Jump to content

- - - - -

...amplrpoor ที่รัก ช่วยอ่านและวิจารณ์นี่หน่อย หนักกว่าผมนะ...

• Please log in to reply
347 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 juneka

juneka

น้องเก่า

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:27

แล้วตกลงแพ้ หรือชนะ คพ

สรุปให้สั้น เผื่อท่านที่มาใหม่

ปลายอ้อ เอาความโง่มาโฃว์ที่นี่ ด้วยการเล่าเรื่องผิดๆ เกี่ยวกับโคเปอร์นิคุส
พวกเราก็ช่วยกันสอนว่า เขาโง่ตรงใหนบ้าง

ปลายอ้อก็เลยเปลี่ยนแนว
บอกว่า ผมโง่ เพราะผมใช้ข้อมูลจากเว็บนี้....ช่วยไปด่าเขาหน่อย

ผมก็เลยบอกว่า เรียกผมว่า "พ่อ" สิ ผมจะทำให้

ประเด็นก็คือ ปลายอ้อไม่ใช่ลูกผม ที่ผมส่งไปเรียนอนุบาลแล้วโรงเรียนสอนมาผิดๆ
ในกรณีอย่างนั้น ผมที่เป็นพ่อ ก็ต้องไปตบเกรียนแทนลูก เพราะจ่ายเงินให้สอนเรื่องฉลาดๆ ไม่ใช่สอนให้โง่

แต่เนื่องจากปลายอ้อ ไม่ใช่ลูกผม เป็นลูกทักษิณ
เขาจึงควรไปฟ้องพ่อ ว่า พ่อทักษิณครับ ไอ้เว็บนั้นมันสอนให้หนูโง่ พ่อไปตบมันหน่อย
แต่ปลายอ้อ ดันมาขอให้ผมทำหน้าที่นั้น...ผมจึงต้องขอให้เขาเรียกผมว่า "พ่อ"

อนึ่ง
ถ้าลูกผมใจแตก เที่ยวผู้หญิงแล้วเป็นหนองในแล้วมาฟ้องผม
ผมคงไม่ไปด่าซ่องหรอก แต่จะด่าลูกปลายอ้อแทน

มัยเอ็งโง่นักฮึ คนอื่นเที่ยวซ่องไม่เห็นติดโรค
มีสมองไม่รู้จักคิด

เสียชาติเกิด

ขอบคุณ ที่อุตส่าห์ไปขุดมาให้อ่านอีกครั้ง
ต้องขออธิบายด้วย เผื่อสมาชิกที่เข้ามาใหม่ๆ จะได้เข้าใจเจตนา

เรื่องมีอยู่ว่า ผมตั้งกระทู้ประมาณว่า โคเปอร์นิคัส ถูกควักลูกตา
ก็มีการมาถามที่มา หาหลักฐาน ให้ผมนำหลักฐานมาแสดง (หมายเป็นหลักฐานที่มีปรากฏในเวป ลิ้งค์ต่างๆในอินเตอร์เน็ต)

มีการด่าทอด้วยประการต่างๆ สารพัด เมื่อผมหาไม่ได้

แต่บังเอิญผมไปค้นเจอในเวปของ อิสลามศึกษา ม.สงขลานครินทร์ เกี่ยวกับเรื่องโคเปอร์นิคัส ถูกแขวนคอ

ในกระทูนี้ ผมต้องการบอกแค่เพียงว่า คนเรานั้น มันเชื่อ หรือรับข้อมูลมาไม่เหมือนกัน ไม่ใช่แค่คิดว่าข้อมูลของเราถูกของเขาผิด..ก็เท่านั้น

Amplepoor ซึ่งเป็นหัวหอก ก็พยายามเข้ามาไล่บี้ แล้วก็บอกว่าหลักฐานที่ผมเอามานั้น เป็นเว็ปที่ผิด เพราะหลายคนในเสรีไทยยืนยันว่าผิด ผมโง่ ปัญญาอ่อน เชื่อคนง่าย ..ประมาณนั้น

ส่วนเรื่องโคเปอร์นิคัส ถูกควักลูกตานั้น ผมอ่านพบในหนังสือแปลเล่มหนึ่ง เมื่อกว่าสิบปีมาแล้ว ชื่อประมาณว่า The Change (ผู้เปลี่ยนแปลงโลก)นี่แหละ ..ซึ่งจะถือว่าเป็นเกร็ดประวัติศาสตร์ก็ได้

ก็มีการตอบโต้กันในกระทู้ ด่ากันไปกันมาอยู่พักหนึ่ง จนทำให้ Amplepoor เข้าใจว่าผมพ่ายแพ้แล้ว จึงบังเกิดความภูมิใจถึงที่สุด บินขึ้นไปเกาะบนหลังคา ตีปีกพั๊บ ๆ ๆ ส่งเสียงขันเจื้อยแจ้ว เอ๊ก อี้ เอ๊ก เอ้ก ..ให้เพื่อนสรรเสริญอยู่ทุกวันนี้

อนึ่ง..ต้องขอร้อง Amplepoor ด้วย
ประเด็นที่จะพูด ควรพูดเกี่ยวกับตัวผมเท่านั้น หรือบุคคลสาธารณะที่วิจารณ์กันได้เท่านั้น
อย่าให้ถึงกับลามปาม พาดพิงถึงบุคคลในครอบครัวของผม
เนื่องเพราะคุณอ้างว่าคุณมีการศึกษา มีความรู้ดี
จึงไม่ควรมีพฤติกรรมที่ตรงข้ามกับคำพูด

ตกลงชนะ ใช่ไหม๊คะ?

#252 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 16:43

*
POPULAR

ขอบคุณ ที่อุตส่าห์ไปขุดมาให้อ่านอีกครั้ง ต้องขออธิบายด้วย เผื่อสมาชิกที่เข้ามาใหม่ๆ จะได้เข้าใจเจตนา เรื่องมีอยู่ว่า ผมตั้งกระทู้ประมาณว่า โคเปอร์นิคัส ถูกควักลูกตา ก็มีการมาถามที่มา หาหลักฐาน ให้ผมนำหลักฐานมาแสดง (หมายเป็นหลักฐานที่มีปรากฏในเวป ลิ้งค์ต่างๆในอินเตอร์เน็ต) มีการด่าทอด้วยประการต่างๆ สารพัด เมื่อผมหาไม่ได้
คุณนำข้อมูลผิดๆ มาข่มว่าสมาชิกที่นี่เลวเหมือนกับพวกที่ควักลูกตาคนอื่น
เจตนาอย่างนี้ ที่จริงต้องถูกขับออกไปด้วยซ้ำ

แต่ผมเห็นว่า เมื่อเล่นงานกันด้วยข้อมูล ก็ต้องใช้ข้อมูลเล่นงานกลับ เรื่องการด่าทอนั้น ก็ต่างฝ่ายต่างด่ากันไปมา
ไม่มีใครถือสาหาความอยู่แล้ว คุณเองก็มาจากเว็บที่การใช้ถ้อยคำอย่างนี้เป็นเรื่องปกติ อย่ามาทำเป็นจริยธรรมสูงเลยครับ
อ้อ แล้วที่เขาด่านั้น เป็นการเล่นสนุกเชิงภาษา มิได้ใช้คำหยาบ เพราะที่นี่มีการกรองคำ และมอดก็รักษามาตรฐานเข้มงวดอยู่แล้ว

แต่บังเอิญผมไปค้นเจอในเวปของ อิสลามศึกษา ม.สงขลานครินทร์ เกี่ยวกับเรื่องโคเปอร์นิคัส ถูกแขวนคอ ในกระทูนี้ ผมต้องการบอกแค่เพียงว่า คนเรานั้น มันเชื่อ หรือรับข้อมูลมาไม่เหมือนกัน ไม่ใช่แค่คิดว่าข้อมูลของเรา ถูกของเขาผิด..ก็เท่านั้น
คุณเอาเรื่องโกหกมาปล่อยในนี้เพื่อด่าคนอื่น...นี่คือความชั่ว
คุณไปเจอเว็บอื่นที่ผิดพลาด ก็เรื่องของคุณ ไม่เกี่ยวกับที่นี่ เว็บผิดๆ มีมากมายเป็นล้าน แต่เขาไม่ได้เข้ามายุ่งกับที่นี่
คุณเองต่างหากที่เข้ามาเสี้ยมให้ผมไปทะเลาะกับคนอื่น นี่ถือว่าชั่วสองเท่า

Amplepoor ซึ่งเป็นหัวหอก ก็พยายามเข้ามาไล่บี้ แล้วก็บอกว่าหลักฐานที่ผมเอามานั้น เป็นเว็ปที่ผิด เพราะหลายคนในเสรีไทยยืนยันว่าผิด ผมโง่ ปัญญาอ่อน เชื่อคนง่าย ..ประมาณนั้น
ผมไม่ได้ไล่บี้ คุณต่างหากแกว่งเท้าหาเสี้ยน ตั้งกระทู้ให้ผมบี้คุณ
คุณควรโทษตัวเองนะ

ส่วนเรื่องโคเปอร์นิคัส ถูกควักลูกตานั้น ผมอ่านพบในหนังสือแปลเล่มหนึ่ง เมื่อกว่าสิบปีมาแล้ว ชื่อประมาณว่า The Change (ผู้เปลี่ยนแปลงโลก)นี่แหละ ..ซึ่งจะถือว่าเป็นเกร็ดประวัติศาสตร์ก็ได้
คุณไปอ่านอะไรมาเป็นเรื่องของคุณ คุณโง่เชื่อสิ่งผิดๆ ก็เป็นเรื่องที่คุณทำตัวเอง

แต่คุณเป็นคนเอาเรื่องผิดมาใช้ไม่ใช่หนังสือแปลนั้น คุณจึงต้องรับผิดชอบไม่ใช่คนอื่น
มีคนเขียนเรื่องผิดๆ ทุกวัน เรามีสมองเราต้องตรอง ไม่ใช่เราโง่เขลาแล้วไปอ้างว่าคนอื่นทำให้เราโง่เขลา
เพราะในเรื่องเดียวกัน คนไม่โง่มีมากกว่าคนโง่

ปัจจุบันการหาความรู้สะดวกสะบาย แค่คลิกก็รู้แล้วว่าที่เรารู้นั้น ถูกหรือผิด
แต่คุณไม่ทำ ยังดักดานยึดถือสิ่งที่เคยผ่านหัว แล้วก็ทะนงตนคิดว่านี่แหละ สุดยอดความรู้

ผมค้านคุณ เพราะที่นี่เป็นกระดานสาธารณะ คนอ่านมีมากมาย ผมไม่สามารถปล่อยให้ชุมชนที่ผมเป็นสมาชิกกระจายความรู้ผิดๆ ออกไป
อันนี้เป็นอุดมการณ์ที่ต่างจากคุณ เพราะคุณถนัดที่จะเป่าความเท็จให้ฟุ้งครอบงำคนอื่น
ผมจึงต้องทำตัวเป็นพายุ พัดความเท็จของคุณให้จางไปโดยเร็ว
ต้องขอโทษด้วย ที่เป่าแรงจนอาภรณ์ห่อหุ้มหลุดล่อนจ้อน ทำให้คนทั้งหลายรู้ว่า ไอ้นั่นที่คุณมีนั้นจู๋นักหนา

ก็มีการตอบโต้กันในกระทู้ ด่ากันไปกันมาอยู่พักหนึ่ง จนทำให้ Amplepoor เข้าใจว่าผมพ่ายแพ้แล้ว จึงบังเกิดความภูมิใจถึงที่สุด บินขึ้นไปเกาะบนหลังคา ตีปีกพั๊บ ๆ ๆ ส่งเสียงขันเจื้อยแจ้ว เอ๊ก อี้ เอ๊ก เอ้ก ..ให้เพื่อนสรรเสริญอยู่ทุกวันนี้
เอ....ผมไม่เคยบอกว่าผมชนะนะ คุณเองสิ บอกว่าจะแวะมาบ่อยๆ แต่กลับทิ้งกระทู้ที่คุณตั้งมาท้าทายผมไปตั้งครึ่งค่อนปี
และเมื่อคุณหลุบหาง คอตกถอยไป ผมก็ไม่เคยซ้ำเติม ปล่อยให้กระทู้นี้หมดสภาพไปเอง
แม้แต่ชื่อคุณผมก็ไม่อยากเอ่ยถึง จนกระทั่งมิตรสหายดึงเอาความเห็นสุดปญอ.ของคุณมาสนทนา
ผมจึงทราบว่า คุณได้พัฒนาลิ้นให้หน้าแข้งทักษิณก้าวไกลกว่าที่เคยทำมากมาย จึงได้นำประเด็นของคุณมาสนทนา
เพราะมันน่าสนใจมาก ที่จะศึกษาว่า

ต้องดักดานแค่ใหน จึงจะเลียทักษิณว่าเหนือกว่าบิล เกตต์

อนึ่ง..ต้องขอร้อง Amplepoor ด้วย ประเด็นที่จะพูด ควรพูดเกี่ยวกับตัวผมเท่านั้น หรือบุคคลสาธารณะที่วิจารณ์กันได้เท่านั้น อย่าให้ถึงกับลามปาม พาดพิงถึงบุคคลในครอบครัวของผม เนื่องเพราะคุณอ้างว่าคุณมีการศึกษา มีความรู้ดี จึงไม่ควรมีพฤติกรรมที่ตรงข้ามกับคำพูด
ช่วยชี้หน่อยเถอะว่าตรงใหนที่ผมเอ่ยอย่างนั้น ผมจะได้ชี้แจง

Edited by amplepoor, 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:08.

#253 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:39

เอาละ ทีนี้มาดูข้อมูลของเว็บที่คุณยกตัวอย่างซักหน่อย

นิโคลัส เคอเปอร์นิคัส เป็นนักดาราศาสตร์ มีชีวิตอยู่ในช่วงต้นๆของยุกฟื้นฟูศิลปวิทยาการ(Renassance)ของยุโรป เกิดหลังจาก อูลัก เบค(Ulugh Beg) 1393-1449 (813-869 H) นักดาราศาสตร์มุสลิม(คนสุดท้าย!!!)เสียชีวิตไม่นาน

เคอเปอร์นิคัสเป็นนักบวชในศาสนาคริส ที่มีความคิดคัดแย้งกับความเชื่อของชาวคริศสมัยนั้น ในสมัยฟื้นฟูศิลปวิทยาการ ศาสนาจักรเป็นหน่วยงานที่มีอิทธิพลมาก สภาคริศจักรจะเป็นผู้กำหนดความเชื่อต่างๆ

ในหนังสือของเคอเปอร์นิคัส ชื่อ De Revolutionibus Orbium Clestium ได้กล่าวไว้ว่า "ดวงอาทิตย์โคจรรอบโลก ไม่ใช่โลกโคจรรอบดวงอาทิตย์ ตามที่สภาคริศจักรได้กำหนดไว้"

การประกาศนี้เป็นการประกาศที่ขัดแย้งกับความเชื่อของศาสนาคริศทั้งหมด ทางสภาคริศจักรได้ขอร้องให้เคอเปอร์นิคัส ยกเลิกความคิดนี้แต่เคอเปอร์นิคัสไม่ยอม ทำให้เคอเปอร์นิคัสถูกสภาคริศจักรลงโทษประหารชีวิตโดยการแขวนคอ จึงทำให้นักวิยาศาสตร์สมัยนั้นเกรงกลัวสภาคริศจักรมาก

ผมขีดฆ่าส่วนที่ผิดพลาดในบทความออกมาให้ดู ต่อให้บทความนี้มาจากนาซ่า ผมก็ยังจะบอกว่ามันผิด อย่าว่าแต่มาจากมหาวิทยาลัยเลย สิ่งที่ผิด ชี้ว่า ผู้เขียนไม่มีความรู้ในภาษาไทยมากนัก ไม่มีความรู้ทางประวัติศาสตร์และประวัติวิทยาศาสตร์ตะวันตกอีกด้วย

1 เรียกชื่อผิด ชื่อของเขา ต้องออกเสียงว่า โค หรือค๊อปเป้อร์หนิกส์......ไม่สามารถเพี้ยนเป็น เ ค อ ได้เป็นอันขาด

2 เขาไม่ได้อยู่ในยุคต้นเรอเนซองแต่อยู่ยุคปลาย โดยทั่วไปเราถือกันว่ายุคนี้เริ่มต้นที่เมืองฟีเรนเซ่หรือฟลอเร้นส์อิตาลี่ ที่งานของสถาปนิกบรูเนเลสกี้ ที่นำเอาองค์ประกอบอาคารแบบโรมันกลับมาใช้ใหม่ ในปี 1400 เศษๆ และถึงจุดสูงสุดที่ผลงานของเลโอนารโด ดาวินชี่ ประมาณ 1500 ซึ่งถือว่าเป็นปลายเรเนซอง เข้าสู่แมเนอริสซึ่มแล้ว

3 ในบทความนี้ ใช้คำว่า คริส หรือคริศ แทนที่จะเป็น คริสต์ นี่ย่อมชี้ว่าผู้เขียนไม่รอบคอบทางภาษาไทย และยังมีคำที่สะกดผิดอีกหลายคำ

4 บทความนี้เขียนผิดชนิดกลับตาละปัตร คือเขียนว่า
"ดวงอาทิตย์โคจรรอบโลก ไม่ใช่โลกโคจรรอบดวงอาทิตย์ ตามที่สภาคริศจักรได้กำหนดไว้"
ทั้งๆ ที่จะต้องเขียนว่า "ดวงอาทิตย์มิได้โคจรรอบโลก แต่โลกโคจรรอบดวงอาทิตย์......."
นี่ยิ่งยืนยันว่า ผู้เขียนใช้สำนวนและภาษาอย่างสับสน จนผิดพลาดอย่างไม่น่าเชื่อ

5 หนังสือที่ว่า พิมพ์ก่อนผู้เขียนตายไม่นาน หรือพูดอีกอย่างว่า แม้แต่ผู้เขียนก็ยังไม่ได้หยิบจับสมุดที่พิมพ์เสร็จด้วยซ้ำ
คริสต์จักรจะไปขอร้องอะไรใครได้ หนังสือมาดังหลังเขาตายได้พักใหญ่ โดยการอ้างอิงจากผู้อื่น

6 ดังนั้น เรื่องที่เขาถูกแขวนคอ จึงไม่จริง

ทั้งหมดนี้ คือการตรวจสอบข้อมูล ก่อนที่จะเชื่ออะไรลงไป ผมเองและมิตรสหายในเว็บนี้ส่วนใหญ่ก็ใช้วิธีนี้ ในการตัดสินใจเรื่องต่างๆ ดังนั้น เราจึงมารวมกันที่นี่เพื่อต่อต้านคนโฉดชื่อทักษิณ ที่กระบวนการสังเคราะห์ข้อมูลของพวกเรา ยืนยันตรงกันว่า มันคือมหาทรราชที่ประเทศชาติต้องกำจัด

อันเป็นแนวคิดที่ตรงกันข้ามกับปลายอ้อ มนุษย์ที่ปราศจากวิจารณญานในเรื่องทั้งปวง แต่คิดว่าตัวเองกุมความถูกต้องทางความเห็นไว้คนเดียว และทั้งเนื้อทั้งตัว มีแต่การตีสำนวนโวหารบนความว่างเปล่าแห่งภูมิปัญญา

ดังนั้น จึงเป็นจำอวดเชิญยิ้ม ที่เหล่าสรท. ยินดีอ่านข้อความชวนหัวที่นานๆ จะกล้าโผล่มาแปะสักครั้ง
เนื่องจากมีกิจธุระต้องปั่นหัวเหล่าสมาชิกไร้สมองในเว็บบอร์ดมืดบอดทางปัญญาของตนตลอดเวลา

5555

Edited by amplepoor, 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:01.

#254 ปลายอ้อกอแขม

ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:00

คุณนำข้อมูลผิดๆ มาข่มว่าสมาชิกที่นี่เลวเหมือนกับพวกที่ควักลูกตาคนอื่น
เจตนาอย่างนี้ ที่จริงต้องถูกขับออกไปด้วยซ้ำ

ข้อมูลที่นำมาแสดง เหตุใดจึงถูกคุณตัดสินว่าผิด เพราะมันมิใช่ข้อมูลที่คุณรู้อยู่อย่างนั้นหรือ
จึงถูกคุณปฏิเสธ แล้วก็หาวิธีดิสเครดิสข้อมูลของเขา แบบไม่ลืมหูลืมตา
โดยแค่คุณเอามาตรฐานตัวคุณไปวัดเท่านั้น

แต่ผมเห็นว่า เมื่อเล่นงานกันด้วยข้อมูล ก็ต้องใช้ข้อมูลเล่นงานกลับ เรื่องการด่าทอนั้น ก็ต่างฝ่ายต่างด่ากันไปมา
ไม่มีใครถือสาหาความอยู่แล้ว คุณเองก็มาจากเว็บที่การใช้ถ้อยคำอย่างนี้เป็นเรื่องปกติ อย่ามาทำเป็นจริยธรรมสูงเลยครับ
อ้อ แล้วที่เขาด่านั้น เป็นการเล่นสนุกเชิงภาษา มิได้ใช้คำหยาบ เพราะที่นี่มีการกรองคำ และมอดก็รักษามาตรฐานเข้มงวดอยู่แล้ว
เมื่อเล่นด้วยข้อมูล ก็เอาข้อมูลมาให้ กลับไปบอกว่าของเขาผิด ของตนเองถูก โถ.. สำหรับเรื่องการด่าทอ ผมไม่สนใจหรอก ผมขำเสียอีก แต่ไม่ใช่โรคจิตน่ะ

คุณเอาเรื่องโกหกมาปล่อยในนี้เพื่อด่าคนอื่น...นี่คือความชั่ว
คุณไปเจอเว็บอื่นที่ผิดพลาด ก็เรื่องของคุณ ไม่เกี่ยวกับที่นี่ เว็บผิดๆ มีมากมายเป็นล้าน แต่เขาไม่ได้เข้ามายุ่งกับที่นี่
คุณเองต่างหากที่เข้ามาเสี้ยมให้ผมไปทะเลาะกับคนอื่น นี่ถือว่าชั่วสองเท่า

ผมต้องถามว่า คุณรู้ได้อย่างไรว่าของเขาผิด ของคุณถูก
คุณไปเห็นโคเปอร์นิคัสมาด้วยตาหรือ
ถึงกล้าบอกว่าข้อมูลของอิสลามศึกษาเขาผิด แค่คิดก็ชั่วแล้ว

แล้วใครไปเสี้ยมให้คุณทะเลาะกับใคร ผมเอาข้อมูลมาแสดงให้เห็นเท่านั้น
ผมไม่ได้บอกว่ามันผิดมันถูก ข้อมูลมันหลายด้าน แต่เพราะคุณมีอคติกับผม จึงบอกว่ามันผิด
มันก็เป็นเรื่องของมือ ของปากคุณเอง ที่ไปวิจารณ์ในสิ่งที่ตนเองก็ไม่รู้ แต่อวดรู้ แบบเอามันส์
แล้วทะลึ่งมาโทษคนอื่นว่าเสี้ยม..จิตไม่ปกติ

ผมไม่ได้ไล่บี้ คุณต่างหากแกว่งเท้าหาเสี้ยน ตั้งกระทู้ให้ผมบี้คุณ
คุณควรโทษตัวเองนะ

ไอ้เรื่องบี้ไม่บี้ ไม่ใช่ประเด็น มันเป็นเรื่องปกติของคุณอยู่แล้ว
ที่ต้องพยายามปกป้องอาณาเขตไว้
เพื่อไม่ให้ใครมารุกล้ำ เพราะเป็นถิ่นสุดท้าย หากเสียไป คงอยู่ไม่ได้

คุณไปอ่านอะไรมาเป็นเรื่องของคุณ คุณโง่เชื่อสิ่งผิดๆ ก็เป็นเรื่องที่คุณทำตัวเอง
แต่คุณเป็นคนเอาเรื่องผิดมาใช้ไม่ใช่หนังสือแปลนั้น คุณจึงต้องรับผิดชอบไม่ใช่คนอื่น
มีคนเขียนเรื่องผิดๆ ทุกวัน เรามีสมองเราต้องตรอง ไม่ใช่เราโง่เขลาแล้วไปอ้างว่าคนอื่นทำให้เราโง่เขลา
เพราะในเรื่องเดียวกัน คนไม่โง่มีมากกว่าคนโง่

ปัจจุบันการหาความรู้สะดวกสะบาย แค่คลิกก็รู้แล้วว่าที่เรารู้นั้น ถูกหรือผิด
แต่คุณไม่ทำ ยังดักดานยึดถือสิ่งที่เคยผ่านหัว แล้วก็ทะนงตนคิดว่านี่แหละ สุดยอดความรู้

ผมค้านคุณ เพราะที่นี่เป็นกระดานสาธารณะ คนอ่านมีมากมาย ผมไม่สามารถปล่อยให้ชุมชนที่ผมเป็นสมาชิกกระจายความรู้ผิดๆ ออกไป
อันนี้เป็นอุดมการณ์ที่ต่างจากคุณ เพราะคุณถนัดที่จะเป่าความเท็จให้ฟุ้งครอบงำคนอื่น
ผมจึงต้องทำตัวเป็นพายุ พัดความเท็จของคุณให้จางไปโดยเร็ว
ต้องขอโทษด้วย ที่เป่าแรงจนอาภรณ์ห่อหุ้มหลุดล่อนจ้อน ทำให้คนทั้งหลายรู้ว่า ไอ้นั่นที่คุณมีนั้นจู๋นักหนา

ตอนนั้น “จิก”ถามแบบเอาเป็นเอาตาย พอผมบอกความจริง ก็บอกเรื่องของคุณ
ก็เหมือนเดิม สมองคุณก็ตัดสินว่า “มันผิด”อีกแหละ
ทำให้ผมคิดว่าคุณคงรู้จักโคเปอร์นิคัสเป็นการส่วนตัวเสียแล้ว (ผมไม่ได้บอกว่าคุณเป็นลูกเขานะ)
คุณคิดมากไปเอง ว่าคุณสามารถกระชากผมลงจากเก้าอี้ประธานสภา เอ๊ยเป่าผมจนเสียจนคนทั้งหลายเห็นไอ้นั่นของผม หมด ถ้าคิดอย่างนี้ละก็ ผมว่าคุณคิดมาก

คุณก็บอกอยู่แล้วว่าเวปนี้ สมาชิกมีสติปัญญา แล้วจะมากลัวอะไรละ หรือปากกล้าขาสั่น

ผมขำคุณต่างหาก ที่พยายามจะแสดงความเหนือชั้น
ทั้งที่ไม่มีอะไรเท่าไหร่ เพื่อให้เพื่อนๆยกย่อง อวย ชาบูกันในกลุ่ม
ผมไม่ได้คิดจะมาถกเถียงอะไรมากครับ ในเสรีไทย ไม่ใช่ผมจะเห็นว่าไร้สาระนะครับ
แต่เมื่อผมบอกว่าซ้าย ทั้งกลุ่มของคุณก็บอกว่า ขวา
จึงจะมาหาผิดถูกอะไรกันไม่ได้ เพราะความเห็นมันต่างกันอยู่แล้ว
ทุกคนตั้งธงไว้หมดแล้ว แค่คิดจะเอาชนะกันเท่านั้นเอง ไม่มีอย่างอื่น

อ้ายนิ้วที่ชี้หน้าเขาว่าโง่ ควาย ปัญญาอ่อน เพียง 1 นิ้ว แต่ที่เหลืออีก 3 นิ้ว
มันชี้เข้าหาตัวเองนะ

แต่ผมก็ยืนยันว่าเวปนี้มีประโยชน์ครับ

เอ....ผมไม่เคยบอกว่าผมชนะนะ คุณเองสิ บอกว่าจะแวะมาบ่อยๆ แต่กลับทิ้งกระทู้ที่คุณตั้งมาท้าทายผมไปตั้งครึ่งค่อนปี
และเมื่อคุณหลุบหาง คอตกถอยไป ผมก็ไม่เคยซ้ำเติม ปล่อยให้กระทู้นี้หมดสภาพไปเอง
แม้แต่ชื่อคุณผมก็ไม่อยากเอ่ยถึง จนกระทั่งมิตรสหายดึงเอาความเห็นสุดปญอ.ของคุณมาสนทนา
ผมจึงทราบว่า คุณได้พัฒนาลิ้นให้หน้าแข้งทักษิณก้าวไกลกว่าที่เคยทำมากมาย จึงได้นำประเด็นของคุณมาสนทนา
เพราะมันน่าสนใจมาก ที่จะศึกษาว่า

ต้องดักดานแค่ใหน จึงจะเลียทักษิณว่าเหนือกว่าบิล เกตต์

คุณไม่บอก อาจเพราะยังมีความรู้สึกเขิน ถ้าพูดอย่างนั้น
แต่พฤติกรรมการโพสท์ คอมเม้นท์
ซึ่งแสดงความภาคภูมิเสียเหลือเกิน มันบ่งให้เห็นว่าคุณคิดอย่างนั้น

ป้าดโธ่ มีหน้ามาพูด “ผมก็ไม่เคยซ้ำเติม” ลองไปอ่านซิครับ
แต่ผมไม่ได้ถือสาหาความ เมื่อเล่นกับ...มันก็ต้องถูกเลียปากอยู่แล้ว
ผมบอกทักษิณดีกว่าบิลเกตต์ มันสามารถทำให้คุณรู้สึกเสียอิสรภาพไปเลยเชียวหรือ

ถ้าวันใด ผมบอกว่าบิลเกตต์เหนือกว่าอภิสิทธิ์
คุณคงลากไส้บิลเกตต์ มาให้ผมดู ใช่มะ

อย่าอคติบังตาให้มากนักเลย อะไรถ้าเขาดีก็ยกย่องเขาบ้างก็ได้
มันจะทำให้ตนเองดูดีขึ้นมาได้บ้าง
มิใช่ว่าเขาทำอะไรก็ผิดไปหมดทุกอย่าง
โลกนี้มีหรือ ที่คนๆหนึ่งจะถูกต้อง ดีงามโดยสมบูรณ์
หรือคนๆหนึ่ง จะผิดพลาด ชั่วเลวแต่เพียงอย่างเดียว ..คุณเคยเจอมั๊ย ?

ช่วยชี้หน่อยเถอะว่าตรงใหนที่ผมเอ่ยอย่างนั้น ผมจะได้ชี้แจง

คุณลองเอาสมองที่มีตรองดู ว่ามันอยู่ตรงไหน
ถ้าจะเล่นประเด็นนี้กัน ผมก็ไม่แพ้คุณหรอก
แต่ผมก็ไม่อยากยืมคำถามของพานทองแท้มาใช้กับคุณ

#255 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:05

คนโง่ที่รู้ว่าตนโง่ยังพอแก้ไขได้ คนโง่ที่ไม่รู้ว่าตนโง่น่าอดสู
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#256 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:07

ข้อมูลที่นำมาแสดง เหตุใดจึงถูกคุณตัดสินว่าผิด เพราะมันมิใช่ข้อมูลที่คุณรู้อยู่อย่างนั้นหรือ
จึงถูกคุณปฏิเสธ แล้วก็หาวิธีดิสเครดิสข้อมูลของเขา แบบไม่ลืมหูลืมตา
โดยแค่คุณเอามาตรฐานตัวคุณไปวัดเท่านั้น

อิอิ
ผมไม่รู้หรอกครับ ผมทราบแต่ว่า รัฐบาลโปแลนด์พยายามสืบหาหลุมศพของนักปราชญท่านนี้มานาน
เพิ่งจะกล้าประกาศว่าว่าเจอแล้ว และทำพิธีทางศาสนาให้สมบูรณ์เมื่อไม่นานมานี้เอง

โครงกระดูกที่พบ ไม่มีร่องรอยว่าถูกทำร้ายอันใดทั้งสิ้น เมื่อมีข้อมูลมาอย่างนี้ ก็เชื่อไปตามนี้ เพราะรัฐบาลเป็นคนออกข่าว
ไม่ได้เชื่อไปตามหนังสืออะไรก็ไม่รู้ที่มีจริงอ่านจริงหรือเปล่า ไม่มีใครทราบ
แต่เอามาอวดได้....เหอๆๆๆๆๆๆ

คนเรา ไม่เห็นกับตา เราก็เชื่อได้ครับ ว่ามันจริง

เอางี้
คุณเห็นตอนที่คุณคลานออกจากท้องแม่หรือเปล่า
จึงเชื่อว่าสตรีที่เลี้ยงคุณมา คือแม่คุณ

Edited by amplepoor, 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:10.

#257 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:07

ตาม Step ควายแดง

เมื่อไหร่จะเลิกปัญญาอ่อนหว่า "ไอ้เวร"

นานๆ เข้ามาที ไม่เคยพัฒนาเลย -_-

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#258 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:10

มียกต่อหรือเนี่ย? :lol: :lol: :lol:

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#259 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:12

เท่าที่อ่านผมจับประเด็นได้อย่างล่ะ

ทั้งๆที่ข้อมูลที่เอามา มันผิดแน่ๆ

แต่คุณ ปลายอ้อกอแขม นั้นก็บอกว่าทั้งๆที่เอามาจากเว็บอิสลามศึกษา แล้วบอกว่าแค่คิดก็ชั่วแล้ว

จะบอกว่า ข้อมูลในเว็บมันไม่ได้เกิดจากคนที่รู้จริงๆนะครับ เว็บมาสเตอร์เป็นคนทำ แล้วเมื่อเห็นว่ามันผิด มันจะถูกได้ไง

แล้วเว็บของมหาวิทยาลัย ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่ผิด ขนาดเว็บรัฐบาล ที่เคยเจอยังมีข้อมูลผิดเลย

เมื่อคุณมั่ว ก็ยอมรับมาก็แค่นั้น เหอๆๆ แล้วมันก็ไม่เกี่ยวเลยว่าเว็บอิสลาม เว็บพุทธ เว็บคริส เว็บบูชาไฟ เว็บบูชาวิญญาณ ผิดก็คือผิด

อย่าไปอ้างเลย T^T

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#260 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:14

อ่านข้อความของปลายอ้อแล้ว มีแต่สำนวนโวหาร
ไม่มีข้อมูลอะไรทั้งนั้น

นี่หรือ มือวางของเว็บเสื้อแดง

#261 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:23

1 เรียกชื่อผิด ชื่อของเขา ต้องออกเสียงว่า โค หรือค๊อปเป้อร์หนิกส์......ไม่สามารถเพี้ยนเป็น เ ค อ ได้เป็นอันขาด

แสดงให้เห็นว่าอ้ายนี่ เป็นนักจับผิดตัวฉกาจ คงเคยเกมส์จับผิดภาพ หรือเกมส์จับผิดโฆษณาจนเคยตัว
รู้่อีก ว่าชื่อต้องออกว่า โค หรือ ค๊อป เท่านั้น ออกเสียงเคอไม่ได้

เลยแสดงให้เห็นว่า คนเขียนไม่ใช้ของจริง..เมพจริง

แทนที่เข้าใจว่าเขาก็ออกเสียงในภาษาของเขา ไม่จำเป็นจะต้องมาออกเสียงให้เหมือนเจ้าของภาษาเปี๊ยบ

ถ้างั้น คุณกะผม..แย่เหมือนเขา
เรียกว่า โปรตุเกต แทนที่จะเรียกว่า โปรตุกอล
เรียกว่า ญี่ปุ่น แทนที่จะเรียกว่า นิปปอง
ฯลฯ

โถ..พ่อคุณ
เอาเรื่องใหญ่ๆเถอะ จิ๊บจ๊อย ขี้หมูราขี้หมาแห้งอย่างนี้ แค่เขียนผิดนิดหน่อย เอามาเป็นประเด็น

ย้อนกลับไปดูที่คุณเขียนซิ เห็นว่าเก่งภาษาไทย
มันถูกทุกตัวอักษรมั๊ย ?

5555555555555

#262 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:24

อ่านข้อความของปลายอ้อแล้ว มีแต่สำนวนโวหาร

อาการของ "ไอ้เวร" เหมือนขาดหญ้า อ่ะครับ :lol: :lol: :lol:

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#263 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:29

ถ้าจะเล่นประเด็นนี้กัน ผมก็ไม่แพ้คุณหรอก
แต่ผมก็ไม่อยากยืมคำถามของพานทองแท้มาใช้กับคุณ

พานทองแท้นี่ใช่ใหม ที่พ่อมันโกง

ตัวเองก็โกงข้อสอบ

แม้แต่รามยังเรียนไม่จบ

โหย กอหญ้านับถือนายเหียกนี่ด้วยวุ้ย

#264 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:31

เกาะขอบเวที ซุ่มดูเงียบๆ

นักมวยมุมแดงแม่มน็อคไปแล้ว สามรอบ สี่รอบ ยังลุกขึ้นมาเป็นระยะ ๆ

ถ้าผมเป็นพี่เลี้ยงนะ จะโยนผ้ายอมแพ้ให้ตั้งแต่โดนน็อครอบแรกแล้วละ... 555++

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#265 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:32

แสดงให้เห็นว่าอ้ายนี่ เป็นนักจับผิดตัวฉกาจ คงเคยเกมส์จับผิดภาพ หรือเกมส์จับผิดโฆษณาจนเคยตัว
รู้่อีก ว่าชื่อต้องออกว่า โค หรือ ค๊อป เท่านั้น ออกเสียงเคอไม่ได้

เลยแสดงให้เห็นว่า คนเขียนไม่ใช้ของจริง..เมพจริง

แทนที่เข้าใจว่าเขาก็ออกเสียงในภาษาของเขา ไม่จำเป็นจะต้องมาออกเสียงให้เหมือนเจ้าของภาษาเปี๊ยบ

เรียกว่า โปรตุเกต แทนที่จะเรียกว่า โปรตุกอล
เรียกว่า ญี่ปุ่น แทนที่จะเรียกว่า นิปปอง
ฯลฯ

โถ..พ่อคุณ
เอาเรื่องใหญ่ๆเถอะ จิ๊บจ๊อย ขี้หมูราขี้หมาแห้งอย่างนี้ แค่เขียนผิดนิดหน่อย เอามาเป็นประเด็น

ย้อนกลับไปดูที่คุณเขียนซิ เห็นว่าเก่งภาษาไทย

นี่นะหรือ ? ลอกอินคุณภาพจากบ้านราด และลากดำนำ

น่าหัวร่อ :lol: :lol: :lol:
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#266 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:34

คำผิด ถ้ามากเกิน ย่อมสะท้อนว่าคนเขียนอยู่ระดับใหน
เหมือนกอหญ้า เถียงเป็นวรรคเป็นเวร มีแต่สำนวน...ไม่มีข้อมูล
แถมยกข้อมูลมา ก็จะไปเรื่องใหม่

คิดว่าคนอื่นโง่เหมือนตัวเอง ที่จับประเด็นไม่เป็น
เป็นแต่จำเอาเศษความรู้มาใช้หากินไปวันๆ

เรื่องสะกดผิด เป็นหนึ่งในการตรวจสอบความน่าเชื่อถือ ซึ่งทำออกมา 6 ประเด็น
แต่กอหญ้ามีปัญญาสะกิดออกมาแค่นี้เอง

อ่อนครับ

#267 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:36

เกาะขอบเวที ซุ่มดูเงียบๆ

นักมวยมุมแดงแม่มน็อคไปแล้ว สามรอบ สี่รอบ ยังลุกขึ้นมาเป็นระยะ ๆ

ถ้าผมเป็นพี่เลี้ยงนะ จะโยนผ้ายอมแพ้ให้ตั้งแต่โดนน็อครอบแรกแล้วละ... 555++

พี่เลี้ยงโยน "หญ้า" นี่ครับ
เขาถึงด้านขนาดนี้

แต่เป็นกรณีตัวอย่างของแดงคุณภาพที่น่ายกย่องครับ
โดนทักษิณยิงกบาลแล้วยังไปด่าทหารว่า ยิงกรูทามมาย.....

#268 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:41

ฯลฯ

โถ..พ่อคุณ

ถามหน่อยว่ะ น้องปลายกอ...หญิงอ้อ

ที่บ้านเลี้ยงด้วยอะไรวะ ถึงได้พยายามแถลงข้างทางได้ขนาดนี้ :D

เป็นพี่นะ แค่ยอมรับว่าได้ข้อมูลมาผิด เลยถ่ายทอดข้อมูลต่อผิด ก็จบแล้ว

ง่ายกว่าเยอะเลยว่ะ

เอ็งจะเหนื่อยขนาดนี้ เพื่อให้ตัวเองยิ่งดูน่าสมเพชทำไมวะ ๕๕๕
ป.ล. พี่ไม่ได้โค้ตมาเพราะคำพูดน้องมีอะไรหรอกนะ แค่โค้ตมาให้น้องเห็นชัด ๆ แค่นั้นแหละ :D :D

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#269 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:50

ยังมีตลกส่งท้ายอีกครับท่านผู้ชม

ผมวิจารณ์ข้อความไปตามคำเชิญของน้องปลายฯ

amplrpoor ที่รัก ช่วยอ่านและวิจารณ์นี่หน่อย หนักกว่าผมนะ...

ผลก็ออกมาตรงกับที่น้องเขาสรุปนี่นา
ทำไมน้องเขาต้องมาแก้ต่างข้างๆ คูๆ อะไรอย่างนี้ล่ะ

หรืออยากรักษาแช้มป์ มั่ว โง่ เซอะ แถ ปญอ. เถียงคำไม่ตกฟาก....

กรรมจริงๆ แม้แต่วิจารณญานเบื้องต้นว่าอะไรผิดอะไรถูกตามหลักฐานข้อมูล
ก็ยังไม่มี

ผ่าจะไปเล่นเรื่องบ้านเมือง เรื่องคดีรัชดา เรื่องน้ำท่วม เรื่องจ่าปรสิต.....
โถ อ่านปัญญาเรณูให้แตกก่อนเถอะ

#270 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

อาการของ "ไอ้เวร" เหมือนขาดหญ้า อ่ะครับ :lol: :lol: :lol:

อย่าลืม ขี้ทักษิณ "ของโปรด" ของไอ้เวรด้วยครับ :lol: :lol: :lol:

อ้างมา

มนุษย์เดินดินมันก็ขี้เหม็นกันทุกคน ท่านคิดว่ามีใครในโลกที่ขี้หอมไหม?
แต่สำหรับผมทนเหม็นของทักจี้เค้าได้ เพราะมันเหม็นกันทุกคน
แต่กลิ่นเน่าเหม็นทักษิณมันน้อยกว่ากลิ่นเหม็นของคนอื่น
Posted Image Posted Image

อ้างมา

.......ขอดมขี้ทักษิณ....... ขี้นำไปขายได้ ยังมีราคา ทำเป็นเล่นไป........

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#271 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

ยังมีตลกส่งท้ายอีกครับท่านผู้ชม

ผมวิจารณ์ข้อความไปตามคำเชิญของน้องปลายฯ

amplrpoor ที่รัก ช่วยอ่านและวิจารณ์นี่หน่อย หนักกว่าผมนะ...

ผลก็ออกมาตรงกับที่น้องเขาสรุปนี่นา
ทำไมน้องเขาต้องมาแก้ต่างข้างๆ คูๆ อะไรอย่างนี้ล่ะ

หรืออยากรักษาแช้มป์ มั่ว โง่ เซอะ แถ ปญอ. เถียงคำไม่ตกฟาก....

กรรมจริงๆ แม้แต่วิจารณญานเบื้องต้นว่าอะไรผิดอะไรถูกตามหลักฐานข้อมูล
ก็ยังไม่มี

ผ่าจะไปเล่นเรื่องบ้านเมือง เรื่องคดีรัชดา เรื่องน้ำท่วม เรื่องจ่าปรสิต.....
โถ อ่านปัญญาเรณูให้แตกก่อนเถอะ

น่าจะระวังหลังไว้บ้างนะครับ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#272 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:54

ขออนุญาติคิดในใจ...

นักมวยมุมแดงมันเป็น "มวยล้มต้มคนดู" อีกอะป่าวเนี่ย

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#273 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:57

น่าจะระวังหลังไว้บ้างนะครับ

มันติด สั น ด า น ทักษิณมาครับ

ปากบอกว่ารักพี่น้องเสื้อแดง
เผลอปั๊ป เป่ากระบาลเลย....

Edited by amplepoor, 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:58.

#274 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:57

ฯลฯ

โถ..พ่อคุณ

จริง ๆ มีทางออกง่าย ๆ อีกทางนะ น้องปลายกอ...หญิงอ้อ

ประกาศไปเลยน้อง ว่า โคเปอร์นิคัสโดนควักลูกตา ต่อด้วยจับแขวนคอ ใคร ๆ ก็รู้

มีแต่พวกสลิ่มเท่านั้นที่ไม่รู้ :D :D

จะไปประกาศที่หว้ากอ หรือลากดำนาก็ได้ ๕๕๕

Edited by เพื่อนร่วมชาติ, 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:59.

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#275 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:11

มียกต่อหรือเนี่ย? :lol: :lol: :lol:

นิดหน่อยครับท่าน
แต่ผมจะพยายามไม่ทำให้ท่านเดือดร้อนครับ

ทำไงได้
ทุกคน คิดถึงผมเหลือเกิน
ทำให้การแสดงความคิดถึง อาจเลยเถิดไปบ้าง

ไม่ว่ากันนะ นะ นะ ท่าน

#276 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:14

แล้วตกลงแพ้ หรือชนะ คพ

สรุปให้สั้น เผื่อท่านที่มาใหม่

ปลายอ้อ เอาความโง่มาโฃว์ที่นี่ ด้วยการเล่าเรื่องผิดๆ เกี่ยวกับโคเปอร์นิคุส
พวกเราก็ช่วยกันสอนว่า เขาโง่ตรงใหนบ้าง

ปลายอ้อก็เลยเปลี่ยนแนว
บอกว่า ผมโง่ เพราะผมใช้ข้อมูลจากเว็บนี้....ช่วยไปด่าเขาหน่อย

ผมก็เลยบอกว่า เรียกผมว่า "พ่อ" สิ ผมจะทำให้

ประเด็นก็คือ ปลายอ้อไม่ใช่ลูกผม ที่ผมส่งไปเรียนอนุบาลแล้วโรงเรียนสอนมาผิดๆ
ในกรณีอย่างนั้น ผมที่เป็นพ่อ ก็ต้องไปตบเกรียนแทนลูก เพราะจ่ายเงินให้สอนเรื่องฉลาดๆ ไม่ใช่สอนให้โง่

แต่เนื่องจากปลายอ้อ ไม่ใช่ลูกผม เป็นลูกทักษิณ
เขาจึงควรไปฟ้องพ่อ ว่า พ่อทักษิณครับ ไอ้เว็บนั้นมันสอนให้หนูโง่ พ่อไปตบมันหน่อย
แต่ปลายอ้อ ดันมาขอให้ผมทำหน้าที่นั้น...ผมจึงต้องขอให้เขาเรียกผมว่า "พ่อ"

อนึ่ง
ถ้าลูกผมใจแตก เที่ยวผู้หญิงแล้วเป็นหนองในแล้วมาฟ้องผม
ผมคงไม่ไปด่าซ่องหรอก แต่จะด่าลูกปลายอ้อแทน

มัยเอ็งโง่นักฮึ คนอื่นเที่ยวซ่องไม่เห็นติดโรค
มีสมองไม่รู้จักคิด

เสียชาติเกิด

ขอบคุณ ที่อุตส่าห์ไปขุดมาให้อ่านอีกครั้ง
ต้องขออธิบายด้วย เผื่อสมาชิกที่เข้ามาใหม่ๆ จะได้เข้าใจเจตนา

เรื่องมีอยู่ว่า ผมตั้งกระทู้ประมาณว่า โคเปอร์นิคัส ถูกควักลูกตา
ก็มีการมาถามที่มา หาหลักฐาน ให้ผมนำหลักฐานมาแสดง (หมายเป็นหลักฐานที่มีปรากฏในเวป ลิ้งค์ต่างๆในอินเตอร์เน็ต)

มีการด่าทอด้วยประการต่างๆ สารพัด เมื่อผมหาไม่ได้

แต่บังเอิญผมไปค้นเจอในเวปของ อิสลามศึกษา ม.สงขลานครินทร์ เกี่ยวกับเรื่องโคเปอร์นิคัส ถูกแขวนคอ

ในกระทูนี้ ผมต้องการบอกแค่เพียงว่า คนเรานั้น มันเชื่อ หรือรับข้อมูลมาไม่เหมือนกัน ไม่ใช่แค่คิดว่าข้อมูลของเราถูกของเขาผิด..ก็เท่านั้น

อนึ่ง..ต้องขอร้อง Amplepoor ด้วย
ประเด็นที่จะพูด ควรพูดเกี่ยวกับตัวผมเท่านั้น หรือบุคคลสาธารณะที่วิจารณ์กันได้เท่านั้น
อย่าให้ถึงกับลามปาม พาดพิงถึงบุคคลในครอบครัวของผม
เนื่องเพราะคุณอ้างว่าคุณมีการศึกษา มีความรู้ดี
จึงไม่ควรมีพฤติกรรมที่ตรงข้ามกับคำพูด

ตกลงชนะ ใช่ไหม๊คะ?

มาแล้วๆๆๆ หลังจากอ่านแล้ว ได้ความว่า...

คุณปลายอ้อจำได้หรือเปล่าว่าตัวเองเป็นคนตั้งกระทู้ให้คุณแอมมาวิเคราะห์ และ วิจารณ์เรื่องนี้เอง

amplrpoor ที่รัก ช่วยอ่านและวิจารณ์นี่หน่อย หนักกว่าผมนะ...(นี่คือหัวข้อกระทู้)

ผมบอกแค่ควักลูกตา แต่นี่แขวนคอเลย ..โหดกว่าอีกแล้วช่วยวิจารณ์หน่อย ว่าเขาโกหก

เหมือนที่บอกผมเป็นอย่างนั้น กล้ามั๊ย ? (นี่เป็นส่วนนึงของสิ่งที่คุณปลายอ้อเขียนบอกคุณแอม)

:wub:

ข้อมูลตามลิงค์เวปไซต์ "อิสลามและวิทยาศาสตร์"ที่ปลายอ้อนำมาอ้างอิง ไม่ได้ผิดเพราะเสียงส่วนใหญ่ใน สรท บอกว่าผิด

แต่มันผิดเพราะมันขัดแย้งกับข้อเท็จจริง

หลักฐานคือ หนังสือที่โคเปอร์นิคัสเขียนเอง ไม่ได้เป็นไปตามที่คุณปลายอ้อมาแถว่าคนในนี้แค่พูดเฉยๆ ว่าข้อมูลคุณปลายอ้อผิด

ข้อมูลที่คุณแอมนำมาโต้แย้งคุณปลายอ้อ เช่น ข้อมูลประวัติของโคเปอร์นิคัสจากมหาวิทยาลัยสแตนฟอร์ด และ คุณแอมได้โต้แย้งเรื่องโคเปอร์นิคัส

ไม่ใช่พระโดยอ้างอิงจากบทความของศาสดาจารย์ด้านประวัติศาสตร์ชื่อ เอ็ดเวิร์ด โรเซ่น ซึ่งบทความนี้ได้รับการตีพิมพ์ในวารสารชื่อดัง

มาโต้แย้งข้อมูลของคุณปลายอ้อ

คุณปลายอ้อไม่เข้าใจว่าเว็บไชด์ "อิสลามและวิทยาศาสตร์" ข้อมูลผิดเรื่องโลกหมุนรอบดวงอาทิตย์ หรือ ดวงอาทิตย์หมุนรอบโลก?

คุณปลายอ้อก็ยัง งงๆ อยู่ว่าโคเปอร์นิคัสคิดทฤษฏีโลกกลม ไม่ใช่โลกแบน หรือ โลกไม่ใช่ศูนย์กลางจักรวาล?

คุณปลายอ้อถ้าไม่โง่แล้วอ่านข้อมูลทั้งหมดของคุณแอมที่นำมาโต้แย้งจริง คุณปลายอ้อก็ต้องพิสูจน์แล้วเอาข้อมูลมาหักล้างให้ได้

ว่าตรงไหนของข้อมูลที่คุณแอมอ้างมาผิด

แนะนำว่าให้ปลายอ้อไปขอร้อง..คุณใจดี20 ที่ประกาศตัวว่าภาษาอังกฤษดีมาก และ เรียนมาในสถานศึกษาที่น่าจะดีกว่าคุณปลายอ้อช่วยแปลข้อมูลของคุณแอมให้คุณปลายอ้อได้พ้นจากความโง่ที่ครอบงำสมองอยู่ตอนนี้

แต่อย่าบอกนะว่าคุณใจดี20 ก็เป็นแค่แดงใจร้าย ที่ได้แต่นั่งขำขันคุณปลายอ้อว่าข้อมูลคุณปลายอ้อผิดพลาดแล้วยังมาแถได้อีก

แล้วก็อาศัยชื่อเสียงของคุณปลายอ้อเป็นแค่สะพานให้หยียบขึ้นไปด้วยการใช้วิธียืนไว้อาลัยให้คุณปลายอ้อเงียบๆ โดยไม่คิดจะแสดงตัวเลย

Edited by pinkpanda, 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:22.

#277 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:20

นักมวยมุมแดงมันเป็น "มวยล้มต้มคนดู" อีกอะป่าวเนี่ย

คุณศร

เขียนผิดครับ ต้องเขียนว่า "อนุญาต" ไม่มีสระอิ ถ้ามีหมายถึง ญาติพี่น้อง
ส่วนคำว่า "อีกอะป่าวเนี่ย" ก็ไม่ถูกต้อง ภาษาไทย ควรเขียนว่า "อีกหรือเปล่านะนี่"
อย่าให้ภาษาวิบัติ

ก่อนเขียน ต้องตรวจสอบทุกตัวอักษร
เดี๊ยวคุณ Amplepoor จะงอนเอา

แล้วบอกว่าคุณไม่ใช่ของแท้นะ

#278 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:26

นิดหน่อยครับท่าน
แต่ผมจะพยายามไม่ทำให้ท่านเดือดร้อนครับ

ทำไงได้
ทุกคน คิดถึงผมเหลือเกิน
ทำให้การแสดงความคิดถึง อาจเลยเถิดไปบ้าง

ไม่ว่ากันนะ นะ นะ ท่าน

มิได้ มิได้ ไอ้ตัวกระผมก็ชอบเสพอยู่แล้ว
เชิญเสวนากันต่อไปเถิดไอ้ตัวกระผมจะขอเกาะขอบเวทีดราม่าต่อไป

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#279 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:32

คุณศร

เขียนผิดครับ ต้องเขียนว่า "อนุญาต" ไม่มีสระอิ ถ้ามีหมายถึง ญาติพี่น้อง
ส่วนคำว่า "อีกอะป่าวเนี่ย" ก็ไม่ถูกต้อง ภาษาไทย ควรเขียนว่า "อีกหรือเปล่านะนี่"

ก่อนเขียน ต้องตรวจสอบทุกตัวอักษร
เดี๊ยวคุณ Amplepoor จะงอนเอา

โอ ขอบคุณมาก ผมนี่สะเพร่าจริงๆ
ผมผิดเองครับ คราวหลังจะระวังให้มากกว่านี้...

ปล.ผิดแล้วรับผิดไม่เห็นจะยากและเสียศักดิ์ศรีตรงไหนเลยแฮะ... ^__^

"คนดีชอบแก้ไข คนอะไรชอบแก้ตัว"

Edited by ศรอรชุน, 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:38.

#280 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:44

ผมก็พิมพ์ผิดประจำ มาเห็นทีหลังก็แก้ไข
จะเห็นว่ารีพลายผม มีบันทึกการแก้ไขเพรี่ยบ....

แต่การพิมพ์สระอิผิด คงไม่ร้ายแรงเท่ากับบอกว่า
นักปราชญ์คนหนึ่งถูกควักลูกตา หรือถูกตัดหัว ทั้งๆ ที่เขาป่วยตายตอนอายุ 70 นะ
เพราะนั่น เป็นการให้ร้ายคนอื่นว่าโหดร้าย
มิหนำซ้ำยังเอาความโหดร้ายนั้น มายัดเยียดใส่สมาชิกสรท. อย่างด้านๆ

แต่อย่างว่าแหละ คนที่ทำได้แค่โกหกหลอกลวง เล่นลิ้น แถข้างๆ คูๆ
ก็เป็นได้แค่สมุนทักษิณ เป็นทาสที่ปล่อยไม่ไปของจอมทรราช ไอ้ขี้โกง ไอ้ฆาตกร
ทำได้ดีที่สุดก็แค่ตะแบงไปวันๆ

คนพวกนี้ไม่ได้รู้ตัวเลย ว่าทักษิณมองเห็นมันเป็นแค่เบี้ยในกระดานสังหาร
มีราคาแค่วันละ 500 ตายไปก็มีตัวอื่นเข้ามาแทน

อนาถ

Edited by amplepoor, 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:59.

#281 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

เราเเนะนำให้นะ ปลายอ้อ

ทำไมนายไม่เอากระทู้การเมืองไหม่ๆมาเเปะล่ะ เรื่องนายกคนสวยอะไรก็ว่าไป

อยากอ่านเรื่องฮอตๆความรู้เยอะๆอีกนะ

เเล้วอันนี้นายก็เเกล้งๆลืมซะ ไม่เสียหน้ามากหรอก เด็กที่บ้านราษรคงไม่ตามมาอ่านหรอกมั้งเนอะ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#282 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:57

ลองดูเทคนิคการแถของปราชญ์แดงมือวางอันดับหนึ่งนะ

ข้อความของผมเป็นดังนี้
เรียกชื่อผิด ชื่อของเขา ต้องออกเสียงว่า โค หรือค๊อปเป้อร์หนิกส์......ไม่สามารถเพี้ยนเป็น เ ค อ ได้เป็นอันขาด
ปลายอ้อ เอาไปแปลงสาร ตอแหลว่า

ผมไม่ได้เขียนเลยว่าคนเขียนไม่ใช่ของจริง....เมพจริง
นี่คือเรื่องถนัดของแดงคือเป็นนัก "ใส่ความ" ครับ

ผมสรุปไว้อย่างนี่ต่างหาก
สิ่งที่ผิด ชี้ว่า ผู้เขียนไม่มีความรู้ในภาษาไทยมากนัก
ไม่มีความรู้ทางประวัติศาสตร์และประวัติวิทยาศาสตร์ตะวันตกอีกด้วย
เป้าหมายของแดงตัวนี้ มีอย่างเดียวคือเสี้ยมให้คนทะเลาะกัน
ด้วยสารพัดวิธีเท่าที่สมองน้อยๆ จะนึกได้

แล้วเวลาเถียง ก็จะหาช่องหนีไปประเด็นอื่น เช่นพยายามใส่ความว่าผมด่าว่าบุพการีเขา
หรือถามว่าผมเกิดทันยุคนั้นหรือ....บล่าๆๆๆๆๆ

คนอ่าน อ่านแล้วก็คงเอ็นดู เด็กอะไร ลื่นเป็นปลาไหล

อิอิ

แต่ขอโทษที ปลาไหลในหม้อต้มน้ำว่ะครับ

#283 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:05

ผมก็พิมพ์ผิดประจำ มาเห็นทีหลังก็แก้ไข
จะเห็นว่ารีพลายผม มีบันทึกการแก้ไขเพรี่ยบ....

แต่การพิมพ์สระอิผิด คงไม่ร้ายแรงเท่ากับบอกว่า
นักปราชญ์คนหนึ่งถูกควักลูกตา หรือถูกตัดหัว ทั้งๆ ที่เขาป่วยตายตอนอายุ 70 นะ
เพราะนั่น เป็นการให้ร้ายคนอื่นว่าโหดร้าย
มิหนำซ้ำยังเอาความโหดร้ายนั้น มายัดเยียดใส่สมาชิกสรท. อย่างด้านๆ

แต่อย่างว่าแหละ คนที่ทำได้แค่โกหกหลอกลวง เล่นลิ้น แถข้างๆ คูๆ
ก็เป็นได้แค่สมุนทักษิณ เป็นทาสที่ปล่อยไม่ไปของจอมทรราช ไอ้ขี้โกง ไอ้ฆาตกร
ทำได้ดีที่สุดก็แค่ตะแบงไปวันๆ

คนพวกนี้ไม่ได้รู้ตัวเลย ว่าทักษิณมองเห็นมันเป็นแค่เบี้ยในกระดานสังหาร
มีราคาแค่วันละ 500 ตายไปก็มีตัวอื่นเข้ามาแทน

อนาถ

คุณแอม ที่รัก (ไม่ต้องระวังหลัง ผมไม่เบี่ยงเบนพฤติกรรม)

ขณะที่เมื่อคุณรักทักษิณ ตอนที่อยู่พรรคพลังธรรม ผมเกลียดอิ๊บอ๋าย

แต่ในขณะที่คุณเกลียดทักษิณ ที่มาตั้งไทยรักไทย ผมก็ยังไม่ชอบ เพราะภาพเก่า ที่เคยอยู่กับจำลอง

ผมเริ่มมาเห็นใจทักษิณ ตอนปี 48 ตอนที่พวกพันธมิตร ออกมาเย้วๆ ขับไล่

ผมมองว่า คนบ้าอะไรวะ แม่มผิด ร้อยเปอร์เซ็นต์ ไม่มีถูกเลย
แล้วพวกพันธมิตรมาขับไล่ เพราะอะไร คุณก็รู้จุดมุ่งหมายของสนธิดี

ยืนยัน ผมไม่เคยได้ประโยชน์อะไรจากนโยบายพรรคเพื่อไทย
ผมสอบผ่านมาแล้ว

ผมเห็นแค่ความไม่ยุติธรรมเท่านั้น

ไม่ใช่แค่ผมคนเดียวที่เห็นอย่างนี้
ผมเชื่อว่า ไม่ต่ำกว่าครึ่งประเทศ ก็เห็นอย่างนี้

ม่ายงั้น เลือกตั้งครั้งใด

พรรคที่มีทักษิณเกี่ยวข้อง คงไม่ชนะขาดลอย

#284 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:07

ฯลฯ

โถ..พ่อคุณ

ของคุณก็เขียนผิดนะครับ ดูสิ 55+

#285 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:08

ไอ้พรรคที่โกงเลือกตั้งจน โดนยุบพรรคไป 2 ครั้ง เนี่ยน๊ะยังหน้าด้านบอกว่าตัวเองชนะเลือกตั้ง

อาย ๆ มั่งก็ได้...

:lol:

#286 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:11

เราเเนะนำให้นะ ปลายอ้อ

ทำไมนายไม่เอากระทู้การเมืองไหม่ๆมาเเปะล่ะ เรื่องนายกคนสวยอะไรก็ว่าไป

อยากอ่านเรื่องฮอตๆความรู้เยอะๆอีกนะ

เเล้วอันนี้นายก็เเกล้งๆลืมซะ ไม่เสียหน้ามากหรอก เด็กที่บ้านราษรคงไม่ตามมาอ่านหรอกมั้งเนอะ

คุณนุชครับ

มีคนขุดกระทู้ขึ้นมา เพื่อต้อนรับผม
แล้วก็มีคุณแอม มาใส่สี ตีไข่อีก

ผมก็ต้องพยายามอธิบายให้คนอื่นฟังบ้าง
ว่าผมคิดอย่างไร ในการตั้งกระทู้ฃ

โปรดอ่านอย่างละเอียดในสิงที่ผมพยายามจะ "สื่อ"

อย่าอ่านข้างเดียว แล้วตัดสินครับ

ด้วยความเคารพ

#287 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:27

ไอ้พรรคที่โกงเลือกตั้งจน โดนยุบพรรคไป 2 ครั้ง เนี่ยน๊ะยังหน้าด้านบอกว่าตัวเองชนะเลือกตั้ง

ก่อนพูด ควรหัดอายตัวเองบ้างครับ

โดนยุบพรรคเพราะอะไร "โกง"หรือ

ยุบไทยรักไทย กล่าวหาจ้างพรรคเล็กลงสมัคร
แต่อ้ายพรรคที่จ้างพรรคเล็กไม่ให้ลงสมัคร ดันไม่ถูกยุบ

แถมใช้กฎหมายย้อนหลังอีกต่างหาก ..มันส์จริงๆ

ยุบพรรคพลังประชาชน

ตอนแรกกล่าวหาว่านายสมัคร ไปทำกับข้าว "เคาะกะทะ" เสียงดังไปหน่อย ทำให้ชาวบ้านตกใจ
มี่โทษหนัก ต้องพ้นจากนายกฯ

ได้นายสมชาย ขึ้นมาเป็นนายกฯ พันธมิตรยึดทำเนียบ ล่อกันนัวในทำเนียบออกลูกออกหลาน แต่ไม่ผิด
สมชายไม่เคยเข้าทำเนียบ

มีข้อกล่าวหาซื้อเสียงโดยกรรมการบริหารพรรค ยงยุทธ ติยะไพรัช

กำนันแถวภาคเหนือ 10 คน จังหวัดอะไรไม่รู้

9 คน บอกไม่ได้ซื้อเสียง

1 คน บอกซื้อเสียง

ศาลเชื่อ 1 คน ว่าเป็นจริง

สั่งยุบพรรคพลังประชาชน

จะให้ผมคิดยังไง

ประชาธิปัตย์ ผิดเห็นๆ จะจะ ตายอย่างเดียว
แต่ศาลฯบอกว่า มันเกิน 15 วันไปแล้ว

หมดอายุความ

แต่พิจารณาคดีมาตั้งหลายเดือน
สุดท้าย บอกหมดเวลา กกต.ยื่นมาเกิน 15 วัน

ฮา..กลิ้ง

#288 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:32

คุณแอม ที่รัก (ไม่ต้องระวังหลัง ผมไม่เบี่ยงเบนพฤติกรรม)
ผมไม่มีปัญหากับกระเทยนะ เพื่อนผมเป็นกระเทยหลายคน
กระเทยส่วนมากรักในหลวงครับ

ขณะที่เมื่อคุณรักทักษิณ ตอนที่อยู่พรรคพลังธรรม ผมเกลียดอิ๊บอ๋าย
นี่เริ่มสู่รู้อีก....อย่าอวดเก่งพูดในสิ่งที่ตัวเองไม่มีวันรู้
คุณรู้หรือว่าผมเป็นใคร ผมว่าไม่หรอก เพราะถ้ารู้คุณจะต้องยืนกุมไข่ค้อมหัวให้ผม
ผมไม่เคยรักทักษิณ เกลียดมันตั้งแต่มันกลับจากนอก เกลียดที่สุดที่มันผลักภาระคนใช้มือถือ
ใครโทรเข้า เราต้องจ่าย..บัดซบ คิดได้งัย

แต่ในขณะที่คุณเกลียดทักษิณ ที่มาตั้งไทยรักไทย ผมก็ยังไม่ชอบ เพราะภาพเก่า ที่เคยอยู่กับจำลอง
วันที่มันตั้งไทยรักไทย ผมก็เกลียดมันมานานเป็นสิบปีแล้ว นี่ก็สู่รู้อีก

ผมเริ่มมาเห็นใจทักษิณ ตอนปี 48 ตอนที่พวกพันธมิตร ออกมาเย้วๆ ขับไล่
ผมมองว่า คนบ้าอะไรวะ แม่มผิด ร้อยเปอร์เซ็นต์ ไม่มีถูกเลย
แล้วพวกพันธมิตรมาขับไล่ เพราะอะไร คุณก็รู้จุดมุ่งหมายของสนธิดี

บอกตามตรงว่าผมไม่สนใจจุดมุ่งหมายของเขา
ผมรู้แต่ว่า เขาสู้รสฃ. แต่ไอ้เหียกทักษิณกุมไข่เลียจ๊อด

ยืนยัน ผมไม่เคยได้ประโยชน์อะไรจากนโยบายพรรคเพื่อไทย ผมสอบผ่านมาแล้ว
แปลหน่อยสิ

ผมเห็นแค่ความไม่ยุติธรรมเท่านั้น ไม่ใช่แค่ผมคนเดียวที่เห็นอย่างนี้ ผมเชื่อว่า ไม่ต่ำกว่าครึ่งประเทศ ก็เห็นอย่างนี้
ม่ายงั้น เลือกตั้งครั้งใด พรรคที่มีทักษิณเกี่ยวข้อง คงไม่ชนะขาดลอย

ผมรู้วิธีการที่ทำให้ทักษิณชนะขาดลอย
และผมก็ชื่นชมที่ปชป. ไม่ใช้วิธีนั้นสู้กับทักษิณ

อ้อ

อย่าเบี่ยงเบนประเด็นเลยนะ อยากจะอวยทักษิณก็ไปเปิดกระทู้ใหม่
กระทู้นี้ คุณเปิดมาให้ผมตบเกรียนความโง่เขลาเบาปัญญาของคุณในเรื่องโคเปอนิคุส
ดังนั้น ผมจะตอบนอกประเด็นเพียงรีพลายนี้เท่านั้น

ถ้าคุณไม่สามารถแก้ความอับจนของคุณในเรื่องการมั่วโง่ๆ ได้
ก็ถอยไปเสีย...

ผมจะได้ไม่ต้องพิมพ์ข้อความวนเวียนเรื่องสติปัญญาอันขาดแคลนของคุณ

#289 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:33

ก่อนพูด ควรหัดอายตัวเองบ้างครับ

ยุบไทยรักไทย กล่าวหาจ้างพรรคเล็กลงสมัคร
แต่อ้ายพรรคที่จ้างพรรคเล็กไม่ให้ลงสมัคร ดันไม่ถูกยุบ

แถมใช้กฎหมายย้อนหลังอีกต่างหาก ..มันส์จริงๆ

ตอนแรกกล่าวหาว่านายสมัคร ไปทำกับข้าว "เคาะกะทะ" เสียงดังไปหน่อย ทำให้ชาวบ้านตกใจ

ได้นายสมชาย ขึ้นมาเป็นนายกฯ พันธมิตรยึดทำเนียบ ล่อกันนัวในทำเนียบออกลูกออกหลาน แต่ไม่ผิด

มีข้อกล่าวหาซื้อเสียงโดยกรรมการบริหารพรรค ยงยุทธ ติยะไพรัช

กำนันแถวภาคเหนือ 10 คน จังหวัดอะไรไม่รู้

ประชาธิปัตย์ ผิดเห็นๆ จะจะ ตายอย่างเดียว
แต่ศาลฯบอกว่า มันเกิน 15 วันไปแล้ว

หมดอายุความ

สุดท้าย บอกหมดเวลา กกต.ยื่นมาเกิน 15 วัน

ฮา..กลิ้ง

เอ่อ..ครือว่า..คุณปลายแคมครับ..ไอ้ทีคุณบอกผิดเห็น ๆ เนี่ย...กรุณาอย่าจินตนาการน๊ะครับ....มันน่าอาย

ไอ้ที่กล่าวหาเรื่องทำกับข้าว..เคยอ่านคำพิพากษามั๊ยครับ...รู้ป่าวครับว่าศาลเค้าสั่งผิดมาตราไหน

ส่วนที่ผมบอกว่าถูกยุบพรรค ผมไม่ได้จินตนาการน้ำแตกเอาเองน๊ะครับ......บังเอิญ มีท่านนายพล อยู่คนตอนนี้กำลังดิ้นรนในชั้นอุทธรณ์อ่ะครับ.....อายจังเลย..

ผมเสิร์ฟให้ถึงที่เลยครับ...

http://www.bangkokbi...ม่รอลงอาญา.html

Edited by 55555, 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:35.

#290 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

หมดอายุความ

ฮา..กลิ้ง

เอ่อ..ครือว่า..คุณปลายแคมครับ..ไอ้ทีคุณบอกผิดเห็น ๆ เนี่ย...กรุณาอย่าจินตนาการน๊ะครับ....มันน่าอาย

ไอ้ที่กล่าวหาเรื่องทำกับข้าว..เคยอ่านคำพิพากษามั๊ยครับ...รู้ป่าวครับว่าศาลเค้าสั่งผิดมาตราไหน

ส่วนที่ผมบอกว่าถูกยุบพรรค ผมไม่ได้จินตนาการน้ำแตกเอาเองน๊ะครับ......บังเอิญ มีท่านนายพล อยู่คนตอนนี้กำลังดิ้นรนในชั้นอุทธรณ์อ่ะครับ.....อายจังเลย..

ผมเสิร์ฟให้ถึงที่เลยครับ...

http://www.bangkokbi...ม่รอลงอาญา.html

ผมตั้งกระทู้เรื่องนี้ใหม่แล้วครับ
http://webboard.seri...อายตัวเองบ้างค/

ปลายอ้อพยายามหนีอาย เปลี่ยนเรื่อง

Edited by amplepoor, 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:40.

#291 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:44

ต้องขอโทษคุณ แอมป์ ครับ...

ผมคงเข้าใจผิดคิดว่าคุณแอมป์ตบเกรียน จนเจ็บมือไปแล้ว..

บังเอิญผมได้ยืนเกะกะทาง คุณปลายแคม เดินเข้ามาสดุดเท้าผมเองครับ...

:P

#292 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:56

หลายคนบอกผมบ้าว่ะ ที่มานั่งตอบกับคุณ เหมือนคนปัญญาอ่อน

แม่มรู้วิธีของทักษิณที่เอาชนะการเลือกตั้ง แต่ ปชป.ไม่ใช้ เลยชื่นชม ..อ้ายปื๊ดเอ๊ย

หัดเปิดสมองบ้าง เอากระโหลกไปวิเคราะห์ DNA บ้าง

ลองเสิร์ชในกูเกิ้ลซิ สส.พรรคไหน ที่ศาลตัดสินให้ถูกตัดสิทธิ์ลงสมัครรับเลือกตั้งน่ะ
พรรคไหนมากที่สุด..อย่างมโข่ง

ลองเสิร์ชในกูเกิ้ล
สส.พรรคไหนซื้อเสียงมากที่สุด
ยกตัวอย่าง พรรคหนึ่ง 3 หมื่น ให้ใบแดง อ้ายพรรคเทพ 3 ล้าน ให้ใบเหลือง เป็นต้น

อย่าเที่ยวมาโกหกพกลม อ้างความดีใส่ตัว ชั่วใส่คนอื่นเลยว่ะ ..ผมอาย

ใครว่ะ ยิงคนตาย แล้วบอกว่า "หนูไม่รู้"
แล้วเดินเข้าสภาหน้าตาเฉย

มีเรื่องอีกเยอะ ถ้าจะขุด

#293 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:08

เทคนิคที่ 2 ครับ เมื่อจนกลางกระดาน

เปลี่ยนเรื่อง
กระทู้นี้ ปลายอ้อ ตั้งเองว่าให้ผมวิจารณ์เว็บอื่น
ตอนนี้ปลายอ้อมาแถไปเรื่องปชป. ชั่ว....เหอๆๆๆๆๆ
ตั้งกระทู้ใหม่ครับ ชาวสรท. อยากรู้ความชั่วของพรรคการเมืองอยู่แล้ว

ส่วนกระทู้นี้ ยังงัยก็รักษาหน้าตัวเองบ้าง ตั้งเองแถเอง

ไม่แดงทำไม่ได้นะ

อ้อ
เทคนิคการแถไม้ที่ 1 ตอบไม่ได้ ให้ถามว่า
เกิดทันเหรอ....ฮา

#294 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

ซ้ำ

Edited by tonythebest, 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:18.

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#295 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:16

คุณศร

เขียนผิดครับ ต้องเขียนว่า "อนุญาต" .... <_< ไม่มีสระอิ ถ้ามีหมายถึง ญาติพี่น้อง
ส่วนคำว่า "อีกอะป่าวเนี่ย" ก็ไม่ถูกต้อง ภาษาไทย ควรเขียนว่า "อีกหรือเปล่านะนี่".... <_<

เดี๊ยว... :rolleyes: คุณ Amplepoor จะงอนเอา

Edited by tonythebest, 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:17.

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#296 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:16

ผมเห็นแค่ความไม่ยุติธรรมเท่านั้น ไม่ใช่แค่ผมคนเดียวที่เห็นอย่างนี้ ผมเชื่อว่า ไม่ต่ำกว่าครึ่งประเทศ ก็เห็นอย่างนี้
ม่ายงั้น เลือกตั้งครั้งใด พรรคที่มีทักษิณเกี่ยวข้อง คงไม่ชนะขาดลอย

ผมรู้วิธีการที่ทำให้ทักษิณชนะขาดลอย
และผมก็ชื่นชมที่ปชป. ไม่ใช้วิธีนั้นสู้กับทักษิณ

ผมพูดผิดคน

คำพูดนี้ ต้องพูดกับคุณแอมที่รัก

หลายคนบอกผมบ้าว่ะ ที่มานั่งตอบกับคุณ เหมือนคนปัญญาอ่อน

แม่มรู้วิธีของทักษิณที่เอาชนะการเลือกตั้ง แต่ ปชป.ไม่ใช้ เลยชื่นชม ..อ้ายปื๊ดเอ๊ย

หัดเปิดสมองบ้าง เอากระโหลกไปวิเคราะห์ DNA บ้าง

ลองเสิร์ชในกูเกิ้ลซิ สส.พรรคไหน ที่ศาลตัดสินให้ถูกตัดสิทธิ์ลงสมัครรับเลือกตั้งน่ะ
พรรคไหนมากที่สุด..อย่างมโข่ง

ลองเสิร์ชในกูเกิ้ล
สส.พรรคไหนซื้อเสียงมากที่สุด
ยกตัวอย่าง พรรคหนึ่ง 3 หมื่น ให้ใบแดง อ้ายพรรคเทพ 3 ล้าน ให้ใบเหลือง เป็นต้น

อย่าเที่ยวมาโกหกพกลม อ้างความดีใส่ตัว ชั่วใส่คนอื่นเลยว่ะ ..ผมอาย

ใครว่ะ ยิงคนตาย แล้วบอกว่า "หนูไม่รู้"
แล้วเดินเข้าสภาหน้าตาเฉย

มีเรื่องอีกเยอะ ถ้าจะขุด

#297 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:27

ซ้ำค่ะ

Edited by juemmy, 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:10.

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#298 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:28

มาแล้วๆๆๆ หลังจากอ่านแล้ว ได้ความว่า...

คุณปลายอ้อจำได้หรือเปล่าว่าตัวเองเป็นคนตั้งกระทู้ให้คุณแอมมาวิเคราะห์ และ วิจารณ์เรื่องนี้เอง

amplrpoor ที่รัก ช่วยอ่านและวิจารณ์นี่หน่อย หนักกว่าผมนะ...(นี่คือหัวข้อกระทู้)

ผมบอกแค่ควักลูกตา แต่นี่แขวนคอเลย ..โหดกว่าอีกแล้วช่วยวิจารณ์หน่อย ว่าเขาโกหก

เหมือนที่บอกผมเป็นอย่างนั้น กล้ามั๊ย ? (นี่เป็นส่วนนึงของสิ่งที่คุณปลายอ้อเขียนบอกคุณแอม)

ข้อมูลตามลิงค์เวปไซต์ "อิสลามและวิทยาศาสตร์"ที่ปลายอ้อนำมาอ้างอิง ไม่ได้ผิดเพราะเสียงส่วนใหญ่ใน สรท บอกว่าผิด

แต่มันผิดเพราะมันขัดแย้งกับข้อเท็จจริง

หลักฐานคือ หนังสือที่โคเปอร์นิคัสเขียนเอง ไม่ได้เป็นไปตามที่คุณปลายอ้อมาแถว่าคนในนี้แค่พูดเฉยๆ ว่าข้อมูลคุณปลายอ้อผิด

ข้อมูลที่คุณแอมนำมาโต้แย้งคุณปลายอ้อ เช่น ข้อมูลประวัติของโคเปอร์นิคัสจากมหาวิทยาลัยสแตนฟอร์ด และ คุณแอมได้โต้แย้งเรื่องโคเปอร์นิคัส

ไม่ใช่พระโดยอ้างอิงจากบทความของศาสดาจารย์ด้านประวัติศาสตร์ชื่อ เอ็ดเวิร์ด โรเซ่น ซึ่งบทความนี้ได้รับการตีพิมพ์ในวารสารชื่อดัง

มาโต้แย้งข้อมูลของคุณปลายอ้อ

คุณปลายอ้อไม่เข้าใจว่าเว็บไชด์ "อิสลามและวิทยาศาสตร์" ข้อมูลผิดเรื่องโลกหมุนรอบดวงอาทิตย์ หรือ ดวงอาทิตย์หมุนรอบโลก?

คุณปลายอ้อก็ยัง งงๆ อยู่ว่าโคเปอร์นิคัสคิดทฤษฏีโลกกลม ไม่ใช่โลกแบน หรือ โลกไม่ใช่ศูนย์กลางจักรวาล?

คุณปลายอ้อถ้าไม่โง่แล้วอ่านข้อมูลทั้งหมดของคุณแอมที่นำมาโต้แย้งจริง คุณปลายอ้อก็ต้องพิสูจน์แล้วเอาข้อมูลมาหักล้างให้ได้

ว่าตรงไหนของข้อมูลที่คุณแอมอ้างมาผิด

แนะนำว่าให้ปลายอ้อไปขอร้อง..คุณใจดี20 ที่ประกาศตัวว่าภาษาอังกฤษดีมาก และ เรียนมาในสถานศึกษาที่น่าจะดีกว่าคุณปลายอ้อช่วยแปลข้อมูลของคุณแอมให้คุณปลายอ้อได้พ้นจากความโง่ที่ครอบงำสมองอยู่ตอนนี้

แต่อย่าบอกนะว่าคุณใจดี20 ก็เป็นแค่แดงใจร้าย ที่ได้แต่นั่งขำขันคุณปลายอ้อว่าข้อมูลคุณปลายอ้อผิดพลาดแล้วยังมาแถได้อีก

แล้วก็อาศัยชื่อเสียงของคุณปลายอ้อเป็นแค่สะพานให้หยียบขึ้นไปด้วยการใช้วิธียืนไว้อาลัยให้คุณปลายอ้อเงียบๆ โดยไม่คิดจะแสดงตัวเลย

อ่านมาตั้งนาน..ไม่เห็นคุณ ปลายอ้อ ตอบเรปนี้ซะที
ตกลงว่าข้อมูลตรงไนของคุณแอมคะที่ผืด
มองไม่เห็นหรือแกล้งตาถั่วคะ
พล่ามนั่นนี่มากมาย
ทำไมไม่ตอบในประเด็นของกระทู้ตัวเองคะ

Edited by juemmy, 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:30.

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#299 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:41

:lol: :lol: :lol: เข้ามาขำ... เ จ๋ ย ๆ

#300 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:44

เรื่องแถไปออกช่องด่าปชป. ผมไม่รับมุกหรอก
เอาที่อยู่ในกระทู้นี้แหละ

เห็นพูดถึง DNA ก็เลยนึกได้ว่าทางโปแลนด์เขาก็พยายามจะใช้เทคโนโลยี่การพิสูจน์บุคคลมายืนยันว่า
กระดูกที่เจอเป็นโคเปอร์นิคุสหรือเปล่า....แต่ใช้ไม่ได้

ท่านปลายอ้อ ผู้รู้แจ้ง อ้างการตรวจ DNA ทราบหรือไม่ว่าทำไมไม่ได้
อย่าบอกนะ ว่าอ้างส่งๆ มั่วๆ ไปอย่างนั้นเอง
ไอ้ดีเอ็นองเอ็นเออะไรนี่อะ ปลายอ้อ ไม่รู้จักหรอก
เห็นเขาพูดกัน ก็ขอพูดมั่ง

อายเขา
ฮา

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน