นักการเมือง ผมคิดว่าคงไม่มีใครรำคาญผมหรอก

และผมบอกไปแล้วว่า มันไม่จำเป็นต้องโหวตโนหรอก จะแก้วิธีไหนก็ได้ ถ้ามันมีทางออกอื่น แต่ไม่ใช่ไปยอมรับสภาพให้ประเทศเดินลงเหวอย่างทุกวันนี้ ---- วิธีแก้ปัญหาก็คือ มองปัญหาให้ออก ปัญหาอยู่ตรงไหนก็แก้ตรงนั้น คอร์รัปชั่นก็แก้ที่ระบบตรวจสอบ ปัญหาสังคมก็แก้ที่พ่อแม่ พลังงานก็แก้ที่ระบบตรวจสอบ หรือรวมพลังเรียกร้องก็ว่ากันไป อย่าไปคิดว่าโหวตเยสโหวตโนมันเป็นเทวดาหรือเป็นลอร์ดโวลเดอมอร์ เป็นเซารอน อะไรแบบนั้น

ก็มองแล้ว อธิบายแล้วว่า ปัญหาประเทศมันเกิดจากคอร์รัปชั่น หรือคุณว่าไม่จริง ?

แล้วการแก้ระบบตรวจสอบน่ะ ใครจะแก้ล่ะ ? นักการเมืองเคยคิดแก้ไหม ?
แก้เพื่อให้ตัวเองเสียประโยชน์น่ะ นักการเมืองไม่มีวันทำหรอก ยิ่งเป็นเรื่องคอร์รัปชั่นด้วยแล้วก็คงเป็นไปไม่ได้
แค่คดีคอร์รัปชั่นไม่มีหมดอายุความยังไม่มีใครหน้าไหน พรรคไหนคิดแก้เลย แม้แต่พรรคที่หลายคนเชียร์ว่าหัวหน้าพรรคซื่อสัตย์

สังคมเสื่อมมันก็ทำให้ศีลธรรมในสังคมของผู้คนเสื่อม
ศีลธรรมของผู้คนในสังคมเสื่อม ก็แยกแยะผิดชอบกันไม่ได้

ปัญหาสังคม แก้ที่พ่อแม่ แก้ยังไงช่วยอธิบายที ?

ดูเสื้อแดงสิ เขาแยกแยะได้ไหม ? ทักษิณสารเลาสุดขีดเขายังมองว่าเป็นคนดี
เผาบ้านเผาเมืองตัวเองยังทำได้ แถมบางส่วนลามไปถึงสถาบันโน่น

ถ้าพ่อแม่ไร้ศีลธรรม แยกแยะผิดชอบไม่ได้ แล้วจะสอนลูกหลานได้ยังไง ?
พ่อแม่บางคนดี มีศีลธรรม สอนดี แต่ลูกหลานก็ไม่ได้อยู่กับพ่อแม่ตลอดเวลา
ต้องใช้ชีวิตภายนอกบ้าน ต้องเผชิญกับอบายมุข ยาเสพติด ผจญกับภัยปัญหาสังคมต่างๆ

สังคมเสื่อมเพราะผู้รักษากฎหมายไม่ปฎิบัติหน้าที่จริงจัง พัวพันผลประโยชน์กับสิ่งผิดกฎหมาย

ผู้มีหน้าที่กำหนดนโยบายสั่งการตำรวจให้ปฎิบัติหน้าที่ตรงไป ตรงมาคือ นักการเมือง
แต่นักการเมืองกับตำรวจก็สานผลประโยชน์กัน แถมซื้อขายตำแหน่งแพงๆ ตำรวจก็มาขูดรีดเอากับประชาชน
ประชาชนก็เดือดร้อนอีก หรือเก็บส่วยเอากับสิ่งผิดกฎหมาย ก็ยิ่งทำให้สังคมเสื่อหนักเข้าไปอีก

โหวตเยส แก้ปัญหาตรงนี้ได้ไหม ? หรือมีแต่เสื่อมลง ?

เรื่องพลังงาน ภาคประชาชนลงชื่อฟ้องศาลไปแล้ว กรณีลอยตัวก๊าซ แต่ไม่เป็นผล
และความเป็นจริงประชาชนไม่สมควรจะต้องมาเสียเวลาทำอะไรตรงนี้
ไม่สมควรที่จะต้องมาเสียเวลาหาข้อมูลหลักฐานที่แสนจะยากลำบากเพื่อมาให้ความรู้ เพื่อมาฟ้องร้องศาล
ไม่จำเป็นต้องมาเสียเวลาทำมาหากิน

ถ้าประเทศไทยมีพรรคการเมืองที่มีเจตนาทำเพื่อชาติจริงๆสักพรรคหนึ่ง ถึงแม้พรรคนั้นจะเป็นฝ่ายค้าน

#456 กรกช

กรกช

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:44

สังคมจะสงบสุขได้ก็อยู่ที่ผู้รักษากฎหมาย

แต่ตำรวจไทยวันนี้เพี๊ยนกันไปหมดแล้ว ยิ่งกว่าโจร แล้วสังคมมันจะไม่เลวร้ายได้ยังไง
แถมลูกพี่ตำรวจ และประเทศถูกบงการโดยนักโทษที่สารเลวสุดขีด มันเพี๊ยนกันถึงขนาดนี้แล้ว ไปยอมรับสภาพกันได้ไง ?

คอร์รัปชั่นคือต้นเหตุที่ทำประเทศฉิบหาย นักการเมืองโกงกินกันฉิบหายวายวอด คนไทยทำอะไรได้ ?
พวกนักการเมืองโกงจนเงินประเทศ แล้วก็กู้มาโกง ประเทศติดหนี้มหาศาล แล้วก็มาขูดรีดภาษีเอากับคนไทยตาดำๆ คนไทยทำอะไรได้ ?
นักการเมืองทำน้ำท่วมประเทศฉิบหายวายวอด แถมได้งบมาสวาปามกันมันปากจากความผิดพลาดของตัวเอง คนไทยทำอะไรได้ ?
นักการเมืองงุบงิบสวาปามพลังงาน พลังงานในอ่าวไทย ซึ่งเป็นสมบัติของชาติ ซึ่งสมควรเป็นประโยชน์สูงสุดของ ประชาชนเข้ากระเป๋าตัวเอง คนไทยทำอะไรได้ ?

ปตท.ก็เห็นกันว่าแปรรูปแล้วคนไทยฉิบหาย คนไทยทำอะไรได้ ?
ปตท.อ้างโน่น อ้างนี่ ขึ้นราคาน้ำมัน คนไทยทำอะไรได้ ?
บางเดือนราคาน้ำมันดิบลงต่อเนื่อง แต่ ปตท.ขึ้นราคาน้ำมัน 7 ครั้ง คนไทยทำอะไรได้ ?
รัฐบาลกำลังจะลอยตัวก๊าซ โกหกบิดเบือนเหตุผลกันแบบหน้าด้านๆ เตรียมฉิบหายซ้ำกันได้ คนไทยทำอะไรได้ ?

คนไทยที่เป็นกองเชียร์พรรค-นักการเมือง ทำไมคุณถึงได้อดทนกันเก่งถึงเพียงนี้ ? คุณมีความรักชาติกันบ้างไหม ?
คุณเคยคิดถึงคนที่ด้อยโอกาส คิดถึงคนที่เดือดร้อน คิดถึงอนาคตลูกหลานกันบ้างไหม ?

คุณไปยอมรับสภาพการเมืองที่มันผิดเพี๊ยนกันอย่างนี้ได้ยังไง ??????

ขนาดในหลวงพระมหากษัตริย์ที่เปี่ยมด้วยพระเมตตายังแช่งคนคอร์รัปชั่นให้มีอันเป็นไป แต่พวกคุณกลับไปสนับสนุนพวกคอร์รัปชั่น
โดยพยายามหาเหตุผลต่างๆนาๆมาอ้างอิงเพื่อสร้างความชอบธรรมให้ตัวคุณในการสนับสนุนพรรคที่คุณรัก

นี่คุณรักในหลวงกันแบบไหน ?????? รักพ่อทำไมไม่เชื่อพ่อ ?

พระองค์ครองราชย์มากว่า 60 ปี พระองค์ย่อมรู้ปัญหาประเทศมากกว่าใครๆ ทำไม่ไม่เชื่อพระองค์ ?

นักการเมืองถวายสัตย์ฯกับในหลวงว่าจะสุจริต แต่ก็ยังคอร์รัปชั่น
คุณๆท่านๆก็ลองพิจารณาเอาเองว่า มีพรรคไหนไม่คอร์รัปชั่นบ้าง ?

การโกหกในหลวงถือว่า หมิ่นพระบรมเดชานุภาพในหลวง

แล้วทำไมคุณถึงไปสนับสนุนปกป้องคนพวกนี้ ?

รับไม่ได้กับคอร์รัปชั่น แต่สนับสนุน ปกป้องพวกคอร์รัปชั่น
รับไม่ได้กับคอร์รัปชั่น แต่ก็สนับสนุนให่การเมืองน้ำเน่าแห่งการคอร์รัปชั่นคงอยู่

จุดยืนไม่เหลือกันแล้ว

#457 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:47

เดินทางสายกลางตามพระพุทธเจ้าดีกว่า
ไม่สุดโต้งไปข้างใดข้างหนึ่ง
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#458 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:29

เหอ เหอ เหอ ขอบคุณ น้ากรกช ที่อุตสาห์มาตอบคำถาม คำตอบ
ของน้า ผมเคยได้ยิน ต้นแบบ โหวตโน เขาตอบแล้วล่ะ เขาก็ตอบ
แบบนี้แหละ แต่ไปต่อไปไม่ได้ว่า เป็นพลัง ต่อรองอะไร ต่อรองกับใคร
555555 อันนี้ผมไม่ได้ถามน้านะ แค่คุยให้ฟัง

ผมไม่ได้ต่อต้าน โหวตโน หรอก เพราะในการเลือกตั้งที่ผ่าน ๆ มา ผม
ก็เคยโหวตโน เมื่อผมเห็นว่าคนที่มาลงสมัครในเขตเลือกตั้งมันเฮงซวย
ผมก็เลยไม่เลือกใคร และมันก็แค่นั้น

ผมยินดีที่ กกต มาเพิ่มช่องโหวตโนให้ภายหลัง เพราะแรก ๆ ที่ผมโหวตโน
ผมใช้วิธีกามันทุกเบอร์บ้าง เขียนด่าแม่มันลงไปบ้าง ผลมันก็คือเป็นบัตรเสีย
กกต คงเห็นว่าเลือกตั้งแต่ละครั้งมีคนเขียนด่าแม่ลงไปเยอะรึเปล่าไม่รู้ เลยมา
ทำช่องโหวตโนให้ เพื่อให้กาว่าไม่เลือกใคร แต่ถ้าเลือกตั้งครั้งไหน ผมเห็นว่า
มีผู้สมัครที่ผมพอใจผมก็เลือก

ผมไม่เคยเห็น พลัง ของโหวตโน ว่ามันจะไปต่อรองอะไรกับใครได้ เพราะมัน
เป็นแค่การแสดงความประสงค์ว่าเราไม่เลือกใครเลย ซึ่งมันก็เหมือนกับการ
แสดงความประสงค์ในการเลือกคนใดคนหนึ่งนั่นแหละ

ผมไม่เคยอ่านเหตุผลความจำเป็นในการ โหวตโน หรอก เพราะผมเห็นมาแต่แรก
ที่เขาเริ่มบอกให้สาวก โหวตโน แล้ว ผมไม่รู้ว่า น้าอยู่ในกลุ่มนี้หรือเปล่านะ เพราะ
น้าอาจจะ โหวตโน ของน้ามาแต่แรกแล้ว แต่ถ้าเป็นเหตุผลความจำเป็นในการโหวตโน
ของกลุ่มแล้ว ผมบอกได้เลยว่า เขา โหวตโน ไปก่อนแล้วมานั่งหาเหตุผลทีหลัง

ที่ผมบอกว่าโหวตโนไปก่อนนั้นเพราะมันเป็นทางเดียวที่จะหาเหตุเลิกการชุมนุม
แต่ต้องมาหาเหตุผลตามหลังเพราะต้องมาอธิบายสาวกว่า ทำไมต้องโหวตโน และเมื่อ
หาเหตุผลมาอ้างกับสาวกแล้ว มันก็เลยพัวพันมาตลอดนั่นแหละ แต่ไปไหนไม่รอด 555

ทางออกในการแก้ปัญหาที่น้าถาม ผมอ่านในกระทู้นี้ ก็มีผู้ที่เขาบอกไว้นะน้า มันอยู่ที่น้า
จะยอมรับหรือเปล่า น้าไม่ยอมรับมันก็เป็นสิทธิของน้า แต่น้าควรมีคำอธิบายความเชื่อ
ของน้า ให้คนอื่นเขายอมรับได้ด้วยซิ ว่า โหวตโนมันแก้ปัญหาที่น้าพูดมามากมายได้
อย่างไร เพราะทุกวันนี้ ระบบที่เขาวางไว้ มันก็มีช่องทางแก้ปัญหาที่น้าพูดมาทั้งนั้นแหละ
เพียงแต่น้าไม่ยอมรับมันเองเท่านั้น 555555

#459 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:34

แมงสาบ ไม่โหวตโน = เสียชาติเกิด
ควายแดงไม่โหวตโน = ช่างแม่นมัน

อีกที ดันกระทู้ไว้
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#460 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:40

กรกชก็ยังหมกมุ่นกับการโหวตอยู่ไม่วาย

ขนาดผมยอมเสียเวลาบอกไปแล้วว่าปัญหาประเทศมันอยู่ที่นักการเมืองอย่างเดียวซะที่ไหน

กรกชก็ไม่นำพา

นักการเมืองไม่ใช่ทั้งหมดของปัญหา

และนักการเมืองก็ไม่ใช่ผู้วิเศษที่จะมาแก้ปัญหาทั้งหมดได้

ยกตัวอย่างเช่น สังคมมีปัญหานั้น ศาสนาเสื่อมก็เป็นปัจจัยสำคัญไม่ยิ่งหย่อนนักการเมือง

แล้วนักการเมืองมีอำนาจแค่ไหนที่จะไปแทรกแซงศาสนา มีก็น้อยมาก นี่คือตัวอย่างหนึ่ง

ถ้ากรกชเข้าใจตรงนี้ ก็จะรู้ว่าโหวตแบบไหนมันก็ไม่ใช่ยาวิเศษที่จะแก้ปัญหา

โหวต ปชป. แล้วนอนกระดิกตีนอยู่เฉย ๆ ประเทศย่อมไม่ดีขึ้น

เช่นเดียวกัน โหวตโนแล้วนอนกระดิกตูดอยู่เฉย ๆ ไอ้ที่คุณว่าดิ่งเหวก็คงจะดิ่งเหวเหมือนเดิม
  • eAT likes this

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#461 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:40

แมงสาบ ไม่โหวตโน = เสียชาติเกิด
ควายแดงไม่โหวตโน = ช่างแม่นมัน

อีกที ดันกระทู้ไว้

แล้วจะไม่ให้มองว่าเป็นขี้ข้าแม้วในคราบสาวกแป๊ะไ้ด้ไง

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#462 pooyong

pooyong

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:51

ผมเห็นว่ากระบือแดงฉลาดที่มันไม่โหวตโนให้เสียสิทธิ

อย่างน้อยมันก็ได้รัฐบาลอีปูjanrai ที่มันโหวตให้

เค้าแบ่งหน้าที่กันต่างหาก
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#463 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:07

แดง ได้รัฐบาลปู ที่อยากได้...
แดง พอใจ แดง สะใจ...

แต่ รัฐบาลปูแม้ว ทำประเทศ ชิหายยยยยยยยยยยยย....

แฟนคลับ ปชป จะเอาแบบแดง เหรอครับ
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#464 pooyong

pooyong

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:14

แล้วมาชวน แฟนคลับ ปชป.โหวตโน ทำไมครับ
ทำไมไม่ไปชวนควายแดงบ้าง :huh: :huh: :huh:

#465 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:16

กรกชก็ยังหมกมุ่นกับการโหวตอยู่ไม่วาย

ขนาดผมยอมเสียเวลาบอกไปแล้วว่าปัญหาประเทศมันอยู่ที่นักการเมืองอย่างเดียวซะที่ไหน

นักการเมืองไม่ใช่ทั้งหมดของปัญหา

และนักการเมืองก็ไม่ใช่ผู้วิเศษที่จะมาแก้ปัญหาทั้งหมดได้

ยกตัวอย่างเช่น สังคมมีปัญหานั้น ศาสนาเสื่อมก็เป็นปัจจัยสำคัญไม่ยิ่งหย่อนนักการเมือง

แล้วนักการเมืองมีอำนาจแค่ไหนที่จะไปแทรกแซงศาสนา มีก็น้อยมาก นี่คือตัวอย่างหนึ่ง

ถ้ากรกชเข้าใจตรงนี้ ก็จะรู้ว่าโหวตแบบไหนมันก็ไม่ใช่ยาวิเศษที่จะแก้ปัญหา

โหวต ปชป. แล้วนอนกระดิกตีนอยู่เฉย ๆ ประเทศย่อมไม่ดีขึ้น

เช่นเดียวกัน โหวตโนแล้วนอนกระดิกตูดอยู่เฉย ๆ ไอ้ที่คุณว่าดิ่งเหวก็คงจะดิ่งเหวเหมือนเดิม

ในกระทู้นี้ หน้าไหน สักหน้า นี่ล่ะ... ผมได้บอกไปแล้ว ว่าผู้มีอำนาจ นักการเมือง มีอำนาจมาก
มากจนคนทั่วไป นึกไม่ออก เพราะ ไม่ไตร่ตรองให้ดี
มองแค่ผิวเผิน

นักการเมืองจริงอยู่ไม่ใช่ผู้วิเศษ จะทำอะไรได้ทุกอย่าง

แต่นักการเมืองตำแหน่งสูงๆ ในทำเนียบ ในสภา
มีอำนาจที่จะ ให้คุณ ให้โทษ บุคคลใดก็ได้

นโยบาย หรือ คำสั่งต่างๆ สามารถ บังคับ กดดัน ให้บุคคลใด กระทำการ หรือ ไม่กระทำการใดๆก็ได้
ไม่ว่าจะทางตรง หรือ ทางอ้อม

ดังนั้น สภาพสังคม การเมือง เศรษฐกิจ ฯลฯ จะถูกชี้นำไปทางใด ก็ขึ้นอยู่กับนักการเมืองนี่ล่ะ
จะดี จะเลว อย่างไร... หัว คือ นักการเมือง มีส่วนมาก

ผมยกตัวอย่างง่ายๆ นโยบาย รถคันแรก...
ประชาชน ผิดมั้ย ที่บ้าพากัน ไปซื้อรถคันแรก จนรถท่วมประเทศ
มันก็มีส่วนอยู่บ้าง แต่นั่นไม่ใช่ปัจจัยสำคัญ
ประเด็น สำคัญ มันอยู่ที่ เจตนา ของนักการเมืองที่ออกนโยบาย...
คือ ถ้าเมิงไม่ออกนโยบายรถคันแรก แล้วใครมันจะแห่กันไปซื้อ...

นี่ล่ะ ตัวอย่างชัดเจนที่สุด ที่นักการเมืองสามารถบันดาล ชี้นำ สังคมได้....
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#466 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:18

แล้วมาชวน แฟนคลับ ปชป.โหวตโน ทำไมครับ
ทำไมไม่ไปชวนควายแดงบ้าง :huh: :huh: :huh:

ผมถามขอลิงค์ เวบบอร์ดเสื้อแดง เป็นครั้งที่ 3 ครับ

ไม่เป็นไรครับ ถ้าผมไม่ได้คำตอบ ก็แปลว่า ไม่ทราบ ละกัน

#467 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:24

จงไปยัดเยียดโหวตโน ให้กับ 15 ล้านเสียงเถิด

ไม่ได้ ยัดเยียด อะไรนะครับ... แค่เสนอแนะนำ

ถ้าการเสนอ Vote NO เป็นการยัดเยียด

อย่างนั้นแล้ว Vote YES ก็น่าจะเป็น การยัดเยียดสังคม มาเป็นกว่าร้อยปี แล้วเช่นกัน

หาลิงค์ เวปแดงให้หน่อยครับ.... ที่ขอไปน่ะครับ

ที่นี่ครับ

http://www.prachatho...g28675#msg28675

http://news.mthai.co...comment-2914632

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#468 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:39

ที่นี่ครับ

ขอบคุณครับ

แต่อยากได้ เป็น เวบบอร์ด ที่คนเสื้อแดงเล่นเยอะๆหน่อย

mthai ดูเหมือน คอมเมนท์ข่าว MGR เลย
เยอะเกิน ลายตา ไม่มีใครอ่านจริงๆจังๆ แน่

#469 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:40

ผมแปลกใจอย่างนึง

ถ้าโหวตโนกันทั้งประเทศได้จริง

ก็คงเอานายกเทวดามาเป็นนายก

มีพลังขนาดนั้น ทำไมไม่ส่งนายกเทวดาไปเลือกตั้งแข่ง

มีพลังพอจะVote No ทั้งประเทศได้ ก็ใช้พลังเดียวกันเลือกVote Yes นายกเทวดาได้สิ
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#470 ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:06

กระบือแดงไม่โหวตโนด้วย พรรคเผาไทยก็มาเต็มสภาสิฮะ เข้าทางโจร

เอาเป็นว่าหากจูงใจให้กระบือแดงโหวตโนได้เมื่อไหร่ ผมจะช่วยโหวตโนด้วย

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#471 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:07

bangkaa, on 28 พฤศจิกาคม พ.ศ. 2555 - 15:39, said:
หาลิงค์เวปแดงให้หน่อยครับ.... ที่ขอไปน่ะครับ
ที่นี่ครับ
ไม่ใช่ครับผิดต้องอันนี้
ขอบคุณครับ
แต่อยากได้เป็น เวบบอร์ด ที่คนเสื้อแดงเล่นเยอะๆหน่อย
mthai ดูเหมือน คอมเมนท์ข่าว MGR เลย
เยอะเกิน ลายตา ไม่มีใครอ่านจริงๆจังๆ แน่

http://www.google.co...iw=1280&bih=603
พูดเรื่องอื่นดีกว่า เหมือนคนไข้มาคุยกันเรื่องใบสั่งยา ไม่ปฏิบัติดู

Edited by Stargate-1, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:27.

#472 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:16

ผมแปลกใจอย่างนึง

ถ้าโหวตโนกันทั้งประเทศได้จริง

ก็คงเอานายกเทวดามาเป็นนายก

มีพลังขนาดนั้น ทำไมไม่ส่งนายกเทวดาไปเลือกตั้งแข่ง

มีพลังพอจะVote No ทั้งประเทศได้ ก็ใช้พลังเดียวกันเลือกVote Yes นายกเทวดาได้สิ

VOTE YES สร้าง นายกฯเทวดา ไม่ได้

เพราะ นายกฯ มันรู้อยู่แล้วว่าใครๆก็เลือกมัน... ดังนั้น มันไม่มีทางทำตัวดี

แต่ VOTE NO สร้าง นายกฯเทวดา ได้

เพราะ นายกฯ มันกลัวว่าคนจะไม่เลือกมัน ดังนั้น มันก็จำพยายามทำตัวเป็นคนดี ทำชั่วน้อยลง

555555555555555555

#473 ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:19

เพราะโหวตโน จึงสร้างนายกอีปูไง นายกเทวดาหรือกาลีกันแน่

#474 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:53

เพราะโหวตโน จึงสร้างนายกอีปูไง นายกเทวดาหรือกาลีกันแน่

คนสร้าง นายกปู คือ Vote YES ของเสื้อแดง

Vote NO กระจอก... สู้ Vote YES ของเสื้อแดง ไม่ได้

Vote YES ของ ปชป ก็สู้ Vote YES เสื้อแดง ไม่ได้

เราจึงได้ รัฐบาลของท่าน Here แม้ว อยู่ทุกวันนี้ไง

#475 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:49

คุณ Bangkaa ครับ Vote No ผมไม่เห็นด้วยครับ ไม่ไช่ว่าผมเชียร์ ปชป.
แค่ผมมองว่าไม่มีประโยชน์ครับ หนำซ้ำยัง เป็นประเด็นให้เกิดความขัดแย้ง
ปชป.ผมไม่สนใจมานานแล้ว ผมชอบความคิดของแกนนำหลายคนใน พธม.
ไม่อยากให้จับเรื่องการเมืองน่ะครับ มันมีแต่ความขัดแย้ง และสร้างความแตกแยก

เข้าล็อค ทฏษฏีแบ่งแยกแล้วปกครอง ซึ่งมันทำงานได้ผลมาหลายประเทศแล้ว
ประเทศไทย คือ รายต่อไป หวังว่า คนไทยคงไม่ถึงขนาดต้องมาเข่นฆ่ากันเอง
อยากให้ พธม.จับเรื่องที่เป็นรูปธรรมน่ะครับ เอาเรื่องที่โดนใจคนมากที่สุด
เป็นผลกระทบโดยตรงกับคนส่วนใหญ่ อย่างเรื่อง ปตท. เป็นต้น
การเมืองทำให้กบในบ่อแบ่งเป็นสีๆ ต่อจากนั้นก็จะถูกนกกระสาจับกินในที่สุด
นกกระสาก็คือนกกระสา มันไม่มีสี มีแต่กบที่โดนหลอกว่า สีเดียวกันคือพวกเดียวกัน
ไม่จริงครับ กบจะสีอะไร นกกระสา มันสนที่ไหน มันจับกินหมดแหละ กบที่ตื่นรู้แล้ว
มารวมตัวกันให้ตัวใหญ่กว่านกกระสา เมื่อนั้น นกกระสาก็จะอยู่ไม่ได้ นั่นคือ ชัยชนะที่แท้
กบในบ่อตอนนี้แบ่งเป็น6สีหลักๆ คือ แดงเข้ม,แดงอ่อน,เหลืองเข้ม,เหลืองอ่อน,ฟ้าเข้ม,ฟ้าอ่อน
สีเข้มๆทั้งหลาย ผมหมายถึง พวกที่ชอบติดยึด ไม่เป็นตัวของตัวเอง (ฮาร์ดคอร์ที่มีคิดเป็นไม่นับรวม)
ผมมองข้ามพวกสีเข้มครับ คุณ Bangkaa ไม่ว่าจะสีอะไร ถ้าเป็นสีอ่อนๆ ผมว่า ยังพอคุยกันได้นะครับ

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#476 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:16

คุณ Bangkaa ครับ Vote No ผมไม่เห็นด้วยครับ ไม่ไช่ว่าผมเชียร์ ปชป.
แค่ผมมองว่าไม่มีประโยชน์ครับ หนำซ้ำยัง เป็นประเด็นให้เกิดความขัดแย้ง
ปชป.ผมไม่สนใจมานานแล้ว ผมชอบความคิดของแกนนำหลายคนใน พธม.
ไม่อยากให้จับเรื่องการเมืองน่ะครับ มันมีแต่ความขัดแย้ง และสร้างความแตกแยก

เข้าล็อค ทฏษฏีแบ่งแยกแล้วปกครอง ซึ่งมันทำงานได้ผลมาหลายประเทศแล้ว
ประเทศไทย คือ รายต่อไป หวังว่า คนไทยคงไม่ถึงขนาดต้องมาเข่นฆ่ากันเอง
อยากให้ พธม.จับเรื่องที่เป็นรูปธรรมน่ะครับ เอาเรื่องที่โดนใจคนมากที่สุด
เป็นผลกระทบโดยตรงกับคนส่วนใหญ่ อย่างเรื่อง ปตท. เป็นต้น
การเมืองทำให้กบในบ่อแบ่งเป็นสีๆ ต่อจากนั้นก็จะถูกนกกระสาจับกินในที่สุด
นกกระสาก็คือนกกระสา มันไม่มีสี มีแต่กบที่โดนหลอกว่า สีเดียวกันคือพวกเดียวกัน
ไม่จริงครับ กบจะสีอะไร นกกระสา มันสนที่ไหน มันจับกินหมดแหละ กบที่ตื่นรู้แล้ว
มารวมตัวกันให้ตัวใหญ่กว่านกกระสา เมื่อนั้น นกกระสาก็จะอยู่ไม่ได้ นั่นคือ ชัยชนะที่แท้
กบในบ่อตอนนี้แบ่งเป็น6สีหลักๆ คือ แดงเข้ม,แดงอ่อน,เหลืองเข้ม,เหลืองอ่อน,ฟ้าเข้ม,ฟ้าอ่อน
สีเข้มๆทั้งหลาย ผมหมายถึง พวกที่ชอบติดยึด ไม่เป็นตัวของตัวเอง (ฮาร์ดคอร์ที่มีคิดเป็นไม่นับรวม)
ผมมองข้ามพวกสีเข้มครับ คุณ Bangkaa ไม่ว่าจะสีอะไร ถ้าเป็นสีอ่อนๆ ผมว่า ยังพอคุยกันได้นะครับ

VOTE NO มันเป็น กุศโลบาย ให้คิดครับ
จะว่า เป็น วาทกรรม นึงก็ได้...
แล้วแต่ จะเลือกใช้มันไปทางไหน วิธีใด...

มันมี วาทกรรม อื่นๆที่ กรอกหู ประชาชนอยู่ตลอดเวลา
เช่น ต้องเป็นประชาธิปไตย.. ต้องมีการเลือกตั้ง... ต้องไปเลือกพรรคที่ชอบ คนที่ใช่.. ต้องเคารพเสียงข้างมาก..ฯลฯ
คำเหล่านี้ มันเป็น ยาพิษ ที่ถูกวางไว้ทั้งนั้นครับ...
เราถูกฝังหัวไปโดย ไม่รู้จักคิด ไม่รู้จักไตร่ตรอง.. ทำให้เราใช้ ประชาธิปไตย เป็นดาบคมที่มาทิ่มแทงเราเอง โดยไม่รู้ตัว

ไอ รัฐธรรมนูญ ม. 72 ที่บอกว่า การไปใช้สิทธิเลือกตั้ง เป็นหน้าที่อีก... ทำไมต้องเป็นหน้าที่(ฟระ) เป็นแค่สิทธิไม่ได้เรอะ
ที่จริง ม. 71 มันก็เขียนไว้นะ บุคคลมีหน้าที่รักษาผลประโยชน์ของชาติ แต่ไม่เห็นมีใครพูดเลย...
ไม่เห็นมีใครบอกว่า ตอนนี้ คนส่วนใหญ่ทำผิด รธน. เพราะ เลือกตั้งมันเข้าไปแล้ว ไม่ดูแลให้มันทำดีกัน... ปล่อยปะละเลย

คือ.. ไม่จำเป็นต้อง VOTE NO ก็ได้ ครับ
ผมก็บอกตลอดว่า จะใครก็ได้ ที่เข้าไปมีอำนาจ เป็นรัฐบาล แต่ขอให้ทำดี

แฟนคลับปชป... แฟนคลับเสื้อแดง...
ช่วยดูแล พรรคพวกพ้องของท่าน ให้ทำดี ได้มั้ย เวลามีอำนาจ
แต่ที่เห็น คือ ไปช่วยสนับสนุน ปกป้อง กันซะงั้น
จุดตายมันอยู่ที่ แฟนคลับเขาดันไปมองว่า พรรคเขาทำดีแล้ว..
ซึ่งไม่ตรงกับผมไง ผมยังมองว่า ที่มีอยู่ยังไม่ดีพอสำหรับประเทศชาติ

ยอมรับว่า VOTE NO มัน นามธรรมมากครับ... คงเข้าใจกันได้ยาก
แต่จุดสำคัญ ทั้งหมดทั้งปวง มันอยู่ที่ทัศนคติ ความเข้าใจไงครับ... ไม่ได้ขึ้นกับสิ่งอื่นใดเลย
หากเรา มองเห็นทะลุปรุโปร่งแล้ว เราจะเลือกทางที่เหมาะสม ถูกต้อง
จะทำอะไรต่อไปมันก็ง่าย

หากเรายัง จมอยู่กับความคิดฝังหัวเดิมๆ
เราก็จะ วนอยู่อย่างนี้ล่ะ
มาเถียงกัน คนนั่นคนนี้โกง คนนั้นชนะ คนนั้นแพ้ ไอนั่นรัฐประหาร ไอนั่นล้มรัฐบาล ฯลฯ
ไม่จบไม่สิ้น ไม่มีทางออก...

ผมเชื่อว่า VOTE NO คือ 1 ใน วิธีที่จะเอา ชนะนกกระสา ได้ครับ
ของดี มันไม่ได้มาง่ายๆหรอก
  • OSR likes this

#477 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:39

โหวตโน ถ้าการันตีว่าได้ พ่อเทวดามาปกครองประเทศ มันก็น่าสน

แต่เทวดามันไม่มีในโลก ความเป็นไปได้ที่เสียงโหวตโนจะชนะแทบจะเป็นไปไม่ได้

แค่เลือกพวกระยำน้อยที่สุด นั่นแหละคือดีที่สุด อย่างน้อยๆมันก็มีมโนสำนึกเพื่อประชาชนบ้าง
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#478 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:01

ในชีวิตจริง ท่านทำแบบนี้กับคนรอบข้างบ้างหรือไม่?
คือ เขาบอกแล้วว่าไม่เอา ไม่ชอบ แต่ท่านก็จะตามตื๊อพร่ำบอกว่าเขาคิดผิด เขาทำผิด มันต้องคิดแบบท่าน ทำแบบท่านสิถึงจะถูก

ผมไม่ชอบให้ใครมาบังคับผม ผมก็เลยไม่ชอบไปบังคับใคร

เชื่อแล้ว ที่เขาว่า "คนเรามักมองไม่เห็นตัวตนของตัวเอง"
ขนาดยืนกรานยัดเยียดความคิดตนให้คนอื่นถึงป่านนี้
ยังสามารถพูดได้เต็มปากว่าไม่ชอบให้ใครบังคับ ก็เลยไม่ชอบบังคับใคร

งั้นก็หยุดทำแบบนี้ต่อ จะได้มั้ยครับ?
จะได้ไม่เป็นการบังคับคนอื่นจริงอย่างปากว่า

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:04.

gladiator 1.jpg

#479 pooyong

pooyong

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:57

หรือแม้วหวั่นไหวว่าคะแนนเสียงเสื้อแดงจะหาย
เลยรีบออกมา รณรงค์ โหวตโนแต่หัววัน
จะยุบสภาเร้วๆนีี้หรือเปล่าหว่า

#480 กรกช

กรกช

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:06

เหอ เหอ เหอ ขอบคุณ น้ากรกช ที่อุตสาห์มาตอบคำถาม คำตอบ
ของน้า ผมเคยได้ยิน ต้นแบบ โหวตโน เขาตอบแล้วล่ะ เขาก็ตอบ
แบบนี้แหละ แต่ไปต่อไปไม่ได้ว่า เป็นพลัง ต่อรองอะไร ต่อรองกับใคร
555555 อันนี้ผมไม่ได้ถามน้านะ แค่คุยให้ฟัง

ผมไม่ได้ต่อต้าน โหวตโน หรอก เพราะในการเลือกตั้งที่ผ่าน ๆ มา ผม
ก็เคยโหวตโน เมื่อผมเห็นว่าคนที่มาลงสมัครในเขตเลือกตั้งมันเฮงซวย
ผมก็เลยไม่เลือกใคร และมันก็แค่นั้น

ผมยินดีที่ กกต มาเพิ่มช่องโหวตโนให้ภายหลัง เพราะแรก ๆ ที่ผมโหวตโน
ผมใช้วิธีกามันทุกเบอร์บ้าง เขียนด่าแม่มันลงไปบ้าง ผลมันก็คือเป็นบัตรเสีย
กกต คงเห็นว่าเลือกตั้งแต่ละครั้งมีคนเขียนด่าแม่ลงไปเยอะรึเปล่าไม่รู้ เลยมา
ทำช่องโหวตโนให้ เพื่อให้กาว่าไม่เลือกใคร แต่ถ้าเลือกตั้งครั้งไหน ผมเห็นว่า
มีผู้สมัครที่ผมพอใจผมก็เลือก

ผมไม่เคยเห็น พลัง ของโหวตโน ว่ามันจะไปต่อรองอะไรกับใครได้ เพราะมัน
เป็นแค่การแสดงความประสงค์ว่าเราไม่เลือกใครเลย ซึ่งมันก็เหมือนกับการ
แสดงความประสงค์ในการเลือกคนใดคนหนึ่งนั่นแหละ

ผมไม่เคยอ่านเหตุผลความจำเป็นในการ โหวตโน หรอก เพราะผมเห็นมาแต่แรก
ที่เขาเริ่มบอกให้สาวก โหวตโน แล้ว ผมไม่รู้ว่า น้าอยู่ในกลุ่มนี้หรือเปล่านะ เพราะ
น้าอาจจะ โหวตโน ของน้ามาแต่แรกแล้ว แต่ถ้าเป็นเหตุผลความจำเป็นในการโหวตโน
ของกลุ่มแล้ว ผมบอกได้เลยว่า เขา โหวตโน ไปก่อนแล้วมานั่งหาเหตุผลทีหลัง

ที่ผมบอกว่าโหวตโนไปก่อนนั้นเพราะมันเป็นทางเดียวที่จะหาเหตุเลิกการชุมนุม
แต่ต้องมาหาเหตุผลตามหลังเพราะต้องมาอธิบายสาวกว่า ทำไมต้องโหวตโน และเมื่อ
หาเหตุผลมาอ้างกับสาวกแล้ว มันก็เลยพัวพันมาตลอดนั่นแหละ แต่ไปไหนไม่รอด 555

ทางออกในการแก้ปัญหาที่น้าถาม ผมอ่านในกระทู้นี้ ก็มีผู้ที่เขาบอกไว้นะน้า มันอยู่ที่น้า
จะยอมรับหรือเปล่า น้าไม่ยอมรับมันก็เป็นสิทธิของน้า แต่น้าควรมีคำอธิบายความเชื่อ
ของน้า ให้คนอื่นเขายอมรับได้ด้วยซิ ว่า โหวตโนมันแก้ปัญหาที่น้าพูดมามากมายได้
อย่างไร เพราะทุกวันนี้ ระบบที่เขาวางไว้ มันก็มีช่องทางแก้ปัญหาที่น้าพูดมาทั้งนั้นแหละ
เพียงแต่น้าไม่ยอมรับมันเองเท่านั้น 555555

ระบบที่เขาวางไว้ มันมีช่องทางแก้ปัญหาประเทศจริง

แต่มันแก้ไม่ได้ครับ เพราะนักการเมืองไทยมันสารเลว
และอำนาจสูงสุดในการแก้ปัญหาอยู่ที่พวกเขา

ภาพของประเทศที่กำลังพุ่งลงเหว ที่เราๆท่านๆเห็นกันเต็มตาอยู่ในวันนี้

คงยืนยันคำตอบผมได้เป็นอย่างดี

#481 กรกช

กรกช

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:36

ผมไม่นำพา หรือคุณไมนำพา ?

ผมเคยบอกตรงไหนว่าปัญหาเกิดจากนักการเมืองทั้งหมด ?
ผมบอกมาตลอดว่าปัญหาประเทศเกิดจาก " คอร์รัปชั่น "

เพียงแต่การคอร์รัปชั่นของนักการเมืองคือต้นเหตุสำคัญทำให้ประเทศพุ่งลงเหว

และถ้าจะมาบอกว่านักการเมือง ไม่ใช่ผู้วิเศษที่จะมาแก้ปัญหาทั้งหมดได้ ตรงนี้ไม่ถูก

เพราะนักการเมืองคือผู้มีหน้าที่รับผิดชอบการบริหารและแก้ไขปัญหาต่างๆของบ้านเมือง

แม้แต่ปัญหาเรื่องศาสนา ก็มีกระทรวงที่รับผิดชอบ

และความจริงศาสนาไม่ได้เสื่อม ยกตัวอย่างศาสนาพุทธก็ยังมีคำสอนเหมือนเดิม
เพียงแต่สังคมมันเสื่อมก็เลยพาให้ศีลธรรมของผู้คนในสังคมเสื่อม พระส่วนหนึ่งสมัยนี้ก็เลยเสื่อมไปด้วย

และศีลธรรมของผู้คนในสังคมเสื่อม ต้นเหตุมาจากอะไร ? ตรงนี้อธิบายไปแล้ว

Edited by กรกช, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:37.

#482 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:38

ถ้า โนโหวตหมดเหลือแต่ เสื้อแดงเพื่อฟาย ไม่มีคนไปค้าน ประเทศไม่ฉิบหายภายใน1สัปดาห์เหรอครับ

ส่วนจะเอาเรื่องโนโหวตนี้ไปให้ เสื้อแดงเพื่อฟายฟังแล้วเค้าจะทำตาม ผมว่า "ยากมาก"

ขนาดเวปนี้ เอาข้อมูลแย้งกันด้วยข้อเท็จจริงเค้ายังไม่ค่อยยอมรับเลย ดริฟกันกระจาย

ปล. ถ้าท่านบอกว่านักการเมืองมันเลวหมด ทำไมท่านไม่สร้าง พรรคการเมืองท่านขึ้นมาแล้วบอกเค้าว่าท่านมือสะอาดโคตรๆ ให้เค้าเลือกท่านล่ะครับ
เลือก yes เพื่อฟาย
เลือก yes ปชป
เลือก no พรรคใหม่ท่านไง

#483 กรกช

กรกช

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:53

ในชีวิตจริง ท่านทำแบบนี้กับคนรอบข้างบ้างหรือไม่?
คือ เขาบอกแล้วว่าไม่เอา ไม่ชอบ แต่ท่านก็จะตามตื๊อพร่ำบอกว่าเขาคิดผิด เขาทำผิด มันต้องคิดแบบท่าน ทำแบบท่านสิถึงจะถูก

ผมไม่ชอบให้ใครมาบังคับผม ผมก็เลยไม่ชอบไปบังคับใคร

เชื่อแล้ว ที่เขาว่า "คนเรามักมองไม่เห็นตัวตนของตัวเอง"
ขนาดยืนกรานยัดเยียดความคิดตนให้คนอื่นถึงป่านนี้
ยังสามารถพูดได้เต็มปากว่าไม่ชอบให้ใครบังคับ ก็เลยไม่ชอบบังคับใคร

งั้นก็หยุดทำแบบนี้ต่อ จะได้มั้ยครับ?
จะได้ไม่เป็นการบังคับคนอื่นจริงอย่างปากว่า

ผมตอบคุณไปแล้วว่า

" ผมไม่เคยบอกว่าความคิดตัวเองถูก พวกคุณต้องมาเชื่อผม
แต่ผมชี้ให้เห็นว่า โหวตเยสทำให้ประเทศฉิบหาย

ที่ผมอธิบายมาถึงปัญหาบ้านเมืองมีตรงไหนที่ไม่จริง ?
สภาพบ้านเมืองดำดิ่งลงเหวจริงไหม ?
เลือก ปชป.ก็แก้ปัญหาสำคัญที่พาประเทศดำดิ่งเหวไม่ได้ มันจริงไหม ?
ปัญหาพลังงาน ปชป.ไม่แตะเลยจริงไหม ? "

การแสดงความเห็น มุมมอง ถ้าเรียกว่าบังคับ หรือยัดเยียด ก็คงเป็นกันทุกคนในเว็บนี้แหละ

แต่ที่บังคับคนอื่นจริงๆคือคุณ ไม่ใช่ผม ความเห็นคุณที่ผมโคทมายืนยันได้

#484 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:20

ถ้าผมจะมองว่า ผลจากการโหวตโน และการโหวตโนเพื่อให้ได้จำนวนตามที่พี่กรกชคาดหวัง
มันไม่สามารถเกิดขึ้นได้จริงล่ะครับ พี่คิดว่าอย่างไร

ในอีกทางนึง ผมลองสมมุติดูนะครับ
สมมุติว่า พันธมิตร กับคนของ ปชป ไม่ได้แตกคอดังเช่นทุกวันนี้
การจับกลุ่มรวมก้อน มันจะได้จำนวนนึง ที่อาจมากพอที่จะแสดงกำลังให้นักการเมืองเห็น

กลับมาที่ข้อเรียกร้อง ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง ปตท หรือเรื่องอื่นๆ
เรารวมกำลังกันเรียกร้อง อาจจะชุมนุมหรืออะไรก็ว่ากันไป

ลองเทียบกันดูว่า การเรียกร้อง กับรัฐบาลอภิสิทธิ์ (ซึ่งเป็นการเรียกร้องจากเสียงของเขาเอง)
กับ การเรียกร้องจากรัฐบาลเพื่อไทย

อะไรจะมีความเป็นไปได้มากกว่ากัน

เราจะเรียกร้องอะไรล่ะ.....

เราก็เรียกร้องในสิ่งที่เราต้องการ ไม่ว่าจะเป็นการปฏิรูปการเมืองหรืออะไรก็ว่ากันไป
พี่อาจจะเถียงว่า ก็เคยเรียกร้องมาแล้ว ไม่เห็นเคยทำ
ผมคงต้องบอกว่า เราต้องกลับไปดูวิธีการ (ไม่ว่าจะเป็นเรื่องม็อบมัฆวาน, วีระ ราตรี)
หรือจำนวนไปด้วยกัน

สมมุติว่า เสื้อเหลืองพูดว่า
เราไม่ได้คิดล้มรัฐบาล เราไม่ได้จะหักโค่น
แต่เราต้องการการปฏิรูปให้เป็นระบบที่ดีขึ้น เพื่อประชาชนที่เลือกคุณมาด้วยซ้ำ
ผมเชื่อว่า วันนั้น คนเสื้อฟ้า (ซึ่งอาจมีเสื้อเหลืองอยู่ในตู้) ก็น่าจะอยากฟังมากกว่าทุกวันนี้
ผลน่าจะเกิดขึ้นง่ายไปกว่าการหักดิบกันเหมือนเช่นทุกวันนี้หรือไม่
หรือแม้แต่การสนับสนุนให้พรรคการเมืองใหม่เป็นจริงขึ้นมา
เพื่อเข้าไปแบ่งน้ำหนักในสภา สร้างน้ำหนักทางความคิดของคนเสื้อเหลืองในสภา
เป็นพันธมิตรต่อกัน โดยไม่ต้องหวาดระแวงซึ่งกันและกัน

พี่กรกชว่า อันไหนน่าจะง่ายกว่ากัน

ผมรู้ ว่าพี่หมดความไว้เนื้อเชื่อใจในนักการเมืองและระบบการเมืองเก่าๆ ไปแล้ว
แต่สำหรับความคิดของผม ผมไม่เห็นประโยชน์ในสิ่งที่พี่ทำ (ซึ่งอาจเป็นโทษด้วยซ้ำ)
แถมยังไม่เห็นความเป็นไปได้เสียด้วยซ้ำ

ทำไมไม่ลองหาทางที่ซอล์ฟลงมาและเป็นไปได้มากกว่านี้ละครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#485 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:10

เหอ เหอ เหอ ความจริงแล้ว ไอ้ที่ถกกันไปมาอยู่นี่ ก็คือต้องการให้
ประเทศชาติมันดีขึ้นนั่นแหละ มันแตกต่างกันตรงวิธีการที่จะทำเท่านั้น 555

ลุงจำลองแก ฟันธงเลยว่า โหวตโน แล้วชาติเจริญ แต่ดูเหมือนพูดเป็นปริศนาธรรม
แล้วลอยไปลอยมา ให้ไปคิดเอง ทำยังกะผมฉลาดนักหนายังงั้นแหละ

ส่วนน้า กรกช นี่ ประเด็นปัญหาเยอะมาก จริงจังเหลือเกิน แต่ยังมียืดหยุ่นไม่ถึงกับ
ยึดติดโหวตโน

คนอื่น ๆ เห็นว่า แนวทางเดิมมันยังใช้ได้ มีทางแก้ปัญหาอยู่

น้า tony โผล่มาเลย เหมือนทางเลือกที่สาม ใช้ ม็อบ เปลี่ยนแปลง

5555

ผมมองแนวคิดของน้า tony ถูกอ๊ะป่ะ ไม่รู้นะ แต่รู้สึกว่า ผมเองก็มีแนวคิด
แบบนี้ เหมือนกัน อยากฟัง อ่ะ น้า tony 55555

#486 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:13

ไม่ลองดูเลือกตั้งซ่อมที่ชลบุรีดูก่อนครับ ว่าคราวนี้จะออกมาอย่างไร เห็นคุณเทพไท บอกในรายการสายล่อฟ้าว่า โหวตโนมีผล จะดีไหมถ้าจะยุติเรื่องนี้ไว้ก่อน พิสูจน์กันที่เหตุการณ์จริงๆเลย ไม่ต้องมาเถียงกัน

ใครอยากแสดงคห. ไปช่วยพรรคปชป.หาเสียงแบบที่คุณกำลังทำอยู่นี่ก็ได้ แล้วดูว่าผลจะออกมาอย่างไร

Edited by Stargate-1, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:09.

#487 กรกช

กรกช

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:14

ถ้าผมจะมองว่า ผลจากการโหวตโน และการโหวตโนเพื่อให้ได้จำนวนตามที่พี่กรกชคาดหวัง
มันไม่สามารถเกิดขึ้นได้จริงล่ะครับ พี่คิดว่าอย่างไร

ในอีกทางนึง ผมลองสมมุติดูนะครับ
สมมุติว่า พันธมิตร กับคนของ ปชป ไม่ได้แตกคอดังเช่นทุกวันนี้
การจับกลุ่มรวมก้อน มันจะได้จำนวนนึง ที่อาจมากพอที่จะแสดงกำลังให้นักการเมืองเห็น

กลับมาที่ข้อเรียกร้อง ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง ปตท หรือเรื่องอื่นๆ
เรารวมกำลังกันเรียกร้อง อาจจะชุมนุมหรืออะไรก็ว่ากันไป

ลองเทียบกันดูว่า การเรียกร้อง กับรัฐบาลอภิสิทธิ์ (ซึ่งเป็นการเรียกร้องจากเสียงของเขาเอง)
กับ การเรียกร้องจากรัฐบาลเพื่อไทย

อะไรจะมีความเป็นไปได้มากกว่ากัน

เราจะเรียกร้องอะไรล่ะ.....

เราก็เรียกร้องในสิ่งที่เราต้องการ ไม่ว่าจะเป็นการปฏิรูปการเมืองหรืออะไรก็ว่ากันไป
พี่อาจจะเถียงว่า ก็เคยเรียกร้องมาแล้ว ไม่เห็นเคยทำ
ผมคงต้องบอกว่า เราต้องกลับไปดูวิธีการ (ไม่ว่าจะเป็นเรื่องม็อบมัฆวาน, วีระ ราตรี)
หรือจำนวนไปด้วยกัน

สมมุติว่า เสื้อเหลืองพูดว่า
เราไม่ได้คิดล้มรัฐบาล เราไม่ได้จะหักโค่น
แต่เราต้องการการปฏิรูปให้เป็นระบบที่ดีขึ้น เพื่อประชาชนที่เลือกคุณมาด้วยซ้ำ
ผมเชื่อว่า วันนั้น คนเสื้อฟ้า (ซึ่งอาจมีเสื้อเหลืองอยู่ในตู้) ก็น่าจะอยากฟังมากกว่าทุกวันนี้
ผลน่าจะเกิดขึ้นง่ายไปกว่าการหักดิบกันเหมือนเช่นทุกวันนี้หรือไม่
หรือแม้แต่การสนับสนุนให้พรรคการเมืองใหม่เป็นจริงขึ้นมา
เพื่อเข้าไปแบ่งน้ำหนักในสภา สร้างน้ำหนักทางความคิดของคนเสื้อเหลืองในสภา
เป็นพันธมิตรต่อกัน โดยไม่ต้องหวาดระแวงซึ่งกันและกัน

พี่กรกชว่า อันไหนน่าจะง่ายกว่ากัน

ผมรู้ ว่าพี่หมดความไว้เนื้อเชื่อใจในนักการเมืองและระบบการเมืองเก่าๆ ไปแล้ว
แต่สำหรับความคิดของผม ผมไม่เห็นประโยชน์ในสิ่งที่พี่ทำ (ซึ่งอาจเป็นโทษด้วยซ้ำ)
แถมยังไม่เห็นความเป็นไปได้เสียด้วยซ้ำ

ทำไมไม่ลองหาทางที่ซอล์ฟลงมาและเป็นไปได้มากกว่านี้ละครับ

ผมพยายามอธิบาย พยายามชี้ให้เห็นปัญหา พยายามชี้ให้เห็นเจตนาของพรรคการเมือง
ผมก็อธิบายจนไม่รู้จะอธิบายยังไงแล้ว ภาพแห่งความเป็นจริง ภาพแห่งหายนะของประเทศ
ภาพแห่งผลจากเหตุ ที่ผมพยายามอธิบาย มันก็ปรากฎให้เห็นอยู่เต็มๆตาว่าประเทศเรามันกำลังพุ่งลงเหวจริงๆ

ถ้าเราไม่หยุด วันหนึ่งก็ต้องลงไปอยู่ก้นเหว นี่คือการคิดตามเหตุผลล้านเปอร์เซนต์

แล้วเราควรทำอย่างไร ? ระหว่าง หาทางแก้ปัญหา กับปล่อยให้ประเทศพุ่งลงเหว ?

สำหรับผมประเด็นมันอยู๋แค่ตรงนี้แหละ

โหวตเยสแบบเดิมๆ กฎกติกาเลือกตั้ง กฎหมายแบบเดิมๆ เจตนาพรรคการเมืองแบบเดิมๆ
มันแก้ปัญหาได้ไหม ? หรือมีแต่แย่ลง ?

ตรงนี้หลักฐานมันก็มีปรากฏให้เห็นกันอยู่เต็มตาว่าเป็นยังไง

เมื่ออะไรแบบเดิมๆมันแก้ไม่ได้ มันก็ต้องหาทางเปลี่ยน ช่วยกันหาทางออก
ผมเองก็บอกไปแล้วว่า มันไม่จำเป็นต้องโหวตโน จะเป็นวิธีไหนก็ได้ ก็ช่วยกันคิดไป

แต่ดูเหมือนว่าไม่มีใครพยายามหาทางออกจากปัญหานี้ ยังพอใจกับการที่จะปล่อยให้ประเทศพุ่งลงเหว
ยังมาตั้งแง่กับการหาทางออก

จากที่ผมคุยมาทั้งหมดมันเป็นอย่างนี้จริงๆ ลองย้อนอ่านดูได้

ส่วนพันธมิตรกับคนของ ปชป. น่ะ เคยจับมือกันมาแล้ว ในการไล่ทักษิณ
แต่ถึงวันนี้ผมดูแล้วว่ามันคงยากที่จะกลับมาร่วมมือกัน เพราะจุดยืนมันต่างกัน
เพราะขนาดทั้งเหตุผล ทั้งภาพแห่งความเป็นจริงมันปรากฏให้เห็น

แต่คนของ ปชป.ก็ยังพอใจที่จะปกป้องและสนับสนุน ปชป.

กระทู้นี้เป็นตัวอย่างได้เป็นอย่างดี

Edited by กรกช, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:18.

#488 กรกช

กรกช

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:34

โรงแยกก๊าซที่มาบตาพุดของ ปตท. ที่เก็บก๊าซ lpg ปริมาณเท่ากับรถก๊าซ 4000 คัน สร้างในที่ชุมชน โดยไม่ตอกเสาเข็ม

แถมฝนตกน้ำท่วมโรงงานก็เคยมาแล้ว ถ้าดินทรุดหรือเกิดอุบัติเหตุจะเป็นอย่างไร ?
ก็ลองนึกภาพรถก๊าซ 1 คันพลิกคว่ำระเบิดที่ ถ.เพชรบุรีตัดใหม่ดู
แล้วนี่ปริมาณเท่ากับ 4000 คัน ถ้าเกิดข้อผิดพลาดอะไรขึ้นมา หายนะมหาศาลแค่ไหน ?

คนในพื้นที่ร้องเรียนต่อสู้ แต่ก็พ่ายแพ้กับอำนาจเงิน ต้องยอมรับสภาพอยู่กันอย่างหวาดระแวง
ถ้าโรงงานแบบนี้มาตั้งอยู่หน้าบ้านคุณๆท่านๆ คุณจะรู้สึกอย่างไร ?

คุณๆท่านๆ เคยรู้สึกเห็นใจคนที่ต้องประสบกับปัญหาแบบนี้ไหม ?

ปัญหาอย่างนี้จะไม่เกิดขึ้น ถ้าเรามีนักการเมืองที่คิดถึงผลประโยชน์ของประชาชนจริงๆ
ไม่ใช่คิดถึงผลประโยชน์ส่วนตน และมันน่าเจ็บใจตรงที่ว่า

โรงแยกก๊าซนี้เก็บไว้เพื่อใช้กับปริโตเคมีของ ปตท.เพื่อแสวงหากำไร

นี่แค่ตัวอย่างเล็กน้อยกับปัญหาสังคม มันยังมีอีกมากมายมหาศาล

ต้นเหตุมันก็มาจากเราคนไทยไปยอมรับพวกนักการเมืองสารเลวนี่แหละ

#489 tonythebest

tonythebest

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:41

อย่างที่ผมพยายามจะบอกแหละครับ พี่กรกช
ผมมองว่า กติกาที่พี่คิด ใช้การโหวตโนเพื่อบอกนักการเมืองว่า กูไม่เอามรึงแล้ว
มันได้ผลเฉพาะส่วน หรืออาจไม่มีผลอะไรเลยในภาพรวม
เพราะมันไม่สามารถทำให้เป็นรูปธรรมได้
ฝ่ายนึงโหวตโน ก็ต้องมีฝ่ายนึงโหวตเยสอยู่ดี
ผมไม่เห็นทางใดเลย ที่จะทำให้โหวตเยสส่วนใหญ่ คิดตามนี้ได้
แม้นว่า ตามเหตุผลที่พี่ยกมา มันจะน่าฟังสักเพียงไหน
พี่ว่า จะมีใครคิดเหมือนพี่ได้หมดล่ะหรือ

เมื่อไม่มีประโยชน์อะไร เพราะเป็นไปไม่ได้
สิ่งที่ทำได้ก็อาจจะเพียงดึงสร้างน้ำหนักถ่วงดุลย์ไว้ได้เท่านั้น

พี่ว่า เราทุกคนในนี้ แม้กระทั่งเสื้อแดง
จะพอใจกับสิ่งที่รัฐบาลที่เลือกกันมาทั้งหมดมั๊ย ผมตอบส่วนของผมเลยว่าไม่
แต่เราจะทำอย่างไร จะจัดการกับสิ่งที่เราไม่พอใจได้แค่ไหน
โหวตโนครั้งที่ผ่านมา พิสูจน์ตัวเองไประดับหนึ่งแล้ว
ว่านอกจากจะไม่ได้ผล อาจจะยิ่งส่งผลเสียไปเสียด้วยซ้ำ

แต่เอาเถอะ การโหวตโนมันเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล ที่ผมไม่มีสิทธิ์ไปว่า
ผมแค่พยายามมองให้เป็นรูปธรรม ให้เห็นภาพ ให้เห็นความจริงครับ

ถ้าพี่จะมองว่า ผมพูด และแสดงความคิดเพื่อปกป้องและสนับสนุน ปชป
ผมก็ไม่สามารถเปลี่ยนความคิดนี้ได้

มันก็ไม่ต่างกับการที่พี่ปกป้องและสนับสนุนการโหวตโน

เพราะเราเห็นโทษและประโยชน์ไปคนละอย่างกัน

ผมบอกแล้วว่า ผม่ไม่เคยคิดตั้งแง่กับพันธมิตร (เว้นบางคน ที่ผมรับไม่ได้จริงๆ)
ผมมีเพื่อนอีกหลายคน รวมถึงพี่ด้วย พี่เป็นอีกกลุ่มที่คิดต่างกันออกไป
ดังนั้น ทางออกของพี่ กับทางออกของผมจึงไม่เหมือนกัน
ผมและพี่ จึงตั้งแง่ในความคิดของอีกฝ่ายเหมือนกันไงครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#490 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:58

เพราะขนาดทั้งเหตุผล ทั้งภาพแห่งความเป็นจริงมันปรากฏให้เห็น

แต่คนของ ปชป.ก็ยังพอใจที่จะปกป้องและสนับสนุน ปชป.

กระทู้นี้เป็นตัวอย่างได้เป็นอย่างดี

อ้าว อ้าว อ้าว ลามแล้วไหมล่ะ
คนที่ไม่เห็นด้วยกับโหวตโนของคุณ ไม่จำเป็นต้องเป็นสาวกปชป.นะ

ผมว่าคุณอคติครอบงำซะจน...
อะไรๆก็ปชป. หายใจเข้าออกเป็นความเกลียดปชป. ขี้เยี่ยวไม่ออกด่าปชป.

หมกมุ่นเกินไปแล้วละ ปล่อยวางซะบ้างจะได้ไม่บ้า
gladiator 1.jpg

#491 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:07

ทำไมไม่ว่าจะอ่านยังไง

ผมก็ยังไม่เข้าใจว่าผมควรโหวตโนด้วยเหตุผลอันใด

มันช่างเป็นสิ่งที่ผมไม่สามารถเข้าใจได้จริงๆ

ทำไมนายกเทวดาของท่านถึงมาลงเลือกตั้งไม่ได้

ทำไมนายกเทวดาของท่าน ถึงไม่มีความดีเพียงพอ

ที่จะเป็นคนดีต่อไป เมื่อเข้าสู่การเมือง

ตกลงว่านายกเทวดาของพวกท่านมีจริงหรือไม่
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#492 tonythebest

tonythebest

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:12

...คุณๆท่านๆ เคยรู้สึกเห็นใจคนที่ต้องประสบกับปัญหาแบบนี้ไหม ?....

ผมพึ่งสังเกตุเห็นข้อความนี้ครับ
ผมว่า นี่คือสาเหตุหนึ่ง ที่ทำให้คนเสื้อเหลืองเกลียดชังคนเชียร์ ปชป

ผมว่าประเด็นความคิดนี้ มันผิดครับพี่
เหตุผลที่หลายคนเชียร์อภิสิทธิ์
หลายคนเชียร์ทักษิณ
หลายคนเชียร์สนธิและแนวทางการโหวตโน

เพราะหลายคนนั้น เชื่อว่ามันจะดีต่อประเทศ ประชาชน และตัวเขาเอง
ผมไม่เชื่อว่าพี่จะเชียร์โหวตโน เพราะพี่อยากทำให้สนธิเป็นพระเจ้า
ผมไม่เชื่อว่าหลายคนเชียร์เพื่อไทย เพราะรักและอยากให้คนเพื่อไทยได้เป็น สส
ผมไม่เชื่อว่า ผมรักและบูชาอภิสิทธิ์ แยากให้ได้ตำแหน่งนายก เป็นเกียรติ์ต่อวงตระกูลเวชชาชีวะ

แต่ผมเชื่อว่า เราเชียร์ในสิ่งที่เราเชื่อ เพราะมันจะเป็นประโยชน์ต่อประเทศชาติ

ดังนั้น ในทุกปัญหาที่เกิดขึ้นกับประเทศนี้
เราจึงอยากให้คนในแนวทางที่เราคิด มาแก้ปัญหาไงครับ

#493 pooyong

pooyong

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:23

คนที่ไม่เห็นด้วยกับโหวตโนของคุณ ไม่จำเป็นต้องเป็นสาวกปชป.นะ

อะไรๆก็ปชป. หายใจเข้าออกเป็นความเกลียดปชป. ขี้เยี่ยวไม่ออกด่าปชป.

หมกมุ่นเกินไปแล้วละ ปล่อยวางซะบ้างจะได้ไม่บ้า

เลือตั้งครั้งที่แล้ว บ้านผม ผมชวนกันทุ่มให้ ภูมิใจไทยหมดเลย
ก็หลายเสียงอยู่ ทั้งๆที่ ผมเชียร์ ปชป.มาตลอด

#494 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:33

จะมีเลือกตั้งซ่อมที่ชลบุรี
คุณเทพไท บอกในรายการสายล่อฟ้าว่า โหวตโนมีผลต่อคะแนนเสียงของปชป.

พวกคุณมีอะไรจะบอกกับคนชลบุรี ก็เชิญเลยครับ

#495 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:37

ผมพอจะเข้าใจทั้งสองฝ่ายนะครับ นักการเมืองปัจจุบันไม่ใช่คนดี คนดีไม่เล่นการเมือง โหวตโนก็ไม่ทำให้ได้นักการเมืองที่ดี ที่บ้านผม ไม่เลือกโหวตโนแต่ก็ไม่เลือก ส.ส แดง เลือกคู่แข่งที่พอจะสู้ ส.ส แดงได้ ผล ส.ส แดงคนนั้นสอบตก สะใจมาก

#496 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:48

สมมุติ โหวตโนทั้งประเทศยกเว้นเสื้อแดง

ผล สส. ทั้งสภามาจากเพื่อไทยและพรรคพวก

แค่คิดก็สยองแล้ว เมื่อไหร่สาวกแป๊ะจะออกมาสู่โลกความเป็นจริงซะที
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#497 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:11

ผมไม่นำพา หรือคุณไมนำพา ?

ผมเคยบอกตรงไหนว่าปัญหาเกิดจากนักการเมืองทั้งหมด ?
ผมบอกมาตลอดว่าปัญหาประเทศเกิดจาก " คอร์รัปชั่น "

เพียงแต่การคอร์รัปชั่นของนักการเมืองคือต้นเหตุสำคัญทำให้ประเทศพุ่งลงเหว

และถ้าจะมาบอกว่านักการเมือง ไม่ใช่ผู้วิเศษที่จะมาแก้ปัญหาทั้งหมดได้ ตรงนี้ไม่ถูก

เพราะนักการเมืองคือผู้มีหน้าที่รับผิดชอบการบริหารและแก้ไขปัญหาต่างๆของบ้านเมือง

แม้แต่ปัญหาเรื่องศาสนา ก็มีกระทรวงที่รับผิดชอบ

และความจริงศาสนาไม่ได้เสื่อม ยกตัวอย่างศาสนาพุทธก็ยังมีคำสอนเหมือนเดิม
เพียงแต่สังคมมันเสื่อมก็เลยพาให้ศีลธรรมของผู้คนในสังคมเสื่อม พระส่วนหนึ่งสมัยนี้ก็เลยเสื่อมไปด้วย

และศีลธรรมของผู้คนในสังคมเสื่อม ต้นเหตุมาจากอะไร ? ตรงนี้อธิบายไปแล้ว

คุณอย่ามาเล่นคำกับผมดีกว่า คุณก็รู้อยู่ว่าที่ผมบอกศาสนาเสื่อมนั่นหมายความว่ายังไง

ศาสนาที่แปดเปื้อน มัวเมากับไสยศาสตร์โชคลาภมีมานานกว่านักการเมืองเสียอีก

และในเมื่อคุณชอบเหมาว่านักการเมืองมีอิทธิพลล้นหลาม

ผมก็จะลองเหมาแบบคุณมั่ง ว่าถ้าศาสนาไม่ล้มเหลว ศาสนาก็คงกล่อมเกล่าสังคมเราให้มีศีลธรรมดีกว่านี้ และเราก็คงมีนักการเมืองที่มีศีลธรรมมากกว่านี้

เพราะนักการเมืองเลวพึ่งมีมาไม่กี่สิบปี

แต่ศาสนาเสื่อมมีมาตั้งแต่สมัยเขียนเรื่องขุนช้างขุนแผนเป็นอย่างน้อย

คุณกลับไปคิดดูดี ๆ เหอะว่าศาสนากับนักการเมือง ฟากไหนมีอิทธิพลต่อสังคมเรามากกว่ากัน

ถ้าผมเป็นพวกคิดเหวี่ยงแหแบบคุณ ผมคงเรียกร้องให้งดใส่บาตร งดเอาเงินให้วัด แบบเดียวกับที่พวกคุณเรียกร้องให้โหวตโน

ไม่ต้องเลือกวัดด้วย งดทุกวัดเลย (เหมือนโหวตโนเด๊ะเลยมั้ย นักการเมืองดีเลวก็ไม่ต้องโหวตให้)

แล้วอีกอย่างนะ ถ้าคุณคิดว่านักการเมืองมีอิทธิพลเหลือล้ำขนาดนั้น และต้องการคนคุณสมบัติเทวดาขนาดนั้น

คุณจะหาใครในประเทศนี้ล่ะ มาเป็นผู้บริหารประเทศ

ผมมั่นใจเลยว่าในหกสิบกว่าล้านคนนี่ ไม่ว่าเอาใครมาทำงาน ไม่ว่ามาด้วยกรรมวิธีไหน ไอ้แป๊ะกินฉี่ก็หาเรื่องด่าได้หมด

เสร็จแล้วสาวกก็จะพากันก่นด่าตาม

#498 กรกช

กรกช

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:50

ผมไม่เคยบอกว่าทุกคนในนี้ที่ไม่เห็นด้วยกับโหวตโนต้องเป็นสาวก ปชป.
แต่จากที่คุยกันมาถึงตรงนี้ ส่วนใหญ่ในกระทู้นี้ คือ กองเชีบร์ ปชป.

และประเด็นของผมในกระทู้นี้คือ ประเทศเรากำลังพุ่งลงเหว
แล้วเราควรทำอย่างไร ? ระหว่างหาทางแก้ปัญหา กับปล่อยให้ประเทศพุ่งลงเหว ?

ไม่ใช่อยากด่า ปชป.

แต่แค่อยากชี้ให้เห็นเจตนาของ ปชป.ว่า เลวไม่ต่างจากพรรคอื่นๆ

และจากความเห็นผม ถ้าทำให้ใครไม่พอใจ ก็น่าจะเป็นสิ่งยืนยันได้ว่า

คนๆนั้นคือสาวกของพรรคการเมือง

เพราะสิ่งที่ผมกำลังทำ ก็เพื่อบ้านเมือง เพื่อประเทศ เพื่อคนไทย เพื่อลูกหลานคนไทยในอนาคต
ไม่ใช่เพื่อพรรคการเมืองใค หรือเพื่อใครคนใดคนหนึ่ง

เจตนาผมแบบนี้ แต่กลับทำให้ใครบางคนไม่พอใจ คนๆนั้นก็ต้องทบทวนพิจารณาตัวเองแล้ว

#499 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:53

ผมไม่เคยบอกว่าทุกคนในนี้ที่ไม่เห็นด้วยกับโหวตโนต้องเป็นสาวก ปชป.
แต่จากที่คุยกันมาถึงตรงนี้ ส่วนใหญ่ในกระทู้นี้ คือ กองเชีบร์ ปชป.

และประเด็นของผมในกระทู้นี้คือ ประเทศเรากำลังพุ่งลงเหว
แล้วเราควรทำอย่างไร ? ระหว่างหาทางแก้ปัญหา กับปล่อยให้ประเทศพุ่งลงเหว ?

ไม่ใช่อยากด่า ปชป.

แต่แค่อยากชี้ให้เห็นเจตนาของ ปชป.ว่า เลวไม่ต่างจากพรรคอื่นๆ

และจากความเห็นผม ถ้าทำให้ใครไม่พอใจ ก็น่าจะเป็นสิ่งยืนยันได้ว่า

คนๆนั้นคือสาวกของพรรคการเมือง

เพราะสิ่งที่ผมกำลังทำ ก็เพื่อบ้านเมือง เพื่อประเทศ เพื่อคนไทย เพื่อลูกหลานคนไทยในอนาคต
ไม่ใช่เพื่อพรรคการเมืองใค หรือเพื่อใครคนใดคนหนึ่ง

เจตนาผมแบบนี้ แต่กลับทำให้ใครบางคนไม่พอใจ คนๆนั้นก็ต้องทบทวนพิจารณาตัวเองแล้ว

ไอ้ตรงที่ขีดเส้นใต้น่ะ โมเมสรุปดื้อ ๆ ยังกะพวกเสื้อแดงแบบนี้เลยเหรอกรกช

เขาอาจจะไม่พอใจกับตรรกะห่วย ๆ ก็ได้นะคุณ

#500 กรกช

กรกช

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:03

สมมุติ โหวตโนทั้งประเทศยกเว้นเสื้อแดง

ผล สส. ทั้งสภามาจากเพื่อไทยและพรรคพวก

แค่คิดก็สยองแล้ว เมื่อไหร่สาวกแป๊ะจะออกมาสู่โลกความเป็นจริงซะที

ผมไม่รู้ว่าคุณหมายถึงใคร แต่ในกระทู้นี้ก็มีผมกับ จขกท. เท่านั้น ที่สนับสนุนโหวตโน
ผมก็ขอออกตัวก่อนว่า ผมไม่ยึดติดกับใคร จะเห็นด้วยกับใครก็ได้ ถ้าตรงนั้นดี
ไม่เห็นด้วยกับใครก็ได้ ถ้าตรงนั้นไม่ถูก

ขอถามคุณว่า คุณตอบได้ไหมว่า โหวตเยสแบบเดิมๆอย่างนี้ เจตนาพรรคการเมืองต่างๆแบบนี้
จะแก้ปัญหาคอร์รัปชั่น ปัญหาสังคม ปัญหาพลังงาน ที่เป็นปัญหาสำคัญที่ทำให้ประเทศพุ่งลงเหวได้ยังไง ?

ถ้าตอบได้ โหวตโนก็ไร้ความชอบธรรมไปเอง

ผมถามตรงนี้มาหลายครั้งแล้ว แต่ก็ไม่มีใครตอบได้
และมันน่าเหลือเชื่อมาก แทนที่จะฉุกคิดว่าถ้าไม่แก้ มันอันตราย ควรช่วยกันหาทางออก

แต่กลับยกตรงนั้น ตรงนี้ มาอ้างอิง เพื่อยอมรับสภาพแบบนี้ ยอมรับสภาพให้ประเทศพุ่งลงเหว

และผมก็บอกไปหลายครั้งแล้วว่า มันไม่จำเป็นต้องโหวตโน แต่จะใช้วิธีไหน ยังไงก็ได้

แต่ไม่ใช่ไปยอมรับสภาพแบบนี้

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน