Jump to content

- - - - -

หากเสียดินแดนให้กัมพูชา - ปชป.โดนป้ายสีแน่ๆ

This topic is in the process of being archived.
442 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:20

นั้งฟังประชุมสภาเรื่อง ปรองดอง....
ช่วงหนึ่ง ณัฐวุฒิ พูดเรื่องดินแดน... ไทย-กัมพูชา..
พูดประมาณว่า... ถ้าเสียดินแดน...
ก็เพราะ ปชป....
ประมาณว่าออกตัว...
ป้ายสีไว้ก่อน...

ได้ฟังอย่างนี้... ผมเดาว่า... เราน่าจะเสียนั้นแหล่ะ...
(ขออย่าให้ผมเดาถูกเลย...แถมตอนนี้ยังจะเอาปัตตานีอีก...)
เหมือนเตรียมพร้อมมาอย่างดี
ไม่งั้นไม่ออกตัวก่อนขนานนี้แน่ๆ....
แถมไม่เกี่ยวกับ ปรองดอง ด้วย แต่กลับเอามาพูด...

แล้ว...ทาง ปชป. เตรียมรับมือแ้ล้วหรือยัง ?
แน่นอนเรื่องเหตุ เรื่องผล ผมเชื่อว่า ปชป. สามารถชี้แจ้งได้...
แต่เรื่อง PR ประชาสัมพันธ์... ให้คนไม่ค่อยสนใจการเมือง...
วันๆทำแต่งาน... ไม่ค่อยได้ติดตามข่าว... ฟังจากเพื่อนๆเอา...
ปชป. พร้อมหรือเปล่า ? ผมไม่แน่ใจ...

ปล. เขากล่าวหาว่า "ปชป. ไปทะเลาะกับ กัมพูชา ทำให้เสียดินแดน"
(นี้เป็นกลยุทธหลักของ พท. ที่กล่าวหาไว้ก่อน
เพราะคนมาแก้... มันก็เหมือนแก้ตัว...
ทางที่ดี ปชป. ควรจะรุกก่อน ให้ทาง พท. แก้ตัวบ้าง จะได้เปรียบกว่ามาก)
ปชป. จะแก้ว่าอย่างไรให้เข้าใจง่ายๆ สื่อสารได้เห็นภาพ ?
ทำอย่างไรให้เห็นว่า...
ที่เรา "ทะเลาะ" เพราะเป็นการต่อสู้เพื่อไม่ให้เสียดินแดน แต่ "พท.ตั้งหากที่ไม่ทำอะไร ปล่อยให้เขายึดดินแดน"
สร้างประโยคง่ายๆ... ถ่ายทอดให้เห็นภาพ...

Edited by chaidan, 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:48.

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#2 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:39

ปล่อยให้มันพูดพล่ามไปเถอะครับ ปชป ก็ต้องเตรียมรับมือไว้ด้วย
หากไอ้เต้นเล่นขี้พยายามจะเอาขี้ตัวเองป้ายคนอื่น แมงวันจะบินไปหาไอ้เต้นเป็นคนแรกแหละครับ :) :)
ที่ผมกลัวคือหมาแดงมากกว่า เพราะหมาแดงมันชอบกินขี้ มันนึกว่าขี้หอม :o :o
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#3 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:47

ไม่ใช่เฉพาะเรื่องกัมพูชา ทุกเรื่องเป็นความผิด ปชป. อยู่แล้วครับ
ยกเว้นเรื่องดีๆ จะเป็นฝีมือยิ่งลักษณ์ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#4 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:50

ไอ้ตู่ มันก็พูดครับ ว่าดินแดนไทยจะเสียให้แ่ก่เขมรแน่ๆ เพราะจะแพ้ที่ศาลแน่ๆ ตอนนี้พวกแกนนำควายแดงห่กันออกมาพูด เพื่อที่เตรียมจะยกให้เขมรแล้ว แถมป้ายขี้ให้ ปชป

#5 chaidan

chaidan

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:55

ไม่ใช่เฉพาะเรื่องกัมพูชา ทุกเรื่องเป็นความผิด ปชป. อยู่แล้วครับ
ยกเว้นเรื่องดีๆ จะเป็นฝีมือยิ่งลักษณ์ ^_^

จริงอย่างที่คุณ RiDKun_user ว่าไว้อย่างจริงแท้แน่นอนครับ... เห็นด้วยเต็มประตูครับ...
แต่... เรื่องเสียดินแดน... มันรุนแรงมากนะครับ... ผมเชื่อว่ากรณีนี้.....
สามารถทำให้คนเปลี่ยนสีได้เลยนะครับ... ถ้าบริหารจัดการดีๆ... เล่นให้เป็น...
อาจจะกลับมาได้เปรียบได้ด้วยซ้ำเลยนะครับ...

ในทางกลับกัน... ถ้าหากไม่บริหาร... สื่อสารอย่างไม่เป็นระบบ...
ผมว่าเจ็บตัวแน่นอนครับ...
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#6 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:57

ไอ้ตู่ มันก็พูดครับ ว่าดินแดนไทยจะเสียให้แ่ก่เขมรแน่ๆ เพราะจะแพ้ที่ศาลแน่ๆ ตอนนี้พวกแกนนำควายแดงห่กันออกมาพูด เพื่อที่เตรียมจะยกให้เขมรแล้ว แถมป้ายขี้ให้ ปชป

แล้วลิ่วล้อควายก็จะออกมาด่า ปชป กันยกใหญ่เหมือนเคย
ปชป น่าจะตั้งกระทู้ถามสดนะครับ เพื่ออธิบายเรื่องนี้ต่อสังคม
เพื่อให้ขี้ในมือ พท ส่งกลิ่นโดยเร็ว
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#7 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:59

แต่ผมกลับว่า ปชป. เล่นบทพระเอกไม่เป็น
พระเอกเขาไม่มานั่งจีบคอ ต่อล้อต่อเถียงกับผู้ร้ายหรอกครับ
บางทีการตอบโต้แรง หรือในรูปแบบที่ไม่เหมาะสม ก็ทำให้คนคิดว่า ปชป. เป็นฝ่ายผิด
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#8 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:03

มันอยู่ที่ คุณภาพของประชากรไทยด้วยนะครับ บางเรื่องอธิบายไปปากเปียก ปากแฉะ มันก็ไม่เข้าถึงกลุ่มนี้
อย่าว่า แต่แดง ทีเชื่อทุกอย่างที่แกนนำมันพูดเลย แม้แต่ สาวกไอ้แป๊ะ มันยังไร้เหตุผลเลย คิดดูแล้วกัน

#9 chaidan

chaidan

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:15

แต่ผมว่ายิ่งนิ่ง... ยิ่งไม่อธิบาย... ยิ่งมีแต่ผลเสียนะครับ...
เพราะอย่าลืมว่ากลุ่้มเป้าหมายของ พท. คือคนที่ไม่ได้ติดตามข่าวสาร
รับข่าวจากเพื่อน รับข่าวจากหัวหน้าหมู่บ้าน วันๆทำแต่งาน แค่หาให้พอกินพอใช้ก็ยากแล้ว
แถมถ้าจะรับข่าวจากคนที่รับข้อมูลข่าวสารได้มากกว่า... ก็แปะยันต์กันเปิดกะลาที่ว่า ข้อมูลพวกอำมาตย์ ข้อมูลพวกสลิ่มอีกตั้งหาก...

คนประเภทนี้... มีมากกว่ากลุ่มที่มีพฤติกรรมตรงข้ามมากครับ...
ถ้าไม่ทำอะไรเลย... คนพวกนี้จะรับข้อมูลจากฝ่ายเดียวเท่านั้นครับ... แถมปิดกั้นตัวเองอีกตั้งหาก....
แถมโดนพูดย่ำๆซ่ำๆไปเรื่อยๆ... จากสงสัยก็กล่าวเป็นไม่สงสัย... เหมือนวิธีแบบ ฮิตเลอร์ที่คุณ Bookmarks พูดถึงบ่อยๆนะครับ..

การที่ทาง พท. ออกมาพูดบ่อยๆเรื่องเสียดินแดนอย่างที่คุณ Bookmark กล่าวมา...
เป็นการโยนหินถามทางครับ... ว่าจะโดนต่อต้านขนานไหน... ว่าจะมีปฎิกิริยาอย่างไรจากฝ่ายสนับสนุน ฝ่ายต่อต้าน...
เพราะ พท. รู้ว่าประเด็นนี้มันรุนแรง... มันเปลี่ยนสีคนได้... พวกเข้าก็โยนหิน Check ตลอด ทุกครั้งทุกเรื่องแหล่ะครับ ถ้าสังเกตดูดีๆ...

อันไหนที่คนรับไม่ได้จริงๆ... ก็ถอย...
อันไหนที่ Check ดูแล้วเงียบ ปกติดี ไม่มีการต่อต้าน... ก็ทำกันไป...
ทางโน้นเขาประเมินตลอดนะครับ... (เดาว่าคงได้มือดีจาก อเมริกามาช่วย)...

สำหรับผม "พูด ทำงานเชิงรุก" ได้ มากกว่า เสีย แน่นอนครับ...

#10 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:19

ผมว่า ปชป ก็ควรทำงานเรืองนี้เหมือนกัน ไม่งั้นก็โดนใส่ร้ายอีก
อย่างกรณี โฮปเวลล์ พวกแดง และไม่แดง ที่ไม่รู้เรื่องการเมือง มันยังคิดว่าเป็น ผลงาน ปชป เลย
ผมอธิบายให้คนที่ทั้งแดง และไม่แดงฟัง เค้ายังบอกแล้ว ทำไม ปชป ไม่เคยออกมาแก้ข่าวเลย
ผมก็คิดเช่นนั้นครับว่า คนไทยส่วนใหญ่ ไม่ค่อยได้อ่านข่าว แถมขี้เกียจหาข้อมูลเองอีก เลยฟังจากปากเค้าเล่ามาอีกที

#11 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:59

ผมว่า ปชป ก็ควรทำงานเรืองนี้เหมือนกัน ไม่งั้นก็โดนใส่ร้ายอีก
อย่างกรณี โฮปเวลล์ พวกแดง และไม่แดง ที่ไม่รู้เรื่องการเมือง มันยังคิดว่าเป็น ผลงาน ปชป เลย
ผมอธิบายให้คนที่ทั้งแดง และไม่แดงฟัง เค้ายังบอกแล้ว ทำไม ปชป ไม่เคยออกมาแก้ข่าวเลย
ผมก็คิดเช่นนั้นครับว่า คนไทยส่วนใหญ่ ไม่ค่อยได้อ่านข่าว แถมขี้เกียจหาข้อมูลเองอีก เลยฟังจากปากเค้าเล่ามาอีกที

ปชป โดนไปหลายครั้งแล้วก็ไม่แก้
พวกเสื้อแดงเป่าหูผิดๆทาง ดาวเทียม วิทยุ หรือตามเวปต่างๆ
แล้วถ้าคนที่ไม่มีสีเข้าไปอาจจะเข้าใจผิดได้
ผมก็ไม่รู้ว่ามันควรแก้ยังไงดี
...เสื้อแดง ผมไม่แก้หรอก เพราะมันแก้ไม่ได้แล้ว
...แต่พวกหลงผิดนี่ ผมไม่อยากให้มันเกิด อยากให้เขาอ่านข้อมูลแล้วมาวิเคราะห์ก่อน
แต่แก้การศึกษา "ไม่ทันแล้ว แนวโน้มเด็กไทยจะโง่ลงอีก"

#12 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:06

อะไรๆๆ ก็มาร์ก ผิดหมดล่ะครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#13 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:17

เรื่่องเขมรนี่ผมสงสัยว่า

ตอนที่พันธมิตรจะไปชุมนุมต่อต้านที่เขาพระวิหาร
ทำไมถึงมีคนไทย(หรือเปล่า)มาต่อต้านกลุ่มพันธมิิตรจนถึงขนาดจะฆ่าฟันกัน
เหมือนกับจะยินดียกพื้นที่ให้เขมรเสียเองจนออกนอกหน้า

ถึงจะไม่ชอบกลุ่มพันธมิตรแต่ผลประโยชน์ของไทยก็น่าจะไม่ไปขัดขวาง
เพราะพันธมิตรจะชุมนุมแล้วใครมันเดือดร้อน
ถ้าไม่ใช่คนที่เสียผลประโยชน์

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#14 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:28

ซวยตรงที่วาทะ "ดีแต่พูด" เป็นโลโก้ติดตัวมาร์ค ถ้าต้องออกมาอธิบาย - ชี้แจง (ซึ่งอาจะช้าไปแล้ว) ควรเป็นคนใหม่ๆ ที่ไม่ใช่ตัวมาร์ค ท่านวอล์ล และชวนนท์ เห็นด้วยว่าควรต้องรีบทำจุดนี้บ้าง
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#15 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:55

เรื่องหลายเรื้องที่...ปชป ...ควรออกมาพูด...ออกมาทำ...แต่มันก็ไม่พูด...ไม่ทำ........ชิกไห >>>>

วีระ .........ราตรี...????? ล่ะ MOU ล่ะ ????? เอาที่มันใกล้ ๆ ตัวชัวร์ ๆ หน่อย >>>

ทะลึ่ง....ไปประกันไอ้พวก ( เผาบ้าน...เผาเมือง...ทำไม ????? ) เวลานี้เป็นไง ???

แสบ..ริดสีดวงทวาร...ล่ะซี........ ไอ้เวรรรรรรรรรรร

#16 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:14

แป๊ะนรกก็ชี้นำคนเสื้อแดงมาตลอดแล้วนี่ฮะ ว่าอภิสิทธิ์ขายชาติ
ตอนนี้พอจะเสียดินแดนจริง ๆ ในสมัยนางยกโง่ กลับเงียบเหมือนโดนถีบ

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#17 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:19

ผมว่า ปชป ก็ควรทำงานเรืองนี้เหมือนกัน ไม่งั้นก็โดนใส่ร้ายอีก อย่างกรณี โฮปเวลล์ พวกแดง และไม่แดง ที่ไม่รู้เรื่องการเมือง มันยังคิดว่าเป็น ผลงาน ปชป เลย ผมอธิบายให้คนที่ทั้งแดง และไม่แดงฟัง เค้ายังบอกแล้ว ทำไม ปชป ไม่เคยออกมาแก้ข่าวเลย ผมก็คิดเช่นนั้นครับว่า คนไทยส่วนใหญ่ ไม่ค่อยได้อ่านข่าว แถมขี้เกียจหาข้อมูลเองอีก เลยฟังจากปากเค้าเล่ามาอีกที

ตามนั้นครับ

ทำงานเชิงรับ แต่ไม่ค่อย ทำงานเชิงรุก
ในเรื่อง ข้อมูลข่าวสาร

ยุคนี้มันยุคอะไร .. ข้อเท็จจริง หากไม่ถูกนำมาสื่อสาร หรือนำเสนอในวงกว้าง
จากที่ควรเป็นจุดแข็ง ก็กลายเป็นจุดบอด ให้อีกฝ่ายนำมาบิดเบือน แล้วหยิบเอาไปเป็นประโยชน์ต่อฝ่ายตัวเองในที่สุด

ปชป. ทำการบ้านเยอะ อย่างเดียวคงไม่พอ แต่ต้องหาช่องทางนำเสนอให้มากขึ้น มากขึ้นและมากขึ้น

ที่พวกเผาบ้านเผาเมือง ยังชนะเลือกตั้ง ก็เพราะ ข้อมูลข่าวสาร นี่แหละที่สู้เขาไม่ได้

หากยัง ต๊ะ ต่อนยอน อยู่แบบนี้
โดนป้ายขี้ ตลอดปี ตลอดชาติแน่นอน

จุดแข็งของพรคคเสื้อแดงของทักษิณ คือ เรื่องการสื่อสาร นี่แหละ
เรื่องเงินเป็นเรื่องรองด้วยซ้ำ หากมีเงิน แต่สื่อสารไม่เป็น เงินก็ไร้ความหมาย..

จะสู้กับการหลอกลวง ก็ต้องสู้ด้วยข้อเท็จจริง
ทำยังไงให้การสื่อสารข้อเท็จจริง มีมากกว่า รวดเร็วกว่า .. การสื่อสารหลอกลวง บิดเบือน ??

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#18 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:05

เห็นด้วยว่า PR สำคัญครับ

เพราะทุกวันนี้มันยังเล่นเรื่อง "หนีทหาร" อยู่เลย

#19 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:12

ผมว่า ปชป ก็ควรทำงานเรืองนี้เหมือนกัน ไม่งั้นก็โดนใส่ร้ายอีก อย่างกรณี โฮปเวลล์ พวกแดง และไม่แดง ที่ไม่รู้เรื่องการเมือง มันยังคิดว่าเป็น ผลงาน ปชป เลย ผมอธิบายให้คนที่ทั้งแดง และไม่แดงฟัง เค้ายังบอกแล้ว ทำไม ปชป ไม่เคยออกมาแก้ข่าวเลย ผมก็คิดเช่นนั้นครับว่า คนไทยส่วนใหญ่ ไม่ค่อยได้อ่านข่าว แถมขี้เกียจหาข้อมูลเองอีก เลยฟังจากปากเค้าเล่ามาอีกที

ตามนั้นครับ

ทำงานเชิงรับ แต่ไม่ค่อย ทำงานเชิงรุก
ในเรื่อง ข้อมูลข่าวสาร

ยุคนี้มันยุคอะไร .. ข้อเท็จจริง หากไม่ถูกนำมาสื่อสาร หรือนำเสนอในวงกว้าง
จากที่ควรเป็นจุดแข็ง ก็กลายเป็นจุดบอด ให้อีกฝ่ายนำมาบิดเบือน แล้วหยิบเอาไปเป็นประโยชน์ต่อฝ่ายตัวเองในที่สุด

ปชป. ทำการบ้านเยอะ อย่างเดียวคงไม่พอ แต่ต้องหาช่องทางนำเสนอให้มากขึ้น มากขึ้นและมากขึ้น

ที่พวกเผาบ้านเผาเมือง ยังชนะเลือกตั้ง ก็เพราะ ข้อมูลข่าวสาร นี่แหละที่สู้เขาไม่ได้

หากยัง ต๊ะ ต่อนยอน อยู่แบบนี้
โดนป้ายขี้ ตลอดปี ตลอดชาติแน่นอน

จุดแข็งของพรคคเสื้อแดงของทักษิณ คือ เรื่องการสื่อสาร นี่แหละ
เรื่องเงินเป็นเรื่องรองด้วยซ้ำ หากมีเงิน แต่สื่อสารไม่เป็น เงินก็ไร้ความหมาย..

จะสู้กับการหลอกลวง ก็ต้องสู้ด้วยข้อเท็จจริง
ทำยังไงให้การสื่อสารข้อเท็จจริง มีมากกว่า รวดเร็วกว่า .. การสื่อสารหลอกลวง บิดเบือน ??

เห็นด้วยค่ะ กับเจ้าพ่อการสื่อสาร ใช้วิธีเดิมคงไม่ได้ ในสังคมโซเชียลเน็ตเวิร์ค เรื่องราวมันไหลเร็ว ตั้งรับอย่างเดียวมันไม่ทันค่ะ เรื่องบางเรื่องที่ถูกบิดเบือน คนก้เชื่อกันไปแล้ว กว่าจะมีการออกมาชี้แจงความจริง คนไม่เชื่อแล้วค่ะ ลองเปลี่ยนวิธีอื่นบาง ให้หลุดจากคำว่า "ดีแต่พูด" เพราะพวกเขาไม่ฟัง ตอนนี้ทั้งโลก มันไม่ใช่สงครามข้อมูล เพราะข้อมูลจริงบางเรื่อง ไม่เคยได้ถูกเปิดออกมาเลย แต่ข้อมูลบิดเบือนกลับได้รับการแพร่หลายในวงกว้าง เพราะสื่อเพราะการนำเสนอ มันกลายเป็นสงครามมีเดียกันไปแล้ว ตอนนี้ถึงขั้นนำเสนอเป็นภาพยนตร์กันไปแล้ว และเป็นเรื่องที่กำลังเป็นประเด็นมากๆ อย่าช้าค่ะ ตั้งรับอย่างเดียว ไม่ทัน
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#20 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:15

เดี๋ยวก็ต้องไปหาข้อเท็จจริงกันว่า กัมพูชานำเรื่องขึ้นศาลโลกเพราะอะไร
และเมื่อไหร่ สมัย รบ.ไหน

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#21 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:27

ผมว่าโทษปชปดีกว่าไหม พันธมิตรเตือนตั้งแต่ตอนนั้นแล้วว่าอย่าไปศาลโลกๆๆๆๆๆ เพราะถ้าไปแล้วต่อให้สู้ดีแค่ไหนก็แพ้ ถ้า ปชปฉลาดไม่ควรตามก้นเขมร ไปศาลโลก ไม่มีใครป้ายสีหรอกครับ ไอ้มาร์ค และ ปชปทําเองทั้งนั้นเตือนเท่าไหร่ก็ไม่ฟัง อ้างวาทะกรรม ลอยๆ ว่า ถ้าไม่ไปเขมรก็ขึ้นตัดสินข้างเดียว โกหกทั้งเพแค่ไทยไม่ไปคดีก็เดินไม่ได้ ผมว่าตัวแรก ที่ต้องรับผิดชอบ คือ ปชปในฐานะตัวการพาไทยไปศาลโลก และแม้ว ที่สมัยแม้วหมัก ปล่อยเขมร ยึด 4.6 และ ทําเรื่องต่างๆที่มันขายชาติ

วันนี้ไอ้แม้วกอด mou43 44 สานงานไปศาลโลก และใช้วาทะกรรมเดียวกะมาร์ค คือ แสร้งให้เขมรถอนคดีทั้งๆที่ แค่ไทยถอนตัวก็จบ แล้ว ไม่ต้องโทษหรือ อ้างว่าใครใส่ร้าย ทั้งแมงสาปควายแดง ขายชาติทั้งสองพรรค อย่าตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จว่าโดนใส่ร้ายเลย

ไอ้แม้วไม่ได้เป็นตัวการทําชาติล่มจม หรอกผมว่า ปชปตะหากที่พาชาติล่มจมถ้ารัฐบาลชวนสองไม่บริหารล้มเหลว ตั้งแต่ตอนนั้นก็ไม่มีไอ้แม้ว ถ้า ปชปไม่ออกกฏหมายขายชาติ 11ฉบับก็ไม่มีข้ออ้างที่ไอ้แม้วจะใช้มาหาเสียงให้ ปชปแพ้ตั้งแต่ ปี 44แล้วมาพลิกลิ้นใช้แปรรูปสูบเลือดคนไทยหรอก

Edited by phat21, 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:34.

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#22 phat21

phat21

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:30

แป๊ะนรกก็ชี้นำคนเสื้อแดงมาตลอดแล้วนี่ฮะ ว่าอภิสิทธิ์ขายชาติ
ตอนนี้พอจะเสียดินแดนจริง ๆ ในสมัยนางยกโง่ กลับเงียบเหมือนโดนถีบ

ผมว่าโทษมาร์คดีกว่าไหม พันธมิตรเตือนว่าอย่าไปศาลโลก แต่มาร์คโง่ไม่ฟังผมว่าใครกันแน่ที่ชี้นําการขายชาติไอ้มาร์คทํายังไงไอ้แม้วก็ทําเหมือนมาร์ค
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#23 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:41

ผมว่าโทษปชปดีกว่าไหม พันธมิตรเตือนตั้งแต่ตอนนั้นแล้วว่าอย่าไปศาลโลกๆๆๆๆๆ เพราะถ้าไปแล้วต่อให้สู้ดีแค่ไหนก็แพ้ ถ้า ปชปฉลาดไม่ควรตามก้นเขมร ไปศาลโลก ไม่มีใครป้ายสีหรอกครับ ไอ้มาร์ค และ ปชปทําเองทั้งนั้นเตือนเท่าไหร่ก็ไม่ฟัง อ้างวาทะกรรม ลอยๆ ว่า ถ้าไม่ไปเขมรก็ขึ้นตัดสินข้างเดียว โกหกทั้งเพแค่ไทยไม่ไปคดีก็เดินไม่ได้ ผมว่าตัวแรก ที่ต้องรับผิดชอบ คือ ปชปในฐานะตัวการพาไทยไปศาลโลก และแม้ว ที่สมัยแม้วหมัก ปล่อยเขมร ยึด 4.6 และ ทําเรื่องต่างๆที่มันขายชาติ

วันนี้ไอ้แม้วกอด mou43 44 สานงานไปศาลโลก และใช้วาทะกรรมเดียวกะมาร์ค คือ แสร้งให้เขมรถอนคดีทั้งๆที่ แค่ไทยถอนตัวก็จบ แล้ว ไม่ต้องโทษหรือ อ้างว่าใครใส่ร้าย ทั้งแมงสาปควายแดง ขายชาติทั้งสองพรรค อย่าตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จว่าโดนใส่ร้ายเลย

ไอ้แม้วไม่ได้เป็นตัวการทําชาติล่มจม หรอกผมว่า ปชปตะหากที่พาชาติล่มจมถ้ารัฐบาลชวนสองไม่บริหารล้มเหลว ตั้งแต่ตอนนั้นก็ไม่มีไอ้แม้ว ถ้า ปชปไม่ออกกฏหมายขายชาติ 11ฉบับก็ไม่มีข้ออ้างที่ไอ้แม้วจะใช้มาหาเสียงให้ ปชปแพ้ตั้งแต่ ปี 44แล้วมาพลิกลิ้นใช้แปรรูปสูบเลือดคนไทยหรอก

ผมว่าโทษมาร์คดีกว่าไหม พันธมิตรเตือนว่าอย่าไปศาลโลก แต่มาร์คโง่ไม่ฟังผมว่าใครกันแน่ที่ชี้นําการขายชาติไอ้มาร์คทํายังไงไอ้แม้วก็ทําเหมือนมาร์ค

ยุบ ปชป ไปเลยครับ
พรรคสลิ่ม สร้างแต่ปัญหา
ทำตัวเป็นกระโถนท้องพระโรง
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#24 nnnn43

nnnn43

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:51

ยุบ ปชป ไปเลยครับ
พรรคสลิ่ม สร้างแต่ปัญหา
ทำตัวเป็นกระโถนท้องพระโรง

สร้างแต่ปัญหาจริงๆๆ คนแรกของไทยที่ได้เลวอันดับโลก ฝีมือล้วนๆๆไม่ใช่โชคช่วย :P

Edited by nnnn43, 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:15.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#25 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:52

ปชป คงไม่ต้องไปชี้แจงอะไรหรอกครับ ไอ้เต้นมันก็เอาจากที่บิดามันพูดว่าไทย
เสียเปรียบถ้าไปขึ้นศาลโลกนั่นแหละ เรื่องนี้คุณอภิสิทธิ์ก็รู้ว่าไทยเสียเปรียบ และ
เคยบอกพรรคเพื่อไทยไปแล้วว่า เมื่อคุณมีความสัมพันธ์อันดีกับเขมรทำไมไม่ไป
คุยกับเขมรล่ะให้เขาถอนคดีจากศาลโลก
การชี้แจงหรือโต้ตอบอะไรไป มันไม่ให้ผลดีกับไทยหรอกครับ เหมือนกับสาวไส้ให้
กากินนั่นแหละ ไทยเสียเปรียบมันไม่ใช่อยู่ดี ๆ ก็เสียเปรียบ แต่มันมีคนทำให้เสียเปรียบ
ถ้าเราโต้กันไปโต้กันมาเขมรก็นั่งยิ้มเก็บข้อมูลอย่างเดียว เหมือนที่เขาเคยเก็บข้อมูลตอนพวก
พันธมิตรหยิบยกประวัติศาสตร์ หยิบยกแผนที่ หยิบยก MOU มากล่าวหาอภิสิทธิ์นั่นแหละ
ทุกวันนี้พวกนี้ก็ยังเดินสายกล่าวหาอภิสิทธิ์อยู่ เขาคิดจะกล่าวหาอย่างเดียวโดยเอาข้อมูล
หลายเรื่องหลายอย่างมาปะติดปะต่อ แล้วเอามาพูดโจมตีเป็นเดือน มันก็เหมือนกับเอา
ความลับของประเทศมาเผยแพร่เหมือนกัน ผมไม่แน่ใจว่าเขมรได้ข้อมูลอะไรจากตรงนี้ไปบ้าง
เพราะอยู่มาตั้งนานเขาก็ไม่เคยเคิดจะไปฟ้องศาลโลก พอพวกพันธมิตรชุมนุมแล้วเอาข้อมูล
ต่าง ๆ มาด่ากล่าวหาอภิสิทธิ์ โดยเฉพาะข้อมูลที่เอาจุดอ่อนของกระทรวงต่างประเทศไทยที่
ทำไว้มาโยงเพื่อกล่าวหาอภิสิทธิ์ มันก็เหมือนกับเป็นทนายความให้เขมรไปในตัวนั่นแหละ
เรื่องนี้ เสื้อแดงไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ แต่นายของเสื้อแดงในอดีต เคยไปทำอะไรให้เสียเปรียบ
เขมรไว้บ้างหรือไม่ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ปล แพร่ด เลิกอ้างวาทกรรมโง่ ๆ เรื่องศาลโลกตามแกนนำได้แล้ว ไทยยังอยู่ในสังคมโลก
ไม่มีใครเขางี่เง่า ทำตามความต้องการของแกนนำพันธมิตรหรอก ขืนไทยทำตามที่แกนนำ
พันธมิตรบอก ป่านนี้ไทยก็คงถูกโดดเดี่ยวเหมือนอย่างที่พันธมิตรเป็นอยู่ทุกวันนี้แหละ

#26 chaidan

chaidan

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:59

คนที่ปล่อยค่าเงินบาทลอยตัว...
คือเชาวลิตครับ... คนที่ทำให้เศษฐกิจไทยล่มสลายคือ บิ๊กจิ้วครับ

#27 phat21

phat21

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:20

ปชป คงไม่ต้องไปชี้แจงอะไรหรอกครับ ไอ้เต้นมันก็เอาจากที่บิดามันพูดว่าไทย
เสียเปรียบถ้าไปขึ้นศาลโลกนั่นแหละ เรื่องนี้คุณอภิสิทธิ์ก็รู้ว่าไทยเสียเปรียบ และ
เคยบอกพรรคเพื่อไทยไปแล้วว่า เมื่อคุณมีความสัมพันธ์อันดีกับเขมรทำไมไม่ไป
คุยกับเขมรล่ะให้เขาถอนคดีจากศาลโลก
การชี้แจงหรือโต้ตอบอะไรไป มันไม่ให้ผลดีกับไทยหรอกครับ เหมือนกับสาวไส้ให้
กากินนั่นแหละ ไทยเสียเปรียบมันไม่ใช่อยู่ดี ๆ ก็เสียเปรียบ แต่มันมีคนทำให้เสียเปรียบ
ถ้าเราโต้กันไปโต้กันมาเขมรก็นั่งยิ้มเก็บข้อมูลอย่างเดียว เหมือนที่เขาเคยเก็บข้อมูลตอนพวก
พันธมิตรหยิบยกประวัติศาสตร์ หยิบยกแผนที่ หยิบยก MOU มากล่าวหาอภิสิทธิ์นั่นแหละ
ทุกวันนี้พวกนี้ก็ยังเดินสายกล่าวหาอภิสิทธิ์อยู่ เขาคิดจะกล่าวหาอย่างเดียวโดยเอาข้อมูล
หลายเรื่องหลายอย่างมาปะติดปะต่อ แล้วเอามาพูดโจมตีเป็นเดือน มันก็เหมือนกับเอา
ความลับของประเทศมาเผยแพร่เหมือนกัน ผมไม่แน่ใจว่าเขมรได้ข้อมูลอะไรจากตรงนี้ไปบ้าง
เพราะอยู่มาตั้งนานเขาก็ไม่เคยเคิดจะไปฟ้องศาลโลก พอพวกพันธมิตรชุมนุมแล้วเอาข้อมูล
ต่าง ๆ มาด่ากล่าวหาอภิสิทธิ์ โดยเฉพาะข้อมูลที่เอาจุดอ่อนของกระทรวงต่างประเทศไทยที่
ทำไว้มาโยงเพื่อกล่าวหาอภิสิทธิ์ มันก็เหมือนกับเป็นทนายความให้เขมรไปในตัวนั่นแหละ
เรื่องนี้ เสื้อแดงไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ แต่นายของเสื้อแดงในอดีต เคยไปทำอะไรให้เสียเปรียบ
เขมรไว้บ้างหรือไม่ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ปล แพร่ด เลิกอ้างวาทกรรมโง่ ๆ เรื่องศาลโลกตามแกนนำได้แล้ว ไทยยังอยู่ในสังคมโลก
ไม่มีใครเขางี่เง่า ทำตามความต้องการของแกนนำพันธมิตรหรอก ขืนไทยทำตามที่แกนนำ
พันธมิตรบอก ป่านนี้ไทยก็คงถูกโดดเดี่ยวเหมือนอย่างที่พันธมิตรเป็นอยู่ทุกวันนี้แหละ

ว่ะความคิดปชป มันแค่ วาทะกรรม ระแวงโอเวอร์แอดติ้งเกินเหตุมากไปว่ะ คิดว่า ประเทศนี้ไม่มีสิทธิตามอธิปไตยไม่ได้รึ ไงทําหยั่งกะว่าประเทศไทยอ่อนแอมากๆหรือเป็นเมืองขึ้นพวกปชป นี่เป็นพวกมองแง่ร้ายเกินเหตุเกินจริงเหมือนไอ้แม้ว และเป็นพวกอัปปัญญาหรือแสร้งอัปปัญญา ดีๆนี่เอง ปราบแดงไม่ได้อ้างแดงแข็งแรงเกิน เรื่องเขาพระวิหารก็อ้างประชาคมโลก แบบเกินเหตุ แล้วก็เลิกอ้างว่าพันธมิตร พันธมิตร เผยความลับให้เขมรได้แล้ว ก็แค่วาทะกรรมโคมลอย มาเสี้ยมพันธมิตร แบบลอยๆ ไอ้เขมรเนี่ยต่อให้พันธมิตรไม่พูดไอ้เขมรมันก็รุ้ดีแหละ ไอ้มาร์ค ตะหากละมั้ง มีอํานาจอยู่ในมือ แต่ ปชปตะหาก ละที่เดินหน้าขายชาติขายดินแดน และเสี้ยมพันธมิตร แบบลอยๆว่าพันธมิตร เผยความลับไรนู่นนี่ ทั้งๆที่ข้อมุลพันธมิตรคือ ความจริง ของประเทศ และเสนอทางออกให้ ไม่ได้มีอะไรที่พูดจาในแง่ลบ ให้ไทย เหมือนที่มาร์คจ้างไอ้ เสื้อแดง 7.1ล้าน มาทํารายงานให้ไทยเสียเปรียบเขมรหรอก แต่ ปชปก็โง่หน้าด้านขายชาติ ขายดินแดนให้เขมร ทั้งสิ้น และสิ่ง ที่ ปชปทําไม่ต่างไรกับระบอบทักษิณหรอกครับ

Edited by phat21, 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:23.

#28 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:23

ว่ะความคิดปชป มันแค่ วาทะกรรม ระแวงโอเวอร์แอดติ้งเกินเหตุมากไปว่ะ คิดว่า ประเทศนี้ไม่มีสิทธิตามอธิปไตยไม่ได้รึ ไงทําหยั่งกะว่าประเทศไทยอ่อนแอมากๆหรือเป็นเมืองขึ้นพวกปชป นี่เป็นพวกมองแง่ร้ายเกินเหตุเกินจริงเหมือนไอ้แม้ว และเป็นพวกอัปปัญญาหรือแสร้งอัปปัญญา ดีๆนี่เอง ปราบแดงไม่ได้อ้างแดงแข็งแรงเกิน เรื่องเขาพระวิหารก็อ้างประชาคมโลก แบบเกินเหตุ แล้วก็เลิกอ้างว่าพันธมิตร พันธมิตร เผยความลับให้เขมรได้แล้ว ก็แค่วาทะกรรมโคมลอย มาเสี้ยมพันธมิตร แบบลอยๆ ไอ้เขมรเนี่ยต่อให้พันธมิตรไม่พูดไอ้เขมรมันก็รุ้ดีแหละ ไอ้มาร์ค ตะหากละมั้ง มีอํานาจอยู่ในมือ แต่ ปชปตะหาก ละที่เดินหน้าขายชาติขายดินแดน และเสี้ยมพันธมิตร แบบลอยๆว่าพันธมิตร เผยความลับไรนู่นนี่ ทั้งๆที่ข้อมุลพันธมิตรคือ ความจริง ของประเทศ และเสนอทางออกให้ ไม่ได้มีอะไรที่พูดจาในแง่ลบ ให้ไทยเหมือนที่มาร์คจ้างไอ้ เสื้อแดง 7.1ล้าน มาทํารายงานให้ไทยเสียเปรียบเขมรหรอก แต่ ปชปก็โง่หน้าด้านขายชาติ ขายดินแดนให้เขมร ทั้งสิ้น และสิ่ง ที่ ปชปทําไม่ต่างไรกับระบอบทักษิณหรอกครับ

ปชป ขายชาติ ยุบ ปชป ไปเลย
ปชป ทำชาติไม่แข็งแรงต้องพึ่งพาคนอื่น ยุบ ปชป ไปเลย
ปชป มีอำนาจแล้วไม่ยอมใช้ ยุบ ปชป ไปเลย
เท่านี้พันธมิตร ก็จะได้กลับมาแข็งแรง สู้รบกับเราได้เหมือนเดิม
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#29 phat21

phat21

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:25

คือเชาวลิตครับ... คนที่ทำให้เศษฐกิจไทยล่มสลายคือ บิ๊กจิ้วครับ

ผมว่าถ้าชวน เจรจา imf แบบแข็งกร้าวคงไม่ต้อง ออก และไม่ต้องมาโยนขรี้ให้ชวลิตเลยคนไหนออกคนนั้นต้องรับผิดชอบ ไม่ต้องมาปัดสวะ ขนาด ปชปสมัยมาร์คก็ยังไม่เห็นเลิก ไอ้ กฏหมายขายชาติ 11ฉบับเลยไม่ต้องมาอ้าง

#30 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:39

พอนึกได้ลางๆ สนธิเคยรวมหัวกับเหวง ทักษิณ โจมตีกฎหมายฟื้นฟูเศรษฐกิจ 11 ฉบับ ของ ปชป
พอสนธิเสียผลประโยชน์ที่จะได้จากทักษิณเมื่อทักษิณขึ้นเป็นรัฐบาล สนธิก็เริ่มลากไส้ทักษิณ
ในเวทีที่ พธม ไล่ทักษิณครั้งนั้น กลับไม่มีเรื่อง กฎหมายฟื้นฟูเศรษฐกิจ 11 ฉบับนี้(อ๋อ กำลังไล่ทักษิณ เลยลืมไปชั่วขณะ)
:lol:

#31 nnnn43

nnnn43

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:47

Topic หัวข้อข่าว : ยกเลิกกฎหมาย11ฉบับวุ่นหวั่นต่างชาติถอนทัพลงทุน
Description รายละเอียดของข่าว : ศาลยันไม่ใช่'กม.ขายชาติ'ติงรัฐอย่าบ้าจี้

ศาลสวนกระแส ยกเลิก กม. 11 ฉบับ ยืนยันไม่ได้ขายชาติ ไม่ได้อุ้มเจ้าหนี้ เดินหน้าแก้ ป.วิ.แพ่งต่อไป นักกฎหมายเตือนอย่าใช้อารมณ์ยกเลิกกฎหมาย หวั่นกระทบบรรยากาศการลงทุน เผยพวกเจตนาแอบแฝงโหนกระแสเพียบ กรมที่ดินชี้ ยังไม่มีต่างชาติเข้ามาสักราย ขณะที่รัฐบาลยังพิสูจน์ไม่ได้ว่ากฎ หมายขายชาติจริงหรือไม่

ในห้วงวิกฤตทางเศรษฐกิจปี 2540 รัฐบาลชวน หลีกภัย ต้องไปกู้เงินมาจากกองทุนการเงินระหว่างประเทศ (IMF) ครั้งนั้น เงื่อนไขก่อนจะให้กู้ IMF ได้กำหนดให้ไทยต้องทำหลายสิ่งหลายอย่าง รวมทั้งการออกกฎหมายหลายฉบับ ในจำนวนนั้นคือกฎหมายฟื้นฟูเศรษฐกิจ 11 ฉบับ

ขณะที่ร่างกฎหมายเหล่านั้นรัฐบาลไทยก็ถูกจำกัดให้ต้องออกกฎหมายในลักษณะที่ต้องเปิดการค้าอย่างเสรีบ้าง ต้องมีช่องทางให้เจ้าหนี้ทั้งหลายสามารถติดตามทวงหนี้ได้รวดเร็วขึ้นบ้าง และที่สำคัญก็คือ ต้องแปรรูปรัฐวิสาหกิจเพื่อขายหุ้นออกไปจะได้นำเงินมาชำระหนี้ จนเป็นที่มาของเสียงวิพากษ์วิจารณ์ว่า นี่คือกฎหมายขายชาติ

พรรคไทยรักไทยเอง ในระหว่างหาเสียงก่อนการเลือกตั้งทั่วไป 6 มกราคม 2544 ได้หยิบประเด็นกฎหมายขายชาติมาหาเสียง โดยประกาศ ว่าถ้าได้เป็นรัฐบาลจะยกเลิกกฎหมายขายชาติ

25 ตุลาคมที่ผ่านมา กลุ่มองค์กรเพื่อประชาธิปไตย และสหภาพแรงงานรัฐวิสาหกิจต่างๆ จำนวน 45 องค์กร ได้รวมตัวกันในนามพันธมิตรกู้ชาติ ก่อกระแสคัดค้านกฎหมายขายชาติ 11 ฉบับ เพื่อเรียกร้องรัฐบาลยกเลิกกฎหมายขายชาติตามที่สัญญาไว้ แต่สิ่งที่น่าขบคิดก่อนเฮลาโล เกาะกระแสยกเลิกกฎหมาย 11 ฉบับก็คือ ใครคือผู้ได้ประโยชน์และเสียประโยชน์ตัวจริง ?

ศาลแย้งไม่ใช่ กม.ขายชาติ

นายชาญณรงค์ ปรานีจิตต์ ผู้พิพากษาหัวหน้าศาลประจำสำนักประธานศาลฎีกา ในฐานะดูแลการแก้ไขกฎหมายของสำนักงานศาลยุติธรรม เปิดเผย 'ประชาชาติธุรกิจ' ว่า กฎหมายแก้ปัญหาเศรษฐกิจ 11 ฉบับนั้นส่วนที่เกี่ยวข้องกับศาลจริงๆ จะมีพระราชบัญญัติล้มละลายกับประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่งและพาณิชย์ เกี่ยวกับการพิจารณาคดีมโนสาเร่และคดีขาดนัดของศาลแพ่ง

ทั้งนี้ไม่สมควรเรียกกฏหมายขายชาติเพราะถึงแม้รัฐบาลขณะนั้นจะไม่แก้ไข ทางศาลเองก็เห็นว่าจำเป็นต้องปรับปรุงพัฒนากฎหมายเหล่านี้ เพราะมีคดีสถาบันการเงินซึ่งมีสินทรัพย์ต่างๆ จำนวนมาก รัฐบาลและศาลเองก็ต้องการให้กระบวนการทางศาลเกี่ยวกับการบังคับคดีล้มละลายและคดีแพ่งรวดเร็ว เพราะในอดีตคดีเหล่านี้ล่าช้าและไม่เป็นธรรม

ประเด็นเหล่านี้เป็นสิ่งที่ศาลคิดแก้ไขอยู่แล้ว แต่บังเอิญรัฐบาลเวลานั้นต้องขอรับความช่วยเหลือจากกองทุนการเงินระหว่างประเทศหรือไอเอ็มเอฟ ตั้งเงื่อนไขให้รัฐบาลไทยต้องแก้ไขระบบวิธีพิจารณาคดีของศาลให้รวดเร็ว รัฐบาลจึงสั่งให้กระทรวงยุติธรรมซึ่งขณะนั้นยังไม่แยกศาลยุติธรรมออกมาเป็นฝ่ายแก้ไข พ.ร.บ.ล้มละลายกับประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่งและพาณิชย์ทั้งสองฉบับ จึงพ่วงเข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของกฎหมายเศรษฐกิจ 11 ฉบับ และถูกวิพากษ์วิจารณ์รวมด้วย

ยืนยันลูกหนี้มิได้เสียเปรียบ

นายชาญณรงค์กล่าวว่า ตนอยากชี้แจงให้สังคมเข้าใจว่าที่จริงการแก้ไขกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่งเกี่ยวกับคดีขาดนัดและคดีมโนสาเร่นั้น เป็นประโยชน์และมีความเป็นสากล ทุกประเทศก็นำวิธีการเหล่านี้มาใช้ คือ จากเดิมในคดีขาดนัดศาลไม่สามารถพิพากษาคดีได้ทันที จะต้องนัดสืบพยานต่อไปจนจบ ทำให้คดีล่าช้าโดยใช่เหตุ เพราะเห็นอยู่ชัดเจนว่าจำเลยเจตนาขาดนัดหรือไม่สู้คดี เมื่อแก้กฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่งมาให้ในคดีที่จำเลยขาดนัดหรือไม่สู้คดี ก็ให้ศาลพิจารณาจากพยานหลักฐานเอกสารที่มีแล้วพิพากษาคดีนั้นๆ ได้ทันที ไม่ต้องเสียเวลานำสืบอีก ก็ทำให้คดีขาดนัดเสร็จโดยเร็ว คู่ความก็พอใจไม่มีใครร้องเรียนศาล

นายชาญณรงค์กล่าวว่า คดีมโนสาเร่ก็เกิดจากแนวคิดที่ศาลเห็นว่าคดีพิพาทกันโดยมีทุนทรัพย์น้อย หากเข้าระบบปกติทางศาลแพ่งก็จะต้องใช้เวลาสืบพยานนานกว่า จะพิพากษาหรือกว่าจะได้รับชำระหนี้ฝ่ายที่มีสิทธิได้รับชำระหนี้ก็เสียประโยชน์จากสิ่งที่ควรจะได้รับ หรือชนะแล้วกว่าจะบังคับคดีนำเงินมาชำระหนี้ก็ต้องใช้เวลาอีก ดังนั้น ความล่าช้าตรงนี้เป็นความไม่เป็นธรรม ก็คิดวิธีให้คดีทุนทรัพย์น้อยจบโดยเร็ว จึงกำหนดคดีทุนทรัพย์ไม่เกิน 4 หมื่นบาทต้องดำเนินคดีที่ศาลแขวงแบบคดีมโนสาเร่ คือ ไม่มีพิธีการ ไม่ต้องจ้างทนายความ โจทก์ จำเลยมาศาลมือเปล่าขึ้นเบิกความสู้คดีเอง โดยศาลจะทำหน้าที่ไต่สวนเอง คดีแบบนี้ชาวบ้านได้ประโยชน์ไม่ใช่นายทุนหรือต่างชาติ

อย่าใช้อารมณ์ยกเลิก กม.

นายกิติพงศ์ อุรพีพัฒนพงศ์ กรรมการและทนายความจากบริษัท เบเคอร์ แอนด์ แม็คเค็นซี่ จำกัด เปิดเผย 'ประชาชาติธุรกิจ' ว่า การที่มีผู้ออกมาพูดว่ากฎหมายทั้ง 11 ฉบับเป็นกฎหมายขายชาติ และเป็นการเปิดโอกาสให้ต่างชาติเข้ายึดครองสินทรัพย์ของคนไทยนั้น ไม่อยากที่จะให้มีการใช้อารมณ์มาพูดกัน ควรที่จะเอาตัวเลข เอาข้อมูลมาพิจารณาดูว่าต่างชาติเข้ามารุกรานจริงหรือเปล่า เพราะมิเช่นนั้นจะเป็นการทำลายบรรยากาศการลงทุนของนักลงทุนจากต่างชาติ ซึ่งในปัจจุบันประเทศเราเองก็ต้องยอมรับว่าการที่จะกอบกู้เศรษฐกิจของประเทศให้กลับมาแข็งแรงเหมือนเดิม เรายังมีความจำเป็นที่จะต้องอาศัยเม็ดเงินการลงทุนจากต่างชาติอยู่

นอกจากนี้เท่าที่ติดตามดูการบังคับใช้กฎหมายดังกล่าว ยังไม่เห็นว่าเป็นกฎหมายขายชาติตรงไหน อย่างเช่นกฎหมายการประกอบธุรกิจของคนต่างด้าว กรณีของค้าปลีกขนาดใหญ่ของต่างชาติที่เข้ามาลงทุนในบ้านเรา ในอีกด้านหนึ่งก็ต้องไปดูว่าพวกนี้มีการลงทุนเท่าไร จ้างงานเท่าไร เสียภาษีให้รัฐเท่าไร รวมทั้งประชาชนผู้บริโภคได้ประโยชน์อะไรบ้าง เมื่อเทียบกับการที่มีร้านค้าปลีกหรือโชวห่วยในอดีต หรือเราควรที่จะมาพูดกันว่าร้านค้าปลีกหรือโชวห่วยจะปรับตัวเพื่อให้แข่งขันหรืออยู่รอดได้อย่างไรจะเหมาะสมกว่า

มีชัยปกป้องลูกหนี้อยู่แล้ว

ส่วน พ.ร.บ.ทุนรัฐวิสาหกิจที่มีการแปรรูปและกระจายหุ้นจากภาครัฐออกมาให้กับประชาชนนั้น ส่วนใหญ่ก็เป็นการขายหุ้นให้กับคนไทย เช่น กรณีของบริษัท ปตท.จำกัด (มหาชน) มากกว่าที่จะเป็นต่างชาติ รวมถึงรัฐวิสาหกิจอื่นรัฐบาลก็มีนโยบายชัดเจนว่าต้องการกระจายหรือขายหุ้นให้กับประชาชนคนไทย หรืออย่างกฎหมายที่เปิดทางให้ต่างชาติเข้ามาถือครองที่ดินหรือเข้ามาเช่าทรัพย์สินได้นั้น ถามว่าในทางปฏิบัติมีต่างชาติเข้ามาซื้อหรือถือครองที่ดินมากน้อยแค่ไหน เพราะเท่าที่ทราบก็ไม่ได้มีมากมาย หรืออย่างกฎหมายล้มละลายก็ไม่ได้เป็นกฎหมายขายชาติ แต่เป็นกฎหมายที่ออกมาเพื่อจัดกระบวนการจัดการให้ลูกหนี้ที่มีปัญหาสามารถที่จะฟื้นฟูกิจการของตนเองต่อไปได้ นอกจากนี้กระบวนการที่กำลังมีการแก้ไขร่างกฎหมายล้มละลายที่นายมีชัย ฤชุพันธุ์ ในฐานะประธานคณะกรรมการปรับปรุงกฎหมายเพื่อการพัฒนาประเทศกำลังดำเนินการอยู่นั้น ก็ค่อนข้างชัดเจนว่ามีการเอื้อให้กับลูกหนี้มากขึ้น

'เวลาพูดว่าเป็นกฎหมายขายชาติ หรือต่างชาติจะเข้ามารุกราน จริงหรือเปล่า อย่าใช้อารมณ์ ต้องเอาตัวเลขมากางดูกัน เพราะจะเป็นการทำลายบรรยากาศการลงทุนของประเทศมากกว่า เพราะฉะนั้น เรื่องนี้รัฐบาลจะต้องส่งสัญญาณให้ดี' นาย กิติพงศ์กล่าว

เจตนาแอบแฝงซ่อนอยู่เบื้องหลัง

แหล่งข่าวจากที่ปรึกษากฎหมายชั้นนำรายหนึ่ง ตั้งข้อสังเกตกรณีที่มีกลุ่มพันธมิตรคัดค้านกฎหมายขายชาติออกมาเคลื่อนไหวว่า น่าจะมีกลุ่มบุคคลที่เป็นลูกหนี้ระดับชาติ ซึ่งสูญเสียผลประโยชน์ต่อการบังคับใช้กฎหมายดังกล่าวอยู่เบื้องหลัง ซึ่งเข้าข่ายเป็นเรื่องของการขัดกันทางผลประโยชน์ หรือ conflict of interest นอกจากนี้ก็เป็นเรื่องของการสูญเสียผลประโยชน์ของบรรดาสหภาพแรงงานที่อยู่ในรัฐวิสาหกิจต่างๆ ที่กำลังจะถูกรัฐบาลแปรรูปออกมาเคลื่อนไหว ด้วยการเอามวลชนหรือประเด็นในเรื่องของการแก้ไขกฎหมายออกมาบังหน้า ทั้งๆ ที่ในความเป็นจริงพวกนี้กลัวจะสูญเสียประโยชน์เมื่อต้องถูกแปรรูปออกไปมากกว่า

รัฐยังพิสูจน์ไม่ได้ว่าขายชาติ

นายสุขุมพงศ์ โง่นคำ ส.ส.กาฬสินธุ์ พรรคไทยรักไทยในฐานะเลขานุการรองนายกรัฐมนตรี (นายวิษณุ เครืองาม) กล่าวว่า รัฐบาลได้มอบหมายให้แต่ละกระทรวงที่เกี่ยวข้องรับไปดูแลตั้งแต่ต้นว่า กฎหมายแต่ละฉบับมีข้อดีข้อเสียอย่างไร และใช้ไปกี่มาตรา ซึ่งขณะนี้ยังไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่ากฎหมายทั้ง 11 ฉบับเป็นกฎหมายขายชาติตามที่หลายฝ่ายกล่าวหาเรื่องนี้จำเป็นต้องศึกษาให้ละเอียด อย่างไรก็ตาม หากนำกฎหมาย 11 ฉบับมาเปรียบเทียบกับกฎหมายหลายอย่าง รัฐบาลจะต้องเรียงลำดับความสำคัญว่าจะต้องทำอะไรก่อนหรือหลัง พร้อมทำความเข้าใจกับกลุ่มคัดค้านที่พยายามขอให้ยกเลิกกฎหมายทั้ง 11 ฉบับ

ต่างชาติยังไม่เข้ามาสักราย

แหล่งข่าวกรมที่ดิน เปิดเผย 'ประชาชาติธุรกิจ' ว่า ในส่วนของกฎหมายเกี่ยวกับที่ดินนั้น หลังจากมีการปรับปรุงแก้ไขโดยเปิดโอกาสให้ต่างชาติเข้ามาซื้อหรือเช่าที่ดิน หรือถือกรรมสิทธิ์ในห้องชุด เพื่อแก้ปัญหาวิกฤตธุรกิจอสังหาริมทรัพย์และแก้ปัญหาเศรษฐกิจโดยรวม ตั้งแต่ปี 2542 เป็นต้นมา ถึงขณะนี้ปรากฏว่ายังไม่มีต่างชาติเข้ามาใช้สิทธิ์ตามที่กฎหมายเปิดช่องให้แต่อย่างใด มีเพียงแค่สอบถามรายละเอียดเข้ามาเท่านั้น ซึ่งอาจเป็นไปได้ว่าอยู่ระหว่างยื่นคำขอ แต่คิดว่ามีจำนวนไม่มากนัก

นายเสรี สุวรรณภานนท์ ส.ว.กทม. ในฐานะเลขานุการคณะกรรมาธิการวิสามัญกิจการวุฒิสภา (วิปวุฒิ) กล่าวถึงการแก้ไขกฎหมายขายชาติ 11 ฉบับว่า กฎหมายดังกล่าวถูกใช้มา 4-5 ปีแล้ว และรัฐบาลชุดนี้ก็เข้ามาบริหารประเทศ 2 ปีแล้ว แต่มีผลกระทบที่เกิดขึ้นจากการใช้กฎหมายนี้ ดังนั้น เมื่อเกิดปัญหาจากผลของกฎหมายไปกระทบต่อการแก้ไขปัญหาเศรษฐกิจของบ้านเมือง และทำให้ประชาชนเดือดร้อน ดังนั้น วิปวุฒิก็จะหยิบยกเรื่องนี้ขึ้นมาศึกษาเพื่อดูถึงปัญหาความเดือดร้อนที่เกิดขึ้น ในวันอังคารที่ 29 ตุลาคมนี้

From ข่าวจาก : ประชาชาติธุรกิจ - 28/10/2002 10:01 Posted Image

Phat 21 รู้ไปหมดทุกอย่างที่ไม่รู้อย่างเดี่ยวคือความจริง เก่งกว่าศาลอีกด้วย :lol:

Edited by nnnn43, 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:04.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#32 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:16

ถ้าเอาไอ้แป๊ะมาบริหารประเทศ คงเหลือแค่รูให้อยู่ :ph34r:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#33 phat21

phat21

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:18

เอาข่าวมาตั้ง แต่ ปี 2002จะบ้ารึเปล่าแถมเป็นสมัยไอ้แม้ว แล้วไอ้ที่แปรรูปรัฐวิสาหกิจ มีแต่นักการเมืองได้ทั้งนั้น ปตท นี่ชัดเจนนํามันเราแพงกว่า ประเทศอื่น แถมมีการทุจริตอย่างมากไอ้กฏหมายนี้ส่งผลให้คนไทยมีหนี้สินมากขึ้น คนไทยจนลง ไม่รู้ตัวอีกรึไง ขนาดไอ้แม้วหาเสียงว่าไอ้กฏหมายนี้ขายชาติ สุดท้าย สาวก ปชปก็เอา ข้อแก้ตัวแบบ แม้วๆมาแก้ ผมคิดว่า แม้ว กะ ปชปมันพวกเดียวกันแล้ว ความคิดความอ่านของสาวก ปชปมันกลายพันธ์วิปิริตเพราะติดเชื้อไอ้แม้วไปซะแล้ว

แล้วไอ้ที่บ่นๆว่า ปตทกําไรมากของ ปชปจะบ่นไปทําซากไรในเมื่อไม่กําจัดที่ต้นตออย่างไอ้กฏหมายขายชาติ 11ฉบับละหา!!!!

Edited by phat21, 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:21.

#34 phat21

phat21

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:19

ถ้าเอาไอ้แป๊ะมาบริหารประเทศ คงเหลือแค่รูให้อยู่ :ph34r:

ตั้งแต่ไอ้มาร์คมาบริหารประเทศเสื้อแดงแม้วและการทุจริตไม่ได้ลดลงไรเลย

#35 COFFEE

COFFEE

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:21

ถ้าลองมองอีกมุมหนึ่ง อย่างไม่เห็นแก่ตัว หากศึกษาให้ดี
กัมพูชาเสียดินแดนให้ทั้งไทยและเวียดนาม จนประเทศ
เหลือนิดเดียว ผมคิดว่าเราควรหาวิธีอยู่ร่วมกัน บ้างได้เปรียบ
บ้างเสียเปรียบ ผลประโยชน์หากแบ่งเท่ากันไม่ได้ ก็ให้ได้
ใกล้เคียงกัน ได้ประโยชน์กันทั้งสองฝ่าย ปชป.ไม่ควรให้ สส.
ในพรรคไปยุแหย่ ให้สองประเทศรบกัน

#36 nnnn43

nnnn43

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:46

เอาข่าวมาตั้ง แต่ ปี 2002จะบ้ารึเปล่าแถมเป็นสมัยไอ้แม้ว แล้วไอ้ที่แปรรูปรัฐวิสาหกิจ มีแต่นักการเมืองได้ทั้งนั้น ปตท นี่ชัดเจนนํามันเราแพงกว่า ประเทศอื่น แถมมีการทุจริตอย่างมากไอ้กฏหมายนี้ส่งผลให้คนไทยมีหนี้สินมากขึ้น คนไทยจนลง ไม่รู้ตัวอีกรึไง ขนาดไอ้แม้วหาเสียงว่าไอ้กฏหมายนี้ขายชาติ สุดท้าย สาวก ปชปก็เอา ข้อแก้ตัวแบบ แม้วๆมาแก้ ผมคิดว่า แม้ว กะ ปชปมันพวกเดียวกันแล้ว ความคิดความอ่านของสาวก ปชปมันกลายพันธ์วิปิริตเพราะติดเชื้อไอ้แม้วไปซะแล้ว

แล้วไอ้ที่บ่นๆว่า ปตทกําไรมากของ ปชปจะบ่นไปทําซากไรในเมื่อไม่กําจัดที่ต้นตออย่างไอ้กฏหมายขายชาติ 11ฉบับละหา!!!!

แพรดมันอ่านไม่เกิน 3 บรรทัดเหมือน แดงไปแล้ว เก่งกว่าศาลอย่าลืมไปช่วยแป๊ะ 85 ปีด้วยวุ่ยยยยยย 17 กระทงคนดีของแพรด :lol:

ในห้วงวิกฤตทางเศรษฐกิจปี 2540 รัฐบาลชวน หลีกภัย ต้องไปกู้เงินมาจากกองทุนการเงินระหว่างประเทศ (IMF) ครั้งนั้น เงื่อนไขก่อนจะให้กู้ IMF ได้กำหนดให้ไทยต้องทำหลายสิ่งหลายอย่าง รวมทั้งการออกกฎหมายหลายฉบับ ในจำนวนนั้นคือกฎหมายฟื้นฟูเศรษฐกิจ 11 ฉบับ

Edited by nnnn43, 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:47.

#37 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:57

"ปชป ไม่ควรให้ สส ในพรรคไปยุแหย่ให้สองประเทศรบกัน"

มีเหรอครับ ให้ใครไปยุใครครับ

#38 chaidan

chaidan

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:03

ผมว่าถ้าชวน เจรจา imf แบบแข็งกร้าวคงไม่ต้อง ออก และไม่ต้องมาโยนขรี้ให้ชวลิตเลยคนไหนออกคนนั้นต้องรับผิดชอบ ไม่ต้องมาปัดสวะ ขนาด ปชปสมัยมาร์คก็ยังไม่เห็นเลิก ไอ้ กฏหมายขายชาติ 11ฉบับเลยไม่ต้องมาอ้าง

5555... คุณ phat21 คิดว่าชวลิตไม่ผิดเลยเหรอครับ...
ถ้าเก่งขนานนั้น ลองไปบอกให้ กรีซ ไม่ต้องรับความช่วยเหลือจาก IMF ดูนะครับ
ชาวกรีซยิ่งไม่อยากให้ IMF ช่วยอยู่ด้วย...

ประเทศชาติล่มจมขนานนั้น จะขอเงินเขามาช่วยก็ต้องยอมครับ...
ไม่ใช่เพราะเชาวลิตเหรอครับที่ต้องทำให้เราต้องยอม IMF ขนานนั้น...
กรีซดิ้นรนหนี IMF จะตายยังหนีไม่ได้เลยครับ

#39 chaidan

chaidan

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:09

ถ้าลองมองอีกมุมหนึ่ง อย่างไม่เห็นแก่ตัว หากศึกษาให้ดี
กัมพูชาเสียดินแดนให้ทั้งไทยและเวียดนาม จนประเทศ
เหลือนิดเดียว ผมคิดว่าเราควรหาวิธีอยู่ร่วมกัน บ้างได้เปรียบ
บ้างเสียเปรียบ ผลประโยชน์หากแบ่งเท่ากันไม่ได้ ก็ให้ได้
ใกล้เคียงกัน ได้ประโยชน์กันทั้งสองฝ่าย ปชป.ไม่ควรให้ สส.
ในพรรคไปยุแหย่ ให้สองประเทศรบกัน

แผ่นดินไทย... เอกราชไทย... แ่บ่งให้ใครไม่ได้ครับ...
ขอข้อมูลอ้างอิงด้วยครับว่ากัมพูชาเสียดินแดนให้ไทยยังไงแบบไหน ?...
เอาข้อมูลที่คุณศึกษามาดีนั้นแหล่ะครับ...

#40 ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:17

มาแนวเดียวกับไอ้สาดเหลี่ยมเลย แบ่งปันผลประโยชน์ของมัน
ไม่ใช่ของประเทศ ถุย

หากเป็นของไทยแล้วจะยกให้เขมรทำไม

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#41 ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:19

แต่คนที่ได้ผลประโยชน์ไปเต็ม ๆ คือไอ้แม้วฮะ

#42 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:42

แบ่งที่ดินบ้านคุณให้ผมสิ ผมอาจจะคิดได้แบบคุณก็ได้นะ :lol:

#43 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:48

มาแนวเดียวกับไอ้สาดเหลี่ยมเลย แบ่งปันผลประโยชน์ของมัน

หากเป็นของไทยแล้วจะยกให้เขมรทำไม

มาแบบเดียวกับ นังพวงทองล่ะครับ ผมว่า สนามหน้าบ้านอีพวงทอง ให้คนเค้าเข้าไปขายก๋วยเตี๋ยวได้มั้ยล่ะ :D
ได้ดูไอ้เหม่งพิชย์ ไปสัมภาษณ์อีพวงทองที่บ้านมัน เห็นสนามหน้าบ้านมันกว้างดี ตอนมันพูดว่า ประเทศไทยและกัมพูชาไม่ควรมีการกั้นพรมแดน
นั่งดูมันพูด ยังนึกอยู่เลยว่า ทำมั้ยมันต้องกั้นรั้วบ้านมันด้วย ว่าจะเรียกชาวบ้านที่หาที่ขายก๋วยเตี๋ยว ขายข้าวแกง ไปขายในสนามหน้าบ้านมัน :lol: มันจะยอมมั้ย

#44 COFFEE

COFFEE

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:51

ผมคิดว่า ควรใช้วิธีสันติ ใช้การเจรจา มากกว่าใช้วิธียุแหย่ ล่อแหลมที่จะทำให้เกิดสงครามครับ
หากรบกันจริงไม่ว่าแพ้หรือชนะ ความสูญเสียนั้นมากมายเกินที่จะพรรณาได้ครับ

ข้อสำคัญ อีกฝ่ายมีอาวุธของจริงนะครับ ไม่ใช่หนังสติ๊กเหมือนคนชาติเดียวกัน เรายิงไป เขาก็ยิงมาได้
โดนก็ตายครับ หากคุณไม่เคยไปรบ คุณจะไม่รู้เลยว่า มันน่ากลัวขนาดไหน

#45 Gop

Gop

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:56

ในพรรคไปยุแหย่
ให้สองประเทศรบกัน

ผมคิดว่า ควรใช้วิธีสันติ ใช้การเจรจา มากกว่าใช้วิธียุแหย่ ล่อแหลมที่จะทำให้เกิดสงครามครับ
หากรบกันจริงไม่ว่าแพ้หรือชนะ ความสูญเสียนั้นมากมายเกินที่จะพรรณาได้ครับ

ข้อสำคัญ อีกฝ่ายมีอาวุธของจริงนะครับ ไม่ใช่หนังสติ๊กเหมือนคนชาติเดียวกัน เรายิงไป เขาก็ยิงมาได้
โดนก็ตายครับ หากคุณไม่เคยไปรบ คุณจะไม่รู้เลยว่า มันน่ากลัวขนาดไหน

เห็นคุณพูดสองรอบแล้ว ช่วยบอกหน่อยได้มั้ยครับว่าใคร สส.คนไหนของพรรคประชาธิปัตย์ที่พูดยุแหย่ให้รบกัน

กล่าวหาแรงนะครับ แล้วไม่มีหลักฐานซะด้วย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#46 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:56

ฮาดีครับ ผมว่า อภิสิทธิ์ เค้าก็เจรจานะ แต่คนทีลงมือก่อน คือ เขมร นะท่าน หรือว่า ยิงมา เราก็ไปเจรจา เค้ายิงมา ก็เจรจา ทหารไทยนะครับ เค้ามีลูกมีเมีย มีพ่อมีแม่ ไม่ใช้ให้เค้าตายฟรี เหมือนสมัยสมชาย ที่ฮุนเซน มันสั่งให้ทหารไทยออกจากพื้นที่ 4.6 ตร.กม.
สุดท้าย ทหารไทยไม่ออก มันก็ยิงทหารไทยเข้ามาก่อน สมชายเป็นไงครับ วิ่งไปงานแต่งงานลูกสาวไอ้ฮุนซวย
ทหารเขมร ยิงทหารไทย แต่พวกเหล่าขี้ข้าแม้ว บินไปกราบไข่ไอ้ฮุนซวย ทหารไทยที่ตาย ไม่ใช่พี่้น้องของคุณ ใช่มั้้ยครับ เลยไม่เห็นค่า ไม่เห็นคุณค่าในการปกป้องอธิปไตยของชาติ

#47 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:44

ตอนอภิสิทธ์เป็นนายก ส่ง สส พรรคตัวเองไปยุให้ฮุนเซ็นรบกับรัฐบาลอภิสิทธิ์ หรือ
คุณจำ ไอ้ สส ที่ไปยุ ผิดพรรคหรือเปล่า นึกดี ๆ

#48 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:55

ฮาดีครับ ผมว่า อภิสิทธิ์ เค้าก็เจรจานะ แต่คนทีลงมือก่อน คือ เขมร นะท่าน หรือว่า ยิงมา เราก็ไปเจรจา เค้ายิงมา ก็เจรจา ทหารไทยนะครับ เค้ามีลูกมีเมีย มีพ่อมีแม่ ไม่ใช้ให้เค้าตายฟรี เหมือนสมัยสมชาย ที่ฮุนเซน มันสั่งให้ทหารไทยออกจากพื้นที่ 4.6 ตร.กม.
สุดท้าย ทหารไทยไม่ออก มันก็ยิงทหารไทยเข้ามาก่อน สมชายเป็นไงครับ วิ่งไปงานแต่งงานลูกสาวไอ้ฮุนซวย
ทหารเขมร ยิงทหารไทย แต่พวกเหล่าขี้ข้าแม้ว บินไปกราบไข่ไอ้ฮุนซวย ทหารไทยที่ตาย ไม่ใช่พี่้น้องของคุณ ใช่มั้้ยครับ เลยไม่เห็นค่า ไม่เห็นคุณค่าในการปกป้องอธิปไตยของชาติ

ก็พวกใจเขมรมันเดือดร้อนไง เจรจายังไงของมัน ยิงไปลูกหนึ่งดันเสิร์ฟสลัดซีซาร์มาให้ตั้งเยอะ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#49 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:33

สะกดจิตหลอกกันเองสร้างพวกพ้องกันเข้าไป ข้อมูลจริงๆเป็นไง ไม่ต้องไปอ่านกันเลย

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#50 chaidan

chaidan

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2555 - 04:38

สะกดจิตหลอกกันเองสร้างพวกพ้องกันเข้าไป ข้อมูลจริงๆเป็นไง ไม่ต้องไปอ่านกันเลย

ข่วยเอาข้อมูลจริงๆของคุณมาให้เพื่อนๆพิจารณาหน่อยนะครับ...
ขอบคุณครับ