Jump to content

- - - - -

ขอวัดระดับความรู้กันหน่อยครับ

This topic is in the process of being archived.
408 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:12

ผมไม่เคยเห็นคนที่ฉลาดจริงๆ เค้ามา อวดฉลาดกัน....

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#52 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:15

(1+n) * n/2

ถืกป่าว

ท่านครับ ท่านลองแทนค่า 1+2+3+4 ชิครับว่าสูตรที่ท่านให้มามันใช่มั๊ย

ผมตอบว่าใช้ได้ แล้วATOM คิดว่าสูตรนี้ใช้ได้หรือไม่ได้ครับ

#53 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:15

ถึงว่าไอ้แม้วมันฉลาดไม่จริงจึงออกมาแสดงความฉลาด
โดยแสดงบทเป็นครูสอนเด็กโชว์ ประชาชนทั่วประเทศ ฮ่าๆๆ
We love fender.

#54 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:16

ผมไม่เคยเห็นคนที่ฉลาดจริงๆ เค้ามา อวดฉลาดกัน....

เค้ามาวัดความรู้ครับ ไม่ใช่อวดฉลาด ถาอวดฉลาดนี่คือการว่าคนที่ไม่รู้แต่อวดรู้ครับ ผมเห็นเสื้อแดงทำเยอะมาก โดยส่วนตัวถ้าผมจะถามยากกว่านี้ก็ได้ครับ แต่ผมถามเพื่อวัดความรู้ที่เสื้อแดงน่าจะรู้เหมือนกัน หรือว่าคุณตอบไม่ได้ครับ 55+

#55 sanskrit_shower

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:17

เท่าที่อ่านมา มีแต่เค้าเข้ามาคุยเรื่องสูตรกัน ยกเว้นคนนี้ครับที่อวด

ถามไปทำไมละครับ ผมมีปัญญาสอบเอนทรานช์ได้ เรื่องแค่นี้หมูๆ ..หึหึ
แค่จำสูตร แล้วมาแทนค่าลง อ้ายข้อสอบแบบนี้ผมว่ามันไม่ต่างอะไรกับการท่องจำ
ผมว่ามันวัดอะไรไม่ค่อยได้มากนัก ถ้าจะให้จ๊าบ มันต้องรู้ที่ไปที่มาของสูตร มันค่อยดูดีหน่อย ว่ามั๊ยครับ จขกท

#56 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:18

ถึงว่าไอ้แม้วมันฉลาดไม่จริงจึงออกมาแสดงความฉลาด
โดยแสดงบทเป็นครูสอนเด็กโชว์ ประชาชนทั่วประเทศ ฮ่าๆๆ

แม้วอวดฉลาดหรือเปล่าไม่รู้ แต่ตอนนั้นมันบอกว่าคนที่มาชุมนุมที่สวนลุมมีนิดเดียวเพราะมันดูจากกูเกิ้ลเอิร์ธ อย่างฮา เพราะกูเกิ้ลเอิร์ธเป็นภาพนิ่งครับและเป็นภาพที่ถ่ายสถานที่ไว้ก่อนหน้านั้น ไม่ใช่ดูกันเป็นเรียลไทม์ เอาเป็นว่าหลอกเสื้อแดงได้แต่หลอกคนที่รู้ไม่ได้

Edited by suratation, 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:18.

#57 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:24

แต่ผมเห็นเฮนไต โชว์ความฉลาดบ่อยนะ
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#58 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:25

เห็นเสื้อแดงที่นี่เล่นคอมกันเป็น งั้นผมขอถามคำถามนี้ดีกว่า ง่ายๆครับ หากเราต้องการจะเซฟไฟล์จากยูทูบเก็บไว้ในเครื่อง เราสามารถทำได้อย่างไร โดยไม่ใช้โปรแกรมช่วยต่างๆเช่น youtube downloader, IDM,kickyoutube เป็นต้น

#59 ant

ant

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:25

อยากรู้ว่าเสื้อแดงในนี้มีระดับความรู้กันแค่ไหน นั้นนะหรือ จขกท.

งั้นว่างๆมาถกกันตัวต่อได้ อยากเจอเหลืองที่ฉลาด บ้าง

จะแน่เเค่ไหน ;)

http://forum.banrasd...ad.php?tid=4870

ถกกะล็อกอิน Wattana คงไม่ไหวนะ ฉลาดเกินคน.. :D :D :D

เขาพูดมาก็มีเหตุผล สลิมเหลืองพากันแย้งไม่ได้ ใบ้รับประทานหมดเลยแระซิ..... :D :D :D

Wattana เหตุผลแกน่ะ ระดับที่มนุษย์เขาไม่คิดว่าจะมีใครกล้าคิดนะ

"โง่..แต่ขยันคิด"
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#60 sanskrit_shower

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:27

สรุปครับ

อันนี้ ATOM เหมือนจะรู้

ถามไปทำไมละครับ ผมมีปัญญาสอบเอนทรานช์ได้ เรื่องแค่นี้หมูๆ ..หึหึ
แค่จำสูตร แล้วมาแทนค่าลง อ้ายข้อสอบแบบนี้ผมว่ามันไม่ต่างอะไรกับการท่องจำ
ผมว่ามันวัดอะไรไม่ค่อยได้มากนัก ถ้าจะให้จ๊าบ มันต้องรู้ที่ไปที่มาของสูตร มันค่อยดูดีหน่อย ว่ามั๊ยครับ จขกท

(1+n) * n/2

ถืกป่าว

ท่านครับ ท่านลองแทนค่า 1+2+3+4 ชิครับว่าสูตรที่ท่านให้มามันใช่มั๊ย

แต่ซักพัก ATOM ดันไม่ีรู้ เหอะๆ โชว์โง่ซะงั้น

นี่ึครับ ที่มา ATOM เก็ทมั่งมั๊ย

อาจารย์เล่าให้ฟังว่า วิธีคิด มาจากเด็กประถม ครูขี้เกียจสอน
เลยให้เด็กบวกเลข 1 ถึง 100 จนมีเด็กคนหนึ่ง คิดเสร็จเร็วมาก
ครูเลยถามว่าคิดยังไง เด็กบอกว่า ง่ายมาก

1 + 100, 2 + 99 , 3 + 98 จับคู่บวกัน จะมีค่าเท่ากัน ดูว่ามีกี่คู่
เท่านั้นเอง ง่ายมากๆ

จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้

ถามความรู้วิชาอังกฤษบ้าง

Overcome
Missspelt

แปลว่าไร?

ถ้า ATOM เก็ท ลองอธิบายที่มาซิ เอาที่เขาเฉลยมาแล้วพูดให้คนเข้าใจพอ
แต่ผมว่า ATOM ไม่เข้าใจหรอกมั้ง

สนุกดีกระทู้แบบนี้ ชอบๆ

เอาง่ายๆ แค่นึกในใจว่ามีเลข 1 ถึง100 เรียงกัน 2 แถว

แถวแรกเรียง 1 ถึง 100 แถวที่สองเรียง 100 ถึง 1 แล้วนำทั้ง 2 แถว มาบวกกันตามแนวตั้ง เราจะได้คำตอบคือ 101 เป็นจำนวน 100 ครั้ง

ผมรวมก็คือ 101*100 แต่พอดีมีอยู่ 2 แถว เลยต้องหารสอง ก็จะได้คำตอบ

สามบรรทัดพอดี

#61 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:31

ไอ้แม้วมันดูจากกูเกิลเอิร์ธคงคำนวนพื้นที่สวนลุม ว่าจะจุคนได้เท่าไหร่
ได้พื้นที่แล้วก็ตั้งโมเดลว่า 1 คนต่อ 1 ตารางเมตร จะได้กี่คนประมาณนั้นมั้งครับ
ทั้งเสื้อเหลือง เสื้อแดงก็ใช้วิธีนี้บ่อยๆ เช่นการเดินขบวนจากสนามหลวงมาถึง ทำเนียบ
หัวขบวณอยู่ตรงไหน ท้ายขบวนณอยู่ตรงไหน แล้วก็คำนวนพื้นที่ของถนน
แบบประมาณๆ เอา แม้วมันคงเลียนแบบเขามาอีกที

ผมไม่ได้ฟังแม้วพูด เลยบอกไม่ได้ แต่ถ้าแม้วพูดทำนองว่าภาพการชุนชม
มีคนมาชุมนุมน้อย โดยเห็นจากภาพจากกูเกิลเอิร์ธแบบนี้ ต้องถือว่าขี้โม้
หมู่บ้านที่ผมอยู่ ในกูเกิลเอิร์ธยังเป็นทุ่งนาอยู่เลยทั้งที่หมู่บ้านผุดขึ้นเป็นดอกเห็ด

Edited by phoosana, 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:41.

We love fender.

#62 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:14

จำไม่ได้ครับ ขอไปเปิดตำราก่อน อิอิ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#63 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:23

ตกเลขไปและ คืนทุกสิ่งทุกอย่างกลับสู่ผู้สอน
ผมคงฉลาดสู้เสื่อแดงที่มีปัญญาสอบเอนทรานซ์ไม่ได้
แต่ผมมีอยู่อย่างนึงที่เสื้่อแดงทำอย่างไรก็ไม่มี
คือการตั้งใจทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด
ดีกว่าโทษคนนั้นคนนี้ โทษรัฐบาล
และเอาแต่รอความช่วยเหลือสารพัด
ว่างๆเอาเวลาอวยคนนั้นคนนี้ ด่าคนนั้นคนนี้
ไปพัฒนาตนเองเพื่อชีวิตตนเองและครอบครัวดีกว่าครับ
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#64 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:36

ความฉลาด รู้เท่าทันคนอื่น เป็นสิ่งจำเป็นก็จริง
แต่ในเมืองไทยเรา การวางเฉย บ้างก็จำเป็นเหมือนกันครับ เช่นเวลาคนเรา ทะเลาะกัน ซึ่งต่างฝ่าย ต่างเห็นว่า เหตุผลของตนนั้น ดีและถูกต้องกว่าของคนอื่น ถ้าไม่รู้จัก วางเฉย บ้าง การทะเลาะกัน ก็จะยืดยาว โดยที่เหตุผล ที่ถกกัน ก็วนไปวนมา
การแสดงความคิดเห็นของตน จำเป็นต้องไม่ยึดถือ ว่าถูกต้องทั้งหมด เพียงแต่การยึดมั่นในความคิดของตน ควรใช้เพียงเพื่อ ตัดสินใจเรื่องของตนเอง แก้ปัญหาให้ตนเอง ส่วนความคิดคนอื่น จะเหมือนเราหรือเปล่า เราต้องวางเฉย กับเรื่องนั้นครับ(ถ้าจะอธิบายกัน หนเดียวก็เพียงพอครับ)

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#65 Gop

Gop

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:41

อย่างคนที่พูดว่า God does not play dice นี่ถือว่าอวดฉลาดหรือเปล่าครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#66 sanskrit_shower

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:56

อย่างคนที่พูดว่า God does not play dice นี่ถือว่าอวดฉลาดหรือเปล่าครับ

ฝากถามคนสอบเอ็นทรานซ์ติดด้วยนะครับ :lol: :lol:

#67 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:16

ขอบ้างครับ มีเลข 5 อยู่ 5 ตัว ใช้เครื่องหมาย บวก ลบ คูณ หรือหาร ให้ได้คำตอบเท่ากับ 24

*ต้องใช้ 5 ให้ครบทั้ง 5 ตัว ใช้เครื่องหมายซ้ำได้ ใช้ไม่หมดก็ได้ ไม่มีถอดรูท หรือยกกำลังนะครับ

โจทย์แบบนี้ ต้อง 1 4 7 8 ให้ได้ 22

ยังคิดไม่ออกแฮะ คงไม่ใช่เอา 1+7=8 แล้ว เอา 8 มาวางติดกันเป็น 88 แล้วหารด้วย 4 เหลือ 22 นะ

#68 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:19

สนุกดีครับ ต่อ ๆ

มีห้อง 2 ห้องอยู่ห่างกัน แต่ละห้องมีประตู 1 บานเข้า-ออกได้ครั้งเดียว (ชะโงกข้ามห้องไม่ได้มันอยู่ห่างกัน) ห้องหนึ่งมีสวิทช์ไฟ 3 อัน อีกห้องหนึ่งมีหลอดไฟ 3 ดวง จะรู้ได้ยังไงว่าสวิทช์ไหนจับคู่กับหลอดไหน

#69 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:20

รู้จักแต่ Fourier transform

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#70 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:26

ขอบ้างครับ มีเลข 5 อยู่ 5 ตัว ใช้เครื่องหมาย บวก ลบ คูณ หรือหาร ให้ได้คำตอบเท่ากับ 24

*ต้องใช้ 5 ให้ครบทั้ง 5 ตัว ใช้เครื่องหมายซ้ำได้ ใช้ไม่หมดก็ได้ ไม่มีถอดรูท หรือยกกำลังนะครับ

โจทย์แบบนี้ ต้อง 1 4 7 8 ให้ได้ 22

ยังคิดไม่ออกแฮะ คงไม่ใช่เอา 1+7=8 แล้ว เอา 8 มาวางติดกันเป็น 88 แล้วหารด้วย 4 เหลือ 22 นะ

ไม่มีมุขครับ ทำได้จริง ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#71 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:32

ขอลองตอบ คุณอิสระในกรอบหน่อยครับ
ในโจทย์ ไม่ได้บอกว่าเปิดประตูค้างไว้ ได้หรือไม่ ผมเลยทึกทักว่าได้ครับ และในโจทย์ยังไม่ได้บอกว่า มีคนได้กี่คน ผมเลยเอาเพื่อน มาด้วยคนหนึ่ง
ก็ให้ เพื่อนไปเปิดประตูห้องหลอดไฟ ค้างไว้ และเราเปิดประตูห้องสวิทซ์ค้างไว้ แล้วเราลองเปิดสวิทซ์ดู ตะโกนถามเพื่อนว่าดวงไหนที่ติด ลองเช็ค ทีละดวงครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#72 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:34

โทษทีครับ บอกข้อมูลน้อยไปหน่อย มีเราคนเดียวครับ เปิดค้างได้แต่ชะโงกยังไงก็ไม่เห็น แถมเข้า-ออกได้ครั้งเดียวเท่านั้นครับ

#73 sanskrit_shower

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:43

โทษทีครับ บอกข้อมูลน้อยไปหน่อย มีเราคนเดียวครับ เปิดค้างได้แต่ชะโงกยังไงก็ไม่เห็น แถมเข้า-ออกได้ครั้งเดียวเท่านั้นครับ

เอ่อ เราไม่มีเครื่องมืออะไรช่วยเลยใช่ป่ะครับ

#74 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:46

เห็นพูดถึง Wattana เลยเอามาฝากให้อ่านกันครับ ส่วนผม "ไร้คำบรรยาย" ใดๆ ^_^

wattana ออฟไลน์
Junior Member
**
ความนิยม: 1 |
Likes Given: 1
RE: ขอร้องสลิ่ม แมงสาป แหกตาดูเถอะ
ไอ้ฟวายทองมวยหัวคาร์กมันก็แคบินลงไปถ่ายรูปแล้วเอามาโชว์ผู้สื่อข่าวสายของมันไม่ได​้ให้การช่วยเหลือใดๆกับผู้ประสพภัย
แต่รัฐที่ลงไปเงียบๆนำพร้อมซึ่งความช่วยเหลือไปถึงมือผู้ประสพภัยใครจะได้ใจมากกว่าก​ัน
และอีกอย่างหนึ่งเหตุระเบิดครั้งนี้เป็นการสร้างสถานการณ์จัดฉากเพื่อให้ภาพความรุ​นแรงนั้นดิสเครดิตรัฐบาล
น้ำท่วมก็จัดให้แล้ว ไฟป่าก็จัดให้แล้ว นับประสาอะไรกับเรื่องระเบิดจะจัดให้ไม่ได้

ประชาธิปัตมันฆ่าได้แม้กระทั่งประชาชนที่สนับสนุนเลือกมัน

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#75 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:54

ยากนะ เพราะเข้าออกได้ครั้งเดียว
สมมุติ ถ้าเปิดดวงเดียว เช่น เปิด สวิทซ์ 1 แล้วหลอดไฟที่ติด เป็นหลอด 3 ก็จะไม่รู้ว่า สวิทซ์ 2 คู่กับ หลอด1 หรือหลอด 2
ถ้าเปิด 2 ดวง ก็รู้แค่ สวิทซ์ ที่ไม่ได้เปิด คู่กับหลอดที่ดับอยู่แค่นั้น
ใบ้อีกนิดได้ไหม อิสระนอกกรอบ ยังมึน ๆ อยู่

#76 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:57

มีห้อง 2 ห้องอยู่ห่างกัน แต่ละห้องมีประตู 1 บานเข้า-ออกได้ครั้งเดียว (ชะโงกข้ามห้องไม่ได้มันอยู่ห่างกัน) ห้องหนึ่งมีสวิทช์ไฟ 3 อัน อีกห้องหนึ่งมีหลอดไฟ 3 ดวง จะรู้ได้ยังไงว่าสวิทช์ไหนจับคู่กับหลอดไหน

คำถามสอบ o-net เปล่าครับอันนี้ 55555
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#77 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:58

เอ่อ เราไม่มีเครื่องมืออะไรช่วยเลยใช่ป่ะครับ

ไม่มีครับ มีแต่ตัวครบ 32 กับหัวใจ

#78 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:59

คำถามสอบ o-net เปล่าครับอันนี้ 55555

คุ้น ๆ ว่าเป็นข้อสอบแอร์ฯ สจ๊วตการบินไทยเมื่อหลายสิบปีน่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด

#79 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:00

ยากนะ เพราะเข้าออกได้ครั้งเดียว
สมมุติ ถ้าเปิดดวงเดียว เช่น เปิด สวิทซ์ 1 แล้วหลอดไฟที่ติด เป็นหลอด 3 ก็จะไม่รู้ว่า สวิทซ์ 2 คู่กับ หลอด1 หรือหลอด 2
ถ้าเปิด 2 ดวง ก็รู้แค่ สวิทซ์ ที่ไม่ได้เปิด คู่กับหลอดที่ดับอยู่แค่นั้น
ใบ้อีกนิดได้ไหม อิสระนอกกรอบ ยังมึน ๆ อยู่

ถ้าใบ้นี่อ๋อเลยนะครับ

#80 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:05

ผมยังคิด 1 4 7 8 เท่ากับ 22 ไม่ได้เลยเนี่ย ยากจริง ๆ ถ้าถอดรูทได้ล่ะก็นะ จะถอดรูท 4 แล้วเอาไปคูณ 7 บวก 8 คูณ 1 เลย

#81 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:06

ผมยอมแพ้ อิสระในกรอบ
มันทำไม่ได้เลยล่ะ ถ้ามีตัวเราคนเดียว โดยไม่มีเครื่องมือน่ะครับ
ตกลงมันมีวิธีอะไรหรือ อยากรู้มากเลย

#82 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:07

ไม่มีมุขครับ ทำได้จริง ^_^

ใช้สแควร์รูทได้มั้ยครับ

#83 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:09

กลายเป็นกระทู้มีสาระขึ้นมาทันทีเลย ฝากปักหมุดไปเลยได้ไหมนี่ 5555
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#84 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:10

7 หาร 4 บวก 1 คูณ 8 ยากตรงไหน ผมคิดในใจนะเนี้ย :mellow:

สงสัยยึดติดกับจำนวนเต็ม
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#85 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:10

ผมยอมแพ้ อิสระในกรอบ
มันทำไม่ได้เลยล่ะ ถ้ามีตัวเราคนเดียว โดยไม่มีเครื่องมือน่ะครับ
ตกลงมันมีวิธีอะไรหรือ อยากรู้มากเลย

เดี๋ยวหัวค่ำมาดูใหม่เผื่อมีคนมาตอบครับ ถ้าไม่มีผมเฉลยเลย

#86 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:13

7 หาร 4 บวก 1 คูณ 8 ยากตรงไหน ผมคิดในใจนะเนี้ย :mellow:

ใช่เลยครับ ผมก็กะจะลองจุดทศนิยมดูเหมือนกันเนี่ย ลองเอา 22 หารด้วย 8 ดูมันเข้าเค้า

#87 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:15

อันนี้สนุกกว่า ผมเล่นสนุกๆหลังอาหาร จำกัดเวลาตัวเอง30นาที ตัวอักษรภาษาอังกฤษคือเลขตัวเดียวกัน ให้หาเลขมาเติม

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#88 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:27

ดราม่า ความหมายมันคือ
A B C คูณ A B C เท่ากับ D B C แล้ว ค่อยมาบวก กับ B C E กับ A B C หรือเปล่า แล้วทำไม หลักของเลข B C E กับ A B C บรรทัดก่อนสุดท้าย มันถึงเยื้องกับ D B C ครับ ยังงงอยู่

Edited by ทรงธรรม, 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:28.

#89 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:32

จริงแฮะ

#90 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:32

A B C คูณ A B C เท่ากับ D B C แล้ว ค่อยมาบวก กับ B C E กับ A B C หรือเปล่า แล้วทำไม หลักของเลข B C E กับ A B C บรรทัดก่อนสุดท้าย มันถึงเยื้องกับ D B C ครับ ยังงงอยู่

มันเป็นการคูณแบบยาวครับ

#91 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:36

มันเป็นการคูณแบบยาวครับ

สงสัยเด็กสมัยใหม่ใช้แต่เครื่องคิดเลข :(

(ขออภัยลายมือไม่สวย ตอนเด็กๆหมดเวลาไปกับตัวเลขเยอะ.....หมายถึงเล่นไพ่อะ :lol: )

Edited by ดราม่า, 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:41.

#92 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:43

อันนี้สนุกกว่า ผมเล่นสนุกๆหลังอาหาร จำกัดเวลาตัวเอง30นาที ตัวอักษรภาษาอังกฤษคือเลขตัวเดียวกัน ให้หาเลขมาเติม

คำตอบคือ125คูณ125 เท่ากับ 15625 ครับ

#93 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:46

เพราะCคูณCได้C ผมเลยคิดว่า ไม่1ก็5 แต่ABCคูณAได้ABCเลยคิดว่า A คือ1 Cคือ 5 เมื่อABC คูณBได้ตัวหน้าเป็นBเลยแน่ใจว่าBคือ2 ดังนั้น ABC คือ125 ACDBC คือ15625 ครับ

#94 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:51

ตอบคูณ ดรามา ครับ
1 2 5 คูณ
1 2 5
เท่ากับ 6 2 5
2 5 0
1 2 5
รวม 1 5 6 2 5 ครับ

#95 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:54

ขั้นแรก A ต้องเท่ากับ 1 แน่ เพราะเป็นหลักที่คูณออกมาแล้วเท่ากับมูลค่าเดิม
ส่วน C ที่เป็นไปได้คือ 0,1,5,6 เพราะคูณ ตัวมันเอง แล้วได้หลักสุดท้ายเป็นตัวมันเอง ผมตัด 1 กับ 0 ออก เพราะ 1 คือ A แล้ว 0 คุณแล้วน่าจะได้แค่ ตัวมันเองหลักเดียว เอา 6 คุณแล้วไม่ได้ ก็เหลือแต่ 5
B ก็เอาเลขที่เหลือนอกจาก 1 กับ 5 มาลองดู

Edited by ทรงธรรม, 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:59.

#96 beta

beta

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:39

สนุกดีครับ ต่อ ๆ มีห้อง 2 ห้องอยู่ห่างกัน แต่ละห้องมีประตู 1 บานเข้า-ออกได้ครั้งเดียว (ชะโงกข้ามห้องไม่ได้มันอยู่ห่างกัน) ห้องหนึ่งมีสวิทช์ไฟ 3 อัน อีกห้องหนึ่งมีหลอดไฟ 3 ดวง จะรู้ได้ยังไงว่าสวิทช์ไหนจับคู่กับหลอดไหน

เปิดสวิตซ์ที่ 1 ทิ้งไว้ 5 นาทีครับ แล้วปิด
แล้วเปิดสวิตซ์ที่ 2 ค้างไว้ แล้วเดินไปห้องที่ 2

หลอดไฟที่ดับ แต่ร้อน คือ สวิตซ์ ที่ 1
หลอดไฟที่ติด คือสวิตซ์ ที่ 2
หลอดที่ไม่ติด คือหลอดที่เสียครับ :D

#97 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:50

สนุกดีครับ ต่อ ๆ มีห้อง 2 ห้องอยู่ห่างกัน แต่ละห้องมีประตู 1 บานเข้า-ออกได้ครั้งเดียว (ชะโงกข้ามห้องไม่ได้มันอยู่ห่างกัน) ห้องหนึ่งมีสวิทช์ไฟ 3 อัน อีกห้องหนึ่งมีหลอดไฟ 3 ดวง จะรู้ได้ยังไงว่าสวิทช์ไหนจับคู่กับหลอดไหน

เปิดสวิตซ์ที่ 1 ทิ้งไว้ 5 นาทีครับ แล้วปิด
แล้วเปิดสวิตซ์ที่ 2 ค้างไว้ แล้วเดินไปห้องที่ 2

หลอดไฟที่ดับ แต่ร้อน คือ สวิตซ์ ที่ 1
หลอดที่ไม่ติด คือหลอดที่เสียครับ :D

ถูกคร้าบ แต่ไม่มีหลอดเสียนะครับ สวิทช์ไม่ได้เปิดตะหาก จริง ๆ แล้วผมจะเฉลยคล้าย ๆ กันนี่แหละ คือเปิดสวิทช์ที่ 1 ทิ้งไว้นาทีเดียวพอให้หลอดมันอุ่น ๆ จากนั้นเปิดสวิทช์ที่ 2 แล้วเดินไปห้องหลอดไฟ หลอดไหนอุ่นคือที่กดอันแรก หลอดที่ติดแต่อุ่นน้อยกว่าคือที่กดอันที่ 2 หลอดที่เหลือคืออันที่ไม่ได้กด B)

Edited by อิสระในกรอบ, 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:51.

#98 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:55

:ความรู้ทั่วไป:
จังหวัดที่จัดตั้งล่าสุดของไทยคือจังหวัดใด ?
ก. จ. หาดใหญ่
ข. จ. บึงกาฬ
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#99 Majung

Majung

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:58

:ความรู้ทั่วไป:
จังหวัดที่จัดตั้งล่าสุดของไทยคือจังหวัดใด ?
ก. จ. หาดใหญ่
ข. จ. บึงกาฬ

แหม...หาดใหญ่สิคะ นางยกเค้าบอกมา เชียวนะ อย่าเอ็ดไป :P
ธมฺมจารี สุขํ เสติ

#100 Gop

Gop

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:40

ถูกคร้าบ แต่ไม่มีหลอดเสียนะครับ สวิทช์ไม่ได้เปิดตะหาก จริง ๆ แล้วผมจะเฉลยคล้าย ๆ กันนี่แหละ คือเปิดสวิทช์ที่ 1 ทิ้งไว้นาทีเดียวพอให้หลอดมันอุ่น ๆ จากนั้นเปิดสวิทช์ที่ 2 แล้วเดินไปห้องหลอดไฟ หลอดไหนอุ่นคือที่กดอันแรก หลอดที่ติดแต่อุ่นน้อยกว่าคือที่กดอันที่ 2 หลอดที่เหลือคืออันที่ไม่ได้กด B)

โธ่ ผมก็นึกว่าเป็นคำถามแบบ logic ที่ไหนได้เป็นปัญหาเชาว์ซะงั้น แต่ยอมรับว่าไอเดียแจ่มจริงๆ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.