Jump to content

- - - - -

ท่านที่คิดจะเลือกไม้กันหมา ช่วยบอกทีว่าผมต้องเลือกแบบนี้ไปถึงเมื่อใด?

• Please log in to reply
270 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:34

เนื่องจากเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งไม่ต้องการให้ผมพูดถึงเรื่องนี้ในกระทู้ของเขา ผมจึงขออนุญาตแตกออกมาเป็นอีกกระทู้หนึ่งต่างหาก และขอ copy ข้อความมาเรียบเรียงซ้ำอีกทีที่นี่

ปู จิตกร บุษบา เขียนไว้ใน FB ของเขา ซึ่งผมเห็นว่าบ่งบอกความรู้สึกของคนกรุงเทพปัจจุบันได้ดีมาก
ผมขออนุญาตลอกมาให้อ่าน

http://www.facebook....&type=1
--
ถ้าผมเป็นคนกรุงเทพฯ ผมจะเลือก "ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร" แม้มิได้พึงพอใจการทำงานที่ผ่านมาของท่าน 100% แต่ผมได้ใช้สิทธิ์ของผมในการพร่ำบ่น ต่อว่า และบอกให้พรรคประชาธิปัตย์รู้ว่า เขา "ขืนใจ" ผม ในการส่งตัวเลือกที่ผมไม่ได้อยากเลือกลงมาในศึกเลือกตั้งที่แสนจะสุ่มเสี่ยงครั้งนี้ไปอย่างเต็มที่แล้ว

บ้านเมืองต้องไม่ชั่วร้ายไปกว่านี้ ผมจำต้องเลือกคุณชายสุขุมพันธุ์เป็น "ไม้กันหมา" และภาวนาว่า 4 ปี นับจากนี้ ท่านจะเป็นไม้ที่ดีกว่า 4 ปีที่แล้ว และหลังจากนี้ พรรคประชาธิปัตย์จะรู้จักเสียสละบุคลากรของตัวเองเพื่อบ้านเพื่อเมืองในทุกสถานการณ์ มิใช่เพียงให้ "ประชาชนต้องมาก่อน" คือประชาชนต้องทุกข์ ต้องเสียสละ ต้องกัดฟันก่อน

ผมต้องขอโทษ "สุหฤท สยามวาลา" ถ้าบ้านเมืองอยู่ในภาวการณ์ปกติ ผมจะเลือกคุณ กระนั้นก็ตาม หากใครมีใจจะเลือกสุหฤท ผมก็ไม่โกรธคุณหรอก เพราะเราอยู่ในสังคมประชาธิปไตย และเรามีทั้งสิทธิและศักดิ์ศรีของความเป็นผู้เลือก ที่จะเลือกใครก็ได้!!
--

ข้างบนคือที่ปู จิตกร บุษบาเขียนครับ

วันนี้ผมย้อนกลับไปดูประวัติการลงคะแนนเสียงเลือกตั้งของตัวเอง ผมพบว่า

2528 ผมเลือก พล.ต.จำลอง ศรีเมือง (อิสระ กลุ่มรวมพลัง)
2533 พล.ต.จำลอง ศรีเมือง (พลังธรรม)
2535 อยู่ต่างประเทศ ไม่ได้เลือกตั้ง
2539 พิจิตต รัตตกุล (อิสระ มดงาน)
2543 คุณหญิงกัลยา โสภณพนิช (อิสระ)
2547 อภิรักษ์ โกษะโยธิน (ปชป)
2551 อภิรักษ์ โกษะโยธิน (ปชป)
2552 สุขุมพันธุ์ บริพัตร (ปชป)

ผมเลือก ปชป มา 3 ครั้ง 2 ครั้งแรกเลือกอภิรักษ์เพราะผมเห็นเป็นคนรุ่นใหม่ไฟแรง (ไม่มีภาพนักการเมือง)

4 ปีที่แล้วผมเลือกสุขุมพันธ์ด้วยเหตุผลไม่เลือกเรา เขามาแน่ (aka นโยบายไม้กันหมา) นั่นแหล่ะครับ

แต่ครั้งนียังมีกระแสความพยายามแบบเดิม คือไม่เลือกเราเขามาแน่ อีกรอบ โดยบอกว่ายังไม่ถึงเวลาผู้สมัครรายอื่น

ผมรับไม่ได้ครับที่ต้องเอา 1 คะแนนของผมไปเลือกไม้กันหมาซ้ำเพียงเพื่อไม่ให้เพื่อไทยชนะ

เพราะครั้งหน้า ปี 2560 ผมก็ต้องเลือกไม้กันหมาที่ ปชป ส่งลงมาเพื่อไม่ให้เพื่อไทยชนะอีก

ปี 2564 ผมก็ต้องเลือกไม้กันหมาที่ ปชป ส่งลงมาเพื่อไม่ให้เพื่อไทยชนะอีก

ปี 2568 ผมก็ต้องเลือกไม้กันหมาที่ ปชป ส่งลงมาเพื่อไม่ให้เพื่อไทยชนะอีก

ปี 2572 ผมก็ต้องเลือกไม้กันหมาที่ ปชป ส่งลงมาเพื่อไม่ให้เพื่อไทยชนะอีก

ปี 257ุ6 ผมก็ต้องเลือกไม้กันหมาที่ ปชป ส่งลงมาเพื่อไม่ให้เพื่อไทยชนะอีก

ปี 2580 ผมก็ต้องเลือกไม้กันหมาที่ ปชป ส่งลงมาเพื่อไม่ให้เพื่อไทยชนะอีก

...

และเลือกไม้กันหมาต่อๆ ไป จนกว่าเพื่อไทยจะหยุดส่งผู้สมัคร โดยยอมปล่อย กรุงเทพไปตามยถากรรม แล้วแต่ไม้กันหมาจะพาไป

ซึ่งตรรกะ มันผิด และไม่น่าจะเป็นทางออกที่ยั่งยืน

ผมมี 1 เสียง และผมมีทางเลือกครับ

1 เสียงของผมบอกได้ว่าคนกรุงเทพต้องการอะไร

ไม่ใช่ 1 เสียงที่เอาไว้บอกเพียงว่าคนกรุงเทพไม่เอาเพื่อไทย

ในอาจจะฟังดูคล้ายกันสำหรับบางคน แต่สำหรับอีกหลายคนที่เขาต้องฝืนใจเลือกไม้กันหมา มันต่างกันเยอะครับ

ปีนี้ผมเลือกสุหฤท แม้ว่าอาจจะไม่ชนะ แต่ผมได้ระบุเจตจำนงว่าต้องการให้กรุงเทพเป็นอย่างไร ผ่านทางการเลือกคุณสุหฤท

ไม่ใช่ 1 เสียงเพื่อบอกว่าต้องการไม้กันหมา

ผมอยากถามสมาชิก สรท ที่ต้องการให้ช่วยกันเลือกไม้กันหมา ดังนี้ครับ

ผมเลือกไม้กันหมาให้ไปแล้วเมื่อ 4 ปีที่แล้ว

คุณต้องการให้ผมเลือกไม้กันหมาอีกครั้งในปีนี้
และอีก 4 ปีต่อไป

ถามว่าเมื่อไหร่ผมจึงจะควรหยุดเลือกไม้กันหมาครับ?

#2 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:38

*
POPULAR

จนกว่าหมาตายห่าตายโหงหมดครับ

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#3 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:39

*
POPULAR

คุณได้นายกที่ปัญญาอ่อนที่สุดในตอนนี้ คุณยังรับได้เลย ส่วนตัวผม คุณชายพูดไม่เก่ง โฆษณาไม่เป็น แต่ทำงานเต็มที่ จะเลือกสุหฤทธิ์ คุณก็รู้อยู่ว่า แรงคะแนนไม่พอหรอก ต่อให้คุณเลือกไป ก็ไม่ได้เป็น

#4 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:41

ส่วนตัวผมไม่ได้บอกให้เลือกไม้กันหมา

แต่ดูแล้ว สุขุมพันธ์ จะแพ้แน่หนนี้ และพวกคุณก็รับ พงสะพัด เป็นผู้ว่ากันไป

มันก็แค่นี้เอง

จะอะไรหนักหนา

#5 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:47

จะอะไรหนักหนา

ผมไม่ได้จะเอาอะไรหนักหนาหรอกครับ

ผมแค่ต้องการให้บางคนที่ไม่เคยคิดไปไกล ได้คิดบ้างว่าเราจะอยู่อย่างนี้ต่อไปได้ยังไง

4 ปีที่แล้วคิดยังไง วันนี้ก็คิดเหมือนเดิม
อีก 4 ปีข้างหน้าก็แบบเดิมอีก
อีก 8 ปีข้างหน้าก็แบบเดิมอีก

ตกลงทุกคนต้องกล้ำกลืน ผูกปิ่นโตเลือกไม้กันหมาที่ ปชป ส่งมาทุกครั้ง หรือ?

#6 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:53

-_-  เป็นคำถามเดียวกับที่กระพ๊มถามผู้แหกปากร้องหา ปชต. ห๊ายๆๆๆๆ นั่นและขอรับ... ตกลง ปชต. ไทย ณ วันนี้คือ... 1 การเลือกตั้ง และ 2 ไม่เลือกคนนี้ ก็ต้องคนนี้เท่านั้น ไม่งั้น...มันมาแน่... 

<_< โคตรประชาถีบหน้าคนไทยจูงๆๆเบย...

Edited by wat, 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:01.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#7 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:58

เจ๊ไม่อยากได้ตัวแทนจากพรรคเผาเมืองมาเป็นผู้ว่าค่ะ ดังนั้นจึงเลือกคนที่มีโอกาสชนะมากที่สุดก็คือ ปชป. นั้นละค่ะ

และไม่ต้องห่วงว่าจะต้องเลือกไม้กันหมาไปตลอดชาติ เอาแค่รัฐบาลปูแสมบริหารประเทศครบเทอม ประเทศฉิบหายไปก่อนแน่ ตอนนั้นเราอาจจะไม่ได้เลือกเลยก็ได้

#8 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:01

เจ๊ไม่อยากได้ตัวแทนจากพรรคเผาเมืองมาเป็นผู้ว่าค่ะ ดังนั้นจึงเลือกคนที่มีโอกาสชนะมากที่สุดก็คือ ปชป. นั้นละค่ะ

และไม่ต้องห่วงว่าจะต้องเลือกไม้กันหมาไปตลอดชาติ เอาแค่รัฐบาลปูแสมบริหารประเทศครบเทอม ประเทศฉิบหายไปก่อนแน่ ตอนนั้นเราอาจจะไม่ได้เลือกเลยก็ได้

เจ๊ save กระทุ้นี้ไว้นะ
ปี 2560 มาดูกันว่านโยบายไม้กันหมาจะหายไปแล้วยัง :-)
เจ๊เลือกไม้กันหมาอีกรอบก็ไม่ว่ากันอยู่แล้วครับ
แต่ผมคงไม่

#9 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:05

เลือกแบบนี้มาตลอด และจะเลือกแบบนี้ต่อไปครับ
มันเป็นหน้าที่ของประชาชนคนหนึ่ง
เลือกเพื่อประเทศชาติ ไม่ได้เลือกเพื่อตัวเอง

It's us against the world

#10 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:07

คุณปูเขียนดีนะครับ

เข้ามาเพิ่มเพิ่งเห็น...

ชอบๆๆๆ

เลือกแบบนี้มาตลอด และจะเลือกแบบนี้ต่อไปครับ
มันเป็นหน้าที่ของประชาชนคนหนึ่ง
เลือกเพื่อประเทศชาติ ไม่ได้เลือกเพื่อตัวเอง

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:08.

gladiator 1.jpg

#11 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:12

*
POPULAR

ส่วนตัวผมว่า สุขุมพันธ์ไม่ใช่ไม้กันหมาเลยครับ เสียตรงที่พูดไม่รู้เรื่องเท่านั้น ตอนเขื่อนกันน้ำท่วมที่บางซื่อแถวบ้านแม่ยายแตก แกโผล่มาตัวเป็นๆแบบไม่ถึงครึ่งชั่วโมงด้วยซ้ำ เรื่องกล้องดัมมี่ผมเฉยๆนะ เพราะบริษัทผมก็ติดไว้หลอกๆเหมือนกัน แสดงว่ามันคงใช้ได้ผลบ้างในการป้องปรามเพราะเห็นมีรายการกล้องดัมมี่ในโบรชัวร์ที่เสนอขายให้บริษัทผมด้วย ตลาดบางคอแหลมแถวบ้านก็ถูกปรับปรุงโดยยุคนี้ ที่จะยกเลิกใบอนุญาติตลาดถ้าไม่ปรับปรุงซึ่งทำได้ดีขึ้นมากครับ สิ่งต่างๆเหล่านี้ที่อยู่ในขอบเขตผู้ว่าผมว่าเขาทำได้ดีเลยครับ ดีกว่าเลือกคนเพ้อเจ้อพูดแต่สิ่งที่คิดเอาเองว่า สร้างสรร โดยไม่ได้คำนึงถึงความเป็นไปได้ ทั้งในด้านงบประมาณและกำลังคน

#12 ไฮยีน่า

ไฮยีน่า

น้องเก่า

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:13

มีไม้กันหมายังดีกว่าไม่มีอะไรไว้ตีหมาเลย หรือคุณจะปล่อยหมามันกัด โดยไม่มีอะไรไว้ป้องกันตัวเองเลย หรือจะลงไปกะหมาด้วยตัวเอง มีไว้ก็ดีอุ่นใจกว่าเยอะ

#13 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:13

ก็ แค่
อยากใช้อำนาจในมือ เลือก/ทำ ให้คุ้มค่าที่สุด

#14 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:14

ผมก็บอกไปแล้วตั้งแต่กระทู้โน้น ว่า เพลิงสะพัด ได้แน่ผู้ว่า 

ไม่ได้บอกให้เลือก สุขุมพันธ์

คุณนี่ก็แปลกคน

:o

เดี่ยวหลังเลือกตั้งก็รู้เอง แหละครั่บ ว่าไผเปนไผ น่ะพี่น่อง

:P

#15 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:16

เลือกหมามากัด กับ เลือกไม้กันหมากัด

เลือกไม่ยากมั๊ง

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#16 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:17

ก็สิทธิ์ของแต่ล่ะคน จะเลือกใครก็ตามแต่ใจต้องการเถอะครับ

เพียงแต่มุมมองผม ไม่เลือกคนจากพรรคควายแดง รวมถึงพวกที่ลงในนามอิสระ(ไม่จริง) ทั้งหลาย

ตัดตัวเลือกพวกนั้นออกไปก็เหลือแต่ท่านชายฯ ^^

จะว่าไปไอ้ความคิดที่ว่าในเมื่อสู้ไม่ไหวก็ยอมตามน้ำไปน่ะ   คงไม่ดีมั้งครับ  อะไรจะเปลี่ยนแปลงล่ะครับคุณ จขกท.  ในเมื่อพวกควายแดงครองเมืองเบ็ดเสร็จ ^_^

ทุกวันนี้ก็ใหญ่คับฟ้า ตอแหลฯ หน้าด้านๆ อย่างไม่แคร์สื่อกันทั้งหัวหน้า ทั้ง รมต. เลยนี่น่า โกหกสีขาว จีทูจี บลาๆๆๆ   ยังเห็นภาพไม่ชัด?

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#17 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:17

จขกท.อยากทำอะไรก็ทำเถอะ
แล้วก็ไม่ต้องบอกวิธีของคุณด้วยนะ
ไม่ได้อยากทราบสักเท่าไรนัก

เชิญ

Edited by ม่านน้ำ, 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:17.

#18 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:18

ผมไม่กลัว ปชป แพ้เลย

ผมกลัว ปชป แพ้เลือกตั้งระดับประเทศอีกครั้ง เพราะ วิธีคิดเฮงซวย

ผมจะเป็นหนึ่งเสียงที่จะสั่งสอน พรรค ปชป. ในระดับท้องถิ่น เพื่อให้เขารู้ตัวว่า  อย่าดูถูกประชาชน อย่าขู่ประชาชน อย่าคิดว่าประชาชนไม่มีทางเลือก

การส่ง มรว. สุขุมพันธ์ ลงผมถือว่า ปชป. ดูถูกคน กทม. คิดว่าคน กทม. ไม่มีตัวเลือก ยังไงเขาก็ไม่เลือก พท.  ไม่ต้องส่งคนใหม่ ไม่ต้องคิดอะไรใหม่ๆ ไม่ต้องแก้ปัญหาที่แก้ไม่ได้ ไม่ต้องหาคนใหม่ๆ มาลงเลือกตั้ง นี่คือ วิธีคิดของ พรรค ปชป. 

ผมทายได้เลย อนาคต เลือกตั้งท้องถิ่นในเมืองใหญ่ ของภาคใต้ ปชป. ก็จะแพ้ เริ่มที่จังหวัดสงขลา หาดใหญ่ นี่แหละ คอยดูก็แล้วกัน

เพราะวิธีคิดที่ไม่เคยเปลี่ยน ไม่มีอะไรแปลกใหม่ ชอบแก้ไขปัญหาที่ประชาชนไม่รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลง

ผมจะเป็นคนหนึ่งที่จะสั่งสอน พรรค ปชป. บ้านผมทั้งบ้านไม่เลือก ผู้ว่าที่มาจากพรรค ปชป แน่นอน หนนี้

เรื่อง ผู้ว่าฯ จาก พรรค พท. จะลอยมาเป็น ผู้ว่าแทนนั้น บอกตามตรงไม่มีความกลัวตรงนี้อยู่ในหัวเลย เพราะขนาดนายกโง่แบบนี้ยังไม่กลัว ยังทนได้

นับประสาอะไรกับ ผู้ว่า จาก พรรค พท. ไม่มีอะไรแย่ไปกว่านี้อีกแล้ว

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#19 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:20

นึกถึง ภาณุมาศ ทัศนา จังเลย

#20 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:25

*
POPULAR

ผมก็อยากจะบอกเหมือนกัน  ว่าผมจะเลือกอะไรก็ได้ ที่ไม่ให้หมาครองเมือง ชัดป่าว คุณไม่เลือกไม้กันหมา คุณก็ได้หมา ปชป จะชนะ หรือไม่ชนะ ก็ไม่สำคัญเท่ากับ คุณเลือกที่จะทำอะไร ในเมื่อรู้ทั้งรู้ ว่า รัฐบาล ชุดนี้ มันก็เฺฮงซวย และดูไปแล้ว น่าจะเฮงซวยมากกว่า รัฐบาล รัฐประหารซะอีก เพราะงั้น จุดยืนผม คือ ไม่เอาหมา และในเมื่อคนอื่น ยังไงก็ไม่ชนะหมา ผมก็จะเลือกไม้กันหมา และไม่ต้องมีใครมาสั่งสอนคน กทม และ ผม คน กทม ก็ไม่ขอไปสั่งสอนคนที่ไหน คุณเลือกอะไรก็ดูกันไว้ จำกันไว้ก็แล้วกัน ว่าได้อะไรมา และเขาคนนั้น นำพาประเทศไปทางไหน

#21 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:35

ดูเหมือนการเลือกตั้ง เป็นเอกสิทธิ์โดยสมบูรณ์แบบของ จขกท นะครับ

ดังนั้น คุณจะเลือกใคร ไม่เลือกใคร เป็นสิทธิ์ของคุณ ไม่มีใครบังคับคุณได้

ถึงเวลาเข้าคูหา เชิญเลือกใครที่คุณเห็นดีเห็นงามตามสบายครับ

มีใครบังคับคุณรึปล่าวครับ มีใครเอาปืนจี้ตูดคุณให้เลือกใครครับ

แนะนำครับ

ปรึกษาคุณเฮนไตครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#22 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:37

ส่วนตัวผมว่า สุขุมพันธ์ไม่ใช่ไม้กันหมาเลยครับ เสียตรงที่พูดไม่รู้เรื่องเท่านั้น ตอนเขื่อนกันน้ำท่วมที่บางซื่อแถวบ้านแม่ยายแตก แกโผล่มาตัวเป็นๆแบบไม่ถึงครึ่งชั่วโมงด้วยซ้ำ เรื่องกล้องดัมมี่ผมเฉยๆนะ เพราะบริษัทผมก็ติดไว้หลอกๆเหมือนกัน แสดงว่ามันคงใช้ได้ผลบ้างในการป้องปรามเพราะเห็นมีรายการกล้องดัมมี่ในโบรชัวร์ที่เสนอขายให้บริษัทผมด้วย ตลาดบางคอแหลมแถวบ้านก็ถูกปรับปรุงโดยยุคนี้ ที่จะยกเลิกใบอนุญาติตลาดถ้าไม่ปรับปรุงซึ่งทำได้ดีขึ้นมากครับ สิ่งต่างๆเหล่านี้ที่อยู่ในขอบเขตผู้ว่าผมว่าเขาทำได้ดีเลยครับ ดีกว่าเลือกคนเพ้อเจ้อพูดแต่สิ่งที่คิดเอาเองว่า สร้างสรร โดยไม่ได้คำนึงถึงความเป็นไปได้ ทั้งในด้านงบประมาณและกำลังคน

ผมไม่มีปัญหาเลยครับสำหรับคนอย่างคุณ ben10 ที่เห็นว่าสุขุมพันธ์มีนโยบายตรงใจที่สุด และคุณควรเลือกสุขุมพันธ์ถูกต้องแล้ว

แต่ที่เป็นปัญหาคือคนที่ไม่เห็นว่าสุขุมพันธ์เหมาะสม แต่จำต้องเลือกเบอร์ 16 เนื่องจากวาทกรรม "ไม่เลือกเรา เขามาแน่ (ไม้กันหมา)" ตัวอย่างก็เช่นคุณจิตกร บุษบาที่ยกมาครับ

ยังมีคน กทม อีกไม่รู้กี่แสนคนที่ต้องติดกับดักนี้ และทำให้ผู้สมัครหน้าใหม่ๆ ที่มีคุณภาพ ไม่กล้าลงมาสมัครอิสระ เพราะเขาคิดว่าไม่สามารถสู้กับกระแสการแข่งขันระหว่าง 2 พรรคใหญ่ได้

ผมกำลังพูดถึงคนกลุ่มนี้ครับ

ที่แย่ก็คือ หากผมสนับสนุนวาทกรรม "ไม่เลือกเรา เขามาแน่" ผมจะกลายเป็นฮีโร่สำหรับผู้ที่สนับสนุน ปชป
แต่เมื่อใดก็ตามที่ผมพยายามตลายมนต์สะกด ด้วยการยกเหตุผลความเป็นจริงมาให้ดู เพื่อให้คนกลุ่มอย่างคุณจิตกร บุษบาได้ฟัง ผมจะถูกตราหน้าเป็นคนไม่รักชาติ หรือเป็นคนเสื้อแดงทันที

เราไม่รู้หรอกครับว่าจริงๆ แลัวปัจจุบันมีคนที่สนับสนุน ปชป เต็มร้อยแบบคุณ Ben10 กี่คน และมีคนอย่างจิตกร บุษบาที่จำใจต้องเลือกสุขุมพันธ์กี่คน

เผลอๆ กลุ่มหลังอาจจะมีจำนวนมากกว่าไปแล้วก็ได้

แต่ก็ยังมีวาทกรรมประเภทเลือกไปก็ไม่ได้ มาเลือกเบอร์ 16 เพื่อชาติดีกว่า ซึ่งผมก็เห็นว่าบัดซบมากเช่นเดียวกับที่สมาชิกท่านข้างบนครับ

ถ้าอย่างนั้นหากผมจะใช้หลักการเดียวกัน โดยผมบอกว่า เลือกตั้งครั้งนี้สุขุมพันธ์สอบตกล้านเปอร์เซ็นต์ วิธีเดียวที่จะกันเพื่อไทยได้ คือเทคะแนนให้เบอร์ 17 ทั้งหมด (เพราะคนที่เขาจะเลือกเบอร์ 17 เขาไม่เปลี่ยนมาเลือก ปชป แน่)

คุณๆ ที่ใช้หลักการคิดไม่เลือกเรา เขามาแน่ จะว่ายังไงครับ? :-)

Edited by Leeporter, 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:41.

#23 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:38

จะเลือกเบอร์ 16 ค่ะ เหตุผลคือ

1.ไม่ต้องการได้คนจากพรรคเผากรุงเทพฯ

2.เกลียดตะกวด ไม่ต้องการให้รัฐตำรวจมาขยายอำนาจบริหารกรุงเทพฯ โดยมีเหตุผลมากมายสาธยายไม่หมด (ไม่เชื่อลองทำโพลสำรวจซิ ว่านอกจากนักการเมืองแล้ว อาชีพไหนที่คอรัปชั่นและใช้อำนาจบาตรใหญ่มากที่สุด) ตำรวจเป็นผู้รักษากฏหมาย แต่กลับเป็นผู้ที่เข้าไปเป็นเครือข่าย ยาเสพติด บ่อน ซ่อง มือปีนรับจ้าง กินหัวคิวแรงงานต่างชาติดิฉันกล้าพูดได้ว่า ตะกวดที่ไม่คอรัปชั่นน่าจะเพราะไม่มีโอกาส ส่วนที่ดีบริสุทธิ์จริงๆ คงมีแต่ต้องงมหา

3.ได้นายกง่าวมาจากพรรคของนักโทษโกงชาติ ที่ทำท่าจะเข้ามากินประเทศ เพื่อญาติและพวกพ้อง ก็สุดทนแล้ว จึงไม่อยากให้ขี้ข้าของพวกนี้มาบริหารบ้านเกิด(กทม.)ของตัวเองอีก

4.ประการสุดท้าย หม่อมสุขุมพันธ์ ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร และคิดว่าเป็นคนดีและกล้าหาญด้วยซ้ำ การเลือกผู้บริหารก่อนอื่นถ้าเราได้คนดี คนๆนั้นย่อมมีจิตสำนึกที่จะไม่ทำความชั่ว แต่ถ้าได้คนที่เคยชั่ว คิดหรือว่าเมื่อมีอำนาจมากขึ้นแล้วจะหยุดคิดชั่ว มีแต่จะคิดการ(ชั่ว)ใหญ่ขึ้น

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#24 tifosi

tifosi

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:39

*
POPULAR

ลองบอกมาดิว่าไอ้แขกนั่นถ้าเป็นผู้ว่า(ซึ่งไม่มีทางเป็นไปได้)แล้วจะทำงานได้ดีกว่าสุขุมพันธ์ได้ยังไง ถ้าติดตามดูจะเห็นว่าคุณชายทำงานจริงจังแค่ไหน ไม่ใช่แค่ตอนนี้ ในอดีตก็เคยมีให้เห็นมาแล้ว แค่แกโม้ไม่เก่งแค่นั้นเอง ทั้งๆที่มีคนคอยขวางมือขวางตีนอยู่ตลอดเวลา ถ้าบังเอิญมีผู้สมัครอิสระเข้าไปได้จริง มันก็มีอยู่สองอย่าง ถ้าทำงานกับพวกนรกได้ก็ต้องเข้าเป็นพวกไอ้นรก ถ้าไม่ยอมพวกมันก็โดนขวางมือขวางตีนอีก แล้วคนอิสระหัวเดียวกะเทียมลีบมันจะมีปัญญาไปสู้รบตบมือกับพวกชั่วได้มั๊ย

สรุปว่าคุณชายเหมาะที่สุดแล้ว ทั้งตัวบุคคล และทีมงาน ไม่ใช่แค่ไม้กันหมา

ปล. ใกล้เลือกตั้งแล้ว มีตัวละครใหม่ๆโผล่มา เหมือนพวกมันจะทำทุกวิถีทางที่จะตัดคะแนนเลยนะหุหุ เพิ่มคะแนนตัวเองไม่ได้ ก็หาทางแบ่งคะแนนไปทางอื่น

#25 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:43

ไม่เข้าใจ ทำไมเกลียดคุณชายกันจัง ผึ้งเองก็พูดไม่ค่อยรู้เรื่องเลยไม่คิดว่าแค่ปัญหาเรื่องการพูดมันเลวร้ายขนาดนั้น เอ รึว่าอยากได้แบบเป็ดเหลิมที่ปากดีแต่ทำอะไรไม่ดีสักอย่าง

#26 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:45

ไม่ว่าอย่างไรก็ตามครับ ท่าน จขกท. ความจริงก็คือความจริง การเลือกตั้งในปัจจุบันไม่ใช่การเลือกตั้งในอุดมคติ

ขึ้นกับปัจจัยหลายด้าน ผู้สมัครที่มีพรรคหนุนหลัง ย่อมได้คะแนนจากฐานเสียงพรรคมาช่วย

ซึ่งผู้สมัครอิสระ ไม่มีตรงจุดนี้ครับ นอกจากกระแสแรงจริงๆ แบบในอดีต

ทางฝั่งเผาไทย เขาเสียงไม่แตกแน่นอน ว่าไงว่าตามกัน ขอให้คนไกลบอกมาว่าให้เลือก เขาก็เลือกครับ

ถ้าทางฝั่ง ปชป. เสียงแตก ไปเลือกคนอื่น งานนี้ก็คงได้ผู้ว่าฯ จากเผาไทยแน่นอนครับ

นี่ไม่ใช่ "ไม่เลือกเราเขามาแน่" แต่นี่คือการมองการเมืองด้วยความเป็นจริงครับ

อยู่กับความเป็นจริงเถอะครับ งานนี้ ถ้าเลือกคนอื่นที่ไม่ใช่เบอร์ 16 

ก็คือการเลือกเผาไทยทางอ้อมล่ะครับ 

#27 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:45

ถ้าไม่พอใจ อยากเลือกหมา ก็เลือกหมาไปเลยสิ ประเทศนี้ประชาธิปไตย มีใครโดนบังคับให้เลือกใครเหรอ

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#28 Gato & Santa

Gato & Santa

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:46

ที่แน่ๆบ้านผม 6 คะแนนเสียง ยกให้ คุณชาย สุขุมพันธ์ุ
ทั้งบ้านไม่เลือก เผาไท ครับ

#29 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:48

อยากจะเล่นกับหมา ให้หมาเลียหัว ก็ตามใจ

#30 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:48

ผมถามหน่อย

หากคุณๆ คิดว่าคนที่เห็นว่าสุขุมพันธ์เหมาะสมจริงๆ มีจำนวนมากกว่าคนอย่างจิตกร บุษบาที่ต้องฝืนใจไปลงคะแนนให้เบอร์ 16 เพราะไม่ต้องการให้เพื่อไทยชนะ คุณคิดว่า ปชป ควรประกาศให้ชัดเจนออกไปเลยไหมว่าคนกลุ่มหลังไม่จำเป็นต้องมาเลือก ปชป?

#31 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:52

อยู่กับความเป็นจริงเถอะครับ งานนี้ ถ้าเลือกคนอื่นที่ไม่ใช่เบอร์ 16 
ก็คือการเลือกเผาไทยทางอ้อมล่ะครับ 

คุณ Tony นี่ไงครับ มันยิ่งกว่าเอาปืนมาจี้ตูดให้เลือก ปชป ซะอีก
หรือคุณว่าไม่จริง :-)

#32 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:52

อย่ามาอะไรนักเลยครับ ตอบยังไงก็ไม่ถูกใจคุณหรอก อยากทำอะไรก็ทำไปเถอะ นะนะ ขอล่ะ

#33 Et tu Brute?

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:55

ผมไม่มีปัญหาเลยครับสำหรับคนอย่างคุณ ben10 ที่เห็นว่าสุขุมพันธ์มีนโยบายตรงใจที่สุด และคุณควรเลือกสุขุมพันธ์ถูกต้องแล้ว

แต่ที่เป็นปัญหาคือคนที่ไม่เห็นว่าสุขุมพันธ์เหมาะสม แต่จำต้องเลือกเบอร์ 16 เนื่องจากวาทกรรม "ไม่เลือกเรา เขามาแน่ (ไม้กันหมา)" ตัวอย่างก็เช่นคุณจิตกร บุษบาที่ยกมาครับ

ยังมีคน กทม อีกไม่รู้กี่แสนคนที่ต้องติดกับดักนี้ และทำให้ผู้สมัครหน้าใหม่ๆ ที่มีคุณภาพ ไม่กล้าลงมาสมัครอิสระ เพราะเขาคิดว่าไม่สามารถสู้กับกระแสการแข่งขันระหว่าง 2 พรรคใหญ่ได้

ผมกำลังพูดถึงคนกลุ่มนี้ครับ

ที่แย่ก็คือ หากผมสนับสนุนวาทกรรม "ไม่เลือกเรา เขามาแน่" ผมจะกลายเป็นฮีโร่สำหรับผู้ที่สนับสนุน ปชป
แต่เมื่อใดก็ตามที่ผมพยายามตลายมนต์สะกด ด้วยการยกเหตุผลความเป็นจริงมาให้ดู เพื่อให้คนกลุ่มอย่างคุณจิตกร บุษบาได้ฟัง ผมจะถูกตราหน้าเป็นคนไม่รักชาติ หรือเป็นคนเสื้อแดงทันที

เราไม่รู้หรอกครับว่าจริงๆ แลัวปัจจุบันมีคนที่สนับสนุน ปชป เต็มร้อยแบบคุณ Ben10 กี่คน และมีคนอย่างจิตกร บุษบาที่จำใจต้องเลือกสุขุมพันธ์กี่คน

เผลอๆ กลุ่มหลังอาจจะมีจำนวนมากกว่าไปแล้วก็ได้

แต่ก็ยังมีวาทกรรมประเภทเลือกไปก็ไม่ได้ มาเลือกเบอร์ 16 เพื่อชาติดีกว่า ซึ่งผมก็เห็นว่าบัดซบมากเช่นเดียวกับที่สมาชิกท่านข้างบนครับ

ถ้าอย่างนั้นหากผมจะใช้หลักการเดียวกัน โดยผมบอกว่า เลือกตั้งครั้งนี้สุขุมพันธ์สอบตกล้านเปอร์เซ็นต์ วิธีเดียวที่จะกันเพื่อไทยได้ คือเทคะแนนให้เบอร์ 17 ทั้งหมด (เพราะคนที่เขาจะเลือกเบอร์ 17 เขาไม่เปลี่ยนมาเลือก ปชป แน่)

คุณๆ ที่ใช้หลักการคิดไม่เลือกเรา เขามาแน่ จะว่ายังไงครับ? :-)

ข้อแรก "ไม่เลือกเรา เขามาแน่" เป็นเรื่องของการใช้เหตุผลครับ ไม่ใช่วาทกรรมหรือมนต์สะกด ลองคิดดูครับ ว่าถ้าพากันไม่เลือดสุขุมพันธ์ ใครจะมา? ผมใช้เหตุผลคิดดูแล้ว คนที่จะมา ไม่ใช่สุหฤทครับ Strategic Voting เป็นเรื่องธรรมดา ไม่ใช่เรื่องผิดแปลกอะไรครับ

ข้อสอง การใช้สิทธิ์ของตัวเองที่มี ทำเพื่อให้เกิดสิ่งที่ดีต่อชาติ มันบัดซบตรงไหน ขอเหตุผลหน่อย

#34 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:55

อย่ามาอะไรนักเลยครับ ตอบยังไงก็ไม่ถูกใจคุณหรอก อยากทำอะไรก็ทำไปเถอะ นะนะ ขอล่ะ

ก็ทำอยู่นี่ใี่งครับ :-)

#35 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:56

จิตรกรคิดก็เรื่องของจิตรกร 

ผมไม่ได้คิดอย่างจิตรกร

อีกหลายคนไม่ได้คิดอย่างจิตรกร 

ไม่งั้นคงเป็นกระเทยพูดจีบปากจีบคอกันหมด

ผมสนับสนุนสุขุมพันธ์ เพราะในตัวเลือกทั้งหมด ผมเชื่อว่าสุขุมพันธ์คือตัวเลือกที่ดีที่สุด

การทำงานสมัยที่ผ่านมาไม่สมบูรณ์แบบ ไม่ได้อย่างที่พูดทั้งหมด 

แต่ภายใต้ข้อจำกัดต่าง ๆ ผมถือว่าผมพอใจการทำงาน ผมมั่นใจว่าเขาจะทำงานได้ดีกว่าผู้สมัครรายอื่น ๆ ทั้งหมด

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#36 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:58

เอ็งเดือดร้อนอะไรว๊ะไอ้คนรุ่นใหม่

อยากเลือกแขกบ้าก็เลือกไปดิ

หรืออยากจะตอแหลแต่ตอนเลือกจริงกาเบอร์9ก็ทำไป

ข้าจะเลือกเบอร์16

ในนี้มีแต่พวกควายแดงที่เย้วๆไม่ให้เลือกเบอร์16  :P

#37 tonythebest

tonythebest

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:00

ผมถามหน่อย

หากคุณๆ คิดว่าคนที่เห็นว่าสุขุมพันธ์เหมาะสมจริงๆ มีจำนวนมากกว่าคนอย่างจิตกร บุษบาที่ต้องฝืนใจไปลงคะแนนให้เบอร์ 16 เพราะไม่ต้องการให้เพื่อไทยชนะ คุณคิดว่า ปชป ควรประกาศให้ชัดเจนออกไปเลยไหมว่าคนกลุ่มหลังไม่จำเป็นต้องมาเลือก ปชป?

ผมว่าคุณเพี้ยนว่ะ

ปชป ส่งผุ้สมัครลงรับเลือกตั้งนะครับ

ทำไมต้องไปป่าวประกาศ ว่าคนนั้นคนนี้ไม่จำเป้นต้องเลือก ปชป

ผมบอกคุณแล้วไง คุณจะเลือกใคร มันเป็นสิทธิ์ของคุณ

ใครจะเลือกใคร ด้วยเหตุผลอะไร มันก็เป็นสิทธิ์ของเขา

ไปคิดแทนคนอื่นเค้าทำไม

ถ้าเลือกจะเป็นคนกลางและคิดแทนคนอื่น

ต้องพยายามคิดแทนให้ทั่วถึงทุกกลุ่มนะครับ

ถ้าคิดแทนอยู่ข้างเดียว มันไม่ใช่กลางครับ

และมันไม่เป็นประชาธิปไตย

ผมพูดบ่อยๆ ว่าเราจะเปลี่ยนใจให้คนเสื้อแดงหันกลับไปเลือกฝ่ายตรงข้ามไม่ได้

เปลี่ยนใจคนเสื้อเหลืองให้หันกลับมาเลือก ปชป ไม่ได้

เค้าต้องรู้เอง

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#38 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:01

ตกลงจะเป็น "คนกลาง" อีกคนใช่ไหม?

#39 tonythebest

tonythebest

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:03

คุณ Tony นี่ไงครับ มันยิ่งกว่าเอาปืนมาจี้ตูดให้เลือก ปชป ซะอีก
หรือคุณว่าไม่จริง :-)

เค้ามีความเชื่อเช่นนั้น ก้เป็นความคิดของเค้า

ผมถามว่า ความเห็นของเค้า บังคับจิตใจคุณได้หรือปล่าว

ถ้าคุณตอบว่าไม่ได้ (แน่นอน คุณกำลังจะเลือกแขก)

แล้วคุณคิดยังไง ถึงได้ออกตัวแทนคนอื่น

#40 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:07

ของงี้มันคาใจ และพยายามเข้าใจ

อีกฝ่ายเผาเมือง อีกฝ่ายปล่อยให้เขาเผา

ฝ่ายเผาเราไม่เอาอยู่แล้ว แต่ฝ่ายปล่อยนี่สิมันยังคาใจ ดุดันแบบเผด็จการทักษิณได้ไม๊ ตำรวจไม่ไหวก็ไล่มันไป ตั้งกองกำลังใหม่ คิดใหม่ทำใหม่ให้เด็ดขาดหน่อย อย่ารอให้ประชาชนเจ็บแล้วค่อยมาเยียวยา

ครั้งนี้ก็คงต้องเลือก เพราะตัวเลือกอื่นมันอิสระไม่จริงทั้งนั้น ถ้าดูแค่เกมการเมืองก็ประมาณนี้

แต่ถ้าดูผลงาน ตอนน้ำท่วมท่านก็กล้าฟัดกะหมา ได้ใจไปเหมือนกัน กล้องดัมมี่ที่เ้อามาล้อเลียนสุดท้ายก็ทำอะไรไม่ได้เพราะท่านถูกกว่า 555 แต่เสียดาย การสร้างกระแสของฝ่ายตรงข้ามมันเหนือกว่าหลายขุม ตอนท่านโดนโจมตีมันออกข่าวเช้า กลางวัน เย็น พอแก้เรื่องได้ ก็เงียบหายไปซะงั้น

จะเลือกพวกสร้างกระแสเก่งๆ ดูตื่นตาตื่นใจ แล้วคุณมั่นใจไม๊ว่าเขาดูแลเราได้ บริหารเมืองได้ มีใครสักคนไม๊ที่ดูพร้อม มีทีมงาน เปิดตัวผู้ช่วย ลองมองดีดีมีแต่พวกสร้างกระแสมาแบ่งคะแนนทั้งนั้น วัยรุ่น วัยกลางคน วัยโบราณ แต่อย่างว่า กว่าคนจะรู้ตัวก็คงประมาณที่เหลี่ยมมันทำไว้ 3-6 ปี โดนเข้าเต็มๆ ถึงจะหลุดจากภวังค์

#41 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:10

ผมถามหน่อย

ตลกมากๆค่ะ ทำไมถึงต้องประกาศแบบนั้นด้วย? ไม่รู้ว่าถามเพื่ออะไร?

• sun likes this

#42 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:12

OK มาเป็นชุด ผมตอบไม่ทันนะ ยอมแพ้ :-)

ผมว่าพวกคุณเข้าใจนะว่าผมหมายถึงอะไร แต่ทำไก๋ไปเรื่อยๆ

ผมจะบอกว่าครั้งนี้ ปชป เหนื่อยแน่ครับเพราะจะมีคนไม่เอาไม้กันหมาเยอะแน่

และผมจะเดินหน้าให้คนหยุดความกลัว ไม่ต้องเลือกไม้กันหมาเหมือน 4 ปีที่แล้วอีกต่อไป

หวังว่านั่นเป็นสิทธิของผมนะครับ หรือไม่ใช่? :-)
  • OSR likes this

#43 tifosi

tifosi

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:12

ผมถามหน่อยหากคุณๆ คิดว่าคนที่เห็นว่าสุขุมพันธ์เหมาะสมจริงๆ มีจำนวนมากกว่าคนอย่างจิตกร บุษบาที่ต้องฝืนใจไปลงคะแนนให้เบอร์ 16 เพราะไม่ต้องการให้เพื่อไทยชนะ คุณคิดว่า ปชป ควรประกาศให้ชัดเจนออกไปเลยไหมว่าคนกลุ่มหลังไม่จำเป็นต้องมาเลือก ปชป?

คงต้องเป็นควายเท่านั้นแหละถึงจะคิดออกมาได้ว่าจะประกาศให้คนไม่มาเลือกตัวเอง ถามจริงๆเถอะ คนจะเลือกสุขุมพันธ์นี่มันหนักหัวใครที่บ้านคุณมากนักเหรอ คุณจะเลือกของแปลกเพราะว่ามันทำให้คุณคิดว่าคุณฉลาดก็เลือกไป จะหาเสียงให้ เอารูปหาเสียงประหลาดๆมาโพสก็ทำไป ถึงมันจะน่ารำคาญก็พอทนได้ แต่มานั่งตั้งหน้าตั้งตาโจมตีอยู่คนอยู่คนเดียว เหตุผลก็ไร้สาระ มันดูแปลกๆ บอกตรงๆ จริงๆก็ไม่แปลกนะ พวกคนกลางที่นี่มีเยอะ

#44 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:14

ผมถามหน่อย

ถ้าคนที่นี่คิดแบบนั้นคิดแบบนี้ แล้วทำไม ปชป ต้องประกาศแบบนั้นแบบนี้ตามความคิดคนแถวนี้ด้วยครับ

คำถามคุณตลกมาก

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#45 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:15

ลองบอกมาดิว่าไอ้แขกนั่นถ้าเป็นผู้ว่า(ซึ่งไม่มีทางเป็นไปได้)แล้วจะทำงานได้ดีกว่าสุขุมพันธ์ได้ยังไง ถ้าติดตามดูจะเห็นว่าคุณชายทำงานจริงจังแค่ไหน ไม่ใช่แค่ตอนนี้ ในอดีตก็เคยมีให้เห็นมาแล้ว แค่แกโม้ไม่เก่งแค่นั้นเอง ทั้งๆที่มีคนคอยขวางมือขวางตีนอยู่ตลอดเวลา ถ้าบังเอิญมีผู้สมัครอิสระเข้าไปได้จริง มันก็มีอยู่สองอย่าง ถ้าทำงานกับพวกนรกได้ก็ต้องเข้าเป็นพวกไอ้นรก ถ้าไม่ยอมพวกมันก็โดนขวางมือขวางตีนอีก แล้วคนอิสระหัวเดียวกะเทียมลีบมันจะมีปัญญาไปสู้รบตบมือกับพวกชั่วได้มั๊ย

สรุปว่าคุณชายเหมาะที่สุดแล้ว ทั้งตัวบุคคล และทีมงาน ไม่ใช่แค่ไม้กันหมา

ปล. ใกล้เลือกตั้งแล้ว มีตัวละครใหม่ๆโผล่มา เหมือนพวกมันจะทำทุกวิถีทางที่จะตัดคะแนนเลยนะหุหุ เพิ่มคะแนนตัวเองไม่ได้ ก็หาทางแบ่งคะแนนไปทางอื่น

เลือก ดีเจ เพราะอยากเปลี่ยนแปลง แต่ยังไม่รู้เลยว่า ดีเจ คนนี้ มันทำงานเป็นอย่างไร เหมือนไปตายเอาดาบหน้า 

• aya likes this

#46 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:16

ถามจริงๆ พงศพัศ หรือคนอื่นๆ ดีกว่าคุณชายตรงไหน ความรู้ ประสบการณ์ ความตั้งใจ นโยบาย 

ถ้าเลือกจากสิ่งที่เป็นเหตุเป็๋นผลเหล่านี้ จะเลือกหมาหรือไม้ก็เลือกไป แต่ถ้าเหตุผลเป็นเพียงเพราะว่าอยากลองของใหม่ เบื่อคนเก่า แสดงว่าคุณก็แค่พวกกลวง ไร้สมอง แค่จะใช้เหตุผลเลือกสิ่งดีๆ ให้กับจังหวัดตัวเองยังทำไม่ได้ 

#47 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:17

OK มาเป็นชุด ผมตอบไม่ทันนะ ยอมแพ้ :-)

ผมว่าพวกคุณเข้าใจนะว่าผมหมายถึงอะไร แต่ทำไก๋ไปเรื่อยๆ

ผมจะบอกว่าครั้งนี้ ปชป เหนื่อยแน่ครับเพราะจะมีคนไม่เอาไม้กันหมาเยอะแน่

และผมจะเดินหน้าให้คนหยุดความกลัว ไม่ต้องเลือกไม้กันหมาเหมือน 4 ปีที่แล้วอีกต่อไป

หวังว่านั่นเป็นสิทธิของผมนะครับ หรือไม่ใช่? :-)

เรื่องของคุณครับ เพราะคุณจะได้หมามาเป็นผู้ว่าแน่นอน  :lol:

#48 Et tu Brute?

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:19

จะเดินหน้าให้คนหยุดความกลัวกันเลยทีเดียว  ^_^

#49 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:22

เอาเถอะค่ะ จะเลือกอะไรมันก็เป็นสิทธิของคุณ หนึ่งเสียงในมือเจ๊ก็จะให้ ปชป. เพราะมีโอกาสชนะมากที่สุด

แต่อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิดค่ะ ในเมื่อชื่อไอ้แม้วมันยังขายได้อยู่ มันก็มีโอกาสชนะมากๆ

การจะมีคนไม่เลือกผู้สมัครอิสระมันก็ไม่แปลกอะไรค่ะถ้าคนเลือกเค้าไม่เชื่อว่ามีน้ำยา

ขนาดประเทศประชาธิปไตยจ๋าๆอย่างอเมริกา เก้าอี้ระดับต่างๆยังวนเวียนอยู่แค่สองพรรคเอง

ผู้สมัครอิสระยากมากที่จะสอดแทรกมาได้

#50 tifosi

tifosi

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:23

OK มาเป็นชุด ผมตอบไม่ทันนะ ยอมแพ้ :-)ผมว่าพวกคุณเข้าใจนะว่าผมหมายถึงอะไร แต่ทำไก๋ไปเรื่อยๆผมจะบอกว่าครั้งนี้ ปชป เหนื่อยแน่ครับเพราะจะมีคนไม่เอาไม้กันหมาเยอะแน่และผมจะเดินหน้าให้คนหยุดความกลัว ไม่ต้องเลือกไม้กันหมาเหมือน 4 ปีที่แล้วอีกต่อไปหวังว่านั่นเป็นสิทธิของผมนะครับ หรือไม่ใช่? :-)

ผมว่าคุณก็รู้ว่าคนอื่นหมายถึงอะไร พอเหตุผลสู้ไม่ได้ก็หนีตามวิสัย... เชิญครับ อยากเป็นคนฉลาดก็เป็น หรืออยากเป็นควายก็เชิญ เท่าที่เห็นคนอื่นๆแถวนี้เค้าก็ไม่ได้หัวอ่อนเชื่อเหตุผลปัญญาอ่อนๆง่ายหรอก เหนื่อยหน่อยนะ

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

Edited by sweet chin music, 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:35.
อย่าให้ถึงขั้นสาปแช่งเลยครับมันแรงไป

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน