Jump to content

- - - - -

หากเสียดินแดนให้กัมพูชา - ปชป.โดนป้ายสีแน่ๆ

This topic is in the process of being archived.
442 replies to this topic

#301 blue

blue

ขาประจำ

Posted 12 April 2012 - 22:14

กัมพูชาเขาไม่ยอมรับอยู่แล้วครับ มันถึงมีปัญหากระทบกระทั่งกันมาตลอดไง
เมื่อคุณนพดลไปทำข้อตกลง เขาก็ไม่ได้บอกว่าเขายอมรับว่า 4.6 เป็นของไทย
เพราะฉะนั้นจะมีข้อตกลงหรือไม่ ปัญหามันก็คงอยู่เหมือนเดิม
การเข้าไปบริหารพื้นที่ร่วมกับกัมพูชามันไม่ได้หมายถึงเขายอมรับว่าพื้นที่ตรงนั้น
เป็นของเราหรอกครับ แต่ที่แน่ ๆ ตัวปราสาทเป็นของเขาแถมจดทะเบียนแล้วอีก
ต่างหาก ลักษณะแบบนี้ คุณ Tam คิดว่าระยะยาว เราจะกลายเป็นคนไปขอแจม
การบริหารจัดการบางพื้นที่ของเขาไหมครับ อย่าลืมนะครับปราสาทจดทะเบียนแล้ว
ในนามของเขา การบริหารจัดการมันไม่ใช่เฉพาะตัวปราสาทแน่นอน จะไปถึงไหน
ผมไม่รู้ ถ้าถึงสระตราว สถูปคู่ เราจะยอมไหม ถ้ายอมแล้วจดทะเบียนเป็นของกัมพูชา
อยู่ มันเท่ากับยกให้เขาไปโดยปริยายหรือเปล่า

#302 55555

55555

มหาเมพ

Posted 12 April 2012 - 22:21

แล้วทำไมถึงไม่ขึ้นทะเบียนร่วม บริหารร่วมล่ะครับ ได้ผลประโยชน์ร่วมกันแท้ ๆ และทำไมถึงคิดว่าขึ้นศาลโลกแล้วเราจะแพ้ล่ะครับ (นอกจากลูกขุนมีส่วนได้ส่วนเสียด้วย)

อันนี้ผมคิดเองนะ ตรง4.6 ไทยเรามีแผนการนานแล้ว ที่จะขอขึ้นทะเบียนร่วม โดยใช้สระตราว-สถูปคู่ ของเรา เป็นทรัพย์หลัก
ถ้าคุณจะหมายความว่าขึ้นทะเบียนร่วมโดยใช้ตัวปราสาท มันก็ไม่ใช่ของเรานะครับ

ส่วนบริหารร่วมที่คุณบอกว่า ได้ผลประโยชน์ร่วมกันแท้ ๆ นั้น
ก็นพดลไงครับเคยตกลงเซ็นแถลงร่วม-บริหารร่วมกับเขมรไปแล้ว ย้อนไปอ่านข้อ4 ดูนะ

ปชป-พธม ไงครับ หาเรื่องใส่ร้าย จนทำให้โดนยกเลิกแถลงการร่วม

ต่อจากนั้นไทยก็มีแต่เจ๊งกับเจ๊ง

ก็นั่นแหละครับ ทำไมถึงไม่เอาไปเสนอด้วยล่ะครับ จะแยกกันขึ้นทะเบียนทำไมให้พิกลพิการ ส่วนข้อ 4 ผมก็ยังไม่เห็นถึงผลประโยชน์ร่วมที่ชัดเจนเลยครับในเมื่อขึ้นทะเบียนเฉพาะตัวปราสาทอย่างเดียว คำตอบก็น่าจะเสนอร่วมกันมากกว่า

คนเรามักไม่ชอบถ้าต้องต่อรองกับคนที่รักษาผลประโยชน์ของฝ่ายตนเป็นหลัก น่าจะเหมือนกับที่ฮุนเซ็นชอบทักษิณแต่ไม่ชอบอภิสิทธิ์นั่นล่ะครับ

คนจะบิดเบือนมันก็บิดเบือนกันได้ตลอด...

เค้าเสนอแผนร่วมกันมาตั้งนาน..แต่นพเหล่ ไปหนุนเค้าขึ้นฝ่ายเดียว

แถมยังอวดตัวว่ารักษาเขตแดนไว้ด้วย...

http://www.matichon....pid=02&catid=01

?ในมติของคณะกรรมการมรดกโลกครั้งนั้นระบุชัดว่า ไทยเห็นด้วยว่าปราสาทพระวิหารมีความจำเป็นต้องได้รับการช่วยเหลือในหลายด้าน ทั้งเรื่องการเงินและเรื่องเทคนิค แต่การดำเนินการต่าง ๆ จำเป็นต้องมีความร่วมมืออย่างใกล้ชิดระหว่างไทยและกัมพูชา นอกจากนี้เรายังเห็นว่าสิ่งที่จำเป็น คือ การที่ทั้งสองประเทศต้องร่วมกันจัดทำแผนการบริหารพื้นที่ ซึ่งมีความเหมาะสมด้วยเรื่องอธิปไตยเหนือปราสาทพระวิหารมันยุติตั้งแต่คณะรัฐมนตรีไทยเมื่อปี พ.ศ. 2505 มีมติให้ปฏิบัติตามคำสั่งศาลโลก ดังนั้นไทยไม่ได้คัดค้านการที่กัมพูชาจะขึ้นทะเบียบปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก แต่ชัดเจนว่า เราไม่เห็นด้วยกับกัมพูชาในการประชุมที่เมืองไครส์เชิร์ชที่จะมีการดำเนินการฝ่ายเดียว สิ่งที่เรายืนยัน 2 เรื่อง คือ การขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกจะต้องมีความร่วมมืออย่างใกล้ชิด และต้องหารือกันเกี่ยวกับการทำแผนบริหารจัดการ เป็นการสนับสนุนแบบมีเงื่อนไข ถ้าไม่ทำตามนั้นเราก็มีสิทธิที่จะบอกว่าเราไม่เห็นด้วย? นายนิตย์ กล่าว
อดีตรมว. ต่างประเทศ ระบุต่อว่า การประชุมผู้เชี่ยวชาญเพื่อจัดทำรายงานความคืบหน้าในเรื่องดังกล่าวเพื่อแจ้งต่อศูนย์มรดกโลก ซึ่งจัดขึ้นที่เมืองเสียมเรียบเมื่อเดือนมกราคมที่ผ่านมา ไทยได้ส่งผู้แทนเข้าร่วมประชุมด้วย มีหลายประเด็นในการพูดคุยที่ยังอยู่บนพื้นฐานข้อมูลที่คลาดเคลื่อน รวมถึงเรื่องแผนที่ ซึ่งกัมพูชายังใช้แผนที่ฉบับเดิม ซึ่งยังทับซ้อนกับพื้นที่ที่ไทยอ้างสิทธิ ทำให้ผู้แทนไทยแสดงความเห็นขัดแย้งในทันที แต่ที่ประชุมยังละเลยข้อโต้แย้ง ดังนั้น ผู้แทนไทยจึงได้ประท้วงและประกาศถอนตัวออกจากการทำรายงานร่วมดังกล่าว
ต่อมา เมื่อมีการสรุปรายงานของคณะผู้เชี่ยวชาญเพื่อส่งให้ นายสก อัน รองนายกรัฐมนตรีกัมพูชา ซึ่งยังคงเพิกเฉยต่อสิ่งที่ไทยทักท้วง ไทยก็ประกาศถอนตัวอีกครั้ง แต่นายสก อัน บอกว่า การขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก เป็นเรื่องของการพัฒนาพื้นที่ ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องการเมือง หรือการปักปันเขตแดนที่เราได้ทักท้วงไป ขณะที่การหารือครั้งต่อมาระหว่างผู้แทนไทยกับกัมพูชา ที่สิงคโปร์เมื่อวันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2551 นั้น ก็หมดวาระของรัฐบาล พล.อ.สุรยุทธ์ไปแล้ว

บักแต๋มถึงไม่ค่อยอยากคุยกับผมไง

เคยตบเกรียนกันมาแล้ว.....

:lol:

#303 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 12 April 2012 - 22:23

ผมเฝ้าอ่านมาหลายหน้า ไม่เข้าใจครับ ท่านใดจะสรุปให้เป็นบุญผมได้มั่ง แบบย่อๆ

1. ทำไม เอกสารที่นพดลไปแอบเซ็นต์กับฮุนเซนต์ ถึงถูกยกเลิก?

2. พรรค ปชป. ผิดเรื่องอะไร กรณีคัดค้านการขึ้นทะเบียนมรดกโลกเขาพระวิหาร ของเขมร ?

3. ถ้าจะเสียดินแดน 4.6 ตรกม.ที่พยายามโยนความผิดกัน เราจะเสียเพราะรัฐบาลไหน ?

4. ถ้าสมมุติ ศาลโลกขึ้นเทะเบียนให้ส่วนของตัวปราสาทพระวิหาร อนาคตประเทศไทยต้องเสียดินแดนตรงที่มีชุมชนเเขมรอยู่ หรือไม่ ?

อ่านนี่เลยครับ ไล่เรียงลำดับเหตุการณ์

อภินันทนาการจาก คุณแต๋ม สุดเท่ห์

แต่เดี๋ยวนี้เค้าไม่ค่อยอยากให้อ่านแระ..... :lol: :lol: :lol:

http://www1.tv5.co.t.../prawihan31.htm

เออ นาย55555ดีมาก รู้จักให้เครดิตกันมั่ง
ลิ๊งค์นั่นผมใช้อ้างอิงเหตุการณ์บางส่วนในนั้น เป็นส่วนใหญ่

เออ แล้ว 55555 ไม่ช่วยตอบเขา 4ข้อ ไปเลยล่ะ เอาคร่าวๆสักหน่อยสิ่

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#304 55555

55555

มหาเมพ

Posted 12 April 2012 - 22:24

ผมเฝ้าอ่านมาหลายหน้า ไม่เข้าใจครับ ท่านใดจะสรุปให้เป็นบุญผมได้มั่ง แบบย่อๆ

1. ทำไม เอกสารที่นพดลไปแอบเซ็นต์กับฮุนเซนต์ ถึงถูกยกเลิก?

2. พรรค ปชป. ผิดเรื่องอะไร กรณีคัดค้านการขึ้นทะเบียนมรดกโลกเขาพระวิหาร ของเขมร ?

3. ถ้าจะเสียดินแดน 4.6 ตรกม.ที่พยายามโยนความผิดกัน เราจะเสียเพราะรัฐบาลไหน ?

4. ถ้าสมมุติ ศาลโลกขึ้นเทะเบียนให้ส่วนของตัวปราสาทพระวิหาร อนาคตประเทศไทยต้องเสียดินแดนตรงที่มีชุมชนเเขมรอยู่ หรือไม่ ?

อ่านนี่เลยครับ ไล่เรียงลำดับเหตุการณ์

อภินันทนาการจาก คุณแต๋ม สุดเท่ห์

แต่เดี๋ยวนี้เค้าไม่ค่อยอยากให้อ่านแระ..... :lol: :lol: :lol:

http://www1.tv5.co.t.../prawihan31.htm

เออ นาย55555ดีมาก รู้จักให้เครดิตกันมั่ง
ลิ๊งค์นั่นผมใช้อ้างอิงเหตุการณ์บางส่วนในนั้น เป็นส่วนใหญ่

เออ แล้ว 55555 ไม่ช่วยตอบเขา 4ข้อ ไปเลยล่ะ เอาคร่าวๆสักหน่อยสิ่

ชุมชนไหนเหรอแต๋ม..

#305 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 12 April 2012 - 22:25

1. มองว่าเป็นหนังสือสัญญาครับ ซึ่งการให้กัมพูชาเข้ามาบริหารร่วมมันพื้นที่ของไทยนั้นเกี่ยวข้องกับอธิปไตยของไทยโดยอ้างอิงจากแผนที่ทางการของไทยครับ ซึ่งเรื่องนี้ต้องได้รับผ่านสภาก่อน เมื่อเซ็นไปโดนที่ไม่ได้ผ่านสภาเลยต้องถูกยกเลิกครับ
2. เพราะมาร์คชั่งไข่ครับ เอ้ย เพราะขัดขวางผลประโยชน์ของเขมรครับ อย่าลืมว่าบันไดทางขึ้นนั้นอยู่ในเขตแดนไทย ถ้าเปิดเป็นมรดกโลกจำเป็นต้องมีแผนบริหารจัดการตรงส่วนทางขึ้นด้วย
3. ภูมะเขือไม่ได้อยู่เขาพระวิหารครับ หากตีความจากคำพิพากษาเดิมก็เฉพาะเขาพระวิหารเท่านั้น ถ้าถามว่าเสียเพราะรัฐบาลไหนนี่ไม่ทราบ เพราะแผนที่ L708 มันก็ให้เขาพระวิหารอยู่ฝั่งเขมร เขมรเอาแผนที่นี้มาอ้างก็จบเหมือนกัน แต่จะว่าไปทางเขมรก็โดนกฎหมายปิดปากกรณีมติ ครม 2505 เช่นกัน
4. ตัวปราสาทไม่เกี่ยวอะไรอยู่แล้วครับ แต่ปัญหาคือพื้นที่รอบปราสาทครับ ตามสัญญาให้ยึดหลักสันปันน้ำ ถ้ามีการปรับเปลี่ยนสภาพพื้นที่ตรงนี้แล้วสันปันน้ำเปลี่ยน เขมรเอาปราสาทเป็นที่ตั้งฐานกำลังทหาร พอถูกยิงสวนแล้วตัวปราสาทเสียหายก็อ้างว่าต้องซ่อมแซมแต่ขนเครื่องมือซ่อมแซมยังไงมิทราบ ยังไงก็ต้องเข้าทางพื้นที่พิพาทอยู่ดี ว่าแต่ชุมชนชาวเขมรที่เอาพื้นที่ไหนล่ะครับ

Edited by Solidus, 12 April 2012 - 22:25.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#306 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 12 April 2012 - 22:40

เอ้า 55555 ตอบมั่ง โชว์บ้างดิ๊

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#307 55555

55555

มหาเมพ

Posted 12 April 2012 - 22:45

เอ้า 55555 ตอบมั่ง โชว์บ้างดิ๊

จะให้ตอบไรอ่ะ...

ก็ถามว่าชุมชุนไหน ผมก็ไม่รู้ว่าชุมชนไหน...มันเลยตอบไม่ถูก...

แต่จริง ๆ ผมก็ชอบแบบตอบไปตบไป มันส์กว่าแยะอ่ะ

แน่ะเห็นม่ะ..ตอบผมยังไม่กล้าโค๊ตอีกแระ..

Edited by 55555, 12 April 2012 - 22:46.

#308 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 12 April 2012 - 22:49

ไหนๆก็ป่วนละ โพสรูปโป๊แชร์กันดู ดีกว่ามั้ง ผ่อนคลายดี :D

Edited by Tam-mic-ra., 12 April 2012 - 22:50.

#309 55555

55555

มหาเมพ

Posted 12 April 2012 - 22:51

ไหนๆก็ป่วนละ โพสรูปโป๊แชร์กันดู ดีกว่ามั้ง ผ่อนคลายดี :D

ป่วนยังไง..

:)

#310 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 12 April 2012 - 22:58

กัมพูชาเขาไม่ยอมรับอยู่แล้วครับ มันถึงมีปัญหากระทบกระทั่งกันมาตลอดไง
เมื่อคุณนพดลไปทำข้อตกลง เขาก็ไม่ได้บอกว่าเขายอมรับว่า 4.6 เป็นของไทย
เพราะฉะนั้นจะมีข้อตกลงหรือไม่ ปัญหามันก็คงอยู่เหมือนเดิม
การเข้าไปบริหารพื้นที่ร่วมกับกัมพูชามันไม่ได้หมายถึงเขายอมรับว่าพื้นที่ตรงนั้น
เป็นของเราหรอกครับ แต่ที่แน่ ๆ ตัวปราสาทเป็นของเขาแถมจดทะเบียนแล้วอีก
ต่างหาก ลักษณะแบบนี้ คุณ Tam คิดว่าระยะยาว เราจะกลายเป็นคนไปขอแจม
การบริหารจัดการบางพื้นที่ของเขาไหมครับ
อย่าลืมนะครับปราสาทจดทะเบียนแล้ว
ในนามของเขา การบริหารจัดการมันไม่ใช่เฉพาะตัวปราสาทแน่นอน จะไปถึงไหน
ผมไม่รู้ ถ้าถึงสระตราว สถูปคู่ เราจะยอมไหม ถ้ายอมแล้วจดทะเบียนเป็นของกัมพูชา
อยู่ มันเท่ากับยกให้เขาไปโดยปริยายหรือเปล่า

ตอบคร่าวๆนะ

ทำนองนั่นแหล่ะครับ เวลาเขาจะชี้ขาดเขตแดน ถ้าศาลโลกถามว่า ไทยเคยไปขอแจม การบริหารจัดการบางพื้นที่ของเขมร
แล้วเขมรตกลงให้ทำไม เท่ากับเขมรยอมรับเขตแดนที่ไทยยึดถือเป็นอีกนัยยะหนึ่ง ใช่หรือไม่

มีแถลงค์ร่วม ดีกว่าไม่มีแน่นอนครับ

#311 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 12 April 2012 - 23:05

blue, on 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:14, said:

อย่าลืมนะครับปราสาทจดทะเบียนแล้ว
ในนามของเขา การบริหารจัดการมันไม่ใช่เฉพาะตัวปราสาทแน่นอน

ส่วนการบริหารจัดการ ในข้อบังคับ ไม่มีบังคับ ว่าต้องเอาพื้นที่รอบปราสาทไปเป็นพื้นที่ Buffer
ตามข้อมูลที่ผมได้เห็นในมติประชุม ครั้งที่ 32 นั้น เขมรไม่ได้เอาพื้นที่ 4.6 ไปรวมครับ

ตามรูปนี้ ที่มา http://whc.unesco.or...inf8B1ADD2e.pdf

#312 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 12 April 2012 - 23:13

Solidus ,said
1. มองว่าเป็นหนังสือสัญญาครับ ซึ่งการให้กัมพูชาเข้ามาบริหารร่วมมันพื้นที่ของไทยนั้นเกี่ยวข้องกับอธิปไตยของไทยโดยอ้างอิงจากแผนที่ทางการของไทยครับ ซึ่งเรื่องนี้ต้องได้รับผ่านสภาก่อน เมื่อเซ็นไปโดนที่ไม่ได้ผ่านสภาเลยต้องถูกยกเลิกครับ

ถ้าไทยจะได้ดินแดนหรืออธิปไตย ต้องผ่านสภาด้วยไหมครับ ??

#313 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

Posted 12 April 2012 - 23:19

หมายเลข 1 ถ้าเขมรขึ้นทะเบียนได้ตอนนี้ ใครได้ประโยชญ์ ?

หมายเลข 2 ถ้าเขมรฟ้องศาลโลกและศาลตัดสินว่าขึ้นได้ ตรงนี้จะเป็นของใครครับ?

#314 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 12 April 2012 - 23:25

ถ้าไทยจะได้ดินแดนหรืออธิปไตย ต้องผ่านสภาด้วยไหมครับ ??

ผ่านครับ แล้วมิทราบว่าพื้นที่โซน 3 เนี่ยไทยได้ดินแดนหรืออธิปไตยเพิ่มหรือครับ ถ้ามองตามแผนที่ L7018 ที่ไทยใช้อยู่ปัจจุบัน กลายเป็นว่าการที่ให้กัมพูชาเข้ามาบริหารจัดการร่วมก้เป้นการเสียอธิปไตยไปส่วนหนึ่ง ซึ่งเรื่องนี้ต้องผ่านสภา

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#315 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 12 April 2012 - 23:26

หมายเลข 1 ถ้าเขมรขึ้นทะเบียนได้ตอนนี้ ใครได้ประโยชญ์ ?

หมายเลข 2 ถ้าเขมรฟ้องศาลโลกและศาลตัดสินว่าขึ้นได้ ตรงนี้จะเป็นของใครครับ?

หมายเลข 1 เขมรไม่นำขึ้นทะเบียนครับ
หมายเลข 2 เขมรไม่นำขึ้นทะเบียนแล้วจะตัดสินว่าขึ้นได้อย่างไรครับ

#316 blue

blue

ขาประจำ

Posted 12 April 2012 - 23:37

ที่ผมพูดนี่ ผมหมายถึงระยะยาว ถ้าเราทำตามข้อตกลงไม่ได้หมายถึงการพิจารณาของศาลโลก
แต่ถ้าคุณ Tam มองว่าศาลโลกจะพิจารณาตามที่คุณ Tam พูด ผมว่าดูมันง่ายไปนะถ้าศาลจะ
พิจารณาแบบนี้ เพราะเราเข้าไปแจม มันไม่ได้หมายถึงเขายอมรับว่าเป็นของเรา ข้อพิพาทเดิม
มันก็ยังคงมีอยู่ เราจะยกเหตุว่าเป็นของเราเพียงเพราะเขาให้เราเข้าไปแจมนี่ผมว่าไม่น่าเป็นไปได้เลย

ส่วนการบริหารจัดการนั้น ก็เหมือนที่ผมถามตอนแรก ๆ แหละครับว่า ถ้ามันไม่เกี่ยวกับ 4.6 แล้วเขา
จะไปฟ้องศาลโลกทำไม ซึ่งคุณ Tam ก็ตอบว่าเขาถูกด่า ไป ๆ มา ๆ ผมว่ามันจะวนแล้วนะครับ

#317 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 12 April 2012 - 23:49

ผ่านครับ แล้วมิทราบว่าพื้นที่โซน 3 เนี่ยไทยได้ดินแดนหรืออธิปไตยเพิ่มหรือครับ ถ้ามองตามแผนที่ L7018 ที่ไทยใช้อยู่ปัจจุบัน กลายเป็นว่าการที่ให้กัมพูชาเข้ามาบริหารจัดการร่วมก้เป้นการเสียอธิปไตยไปส่วนหนึ่ง ซึ่งเรื่องนี้ต้องผ่านสภา

ผมถามไปงั้นแหล่ะครับ อาจเป็นพื้นที่อื่นๆ ไม่เกี่ยวกับส่วน 4.6 ก็ได้

ส่วนตัวผมว่าไทยได้อธิปไตยเพิ่มครับ เพราะเขมรตั้งชุมชนรุกล้ำ 4.6 มาตั้งแต่สมัยนายกชวนแล้ว
ถ้าตาม กม.ไทย แบบนี้เข้าข่ายว่า เขมรได้พื้นที่ครอบครองปรปักษ์เลยมั้งครับ แต่ผมก็ไม่เซียนกฎหมาย

ส่วน L7018 ที่ไทยยึดถือนั้น หากจะมองกลับกัน
ชาวเขมรก็ยึดแผนที่เขมร เท่ากับเขมรก็ยอมให้ไทยเข้ามาบริหารจัดการร่วมเหมือนกันนะครับ
เจ๊าๆดีกว่าไหมครับ

แต่ว่าตรงนี้น่าสนใจไหม
เพราะว่ามีข้อนึงบอกว่าการขึ้นทะเบียนมรกดกโลกนั้น ไม่มีผลกระทบต่อสิทธิใดๆ

แถลงร่วมนพดล และเขมร ,siad

5.การขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกจะไม่มีผลกระทบต่อสิทธิของราชอาณาจักรกัมพูชาและราชอาณาจักรไทยในการสำรวจและจัดทำหลักเขตแดนของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ของทั้งสองประเทศ

ขัด ม.190 ????

#318 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

Posted 12 April 2012 - 23:54

ขอปาดหน้าหน่อย

เอาให้เสด็จน้ำ เป็นกระทู้ตัวอย่าง

จะต้อง 100 หน้าก็ต้องยอม

ติดตามเพื่อประเทีองปัญญาอยู่ครับ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#319 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 12 April 2012 - 23:58

ผมถามไปงั้นแหล่ะครับ อาจเป็นพื้นที่อื่นๆ ไม่เกี่ยวกับส่วน 4.6 ก็ได้

ส่วนตัวผมว่าไทยได้อธิปไตยเพิ่มครับ เพราะเขมรตั้งชุมชนรุกล้ำ 4.6 มาตั้งแต่สมัยนายกชวนแล้ว
ถ้าตาม กม.ไทย แบบนี้เข้าข่ายว่า เขมรได้พื้นที่ครอบครองปรปักษ์เลยมั้งครับ แต่ผมก็ไม่เซียนกฎหมาย

ส่วน L7018 ที่ไทยยึดถือนั้น หากจะมองกลับกัน
ชาวเขมรก็ยึดแผนที่เขมร เท่ากับเขมรก็ยอมให้ไทยเข้ามาบริหารจัดการร่วมเหมือนกันนะครับ

เพราะว่ามีข้อนึงบอกว่าการขึ้นทะเบียนมรกดกโลกนั้น ไม่มีผลกระทบต่อสิทธิใดๆ

5.การขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกจะไม่มีผลกระทบต่อสิทธิของราชอาณาจักรกัมพูชาและราชอาณาจักรไทยในการสำรวจและจัดทำหลักเขตแดนของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ของทั้งสองประเทศ

ต่างด้าวไม่มีสิทธิครอบครองปรปักษ์ตาม กม ไทยอยู่แล้ว
แล้วในแถลงการณ์นะไม่ได้บอกว่าสิทธิใดๆ เลยครับ แต่ระบุไปเลยว่าสิทธิในการสำรวจและจัดทำหลักเขตแดนของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ของทั้งสองประเทศ ผลของ JBC ยังต้องรอสภาเลย

ข้อ 4 นี่ก็โดนเต็ม ๆ ไปเช่นกันเรื่องที่ให้ทำแผนบริหารร่วมในพื้นที่โซน 3 ซึ่งเรื่องนี้ต้องผ่านสภา ถ้าไม่ไปแอบเซ็นเอามาเข้าสภาอนุมัติมันก็ได้แล้ว อ้างว่าต้องรีบเอาขึ้นทะเบียนก็เห็นเลื่อนแล้วเลื่อนอีกไม่เสร็จสักที แล้วมันรีบตรงไหน

Edited by Solidus, 12 April 2012 - 23:59.

#320 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

Posted 12 April 2012 - 23:58

แห่กันไปกราบตีน ฮุนเซนขนาดนั้น ไม่เสียก็ให้มันรู้ไป ยังไงก็ต้องเสียดินแดน

คนอีสานก็รู้ว่าต้องเสียดินแดนอีสานให้เขมรไป เขายังเลือกคนพวกนี้เข้ามาขายชาติอยู่เลย

มันเป็นกรรมของคนไทยทั้งประเทศ ที่คนบางกลุ่มเห็นค่าตอบแทนมากกว่า ความรักแผ่นดินเกิด

ผมคนภาคอื่นของประเทศ ก็เลยไม่รู้จะทำยังไง แต่ถ้าเป็นภาคผม ผมคงไม่ยอม
ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#321 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 13 April 2012 - 00:06

ตอบตามตัว นส. แดงๆ

ที่ผมพูดนี่ ผมหมายถึงระยะยาว ถ้าเราทำตามข้อตกลงไม่ได้หมายถึงการพิจารณาของศาลโลก
แต่ถ้าคุณ Tam มองว่าศาลโลกจะพิจารณาตามที่คุณ Tam พูด ผมว่าดูมันง่ายไปนะถ้าศาลจะ
พิจารณาแบบนี้ เพราะเราเข้าไปแจม มันไม่ได้หมายถึงเขายอมรับว่าเป็นของเรา ข้อพิพาทเดิม
มันก็ยังคงมีอยู่ เราจะยกเหตุว่าเป็นของเราเพียงเพราะเขาให้เราเข้าไปแจมนี่ผมว่าไม่น่าเป็นไปได้เลย

มันเป็นแค่นัยยะว่าเขมรยอมรับครับ ไทยเราก็หยิบเอาไปใช้อ้างให้ศาลได้ มีหลักฐานเยอะๆดีกว่ามีน้อยนะครับ

ส่วนการบริหารจัดการนั้น ก็เหมือนที่ผมถามตอนแรก ๆ แหละครับว่า ถ้ามันไม่เกี่ยวกับ 4.6 แล้วเขา
จะไปฟ้องศาลโลกทำไม ซึ่งคุณ Tam ก็ตอบว่าเขาถูกด่า ไป ๆ มา ๆ ผมว่ามันจะวนแล้วนะครับ

ความจริงแล้วนั้น จะมีการขอขึ้นทะเบียนหรือไม่มีนั้น....... เขมรขอยื่นศาลโลกตีความคำตัดสินเพิ่มเติมได้ตลอดเวลาเมื่อไรก็ได้อยู่แล้วครับ
เพียงแต่ว่า อะไรหลายๆอย่างก็ยังพึ่งพาไทยอยู่ เลยไม่อยากมีปัญหากับไทย

และฮุนเซนถูก รมต.ไทยด่ากุ๊ยจริงหรือไม่ล่ะครับ... แล้วชายแดนอึมครึมจนยิงกันจริงไหม?... ใครมีส่วนมากกว่าที่ทำให้เป็นแบบนี้?

#322 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

Posted 13 April 2012 - 00:16

แห่กันไปกราบตีน ฮุนเซนขนาดนั้น ไม่เสียก็ให้มันรู้ไป ยังไงก็ต้องเสียดินแดน

คนอีสานก็รู้ว่าต้องเสียดินแดนอีสานให้เขมรไป เขายังเลือกคนพวกนี้เข้ามาขายชาติอยู่เลย

มันเป็นกรรมของคนไทยทั้งประเทศ ที่คนบางกลุ่มเห็นค่าตอบแทนมากกว่า ความรักแผ่นดินเกิด

ผมคนภาคอื่นของประเทศ ก็เลยไม่รู้จะทำยังไง แต่ถ้าเป็นภาคผม ผมคงไม่ยอม

ดามหลัก ฮุนเซนต้องมาปะหลกๆ ปัจจุบันและอนาคต ตระกูลชินวัตรต้องไปกราบใข่ฮุนเซน ประหลกๆ :lol:

อย่าว่ากรรมหรืออะไรเลยครับ ผมคนอีสาน ถึงไม่มีความรู้มากก็พยายามหา. และพี่น้องอีสานหลายๆท่าน

ก็พยายามอยู่ว่า... "จะปรองดองกับใคร ต้องค้นหาความจริง

และหาผู้ทำผิดมาลงโทษให้ได้เสียก่อน."

ขออภัยกระทู้ครับ :P

#323 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 13 April 2012 - 00:31

ต่างด้าวไม่มีสิทธิครอบครองปรปักษ์ตาม กม ไทยอยู่แล้ว
แล้วในแถลงการณ์นะไม่ได้บอกว่าสิทธิใดๆ เลยครับ แต่ระบุไปเลยว่สิทธิในการสำรวจและจัดทำหลักเขตแดนของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ของทั้งสองประเทศ ผลของ JBC ยังต้องรอสภาเลย

ข้อ 4 นี่ก็โดนเต็ม ๆ ไปเช่นกันเรื่องที่ให้ทำแผนบริหารร่วมในพื้นที่โซน 3 ซึ่งเรื่องนี้ต้องผ่านสภา ถ้าไม่ไปแอบเซ็นเอามาเข้าสภาอนุมัติมันก็ได้แล้ว อ้างว่าต้องรีบเอาขึ้นทะเบียนก็เห็นเลื่อนแล้วเลื่อนอีกไม่เสร็จสักที แล้วมันรีบตรงไหน

ผมมองแบบส่วนตัวนะ การมีอยู่ของ JBC ก็คือการบริหารร่วม2ประเทศอยู่แล้ว
ถ้าคุณบอกว่า ผลของ JBC ยังต้องรอสภาเลย..... ถ้างั้นข้อ5นพดลนั้น เขาบ่งบอกชัดๆ ว่า ไม่มีผลกระทบต่อสิทธิของ JBC
อ้าว..ผมสงสัยว่าแล้วทำไมต้องเข้าสภาครับ... เพราะ JBC ก็ยังไม่ได้ปักปันเพิ่มเติมในจุดนั้น
ในขณะที่ แผนบริหารจัดการร่วม ไทย-เขมร ในพื้นที่ดังกล่าว(N3) ก็ยังไม่ได้จัดทำข้อตกลงต่างๆอะไรเช่นเดียวกัน

แถลงร่วมนพดล ,siad

4.ในระหว่างที่ยังไม่มีผลของการปฏิบัติงานของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ในพื้นที่รอบตัวปราสาทพระวิหารทางทิศตะวันตกและทางทิศเหนือดังปรากฏตาม N.3 ในแผนที่ที่ระบุในย่อหน้าที่ 1 ข้างต้น แผนบริหารจัดการในพื้นที่ดังกล่าวจะได้รับการจัดทำขึ้นร่วมกันระหว่างเจ้าหน้าที่ผู้มีอำนาจของกัมพูชาและของไทย โดยสอดคล้องกับมาตรฐานการอนุรักษ์ระดับสากล เพื่อรักษาคุณค่าอันเป็นสากลที่โดดเด่นของปราสาท ทั้งนี้ ให้บรรจุแผนการบริหารจัดการดังกล่าวไว้ในแผนบริหารจัดการฉบับสุดท้ายสำหรับตัวปราสาทและพื้นที่รอบๆ ตัวปราสาท ซึ่งจะต้องเสนอต่อศูนย์มรดกโลกภายในวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2553 สำหรับการพิจารณาของคณะกรรมการมรดกโลกในสมัยที่ 34 ในปี 2553

#324 ดูดูไป ไม่นานร๊อก

ดูดูไป ไม่นานร๊อก

น้องใหม่

Posted 13 April 2012 - 00:49

ผมเพิ่งสมัครเข้ามามะกี้เอง และกระทู้นี้เป็นกระทู้แรกที่ผมเลือกที่จะ ปรบมือให้
ได้ความรู้ความเข้าใจมากโขอยู่ ชอบครับ เอาไปเลย 5 ดาว เยี่ยมยอดดดด...

#325 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 13 April 2012 - 00:50

Solidus, said:

จุดนี้ผมก็ไม่อยากข้าม ..... Ok คุณบอกว่าไม่ยึด กม. ไทย ผมรู้อยู่แล้วครับ

แต่ที่ผมจะสื่อ.... คือถ้าหาก กม.ของศาลโลกมันมีว่าด้วยครอบครองปรปักษ์เหมือนไทยล่ะครับ(จริงๆไม่รู้มีไหม)

ศาลโลกถามไทยมาว่า.... ทำไมคุณปล่อยให้เขมรไปตั้งชุมชนมาเป็นสิบๆปีในเขตทับซ้อนนั้น? นั่นคือคุณยอมรับแผนที่เขมรใช่หรือไม่??
++++ไทยคงต้องมานั่งตอบให้ปวดหัวกันเลยทีเดียว

ทีนี้ผมจึงบอกย้ำว่า การได้บริหารร่วมในโซน 3 ในภาพแผนผังนพดล
เท่ากับไทยได้เปรียบดีกว่าไม่มีครับ ได้อธิปไตยมาช่วยยืนยันนิดนึง. ก็ยังดีกว่า ใช่ไหมใช่
บริหารร่วมกันแล้ว อาจจะได้เปลี่ยนเป็นชุมชนร่วม ไทย-เขมร , เผลอๆเกิด ร้านค้า -โลตัส-บิ๊กซี บนเนิน4.6นั้น

หรือจะกำขี้ต่อไป... ปล่อยอึมครึมไว้...จนถึง รบกัน-ตายเจ๊บ ..... โดนเขมรหักดิบฟ้องศาลตีความเขตแดนซะ

สมมติพอไทยแพ้คดีมาอีก ก็โยนขี้มาให้พวกผมผิดอีก

#326 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 13 April 2012 - 00:54

ผมมองแบบส่วนตัวนะ การมีอยู่ของ JBC ก็คือการบริหารร่วม2ประเทศอยู่แล้ว
ถ้าคุณบอกว่า ผลของ JBC ยังต้องรอสภาเลย..... ถ้างั้นข้อ5นพดลนั้น เขาบ่งบอกชัดๆ ว่า ไม่มีผลกระทบต่อสิทธิของ JBC
อ้าว..ผมสงสัยว่าแล้วทำไมต้องเข้าสภาครับ... เพราะ JBC ก็ยังไม่ได้ปักปันเพิ่มเติมในจุดนั้น
ในขณะที่ แผนบริหารจัดการร่วม ไทย-เขมร ในพื้นที่ดังกล่าว(N3) ก็ยังไม่ได้จัดทำข้อตกลงต่างๆอะไรเช่นเดียวกัน

แถลงร่วมนพดล ,siad

4.ในระหว่างที่ยังไม่มีผลของการปฏิบัติงานของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ในพื้นที่รอบตัวปราสาทพระวิหารทางทิศตะวันตกและทางทิศเหนือดังปรากฏตาม N.3 ในแผนที่ที่ระบุในย่อหน้าที่ 1 ข้างต้น แผนบริหารจัดการในพื้นที่ดังกล่าวจะได้รับการจัดทำขึ้นร่วมกันระหว่างเจ้าหน้าที่ผู้มีอำนาจของกัมพูชาและของไทย โดยสอดคล้องกับมาตรฐานการอนุรักษ์ระดับสากล เพื่อรักษาคุณค่าอันเป็นสากลที่โดดเด่นของปราสาท ทั้งนี้ ให้บรรจุแผนการบริหารจัดการดังกล่าวไว้ในแผนบริหารจัดการฉบับสุดท้ายสำหรับตัวปราสาทและพื้นที่รอบๆ ตัวปราสาท ซึ่งจะต้องเสนอต่อศูนย์มรดกโลกภายในวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2553 สำหรับการพิจารณาของคณะกรรมการมรดกโลกในสมัยที่ 34 ในปี 2553

JBC มีหน้าที่บริหารจัดการพื้นที่มรดกโลกรึไงครับ ได้อ่าน MOU43 ได้อ่าน MOU43 ไหมครับนั่น ที่ไม่กระทบต่อสิทธินะหมายถึง JBC เข้าไปหาสันปันน้ำในพื้นที่ 1-2-3 ได้โดยที่กัมพูชาไม่มีสิทธิห้ามแม้พื้นที่นั้นจะขึ้นทะเบียนไปแล้วก็ตาม
ส่วนที่ต้องเข้าสภา เพราะข้อ 4 เป็นการอนุญาตให้เจ้าหน้าที่กัมพูชาเข้ามาทำแผนจัดการในพื้นที่ไทยนะครับ ต่อให้ทำเสร็จแล้วหรือยังไม่ได้ทำก็ถือว่าอนุญาต แล้วยิ่งระบุอีกว่าในระหว่างที่ยังไม่มีผลของ JBC อีก
แล้วอีกอย่าง MOU43 มีมาก่อน รธน 2550 นะครับ แต่ถ้า JBC ตกลงอะไรหลัง รธน 2550 บังคับก็ต้องผ่านสภา อย่างการกำหนดตำแหน่งสันปันน้ำ ถึงหาเจอก็ยังตกลงไม่ได้จนกว่าสภาจะยอมรับตำแหน่งนั้น

#327 Gop

Gop

Posted 13 April 2012 - 00:56

จุดนี้ผมก็ไม่อยากข้าม ..... Ok คุณบอกว่าไม่ยึด กม. ไทย ผมรู้อยู่แล้วครับ

แต่ที่ผมจะสื่อ.... คือถ้าหาก กม.ของศาลโลกมันมีว่าด้วยครอบครองปรปักษ์เหมือนไทยล่ะครับ(จริงๆไม่รู้มีไหม)

ศาลโลกถามไทยมาว่า.... ทำไมคุณปล่อยให้เขมรไปตั้งชุมชนมาเป็นสิบๆปีในเขตทับซ้อนนั้น? นั่นคือคุณยอมรับแผนที่เขมรใช่หรือไม่??
++++ไทยคงต้องมานั่งตอบให้ปวดหัวกันเลยทีเดียว

ผมเคยได้ยินว่าไทยยื่น notice ประท้วงอยู่ตลอดนะครับ น่าจะสบายใจได้ว่าไม่มีอ้างสิทธิ์การครอบครองปรปักษ์อย่างแน่นอน

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#328 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 13 April 2012 - 00:59

ทีนี้ผมจึงบอกย้ำว่า การได้บริหารร่วมในโซน 3 ในภาพแผนผังนพดล
เท่ากับไทยได้เปรียบดีกว่าไม่มีครับ ได้อธิปไตยมาช่วยยืนยันนิดนึง. ก็ยังดีกว่า ใช่ไหมใช่
บริหารร่วมกันแล้ว อาจจะได้เปลี่ยนเป็นชุมชนร่วม ไทย-เขมร , เผลอๆเกิด ร้านค้า -โลตัส-บิ๊กซี บนเนิน4.6นั้น

หรือจะกำขี้ต่อไป... ปล่อยอึมครึมไว้...จนถึง รบกัน-ตายเจ๊บ ..... โดนเขมรหักดิบฟ้องศาลตีความเขตแดนซะ

สมมติพอไทยแพ้คดีมาอีก ก็โยนขี้มาให้พวกผมผิดอีก

งั้นไทยถามกลับว่าทำไมเขมรยอมรับมติ ครม 2505 เป็นสิบ ๆ ปีครับ
และแล้วคุณคิดว่าไทยอยู่เฉย ๆ หรือไงครับ เห็นยื่นประท้วงหลายครั้งแล้ว
และการได้บริหารร่วมในโซน 3 ในภาพแผนผังนพดล จึงเป็นการชัดเจนว่าเกี่ยวข้องกับอธิปไตยของไทยซึ่งต้องเข้าสภา และถามหน่อยถ้าไทยได้ประโยชน์อย่างที่คุณว่าทำไมนพดลไม่เอาเข้าสภาครับ จะทำผิดรัฐธรรมนูญทำไมมิทราบ

#329 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 13 April 2012 - 01:01

ผมเคยได้ยินว่าไทยยื่น notice ประท้วงอยู่ตลอดนะครับ น่าจะสบายใจได้ว่าไม่มีอ้างสิทธิ์การครอบครองปรปักษ์อย่างแน่นอน

นอกจากประท้วงบางครั้งยังทำลายสิ่งก่อสร้างของเขมรด้วยครับ แล้วก็โดนเขมรยิง rpg ใส่เลย

#330 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 13 April 2012 - 01:11

งั้นไทยถามกลับว่าทำไมเขมรยอมรับมติ ครม 2505 เป็นสิบ ๆ ปีครับ

ผมไม่เคยเห็น หลักฐานตรงไหน ว่าเขมรยอมรับมติ ครม 2505 ...แต่อาจจะดีใจอยู่ในใจยอมรับแค่ส่วนปราสาทที่ไทยยอมยกให้ ซึ่งการดีใจก็ทำให้ไม่ปรากฏหลักฐานอีกต่างหาก

ผมเชื่อว่าต่างฝ่ายต่างไม่ยอมรับมติ ครม. ข้ามประเทศ..... หรือยอมรับแผนที่ของกันและกันอยู่แล้ว
ถ้าคุณ Solidus มี ช่วยนำไปมอบให้ทนายไทยยื่นไปศาลโลกด้วยน่ะครับ... ผ่านๆตาเห็นว่าช่วงนี้ไทยกำลังรวบรวมอยู่

#331 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 13 April 2012 - 01:14

ผมไม่เคยเห็น หลักฐานตรงไหน ว่าเขมรยอมรับมติ ครม 2505 ...แต่อาจจะดีใจอยู่ในใจยอมรับแค่ส่วนปราสาทที่ไทยยอมยกให้ ซึ่งการดีใจก็ทำให้ไม่ปรากฏหลักฐานอีกต่างหาก

ผมเชื่อว่าต่างฝ่ายต่างไม่ยอมรับมติ ครม. ข้ามประเทศ..... หรือยอมรับแผนที่ของกันและกันอยู่แล้ว
ถ้าคุณ Solidus มี ช่วยนำไปมอบให้ทนายไทยยื่นไปศาลโลกด้วยน่ะครับ... ผ่านๆตาเห็นว่าช่วงนี้ไทยกำลังรวบรวมอยู่

ก็การที่เขมรปิดปากเงียบมาตลอดหลายสิบปีไงครับ เป็นกฎหมายปิดปากไงครับ แล้วมติ ครม 2505 ก็เป็นไอ้ที่ส่งให้ศาลโลกนั่นแหละ ไม่งั้นเขมรจะได้ตัวปราสาทเป็นของเขมรได้ไง เขมรรับตัวปราสาทแล้วก็ไม่ได้โต้แย้ง

Edited by Solidus, 13 April 2012 - 01:15.

#332 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 13 April 2012 - 01:21

เดิมตัวปราสาทมีรั้วลวดหนามล้อมอยู่ตั้งแต่สมัยจอมพล ส. ไม่ทราบว่าใครเป็นคนเอารั้วที่ว่านี่ออกไปล่ะ

#333 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 13 April 2012 - 02:08

เรื่องกฏหมายว่าไทยหรือเขมรจะชนะ ผมว่าจบแค่นี้ดีกว่า ตีความต่างกัน ต่างๆนาๆ รอดูศาลโลกกันดีกว่า

ส่วนที่ถามว่า

ะการได้บริหารร่วมในโซน 3 ในภาพแผนผังนพดล จึงเป็นการชัดเจนว่าเกี่ยวข้องกับอธิปไตยของไทยซึ่งต้องเข้าสภา และถามหน่อยถ้าไทยได้ประโยชน์อย่างที่คุณว่าทำไมนพดลไม่เอาเข้าสภาครับ จะทำผิดรัฐธรรมนูญทำไมมิทราบ

ผมคงจะไม่เถียงจนเอาชนะ เพราะศาลก็ได้ตัดสินไปแล้ว........ และผมเน้นอธิบาย ว่าทำแถลงการณ์แล้วได้ประโยชน์อย่างไรมากกว่า

เอาสักหน่อยก็คือ
จะบอกว่าถ้าดูจากเนื้อหาแถลงการณ์ร่วมฯแล้วนั้น เป็นผมหรือหลายๆคน ก็คงไม่คิดว่ามันจะมีการเปลี่ยนแปลงอาณาเขตหรืออธิปไตย.... ก็เลยไม่รู้จะต้องไปยื่นสภาทำไม

ขอให้ไปอ่าน

“หนังสือสัญญา”
ที่จะต้องได้รับความเห็นชอบของรัฐสภาตามมาตรา ๒๒๔ ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช ๒๕๔๐ จำแนกได้เป็นสามกรณี ดังนี้
http://www.pub-law.n...iew.aspx?id=859

อ่านเสร็จแล้ว
ขอให้เปรียบเทียบกับ ธรรมนูญ Article 11 ของยูเนสโก้
ที่จะเป็นการห้ามปรามไม่ให้ศาลโลกนำเหตุกาณ์การขึ้นทะเบียน ..ไปเป็นหลักฐานหรืออ้างอิง ในการไต่สวนคดีได้

ธรรมนูญ Article 11
3. The inclusion of a property in the World Heritage List requires the consent of the State concerned. The inclusion of a property
situated in a territory, sovereignty or jurisdiction over which is claimed by more than one State shall in no way prejudice the rights of the parties to the dispute.

:แปล
การรวมเอาทรัพย์สินเข้าไปในรายการมรดกโลก จะต้องได้รับอนุญาตจากประเทศที่เกี่ยวข้อง การรวมเอาทรัพย์สินที่อยู่ในพื้นที่ อำนาจอธิปไตย ขอบเขตอำนาจศาลที่มีการอ้างสิทธิโดยมากกว่าหนึ่งรัฐ (ประเทศ) จะไม่ทำให้สิทธิของทุกฝ่ายในข้อขัดแย้งนั้นเสียไป

หมายความว่าสิทธิทุกอย่าง อธิปไตยต่างๆที่มีอยุ่หรือขัดแย้งกัน ยังคงอยู่เหมือนเดิม
มีเพียงแต่การจับร่วมมือกันดูแลทรัพย์สินที่ทรงคุณค่าที่จะต้องรีบอนุรักษ์ไว้

สำหรับคนที่ชอบเรื่องวัตถุที่ควรจะเป็นมรดกโลก คงรู้สึกน่าเสียดายที่ช่วงเวลาตอนนั้น
ดันมีคนกลุ่มหนึ่งไม่คิดแบบนี้... หากคิดแต่เพียงว่าทำยังไงให้รัฐบาลสมัครล้มลงไป

ประเด็นนี้ผมขอเอาแค่นี้พอ อ่านแล้วจะเชื่อไม่เชื่อ ไม่เป็นไร ไม่อยากโดนข้อหาหมิ่นศาล

Edited by Tam-mic-ra., 13 April 2012 - 02:19.

#334 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 13 April 2012 - 02:13

วันนี้ ผมพักแค่นี้ก่อน

#335 blue

blue

ขาประจำ

Posted 13 April 2012 - 11:54

"สำหรับคนที่ชอบเรื่องวัติถุที่ควรจะเป็นมรดกโลกคงรู้สึกน่าเสียดายที่ช่วงเวลาตอนนั้น
ดันมีคนกลุ่มหนึ่งไม่คิดแบบนี้..หากคิดแต่เพียงว่าทำยังไงให้รัฐบาลสมัครล้มลงไป"

"ประเด็นนี้ผมขอเอาแค่นี้พอ อ่านแล้วเชื่อไม่เชื่อไม่เป็นไร ไม่อยากโดนข้อหาหมิ่นศาล"

นี่แสดงว่าคุณ Tam ไม่ยอมรับศาล แต่ ใช้ความรู้สึกตนเองเป็นตัวชี้วัดนะครับ

"วันนี้ผมขอพักแค่นี้ก่อน"

คุณ Tam ระวังเขาจะหาว่าตีหัวเข้าบ้านอีกแล้วนะครับ

#336 chackrapbong

chackrapbong

Posted 13 April 2012 - 18:10

ขออนุญาตแทรก เพื่อสวัสดีปีใหม่ครับ
ผมเที่ยวก่อนสงกรานต์แล้วครับ บังเอิญเห็นคุณ blue ตอบแสดงความเห็น
ก็เลยเข้ามาสวัสดีครับ….

ผมไม่ได้ติดตามเรื่องนี้ และเหตุการณ์ที่มีการตัดสินยกประสาทเขาพระวิหาร
เป็นของเขมร ก็เกิดขึ้นก่อนผมจะลืมตาดูโลก
แต่ด้วยสามัญสำนึก ผมเข้าใจมาโดยตลอดว่าพื้นที่โดยรอบ ยังเป็นของไทยอยู่
แม้จะไม่มีคำตัดสินจากศาลโลก และผมก็รู้ว่าเขมรไม่ทักท้วงว่าเป็นของเขมร
ผมเข้าใจอย่างนี้ด้วย สามัญสำนึก ว่าเป็นของไทย จนคุณ solidus เรียก กฎหมายปิดปาก

ผมก็ถูกท้วงจาก tam ว่า ให้ขำตัวเองก่อน
ผมก็ยอมครับ ที่จะขำตัวเอง ด้วยความไม่รู้

เพราะฉนั้น คนที่บอกให้ผมขำตัวเอง ก็ต้องแสดงต่อไปว่า
ทำไมผมต้องขำตัวเอง ด้วยเหตุ ด้วยผล ด้วยหลักฐาน

ผมจะรอคำตอบสุดท้ายว่า ทำไมผมต้องขำตัวเองต่อไป

สวัสดีปีใหม่ครับ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#337 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 13 April 2012 - 18:52

"สำหรับคนที่ชอบเรื่องวัติถุที่ควรจะเป็นมรดกโลกคงรู้สึกน่าเสียดายที่ช่วงเวลาตอนนั้น
ดันมีคนกลุ่มหนึ่งไม่คิดแบบนี้..หากคิดแต่เพียงว่าทำยังไงให้รัฐบาลสมัครล้มลงไป"

"ประเด็นนี้ผมขอเอาแค่นี้พอ อ่านแล้วเชื่อไม่เชื่อไม่เป็นไร ไม่อยากโดนข้อหาหมิ่นศาล"

นี่แสดงว่าคุณ Tam ไม่ยอมรับศาล แต่ ใช้ความรู้สึกตนเองเป็นตัวชี้วัดนะครับ

"วันนี้ผมขอพักแค่นี้ก่อน"

คุณ Tam ระวังเขาจะหาว่าตีหัวเข้าบ้านอีกแล้วนะครับ

แต่ไม่รู้ว่าคนที่ชอบเรื่องวัตถุที่ควรจะเป็นมรดกโลกเสียดายไหมที่เขมรเอาไปทำแบบนี้

#338 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 13 April 2012 - 19:15

แถมอีกหน่อย

"ให้ระงับข้อพิพาทใดๆ ที่เกิดจากการตีความหรือการบังคับใช้บันทึกความเข้าใจฉบับนี้โดยสันติวิธีด้วยการปรึกษาหารือและการเจรจา"

:lol: :lol: :lol:

#339 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 14 April 2012 - 00:12

ขออนุญาตแทรก เพื่อสวัสดีปีใหม่ครับ
ผมเที่ยวก่อนสงกรานต์แล้วครับ บังเอิญเห็นคุณ blue ตอบแสดงความเห็น

ผมไม่ได้ติดตามเรื่องนี้ และเหตุการณ์ที่มีการตัดสินยกประสาทเขาพระวิหาร
เป็นของเขมร ก็เกิดขึ้นก่อนผมจะลืมตาดูโลก
แต่ด้วยสามัญสำนึก ผมเข้าใจมาโดยตลอดว่าพื้นที่โดยรอบ ยังเป็นของไทยอยู่
แม้จะไม่มีคำตัดสินจากศาลโลก และผมก็รู้ว่าเขมรไม่ทักท้วงว่าเป็นของเขมร
ผมเข้าใจอย่างนี้ด้วย สามัญสำนึก ว่าเป็นของไทย จนคุณ solidus เรียก ฎหมายปิดปาก

ผมก็ถูกท้วงจาก tam ว่า ให้ขำตัวเองก่อน
ผมก็ยอมครับ ที่จะขำตัวเอง ด้วยความไม่รู้

เพราะฉนั้น คนที่บอกให้ผมขำตัวเอง ก็ต้องแสดงต่อไปว่า
ทำไมผมต้องขำตัวเอง ด้วยเหตุ ด้วยผล ด้วยหลักฐาน

ผมจะรอคำตอบสุดท้ายว่า ทำไมผมต้องขำตัวเองต่อไป

กฏหมายปิดปาก ถ้าผมไม่เข้าใจผิด มันหมายถึงสมัยโบราณนู๊น

ที่ฝ่ายไทยไปเยือนดินแดนปราสาท
แต่ว่าฝรั่งเศสก็ขีดเส้นแผนที่ Dangrek ให้เขมรได้เปรียบไปแล้ว แต่ฝ่ายไทยก็ดันไม่ได้ทักท้วง...แถมดันเซ็นยอมรับแผนที่ไปอีก
จึงเรียกว่า...เงียบเท่ากับยอมรับ คือที่มาของคำว่ากฏหมายปิดปาก

แต่กรณีที่ผ่านมานี้ในกระทู้นี้.... คุณ Solidus จะนำมาเทียบว่า กรณี 4.6ที่พิพาท.. บอกว่าไทยออกมติ ครม. .... เท่ากับเขมรยอมรับ L7017 ของเรา ???????
แล้วไปเทียบเคียงว่า เหมือนกัน.....ผมจะบอกว่าไม่ได้เลย ตรรกะแบบนี้น่ะ

มีเหรอมติ ครม. ไทย ขีดเส้น L7017 ใช้ของเราเอง แล้วศาลจะตีความว่าเท่ากับเขมรมายอมรับ??
มีเหรอเขมรออกกฏหมายขีดเส้นตามแผนที่ตัวเอง แล้วศาลตีความว่าเท่ากับไทยไปยอมรับ??

ประเด็นคือ ต่างฝ่ายต่างอ้างเขตของตัวเองครับ .......ง่ายๆแค่นี้เอง
มันไม่ใช่การตกลงข้ามประเทศอะไรเลยสักนิด ศาลโลกจะหยิบมาเป็นหลักฐานหลักๆได้อย่างไร

ศาลโลกสมัยใหม่นี้ ถ้าตีความโดยคิดบ๊องๆแบบนี้ ถือว่าเป็นศาลเตี้ยแล้วหล่ะครับ

#340 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 14 April 2012 - 00:23

ผมเข้าใจอย่างนี้ด้วย สามัญสำนึก ว่าเป็นของไทย จนคุณ solidus เรียก ฎหมายปิดปาก

กฏหมายปิดปาก ถ้าผมไม่เข้าใจผิด มันหมายถึงสมัยโบราณนู๊น

ที่ฝ่ายไทยไปเยือนดินแดนปราสาท
แต่ว่าฝรั่งเศสก็ขีดเส้นแผนที่ Dangrek ให้เขมรได้เปรียบไปแล้ว แต่ฝ่ายไทยก็ดันไม่ได้ทักท้วง...แถมดันเซ็นยอมรับแผนที่ไปอีก
จึงเรียกว่า...เงียบเท่ากับยอมรับ คือที่มาของคำว่ากฏหมายปิดปาก

แต่กรณีที่ผ่านมานี้ในกระทู้นี้.... คุณ Solidus จะนำมาเทียบว่า กรณี 4.6ที่พิพาท.. บอกว่าไทยออกมติ ครม. .... เท่ากับเขมรยอมรับ L7017 ของเรา ???????
แล้วไปเทียบเคียงว่า เหมือนกัน.....ผมจะบอกว่าไม่ได้เลย ตรรกะแบบนี้น่ะ

มีเหรอมติ ครม. ไทย ขีดเส้น L7017 ใช้ของเราเอง แล้วศาลจะตีความว่าเท่ากับเขมรมายอมรับ??
มีเหรอเขมรออกกฏหมายขีดเส้นตามแผนที่ตัวเอง แล้วศาลตีความว่าเท่ากับไทยไปยอมรับ??

ประเด็นคือ ต่างฝ่ายต่างอ้างเขตของตัวเองครับ .......ง่ายๆแค่นี้เอง
มันไม่ใช่การตกลงข้ามประเทศอะไรเลยสักนิด ศาลโลกจะหยิบมาเป็นหลักฐานหลักๆได้อย่างไร

ศาลโลกสมัยใหม่นี้ ถ้าตีความโดยคิดบ๊องๆแบบนี้ ถือว่าเป็นศาลเตี้ยแล้วหล่ะครับ

งั้นศาลโลกสมัยก่อนก็ตีความบ๊อง ๆ สิครับเส้นเขตแดนตามที่เห็นใน L7017 มาจากมติ ครม 2505 แล้วมติ ครม 2505 นั่นคือไอ้ที่ส่งไปตามคำพิพากศาลโลกนั่นแหละ เขมรก็ไม่ได้ทักท้วงตรงนี้เช่นกัน แล้วแต่เดิมมันเป็นเส้นตาม L708 พอเกิดคดีปราสาทเขาประวิหาร เส้นก็เปลี่ยนไปตามที่เห็น L7017

#341 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 14 April 2012 - 00:35

ถ้าไทยเคยส่ง L7017 ไปให้ศาลโลกจริง อันนี้ความรู้ใหม่สำหรับผมครับ ขอบคุณครับ
ถ้าไง ขอหลักฐานหน่อยก็ดีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า

แล้วการส่งให้ศาลโลกไป... เราหรือศาลโลก จะตีความว่าเท่ากับ เขมรยอมรับ L7017ของไทยได้อย่างไรครับ..... สงสัยครับ

#342 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 14 April 2012 - 00:45

ถ้าไทยเคยส่ง L7017 ไปให้ศาลโลกจริง อันนี้ความรู้ใหม่สำหรับผมครับ ขอบคุณครับ
ถ้าไง ขอหลักฐานหน่อยก็ดีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า

แล้วการส่งให้ศาลโลกไป... เราหรือศาลโลก จะตีความว่าเท่ากับ เขมรยอมรับ L7017ของไทยได้อย่างไรครับ..... สงสัยครับ

ไทยเคยส่ง L7017 ไปให้ตอนไหนครับ ตอนปี 2505 มีแผนที่ L7017 แล้วหรือครับ หรือคุณไม่ได้อ่านที่ผมบอกเลยว่า เส้นเขตแดนตามที่เห็นใน L7017 มาจากมติ ครม 2505 แต่เดิมเราใช้ตาม L708 นะครับ
ถ้าเขมรคิดว่าไทยไม่ได้ปฎิบัติตามคำพิพากษาศาลโลกทำไมไม่ทักท้วงภายใน 10 ปีล่ะครับ หรือเพิ่งนึกได้ตอนที่รั้วลวดหนามถูกรื้อ

Edited by Solidus, 14 April 2012 - 00:50.

#343 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 14 April 2012 - 00:57

อ้าว..... งง
งั้นผมถามใหม่

งั้นศาลโลกสมัยก่อนก็ตีความบ๊อง ๆ สิครับเส้นเขตแดนตามที่เห็นใน L7017 มาจากมติ ครม 2505 แล้วมติ ครม 2505 นั่นคือไอ้ที่ส่งไปตามคำพิพากศาลโลกนั่นแหละ เขมรก็ไม่ได้ทักท้วงตรงนี้เช่นกัน แล้วแต่เดิมมันเป็นเส้นตาม L708 พอเกิดคดีปราสาทเขาประวิหาร เส้นก็เปลี่ยนไปตามที่เห็น L7017

แล้วมติ ครม 2505 นั่นคือไอ้ที่ส่งไปตามคำพิพากศาลโลก....... ที่คุณบอกมันหมายถึงอะไรครับ ....... มีลิ๊งให้ดูไหมครับ อันนี้อยากได้ความรู้ครับ

#344 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 14 April 2012 - 01:05

อ้าว..... งง
งั้นผมถามใหม่

แล้วมติ ครม 2505 นั่นคือไอ้ที่ส่งไปตามคำพิพากศาลโลก....... ที่คุณบอกมันหมายถึงอะไรครับ ....... มีลิ๊งให้ดูไหมครับ อันนี้อยากได้ความรู้ครับ

งงไรมิทราบ ผมบอกตอนไหนว่าไทยเคยส่ง L7017 ไปให้ศาลโลก ไทยจะส่งยังไงในเมื่อตอนนั้นยังไม่มี L7017 มีแต่ L708

หมายถึงว่ามีคำสั่งให้ปฏิบัติตามคำพิพากษาศาลโลกไงครับ

แล้วคุณคิดว่าไทยปฏิบัติตามหรือยังครับ ถ้ายังไม่ปฏิบัติทำไมเขมรไม่ร้องต่อศาลโลกภายใน 10 ปีครับ หรือเพิ่งนึกได้ตอนที่รั้วลวดหนามถูกรื้อ

#345 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 14 April 2012 - 01:11

คุณอย่าบอกนะว่าไทยเคย ส่ง L708 ไปให้ศาลโลก แล้วเราต้องตีความว่า "เท่ากับเขมรยอมรับเขตแดนตามนั้น"

ดูจากภาพ.... เวรกรรม ว่าเราเสียเปรียบหนักกว่า L7017 ที่ไอ้นพหเล่พยายามอ้างเขต เพื่อเอาไปทำแถลงร่วม อีก
.. เพราะ L708 นี่ ชัดๆว่า พท.ทับซ้อน ตรง 3เหลี่ยมหายไปหมดเลย

แสดง L708

#346 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 14 April 2012 - 01:16

อีกอันหนึ่งก็คือ คุณ เข้าใจผิด เรื่องคำว่า "กฎหมายปิดปาก เขมร"

เพราะการมี มติ ครม.ภายในประเทศ ไม่ว่าจะส่งไปศาลโลกหรือไม่ (ยังไม่เห็นหลักฐานว่ามีการส่งให้ศาลตามที่คุณบอก)
ไม่ใช่ความหมายเลยว่า..เท่ากับอีกประเทศคือยอมรับ

ยอมรับผิด สักอันครับ คนอ่านหรือผมจะได้ไม่ งง แล้วก็ไปประเด็นอื่นต่อ

ไม่ก็ผมอาจเข้าใจผิดเอง ไงก็ขอดูข้อมูลด้วยครับ

#347 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 14 April 2012 - 01:18

คุณอย่าบอกนะว่าไทยเคย ส่ง L708 ไปให้ศาลโลก แล้วเราต้องตีความว่า "เท่ากับเขมรยอมรับเขตแดนตามนั้น"

ดูจากภาพ.... เวรกรรม ว่าเราเสียเปรียบหนักกว่า L7017 ที่ไอ้นพหเล่พยายามอ้างเขต เพื่อเอาไปทำแถลงร่วม อีก
.. เพราะ L708 นี่ ชัดๆว่า พท.ทับซ้อน ตรง 3เหลี่ยมหายไปหมดเลย

แสดง L708

ผมบอกตรงไหนว่าไทยส่ง L708 ไปให้ศาลโลกมิทราบครับ ผมบอกว่าแต่เดิมเราใช้ตาม L708 ไม่ใช่หรือครับ

#348 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 14 April 2012 - 01:22

อีกอันหนึ่งก็คือ คุณ เข้าใจผิด เรื่องคำว่า "กฎหมายปิดปาก เขมร"

เพราะการมี มติ ครม.ภายในประเทศ ไม่ว่าจะส่งไปศาลโลกหรือไม่ (ยังไม่เห็นหลักฐานว่ามีการส่งให้ศาลตามที่คุณบอก)
ไม่ใช่ความหมายเลยว่า..เท่ากับอีกประเทศคือยอมรับ

ยอมรับผิด สักอันครับ คนอ่านหรือผมจะได้ไม่ งง แล้วก็ไปประเด็นอื่นต่อ

ไม่ก็ผมอาจเข้าใจผิดเอง ไงก็ขอดูข้อมูลด้วยครับ

ศาลโลกตัดสินโดยใช้หลัก “ผู้ที่นิ่งเฉยเสียเมื่อควรจะพูดและสามารถพูดได้นั้น ให้ถือเสมือนยินยอม” ใช่ไหมครับ แล้วไม่ทราบว่าเขมรเพิ่งรุ้ตัวตอนที่รั้วลวดหนามถูกรื้อหรือครับ
ส่วนที่ส่งไปศาลโลกนะไปดูคำประท้วงของจอมพล ส ที่ส่งไปให้ศาลโลกเอาเองนะ แล้วลองบอกหน่อยว่า ไอ้นี่มีที่มาอย่างไร

#349 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 14 April 2012 - 01:22

ผมบอกตรงไหนว่าไทยส่ง L708 ไปให้ศาลโลกมิทราบครับ ผมบอกว่าแต่เดิมเราใช้ตาม L708 ไม่ใช่หรือครับ

ไหนข้อความไหน ช่วยโค๊ทมาให้ดูหน่อยครับ ว่าคุณไม่ได้บอกแบบนั้นสักหน่อย

แล้วสรุปมาเลยครับ ......ตกลงไทยเราเคยส่ง มติ ครม. ไปให้ศาลโลกหรือไม่ ???

Edited by Tam-mic-ra., 14 April 2012 - 01:24.

#350 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 14 April 2012 - 01:33

ไหนข้อความไหน ช่วยโค๊ทมาให้ดูหน่อยครับ ว่าคุณไม่ได้บอกแบบนั้นสักหน่อย

แล้วสรุปมาเลยครับ ......ตกลงไทยเราเคยส่ง มติ ครม. ไปให้ศาลโลกหรือไม่ ???

“ข้าพเจ้าใคร่จะแจ้งให้ท่านทราบว่า ในการตัดสินใจที่จะปฏิบัติตามคำพิพากษาของศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ
ในคดีเกี่ยวกับปราสาทพระวิหารนั้น รัฐบาล ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ปรารถนาที่จะตั้งข้อสงวนอันชัดแจ้ง
เกี่ยวกับสิทธิใดๆที่ประเทศไทยมีหรืออาจมีในอนาคต เพื่อเอาปราสาทพระวิหารกลับคืนมา โดยอาศัยกระบวนการ
กฎหมายที่มีอยู่ หรือที่จะพึงนำมาใช้ได้ในภายหลัง และตั้งข้อประท้วงต่อคำพิพากษาของศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ
ที่ตัดสินให้ปราสาทพระวิหารเป็นของกัมพูชา”

ไม่ทราบว่าไทยปฏิบัติตามคำพิพากษาอย่างไรครับ

Edited by Solidus, 14 April 2012 - 01:33.