Jump to content

หาความรู้สำหรับมือใหม่ที่อยากปั่นจักรยานครับ

• Please log in to reply
338 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 10 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 11:23

โห พึ่งมาเห็นของคุณมูน
เสาร์ที่จะถึง ผมก็กะจะไปกันอีกครับ
จะพาเพื่อนไป
ไม่ทันคุณมูนซะแล้ว

อย่าลืมดูกระบอกไม้ไผ่ให้เค้าด้วย ฮิฮิ

ได้เลยครับ เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้เห็นจะจะกันเลย  ;) 

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#202 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 10 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:32

ร้านน้ำกระบอกไม้ไผ่รึเปล่า ถ้าใช่ เป็นร้านของเพื่อนพี่ที่สอนผมปั่นจักรยาน

ด้านหลังร้านเป็นสวน สายๆ สามารถร้องเพลงได้ เข้าไปนั่งพักได้

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#203 tonythebest

tonythebest

ตอบ 10 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:47

ปล่าวครับ คุณมูน

คุณหนูอ้อยแกหมายถึงรีสอร์ทในนั้นน่ะครับ

แกสงสัยเรื่องกระถางกระบอกไม้ไผ่ริมทางเดินน่ะครับ

ผมเลยรับปากว่าจะถ่ายรูปมาให้แกดูครับ

ปัญหาซะแล้วครับ

คือเสาร์นี้ เพื่อนผมดันไม่สะดวกจะไปซะแล้ว

คงต้องเลื่อนไปเป้นโอกาสหน้าแล้วครับ

เอาไว้โอกาสหน้า ค่อยถ่ายรูปมาให้ดูใหม่นะครับ หนูอ้อย

ร้านน้ำกระบอกไม้ไผ่อยู่ตรงไหนครับ

คราวที่แล้ว ไปร้านนึง แต่ไม่ใช่กระบอกไม้ไผ่

อยู่ตรงหน้าๆ คลาดน้ำครับ ร้านมีที่นั่งริมท้องร่อง

นั่งสบายเหมือนกัน คราวนั้นผมแวะนั่งอยู่นานพอดู

แต่ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปมาเพราะคนเยอะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#204 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:43

บอกไม่ถูกครับว่าร้านอยู่ตรงไหน เพราะพี่เค้าพาเดินเข้าตรงนุ้นออกตรงนี้จนงงไปหมด

บอกได้แค่ว่า อยู่ตรงทางเข้าส่วนที่เค้าเอาไว้ร้องเพลงกัน ใครไปร้องก็ได้ ส่วนนี้เป็นสวน

มีัท้องร่อง มีของอาหย่อยเยอะแยะ มีชาชัก อาหย่อยมากมายยยยย

วันนี้จัดไป 70 โล ไปวัดใหญ่สว่างอารมณ์ วันนี้เน้นทางตรงๆ ยาวๆ มีสะพานให้ขึ้นเหนื่อยเล่นๆ

พรุ่งนี้ไปตลาดน้ำดอนหวาย 60 โล นิดๆ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#205 tonythebest

tonythebest

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 19:52

พอมีจักรยาน ก็กลายเป็นคนช่างเที่ยวไปซะงั้น
วันนี้เพื่อนหายหมดครับ เลยไปปั่นคนเดียว
เลยเอากล้องไปปั่นถ่ายซะ
เดี๋ยวกลับบ้านจะเอารูปถ่ายมาอวดครับ

ถ้าอย่างคุณมูนว่า ผมว่าน่าจะร้านเดียวกะผม
หน้าร้านเป็นคูเหมือนท้องร่อง
มีตั่งไว้นั่งริมน้ำด้วย
ออกมาจากตลาดน้ำนิดเดียวครับ
เห็นมีชาชักด้วย

พรุ่งนี้ขอให้สนุกนะครับ

#206 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:04

ร้านนี้ครับ ด้านหลังเป็นสวน สามารถร้องเพลงได้ มีโต๊ะเก้าอี้ไว้บริการเพียบ

อยู่ในตลาดนั่นแหละครับ แต่เดินทางไหน ไม่แน่ใจ งงไปหมด

#207 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:18

ก่อนเข้าตลาดต้องเปิบเป็ดร้่านนี้ บ่องตง เยอะ และอร่อยมากมายยยยย

#208 tonythebest

tonythebest

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:53

อ่อ คนละร้านครับคุณมูน

ของผมอยู่นอกตลาดครับ

คนแวะกันเยอะทีเดียว แต่ไม่ได้ถ่ายรูปมา

กดมาแค่ท้องร่องหน้าร้านมานิดหน่อยครับ

fghWKV.jpg dhNtEx.jpg

ส่วนนี่ เป็นรูปที่ถ่ายไปเมื่อเช้า

ผมไปมาสองที่ครับ คือสวนหลวง ร.9 กับบึงหนองบอน

ช่วงนี้ ที่นี่อากาศตอนเช้าๆ จะดีมากๆ ครับ

มีหมองบางๆ ตอนเช้าด้วย

แต่เสาร์อาทิตย์คนอาจจะเยอะหน่อย

QhwOwj.jpg 6HF1yn.jpg oHs61A.jpg 3DXWcL.jpg aDtx3U.jpg D8lLv7.jpg

ที่นี่ ตอนเช้าๆ จะมีคนมาออกกำลังกายกันเยอะทีเดียวครับ

เพราะมีกีฬาหลายรูปแบบให้เล่นครับ

มีทั้งคนมาเดิน วิ่ง แอโรบิค รำดาบ รำไทเก๊ก ว่ายน้ำ แบตมินตัน เทนนิส

มีอุปกรณ์เวทมากมายให้เล่น

ประตูทางฝั่งศรีนครินทร์ตอนเช้าๆ คนจะแน่นถึงขั้นรถติดกันเลยทีเดียว

แต่ฝั่งที่ผมมาปั่นจักรยานจะคนน้อยหน่อย

เพราะในสนามวงกลมที่ไว้สำหรับปั่นจักรยาน คนอื่นมาใช้ร่วมไม่ค่อยได้

เพราะมีจักรยานใช้กันเยอะครับ

(จักรยาน เค้าจะจำกัดพื้นที่ไว้เพียงฝั่งเดียว ไม่ให้ปั่นได้รอบ

เพราะจะเป้นการรบกวนและอันตรายต่อคนอื่นได้ครับ)

เมื่อเช้า คนออกจะเยอะครับ

ผมตั้งใจจะมาถ่ายรูปมากกว่า จึงเลี่ยงไปบึงหนองบอนดีกว่า

ที่นั่น มีคนไปวิ่งน้อยมาก คนขี่จักรยานจำนวนนึงจึงเลี่ยงไปปั่นที่นั่น

เพราะถนนรอบๆ บึง จะมีระยะมากพอ (2-3 กิโล)

รวมถึงธรรมชาติบริเวณนั้นค่อนข้างสวยครับ

เพียงแต่ไม่เป็นระเบียบและไม่สะอาดนัก ถ้าเทียบกับสวนหลวง

วันนี้ ผมปั่นเข้าไปบริเวณแหลมที่ยื่นเข้าไปในบึง

มีอุโมงค์ต้นไม้ที่สวย ร่มรื่น เงียบสงบมากๆ ครับ

แต่คาดว่า ไม่นาน คงจะเต็มไปด้วยนักปั่นแน่ๆ 

เพราะพื้นที่ในสวนหลวงเริ่มเต็มแล้ว

https://www.google.c...sp=1&sz=16&z=16

mcxXbZ.jpg HaAG8I.jpg ACqrQU.jpg 6U6O2Z.jpg lGMCKh.jpg

นึกถึงเป้าหมายแรกๆ ของการคิดจะขี่จักรยาน

แม้ว่าจะเคยทำมาบ้างแล้ว

แต่วันนี้ ถือเป็นการปั่นไปถ่ายรูปไปจริงๆ เหมือนที่คิดไว้เสียที

เลยแค่ปั่นไปเรื่อยๆ ไม่รีบ ไม่เร็ว ไม่เอาระยะอะไร

ปั่นไป ดูข้างทางไป เจออะไรสวยๆ ก็จอดถ่ายรูป

รวมถึงมีเวลานั่งเฉยๆ คนเดียวได้นานๆ ครับ

Edited by tonythebest, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:57.

#209 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 13:32

หลายภาพในกระทู้นี้ ทำให้เห็นว่า ฝีมือการถ่ายภาพของคุณโทนี่ไม่ธรรมดาเลย

Edited by UncleSam, 15 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 08:35.

#210 tonythebest

tonythebest

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 21:34

แหะๆ

อย่างที่ผมบอกแหละครับ 

เมื่อก่อน ผมชอบถ่ายภาพมาก่อน ทุกวันนี้ก็ยังถ่ายภาพ

ส่วนนึงของการคิดจะมีจักรยาน ก็หวังอยากขี่ไปถ่ายไปด้วยแหละครับ

เพียงแต่กว่าจะได้ทำแบบนี้จริงๆ มันค่อนข้างยุ่งยากพอสมควร

กว่าจะทำรถให้พร้อมสำหรับการปั่นไปถ่ายไป ก็ค่อนข้างวุ่นวาย

จนครั้งนี้ ที่ผมถือว่าโอเคที่สุดแล้ว

อ้อ การปั่นไปถ่ายไป ก็ต้องไปคนเดียวด้วยนะครับ

เพราะปั่นๆ หยุดๆ เพื่อนคงขี้เกียจจะรอกัน

ขอบคุณสำหรับคำชมครับ

#211 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:09

การปั่นจักรยาน มันทำให้เวลารอบตัวเรามันช้าลง ได้เห็นอะไรที่เราไม่เคยเห็น

เหมือนตอนที่ผมเคยโพสท์ในกระทู้นี้ตอนปั่นไปเชียงใหม่ แต่เซ้นส์ในการถ่ายภาพผมไม่มี

ได้แต่เก็บไว้ในความทรงจำที่มีหมอกมาสัมผัสใบหน้า กับกลิ่นธรรมชาติยามเช้าแสนสดชื่น

ถ้าคุณโทนี่ได้มีโอกาสไปสัมผัส ก็คงมีรูปถ่ายสวยๆ มาให้ชมกันเยอะเลย

#212 tonythebest

tonythebest

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:50

ปีใหม่นี่จะไปเที่ยวเหนือครับ

คิดว่าน่าจะได้เอาจักรยานไปด้วย

ถึงตอนนั้น คงได้ถ่ายรูปมาอวดกันครับ

ผมเป็นคนขี้อวดมั๊งครับ ลุงแซม

พอได้ไปเห็นอะไร รู้สึกอะไร ก็พยายามถ่ายรูปมาอวดสิ่งที่เห็น

บางที การตั้งใจถ่ายรูปมากจนเกินไป ก็ทำให้ผมหลงลืมการดื่มด่ำไปกับสิ่งที่เห็นไปเหมือนกันนะครับ

มันคงต้องพยายามเจอกันตรงกลางให้ได้ (แต่ยากเหมือนกันครับ)

เมื่อไหร่ที่เจอความรู้สึกพอดีๆ มันก็พบความสุขได้ไม่ยากเท่าไหร่ครับ

อ้อ ขออนุญาตแถมทริกการถ่ายรูปแบบที่ทำให้เรารู้สึกดีกับมันมาฝากครับ

อันนี้ เป็นทริกสำหรับผมคนเดียวนะครับ

ผมมีเลนส์ตัวนึงครับ ระยะ 70-200 ซึ่งเหมาะกับการถ่ายระยะไกล

หรือดึงภาพเข้ามาในแบบโคลสอัพ

บ่อยครั้ง ที่ภาพบางภาพ ใช้เลนส์มุมกว้าง เก็บทุกอย่างที่ตาเราเห็นมาได้หมด

กลับไม่รู้สึกถึงอารมณ์ในภาพนั้นได้สักเท่าไหร่

จนผมถูกวิจารณ์ภาพถ่ายอยู่บ่อยครั้ง ว่าถ่ายภาพได้แค่บอกว่าเห็นอะไร

แต่ไม่สามารถบอกได้ว่ารู้สึกอะไร

ในขณะที่หากเราใช้เลนส์เทเล เราจะได้จำกัดมุมมองของภาพได้แคบลง

เราสามารถเลือกจำกัดสิ่งที่เราเห็นให้เด่นชัดขึ้น ชี้เป้าได้ชัดและตรงมากขึ้น

รวมถึงการถ่ายอารมณ์บางอย่างจากระยะไกล

จะได้อารมณ์ทีเผลอหรือแคนดิทได้ด้วย

บ่อยครั้ง ที่ผมเคยเอากล้องและเลนส์เทเลตัวเดียวไปเดินถ่ายรูป

เพื่อจำกัดมุมมองของตัวเองให้เจาะจงมากขึ้น

ภาพที่ได้ ผมว่ามันเป็นมุมที่เจาะจงได้ดีขึ้นจริงๆ

ส่วนจะสื่ออารมณ์ได้หรือไม่ ก็ดูกันที่เราเจาะไปที่อะไรด้วยครับ

เลนส์เทเลก็ถ่ายวิวได้ครับ

รูปอุโมงค์ต้นไมผมก็ใช้เทเลครับ

Edited by tonythebest, 13 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:50.

#213 tonythebest

tonythebest

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:48

ผมไปตั้งกระทู้ไว้เล่นๆ ที่พันทิป เลยเอามาลงที่นี่ด้วยครับ

จักรยาน ไม่ได้มีไว้แค่สำหรับหนุ่มสาว

ผมเชื่อว่า หลายท่านในห้องนี้ บางท่านน่าจะมีอายุกันไม่น้อยแล้ว
หรืออาจจะเคยเห็นคนสูงอายุปั่นจักรยานมาบ้างแล้ว

ผมพึ่งเริ่มปั่นจักรยานได้ไม่กี่เดือนมานี้เองครับ
พอเริ่มไปได้สักพัก ก็เลยเปลี่ยนสถานที่ไปปั่นที่สวนหลวง ร.9
ไปครั้งแรกๆ ผมเจอกลุ่มขาแรงในนั้น
เราก็เป็นแค่คนอ้วนๆ แก่ๆ คนนึง ซึ่งสมรรถนะไม่ค่อยดีมากเท่าไหร่
ก็ขี่ไปอย่างติ๋มๆ ไปก่อน

สนามราษฎร์ที่สวนหลวง ร.9 มีถนนวงกลมคล้ายลู่วิ่งข้างสนามบอล
เหมาะสำหรับเดิน วิ่ง และปั่นจักรยาน 
โดยทุกๆ วัน จะมีคนมาปั่นจักรยานเป็นจำนวนมากพอสมควร

ผมปั่นเหยาะแหยะไปเรื่อยๆ มีคนแซงผมไปได้เรื่อยๆ 
ผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรมากหรอกครับ เพราะรู้กำลังตัวเองดี
ไม่ได้แข็งแรงเหมือนพวกเด็กหนุ่มเด็กสาวในนั้น
จนบางครั้ง ผมก็ได้สังเกตุว่า คนที่แซงผมไป มีกลุ่มผมดอกเลาถึงกระทั่งผมขาวก็มี
รวมถึงสุภาพสตรีสูงวัย ที่หากเจอข้างนอก ผมก็คงจะเรียกพวกท่านว่าอาม่า หรืออาซิ้มได้เลย

ผมก็เฮ้ย ปล่อยให้คนแก่แซงได้ยังไงเนี่ย
พยายามตามบ้าง ก็ไม่ไหวจะตามครับ
บางท่าน เกาะกลุ่มไปกับกลุ่มขาแรงได้เนียนทีเดียว
ยังแอบถ่ายรูปลงเฟสบุคบ่นไป ว่าเจอแก็งค์คนแก่น็อครอบไปหลายรอบแล้วก็เคย

จนผมได้สังเกตุ ริมสนาม จะมีศาลาหลังนึง ที่กลุ่มสูงอายุเหล่านั้นไปนั่งพักกัน
ซึ่งจะต่างกับกลุ่มหนุ่มสาวขาแรง ที่จับกลุ่มพักกันริมสนาม
ผมจึงทำเนียนไปนี่งพัก เพราะอยากรู้อยากเห็นครับ

ศาลาแห่งนี้ อยู่ตรงทางเข้าใหญ่ของสนามเลยครับ
วันที่ผมเข้าไป นับอายุคร่าวๆ น่าจะร่วมพัน (555)
แต่ละท่านก็วัยเกษียณกันทั้งสิ้น
สอบถาม พวกท่านต่างตั้งชื่อศาลาแห่งนี้เสียใหม่ว่า “ศาลาหมดสภาพ”
คงจะเป็นที่นัดหมายว่า เมื่อหมดสภาพ ก็จะมานัดกันที่นี่

ผมเอารถไปจอด ก็มีหลายท่านสนใจสอบถาม
เพราะรถผมใหม่เอี่ยมทีเดียว
ในขณะที่รถของกลุ่มนั้น ค่อนข้างเก่า
(มารู้ทีหลังว่า ถึงแม้จะเก่า แต่สนนราคาก็ไม่ใช่ย่อย
บางคันเฟรมคาร์บอน และเป็นรถที่หาโน่นหานี่มาเปลี่ยน แต่งใหม่อยู่เสมอ
ลองไปยกดู เสือภูเขาบางคันเบากว่ารถผมซะอีก)

เรื่องที่พวกท่านนั่งคุยกัน
ถ้าเป็นคนวัยนี้ หลายคนคงคิดว่า น่าจะคุยกันเรื่องกิจการงาน ลูกหลาน
หรือไม่ก็สุขภาพอะไรเทือกนั้น
แต่ไม่ใช่กลุ่มนี้ครับ

กลุ่มนี้ ท่านคุยกันโดยมากจะเป็นเรื่องจักรยาน
แต่งรถยังไง ไปเอาล้ออะไรมา เปลี่ยนชุดเกียร์เป็นยี่ห้อนี้ดีมั๊ย
หรือเสาร์อาทิตย์นี้จะไปทริปที่ไหนกันดี 
วันนั้น พวกท่านยังชวนผมไปอยุธยา โดยไปทางรถไฟกันเลยครับ

ผมมาทีไร ก็จะเห็นหลายท่านในกลุ่มนี้ปั่นร่วมกับหนุ่มสาวในสนาม
หรือบางครั้ง ผมหมดแรงยืนหอบอยู่ข้างสนาม 
บางท่านจะตะโกนมา “เอาอีกหน่อย เอาอีกหน่อย” ในขณะที่ปั่นอยู่

ถ้าเสาร์อาทิตย์ไหนไม่เจอ แสดงว่าไปออกทริปกัน

2aSqQN.jpg sEVzsx.jpg B21acw.jpg dYi3eC.jpg
ภาพสุดท้าย มีสมาชิกท่านนึงได้รถมือสองมาใหม่ (เห็นว่าราคาประมาณสี่หมื่นกว่า)
สมาชิกชาวศาลาหมดสภาพ กับลังจับกลุ่มวิพากษ์วิจารณ์รถใหม่กันครับ

เรื่องนี้ ที่ผมนำมาเล่าให้ฟัง
คงเพราะอย่างแรก มาจากตัวผมเอง
ที่ออกจะดูถูกดูแคลนคนแก่ไว้มาก
(แม้แต่ตอนนี้ ผมก็ยังสู้บางท่านไม่ได้ เมื่อเช้าผมนั่งหมดสภาพอยู่เก้าอี้ข้างทาง
บางท่านในกลุ่มยังปั่นกัน คุยกันสนุกสนานอยู่เลย)
แสดงว่า คนแก่ๆ ก็ไม่ได้แกไปตามผมขาว ตามอายุเสียเสมอไปนะครับ

อย่างที่สอง
ลงเพื่อเป็นกำลังใจให้ตัวเองและเพื่อนสมาชิกมือใหม่ครับ
จำได้ว่าวันก่อน มีกระทู้นึงที่เล่าเรื่องปั่นครั้งแรกได้ 5 กิโล
ซึ่ง ผมก็เชื่อว่า ผมหรือกลุ่มสูงอายุเหล่านี้ ก็คงเริ่มมาไม่ต่างกัน
เพียงแต่เวลาผ่านไป ปีนึงหรือหลายๆ ปี พวกท่านถึงทำได้แบบนี้
แบบที่คนหนุ่มกว่าอย่างผมยังต้องอาย

ที่สำคัญ พวกท่านๆ เหล่านี้ สนุกกับการปั่นจักรยานครับ
ปั่นแล้วสนุก ได้เจอเพื่อน ได้ออกกำลังกาย ได้เฮฮา ได้มีสังคม
ไม่ใช่คนแก่หมดสภาพไปตามอายุ

เรื่องแบบนี้ รอบขาหรือ AV ทำให้ไม่ได้นะครับ

ขอให้สนุกกับการปั่นจักรยานครับ

#214 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:12

เมื่อวาน 80 โล เบาๆ

วันนี้ไปสำรวจทางจะจัดทริปไหว้พระ 9 วัดที่ยุดยา

กดไป 174 โล ... หนุกหนานมากมาย

#215 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:26

เมื่อวาน 84 เบาๆ

วันนี้หลงทาง ปาเข้าไป 161 เหนื่อยโฮก เพราะไม่ได้เตรียมตัวมา

#216 2012

2012

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:41

ผมปั่นเสือภูเขามา15 ปีแล้วครับ ฮ่าๆๆ เพิ่งมาเห็นกระทู้นี้  สำหรับผมจักรยานคือการผสมผสานระหว่างเทคโนโลยีชั้นสูงกับธรรมชาติได้อย่างลงตัว ... ผมรักจักรยานมากครับ

Edited by 2012, 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:43.

"ถึงเวลาแล้วที่ใครมีอาวุธชนิดไหนก็ต้องจับขึ้นมาใช้รบกับมัน”

#217 tonythebest

tonythebest

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:37

ผมปั่นเสือภูเขามา15 ปีแล้วครับ ฮ่าๆๆ เพิ่งมาเห็นกระทู้นี้ สำหรับผมจักรยานคือการผสมผสานระหว่างเทคโนโลยีชั้นสูงกับธรรมชาติได้อย่างลงตัว ... ผมรักจักรยานมากครับ

ยินดีครับ
ต้องขออภัยที่พักนี้ไม่ค่อยมีอะไรอัพเดท
การเมืองกะลังลุ้นครับ
ไว้มีโอกาสเดี๋ยวมาลงอีก

ไว้มาแชร์กันครับ

#218 Bank Wittawas

Bank Wittawas

น้องใหม่

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 18:13

สวัสดีครับคุณโทนี่ และทุกๆท่าน ผมชื่อแบงค์ ตามอ่านมาหลายวันเพราะพึ่งไปเอาจักรยานเก่าของน้องที่ซื้อไว้ 4-5 ปีก่อน เป็นเสือภูเขา trek 3900 ซึ่งตอนนี้สนิมกิน ยางแบน เอามาซ่อมแล้วก็ปั่นเล่น ที่ร้านก็แนะนำให้เปลี่ยนเป็นยางเล็กเพราะปั่นในเมืองสนุกกว่า เสียค่ายางในยางนอกไป 1450 บาท ก็ปั่นดีขึ้นจริง ปั่นไปปั่นมาก็อยากจริงจังมากขึ้น อยากออกทริปหนักๆบ้าง ตอนนี้ตามอ่านที่คุณมูนบอกให้ทำรอบขาให้ได้ 80 รอบ ก็พยายามทำอยู่ ตอนนี้อยากปรึกษาคุณมูน ให้ช่วยแนะนำว่าผมจะไปยังไงต่อดีครับในการฝึก อยากออกทริปไกลๆ (อนาคตคงงอกเสือหมอบสักคันแต่ไม่รีบ) ตอนนี้อยากฝึกตัวเองให้มีพัฒนาการแบบถูกต้อง ไม่ใช่ปั่นไปแบบไม่มีทิศทางอ่ะครับ ปกติผมเล่นฟุตบอล และเข้าฟิตเนสสม่ำเสมอ ถ้าไม่รบกวนเกินไปจะขออนุญาติแอดเฟรนด์คุณมูนในเฟซบุคได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

#219 tonythebest

tonythebest

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 20:16

ยินดีครับ

มาร่วมพูดคุยแบ่งปันกันได้ครับ

ส่วนกรณีคุณมูน คงต้องรอแกมาเห็นแล้วจัดการกันเองนะครับ

:)

#220 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:27

สวัสดีครับคุณโทนี่ และทุกๆท่าน ผมชื่อแบงค์ ตามอ่านมาหลายวันเพราะพึ่งไปเอาจักรยานเก่าของน้องที่ซื้อไว้ 4-5 ปีก่อน เป็นเสือภูเขา trek 3900 ซึ่งตอนนี้สนิมกิน ยางแบน เอามาซ่อมแล้วก็ปั่นเล่น ที่ร้านก็แนะนำให้เปลี่ยนเป็นยางเล็กเพราะปั่นในเมืองสนุกกว่า เสียค่ายางในยางนอกไป 1450 บาท ก็ปั่นดีขึ้นจริง ปั่นไปปั่นมาก็อยากจริงจังมากขึ้น อยากออกทริปหนักๆบ้าง ตอนนี้ตามอ่านที่คุณมูนบอกให้ทำรอบขาให้ได้ 80 รอบ ก็พยายามทำอยู่ ตอนนี้อยากปรึกษาคุณมูน ให้ช่วยแนะนำว่าผมจะไปยังไงต่อดีครับในการฝึก อยากออกทริปไกลๆ (อนาคตคงงอกเสือหมอบสักคันแต่ไม่รีบ) ตอนนี้อยากฝึกตัวเองให้มีพัฒนาการแบบถูกต้อง ไม่ใช่ปั่นไปแบบไม่มีทิศทางอ่ะครับ ปกติผมเล่นฟุตบอล และเข้าฟิตเนสสม่ำเสมอ ถ้าไม่รบกวนเกินไปจะขออนุญาติแอดเฟรนด์คุณมูนในเฟซบุคได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

https://www.facebook.com/buathongbike

ผมพึ่งจะปิดคอร์สมือใหม่ไป คอร์สมือใหม่นี้ผมเปิดฝึกให้ฟรีในระยะเวลาสองเดือน

เริ่มตั้งแต่ระยะทางสั้นๆ ความเร็วไม่มาก ไปจนจบคอร์สในสัปดาห์ที่แปด ทุกคน

ต้องไปให้ถึง 100 กิโล ความเร็ว 30

ผมกำลังจะเปิดคอร์สใหม่น่าจะเป็นกลางเดือนกุมภา ลองติดตามในลิงค์ชมรมได้ครับ

และคอร์สใหม่นี้ ผมก็จะให้ผู้ที่จบไปครั้งที่แล้วมาช่วยเป็นเทรนเนอร์ให้ ช่วยประกบ

บอกเทคนิค สอบถามข้อมูล แก้ไขปัญหา ฯลฯ แล้วก็เอามาบอกผมและทีม แล้วก็จะ

ช่วยกันแก้ไขปัญหาให้ตรงจุด หรือกลับไปแนะนำให้ตรงจุดได้

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามา เพราะงานแข่งและทริปเยอะมาก ล่าสุดก็ ออดัก 200 โล

วันที่ 12 ทริปประเพณีหัวหิน 180 โลอีก เดือนหน้าต้นเดือนไปซ้อมที่เขาใหญ่

เตรียมตัวไปขึ้นดอยอินทนนท์อีก ปั่นกันให้ตายไปข้างนึง 55555+

#221 2012

2012

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:19

https://www.facebook.com/buathongbike

ผมพึ่งจะปิดคอร์สมือใหม่ไป คอร์สมือใหม่นี้ผมเปิดฝึกให้ฟรีในระยะเวลาสองเดือน

เริ่มตั้งแต่ระยะทางสั้นๆ ความเร็วไม่มาก ไปจนจบคอร์สในสัปดาห์ที่แปด ทุกคน

ต้องไปให้ถึง 100 กิโล ความเร็ว 30

ผมกำลังจะเปิดคอร์สใหม่น่าจะเป็นกลางเดือนกุมภา ลองติดตามในลิงค์ชมรมได้ครับ

และคอร์สใหม่นี้ ผมก็จะให้ผู้ที่จบไปครั้งที่แล้วมาช่วยเป็นเทรนเนอร์ให้ ช่วยประกบ

บอกเทคนิค สอบถามข้อมูล แก้ไขปัญหา ฯลฯ แล้วก็เอามาบอกผมและทีม แล้วก็จะ

ช่วยกันแก้ไขปัญหาให้ตรงจุด หรือกลับไปแนะนำให้ตรงจุดได้

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามา เพราะงานแข่งและทริปเยอะมาก ล่าสุดก็ ออดัก 200 โล

วันที่ 12 ทริปประเพณีหัวหิน 180 โลอีก เดือนหน้าต้นเดือนไปซ้อมที่เขาใหญ่

เตรียมตัวไปขึ้นดอยอินทนนท์อีก ปั่นกันให้ตายไปข้างนึง 55555+

สวัสดีครับคุณมูน  ช่วงปีใหม่ผมจัด ดอยอินทนนท์ไปหนึ่งทริปแล้ว  ตอนนี้ก็ซ้อมรองานหัวหินเหมือนกันครับ

"ถึงเวลาแล้วที่ใครมีอาวุธชนิดไหนก็ต้องจับขึ้นมาใช้รบกับมัน”

#222 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2557 - 00:39

สวัสดีครับคุณมูน  ช่วงปีใหม่ผมจัด ดอยอินทนนท์ไปหนึ่งทริปแล้ว  ตอนนี้ก็ซ้อมรองานหัวหินเหมือนกันครับ

ผมยังขึ้นเขาไม่เก่ง แต่ทางเรียบถึงไหนถึงกัน คราวนี้ว่าจะไปซ้อมขึ้่นเขาเขียวให้ถึงให้ได้

คราวที่แล้วผิดพลาดไปนิดนึง ลืมเติมพลังงานก่อนขึ้นเขาเขียว เลยต้องเข็นขึ้น คราวนี้

เห็นพี่ที่เขาจัด บอกว่าจะขึ้นเขาเขียวลงมาแล้วไปถึงอีกด่านนึง แล้วก็กลับมาทางด่านปราจีนอีก

(ผมจะขึ้นจากด่านปราจีน) ยังไม่รู้ว่าจะรอดรึเปล่า แต่ก็ตั้งใจว่าจะลุยให้สุด ไม่ไหวก็เข็น ซ้อม

เพื่อไปขึ้นอินทนนท์ครับ ขึ้นอินทนนท์ ไม่ไหวตรงไหนก็เข็นอีกเช่นกัน แต่ตั้งใจเอาไว้แล้วว่า

จะไปให้สุดให้ได้

แล้วพบกันงานหัวหินครับ ชมรมผมใส่เสื้อสีเขียวๆ สะท้อนแสง คนมีหนวดขี่เสือภูเขา

โครโมสีดำเก่าๆ สามารถทักได้ครับ รับรองไม่กัด

#223 KhunponME

KhunponME

น้องใหม่

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:09

สวัสดีครับ คุณมูน คุณ Tony

ผมติดตามอ่านกระทู้มาโดยตลอดและ ตอนนี้มีจักรยานของตัวเองแล้ว ครับ

จุดประสงค์การขี่จักรยานคือการ ลดความอ้วนครับ โดยตัวผมหนัก 170 และมีส่วนสูง 175 และเริ่มที่จะปวดหัวเข่าแล้วครับ

ผมเริ่มปั่นจักรยานมา 3-4 วันแล้วครับ โดยเส้นทางที่ใช้เป็นบริเวณถนนลาดพร้าว 14 ไปทางห้าแยกลาดพร้าว และเลียวซ้ายเข้าโชคชัยร่วมมิตร

ออกรัชดา และกลับมาที่แยกรัชดาลาดพร้าว แล้ว กลับมาที่ ลาดพร้าว 14 เหมือนเดิม เป็นระยะทางเกือบ 6 กม. ซึ่งเวลาที่ผมปั่นจะเป็นช่วง ตีห้าครึ่ง ถึง หกโมงเช้า รถจะน้อยและปั่นไม่ยาก ผมพักสองครั้ง ที่หน้าซอย โชคชัยร่วมมิตร และท้ายซอย อีกครั้งก่อนออกถนนใหญ่

คำถามคือว่า

1. เส้นทางที่เลือกถือว่าน้อยไปหรือไม่ ? สำหรับการปั่นเพื่อให้ได้ลดน้ำหนักครับ ต้องปรับเพิ่ม ลด อย่างไร ?

2. การแวะกินน้ำ ประมาณ 1-2 นาที ประมาณ 2 กม. / ครั้ง ดีไหมครับหรือว่าสั้นเกินไป ทุกครั้งที่แวะ เกิดจากว่าผมหอบ และอ้าปากจนรู้สึกคอแห้งครับ มีวิธีแก้ไหมครับ?

3. ขับบนถนนใหญ่ ได้ความเร็วสูง หรือขับในซอยเล็ก ๆ ความเร็วต่ำ ๆ แต่ต้องหยุดเพื่อออกตัวบ่อย ๆ อันไหนดีกว่ากัน ครับ

4. ผมต้องใช้หมวกด้วยหรือป่าวครับ ในขณะนี้ยังไม่มีเลย และถ้าต้องใช้ช่วยแนะนำหมวกใหญ่ ๆ ให้หน่อยครับผม

5. เส้นทางที่ผมขับส่วนใหญ่เป็นถนน ทั้งสิ้น การเลือก จักรยานเป็น MTB จะทำให้ผมขับยาก/ง่าย อย่างไรครับ? หรือว่าผมควรจะเปลี่ยนไปขับแบบอื่นที่ง่ายกว่านี้เพื่อให้ได้ระยะเวลา และ ระยะทางมากกว่านี้ดีครับ (ในอนาคตอันไกลนะครับ)

6. เติมลมยางเท่าไรดีครับ สำหรับ นน. ผม (ตั้งแต่ซื้อมายังไม่ได้เติมเลย)

ขอบคุณมากครับ

#224 2012

2012

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:27

สวัสดีครับคุณโทนี่ และทุกๆท่าน ผมชื่อแบงค์ ตามอ่านมาหลายวันเพราะพึ่งไปเอาจักรยานเก่าของน้องที่ซื้อไว้ 4-5 ปีก่อน เป็นเ""

ผมพึ่งจะปิดคอร์สมือใหม่ไป""

ผมยังขึ้นเขาไม่เก่ง ""

แล้วพบกันงานหัวหินครับ ชมรมผมใส่เสื้อสีเขียวๆ สะท้อนแสง คนมีหนวดขี่เสือภูเขา

โครโมสีดำเก่าๆ สามารถทักได้ครับ รับรองไม่กัด

ขึ้นเขาเขียว ต้องระวังตอนลงนะครับ ช่วงทางโค้ง ตะไคร่ขึ้นเยอะมากครับ  ส่วนดอยอินทนนท์  ช่วงแรกก่อนถึงที่ทำการ  สบายมากครับผมว่าคุณมูนขึ้นได้สบาย แต่ที่หนักหนาสาหัสคือช่วง 16โล หลัง  แต่ถ้าลองได้ซ้อมเขาเขียว ข้ามไปอีกฝั่ง และกลับมาอีกฝั่ง  ผมว่าเผลอๆขึ้นดอยขาไม่แตะพื้นได้สบายๆครับ

#225 2012

2012

ขาประจำ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2557 - 11:47

ผมติดตามอ่านกระทู้มาโดยตลอดและ ตอนนี้มีจักรยานของตัวเองแล้ว ครับ

จุดประสงค์การขี่จักรยานคือการ ลดความอ้วนครับ โดยตัวผมหนัก 170 และมีส่วนสูง 175 และเริ่มที่จะปวดหัวเข่าแล้วครับ

ผมเริ่มปั่นจักรยานมา 3-4 วันแล้วครับ โดยเส้นทางที่ใช้เป็นบริเวณถนนลาดพร้าว 14 ไปทางห้าแยกลาดพร้าว และเลียวซ้ายเข้าโชคชัยร่วมมิตร

ออกรัชดา และกลับมาที่แยกรัชดาลาดพร้าว แล้ว กลับมาที่ ลาดพร้าว 14 เหมือนเดิม เป็นระยะทางเกือบ 6 กม. ซึ่งเวลาที่ผมปั่นจะเป็นช่วง ตีห้าครึ่ง ถึง หกโมงเช้า รถจะน้อยและปั่นไม่ยาก ผมพักสองครั้ง ที่หน้าซอย โชคชัยร่วมมิตร และท้ายซอย อีกครั้งก่อนออกถนนใหญ่

คำถามคือว่า

1. เส้นทางที่เลือกถือว่าน้อยไปหรือไม่ ? สำหรับการปั่นเพื่อให้ได้ลดน้ำหนักครับ ต้องปรับเพิ่ม ลด อย่างไร ?

2. การแวะกินน้ำ ประมาณ 1-2 นาที ประมาณ 2 กม. / ครั้ง ดีไหมครับหรือว่าสั้นเกินไป ทุกครั้งที่แวะ เกิดจากว่าผมหอบ และอ้าปากจนรู้สึกคอแห้งครับ มีวิธีแก้ไหมครับ?

3. ขับบนถนนใหญ่ ได้ความเร็วสูง หรือขับในซอยเล็ก ๆ ความเร็วต่ำ ๆ แต่ต้องหยุดเพื่อออกตัวบ่อย ๆ อันไหนดีกว่ากัน ครับ

4. ผมต้องใช้หมวกด้วยหรือป่าวครับ ในขณะนี้ยังไม่มีเลย และถ้าต้องใช้ช่วยแนะนำหมวกใหญ่ ๆ ให้หน่อยครับผม

5. เส้นทางที่ผมขับส่วนใหญ่เป็นถนน ทั้งสิ้น การเลือก จักรยานเป็น MTB จะทำให้ผมขับยาก/ง่าย อย่างไรครับ? หรือว่าผมควรจะเปลี่ยนไปขับแบบอื่นที่ง่ายกว่านี้เพื่อให้ได้ระยะเวลา และ ระยะทางมากกว่านี้ดีครับ (ในอนาคตอันไกลนะครับ)

6. เติมลมยางเท่าไรดีครับ สำหรับ นน. ผม (ตั้งแต่ซื้อมายังไม่ได้เติมเลย)

สวัสดีครับ  ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ เพื่อนๆท่านใดคิดว่าอันไหนไม่ถูกต้อง ช่วยเสริมด้วยครับ
 1. การปั่นเพื่อลดน้ำหนัก ควรจะดูที่ความนานหรือระยะเวลาในการซ้อมมากกว่า ระยะทางครับ แนะนำที่ 45 นาทีขึ้นไป แต่จะให้ดีควร 1:30 ต่อวันครับ อาทิตย์นึงซักหกวัน  สาเหตุคือ ร่างกายเราจะเริ่มเผาผลาญไขมัน เมื่อผ่านไปประมาณครึ่ง ชม ครับ    แต่ถ้าให้ดีมากๆ ควรซื้อที่วัดหัวใจเพิ่ม ราคาสองสามพัน แต่จะช่วยให้ซ้อมได้ดีและเหมาะกับอายุมากขึ้นครับ
2. ควรจิบน้ำบ่อย เท่าที่จะบ่อยได้ครับ ปั่นไปเรื่อยๆ จิบไปเรื่อยๆครับ
3. มันจะย้อนไปหาข้อหนึ่งครับ ควรดูการเต้นของหัวใจเป้นหลักครับว่าเราเหนื่อยแค่ไหน  ถ้ามีตัววัดหัวใจเต้น จะช่วยได้อีกเยอะเลยครับ
4. หมวกจำเป็นมากๆครับ
5. ผมแนะนำเสือภูเขาครับ ทนกว่าเสือหมอบ ด้วยน้ำหนักที่เยอะของคุณ และถนนที่ห่วยๆของบ้านเรา  เสือภูเขาเหมาะสุดครับ  ถ้าจะหันไปเล่นเสือหมอบ  หาถนนซ้อมให้ได้ทุกวัน ปั่นยาวๆ ให้เหนื่อยมากๆ ลำบากครับ
6.ผมเองหนัก 70 เสือภูเขาผมเติม 40 ปอนด์  แต่คุณคงต้องมากกว่าผม  แต่ไม่กล้าฟันธงเท่าไหร่ครับ
ป.ล แนะนำว่า ถ้าอยู่แถว ลาดพร้าว 14   ปั่นมาสวนรถไฟดีกว่าครับ อากาศดีกว่ามากและมีเพื่อนๆแนะนำเยอะ ผมก็ปั่นที่นี่ครับ  ปั่นได้ตีห้าถึง สามทุ่มครับ   และการปั่นเพื่อการเผาผลาญไขมัน  เราจะไม่เน้นเหนื่อยหอบแฮ่กๆ ครับ  ในกรณีไม่มีเครื่องวัดหัวใจ  แรกๆผมจะดูจากการหอบเบาๆพอที่จะคุยกันได้   และปั่นนานๆ ยาวๆครับ

#226 tonythebest

tonythebest

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:05

คำถามคือว่า

ตอบคุณ KhunponME ก่อนแบบความเข้าใจของผมนะครับ

ส่วนรายละเอียดเกี่ยวกับการลดน้ำหนักหรือปั่นให้เก่ง อาจต้องรอคุณมูน 

เพราะผมปั่นมานานแล้ว ยังเป็นขาอ่อนอยู่เลย

1. โดยปกติ สำหรับผม การปั่นครั้งแรก ช่วงแรก บอกไม่ได้ครับ ว่ามากไปหรือน้อยไป

เพราะมันแล้วแต่กำลังขาของเรา ว่ามีเท่าไหร่ ไปได้แค่ไหน

บางคน เล่นกีฬามาก็จริง แต่ไม่เคยฝึกกำลังขา พอมาปั่นจักรยานก็เป็นขาอ่อนอยู่ก็ได้

หรือบางคน เคยออกกำลังขามาก่อน เริ่มครั้งแรกก็ 20+ กิโลแล้วก็มี

สมันผมเริ่มใหม่ๆ ก็ทำระยะที่ประมาณ 10 กิโลครับ

แล้วค่อยเพิ่มขึ้นไป จนได้ระยะที่เพียงพอ ซึ่งไม่เท่ากันอีกสำหรับแต่ละคน

อาจจะ 20, 30 หรือมากกว่านั้นก็ว่ากันไป

ค่อยๆ เพิ่ม นับเป็นอาทิตย์นึง เพิ่มครั้งนึงก็ได้ครับ หลายคนยึดตัวเลขประมาณ

20-40 กิโลเป็นหลักไว้ แล้วค่อยๆ เพิ่มไปให้ถึง

แต่ต้องบอกไว้ก่อนว่า สำหรับระยะประมาณไม่เกิน 20 กิโลนั้น

ผมยังไม่สามารถทำให้น้ำหนักหายไปได้ครับ ซึ่งอาจต้องหนักกว่านั้น

ผมเคยเล่นฟิตเนส วิธีการออกกำลังน่าจะคล้ายกัน คือควรเกิน 30-40 นาทีขึ้นไป

ช่วง 30-40 นาที เป็นช่วงเริ่ม ร่างกายจะยังไม่เบิร์นครับ พ้นจากเวลานั้น จึงจะเป็นการเบิร์น

อย่างต่ำ ควรจะซัก 1 ชม ขึ้นไป 

ส่วนเรื่องอัตราความเร็ว การเต้นของหัวใจ ต้องรอความรู้จากคุณมูนครับ

2. เริ่มต้น ผมว่าปกติครับ อาจจะเร็วไปหน่อย สำหรับแค่ 2 กิโล

แต่ค่อยๆ ปั่นไปจนขาแข็งขึ้นแล้ว จะหอบน้อยลงเองครับ

3. ผมว่าได้คนละอย่างนะครับ การซ้อมรอบขา ก็ควรเป็นถนนโล่ง อัตราความเร็วของหัวใจ

จะเต้นตามแรงและความเร็วที่เราใช้ ส่วนการปั่นในซอยที่ต้องหยุด ออกตัวบ่อย

ก็จะใช้แรงและขาหนัก เข้าใจว่า การได้รอบขาสูง ความเร็วสูง เพื่อความฟิต

แต่ถ้าออกตัวหนัก น่าจะได้เป็นกล้ามเนื้อแทน บางคนยิ่งปั่นยิงเพรียว สมส่วน

บางคนยิ่งปั่น น่องยิ่งโต

4. การออกถนน ไม่ว่าจะแค่ในซอยหรือถนน ควรอย่างยิ่งที่จะต้องมีหมวกครับ

อุปกรณ์เซฟตี้ควรมีไว้ครับ เพราะสำหรับคนที่ยังไม่สามารถควบคุมรถได้ดีเพียงพอ

(มือใหม่) ผมว่า อัตราการบาดเจ็บหรือการเสียชีวิตในขณะใช้รถ 

จักรยานน่ากลัวที่สุดแล้ว รถยนต์ ยังเป็นเหล็กหุ้มเนื้อ หรือมอเตอร์ไซด์ การออกตัวเพื่อหลบหลีก

มันจะง่ายกว่า

แต่หมวก ลองซื้อตามกำลังทรัพย์ไปก่อนก็ได้ครับ บางที เราซื้อมาแล้วอาจจะยังไม่พอใจรูปทรงแล้วค่อยเปลี่ยน

ของผม ยังใช้ราคาหลักร้อยอยู่เลย (ไม่ดีเท่าไหร่)

แนะนำถุงมือด้วยนะครับ ผมเคยปั่นทางไกลครั้งนึง โดยไม่มีถุงมือ

ปรากฏว่าเหงื่อที่มืออกเยอะมาก ครั้งนึง กำมือไม่แน่นพอครับ ลื่นเพราะเปียก มือหลุดจากแฮนด์

ไปข้างนึง หน้าคะมำเลย ดีว่าอีกข้างยังแน่นอยู่ 

ถุงมือจักรยาน จะมีเจลนุ่มๆ อยู่ตรงอุ้งมือ ทำให้ลดการกระแทกได้ด้วย

อ้อ ครั้งนึงเคยตีลังกาลงจากรถไปก้นกระแทกพื้นฟุตบาท เอามือลงค้ำตัวด้วย

ถ้าไม่มีถุงมือ อาจทำให้มือผมแหกไปแล้วก็ได้ครับ

หาไซด์ที่เหมาะกับมือตัวเองครับ

5. คนปั่นจักรยาน ส่วนมากจะเริ่มด้วยเสือภูเขา เพราะเป็นจักรยานที่ยืดหยุ่นได้ดีกว่าชนิดอื่นๆ

ยางใหญ่ มีดอก เกาะถนนได้ดี รับแรงกระแทกจาดโช้คได้ดี เหมาะกับการขี่บนถนน

ที่ไม่ต้องการความเร็วมากนัก (แต่บางคนเก่งๆ ปั่นภูเขาได้เร็วๆ ก็มีนะครับ)

ปั่นไปเรื่อยๆ ผมเชื่อว่า จะเริ่มรู้เอง ว่าชอบปั่นประเภทไหน

ส่วนมาก เวลาถามใคร เค้ามักบอกว่า จบที่หมอบกัน แต่ของผม เริ่มคันแรกเป็นภูเขา

ตอนหลังเปลี่ยนเป็นไฮบริด (กึ่งหมอบ) ไฮบริด จะมี 2 ประเภทหลักๆ คือ กึ่งภูเขา

มีโช้คหน้ายางจะใหญ่กว่าหมอบ มีดอก แต่ไม่เท่าภูเขา ซึ่งจะทำความเร็วได้ดีกว่านิดหน่อย

อันนั้ ผมยังแนะนำเพื่อนไปเหมือนกัน ปกติเค้าขี่จักรยานแม่บ้านอยู่

เลยแนะนำแบบนี้ เพราะไม่ใช่เน้นความเร็ว แต่ปั่นผ่านถนนไปทำงาน เลยเอาที่มีโช้คไว้หน่อย

ส่วนของผม เป็นดึ่งหมอบ คือใช้เกียร์ชุดขับเป็นหมอบ ยางเล็ก (แต่ไม่เล็กเหมือนหมอบนะครับ)

แต่ไม่มีโช้คเลย ขับเจอหลุมทีก็กระแทกปากกระแทกคางกันไป แต่เร็วได้มากกว่า

(แต่ผมก็เร็วไม่เกิน 25 ครับ) น้ำหนักเบากว่า

ลองภูเขาไปก่อนก็ได้ครับ เดี๋ยวก็จะรู้ ว่าอยากได้อะไรเองครับ

บางคนยังอยู่กับภูเขาไปตลอดก็มี แต่บางคนอยากเร็ว แรง ตามกำลังขา ก็ไปหมอบครับ

6. ข้างขอบยางจะมีบอกตัวเลขไว้ครับ เช่น 45-85 หมายความว่า 

เติมไม่ให้น้อยกว่า 45 แต่ไม่เกิน 85 แน่นอนว่า ถ้าคุณเติมแค่ 35 ยางจะอ่อนจนปั่นหนัก

ก็อาจต้องเติมสูงกว่านั้น ผมหนักประมาณ 95-100 ผมเติมเกือบเต็มแม็กซ์ครับ คือประมาณ 80

ไม่ต้องกลัวว่ามันจะแตกนะครับ บางคนเติมเกินแมกซ์ยังมีเลย แต่ไม่แนะนำ

ยางจักรยาน ถ้าเราปั่นบ่อย ควรเช็คลมยางอยู่เสมอนะครับ อาจจะ 1-2 อาทิตย์ต่อครั้ง

เพราะมันซึมง่าย ควรมีที่สูบติดบ้านไว้ แนะนำเป็นสูงตั้งพื้นแบบที่มีเกย์วัด 

อันละประมาณ 4-600 บาท มีหัวแยก 2 รู 

อ่านในห้องจักรยาน เค้ามักบอกว่า การปั่นจักรยาน หากไม่ปั่นหนักหนาจริงๆ

ก็ไม่ถึงกับจะสามารถช่วยลดความอ้วนได้ เว้นเสียแต่จะเอาจริง ปั่นหนักจริง

ถ้าจะให้ดี ใช้การควบคุมอาหารเข้าช่วย (ถ้าสามารถทำได้) ก็จะช่วยได้เยอะครับ

ผมปั่นเหยาะแหยะมาหลายเดือน ไม่ลดเลย ช่วงนี้ เริ่มไม่ค่อยกินข้าวเย็น

ปรากฏว่าน้ำหนักลดลงครับ แต่บางคน ปั่นตอนเย็น เลยทำให้หิว ซัดข้าวเย็นซะเต็ม

กลับอ้วนขึ้นก็มี แนะนำว่า ควรปั่นตอนเช้า หาอะไรรองท้องนิดหน่อยก่อนออกปั่นซัก 20 นาที

ตอนเที่ยงกินปกติ ตอนเย็นก็ไม่ต้องปั่น แล้วงดข้าวเย็น หรือกินแต่พอดี

รับรองลดได้ครับ (แหะๆ แนะนำได้ แต่ผมทำไม่ได้นะครับ 55)

ยินดีต้อนรับน้องใหม่อย่างเป็นทางการครับ

#227 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:53

สวัสดีครับคุณโทนี่ และทุกๆท่าน ผมชื่อแบงค์ ตามอ่านมาหลายวันเพราะพึ่งไปเอาจักรยานเก่าของน้องที่ซื้อไว้ 4-5 ปีก่อน เป็นเ""

ผมพึ่งจะปิดคอร์สมือใหม่ไป""

ผมยังขึ้นเขาไม่เก่ง ""

ขึ้นเขาเขียว ต้องระวังตอนลงนะครับ ช่วงทางโค้ง ตะไคร่ขึ้นเยอะมากครับ  ส่วนดอยอินทนนท์  ช่วงแรกก่อนถึงที่ทำการ  สบายมากครับผมว่าคุณมูนขึ้นได้สบาย แต่ที่หนักหนาสาหัสคือช่วง 16โล หลัง  แต่ถ้าลองได้ซ้อมเขาเขียว ข้ามไปอีกฝั่ง และกลับมาอีกฝั่ง  ผมว่าเผลอๆขึ้นดอยขาไม่แตะพื้นได้สบายๆครับ

ขอบคุณที่เตือนครับ ผมจะระมัดระวังครับ ดอยอินทนนท์ ผมยังไม่ชัวร์ ผมผ่านมาแค่แก่งกระจาน กับเขาใหญ่เอง

จะพยายามซ้อมให้ขึ้นได้สบาย ๆ ครับ

#228 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:09

คำถามคือว่า

สวัสดีครับ  ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ เพื่อนๆท่านใดคิดว่าอันไหนไม่ถูกต้อง ช่วยเสริมด้วยครับ
 1. การปั่นเพื่อลดน้ำหนัก ควรจะดูที่ความนานหรือระยะเวลาในการซ้อมมากกว่า ระยะทางครับ แนะนำที่ 45 นาทีขึ้นไป แต่จะให้ดีควร 1:30 ต่อวันครับ อาทิตย์นึงซักหกวัน  สาเหตุคือ ร่างกายเราจะเริ่มเผาผลาญไขมัน เมื่อผ่านไปประมาณครึ่ง ชม ครับ    แต่ถ้าให้ดีมากๆ ควรซื้อที่วัดหัวใจเพิ่ม ราคาสองสามพัน แต่จะช่วยให้ซ้อมได้ดีและเหมาะกับอายุมากขึ้นครับ
2. ควรจิบน้ำบ่อย เท่าที่จะบ่อยได้ครับ ปั่นไปเรื่อยๆ จิบไปเรื่อยๆครับ
3. มันจะย้อนไปหาข้อหนึ่งครับ ควรดูการเต้นของหัวใจเป้นหลักครับว่าเราเหนื่อยแค่ไหน  ถ้ามีตัววัดหัวใจเต้น จะช่วยได้อีกเยอะเลยครับ
5. ผมแนะนำเสือภูเขาครับ ทนกว่าเสือหมอบ ด้วยน้ำหนักที่เยอะของคุณ และถนนที่ห่วยๆของบ้านเรา  เสือภูเขาเหมาะสุดครับ  ถ้าจะหันไปเล่นเสือหมอบ  หาถนนซ้อมให้ได้ทุกวัน ปั่นยาวๆ ให้เหนื่อยมากๆ ลำบากครับ
6.ผมเองหนัก 70 เสือภูเขาผมเติม 40 ปอนด์  แต่คุณคงต้องมากกว่าผม  แต่ไม่กล้าฟันธงเท่าไหร่ครับ
ป.ล แนะนำว่า ถ้าอยู่แถว ลาดพร้าว 14   ปั่นมาสวนรถไฟดีกว่าครับ อากาศดีกว่ามากและมีเพื่อนๆแนะนำเยอะ ผมก็ปั่นที่นี่ครับ  ปั่นได้ตีห้าถึง สามทุ่มครับ   และการปั่นเพื่อการเผาผลาญไขมัน  เราจะไม่เน้นเหนื่อยหอบแฮ่กๆ ครับ  ในกรณีไม่มีเครื่องวัดหัวใจ  แรกๆผมจะดูจากการหอบเบาๆพอที่จะคุยกันได้   และปั่นนานๆ ยาวๆครับ

ขอเสริมข้อแรกนิดเดียวครับ

ขอให้ใช้เกียร์เบาๆ หมุนขาเยอะๆ ครับ อย่าไปใช้แรงกดลูกบันใดให้มากครับ

แค่แตะเบาๆ ไวๆ ความเร็วไม่ต้องไปแคร์ เดี๋ยวกล้ามเนื้อแข็งแรงดี ความเร็ว

จะมาเองครับ

#229 KhunponME

KhunponME

น้องใหม่

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:43

คำถามคือว่า

สวัสดีครับ ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ เพื่อนๆท่านใดคิดว่าอันไหนไม่ถูกต้อง ช่วยเสริมด้วยครับ
1. การปั่นเพื่อลดน้ำหนัก ควรจะดูที่ความนานหรือระยะเวลาในการซ้อมมากกว่า ระยะทางครับ แนะนำที่ 45 นาทีขึ้นไป แต่จะให้ดีควร 1:30 ต่อวันครับ อาทิตย์นึงซักหกวัน สาเหตุคือ ร่างกายเราจะเริ่มเผาผลาญไขมัน เมื่อผ่านไปประมาณครึ่ง ชม ครับ แต่ถ้าให้ดีมากๆ ควรซื้อที่วัดหัวใจเพิ่ม ราคาสองสามพัน แต่จะช่วยให้ซ้อมได้ดีและเหมาะกับอายุมากขึ้นครับ
3. มันจะย้อนไปหาข้อหนึ่งครับ ควรดูการเต้นของหัวใจเป้นหลักครับว่าเราเหนื่อยแค่ไหน ถ้ามีตัววัดหัวใจเต้น จะช่วยได้อีกเยอะเลยครับ
5. ผมแนะนำเสือภูเขาครับ ทนกว่าเสือหมอบ ด้วยน้ำหนักที่เยอะของคุณ และถนนที่ห่วยๆของบ้านเรา เสือภูเขาเหมาะสุดครับ ถ้าจะหันไปเล่นเสือหมอบ หาถนนซ้อมให้ได้ทุกวัน ปั่นยาวๆ ให้เหนื่อยมากๆ ลำบากครับ
6.ผมเองหนัก 70 เสือภูเขาผมเติม 40 ปอนด์ แต่คุณคงต้องมากกว่าผม แต่ไม่กล้าฟันธงเท่าไหร่ครับ
ป.ล แนะนำว่า ถ้าอยู่แถว ลาดพร้าว 14 ปั่นมาสวนรถไฟดีกว่าครับ อากาศดีกว่ามากและมีเพื่อนๆแนะนำเยอะ ผมก็ปั่นที่นี่ครับ ปั่นได้ตีห้าถึง สามทุ่มครับ และการปั่นเพื่อการเผาผลาญไขมัน เราจะไม่เน้นเหนื่อยหอบแฮ่กๆ ครับ ในกรณีไม่มีเครื่องวัดหัวใจ แรกๆผมจะดูจากการหอบเบาๆพอที่จะคุยกันได้ และปั่นนานๆ ยาวๆครับ
ขอบคุณครับ ผมจะเพิ่มเวลาที่ใช้ ส่วนระยะทาง เอาเป็นสองเท่าไปเลยเพราะตอนนี้ทางเดิมไม่เหนื่อยแล้วครับ เดินดูหมวกที่ suppersport เอาแบบพอได้นิดหน่อย แล้วก็ดู HRM ครับ แล้วจะมารายงานผลคับ
ปล. ผมยังแนบรูปไม่เป็นเลยทำยังไงอะคับ

#230 KhunponME

KhunponME

น้องใหม่

ตอบ 8 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:48

คำถามคือว่า

สวัสดีครับ ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ เพื่อนๆท่านใดคิดว่าอันไหนไม่ถูกต้อง ช่วยเสริมด้วยครับ
1. การปั่นเพื่อลดน้ำหนัก ควรจะดูที่ความนานหรือระยะเวลาในการซ้อมมากกว่า ระยะทางครับ แนะนำที่ 45 นาทีขึ้นไป แต่จะให้ดีควร 1:30 ต่อวันครับ อาทิตย์นึงซักหกวัน สาเหตุคือ ร่างกายเราจะเริ่มเผาผลาญไขมัน เมื่อผ่านไปประมาณครึ่ง ชม ครับ แต่ถ้าให้ดีมากๆ ควรซื้อที่วัดหัวใจเพิ่ม ราคาสองสามพัน แต่จะช่วยให้ซ้อมได้ดีและเหมาะกับอายุมากขึ้นครับ
3. มันจะย้อนไปหาข้อหนึ่งครับ ควรดูการเต้นของหัวใจเป้นหลักครับว่าเราเหนื่อยแค่ไหน ถ้ามีตัววัดหัวใจเต้น จะช่วยได้อีกเยอะเลยครับ
5. ผมแนะนำเสือภูเขาครับ ทนกว่าเสือหมอบ ด้วยน้ำหนักที่เยอะของคุณ และถนนที่ห่วยๆของบ้านเรา เสือภูเขาเหมาะสุดครับ ถ้าจะหันไปเล่นเสือหมอบ หาถนนซ้อมให้ได้ทุกวัน ปั่นยาวๆ ให้เหนื่อยมากๆ ลำบากครับ
6.ผมเองหนัก 70 เสือภูเขาผมเติม 40 ปอนด์ แต่คุณคงต้องมากกว่าผม แต่ไม่กล้าฟันธงเท่าไหร่ครับ
ป.ล แนะนำว่า ถ้าอยู่แถว ลาดพร้าว 14 ปั่นมาสวนรถไฟดีกว่าครับ อากาศดีกว่ามากและมีเพื่อนๆแนะนำเยอะ ผมก็ปั่นที่นี่ครับ ปั่นได้ตีห้าถึง สามทุ่มครับ และการปั่นเพื่อการเผาผลาญไขมัน เราจะไม่เน้นเหนื่อยหอบแฮ่กๆ ครับ ในกรณีไม่มีเครื่องวัดหัวใจ แรกๆผมจะดูจากการหอบเบาๆพอที่จะคุยกันได้ และปั่นนานๆ ยาวๆครับ

ขอเสริมข้อแรกนิดเดียวครับ

ขอให้ใช้เกียร์เบาๆ หมุนขาเยอะๆ ครับ อย่าไปใช้แรงกดลูกบันใดให้มากครับ
แค่แตะเบาๆ ไวๆ ความเร็วไม่ต้องไปแคร์ เดี๋ยวกล้ามเนื้อแข็งแรงดี ความเร็ว
จะมาเองครับ
ผมเป็นแนวชอบขับทางไม่ซ้ำ เป็นลูป เดวคงต้องหา เส้นทางสนุก ๆ ขับเก็บระยะไปเรื่อย ๆ แต่เน้นรอบขาคงที่คงต้องดูเป็น ถนนโล่ง ๆ คับ เล็ง ๆ ไว้ว่า ไปทางรัชดา พหล เมเจอรรัชโยธิน แล้วกลับมาทางวิภาวดี ถ้าเพิ่มตรงนี้จะเกิน 10 km และใช้เวลาเพิ่มเป็น 2 เท่า แน่เลย ขอบคุณครับผม

#231 KhunponME

KhunponME

น้องใหม่

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 08:57

ไปมาแล้วครับ วันนี้สวนรถไฟอย่างที่พี่ ๆ แนะนำกัน ปั่นจากหอพักไปเลย สนุกกว่าปั่นบนถนน เยอะเลยครับ เพราะว่าไม่เสียวรถเฉี่ยว

และมีเพื่อนปั่นเยอะ ใส่หูฟังเพลงได้อย่างสบายใจ เลย ปั่นไปสองรอบ รวมระยะทาง 10.5 กม. ดังรูปครับ

1517680_10201860126199537_2024496963_n.j

ทางในสวนรถไฟรู้สึกได้เลยว่า ขึ้นเนินลงเนินตลอดเวลา ได้แรงขาดีมากครับ แล้วก็ไม่เบื่อดีด้วย

คราวหน้าจะให้ได้ 3 รอบ แล้วเพิ่มไปเรื่อย ๆ อิอิ 4 รอบก็ 10 โล แล้วไม่ต้องไปไหน ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่แนะนำทางให้นะครับ

ผลลัพธ์ของวันนี้ ไม่ทราบว่าโปรแกรม Endomondo นี้เชื่อถือได้หรือป่าว ผมเผาไปตั้งเกือบ 1000 Kcal แหนะ

1512721_10201860419246863_1440408832_n.j

ปล. สรุปแล้วผมก็ยังไม่ได้ซื้อถุงมือ หมวก และอื่น ๆ ที่ต้องใช้เลยนะครับ ไป supper sport แล้วไม่มีอะไรเลย ใกล้ ๆ ลาดพร้าว 14 นี้มีที่ไหนขายบ้างไหมครับ

Edited by KhunponME, 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:01.

#232 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 19:47

ไม่แน่ใจว่ามีร้านไหนใกล้ลาดพร้าว 14 ครับ รู้จักแต่นครไทยครับ ลาดพร้าว 101

http://www.nktbike.com/

อย่าสนใจว่าต้องออกแรงเยอะครับ ใช้รอบขาให้เยอะ หมุนขาให้ไวในระดับที่เท้าไม่หลุดออกจากบันใด

ใช้เกียร์ให้เบา อย่าไปสนใจว่าระยะทางไกลแค่ไหน แอพตัวนี้ก็ไม่ต้องไปดูมันครับ

ขอให้ปั่นโดยใช้รอบขาเยอะๆ ใช้แรงให้น้อย ปั่นในระดับที่หอบเบาๆ จะให้ผลในการเบิร์นดีกว่าครับ

#233 mrihex

mrihex

น้องใหม่

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:25

สวัสดีครับ คุณ โทนี่ ผมตามอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่ต้นจนจบ มาหลายวันแล้ว(เพิ่งจบเลย) ทำให้ผมมีกำลังใจในการปั่นมากขึ้น และขอบคุณ คุณMoon ที่เขียนคำอธิบายและวิธีฝึกต่างให้อ่านง่ายๆ (บางทีไปอ่านเว็บอื่นแล้วงงมาก) ผมเพิ่งเริ่มปั่นจักรยานมาได้ 1 อาทิตย์พอดี ซึ่งวันแรกที่ผมได้มา ผมก็ลองปั่นไปเรื่อย ลองเปลี่ยนเกียร์ดู (ปั่นแบบช้ามากๆ) ได้ระยะทาง15 กิโล ลงจากจักรยานปั๊บขาสั่นเลย ตอนปั่นไม่รู้สึกเท่าไหร่

#234 tonythebest

tonythebest

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:31

สวัสดีครับ คุณ โทนี่ ผมตามอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่ต้นจนจบ มาหลายวันแล้ว(เพิ่งจบเลย) ทำให้ผมมีกำลังใจในการปั่นมากขึ้น และขอบคุณ คุณMoon ที่เขียนคำอธิบายและวิธีฝึกต่างให้อ่านง่ายๆ (บางทีไปอ่านเว็บอื่นแล้วงงมาก) ผมเพิ่งเริ่มปั่นจักรยานมาได้ 1 อาทิตย์พอดี ซึ่งวันแรกที่ผมได้มา ผมก็ลองปั่นไปเรื่อย ลองเปลี่ยนเกียร์ดู (ปั่นแบบช้ามากๆ) ได้ระยะทาง15 กิโล ลงจากจักรยานปั๊บขาสั่นเลย ตอนปั่นไม่รู้สึกเท่าไหร่

เก่งกว่าผมซะอีก ผมปั่นไม่เกิน 10 กิโลอยู่เป็นเดือนแน่ะครับ
กว่าจะเขยิบระยะได้ ระยะประจำที่ทำได้ ยามซ้อม
อยู่ที่ประมาณ 20 กว่าๆ เท่านั้นเอง
ส่วนทางไกลสุด ที่เคยทำได้สูงสุดในชีวิต คือ 79 กิโล
เพราะเป็นการปั่นทางไกล ที่ผมกับเพื่อนไม่เน้นความเร็ว
แวะตลอดทางตั้งแต่เช้าตรู่ยันค่ำ จึงได้มาเท่านี้
ส่วนชมรมจักรยานของคุณมูนแกเน้นทางไกลบ้าง
โหดบ้าง ถ้าเน้นออกกำลัง ลองติดต่อเข้าชมรมแกก็ได้นะครับ
เพราะความชำนาญและรู้เชิงทฤษฎีเยอะ จะได้ประโยชน์สูง
รวมถึงความรู้ต่างๆ ค่อนข้างเยอะครับ

#235 tonythebest

tonythebest

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:37

ตามวิธีที่คุณมูนว่า
คือการใช้รอบขา ผมประมาณว่า
เป็นการสร้างการเบิร์นด้วยอัตราการเต้นของหัวใจ
ที่มีผลต่อการออกกำลังและลดน้ำหนัก
ส่วนการปั่นที่เน้นการใช้แรง เช่น เกียร์หนักๆ
เป็นการสร้างกล้ามเนื้อเสียมากกว่า
หากเราเป็นคนอ้วน ปั่นจักรยานแล้วขาใหญ่เพิ่มไปอีก
คงไม่ใช่ความต้องการของเรานัก

สิ่งสำคัญ คือความสนุกที่ได้ทำครับ
หากเราสนุก จะไม่มีคำว่าเหนื่อยหรือท้อ
และเราจะอยากปั่นมันบ่อยๆ

#236 mrihex

mrihex

น้องใหม่

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:47

ผมใด้ลองทำตามที่คุณMoon แนะนำแล้วเมื่อวันเสาร์ ซึ่งใช้รอบขาประมาณ 60-70รอบได้ระยะทางประมาณ5.5กิโล แล้วรู้สึกเหมือนหัวใจมันบีบรัดมากจนต้องบีบรัดจนต้องตัดสินใจพัก ประมาณ 5นาที แล้วปั่นต่อ ซึ่งหลังจากที่ได้พักก็สามารถปั่นต่อได้ อีกประมาณ 15 กิโลโดยไม่พัก จริงๆน่าจะปั่นต่อได้อีก แต่ทางที่จะไปต่อมันต้องปั่นข้ามสะพานที่ข้ามมอเตอร์เวย์(ตรงทางลงรามอินทรา) เลยขอพักก่อนเดี๋ยวขึ้นไม่ไหว  และเมื่อวานผมปั่นโดยใช้รอบขาประมาณเดิมแต่แทบไม่ต้องพักเลยใด้ระยะทางประมาณ 20กิโล หลังจากนั้นปั่นชิวไปกินข้าวแล้วกลับบ้านอีก7กิโล จากหลายวันที่ที่ผ่านมาผมจึงได้เข้าใจแรงตัวเองแล้วคือ หลังจากที่ปั่นได้สัก 5-7กิโลแรก จะรู้สึกเหนื่อยสุดๆหัวใจเต้นแรงมาก แต่ถ้าแข็งใจปั่นต่อไปอีกนิด ความเหนื่อยสุดๆจะหายไป และหัวใจเต้นช้าลง ทีนี้ก็สามารถปั่นไปที่รอบขาประมาณ 60-70 ได้อีกนานเลย  และตอนนี้อาการขาสั่นหลังปั่นเสร็จไม่มีแล้ว

ผมขออธิบายตัวผมสักเล็กน้อย ผมอายุ สามสิบกลางๆ สูงประมาณ 168 เซ็นติเมตร น้ำหนัก ประมาณ 75 กิโล ปัญหาคือรอบพุงล้นออกมามาก แล้วผมมีปัญหาที่ระบบไฟฟ้าหัวใจลัดวงจร(จากการตรวจร่างกายทุกปีที่ทำงาน) ในตอนมัธยมต้นผมเป็นนักวิ่งระยะไกลของโรงเรียน(1500,5000 และ 10000) หลังจากนั้นก็ใช้ชีวิตแบบสัมมเรเทเมา ตามประสาเด็กช่างทั่วไป หลังจากจบป.ตรีผมก็ไปเป็นทหาร1 ปี ออกมาแล้วก็ทำงานออฟฟิศ จนถึงปัจจุบัน ซึ่งไม่ค่อยได้ออกกำลังกายเท่าที่ควร

คุณTony ลองมาปั่นแถวร้านChocolate Villeบ้างนะผมปั่นแถวนี้ มีคนปั่นร่วมถนนเยอะมาก รถยนต์ก็น้อยแถมมีบึงและทุ่งนาสวยด้วย ผมเห็นกลุ่มจักรยานหลายๆกลุ่มเอารถยนต์มาจอดตรงร้านChocolate Ville แล้วแวะถ่ายรูปแล้วมาปั่นกันต่อ

ลืมอธิบายจักรยานของผม ผมใช้จักรยานมือสอง(อาจจะมากกว่า)แบบทัวร์ริ่งเก่าๆ มี7เกียร์ (หน้า1 หลัง7 Shimano SiS) มีการ DIY นิดหน่อยตามประสาช่างอิเล็ก คือ 1.ติดไฟหลังแบบกระพริบ อันนี้เป็นแบบ 12โวลท์จึงต้องใช้วงจรแปลงไฟต่อกับ Power Bank ชาร์จทีใช้ได้หลายวันเลย

2.ต่อไฟหน้าโดยใช้power LED 3 watts แต่จ่ายจริง 2 watts กลัวสว่างไป มาต่อกับ Power bank อันเก่า(2600mA ซื้อมา 100บาท) ใช้ได้ประมาณ5ชั่วโมง

3.ที่ใส่กระป๋องน้ำใช้ขวดยาสระผมแบบมีตัวกด มาตัดแล้วยึดน๊อต สามารถใส่ขวดน้ำราคา5-10บาทได้ทุกยี่ห้อ(อันนี้ที่ทำเพราะเจอแต่ที่ใส่ขวดน้ำแบบกระปุกอันใหญ่ไม่สามารถใส่ขวดน้ำตามร้านสะดวกซื้อธรรมดาได้)

Edited by mrihex, 13 มกราคม พ.ศ. 2557 - 10:02.

#237 ลาดพร้าว 101

ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 21:02

ขออนุญาตแจมกระทู้นี้ด้วยนคนนะครับ 

ไม่ทราบพี่ๆ ท่านไหนเล่นรถพับบ้างครับ อยากได้ไว้ปั่นสักคันครับ จะขอคำแนะนำหน่อยครับ

#238 tonythebest

tonythebest

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:08

ตามสบายครับ คุณลาดพร้าว 101 

ผมเป็นคนตั้งกระทู้ก็จริง แต่ก็ต้องอาศัยข้อมูลความรู้จากหลายๆ ท่านครับ

เพราะเป็นแค่มือสมัครเล่น และไม่ได้ปั่นแบบจริงจังมาก

ส่วนคำถาม รอผุ้รู้แนะนำดีกว่าครับ

เล่านิดนึง

รถคันแรกของผมก็เป้นรถพับครับ

เป็นรถพับมือสอง แต่ล้อขนาด 26 นิ้ว พับแล้วก็ไม่ได้ประหยัดเนื้อที่ซักเท่าไหร่

หนักน่าจะเกือบ 20 กิโล ยกใส่ท้ายรถทีเล่นเอาแขนสั่น

ได้ลองจับรถพับบางคัน พวกดาฮอน หรือบรอมตันแล้วน้ำลายไหลเหมือนกัน

เสียแต่หุ่นผมใหญ่โตเกินกว่าจะเล่นรถพับครับ

น้ำหนักร่วมร้อย ขึ้นคล่อมที สงสารมันครับ

#239 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:11

มองพวกล้อ 20 นิ้วครับพี่โทนี่ เพิ่งไปดูมาครับดู louis garneau pop ครับ ไม่แพงมากเท่าไหร่ สเปกก็ ok ด้วยครับ

dahon ก็อยากได้ครับ พับแล้วสะดวกดีด้วย แต่แอบแพงไปนิดนึงครับ เลยเหล่มาที่ louis garneau pop แทนครับ

Edited by ลาดพร้าว 101, 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:13.

#240 tonythebest

tonythebest

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:22

ผมเคยปั่นเจ้า speeder ล้อ 700 อย่างพยายามจริงจัง

แต่สู้หนุ่มใหญ่คนนึงที่ปั่นรถพับไม่ไหวมาแล้วเหมือนกันนะครับ

ปั่นกันในสนามราษฎร์ สวนหลวง

แกปั่นไม่รู้กี่สิบรอบ ผมออกไปกินกาแฟเช้า กลับมาใหม่ แกยังปั่นอยู่เลย

เรื่องราคากับสเปคนี่ ไม่ค่อยรู้ครับ 

รอคนรู้มาแนะนำกันครับ  :) 

#241 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:42

สวนใหญ่ที่เห็นพวกเล่นรถพับก็จะหมอบมาก่อนหรือเสื้อภูเขามาก่อนทั้งนั้นเลยครับพี่ อึดๆทั้งนั้นแต่ล่ะคน

#242 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:59

ผมเล่นภูเขามา 15 ปี ถึงมาเปลี่ยนเป็นหมอบ เพราะอยากขี่เที่ยวไกลๆ+พับ เพื่อความคล่องตัว ในเมือง ครับ

Edited by plunk, 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:01.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#243 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:03

ขออนุญาตแจมกระทู้นี้ด้วยนคนนะครับ 
ไม่ทราบพี่ๆ ท่านไหนเล่นรถพับบ้างครับ อยากได้ไว้ปั่นสักคันครับ จะขอคำแนะนำหน่อยครับ

http://www.wesalebik...742P374418.html

คันนี้ครับ วันนี้ พึ่งโทรไปคุยกะคนขายมา เค้าบอกว่ารถเค้าค่อนข้างใหม่ สิ้นเดือนตังออก จะลองไปต่อราคาดูครับ เพราะของใหม่ 14K แต่นี่ของมือ 2 ดันขาย 10K ผมว่าแพงไป ประกันก็ไม่มี ถ้าซัก 7-8000 ก็ยังน่าโดน
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#244 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:04

เคยใช้พับของ louis garneau มั้ยครับพี่ plunk ไม่ค่อยเห็นคนเล่นเท่าไหร่เลยยี่ห้อนี้

Edited by ลาดพร้าว 101, 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:07.

#245 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2557 - 23:07

http://www.wesalebik...742P374418.html

คันนี้ผมเคยเห็นแล้วครับพี่ ร้านนายพล ราม 2 ลองต่อเล่นๆแล้วด้วยครับเขาให้ 10,000 หน่อยๆ ครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่แน่ ถ้าไม่ผิดน่าจะ 11,000  นะครับมือหนึ่งเลยครับ

#246 plunk

plunk

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:35

จัดทริปกันเถอะครับ

#247 plunk

plunk

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 09:37

คันนี้ผมเคยเห็นแล้วครับพี่ ร้านนายพล ราม 2 ลองต่อเล่นๆแล้วด้วยครับเขาให้ 10,000 หน่อยๆ ครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่แน่ ถ้าไม่ผิดน่าจะ 11,000  นะครับมือหนึ่งเลยครับ

ถ้าซัก 7-8000 ผมจะไป ขี่กลับบ้านเลย แต่ถ้าไม่ได้ ผมไปซื้อของใหม่ ดีกว่า

#248 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:07

ถ้าซัก 7-8000 ผมจะไป ขี่กลับบ้านเลย แต่ถ้าไม่ได้ ผมไปซื้อของใหม่ ดีกว่า

ถ้า 7,000 - 8,000 น่าจะได้ dahon SUV ครับ อยู่ในงบครับพี่ แต่ตัวนี้จะหนักหน่อยครับเฟรมเป็นเหล็ก hi-ten ราคาแน่นอนผมไม่ทราบครับตัวนี้ วันนั้นไม่ได้ลองต่อราคาตัวนี้ครับ 

รายละเอียด ลิงค์นี้นะครับ   http://www.naiphonbi...n-suv-gray.html

Edited by ลาดพร้าว 101, 16 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:08.

#249 plunk

plunk

ตอบ 7 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:14

ม๊อบย้ายไปหมดแล้ว(ลาดพร้าว) ผมไม่ได้ขี่จักรยานไปเลยครับ

#250 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:39

มาขอแจมกระทู้ด้วยคนครับ

กำลังหาจยยภูเขาอยู่

ก็ได้คุณมูนช่วยแนะนำให้นี่แหละครับ

ที่ท่านโทนี่เขียนตอนเปิดกระทู้

คือความรู้สึกของผมตอนนี้จริง

กล้าๆกลัวๆไปหมดทุกเรื่องจริงๆ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน