Jump to content

- - - - -

[เป็นไปตามคาด] วีระ-ราตรี เตรียมยื่นขออภัยโทษ

เขมร

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
631 replies to this topic

#501 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 10 February 2012 - 10:31

พูดตรงๆ มาร์คใจดีเกินไป

ถ้าผมเป็นรัฐบาลในตอนนั้น ถึงทหารเขมร ผมก็สั่งทหารไทยจับดำเนินคดีอยู่ดี

ข้อหาแรก "บุกรุกสถานที่ราชการครับ"

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#502 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 10 February 2012 - 10:36

ความเชื่อมาจากเหตุผล ถ้าผมไม่มีเหตุผล ผมคงไม่สามารถคุยมาถึงตรงนี้ได้หรอก

ผมไม่มีหลักฐานชี้ชัดว่าตรงนั้นคือแผ่นดินไทย
แต่คุณก็ไม่มีหลักฐานชัดเจนเช่นกันว่าตรงนั้นคือแผ่นดินเขมร

ผมใช้ความเชื่อ แต่ความเชื่อผมก็อ้างอิงจากหลักฐานของรัฐบาล
ผมเชื่อว่ารัฐบาลมีข้อมูลแผนที่หลักเขตมากกว่าคุณ ผมคิดผิดตรงไหน ?
คุณมีข้อมูลหลักฐานแผนที่หลักเขตมากกว่ารัฐบาลเหรอ ?

เขมรบิดเบือนจุดถูกจับไม่ใช่หลักฐานว่าเขมรบิดเบือนความจริงเหรอ ?

แล้วที่คุณว่ารัฐบาลไม่บอกว่าคนไทยล้ำแผ่นดินเขมรเพราะกลัวเสียเปรียบ
ตรงนี้คุณตลกละ

ก็เห็นๆกันอยู่ว่า เจตนาตั้งแต่แรกของรัฐบาลเป็นยังไง

การรีบประกาศรายวันว่าคนไทยล้ำแดนเท่านั้น เท่านี้ หมายความว่ารัฐบาลกลัวไทยเสียเปรียบเหรอ ?
การยอมให้เขมรจับคนไทยในพื้นที่ๆยังตกลงไม่ได้ ไปตัดสินติดคุกโดยใช้แผนที่เขมร

แถมบิดเบือนจุดถูกจับ แต่รัฐบาลยอมสิโรราบรับสภาพ

นั่นคือกลัวไทยเสียเปรียบเหรอ ?

การเอา อบต.ที่มาอาศัยอยู่ตอนหลังมาออกสื่อ

ให้สัมภาษณ์เป็นโทษกับคนไทยก่อนศาลเขมรตัดสิน 1 วัน

นั่นคือกลัวไทยเสียเปรียบเหรอ ?

สิ่งที่คุณพูดกับความเป็นจริงมันสวนทางกัน

แล้ว ส.ส.พนิชน่ะ เขาบอกแล้วยอกอีกว่า

เขาถูกจับในแผ่นดินไทย ถึงวันนี้ก็ยืนยันว่าอยู่ในแผ่นดินไทย
บอกถึงขนาดว่าไม่ใช่พื้นที่ทับซ้อน แต่เป็นของไทยที่มีคนอื่นเข้ามาครอบครอง

คนถูกจับตัวจริง เสียงจริง อยู่ในเหตุการณ์จริง รู้จุดถูกจับจริง
สามารถใช้อำนาจหน้าที่ตรวจสอบหาความจริง
ว่าจุดที่ถูกจับอยู่ในแผ่นดินของใคร
ออกสื่อมาพูดยืนยันชัดเจนขนาดนี้ แต่เหลือเชื่อที่มีคนไทยบางคน
พยายามเหลือเกินที่จะหาหลักฐานต่างๆมาเพื่อบอกว่าแผ่นดินตรงนั้นเป็นของเขมร

ผมยอมรับว่าผมยิ่งคุยผมก็ยิ่งสังเวชใจ

แล้วคุณเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า ? ส.ส.พนิชกับอภิสิทธิ์ให้ข้อมูลตรงกันนะครับ
ทั้ง 2 คนบอกว่าจากหลักฐานของเขมร เราล้ำเส้นปฎิบัติการ

แต่เส้นปฎิบัติการ ไม่ใช่เส้นพรมแดน

มีแค่อภิสิทธิ์ ไม่บอกตรงๆว่าแผ่นดินตรงที่ถูกจับจริงคือแผ่นดินไทยเหมือนที่ ส.ส.พนิชพูด

จุดสิ้นสุดวีดีโอ ตำแหน่งหลักเขตนี่นะหรือหลักฐานจากเขมร
สส พนิช บอกว่าเป็นแผ่นดินไทย แล้วใช้หลักฐานใดมิทราบ ทำไมไม่แสดงออกมา คุณบอกผมว่าไม่มีหลักฐานชัดเจนว่าตรงนั้นเป็นแผ่นดินเขมร แล้วแผนที่ L7017 L7018 ที่ทางการทำขึ้นมาใช้นี่เป็นกระดาษชำระของคุณหรือไง ผมยกเอกสารทางราชการมาใช้เป็นหลักฐาน แล้วคุณล่ะยกหลักฐานอะไรบ้างนอกจากความเชื่อ

อบต ที่คุณว่ามาอยู่ทีหลังนะใคร ผู้ใหญ่บ้านหนองจาน กับ นายกฯอบต โนนหมากมุ่น มาอยู่ทีหลังหรือครับ ขอหลักฐานหน่อยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=vZEkxBGgkBk
http://www.youtube.com/watch?v=DJ8bfNZWakw

สองคนนี้ไม่ได้ชื่อนายธารา ศิลาเวียงนะครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#503 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 10 February 2012 - 10:37

เอาง่ายๆ ผมแค่ข้ามไปเดินเล่นปอยเปตแล้วกลับข้ามมาไม่ทันด่านปิด ต้องปีนรั้วข้ามประเทศ โดนทหารจับส่งตำรวจ โดนปรับไปเจ็ดร้อย "ข้อหากลับเข้าประเทศโดยไม่ได้รับอนุญาติ"

แล้วอ้ายเชี่ยวีระไปเดินเล่นข้ามไปข้ามมา สนุกสนานเลยซินะ ควายยยย

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#504 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

Posted 10 February 2012 - 10:37

กรกช พี่อธิบายไปตั้งแต่หน้าแรก ๆ แล้ว

ระหว่างที่ยังปักปันเขตแดนไม่เรียบร้อย ยังไงมันก็ต้องมีเส้นปฏิบัติการอยู่ ไม่งั้นอย่าว่าแต่คณะวีระทัวร์เลย เขมรมันก็คงอ้างแบบเดียวกันได้ว่าตรงนี้เส้นเขตแดนยังไม่ชัดนะเว้ย มืงจะมาจับกุได้ยังไงไอ้ทหารไทย แล้วก็มาเดินเตร่ในฝั่งไทยสบายใจเฉิบ

ทีนี้สมมุตินะ ย้ำว่าโคตรสมมุติเลยนะ สมมุติว่าน้องเป็นนายกตอนนั้น แล้วน้องดูวีดีโอแล้วเห็นว่าจะเอาเส้นไหนแผนที่ไหน คณะวีระทัวร์ก็เสียเปรียบในทางรูปคดี เพราะมันล้ำไปหมดแล้ว ถ้าไม่พูดแบบอภิสิทธิ์ น้องจะอธิบายความจริงกับคนไทยยังไง ในเมื่อเวลานั้นมีสื่อที่พยายามกรอกหูว่า ทหารเขมรมาจับคนไทยถึงในแผ่นดินไทย (ทั้ง ๆ ที่คนไทยกลุ่มนั้นเดินไปให้เขาจับ) แถมยังเอาข้อมูลเท็จอย่างนังป่าอ้อยนั่นมาประโคมข่าว

น้องจะพูดยังไง

คุณจะพูดให้ดูดียังไงก็ได้ ที่ว่ารัฐบาลพูดจริงไม่ได้กลัวไทยเสียเปรียบน่ะ ผมเพิ่งตอบคุณ S ไปหยกๆ

การรีบประกาศรายวันว่าคนไทยล้ำแดนเท่านั้น เท่านี้ หมายความว่ารัฐบาลกลัวไทยเสียเปรียบเหรอ ?
การยอมให้เขมรจับคนไทยในพื้นที่ๆยังตกลงไม่ได้ ไปตัดสินติดคุกโดยใช้แผนที่เขมร
แถมบิดเบือนจุดถูกจับ แต่รัฐบาลยอมสิโรราบรับสภาพ

การเอา อบต.ที่มาอาศัยอยู่ตอนหลังมาออกสื่อ

ให้สัมภาษณ์เป็นโทษกับคนไทยก่อนศาลเขมรตัดสิน 1 วัน

สิ่งที่คุณพูดกับความเป็นจริงมันสวนทางกัน

#505 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 10 February 2012 - 10:38

กรกชครับ

คุณคิดยังไงที่วีระพูดว่า "เราเดินไปเรื่อยๆ เดี๋ยวเค้าจะมาจับเรา"

ก็พื้นที่ตรงนั้นคุณ วีระเคยถูกจับมาก่อน

วีระถูกจับมาก่อนรึ หมู่บ้านสร้างไวจังนะครับ ตอนที่ถูกจับมาก่อนยังโล่งอยู่เลย

http://www.youtube.com/watch?v=iKKk4RhzTmw

Edited by Solidus, 10 February 2012 - 10:39.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#506 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 10 February 2012 - 10:39

เหตุผลอื่นผมไม่รู้ รู้อย่างเดียวว่า

ถ้า MOU43 ทำให้ไทยเสียดินแดนแม้แต่ตารางเมตรเดียว
ถือว่า ปชป. โกหกหลอกลวงคนไทย

ก็เรื่องของคุณ เพราะ ปชป สำหรับคุณต้องผิดตลอดอยู่แล้ว
แล้วคุณหาหลักเกณฑ์ได้รึยังล่ะว่าจะให้เกณฑ์อะไรเป็นดินแดน

ผมไม่รู้หรอกว่าใช้เกณฑ์อะไรเป็นดินแดน รู้อย่างเดียวว่า

ถ้า MOU43 ทำให้ไทยเสียดินแดนแม้แต่ตารางเมตรเดียว

ขนาดตัวคุณยังไม่รู้ว่าตัวเองใช้เกณฑ์อะไรเลย แต่ดันมาถามว่าคนอื่นเข้าใจคุณรึยัง

#507 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

Posted 10 February 2012 - 10:42

กรกช พี่อธิบายไปตั้งแต่หน้าแรก ๆ แล้ว

ระหว่างที่ยังปักปันเขตแดนไม่เรียบร้อย ยังไงมันก็ต้องมีเส้นปฏิบัติการอยู่ ไม่งั้นอย่าว่าแต่คณะวีระทัวร์เลย เขมรมันก็คงอ้างแบบเดียวกันได้ว่าตรงนี้เส้นเขตแดนยังไม่ชัดนะเว้ย มืงจะมาจับกุได้ยังไงไอ้ทหารไทย แล้วก็มาเดินเตร่ในฝั่งไทยสบายใจเฉิบ

ทีนี้สมมุตินะ ย้ำว่าโคตรสมมุติเลยนะ สมมุติว่าน้องเป็นนายกตอนนั้น แล้วน้องดูวีดีโอแล้วเห็นว่าจะเอาเส้นไหนแผนที่ไหน คณะวีระทัวร์ก็เสียเปรียบในทางรูปคดี เพราะมันล้ำไปหมดแล้ว ถ้าไม่พูดแบบอภิสิทธิ์ น้องจะอธิบายความจริงกับคนไทยยังไง ในเมื่อเวลานั้นมีสื่อที่พยายามกรอกหูว่า ทหารเขมรมาจับคนไทยถึงในแผ่นดินไทย (ทั้ง ๆ ที่คนไทยกลุ่มนั้นเดินไปให้เขาจับ) แถมยังเอาข้อมูลเท็จอย่างนังป่าอ้อยนั่นมาประโคมข่าว

น้องจะพูดยังไง

คุณจะพูดให้ดูดียังไงก็ได้ ที่ว่ารัฐบาลพูดจริงไม่ได้กลัวไทยเสียเปรียบน่ะ ผมเพิ่งตอบคุณ S ไปหยกๆ

อ๊ะ วันนี้ผมถามดี ๆ ทำไมไม่ตอบให้ตรงคำถามล่ะครับ

ผมถามว่า ในสถานการณ์สมมุติแบบนี้ ถ้าเป็นคุณ คุณจะพูดยังไง ถ้าไม่พูดแบบมาร์ค

ไอ้ที่คุณเขียนมาโค้ตมานี่ มันใช่ที่ผมถามเหรอครับ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#508 เช never die

Posted 10 February 2012 - 10:42

พอเถอะ กรกช เราเคยสนิทกัน เอออวยกันมาก็หลายเรื่อง

ทุกวันนี้ไอ้คนล้างสมองคุณมันไปเสวยสุขกับเงินไอ้แม้วกันทั่วหน้าแล้ว ทั้งไอ้แป๊ะโกตั้บ ทั้งไอ้เกรียนเฒ่า และบันดามหาเทพ ฯลฯ

แต่คุณยังอารมย์ค้างจากสิ่งที่อ้ายพวก******พวกนั้นมันล้างสมองคุณเอาใว้

#509 กรกช

กรกช

Posted 10 February 2012 - 10:50

จุดสิ้นสุดวีดีโอ ตำแหน่งหลักเขตนี่นะหรือหลักฐานจากเขมร
สส พนิช บอกว่าเป็นแผ่นดินไทย แล้วใช้หลักฐานใดมิทราบ ทำไมไม่แสดงออกมา คุณบอกผมว่าไม่มีหลักฐานชัดเจนว่าตรงนั้นเป็นแผ่นดินเขมร แล้วแผนที่ L7017 L7018 ที่ทางการทำขึ้นมาใช้นี่เป็นกระดาษชำระของคุณหรือไง ผมยกเอกสารทางราชการมาใช้เป็นหลักฐาน แล้วคุณล่ะยกหลักฐานอะไรบ้างนอกจากความเชื่อ

อบต ที่คุณว่ามาอยู่ทีหลังนะใคร ผู้ใหญ่บ้านหนองจาน กับ นายกฯอบต โนนหมากมุ่น มาอยู่ทีหลังหรือครับ ขอหลักฐานหน่อยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=vZEkxBGgkBk
http://www.youtube.com/watch?v=DJ8bfNZWakw

สองคนนี้ไม่ได้ชื่อนายธารา ศิลาเวียงนะครับ

ผมไม่ได้บอกว่าเป็นหลักฐานจากเขมร แต่บอกว่า คุณพยายามยกหลักฐานที่เป็นประโยชน์กับเขมร
แล้ว ส.ส.พนิชบอกขนาดนี้ ยังจะต้องให้เขาเอาหลักฐานอะไรออกมาอีก
แล้วคุณติดตามการเมืองมากี่ปี จะให้ ส.ส.พนิชเอาหลักฐานมาออกสื่อเพื่อบอกว่า คนไทยไม่ล้ำแดนเนี่ยนะ
แล้วรัฐบาลปชป.จะเอาหน้าไปไว้ไหน ออกมาพูดแค่นี้ปชป.ก็แย่แล้ว

และจุดที่คนไทยถูกจับน่ะ บอกแล้วบอกอีก อธิบายเหตุผลแล้วว่ามันไม่น่าเชื่อถือ
และขนาดเจตนาของรัฐบาลตั้งแต่แรกบ่งบอกว่าต้องการให้คนไทยผิด
อภิสิทธิ์ยังทำได้แค่บอกว่าคนไทยล้ำเส้นปฎิบัติการ แต่ไม่ใช่เส้นพรมแดน
ถ้าคนไทยล้ำแดนเขมรจริง มีหรือจะไม่พูด

ส่วนเรื่อง อบต.ติดไว้ก่อน เคยอ่านเจอที่ไหนจำไม่ได้ เดี๋ยวว่างๆไปค้นมาให้

#510 เช never die

Posted 10 February 2012 - 10:55

ยังบ้าอารมย์ค้างไม่เลิกก็ตามสบายเถอะนะ

แต่ขอแนะนำว่า ถ้าเสี้ยนจริงๆ ทำไมไม่ไปลองเดินตามรอยไอ้ควายวีระให้ทหารเขมรมันจับกรกชดูบ้างละครับ มานั่งเห่าอยู่หน้าเวบบอร์ดแล้วมันได้อะไรขึ้นมาหรือครับ

#511 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 10 February 2012 - 10:59

ผมคิดตามเส้นหลักเขตของรัฐบาล ผมคิดผิดเหรอ ?

ไม่ผิดครับ เพราะคุณคิดตามหลักกู ปชป ต้องผิดเสมอครับ
ตามเส้นหลักเขตไม่ได้บอกเลยว่าใครกินแดนใคร รัฐบาลบอกแค่เป็นพื้นที่ทับซ้อน แต่พอคุณคิดดันฟังธงไปว่าเขมรกินแดนไทยโดยที่ไม่มีหลักฐานอื่นเลย :lol: :lol: :lol:

ปชป.ทำตรงไหนดีไม่ดีผมคิดตามเหตุผล ผมแยกแยะเป็น ไม่ใช่ต้องผิดเสมอ

แผนที่ไทยล้ำ 55 เมตร ถ้าใช้แผนที่เขมรล้ำ 195 เมตร
ถ้ายึดตามแผนที่ไทย เท่ากับเขมรกินแดนไทย 140 เมตร

ถามอีกครั้ง นี่ผมคิดผิดเหรอ ? งง ?

ประเด็นคือ เมื่อยังไม่ได้ตรวจสอบชัดเจน ก็ไม่ควรรีบพูด
เพราะเรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่ เป็นเรื่องของอาณาเขต เป็นเรื่องอธิปไตยของชาติ

และมีประชาชนของประเทศตัวเองตกเป็นจำเลย

เข้าใจรึยังครับ

ผมจะเข้าใจอะไรกับพวกยึดหลักกูล่ะครับ ขนาดขอหลักฐานยังไม่ยอมหามา ขนาดถามไปทำเป็นไม่เห็น อธิบายไปก็ไม่ยอมฟัง

ถ้ารัฐบาลไม่พูดก็โดนด่า รัฐบาลพูดตามข้อมูลก็โดนด่าอยู่ดี เพราะสำหรับคุณ ปชป ผิดอยู่แล้ว ไม่ควรบริหารประเทศ

ผมถามคุณว่าถนนศรีเพ็ญคือเส้นตรงระหว่างหลักเขตหรือครับ คุณยังไม่กล้าตอบ กลัวอะไรมิทราบ

ส่วนที่ประชาชนเป็นจำเลยเขาเรียกว่าหาเรื่องใส่ตัวครับ ไปตรวจสอบแต่ดันไม่มีข้อมูลอะไรเลย ตำแหน่งที่ดินชาวบ้านก็ไม่รู้ ตำแหน่งหลักเขตก็ไม่รู้

แผนที่หลักเขตของรัฐบาลไม่เรียกว่าหลักฐานเหรอ ?
คุณรู้มากกว่ารัฐบาลเหรอ ?

แล้วเรื่องถนนศรีเพ็ญน่ะ คุณจะถามทำไม ? ถามแล้วได้อะไรจากกรณี การรีบประกาศรายวันของรัฐบาล
ก็เพราะประเด็นคือ

เมื่อยังไม่ได้ตรวจสอบชัดเจน ก็ไม่ควรรีบพูด
เพราะเรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่ เป็นเรื่องของอาณาเขต เป็นเรื่องอธิปไตยของชาติ

และมีประชาชนของประเทศตัวเองตกเป็นจำเลย

เข้าใจรึยังครับ

ถนนศรีเพ็ญผมยกทำไมนี่คุณยังไม่รู้ตัวหรือครับ ก็ที่คุณบอกว่ารัฐบาลประกาศรายวันว่าล้ำเท่านั้นเท่านี้นะมันเป็นระยะห่างจากถนนศรีเพ็ญครับ ที่บอกว่าห่าง 1200 เมตร นั่นแหละ พอรัฐบาลประกาศ 55 เมตรนั้นระบุจากเส้นตรงระหว่างหลักเขต ตกลงนี่คุณฟังไม่ได้ศัพท์จริง ๆ สินะ
แผนที่หลักเขตนี่เอาตำแหน่งหลักเขตปัจจุบันใช่ไหมครับ งั้นตอบผมหน่อยสิว่าทำไมตำแหน่งไม่ตรงกับที่ระบุในแผนที่ L7018 ที่ทางการใช้เป็นเอกสารราชการครับ
คุณถามว่าผมรู้มากกว่ารัฐบาลหรือ งั้นลองบอกมาหน่อยสิครับ ทำไมรัฐบาลถึงไม่นำแผนที่ทางการของไทยมาใช้มิทราบ ทีเขาพระวิหารยังเอามาใช้ได้ กลัวอะไรครับ
คุณบอกยึดตามแผนที่ไทยแล้วล้ำ 55 เมตรนี่คุณมั่วหรือครับ รัฐบาลใช้เส้นตรงระหว่างหลักเขตปัจจุบันครับ ไม่ได้ใช้ตามแผนที่ไทย ผมถามคุณไปแล้วว่าใช้ L7018 ล้าเท่าไหร่ L7017 คุณก็ไม่ตอบ แต่ก็ดันอ้างว่าล้ำแผนที่ไทย 55 เมตรอยู่ดี

จุดที่กัมพูชาอ้างตามแผนที่มันที่ล้ำไป 195 เมตรเมื่อเทียบกับเส้นเขตแดนแผนที่นี้จะล้ำไปกี่เมตร (เส้นเขตแดนตามแผนที่นี้ใช้ข้อมูลปี 2542 ตำแหน่งหลักเขตปัจจุบันใช้ข้อมูลปี 2554)

จุดที่กัมพูชาอ้างตามแผนที่มันที่ล้ำไป 195 เมตรเมื่อเทียบกับเส้นเขตแดนแผนที่นี้จะล้ำไปกี่เมตร (เส้นเขตแดนตามแผนที่นี้ใช้ข้อมูลปี 2512)

อันนี้ที่รัฐบาลประกาศว่าจุดที่เขมรอ้างว่าจับคนไทย ล้ำไป 55 เมตร ไม่ได้อ้างแผนที่ไทยเลยครับ

#512 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

Posted 10 February 2012 - 11:00

ผู้สื่อข่าวถามว่า ยืนยันได้หรือไม่ว่าพื้นที่ที่ถูกจับเป็นเขตของประเทศไทย นายพนิช กล่าวว่า ร.ต.แซมดินและนายวีระยืนยันว่าอย่างนั้น เพราะชาวบ้านเจ้าของพื้นที่มีโฉนดที่ดินของทางการไทยและใช้ทำนามาโดยตลอดอีก ทั้งยังเสียภาษีบำรุงท้องที่มาทุกปี ทั้งนี้ การที่ตนลงพื้นที่เพื่อตรวจดูหลักหมุดที่ปักปันเขตแดนของทั้งสองประเทศ แต่พอเดินเข้าหมู่บ้านยังไม่เข้าเขตชายแดนและยังไม่พบหลักหมุดก็ถูกจับเสีย ก่อน
เมื่อถามย้ำว่า พื้นที่ดังกล่าวยังเป็นเขตประเทศไทย นายพนิช กล่าวว่า ตนเข้าใจว่าเช่นนั้นและตนเชื่อว่าขณะที่โดนจับและอยู่ในทุ่งนาของชาว บ้านอยู่ในเขตแดนไทยและไม่เข้าใจเช่นกันว่าทำไมถึงมีทหารเขมรเข้ามา เมื่อถามว่า ทหารเขมรมีนายทหารระดับสัญญาบัตรควบคุมมาด้วยหรือไม่ นายพนิช กล่าวว่า เข้าใจว่าคงเป็นระดับผู้กอง ซึ่งครั้งแรกเขาควบคุมตัวเข้มงวดมากจนเมื่อมีตัวแทนของทางราชการไทยเข้ามา ติดต่อจึงทำให้สถานการณ์ผ่อนคลายและทหารเขมรจึงได้คืนอุปกรณ์สื่อสารและ ทรัพย์สินให้กับตน สำหรับการใช้โทรศัพท์มือถือก็ต้องคอยดูจังหวะเพราะไม่ค่อยสะดวก ซึ่งก่อนที่นายพนิชจะขอตัวตัดสายไปได้บอกว่า “ แค่นี้ก่อนนะครับ เพราะผมไม่สะดวกแล้ว ” ซึ่งได้ใช้เวลาสัมภาษณ์ประมาณ 5 นาที
http://www.bangkokbi...พื้นที่ไทย.html

พนิชได้ยินมาจากแซมดินกับวีระอีกทีนึง
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#513 กรกช

กรกช

Posted 10 February 2012 - 11:00

กรกชครับ

คุณคิดยังไงที่วีระพูดว่า "เราเดินไปเรื่อยๆ เดี๋ยวเค้าจะมาจับเรา"

ก็พื้นที่ตรงนั้นคุณ วีระเคยถูกจับมาก่อน

วีระถูกจับมาก่อนรึ หมู่บ้านสร้างไวจังนะครับ ตอนที่ถูกจับมาก่อนยังโล่งอยู่เลย

http://www.youtube.com/watch?v=iKKk4RhzTmw

สถานที่ๆถูกจับครั้งแรกกับครั้งหลังอาจไม่ตรงกัน แต่ก็ไม่มีอะไรชี้ชัดว่าครั้งหลังถูกจับในแผ่นดินเขมร

#514 กรกช

กรกช

Posted 10 February 2012 - 11:02

เหตุผลอื่นผมไม่รู้ รู้อย่างเดียวว่า

ก็เรื่องของคุณ เพราะ ปชป สำหรับคุณต้องผิดตลอดอยู่แล้ว
แล้วคุณหาหลักเกณฑ์ได้รึยังล่ะว่าจะให้เกณฑ์อะไรเป็นดินแดน

ผมไม่รู้หรอกว่าใช้เกณฑ์อะไรเป็นดินแดน รู้อย่างเดียวว่า

ขนาดตัวคุณยังไม่รู้ว่าตัวเองใช้เกณฑ์อะไรเลย แต่ดันมาถามว่าคนอื่นเข้าใจคุณรึยัง

ตรงนี้ไม่เกี่ยวกับเกณฑ์อะไร แต่เกี่ยวกับว่า

#515 antiseptic

antiseptic

Posted 10 February 2012 - 11:09

อันนี้ก็พนิชพูด แต่กรกชไม่เชื่อ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
http://www.youtube.com/watch?v=5YTbiVA16Ss&feature=player_embedded#
“โทรไปบอกสมเกียรติเลขาท่านนายกหน่อยนะ เดี๋ยวเราจะคุยกับนายกเองไม่เป็นไร แต่บอกสมเกียรติก่อนว่าเราข้ามมาที่เขตกัมพูชา เดี๋ยวถ้าเกิดมีอะไรจะได้ประสานข้ามกันถูก บอกเขาหน่อยว่าเราเข้ามาในพื้นที่กัมพูชาแล้ว แต่อย่าให้ใครรู้นะ เพราะมีนายกรู้อยู่คนเดียว”
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#516 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 10 February 2012 - 11:09

ผมว่าคุณกรกชยังสับสนเรื่องเขตแดนอยู่
- ตอนนี้เขตแดนยังเจรจาไม่เสร็จ มีการอ้างกันไปคนละแบบตามความเชื่อของตน ทำให้เกิดที่ทับซ้อนฃ
ดังนั้นที่บริเวณนั้นยังถือว่าไม่มีเขตแดน
แต่มันก็ต้องมีการกำหนดไว้คร่าวๆ หรือที่หลายคนเรียกว่าเส้นปฏิบัติการ คือกำหนดเอาว่าไทยหรือเขมรไม่ล้ำเกินเขตนี้ ไม่เช่นนั้นก็คงมีปัญหาคนหลบหนีเข้าประเทศโดยอ้างว่าปัจจุบันไม่มีเขตแดน จะเข้าจะออกได้ห้ามจับ

เส้นปฏิบัติการ - บริเวณตรงนั้น ไทยยึดตามแนวรั้วลวดหนาม (ซึ่งทุกคนทราบว่าจริงเขตแดนไทยเลยออกไปอีก แต่แค่ไหนนั่นต้องมาพิสูจน์) ซึ่งแนวนี้เกิดขึ้นก็ทำให้คนไทยเดิมอยู่อาศัยแถวนั้นเข้าไปทำกินในนาตัวเองไม่ได้เพราะรั้วกินเข้ามาฝ่ายไทย (แต่บริเวณอื่นก็มีแนวรั้วกินเข้าเขมร) ตรงนี้เองที่อภิสิทธิ์ส่งพนิชให้ไปตรวจสอบว่าจะช่วยเหลือชาวบ้านได้อย่างไร (แต่พนิชไปกับวีระซึ่งเคยไปตรวจสอบมาแล้วทีนึงจนโดนจับแต่เจรจากลับมาได้ ปัญหาคือยังไปกันเองอีกทั้งที่วีระก็ไม่รู้ทาง และคิดแต่ว่าเลยรั้วยังเป็นเขตไทยก้เดินดุ่มๆไป คิดว่าโดนจับก็คงเจรจากลับมาได้อีก แต่เขมรตคงเหลืออดเลยสั่งสอน)

พื้นที่ทับซ้อน - ก็คือบริเวณที่ไทยอ้างว่าของไทย มันทับซ้อนกับของเขมรที่อ้างว่าของเค้า อาจจะดูจากแผนที่ก็ได้ว่าอยู่บริเวณไหน(เอาแผนที่เรากับเขมรมาซ้อนกันก็จะเห้นพื้นที่เหลื่อมกัน) ซึ่งตรงนี้ก็รอคณะกรรมการพิสูจน์ว่า อันไหนคือเขตแดนตามสนธิสัญญา

- ตอนแรกอภิสิทธิ์ก็คิดว่าถูกจับตรงพื้นที่ทับซ้อน จึงประกาศว่าเขมรไม่สามารถดำเนินคดีได้ แต่พอตรวจสอบ โดยส่งคนไป ส่งรัฐมนตรีไป ก็พบว่าล้ำจริง (โดยดูทั้งหลักฐานแผนที่ไทย ทั้งแนวหลักหมุด) จึงต้องออกมายอมรับว่าล้ำ แต่ก็อ้างที่ล้ำไปน้อยที่สุดคือเกินแนวหลักหมุด (ทั้งที่หมุดนั้นก็ไม่ตรงกับเส้นในแผนที่ไทย แต่ก็ถือเป็นหลักฐานทางวัตถุได้)

สรุป เรามีหลักฐานว่าเค้าล้ำ แต่ไม่มีหลักฐานว่าไม่ล้ำ จะมาบอกว่าเขตแดนเจรจายังไม่เสร็จเลยไม่ล้ำอันนั้นคงไม่ใช่ ไม่เช่นนั้นในทางปฏิบัติจะวุ่นวายน่าดู

#517 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ผมไม่ได้บอกว่าเป็นหลักฐานจากเขมร แต่บอกว่า คุณพยายามยกหลักฐานที่เป็นประโยชน์กับเขมร
แล้ว ส.ส.พนิชบอกขนาดนี้ ยังจะต้องให้เขาเอาหลักฐานอะไรออกมาอีก
แล้วคุณติดตามการเมืองมากี่ปี จะให้ ส.ส.พนิชเอาหลักฐานมาออกสื่อเพื่อบอกว่า คนไทยไม่ล้ำแดนเนี่ยนะ
แล้วรัฐบาลปชป.จะเอาหน้าไปไว้ไหน ออกมาพูดแค่นี้ปชป.ก็แย่แล้ว

และจุดที่คนไทยถูกจับน่ะ บอกแล้วบอกอีก อธิบายเหตุผลแล้วว่ามันไม่น่าเชื่อถือ
และขนาดเจตนาของรัฐบาลตั้งแต่แรกบ่งบอกว่าต้องการให้คนไทยผิด
อภิสิทธิ์ยังทำได้แค่บอกว่าคนไทยล้ำเส้นปฎิบัติการ แต่ไม่ใช่เส้นพรมแดน
ถ้าคนไทยล้ำแดนเขมรจริง มีหรือจะไม่พูด

ส่วนเรื่อง อบต.ติดไว้ก่อน เคยอ่านเจอที่ไหนจำไม่ได้ เดี๋ยวว่างๆไปค้นมาให้

ยังไม่รู้ตัวอีกหรือครับว่าผมพยายามยกหลักฐานที่เป็นประโยชน์กับเขมรเพราะอะไร
บอกให้ก็ได้ หลักฐานที่เป็นประโยชน์กับเขมรน้อยที่สุดและเป็นประโยชน์กับไทยมากที่สุดคือตำแหน่งหลักเขตปัจจุบันครับ ไม่ได้ใช้ความเชื่อว่าตามหลักฐาน จึงเป็นสาเหตุที่รัฐบาลไทยไม่ยอมยกแผนที่ไทยมาใช้ในบริเวณนี้เลย ส่วนศิริโชค ผม หรือ พธม ไม่ได้ทำในนามรัฐบาลครับ แต่แค่ยกแผนที่ L7018 ไทยก็เริ่มเสียเปรียบแล้ว
แล้วคุณจะบอกว่า พนิช สนใจพวกพ้องมากกว่าประเทศชาติหรือครับถึงไม่ยอมเอาหลักฐานมาแสดงนอกจากใช้แต่ความเชื่อ ถ้ามีหลักฐานที่ดีกว่าตำแหน่งหลักเขตปัจจุบันทำไมพนิชไม่ยกขึ้นมาครับ แล้วที่ถ้าหากพนิชยกขึ้นมารัฐบาลปชป.จะเอาหน้าไปไว้ไหนนะไปดูเถอะรัฐบาลใช้คำพูดว่าเขมรอ้างว่าครับ ไม่ได้ยืนยันเองเลยว่า 7 คนไทยถูกจับจุดนั้นตามที่เขมรอ้าง แต่ยืนยันจุดสิ้นสุดวิดีโอ พนิชแค่หาหลักฐานแสดงว่าจุดนั้นเป้นแผ่นดินไทย โดยที่ไม่ใช่ความเชื่อก็พอ ถ้าหลักฐานนี้มีจริงทำไมไม่แสดง นอกจากหลักฐานนั้นจะไม่มี หลักฐานอื่นใช้แล้วหนักกว่าเดิม จึงจำเป็นต้องใช้ตำแหน่งหลักเขตปัจจุบัน

ส่วนเรื่อง อบต ยกมาเองกลับจำไม่ได้ ตลกดีวุ้ย

#518 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 10 February 2012 - 11:11

กรกชครับ

สถานที่ๆถูกจับครั้งแรกกับครั้งหลังอาจไม่ตรงกัน แต่ก็ไม่มีอะไรชี้ชัดว่าครั้งหลังถูกจับในแผ่นดินเขมร

แล้วน้องมีอะไรมาชี้ชัดว่า ครั้งหลังถูกจับในแผ่นดินไทย

นอกจากข้อสงสัยส่วนตัวของน้อง ที่คนในนี้เขาเคลียร์ไปหมดแล้ว

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#519 กรกช

กรกช

Posted 10 February 2012 - 11:11

อ๊ะ วันนี้ผมถามดี ๆ ทำไมไม่ตอบให้ตรงคำถามล่ะครับ

ผมถามว่า ในสถานการณ์สมมุติแบบนี้ ถ้าเป็นคุณ คุณจะพูดยังไง ถ้าไม่พูดแบบมาร์ค

ไอ้ที่คุณเขียนมาโค้ตมานี่ มันใช่ที่ผมถามเหรอครับ

คำถามคุณชี้นำว่าคนไทยล้ำแผ่นดินเขมร มาร์คถึงพูดได้แค่นั้น
แต่เหตุผลของผมทั้งหมดบอกว่าคนไทยถูกจับบนแผ่นดินไทย

แล้วผมจะตอบแทนมาร์คได้ไง ?

ที่ผมอธิบายไปก่อนหน้าก็เพื่อชี้ให่เห็นถึงเจตนาว่าที่คุณคิดว่าอภิสิทธิ์พูดเพื่อไม่ให้ไทยเสียเปรียบน่ะคุณคิดผิด

#520 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 10 February 2012 - 11:14

คำถามคุณชี้นำว่าคนไทยล้ำแผ่นดินเขมร มาร์คถึงพูดได้แค่นั้น
แต่เหตุผลของผมทั้งหมดบอกว่าคนไทยถูกจับบนแผ่นดินไทย

ที่ผมอธิบายไปก่อนหน้าก็เพื่อชี้ให่เห็นถึงเจตนาว่าที่คุณคิดว่าอภิสิทธิ์พูดเพื่อไม่ให้ไทยเสียเปรียบน่ะคุณคิดผิด

สมมุติไม่เป็นเหรอน้อง เรื่องง่าย ๆ แค่นี้

หรือถ้าพอเจออะไรที่มันขัดกับความเชื่อของน้อง น้องก็กลัวจนไม่กล้าแม้แต่จะสมมุติ

อ้อ น้องอ่านหนังสือไม่ค่อยแตกนะ

พี่ไม่ได้บอกให้ตอบแทนมาร์ค พี่อยากรู้ว่าคนรักชาติอย่างน้องคิดว่าตอบแบบไหนถึงจะดีกว่ามาร์ค

Edited by เพื่อนร่วมชาติ, 10 February 2012 - 11:15.

#521 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 10 February 2012 - 11:15

กรกชครับ

มันคนละพื้นที่จะตรงกันยังไงมิทราบ บอกมาได้ว่าพื้นที่ตรงนั้นวีระเคยถูกจับมาก่อน แต่ความจริงพื้นที่ตรงนั้นวีระยังไม่เคยเข้าไปเลยด้วยซ้ำ ครั้งแรกนะอยู่บนทุ่งนายังไม่ได้ขึ้นมาบนถนน ยังไม่ได้เข้าหมู่บ้านด้วยซ้ำ แต่ครั้งหลักกลับเดินไปบนถนน เดินเข้าไปในหมู่บ้าน แล้วที่ว่าไม่มีอะไรชี้ชัดว่าถูกจับในแผ่นดินเขมรนี่คุณมีหลักฐานอื่นนอกจากความเชื่อแล้วหรือครับในเมื่อ L7017 L7018 ตำแหน่งหลักเขตปัจจุบัน ที่แสดงว่าจุดสิ้นสุดวีดีโอล้ำเข้าไปฝั่งเขมร ถ้าเป็นกรณีครั้งแรกคงต้องตอบว่าไม่มีอะไรชี้ชัดว่าเป็นแผ่นดินเขมรต่างหาก

#522 กรกช

กรกช

Posted 10 February 2012 - 11:16

กรกชครับ

แล้วน้องมีอะไรมาชี้ชัดว่า ครั้งหลังถูกจับในแผ่นดินไทย

นอกจากข้อสงสัยส่วนตัวของน้อง ที่คนในนี้เขาเคลียร์ไปหมดแล้ว

เหตุผลของผมทั้งหมดถึงตรงนี้ที่คิดว่าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทยคุณไม่ได้อ่านเลยเหรอ ?

#523 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 10 February 2012 - 11:19

พูดตามตรงนะ ไอ้ที่น้องเรียกว่า "เหตุผลของผม" น่ะ

มันไม่มีหลักฐานอะไรสนับสนุนเป็นชิ้นเป็นอันเลย

น้องบอกมีการบิดเบือนจุดที่ถูกจับ แต่น้องกลับชี้ชัดไม่ได้ว่าจริง ๆ ถูกจับตรงไหน

มันตลกสิ้นดีนะ ชี้ไม่ได้หรอกว่าถูกจับตรงไหน แต่ดันบอกได้ว่ามีการบิดเบือน

คนอื่นเอาแผนที่ เอาภาพดาวเทียม มาให้ดู น้องก็ได้แต่ตีกรรเชียงหนี บอกน้องดูของพวกนี้ไม่เป็น

ทั้ง ๆ ที่เรื่องพวกนั้นเป็นสาระสำคัญว่า คณะวีระทัวร์ล้ำไปถึงจุดที่สมควรโดนจับแล้วหรือไม่

#524 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 10 February 2012 - 11:23

กรกชครับ

เหตุผลของผมทั้งหมดถึงตรงนี้ที่คิดว่าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทยคุณไม่ได้อ่านเลยเหรอ ?

อ่านแล้ว ก็เห็นน้องวนไปวนมาเรื่องคำพูดอภิสิทธิ์ ไม่เคยแสดงอะไรเป็นชิ้นเป็นอันได้ในเรื่องจุดเกิดเหตุ

พี่ก็เลยอยากรู้ว่าน้องจะมองมุมต่างจากความเชื่อของตัวเองเป็นรึเปล่า

เอาเรื่องคำพูดอภิสิทธิ์ที่น้องยึดเป็นสรณะนี่แหละ

แต่ตอนนี้พี่รู้สึกว่า น้องคงจะทำไม่ได้หรอก

คนอย่างน้องปักใจเชื่ออะไรแล้ว คงไม่สามารถมองมุมต่างได้หรอก ถึงจะมีคนยื่นหลักฐานให้เป็นกระบุง น้องก็คงไม่มีความสามารถจะทำได้

#525 เช never die

Posted 10 February 2012 - 11:27

เอางี้นะครับ กรกช

ถ้ากรกชเชื่อว่าอ้ายควายวีระโดนจับบนแผ่นดินไทย

ผมข้อท้าให้กรกชออกเดินทางเลยครับ แล้วไปเดินตามเส้นทางที่ไอ้ควายวีระมันเดินเอาให้เหมือนเลยนะครับ

แล้วดูซิว่าทหารเขมรมันจะมาจับไหม แล้วถ้าทหารเขมรมาจับ เราจะได้มาดูกันว่าอีปูมันจะว่าอย่างไร

แมนๆ กล้าๆหน่อยครับ อย่าหน้าตัวเมีย นั่งเห่าอยู่หน้าบอร์ด มันไม่ได้ประโยชน์อะไรขึ้นมาหรอกครับ

#526 55555

55555

มหาเมพ

Posted 10 February 2012 - 11:33

ถามกรกช หน่อยดิ..ไอ้เส้นปฏิบัติการนี่มันอยู่ตรงไหน..

:)

อภิสิทธิ์บอกว่าใช้แนวหลักเขต

ตามแผนที่ใคร..

#527 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 10 February 2012 - 11:35

ถามกรกช หน่อยดิ..ไอ้เส้นปฏิบัติการนี่มันอยู่ตรงไหน..

นั่นดิ ตามแผนที่ใคร ที่แน่ ๆ ไม่ใช่แผนที่ไทย L7017 กับ L7018 ที่ทางการไทยทำขึ้นแน่นอน

#528 กรกช

กรกช

Posted 10 February 2012 - 11:40

ผมคิดว่าคุยต่อไปก็คงไม่จบ เพราะจุดยืน เจตนาของผมกับพวกคุณต่างกัน
เหตุผลต่างกัน ยึดเอาหลักฐานต่างกัน

พูดตรงๆก็คือคุยกันไปก็คงไม่รู้เรื่อง

ผมก็ขอย้อนไปวิธีเดิมที่เคยท้าพวกคุณ นั่นคือการแช่ง เพื่อแสดงถึงความมั่นใจในเหตุผล
ว่าใครมั่นใจในเหตุผลตัวเองจริง ใครแค่หลอกตัวเองเพื่อปกป้องพวกนักการเมือง

ผมเคยบอกแล้วนะว่า จุดเริ่มต้นของการแช่งในกระทู้นี้ไม่ได้เกิดจากผม
และผมได้พิสูจน์ตัวเองตามคำท้าของสมาชิกไปแล้ว

เหตุผลทั้งหมดของผมในกระทู้นี้ สร้างความเสื่อมเสียให้กับ ปชป.
ดังนั้น ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมร ขอให้ผมมีอันเป็นไป

แต่ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย ขอให้อภิสิทธิ์ และผู้เกี่ยวข้องมีอันเป็นไป

ก็อยากให้ท่านทั้งหลายที่อ้างหลักฐานมากมาย แสดงความบริสุทธิ์ใจด้วยการแช่งบ้าง
ไม่ต้องแช่งตัวเองเหมือนผม เพียงแค่บอกว่า

ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย ขอให้อภิสิทธิ์ และผู้เกี่ยวข้องมีอันเป็นไป

ซึ่งการแช่งตรงนี้ ไม่ใช่เรื่องของไสยศาสตร์ ไม่ได้แช่งให้คนดีมีอันเป็นไป
แต่เป็นการแช่งพวกคอรัปชั่นต่อหน้าที่ ซึ่งแม้ไม่ต้องแช่งก็ย่อมเป็นไปตามเหตุผลของกฎแห่งกรรมอยู่แล้ว
เจตนาที่ให้แช่งก็เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจในเหตุผล
และข้อมูลหลักฐานของการแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้เท่านั้น

เพราะถ้าคนไทยถูกจับในเขมร อภิสิทธิ์และผู้เกี่ยวข้องก็ไม่ได้รับผลกรรมอะไรจากการแช่ง

และที่สำคัญ ผมเคยยกตัวอย่างให้ดูมาแล้วว่า การแช่ง ไม่ใช่เรื่องของเด็กๆ

และโดยเฉพาะการแช่งพวกคอรัปชั่น

ดังนั้นกรุณาอย่าเอาตรงนี้มาเหน็บแนม

ถ้ามั่นใจก็เชิญเลย ถ้าไม่กล้า ก็เงียบไปไม่ต้องอ้างโน่นอ้างนี่
และถ้าใครไม่กล้า ก็ผมสรุปให้เลยว่าพวกคุณก็แค่หลอกตัวเองเพื่อปกป้องนักการเมือง

Edited by กรกช, 10 February 2012 - 11:41.

#529 55555

55555

มหาเมพ

Posted 10 February 2012 - 12:24

นั่นดิ ตามแผนที่ใคร ที่แน่ ๆ ไม่ใช่แผนที่ไทย L7017 กับ L7018 ที่ทางการไทยทำขึ้นแน่นอน

ผมเห็นกรกช อ้างหลายครั้ง บอกอภิสิทธิ์ พูดว่า วีระ ล้ำเส้นปฏิบัติการ กรกช เลยตีความว่าไม่ล้ำเขตแดน

ก็เลยอยากรู้ว่า กรกช หมายถึงเส้นไหน..

:lol:

เฮ้ย ขอโทษนะครับคุณ กรกช คุณฟังภาษาคนรู้เรื่องมั้ยครับ
ผมบอกว่าคนพวกนั้นเลยเส้นที่เป็นแนวปฏิบัติอย่างชัดเจน เรื่องเขคแดนเค้าไม่มีใครพูดถึงเลยครับ
คุณเป็นทหารไทย มีคนเขมรลอดแนวรั้วมา คุณจะทำอย่างไร นี่ก็เหมือนกัน มีคนไทยลอดแนวรั้วไป
แถมทำผิดซ้ำอีกต่างหาก นี่จะให้เค้าทำไง

จะไม่ให้พูดเรื่องเขตแดนได้ยังไง ก็ในเมื่อคุณวีระ คุณราตรี
ถูกศาลเขมรตัดสินข้อหา รุกล้ำแผ่นดินเขมร

ไม่ได้ถูกตัดสินว่าล้ำเส้นปฎิบัติการ

และเมื่อเป็นเส้นปฎิบัติการ หรือเป็นพื้นที่ๆยังตกลงกันไม่ได้ แต่ทำไมรัฐบาล ปชป. ถึงยอมเขมร
ปล่อยให้เขมรมัดมือชกฝ่ายเดียว ?

ผมถึงบอกว่าสมควรประนามรัฐบาล ปชป.

Edited by 55555, 10 February 2012 - 12:33.

#530 โคนัน

โคนัน

Posted 10 February 2012 - 12:36

อันนี้ก็พนิชพูด แต่กรกชไม่เชื่อ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
http://www.youtube.com/watch?v=5YTbiVA16Ss&feature=player_embedded#
“โทรไปบอกสมเกียรติเลขาท่านนายกหน่อยนะ เดี๋ยวเราจะคุยกับนายกเองไม่เป็นไร แต่บอกสมเกียรติก่อนว่าเราข้ามมาที่เขตกัมพูชา เดี๋ยวถ้าเกิดมีอะไรจะได้ประสานข้ามกันถูก บอกเขาหน่อยว่าเราเข้ามาในพื้นที่กัมพูชาแล้ว แต่อย่าให้ใครรู้นะ เพราะมีนายกรู้อยู่คนเดียว

กอนกดเชื่อพนิชเฉพาะข้อมูลที่จะสามารถกล่าวหา ปชป และมาร์คได้ว่า เป็นพวกรัฐบาลขายชาติ โกหก ปลิ้นปล้อน :lol: :lol: :lol:

mou43 อยู่มา 10 ปี ละ มันเสียดินแดนไปยังละว่ะ เอกสาร mou43 กลับเชื่อว่า ถ้า mou43 ทำให้เสียดินแดนถือว่า ปชป โกหก

แล้วถ้า mou43 ไม่ทำให้เสียดินแดน จะถือว่าไอ้เชี้้ยยย แป๊ะ โกหกหลอกหลวง ถือว่าเอ็ง โกหกหลอกหลวงเพื่อใส่ร้าย ปชป หรือเปล่าว่ะ

หรือเอ็งคิดว่า พนิชที่เอ็งเชื่อนักหนา กำลังโกหกเอ็งอยู่หรือเปล่าว่ะ ง่ายๆ ไม่เอ็ง ก็โดน พนิชมันหลอกเอา ไอ้ฝายเหลือง สมเป็นฝายจริงๆ

Edited by โคนัน, 10 February 2012 - 12:39.

#531 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 10 February 2012 - 12:39

ผมคิดว่าคุยต่อไปก็คงไม่จบ เพราะจุดยืน เจตนาของผมกับพวกคุณต่างกัน
เหตุผลต่างกัน ยึดเอาหลักฐานต่างกัน

พูดตรงๆก็คือคุยกันไปก็คงไม่รู้เรื่อง

ผมก็ขอย้อนไปวิธีเดิมที่เคยท้าพวกคุณ นั่นคือการแช่ง เพื่อแสดงถึงความมั่นใจในเหตุผล
ว่าใครมั่นใจในเหตุผลตัวเองจริง ใครแค่หลอกตัวเองเพื่อปกป้องพวกนักการเมือง

ผมเคยบอกแล้วนะว่า จุดเริ่มต้นของการแช่งในกระทู้นี้ไม่ได้เกิดจากผม
และผมได้พิสูจน์ตัวเองตามคำท้าของสมาชิกไปแล้ว

เหตุผลทั้งหมดของผมในกระทู้นี้ สร้างความเสื่อมเสียให้กับ ปชป.
ดังนั้น ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมร ขอให้ผมมีอันเป็นไป

แต่ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย ขอให้อภิสิทธิ์ และผู้เกี่ยวข้องมีอันเป็นไป

ก็อยากให้ท่านทั้งหลายที่อ้างหลักฐานมากมาย แสดงความบริสุทธิ์ใจด้วยการแช่งบ้าง
ไม่ต้องแช่งตัวเองเหมือนผม เพียงแค่บอกว่า

ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย ขอให้อภิสิทธิ์ และผู้เกี่ยวข้องมีอันเป็นไป

ซึ่งการแช่งตรงนี้ ไม่ใช่เรื่องของไสยศาสตร์ ไม่ได้แช่งให้คนดีมีอันเป็นไป
แต่เป็นการแช่งพวกคอรัปชั่นต่อหน้าที่ ซึ่งแม้ไม่ต้องแช่งก็ย่อมเป็นไปตามเหตุผลของกฎแห่งกรรมอยู่แล้ว
เจตนาที่ให้แช่งก็เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจในเหตุผล
และข้อมูลหลักฐานของการแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้เท่านั้น

เพราะถ้าคนไทยถูกจับในเขมร อภิสิทธิ์และผู้เกี่ยวข้องก็ไม่ได้รับผลกรรมอะไรจากการแช่ง

และที่สำคัญ ผมเคยยกตัวอย่างให้ดูมาแล้วว่า การแช่ง ไม่ใช่เรื่องของเด็กๆ

และโดยเฉพาะการแช่งพวกคอรัปชั่น

ดังนั้นกรุณาอย่าเอาตรงนี้มาเหน็บแนม

ถ้ามั่นใจก็เชิญเลย ถ้าไม่กล้า ก็เงียบไปไม่ต้องอ้างโน่นอ้างนี่
และถ้าใครไม่กล้า ก็ผมสรุปให้เลยว่าพวกคุณก็แค่หลอกตัวเองเพื่อปกป้องนักการเมือง

ไอ้ตัวน้ำเงินนั่น พี่รู้ว่าน้องพูดถึงพี่

และพี่ก็รู้ว่าความสามารถแยกแยะของน้องน่ะต่ำมาก

เพราะครั้งนั้นน้องไม่ได้แช่งคนที่สร้างความเสียหายให้ประเทศ แต่แช่งคนที่ว่าน้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ แล้วน้องทนไม่ได้ ก็เลยแช่งเขา

พี่ก็เลยบอกว่า ทำแบบนั้นมันงี่เง่าเหมือนเด็ก

น้องก็เลยไปยกเรื่องแช่งคนโกงขึ้นมา พี่ก็เลยบอก ไอ้ที่อ้างมาน่ะ มันคนละเรื่อง แค่แช่งเหมือนกัน แต่ความสมเหตุสมผลมันต่างกัน

น้องไม่ควรดึงฟ้าต่ำแบบนั้น ตอนแรกน้องก็ไม่ฟังพี่ เถียงฉอด ๆ

ตอนหลังมีคนอื่นว่าบ้าง น้องถึงเริ่มฟัง

แล้วมาตอนนี้น้องลืมไปแล้วเหรอ ว่าไอ้ที่น้องแช่งครั้งนั้น กับเรื่องแช่งคนทำร้ายชาติน่ะ มันต่างกันยังไง

น้องถึงยกตัวอย่างพาดไปถึงครั้งนั้นอีก

เอาเหอะ คราวนี้พี่ไม่ว่าน้องใช้วิธีการเหมือนเด็กก็ได้

แต่ไอ้ที่น้องหาทางออกด้วยการท้าแช่งน่ะ

มันประจานตัวน้องเอง

ว่าน้องไม่สามารถหาอะไรเป็นชิ้นเป็นอันมาแย้งได้แล้ว

น้องถึงต้องหันไปหาการแช่ง เพราะน้องมีแต่ความเชื่อส่วนตัวล้วน ๆ

ที่นี่ว่ากันด้วยเหตุ ด้วยผล ด้วยหลักฐาน

น้องเป็นศูนย์กลางจักรวาลหรือไง ถึงจะมากำหนดว่าคนอื่นต้องทำตามกติกาการแช่งของน้อง

#532 โคนัน

โคนัน

Posted 10 February 2012 - 13:25

กระทู้นี้ ก็ไม่แพ้ กระทู้น้องใจดี20 เลยนะฮ่ะ

ก็พึ่งรู้ว่าน้องกอนกด เป็นศูนย์กลางของจักรวาลก็วันนี้แหละ ซูฮกให้เลย

#533 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 10 February 2012 - 14:46

เราคุยกันหลายประเด็นมีทั้งประเด็นที่ใช้ความเชื่อและหลักฐาน แต่ไม่ควรสรุปว่าใช้ความเชื่อทุกประเด็น

ผมอยากให้มาคุยให้ชัดเจนทีละประเด็นนะ (เพราะคุยหลายประเด็นทีเดียวดูจะหาคำตอบไม่ได้ สุดท้ายกลับมาสาปแช่งตัวเองอีก ผมเป็นห่วงคุณกรกชเรื่องคำสาปแช่งนั้นจะเข้าตัวนะครับ)

เริ่มจากเรื่องล้ำหรือไม่ - ลองวางคำพูดคนนั้นคนนี้ ลองไม่สนว่าอภิสิทธิ์พูดอะไร ไม่สนจิ๊บป่าอ้อย ไม่สนสนธิ ไม่สนเรื่องใครไปเซ็นหรือคัดค้าน MOU แล้วมาดูให้ชัดๆตามหลักฐานที่หามาได้ว่าล้ำหรือไม่ เพราะจะตอบคำถามไปในตัวว่าใครพูดจริงใครพูดเท็จ ใครบิดเบือนข้อมูลเพื่ออะไร

โดยความเห็นผมตอนนี้ - จากหลักฐานคือแผนที่ไทย แผนที่เขมร แนวหมุดหลักเขต เราล้ำ (ยังไม่เห็นว่ามีหลักฐานอื่นใดที่เชื่อถือได้ แต่ถ้าใครทราบรบกวนนำมาบอกด้วย)
- สิ่งที่ยังคาใจคือ
1). สค.1 แม้จะไม่ใช่โฉนด ไม่ได้รับการรับรองทางกฎหมาย แต่นำมาใช้อ้างได้หรือไม่ รบกวนคุณ soldius นำสค.1 ตามข้อกล่าวอ้างชาวบ้านที่ออก ASTV มาทาบในแผนที่หน่อยครับว่าจุดที่ถูกจับยังอยู่ในสค.1 หรือไม่
2). ถ้าจุดที่ถูกจับอยู่ในสค.1 ของคนไทยคนใดก็ตามจะนำไปอ้างในศาลได้หรือไม่ว่ายังไม่ล้ำ หรือถ้าไม่สามารถอ้างเป็นหลักฐานได้แต่ช่วยให้เห็นเจตนาว่าไม่ได้ตั้งใจล้ำเพราะคิดว่ายังเป็นดินแดนไทยอยู่ (แอ๊บไม่รู้ว่าสค.1 ไม่ใช่โฉนด)
3). มีใครในเวบนี้ที่พำนักบริเวณนั้น หรือใกล้เคียง ที่พอจะรู้สภาพภูมิประเทศที่แท้จริง รู้ว่าจุดที่สิ้นสุดวิดีโออยู่ตรงไหนในแผนที่ เผื่อว่าที่เราสรุปว่าจับตรงนั้นๆในแผนที่อาจสรุปผิด (ถ้าจำไม่ผิดเราได้พิกัดมาจากรัฐบาลเขมรและคณธตรวจสอบจากรัฐบาลไทย)

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 10 February 2012 - 14:51.

#534 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 10 February 2012 - 15:47

เราคุยกันหลายประเด็นมีทั้งประเด็นที่ใช้ความเชื่อและหลักฐาน แต่ไม่ควรสรุปว่าใช้ความเชื่อทุกประเด็น

ผมอยากให้มาคุยให้ชัดเจนทีละประเด็นนะ (เพราะคุยหลายประเด็นทีเดียวดูจะหาคำตอบไม่ได้ สุดท้ายกลับมาสาปแช่งตัวเองอีก ผมเป็นห่วงคุณกรกชเรื่องคำสาปแช่งนั้นจะเข้าตัวนะครับ)

เริ่มจากเรื่องล้ำหรือไม่ - ลองวางคำพูดคนนั้นคนนี้ ลองไม่สนว่าอภิสิทธิ์พูดอะไร ไม่สนจิ๊บป่าอ้อย ไม่สนสนธิ ไม่สนเรื่องใครไปเซ็นหรือคัดค้าน MOU แล้วมาดูให้ชัดๆตามหลักฐานที่หามาได้ว่าล้ำหรือไม่ เพราะจะตอบคำถามไปในตัวว่าใครพูดจริงใครพูดเท็จ ใครบิดเบือนข้อมูลเพื่ออะไร

โดยความเห็นผมตอนนี้ - จากหลักฐานคือแผนที่ไทย แผนที่เขมร แนวหมุดหลักเขต เราล้ำ (ยังไม่เห็นว่ามีหลักฐานอื่นใดที่เชื่อถือได้ แต่ถ้าใครทราบรบกวนนำมาบอกด้วย)
- สิ่งที่ยังคาใจคือ
1). สค.1 แม้จะไม่ใช่โฉนด ไม่ได้รับการรับรองทางกฎหมาย แต่นำมาใช้อ้างได้หรือไม่ รบกวนคุณ soldius นำสค.1 ตามข้อกล่าวอ้างชาวบ้านที่ออก ASTV มาทาบในแผนที่หน่อยครับว่าจุดที่ถูกจับยังอยู่ในสค.1 หรือไม่
2). ถ้าจุดที่ถูกจับอยู่ในสค.1 ของคนไทยคนใดก็ตามจะนำไปอ้างในศาลได้หรือไม่ว่ายังไม่ล้ำ หรือถ้าไม่สามารถอ้างเป็นหลักฐานได้แต่ช่วยให้เห็นเจตนาว่าไม่ได้ตั้งใจล้ำเพราะคิดว่ายังเป็นดินแดนไทยอยู่ (แอ๊บไม่รู้ว่าสค.1 ไม่ใช่โฉนด)
3). มีใครในเวบนี้ที่พำนักบริเวณนั้น หรือใกล้เคียง ที่พอจะรู้สภาพภูมิประเทศที่แท้จริง รู้ว่าจุดที่สิ้นสุดวิดีโออยู่ตรงไหนในแผนที่ เผื่อว่าที่เราสรุปว่าจับตรงนั้นๆในแผนที่อาจสรุปผิด (ถ้าจำไม่ผิดเราได้พิกัดมาจากรัฐบาลเขมรและคณธตรวจสอบจากรัฐบาลไทย)

1. สค.1 เป็นแผนที่รูปลอย ไม่มีการลงระวางหรือพิกัดใด ๆ ไม่มีการระบุรูปร่างที่ดิน ไม่มีการรังวัด ข้อกล่าวอ้างชาวบ้านที่ออก ASTV คุณเห็นรูปแล้วว่าขนาดที่ดินก็ไม่ใช่ รูปร่างที่ดินเป็นรูปสี่เหลี่ยมขนาดนั้น และที่สำคัญคือไม่ได้ติดคลองธรรมชาติ แต่ไปติดคลองที่ขุดขึ้นหลัง สค.1 หลายสิบปี ผมถึงได้ถามไปว่าที่ดินมันเคลื่อนย้ายได้หรือไง ถึงได้ไปอยู่ตรงนั้นได้ และคุณลองฟังพวกนายก อบต พูดรึยังว่า

2. แม้แต่ศาลไทยยังไม่รับว่า สค.1 เป็นเอกสารราชการเลยครับ และสิทธิครอบครองไม่จำเป็นต้องมีเอกสารครับ คุณไม่มีเอกสารใดเลยก็สามารถระบุสิทธิครอบครองได้เช่นกัน อย่าว่าแต่ สค.1 เลยครับ นส.3 แม้เป็นเอกสารราชการความน่าเชื่อถือยังน้อยกว่า นส.3 ก หรือ นส.4 เพราะมันยังเป็นแผนที่รูปลอยอยู่ ไม่มีการรังวัด ไม่มีการลงระวางไว้ จึงสามารถมั่วตำแหน่งได้ครับ ส่วนเรื่องเจตนาไม่ได้ล้ำนะ ในคลิปดันมีคนไปพูดว่าเดินไปจนกว่าจะโดนจับ และดันบอกว่ามาดูหลักเขต 46 และที่นายเบ อ่อ แล้วศาลกัมพูชาอย่างมากก็อ้างได้แค่แผนที่ที่ทางการใช้ครับเพราะเป็นระดับประเทศ มาดูพื้นที่ที่ทับซ้อนกันของสองแผนที่

3. สภาพพื้นที่ที่แท้จริงสามารถพอดูได้จากภาพทางอากาศเทียบกับภาพในวิดีโอได้ครับ ผมได้พิกัดจุดสิ้นสุดวิดีโอก่อนที่รัฐบาลจะแถลงอีก (ส่วนที่ พธม หาได้ถึงขนาดตำแหน่งร้านค้า ป้ายต่าง ๆ นี่คงต้องไปถามพวกเขาเอง) คุณลองดูคลิปวีดีโอประกอบก็ได้ แล้วสังเกตคณะทัวร์ว่าเลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวาอย่างไร ลักษณะหลังคาบ้านที่เดินผ่านเป็นอย่างไร ลักษณะต้นไม้เป็นอย่างไร และอีกอย่างคือคนที่ถูกจับอย่างพนิชก็ไม่ได้แย้งจุดสิ้นสุดวิดีโอ และถ้าคุณอยากได้คนที่อาศัยอยู่บริเวณนั้น คุณก็ต้องหาคนที่มีความรู้เรื่องแผนที่และพิกัด lat long อีกนะครับ เพื่อที่เวลาหาจุดสิ้นสุดในวิดีโอได้แล้ว ต้องหาค่า lat long มาแปลงเป้นตัวเลขตามแผนที่เพื่อระบุจุดในแผนที่

#535 โคนัน

โคนัน

Posted 10 February 2012 - 17:32

แต่ที่น่าแปลกใจ ไอ้แป๊ะและสาวก ASSTV ขุดเรื่อง คนไทยเจ็ดคนถูกจับออกมาเป็นข่าว ป้ายสี ปชป ใส่ร้าย ออกข้อมูลเท็จในสื่อของตัวเอง

แต่ตอนนี้ เรื่องนี้ เหมือนจะเงียบไปเสียแล้ว เพราะปราศจากเอกสาร หลักฐาน ที่จะมาอ้างต่อได้ ก็หาบันไดลงไปเรียบร้อยแล้ว

มีแต่สาวกฝายเหลืองตาดำๆ ที่ยังจะเอาข้อมูลพวกนี้มาเล่นต่อด้วยความเชื่อ การแช่ง คือไม่ต้องสนอะไรทั้งสิ้น ข้อมูลหลักฐานอ่านหรือเปล่าไม่รู้ รู้แต่ไม่สน มาร์คผิด ปชป อย่างเดียว

ท่องจนขึ้นสมอง

#536 กรกช

กรกช

Posted 13 February 2012 - 09:42

ผมเห็นกรกช อ้างหลายครั้ง บอกอภิสิทธิ์ พูดว่า วีระ ล้ำเส้นปฏิบัติการ กรกช เลยตีความว่าไม่ล้ำเขตแดน

ก็เลยอยากรู้ว่า กรกช หมายถึงเส้นไหน..

อภิสิทธิ์บอกว่าแนวหลักเขต ยังไม่ใช่เส้นเขตแดน เนื่องจากการเจรจายังไม่มีข้อยุติว่าเส้นเขตแดนเป็นอย่างไร

เฮ้ย ขอโทษนะครับคุณ กรกช คุณฟังภาษาคนรู้เรื่องมั้ยครับ
ผมบอกว่าคนพวกนั้นเลยเส้นที่เป็นแนวปฏิบัติอย่างชัดเจน เรื่องเขคแดนเค้าไม่มีใครพูดถึงเลยครับ
คุณเป็นทหารไทย มีคนเขมรลอดแนวรั้วมา คุณจะทำอย่างไร นี่ก็เหมือนกัน มีคนไทยลอดแนวรั้วไป
แถมทำผิดซ้ำอีกต่างหาก นี่จะให้เค้าทำไง

จะไม่ให้พูดเรื่องเขตแดนได้ยังไง ก็ในเมื่อคุณวีระ คุณราตรี
ถูกศาลเขมรตัดสินข้อหา รุกล้ำแผ่นดินเขมร

ไม่ได้ถูกตัดสินว่าล้ำเส้นปฎิบัติการ

และเมื่อเป็นเส้นปฎิบัติการ หรือเป็นพื้นที่ๆยังตกลงกันไม่ได้ แต่ทำไมรัฐบาล ปชป. ถึงยอมเขมร
ปล่อยให้เขมรมัดมือชกฝ่ายเดียว ?

ผมถึงบอกว่าสมควรประนามรัฐบาล ปชป.

ตรงนี้ผมก็ตอบชัดเจนแล้วนี่ ว่าจะไม่ให้พูดเรื่องเขตแดนได้ยังไง เพราะ

เขมรตัดสินคนไทยว่าล้ำแดนเขมร ไม่ได้ตัดสินว่าล้ำเส้นปฎิบัติการ

แล้วเส้นเขตแดนของเขมรมันใช่เส้นปฎิบัติการที่อภิสิทธิ์เอามาอ้างอิงเหรอ ?

#537 เช never die

Posted 13 February 2012 - 09:47

กอนกด โดนไอ้แป๊ะมันล้างสมองอย่างเบ็ดเสร็จ

อีกยี่สิบปีข้างหน้า ถึงแม้อาเซียนคอมมูนิตี้จะกลายเป็นที่เจริญพัฒนาแล้วและก้าวหน้าที่สุดในโลก

แต่กอนกดก็ยังคิดวนเวียนซ้ำซาก ซ้ำไปซ้ำมา อยู่กับเรื่องควายวีระเดินไปให้ทหารเขมรจับนี่ละครับ ไม่ต้องไปไหน

#538 55555

55555

มหาเมพ

Posted 13 February 2012 - 09:56

อภิสิทธิ์บอกว่าแนวหลักเขต ยังไม่ใช่เส้นเขตแดน เนื่องจากการเจรจายังไม่มีข้อยุติว่าเส้นเขตแดนเป็นอย่างไร

ตรงนี้ผมก็ตอบชัดเจนแล้วนี่ ว่าจะไม่ให้พูดเรื่องเขตแดนได้ยังไง เพราะ

เขมรตัดสินคนไทยว่าล้ำแดนเขมร ไม่ได้ตัดสินว่าล้ำเส้นปฎิบัติการ

แล้วเส้นเขตแดนของเขมรมันใช่เส้นปฎิบัติการที่อภิสิทธิ์เอามาอ้างอิงเหรอ ?

กรกช เข้าใจคำว่าเส้นปฏิบัติการว่าไงเหรอ ?

#539 กรกช

กรกช

Posted 13 February 2012 - 09:58

“โทรไปบอกสมเกียรติเลขาท่านนายกหน่อยนะ เดี๋ยวเราจะคุยกับนายกเองไม่เป็นไร แต่บอกสมเกียรติก่อนว่าเราข้ามมาที่เขตกัมพูชา เดี๋ยวถ้าเกิดมีอะไรจะได้ประสานข้ามกันถูก บอกเขาหน่อยว่าเราเข้ามาในพื้นที่กัมพูชาแล้ว แต่อย่าให้ใครรู้นะ เพราะมีนายกรู้อยู่คนเดียว

กอนกดเชื่อพนิชเฉพาะข้อมูลที่จะสามารถกล่าวหา ปชป และมาร์คได้ว่า เป็นพวกรัฐบาลขายชาติ โกหก ปลิ้นปล้อน :lol: :lol: :lol:

mou43 อยู่มา 10 ปี ละ มันเสียดินแดนไปยังละว่ะ เอกสาร mou43 กลับเชื่อว่า ถ้า mou43 ทำให้เสียดินแดนถือว่า ปชป โกหก

แล้วถ้า mou43 ไม่ทำให้เสียดินแดน จะถือว่าไอ้เชี้้ยยย แป๊ะ โกหกหลอกหลวง ถือว่าเอ็ง โกหกหลอกหลวงเพื่อใส่ร้าย ปชป หรือเปล่าว่ะ

หรือเอ็งคิดว่า พนิชที่เอ็งเชื่อนักหนา กำลังโกหกเอ็งอยู่หรือเปล่าว่ะ ง่ายๆ ไม่เอ็ง ก็โดน พนิชมันหลอกเอา ไอ้ฝายเหลือง สมเป็นฝายจริงๆ

ทำไมเอ็งถึงไม่มีความละอายใจเลย คนอะไรนี่ เหลือเชื่อจริงๆ
ถ้าข้าเป็นเอ็งข้าหยุดโพสไปตั้งแต่หน้าแรกๆแล้ว

แล้วเอ็งบ่นไรของเอ็ง ข้าบอกแล้วบอกอีกว่าเอ็งมีปัญหากับการอ่านให้เข้าใจ แถมเอ็งยังความจำสั้นอีก

ข้าบอกตรงไหนว่า MOU43 ทำให้เสียดินแดน ? ตรงนี้ข้าถามเอ็งมานานแล้ว แต่เอ็งก็ไม่มีปัญญาหามา
แต่ตอนนี้เอ็งหาว่าข้าใส่ร้าย ปชป.เรื่องนี้อีก อะไรของเอ็งเนี่ย ?

เอ็งตั้งสติแล้วค่อยๆอ่านนะ

ถ้า MOU43 ทำให้เสียดินแดน ถือว่า ปชป.โกหกหลอกลวงคนไทย
เพราะ ปชป.บอกว่า MOU43 ไม่ทำให้เสียดินแดน

นี่คือการคิดตามเหตุผล ไม่ได้ไปใส่ร้าย ปชป.

ง่ายๆแค่นี้เอ็งยังอ่านไม่เข้าใจ แล้วเอ็งจะไปคุยกับใครรู้เรื่องเนี่ย

แล้วเอ็งน่ะเห็นอะไรถูกใจหน่อยก็กระโดดงับ แต่สุดท้ายก็หน้าแหกทุกที เป็น 10 คห.แล้วมั๊ง แต่ก็ไม่รู้จักหยุดตัวเอง
ข้าดีใจจริงๆที่ความคิดมุมมองทางการเมืองข้าต่างจากเอ็ง ไม่งั้นข้าคงคิดหนัก

จากคลิปนี้ ส.ส.พนิชเขาไม่รู้เหรอว่าเขาจะไปตรวจสอบที่ดินของไทยที่ถูกเขมรยึดครองจนคนไทยเข้าไปไม่ได้ ?
ที่เขาบอกว่า

" บอกเขาหน่อยว่าเราเข้ามาในพื้นที่กัมพูชาแล้ว
แต่อย่าให้ใครรู้นะ เพราะมีนายกรู้อยู่คนเดียว "

หมายถึงว่าเขาสรุปว่าแผ่นดินตรงนั้นคือแผ่นดินเขมรอย่างถูกต้องตามแผนที่เหรอ ?
เขาไม่รู้เลยเหรอว่าแผ่นดินตรงนั้นเป็นของคนไทยแต่ตอนหลังคนไทยเข้าไปไม่ได้

ยิ่งคุยก็ยิ่งอเน็จอนาถ สังเวชใจ นี่ผมคุยกับคนไทยอยู่รึเปล่านี่
ทำไมถึงบ้าคลั่งนักการเมืองจนลืมความเป็นคนไทยกันไปหมด

พยายามกันเหลือเกินที่จะทำให้แผ่นดินตรงนั้นเป็นของเขมร

อะไรจะหน้ามืดตามัวกันได้ถึงขนาดนี้

#540 กรกช

กรกช

Posted 13 February 2012 - 10:00

กรกช เข้าใจคำว่าเส้นปฏิบัติการว่าไงเหรอ ?

ผมว่าอันนี้ก็คงต้องไปถามอภิสิทธิ์ เพราะตั้งแต่เกิดมาผมก็เพิ่งเคยได้ยิน :D

#541 55555

55555

มหาเมพ

Posted 13 February 2012 - 10:01

ผมว่าอันนี้ก็คงต้องไปถามอภิสิทธิ์ เพราะตั้งแต่เกิดมาผมก็เพิ่งเคยได้ยิน :D

ไม่รู้แล้วเอาคำพูดเค้ามาอ้างเถียงได้ไง...

#542 antiseptic

antiseptic

Posted 13 February 2012 - 10:12

ถ้าโดนจับที่พนมเปญ ก็ต้องยืนยันว่าอยู่ฝั่งไทยด้วยใช่ป่ะ?

#543 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 13 February 2012 - 10:17

ถ้าโดนจับที่พนมเปญ ก็ต้องยืนยันว่าอยู่ฝั่งไทยด้วยใช่ป่ะ?

ถ้าเข้าจากจุดอื่นถือว่าผิดครับ

แต่ถ้าเข้าจากแถวหนองจาน เดินเข้าไปไกลแค่ไหนก็ได้ครับ

และเขมรก็เข้ามาไกลแค่ไหนก็ได้เช่นกัน

เพราะถือว่ายังไม่มีเส้นเขตแดน :D

#544 กรกช

กรกช

Posted 13 February 2012 - 10:29

ไม่รู้แล้วเอาคำพูดเค้ามาอ้างเถียงได้ไง...

ในคลิปอภิสิทธิ์เขาอธิบายเรื่องเส้นปฎิบัติการไว้

#545 กรกช

กรกช

Posted 13 February 2012 - 10:30

แหม อันนี้ก็เกินไป เหตุผลสิครับ อย่าประชดประชันเลย

#546 เช never die

Posted 13 February 2012 - 10:31

ในคลิปอภิสิทธิ์เขาอธิบายเรื่องเส้นปฎิบัติการไว้

อ้าว.. งั้นก็แปลว่าเข้าใจแล้วซินะว่าเส้นปฎิบัติการคืออะไร

แต่มาทำเป็นแกล้งโง่ไม่เข้าใจเพื่อจะได้ด่าคนอื่น เออนะ คนเรา

#547 กรกช

กรกช

Posted 13 February 2012 - 10:33

กอนกด โดนไอ้แป๊ะมันล้างสมองอย่างเบ็ดเสร็จ

อีกยี่สิบปีข้างหน้า ถึงแม้อาเซียนคอมมูนิตี้จะกลายเป็นที่เจริญพัฒนาแล้วและก้าวหน้าที่สุดในโลก

แต่กอนกดก็ยังคิดวนเวียนซ้ำซาก ซ้ำไปซ้ำมา อยู่กับเรื่องควายวีระเดินไปให้ทหารเขมรจับนี่ละครับ ไม่ต้องไปไหน

ผมเคยบอกไปแล้วว่า

มุขแป๊ะ เป็นมุขที่น่าสะอิดสะเอียน
เป็นมุขของคนสิ้นคิด
เป็นมุขของคนที่หาเหตุผลโต้แย้งไม่ได้

ผ่านมาถึงหน้านี้ ผมยังไม่เคยเอาคำพูดของแป๊ะ หรือหลักฐานแผนที่ของแป๊ะมาอ้างอิงสักครั้ง

#548 เช never die

Posted 13 February 2012 - 10:36

ผมเคยบอกไปแล้วว่า

มุขแป๊ะ เป็นมุขที่น่าสะอิดสะเอียน
เป็นมุขของคนสิ้นคิด
เป็นมุขของคนที่หาเหตุผลโต้แย้งไม่ได้

ผ่านมาถึงหน้านี้ ผมยังไม่เคยเอาคำพูดของแป๊ะ หรือหลักฐานแผนที่ของแป๊ะมาอ้างอิงสักครั้ง

แต่เนื้อหาสาระลอยๆทุกอย่างที่คุณเอามาถกเถียงหน้าดำคร่ำเครียดมันถอดพิมพ์มาจากม็อบกู้ส้วม(ม็อบหมาเมิน)ของไอ้แป๊ะชัดๆ

#549 กรกช

กรกช

Posted 13 February 2012 - 10:38

อ้าว.. งั้นก็แปลว่าเข้าใจแล้วซินะว่าเส้นปฎิบัติการคืออะไร

แต่มาทำเป็นแกล้งโง่ไม่เข้าใจเพื่อจะได้ด่าคนอื่น เออนะ คนเรา

เส้นปฎิบัติการไม่ใช่เส้นพรมแดน

คนไทยถูกจับในพื้นที่ๆยังตกลงไม่ได้ไปตัดสินติดคุกในข้อหาล้ำแผ่นดินเขมร แถมยังบิดเบือนจุดถูกจับ
แต่รัฐบาลทำได้แค่ยอมรับสภาพ ไม่ได้ทำหน้าที่เพื่อปกป้องคนไทย ปกป้องความชอบธรรม เสียศักดิ์ศรีจริงๆ

อย่างนี้จะให้ชื่นชมเหรอ ?

Edited by กรกช, 13 February 2012 - 10:40.

#550 55555

55555

มหาเมพ

Posted 13 February 2012 - 10:39

แล้วเข้าใจว่าไงล่ะ..