Jump to content

- - - - -

หากเสียดินแดนให้กัมพูชา - ปชป.โดนป้ายสีแน่ๆ

This topic is in the process of being archived.
442 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:51

Posted Image googlemap ครับ ผมว่าเป็นที่มุมมองหรือเปล่าครับ เพราะผมวัดจากแผนที่ RGPP วัดตั้งแต่ริมหน้าผาถึงขอบด้านบน ผมวัดได้ประมาณหกร้อยเมตรเท่านั้นเองครับ ถ้าเทียบกับภาพนี้ ผมว่ามันมีแต่พื้นที่ว่างเปล่าไม่ใช่หรือครับ เพราะภูเขาที่ขึ้นปราสาทมันชันใช่เล่นเลยนะครับ

ดูรูปนี้อีกทีก็ได้ครับ คุณลองวัดเทียบกับเสกลแผนที่ RGPP นะครับ ที่ผมวัดได้คือจากริมหน้าผมด้านล่าง ถึงด้านบนสุดของแผนที่จะมีความยาวประมาณ 600 เมตร ถ้าเทียบกับรูปนี้ ผมไม่เห็นชุมชนนะครับ ผมคิดว่าชุมชนคือกลุ่มสิ่งก่อสร้างที่อยู่ทางด้านบน ของรูปไม่ใช่หรือครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#102 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:52

http://thailand-busi...roop-withdrawal เพื่อความชัดเจน ลงให้อีกรูป เทียบกับภาพ RGPP และ ภาพในแถลงการณ์คับ Posted Image แล้วศาลกบ จะเลิกก็บอกนะครับจำเลยจะไม่ไหวแล้ว

ตายจริง เดี๋ยวไว้ต่อพรุ่งนี้ดีกว่าครับ ผมต้องตื่นเช้าเหมือนกัน เอาเท่านี้ก่อนก็ได้ครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#103 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:55

มันอยู่ตรงไหน ก็เอาหลักฐานมาสิ่ เร็วๆหน่อยครับ

ตื่นเต้นกับข้อมูลใหม่ ที่จะชี้ว่าชุมชนเขมรไม่ใช่อยู่ในทับซ้อน 4.6
แต่มันอยู่ในเขตไทยเหรอ :D

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#104 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:10

Ok พักก่อนนะครับ แล้วมาไต่สวนใหม่

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#105 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:36

ชื่นชมครับ... ที่เอาข้อมูลมาถกกัน...
:D
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#106 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 08:45

มันอยู่ตรงไหน ก็เอาหลักฐานมาสิ่ เร็วๆหน่อยครับ

ตื่นเต้นกับข้อมูลใหม่ ที่จะชี้ว่าชุมชนเขมรไม่ใช่อยู่ในทับซ้อน 4.6
แต่มันอยู่ในเขตไทยเหรอ :D

คุณเข้าใจที่ผมพูดหรือเปล่าครับ ? ไม่เป็นไร ผมจะลองอีกที

๑ คุณอ้างว่าไทยได้สิทธิ์เป็นทางการในการที่จะจัดการพื้นที่ 4.6 ตารางกิโลเมตรและชุมชนเขมร

คำแถลงการณ์ร่วม (นพดล)
ณ วันที่ 22 พฤษภาคม 2551

4.ใน ระหว่างที่ยังไม่มีผลของการปฏิบัติงานของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ในพื้นที่รอบตัวปราสาทพระวิหารทางทิศตะวันตกและทางทิศเหนือดังปรากฏตาม N.3 ในแผนที่ที่ระบุในย่อหน้าที่ 1 ข้างต้น แผนบริหารจัดการในพื้นที่ดังกล่าวจะได้รับการจัดทำขึ้นร่วมกันระหว่างเจ้าหน้าที่ผู้มีอำนาจของกัมพูชาและของไทย โดยสอดคล้องกับมาตรฐาน การอนุรักษ์ระดับสากล เพื่อรักษาคุณค่าอันเป็นสากลที่โดดเด่นของปราสาท ทั้งนี้ ให้บรรจุแผนการบริหารจัดการดังกล่าวไว้ในแผนบริหารจัดการฉบับสุดท้ายสำหรับ ตัวปราสาทและพื้นที่รอบๆ ตัวปราสาท ซึ่งจะต้องเสนอต่อศูนย์มรดกโลกภายในวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2553 สำหรับการพิจารณาของคณะกรรมการมรดกโลกในสมัยที่ 34 ในปี 2553

ไทยเคยได้สิทธิเป็นทางการ ที่จะจัดการพื้นที่ 4.6 และปัญหาชุมชนเขมร
แต่แล้วนพดลก็ต้องโดนพวกมารมาใส่ร้าย จนต้องโดนสั่งยกเลิกเอกสารอันนั้นไป

๒ ผมแย้งว่า คุณ Tam-mic-ra น่าจะตีความแถลงการณ์ร่วมที่นพดลเกินเลยจากความเป็นจริงไป เพราะผมคิดว่าแผนที่แนบท้ายในแถลงการณ์นั้น ไม่มีชุมชนเขมรอยู่

รูปเพิ่มเติมครับ

เท่าที่เห็น ผมว่ามันแค่ส่วนที่เป็นหน้าผาขึ้นไป มีส่วนตรงตีนบันไดติดมาด้วยนิดหน่อย แต่พื้นที่ทับซ้อนพวกวัด พวกชุมชนมันอยู่อีกที่ไม่ใช่หรือครับ??

ลองสังเกตจากเสกลในแผนที่ให้ดีนะครับ ระยะทางจากริมหน้าผาถึงขอบบนของแผนที่นั้นยาวประมาณ 600 เมตร

๓ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด คุณ Tam-mic-ra อ้างว่าแผนที่นี้มีชุมชนเขมรอยู่ด้วย โดยได้แสดงภาพนี้

ดูแล้วถ้าเคลียร์ ก็บอกด้วยครับ ไปทีละปล้องๆ จะได้ไม่มีคนมาโวยถามซ้ำๆอีก

๔ ผมก็แย้งรูปของคุณ Tam-mic-ra ว่า ในภาพมันเป็นมุมเอียงๆ ผมจึงเอารูปจาก google map มาเทียบ

googlemap ครับ

ผม ว่าเป็นที่มุมมองหรือเปล่าครับ เพราะผมวัดจากแผนที่ RGPP วัดตั้งแต่ริมหน้าผาถึงขอบด้านบน ผมวัดได้ประมาณหกร้อยเมตรเท่านั้นเองครับ ถ้าเทียบกับภาพนี้ ผมว่ามันมีแต่พื้นที่ว่างเปล่าไม่ใช่หรือครับ เพราะภูเขาที่ขึ้นปราสาทมันชันใช่เล่นเลยนะครับ

ผมลองเทียบภาพนี้กับแผนที่ในแถลงการณ์ร่วม ผมพบว่าจากเสกลในแผนที่นี้ ระยะทางหกร้อยเมตรจากขอบหน้าผานั้นคือส่วนปลายของหน้าผา ซึ่งมีแต่ตัวปราสาทกับบริเวณรอบๆนิดหน่อยเท่านั้น

ผมจึงสรุปว่า ในแผนที่ที่นพดลเซ็นนั้น เป็นแค่พื้นที่เล็กๆรอบๆ ปราสาทพระวิหารเท่านั้น และการอ้างจากแถลงการณ์ร่วมว่า

ไทยเคยได้สิทธิเป็นทางการ ที่จะจัดการพื้นที่ 4.6 และปัญหาชุมชนเขมร

จึงเป็นการกล่าวเกินความเป็นจริงครับ

#107 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:20

ความจริงเรื่องที่คุณถกเถียงกันอยู่นี่มันจบไปแล้ว แต่ปัญหาใหม่ตามกระทู้ก็คือ
ถ้าเราเสีย 4.6 ปชป ก็โดนป้ายสี ผมคิดว่า คุณ Tam เขาเข้ามาตามกระทู้เลยนะ
คือเคลียร์ความผิดของตัวเอง แล้วป้ายสีตามกระทู้ไปด้วย ทำไมไม่เอาปัญหาที่
เป็นอยู่ปัจจุบันมาถกล่ะครับ

#108 เมารัก

เมารัก

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:54

หูย เหลือง แดง สามัคคี กันเชียว

#109 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:00

ความจริงเรื่องที่คุณถกเถียงกันอยู่นี่มันจบไปแล้ว แต่ปัญหาใหม่ตามกระทู้ก็คือ
ถ้าเราเสีย 4.6 ปชป ก็โดนป้ายสี ผมคิดว่า คุณ Tam เขาเข้ามาตามกระทู้เลยนะ
คือเคลียร์ความผิดของตัวเอง แล้วป้ายสีตามกระทู้ไปด้วย ทำไมไม่เอาปัญหาที่
เป็นอยู่ปัจจุบันมาถกล่ะครับ

ผมสนประเด็นที่เค้่าเสนอว่า การยกเลิกแถลงการณ์ร่วมนั้นทำให้ประเทศไทยเสียหาย ผมก็แค่อยากรู้ว่าจริงหรือเปล่า ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ อาจจะจริงหรือไม่จริงก็ได้ ค่อยๆพิจารณากันไป

#110 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:36

ผมไม่ได้ว่าคุณ GOP นะครับ แต่ผมมองว่า เมื่อเขาต้องการมาเคลียร์เรื่อง
แถลงการณ์ร่วม แถมยังป้ายสี ปชป เป็นคนผิด เป็นคนก่อชนวนสงคราม ผม
ก็คิดว่าเขาควรตรงประเด็น เพราะการไปหยิบยกข้อความในแถลงการณ์มาอ้าง
นั้นมันเป็นแค่พยายามชี้ให้เห็นว่าเขาไม่ผิด ซึ่งมันก็บิดประเด็นผิดไม่ผิดไปแล้ว
เพราะแถลงการร่วมนั้น มันผิดเพราะคุณไปงุบงิมทำโดยไม่ผ่านสภา ฯ ซึ่งมันขัอ
รัฐธรรมนูญ ศาลถึงสั่งเป็นโมฆะ
ผมมองว่าประเด็นของเขาก็คือ จะเอาเรื่องที่คุณ Gop อยากรู้นั่นแหละมาเถียง ซึ่ง
เขตพื้นที่มันจะเท่าไหน มีหมู่บ้านหรือไม่ ตอนนี้มันคงไม่ใช่สาระแล้ว เพราะสาระ
มันคือ กัมพูดชาจะเอา 4.6 ทั้งหมด ตามที่เขาไปฟ้องศาลโลก ประเด็นก็คือ ใคร
ล่ะครับที่ทำให้เกิดปัญหานี้ขึ้น

#111 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:29

ความจริง Gop เห็นรูปนี้ก็น่าจะเข้าใจไปนานแล้วนะครับ
เพราะ N3 หรือ 3 ใน RGPP มันก็อยู่ในเส้นขวางๆนั่นเอง เพียงเเต่เขาไม่ขีดเส้นที่แน่นอนลงใน RGPP เพราะมันพิพาทเส้นแดนกันอยู่

#112 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:39

ความจริง Gop เห็นรูปนี้ก็น่าจะเข้าใจไปนานแล้วนะครับ
เพราะ N3 หรือ 3 ใน RGPP มันก็อยู่ในเส้นขวางๆนั่นเอง เพียงเเต่เขาไม่ขีดเส้นที่แน่นอนลงใน RGPP เพราะมันพิพาทเส้นแดนกันอยู่

๑ คุณคิดเอาเองใช่มั้ยครับ ว่ามันหมายความว่าอย่างนั้น มีด้วยหรือครับเอาแผนที่แคบๆมาบอกว่าให้จัดการพื้นที่ใหญ่กว่าได้หรือครับ

เป็นผม ผมก็ตีความไปตามที่เขียนและเอกสารประกอบสิครับ เอกสารมีพื้นที่แค่นั้น ก็จัดการกันแค่นั้น นี่คุณเล่นเหมารวมหมดทั้ง 4.6 ตารางกิโลเมตรได้อย่างไร??

๒ ยอมรับมั้ยครับว่าในแผนที่แนบท้ายนั้น ไม่มีชุมชนเขมรอยู่??

#113 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:50

ผมถามรอบที่10 แล้วมันอยู่ตรงไหน ตอบมาเสียทีชุมชนเขมรน่ะ ตอบเสียที ๆๆๆๆ

#114 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:13

คุณ Gop ทำตัวเป็นศาลไต่สวน แบบวิธีคิดพิจารณาก็แปลกๆ

และไม่มีข้อมูลความรู้อะไรมาหักล้างกันเลย
แล้วอยู่ๆจะหักดิบ ให้ผมยอมรับว่าในแผนที่แนบท้ายนั้น ไม่มีชุมชนเขมรอยู่???

เฮ๊ย.. นี่มันอมาตย์จะบังคับกันนี่หว่า

อีกอย่าง สมมติผมยอมแพ้นะ คือตัดเรื่องชุมชนออก
แล้วต่อมาคุณก็คงมาไล่ผมอีก เรื่อง..

ไทยเคยได้สิทธิเป็นทางการ ที่จะจัดการพื้นที่ 4.6

ประเด็นต่อไปอันนี้ยิ่งยากใหญ่ แล้วคุณจะไหวเร๊อ "เอาอยู่" ป่าว

#115 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:13

ผมถามรอบที่10 แล้วมันอยู่ตรงไหน ตอบมาเสียทีชุมชนเขมรน่ะ ตอบเสียที ๆๆๆๆ

ผมอาจผิดก็ได้นะ คุณช่วยแย้งก็แล้วกัน ดูใน google map ที่ผมให้ก็ได้

ชุมชนมันอยู่ด้านบนของภาพ อยู่ทางตะวันตกเฉียงเหนือ และ ทางเหนือไม่ใช่หรือครับ

แล้วผมเข้าใจถูกมั้ย ว่าแผนที่ในแถลงการณ์น่ะ มันแค่ส่วนแคบๆบนหน้าผาเท่านั้นเอง

#116 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:15

Posted Image googlemap ครับ ผมว่าเป็นที่มุมมองหรือเปล่าครับ เพราะผมวัดจากแผนที่ RGPP วัดตั้งแต่ริมหน้าผาถึงขอบด้านบน ผมวัดได้ประมาณหกร้อยเมตรเท่านั้นเองครับ ถ้าเทียบกับภาพนี้ ผมว่ามันมีแต่พื้นที่ว่างเปล่าไม่ใช่หรือครับ เพราะภูเขาที่ขึ้นปราสาทมันชันใช่เล่นเลยนะครับ

ดูรูปนี้อีกทีก็ได้ครับ คุณลองวัดเทียบกับเสกลแผนที่ RGPP นะครับ ที่ผมวัดได้คือจากริมหน้าผมด้านล่าง ถึงด้านบนสุดของแผนที่จะมีความยาวประมาณ 600 เมตร ถ้าเทียบกับรูปนี้ ผมไม่เห็นชุมชนนะครับ ผมคิดว่าชุมชนคือกลุ่มสิ่งก่อสร้างที่อยู่ทางด้านบน ของรูปไม่ใช่หรือครับ

ก็นี่ไงครับ หมู่อาคารด้านบนซ้ายไม่ใช่หรือครับที่เป็นหมู่บ้าน

#117 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:19

คุณ Gop ทำตัวเป็นศาลไต่สวน แบบวิธีคิดพิจารณาก็แปลกๆ

และไม่มีข้อมูลความรู้อะไรมาหักล้างกันเลย
แล้วอยู่ๆจะหักดิบ ให้ผมยอมรับว่าในแผนที่แนบท้ายนั้น ไม่มีชุมชนเขมรอยู่???

เฮ๊ย.. นี่มันอมาตย์จะบังคับกันนี่หว่า

อีกอย่าง สมมติผมยอมแพ้นะ คือตัดเรื่องชุมชนออก
แล้วต่อมาคุณก็คงมาไล่ผมอีก เรื่อง..

ไทยเคยได้สิทธิเป็นทางการ ที่จะจัดการพื้นที่ 4.6

ประเด็นต่อไปอันนี้ยิ่งยากใหญ่ แล้วคุณจะไหวเร๊อ "เอาอยู่" ป่าว

อะไรกันครับ ผมเทียบเสกลแผนทีแนบท้ายแล้ว

แล้วผมก็เทียบกับ google map แล้ว ผมเห็นว่ามันเป็นพื้นที่เล็กๆรอบๆปราสาทเท่านั้น ไม่ใช่พื้นที่ใหญ่ 4.6 ตารางกิโลเมตร ผมถึงได้สรุปว่าคุณอ้างเกินจริง

ผมพูดผิดตรงไหนหรือครับ??

#118 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:34

http://www.oknation....t.php?id=279241

รูปเพิ่มเติมครับ เท่าที่เห็น ผมว่ามันแค่ส่วนที่เป็นหน้าผาขึ้นไป มีส่วนตรงตีนบันไดติดมาด้วยนิดหน่อย แต่พื้นที่ทับซ้อนพวกวัด พวกชุมชนมันอยู่อีกที่ไม่ใช่หรือครับ??

edit เพิ่ม link รูปครับ

googlemap ครับ

ผมว่าเป็นที่มุมมองหรือเปล่าครับ เพราะผมวัดจากแผนที่ RGPP วัดตั้งแต่ริมหน้าผาถึงขอบด้านบน ผมวัดได้ประมาณหกร้อยเมตรเท่านั้นเองครับ ถ้าเทียบกับภาพนี้ ผมว่ามันมีแต่พื้นที่ว่างเปล่าไม่ใช่หรือครับ เพราะภูเขาที่ขึ้นปราสาทมันชันใช่เล่นเลยนะครับ

เห็นเสกลของแผนที่แนบท้ายมั้ยครับ ที่เต็มขีดน่ะยาว 250 เมตรเองนะครับ แล้วเทียบกับ google map อีกอัน เห็นเสกล 200 เมตรมั้ยครับ ผมถึงได้บอกว่าพื้นที่ของแผนที่แนบท้ายน่าจะเป็นแค่บริเวณเล็กๆรอบปราสาทพระวิหารเท่านั้น ไม่ได้รวมถึงพื้นที่ 4.6 ตารางกิโลเมตรทั้งหมดซะหน่อย

#119 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:35

เส้นเขตแดนที่กูเกิ้ลมันเป้นคนขีด จะเอาอะไรกับมันนักหนา
ที่เคยผ่านๆตา ครั้งหนึ่งมันกูเกิ้ลก็ไม่ได้ขีดแบบของที่ Gop ยกมาอ้างด้วยซ้ำ แต่มันเคยขีดตาม L7017 ของไทยเลย

ผมยกรูปนี้มาที่เขา Checkระวางกันมาแล้ว จึงมาขีดเส้น คุณ ก็ดันไม่เชื่อ ก็ไหนคุณบอกว่า หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)

ถ้าเอาตามรูปนี้ ไอ้เม็ดขาวๆที่ Gop เชื่อว่าเป็นชุมชนเขมร มันก็อยู่ในเขตทับซ้อนอยู่ดี

แต่ถ้าคุณยังดื้อไม่เอาตามรูปนี้

มันเป็นเรื่องน่าตลกที่สุด... ว่า Gop กำลังจะบอกว่าชุมชนเขมร ที่รุกล้ำ พท. ทับซ้อน
จริงๆแล้ว " ไม่ใช่ " แต่มันอยู่ที่ไหนสักที่???

เอ... หรือเขมรมันไปตั้งชุมชนรุกล้ำ อยู่ใต้ทะเลอ่าวไทยหว่า
:D :lol: :D :lol: :D :lol: :D

#120 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:37

จะไต่สวนเรื่องโง่ๆแบบนี้กับผมอีกนานไหมครับ

#121 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:59

จะไต่สวนเรื่องโง่ๆแบบนี้กับผมอีกนานไหมครับ

พูดกันดีๆ ไม่ได้หรือครับ??

ผมว่าผมแสดงหลักฐานแล้วนะครับ ว่าแผนที่แนบท้ายนั้นเป็นแค่บริเวณเล็กๆรอบปราสาทพระวิหาร

ผมก็ได้บอกแล้วว่า เมื่อคุณทำข้อตกลงอะไรก็ตาม คุณก็ควรอ้างแค่ตามแผนที่นั้น

แต่คุณกลับอ้างว่า เอกสารนั้นบอกถึงการบริหารจัดการพื้นที่ 4.6 ตารางกิโลเมตร มันไม่สมเหตุสมผลนี่ครับ

#122 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:22

ผมว่าผมแสดงหลักฐานแล้วนะครับ ว่าแผนที่แนบท้ายนั้นเป็นแค่บริเวณเล็กๆรอบปราสาทพระวิหาร

ผมก็ได้บอกแล้วว่า เมื่อคุณทำข้อตกลงอะไรก็ตาม คุณก็ควรอ้างแค่ตามแผนที่นั้น

แต่คุณกลับอ้างว่า เอกสารนั้นบอกถึงการบริหารจัดการพื้นที่ 4.6 ตารางกิโลเมตร มันไม่สมเหตุสมผลนี่ครับ

ขออภัยที่มีอารมณ์ครับ
ทีนี้ผมฟันธง ว่าหลักฐานของคุณ ที่กูเกิ้ลมันขีดเส้นมา
อันนั้นมันเอาใช้ไม่ได้ เห็นด้วยไหม จะได้จบไปทีละปล้อง

อีกข้อ
พท.หมายเลข3 ในแผนผัง RGPP นั้น สมมติว่าผมยอมรับตามใจคุณก็ได้ ว่าขนาดไม่ถึง 4.6 ตร.กม.
ทีนี้ถ้าเราดูภาพในแผนผัง RGPP ไอ้ พท.หมายเลข3 มันก็คลอบคลุมไปถึงไอ้เม็ดขาวๆที่เราเชื่อว่าเป็นชุมชนเขมรอยู่ดี

หมายเลข 3 เขาไม่ได้ขีดเส้นบอกระยะสิ้นสุด ไม่เข้าใจเลยว่าคุณจะเอามาเป็นข้ออ้างในการถกกันได้อย่างไร

#123 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:41

ขออภัยที่มีอารมณ์ครับ
ทีนี้ผมฟันธง ว่าหลักฐานของคุณ ที่กูเกิ้ลมันขีดเส้นมา
อันนั้นมันเอาใช้ไม่ได้ เห็นด้วยไหม จะได้จบไปทีละปล้อง

อีกข้อ
พท.หมายเลข3 ในแผนผัง RGPP นั้น สมมติว่าผมยอมรับตามใจคุณก็ได้ ว่าขนาดไม่ถึง 4.6 ตร.กม.
ทีนี้ถ้าเราดูภาพในแผนผัง RGPP ไอ้ พท.หมายเลข3 มันก็คลอบคลุมไปถึงไอ้เม็ดขาวๆที่เราเชื่อว่าเป็นชุมชนเขมรอยู่ดี

หมายเลข 3 เขาไม่ได้ขีดเส้นบอกระยะสิ้นสุด ไม่เข้าใจเลยว่าคุณจะเอามาเป็นข้ออ้างในการถกกันได้อย่างไร

๑ ผมไม่ได้สนใจเส้นพวกนั้นครับ ผมเอาภาพ google มาเพราะมันเป็นมุมมองด้านบน และมีเสกลให้เช็คได้ ว่าพื้นที่ในแผนผัง RGPP กับพื้นที่จริงนั้นเทียบเคียงกันได้อย่างไร ผมถึงได้ crop เอาเสกลของ google มาให้คุณเทียบด้วย

๒ เม็ดขาวๆที่คุณบอกนั้น คุณแน่ใจหรือครับว่าเป็นชุมชน?? ผมว่ามันเล็กไปนะ เพราะพื้นที่มันเล็กมาก กว้างยาวไม่ถึงร้อยเมตรเลย ผมเดาว่าเป็นร้านค้าริมทางขึ้นมากกว่าครับ และผมก็ไม่เชื่อว่าตรงนั้นคือพื้นที่หลักที่เป็นปัญหานะครับ

๓ ผมว่าที่คุณบอกพื้นที่ในหมายเลข 3 นั้นมันไม่สมเหตุสมผลอย่างยิ่ง คุณเขียนแผนที่เล็กๆ แล้วมาบอกว่าจะจัดการในพื้นที่ใหญ่ได้อย่างไรครับ ใครที่ไหนเค้าทำกัน?

ที่ผมเชื่อว่าสมเหตุสมผลกว่าคือ การบริหารจัดการร่วมกันนั้น ให้ทำกันในบริเวณเล็กๆในแผนที่เท่านั้นแหละครับ ส่วนอื่นๆนอกจากนั้นมันก็อีกเรื่องหนึ่ง เพราะการขึ้นทะเบียนมันไม่ได้รวมถึงพื้นที่ส่วนใหญ่ที่มีปัญหานี่ครับ มันจำกัดแค่บริเวณปราสาทและพื้นที่รอบๆเท่านั้น

edit

ปล. ผมไม่แน่ใจว่า "เม็ดขาวๆ" ที่คุณ Tam-mic-ra พูดถึงนั้นคือตรงไหนครับ แถวๆตีนเขา หรือ บริเวณที่ผมอ้างว่าเป็นชุมชนเขมร

Edited by Gop, 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:54.

#124 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:44

ผมว่าประเด็นมี แค่ คุณ GOP ยึดเอา แผนที่ แนบท้ายเป็นสำคัญ... อะไรไม่อยู่ในนั้น ไม่เกี่ยว...

คุณ Tam-mic-ra ยึดถือ ถ้อยคำที่ว่า

ใน ระหว่างที่ยังไม่มีผลของการปฏิบัติงานของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ในพื้นที่รอบตัวปราสาทพระวิหารทางทิศตะวันตกและทางทิศเหนือดังปรากฏตาม N.3 ในแผนที่ที่ระบุในย่อหน้าที่ 1 ข้างต้น

แล้วถือเอาว่า อะไรก็ตามที่ อยู่ทางซ้ายและทางเหนือ ของ ตัว ปราสาท ที่ ยังไม่มีผลของ JBC ... ให้ถือเป็นพื้นที่ ที่อยู่ในข้อตกลง ของ 4....

มีเหตุผลทั้งคู่ครับ ผมได้ความรู้เยอะเลย...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#125 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:54

เถียงไม่หยุด ดื้อจริงๆ เฮ้อ

งั้นผมกลับมารูปนี้

คุณหาเอาหลักฐานมาชัดๆ ว่ารูปนี้โกหก ไอ้ที่เขาวงไว้แดงๆน่ะ ไม่ใช่ชุมชนเขมร
และขอหลักฐานว่ามีเหตุอะไรบ่งชี้ ว่า พท.เบอร์3 ใน RGPP นั้น ไปไม่ถึงวงแดงๆตรงนั้น

ถ้าจะเอาความไม่เชื่อของตัวเองมาเป็นหลักฐาน ก็บอกมานะ ผมจะได้เลิกคุย
ผมว่านี่ถ้าคุณเป็นแดงนี่ เชื่อว่าโดนรุมด่าแล้ว ยิ่งไอ้กะโหลกหนาbaezaeมาเห็น นี่ตายแน่ๆ

#126 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:20

เถียงไม่หยุด ดื้อจริงๆ เฮ้อ

งั้นผมกลับมารูปนี้

คุณหาเอาหลักฐานมาชัดๆ ว่ารูปนี้โกหก ไอ้ที่เขาวงไว้แดงๆน่ะ ไม่ใช่ชุมชนเขมร
และขอหลักฐานว่ามีเหตุอะไรบ่งชี้ ว่า พท.เบอร์3 ใน RGPP นั้น ไปไม่ถึงวงแดงๆตรงนั้น

ถ้าจะเอาความไม่เชื่อของตัวเองมาเป็นหลักฐาน ก็บอกมานะ ผมจะได้เลิกคุย
ผมว่านี่ถ้าคุณเป็นแดงนี่ เชื่อว่าโดนรุมด่าแล้ว ยิ่งไอ้กะโหลกหนาbaezaeมาเห็น นี่ตายแน่ๆ

เป็นอะไรมากหรือเปล่าครับ ทำไมชอบรูปเอียงๆอย่างนี้ล่ะครับ

ผมเอารูปใน google map ที่มองจากด้านบนมาให้ดู ทำไมคุณไม่ใช้มันล่ะครับ??

#127 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:55

อ้าวถ้าบอกภาพที่แล้วแบน-เอียง งั้นผมจะกลับมารูปเดิมๆอีก

ถามว่าไอ้วงแดงๆ ภาพที่แล้ว มันคือตรงไหนในรูปนี้ ?
แล้วอันก่อนผมถามอะไรไป ตอบให้ครบที่ผมถามด้วย

นี่ผมว่า ผู้เยี่ยมชมกระทู้นี้ นี่เขาหนีไปหมดแล้วนะเนี่ย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้
สมาชิก 1 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน
Tam-mic-ra.

#128 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:20

ไปทาบกันเอาเองนะ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#129 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:34

ขอบคุณภาพจาก Solidus

Gop ยังจะสงสัยอะไรอีกไหม หรือว่าต้องทาบให้ดูอีก
พาเสียเวลาเรื่องไม่เป็นเรื่องนานแล้วนะเนี่ย

#130 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:33

ขอบคุณภาพจาก Solidus

Gop ยังจะสงสัยอะไรอีกไหม หรือว่าต้องทาบให้ดูอีก
พาเสียเวลาเรื่องไม่เป็นเรื่องนานแล้วนะเนี่ย

เอาเป็นว่าผมยอมคุณแล้วกันเรื่องหมู่บ้าน ดูจากภาพมันก็น่าจะอยู่ใน RGPP จริงๆ ผมก็สงสัยในภาพ google map มันมีหย่อมเล็กๆอยู่ เพียงแต่มันค่อนข้างเล็ก

แต่ถ้าดูจากแผนที่คุณ Tam-mic-ra หมู่บ้านอื่นๆ ก็อยู่ในพื้นที่ทับซ้อนด้วยนี่ครับ

แต่ประเด็นคืออย่างนี้ครับคุณ Tam-mic-ra

ผมแค่เห็นว่า เนื้อความในแถลงการณ์ร่วมนั้น ก็ควรใช้กับแผนผังแนบท้ายเท่านั้น และมันก็เป็นพื้นที่แคบๆรอบตัวปราสาท ผมมองยังไงก็ไม่มีทางถึง 4.6 ตารางกิโลเมตรเลยนี่ครับ

เราไม่ควรตีความในแถลงการณ์เกินขอบเขตของแผนที่ไม่ใช่หรือครับ ถ้าทำอย่างนั้นได้จริง มันไม่ยุ่งตายเลยเหรอ??

ความจริง เจตนาผมตั้งแต่แรกก็มีเท่านี้แหละครับ

#131 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:09

อ้าวถ้าบอกภาพที่แล้วแบน-เอียง งั้นผมจะกลับมารูปเดิมๆอีก

ถามว่าไอ้วงแดงๆ ภาพที่แล้ว มันคือตรงไหนในรูปนี้ ?
แล้วอันก่อนผมถามอะไรไป ตอบให้ครบที่ผมถามด้วย

ถ้าเป็นหมู่บ้านที่คุณ Solidus บอก ก็คงอยู่ตรงตีนบันไดทางขวาแหละครับ แต่ในภาพนี้ พื้นที่ทับซ้อนใหญ่มากเลยนะครับ ใหญ่เกินกว่าใน RGPP มากเลยใช่มั้ยครับ

#132 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:12

ถ้าเป็นหมู่บ้านที่คุณ Solidus บอก ก็คงอยู่ตรงตีนบันไดทางขวาแหละครับ แต่ในภาพนี้ พื้นที่ทับซ้อนใหญ่มากเลยนะครับ ใหญ่เกินกว่าใน RGPP มากเลยใช่มั้ยครับ

ภูมะเขือมันเอามารวมกับปราสาทเขาพระวิหารได้อย่างไรครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#133 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:19

ผมว่าประเด็นมี แค่ คุณ GOP ยึดเอา แผนที่ แนบท้ายเป็นสำคัญ... อะไรไม่อยู่ในนั้น ไม่เกี่ยว...

คุณ Tam-mic-ra ยึดถือ ถ้อยคำที่ว่า

ใน ระหว่างที่ยังไม่มีผลของการปฏิบัติงานของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ในพื้นที่รอบตัวปราสาทพระวิหารทางทิศตะวันตกและทางทิศเหนือดังปรากฏตาม N.3 ในแผนที่ที่ระบุในย่อหน้าที่ 1 ข้างต้น

แล้วถือเอาว่า อะไรก็ตามที่ อยู่ทางซ้ายและทางเหนือ ของ ตัว ปราสาท ที่ ยังไม่มีผลของ JBC ... ให้ถือเป็นพื้นที่ ที่อยู่ในข้อตกลง ของ 4....

มีเหตุผลทั้งคู่ครับ ผมได้ความรู้เยอะเลย...

เอาไงดีล่ะครับคุณ Tam-mic-ra ผมว่าที่คุณ hentai พูดนั้นถูกนะครับ

คุณก็มีเหตุผลของคุณ ผมก็มีเหตุผลของผม จริงมั้ยครับ

หรือว่าคุณมีตัวอย่างมั้ย ที่การเจรจา หรือทำข้อตกลงอะไรกัน มีการตกลงให้จัดการอะไรกันนอกจากแผนผังในสัญญาด้วยหรือครับ??

ผมยังยืนยันนะครับ ว่าแผนผังที่นพดลเซ็น นั้นเล็กกว่าพื้นที่ทับซ้อนที่เป็นปัญหามาก และเราไม่ควรตีความข้อตกลงในแถลงการณ์ร่วมเกินกว่าแผนผังนั้น

#134 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:22

ภูมะเขือมันเอามารวมกับปราสาทเขาพระวิหารได้อย่างไรครับ

โอ๊ะ โอ ขออภัยครับ คงต้องทางซ้ายล่ะครับ ถ้าในภาพนี้นะครับ

ตีนบันไดที่ผมบอกนั้นหมายถึงตีนบันไดขึ้นปราสาทพระวิหารครับ

#135 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:31

โอ๊ะ โอ ขออภัยครับ คงต้องทางซ้ายล่ะครับ ถ้าในภาพนี้นะครับ

ตีนบันไดที่ผมบอกนั้นหมายถึงตีนบันไดขึ้นปราสาทพระวิหารครับ

นั่นแหละ ถ้าอ้างพื้นที่ 4.6 ก็ต้องรวมส่วนภูมะเขือ แต่แผนผัง RGPP มันเฉพาะบริเวณเขาพระวิหารเท่านั้น

Edited by Solidus, 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:41.

#136 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:00

http://www.matichon....hp?newsid=36676
คำแถลงการณ์ร่วม

2.ด้วยเจตนารมณ์แห่งไมตรีจิตและการประนีประนอม ราชอาณาจักรกัมพูชายอมรับว่าปราสาทพระวิหารจะได้รับการเสนอให้ขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลก โดยในชั้นนี้ไม่มีเขตอนุรักษ์ในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาท

การลงนามร่วมกันของนพดลกับเขมร
เป็นหลักฐาน ว่าเขมร เคยยอมรับ ว่า ส่วนหนึ่งของพื้นที่ทับซ้อนส่วนหนึ่งตามปรากฏในแผนผังแนบท้าย เป็นดินแดนไทย

ผมแก้คำใหม่ก็ได้ ตัดคำว่า 4.6 ออกไป เพื่อให้มันถูกตัวอักษรครับ
แล้วเอาประเด็นต่อไปกันเสียทีนะครับ

เฮ้อ อยากจะบ้าครับ เสียเวลากระทู้ไป หน้ากว่าๆ

ส่วนเรื่องชุมชนอยู่ตรงไหน จบแล้วนะ??? ศาล Gop คุณ OK ???

#137 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:26

http://www.matichon....hp?newsid=36676

2.ด้วยเจตนารมณ์แห่งไมตรีจิตและการประนีประนอม ราชอาณาจักรกัมพูชายอมรับว่าปราสาทพระวิหารจะได้รับการเสนอให้ขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลก โดยในชั้นนี้ไม่มีเขตอนุรักษ์ในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาท

การลงนามร่วมกันของนพดลกับเขมร
เป็นหลักฐาน ว่าเขมร เคยยอมรับ ว่า ส่วนหนึ่งของพื้นที่ทับซ้อนส่วนหนึ่งตามปรากฏในแผนผังแนบท้าย เป็นดินแดนไทย

ผมแก้คำใหม่ก็ได้ ตัดคำว่า 4.6 ออกไป เพื่อให้มันถูกตัวอักษรครับ
แล้วเอาประเด็นต่อไปกันเสียทีนะครับ

เฮ้อ อยากจะบ้าครับ เสียเวลากระทู้ไป หน้ากว่าๆ

ส่วนเรื่องชุมชนอยู่ตรงไหน จบแล้วนะ??? ศาล Gop คุณ OK ???

ดีขึ้นเยอะเลยครับ แต่ขออีกนิดนึง

ถ้าว่าตามข้อ ๔ ในแถลงการณ์ร่วม ก็ชัดเจนไม่ใช่หรือครับว่าให้รอการปักปันของ JBC ก่อน

Pending the results of the work of the Joint Commission for land Boundary (JBC) concerning the northern and western area of the temple of Preah Vihear, which are identified as N. 3 in the map mentioned in paragraph 1 above the management plan of these area will be prepared in the concerted manner between the Combodian and Thai authorities in conformity with the intermational conservation standard with a view to maintain the outstanding universal value of the property. Such management plan will be included in the final management plan for the Temple and its surrounding areas to be submitted to the World Heritage Centre by 1st February 2010 for the consideration of the World Heritage Committee at its 34th session isn 2010

ตรงไหนหรือครับที่มันยอมรับเขตแดนส่วนหนึ่ง?? ถึงแม้ในที่สุด โดยหลักการแล้วไม่มีใครได้หรือเสียร้อยเปอร์เซนต์ แต่ในแถลงการณ์นี้ผมไม่เห็นเขมรมันผูกมัดอะไรเลยนี่ครับ มันแค่บอกว่าพื้นที่ส่วน N.3 ในแผนผังแนบท้ายนั้น ให้รอการปักปันจาก JBC ให้เรียบร้อยก่อน แล้วจึงค่อยทำแผนบริหารจัดการร่วมกัน ก็แค่นั้นไม่ใช่หรือครับ??

ถ้าจะอ้างให้แฟร์ๆ ผมมองว่า เขมรยอมรับว่าดินแดนส่วนหนึ่งในแผนที่แนบท้าย ยังไม่เป็นที่ยุติ แค่นี้น่าจะถูกต้องกว่านะครับ

#138 phat21

phat21

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:29

ง่ายๆแล้วกัน ต้นตอที่ทําให้เกิดพื้นที่ทับซ้อนไม่ใช่ ไรเลยมาจาก mou43 ของ ปชปนั้นละแล้วไอ้แม้วก็เอามาใช้ในการขายชาติขายดินแดน ก็ไม่ใช่ไรมาจากไอ้ mouนี้ละ วันนี้ไอ้แม้วก็ยังกอด mou43 ต่อจาก ปชปเพราะเรื่องเดียวกันคือพลังงานในอ่าวไทยถ้า เลิก mou43 เส้นเขตแดน ที่เขมรกุขึ้นก็จะบังคับใช้ไม่ได้ ขาดควารมชอบธรรมทันที เหมือนถ้าเลิก mou44 เส้นเขตแดนที่ลากเข้ามาในเขตทะเลไทยก็จะใช้ไม่ได้

เรื่องนี้ไม่มีพรรคไหนถูก ผิดทั้งสองตัวนั้นละพวก ปชปจะด่าแม้วก็ด่าแบบเงอะๆงะๆไม่เต็มที่เพราะ ปชปก็คือเหลือบขายชาติเช่นเดียวกับระบอบแม้ว
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#139 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:42

4.ในระหว่างที่ยังไม่มีผลของการปฏิบัติงานของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ในพื้นที่รอบตัวปราสาทพระวิหารทางทิศตะวันตกและทางทิศเหนือดังปรากฏตาม N.3 ในแผนที่ที่ระบุในย่อหน้าที่ 1 ข้างต้น แผนบริหารจัดการในพื้นที่ดังกล่าวจะได้รับการจัดทำขึ้นร่วมกันระหว่างเจ้าหน้าที่ผู้มีอำนาจของกัมพูชาและของไทย โดยสอดคล้องกับมาตรฐานการอนุรักษ์ระดับสากล เพื่อรักษาคุณค่าอันเป็นสากลที่โดดเด่นของปราสาท ทั้งนี้ ให้บรรจุแผนการบริหารจัดการดังกล่าวไว้ในแผนบริหารจัดการฉบับสุดท้ายสำหรับตัวปราสาทและพื้นที่รอบๆ ตัวปราสาท ซึ่งจะต้องเสนอต่อศูนย์มรดกโลกภายในวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2553 สำหรับการพิจารณาของคณะกรรมการมรดกโลกในสมัยที่ 34 ในปี 2553

แต่แล้วนพดลก็ต้องโดนพวกมารมาใส่ร้าย จนต้องโดนสั่งยกเลิกเอกสารอันนั้นไป

ผมเพิ่งเข้าใจคุณ Gop ละ ว่าที่ผ่านมาทักท้วงเรื่องคำว่า 4.6 (ที่เป็นคำเรียกย่อๆของผม) ว่ามันไม่น่าใช่ทั้งหมดของ 4.6

แต่ Rep ก่อนของผมอันบนที่อ้างมานี้ แสดงให้เห็นว่าศาลGopตีความสำนวนให้การของผมผิดไป

เนื่องจากมีการปรากฏคำว่า "ดังปรากฏตาม N.3 ในแผนที่" ในข้อ 4 นั้นเอง และซึ่งผมก็ได้ชี้ ว่ามีชุมชนเขมรอยู่ในส่วนนั้นด้วย
ผมจึงขอบอก ว่า มันไม่น่าเชื่อว่าจะมีคนตีความเข้าใจเป็นอย่างอื่นได้นะเนี่ย :o :o :o

ต่อไปขอเรียกเป็น จำเลยGop แทนละกันนะ

#140 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:46

ง่ายๆแล้วกัน ต้นตอที่ทําให้เกิดพื้นที่ทับซ้อนไม่ใช่ ไรเลยมาจาก mou43 ของ ปชปนั้นละแล้วไอ้แม้วก็เอามาใช้ในการขายชาติขายดินแดน ก็ไม่ใช่ไรมาจากไอ้ mouนี้ละ วันนี้ไอ้แม้วก็ยังกอด mou43 ต่อจาก ปชปเพราะเรื่องเดียวกันคือพลังงานในอ่าวไทยถ้า เลิก mou43 เส้นเขตแดน ที่เขมรกุขึ้นก็จะบังคับใช้ไม่ได้ ขาดควารมชอบธรรมทันที เหมือนถ้าเลิก mou44 เส้นเขตแดนที่ลากเข้ามาในเขตทะเลไทยก็จะใช้ไม่ได้

เรื่องนี้ไม่มีพรรคไหนถูก ผิดทั้งสองตัวนั้นละพวก ปชปจะด่าแม้วก็ด่าแบบเงอะๆงะๆไม่เต็มที่เพราะ ปชปก็คือเหลือบขายชาติเช่นเดียวกับระบอบแม้ว

เฮ่ย.. กำลังอ่านภาคทฤษฎี จะมาขัดจังหวะทำไม ? เดี๋ยวแปรงลบกระดานเขวี้ยงกระบาลซะดีมั๊ย! :angry:

#141 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:49

4.ในระหว่างที่ยังไม่มีผลของการปฏิบัติงานของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ในพื้นที่รอบตัวปราสาทพระวิหารทางทิศตะวันตกและทางทิศเหนือดังปรากฏตาม N.3 ในแผนที่ที่ระบุในย่อหน้าที่ 1 ข้างต้น แผนบริหารจัดการในพื้นที่ดังกล่าวจะได้รับการจัดทำขึ้นร่วมกันระหว่างเจ้าหน้าที่ผู้มีอำนาจของกัมพูชาและของไทย โดยสอดคล้องกับมาตรฐานการอนุรักษ์ระดับสากล เพื่อรักษาคุณค่าอันเป็นสากลที่โดดเด่นของปราสาท ทั้งนี้ ให้บรรจุแผนการบริหารจัดการดังกล่าวไว้ในแผนบริหารจัดการฉบับสุดท้ายสำหรับตัวปราสาทและพื้นที่รอบๆ ตัวปราสาท ซึ่งจะต้องเสนอต่อศูนย์มรดกโลกภายในวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2553 สำหรับการพิจารณาของคณะกรรมการมรดกโลกในสมัยที่ 34 ในปี 2553

ผมเพิ่งเข้าใจคุณ Gop ละ ว่าที่ผ่านมาทักท้วงเรื่องคำว่า 4.6 (ที่เป็นคำเรียกย่อๆของผม) ว่ามันไม่น่าใช่ทั้งหมดของ 4.6

แต่ Rep ก่อนของผมอันบนที่อ้างมานี้ แสดงให้เห็นว่าศาลGopตีความสำนวนให้การของผมผิดไป

เนื่องจากมีการปรากฏคำว่า "ดังปรากฏตาม N.3 ในแผนที่" ในข้อ 4 นั้นเอง และซึ่งผมก็ได้ชี้ ว่ามีชุมชนเขมรอยู่ในส่วนนั้นด้วย
ผมจึงขอบอก ว่า มันไม่น่าเชื่อว่าจะมีคนตีความเข้าใจเป็นอย่างอื่นได้นะเนี่ย :o :o :o

ต่อไปขอเรียกเป็น จำเลยGop แทนละกันนะ

เรียกอะไรก็ตามใจเถอะครับ แต่ลองไปพูดแบบนี้ให้ใครฟัง คนเค้าจะคิดว่าพื้นที่ 4.6 ว่าอะไรล่ะครับ ใครมันจะไปรู้ว่าคุณเรียกทั้งหมด หมายความว่าส่วนหนึ่ง

แล้วชุมชนเขมรมันมีแค่ตรงนั้นเมื่อไหร่ล่ะครับ ในส่วนนอกแผนที่แนบท้ายก็มีด้วยด้วยไม่ใช่เหรอ??

#142 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:07

ขอโวยสัก Rep น่ะ
คุณไม่มีความรู้กระทั่งว่า ชุมชนมันอยู่ตรงไหน จึงมานั่งซักกันใหม่ให้เป็นที่น่าปวดหัว เสียเวลา
โดยมีแต่การกล่าวแค่ว่า "ผมยอมคุณแล้วกัน" ทั้งที่ตอนแรกเป็นฝ่ายมาไล่เบี้ยเขา ว่าไม่มีชุมชนมั้ง
แต่Repติดกันต่อมา ก็พยายามอ้าง ข้อความของ hentai, มาเพื่อดิ้นเฮือกสุดท้ายจะไปต่ออีก

แล้วนี่ก็จะมาแสดงภูมิความรู้ใหม่อีกว่า ชุมชนส่วนนอกแผนที่แนบท้าย ก็มี ทั้งที่กำลังคุยกันแค่ในส่วนรอบๆวิหาร
ตลกดีนะครับ มาชวนถกประเด็นใหม่อีก ทั้งที่อันเก่าคุณก็พลาด เพราะไม่รู้อยู่ในส่วนไหน

ต่อไปก็ซักนู่นนี่อีกแบบคนไม่รู้เรื่องอะไรมาก่อน โดยไม่มีการยอมรับผิดชอบ

เรื่อง ที่ผมเรียกพื้นที่ โดยเรียกย่อๆว่า 4.6
ผมคิดว่า ถ้าผมไปพูดแบบนี้ให้ใครฟัง ผมว่าคนส่วนใหญ่ที่มีความรู้ เรื่องการขึ้นทะเบียนและข้อพิพาทต่างๆ
แล้วจะมาถกเถียงกับผม ผมเชื่อว่าเขาจะต้องเข้าใจครับ และไปประเด็นต่อไปได้เร็วกว่านี้

นี่เอาแค่ว่าชุมชนเขมรที่มารุกล้ำตรงแนวรอบปราสาท มันอยู่ตรงไหน ยังทำโมโหไม่หายเลยนะครับ

แก้** เรื่อง ที่ผมเรียกพื้นที่ โดยเรียกย่อๆว่า 4.6

Edited by Tam-mic-ra., 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:21.

#143 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:27

ผมอ่านกระทู้ของคุณ Tam-mic-ra. ในบอร์ดมาหลายอัน ยอมรับเลยว่าไม่ค่อยชอบสักเท่าไหร่ อาจเพราะคุณเป็นพวกหางแดงด้วย

อย่างไรก็ตามเมื่ออ่านเหตุผลในการหักล้างของคุณ Tam-mic-ra. ในกระทู้นี้ ก็ยอมรับในเหตุผลข้อโต้แย้งของคุณ Tam-mic-ra. ซึ่งมีน้ำหนักมากกว่า

ท่านใดมีข้อโต้แย้งมากกว่าคุณ Tam-mic-ra. ลองนำเสนอมาครับ แต่อย่าลากโยงเข้าหาเรื่องด่า หรือนอกเรื่อง มันจะกลายเป็นการยอมรับว่า ไม่สามารถหาเหตุผลมาโต้แย้งคุณ Tam-mic-ra.

ปล. แค่ยอมรับน้ำหนักในการโต้แย้งที่ชัดเจนกว่าเท่านั้น ไม่ได้คิดจะเข้าฝ่ายเป็นพวกหางแดงเด็ดขาด

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#144 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:44

ไทยเคยได้สิทธิเป็นทางการ ที่จะจัดการส่วนหนึ่งของพื้นที่ทับซ้อนส่วนหนึ่งตามปรากฏในแผนผังแนบท้าย และจัดการปัญหาชุมชนเขมรที่รุกล้ำมาในเขตทับซ้อน

เรามาว่ากันประเด็นต่อไปนะ

คือสักครู่ Gop สงสัยว่าข้อมูลของผมด้่านบน ว่า

"ถ้าว่าตามข้อ ๔ ในแถลงการณ์ร่วม ก็ชัดเจนไม่ใช่หรือครับว่าให้รอการปักปันของ JBC ก่อน"

จงอธิบายโดยละเอียด และเป็นส่วนๆมาให้หน่อยครับ ตามข้อความข้อ4 มันหมายถึงว่าต้องให้ปักก่อนแล้วค่อยขึ้นทะเบียนเหรอไง

ทำไมคุณจึงตีความเป็นแบบนั้นได้
ยิ่งคุณใช้คำว่า"ชัดเจน" เลยทีเดียว จงอธิบายเพื่อโน้มน้าวผมและคนอ่านเยอะๆกว่านี้หน่อย

#145 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:46

ขอโวยสัก Rep น่ะ
คุณไม่มีความรู้กระทั่งว่า ชุมชนมันอยู่ตรงไหน จึงมานั่งซักกันใหม่ให้เป็นที่น่าปวดหัว เสียเวลา
โดยมีแต่การกล่าวแค่ว่า "ผมยอมคุณแล้วกัน" ทั้งที่ตอนแรกเป็นฝ่ายมาไล่เบี้ยเขา ว่าไม่มีชุมชนมั้ง
แต่Repติดกันต่อมา ก็พยายามอ้าง ข้อความของ hentai, มาเพื่อดิ้นเฮือกสุดท้ายจะไปต่ออีก

แล้วนี่ก็จะมาแสดงภูมิความรู้ใหม่อีกว่า ชุมชนส่วนนอกแผนที่แนบท้าย ก็มี ทั้งที่กำลังคุยกันแค่ในส่วนรอบๆวิหาร
ตลกดีนะครับ มาชวนถกประเด็นใหม่อีก ทั้งที่อันเก่าคุณก็พลาด เพราะไม่รู้อยู่ในส่วนไหน

ต่อไปก็ซักนู่นนี่อีกแบบคนไม่รู้เรื่องอะไรมาก่อน โดยไม่มีการยอมรับผิดชอบ

เรื่อง ที่ผมเรียกพื้นที่ โดยเรียกย่อๆว่า 4.6
ผมคิดว่า ถ้าผมไปพูดแบบนี้ให้ใครฟัง ผมว่าคนส่วนใหญ่ที่มีความรู้ เรื่องการขึ้นทะเบียนและข้อพิพาทต่างๆ
แล้วจะมาถกเถียงกับผม ผมเชื่อว่าเขาจะต้องเข้าใจครับ และไปประเด็นต่อไปได้เร็วกว่านี้

นี่เอาแค่ว่าชุมชนเขมรที่มารุกล้ำตรงแนวรอบปราสาท มันอยู่ตรงไหน ยังทำโมโหไม่หายเลยนะครับ

แก้** เรื่อง ที่ผมเรียกพื้นที่ โดยเรียกย่อๆว่า 4.6

ผมก็ไม่ใช่คนรู้อะไรมากมาย ที่ถามแย้ง ก็เพราะคำพูดคุณน่ะมันครอบคลุม แล้วผมก็สังเกตเอาจากแผนที่ว่ามันไม่ได้กว้างอย่างที่คุณบอก ดูที่คุณพูดอีกทีสิครับ

4.ใน ระหว่างที่ยังไม่มีผลของการปฏิบัติงานของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ในพื้นที่รอบตัวปราสาทพระวิหารทางทิศตะวันตกและทางทิศเหนือดังปรากฏตาม N.3 ในแผนที่ที่ระบุในย่อหน้าที่ 1 ข้างต้น แผนบริหารจัดการในพื้นที่ดังกล่าวจะได้รับการจัดทำขึ้นร่วมกันระหว่างเจ้าหน้าที่ผู้มีอำนาจของกัมพูชาและของไทย โดยสอดคล้องกับมาตรฐาน การอนุรักษ์ระดับสากล เพื่อรักษาคุณค่าอันเป็นสากลที่โดดเด่นของปราสาท ทั้งนี้ ให้บรรจุแผนการบริหารจัดการดังกล่าวไว้ในแผนบริหารจัดการฉบับสุดท้ายสำหรับ ตัวปราสาทและพื้นที่รอบๆ ตัวปราสาท ซึ่งจะต้องเสนอต่อศูนย์มรดกโลกภายในวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2553 สำหรับการพิจารณาของคณะกรรมการมรดกโลกในสมัยที่ 34 ในปี 2553

ผมก็สงสัยอยู่ว่า การสรุปแบบนี้มันแฟร์แล้วหรือ?? เอาล่ะในที่สุดหลักฐานของคุณ Solidus ระบุว่ามีชุมชนอยู่ตรงตีนบันได และมันก็น่าจะอยู่ในพื้นที่ของ RGPP ผมก็ยอมรับว่าเข้าใจตรงนี้ผิดไป แต่เรื่องคำว่า "พื้นที่ 4.6" จะให้ผมเข้าใจอย่างอื่นได้อย่างไร ผมถึงได้ทักท้วง และตอนนี้ก็เข้าใจตรงกันแล้ว

ดังนั้นผมขอสรุปนิดนึงนะครับและขอเพิ่มเติมเพื่อความยุติธรรมหน่อยว่า

"ไทยเคยได้ตกลงกับเขมร ว่าจะจัดการบริหารบริเวณรอบๆ ปราสาทพระวิหาร(ตามพื้นที่ในแผนที่แนบท้าย) ร่วมกัน"

#146 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:59

คือสักครู่ Gop สงสัยว่าข้อมูลของผมด้่านบน ว่า

"ถ้าว่าตามข้อ ๔ ในแถลงการณ์ร่วม ก็ชัดเจนไม่ใช่หรือครับว่าให้รอการปักปันของ JBC ก่อน"

จงอธิบายโดยละเอียด และเป็นส่วนๆมาให้หน่อยครับ ตามข้อความข้อ4 มันหมายถึงว่าต้องให้ปักก่อนแล้วค่อยขึ้นทะเบียนเหรอไง

ทำไมคุณจึงตีความเป็นแบบนั้นได้
ยิ่งคุณใช้คำว่า"ชัดเจน" เลยทีเดียว จงอธิบายเพื่อโน้มน้าวผมและคนอ่านเยอะๆกว่านี้หน่อย

Pending the results of the work of the Joint Commission for land Boundary (JBC) concerning the northern and western area of the temple of Preah Vihear, which are identified as N. 3 in the map mentioned in paragraph 1 above the management plan of these area will be prepared in the concerted manner between the Combodian and Thai authorities in conformity with the intermational conservation standard with a view to maintain the outstanding universal value of the property. Such management plan will be included in the final management plan for the Temple and its surrounding areas to be submitted to the World Heritage Centre by 1st February 2010 for the consideration of the World Heritage Committee at its 34th session isn 2010

อืมม ผมน่าจะเข้าใจผิดน่ะครับ น่าจะแปลอย่างที่คุณบอกตอนแรกมากกว่า ผมคงเข้าใจคำว่า pending ผิดไป แปลอย่างที่คุณบอกนั้นน่าจะเหมาะสมกว่าครับ

ขออภัยอย่างแรงครับ

#147 Gop

Gop

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:15

http://www.matichon....hp?newsid=36676 คำแถลงการณ์ร่วม ณ วันที่ 22 พฤษภาคม 2551

การลงนามร่วมกันของนพดลกับเขมร เป็นหลักฐาน ว่าเขมร เคยยอมรับ ว่า ส่วนหนึ่งของพื้นที่ทับซ้อนส่วนหนึ่งตามปรากฏในแผนผังแนบท้าย เป็นดินแดนไทย

ผมแก้คำใหม่ก็ได้ ตัดคำว่า 4.6 ออกไป เพื่อให้มันถูกตัวอักษรครับ แล้วเอาประเด็นต่อไปกันเสียทีนะครับ เฮ้อ อยากจะบ้าครับ เสียเวลากระทู้ไป หน้ากว่าๆ ส่วนเรื่องชุมชนอยู่ตรงไหน จบแล้วนะ??? ศาล Gop คุณ OK ???

ตรงนี้ผมงงแปลกใจนิดนึงน่ะครับ ทำไมคุณถึงได้คิดว่าข้อความ

"ราชอาณาจักรกัมพูชายอมรับว่าปราสาทพระวิหารจะได้รับการเสนอให้ขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลก โดยในชั้นนี้ไม่มีเขตอนุรักษ์ในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาท"

ถึงเป็นเหตุให้คุณสามารถสรุปได้ว่า

"เขมร เคยยอมรับว่า ส่วนหนึ่งของพื้นที่ทับซ้อนส่วนหนึ่งตามปรากฏในแผนผังแนบท้าย เป็นดินแดนไทย"

เพราะผมรู้สึกว่ามันไม่ได้มีอะไรผูกมัดเลยนี่ครับ แล้วเขมรมันก็บอกเป็นนัยในข้อ ๔ ด้วยว่า พื้นที่ตรงนั้นอยู่ระหว่าง "รอ" การปักปันเขตแดนของ JBC ไม่ใช่หรือครับ??

ส่วนที่ผมอ้างข้อ 4 ว่าให้รอก่อน ผมขอถอนคำพูดนะครับ เข้าใจผิดไป

#148 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:51

"เขตอนุรักษ์ในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาท" ก็คือโซน 3

โซน 3 ก็คือพื้นที่ทับซ้อน

นอกจาก MOU 43 ที่2ฝ่ายตกลงให้มี JBC ร่วมกันมาทำการปักปันเขตไปเรื่อยๆ แล้ว

กรณีการยื่นเอกสารขอขึ้นทะเบียนยุคก่อนนพดลจะเข้ามานั้น เขมรไม่เคยมีท่าทีใดๆในการยอมรับ พท. ในส่วนนั้น
เห็นได้จากการที่เขมรยื่นแผนที่ตัวเองแนบไปเลยเต็มๆ

การลงนามร่วมกันของนพดลและเขมร เป็นการตกลง2ฝ่ายยอมรับเอกสารแถลงร่วมอันนั้น โดยที่ข้อตกลงก็ได้ตัดแผนที่เขมรออกไปด้วย

3.ให้ใช้แผนที่ที่ระบุในย่อหน้าที่ 1 แทน แผนที่ต่างๆ ที่เกี่ยวข้อง และรวมทั้ง Schema Directeur pour ta Zonage de Preah VihearŽ ตลอดจนการอ้างอิงโดยรูปภาพต่างๆ ทั้งหมดที่แสดงให้เห็นถึงเขตคุ้มครอง (core zone) หรือการกำหนดเขตอื่นๆ (zonage) ในบริเวณปราสาทพระวิหารตามที่ระบุในเอกสารประกอบคำขอขึ้นทะเบียนของกัมพูชา

การลงนามกันนั้น ตามที่ผมเข้าใจ การลงนามเป็นการผูกมัดแล้ว น่าจะถือเป็นสนธิสัญญาชนิดหนึ่งได้เลยนะ
ไม่งั้นศาลไทยจะตัดสินได้ไงว่าเป็น เป็นสนธิสัญญาที่ต้องผ่านสภาได้ยังไง ( ก็ ม.190ติงต๊องไง เสียหรือได้ดินแดนก็ต้องผ่านสภา ซึ่งก็โดนแก้ไปแล้ว)

การที่ศาลโลกจะตีความเขตแดนตามที่เขมรร้องให้ตีความเพิ่มในคำพิพากษาเดิม ไทยจึงไม่หลักฐานในส่วนนี้ไปช่วยเพิ่มน้ำหนัก

ถ้าซวยสุดๆศาลสั่ง 4.6 เป็นของกัมพูชา
แม้ว่าจะมี MOU 43 ก็ตาม แต่คำพิพากษาเพิ่มเติม อาจไปสั่งโมฆะ MOU ก็เป็นได้ เขมรคงดีใจเพราะไม่ต้องรอ JBC มาปักปันกันแ้ล้ว

สรุปว่าไม่โทษ ปชป-พธม จะให้โทษใครครับ

#149 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:57

ย้อนกลับไปนิด เรื่องชุมชนเขมร
อันนี้ทาบกันจากภาพ ของคุณ Solidus จะได้ชัดเจนกันทีเดียวว่าชุมชนอยู่ตรงข้างขวาตัวเลข 3นั่นเอง

#150 Gop

Gop

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:09

ย้อนกลับไปนิด เรื่องชุมชนเขมร
อันนี้ทาบกันจากภาพ ของคุณ Solidus จะได้ชัดเจนกันทีเดียวว่าชุมชนอยู่ตรงข้างขวาตัวเลข 3นั่นเอง

ลองทาบระยะดูนะครับ ผมว่ามันไม่สอดคล้องกันเท่าไหร่ น่าจะเป็นด้านล่างก่อนขึ้นบันได ในที่นี้คือมุมบนซ้ายของ RGPP ครับ

อย่างไรก็ตาม ผมเห็นด้วยว่าชุมชนนี้น่าจะอยู่ใน RGPP ครับ