Jump to content

- - - - -

ขอวัดระดับความรู้กันหน่อยครับ

This topic is in the process of being archived.
408 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:42

7 หาร 4 บวก 1 คูณ 8 ยากตรงไหน ผมคิดในใจนะเนี้ย :mellow:

สงสัยยึดติดกับจำนวนเต็ม

จริงแฮะ

Status "เมพ" ไม่ได้มาเพราะโชคช่วยจริงๆ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#102 Gop

Gop

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:45

ขอเล่นด้วย ไม่รู้เคยได้ยินคำถามนี้กันมั้ย ตัวผมเองคิดไม่ออก เลยอ่านเฉลย หวังว่าทุกท่านจะลองคิดก่อนนะครับ

หมีตัวหนึ่ง เดินลงใต้ ๕ กม. แล้วเดินไปทางตะวันออก ๕ กม. และเดินขึ้นเหนืออีก ๕ กม. ปรากฏหมีตัวนั้นกลับมาที่จุดเริ่มต้น

คำถามคือ "หมีตัวนั้นสีอะไร??"

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#103 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:52

สีตก

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#104 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:54

รู้ว่าเค้าโง่ก็ยังไปย้ำอีก

นิสัยอำมาตย์จริงๆ
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#105 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:58

ไม่แน่ใจว่าที่ขั้วโลกมีเฉพาะ หมีสีขาวหรือเปล่า

ถ้า มีเฉพาะสีขาว

ก็ต้องตอบว่า เป็นหมีขั้วโลก

คำตอบคือสีขาว(เท่าที่นึกออก)

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#106 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:02

สีหน้างง 555 ทีแรกคิดว่าจุดเริ่มต้นน่าจะเป็นขั้วโลกเหมือนกัน แต่ไม่อยากซ้ำ

Edited by อิสระในกรอบ, 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:04.

#107 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:06

สะพานแห่งหนึ่งรับน้ำหนักได้ครั้งละ 2 คน นักเดินทาง5 คน มาถึงสะพานตอนกลางคืน พร้อมไฟฉาย 1 กระบอก แต่ละคนเดินข้ามสะพานด้วยความเร็วไม่เท่ากัน โดย
คนที่ 1 เดิน 1 นาที
คนที่ 2 เดิน 3 นาที
คนที่ 3 เดิน 6 นาที
คนที่ 4 เดิน 8 นาที
คนที่ 5 เดิน 12 นาที
หาวิธีที่เดินข้ามสะพานหมดทุกคนโดยใช้เวลาน้อยที่สุด (เดินไปทีละ 2 คน แล้วต้องเดินเอาไฟฉายกลับมาด้วยคนนึง)

#108 Gop

Gop

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:06

ไม่แน่ใจว่าที่ขั้วโลกมีเฉพาะ หมีสีขาวหรือเปล่า

ถ้า มีเฉพาะสีขาว

ก็ต้องตอบว่า เป็นหมีขั้วโลก

คำตอบคือสีขาว(เท่าที่นึกออก)

ถูกต้องครับ เก่งจริงๆ

#109 Gop

Gop

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:11

สะพานแห่งหนึ่งรับน้ำหนักได้ครั้งละ 2 คน นักเดินทาง5 คน มาถึงสะพานตอนกลางคืน พร้อมไฟฉาย 1 กระบอก แต่ละคนเดินข้ามสะพานด้วยความเร็วไม่เท่ากัน โดย
หาวิธีที่เดินข้ามสะพานหมดทุกคนโดยใช้เวลาน้อยที่สุด (เดินไปทีละ 2 คน แล้วต้องเดินเอาไฟฉายกลับมาด้วยคนนึง)

ผมได้ 11 นาที มีน้อยกว่านี้มั้ยครับ

#110 chackrapbong

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:20

เดินข้ามสะพานโดยใช้เวลาน้อยสุด

ผมได้ 10 นาทีครับ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#111 chackrapbong

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:23

คิดผิดครับ

ผมได้ 7 นาทีครับ

#112 chackrapbong

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:30

ไม่มีเงือนไขห้าม(คนที่เดิน ได้ 1 นาที แบกเพื่อนไป
โดย ที่เพื่อนคนที่ถูกแบก ไม่ต้องเดิน )

ทำแบบนี้ไม่ผิดเงื่อนไขนะ

#113 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:43

รู้แต่ว่าไอ้คนเดินไวซวยแน่ๆ :mellow:

It's us against the world

#114 chackrapbong

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:54

จริง ตามที่ คุณ Et tu Brute? บอก

เพราะ ไอ้คนเดินไว มาบ่นกับผมว่า

quot เหนื่อย เลย

#115 Gop

Gop

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:47

คิดผิดครับ

ผมได้ 7 นาทีครับ

ผมว่าโจทย์ที่ผมเคยทำมันน่าจะเป็นอย่างอื่นมากกว่าครับ ผมคลับคล้ายคลับคลาว่าเคยเจออะไรประมาณนี้ เลยคิดไอเดียเก่า ปรากฏว่าซับซ้อนโดยใช่เหตุ คิดซื่อๆ ได้เจ็ดนาทีเหมือนกันแหละครับ อยากไปค้นโจทย์เหมือนกัน แต่จำไม่ได้แล้วว่าอยู่ใน MYMATH เล่มไหน

#116 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:58

ผมได้ 11 นาที มีน้อยกว่านี้มั้ยครับ

เจี๊ยก สะพานรับน้ำหนักได้ครั้งละ 2 คนนะครับ เดินไป 2 คน เอาไฟฉายกลับมา 1 คน สมมติ คนที่ 1 เดินไปกับคนที่ 5 แล้วให้คนที่ 1 เดินกลับมาก็ใช้เวลาขาไป 12 นาที (เอาคนเดินช้ามาคิด) ขากลับอีก 1 นาที นี่แค่ข้ามไปได้คนเดียวก็ปาไป 13 นาทีแล้วครับ กว่าจะครบทุกคนก็เยอะอยู่

Edited by อิสระในกรอบ, 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:59.

#117 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:01

ไม่มีเงือนไขห้าม(คนที่เดิน ได้ 1 นาที แบกเพื่อนไป
โดย ที่เพื่อนคนที่ถูกแบก ไม่ต้องเดิน )

ทำแบบนี้ไม่ผิดเงื่อนไขนะ

เดินเคียงข้างไปด้วยกันนี่แหละครับ คนน้ำหนักเบาเดินเร็วถ้าต้องแบกคนอ้วนเดินช้าคงหลังหักก่อนน่ะครับ

#118 Gop

Gop

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:07

เจี๊ยก สะพานรับน้ำหนักได้ครั้งละ 2 คนนะครับ เดินไป 2 คน เอาไฟฉายกลับมา 1 คน สมมติ คนที่ 1 เดินไปกับคนที่ 5 แล้วให้คนที่ 1 เดินกลับมาก็ใช้เวลาขาไป 12 นาที (เอาคนเดินช้ามาคิด) ขากลับอีก 1 นาที นี่แค่ข้ามไปได้คนเดียวก็ปาไป 13 นาทีแล้วครับ กว่าจะครบทุกคนก็เยอะอยู่

ชักเข้าเค้่าแล้ว ผมว่าแล้วมันแหม่งๆ ตกลงต้องพาเดินกันไปใช่มั้ยครับ คือ ถ้าเดินไปสองคน ต้องรอคนเดินช้ากว่าใช่มั้ยครับ ??

#119 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:07

ผมเจอลิงค์เกมส์แล้ว ลองไปเล่นดูครับ ครอบครัวข้ามสะพาน

#120 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:09

ชักเข้าเค้่าแล้ว ผมว่าแล้วมันแหม่งๆ ตกลงต้องพาเดินกันไปใช่มั้ยครับ คือ ถ้าเดินไปสองคน ต้องรอคนเดินช้ากว่าใช่มั้ยครับ ??

ถูกต้องคร้าบ ลองเข้าไปเล่นตามลิงค์ข้างบนดูนะครับ

#121 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:15

นับแบบนี้เลยครับ ไม่รู้จะถูกมั้ย 3+1+6+1+8+1+12 ทั้งหมด 32นาที เยอะมากเลยไม่กล้าโพสท์ตอนแรก 55+

#122 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:16

ใช้เวลาน้อยสุด 29 นาทีครับ ในเกมส์จะให้เวลา 30 นาทีแล้วนับถอยหลังครับ

#123 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:22

ถ้าขากลับเดินมาเจอกันกลางทางแล้วไปอีกฟากหนึ่งด้วยกัน ก็คง29นาทีแหละครับ

#124 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:23

ถ้าขากลับเดินมาเจอกันกลางทางแล้วไปอีกฟากหนึ่งด้วยกัน ก็คง29นาทีแหละครับ

ไม่ได้ครับ ต้องเดินให้สุดเพราะมันมืดมากเดินโดยไม่มีไฟฉายอาจตกสะพานได้

#125 Gop

Gop

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:24

๒๙ นาที ถูกมั้ยครับ

#126 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:25

ผมหมายถึงว่าพอเดินไปส่งคนแรกเสร็จปุ๊บแล้วคนอีกฝั่งหนึ่งก็เดินออกมาเลยใช่รึเปล่าครับ แล้วเราก็เดินไปรับแล้วก็มาส่งอีกฝั่งพอถึงคนอีกฝั่งก็จะเดินออกมาเลยใช่รึเปล่าครับ เวลาที่ได้ก็จะเป็น 3+6+8+12 แทน ประมาณนั้น

#127 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:25

คุณ Gop ลองอธิบายซิครับ

Edited by อิสระในกรอบ, 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:26.

#128 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:28

ผมหมายถึงว่าพอเดินไปส่งคนแรกเสร็จปุ๊บแล้วคนอีกฝั่งหนึ่งก็เดินออกมาเลยใช่รึเปล่าครับ แล้วเราก็เดินไปรับแล้วก็มาส่งอีกฝั่งพอถึงคนอีกฝั่งก็จะเดินออกมาเลยใช่รึเปล่าครับ เวลาที่ได้ก็จะเป็น 3+6+8+12 แทน ประมาณนั้น

เดินออกมาไม่ได้ครับ ต้องรอไฟฉายไปถึงก่อน แล้วเดินออกมาพร้อมกัน เดี๋ยวรอดูคุณ Gop อธิบายดูครับ

#129 Gop

Gop

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:30

พอเข้าใจโจทย์ก็นึกออกเลย

๑ คนที่ ๑ พาคนที่สองข้าม ใช้เวลา ๓ นาที
๒ คนที่ ๑ เดินกลับ ใช้เวลา ๑ นาที
๓ คนที่ ๔ และ ๕ เดินข้าม ใช้เวลา ๑๒ นาที
๔ คนที่ ๒ เดิน กลับมาอีกรอบ ใช้เวลา ๓ นาที
๕ คนที่ ๑ เดินมากับคนที่ ๓ ใช้เวลา ๖ นาที
๖ คนที่ ๑ เดินกลับ ใช้เวลา ๑ นาที
๗ คนที่ ๑ และ ๓ เดินมาด้วยกัน ใช้เวลา ๓ นาที

เวลาทั้งหมดคือ 3+1+12+3+6+1+3 = 29 นาที

#130 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:31

พอเข้าใจโจทย์ก็นึกออกเลย

๑ คนที่ ๑ พาคนที่สองข้าม ใช้เวลา ๓ นาที
๒ คนที่ ๑ เดินกลับ ใช้เวลา ๑ นาที
๓ คนที่ ๔ และ ๕ เดินข้าม ใช้เวลา ๑๒ นาที
๔ คนที่ ๒ เดิน กลับมาอีกรอบ ใช้เวลา ๓ นาที
๕ คนที่ ๑ เดินมากับคนที่ ๓ ใช้เวลา ๖ นาที
๖ คนที่ ๑ เดินกลับ ใช้เวลา ๑ นาที
๗ คนที่ ๑ และ ๓ เดินมาด้วยกัน ใช้เวลา ๓ นาที

เวลาทั้งหมดคือ 3+1+12+3+6+1+3 = 29 นาที

ถูกต้องนะคร้าบ เย้ เย้

#131 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:32

พรุ่งนี้เช้าผมไม่อยู่ ทิ้งโจทย์ก่อนเลยละกัน สนุก ๆ ครับ

เมื่อสายกีต้าร์ขาดเพื่อน 4 คน ตกลงจะออกเงินคนละเท่าๆ กัน ไปซื้อสายกีต้าร์เส้นใหม่โดยสายกีต้าร์เส้นละ 45 บาท

เหลือง แดง และน้ำเงิน ออกเงินคนละ 15 บาท ส่วนดำไม่มีเงิน จึงอาสาเดินไปซื้อให้

เมื่อเดินไปถึงร้านเครื่องดนตรี พอดีช่วงนี้กำลังจัดโปรโมชันลดราคาสายกีต้าร์ ขายเพียงเส้นละ 40 บาท

ดำนำเงินที่เหลือ 5 บาท มาคืนเหลือง แดง และน้ำเงินคนละ 1 บาท อีก 2 บาท เก็บติดตัวไว้เอง

ถามว่า เหลือง แดง และน้ำเงิน ออกเงินคนละ 14 บาท 3 คน ก็ = 42 บาท

และเงินอยู่ที่ดำอีก 2 บาท ซึ่งก็รวมเป็น 44 บาท ทำไมจึงรวมกันไม่ได้ 45 บาท และเงินหายไปไหน 1บาท

#132 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:57

ราคากีตาร์40บาท แสงว่ามีคนออกตัง 14+13+13 ครับ ดังนั้นเวลาคืนเงินกันแสดงว่ามีคนออก14 บาท2คน 15บาท1คน ดังนั้น2บาทจึงอยู่ที่นายดำ

#133 Uncle-K

Uncle-K

น้องใหม่

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:59

พรุ่งนี้เช้าผมไม่อยู่ ทิ้งโจทย์ก่อนเลยละกัน สนุก ๆ ครับ

เมื่อสายกีต้าร์ขาดเพื่อน 4 คน ตกลงจะออกเงินคนละเท่าๆ กัน ไปซื้อสายกีต้าร์เส้นใหม่โดยสายกีต้าร์เส้นละ 45 บาท

เหลือง แดง และน้ำเงิน ออกเงินคนละ 15 บาท ส่วนดำไม่มีเงิน จึงอาสาเดินไปซื้อให้

เมื่อเดินไปถึงร้านเครื่องดนตรี พอดีช่วงนี้กำลังจัดโปรโมชันลดราคาสายกีต้าร์ ขายเพียงเส้นละ 40 บาท

ดำนำเงินที่เหลือ 5 บาท มาคืนเหลือง แดง และน้ำเงินคนละ 1 บาท อีก 2 บาท เก็บติดตัวไว้เอง

ถามว่า เหลือง แดง และน้ำเงิน ออกเงินคนละ 14 บาท 3 คน ก็ = 42 บาท

และเงินอยู่ที่ดำอีก 2 บาท ซึ่งก็รวมเป็น 44 บาท ทำไมจึงรวมกันไม่ได้ 45 บาท และเงินหายไปไหน 1บาท

นี่ไง เงินในอากาศ เป็นยังงี้นี่เอง

#134 Gop

Gop

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:06

พรุ่งนี้เช้าผมไม่อยู่ ทิ้งโจทย์ก่อนเลยละกัน สนุก ๆ ครับ เมื่อสายกีต้าร์ขาดเพื่อน 4 คน ตกลงจะออกเงินคนละเท่าๆ กัน ไปซื้อสายกีต้าร์เส้นใหม่โดยสายกีต้าร์เส้นละ 45 บาท เหลือง แดง และน้ำเงิน ออกเงินคนละ 15 บาท ส่วนดำไม่มีเงิน จึงอาสาเดินไปซื้อให้ เมื่อเดินไปถึงร้านเครื่องดนตรี พอดีช่วงนี้กำลังจัดโปรโมชันลดราคาสายกีต้าร์ ขายเพียงเส้นละ 40 บาท ดำนำเงินที่เหลือ 5 บาท มาคืนเหลือง แดง และน้ำเงินคนละ 1 บาท อีก 2 บาท เก็บติดตัวไว้เอง ถามว่า เหลือง แดง และน้ำเงิน ออกเงินคนละ 14 บาท 3 คน ก็ = 42 บาท และเงินอยู่ที่ดำอีก 2 บาท ซึ่งก็รวมเป็น 44 บาท ทำไมจึงรวมกันไม่ได้ 45 บาท และเงินหายไปไหน 1บาท

ผมว่าอันนี้มันเป็นเรื่องเข้าใจผิด คือทำตัวเองให้งง เหมือนผมเคยงงกับเพื่อนกันเองคล้ายๆอย่างนี้เลย

ผมว่าเรื่องของเรื่องคือ คิดโดยรวมแล้ว เสียเงินคนละ ๑๔ บาท รวมเป็น ๔๒ บาท เอาไปซื้อสายกีตาร์ ๔๐ บาท ดำชักดาบไป ๒ บาท อย่างนี้จะไม่งงครับ

#135 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:09

เงินไปอยู่ที่เจ้าของร้าน 40 บาท และอยู่ที่นายดำอีก 2 บาท
รวมกันได้ 42 บาท แค่นั้น
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#136 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:10

พรุ่งนี้เช้าผมไม่อยู่ ทิ้งโจทย์ก่อนเลยละกัน สนุก ๆ ครับ เมื่อสายกีต้าร์ขาดเพื่อน 4 คน ตกลงจะออกเงินคนละเท่าๆ กัน ไปซื้อสายกีต้าร์เส้นใหม่โดยสายกีต้าร์เส้นละ 45 บาท เหลือง แดง และน้ำเงิน ออกเงินคนละ 15 บาท ส่วนดำไม่มีเงิน จึงอาสาเดินไปซื้อให้ เมื่อเดินไปถึงร้านเครื่องดนตรี พอดีช่วงนี้กำลังจัดโปรโมชันลดราคาสายกีต้าร์ ขายเพียงเส้นละ 40 บาท ดำนำเงินที่เหลือ 5 บาท มาคืนเหลือง แดง และน้ำเงินคนละ 1 บาท อีก 2 บาท เก็บติดตัวไว้เอง ถามว่า เหลือง แดง และน้ำเงิน ออกเงินคนละ 14 บาท 3 คน ก็ = 42 บาท และเงินอยู่ที่ดำอีก 2 บาท ซึ่งก็รวมเป็น 44 บาท ทำไมจึงรวมกันไม่ได้ 45 บาท และเงินหายไปไหน 1บาท

ผมว่าอันนี้มันเป็นเรื่องเข้าใจผิด คือทำตัวเองให้งง เหมือนผมเคยงงกับเพื่อนกันเองคล้ายๆอย่างนี้เลย

ผมว่าเรื่องของเรื่องคือ คิดโดยรวมแล้ว เสียเงินคนละ ๑๔ บาท รวมเป็น ๔๒ บาท เอาไปซื้อสายกีตาร์ ๔๐ บาท ดำชักดาบไป ๒ บาท อย่างนี้จะไม่งงครับ

ใช่ครับ 2บาทก็จากที่มี2คนออก13บาท

#137 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:32

มีบ้านอยู่ 5 หลัง ในแต่ละหลังมีสีต่างกัน แต่ละบ้านมีคนอยู่ 1คน ต่างกัน 5 ชนชาติ
ทุกคนจะดื่มเครื่องดื่มที่แตกต่างกัน สูบบุหรี่ยี่ห้อแตกต่างกัน และเลี้ยงสัตว์ต่างชนิดกัน
โดยมีรายละเอียดให้ 15 ข้อ ดังต่อไปนี้

1. คนที่เป็นชาวอังกฤษอยู่บ้านสีแดง
2. คนที่เป็นชาวสวีเดนเลี้ยงหมา
3. คนที่เป็นชาวเดนมาร์กดื่มชา
4. บ้านสีเขียวอยู่ทางซ้ายของบ้านสีขาว
5. เจ้าของบ้านสีเขียวดื่มกาแฟ
6. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Camel เป็นคนเลี้ยงนก
7. เจ้าของบ้านสีเหลืองสูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill
8. คนที่อยู่บ้านหลังกลางดื่มนม
9. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่บ้านหลังแรก
10. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Marlboro อยู่ติดกับคนเลี้ยงแมว
11. คนที่เลี้ยงหนูแฮมเตอร์อยู่ติดกับคนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill
12. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Kent ดื่มเบียร์
13. คนที่เป็นชาวเยอรมัน สูบบุหรี่ยี่ห้อ Voque
14. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่ติดกับบ้านสีฟ้า
15. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Marlboro เป็นเพื่อนกับคนดื่มน้ำส้ม

คำถาม .....
ใครเป็นคนเลี้ยงปลา ..... ?????
เค้าบอกว่าเป็นคำถามของไอสไตน์ครับ ลองเล่นกันดูนะครับ สนุกๆ

#138 Animal Farm

Animal Farm

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:06

ขอถามพวกเสื้อแดงด้วยคำถามง่ายๆ ว่าจังหวัด หาดใหญ่ เป็นจังหวัดที่เท่าไหร่ของไทย ใครเป็นผู้ว่าฯ
เห็นยิ่งลักษณ์พูดถึงจังหวัดหาดใหญ่หลายครั้ง :D :D
Thugsin ชื่อภาษาอังกฤษแบบเท่ๆของทักษิณ Thug = อันธพาล ผู้ก่อการร้าย Sin = บาปกรรม สิ่งเลวร้าย

#139 lagrangian

lagrangian

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 03:23

มีคนอยู่ 20 คน นั่งอยู่ในห้อง โดยแต่ละคนสวมหมวก 1 ใบ เงื่อนไขต่าง ๆ มีดังนี้
  • หมวกที่ใส่มีได้แค่สีขาวกับสีดำ
  • หมวกแต่ละสีต้องมีคนใส่อย่างน้อย 1 คน
  • ทุกคนสามารถมองเห็นหมวกที่คนอื่นใส่ แต่ไม่เห็นหมวกของตัวเอง
  • ห้ามมีการบุ้ยใบ้ส่งสัญญาณใดๆแก่คนอื่น ทั้งสิ้น

คำถามคือ ถ้าในห้องนี้มีคนใส่หมวกสีดำอยู่ 16 ใบ สีขาวอยู่ 4 ใบ แล้วมีคนอื่นเดินเข้ามาในห้องนี้แล้วทำได้แต่พูดว่า "คนที่ใส่หมวกสีดำ ยืนขึ้น " พูดซ้ำไปเรื่อย ๆ เขาต้องพูดถึงครั้งที่เท่าไหร่ คนที่ใส่หมวกสีดำทั้ง 16 คนจึงจะยืนขึ้นโดยพร้อมเพรียงกัน (หมายความว่าก่อนหน้าที่่จะพูดถึงครั้งนี้ ไม่มีการลุกขึ้นยืนเลย พอพูดถึงครั้งนี้ปุ๊บทั้ง 16 คนก็ลุกขึ้นพร้อมกันปั๊บ) อ้อ ลืมเงื่อนไขที่สำคัญไป

• ทั้ง 20 คนนี้ ฉลาด

#140 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 08:58

อ่า.....คำถามของเพื่อนๆ ผมตอบไม่ได้เลย

ขอถามมั่งละกัน บอกไว้ก่อนว่าเอาคำถามมาจากหนังเรื่องหนึ่ง ถ้าใครดูแล้ว ก็อย่าเพิ่งเฉลยนะครับ

ในเกมโชว์เกมหนึ่ง รอบสุดท้าย มีประตูอยู่3บาน
1 ในสามมีรถเบนซ์ ที่เหลืออีก2บาน เป็นลา

คุณต้องเลือกประตู 1 ประตู เมื่อคุณเลือกแล้ว ผู้ดำเนินรายการจะตัดประตูที่เป็นลาซึ่งคุณไม่ได้เลือกออก1ประตู ดังนั้นก็จะเหลือประตูอยู่อีก1ประตู

หลังจากนั้น ผู้ดำเนินรายการจะให้คุณเลือกอีกครั้งหนึ่ง ว่าคุณจะเลือกประตูเดิม หรือจะเปลี่ยนเป็นประตูที่เหลือ

คำถามคือ 1 คุณจะเลือกประตูเดิม หรือจะเปลี่ยนประตู เพื่อที่จะมีความน่าจะเป็นที่จะได้รถเบนซ์มากที่สุด
2 ให้หาความน่าจะเป็นของทั้ง 2 กรณี

#141 chackrapbong

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:46

ขอตอบคุณ sanskrit_shower ก่อนแล้วกันเพราะนึกออกได้ก่อน
ที่ตอบได้เพราะ สมัยเรียนวิชา stat 207 และได้เกรด D มา ทำให้ฝังใจกับวิชานี้
วันนี้ยังนึกหน้าอาจารย์ที่สอนออกเลย
และบังเอิญว่า คำถามที่คุณถามมา ก็เป็นหนึ่งในข้อสอบ ที่ต้องทำด้วย

อันนี้เราเรียกชื่อ Monty Hall Paradox
Solution ด้วย ทฤษฎี ของ เบย์

อธิบายได้ดังนี้
- ในการเลือกแต่ละประตุ มีโอกาสได้รถเท่ากัน คือ 1/3 เพราะ ประตูมี 3 ประตู แต่รถอยู่หลังประตูใด ประตูหนึ่ง
แต่เหตุการณ์ที่จะเป็นไปได้ทั้งหมด จากการเลือกนี้ เป็นได้ 3 แบบคือ
สมมติว่า
ประตู ที่หนึ่ง มีรถ
ประตูที่สอง มีลา
ประตูที่สาม มีลา
(1).เราเลือก ประตูที่ หนึ่ง ผู้ดำเนินรายการ เปิดประตูที่สาม ว่าเป็นลา ถ้าเรายังคงเลือก ประตูที่หนึ่ง เราได้รถ ถ้าเปลี่ยนไปเลือกประตูที่สอง เราได้ลา
(2).เราเลือกประตูที่ สอง ผู้ดำเนินรายการ เปิดประตูที่สาม ว่าเป็นลา ถ้าเรายังคงเลือกประตูที่สอง เราได้ลา ถ้าเปลี่ยนไปเลือก
ประตูที่ หนึ่ง เราได้รถ
(3).เราเลือก ประตูที่สาม ผู้ดำเนินรายการ เปิดประตูที่สอง ว่าเป็นลา ถ้าเรายังคงเลือกประตูที่สาม เราได้ลา ถ้าเปลี่ยนไปเลือก

จะเห็นได้ว่า ถ้าเราเปลี่นประตูเลือก โอกาส ที่เรา จะได้รถ มีเท่ากับ 2/3 ( เหตุการณ์ 2และ3)
ถ้าเราไม่เปลี่ยนประตูเลือกโอกาส ที่เราจะได้รถ มีเท่ากับ 1/3 ( เหตุการณ์ 1เท่านั้น)

เพราะฉนั้น เราต้องสลับประตูทำให้เรามีโอกาสได้รถ เพิ่มขึ้น จาก 1/3 เป็น 2/3

#142 Gop

Gop

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:15

อ่า.....คำถามของเพื่อนๆ ผมตอบไม่ได้เลย

ขอถามมั่งละกัน บอกไว้ก่อนว่าเอาคำถามมาจากหนังเรื่องหนึ่ง ถ้าใครดูแล้ว ก็อย่าเพิ่งเฉลยนะครับ

ในเกมโชว์เกมหนึ่ง รอบสุดท้าย มีประตูอยู่3บาน
1 ในสามมีรถเบนซ์ ที่เหลืออีก2บาน เป็นลา

คุณต้องเลือกประตู 1 ประตู เมื่อคุณเลือกแล้ว ผู้ดำเนินรายการจะตัดประตูที่เป็นลาซึ่งคุณไม่ได้เลือกออก1ประตู ดังนั้นก็จะเหลือประตูอยู่อีก1ประตู

หลังจากนั้น ผู้ดำเนินรายการจะให้คุณเลือกอีกครั้งหนึ่ง ว่าคุณจะเลือกประตูเดิม หรือจะเปลี่ยนเป็นประตูที่เหลือ

คำถามคือ 1 คุณจะเลือกประตูเดิม หรือจะเปลี่ยนประตู เพื่อที่จะมีความน่าจะเป็นที่จะได้รถเบนซ์มากที่สุด
2 ให้หาความน่าจะเป็นของทั้ง 2 กรณี

ให้เปลี่ยนครับ โอกาสจะเป็นสองในสาม

#143 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:21

เด็กที่สอบเอ็นทรานซ์ได้ แต่โดนรีไทน์ เกือบครึ่งเชียวนะ ท่าน suratation
อย่าเชื่อลมปากใคร ที่ว่ามีปัญญาสอบเอ็นทรานซ์ จนกว่าจะแน่ใจว่า เขามีปัญญาเรียนจบ
หรือมีปัญญาสร้างตึก สูงหว่า 23 ชั้นได้สำเร็จ

สรุปก็คือ เอ็นทรานซ์ติด ก็โง่ได้

เด็กส่วนใหญ่มาจากต่างจังหวัด พอเอ็นท์ติด ส่วนมากถ้าบ้านจน ก็จะตั้งใจเรียน
แต่บางคนบ้านมีฐานะ ก็หลงแสงสี บางคนก็หลงการพนัน คบคนพาล พาลพาไปหาผิดนั่นและครับ
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#144 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:31

ใช่ครับ 2บาทก็จากที่มี2คนออก13บาท

ออกคนละ 14 บาทเท่ากันครับ แต่ดำเก็บไว้เอง 2 บาทซึ่งจะเอาไปบวกไม่ได้ คำลวงอยู่ตรงที่เอาของดำไปบวกนี่แหละครับ ถ้าดำคืนอีก 2 บาทก็คือมีอยู่คนนึงที่ออกส่วนเกินค่าสายไป 1 บาท

#145 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:36

มีบ้านอยู่ 5 หลัง ในแต่ละหลังมีสีต่างกัน แต่ละบ้านมีคนอยู่ 1คน ต่างกัน 5 ชนชาติ
ทุกคนจะดื่มเครื่องดื่มที่แตกต่างกัน สูบบุหรี่ยี่ห้อแตกต่างกัน และเลี้ยงสัตว์ต่างชนิดกัน
โดยมีรายละเอียดให้ 15 ข้อ ดังต่อไปนี้

1. คนที่เป็นชาวอังกฤษอยู่บ้านสีแดง
2. คนที่เป็นชาวสวีเดนเลี้ยงหมา
4. บ้านสีเขียวอยู่ทางซ้ายของบ้านสีขาว
6. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Camel เป็นคนเลี้ยงนก
7. เจ้าของบ้านสีเหลืองสูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill
8. คนที่อยู่บ้านหลังกลางดื่มนม
9. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่บ้านหลังแรก
10. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Marlboro อยู่ติดกับคนเลี้ยงแมว
11. คนที่เลี้ยงหนูแฮมเตอร์อยู่ติดกับคนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Dunhill
12. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Kent ดื่มเบียร์
13. คนที่เป็นชาวเยอรมัน สูบบุหรี่ยี่ห้อ Voque
14. คนที่เป็นชาวนอร์เวย์อยู่ติดกับบ้านสีฟ้า
15. คนที่สูบบุหรี่ยี่ห้อ Marlboro เป็นเพื่อนกับคนดื่มน้ำส้ม

คำถาม .....
ใครเป็นคนเลี้ยงปลา ..... ?????
เค้าบอกว่าเป็นคำถามของไอสไตน์ครับ ลองเล่นกันดูนะครับ สนุกๆ

ลบคำตอบให้คนอื่นลองคิดดูก่อนครับ ผมก็ลองตีตารางดูแล้วเหมือนกัน

Edited by อิสระในกรอบ, 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:49.

#146 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:48

ขอตอบคุณ suratation ครับ จากซ้ายไปขวา
บ้านหลังแรก NORWAY เหลือง แมว DUNHILL น้ำส้ม
บ้านหลังสอง DENMARK ฟ้า หนูแฮมสเตอร์ MARLBORO ชา
บ้านหลังกลาง ENGLAND แดง นก CAMEL นม
บ้านหลังสี่ GERMANY เขียว ปลา VOQUE กาแฟ
บ้านหลังสุดท้าย SWEDEN ขาว หมา KENT เบียร์
ตอบ ชาว GERMANY เลี้ยงปลา ครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#147 beta

beta

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:52

ขอตอบคุณ sanskrit_shower ก่อนแล้วกันเพราะนึกออกได้ก่อน
ที่ตอบได้เพราะ สมัยเรียนวิชา stat 207 และได้เกรด D มา ทำให้ฝังใจกับวิชานี้
วันนี้ยังนึกหน้าอาจารย์ที่สอนออกเลย
และบังเอิญว่า คำถามที่คุณถามมา ก็เป็นหนึ่งในข้อสอบ ที่ต้องทำด้วย

อันนี้เราเรียกชื่อ Monty Hall Paradox
Solution ด้วย ทฤษฎี ของ เบย์

อธิบายได้ดังนี้
- ในการเลือกแต่ละประตุ มีโอกาสได้รถเท่ากัน คือ 1/3 เพราะ ประตูมี 3 ประตู แต่รถอยู่หลังประตูใด ประตูหนึ่ง
แต่เหตุการณ์ที่จะเป็นไปได้ทั้งหมด จากการเลือกนี้ เป็นได้ 3 แบบคือ
สมมติว่า
ประตู ที่หนึ่ง มีรถ
ประตูที่สอง มีลา
ประตูที่สาม มีลา
(1).เราเลือก ประตูที่ หนึ่ง ผู้ดำเนินรายการ เปิดประตูที่สาม ว่าเป็นลา ถ้าเรายังคงเลือก ประตูที่หนึ่ง เราได้รถ ถ้าเปลี่ยนไปเลือกประตูที่สอง เราได้ลา
(2).เราเลือกประตูที่ สอง ผู้ดำเนินรายการ เปิดประตูที่สาม ว่าเป็นลา ถ้าเรายังคงเลือกประตูที่สอง เราได้ลา ถ้าเปลี่ยนไปเลือก
(3).เราเลือก ประตูที่สาม ผู้ดำเนินรายการ เปิดประตูที่สอง ว่าเป็นลา ถ้าเรายังคงเลือกประตูที่สาม เราได้ลา ถ้าเปลี่ยนไปเลือก

จะเห็นได้ว่า ถ้าเราเปลี่นประตูเลือก โอกาส ที่เรา จะได้รถ มีเท่ากับ 2/3 ( เหตุการณ์ 2และ3)
ถ้าเราไม่เปลี่ยนประตูเลือกโอกาส ที่เราจะได้รถ มีเท่ากับ 1/3 ( เหตุการณ์ 1เท่านั้น)

เพราะฉนั้น เราต้องสลับประตูทำให้เรามีโอกาสได้รถ เพิ่มขึ้น จาก 1/3 เป็น 2/3

ผมคิดว่าไม่ค่อยถูกครับ เพราะโอกาสได้รถ 2 ใน 3 หมายถึง เราเลือกประตูได้ 2 บานในครั้งเดียว ทั้งที่จริงแล้ว เราเลือกได้แค่ 1 บาน
ผมว่า การคิดว่าได้ 2 ใน สาม มันคล้ายๆเงิน 42 บาทนั่นแหละครับ คือคิดไปงงไป งงจนคิดว่าสิ่งที่งงนั้นเป็นจริง
อย่าลืมว่า ถ้าเราเปลี่ยนไปเลือกอีกบาน ประตูที่เคยเลือกนั้น เป็นแค่ "เคยเลือก" ครับ ไม่ต่างอะไรกับที่เรา ไม่เคยเลือกประตูนั้นเลย
ปัญหานี้ผมคิดว่าเขาเอามาสับขาหลอก ในวิชาสถิติ ครับ

ส่วนผมคิดว่า ไม่ว่าจะเลือกประตูบานไหน หรือเปลี่ยนไปอย่างไร โอกาสยังคงเท่ากัน
1. ครั้งแรก เลือกบานไหน โอกาสคือ 1/3
2. ครั้งที่สอง ไม่ว่าจะเลือกประตูเดิม หรือ ประตูใหม่ โอกาสคือ 50:50 หรือ 1/2

ถ้าบอกว่า ความน่าจะเป็นที่จะหลังประตูที่เลือกหรือเคยเลือกจะเป็นรถเบนซ์ ผมก็ตอบว่า 2/3 ครับ แต่ไม่ใช่โอกาสที่จะได้รถเบนซ์ เพราะถ้าครั้งแรกคุณเลือกถูกแต่เปลี่ยนใจ คุณก็ไม่ได้รถครับ
เพราะไม่ว่าจะมีประตูกี่บาน และคุณจะเลือกไปกี่รอบ ล้วนถูกยกเลิกโดยพิธีกรทั้งสิ้น ความน่าจะเป็นจริงๆคือโอกาสสุดท้ายที่เลือก คือ 50:50 หรือ 1 ใน 2 บาน

#148 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:53

ให้เปลี่ยนครับ โอกาสจะเป็นสองในสาม

ปิ๊งป่อง เอารถเบนซ์ไปเลยครับ

#149 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:59

ขอตอบคุณ suratation ครับ จากซ้ายไปขวา
บ้านหลังแรก NORWAY เหลือง แมว DUNHILL น้ำส้ม
บ้านหลังสอง DENMARK ฟ้า หนูแฮมสเตอร์ MARLBORO ชา
บ้านหลังกลาง ENGLAND แดง นก CAMEL นม
บ้านหลังสี่ GERMANY เขียว ปลา VOQUE กาแฟ
บ้านหลังสุดท้าย SWEDEN ขาว หมา KENT เบียร์
ตอบ ชาว GERMANY เลี้ยงปลา ครับ

ผมยังไม่ขอเฉลยนะครับ รอคนอื่นตอบก่อนแล้วก็อากอ่านคำอธิบายด้วย

#150 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:02

คำถาม .....

ลบคำตอบให้คนอื่นลองคิดดูก่อนครับ ผมก็ลองตีตารางดูแล้วเหมือนกัน

คุณทรงธรรมตอบมาแล้วว่าคนเยอรมัน ซึ่งถ้าตีตารางดูก็น่าจะเป็นอย่างนั้น ส่วนผมตอบว่าไม่รู้ครับ เพราะไม่มีข้อเท็จจริงบอกว่าคนที่อยู่ในบ้าน 5 หลังนี้มีคนหนึ่งเลี้ยงปลา พอเราเห็นว่ามีบ้านหลังหนึ่งที่ยังไม่มีสัตว์เลี้ยงแล้วโจทย์ถามว่าใครเลี้ยงปลาเราก็เลยเอาปลาไปใส่ ซึ่งเป็นการคิดเอาเอง เขาอาจจะเลี้ยงสัตว์ชนิดอื่นก็ได้ โจทย์นี้พยายามให้เราใช้เหตุผลบนข้อเท็จจริงครับ

Edited by อิสระในกรอบ, 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:04.