Jump to content

หาความรู้สำหรับมือใหม่ที่อยากปั่นจักรยานครับ

• Please log in to reply
338 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:59

หลังจากดุมาหลายยี่ห้อ สองสามร้าน... บนเวปอีกนับไม่ถ้วน

ผมต้ัดสินใจแล้วว่าจะถอย Merida Matt 40 หรือ 5 ขอไปโยนหัวก้อยที่ร้านอีกรอบ

หลังจากเปิดปฏิทินน่ำเอี๊ยง หาฤกษ์หายาม ก็ได้มา 2 ว้น คือพรุ่งนี้ หรือ วันเสาร์ซึ่งเป็นวันธงชัยทั้งคู่

ไว้จะมาเ่ล่าให้ฟังอีกครับ หลังจากได้รถแล้ว

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#252 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:42

ตั้งแต่หนาวมา ผมไม่ได้ตื่นมาปั่นเลย

ได้แต่ปั่นเล็กๆ น้อยๆ ตอนกลางวันหรือเย็นไปโน่นไปนี่แถวบ้านเท่านั้น

ไว้คุณชามูได้รถมา ลองปั่น รบกวนถ่ายรูปมาลงกระทู้ให้ได้ดูกันมั่งนะครับ

เผื่อจะสร้างกำลังใจให้ตื่นไหว แหะ แหะ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#253 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:15

ท่าน Tony ตกลงครับ.... ถ้าไม่มีโลเลอีก จะถ่ายเจ้า Merida Matt 40 มาให้ยลกัน

เปลี่ยนเรื่องนิดส์

เผอิญไปเจอข้อมูงนี้มาครับ เลยเอามาแบ่งปันกัน

ข้อมูล 10 เส้นทางน่าปั่น... มีเส้นวิ่งไปสวนหลวง ร.9 และบึงรับน้ำหนองบอน ก็ติดอันดับด้วยครับ

http://www.greenworl...orld/local/1315

#254 tonythebest

tonythebest

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:56

ขอบคุณครับ คุณชามู

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#255 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:30

เรียบร้อยครับ ถอยมาเรียบร้อยแล้ว แต่กลายเป็นTrek 4300 แทน

เดี๋ยวออกไปธุระก่อน กลับมาจะแปะรูปให้ดูครับ

มาแปะตามสัญญาแล้วครับ

ได้ความรู้สึกที่คุณโทนี่บอกเลย สายลมที่พัดผ่านใบหน้า

ความตื่นเต้น คุ้มจริงๆครับ

พรุ่งนี้จะงัดตัวเองออกจากที่นอนแต่เช้า มาปั่นรับอากาศบริสุทธิ์ครับ

Attached Images

Edited by ชามู, 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:08.

#256 tonythebest

tonythebest

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:22

ครับ ไว้จะได้เข้ามาชมครับ

#257 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:14

ผ่านไปสองวัน.... ขี่เช้า เย็น อาการเจ็บตูดดีขึ้น  โหย่งก้นตอนผ่านถนนช่วงขุรขระคล่องขึ้น

ขึ้นลงรถคล่องขึ้น (ตอนนี้ความสูงเบาะเทียบกับผมตอนยืน อยู่ประมาณสูงกว่าหัวเหน่าสักนิ้ว

ตอนบันไดต่ำสุด ขางอน้อยมาก แต่ยังเห็นว่างอ

เช้าเย็นๆ ที่ผ่านมา ได้ครั้งละเกือบสามกิโลครับ

ขา น่อง หลัง ตูด ปวดวันแรก 

วันสอง สาม ดีขึ้น หลังไม่ีปวดมากไปกว่าเดิม

สิ่งที่เห็นทันตาคือ รูขุมขนเปิด ขี่เสร็จมาใหม่ๆ นั่งพักสิบห้านาทีแล้วอาบน้ำ

อาบเสร็จแล้ว เหงื่อยังออกต่อมาอีกจนหยดติ๋งๆจากหน้าผาก ต้องอาบน้ำอีกรอบ

ความกระชุ่มกระชวยตอนเช้ากลับมา

แล้วแฟนผมบอกว่า ปกตินอนกลางคืน ผมจะมีเสียงครืดคราดหรือกรนในคอ

สองคืนที่ผ่านมา ผมนอนเงียบสนิท จนต้องมาแตะตัวดูว่ายังหายใจอยู่ไหม

ดีมากๆครับ....

#258 tonythebest

tonythebest

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:50

ถ้าเจ็บก้น ลองหาซื้อเบาะเจลมาสวมทับเบาะเพิ่ม
ก็จะช่วยได้นะครับ อันละ 3-400
หรือจะฝืนไปสักพัก เดี๋ยวก็ด้านครับ

บางคนบอกว่าหลังปั่น การเผาผลาญยังมีอยู่สักพัก
อาจต้องรอสักครึ่งชั่วโมงแล้วค่อยอาบน้ำ
เคยอ่านมาว่าเป็นข้อดีของการปั่น
ที่ยังเบิร์นต่อแม้จะหยุดปั่น (ไม่รุ้ว่าจริงเท็จยังไงนะครับ)

เวลาขึ้นรถ ถ้ายังไม่ชิน
ผมจะตะแคงรถแล้ววาดขาขึ้น
เพราะอ้วน ยกขาสูงๆ ลำบากครับ 555
เวลาจอด ก็กระโดดลงไปคล่อมคานเอา
จะได้ไม่เสียศูนย์
แรกๆ ผมชินกะการนั่งอยู่บนเบาะ
พอจอดก็พยายามเอาปลายเท้าจิกลงพื้น
บางทีระดับอานมันสูงกว่าขาเรา
ก็ทำให้ต้องเขย่ง แล้วพลาดล้มได้นะครับ
เคยจะล้มใส่รถข้างๆ ไปแล้วเหมือนกัน
ผมเคยใช้วิธีถ้าปั่นบนถนน ก็ปรับเบาะให้ต่ำลงหน่อย
ให้เท้าเราเหยียบพื้นได้ง่ายๆ
แต่ไม่ดีตรงที่มันไม่ใช่ระดับเบาะที่พอดี
เวลาปั่นจะไม่สบาย
ใช้วิธีกระโดดลงไปคล่อมคานดีที่สุดครับ

หลายคนแนะนำว่า
ปั่นปกติ น่าจะให้ได้สัก 20 กม ขึ้นไป
ทั้งเพื่อความชินกับระยะ และการเบิร์นสำหรับคนอ้วน
แต่ค่อยๆ เพิ่มไปนะครับ เอาที่ปั่นแล้วทำให้เราสนุก
ไม่มีใครปั่นได้ไกลๆ ตั้งแต่วันแรกหรอก

ตอนแรกๆ ผมปั่นกลางคืน
ปั่นเสร็จ เหนื่อย....หิว อันนี้ต้องระวังนะครับ
แต่ถ้าปั่นตอนเช้าๆ เหนื่อย อาบน้ำแล้วจะสดชื่นทั้งวัน
หิวก็สามารถยัดได้ (อันนี้สำหรับคนอ้วนอย่างผมครับ :))

#259 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:45

ผมมาเพิ่มเคล็ดลับ ใหุ้คุณ ชามู นะครับ

คือ ต้องบอกก่อนว่า ผมเอง ปั่นจักรยาน แม่บ้าน

มันจะเอื่อย ๆ ความเร็ว ค่อนข้างต่ำ และก็

เทอะทะ ในบางจังหวะ ดังนั้น ทำความเร็ว ไม่ได้

ความเร็วที่ผมปั่น จึงอยู่แค่ 8 - 10 กม. ต่อ ชม. เท่านั้น

แต่ว่า การที่เรา จะปั่นให้ ได้ระยะทาง ไกล ๆ

สำหรับผม ไม่มี เคล็ดลับ อะไร จะดีเท่า

ความรู้สึก ดี ที่ได้ ปั่น อะครับ

คือ ก่อนอื่นเลย ต้องหาความรู้สึก อยากปั่นก่อน

อะครับ ผมเอง ตอนเริ่มหัด ปั่นจักรยาน

ตอนเด็ก ๆ ก็รู้สึกติดใจ เพราะผม

ชอบ " สีถนน " บอกไปคง งง

ผมชอบสี ถนน ในเมืองไทย อะครับ

ผมว่า มันราบเรียบ สงบนิ่ง แล้วก็ ล้ำลึก

บอกไม่ถูกว่า ทำไม ถึงชอบ

ผมชอบ ถนน ตรอก ซอย เกือบจะทุกที่

ในกรุงเทพฯ หรือ ตามต่างจังหวัดนะ

(ไม่ชอบแบบ เป็นดิน ชอบแบบ ปูน

หรือ ยางมะตอย)

ยิ่งถ้า อากาศเป็นใจ แบบ ใกล้ฝนตก

ขี่จักรยาน มีความสุข มาก ๆ เลย

เชื่อไหม ผมอะ ชอบมาก ที่ได้ ไปสำรวจ

ทางที่ไม่เคยไป ผมไม่เคยคิดว่า

อยากปั่นให้เก็บระยะทาง แต่ผมชอบ

ปั่น ดูเส้นทาง สถานที่ กินลมชมวิว

อะครับ ความรู้สึก แบบนี้ ทำให้

แม้บางวัน ผมขี่ ตั้งแต่ เช้า จนถึงบ่าย

จนเกือบเย็น ผมก็ไม่รู้สึกเบื่อ

แต่มีบ้าง เจ็บก้น หรือ เมื่อยหัวเข่า

อันนี้ มีแน่

คือ ที่ผมอยากบอกคือ

ถ้าปั่นเพราะรัก จะปั่น ได้นาน ได้คงทน

คือ ถ้าวันไหน ไม่ปั่น จะคิดถึง เบาะจักรยาน

เลยครับ ถ้าเป็นแบบนี้ ผมรับรอง

ว่าทำให้ มีความสุข แล้วถึงวันหนึ่ง

คุณ ชามู ก็ต้องรักจักรยาน จนต้อง

ตั้งชื่อให้มัน แบบผม

ของผม holy mkII red comet

อย่าไปซีเรียส เรื่องระยะทาง นะครับ

ผมบ่อยเลย ที่ลืม ทุกอย่างไปเลย

เวลาอยู่บนเบาะ ชอบฝันถึง สาว ๆ

ความรัก อุ่น ๆ (ที่ชีวิตจริง ไม่เคยเจอ

อิจฉา คุณ ชามู กับ พี่ โทนี่ ละ )

ฮะ ๆ ก็เท่านี้ อะครับ

แต่ผมเชื่ออย่างหนึ่งนะ ว่า คนรักการปั่น

สักวัน คุณจะทิ้ง ความอ้วนได้ เชื่อเหอะ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#260 tonythebest

tonythebest

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:28

ดีครับ

คิดแบบที่คุณทรงธรรมแนะนำ เป็นวิธีที่ดีมากๆ นะครับ

ผมเคยปั่นตอนเช้าที่บริเวณสนามราษฏร์ สวนหลวง ร.9

เส้นทางเป็นวงกลม รอบสนามใหญ่ คล้ายๆ ลู่วิ่งรอบสนามฟุตบอลนั่นแหละ

ระยะทางประมาณรอบละ 600 เมตร

ถ้าจะทำระยะตามที่ผมตั้งใจ คือ 20 กิโล ต่อครั้งเป็นอย่างน้อย

ก็ต้องปั่นประมาณ 30 กว่ารอบ

การที่ปั่นอยู่ในวงกลมเดิมๆ ถึง 30 กว่าครั้งต่อวัน

ผมเคยปั่นๆ แล้วถามตัวเอง “กุมาวนเอาอะไรฟระ”

เพราะถ้าเรามองเรื่องจำนวน มันตั้ง 30 กว่ารอบ แสนจะน่าเบื่อนะครับ

บางครั้งก็เบื่อมันมาก จนต้องออกไปปั่นที่อื่นไปบ้างเพื่อแก้เลี่ยน

ตอนหลังๆ ผมลองหันมามองรอบข้าง

ทำความรู้จักกับคนอื่น ทักทาย พูดคุย มองหญิง เบื่อก็วนออกไปที่อื่น

ค่อยกลับมาใหม่ เอากล้องไปถ่ายรูปเล่น

ทำอะไรก็ได้ ให้มันสนุกขึ้น มันทำให้รู้สึกว่า จักรยานพาเราไปหาความสุขนั้น

ไม่ใช่ไปทรมาน ไปเจ็บก้น ไปวนที่เดิม 33 รอบ

มันก็ทำให้เรามีความสุขที่ได้ขี่จักรยานจริงๆ

พอเริ่มรู้สึกเบื่อกับมุมเดิม ก็ออกไปหามุมใหม่

หลายคนจึงมักไปออกทริปกับเพื่อนๆ อะไรไป

คุณมูนเอง ก็มีชมรมจักรยานของแก ผมติดตามอยู่

นั่นเค้าออกทริปกันแทบทุกอาทิตย์ ไปกันไกลๆ ที่ใหม่ๆ

มันสนุกก็ตรงนั้นแหละครับ (เพียงแต่อย่างผมคงยังไม่กล้าไป แกเล่นเป็น 100-200 กิโล!!)

บางที ผมยังแก้เลี่ยนด้วยการปั่นไปชุมนุมอย่างที่เคยลงรูป

หาวิธีได้เยอะครับ

จริงอย่างที่คุณทรงธรรมว่า 

อย่าซีเรียสกับเรื่องระยะ ถ้าไม่คาดหวังจนเกินไปนะครับ

(หมายถึงความคาดหวังเช่น จะลดความอ้วนรึอะไรแบบนั้น)

เอาให้สนุก ได้ใช้มันบ่อยๆ ได้มีเืพ่อน มีสังคม มีกิจกรรมที่เป็นประโยชน์

เดี๋ยวก็จะพบว่า รักการปั่นได้เองครับ

แนะนำคนอื่นได้ แต่ช่วงนี้ผมก็ห่างหายการปั่นไปพักนึงเหมือนกัน

เพราะเพื่อนๆ ติดธุระ

ชวนกันอยู่ว่าอาทิตย์นี้จะกลับไปรื้อฟื้นซะหน่อย

แล้ววันไหน จะพาเพื่อนไปบางน้ำผึ้งซักที

#261 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:36

มาแชร์เพิ่มเติม หลังจากปั่นมาอาทิตย์กว่าๆ

เสาร์ที่ผ่านมา และเมื่อวานเย็น

ล้มแล้วครับ ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ตอนวันเสาร์้ล้มปากซอย เพราะเป็นเนิน (ซอยใหญ่สูงกว่าซอยย่อยสัก 1/2 เมตร. เลยมีทางลาดขึ้น)

ผมกะความเร็วไม่ผิด แต่ดันมีคนเดินผ่าน (ไม่ถึงกับตัดหน้า แต่ถ้าผมไม่เบรค ก็อาจมีชนนิดๆ) เลยต้องเบรค

ทีนี้ พอเราเบรคทำให้แรงส่งหมด รถหยุดแบบล้อหน้าสูงกว่า ผมก็พยายามเขย่งเท้าไปแตะพื้น แต่แตะไม่ถึง

เอียงไปหาเพิงขายก๋วยเตี๋ยว ที่เขาผูกนีออนไว้ตรงเสา จะเอามือยันเสา ก็กลัวคว้านีออนแทน

เลยใช้ท่อนแขนกันไว้ ขณะเดียวกันปล่อยใ้ห้รถเอียงเพื่อที่จะเอาขาซ้ายแตะพื้นได้

ชิหาย... นีออนเสือกหลุดจากขั้ว ท่อนแขนที่พาดไว้เลยต้องมาคว้าหลอดไม่ให้หล่้นแตก

จักรยานเลยเอียงแรงกว่าที่คิด จานหน้า คมโซ่มาบาดน่องขวา เป็นเส้นริ้ว ๆ ได้เลือดมา สี่แนว

นีออนไม่แตก แต่ขั้วนีออนหัก ผมก็ค่อยๆ วางหลอด

เอียงรถกลับตั้งขึ้น แล้วก็ขึ้นขี่ต่อ ตั้งใจว่า เย็นๆ จะมาจ่ายค่าหลอดเขา

ขี่ไปอีกหน่อย เห็นรอยริ้วที่ขา เลือดไหลเป็นทาง ถึงรู้ว่าโดนบาด

เมื่อวาน ที่ใหม่ ทีนี้ หน้าบ้านดัวเอง

แต่เหตุการณ์เหมือนเดิมเกือบทุกอย่าง

เว้นแต่ว่า ไม่มีเสาให้คว้า เลยลองไปกองกับพื้นแทนครับ

สงสัย วันนี้ ต้องไปหัดเบรคแล้วกระโดดลงให้คล่องแล้ว

#262 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:45

เพิ่มอีกนิด ตอนนี้กำลังหาทางทำแร๊คยึดจักรยานเพื่อที่จะตั้งจักรยานในรถ

จะได้ขนรถไปขี่ที่โน่นที่นี่ได้

จะทำแบบ DIY Do It Yourself

ได้แบบมาจาก thaimtb หลายแบบ

ต้นทุนไม่เกิน 100 บาท (ถ้าใช้ท่อ PVC)

จนหลายร้อย ถ้าใช้ท่อสแตนเลสดีๆ

ตามรูปด้านล่างนี้ครับ แต่ผมอาจจะประยุกต์มาใช้ท่อ PVC แทน

เครดิต คุณ Hello_Tikky

thaimtb.com

#263 tonythebest

tonythebest

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:21

อย่างที่เล่าไปต้นๆ ครับ คุณชามู

เวลาออกถนนแรกๆ ผมก็เคยกลัวจะเจอเหตุการณ์แบบนี้

เลยปรับเบาะให้เตี้ยลงหน่อย

แต่เป็นการออกถนนในระยะสั้นๆ คือจากบ้านมาสวนหลวง แค่ 1.3 กิโล

เผื่อพลาดล้มแล้วเอาขายันพื้นได้ง่ายหน่อย

เพราะแรกๆ เหมือนผมยังไม่ค่อยสามารถคุมรถได้ดีนัก

เลยแก้ปัญหาด้วยวิธีนี้ไปก่อน จนพอเริ่มคล่องแล้วจึงปรับเบาะให้สูงขึ้นตามระดับ

พอเปลี่ยนรถคันใหม่ รถคันใหม่ของผม การปรับเบาะจะต้องใช้ไขควงหกเหลี่ยม

ซึ่งจะยุ่งยากมากกว่ารถบางรุ่น ที่ปรับด้วยก้านโยก

จึงต้องหัดขึ้นลงรถให้คล่องอยู่พอสมควร

แต่เจออุบัติเหตุบ้างแบบเบาๆ ก้ดีเหมือนกันนะครับ

เราจะได้ชินไว้ ไม่ตื่นเต้นเกินไปเวลาสถานการณ์คับขันกว่านี้

แล็คจักรยานลักษณะนี้ ผมเคยเห็นมีขายในร้านจักรยาน

ราคาประมาณ 2700-3500 นะครับ 

เคยอยากซื้อมาใส่รถเหมือนกัน 

เพราะทุกวันนี้ เวลาเอาจักรยานใส่รถ ผมถอดล้อหน้าแล้ววางกองกะพื้น

โดยมีผ้ายางห่อแแบบปูพื้นแล้วเอาริมตลบขึ้นมาเหมือนห่อของ

กันจักรยานขูดขีดรถ ซึ่งถ้าหากรถเหวี่ยง ก็มีสิทธิ์ที่จักรยานจะครูดไปมาได้เหมือนกัน

แต่พอเห็นราคาแล้วเสียดายตังค์เหมือนกัน

ไปเจอคุณลุงคนนึง ที่ปั่นด้วยกันที่สวนหลวง ร 9 

เค้าก็ DIY เอาด้วยเหล็กฉากแล้วอ๊อกขายึดกับตะเกียบเอาแบบง่ายๆ 

ราคาไม่กี่ร้อยเหมือนกัน ว่าจะทำ แต่กำลังจะเปลี่ยนรถ ก็เลยเบรคไว้ก่อน

ตอนแรก ผมใช้ CRV ซึ่งด้านหลังมันกว้างพอสมควร

เดี๋ยวเอาไว้ได้รถใหม่แล้วจะถ่ายรูปแลคมาอวดมั่งครับ

เพราะผมไม่อยากเอาจักรยานขึ้นหลังคา เห็นว่าผ่านบางที่ มีโดนตำรวจจับได้ด้วยนะครับ

ไม่รู้ด้วยกฏหมายข้อไหน

อีกทั้งมันดูเกะกะ และเวลาไปจอดไหนก้ไม่กล้าทิ้งรถไว้เหมือนกัน

ส่วนแบบห้อยท้าย พูดจริงๆ ก็ดูน่ากลัวครับ

กลัวจะไปตกใส่รถชาวบ้านเค้า รวมถึงที่มันจะล้นออกมาจากตัวรถด้วย

แถม CRV ของผม และคันใหม่ที่กำลังจะซื้อ 

เป็นรถที่มีล้ออะไหล่อยู่ข้างหลัง ก็ไม่น่าจะทำได้

คงต้องเล่นแบบใส่ในรถแบบนี้เหมือนกัน

แต่กำลังได้ความคิดใหม่ ว่าหรือเราจะเอารถพับมาเพิ่มอีกซักคัน

เพระาน่าจะสะดวกสุด เวลาไปไหนก็สบายๆ 

เพราะผมไม่ใช่นักปั่นเอาเร็วอยู่แล้ว

#264 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:55

เจิมเรียบร้อยแล้ว คุณ ชามู

คือ มันไม่วันใด ก็วันหนึ่ง อะครับ

ขี่จักรยาน แบบนี้ อุบัติเหตุ มีตลอด

เพียงแต่ จะหนักเบา เท่านั้นอะ

บางที ก็อยู่ ๆ โซ่หลุด บางทีก็ เบาะเอียง

สปริงพัง จักรยานผม เคย หักกลาง สองท่อน

มาแล้วอะ พอดี ตอนนั้น holy mkII นี่แหละ

ตัวถังเครื่องเก่า มันบางไปหน่อย กระแทกแรง

ประกอบกับ มันโดนสนิมกิน ไปบ้างแล้ว เลยหักซะ

ผมเอง ก็เคย ไปนอน วัดพื้น หลายรอบ แล้วอะ

ได้แผล ช้ำใน ไปเรื่อยอะ

แต่ก็สนุกดีนะ พอวันต่อมา ก็เอามาขี่อีก

คือ ถ้ามันไม่หนักจริง ๆ อย่างตอน หัวไหล่ร้าว

เพราะโดนรถเข็นเกี่ยว คว่ำ ก็ยังพอขี่ต่อได้นะ

แต่อะไรก็เสี่ยงได้นะ แต่ รถเมล์ ก็ รถบรรทุก

ต้องเลี่ยงเด็ดขาด ไม่งั้นถึงตายได้อะ

บางที ถ้ามีชมรมจักรยาน เสรีไทย

ถ้าจัดไม่ไกล ผมว่า จะไปโชว์ เจ้า holy mkII ซะหน่อย

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#265 tonythebest

tonythebest

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:21

เกรงว่า ผมจะไม่มีปัญญาปั่นตามคุณมูนกับคุณ plunk น่ะสิครับ คุณทรงธรรม

กะเพื่อนๆ ที่พึ่งเข้ามาตอนเป็นมือใหม่ ที่ตอนนี้ อาจจะกลายเป็นขาแรงกันไปแล้ว

ผมยังเป็นขาเปลี้ยอยู่เหมือนเดิม แหะๆ

#266 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:06

ท่าน Tony ...  วันนั้นที่ล้มใส่เพิงก๋วยเตี๋ยวก็เพราะก่อนหน้านี้ พยายามเอารถยัดเข้า Toyota Avanza ของภรรยา

เลยต้องถอดเบาะ

พอใส่เบาะคืน ก็ไม่ได้เล็งดีๆ

พอเกิดอุบัติเหตุ แล้วมานั่งเล็งใหม่ ถึงเห็นว่ามันสูงกว่าเดิมแค่ 1ซม. นิดๆ เอง

ชิหาย แค่ ซม.เศษ เป็นเรื่องเลย

เรื่องแร๊ค เมื่อวานผมลองทำเสร็จแล้วครับ แต่เสร็จดึกไปหน่อย

เลยไม่ได้เอาขึ้นลองบนรถ ไวัวันนี้จะลอง แล้วถ่ายรูปมาแปะให้ดูกันครับ

สรุปใช้ท่อ PVC ซึื้อท่อ ซื้อกาวยาง ใบเลื่อย ท่อแยกสามทาง รวมกับแกนล้อหน้า

เสียเงินไป 165 บาท ประหยัดเงินเกือบ 20 เท่าจากของแพง ยี่ห้อ Minoura Vergo Excel

ท่านทรงธรรม ผมเชื่อคล้ายๆกันตรงคำว่าเจิมนี่แหละครับ

รถยนต์ที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้ ก็มีรอยตรงกันชนรอยหนึ่ง

ที่พ่อผมถอยรถแกมาครูดนิดเดียว  ตอนรถผมยังเป็นป้ายแดงอยู่

ผ่านมาเกือบ 13 ปีแล้ว จนวันนี้ผมก็ไม่ยอมซ่อมรอยนี้

ที่คาแผลเอาไว้ เพราะเชื่อในแนวลึกลับว่า

มีแผลแล้ว คงไม่มีแผลรุนแรงอีก

ตอนนี้จักรยานผมก็มีรอยล้มแล้ว

ได้เลือดผมไปหน่อยแล้ว

หวังว่าจะอยู่ด้วยกันได้ร่มเย็นแล้วต่อไปนี้

:lol: :lol: :lol:

ตอนนี้ ผมน่าจะเอารถจักรยานใส่ในรถได้แ้ล้ว

จะตั้งกลุ่มไปขี่ที่ไหน บอกมาโลดครับ

ผมอยู่ในช่้วงทำความคุ้นเคยกับรถอยู่

เลยชอบมองหาที่ว่างๆ โล่งๆ

ผมเล็งไว้มี

1. ลานพระรุป ต่อเนื่องมารอบสวนจิตรฯ

2. สนามบินสุวรรณภูมิ  (เนื้อข่าว)

ท่าน Tony

ลงว่าเคยปั่นเป็นสิบๆ กิโล มาแล้ว ยังเรียกตัวเองว่าขาเปลี้ย

ผมคงต้องเรียกตัวเองว่าขาง่อยแล้วล่ะครับ :P :P :P

Edited by ชามู, 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:33.

#267 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:19

เจอที่ปั่นอีกที่แล้วครับ.... ตามภาพด้านล่างเลย....

#268 ลาดพร้าว 101

ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:02

หายไปนานเลย ได้รถมาแล้วครับ แต่เป็นล้อ 20 ได้ข่าวว่าที่สนามบินสุวรรณภูมิจะเปิดทางจักรยานให้ปั่น ดูแล้วน่าปั่นมากครับ ปั่นกันยาวๆเลย

#269 tonythebest

tonythebest

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:51

ข่าวว่า รอบสนามบินน่าจะตก 20 กิโลนิดๆ
และเป็นวันเวย์ ทางน่าจะกว้าง 4 หรือ 5 เมตร
น่าลองดูเหมือนกันนะครับ
อย่าลืมข้อบังคับตายตัว
ปั่นเร็วชิดขวา ปั่นช้าชิดซ้ายไว้
ผมว่า ขาแข็งขาอ่ินก็น่าจะปั่นร่วมกันได้

คุณชามูน่าจะลองไปนะครับ
อย่าพึ่งไปกลัว ว่าทาง 20 กว่ากิโลจะไม่ไหว
ถ้าไม่โหม ไม่ออกตัวแรง ผมว่าปั่นได้สบายครับ
อ้วนๆ อย่างผมยังปั่นได้ ใครก็ทำได้ชัวร์ครับ
ทางตรงๆ ยาวๆ ปั่นไม่เปลืองแรงหรอกครับ

#270 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:42

พี่โทนี่ บึงหนองบอนนี่ 1 รอบ ระยะทางประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ ผมยังไม่เคยไปปั่นที่นี่เลยครับ

#271 tonythebest

tonythebest

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:31

จำไม่ได้แล้วครับ คุณลาดพร้าว
น่าจะ 2-3 กิโล เพราะไปที่นั่น ผมก็ไม่เคยเช็คระยะจริงๆ
แต่รอบบึง จะขี่รอบไม่ได้ ใช้วิธีไปกลับเอาครับ
และไปได้ไม่สุดทางดี
เพราะมีเจ้าถิ่นคุมอยู่หลายตัว
แต่แนะนำให้ไปลองครับ ลองเข้าไปในแหลมด้วยก็จะดีครับ
เข้าได้เฉพาะแหลมด้านหน้านะครับ
เค้าจะมีประตูและไม้กั้นห้ามรถยนตฺและมอเตอร์ไซด์
จักรยาน ยกยิดหน่อย เข้าได้ครับ ถามยามแล้ว
แต่จักรยานโดยมากไม่ได้เข้า
รับรองว่าจะติดใจครับ

#272 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:40

ครับ ขอบคุณครับพี่โทนี่ เดี๋ยวจะลองไปปั่นดูครับ ดูจากในรูปแล้วสวยมากทีเดียวครับ

#273 tonythebest

tonythebest

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:12

เมื่อกี้ เปิดเฟส เพื่อนผมก็พึ่งเข้ามาชวนไปลองที่สวุรรณภูมิ
สงสัยต้องหาโอกาสไปเยือนดูสักทีครับ
ไว้มีโอกาสเมื่อไหร่ จะมารีวิวให้ดูครับ

#274 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:34

เมื่อวาน ผมแวะไปซื้ออุปกรณ์เพิ่มเติมที่ร้าน M Bicycle ในซอยพระรามเก้า 13 ด้านที่ทะลุออกถนนเทียมร่วมมิตร ใกล้ประตูของ บ.รถไฟฟ้า

เลยแวะถามยามที่เฝ้าประตูทางเข้า บริษัทรฟฟ ว่า มาขี่จักรยานจอดรถที่ไหนอย่างไรได้บ้างครับ

ยามก็น่ารักครับ... พยายามตอบตั้งแต่ได้ยินคำว่าขี่จักรยานเลย

บอกว่า ขี่ได้ครับ เอามาหรือเปล่า เข้ามาขี่เลย

จอดรถใกล้ๆป้อมยามนี่แหละ... ผมมองดู กว้างแบบจอดได้สบายๆเลย

ถนนก็ใหญ่ เลนจักรยานตี่เส้นชัดเจน

ดูลู่ทางเรียบร้อย เฟอร์นิเจอร์หมวกถุงมือ พร้อม

คงได้ไปลองเร็วๆนี้ครับ... แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ

Edited by ชามู, 26 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:36.

#275 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:39

ครับ ขอบคุณครับพี่โทนี่ เดี๋ยวจะลองไปปั่นดูครับ ดูจากในรูปแล้วสวยมากทีเดียวครับ

ท่านลาดพร้าว 101 พักแถวไหนครับ... จะมาลองที่ รฟม. ด้วยกันไหมครับ

Edited by ชามู, 26 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:39.

#276 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 03:29

ท่านลาดพร้าว 101 พักแถวไหนครับ... จะมาลองที่ รฟม. ด้วยกันไหมครับ

อยู่แถวลาดพร้าว 101 เลยครับพี่ชามู เห็นแล้วก็น่าไปปั่นเหมือนกันนะครับ

#277 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:24

มาดันกระทู้ไว้หน่อยครับ....

สรุปแล้ว ยังไม่ได้ไปปั่นที่ไหนเบย

เกาท์กำเริบ เดินกะเผลกๆ อาทิตย์กว่า

แถมงานช่วงนี้ต้องเดินเยอะอีก

เลี่ยงไม่ได้ เลยต้องหยุดขี่ชั่วคราว

เฮ้อออออ

#278 ctpk05

ctpk05

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:17

มีใครปั่นครั้งแรกแล้วเวียนหัวบ้างมั้ยครับ

เมื่อวานผมลองยืมจักรยานของม. ไปปั่นขึ้นดอยคำ-พืชสวนโลก ขาขึ้นไม่เป็นอะไรครับ สับเกียร์เล่นมันส์เลย(เคยใช้ครั้งแรก)

ขาลงนี่สิครับ จอดอ้วกข้างทาง4-5 รอบครับ

เกี่ยวกับเบาะเตี้ยด้วยมั้ยครับ

"ข้าพระพุทธเจ้า จักยอมตาย เพื่อดำรงไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า"

#279 tonythebest

tonythebest

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:24

ผมว่า อาการเวียนหัวไม่น่าจะมาจากการปั่นนะครับ

หรือผมไม่เคยเจอก็ไม่ทราบได้นะครับ

ถ้าเบาะเตี้ยไป อาจจะส่งผลให้เหนื่อย ให้ปวดขา (บริเวณขาอ่อน)

เพราะแรงกดจะถูกส่งจากช่วงขาไปถึงช่วงเข่าเสียเป็นส่วนใหญ่

แต่ไม่น่าจะทำให้เวียนหัวหรืออ้วกได้

ไม่แน่ใจว่าใครเคยมีประสบการณ์บ้างครับ

#280 tonythebest

tonythebest

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2557 - 23:25

พักผ่อนรักษาให้หาย ขี่ตอนร่างกายปกติมันส์กว่าครับคุณชามู

#281 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2557 - 09:22

หายเกือบเต็ม 100 แล้วครับ.....

เมื่อวานเลยปั่นให้หายอยาก แล้วได้ลองขึ้นเบาะมาระดับสูงสุดเท่าที่จะทำได้

เทียบกับตอนยืน ตอนนี้เบาะสูงกว่าหัวเหน่าแล้ว

แปลกมากครับ... ขี่สบายขึ้นเยอะ ทั้งๆที่ขี่แค่ในบ้าน ในซอยบ้าน...

แต่การเลี้ยวการทรงตัว ดีกว่าเบาะเตี้ยๆ รู้สึกควบคุมแฮนด์ดีกว่าเดิม

ก้นไม่เจ็บ ใต้น้องชายก็ไม่เจ็บเพราะปรับจมูกเบาะไม่ให้เชิดมากนัก

ท่าน ctpk05

ผมเดาว่า นั่นคืออาการเมารถครับ.. ขาขึ้นดอยปั่นได้ช้ากว่า เลยไม่รู้สึก

แต่ขาลง ปล่อยไหล มาเร็ว ต้องเพ่งถนนนานๆ

อาจเมาก็ได้ครับ

ท่านลาดพร้าว ท่านโทนี่ และท่านอื่นๆ

สงกรานตฺ์นี้ ถนนกรุงเทพโล่งๆ ผมจะออกไปขี่ในจุดที่ฝันว่าอยากไปให้ได้ครับ

ใครไม่ได้ไปไหน มาแจมกันไหมครับ

Edited by ชามู, 11 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:01.

#282 tonythebest

tonythebest

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:32

พึ่งคุยกะเพื่อนหญิงคนนึง
กำลังจะซื้อจักรยาน และรู้สึกว่าจักรยานส่วนมากมันสูงไป
ด้วยเหตุว่า เมื่อขึ้นนั่งบนอานแล้วเท้าเธอแตะไม่ถึง
ผมว่า มันเป็นเรื่องปกติของคนที่ไม่คุ้น
ที่จะรู้สึกว่าไม่ปลอดภัย หากเท้าเหยียบพื้นไม่ถนัดเมื่อนั่งบนอาน
จนกว่าจะได้ลองปั่นดู ถึงจะรู้ถึงความแตกต่าง
ผมเคยเล่าไป ว่าแรกๆ ผมก็กลัว จึงปรับหลักอานให้ต่ำ
พอที่จะยันพื้นได้ แม้ก้นยังอยู่บนอาน
แรกๆ ไม่ถนัดการจอดแบบที่ต้องกระโดดลงมาคร่อมท่อนอน
แต่เมื่อเริ่มชิน และปรับหลักอานให้สูงพอดี
จึงรู้ว่าขี่สบายขึ้นเยอะ

ช่วงนี้ ผมขี่น้อยลงไปเยอะ ด้วยอากาศที่ร้อน
กะลังเข็นกลุ่มเพื่อนให้ออกมาปั่นกันใหม่
กลัวจะปั่นไม่ไหว จะอายลุงๆ ป้าๆ ในสนามสวนหลวงครับ

ก่อนนี้ ผมตั้งใจจะหาอีโคคาร์สักคันมาใช้
เพราะบ้านผมใช้รถอยู่คันเดียวกับแฟน คือ crv
เพราะเราทำงานด้วยกันครับ
ดูๆ ไว้หลายคัน ตามกำลัง
ไปๆ มาๆ ก็ได้เป็นคอมแพคเอสยูวี คือเอสยูวีขนาดเล็ก
แต่เครื่องแค่ 1500
ด้วยความที่เคยขี่แต่ crv เลยกลับมานั่งรถเก๋งไม่เป็นเสียแล้ว
และโจทย์ที่สำคัญ คืออยากเอาจักรยานใส่รถไปไหนๆ ได้
กำลังจะซืัอแรคติดรถแบบใส่ในรถ
ถอดล้อหน้าแล้วล็อคตะเกียบไว้กับแรค
แล้วไปไหนไปกัน นั่นคือความตั้งใจแรกสุดของการปั่นจักรยานเลยครับ
หวังว่าเมื่อได้ไปเที่ยวที่ไหน ก็จะสามารถไปปั่นได้ด้วย
ปั่นไป ถ่ายรูปไป
ซึ่งยังไม่ค่อยจะได้ทำนัก
เดี๋ยวได้รถสิ้นเดือน เดือนหน้าจะเอากลับหาดใหญ่
ไว้ได้ไปปั่นที่นั่น จะถ่ายรูปมาอวดกันครับ

#283 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:35

เห็นด้วย กับคุณ ชามู นะ

เรื่องเมาน่ะ ผมเคยเล่น ไวกิ้ง

ตอนมันลงเร็ว ๆ อะครับ ผมเกือบอ้วก

แต่พอผม หลับตาปี๋ ก็ดีขึ้น

ไม่งั้นผมอ้วก ใส่ คนข้างหน้าแน่

ส่วนเรื่องการ ปรับเบาะ อะ

ผมชอบให้ เบาะสูง ๆ นะ

(แต่ผมขายาว แล้วรถมันเตี้ย คือมันเป็น

รถจักรยาน แม่บ้านไง เลยได้แค่นั้น)

เพราะมันขี่แล้ว ไม่ต้องงอเข่า มากไง

ไอ้เรื่อง เบาะสูง แล้วรถจะล้ม

มันไม่ล้มหรอก นอกจาก เราหลับตาขี่ ฮะ ๆ

อย่างคุณ ชามู ขี่มาพักใหญ่แล้ว

จับจังหวะ การอยู่บนรถ ได้แล้วล่ะ

อย่างพี่โทนี่ แบบนี้ ขี่แค่ มือเดียว

ก็ยังได้เลย เพราะจับจังหวะ ได้แล้ว

คือ ใช้ขาควบคุม การทรงตัว รถได้เลยอะ

สงกรานต์ ผมอยากขี่รถ มั้ยเอ๋อ

ถ้าไม่โดนสาด ก็อยากนะ

เพราะอย่างว่า ซอย หรือ ถนน มันว่าง

แต่ถ้าเจอพวกแป้ง หรือ น้ำ เยอะ ๆ ก็ไม่ไหว

มันลื่นนะ แบบนั้น แต่ถ้าพื้นแห้ง ๆ อะ สวรรค์

คือผมชอบอยู่แล้ว สีพื้นถนน หรือ ซอย

ยิ่งกำลังว่าง ๆ นะ สุดยอด ขี่ไป จินตนาการถึง

เพื่อนสาว น่ารัก ๆ ไปตลอดทาง เลยอะ

Edited by ทรงธรรม, 11 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:37.

#284 tonythebest

tonythebest

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:39

ระวัง การปั่นบนถนนเปียกหรือโดนสาดระหว่างปั่นด้วยนะครับ
อาจลื่นเสียหลักได้
ไปช้าๆ ดีกว่านะครับ
อ่านมาว่า ไม่ต้องกลัวรถเปียก
แต่ถึงบ้านแล้ว ก็เช็ดให้แห้ง ตามจุดซ่อนเร้น
แค่นั้นก็พอครับ

สงกรานต์ ไม่รู้จะโดนเมียทิ้งให้อยู่คนเดียวรึปล่าว
ถ้าโดน ก็อาจชวนเพื่อนไปปั่นอยู่เหมือนกันครับ

จุดในฝันมีที่ไหนบ้างล่ะครับ
เผื่อได้เจอกัน

#285 tonythebest

tonythebest

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:43

ขี่มือเดียวพอได้ครับคุณทรงธรรม
กะลังคิดว่าจะหัดขี่ปล่อยมือเหมือวัยรุ่นเค้าหน่อย...ฮิ้ว

น่ากลัวไปครับ

คุณทรงธรรมชอบสีถนน
คิดยังไงครับ
ผมว่ามันเจ็บนะครับ

เปลี่ยนเป็นสีหญิงดีกว่านะ ผมว่า...ฮิ้ว

#286 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2557 - 10:51

สี พื้นถนน ที่มันเป็น สีขาว หรือ เทา

หรือออก น้ำตาลจาง ๆ อะครับ แล้วแต่

ท้องที่ คือ ผมชอบ เพราะมันให้ความรู้สึก

ผ่อนคลาย สายตา มาก ๆ เลยครับ

เหอะ ๆ พี่โทนี่ มีผู้หญิง ให้สี

พี่ก็ต้องชอบดิ ผมไม่มีง่ะ

หึ วันก่อน ผมยังมานั่งอิจฉา

คนโน้น คนนี้ อยู่เลย

แต่ละคน มีคนรอที่บ้าน ทั้งนั้นอะ

แถม บางคน ยังมีนิด มีหน่อย

ที่ทำงาน ให้สดชื่น อีกอะ

วู้ยยยยยย ชาติหน้า ละกัน ฮึ่มมมม

#287 tonythebest

tonythebest

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2557 - 12:23

ถ้างั้น คุณทรงธรรมอาจต้องเปลี่ยนเป็นหมอบสักคัน
อาจดูหล่อขึ้นเหมือนคุณมูน ฮ่า ฮ่า

เอาไว้ ถ้ามีโอกาสได้เจอกันสักครั้ง
เชื่อว่าคุณทรงธรรมจะรู้สึกดีขึ้นกะตัวเองครับ
หน้าตาผม จัดว่าค่อนข้างขี้เหร่
แถมอ้วนเกือบร้อย
มิหนำซ้ำ ยังปากหมาตาผีไม่ใช่เล่น
ลองถามคุณธันวาดูได้ แกเป็นเพื่อนในเฟสผม
ผมิอกจะหมั่นไส้แกอยู่ เวลาแกถ่ายรูปอวดกล้าม
คนอะไร จะสมบูรณ์ได้ขนาดนั้น

ผมว่า ผู้หญิงเค้าไม่ได้คาดหวังกับเรื่องภายนอก
เท่าเรื่องหัวใจของคุณหรอกครับ
จะมีกรี๊ดกร๊าดคนหล่อๆ ดาราไปตามเรื่อง
ไปถามสิครับ ว่าอยากได้พวกนั้นเป็นแฟนรึปล่าว
เชื่อเถอะ แทบทุกคนจะตอบเหมือนๆ กัน
ว่าอยาก 555 ล้อเล่นน่ัครับ

ความเป็นสุภาพบุรุษ ความเป็นคนสุภาพและเป็นลูกผู้ชาย
เป็นเรื่องที่ผู้ชายทั่วไปไม่ได้มีกันครบนะครับ
สักวัน จะได้เจอคนที่พอใจกับความเป็นเราครับ

#288 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2557 - 20:36

ท่านโทนี่ อย่างที่เคยบอกครับ อยากได้ขี่ที่ลานพระรูป ต่อมารอบบ้านของพ่อ(วังสวนจิตรฯ)
ปรัมาณนี้ครับ

#289 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2557 - 22:15

หายเกือบเต็ม 100 แล้วครับ.....

เมื่อวานเลยปั่นให้หายอยาก แล้วได้ลองขึ้นเบาะมาระดับสูงสุดเท่าที่จะทำได้

เทียบกับตอนยืน ตอนนี้เบาะสูงกว่าหัวเหน่าแล้ว

แปลกมากครับ... ขี่สบายขึ้นเยอะ ทั้งๆที่ขี่แค่ในบ้าน ในซอยบ้าน...

แต่การเลี้ยวการทรงตัว ดีกว่าเบาะเตี้ยๆ รู้สึกควบคุมแฮนด์ดีกว่าเดิม

ก้นไม่เจ็บ ใต้น้องชายก็ไม่เจ็บเพราะปรับจมูกเบาะไม่ให้เชิดมากนัก

ท่าน ctpk05

ผมเดาว่า นั่นคืออาการเมารถครับ.. ขาขึ้นดอยปั่นได้ช้ากว่า เลยไม่รู้สึก

แต่ขาลง ปล่อยไหล มาเร็ว ต้องเพ่งถนนนานๆ

อาจเมาก็ได้ครับ

ท่านลาดพร้าว ท่านโทนี่ และท่านอื่นๆ

สงกรานตฺ์นี้ ถนนกรุงเทพโล่งๆ ผมจะออกไปขี่ในจุดที่ฝันว่าอยากไปให้ได้ครับ

ใครไม่ได้ไปไหน มาแจมกันไหมครับ

ผมต้องไปบ้านแฟนที่ประจวบครับพี่ชามู กลับมา กทม วันที่ 16 เลยครับ ปั่นให้สนุกนะครับ แต่ระมัดระวังตัวด้วยนะครับ พวกกินเหล้าแล้วขับรถเยอะช่วงสงกราน บางครั้งเราขับดีแล้วแล้วแต่เขาก็มาชน มาเฉี่ยวเรา ต้องระวังมากๆครับ

#290 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:06

มาเล่าให้ฟังครับ

ปั่นออกถนนไกลสุดๆ วันแรกในชีวิตแล้วครับ แหะ แหะ

จากซอยบ้าน ไปแยกโบสถ์แม่พระ (แยกประชาสงเคราะห์)

ตรงต่อไปเข้าจตุรทิศ ตอนเช้าๆ หกโมงนิดหน่อย ถนนโล่งมากครับ...

แต่ไม่วายมีเรื่องตื่นเต้นมาเล่าให้ฟัง

ที่บอกว่าตื่นเต้นก็เพราะว่า

ถนนจตุรทิศเป็นถนนที่มีสามเลนใหญ่พอควร

แถมเวลาหกโมงเช้าวันอาทิตย์นั้น ถนนโล่งสุดๆ

ผมปั่นอยู่เลนซ้าย และก็ยังชิดซ้ายมากสุดเท่าที่ทำได้

อยู่ดีๆ ก็โดนมอไซค์เห้ๆคันหนึ่ง

มันวิ่งแซงขึ้นมาในเลนเดียวกันอย่างเร็ว แบบเกิดลมวูบใหญ่ และเสียงเบิ้ลเครื่องที่ดังมาก

โชคดีที่ผมไม่มีอาการเสียหลักใดๆ แต่ตกใจมาก เพราะถนนโล่งๆ ไม่มีรถเลย

มันไม่มีความจำเป็นใดๆ ที่ต้องแซงชิดขนาดนั้น

และที่รู้สึกว่ามันเห้สุดๆ เพราะ หมวกกันน๊อคที่มันใส่

มีสัญญลักษณ์คล้ายๆพวกทำงานหน่วยฉุกเฉินทางการแพทย์

เฮ็ดเข้..... สำนึกแม่มอย่างนี้ ไปทำงานที่ต้องการจิตอาสามากๆได้อย่างไร

ก็ยังโชคดี ที่ผ่านมาได้ครับ

แล้วก็ปั่นต่อไปเรื่อยๆ พยายามทำอย่างที่คุณมูนบอก

คงรอบขาที่ 60 RPM ให้การหายใจคงที่ ไม่ให้หอบมาก

ใช้เกียร์สูง ปั่นเบา แต่ไม่เร็ว

นึกว่าจะไปได้ตลอดรอดฝั่ง ถึงจุดหมายสถานีแอร์พอร์ตลิ้งค์แบบไม่มีอะไรมาสร้างความตื่นเต้นแล้ว

ดันต้องมาผ่านอีกเหตุการณ์คือ ช่วงจตุรทิศที่จะออกพระรามเก้า ตอนนี้ มีแคมป์คนงาน มาสร้างเพิงอยู่

พอมีคน มีแคมป์ ก็มีสุนัขมาเฝ้ารอของกิน

เลยได้เจอก๊วนเจ้าถิ่น 3 - 4 ตัว เอาล่ะสิตรู กลับไม่ได้ ให้ไปต่อ ก็ตุ๊มๆ ต่อมๆ แล้ว

ตอนนั้น ก็นึกเปิดตำราที่อ่านเจอในเวปเลยครับ ว่าต้องทำอย่างไร

สุดท้ายก็เลยเลือกที่จะขี่ช้าลงอีก ฟรีขาบ้าง แล้วเปลี่ยนเลนให้อยู่ห่างจากมันมากที่สุด

(ไอ้เราก็นึกว่าโชคดีที่ถนนโล่ง ทำให้เราเปลี่ยนไปวิ่งชิดขวาได้ ที่ไหนได้... เจ้าถิ่นท่านก็ชอบ เพราะท่านสามารถวิ่งเล่นได้ทั้งถนน)

เลยเลือกที่จะไปเรื่อยๆ ช้าๆ คิดว่าจะรอดแล้ว ผ่านไป 1 ตัว 2 ตัว แบบไม่มีปฏิกริยาใด....

ผมกำลังจะถอนหายใจ เพราะอีกไม่ถึง 20 เมตร ก็จะพ้นท่านเจ้าถิ่นก๊วนนี้แล้ว

ดันมีไอ้ตัวที่สาม หน้าตาคล้ายๆเบนจี้หน่อย นึกสนุก

วิ่งเหยาะๆ ขนานไปด้วย.... ห่านเอ๊ย... กรูไม่ต้องการเพื่อนวิ่งเล่นด้วยโว้ย

โชคดีที่ไอ้ตัวที่ 4 ซึ่งดูรู้เลยว่าเป็นจ่าฝูงแน่ๆ มันคงเพิีงตืน เลยยังเมาขี้ตาอยู่ ไม่มาร่วมวิ่งด้วย

ไอ้ตัว 3 เลยผละไปอยู่กับจ่าฝูง ไม่ตามมาอีก ฟิ้ววววว

แล้วก็ได้ถึงสถานีแอร์พอร์ตลิ้งค์ดังใจหวัง (วิ่งบ้างจูงบ้าง บนฟุตบาท ย้อนศรจากทางออกจตุรทิศไปสถานี)

พอเข้าถนนเส้นในได้ ก็ตั้งท่าจะใช้ความเร็วอย่างที่หวังจะมาปั่น

ห่านเอ๊ย!!!  อะไรอีกล่ะเนี่ย... ฝูงนกเต็มเลน เพราะมีคนมาโปรยอาหารนกซะงั้น

ผมไม่กลัวนกหรอก... แต่ดันมีหมามาแจมอีก 4 - 5 ตัว... สงสัยมันจะหัดเป็นนกมั้ง เลยมาลองกินอาหารนกด้วย

ทำให้ผมไม่กล้าขี่เร็วมาก ใช้วิธีเดิม ฟรีขา ไปเรื่อยๆ ด้วยท่าทีไม่คุกคาม.... ก็ผ่านไปได้

อ่ะ ทีนี้ ช้าจะซอยยิกๆแล้ว.......

โอ้...พระเจ้าของฉัน ... ที่เห็นสุดทางลิบ ๆ มีอยู่อีกฝูงเบ้อเร่อไม่ต่ำกว่า 10 ตัว

(สุดทางที่ดูเหมือนจะตัดไปเข้าจตุรทิศ แต่ยังไม่ทำการก่อสร้างถนน) ตรงนั้นจะเป็นพงหญ้าที่ถนนไปสิ้นสุดอยู่

ผมกลับรถเลย... ไม่เสี่ยงแน่นอน เพราะมันมีแต่หมา ไม่มีคนแม้แต่คนเดียว

กลับรถหนีเจ้าถิ่นเสร็จ ก็วิ่งไปทางสถานี

แล้วเลี้ยวไปวิ่งถนนข้างในที่ติดกับรางรถไฟ เลยทำความเร็วได้ดีขึ้นหน่อย แต่ก็ดันมีลูกระนาดเนิบๆ ทำให้ปั่นเร็วมากไม่ได้ อิ อิ

ตามรูปด้านล่างครับ (บนหัวเป็นรางรถไฟฟ้า ด้านขวาเป็นรางรถไฟปกติ แล้วถนนเลียบทางรถไฟนอกเขตแอร์พอร์ตลิ้งค์)

จากรูปจะเห็นว่า ถนนน่าปั่นมาก เนินลูกระนาดช่วงที่ผมถ่ายตรงนี้ ไม่มี

เพราะเป็นถนนส่วนที่ไม่เปิดให้รถเข้า ยาวพอควร ขี้ทำความเร็วได้ครับ

ก็ประมาณนี้แหละครับ

กลับถึงบ้าน อยากรู้ว่าปั่นไปทั้งหมดกี่กิโล

ดันลืมเปิดแอพ Runtastic เสียนี่

ห่านเอ๊ย

:P :P :P

ไว้อาทิตย์หน้า จะไปลุย MRT ตรงพระรามเก้า

แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ.... เห็นว่ามีวิวสวยงามด้วย :rolleyes: :rolleyes:

Edited by ชามู, 28 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:38.

#291 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:22

ฮะ ๆ คุณชามู คิดแบบเดียวกับผมเลย

ถ้า สุนัข ฝูงขนาดนั้น ผมกลับรถ แน่นอนครับ

มันรวมกัน กัดกางเกง เราขาดวิ่นแน่

เห็นถนน ตรงนี้ ว่างแบบนี้ ถ้าไม่มี สุนัข

นะครับ โว้ว ยอดแห่งถนน ที่น่าขี่ มาก ๆ

ประสบการณ์ ขี่ในที่ ไม่เคยไป

นี่สนุก จริง ๆ เลยนะครับ

การผจญภัย เรา ดี ๆ นี่เองอะ

ยิ่งมีกลิ่น ต้นหญ้าด้วยนะ ผมโปรดปราน

มาก ๆ เลย ขี่ไป ชมวิวไป นึกอะไรพลาง ๆ

แป๊บ ๆ ก็สุดถนน แล้วก็มองหา ถนน ที่น่าขี่อื่นอีก

ถ้ายางเราดี ๆ นะครับ เพลินได้ทั้งวัน อะครับ

#292 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:36

ความรู้ที่ได้รับ จากการปั่นถนนใหญ่แบบเต็มๆ วันแรกครับ

1. ถนนโล่งๆ มองกระจกหลัง เห็นรถอยู่ลิบๆ แต่ห้ามเอาความรู้สึกที่มองกระจกตอนขับรถเก๋งมาเทียบ เพราะไอ้ที่เห็นลิบๆ ในกระจกหลังนั่นน่ะ... แป๊บเดียวก็มาจ่อตูดแล้วครัับ

2. สะพานที่เคยขับรถผ่านทุกวัน แต่พอมาปั่นข้าม.... มันเหนื่อยและข้ามยากกว่าที่คิดมาก โดนมาแล้ว กับสะพานเตี้ยๆ จากแยกอโศกเพชร ไปแยกพระรามเก้า... ขนาดเปลี่ยนเกียร์รอ... ยังถีบแทบไม่พ้น

3. และกับสะพานเตี้ยๆ อย่างนั้น ขาลง ปล่อยไหลลงมา รถจะไหลเร็วมากกว่าที่เราคิด ต่อไปต้องประคองเบรคล้อหลัง ตั้งแต่เริ่มไหลแล้ว... มากดเบรคตอนไหลแรงแล้ว ทำเอาหัวเกือบทิ่ม

4. รถเก๋งเห็นใจเพื่อนร่วมทางที่เป็นจักรยาน มากกว่าพวกจักรยานยนต์เสียอีก

Edited by ชามู, 28 เมษายน พ.ศ. 2557 - 11:37.

#293 tonythebest

tonythebest

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2557 - 12:50

ผมเคยพูดเอาไว้ในพันทิป แต่ยังไม่เคยลองเองนะครับ

เคยเดินผ่านหมา แล้วมันครางแฮ่ใส่

ผมหยิบไฟแช็คออกมาจุดให้เกิดประกายไฟใส่มัน

ได้ผลนะครับ (แต่ตอนนั้นเป็นตอนค่ำๆ เห็นประกายไฟชัดเจน)

ลองพกไฟแช็คไปทำดู ได้ผลยังไงบอกเล่ากันด้วยนะครับ

หมายถึง จุดให้เกิดประกายไฟนะครับ ไม่ใช่ให้ไฟติด

ประกายไฟมันจะดูน่ากลัวกว่าไฟ (ผมคิดเอาเองนะครับ 55)

ครั้งแรกที่ออกถนน

ผมปั่นจากบ้านไปโรงเรียนเก่าที่หัวตะเข้ ลาดกระบัง

สมัยนั้นยังใช้จักรยานคันเก่า ที่หนักหนาเอาการ และผมยังเปลี่ยนเกียร์ไม่เป็น

เส้นทางอ่อนนุช-ลาดกระบัง เต็มไปด้วยสะพานเล้กสะพานน้อย

ระยะทางเที่ยวละ 19-20 กิโล ไปกลับไม่เกิน 40 กิโลเท่านั้น

ขาไป ดูจะสบายๆ เพราะเคยปั่นซ้อมที่สวนหลวง 20 กิโลอยู่ประจำ

คิดว่าคงไม่เหนื่อยอะไรมาก ก็ปั่นเร่งซะเต็มที่

ขึ้นสะพาน ก็ไม่ได้เปลี่ยนเกียร์ แต่ใช้การปั่นเร็วมาแต่ไกล

(ภาษานักปั่นเรียกสปรินท์รึปล่าวผมไม่แน่ใจ)

ทำให้ใช้แรงแต่ละสะพานเยอะมาก ประกอบกับรถหนักเกือบ 20 กิโล + นน ผมอีกเกือบร้อย

ขากลับ เป็นประมาณบ่าย 3-4 อากาศกำลังอ้าวเต็มที่

ผมปั่นกลับไปได้ไม่ถึงครึ่งทาง หมดแรง ต้องมานั่งให้น้ำให้ลมกันป้ายรถเมล์ข้างทาง

ส่วนหนึ่ง ก็คงเพราะผมใช้เกียร์ไม่เป็น และไม่รู้จักการประมาณกำลัง

แรงจึงหมดไปตั้งแต่ครึ่งแรก ทั้งที่ไปถึงก็พักอยู่หลายชั่วโมง

ถ้าคุณชามูใช้เกียร์ได้คล่องๆ ผมว่าจะช่วยได้เยอะครับ

หลายวันก่อน เกือบพลาดเรื่องเบรคหน้าอีกเหมือนกัน

ปั่นช้าๆ ตรงมาทำท่าเหมือนจะชนเพื่อน (แกล้งเพื่อนน่ะครับ)

พอไกล้ๆ แล้วเบรค แต่ดันไปเผลอเบรคหน้า ดีว่าปั่นมาช้า

ถ้าปั่นเร็วอาจมาก้นลอยเหมือนกัน ยิ่งจังหวะลงสะพานแล้วเบรคหน้าแรงๆ นี่

นึกภาพออกเลยนะครับ ว่าถ้าพลาดแล้วจะเป็นยังไง

บนถนน ผมเจอรถอยู่ 3-4 จำพวกครับ ที่คบไม่ได้

พวกแรกคือมอเตอร์ไซด์อย่างที่คุณชามูว่า

พวกที่ 2 คือรถแท็กซี่และรถตู้ พวกนี้ นึกจะปาดก็ปาดหน้าเราเข้าจอดได้ง่ายๆ

และมอเตอร์ไซด์ที่ย้อนศร ไม่เห็นจักรยานอยู่ในสายตา

มันไม่เคยสนใจว่าเราจะปั่นชิดซ้ายมาจนจะปีนฟุตบาทอยู่แล้ว

ยังย้อนศรมาด้วยความเร็วสูง และพยายามงัดเราให้หนีมันออกไป

เพื่อมันจะเข้ามาชิดซ้ายแทนเรา นึกภาพการที่เราต้องหนีเข้าขวาแบบกะทันหัน แล้วอาจมีรถใหญ่ตามตูดมาสิครับ

อีกพวก คือ 2 แถว

แถวบ้านผมมีเยอะครับ และพวกนี้ขับกวนทีนเป็นที่สุด

มันไม่เคยสนใจว่าจะมีจักรยาน (เฉพาะจักรยาน) มาฝั่งไหน

มีคนกดลงหรือคนเรียก มันก็ปาดหน้าเราได้ทันที

พอเราจะแซง (ผมเคยแซงไปจนถึงบริเวณคนขับแล้วด้วยซ้ำ) มันหักขวาออกใส่เราซะงั้น

รถเก๋งส่วนมาก ค่อนข้างใจดีกับจักรยาน

คงเพราะกลัวว่าจักรยานจะไปเกี่ยวรถเค้าล่ะมังครับ 55 (นี่ผมมองโลกในแง่ร้ายไปมั๊ยเนี่ย)

#294 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:08

ขอบคุณท่านทรงธรรมที่ทำให้ผมระลึกถึงกลิ่นหญ้ากลิ่นดินได้ด้วย

ระลึกถึงเนื้อเพลงอมตะ ท่อนหนึ่งที่ร้องว่า

"หอมดิน เคล้ากลิ่นไอฝน"

เพียงแต่ตอนนี้ ฝนไม่ตกเลย ร้อนตับแลบครับ

ท่านโทนี่

ไอ้พวกมอไซค์ย้อนศร ผมเคยเจอสองสามที

ผมจอดชิดขอบทางเลยครับ... เอาเท้ายันฟุตบาทข้างหนึ่งแล้วยืนเลย

พร้อมทั้งงัดไฟหน้าสามดวง ส่องตรงไปข้างหน้า ไม่กดต่ำอย่างที่เคยทำ

ส่วนสูง 183 กับน้ำหนักตัว 114 กก.

ทำให้มันต้องคิด และสุดท้าย ก็หลบออกไปครับ

#295 tonythebest

tonythebest

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:01

ผมเคยแอบคิด (แต่ไม่กล้าทำหรอกครับ)

เวลามันย้อนศรมา ผมอยากจะชิดซ้ายให้ติดฟุตบาทให้มากที่สุด

ให้มันแซกซ้ายเราไม่ได้ จำต้องเบี่ยงขวา

พอมันเบี่ยงมาขวาเรา ก็ถีบให้มันลงไปนอนกลางถนนเลย

มันจะได้รู้ ว่าความหวาดเสียวเวลาโดนบังคับให้ออกไปกลางเลนมันเป็นยังไง

#296 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2557 - 15:22

กรี๊ดดดดดดดดดด 

ข่าวดีครับ ข่าวดี

แอร์พอร์ตลิ้งค์อนุญาติให้นำรถจักรยานขึ้นสาย express line ไปสุวรรณภูมิได้แล้วครับ

ดีจัง เผื่อจะได้ไปปั่นสนามเขียวบ้าง

https://www.facebook...&type=1

คือก่อนหน้านี้ รู้สึกจะให้แต่รถพับ

ถ้าพับไม่ได้ ก็ให้ถอดลัอ

พอประกาศออกมา คนด่ากันตรึม

เลยไปตั้งหลักมาใหม่ (มั้งครับ เข้าใจว่าอย่างนี้)

Edited by ชามู, 30 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:11.

#297 tonythebest

tonythebest

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2557 - 16:42

เอิ่ด....

บรรทัดแรก บอกผมสิครับ ว่าไม่ได้ตั้งใจ

<_< 

:D  :lol: 

#298 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:12

เอิ่ด....

บรรทัดแรก บอกผมสิครับ ว่าไม่ได้ตั้งใจ

<_< 

:D  :lol: 

ขออภัยครับ..... แต๋วแตกไปนิดส์ :ph34r: :ph34r:

#299 tonythebest

tonythebest

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2557 - 17:43

เสาร์อาทิตย์ไหนว่าง นัดไปกันมั๊ยล่ะครับ

เพื่อนพยายามชวนผมมาหลายทีแล้ว แต่ยังขุดตัวเองไม่ขึ้นซักที

#300 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:54

พี่ท่านไหนไปงานนี้บ้างยังครับ 

วันนี้ผมเพิ่งไปมา พบว่าของในงานราคาแพงกว่าร้านจักรยานข้างนอกค่อนข้างมากครับ เพื่อนผมซื้อกระจกมองข้างในงาน 275 บาท ออกมาดูที่ ร้าน aimbike 220 บาท เพื่อนอีกคนอยากได้สูบลมของ topeak ในงาน 800 ออกมาดูที่ร้าน aimbike 580 บาท ส่วนผมเองเพิ่งซื้อกระป๋องน้ำที่ร้าน bovelo แถวห้วยขวางมา 390 ในงาน 450 สรุปว่าไปร้าน aimbike มา 2 รอบ กับเข้าไปในงาน 1 รอบ ปรากฏว่าออกมาช๊อปที่ aimbike ราคาดีกว่าในงานเยอะเลยครับ ไปตั้งไกลแต่ราคาไม่น่ารักเลยอ่ะครับ

ปล ร้าน aimbike กับเมืองทองธานีอยู่ใก้ลๆ กันครับ

Edited by ลาดพร้าว 101, 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:56.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน