Jump to content

- - - - -

ทำไม ตอน ปชป เป็นรัฐบาล ถึงปล่อยให้คุณวีระ คุณราตรี ถูก เขมร จับในดินแดนไทย

• Please log in to reply
373 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:09

มี สส.ของรัฐบาลไปด้วย หรือว่า หลอก สส.ของรัฐบาลไปให้เขมรมันจับด้วย ??

ตอบมาให้ชัดๆครับ

ตรงนั้นใครเจตนาอย่างไรผมไม่รู้ และไม่ใช่ประเด็นสำคัญ สำคัญที่

คนไทยถูกจับในแผ่นดินของใคร

และเมื่อเกิดเหตุแล้ว รัฐบาลไทยได้ทำหน้าที่ปกป้องคนไทยและอธิปไตยของชาติอย่างเต็มที่ตรงไป ตรงมาไหม ?

Edited by กรกช, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:09.

#202 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:19

มี สส.ของรัฐบาลไปด้วย หรือว่า หลอก สส.ของรัฐบาลไปให้เขมรมันจับด้วย ??

ตอบมาให้ชัดๆครับ

ตรงนั้นใครเจตนาอย่างไรผมไม่รู้ และไม่ใช่ประเด็นสำคัญ สำคัญที่

และเมื่อเกิดเหตุแล้ว รัฐบาลไทยได้ทำหน้าที่ปกป้องคนไทยและอธิปไตยของชาติอย่างเต็มที่ตรงไป ตรงมาไหม ?

"ตรงนั้นใครเจตนาอย่างไรผมไม่รู้ และไม่ใช่ประเด็นสำคัญ"

ผิดแล้วครับ ตรงนี้นี่แหละที่เป็นประเด้นสำคัญ ...

ถ้าเจตนาคือ "เราเดินไปเรื่อยๆ แล้วเดี๋ยวเค้าจะมาจับเรา" แปลว่าเจตนาก็คือ เดินไปให้เค้าจับ

เมื่อโดนจับสมดังเจตนาแล้ว แล้วจะมาเห่าหอนพร่ามหาสวรรค์วิมานอะไรครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#203 กรกช

กรกช

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

"ตรงนั้นใครเจตนาอย่างไรผมไม่รู้ และไม่ใช่ประเด็นสำคัญ"

ผิดแล้วครับ ตรงนี้นี่แหละที่เป็นประเด้นสำคัญ ...

ถ้าเจตนาคือ "เราเดินไปเรื่อยๆ แล้วเดี๋ยวเค้าจะมาจับเรา" แปลว่าเจตนาก็คือ เดินไปให้เค้าจับ

เมื่อโดนจับสมดังเจตนาแล้ว แล้วจะมาเห่าหอนพร่ามหาสวรรค์วิมานอะไรครับ

ที่คุณ วีระพูดแบบนั้นเจตนาอยากถูกจับ หรือ เจตนาบอกให้ส.ส.พนิชหรือคณะรู้ ?????

และขอย้ำอีกทีว่า มันไม่ใช่ประเด็นสำคัญ สำคัญที่ว่า

#204 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:40

ที่คุณ วีระพูดแบบนั้นเจตนาอยากถูกจับ หรือ เจตนาบอกให้ส.ส.พนิชหรือคณะรู้ ?????

และขอย้ำอีกทีว่า มันไม่ใช่ประเด็นสำคัญ สำคัญที่ว่า

ถ้าผมตอบไปว่า ที่ตรงนั้นยังไม่ใช่เจนว่าเป็นแผ่นดินของใคร อยู่ในระหว่างเจรจาปักปัน 

แต่ไอ้ควายพวกนั้นมันเดินข้ามเส้นปฏิบัติการไปให้เขมรมันจับ

คุณก็จะเห่าซ้ำซากเดิมๆต่อไปว่า  คนไทยถูกจับในแผ่นดินของใคร ???

มันก็ป่วยการที่จะคุยต่อ ถ้าคุณไม่ยอมรับว่าพื้นที่ทับซ้อนตรงนี้มันเป้นพื้นที่พิพาท

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#205 กรกช

กรกช

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:54

ถ้าผมตอบไปว่า ที่ตรงนั้นยังไม่ใช่เจนว่าเป็นแผ่นดินของใคร อยู่ในระหว่างเจรจาปักปัน 

แต่ไอ้ควายพวกนั้นมันเดินข้ามเส้นปฏิบัติการไปให้เขมรมันจับ

คุณก็จะเห่าซ้ำซากเดิมๆต่อไปว่า  คนไทยถูกจับในแผ่นดินของใคร ???

มันก็ป่วยการที่จะคุยต่อ ถ้าคุณไม่ยอมรับว่าพื้นที่ทับซ้อนตรงนี้มันเป้นพื้นที่พิพาท

ตลกแล้ว ผมเคยบอกตรงไหนว่าไม่ใช่พื้นที่พิพาท ?

ไม่กี่ คห.ก่อนหน้าก็ตอบคุณไปว่าเป็นพื้นที่พิพาทมานาน แต่ไม่มีรัฐบาลไหนสนใจ จนคุณวีระต้องเสียสละไปทำหน้าที่จนถูกจับ

แต่พื้นที่พิพาทที่เราเข้าใจ เขมรมันบอกว่าเป็นของมัน จับคนไทยไปตัดสินติดคุกด้วยข้อหาล้ำแดนเขา ใช้แผนที่ของเขาตัดสิน

แล้วรัฐบาลอภิสิทธิ์ได้แสดงอะไรให้เขมรมันเห็นบ้างว่าไม่ใช่เฟ้ยยย นี่เป็นเป็นพื้นที่พิพาทนะเฟ้ยยยย

มีแต่ให้คนไทยรับสารภาพ แล้วมาออกทีวีแก้ตัวชี้แจงกำกวมว่าเป็นเส้นปฏิบัติการบ้าบอคอแตก

เขมรมันเลวถึงขนาดบิดเบือนจุดถูกจับ รัฐบาลอภิสิทธิ์ก็ยังเงียบ

ที่จริงเจตนารัฐบาลไทยใจเขมรมันส่อตั้งแต่รีบประกาศรายวันแล้วว่าคนไทยล้ำแดนเท่านั้นเท่านี้แล้ว

ผมดีใจที่คุณบอกว่าป่วยการที่จะคุยกันต่อ ผมเองก็ขี้เกียจพิมพ์แล้ว

เพราะผมคิดว่าคุยกันมาถึงขนาดนี้แล้ว อะไรผิด อะไรถูก ใครผิด ใครถูก มันเข้าใจไม่ยากหรอก

อยู่ที่ตัวเราเองจะรับความจริงได้แค่ไหน

ไปละ

#206 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:04

http://www.manager.c...D=9540000009705

http://www.oknation....1/02/01/entry-1

Edited by Stargate-1, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:09.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#207 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:04

เหอ เหอ เหอ  ไม่รู้ผมสื่อให้น้าเข้าใจผิดหรือเปล่า เพราะกองเชียร์ที่ผม

พูดถึงนั้น ไม่ใช่กลุ่มของ สนธิ นะครับ แต่เป็นกลุ่มของ วีระ เองนั่นแหละ

กลุ่มของสนธิ ไม่ได้เข้าไปยุ่งเกี่ยวโดยตรงหรอกครับ เพราะดูเหมือนจะ

ไม่ค่อยลงรอยกันกับกลุ่มของ วีระ เพราะฉะนั้นกลุ่มของสนธินี่ จะคอยสร้าง

วาทะกรรม อย่างที่น้ากรกช เอามาตอบความเห็นผมนั่นแหละครับ วาทกรรม

เหล่านี้รู้สึกจะมาจาก ปานเทพ เป็นส่วนใหญ ซึ่งน้าดูแล้วจะเห็นว่าน่าเชื่อถือ

ก็คงเป็นดุลยพินิจของน้าเองละครับผมคงไม่ไปก้าวก่าย เพียงแต่อยากบอกว่า

กองเชียร์นั้น ผมไม่ได้หมายถึงกลุ่มของสนธิ เท่านั้น

ผมดู ๆ แล้ว น้าจะเน้นประเด็นว่า

วีระถูกจับในเขตใคร 

รัฐบาลได้ช่วยแบบจริงใจหรือเต็มที่ตรงไปตรงมาไหม เท่านั้น

ไอ้ประเด็นแรกน่ะ ถ้าตอบกันแบบตรงไปตรงมาตามจุดที่น้าบอกว่าเป็นจุดถูกจับซึ่ง

มันเป็นคนละจุดกับที่รัฐบาลบอก ก็ต้องตอบว่า เป็นเขตที่เขมรบอกว่าเป็นของเขา

แต่เราบอกว่าเป็นของเรานั่นแหละ แต่ยังไงมันก็เลยเขตรั้วลวดหนามที่ตกลงกันว่า

คุณห้ามเข้ามา ผมห้ามออกไปอยู่ดีนั่นแหละ  ผมถึงบอกว่ามันไม่ใช่ประเด็นหลัก

เพราะประเด็นหลักมันอยู่ที่ประเด็นท่ี่สองที่น้าถามนั่นแหละ แต่น้าถามว่ารัฐบาลจริงใจ

หรือเต็มที่ตรงไปตรงมาไหม ในขณะที่ผมมองว่า รัฐบาลจะนำเขากลับมาทุกคนได้อย่างไร

มากกว่า

การหยิบยกเรื่องเขตแดนมาเป็นข้อต่อสู้ มันก็เหมือนที่ผมบอกไว้ในความเห็นแรกนั่นแหละ

คือติดคุกอย่างเดียว เพราะเราไปเล่นผิดประเด็น ซึ่งความจริงผมมองเลวร้ายกว่านั้นอีก เพราะ

ผมมองว่าเหมือนเขาอยากให้เจ็ดคนนั้นติดคุกนั่นแหละ เพราะขณะที่กลุ่มหนึ่งเล่นเรื่องนี้อยู่

อีกกลุ่มหนึ่งก็มุ่งสร้างวาทกรรมโจมตีรัฐบาลอย่างที่น้าเอามาลงนั่นแหละ ผมบอกน้าไปแล้วนะ

ว่าสองกลุ่มนี้ไม่ค่อยกินเส้นกัน แต่เวลา ด่ารัฐบาล รู้สึกว่า สามัคคีกันเหมือนเดิม เพราะฉะนั้นจึง

ไม่ใช่เรื่องแปลก ที่เรื่องของวีระนี่ กลุ่มหนึ่งออกตัวอย่างแรง ขณะที่อีกกลุ่มหนึ่งคอยสร้างวาทกรรม

สนับสนุนเรื่อย ๆ 

ผมมองว่าอคติทั้งสองกลุ่มแหละครับ เพียงแต่กลุ่มแรกนี่เหมือนคนมุทะลุ ก็สไตล์เดียวกับวีระนั่นแหละ

แต่อีกกลุ่มหนึ่งนี่ออกแนว เจ้าเลห์ ถนัดในการสร้างวาทกรรมโดยจับเอาบางเรื่องบางกรณีมาใส่

จินตนาการแล้วสร้างเป็นประเด็นขึ้นมาเท่านั้น เช่น สุเทพ ไปคุยกับฮุนเซ็นเรื่องน้ำมัน นี่คือเรื่องจริง

แต่จินตนาการที่ใส่เข้าไปคือ "มันมีผลประโยชน์" โดยอ้างคำพูด ฮุนเซ็น ที่บอกว่าคุยเป็นเรื่องลับกับ

สุเทพ ไอ้วาทกรรมแบบเนี๊ยะ มันไม่มีหลักฐานอะไรมายืนยัน เพราะฉะนั้น ความเชื่อมันจะไปอยู่ที่ตัว

คนพูดกับตัวคนที่ถูกกล่าวหานั่นแหละว่า ระว่างคนสร้างวาทกรรมนี้กับคนถูกกล่าวหา คนฟังเชื่อใคร

มากกว่ากัน ถ้านำมาถกเถียงกันมันไม่มีทางจบหรอก

มันไม่ต่างกับกรณีของวีระ เพราะถ้าเรามองข้ามบางเรื่องที่เคยตกลงพูดคุยกันถึงขนาดทำเขตไว้

มองข้ามเรื่องความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ บางครั้งมองเหมือนกัมพูชาเป็นเหมือนไม่ใช่ประเทศด้วยซ้ำ

(เท่าที่ฟังจากการปราศรัยของแกนนำ) ผลสุดท้ายมันก็คือทำสงครามชิงเขตแดนกันนั่นแหละ  ซึ่งไม่ว่า

จะเป็นรัฐบาลไหนก็คงไม่มีใครเขาทำตามหรอกครับ 

การช่วยเหลือ วีระนั้น ผมมองว่ารัฐบาลตอนนั้นเขาก็ช่วยเต็มที่ ตามสภาพที่ทำได้น่ะครับ เพราะผมบอก

ไปแล้วว่า ความสัมพันธ์มันไม่ดีมาแต่แรก ซึ่งเวลาน้ามอง น้าควรมองความรู้สึกของฮุนเซ็นนะครับ อย่า

ไปมองว่าอภิสิทธิ์ค้านเพราะเป็นฝ่ายค้าน เพราะฮุนเซ็นเขาคงไม่ได้มองว่าอภิสิทธิ์ค้านเพราะเป็นฝ่ายค้าน

หรอก แต่เขามองว่า อภิสิทธิ์เป็นสาเหตุที่ทำให้ข้อตกลงของเขามันเป็นโมฆะ แล้วน้าคิดว่าเขาจะพิศวาส

อภิสิทธิ์ไหมละครับ และถ้ารวมกับการออกมาประท้วงของสนธิ วีระ ซึ่งเขามองว่าอภิสิทธิ์อยู่เบื้องหลังเพราะ

เขาข้องใจมากว่า ปล่อยให้ประท้วงด่าเขาอยู่ทุกวันได้อย่างไร รวมไปถึงเรื่องที่การเจรจามันทำไม่ได้เพราะ

ไม่ผ่านสภาอย่างที่ผมบอกนั่นแหละ  ผมว่าถ้าน้าเป็น ฮุนเซ็น น้าก็ต้องคิดละครับ เพราะปากก็บอกต้องเจรจา

แต่ในประเทศของคุณกลับไม่มีท่าทีอะไรที่บ่งบอกได้เลยว่าคุณต้องการเจรจา

ผมถึงบอกน้าไงว่า มองกว้างขึ้นอีกนิดหนึ่ง มองไปถึงความคิดของฝั่งกัมพูชาด้วย อย่ามองเหมือนเขาไม่เป็น

ประเทศ เหมือนที่บรรดาแกนนำทั้งสองกลุ่มมอง ไม่งั้นการแก้ปัญหาอะไรมันก็ยาก จนบางครั้งถึงกับแก้ไม่ได้

เลยก็ได้  55555

#208 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:41

http://www.manager.c...D=9540000009705

ขอบคุณมากเลยครับ

ขออนุญาตนำมาแปะให้เพื่อนๆได้อ่านกัน  ชอบประโยคท้ายมากๆ

http://www.oknation....1/02/01/entry-1

วันนี้ (1 ก.พ.2554) ที่ ศาลอาญา ถ.รัชดาภิเษก ศาลมีคำพิพากษายกฟ้องในคดีที่ ร.ต.แซมดิน เลิศบุศย์ และ นายตายแน่ มุ่งมาจน กลุ่มสันติอโศก 2 ใน 7 คนไทยที่ถูกทางการกัมพูชาจับกุมเป็นโจทก์ฟ้อง นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี นายสุเทพ เทือกสุบรรณ รองนายกรัฐมนตรีฝ่ายความมั่นคง นายกษิต ภิรมย์ รมว.ต่างประเทศ และ พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รมว.กลาโหม ร่วมกันเป็นจำเลยที่ 1-4 ในความผิดฐาน เป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ร่วมกันกระทำการใดๆ เพื่อให้ราชอาณาจักรตกไปอยู่ใต้อธิปไตยของรัฐต่างประเทศ กรณีพิพาทเรื่องที่ดินชายแดนไทย-กัมพูชา

ทั้งนี้ ศาลพิเคราะห์แล้วเห็นว่า โจทก์ยื่นฟ้องจำเลยในฐานะนายกรัฐมนตรี กระทำผิดต่อตำแหน่งหน้าที่ราชการ ตามประมวลกฎหมายอาญา ซึ่งศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองเท่านั้น ที่มีอำนาจพิพากษาได้ ตามรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย มาตรา 275 วรรคหนึ่ง จึงให้ยกฟ้องhttp://www.manager.c...D=9540000013828

หรือพูดง่ายๆได้อีกอย่างคือไปฟ้องผิดศาล

ถ้ายังจำกันได้ จากการให้สัมภาษณ์ของคุณแซมดิน เลิศบุศย์ บนเวทีเครือข่ายคนไทยหัวใจรักชาติที่ปักหลักชุมนุมประท้วงอยู่หน้าทำเนียบรัฐบาล กรณีที่คุณแซมดินถูกทางการกัมพูชาจับตัวพร้อมกับคุณพนิช วิกิตเศรษฐ์ และคนไทยอื่นๆรวม คน คุณแซมดินเล่าว่าวันที่โดนจับ มีความตั้งใจจะพาคณะคนไทยเข้าไปดูหลักเขตแดนหลักที่ 46 แต่คุณแซมดินพาไปผิดทาง หลักอยู่ทางซ้าย แต่คุณแซมดิน เลี้ยวขวา และเดินเลยข้ามเส้นสมมุติที่ลากเป็นเส้นตรงระหว่างหลักเขตแดนที่ 46 กับหลัก 47 เข้าไปในเขตกัมพูชาประมาณ 55 เมตรและโดนควบคุมตัวในที่สุด

คุณแซมดินพลาดเรื่องสำคัญๆ ครั้ง ในเวลาใกล้ๆกัน ครั้งแรกจะเข้าไปดูหลักเขตแดน แต่ไม่รู้ว่าหลักเขตแดนอยู่ตรงไหน ครั้งที่ จะฟ้องเอาผิดนายกรัฐมนตรี รองนายก รมต.ต่างประเทศ รมต.กลาโหม ในความผิดฐาน เป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ร่วมกันกระทำการใดๆ เพื่อให้ราชอาณาจักรตกไปอยู่ใต้อธิปไตยของรัฐต่างประเทศ กรณีพิพาทเรื่องที่ดินชายแดนไทย-กัมพูชา แต่ไปฟ้องผิดศาล 
ผมเลยไม่แน่ใจที่ยกพวกเหล่าคนดีสีกรัก มาเรียกร้องกันหน้าทำเนียบขณะนี้ไม่ทราบว่าเกิดจากความเข้าใจผิดในสาระสำคัญเหมือนกับที่เคยเข้าใจผิดติดๆกัน ครั้ง ก่อนหน้านี้หรือเปล่า เรื่องไหนที่ยังไม่รู้ ไม่เข้าใจแน่ชัด ต้องฟังให้มากๆ นอกจากฟังแล้วยังต้องอ่านจากหลายๆแหล่งข้อมูล และที่สำคัญ อย่าฟัง หรืออ่านจากพวกเดียวกันซ้ำไปซ้ำมา จะพากันเข้ารกเข้าพงหาทางออกไม่เจอ

ตอนผมบวชหลวงพ่อปัญญาท่านเมตตาสอนอยู่บ่อยๆว่า

ลดความดื้อลงได้  ได้ดีทุกเรื่อง

gladiator 1.jpg

#209 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:45

ผมเคยบอกไว้ตั้งแต่เมื่อต้นปีว่า

คนไทยส่วนหนึ่งรักนักการเมืองมากกว่าชาติบ้านเมือง

ผ่านมา 1 ปี วันนี้ผมมั่นใจล้านเปอร์เซนต์ว่าผมคิดไม่ผิด

#210 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:14

http://www.15thmove....ath-post-46-p1/

ลองพิจารณาดูแล้วกัน ยังมีต่ออีกที่ ไม่จบง่ายๆหลอก

http://www.manager.c...D=9540000009856

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#211 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:36

http://www.15thmove....ath-post-46-p1/

ลองพิจารณาดูแล้วกัน ยังมีต่ออีกที่ ไม่จบง่ายๆหลอก

http://www.manager.c...D=9540000009856

เรื่องบ่อน้ำอีกละ ลองสังเกตบ่อน้ำในแผนที่เอา :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#212 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:53

ขอค้านคุณ ypk นะ

ถ้าบอกว่าวีระถูกจับในแผ่นดินของใครไม่ใช่ประเด็นหลัก ผมไม่เห็นด้วยเด็ดขาด

เพราะที่เราต้องมานั่งเถียงกันอยู่ตรงนี้ ก็เพราะประเด็นนี้นั่นแหละ

และที่สำคัญ มันเกี่ยวกับอาณาเขตอธิปไตยของชาติ

ส่วนรัฐบาลอภิสิทธิ์ได้ทำหน้าที่ตรงไปตรงมาหรือเปล่า ผมคิดว่าผมอธิบายให้เห็นเจตนาไว้ชัดเจนแล้ว และไม่น่าเข้าใจยาก

ในกรณีของสุเทพ ผมบอกตรงๆว่า ถึงแม้ฮุนเซนจะไม่ออกมาแฉ

แต่ผมก็คิดไว้อยู่แล้วว่า รัฐบาลอภิสิทธิ์ต้องมีลับลมคมในกับเขมรแน่ๆ

เพราะดูแล้วเอาใจเขมรเหลือเกิน ตามที่ผมได้ยกตัวอย่างให้ดูในคห.ก่อน

และที่สำคัญ เมื่อเจตนาของพรรคการเมืองต่างๆในการเข้ามาเป็นรัฐบาลคือการแสวงหาผลประโยชน์ส่วนตน

พอมีเรื่องกำกวมแบบนั้น มันก็คงคิดเป็นอย่างอื่นไม่ได้

โดยเฉพาะคนที่ประวัติไม่ดี มีเรื่องพัวพันทุจริตมานาน เข้าไปเกี่ยวข้องด้วย

สมัยรัฐบาล ชวน ผมเคยดูข่าวทีวี เห็นสุเทพให้สัมภาษณ์นักข่าวหน้าซีด ปากคอสั่น พูดตะกุกตะกักผิดๆถูก เรื่องทุจริตโครงการ SDH

พูดแบบขำๆว่า ถ้าเข้าเครื่องจับเท็จ เครื่องคงระเบิด ยังเสียดายอยู่ว่า ถ้าเป็นสมัยนี้ มีดูทีวีย้อนหลังละก็สนุกแน่

และก็ขอบคุณที่พยายามอธิบายหลายๆมุมมอง แต่นั่นก็แค่องค์ประกอบต่างๆ ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ

#213 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:30

ผมเคยบอกไว้ตั้งแต่เมื่อต้นปีว่า

คนไทยส่วนหนึ่งรักนักการเมืองมากกว่าชาติบ้านเมือง

ผ่านมา 1 ปี วันนี้ผมมั่นใจล้านเปอร์เซนต์ว่าผมคิดไม่ผิด

พรรคการเมืองต่างๆยอมลงทุนมากๆ และพยายามทำทุกอย่างเพื่อให้ตัวเองเป็นรัฐบาลเพราะอะไร ?

เพราะพรรคต่างๆจิตใจดี งดงาม รักประชาชน หรือ  เพราะต้องการเข้ามาคอร์รัปชั่นแสวงหาผลประโยชน์ส่วนตน ?

ตรงนี้ผมคิดว่าเด็กประถมก็ยังเข้าใจได้

เมื่อเรารู้ทั้งรู้ว่าพรรคนี้มีเจตนาเข้ามาคอร์รัปชั่น แต่ก็ยังเลือก ก็เท่ากับเราสนับสนุนให้ประเทศฉิบหาย

ที่ผมกล้าบอกว่า คนไทยส่วนหนึ่งรักนักการเมืองมากกว่าชาติ ไม่ใช่จากการดื้อ

แต่เป็นการคิดตามเหตุผล

#214 โคนัน

โคนัน

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:04

พรรคการเมืองต่างๆยอมลงทุนมากๆ และพยายามทำทุกอย่างเพื่อให้ตัวเองเป็นรัฐบาลเพราะอะไร ?

เพราะพรรคต่างๆจิตใจดี งดงาม รักประชาชน หรือ  เพราะต้องการเข้ามาคอร์รัปชั่นแสวงหาผลประโยชน์ส่วนตน ?

ตรงนี้ผมคิดว่าเด็กประถมก็ยังเข้าใจได้

เมื่อเรารู้ทั้งรู้ว่าพรรคนี้มีเจตนาเข้ามาคอร์รัปชั่น แต่ก็ยังเลือก ก็เท่ากับเราสนับสนุนให้ประเทศฉิบหาย

ที่ผมกล้าบอกว่า คนไทยส่วนหนึ่งรักนักการเมืองมากกว่าชาติ ไม่ใช่จากการดื้อ

แต่เป็นการคิดตามเหตุผล

ไม่ให้เลือก พรรคการเมืองมาบริหารประเทศ แล้วจะเอาใครมาบริหารประเทศ ตื่นเถอะ

เวลาป่วยยังต้องไปหาหมอ เวลาหิวก็ต้องไปหาแม่ค้า  หรือว่าเวลาเอ็งหิว เอ็งจะไปเขาคิวหาหมด

เวลาโจรปล้นบ้านก็ยังต้องโทรหาตำรวจเลย ถึงเราจะบอกว่าทุกวันนี้ตะกวดไทย ชั่ว ตั้งด่าน หาเงิน โกง กิน คอรัปชั่น โจรในคราบเครื่องแบบ บร้าๆ แต่ท้ายสุดแล้ว ตามกติกา เวลามีคดี ก็ต้องไปพึ่งตำรวจ เช่นเดียวกัน ฉันใดฉันนั้น นักการเมืองก็เช่นเดียวกัน

นักการเมืองคืออาชีพ นักการเมือง  ไม่เลือกนักการเมื่องมาปกครองประเทศ จะเอาแม่ค้าตามถนน มาบริหารประเทศเหรอ  อยากได้คนไม่โกง คนไม่คอรับชั่น ก็หาคนดีๆ มาลงเลือกตั้งซิว่ะ แล้วก็เลือกไป นี้คือตอบระบบ ตอบระบอบ ตามกติกา

ทุกอาชีพ ก็ต้องลงทุน แต่ลงทุนรูปแบบไหน เป็นแม่ค้า ยังต้องลงทุนซื้อของมาค้่าขายเลย เป็นหมอยังต้องลงทุนเรียนเลย อยากรวยเป็นนักธุรกิจ ก็ยังต้องลงทุน แต่ใครลงทุนแล้วโกงกินมีหลักฐาน ก็จับกันไป เป็นนักการเมืองก็ต้องลงทุน เอ็งรู้ว่าใครโกง ใครเลวก็ไม่ต้องเลือก เลือกคนดีๆ และสุดท้ายๆๆ

ว่าไปเอ็งก็ไม่เคยตอบ  สามคนนี้ ใคร เป็น คนดี  คนเลวน้อย และคนเลวมาก

1.แป็ะ

2.แม้ว

3. มาร์ค

ตอบมาหน่อย จะได้ดันคนๆ นั้น เข้าสู่สภา ไม่เห้นจะยาก เรื่องอื่นตอบได้ เรื่องแค่นี้ ตอบไม่ได้ ก๊ากๆ 

บอกมาซิว่ะ จะได้เลือกคนดี เข้าสภาทำงานให้ประเทศชาติ

Edited by โคนัน, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:06.

#215 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:45

ขอบอกกับโคนันอีกครั้งว่า ข้าไม่อยากคุยกับเอ็ง

เพราะเอ็งเป็นคนที่คุยไม่รู้เรื่อง

เหมือนคนไม่ได้อ่านแล้วมาโพส หรือความจำสั้น

คุยสะเปะสะปะ คุยอยู่ตรงนี้ก็ไปถามตรงนั้น ทั้งที่มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับประเด็น

และที่สำคัญ เอ็งคลั่งแป๊ะมากเหลือเกิน กี่คห.เอ็งก็มีแต่แป๊ะๆๆๆๆๆ

ดูที่เอ็งถามข้าสิ ตั้งแต่คุยกระทู้โหวตโนละ เอ็งมาถามอะไรของเอ็ง ?

คนดี  คนเลวน้อย และคนเลวมาก

1.แป็ะ

2.แม้ว

3. มาร์ค

อยากรู้ว่าเอ็งถามไปเพื่ออะไร ????? ข้าเคยพูดเจาะจงถึงแป๊ะ แม้ว มาร์ค หรือเปล่า ?????

ข้าก็พูดภาพรวมปัญหาของประเทศว่าเป็นอย่างไร ควรหาทางแก้ไขอย่างไร

และจะยกตัวอย่างที่ข้าอธิบายมาถึงเหตุผลที่ข้าไม่อยากคุยกับเอ็งให้ดู จากความเห็นล่าสุดของเอ็งนี่แหละ

" ไม่ให้เลือก พรรคการเมืองมาบริหารประเทศ แล้วจะเอาใครมาบริหารประเทศ ตื่นเถอะ "

ตรงนี้ข้าอธิบายที่กระทู้โหวตโนจนปากจะฉีกว่า

ข้าไม่ได้บอกว่าไม่ได้ไม่เอาพรรคการเมือง แต่พรรคที่มีอยู่มันไม่มีดี ต้องช่วยกันคิดหาวิธีให้ได้พรรคดีๆเข้ามาบริหารประเทศ

แต่เอ็งก็ยังมาถามแบบนี้ แล้วจะไปคุยด้วยยังไงไหว

หวังว่าคงพอเข้าใจแล้วนะว่าทำไมข้าไม่อยากคุยกับเอ็ง

#216 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

เรื่องบ่อน้ำอีกละ ลองสังเกตบ่อน้ำในแผนที่เอา :lol: :lol: :lol:

หลักเขตมีการเคลื่อนย้าย เชื่อได้อย่างไรว่าแผนที่นี้มาจากหลักเขตที่ถูกต้อง ?

UN ขอพื้นที่ไทยใช้สร้างศูนย์อพยพ แต่ไปสร้างสระน้ำในฝั่งเขมร มันไม่ดูแปลกหรือ ?

#217 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

ลิ๊งค์นี้ที่คุณ Stargate-1 เอามาแปะ ผมเพิ่งเคยได้อ่าน

ได้อ่านแล้ว และเมื่อมารวมกับเหตุผลมุมมองของผมตรงอื่น ผมก็ยิ่งมั่นใจมากว่า

คุณวีระ คุณราตรี ถูกจับในแผ่นดินไทย

แต่โชคร้ายที่ดันมาเจอรัฐบาลไทยที่สารเลว

Edited by กรกช, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:58.

• OSR likes this

#218 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

หลักเขตมีการเคลื่อนย้าย เชื่อได้อย่างไรว่าแผนที่นี้มาจากหลักเขตที่ถูกต้อง ?

UN ขอพื้นที่ไทยใช้สร้างศูนย์อพยพ แต่ไปสร้างสระน้ำในฝั่งเขมร มันไม่ดูแปลกหรือ ?

แล้วคุณคิดว่าแผนที่ฉบับไหนถูกต้องครับ แผนที่ L7018 เป็นแผนที่ที่ผิดใช่ไหมครับ

เรื่องสร้างสระน้ำคุณไปถาม UN เองนะครับ

Edited by Jörmungandr, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:00.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#219 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:01

แล้วคุณคิดว่าแผนที่ฉบับไหนถูกต้องครับ แผนที่ L7018 เป็นแผนที่ที่ผิดใช่ไหมครับ

ผมไม่มีความรู้เรื่องแผนที่ ที่ผมถามคือข้อสังเกต

แล้วคุณเองมั่นใจแค่ไหนว่า แผนที่ๆคุณเอามาแปะ นั่นมาจากหลักเขตที่ถูกต้อง 100 %

Edited by กรกช, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:02.

#220 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:20

ผมไม่มีความรู้เรื่องแผนที่ ที่ผมถามคือข้อสังเกต

แล้วคุณเองมั่นใจแค่ไหนว่า แผนที่ๆคุณเอามาแปะ นั่นมาจากหลักเขตที่ถูกต้อง 100 %

แผนที่ของไทยเองคุณก็ไม่ยอมรับ คงไม่ต้องไปอ้างแผนที่เขมรเลย เพราะไม่ว่าแผนที่ไหนคุณก็ไม่ยอมรับอยู่ดี ตำแหน่งหลักเขตในแผนที่คือตำแหน่งที่สำรวจตอนทำแผนที่นะครับ ไม่ตรงกับปัจจุบันแสดงว่าหลักเขตปัจจุบันมีการเคลื่อนย้าย แต่เทียบกับแผนที่ L7018 แล้วหลักเขตดันย้ายเข้าไปในฝั่งเขมรอีก

อ้างว่า UN มาสร้างศูนย์อพยพ ผมก็เคยเอาแผนที่ของไทยที่ทำขึ้นก่อนที่ UN มาสร้างศูนย์อพยพ ก่อน นส 3 นายเบ คุณก็ไม่ยอมรับแผนที่นี้อีก จะทวนความจำอีกทีไหมครับ

อ้างว่าเขมรมั่วตำแหน่ง แต่ขนาดใช้จุดสิ้นสุด VDO มันก็ยังอยู่ในฝั่งเขมรตามแผนที่ที่ทำขึ้นก่อนเขมรอพยพ ทาบแผนที่เขมรแถมให้ด้วยเลย

แล้วคุณมีตำแหน่งหลักเขตที่ถูกต้อง 100% ไหมล่ะครับ มีหลักฐานที่น่าเชื่อถือกว่าแผนที่ L7017 หรือ L7018 ไหมครับ ถ้ามีก็แสดงมาครับ

Edited by Jörmungandr, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:23.

#221 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:24

แผนที่ของไทยเองคุณก็ไม่ยอมรับ คงไม่ต้องไปอ้างแผนที่เขมรเลย เพราะไม่ว่าแผนที่ไหนคุณก็ไม่ยอมรับอยู่ดี ตำแหน่งหลักเขตในแผนที่คือตำแหน่งที่สำรวจตอนทำ

ท่านกล่าวได้ประเสริฐ!

ขอนุยาดย้ำอีกที และอีกที

#222 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:25

แผนที่ของไทยเองคุณก็ไม่ยอมรับ คงไม่ต้องไปอ้างแผนที่เขมรเลย เพราะไม่ว่าแผนที่ไหนคุณก็ไม่ยอมรับอยู่ดี ตำแหน่งหลักเขตในแผนที่คือตำแหน่งที่สำรวจตอนทำแผนที่นะครับ ไม่ตรงกับปัจจุบันแสดงว่าหลักเขตปัจจุบันมีการเคลื่อนย้าย แต่เทียบกับแผนที่ L7018 แล้วหลักเขตดันย้ายเข้าไปในฝั่งเขมรอีก

อ้างว่า UN มาสร้างศูนย์อพยพ ผมก็เคยเอาแผนที่ของไทยที่ทำขึ้นก่อนที่ UN มาสร้างศูนย์อพยพ ก่อน นส 3 นายเบ คุณก็ไม่ยอมรับแผนที่นี้อีก จะทวนความจำอีกทีไหมครับ

อ้างว่าเขมรมั่วตำแหน่ง แต่ขนาดใช้จุดสิ้นสุด VDO มันก็ยังอยู่ในฝั่งเขมรตามแผนที่ที่ทำขึ้นก่อนเขมรอพยพ ทาบแผนที่เขมรแถมให้ด้วยเลย

แล้วคุณมีตำแหน่งหลักเขตที่ถูกต้อง 100% ไหมล่ะครับ มีหลักฐานที่น่าเชื่อถือกว่าแผนที่ L7017 หรือ L7018 ไหมครับ ถ้ามีก็แสดงมาครับ

ผมบอกแล้วว่าผมไม่มีความรู้เรื่องแผนที่ ที่ถามคือข้อสังเกตุ

ผมขอถามคุณอีกครั้งว่า คุณเองมั่นใจแค่ไหนว่า แผนที่ๆคุณเอามาแปะ นั่นมาจากหลักเขตที่ถูกต้อง 100 %

#223 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:32

ผมบอกแล้วว่าผมไม่มีความรู้เรื่องแผนที่ ที่ถามคือข้อสังเกตุ

ผมขอถามคุณอีกครั้งว่า คุณเองมั่นใจแค่ไหนว่า แผนที่ๆคุณเอามาแปะ นั่นมาจากหลักเขตที่ถูกต้อง 100 %

หลักเขตถูกต้อง 100% ของคุณใช้อะไรอ้างอิงล่ะครับ ต่อให้หาแผนที่สมัย ร.5 มาได้ คุณก็ไม่ยอมรับอยู่ดี เพราะจะอ้างว่า ผมไม่มีความรู้เรื่องแผนที่ อยู่ดี

แล้วแผนที่ L7017 ก่อนเขมรอพยพไม่ทราบว่ามีใครไปย้ายหลักเขตครับ ส่วนแผนที่หลังเขมรอพยพนี่รู้ว่ามีการย้ายหลักเขต แต่ดันย้ายไปเข้าฝั่งเขมร

คุณมีตำแหน่งหลักเขตที่ถูกต้อง 100% ไหมล่ะครับ มีหลักฐานที่น่าเชื่อถือกว่าแผนที่ L7017 หรือ L7018 ไหมครับ ถ้ามีก็แสดงมาครับ

#224 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

แผนที่ของไทยเองคุณก็ไม่ยอมรับ คงไม่ต้องไปอ้างแผนที่เขมรเลย เพราะไม่ว่าแผนที่ไหนคุณก็ไม่ยอมรับอยู่ดี ตำแหน่งหลักเขตในแผนที่คือตำแหน่งที่สำรวจตอนทำ

ท่านกล่าวได้ประเสริฐ!

ขอนุยาดย้ำอีกที และอีกที

ผมก็บอกอยู่ว่าผมไม่มีความรู้เรื่องแผนที่ แถมหลักเขตก็มีการเคลื่อนย้าย แล้วคุณจะให้ผมไปยอมรับตรงไหน ?

ผมไม่ยอมรับก็ยังดีกว่าคนบางคนที่พยายามเหลือเกินที่หาหลักฐานมาเพื่อที่จะบอกว่าคนไทยล้ำแดนเขมร

คุณน่ะ อคติเต็มเปี่ยมล้นทะลักแล้ว เพราะคุณทำตัวคุณเองทั้งนั้น

คุณพยายามเสียดสีเหน็บแนมผมมาหลายความเห็น แต่ก็ไม่ได้ผลสักที  เพราะอะไรรู้ไหม ?

ก็เพราะคุณยึดติด และใช้อคติ

แต่ผมไม่ยึดติด และใช้เหตุผล

#225 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:39

จะว่าไปคงต้องขอบคุณพวกแป๊ะกู้ส้วมนะครับ ที่ทำให้เขมรยอมรับแผนที่ไทยอย่างน้อย 1 ระวางแล้ว เพราะตอนเกิดเหตุใหม่ ๆ เข้าเว็บเขมรไปเอาแผนที่เขมรฉบับเต็มที่มีตำแหน่งที่เกิดเหตุการณ์มายังไม่มีแผนที่ไทยระวางนี้โชว์ พอหลังจากพวกแป๊ะกู้ส้วมเอาแผนที่มาโชว์ เว็บเขมรเว็บนั้นก็ดันเอาแผนที่นี้ไปโชว์ด้วย จะดีใจกับเรื่องนี้ดีไหมเนี่ย :lol: :lol: :lol:

Edited by Jörmungandr, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:40.

#226 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:03

หลักเขตถูกต้อง 100% ของคุณใช้อะไรอ้างอิงล่ะครับ ต่อให้หาแผนที่สมัย ร.5 มาได้ คุณก็ไม่ยอมรับอยู่ดี เพราะจะอ้างว่า ผมไม่มีความรู้เรื่องแผนที่ อยู่ดี

แล้วแผนที่ L7017 ก่อนเขมรอพยพไม่ทราบว่ามีใครไปย้ายหลักเขตครับ ส่วนแผนที่หลังเขมรอพยพนี่รู้ว่ามีการย้ายหลักเขต แต่ดันย้ายไปเข้าฝั่งเขมร

คุณมีตำแหน่งหลักเขตที่ถูกต้อง 100% ไหมล่ะครับ มีหลักฐานที่น่าเชื่อถือกว่าแผนที่ L7017 หรือ L7018 ไหมครับ ถ้ามีก็แสดงมาครับ

ผมไม่มีหลักฐานหลักเขตที่ถูกต้อง 100 % คุณเองก็ไม่มี

แต่ผมพยายามหาเหตุผลที่จะบอกว่า แผ่นดินที่คนไทยถูกจับ คือแผ่นดินไทย

แต่คุณกำลังพยายามหาหลักฐานเพื่อบอกว่า คนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมร

คุณอาจไม่รู้สึกอะไร แต่ผมเป็นคนไทย ผมรู้สึก

จริงๆแล้วกรณีนี้คำตอบมันไม่ได้มีแค่เรื่องแผนที่

แต่มันมีองค์ประกอบอื่นๆที่ทำให้เราพอเข้าใจได้ว่าอะไรเป็นอะไร

และผมคิดว่ามันเพียงพอที่จะเข้าใจได้ว่าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย

ผมจำได้ว่าในการคุยเรื่องนี้ในกระทู้เก่าเมื่อสัก 1 ปี คุยกับสมาชิกบางคนแล้วเข้าใจผิดไปเป็นเรื่องการแช่ง

ผมก็เลยขอท้าแช่งกับทุกคนเลยที่มั่นใจว่า คนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมร

เพื่อเป็นการแสดงความบริสุทธิ์ใจในการพูดคุยว่า

ไม่ใช่เพื่อประโยชน์ส่วนตัวของใคร หรือของพรรคการเมืองใดๆ แต่เพื่อความถูกต้อง ชอบธรรม

เพราะคุยไปยังไงก็ไม่มีข้อสรุป เพราะที่รู้ความจริง ตรวจสอบได้ก็ต้องรัฐบาล

ส่วนเราๆท่านๆก็แค่วิเคราะห์ถึงความน่าจะเป็น

ผมมั่นใจในเหตุผล และข้อมูลว่าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทยด้วยความบริสุทธิ์ใจ

ผมจึงแช่งขอให้ตัวเองมีอันเป็นไป ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมร

ส่วนฝ่ายที่คิดว่า คนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมร ไม่ต้องแช่งตัวเอง แค่บอกว่า

ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย ขอให้อภิสิทธิ์และผู้เกี่ยวข้องมีอันเป็นไป

แฟร์ๆขนาดนี้ ยังไม่มีใครกล้าเลย คงไม่ต้องบอกว่าผมคิดยังไงกับพวกคุณ

• OSR likes this

#227 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:13

กฎแห่งกรรมคือกฎของธรรมชาติ มนุษย์คือส่วนหนึ่งของธรรมชาติ จึงต้องอยู่ภายใต้กฎเกณฑ์ของธรรมชาติ

ใครทำกรรมอะไรไว้ ไม่ว่าดี หรือเลว สักวันย่อมได้รับผลกรรมจากการกระทำนั้นๆ

วันนี้คนชั่วบางคนยังไม่เป็นอะไร แต่สักวันผลกรรมย่อมส่งถึง

กว่าเราจะมีบ้านเมืองอยู่กันได้ถึงวันนี้ ต้องแลกมาด้วยเลือดเนื้อบรรพบุรุษ

ใครคิดทรยศต่อชาติ สักวันก็ย่อมได้รับผลกรรมนั้น

ใครสนับสนุนปกป้องพวกคิดคดทรยศชาติ

สักวันก็ย่อมได้รับผลกรรมเช่นกัน

#228 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:19

ผมไม่มีหลักฐานหลักเขตที่ถูกต้อง 100 % คุณเองก็ไม่มี

แต่ผมพยายามหาเหตุผลที่จะบอกว่า แผ่นดินที่คนไทยถูกจับ คือแผ่นดินไทย

แต่คุณกำลังพยายามหาหลักฐานเพื่อบอกว่า คนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมร

คุณอาจไม่รู้สึกอะไร แต่ผมเป็นคนไทย ผมรู้สึก

จริงๆแล้วกรณีนี้คำตอบมันไม่ได้มีแค่เรื่องแผนที่

แต่มันมีองค์ประกอบอื่นๆที่ทำให้เราพอเข้าใจได้ว่าอะไรเป็นอะไร

และผมคิดว่ามันเพียงพอที่จะเข้าใจได้ว่าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย

ผมจำได้ว่าในการคุยเรื่องนี้ในกระทู้เก่าเมื่อสัก 1 ปี คุยกับสมาชิกบางคนแล้วเข้าใจผิดไปเป็นเรื่องการแช่ง

ผมก็เลยขอท้าแช่งกับทุกคนเลยที่มั่นใจว่า คนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมร

เพื่อเป็นการแสดงความบริสุทธิ์ใจในการพูดคุยว่า

ไม่ใช่เพื่อประโยชน์ส่วนตัวของใคร หรือของพรรคการเมืองใดๆ แต่เพื่อความถูกต้อง ชอบธรรม

เพราะคุยไปยังไงก็ไม่มีข้อสรุป เพราะที่รู้ความจริง ตรวจสอบได้ก็ต้องรัฐบาล

ส่วนเราๆท่านๆก็แค่วิเคราะห์ถึงความน่าจะเป็น

ผมมั่นใจในเหตุผล และข้อมูลว่าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทยด้วยความบริสุทธิ์ใจ

ผมจึงแช่งขอให้ตัวเองมีอันเป็นไป ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมร

ส่วนฝ่ายที่คิดว่า คนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมร ไม่ต้องแช่งตัวเอง แค่บอกว่า

ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย ขอให้อภิสิทธิ์และผู้เกี่ยวข้องมีอันเป็นไป

แฟร์ๆขนาดนี้ ยังไม่มีใครกล้าเลย คงไม่ต้องบอกว่าผมคิดยังไงกับพวกคุณ

คุณจะใช้ความเชื่อก็เรื่องของคุณครับ คุณเองบอกไม่ได้แม้แต่ตำแหน่งพิกัดหลักเขต ผมขอใช้หลักฐานที่จับต้องได้ดีกว่า ตำแหน่งแผนที่ยังแปลงเป็นละติจูด ลองจิจูด บอกพิกัดได้ แล้วความเชื่อของคุณบอกพิกัดได้ไหมครับ

แล้วผมพยายามหาหลักฐานเพื่อบอกว่าคนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมรอะไรมิทราบครับ ในเมื่อหลักฐานที่มีอยู่ทั้งหมดมันบอกว่าจุดสิ้นสุด VDO อยู่ฝั่งเขมรทั้งหมด ที่ดีที่สุดก็เป็นตำแหน่งหลักเขตปัจจุบัน แต่คุณเองก็ไม่ยอมรับ ขอหลักฐานจากคุณเพิ่มก็ไม่ยอมเอามาให้หรือไม่มีหลักฐานมีแต่ความเชื่อส่วนตัวกันแน่ครับ

#229 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:19

กฎแห่งกรรมคือกฎของธรรมชาติ มนุษย์คือส่วนหนึ่งของธรรมชาติ จึงต้องอยู่ภายใต้กฎเกณฑ์ของธรรมชาติ

ใครทำกรรมอะไรไว้ ไม่ว่าดี หรือเลว สักวันย่อมได้รับผลกรรมจากการกระทำนั้นๆ

วันนี้คนชั่วบางคนยังไม่เป็นอะไร แต่สักวันผลกรรมย่อมส่งถึง

กว่าเราจะมีบ้านเมืองอยู่กันได้ถึงวันนี้ ต้องแลกมาด้วยเลือดเนื้อบรรพบุรุษ

ใครคิดทรยศต่อชาติ สักวันก็ย่อมได้รับผลกรรมนั้น

ใครสนับสนุนปกป้องพวกคิดคดทรยศชาติ

สักวันก็ย่อมได้รับผลกรรมเช่นกัน

แล้วที่ติดคุกที่เขมรอยู่ตอนนี้เขาทำกรรมอะไรไว้ครับ

Edited by Jörmungandr, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:20.

#230 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:22

เหอ เหอ เหอ  น้ากรกช อาจไม่เข้าใจที่ผมพยายามสื่อ ผมบอกเขตแดนไม่ใช่

ประเด็นหลัก ผมหมายถึงการนำเรื่องนี้ไปต่อสู้กับกัมพูชา มันจะทำให้ผู้ที่ถูกจับไป

ต้องติดคุกยาว ตามความเห็นแรกของผมที่ผมบอกว่าผมไปถกเถียงกับกลุ่มนี้

นั่นแหละครับ 555

ที่น้าพูดเรื่องเขตแดนนั่นแหละมันคือปัญหาของการติดคุกของวีระ เพราะเมื่อ

มันต่างคนต่างยืนยันว่าเป็นพื้นที่ของตนในขณะที่เราถูกจับอยู่ในประเทศเขา

แต่ไปยุให้สู้ สู้ มันก็ติดคุกนั่นแหละ

ผมถึงบอกว่า วีระเขาติดคุกเพราะจุดยืนหรืออุดมการณ์ของเขา แต่ที่เรามาถกกันอยู่นี้

เพราะมันมีคนสร้างประเด็น สร้างวาทกรรม ว่า รัฐบาลหลอกให้ไปติดคุกบ้าง

ไปยอมรับว่าเป็นเขตแดนเขมรบ้าง ต่างหาก

น้าคงเข้าใจที่ผมสื่อนะครับ เชิญน้าถกเรื่อง แผ่นดินของใครต่อเถอะครับ  5555555

#231 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:29

คุณพยายามเสียดสีเหน็บแนมผมมาหลายความเห็น แต่ก็ไม่ได้ผลสักที  เพราะอะไรรู้ไหม ?

คุณเข้าใจไปเองว่าผมพยายามเสียดสีคุณ

จะบอกว่า ผมน่ะเป็นคนขี้เกียจอย่างถึงที่สุด จึงไม่มีความพยายามอะไรขนาดนั้นหรอกครับ  คุณคิดเรื่อยเจื้อยไปเอง

ผมก็แค่ตอบไปตามเนื้อผ้า รู้สึกยังไงก็เขียนไปแบบนั้น  ที่แปะข้อความก็เพื่อ "เตือนสติ" เผื่อจะคิดได้บ้าง

คุณคิดไม่ได้ก็ไม่เป็นไร  ไม่ใช่ปัญหาผมอีกน่ะแหละ 

แต่ไอ้ที่ผมขำคือข้อความสีส้มนี่..."นี่ขนาดไม่ยึดติด และใช้เหตุผลแล้วหรือเนี้ย"????

VV

ผมก็บอกอยู่ว่าผมไม่มีความรู้เรื่องแผนที่ แถมหลักเขตก็มีการเคลื่อนย้าย แล้วคุณจะให้ผมไปยอมรับตรงไหน ?

เท่าที่อ่านข้อความคุณมาทั้งหมด ผมว่าคุณเชื่อสนิทใจเลยว่าตัวเองเป็นคนมีเหตุผล ไม่ยึดติด ไม่ยึดมั่นถือมั่น

ทั้งที่ตัวคุณไม่ได้ใกล้เคียงความเชื่อว่าตัวเองเป็นเลยนะ

น่ากลัวนะ คนที่ไม่รู้จักตัวเอง เนี่ย

#232 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:29

เหอ เหอ เหอ  น้ากรกช อาจไม่เข้าใจที่ผมพยายามสื่อ ผมบอกเขตแดนไม่ใช่

ประเด็นหลัก ผมหมายถึงการนำเรื่องนี้ไปต่อสู้กับกัมพูชา มันจะทำให้ผู้ที่ถูกจับไป

ต้องติดคุกยาว ตามความเห็นแรกของผมที่ผมบอกว่าผมไปถกเถียงกับกลุ่มนี้

นั่นแหละครับ 555

ที่น้าพูดเรื่องเขตแดนนั่นแหละมันคือปัญหาของการติดคุกของวีระ เพราะเมื่อ

มันต่างคนต่างยืนยันว่าเป็นพื้นที่ของตนในขณะที่เราถูกจับอยู่ในประเทศเขา

แต่ไปยุให้สู้ สู้ มันก็ติดคุกนั่นแหละ

ผมถึงบอกว่า วีระเขาติดคุกเพราะจุดยืนหรืออุดมการณ์ของเขา แต่ที่เรามาถกกันอยู่นี้

เพราะมันมีคนสร้างประเด็น สร้างวาทกรรม ว่า รัฐบาลหลอกให้ไปติดคุกบ้าง

ไปยอมรับว่าเป็นเขตแดนเขมรบ้าง ต่างหาก

น้าคงเข้าใจที่ผมสื่อนะครับ เชิญน้าถกเรื่อง แผ่นดินของใครต่อเถอะครับ  5555555

ฟันธงว่าไม่เข้าใจ ก็ยังวนเวียนว่า วีระถูกสส.ปชป หลอกให้ไปโดนจับ

ขนาดแซมดินออกมายอมรับ ก็ไม่สน ฉันไม่ใช่ผู้เชียวชาญ หลักฐาน

ก็ไม่มี แต่ฉันว่าตรงนั้นเป็นแผ่นดินไทย ก็ต้องเป็นแผ่นดินไทยสิ

พวกนักการเมืองเลวหมด แต่จำลองเป็นหัวหน้าพรรค เป็น สส. กลับดี

จนอุ้มทักษิณ แล้วได้ค่าตอบแทนเป็นสปก. 500 ไร่ ก็เป็นคนดี เพราะฉัน

ว่าดีเท่านั้นเอง  :lol:

Edited by eAT, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:30.

#233 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

ฟันธงว่าไม่เข้าใจ ก็ยังวนเวียนว่า วีระถูกสส.ปชป หลอกให้ไปโดนจับ

ขนาดแซมดินออกมายอมรับ ก็ไม่สน ฉันไม่ใช่ผู้เชียวชาญ หลักฐาน

ก็ไม่มี แต่ฉันว่าตรงนั้นเป็นแผ่นดินไทย ก็ต้องเป็นแผ่นดินไทยสิ

พวกนักการเมืองเลวหมด แต่จำลองเป็นหัวหน้าพรรค เป็น สส. กลับดี

จนอุ้มทักษิณ แล้วได้ค่าตอบแทนเป็นสปก. 500 ไร่ ก็เป็นคนดี เพราะฉัน

แต่กลับกล้าประกาศว่า "แต่ผมไม่ยึดติด และใช้เหตุผล"

เอากะเขาสิ

นี่ไง คนไม่รู้จักตัวเอง

#234 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:53

แล้วผมพยายามหาหลักฐานเพื่อบอกว่าคนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมรอะไรมิทราบครับ ในเมื่อหลักฐานที่มีอยู่ทั้งหมดมันบอกว่าจุดสิ้นสุด VDO อยู่ฝั่งเขมรทั้งหมด ที่ดีที่สุดก็เป็นตำแหน่งหลักเขตปัจจุบัน แต่คุณเองก็ไม่ยอมรับ ขอหลักฐานจากคุณเพิ่มก็ไม่ยอมเอามาให้หรือไม่มีหลักฐานมีแต่ความเชื่อส่วนตัวกันแน่ครับ

ถ้าจุดสิ้นสุดวีดีโอเป็นแผ่นดินเขมรจริง แล้วเขมรมันจะไปบิดเบือนจุดถูกจับในการฟ้องศาลไปทำไม ?

แค่นี้ก็น่าจะเข้าใจได้แล้วว่าอะไรเป็นอะไร แต่น่าแปลกใจที่บางคนไม่ยอมเข้าใจ

#235 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:55

แล้วที่ติดคุกที่เขมรอยู่ตอนนี้เขาทำกรรมอะไรไว้ครับ

ตรงนี้ผมไม่รู้ อาจจะเป็นกรรมเก่ามั๊ง

แต่ผมเชื่อว่า ใครก็ตามที่คิดคดทรยศต่อชาติ หรือผู้ที่ปกป้องสนับสนุนพวกคิดคดทรยศต่อชาติ

สักวันย่อมได้รับผลกรรมอย่างแน่นอน

#236 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:01

ถ้าจุดสิ้นสุดวีดีโอเป็นแผ่นดินเขมรจริง แล้วเขมรมันจะไปบิดเบือนจุดถูกจับในการฟ้องศาลไปทำไม ?

แค่นี้ก็น่าจะเข้าใจได้แล้วว่าอะไรเป็นอะไร แต่น่าแปลกใจที่บางคนไม่ยอมเข้าใจ

คุณก็ไปถามเขมรเอาสิครับว่าบิดเบือนทำไม โจทก์เป็นฝ่ายกล่าวหา จำเลยแก้ข้อกล่าวหา ไม่แย้งไปล่ะว่าโจทก์บิดเบือนจุดถูกจับ ตำแหน่งที่ถูกจับใน VDO อยู่ฝั่งไทยไม่ได้อยู่ฝั่งเขมรตามที่โจทก์อ้าง ใช้หลักฐานอะไรอ้างอิง ไม่เอาความเชื่อแบบคุณนะครับ หรือว่าจำนนเพราะหลักฐานที่ดันถ่าย VDO ไว้ แก้จุดถูกจับให้ตรงกับจุดจริงก็ไม่ทำให้มันเข้ามาฝั่งไทยอยู่ดี

แล้วคุณมีหลักฐานอะไรนอกจากความเชื่อของคุณที่แสดงว่าจุดสิ้นสุด VDO  คือแผ่นดินไทยครับ ถ้ามีก็แสดงมาครับ

Edited by Jörmungandr, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:03.

#237 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:04

ตรงนี้ผมไม่รู้ อาจจะเป็นกรรมเก่ามั๊ง

แต่ผมเชื่อว่า ใครก็ตามที่คิดคดทรยศต่อชาติ หรือผู้ที่ปกป้องสนับสนุนพวกคิดคดทรยศต่อชาติ

สักวันย่อมได้รับผลกรรมอย่างแน่นอน

ไม่คิดว่าเป็นกรรมใหม่ หลอก สส ว่ารู้ตำแหน่งหลักเขตทั้งที่ไม่รู้ พาคณะทัวร์โดนจับบ้างรึครับ

Edited by Jörmungandr, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:05.

#238 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:18

คุณก็ไปถามเขมรเอาสิครับว่าบิดเบือนทำไม โจทก์เป็นฝ่ายกล่าวหา จำเลยแก้ข้อกล่าวหา ไม่แย้งไปล่ะว่าโจทก์บิดเบือนจุดถูกจับ ตำแหน่งที่ถูกจับใน VDO อยู่ฝั่งไทยไม่ได้อยู่ฝั่งเขมรตามที่โจทก์อ้าง ใช้หลักฐานอะไรอ้างอิง ไม่เอาความเชื่อแบบคุณนะครับ หรือว่าจำนนเพราะหลักฐานที่ดันถ่าย VDO ไว้ แก้จุดถูกจับให้ตรงกับจุดจริงก็ไม่ทำให้มันเข้ามาฝั่งไทยอยู่ดี

แล้วคุณมีหลักฐานอะไรนอกจากความเชื่อของคุณที่แสดงว่าจุดสิ้นสุด VDO  คือแผ่นดินไทยครับ ถ้ามีก็แสดงมาครับ

ตลกแล้ว จะให้ผมเนี่ยนะจะไปแย้งเขมร

หน้าที่นี้มันเป็นของรัฐบาล แต่ก็นั่นแหละที่ผมสงสัยว่าทำไมรัฐบาลอภิสิทธิ์ถึงได้ใสซื่อบริสุทธิ์ไร้เดียงสาเหลือเกิน จะว่าโง่ก็ยังได้ ที่ไม่ยอมยกเอาตรงนี้มาต่อสู้

แต่ความจริงเป็นยังไง เจตนาต่างๆเป็นยังไง รัฐบาลอภิสิทธิ์บริสุทธิ์ใจกับกรณีนี้หรือไม่

ผมคิดว่าผมอธิบายและชี้ให้เห็นชัดเจนแล้ว คนปกติก็น่าจะคิดได้ 

แล้วพวกกองเชียร์พรรคการเมืองเนี่ย มามุขเดียวกันหมด เอะอะก็ถามหาหลักฐาน ตลกดี

ทำยังกะที่ตัวเองมีนั่นคือหลักฐานที่ถูกต้อง แผนที่มาจากหลักเขตที่ถูกต้องและยืนยันได้ว่าคนไทยล้ำแดนเขมรแน่นอน 100 %

ก็อยากบอกว่า ผมกับคุณต่างก็ยังยึดถืออยู่แค่ความเชื่อเหมือนกัน อย่ามาสรุปว่าคุณเองมีหลักฐานที่ถูกต้อง 100 %

คุณยึดถือความเชื่อเรื่องแผนที่เป็นหลัก แต่ผมยึดถือความเชื่อจากองค์ประกอบหลายๆอย่าง

และที่สำคัญ จากเจตนาของพรรคการเมืองสารเลว 

ปล.ว่าแต่กล้าแช่งแบบที่ผมท้าไหม ? ได้แสดงความบริสุทธิ์ใจให้คนอื่นได้เห็นด้วยว่าเหตุผลต่างๆเพื่อความถูกต้องชอบธรรม

ไม่ใช่เพื่อประโยชน์ของฝ่ายไหน หรือเพื่อพรรค ปชป.

#239 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:22

ไม่คิดว่าเป็นกรรมใหม่ หลอก สส ว่ารู้ตำแหน่งหลักเขตทั้งที่ไม่รู้ พาคณะทัวร์โดนจับบ้างรึครับ

ก็อาจเป็นไปได้ แต่ถ้ารัฐบาลจริงใจที่จะช่วย จะต่อสู้เพื่อช่วยเหลือจริง บทสรุปก็คงไม่เป็นอย่างทุกวันนี้

และแน่นอนว่า การทุจริตคอร์รัปชั่นต่อหน้าที่ และเจตนาไม่บริสุทธิ์กับชาติบ้านเมืองของนักการเมืองหรือผู้เกี่ยวข้อง

สักวันกรรมก็ย่อมตามสนองแน่นอน

#240 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:25

ตลกแล้ว จะให้ผมเนี่ยนะจะไปแย้งเขมร

หน้าที่นี้มันเป็นของรัฐบาล แต่ก็นั่นแหละที่ผมสงสัยว่าทำไมรัฐบาลอภิสิทธิ์ถึงได้ใสซื่อบริสุทธิ์ไร้เดียงสาเหลือเกิน จะว่าโง่ก็ยังได้ ที่ไม่ยอมยกเอาตรงนี้มาต่อสู้

แต่ความจริงเป็นยังไง เจตนาต่างๆเป็นยังไง รัฐบาลอภิสิทธิ์บริสุทธิ์ใจกับกรณีนี้หรือไม่

ผมคิดว่าผมอธิบายและชี้ให้เห็นชัดเจนแล้ว คนปกติก็น่าจะคิดได้ 

แล้วพวกกองเชียร์พรรคการเมืองเนี่ย มามุขเดียวกันหมด เอะอะก็ถามหาหลักฐาน ตลกดี

ทำยังกะที่ตัวเองมีนั่นคือหลักฐานที่ถูกต้อง แผนที่มาจากหลักเขตที่ถูกต้องและยืนยันได้ว่าคนไทยล้ำแดนเขมรแน่นอน 100 %

ก็อยากบอกว่า ผมกับคุณต่างก็ยังยึดถืออยู่แค่ความเชื่อเหมือนกัน อย่ามาสรุปว่าคุณเองมีหลักฐานที่ถูกต้อง 100 %

คุณยึดถือความเชื่อเรื่องแผนที่เป็นหลัก แต่ผมยึดถือความเชื่อจากองค์ประกอบหลายๆอย่าง

และที่สำคัญ จากเจตนาของพรรคการเมืองสารเลว 

ปล.ว่าแต่กล้าแช่งแบบที่ผมท้าไหม ? ได้แสดงความบริสุทธิ์ใจให้คนอื่นได้เห็นด้วยว่าเหตุผลต่างๆเพื่อความถูกต้องชอบธรรม

ไม่ใช่เพื่อประโยชน์ของฝ่ายไหน หรือเพื่อพรรค ปชป.

หน้าที่ของรัฐบาล แต่เจ้าตัวดันปฏิเสธจะสู้ตามแนวทางของตัวเอง

รัฐบาลจะช่วย พวกคณะทัวร์ก็ดันถ่าย VDO มาให้เขมรใช้ตบหน้าอีก

จะอ้างแผนที่ไทยอ้าง ไอ้จุดสิ้นสุด VDO ก็ดันไปอยู่ฝั่งเขมรตามแผนที่ที่ทางการไทยใช้ รับรองโดยทางราชการไทยอีก

จะอ้างตำแหน่งหลักเขต ไอ้ตัวจำเลยก็ไม่ยอมรับ JBC อีก แถมไอ้จุดสิ้นสุด VDO ก็ดันไปอยู่ฝั่งเขมรตามตำแหน่งหลักเขตปัจจุบัน

#241 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:27

ก็อาจเป็นไปได้ แต่ถ้ารัฐบาลจริงใจที่จะช่วย จะต่อสู้เพื่อช่วยเหลือจริง บทสรุปก็คงไม่เป็นอย่างทุกวันนี้

และแน่นอนว่า การทุจริตคอร์รัปชั่นต่อหน้าที่ และเจตนาไม่บริสุทธิ์กับชาติบ้านเมืองของนักการเมืองหรือผู้เกี่ยวข้อง

สักวันกรรมก็ย่อมตามสนองแน่นอน

รัฐบาลจะช่วยแต่เจ้าตัวดันปฏิเสธจะสู้ตามแนวทางของตัวเอง ผลคือรับกรรมที่ตัวเองทำไว้ไง

แล้วเรื่องสักวันกรรมจะตามสนอง แต่ไอ้ที่สนองก็ไม่รู้เป็นผลกรรมจากที่ทำกรรมตอนไหนอีก

#242 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:37

หน้าที่ของรัฐบาล แต่เจ้าตัวดันปฏิเสธจะสู้ตามแนวทางของตัวเอง

รัฐบาลจะช่วย พวกคณะทัวร์ก็ดันถ่าย VDO มาให้เขมรใช้ตบหน้าอีก

จะอ้างแผนที่ไทยอ้าง ไอ้จุดสิ้นสุด VDO ก็ดันไปอยู่ฝั่งเขมรตามแผนที่ที่ทางการไทยใช้ รับรองโดยทางราชการไทยอีก

จะอ้างตำแหน่งหลักเขต ไอ้ตัวจำเลยก็ไม่ยอมรับ JBC อีก แถมไอ้จุดสิ้นสุด VDO ก็ดันไปอยู่ฝั่งเขมรตามตำแหน่งหลักเขตปัจจุบัน

หน้าที่ของรัฐบาลคือให้ รมต.ต่างประเทศมากล่อมให้คนไทยรับสารภาพเหรอ ? นั่นคือแนวทางต่อสู้เหรอ ?

วีระเขาไม่ยอม ขอต่อสู้ตามแนวทางเพราะเขารักชาติและเขาคิดว่าจุดที่เขาถูกจับคือแผ่นดินไทย

เขมรบิดเบือนจุดถูกจับในการฟ้องศาล คนที่มีสัมปชัญญะปกติก็ต้องรู้ว่า ต้องเอามาเป็นประเด็นในการต่อสู้

แต่รัฐบาลอภิสิทธิ์เงียบเป็นเป่าสาก

ที่จริงเห็นไส้เห็นพุงตั้งแต่รีบประกาศรายวันว่าคนไทยล้ำแดนเท่านั้นเท่านี้แล้ว

Edited by กรกช, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:39.

#243 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

หน้าที่ของรัฐบาลคือให้ รมต.ต่างประเทศมากล่อมให้คนไทยรับสารภาพเหรอ ? นั่นคือแนวทางต่อสู้เหรอ ?

วีระเขาไม่ยอม ขอต่อสู้ตามแนวทางเพราะเขารักชาติและเขาคิดว่าจุดที่เขาถูกจับคือแผ่นดินไทย

เขมรบิดเบือนจุดถูกจับในการฟ้องศาล คนที่มีสัมปชัญญะปกติก็ต้องรู้ว่า ต้องเอามาเป็นประเด็นในการต่อสู้

แต่รัฐบาลอภิสิทธิ์เงียบเป็นเป่าสาก

ที่จริงเห็นไส้เห็นพุงตั้งแต่รีบประกาศรายวันว่าคนไทยล้ำแดนเท่านั้นเท่านี้แล้ว

จำนนต่อหลักฐาน เพราะแผนที่ที่ไทยใช้เองดันแสดงว่ามันล้ำ หรือคุณจะให้รัฐบาลประกาศว่าแผนที่ที่ทางการไทยใช้มันมั่วไม่ตรงกับความเชื่อของคุณ

ใครทำกรรมอะไรไว้ก็ต้องรับผลกรรมสักวันหนึ่ง วีระขอสู้ตามแนวทางที่เขาเชื่อ เขาก็รับกรรมของเขาเอง

:lol:  :lol:  :lol:

Edited by Jörmungandr, 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:42.

#244 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

จำนนต่อหลักฐาน เพราะแผนที่ที่ไทยใช้เองดันแสดงว่ามันล้ำ หรือคุณจะให้รัฐบาลประกาศว่าแผนที่ที่ทางการไทยใช้มันมั่วไม่ตรงกับความเชื่อของคุณ

ใครทำกรรมอะไรไว้ก็ต้องรับผลกรรมสักวันหนึ่ง วีระขอสู้ตามแนวทางที่เขาเชื่อ เขาก็รับกรรมของเขาเอง

:lol:  :lol:  :lol:

ผมคิดว่าถึงตรงนี้ก็คงพอสมควรกับคุณแล้ว ท่านผู้อ่านๆแล้วก็พิจารณากันเอาเอง 

#245 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:51

คุณเข้าใจไปเองว่าผมพยายามเสียดสีคุณ

จะบอกว่า ผมน่ะเป็นคนขี้เกียจอย่างถึงที่สุด จึงไม่มีความพยายามอะไรขนาดนั้นหรอกครับ  คุณคิดเรื่อยเจื้อยไปเอง

ผมก็แค่ตอบไปตามเนื้อผ้า รู้สึกยังไงก็เขียนไปแบบนั้น  ที่แปะข้อความก็เพื่อ "เตือนสติ" เผื่อจะคิดได้บ้าง

คุณคิดไม่ได้ก็ไม่เป็นไร  ไม่ใช่ปัญหาผมอีกน่ะแหละ 

แต่ไอ้ที่ผมขำคือข้อความสีส้มนี่..."นี่ขนาดไม่ยึดติด และใช้เหตุผลแล้วหรือเนี้ย"????

VV

เท่าที่อ่านข้อความคุณมาทั้งหมด ผมว่าคุณเชื่อสนิทใจเลยว่าตัวเองเป็นคนมีเหตุผล ไม่ยึดติด ไม่ยึดมั่นถือมั่น

ทั้งที่ตัวคุณไม่ได้ใกล้เคียงความเชื่อว่าตัวเองเป็นเลยนะ

น่ากลัวนะ คนที่ไม่รู้จักตัวเอง เนี่ย

คุณว่าคุณตอบตามเนื้อผ้า ผมถามหน่อยคุณได้ตอบประเด็นกระทู้โต้แย้งกับผมกี่ คห. ? 

คุณเอาแต่มาต่อว่าเสียดสีผมว่าเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ อย่างนี้ ไม่อคติแล้วจะให้เรียกว่าอะไร

และที่ว่าคุณขำน่ะ มันน่าขำตรงไหน ก็ผมไม่มีความรู้เรื่องแผนที่ ผมก็บอกตรงๆ

แล้วแผนที่มีตั้งหลายฉบับ แล้วจะให้ผมไปยอมรับได้ยังไงว่าอันไหนจริง ไม่จริง

เพราะหลักเขตมีการเคลื่อนย้าย ถ้าผมไปยอมรับสิ ถึงจะว่าไร้เหตุผล

คุณน่ะมีปัญหากับความเข้าใจเรื่องเหตุผลแล้ว

#246 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:58

บอกตรงๆว่า ตอนนี้คุณเริ่มใกล้เคียงกับสมาชิกที่ชื่อโคนันละ

ผมเคยบอกตรงไหนว่าวีระถูก ส.ส.ปชป.หลอกให้ไปจับ ??????

แล้วแซมดินออกมายอมรับน่ะ เขาเข้าใจถูกหรือเปล่า ? ที่ยอมรับเพราะหลักฐานจากไหน ?

และตอนท้ายก็ยิ่งชัดเจนว่า โคนัน 2 มาแล้ว แต่คราวนี้ไม่ใช่แป๊ะ แต่กลายเป็นจำลอง

เหนื่อยใจจริงๆ

#247 กรกช

กรกช

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:00

แต่กลับกล้าประกาศว่า "แต่ผมไม่ยึดติด และใช้เหตุผล"

เอากะเขาสิ

นี่ไง คนไม่รู้จักตัวเอง

ผมเคยพูดถึงจำลองตรงไหนเนี่ย ??????

แค่ตัวคุณเองผมก็เหนื่อยใจแล้ว ก็อย่าไปบ้าตามคนอื่นเลย

#248 โคนัน

โคนัน

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

บอกตรงๆว่า ตอนนี้คุณเริ่มใกล้เคียงกับสมาชิกที่ชื่อโคนันละ

ผมเคยบอกตรงไหนว่าวีระถูก ส.ส.ปชป.หลอกให้ไปจับ ??????

แล้วแซมดินออกมายอมรับน่ะ เขาเข้าใจถูกหรือเปล่า ? ที่ยอมรับเพราะหลักฐานจากไหน ?

และตอนท้ายก็ยิ่งชัดเจนว่า โคนัน 2 มาแล้ว แต่คราวนี้ไม่ใช่แป๊ะ แต่กลายเป็นจำลอง

เหนื่อยใจจริงๆ

ใกล้เคียงจริงๆ กอดกด ถามไปไม่ยอมตอบ เอ็งได้แต่หนีการตอบ ถามย้ำอีก

เอ็งคิดว่า แม้ว มาร์ค แป๊ะ ใครเป็น คนดี คนเลวน้อย คนเลวมากในสายตาเอ็ง   เอา แถมให้อีกคน จำลอง 

ในบอร์ดก็พิจารณาเอาเอง คนที่มั่วแต่ วนๆ แถ การตอบ ไปเรื่อยๆ ตามมุข สุดท้ายก็จะต้องจบ ผมขอยุติการสนทนากับคุณ คนในนี้เขารู้มุขเอ็งจนหมดแล้ว 

#249 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:15

ลิ๊งค์นี้ที่คุณ Stargate-1 เอามาแปะ ผมเพิ่งเคยได้อ่าน

ได้อ่านแล้ว และเมื่อมารวมกับเหตุผลมุมมองของผมตรงอื่น ผมก็ยิ่งมั่นใจมากว่า

คุณวีระ คุณราตรี ถูกจับในแผ่นดินไทย

แต่โชคร้ายที่ดันมาเจอรัฐบาลไทยที่สารเลว

ไหนบอกไม่มีความรุ้ เรื่องแผนที่ ทำไมฟันธง เลยล่ะ

นี้คือคนมีเหตุผลเหรอครับ  :wacko: :wacko: :wacko:

#250 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:28

ผมชอบอ่านความเห็นของ คุณแอม, คุณกรกช

ไม่ไช่เพราะมี  ความคิด ความเชื่อ ต่างกัน 180 องศา

สิ่งที่เขามีเหมือนกันคือ ความจริงใจ ตรงไปตรงมา ไม่ออกแนว ละครน้ำเน่า

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน