Jump to content

- - - - -

ทำไม ตอน ปชป เป็นรัฐบาล ถึงปล่อยให้คุณวีระ คุณราตรี ถูก เขมร จับในดินแดนไทย

• Please log in to reply
373 ความเห็นในกระทู้นี้

#301 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:48

ผมนึกถึงสมาชิกที่เรียกคุณว่า ช่างทาสีแห่งเสรีไทย ถึงตรงนี้ผมช่วยยืนยันว่าจริงแท้แน่นอน

พระบรมราโชวาทในหลวงให้เลือกคนดีปกครองบ้านเมือง พระองค์ตรัสแบบนามธรรม ไม่ได้เจาะจงว่าเป็นใคร

แล้วดูที่คุณว่ามาสิ

และผมขอถามหน่อย

ผมเคยบอกตรงไหนว่าพระราชดำรัสหาคนดีไม่ได้ ??????

ผมเคยบอกตรงไหนว่าพระราชดำรัสคือคำพูดเลื่อนลอย ??????

ทำไมความละอายใจถึงไม่มีเลย ไม่อยากเชื่อเลยว่าคนเราจะหน้าด้านได้ขนาดนี้ เลวจริงๆ

พระราชดำรัส บอกว่าแล้วว่า "คนดี"

เป็นนามธรรมตรงไหน แล้วคุณอ้างนู้นอ้างนี้

หาคนดีไม่ได้ เพราะมันเป็น "นามธรรม"

แปลว่าอะไร แปลว่าพระราชดำรัสนี้ใช้ไม่ได้

เพราะคนดีมีอยู่ใน "จินตนาการ" เท่านั้น

เลวแบบซ่อนรูป แล้วซ่อนไม่มิด เพราะเจตนามัน

มันแรงจนเห็นเป็นเช่นนี้ 

คนดี คนดี คนดี คนดี

ทำไมถึงหาไม่ได้

วีระ สมความคิด เป็นคนดีไหม

สนธิ ลิ้มทองกุล เป็นคนดีไหม

สุริยใส ตักศิลา เป็นคนดีไหม

จำลอง ศรีเมือง เป็นคนดีไหม

ปานเทพ พัวพงษ์พันธ์ เป็นคนดีไหม

ชวน หลีกภัย เป็นคนดีไหม

อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ เป็นคนดีไหม

ทักษิณ ชินวัตร เป็นคนดีไหม

แยกแยะคนดี คนชั่ว คนทั่วไป ยังแยกไม่ได้

ยังมีหน้ามาวิพากษ์วิจารณ์ "พระราชดำรัส" อีก

โอ้โห คนเรานี่ด้านสุดยอดจริงๆ

ที่พระองค์ตรัสเป็นนามธรรมน่ะคือความคิด ความเห็น

แต่พระองค์ไม่ได้เจาะจงว่าเป็นใคร

ใจคอจะแถ จะหน้าด้านบิดเบือนไปถึงไหน

คุณน่ะเกินคำว่าเลวแล้ว

Edited by กรกช, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:56.

#302 กรกช

กรกช

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:50

สรท : จะเลือกใคร มาเป้นนักการเมือง บริหารประเทศชาติดีว่ะ ??

กอนกด : เลือกคนดี

สรท : แล้วคนดีของเอ็งที่ว่าคือใคร

กอนกด : ก็คือคนดี ให้มาปกครองบ้านเมือง

สรท : ก็ไอ้คนดีตามความคิดเอ็ง ชื่อไร คือใคร บุคคล อะ

กอนกด : คือคนดี

สรท : ??? เหวงนี้ว้าาาา

:lol:  :lol:  :lol:  ข่ำๆ 

โคนัน เอ็งน่ะสารเลวเกินไปแล้ว เอาพระบรมราโชวาทในหลวงมาล้อเล่น รบกวนมอดพิจารณาด้วย

Edited by กรกช, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:51.

#303 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:52

ทำไมทนายของวีระ ไม่สู้ในประเด็นนี้ก็อยากสู้คดีเองไม่ใช่หรือ เรื่องไปถึงศาลก็ต้องสู้ความในศาล

รัฐประเทศไหนๆ ก็เข้าไปก้าวก่ายขบวณการยุติธรรมของรัฐอื่นๆ ไม่ได้อยู่แล้ว

แล้วจะให้รัฐบาลไทยไปช่วยอะไร ต้องทำก่อนที่จะมีการส่งฟ้องศาล

จะทำได้ง่ายกว่า คิดหรือว่ารัฐบาลเขมรรวมถึงศาลด้วยจะออกมายอมรับ

ว่าจุดที่จับตรงนั้นเป็นของไทย ในเมื่อรัฐบาลเขมรยึดเอาแผนที่ฝรั่งเศสมาตลอด

และถ้ารัฐบาลไทยไม่จำเป็นต้องเป็นรัฐบาลอภิสิทธิ์

ขืนมาโหวกเหวกโวยวายกวนน้ำให้ขุ่นจะไม่มีใครได้กลับแม้แต่คนเดียว

ส่วนนายวีระนั้นนี่ไม่ใช่ครั้งแรก และเขาก็หมายหัวเอาไว้แล้ว

รอดยาก แถมดันมีอุปกรณ์สายลับไปด้วยนี่มันเจตนาแน่นอนว่าเดินไปเพื่อให้เขาจับ

เมื่อเก่งขนาดเดินไปให้เขาจับได้น่าจะเก่งจนสู้คดีชนะ ด้วยนะ

อย่าเอาแต่โทษคนอื่น -_-

เห็นตอนที่โดนจับใหม่ๆ ไม่รู้ใครออกมาเห่าว่า สส.พนิช เป็นคนพาไปโดนจับกันล่ะ

Edited by phoosana, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:53.

We love fender.

#304 โคนัน

โคนัน

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:55

สรท : จะเลือกใคร มาเป้นนักการเมือง บริหารประเทศชาติดีว่ะ ??

สรท : แล้วคนดีของเอ็งที่ว่าคือใคร

กอนกด : ก็คือคนดี ให้มาปกครองบ้านเมือง

สรท : ก็ไอ้คนดีตามความคิดเอ็ง ชื่อไร คือใคร บุคคล อะ

โคนัน เอ็งน่ะสารเลวเกินไปแล้ว เอาพระบรมราโชวาทในหลวงมาล้อเล่น รบกวนมอดพิจารณาด้วย

เพ้อเจอ ครับ บทสนทนา นี้กล่าวถึงเอ็งเลยครับ  ตอบไม่ได้แล้วเพ้อเจอนะครับ และยังมาใส่ร้ายคนอื่น เพื่อเบี่ยงประเด็น สงสัยโดนตอนจนมุม จนสติไม่อยู่กับตัวแล้วนะเนี้ย  รบกวนไปเช็คสมองด่วนนะครับ ก๊ากๆๆๆ 

สุดท้ายเกินเยี่ยวยาแล้วละครับ คนไทยประชาการ 60 กว่าล้านคน กอนกน หาคนดีไม่ได้สักคนที่จะมาเล่นการเมืองเพื่อปกครองบ้านเมือง  กาก ไปแล้ว

Edited by โคนัน, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:37.

#305 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:07

ผมนึกถึงสมาชิกที่เรียกคุณว่า ช่างทาสีแห่งเสรีไทย ถึงตรงนี้ผมช่วยยืนยันว่าจริงแท้แน่นอน

พระบรมราโชวาทในหลวงให้เลือกคนดีปกครองบ้านเมือง พระองค์ตรัสแบบนามธรรม ไม่ได้เจาะจงว่าเป็นใคร

แล้วดูที่คุณว่ามาสิ

และผมขอถามหน่อย

ผมเคยบอกตรงไหนว่าพระราชดำรัสหาคนดีไม่ได้ ??????

ผมเคยบอกตรงไหนว่าพระราชดำรัสคือคำพูดเลื่อนลอย ??????

ทำไมความละอายใจถึงไม่มีเลย ไม่อยากเชื่อเลยว่าคนเราจะหน้าด้านได้ขนาดนี้ เลวจริงๆ

พระราชดำรัส บอกว่าแล้วว่า "คนดี"

เป็นนามธรรมตรงไหน แล้วคุณอ้างนู้นอ้างนี้

หาคนดีไม่ได้ เพราะมันเป็น "นามธรรม"

แปลว่าอะไร แปลว่าพระราชดำรัสนี้ใช้ไม่ได้

เพราะคนดีมีอยู่ใน "จินตนาการ" เท่านั้น

เลวแบบซ่อนรูป แล้วซ่อนไม่มิด เพราะเจตนามัน

มันแรงจนเห็นเป็นเช่นนี้ 

ทำไมถึงหาไม่ได้

วีระ สมความคิด เป็นคนดีไหม

สนธิ ลิ้มทองกุล เป็นคนดีไหม

สุริยใส ตักศิลา เป็นคนดีไหม

จำลอง ศรีเมือง เป็นคนดีไหม

ปานเทพ พัวพงษ์พันธ์ เป็นคนดีไหม

ชวน หลีกภัย เป็นคนดีไหม

อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ เป็นคนดีไหม

ทักษิณ ชินวัตร เป็นคนดีไหม

แยกแยะคนดี คนชั่ว คนทั่วไป ยังแยกไม่ได้

ยังมีหน้ามาวิพากษ์วิจารณ์ "พระราชดำรัส" อีก

ที่พระองค์ตรัสเป็นนามธรรมน่ะคือความคิด ความเห็น

แต่พระองค์ไม่ได้เจาะจงว่าเป็นใคร

ใจคอจะแถ จะหน้าด้านบิดเบือนไปถึงไหน

ใครที่หน้าด้าน คนดี ไม่เจาะจงว่าเป็นใคร

ก็เจาะจงว่าเป็นคนดี แล้วถ้าไม่ใช่ใคร เป็นใคร

ก็ไม่ได้ เพราะไม่ได้เจาะจงใคร แล้วจะให้เลือกคนดี

มันจะไปเลือกใคร

เหมือนกันกับกี้ร์ บอกว่าทำให้ศิริราชหายไป ไม่ได้บอกว่า

จะทำให้ "ในหลวง" หายไป ไม่ได้เจาะจงอะไร

ลิ้มประกาศ ไม่กินยาแทนคนไข้ คนไข้ไม่ได้หมายถึง

"ในหลวง" เพาะไม่ได้เฉพาะเจาะจงใคร

ใครเลว เห็นกันอยู่

#306 กรกช

กรกช

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:50

เพ้อเจอ ครับ บทสนทนา นี้กล่าวถึงเอ็งเลยครับ  ตอบไม่ได้แล้วเพ้อเจอนะครับ และยังมาใส่ร้ายคนอื่น เพื่อเบี่ยงประเด็น สงสัยโดนตอนจนมุม จนสติไม่อยู่กับตัวแล้วนะเนี้ย  รบกวนไปเช็คสมองด่วนนะครับ ก๊ากๆๆๆ 

สุดท้ายเกินเยี่ยวยาแล้วละครับ คนไทยประชาการ 60 กว่าล้านคน กอนกน หาคนดีไม่ได้สักคนที่จะมาเล่นการเมืองเพื่อปกครองบ้านเมือง  กาก ไปแล้ว

นอกจากเอ็งบ้าแล้ว ยังเลวด้วย แถมยังตอแหลขั้นเทพ หน้าด้านไม่มียางอาย

กระทู้โหวตโน ข้าแสดงความเห็นเพื่อบอกว่า

โหวตเยสแบบเดิมๆมันทำให้ประเทศเดินลงเหว จึงจำเป็นต้องหาทางแก้ไข

ทั้งแก้ไขกฎหมาย แก้ไขกฎกติกาเลือกตั้ง ระบบคัดสรร ส.ส.ให้มีคุณภาพ เพื่อให้ได้คนดีๆเข้ามาบริหารประเทศ

และข้าคิดว่าถ้าใครไม่บ้า ไม่ปัญญาอ่อนเกินเยียวยา อ่านแล้วก็เข้าใจ

แต่ก็ไม่น่าเชื่อว่ามีอยู่ 2 คนที่ไม่เข้าใจ ถามมาได้ว่า แล้วคนดีคือใคร

และขนาดยกตัวอย่างพระบรมราโชวาทในหลวงให้ดูแล้ว แต่ก็ยังหน้าด้านกันไม่เลิก

แถมเอ็งยังเอาตรงนี้มาล้อเล่น และถึงเอ็งล้อข้าจริง 

แต่เอ็งกำลังทำให้พระบรมราโชวาทในหลวงที่ให้เลือกคนดีเป็นเรื่องตลก

และคำว่า " คนดี ให้มาปกครองบ้านเมือง " เป็นคำที่ในหลวงตรัส ข้าไม่เคยพูด

สารเลวจริงๆ

#307 โคนัน

โคนัน

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:02

นอกจากเอ็งบ้าแล้ว ยังเลวด้วย แถมยังตอแหลขั้นเทพ หน้าด้านไม่มียางอาย

กระทู้โหวตโน ข้าแสดงความเห็นเพื่อบอกว่า

โหวตเยสแบบเดิมๆมันทำให้ประเทศเดินลงเหว จึงจำเป็นต้องหาทางแก้ไข

ทั้งแก้ไขกฎหมาย แก้ไขกฎกติกาเลือกตั้ง ระบบคัดสรร ส.ส.ให้มีคุณภาพ เพื่อให้ได้คนดีๆเข้ามาบริหารประเทศ

และข้าคิดว่าถ้าใครไม่บ้า ไม่ปัญญาอ่อนเกินเยียวยา อ่านแล้วก็เข้าใจ

แต่ก็ไม่น่าเชื่อว่ามีอยู่ 2 คนที่ไม่เข้าใจ ถามมาได้ว่า แล้วคนดีคือใคร

และขนาดยกตัวอย่างพระบรมราโชวาทในหลวงให้ดูแล้ว แต่ก็ยังหน้าด้านกันไม่เลิก

แถมเอ็งยังเอาตรงนี้มาล้อเล่น และถึงเอ็งล้อข้าจริง 

แต่เอ็งกำลังทำให้พระบรมราโชวาทในหลวงที่ให้เลือกคนดีเป็นเรื่องตลก

และคำว่า " คนดี ให้มาปกครองบ้านเมือง " เป็นคำที่ในหลวงตรัส ข้าไม่เคยพูด

สารเลวจริงๆ

งง กับเอ็งจริงๆ

1. ตอนนี้กฎหมายข้อไหน เขาห้ามคนดีมาลงเลือกตั้งหรือ ???

2. แสดงว่ามีแต่คนเลว ที่จะมาลงเลือกตั้ง ใช่ป่ะ  พรรคเพื่อฟ้าดิน ก็ลงเลือกตั้งได้นิ กกต ไปห้ามให้ลงเลือกตั้งเหรอ  พรรคนี้เลวป่ะ พรรคการเมืองใหม่ ก็ลงเลือกตั้งได้ พรรคนี้เลวป่ะ

3. คำถามเดิมๆ แล้วคนดี ที่ว่าของเอ็งคือ ใคร ข้าถามเอ็ง ไม่ได้ไปถามคนอื่น ส่วนเอ็งก็ตอบมาแล้ว คนดีของเอ็ง ก็คือ คนดี ??????  มันเหวงป่ะ

เอ็งต่างหากที่เลว อ้างพระราชดำรัส แต่แยกแยะไม่ออก คนไหนดี คนไหนเลว เอ็งไม่สามารถเอาพระราชดำรัสมาใช้ได้ คือ หาคนดี มาปกครองบ้านเมือง ถามเอ็ง เอ็งก็เลี่ยงตอบ เลวจริงๆ ถามข้า ซิ ใครคือคนดี แต่ข้าคิดว่าข้าตอบไปแล้ว 

โครงการพระราชดำริ อาทิ เช่น หญ้าแฝก หญ้าแฝกช่วยอะไร ช่วยป้องกันหน้าดินพังทะลาย นี้เป็นนามธรรม เป็นทฤษฎี และประชาชนทั่วไป เข้าใจ นอบรับ นำนามธรรม นำทฤษฎีมาใช้ ให้เกิด รูปธรรม ทำจริง ลงมือจริง ลงพื้นที่จริง นี้แหละ เรียกว่า นำพระราชดำริ มาปฎิบัติให้เกิด รูปธรรม

ส่วนของเอ็ง ดีแต่แถ ตอบไม่ได้ ว่าใครคือคนดีของเอ็ง  ข้าไม่ได้ถามว่าให้เลือกนักการเมืองอย่างไร เพราะทุกคนตอบได้หมด คือเลือกคนดีเข้าสภา

แต่สิ่งที่ข้าถาม ถามว่า แล้วไอ้คนดีของเอ็งนี้แหละ คือใคร    ???????????????? แล้วเอ็งตอบอะไรมา แถ ฉิบ ไปเช็คสมองมั่ง ไปถามเด็ก ประถม มันยังตอบได้ 

ถามเด็กประถม หนูๆ ใครคือคนดี ใครคือฮีโร่ของหนู เด็กยังตอบ ได้ พ่อหนู แม่หนู ว่ากันไป  แต่ถ้าไปถาม แล้วเด็กมันตอบว่า ก็คือคนดี มันเกรียนไหม มันปัญญาอ่อนไหม 

Edited by โคนัน, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:06.

#308 กรกช

กรกช

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:16

ทีแรกก็ต้องการแค่เหน็บแนมกลับ แต่ตอนนี้ข้าเชื่อ 100 % แล้วว่าโคนันเอ็งบ้าจริงๆ

ขนาดทั้งอธิบาย ทั้งยกตัวอย่างพระบรมราโชวาทในหลวงให้ดู

แต่ก็เหลือเชื่อที่ยังมาถามแบบนี้

แถมยังทำตัวโตๆมาประจานความปัญญาอ่อนของตัวเองอีก

#309 โคนัน

โคนัน

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:21

ทีแรกก็ต้องการแค่เหน็บแนมกลับ แต่ตอนนี้ข้าเชื่อ 100 % แล้วว่าโคนันเอ็งบ้าจริงๆ

ขนาดทั้งอธิบาย ทั้งยกตัวอย่างพระบรมราโชวาทในหลวงให้ดู

แต่ก็เหลือเชื่อที่ยังมาถามแบบนี้

แถมยังทำตัวโตๆมาประจานความปัญญาอ่อนของตัวเองอีก

ส่วนของเอ็ง ดีแต่แถ ตอบไม่ได้ ว่าใครคือคนดีของเอ็ง  ข้าไม่ได้ถามว่าให้เลือกนักการเมืองอย่างไร เพราะทุกคนตอบได้หมด คือเลือกคนดีเข้าสภา

แต่สิ่งที่ข้าถาม ถามว่า แล้วไอ้คนดีของเอ็งนี้แหละ คือใคร    ???????????????? แล้วเอ็งตอบอะไรมา แถ ฉิบ ไปเช็คสมองมั่ง ไปถามเด็ก ประถม มันยังตอบได้ 

ถามเด็กประถม หนูๆ ใครคือคนดี ใครคือฮีโร่ของหนู เด็กยังตอบ ได้ พ่อหนู แม่หนู ว่ากันไป  แต่ถ้าไปถาม แล้วเด็กมันตอบว่า ก็คือคนดี มันเกรียนไหม มันปัญญาอ่อนไหม 

ใครกันแน่ ประจานก้านสมองของตัวเอง   :lol:  ถาม Who นะครับ ไม่ใช่ถาม How

Edited by โคนัน, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:22.

#310 กรกช

กรกช

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:24

ใครที่หน้าด้าน คนดี ไม่เจาะจงว่าเป็นใคร

ก็เจาะจงว่าเป็นคนดี แล้วถ้าไม่ใช่ใคร เป็นใคร

ก็ไม่ได้ เพราะไม่ได้เจาะจงใคร แล้วจะให้เลือกคนดี

มันจะไปเลือกใคร

เหมือนกันกับกี้ร์ บอกว่าทำให้ศิริราชหายไป ไม่ได้บอกว่า

จะทำให้ "ในหลวง" หายไป ไม่ได้เจาะจงอะไร

ลิ้มประกาศ ไม่กินยาแทนคนไข้ คนไข้ไม่ได้หมายถึง

"ในหลวง" เพาะไม่ได้เฉพาะเจาะจงใคร

ใครเลว เห็นกันอยู่

เอ้า ใจคอจะแถไปถึงไหน ทนทานเหลือเชื่อจริงๆ

ยังอุตส่าห์ไปยกตัวอย่างมาเปรียบเทียบอีก

และก็บอกไปแล้วว่า เรื่องเปรียบเทียบน่ะ อย่าพยายามเลย

เปรียบเทียบแต่ละทีไม่ได้เรื่อง มันเหมือนกันซะที่ไหน

ที่กี้มันพูดน่ะชัดเจนว่าสื่อถึงใคร

แต่ที่ผมอธิบายไม่ได้เจาะจงว่าเป็นคนนั้น คนนี้

พระบรมราโชวาทในหลวงก็ไม่ได้เจาะจงว่าเป็นคนนั้น คนนี้

" ใครเลว เห็นกันอยู่ "

ของแบบนี้รู้อยู่แก่ใจ และผมคิดว่าถึงตรงนี้บรรดาสมาชิกทั้งหลายก็เข้าใจว่าใครเลว

#311 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:57

แล้วดูที่คุณอธิบายมาสิ นี่มันอะไรเนี่ยยยยยย ??????

เจอแต่ละคนน่าปวดหัวจริงๆ

ผมจำได้ว่าตอนผมอายุ 20 แล้วเจอปัญหาการถูกวิจารณ์ในที่ทำงาน กลุ้มใจมากคิดไม่ออก

แม่ผมบอกประโยคที่ผมจำไปตลอด แล้วเอามาใช้ได้ตลอดชีวิตเลย

"ถ้ามีคนสิบคน 8 คนบอกว่าลูกทำดีแล้ว อีก 2 คนมีปัญหากับลูก  2 คนนั้นน่ะแหละมีปัญหา

แต่ถ้าในสิบคน 2 คนบอกว่าลูกทำดีแล้ว แต่อีก 8 คนมีปัญหากับลูก ลูกต้องพิจารณาตัวเองแล้วละ"

กอนกดแทนที่จะเอาแต่ด่าคนอื่น โทษคนอื่น รั้นหัวตะปูลูกเดียว

คุณสมควรพิจารณาตัวเองได้แล้วนะ

ว่าตกลงที่คนจำนวนตั้งมากมายพยายามอธิบายบ้าง โต้แย้งกับคุณบ้าง

ตกลงใครที่ทำตัวน่าปวดหัว? พวกเขา หรือว่าคุณ

คุณน่ะทำประจำเลย ชอบยกมาประโยคเดียวสั้นๆแล้วก็มาเสียดสี นิสัยแก้ไม่หายจริงๆ

แล้วนี่ขนาดปากก็บอกว่าไม่อคตินะ แต่ก็ยังไม่หยุดเสียดสีผม

ผมว่าคุณมีปัญหากับการถกเถียง โต้แย้ง หรือเตือนสติแล้วละ

การที่คุณมาออกความเห็นแล้วคนอื่นไม่เห็นตามด้วย ไม่ได้หมายความว่าเขาอคติ

แล้วการที่มีคนเตือนสติคุณ ก็ไม่ได้หมายความว่าเขาเสียดสี

ผมไม่ทราบว่าคุณอายุเท่าไหร่  แต่เชื่อว่าต้องเกิน 30 แล้ว

แต่คุณกลับยอมรับการเห็นต่าง การถกเถียง และการเตือนสติไม่ได้

คุณควรมีวุฒิภาวะมากกว่านี้นะครับ

ปล.  ผมเป็นอีกคนที่ถามอยู่เรื่อยๆว่า "แล้วคนดีของพวกคุณคือใคร" แต่ไม่เคยได้รับคำตอบ

แปลว่าไม่ใช่แค่ไม่กี่คนที่ถามพวกคุณ

แต่บัดนี้...จนถึง 7 หน้าเข้าไปแล้ว ก็ยังแถกไปเรื่อยแบบไร้คำตอบ

gladiator 1.jpg

#312 กรกช

กรกช

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:40

คุณน่ะทำประจำเลย ชอบยกมาประโยคเดียวสั้นๆแล้วก็มาเสียดสี นิสัยแก้ไม่หายจริงๆ

แล้วนี่ขนาดปากก็บอกว่าไม่อคตินะ แต่ก็ยังไม่หยุดเสียดสีผม

ผมว่าคุณมีปัญหากับการถกเถียง โต้แย้ง หรือเตือนสติแล้วละ

การที่คุณมาออกความเห็นแล้วคนอื่นไม่เห็นตามด้วย ไม่ได้หมายความว่าเขาอคติ

แล้วการที่มีคนเตือนสติคุณ ก็ไม่ได้หมายความว่าเขาเสียดสี

ผมไม่ทราบว่าคุณอายุเท่าไหร่  แต่เชื่อว่าต้องเกิน 30 แล้ว

แต่คุณกลับยอมรับการเห็นต่าง การถกเถียง และการเตือนสติไม่ได้

คุณควรมีวุฒิภาวะมากกว่านี้นะครับ

ปล.  ผมเป็นอีกคนที่ถามอยู่เรื่อยๆว่า "แล้วคนดีของพวกคุณคือใคร" แต่ไม่เคยได้รับคำตอบ

แปลว่าไม่ใช่แค่ไม่กี่คนที่ถามพวกคุณ

แต่บัดนี้...จนถึง 7 หน้าเข้าไปแล้ว ก็ยังแถกไปเรื่อยแบบไร้คำตอบ

คนเราจะพูดยังไงก็ได้

แต่นี่คือการคุยด้วยการพิมพ์คุยกัน มีตัวหนังสือเป็นหลักฐาน

ใครมีปัญหา ใครปกติ ใครอคติ สมาชิกที่อ่านอยู่ตัดสินได้

" การที่คุณมาออกความเห็นแล้วคนอื่นไม่เห็นตามด้วย ไม่ได้หมายความว่าเขาอคติ "

ประโยคนี้ของคุณๆช่างกล้าพูด

นอกจากคุณโคทความเห็นผมมาเสียดสี คุณเคยแย้งเหตุผลตามหัวข้อกระทู้กับผมสักครั้งไหม ?

ถ้าจำไม่ผิด คุณแทบไม่ได้เคยแย้งถึงประเด็นกระทู้เลย โคทผมมาแล้วก็เสียดสีอย่างเดียว

แต่คุณก็ยังกล้าบอกว่าไม่ได้เสียดสี แค่เตือนสติ

ผมน่ะสติสัมปชัญญะปกติ คุยตอบกระทู้ด้วยเหตุผล

แต่คุณน่ะโคทคห.ผมมาแล้วก็ว่าผมเป็นอย่างนั้นอย่างนี้อย่างเดียว

ลองไปย้อนอ่านดูได้

และผมจำได้ เมื่อก่อนคุณน่ะบิดเบือน โคทผมมาสั้นๆ แล้วก็มากล่าวหาผมว่า

ชอบไปตัดสินคนอื่นว่าเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ คุณรังเกียจคนแบบนี้จนอยากถีบอะไรประมาณนี้

แต่จริงแล้วตัวคุณเองน่ะเป็นเต็มๆ ช่างไม่รู้ตัวเองเลย

แล้วตรง ปล.น่ะ อย่าไปบ้าตามโคนันเลย ความเห็นผมก็อธิบายจนไม่รู้จะอธิบายยังไงแล้วว่าไม่ได้เจาะจงใคร

ขนาดยกตัวอย่างพระบรมราโชวาทในหลวงให้ดูแล้ว แต่ก็เหลือเชื่อยังถามตรงนี้กันอยู่ได้

ในหลวงตรัสว่าให้เลือกคนดีมาปกครองบ้านเมือง คุณรู้ไหมคนดีตามความหมายของในหลวงหมายถึงใคร ?

แต่ถ้าตอบไม่ได้ ก็ควรหัดมีความละอายใจกันบ้าง

ไม่ใช้มาถามย้ำซ้ำซากๆ เพราะมันดูสิ้นท่า เหมือนไม่มีปัญญาโต้แย้งด้วยเหตุผล

Edited by กรกช, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:43.

#313 กรกช

กรกช

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:03

ย้อนไปอ่านสรุปได้ว่า คุณ มีพูดถึงประเด็นกระทู้ไม่กี่ คห.ในหน้าที่ 4

แต่ตั้งแต่หน้าที่ 5 จนถึงตรงนี้ เสียดสีอย่างเดียว

#314 โคนัน

โคนัน

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:05

คนเราจะพูดยังไงก็ได้

แต่นี่คือการคุยด้วยการพิมพ์คุยกัน มีตัวหนังสือเป็นหลักฐาน

ใครมีปัญหา ใครปกติ ใครอคติ สมาชิกที่อ่านอยู่ตัดสินได้

" การที่คุณมาออกความเห็นแล้วคนอื่นไม่เห็นตามด้วย ไม่ได้หมายความว่าเขาอคติ "

ประโยคนี้ของคุณๆช่างกล้าพูด

นอกจากคุณโคทความเห็นผมมาเสียดสี คุณเคยแย้งเหตุผลตามหัวข้อกระทู้กับผมสักครั้งไหม ?

ถ้าจำไม่ผิด คุณแทบไม่ได้เคยแย้งถึงประเด็นกระทู้เลย โคทผมมาแล้วก็เสียดสีอย่างเดียว

แต่คุณก็ยังกล้าบอกว่าไม่ได้เสียดสี แค่เตือนสติ

ผมน่ะสติสัมปชัญญะปกติ คุยตอบกระทู้ด้วยเหตุผล

แต่คุณน่ะโคทคห.ผมมาแล้วก็ว่าผมเป็นอย่างนั้นอย่างนี้อย่างเดียว

ลองไปย้อนอ่านดูได้

และผมจำได้ เมื่อก่อนคุณน่ะบิดเบือน โคทผมมาสั้นๆ แล้วก็มากล่าวหาผมว่า

ชอบไปตัดสินคนอื่นว่าเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ คุณรังเกียจคนแบบนี้จนอยากถีบอะไรประมาณนี้

แต่จริงแล้วตัวคุณเองน่ะเป็นเต็มๆ ช่างไม่รู้ตัวเองเลย

แล้วตรง ปล.น่ะ อย่าไปบ้าตามโคนันเลย ความเห็นผมก็อธิบายจนไม่รู้จะอธิบายยังไงแล้วว่าไม่ได้เจาะจงใคร

ขนาดยกตัวอย่างพระบรมราโชวาทในหลวงให้ดูแล้ว แต่ก็เหลือเชื่อยังถามตรงนี้กันอยู่ได้

ในหลวงตรัสว่าให้เลือกคนดีมาปกครองบ้านเมือง คุณรู้ไหมคนดีตามความหมายของในหลวงหมายถึงใคร ?

แต่ถ้าตอบไม่ได้ ก็ควรหัดมีความละอายใจกันบ้าง

ไม่ใช้มาถามย้ำซ้ำซากๆ เพราะมันดูสิ้นท่า เหมือนไม่มีปัญญาโต้แย้งด้วยเหตุผล

"ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี 
ไม่มีใครจะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด 
การทำให้บ้านเมืองมีความปรกติ สุขเรียบร้อย 
จึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี

หากอยู่ที่การส่งเสริมให้คนดีได้ปกครองบ้านเมือง 
และควบคุมคนไม่ดีไม่ให้มีอำนาจ

ไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้"

คนดีที่ผมจะพอนึกออกในแวดวงการเมือง คือ มาร์ค กรณ์ คุณชวน ตอบละ ผมก็เลือกสนับสนุน ส่งเสริม คนดีเหล่านี้ ให้ปกครองบ้านเมือง โดยการใช้สิทธิใช้เสียงไปเลือก คนดี ที่เอ่ยชื่อมา เข้าสภา 

แล้วคนดีของเอ็งคือใคร ไอ้กอนกด

ตัวอย่างที่ 1

ในหลวง เคยให้พระบรมราโชวาท ให้กับศาล ผู้พิพากษา เรื่องความยุติธรรม ไม่มีใครเขามานั่งถามหรอกครับ ว่าความยุติธรรมตามความหมายของในหลวงคืออะไร  ผู้พิพากษา มีหน้าที่นอมนำ เรื่องความยุติธรรมไปตัดสินคดีความ ศาลต้องมาอ้าง แบบนี้ไหม จะตัดสิน ก ผิด หรือ ข ถูก ตัดสินไม่ได้ เลยอ้างพระบรมราโชวาท  แต่ศาลตัดสินได้ อย่างยุติธรรม เพราะนอบนำ พระราโชวาท มาปฎิบัติ ให้เกิดเป็นรูปธรรม 

ตัวอย่างที่ 2

ในหลวงเคยให้พระบรมราโชวาท เรื่องความซื้อสัตย์ต่อหน้าที่การงาน สำหรับนักศึกษาจบใหม่  เมื่อ นศ จบใหม่ ไปทำงาน หัวหน้าถามว่า ในบริษัทเรา ใครไม่ซื่อสัตย์ในหน้าที่การงาน นศ จบใหม่ สามารถชี้ตัวได้ไหม คนไหน ไม่ซื่อสัตย์ มีด้วยหรือ นศ จบ ใหม่จะมาอ้างพระบรมราโชวาท แล้วย้อนถามหัวหน้าว่า แล้วหัวหน้ารู้ไหม ว่าความซื่อสัตย์ที่ในหลวงเคยให้พระบรมราโชวาทคือใคร เหรอ ??

ตัวอย่างที่ 3

ในหลวงเคยให้พระบรมราโชวาท เรื่องให้คนดีปกครองบ้านเมือง ซึ่งผมก็เห็นว่าพระบรมราโชวาทนี้ นำไปใช้ได้กับทุกองค์กร ถ้าเราอยู่ในบริษัทหนึ่ง เราเป็นหัวหน้าแผนก  เจ้าของบริษัทมาถามเรา ลูกน้องเรา คนไหนดี คนไหนไม่ดี เพื่อที่จะเลือกมาเป็นหัวหน้าอีกแผนก เราจะตอบอย่างไร จะตอบว่า แล้วหัวหน้ารู้ไหมว่า การเลือกคนดีให้มาปกครองบ้านเมืองในความหมายของในหลวงคือใคร  เหรอ ??

สามเคส ยกตัวอย่างง่ายๆ น่าจะชัดเจน ว่าสติปัญญากอนกดนั้น เป็นอย่างไร เกินเยี่ยวยาแล้วละครับ 

Edited by โคนัน, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:27.

#315 กรกช

กรกช

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:14

ในหลวงตรัสตอน พ.ศ.2512

พระองค์ตรัสเป็นนามธรรม ไม่ได้เจาะจงว่าคือใคร

ตอนนั้นกรณ์ มาร์คยังเป็นเด็กชายอยู่โว้ย ไอ้บ้า

#316 กรกช

กรกช

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:23

ความเห็นข้าเป็นนามธรรม ไม่ได้เจาะจงว่าเป็นใคร แต่ก็หน้าด้านจะเอาคำตอบเป็นรูปธรรม

แค่จะแก้ไขกฎหมาย กฎกติกาเลือกตั้งได้หรือเปล่ายังไม่รู้เลย

แก้เสร็จเมื่อไหร่ แล้วจะมีใครหน้าไหนมาสมัคร ก็ยังไม่รู้เลย

แต่เอ็งก็ยังจะหน้าด้านถามว่าคนดีของข้าคือใคร เอ็งนี่เกินเยียวยาจริงๆ

เอ้า ข้าตอบให้ก็ได้ว่า

ไม่รู้โว้ย

พอใจไหม

#317 โคนัน

โคนัน

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:39

ความเห็นข้าเป็นนามธรรม ไม่ได้เจาะจงว่าเป็นใคร แต่ก็หน้าด้านจะเอาคำตอบเป็นรูปธรรม

แค่จะแก้ไขกฎหมาย กฎกติกาเลือกตั้งได้หรือเปล่ายังไม่รู้เลย

แก้เสร็จเมื่อไหร่ แล้วจะมีใครหน้าไหนมาสมัคร ก็ยังไม่รู้เลย

แต่เอ็งก็ยังจะหน้าด้านถามว่าคนดีของข้าคือใคร เอ็งนี่เกินเยียวยาจริงๆ

ไม่รู้โว้ย

พอใจไหม

ตอบมาแล้วครับ ถามมาตั้งนาน ตอบว่า ไม่รู้โว้ย  เสียใจจริงๆครับ คนไทยทั้งประเทศ 60 กว่าล้านคน กอดกด ไม่สามารถ เลือกคนดีสักคนเพื่อทำงานในสภา ไม่สามารถนำพระบรมราชโชวาท มานอบนำ วิเคราะห์ แยกแยะได้ว่า ใครคือคนดี ดังตัวอย่าง สามเคส ที่ ยกตัวอย่างในข้างตน   เคสทั้งสาม เวลาหัวหน้า หรือเจ้าของบริษัท ถาม ก็โปรดตอบว่า ไม่รู้โว้ย เหมือนกันนะครับ

แล้วที่น่าเวทนาอีก บทสรุป ก็อย่างที่บอก ตั้งแต่ต้น กอนกด เข้ามา ฟาดหัวฟาดหาง คนนั้น ก็ไม่ดี คนนี้ก็ไม่ดี  ถาม ไป ถาม มา แล้วคนดีของเอ็งคือ ใคร  ก็ตอบได้ว่า  ไม่รู้โว้ย

ไม่ผิดเหมือนที่ยกตัวอย่าง เด็กมันหิว  อยากกิน เอาให้เด็กเลือก ซื้อมาให้กิน เด๊วไม่ชอบ ถามอีก อยากกินไร เด็กตอบไม่รู้โว้ย    ถ้าเป็นเด็กก็ยังคงพอให้อภัย เพราะความคิดแบบเด็กๆ เอาแต่ใจ  แต่โตขนาดนี้ละ มันน่าเวทนา สิ้นดี

ตอบว่าไม่รู้โว้ย ก็แสดงว่า ไม่สามารถนำพระบรมราโชวาท มาปฎิบัติได้ คือให้เลือกคนดี สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง แต่ในใจกอนกด ยังไม่มีใครดีสักคน เลยไม่สามารถที่จะสนับสนุนคนดีคนนั้นให้ปกครองบ้านเมืองได้  

Edited by โคนัน, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:48.

#318 โคนัน

โคนัน

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:41

พระองค์ตรัสเป็นนามธรรม ไม่ได้เจาะจงว่าคือใคร

ตอนนั้นกรณ์ มาร์คยังเป็นเด็กชายอยู่โว้ย ไอ้บ้า

พระบรมราโชวาท ไม่ว่ายุคไหนสมัยไหน ก็ไม่ตกยุคครับ นำมาใช้ได้เสมอทุกยุคทุกสมัย  บริษัท A พึ่งก่อตั้ง ปี 2555 จะไม่สามารถนำพระบรมราโชวาทที่พระองค์เคยกล่าวแล้ว มาใช้ได้หรือ ???  อีกทั้งสามารถนำมาประยุคต์ใช้ได้เสมอ อย่างเช่นพระบรมราโชวาท เรื่องการปกครอง ไม่จำเป็นต้องเฉพาะเรื่องคนดีมาทำงานในสภาหรือการเมือง  เราสามารถเลือกคนดีในบริษัท หน่วยงาน ราชการ โรงเรียน โรงพยาบาล ได้หมด

พระบรมราโชวาท ส่วนใหญ่ ก็เป็นนามธรรมหมดนั้นแหละครับ อยู่ที่เราจะเข้าใจ และนอบนำมาปฎิบัติ ให้เกิดเป็นรูปธรรมหรือเปล่า เชือว่าคนไทยอีกหลายคน นำมาปฎิบัติให้เกิดเป็นรูปธรรมได้

แต่สำหรับ กอนกด  ไม่รู้โว้ย  :lol:  :lol:  :lol:

Edited by โคนัน, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:53.

#319 กรกช

กรกช

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:51

ไม่รู้โว้ย

พอใจไหม

ตอบมาแล้วครับ ถามมาตั้งนาน ตอบว่า ไม่รู้โว้ย  เสียใจจริงๆครับ คนไทยทั้งประเทศ 60 กว่าล้านคน กอดกด ไม่สามารถ เลือกคนดีสักคนเพื่อทำงานในสภา ไม่สามารถนำพระบรมราชโชวาท มานอบนำ วิเคราะห์ แยกแยะได้ว่า ใครคือคนดี ดังตัวอย่าง สามเคส ที่ ยกตัวอย่างในข้างตน   เคสทั้งสาม เวลาหัวหน้า หรือเจ้าของบริษัท ถาม ก็โปรดตอบว่า ไม่รู้โว้ย เหมือนกันนะครับ

แล้วที่น่าเวทนาอีก บทสรุป ก็อย่างที่บอก ตั้งแต่ต้น กอนกด เข้ามา ฟาดหัวฟาดหาง คนนั้น ก็ไม่ดี คนนี้ก็ไม่ดี  ถาม ไป ถาม มา แล้วคนดีของเอ็งคือ ใคร  ก็ตอบได้ว่า  ไม่รู้โว้ย

ไม่ผิดเหมือนที่ยกตัวอย่าง เด็กมันหิว  อยากกิน เอาให้เด็กเลือก ซื้อมาให้กิน เด๊วไม่ชอบ ถามอีก อยากกินไร เด็กตอบไม่รู้โว้ย    ถ้าเป็นเด็กก็ยังคงพอให้อภัย เพราะความคิดแบบเด็กๆ เอาแต่ใจ  แต่โตขนาดนี้ละ มันน่าเวทนา สิ้นดี

นี่เอ็งจะบ้าไปถึงไหน

มันมีการแก้ไขกฎกติกาอะไรต่างๆหรือยัง ???????

ระบบใหม่ๆอะไรใหม่ๆมันเกิดขึ้นหรือยัง??????

มีใครหน้าไหนเสนอตัวมาเป็นตัวแทนหรือยัง ????????

มีใครหน้าไหนมาสมัครบ้าง เอ็งรู้หรือยัง ????????

แล้วเอ็งมาถามอะไรของเอ็ง ??????

แล้วดูที่เอ็งพยายามเปรียบเทียบสิ นี่เอ็งได้อ่านที่ข้าอธิบายบ้างไหมเนี่ย ????????

#320 โคนัน

โคนัน

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:58

ไม่รู้โว้ย

พอใจไหม

มันมีการแก้ไขกฎกติกาอะไรต่างๆหรือยัง ???????

ระบบใหม่ๆอะไรใหม่ๆมันเกิดขึ้นหรือยัง??????

มีใครหน้าไหนเสนอตัวมาเป็นตัวแทนหรือยัง ????????

มีใครหน้าไหนมาสมัครบ้าง เอ็งรู้หรือยัง ????????

แล้วเอ็งมาถามอะไรของเอ็ง ??????

แล้วดูที่เอ็งพยายามเปรียบเทียบสิ นี่เอ็งได้อ่านที่ข้าอธิบายบ้างไหมเนี่ย ????????

ต้องรอให้แก้กฎหมาย กติกาก่อน ถึงหาคนดีได้เหรอ ???

ต้องรอให้ระบบใหม่เกิดขึ้นมาก่อนเหรอ ถึงหาคนดีได้เหรอ ???

ต้องรอให้ใครสมัครก่อน มีตัวแทนเหรอ ถึงหาคนดีได้เหรอ ???

แล้วระบบที่เป็นอยู่ มันขัดขวางให้คนดีมาเป็นตัวแทนอย่างไร ??

แล้วกฎหมายที่เป็นอยู่ มันขัดขวางให้คนดีมาตั้งพรรคการเมืองด้วยเหรอ มีข้อไหนหรือเปล่า ที่ กกต ห้ามให้คนดีมาตั้งพรรคการเมือง และลงเลือกตั้ง??

Edited by โคนัน, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:59.

#321 กรกช

กรกช

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:58

พระบรมราโชวาท ไม่ว่ายุคไหนสมัยไหน ก็ไม่ตกยุคครับ นำมาใช้ได้เสมอทุกยุคทุกสมัย  บริษัท A พึ่งก่อตั้ง ปี 2555 จะไม่สามารถนำพระบรมราโชวาทที่พระองค์เคยกล่าวแล้ว มาใช้ได้หรือ ???

พระบรมราโชวาท ส่วนใหญ่ ก็เป็นนามธรรมหมดนั้นแหละครับ อยู่ที่เราจะเข้าใจ และนอบนำมาปฎิบัติ ให้เกิดเป็นรูปธรรมหรือเปล่า เชือว่าคนไทยอีกหลายคน นำมาปฎิบัติให้เกิดเป็นรูปธรรมได้

แต่สำหรับ กอนกด  ไม่รู้โว้ย  :lol:  :lol:  :lol:

เอ็งก็หน้าด้านแถไปเรื่อย เหลื่อเชื่อจริงๆ ไม่อยากจะเชื่อเลยว่ามีคนแบบนี้อยู่ในโลก

ข้าเคยบอกที่ไหนว่า พระราชดำริของพระองค์ไม่สามารถใช้ได้ทุกยุคทุกสมัย

ประเด็นไม่ได้อยู่ตรงนั้น แต่อยู่ที่พระองค์ตรัสเป็นนามธรรม ไม่ได้เจาะจงว่าคนดีของพระองค์ คือ นายคนนั้น คนนี้ เอ็งอย่ามาตอแหลเบี่ยงเบน

คนอะไรวะ หน้าด้านได้แบบไม่น่าเชื่อ ใครเป็นเพื่อนฝูงญาติพี่น้องเอ็งคงซวยอิ๊บอ๋าย

#322 กรกช

กรกช

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:59

ไม่รู้โว้ย

พอใจไหม

ต้องรอให้แก้กฎหมาย กติกาก่อน ถึงหาคนดีได้เหรอ ???

ต้องรอให้ระบบใหม่เกิดขึ้นมาก่อนเหรอ ถึงหาคนดีได้เหรอ ???

ต้องรอให้ใครสมัครก่อน มีตัวแทนเหรอ ถึงหาคนดีได้เหรอ ???

แล้วระบบที่เป็นอยู่ มันขัดขวางให้คนดีมาเป็นตัวแทนอย่างไร ??

แล้วกฎหมายที่เป็นอยู่ มันขัดขวางให้คนดีมาตั้งพรรคการเมืองด้วยเหรอ ??

ท่านสมาชิกพิจารณากันเอาเอง ผมไม่ไหวแล้ว ยอม :D 

#323 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

ป๊าดดด นึกว่าจะมีอะไรกัน เห็นกระทู้ล่วงเลยมาได้ถึง 7 ห้นา  นึกว่ามีข้อมูลไซด์ไลน์ เอ้ย อินไซด์  เกี่ยวของกับกรณีนี้ซะอีก ที่แท้มาดราม่ากันนี่เอง  :mellow:

Edited by ควันหลง, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:04.

#324 โคนัน

โคนัน

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

พระบรมราโชวาท ไม่ว่ายุคไหนสมัยไหน ก็ไม่ตกยุคครับ นำมาใช้ได้เสมอทุกยุคทุกสมัย  บริษัท A พึ่งก่อตั้ง ปี 2555 จะไม่สามารถนำพระบรมราโชวาทที่พระองค์เคยกล่าวแล้ว มาใช้ได้หรือ ???

เอ็งก็หน้าด้านแถไปเรื่อย เหลื่อเชื่อจริงๆ ไม่อยากจะเชื่อเลยว่ามีคนแบบนี้อยู่ในโลก

ข้าเคยบอกที่ไหนว่า พระราชดำริของพระองค์ไม่สามารถใช้ได้ทุกยุคทุกสมัย

ประเด็นไม่ได้อยู่ตรงนั้น แต่อยู่ที่พระองค์ตรัสเป็นนามธรรม ไม่ได้เจาะจงว่าคนดีของพระองค์ คือ นายคนนั้น คนนี้ เอ็งอย่ามาตอแหลเบี่ยงเบน

คนอะไรวะ หน้าด้านได้แบบไม่น่าเชื่อ ใครเป็นเพื่อนฝูงญาติพี่น้องเอ็งคงซวยอิ๊บอ๋าย

เอ็งต่างหากที่ยังแถ  ตัวอย่างที่ยกมา ก็ให้รู้อยู่ว่า พระบรมราโชวาทนั้นที่เป็นนามธรรม ถ้าใครเข้าใจ ก็จะนำมาปฎิบัติให้เป็นรูปธรรมได้

เอ็งคิดว่า สามเคสที่ยกมานั้น คนเขาจะเลือกนำพระบรมราโชวาท มานอมนำแล้วปฎิบัติ ให้เป็นรูปธรรม หรือ เลือกตอบแบบเอ็ง ให้เป็นนามธรรม  

ตัวอย่างที่ 1

ในหลวง เคยให้พระบรมราโชวาท ให้กับศาล ผู้พิพากษา เรื่องความยุติธรรม ไม่มีใครเขามานั่งถามหรอกครับ ว่าความยุติธรรมตามความหมายของในหลวงคืออะไร  ผู้พิพากษา มีหน้าที่นอมนำ เรื่องความยุติธรรมไปตัดสินคดีความ ศาลต้องมาอ้าง แบบนี้ไหม จะตัดสิน ก ผิด หรือ ข ถูก ตัดสินไม่ได้ เลยอ้างพระบรมราโชวาท  แต่ศาลตัดสินได้ อย่างยุติธรรม เพราะนอบนำ พระราโชวาท มาปฎิบัติ ให้เกิดเป็นรูปธรรม 

ตัวอย่างที่ 2

ในหลวงเคยให้พระบรมราโชวาท เรื่องความซื้อสัตย์ต่อหน้าที่การงาน สำหรับนักศึกษาจบใหม่  เมื่อ นศ จบใหม่ ไปทำงาน หัวหน้าถามว่า ในบริษัทเรา ใครไม่ซื่อสัตย์ในหน้าที่การงาน นศ จบใหม่ สามารถชี้ตัวได้ไหม คนไหน ไม่ซื่อสัตย์ มีด้วยหรือ นศ จบ ใหม่จะมาอ้างพระบรมราโชวาท แล้วย้อนถามหัวหน้าว่า แล้วหัวหน้ารู้ไหม ว่าความซื่อสัตย์ที่ในหลวงเคยให้พระบรมราโชวาทคือใคร เหรอ ??

ตัวอย่างที่ 3

ในหลวงเคยให้พระบรมราโชวาท เรื่องให้คนดีปกครองบ้านเมือง ซึ่งผมก็เห็นว่าพระบรมราโชวาทนี้ นำไปใช้ได้กับทุกองค์กร ถ้าเราอยู่ในบริษัทหนึ่ง เราเป็นหัวหน้าแผนก  เจ้าของบริษัทมาถามเรา ลูกน้องเรา คนไหนดี คนไหนไม่ดี เพื่อที่จะเลือกมาเป็นหัวหน้าอีกแผนก เราจะตอบอย่างไร จะตอบว่า แล้วหัวหน้ารู้ไหมว่า การเลือกคนดีให้มาปกครองบ้านเมืองในความหมายของในหลวงคือใคร  เหรอ ??

Edited by โคนัน, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:06.

#325 โคนัน

โคนัน

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:03

ไม่รู้โว้ย

พอใจไหม

แล้วกฎหมายที่เป็นอยู่ มันขัดขวางให้คนดีมาตั้งพรรคการเมืองด้วยเหรอ ??

ท่านสมาชิกพิจารณากันเอาเอง ผมไม่ไหวแล้ว ยอม :D 

เอ็งต้องยอมอยู่แล้วละ เพราะเอ็งได้แต่สีข้างไปเรื่อยๆ   ถามคนดีของเอ็งคือใครมาตั้งนาน เด๊วก็อ้างไปนู้นนั้นนี้ สุดท้าย ตอบ ไม่รู้โว้ย

#326 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:44

ไม่รู้โว้ย

พอใจไหม

ขนาดคุณแหกปากตะโกนซ้ำซากว่าอย่าเลือกนักการเมือง นักการเมืองมันชั่วสารพัด  ต้องเปลี่ยนระบบให้คนดีมาปกครอง

แต่....คุณกลับไม่รู้ว่าคนดีคือใคร  

แล้วยังด่าประณามคนที่เขาชัดเจนว่าเขามีรายชื่อคนดีอยู่ในหัวใจอีกด้วย

กอนกดได้ยกระดับมาตรฐานให้แก๊งเหลืองขึ้นอีกสิบขีดเลย  สุดยอด

#327 กรกช

กรกช

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:46

ป๊าดดด นึกว่าจะมีอะไรกัน เห็นกระทู้ล่วงเลยมาได้ถึง 7 ห้นา  นึกว่ามีข้อมูลไซด์ไลน์ เอ้ย อินไซด์  เกี่ยวของกับกรณีนี้ซะอีก ที่แท้มาดราม่ากันนี่เอง  :mellow:

ทีแรกคนอื่นเขาก็คุยกันดีๆมา 3-4 หน้า แต่พอมีคนบ้าเข้ามาสภาพก็เลยเป็นอย่างนี้

ความผิดผมเองด้วยที่ห้ามใจตัวเองไม่ได้ ดันไปยุ่งด้วย ทั้งที่รู้ทั้งรู้ว่าผลจะเป็นยังไง

เพราะเคยคุยกันมาแล้วในกระทู้เก่าเรื่องวีระ-ราตรีนี่แหละ

ครั้งนั้นก็ท่องเหมือนคนบ้าว่าผมเอาขี้ปากแป๊ะมาพูด ก็ถามว่าตรงไหน ยกมาให้ดูหน่อย

ก็ไม่ยอมตอบ แล้วก็ท่องเหมือนเดิมว่า ผมเอาขี้ปากแปะมาพูดๆๆๆ

ตอนนี้ก็มามุขเดิมๆอีก ทำมึน ขนาดผมทั้งอธิบาย ทั้งยกตัวอย่าง แต่ก็ยังท่องเหมือนคนบ้า

คนดีของเอ็งคือใครๆๆๆๆๆๆๆๆ

บอกตรงๆว่า คนๆนี้น่ากลัวจริงๆ  เว็บเสรีไทยโชคดีจริงๆที่มีสมาชิกแบบนี้ :D

#328 กรกช

กรกช

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:49

ไม่รู้โว้ย

พอใจไหม

ขนาดคุณแหกปากตะโกนซ้ำซากว่าอย่าเลือกนักการเมือง นักการเมืองมันชั่วสารพัด  ต้องเปลี่ยนระบบให้คนดีมาปกครอง

แต่....คุณกลับไม่รู้ว่าคนดีคือใคร  

แล้วยังด่าประณามคนที่เขาชัดเจนว่าเขามีรายชื่อคนดีอยู่ในหัวใจอีกด้วย

กอนกดได้ยกระดับมาตรฐานให้แก๊งเหลืองขึ้นอีกสิบขีดเลย  สุดยอด

#329 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:53

รัฐมนตรีต่างประเทศ สุรพงษ์ โตวิจักษณ์ชัยกุล เตรียมทำเรื่องโอนตัวนักโทษนายวีระ สมความคิด และน.ส.ราตรี พิพัฒนาไพบูลย์ หลังรับโทษครบ 1 ใน 3

http://www.nationcha...21226/27834663/

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#330 กรกช

กรกช

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:14

ที่อธิบายเรื่องโหวตโน เป็นแนวคิด แค่จะให้มันสำเร็จชาตินี้ยังไม่รู้เลยว่าจะเป็นไปได้หรือเปล่า

และสมมุติว่าสำเร็จ แก้ไขกฎหมาย กฎกติกาเลือกตั้งแล้ว

ใครจะมาลงสมัครบ้างก็ยังไม่รู้เลย แต่ก็ถามกันอยู่ได้ว่าคนดีคือใคร แล้วใครจะไปตอบได้

ถามเหมือนเด็กๆที่สู้ด้วยเหตุผลไม่ได้แล้วอยากเอาชนะ

ถ้าถามว่าในประเทศไทยคิดว่าใครเป็นคนดีบ้าง อันนี้ตอบได้

แต่ถามว่าคนดีตามความหมายที่อธิบายในเรื่องโหวตโนคือใคร อันนั้นถามแบบ ปญอ.

เพราะใครสมัครบ้างยังไม่รู้เลย แต่ก็จะให้ตอบ แถมยังหน้าด้านถามกันซ้ำๆซากๆ

คนเรานี่ถ้าขาดความละอายใจแล้วละก็เป็นคนดียากกกกกกก

ผมเองยอมรับว่าหมดความอดทน ปกติไม่เคยด่าว่าใคร แต่ถึงตรงนี้จำเป็นต้องมีตอบโต้บ้าง เผื่อจะหยุดหน้าด้านกันบ้าง

#331 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:34

ผมไม่ได้โยงถึงพระราชดำรัสในหลวง

ผมพูดถึง คุณ

แล้วเวลาเขียนน่ะ ใช้ตัวปกติมั่งก็ได้

กะใจจะชอบ "ตะโกน" ใส่อยู่ตลอดเวลา

#332 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:42

ไม่น่าเชื่อว่า 60ล้านคน

ไม่มีคนดี  -_-

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#333 โคนัน

โคนัน

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

ทีแรกคนอื่นเขาก็คุยกันดีๆมา 3-4 หน้า แต่พอมีคนบ้าเข้ามาสภาพก็เลยเป็นอย่างนี้

ความผิดผมเองด้วยที่ห้ามใจตัวเองไม่ได้ ดันไปยุ่งด้วย ทั้งที่รู้ทั้งรู้ว่าผลจะเป็นยังไง

เพราะเคยคุยกันมาแล้วในกระทู้เก่าเรื่องวีระ-ราตรีนี่แหละ

ครั้งนั้นก็ท่องเหมือนคนบ้าว่าผมเอาขี้ปากแป๊ะมาพูด ก็ถามว่าตรงไหน ยกมาให้ดูหน่อย

ก็ไม่ยอมตอบ แล้วก็ท่องเหมือนเดิมว่า ผมเอาขี้ปากแปะมาพูดๆๆๆ

ตอนนี้ก็มามุขเดิมๆอีก ทำมึน ขนาดผมทั้งอธิบาย ทั้งยกตัวอย่าง แต่ก็ยังท่องเหมือนคนบ้า

คนดีของเอ็งคือใครๆๆๆๆๆๆๆๆ

บอกตรงๆว่า คนๆนี้น่ากลัวจริงๆ  เว็บเสรีไทยโชคดีจริงๆที่มีสมาชิกแบบนี้ :D

รับรองได้เลยว่าน่ากลัวมาก มาฟาดงวงฟาดหาง พรรคการเมืองไม่มีดีสักคน คนนั้นก็ไม่ดี คนนี้ก็ไม่ดี พอถามส่วนไปว่า แล้วคนดีของเอ็งคือใคร กว่าจะตอบได้ ลากยาวไปเยอะ แถไปนู้นนั้นนี้ สุดท้ายกว่าจะตอบมาได้  " ไม่รู้โว้ย"   เล่นเอาฮ่าไปเลย

:lol:  :lol:

Edited by โคนัน, 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:24.

#334 กรกช

กรกช

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:25

ผมไม่ได้โยงถึงพระราชดำรัสในหลวง

ผมพูดถึง คุณ

แล้วเวลาเขียนน่ะ ใช้ตัวปกติมั่งก็ได้

กะใจจะชอบ "ตะโกน" ใส่อยู่ตลอดเวลา

คุณพูดถึงผม ผมก็พูดอยู่กับคุณ พระราชดำรัสผมยกให้คุณดู

ผมอธิบายจนไม่รู้จะอธิบายยังไงแล้วว่า ความเห็นผมเป็นแนวทาง เป็นนามธรรม

แต่ก็มีคนถามว่า คนดีของผมคือใคร ๆๆๆๆๆๆ

ผมก็เลยต้องยกตัวอย่างพระบรมราโชวาทในหลวงที่ตรัสเป็นแนวทาง เป็นนามธรรมให้ดู

ซึ่งเข้าใจได้ง่ายแสนง่าย

แต่ก็ยังมีคนทำมึนมาถามย้ำซ้ำๆซากๆว่า คนดีคือใครๆๆๆๆๆๆ

ผมก็เลยต้องทำตัวโตๆให้เห็น ซึ่งทำไว้ในคห.ที่ตอบคุณก่อนหน้าโน้นแล้ว

เกือบ 20 บรรทัดผมก็ทำแค่ 3 บรรทัด ทำเพื่อเน้นตรงนี้

แต่คห.ล่าสุดคุณก็ยังทำมึนเหมือนเดิม ผมก็เลยก๊อปมาให้คุณดูอีก

ตั้งแต่เป็นสมาชิกโพสมา 2000 กว่า คห. ผมก็เพิ่งจะตะโกนในกระทู้นี้แหละ

ไอ้ที่ชอบตะโกนจริงๆน่ะ ไม่ใช่ผม คุณลองดูพวกคุณในหน้านี้ นั่นน่ะของแท้

#335 กรกช

กรกช

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:32

ไม่น่าเชื่อว่า 60ล้านคน

ไม่มีคนดี  -_-

ที่อธิบายเรื่องโหวตโน เป็นแนวคิด แค่จะให้มันสำเร็จชาตินี้ยังไม่รู้เลยว่าจะเป็นไปได้หรือเปล่า

และสมมุติว่าสำเร็จ แก้ไขกฎหมาย กฎกติกาเลือกตั้งแล้ว

ใครจะมาลงสมัครบ้างก็ยังไม่รู้เลย แต่ก็ถามกันอยู่ได้ว่าคนดีคือใคร แล้วใครจะไปตอบได้

ถามเหมือนเด็กๆที่สู้ด้วยเหตุผลไม่ได้แล้วอยากเอาชนะ

ถ้าถามว่าในประเทศไทยคิดว่าใครเป็นคนดีบ้าง อันนี้ตอบได้

แต่ถามว่าคนดีตามความหมายที่อธิบายในเรื่องโหวตโนคือใคร อันนั้นถามแบบ ปญอ.

เพราะใครสมัครบ้างยังไม่รู้เลย แต่ก็จะให้ตอบ แถมยังหน้าด้านถามกันซ้ำๆซากๆ

คนเรานี่ถ้าขาดความละอายใจแล้วละก็เป็นคนดียากกกกกกก

ผมเองยอมรับว่าหมดความอดทน ปกติไม่เคยด่าว่าใคร แต่ถึงตรงนี้จำเป็นต้องมีตอบโต้บ้าง เผื่อจะหยุดหน้าด้านกันบ้าง

ปล.คห.ที่ก็อปมาไม่ได้ว่าคุณ แต่ก็อปมาให้คุณดูว่า

ผมไม่เคยบอกว่า 60 ล้านคนไม่มีคนดี อย่าเข้าใจผิด

#336 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:58

อ่านจนตาลาย จับใจความได้ว่า เถียงกันเรื่อง คนดี

คุณกรกช พูดเป็น นามธรรม อีกฝ่าย บอก ขอ รูปธรรม

เอางี๊ละกัน ในบ้านเมืองนี้ คุณๆทั้งหลาย คิดว่า พอจะเชื่อใจใครได้บ้างว่าเป็น คนดี

ในหลวง เป็นคนดีแน่ซะยิ่่งกว่าแน่ อันนี้คงไม่มีใครเถียง ท่านก็ประกาศมาเป็นสิบๆปีแล้ว

ว่า....คนดีของท่านเป็น นามธรรม เมื่อทุกอย่างมันสุกงอมได้ที่ รูปธรรม ก็จะบังเกิดขึ้นเองครับ

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#337 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:31

อ่านจนตาลาย จับใจความได้ว่า เถียงกันเรื่อง คนดี

คุณกรกช พูดเป็น นามธรรม อีกฝ่าย บอก ขอ รูปธรรม

เอางี๊ละกัน ในบ้านเมืองนี้ คุณๆทั้งหลาย คิดว่า พอจะเชื่อใจใครได้บ้างว่าเป็น คนดี

ได้อ่านกระทู้ละเอียดหรือเปล่า?

เขากล้าตอบกันมาในกระทู้นี้หมดแล้ว  

มีแต่พวกเสื้อเหลืองที่ไม่ยอมตอบ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:33.

#338 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:59

ได้อ่านกระทู้ละเอียดหรือเปล่า?
เขากล้าตอบกันมาในกระทู้นี้หมดแล้ว
มีแต่พวกเสื้อเหลืองที่ไม่ยอมตอบ

ตอบให้ก็ได้ >>> เป็นเอามาก

Edited by OSR, 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:34.

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#339 กรกช

กรกช

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:31

กระทู้นี้มันเพี๊ยนตั้งแต่มีคนบางคนตามมาจากกระทู้โหวตโนเข้ามาถามแบบ ปญอ.

ผมบอกในกระทู้โหวตโนว่า โหวตเยสแบบเดิมๆมันทำให้ประเทศเดินลงเหว ต้องหาทางแก้ไข เพื่อให้ได้คนดีๆเข้ามาทำงาน 

ตรงนี้ถ้าใครคิดว่าไม่จริง ประเทศยังดีอยู่ หรือโหวตเยสแบบเดิมๆแก้ไขปัญหาได้ ก็แย้งมา มันก็อยู่ในประเด็น ก็คุยกันรู้เรื่อง

แต่มีคนบางคนดันมาถามว่า สนธิ อภิสิทธิ์ ทักษิณ ใครดี เลว เลวน้อย

เป็นไงครับ สุดยอดไหม

คือแกคงเห็นคำว่า " เพื่อให้ได้คนดีๆเข้ามาทำงาน " แกก็เลยถามแบบนั้น... ช่างใสซื่อบริสุทธิ์ไร้เดียงสาจริงๆ  

พอเห็นคำถามแล้วผมก็กลัวทันที เพราะเคยคุยกันมาแล้ว

ผ่านมา 1 ปี พี่แกแสดงให้เห็นว่ายังเหมือนเดิมว่า แกมีปัญหากับอ่านให้เข้าใจ

ประเด็นคือตรงนี้ แต่พี่แกถามไปไหนไม่รู้ และที่สำคัญ แกคลั่งแป๊ะเอามากๆ

ไม่ว่าจะคุยอะไร แป๊ะจะเข้ามาเกี่ยวข้องทันที ดูจากคำถามแกได้

แถมแกทั้งอึดทั้งทนทั้งด้านสุดๆด้วย ผมก็มองเห็นอนาคตเลยว่า

ถ้าตอบโต้แกไปแล้วยาวแน่ ที่รู้ตรงนี้เพราะเคยคุยกันแล้ว ก็เลยไม่ตอบ พูดตรงๆว่าไม่อยากคุย

พอผมไม่ตอบ พี่แกเลยตามมาถามถึงในนี้ แกคงคิดว่าคำถามแกสุดยอด  

และในที่สุดก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ ผมก็จำเป็นต้องตอบ และที่คิดไว้ก็เป็นจริงทุกอย่าง

ผลกระทู้สภาพก็เป็นอย่างที่เห็นนี่แหละ

สุดท้ายประเด็นมันก็ไหลไปที่คำถามถึงผมว่า คนดีของผม คือใคร

ซึ่งมันก็เป็นคำถามที่ ปญอ. ไม่ต่างจากคำถามแรก

เพราะทั้งที่ผมก็อธิบายเหตุผลต่างๆให้ดูแล้ว ยกตัวอย่างพระบรมราโชวาทในหลวงให้ดูก็แล้ว

แต่แกก็ยังทำมึนไม่เข้าใจ อะไรไม่ว่า ดันมีพวกแกบางคนทำมึนไม่เข้าใจตามไปด้วย

" ได้อ่านกระทู้ละเอียดหรือเปล่า?

มีแต่พวกเสื้อเหลืองที่ไม่ยอมตอบ "

ถึงตรงนี้ คุณก็ยังกล้าไปบอกกับคุณ  OSR อย่างนี้ สุดยอดจริงๆ

ผมก็ขอก็อปที่ผมอธิบายบางส่วนมาให้อ่าน ถ้าอ่านอีกครั้ง ถ้าใครยังทำมึนบอกว่าผมไม่ยอมตอบอีก

ผมจำเป็นต้องคิดว่า คนๆนั้นสติสัมปชัญญะไม่ปกติแล้ว

• OSR likes this

#340 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:52

ได้เห็นสันดอนเสื้อเหลืองชัดๆ เลย

คนเขาถกเถียงอะไรที่ไม่เกี่ยวกับ "พระองค์ท่าน"

ก็ยังไปลาก "พระราชดำรัส" มาบิดเบือน พอคนตอยโต้

ก็อ้างว่า "ล้อเลียน" พระราชดำรัส เห็นไหมเหมือนแป๊ะลิ้มไหม?

เห็นหรือยัง่วาทำไมตอนแรก มวลชนเป็นแสน ตอนนี้เหลือกี่

ร้อยกี่พันเอง

#341 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:57

คาดว่า จะยาว

#342 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

large_00002872.jpg?1352749394

ส่งรูป.. ให้กำลังใจ จขกท...     :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#343 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:04

^^

แมวมันเก่งเนอะ  ตัวนี้ :D

ส่งรูปให้เห็นแถมั่ง

#344 โคนัน

โคนัน

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:08

กระทู้นี้มันเพี๊ยนตั้งแต่มีคนบางคนตามมาจากกระทู้โหวตโนเข้ามาถามแบบ ปญอ.

ผมบอกในกระทู้โหวตโนว่า โหวตเยสแบบเดิมๆมันทำให้ประเทศเดินลงเหว ต้องหาทางแก้ไข เพื่อให้ได้คนดีๆเข้ามาทำงาน 

ตรงนี้ถ้าใครคิดว่าไม่จริง ประเทศยังดีอยู่ หรือโหวตเยสแบบเดิมๆแก้ไขปัญหาได้ ก็แย้งมา มันก็อยู่ในประเด็น ก็คุยกันรู้เรื่อง

แต่มีคนบางคนดันมาถามว่า สนธิ อภิสิทธิ์ ทักษิณ ใครดี เลว เลวน้อย

เป็นไงครับ สุดยอดไหม

คือแกคงเห็นคำว่า " เพื่อให้ได้คนดีๆเข้ามาทำงาน " แกก็เลยถามแบบนั้น... ช่างใสซื่อบริสุทธิ์ไร้เดียงสาจริงๆ  

พอเห็นคำถามแล้วผมก็กลัวทันที เพราะเคยคุยกันมาแล้ว

ผ่านมา 1 ปี พี่แกแสดงให้เห็นว่ายังเหมือนเดิมว่า แกมีปัญหากับอ่านให้เข้าใจ

ประเด็นคือตรงนี้ แต่พี่แกถามไปไหนไม่รู้ และที่สำคัญ แกคลั่งแป๊ะเอามากๆ

ไม่ว่าจะคุยอะไร แป๊ะจะเข้ามาเกี่ยวข้องทันที ดูจากคำถามแกได้

แถมแกทั้งอึดทั้งทนทั้งด้านสุดๆด้วย ผมก็มองเห็นอนาคตเลยว่า

ถ้าตอบโต้แกไปแล้วยาวแน่ ที่รู้ตรงนี้เพราะเคยคุยกันแล้ว ก็เลยไม่ตอบ พูดตรงๆว่าไม่อยากคุย

พอผมไม่ตอบ พี่แกเลยตามมาถามถึงในนี้ แกคงคิดว่าคำถามแกสุดยอด  

และในที่สุดก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ ผมก็จำเป็นต้องตอบ และที่คิดไว้ก็เป็นจริงทุกอย่าง

ผลกระทู้สภาพก็เป็นอย่างที่เห็นนี่แหละ

สุดท้ายประเด็นมันก็ไหลไปที่คำถามถึงผมว่า คนดีของผม คือใคร

ซึ่งมันก็เป็นคำถามที่ ปญอ. ไม่ต่างจากคำถามแรก

เพราะทั้งที่ผมก็อธิบายเหตุผลต่างๆให้ดูแล้ว ยกตัวอย่างพระบรมราโชวาทในหลวงให้ดูก็แล้ว

แต่แกก็ยังทำมึนไม่เข้าใจ อะไรไม่ว่า ดันมีพวกแกบางคนทำมึนไม่เข้าใจตามไปด้วย

" ได้อ่านกระทู้ละเอียดหรือเปล่า?

มีแต่พวกเสื้อเหลืองที่ไม่ยอมตอบ "

ถึงตรงนี้ คุณก็ยังกล้าไปบอกกับคุณ  OSR อย่างนี้ สุดยอดจริงๆ

ผมก็ขอก็อปที่ผมอธิบายบางส่วนมาให้อ่าน ถ้าอ่านอีกครั้ง ถ้าใครยังทำมึนบอกว่าผมไม่ยอมตอบอีก

ผมจำเป็นต้องคิดว่า คนๆนั้นสติสัมปชัญญะไม่ปกติแล้ว

จะแขวะทั้งที่ quote ด้วยนะ จะได้เข้ามาตอบได้

ผมว่าปัญหาทั้งหมด ก็เกิดจากเอ็งนั้นแหละ เข้ามา ฟาดงวงฟาดหาง  นักการเมือง ไม่มีดี ให้โหวตโน พรรคการเมืองไม่มีใครดี ให้โหวตโน สักพักเด๊วก็ไม่เอาคนเลวน้อย เอาคนดี

คนในนี้ก็ถามกัน  แล้วคนดีที่เอ็งว่าคือใครละ ถ้าเอ็งบอกมาตั้งแต่ต้นก็จบ เขาจะได้สนับสนุนคนดีของเอ็งกัน 

แต่เอ็งก็เงียบ ไม่ตอบ

พอไม่ตอบทำไงละ เอาไหนลองดูความคิดซิ ว่าแบบไหนเป็นคนดีของเอ็ง ก็เสนอชื่อให้ เสนอ มาร์ค แม้ว แป๊ะ

ก็เงียบอีก ไม่ตอบ แถๆๆ ไปเรื่อย สุดท้าย ก็ต้องตอบ แม้วไม่ดี  มาร์คไม่จริงใจ แป๊ะน่าสงสัย  อีกอย่างใครคลั่งแป๊ะ ชื่อที่เสนอมานี้เป็นบุคคลในแวดวงการเมืองที่สำคัญมิช่ายเหรอ 

มาร์ค ผู้นำ ปชป 

แม้ว ผู้นำ เสื้อแดง

แป๊ะที่ข้าเสนอให้เอ็ง ตอบ เอ็งก็บอกเอง ความคิดบ้างส่วนของเอ็งคล้ายแป๊ะ  จะผิดอะไร ถ้าข้าจะคิดว่าในเมื่อความคิดของเอ็งบ้างส่วนคล้ายแป๊ะ ก็เลยอยากจะรู้ไง ว่าในความคิดเอ็งแป๊ะเป็นคนอย่างไร การเปรียบเทียบจะได้เห็นๆ

ไปๆ มาๆ ให้ไป สาม ชื่อ ไม่ถูกใจ ไม่มีใครดีสักคน

เอ็งก็แถ มาอีก ยกมาทำไม สามคน ทั้งประเทศมีแค่ สามคน เหรอ

ช่าย ข้าก็ตอบไป ทั้งประเทศไม่ได้มีสามคน มี 60 ล้าน คน จะให้ข้าไล่ชื่อ 60 ล้านคนไหม ให้เอ็งเลือกหน่อยใครคือคนดีของเอ็ง

แล้วก็เอ็งก็เงียบ แถ ไปนู้นนั้นนี้อีก ไม่ตอบ

ก็ถามต่อ อ่าว แล้วคนดีของเอ็งคือใคร เอ็งก็แถๆๆ ไป แถ มา ยกนามธรรมมาตอบ ทั้งที่คนในนี้ก็ย้ำแล้วย้ำอีก ว่าคือ ใคร ชื่อ อะไร เอ็งก็ยังแถไปเรื่อยๆ ยกนู้นนี้นั้นมาอ้าง

สุดท้ายเอ็งตอบมาอะไร

"ไม่รู้โว้ย"   มันทุเรสหรือเปล่าว่ะ

Edited by โคนัน, 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:20.

#345 โคนัน

โคนัน

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:30

นาย A : แมร่งหิวโว้ย อยากกิน  แดรกอะไรก็ไม่อร่อย
นาย B : แล้วเอ็งอยากกินอะไร 

นาย A: อยากกินของอร่อย
นาย B: แล้วของอร่อยๆ ของเอ็งนี้อะไร ข้าจะได้หามาให้แดรก  

นาย A: ของอร่อยก็คือของอร่อย 
นาย B : งั้นเอ็งกินไรดี ข้าเลือกให้ ถ้าเอ็งเลือกไม่ได้ ข้าเลือกให้ จะได้รู้ว่าอะไรที่มันอร่อยของเอ็ง ข้าวมันไก่ ข้าวหมูแดง ข้าวแกง ไหม

นาย A : เชี้ยๆๆ เอ็งคิดว่าทั้งโลกมีอาหารอยู่ 3 สาม เหรอไง ไอ้โง่
นาย B: เอ้อ ข้ารู้ ไม่ได้มีอาหารแค่ 3 อย่าง ในโลกมีเป็นแสนๆ แต่เอ็งไม่เลือกนิ ว่าจะเอาอะไร ข้าจะรู้ได้ไง อะไรที่เอ็งว่าอร่อย

นาย A: ของอร่อย ก็คือของอร่อย มันเป็นนามธรรม เอ็งไม่เข้าใจหรือ 
นาย B: เอ้อ รู้ ว่าของอร่อย แล้วของอร่อยของเอ็งที่เป็นรูปธรรมคืออะไร ที่มันเป็นอาหาร แล้วที่เอ็งอยากกิน ที่เอ็งว่ามันอร่อย

นาย A: ก็คือของอร่อยไง เอ็งนี้ไม่เข้าใจเลยใช่ไหม แถมยังมาดูถูกของอร่อยอีก 
นาย B: แสร่ด เอ็งก็บอกว่าดิว่า ของอะไรที่เป็นชื่ออาหารของเอ็งคืออะไร 

นาย A: "ไม่รู้โว้ย" พอใจยัง
นาย B: แสร่ดด ถามแล้วไม่รู้ แล้ว เจือก อยากกินของอร่อย งั้นก็จงหิวต่อไป นึกได้แล้วค่อยหาแดรก นึกไม่ออก ก็นอนให้เน่านอนตายไปซะ ไปต้องแดร่ก

:D  :D  :D  ขำๆครับ ตัวอย่างของพวกเอาแต่ใจตัวเอง เหตุการณ์นี้มักเกิดได้ในสังคมไทย คริคริ

Edited by โคนัน, 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:35.

#346 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:47

^

^

ท่านโคนันตกไป 1 เหตุการณ์... ป๋มมาช่วยเติม

นาย B : งั้นเอ็งกินไรดี ข้าเลือกให้ ถ้าเอ็งเลือกไม่ได้ ข้าเลือกให้ จะได้รู้ว่าอะไรที่มันอร่อยของเอ็ง ข้าวมันไก่ ข้าวหมูแดง ข้าวแกง ไหม

นาย A : เชี้ยๆๆ เอ็งคิดว่าทั้งโลกมีอาหารอยู่ 3 สาม เหรอไง ไอ้โง่
นาย B: เอ้อ ข้ารู้ ไม่ได้มีอาหารแค่ 3 อย่าง ในโลกมีเป็นแสนๆ แต่เอ็งไม่เลือกนิ ว่าจะเอาอะไร ข้าจะรู้ได้ไง อะไรที่เอ็งว่าอร่อย

นาย A: ของอร่อย ก็คือของอร่อย มันเป็นนามธรรม เอ็งไม่เข้าใจหรือ ทีเอ็งไม่เห็นบอกเลยว่าของอร่อยของเอ็งคืออะไรบ้าง
นาย B: ข้าตอบง่ายมาก ข้าวขาหมูตรอกซุงอร่อยชิ้บบบ ก๋ยวเตี๋ยวเรือวัดระฆังแมร่งงงสุดตรีน... เห็นไหม ยากตรงไหนวะไอ้กร๊วก

นาย A : ไอ้บ้า ก็ข้าบอกแล้ว ของอร่อยของข้ายังไม่เกิด แต่ข้าอยากได้ของอร่อยมากิน
นาย B: แสร่ด เอ็งก็บอกว่าดิว่า ของอะไรที่เป็นชื่ออาหารของเอ็งคืออะไร

นาย A: ก็คือของอร่อยไง เอ็งนี้ไม่เข้าใจเลยใช่ไหม แถมยังมาดูถูกของอร่อยอีก 
นาย B: ตกลงนี่เมริงบอกกรุได้รึยัง  เมริงจะลีลาไปไหนเนี่ย  เด๋วพ่อดตบฟ่ำ

แล้วกอนกดดันหาว่าพวกเราบ้า คุยไม่รู้เรื่องวุ้ย..........

อะหือ....  เล่นงี้

#347 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:58

นาย A : แมร่งหิวโว้ย อยากกิน  แดรกอะไรก็ไม่อร่อย
นาย B : แล้วเอ็งอยากกินอะไร 

นาย A: อยากกินของอร่อย
นาย B: แล้วของอร่อยๆ ของเอ็งนี้อะไร ข้าจะได้หามาให้แดรก  

นาย A: ของอร่อย ก็คือของอร่อย มันเป็นนามธรรม เอ็งไม่เข้าใจหรือ 
นาย B: เอ้อ รู้ ว่าของอร่อย แล้วของอร่อยของเอ็งที่เป็นรูปธรรมคืออะไร ที่มันเป็นอาหาร แล้วที่เอ็งอยากกิน ที่เอ็งว่ามันอร่อย

นาย B: แสร่ดด ถามแล้วไม่รู้ แล้ว เจือก อยากกินของอร่อย งั้นก็จงหิวต่อไป นึกได้แล้วค่อยหาแดรก นึกไม่ออก ก็นอนให้เน่านอนตายไปซะ ไปต้องแดร่ก

:D  :D  :D  ขำๆครับ ตัวอย่างของพวกเอาแต่ใจตัวเอง เหตุการณ์นี้มักเกิดได้ในสังคมไทย คริคริ

ผมออกตัวก่อนว่า ไม่ได้ต้องการจะเอาแพ้เอาชนะก่ะใคร นะจ๊ะ ถ้าคุยกันดีๆได้ ก็จะคุย

แต่ถ้าคุยไม่ได้ ก็บ๊ายบาย ทางใครทางมัน ผมขอไม่เห็นด้วยเรื่อง ของอร่อย ที่บอกว่า

หิวข้าวแต่ไม่บอกว่าจะกินอะไร? ของอร่อยคืออะไร? ตอบไม่ได้ ก็จงหิวต่อไป

ไม่เห็นจะเกี่ยวเลย บริบทแบบนี้ มันเถียงได้ไม่จบ เช่น ฝรั่งกินไก่งวง บอก "อร่อยที่สุด"

แต่คนไทยอย่างผม บอกไม่ชอบ เพราะทั้งจืดทั้งมีกลิ่นสาป "อร่อยตรงไหน?วะ"

จับไปยัดไส้ก็แล้ว ก็งั๊นๆแหละ สรุปคือ ไก่งวงที่พวกคุณชอบ ผมไม่ชอบครับ

หรืออีกบริบทนึง คนที่กินยาก จะไกลแค่ก็จะถ่อสังขาร เพื่อไปหาของอร่อยกิน

จะเป็นจะตาย แต่กับคนกินง่าย ไม่เรื่องมาก หิวเมื่อไหนก็จ่อมตรงนั้น

ข้าวผัดกะเพรา ง่ายๆ จบเลย แค่คนๆเดียว ยังเรื่องมากได้ขนาดนี้

สรุปว่า จะคนดี หรือ ของอร่อย มันคือ นามธรรม ครับ

คิดแทนคนอื่น โดยทึกทักเอาเองว่า อันนี้ อร่อย อันนั้น ไม่อร่อย

แล้วพยายามจะให้คนอื่น คิดแบบเรา ผมว่า มันไร้สาระน่ะครับ  :P

#348 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:00

สรุปว่า จะคนดี หรือ ของอร่อย มันคือ นามธรรม ครับ
คิดแทนคนอื่น โดยทึกทักเอาเองว่า อันนี้ อร่อย อันนั้น ไม่อร่อย
แล้วพยายามจะให้คนอื่น คิดแบบเรา ผมว่า มันไร้สาระน่ะครับ :P

คำคม ก่อนปีใหม่.... :D

Edited by hentai, 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:01.

• OSR likes this

#349 กรกช

กรกช

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:04

ได้เห็นสันดอนเสื้อเหลืองชัดๆ เลย

คนเขาถกเถียงอะไรที่ไม่เกี่ยวกับ "พระองค์ท่าน"

ก็ยังไปลาก "พระราชดำรัส" มาบิดเบือน พอคนตอยโต้

ก็อ้างว่า "ล้อเลียน" พระราชดำรัส เห็นไหมเหมือนแป๊ะลิ้มไหม?

เห็นหรือยัง่วาทำไมตอนแรก มวลชนเป็นแสน ตอนนี้เหลือกี่

ร้อยกี่พันเอง

ไม่เคยคาดคิดเลยว่าจะได้เจอคนอย่างนี้

หน้าด้านสุดๆ บิดเบือนสุดๆ

ก็เพราะพวกคุณหน้าด้านนั่นแหละ ผมจึงต้องยกพระราชดำรัสมาให้ดูเป็นตัวอย่าง ไม่ได้อยู่เฉยๆแล้วยกมา

และผมเอาพระราชดำรัสมาบิดเบือนตรงไหน บอกมา อย่ามาตอแหล

และที่โคนันเอาพระราชดำรัสมาล้อเลียน คุณไม่ได้อ่านที่ผมชี้ให้เห็นเหรอ

ตัวเขาเองยังเถียงไม่ออก แต่คุณก็ยังหน้าด้านมาพูดแบบนี้

Edited by กรกช, 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:05.

#350 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:12

แล้วพยายามจะให้คนอื่น คิดแบบเรา ผมว่า มันไร้สาระน่ะครับ :P

คำคม ก่อนปีใหม่.... :D

:lol:  :lol:  :lol:

คริสมาสต์ที่ผ่านมา มีใครไม่รู้มาชวนผม ไปกิน ไก่งวง 

ผมบอก ไม่ชอบ ไม่อร่อย ไม่ดี แกก็หาว่า ผมโง่

ไม่รู้จักของอร่อย เซ้าซี้ผมต่อว่า งั๊นไปหาของอร่อยกินกัน

ผมบอก ยังไม่หิว ยังไม่แดก มันบอก ไม่หิวก็ไม่เป็นไร ไปนะๆ

เรื่องของเรื่องก็แค่ มันจะหาคนไปเป็นเพื่อนมันน่ะครับ น่าเบื่อ ฉิ...หาย  :D

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน