Jump to content

- - - - -

หากเสียดินแดนให้กัมพูชา - ปชป.โดนป้ายสีแน่ๆ

This topic is in the process of being archived.
442 ความเห็นในกระทู้นี้

#351 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:45

ผมบอกตรงไหนว่าไทยส่ง L708 ไปให้ศาลโลกมิทราบครับ ผมบอกว่าแต่เดิมเราใช้ตาม L708 ไม่ใช่หรือครับ

ไหนข้อความไหน ช่วยโค๊ทมาให้ดูหน่อยครับ ว่าคุณไม่ได้บอกแบบนั้นสักหน่อย

แล้วสรุปมาเลยครับ ......ตกลงไทยเราเคยส่ง มติ ครม. ไปให้ศาลโลกหรือไม่ ???

“ข้าพเจ้าใคร่จะแจ้งให้ท่านทราบว่า ในการตัดสินใจที่จะปฏิบัติตามคำพิพากษาของศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ
ในคดีเกี่ยวกับปราสาทพระวิหารนั้น รัฐบาล ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ปรารถนาที่จะตั้งข้อสงวนอันชัดแจ้ง
เกี่ยวกับสิทธิใดๆที่ประเทศไทยมีหรืออาจมีในอนาคต เพื่อเอาปราสาทพระวิหารกลับคืนมา โดยอาศัยกระบวนการ
กฎหมายที่มีอยู่ หรือที่จะพึงนำมาใช้ได้ในภายหลัง และตั้งข้อประท้วงต่อคำพิพากษาของศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ
ที่ตัดสินให้ปราสาทพระวิหารเป็นของกัมพูชา”

ไม่ทราบว่าไทยปฏิบัติตามคำพิพากษาอย่างไรครับ

ไทยประกาศอะไรก็แล้วแต่ ก็แค่ในประเทศ แล้วถือว่า "เขมรนิ่งเฉยคือการยอมรับ" เลยเหรอครับ??

ถามอีกรอบ......ตกลงไทยเราเคยส่ง มติ ครม. ไปให้ศาลโลกหรือไม่ ???

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#352 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:52

ผมบอกตรงไหนว่าไทยส่ง L708 ไปให้ศาลโลกมิทราบครับ ผมบอกว่าแต่เดิมเราใช้ตาม L708 ไม่ใช่หรือครับ

ไหนข้อความไหน ช่วยโค๊ทมาให้ดูหน่อยครับ ว่าคุณไม่ได้บอกแบบนั้นสักหน่อย

แล้วสรุปมาเลยครับ ......ตกลงไทยเราเคยส่ง มติ ครม. ไปให้ศาลโลกหรือไม่ ???

“ข้าพเจ้าใคร่จะแจ้งให้ท่านทราบว่า ในการตัดสินใจที่จะปฏิบัติตามคำพิพากษาของศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ
ในคดีเกี่ยวกับปราสาทพระวิหารนั้น รัฐบาล ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ปรารถนาที่จะตั้งข้อสงวนอันชัดแจ้ง
เกี่ยวกับสิทธิใดๆที่ประเทศไทยมีหรืออาจมีในอนาคต เพื่อเอาปราสาทพระวิหารกลับคืนมา โดยอาศัยกระบวนการ
กฎหมายที่มีอยู่ หรือที่จะพึงนำมาใช้ได้ในภายหลัง และตั้งข้อประท้วงต่อคำพิพากษาของศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ
ที่ตัดสินให้ปราสาทพระวิหารเป็นของกัมพูชา”

ไม่ทราบว่าไทยปฏิบัติตามคำพิพากษาอย่างไรครับ

ไทยประกาศอะไรก็แล้วแต่ ก็แค่ในประเทศ แล้วถือว่า "เขมรนิ่งเฉยคือการยอมรับ" เลยเหรอครับ??

ถามอีกรอบ......ตกลงไทยเราเคยส่ง มติ ครม. ไปให้ศาลโลกหรือไม่ ???

มติ ครม คือคำสั่งให้การปฏิบัติตามศาลโลกไม่ใช่หรือครับ ไม่ทราบว่าไทยปฏิบัติตามคำพิพากษาอย่างไรครับ
แล้วการปฏิบัติมันแค่ในประเทศหรือครับ ถ้าไทยไม่ได้ปฏิบัติตามทำไมไม่มีใครแย้งล่ะ
การล้อมรั้วลวดหนามนี่ทำไมไม่มีการแย้งว่าขัดคำพิพากษาล่ะครับ การล้อมรั้วลวดหนามทำแค่ในประเทศหรือครับ

“ผู้ที่นิ่งเฉยเสียเมื่อควรจะพูดและสามารถพูดได้นั้น ให้ถือเสมือนยินยอม”

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#353 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:57

อ่อ เรื่องเอกสารที่ส่งกลับไปให้ศาลโลกผมหาไม่เจอนะครับ แต่อ้างอิงจากนี้

พร้อม กันนั้น ก็ได้กำหนดเส้นรอบพื้นที่บริเวณปราสาทพระวิหาร หรือที่เรียกกันว่า "เส้นเขตแดนตามมติ ครม. ปี 2505" เพื่อที่จะรายงานกลับไปยังศาลโลกและสหประชาชาติว่า รัฐบาลไทยได้ดำเนินการอะไรไปบ้างจากคำตัดสินดังกล่าว เพราะคำตัดสินดังกล่าวได้กลายเป็นพันธะทางกฎหมายระหว่างประเทศผูกมัดประเทศ ไทยไว้
http://www.matichon....0&subcatid=5000

ทีนี้ก็ตอบคำถามผมได้หรือยังว่า ไทยปฏิบัติตามคำพิพากษาอย่างไร

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#354 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:06

ok จบๆ ครับ

ตกลงการที่ไทยประกาศอะไรต่างๆในประเทศ ในเรื่องการกระทำใดๆ ที่ไทยเรายกตัวปราสาทให้เขมร หรือการล้อมลวดหนามนั้น
....เท่ากับเป็นนัยยะ ว่าไทยเราได้ส่งมอบเขต ( :wacko: L708หรือไม่ก็L7017 :wacko: ) ...... ให้ศาลโลกรับรู้แล้ว....(ทั้งๆที่ศาลโลกตัดสินแค่ตัวปราสาท)

และนั่นถือเป็นนัยยะ ว่าเขมรยอมรับอาณาเขต ที่ไทยกำหนดเขตแดนลงไปในแผนที่

ตี2แล้ว พักก่อนครับ :unsure: :wacko: ปวดหัวแล้ว

Edited by Tam-mic-ra., 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:07.

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#355 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:11

Solidus, said:
งั้นไทยถามกลับว่าทำไมเขมรยอมรับมติ ครม 2505 เป็นสิบ ๆ ปีครับ

ผมไม่เคยเห็น หลักฐานตรงไหน ว่าเขมรยอมรับมติ ครม 2505 ...แต่อาจจะดีใจอยู่ในใจยอมรับแค่ส่วนปราสาทที่ไทยยอมยกให้ ซึ่งการดีใจก็ทำให้ไม่ปรากฏหลักฐานอีกต่างหาก

ผมเชื่อว่าต่างฝ่ายต่างไม่ยอมรับมติ ครม. ข้ามประเทศ..... หรือยอมรับแผนที่ของกันและกันอยู่แล้ว
ถ้าคุณ Solidus มี ช่วยนำไปมอบให้ทนายไทยยื่นไปศาลโลกด้วยน่ะครับ... ผ่านๆตาเห็นว่าช่วงนี้ไทยกำลังรวบรวมอยู่

เก็บตกซะหน่อย

นายธานี ทองภักดี อธิบดีกรมสารนิ​เทศ​และ​โฆษกกระทรวง​การต่างประ​เทศ ​ให้สัมภาษณ์ภายหลัง​การชี้​แจงต่อศาลยุติธรรมระหว่างประ​เทศ ​หรือศาล​โลก ที่กรุง​เฮก ประ​เทศ​เน​เธอร์​แลนด์ กรณีที่กัมพูชายื่นต่อศาล​โลก​ให้ออกมาตร​การคุ้มครองชั่วคราวบริ​เวณปราสาท พระวิหารว่า นายวีรชัย พลาศรัย ​เอกอัครราชทูต​ไทยประจำกรุง​เฮก ​ในฐานะ​ผู้​แทน​ไทย ​ได้ชี้​แจง​ใน 5 ข้อ ประกอบด้วย
1.​ไทย​ในฐานะสมาชิกสหประชาชาติ ปฏิบัติตามคำพิพากษาของศาล​โลกปี 2505 อย่างครบถ้วน
2.คำพิพากษาของศาล​โลก​เป็น​เรื่องของอธิป​ไตย​เหนือตัวปราสาท ​ไม่​ใช่​เส้น​เขต​แดน ​โดยตลอด​เวลาที่ผ่านมากัมพูชายอมรับ​เส้นขอบ​เขตของพื้นที่​ใกล้​เคียง ปราสาทพระวิหาร ตามมติของคณะรัฐมนตรี ​เมื่อวันที่ 10 ก.ค. 2505 ​เพื่อปฏิบัติตามคำพิพากษาดังกล่าว​แล้ว อีก​ทั้งยังนิ่ง​เฉย ​ไม่​ได้ทักท้วง​ใดๆ มามากกว่า 40 ปี​แล้ว
3.​ไทยต้อง​การอยู่ร่วมกับกัมพูชาอย่างสันติ ​และพัฒนา​ความสัมพันธ์บนพื้นฐานของ​ความร่วมมือ​และ​ความ​ไว้​เนื้อ​เชื่อ​ ใจกัน ​จึง​ไม่มี​เหตุผล​ใดที่จะสร้างควมขัด​แย้งกับกัมพูชา
4.​ไทย​ไม่​ได้​เป็นฝ่าย​เริ่ม​ให้​เกิด​การปะทะ ​ไม่ว่าจะ​เป็น​เดือน ก.พ.2554 ที่ปราสาทพระวิหาร ​และ​เดือน ​เม.ย.-พ.ค.ที่ปราสาทตา​เมือน​และตาควายด้วย ​แต่​ไทยจำ​เป็นต้อง​ใช้สิทธิ​ใน​การป้องกันตน​เอง ​เพื่อปกป้องอธิป​ไตย​และพล​เรือน​ไทยที่ตก​เป็น​เป้าหมาย​การ​โจมตีของ กัมพูชา ​และ
5.กัมพูชาต้อง​การดิน​แดนที่จะ​ใช้​เป็นพื้นที่กันชน​ใน​การจัด​การปราสาท พระวิหาร​เพื่อ​ให้กระบวน​การขึ้นทะ​เบียนปราสาทพระวิหาร​เป็นมรดก​โลก​โดย สมบูรณ์
http://www.ryt9.com/s/tpd/1161104

#356 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:13

ขออนุญาตแทรก เพื่อสวัสดีปีใหม่ครับ
ผมเที่ยวก่อนสงกรานต์แล้วครับ บังเอิญเห็นคุณ blue ตอบแสดงความเห็น
ก็เลยเข้ามาสวัสดีครับ….

ผมไม่ได้ติดตามเรื่องนี้ และเหตุการณ์ที่มีการตัดสินยกประสาทเขาพระวิหาร
เป็นของเขมร ก็เกิดขึ้นก่อนผมจะลืมตาดูโลก
แต่ด้วยสามัญสำนึก ผมเข้าใจมาโดยตลอดว่าพื้นที่โดยรอบ ยังเป็นของไทยอยู่
แม้จะไม่มีคำตัดสินจากศาลโลก และผมก็รู้ว่าเขมรไม่ทักท้วงว่าเป็นของเขมร
ผมเข้าใจอย่างนี้ด้วย สามัญสำนึก ว่าเป็นของไทย จนคุณ solidus เรียก ฎหมายปิดปาก

ผมก็ถูกท้วงจาก tam ว่า ให้ขำตัวเองก่อน
ผมก็ยอมครับ ที่จะขำตัวเอง ด้วยความไม่รู้

เพราะฉนั้น คนที่บอกให้ผมขำตัวเอง ก็ต้องแสดงต่อไปว่า
ทำไมผมต้องขำตัวเอง ด้วยเหตุ ด้วยผล ด้วยหลักฐาน

ผมจะรอคำตอบสุดท้ายว่า ทำไมผมต้องขำตัวเองต่อไป

สวัสดีปีใหม่ครับ

กฏหมายปิดปาก ถ้าผมไม่เข้าใจผิด มันหมายถึงสมัยโบราณนู๊น

ที่ฝ่ายไทยไปเยือนดินแดนปราสาท
แต่ว่าฝรั่งเศสก็ขีดเส้นแผนที่ Dangrek ให้เขมรได้เปรียบไปแล้ว แต่ฝ่ายไทยก็ดันไม่ได้ทักท้วง...แถมดันเซ็นยอมรับแผนที่ไปอีก
จึงเรียกว่า...เงียบเท่ากับยอมรับ คือที่มาของคำว่ากฏหมายปิดปาก

แต่กรณีที่ผ่านมานี้ในกระทู้นี้.... คุณ Solidus จะนำมาเทียบว่า กรณี 4.6ที่พิพาท.. บอกว่าไทยออกมติ ครม. .... เท่ากับเขมรยอมรับ L7017 ของเรา ???????
แล้วไปเทียบเคียงว่า เหมือนกัน.....ผมจะบอกว่าไม่ได้เลย ตรรกะแบบนี้น่ะ

มีเหรอมติ ครม. ไทย ขีดเส้น L7017 ใช้ของเราเอง แล้วศาลจะตีความว่าเท่ากับเขมรมายอมรับ??
มีเหรอเขมรออกกฏหมายขีดเส้นตามแผนที่ตัวเอง แล้วศาลตีความว่าเท่ากับไทยไปยอมรับ??

ประเด็นคือ ต่างฝ่ายต่างอ้างเขตของตัวเองครับ .......ง่ายๆแค่นี้เอง
มันไม่ใช่การตกลงข้ามประเทศอะไรเลยสักนิด ศาลโลกจะหยิบมาเป็นหลักฐานหลักๆได้อย่างไร

ศาลโลกสมัยใหม่นี้ ถ้าตีความโดยคิดบ๊องๆแบบนี้ ถือว่าเป็นศาลเตี้ยแล้วหล่ะครับ

งั้นศาลโลกสมัยก่อนก็ตีความบ๊อง ๆ สิครับเส้นเขตแดนตามที่เห็นใน L7017 มาจากมติ ครม 2505 แล้วมติ ครม 2505 นั่นคือไอ้ที่ส่งไปตามคำพิพากศาลโลกนั่นแหละ เขมรก็ไม่ได้ทักท้วงตรงนี้เช่นกัน แล้วแต่เดิมมันเป็นเส้นตาม L708 พอเกิดคดีปราสาทเขาประวิหาร เส้นก็เปลี่ยนไปตามที่เห็น L7017

หมายถึงอันนี้ นี่ไงครับ คุณโต้กะผม ตะกี้ หยกๆ ทำลืมได้ยังไง

คุณเขียนว่า..

เส้นเขตแดนตามที่เห็นใน L7017 มาจากมติ ครม 2505 แล้วมติ ครม 2505 นั่นคือไอ้ที่ส่งไปตามคำพิพากศาลโลกนั่นแหละ "เส้นเขตแดนตามที่เห็นใน L7017 มาจากมติ ครม 2505 แล้วมติ ครม 2505 นั่นคือไอ้ที่ส่งไปตามคำพิพากศาลโลกนั่นแหละ "

ประโยคนี้ มันคืออะไรครับ....... หรือคุณเข้าใจผิด??

ยอมรับมาเลยก็ดีครับ.. ผมกำลังสับสน .... ไม่ต้องไปยกอ้างเวปอื่นมาเถียงแล้ว

#357 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:14

ถามแยกอีกประเด็น

ส่วนการล้อมลวดหนามของไทย เขมรยอมรับหรือประท้วงครับ
ขอหลักฐานด้วยครับ

#358 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:15

ok จบๆ ครับ

ตกลงการที่ไทยประกาศอะไรต่างๆในประเทศ ในเรื่องการกระทำใดๆ ที่ไทยเรายกตัวปราสาทให้เขมร หรือการล้อมลวดหนามนั้น
....เท่ากับเป็นนัยยะ ว่าไทยเราได้ส่งมอบเขต ( :wacko: L708หรือไม่ก็L7017 :wacko: ) ...... ให้ศาลโลกรับรู้แล้ว....(ทั้งๆที่ศาลโลกตัดสินแค่ตัวปราสาท)

และนั่นถือเป็นนัยยะ ว่าเขมรยอมรับอาณาเขต ที่ไทยกำหนดเขตแดนลงไปในแผนที่

ตี2แล้ว พักก่อนครับ :unsure: :wacko: ปวดหัวแล้ว

ก็ตอนที่ไทยล้อมรั้วลวดหนามนั่นแหละครับ แล้วเขมรไม่ไปทักท้วง ไทยเลยเอามาเขียนแผนที่ใหม่เลย

“ผู้ที่นิ่งเฉยเสียเมื่อควรจะพูดและสามารถพูดได้นั้น ให้ถือเสมือนยินยอม”

ป.ล.แก้ไข

Edited by Solidus, 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:39.

#359 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:19

ถามแยกอีกประเด็น

ส่วนการล้อมลวดหนามของไทย เขมรยอมรับหรือประท้วงครับ
ขอหลักฐานด้วยครับ

ยอมรับสิ ถ้าไม่ยอมรับทำไมถึงปล่อยให้อยุ่ 40 กว่าปีจนฝ่ายไทยไปรื้อออกเองถึงเพิ่งตื่นกัน
แล้วรั้วลวดหนามที่ขวางบันไดหน้าอยู่ไม่ใช่หรือครับ

และหาได้ยังล่ะครับว่าใครเป็นคนรื้อรั้วพวกนี้ออกไป

Edited by Solidus, 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:19.

#360 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:22

ขออนุญาตแทรก เพื่อสวัสดีปีใหม่ครับ
ผมเที่ยวก่อนสงกรานต์แล้วครับ บังเอิญเห็นคุณ blue ตอบแสดงความเห็น
ก็เลยเข้ามาสวัสดีครับ….

ผมไม่ได้ติดตามเรื่องนี้ และเหตุการณ์ที่มีการตัดสินยกประสาทเขาพระวิหาร
เป็นของเขมร ก็เกิดขึ้นก่อนผมจะลืมตาดูโลก
แต่ด้วยสามัญสำนึก ผมเข้าใจมาโดยตลอดว่าพื้นที่โดยรอบ ยังเป็นของไทยอยู่
แม้จะไม่มีคำตัดสินจากศาลโลก และผมก็รู้ว่าเขมรไม่ทักท้วงว่าเป็นของเขมร
ผมเข้าใจอย่างนี้ด้วย สามัญสำนึก ว่าเป็นของไทย จนคุณ solidus เรียก ฎหมายปิดปาก

ผมก็ถูกท้วงจาก tam ว่า ให้ขำตัวเองก่อน
ผมก็ยอมครับ ที่จะขำตัวเอง ด้วยความไม่รู้

เพราะฉนั้น คนที่บอกให้ผมขำตัวเอง ก็ต้องแสดงต่อไปว่า
ทำไมผมต้องขำตัวเอง ด้วยเหตุ ด้วยผล ด้วยหลักฐาน

ผมจะรอคำตอบสุดท้ายว่า ทำไมผมต้องขำตัวเองต่อไป

สวัสดีปีใหม่ครับ

กฏหมายปิดปาก ถ้าผมไม่เข้าใจผิด มันหมายถึงสมัยโบราณนู๊น

ที่ฝ่ายไทยไปเยือนดินแดนปราสาท
แต่ว่าฝรั่งเศสก็ขีดเส้นแผนที่ Dangrek ให้เขมรได้เปรียบไปแล้ว แต่ฝ่ายไทยก็ดันไม่ได้ทักท้วง...แถมดันเซ็นยอมรับแผนที่ไปอีก
จึงเรียกว่า...เงียบเท่ากับยอมรับ คือที่มาของคำว่ากฏหมายปิดปาก

แต่กรณีที่ผ่านมานี้ในกระทู้นี้.... คุณ Solidus จะนำมาเทียบว่า กรณี 4.6ที่พิพาท.. บอกว่าไทยออกมติ ครม. .... เท่ากับเขมรยอมรับ L7017 ของเรา ???????
แล้วไปเทียบเคียงว่า เหมือนกัน.....ผมจะบอกว่าไม่ได้เลย ตรรกะแบบนี้น่ะ

มีเหรอมติ ครม. ไทย ขีดเส้น L7017 ใช้ของเราเอง แล้วศาลจะตีความว่าเท่ากับเขมรมายอมรับ??
มีเหรอเขมรออกกฏหมายขีดเส้นตามแผนที่ตัวเอง แล้วศาลตีความว่าเท่ากับไทยไปยอมรับ??

ประเด็นคือ ต่างฝ่ายต่างอ้างเขตของตัวเองครับ .......ง่ายๆแค่นี้เอง
มันไม่ใช่การตกลงข้ามประเทศอะไรเลยสักนิด ศาลโลกจะหยิบมาเป็นหลักฐานหลักๆได้อย่างไร

ศาลโลกสมัยใหม่นี้ ถ้าตีความโดยคิดบ๊องๆแบบนี้ ถือว่าเป็นศาลเตี้ยแล้วหล่ะครับ

งั้นศาลโลกสมัยก่อนก็ตีความบ๊อง ๆ สิครับเส้นเขตแดนตามที่เห็นใน L7017 มาจากมติ ครม 2505 แล้วมติ ครม 2505 นั่นคือไอ้ที่ส่งไปตามคำพิพากศาลโลกนั่นแหละ เขมรก็ไม่ได้ทักท้วงตรงนี้เช่นกัน แล้วแต่เดิมมันเป็นเส้นตาม L708 พอเกิดคดีปราสาทเขาประวิหาร เส้นก็เปลี่ยนไปตามที่เห็น L7017

หมายถึงอันนี้ นี่ไงครับ คุณโต้กะผม ตะกี้ หยกๆ ทำลืมได้ยังไง

คุณเขียนว่า..

เส้นเขตแดนตามที่เห็นใน L7017 มาจากมติ ครม 2505 แล้วมติ ครม 2505 นั่นคือไอ้ที่ส่งไปตามคำพิพากศาลโลกนั่นแหละ "เส้นเขตแดนตามที่เห็นใน L7017 มาจากมติ ครม 2505 แล้วมติ ครม 2505 นั่นคือไอ้ที่ส่งไปตามคำพิพากศาลโลกนั่นแหละ "

ประโยคนี้ มันคืออะไรครับ....... หรือคุณเข้าใจผิด??

ยอมรับมาเลยก็ดีครับ.. ผมกำลังสับสน .... ไม่ต้องไปยกอ้างเวปอื่นมาเถียงแล้ว

ประโยคนี้คืออะไร ก็อธิบายไปแล้วไงครับ ไทยปฏิบัติตามคำพิพากษาศาลโลก เขมรไม่ได้โต้แย้ง ไทยเลยเอามาเขียนเส้นแผนที่ใหม่
ตกลงคุณไม่คิดตอบหรือครับว่า ไทยปฏิบัติตามคำพิพากษาอย่างไร คำตอบก็อยู่ในนั้นชัดเจน

#361 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:24

อ่อ เรื่องเอกสารที่ส่งกลับไปให้ศาลโลกผมหาไม่เจอนะครับ แต่อ้างอิงจากนี้

พร้อม กันนั้น ก็ได้กำหนดเส้นรอบพื้นที่บริเวณปราสาทพระวิหาร หรือที่เรียกกันว่า "เส้นเขตแดนตามมติ ครม. ปี 2505" เพื่อที่จะรายงานกลับไปยังศาลโลกและสหประชาชาติว่า รัฐบาลไทยได้ดำเนินการอะไรไปบ้างจากคำตัดสินดังกล่าว เพราะคำตัดสินดังกล่าวได้กลายเป็นพันธะทางกฎหมายระหว่างประเทศผูกมัดประเทศ ไทยไว้
http://www.matichon....0&subcatid=5000

ทีนี้ก็ตอบคำถามผมได้หรือยังว่า ไทยปฏิบัติตามคำพิพากษาอย่างไร

Ok เรื่องว่าไทยส่ง มติ ครม 2505 ไปศาลโลกรือไม่ ผมได้ข้อมูลจาก Rep นี้แล้ว ผมรับไว้ศึกษาแล้วครับ
(แต่ผมก็ยังสงสัยคำถามเดิมที่เคยถามไปอีก แค่ส่งไปให้ศาล=เขมรยอมรับหรือ )

ขอพักก่อนครับ

#362 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:29

ทิ้งไว้ก่อนไปนอน

อ้างถึง #359

ขอหลักฐานด้วยครับ เรื่องระดับอารยนานาชาติ..... ในเวปไซด์ ต่างๆ น่าจะมีหลักฐานนะครับ
ว่าเขมรไม่เคยทักท้วงรั้วลวดหนาม

#363 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:30

Ok เรื่องว่าไทยส่ง มติ ครม 2505 ไปศาลโลกรือไม่ ผมได้ข้อมูลจาก Rep นี้แล้ว ผมรับไว้ศึกษาแล้วครับ
(แต่ผมก็ยังสงสัยคำถามเดิมที่เคยถามไปอีก แค่ส่งไปให้ศาล=เขมรยอมรับหรือ )

ขอพักก่อนครับ

ก็ใช้หลักที่ศาลโลกตัดสินไงครับว่า “ผู้ที่นิ่งเฉยเสียเมื่อควรจะพูดและสามารถพูดได้นั้น ให้ถือเสมือนยินยอม”
และไทยล้อมรั้วลวดหนาม 40 กว่าปี เขมรก็ไม่ได้โต้แย้งเลย

#364 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:32

#358 คุณบอกทักท้วง
#359 คุณบอกยอมรับ ผมจะเชื่ออันไหนดี

งง

#365 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:37

ทิ้งไว้ก่อนไปนอน

อ้างถึง #359

ขอหลักฐานด้วยครับ เรื่องระดับอารยนานาชาติ..... ในเวปไซด์ ต่างๆ น่าจะมีหลักฐานนะครับ
ว่าเขมรไม่เคยทักท้วงรั้วลวดหนาม

แล้วคุณเคยเห็นเขมรมันทักท้วงไหมครับ
และหาได้ยังล่ะครับว่าใครเป็นคนรื้อรั้วพวกนี้ออกไป

ส่วน #358 พิมพ์ตก

Edited by Solidus, 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:38.

#366 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:40

แล้วไม่คิดจะตอบคำถามบ้างหรือครับว่า
ไทยปฏิบัติตามคำพิพากษาอย่างไร
ใครเป็นคนรื้อรั้วลวดหนามออกไป

#367 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:58

แล้วไม่คิดจะตอบคำถามบ้างหรือครับว่า

อันนี้ไม่รู้จริงๆครับว่าใครรื้อ
แต่ว่าสมัยมาร์ค... ธรรมยาตรายังมีการมุดรั้วบุกเข้าไปไม่ใช่เหรอครับ

#368 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:58

ตามอ่าน กม.เรื่องนี้ตั้งแต่บอร์ดเก่า
เรื่องการเมืองพอได้
แต่กฎหมายไม่ไหว :angry:
เป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่เหน็ดเหนื่อย

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#369 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 03:02

อันนี้ไม่รู้จริงๆครับว่าใครรื้อ
แต่ว่าสมัยมาร์ค... ธรรมยาตรายังมีการมุดรั้วบุกเข้าไปไม่ใช่เหรอครับ

ไม่รู้หรือแกล้งไม่รู้กันแน่
แล้วกลุ่มธรรมยาตรานั้นมุดรั้วที่ทำไว้เมื่อปี 2505 หรือครับ
แล้วไม่คิดตอบคำถามนี้หรือครับ

Edited by Solidus, 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 03:02.

#370 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 03:03

ความรู้ใหม่ครับ ที่แค่เอารั้วหนามไปล้อม โดยที่เขมรก็ไม่ได้เซ็นตกลงว่าให้ล้อม
แล้วศาลโลกจะใช้กฎหมายปิดปาก โดยถือว่าไม่ค้าน=ยอมรับ
ก็น่าคิดดีครับว่าทนายไทยจะเอาจุดนี้ยื่นให้ศาลหรือไม่

เอาเป็นว่ารอดูศาลโลกตัดสินกันดีกว่า นอกประเด็นไปแล้ว

สรุปว่า ต้องสู้กันวุ่นวายแบบนี้ ให้นพดลบริหารร่วม2ประเทศไปก็จบแล้ว
เห็นด้วยไหมครับ ??? :D

#371 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 03:17

ตี3กว่า... ผมไปพักจริงๆแล้ว

#372 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 03:25

ความรู้ใหม่ครับ ที่แค่เอารั้วหนามไปล้อม โดยที่เขมรก็ไม่ได้เซ็นตกลงว่าให้ล้อม
แล้วศาลโลกจะใช้กฎหมายปิดปาก โดยถือว่าไม่ค้าน=ยอมรับ
ก็น่าคิดดีครับว่าทนายไทยจะเอาจุดนี้ยื่นให้ศาลหรือไม่

เอาเป็นว่ารอดูศาลโลกตัดสินกันดีกว่า นอกประเด็นไปแล้ว

สรุปว่า ต้องสู้กันวุ่นวายแบบนี้ ให้นพดลบริหารร่วม2ประเทศไปก็จบแล้ว

เอามาให้ยังจะมาถามอีกหรือครับว่าทนายไทยเอาจุดนี้ยื่นให้ศาลหรือไม่ หรือไม่คิดจะอ่านกันมิทราบ

นายธานี ทองภักดี อธิบดีกรมสารนิ​เทศ​และ​โฆษกกระทรวง​การต่างประ​เทศ ​ให้สัมภาษณ์ภายหลัง​การชี้​แจงต่อศาลยุติธรรมระหว่างประ​เทศ ​หรือศาล​โลก ที่กรุง​เฮก ประ​เทศ​เน​เธอร์​แลนด์ กรณีที่กัมพูชายื่นต่อศาล​โลก​ให้ออกมาตร​การคุ้มครองชั่วคราวบริ​เวณปราสาท พระวิหารว่า นายวีรชัย พลาศรัย ​เอกอัครราชทูต​ไทยประจำกรุง​เฮก ​ในฐานะ​ผู้​แทน​ไทย ​ได้ชี้​แจง​ใน 5 ข้อ ประกอบด้วย
1.​ไทย​ในฐานะสมาชิกสหประชาชาติ ปฏิบัติตามคำพิพากษาของศาล​โลกปี 2505 อย่างครบถ้วน
2.คำ พิพากษาของศาล​โลก​เป็น​เรื่องของอธิป​ไตย​เหนือตัวปราสาท ​ไม่​ใช่​เส้น​เขต​แดน ​โดยตลอด​เวลาที่ผ่านมากัมพูชายอมรับ​เส้นขอบ​เขตของพื้นที่​ใกล้​เคียง ปราสาทพระวิหาร ตามมติของคณะรัฐมนตรี ​เมื่อวันที่ 10 ก.ค. 2505 ​เพื่อปฏิบัติตามคำพิพากษาดังกล่าว​แล้ว อีก​ทั้งยังนิ่ง​เฉย ​ไม่​ได้ทักท้วง​ใดๆ มามากกว่า 40 ปี​แล้ว
3. ​ไทยต้อง​การอยู่ร่วมกับกัมพูชาอย่างสันติ ​และพัฒนา​ความสัมพันธ์บนพื้นฐานของ​ความร่วมมือ​และ​ความ​ไว้​เนื้อ​เชื่อ​ ใจกัน ​จึง​ไม่มี​เหตุผล​ใดที่จะสร้างควมขัด​แย้งกับกัมพูชา
4.​ไทย​ไม่ ​ได้​เป็นฝ่าย​เริ่ม​ให้​เกิด​การปะทะ ​ไม่ว่าจะ​เป็น​เดือน ก.พ.2554 ที่ปราสาทพระวิหาร ​และ​เดือน ​เม.ย.-พ.ค.ที่ปราสาทตา​เมือน​และตาควายด้วย ​แต่​ไทยจำ​เป็นต้อง​ใช้สิทธิ​ใน​การป้องกันตน​เอง ​เพื่อปกป้องอธิป​ไตย​และพล​เรือน​ไทยที่ตก​เป็น​เป้าหมาย​การ​โจมตีของ กัมพูชา ​และ
5.กัมพูชาต้อง​การดิน​แดนที่จะ​ใช้​เป็นพื้นที่กันชน​ใน​ การจัด​การปราสาท พระวิหาร​เพื่อ​ให้กระบวน​การขึ้นทะ​เบียนปราสาทพระวิหาร​เป็นมรดก​โลก​โดย สมบูรณ์
http://www.ryt9.com/s/tpd/1161104

แล้วไม่คิดตอบคำถามนี้หรือครับ ไทยปฏิบัติตามคำพิพากษาอย่างไร

ส่วนเรื่องนพดล ก็ไปทำแถลงการณ์ร่วมใหม่ให้ถูกขั้นตอนก็สิ้นเรื่อง :lol: :lol: :lol: :lol:

#373 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:05

กัมพูชาเขาไม่ยอมรับอยู่แล้วครับ มันถึงมีปัญหากระทบกระทั่งกันมาตลอดไง
เมื่อคุณนพดลไปทำข้อตกลง เขาก็ไม่ได้บอกว่าเขายอมรับว่า 4.6 เป็นของไทย
เพราะฉะนั้นจะมีข้อตกลงหรือไม่ ปัญหามันก็คงอยู่เหมือนเดิม
การเข้าไปบริหารพื้นที่ร่วมกับกัมพูชามันไม่ได้หมายถึงเขายอมรับว่าพื้นที่ตรงนั้น
เป็นของเราหรอกครับ แต่ที่แน่ ๆ ตัวปราสาทเป็นของเขาแถมจดทะเบียนแล้วอีก
ต่างหาก ลักษณะแบบนี้ คุณ Tam คิดว่าระยะยาว เราจะกลายเป็นคนไปขอแจม
การบริหารจัดการบางพื้นที่ของเขาไหมครับ
อย่าลืมนะครับปราสาทจดทะเบียนแล้ว
ในนามของเขา การบริหารจัดการมันไม่ใช่เฉพาะตัวปราสาทแน่นอน จะไปถึงไหน
ผมไม่รู้ ถ้าถึงสระตราว สถูปคู่ เราจะยอมไหม ถ้ายอมแล้วจดทะเบียนเป็นของกัมพูชา
อยู่ มันเท่ากับยกให้เขาไปโดยปริยายหรือเปล่า

ตอบคร่าวๆนะ

ทำนองนั่นแหล่ะครับ เวลาเขาจะชี้ขาดเขตแดน ถ้าศาลโลกถามว่า ไทยเคยไปขอแจม การบริหารจัดการบางพื้นที่ของเขมร
แล้วเขมรตกลงให้ทำไม เท่ากับเขมรยอมรับเขตแดนที่ไทยยึดถือเป็นอีกนัยยะหนึ่ง ใช่หรือไม่

มีแถลงค์ร่วม ดีกว่าไม่มีแน่นอนครับ

สงสัยชีวิตจะสับสน ....เห็นอ้าง Article 11 หลายครั้งหลายครา...

มีแถลงการร่วมมันจะไปมีผลอะไร....กับการยอมรับเรื่องแนวเขต...

ตกลงจะเอาตรรกะไหนกันแน่...

งั้นไอ้นพเหล่เอาพื้นที่เข้าไปให้เขมรจัดการร่วม มันไม่แสดงว่า ไทยยอมรับเรื่องการอ้างเรื่องแนวเขตแนวเขตของเขมรดอกรึ

อ้างสะเปะสะปะ ...ลุกลี้ลุกลนเสี่ยงทำผิด ม.190 ไปหนุนเขมรแบบนี้ รู้ทั้งรู้ว่าผิดกฏหมายเพราะตัวเองเป็น นักกฏหมายแท้ ๆ

สงสัยต้องเชื่อแป๊ะลิ้มซะแล้ว เรื่องไอ้สัมภเวสี มีผลประโยชน์ทับซ้อนพลังงาน..

:lol: :lol: :lol:

Edited by 55555, 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:11.

#374 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:18

พวก ปชป โต้แดงแบบเงอๆงะเพราะ สิ่งที่ ปชปทํามันก็ไม่ต่างไรกับระบอบแม้ว เช่นกอด mou43 ที่มันทําไทยเสียเปรียบเขมร ไอ้ ปชปก็อ้าง สันติ สากลไอ้แม้วก็อ้างสันติ สากล เกินเหตุส่วน ปชปลากคอไทยไปศาลโลก ส่วนแม้ว ก็หน้าด้านอยุ่ศาลโลกให้ไทยเสียเปรียบ

ฟังพวกแม้วมาร์คพูด ๆสรุปง่ายไอ้สองพรรคนี้ไร้ทางออกให้กับชาติเรื่องเขาพระวิหารไม่มีๆๆๆๆๆ
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#375 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:49

คุณ phat ครับ อย่าเพิ่งแสดงความรู้สึก
เอาเฉพาะ เนื้อหาครับ เพื่อประหยัดเนื้อที่ของกระทู้
ตอบคำถามคุณ solidus ก่อน

เชิญมากินกาแฟ แล้วค่อยวิจารณ์ จะดีกว่าไหม
กาแฟก็ไม่กิน ซ้ำร้ายยังมาบอกว่า แก้วโน้นขม แก้วนี้หวาน แม้น้ำเปล่ายังบ่นว่าจืด

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#376 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:46

สรุปว่าต้องต่อสู้กันวุ่นวายแบบนี้ ให้นพดลบริหารร่วม 2 ประเทศไป
ก็จบแล้ว เห็นด้วยไหมครับ ???

เอาอีกแล้ว คุณ Tam ก่อนนอนทำแบบนี้ทุกทีซีน่า

#377 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:27

ใครได้อ่าน #373 ของติงบ๊องส์55555.... แล้วเข้าใจบ้าง
หรืออ่านแล้วเข้าใจ ... แต่อยากที่จะให้ผมตอบ (ซึ่งจริงๆ แต่ละประเด็น เคยคุยตอบให้ติงบ๊องส์55555 ในครั้งก่อนหลายรอบแล้ว มันคงอ่านไม่เข้าใจ ก็มาเป็นแมงหวี่มาตอมถามซ้ำๆๆ วนเวียนอยู่อย่างนี้น่ารำคาญ ผมจึงไม่ค่อยสนใจ.... และไม่อยากลดตัว ลงไปเกลือกกลั้๊วทนเหนื่อยฟรีๆอีก แถมหมอนี่ใช้ภาษากวนๆบ้าบ๊องส์อีกต่างหาก แต่กระทู้นี้เขามากันดีๆแท้ๆ )

ถ้าต้องการให้ผมตอบ.....ก็ กด Like #375 ให้ติงบ๊องส์55555 ด้วย
หรือจะเอามันส์แบบ อะไรก็ไม่สน...เหตุผลอะไรช่างมัน ... ฉันจะกด Like แบบหลับหูหลับตา เพราะแค่เป็นพวกเดียวกัน ก็คงว่ากันไม่ได้

สี่ทุ่มถ้าได้เกิน 5Like ผมจึงจะตอบRepนั้นให้... เดี๋ยวดึกๆมาดูอีกที

#378 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:51

ใครได้อ่าน #373 ของติงบ๊องส์55555.... แล้วเข้าใจบ้าง
หรืออ่านแล้วเข้าใจ ... แต่อยากที่จะให้ผมตอบ (ซึ่งจริงๆ แต่ละประเด็น เคยคุยตอบให้ติงบ๊องส์55555 ในครั้งก่อนหลายรอบแล้ว มันคงอ่านไม่เข้าใจ ก็มาเป็นแมงหวี่มาตอมถามซ้ำๆๆ วนเวียนอยู่อย่างนี้น่ารำคาญ ผมจึงไม่ค่อยสนใจ.... และไม่อยากลดตัว ลงไปเกลือกกลั้๊วทนเหนื่อยฟรีๆอีก แถมหมอนี่ใช้ภาษากวนๆบ้าบ๊องส์อีกต่างหาก แต่กระทู้นี้เขามากันดีๆแท้ๆ )

ถ้าต้องการให้ผมตอบ.....ก็ กด Like #375 ให้ติงบ๊องส์55555 ด้วย
หรือจะเอามันส์แบบ อะไรก็ไม่สน...เหตุผลอะไรช่างมัน ... ฉันจะกด Like แบบหลับหูหลับตา เพราะแค่เป็นพวกเดียวกัน ก็คงว่ากันไม่ได้

สี่ทุ่มถ้าได้เกิน 5Like ผมจึงจะตอบRepนั้นให้... เดี๋ยวดึกๆมาดูอีกที

โง่ขนาดไม่เข้าใจภาษาง่าย....

สรุปคือ ไอ้นพเหล่เป็นนักกฏหมาย แต่ลุกลี้ลุกลน ทำผิดกฏหมายทั้งที่ตัวเองเป็นนักกฏหมาย

แบบนี้ ผมต้องเชื่อแล้ว เรื่อง ไอ้มอนเตร สั่งเร่งดันตูดฮุนเซ็นต์ เพราะมีผลประโยชน์ทับซ้อนทางทะเล

ตามที่แป๊ะกล่าวหาไว้...

หายโง่ยัง...

ส่วนไอ้เรื่อง like เนี่ย ไร้สาระว่ะ นังแต๋ม...

#379 hellboy

hellboy

น้องเก่า

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:54

ตามอ่านมาหลายหน้า จะได้คำตอบมั๊ยเนี่ย!!! ว่าใครเป็นคนรื้อลวดหนามออกไป
ช่วยเฉลยหน่อยค่ะ อยากรู้ด้วยจริงๆ

#380 ดูดูไป ไม่นานร๊อก

ดูดูไป ไม่นานร๊อก

น้องใหม่

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:30

คุณ phat ครับ อย่าเพิ่งแสดงความรู้สึก
เอาเฉพาะ เนื้อหาครับ เพื่อประหยัดเนื้อที่ของกระทู้
ตอบคำถามคุณ solidus ก่อน

เชิญมากินกาแฟ แล้วค่อยวิจารณ์ จะดีกว่าไหม
กาแฟก็ไม่กิน ซ้ำร้ายยังมาบอกว่า แก้วโน้นขม แก้วนี้หวาน แม้น้ำเปล่ายังบ่นว่าจืด

ปรบมือให้คุณ chackrapbongเยี่ยมครับ ผมเองก็พอรู้อยู่บ้าง สเน็คๆฟิชฟิช
ไม่กล้าฟันธงว่า ใครถูกใครผิด แต่ขอจิบกาแฟ ฟังไปก่อนดีกว่าครับ
เลือกจิบเฉพาะถ้วยที่ไม่หวานไปไม่ขมไป

#381 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:47

เอามาให้ยังจะมาถามอีกหรือครับว่าทนายไทยเอาจุดนี้ยื่นให้ศาลหรือไม่ หรือไม่คิดจะอ่านกันมิทราบ

2.คำ พิพากษาของศาล​โลก​เป็น​เรื่องของอธิป​ไตย​เหนือตัวปราสาท ​ไม่​ใช่​เส้น​เขต​แดน ​โดยตลอด​เวลาที่ผ่านมากัมพูชายอมรับ​เส้นขอบ​เขตของพื้นที่​ใกล้​เคียง ปราสาทพระวิหาร ตามมติของคณะรัฐมนตรี ​เมื่อวันที่ 10 ก.ค. 2505 ​เพื่อปฏิบัติตามคำพิพากษาดังกล่าว​แล้ว อีก​ทั้งยังนิ่ง​เฉย ​ไม่​ได้ทักท้วง​ใดๆ มามากกว่า 40 ปี​แล้ว
3. ​ไทยต้อง​การอยู่ร่วมกับกัมพูชาอย่างสันติ ​และพัฒนา​ความสัมพันธ์บนพื้นฐานของ​ความร่วมมือ​และ​ความ​ไว้​เนื้อ​เชื่อ​ ใจกัน ​จึง​ไม่มี​เหตุผล​ใดที่จะสร้างควมขัด​แย้งกับกัมพูชา
4.​ไทย​ไม่ ​ได้​เป็นฝ่าย​เริ่ม​ให้​เกิด​การปะทะ ​ไม่ว่าจะ​เป็น​เดือน ก.พ.2554 ที่ปราสาทพระวิหาร ​และ​เดือน ​เม.ย.-พ.ค.ที่ปราสาทตา​เมือน​และตาควายด้วย ​แต่​ไทยจำ​เป็นต้อง​ใช้สิทธิ​ใน​การป้องกันตน​เอง ​เพื่อปกป้องอธิป​ไตย​และพล​เรือน​ไทยที่ตก​เป็น​เป้าหมาย​การ​โจมตีของ กัมพูชา ​และ
5.กัมพูชาต้อง​การดิน​แดนที่จะ​ใช้​เป็นพื้นที่กันชน​ใน​ การจัด​การปราสาท พระวิหาร​เพื่อ​ให้กระบวน​การขึ้นทะ​เบียนปราสาทพระวิหาร​เป็นมรดก​โลก​โดย สมบูรณ์

แล้วไม่คิดตอบคำถามนี้หรือครับ ไทยปฏิบัติตามคำพิพากษาอย่างไร

ส่วนเรื่องนพดล ก็ไปทำแถลงการณ์ร่วมใหม่ให้ถูกขั้นตอนก็สิ้นเรื่อง :lol: :lol: :lol: :lol:

กรณีที่คุณบอกผมมาว่า "เอามาให้ยังจะมาถามอีกหรือครับว่าทนายไทยเอาจุดนี้ยื่นให้ศาลหรือไม่ หรือไม่คิดจะอ่านกันมิทราบ"

ผมไปอ่านดู ลิ๊งที่ให้ผมมาอ่าน
มันเป็นเรื่องข่าวของวันที่ 1 มิถุนายน 2554 ....มีข้อความว่า "ทีมทนายแจงศาลโลกไม่มีอำนาจตีความคำพิพากษา-เขตแดน ชี้ขัดกับแนวปฏิบัติ"
แต่อีกข้อความก็กลับปรากฏคำว่า... "นายวีรชัย พลาศรัย เอกอัครราชทูตไทยประจำกรุงเฮก ในฐานะผู้แทนไทย ได้ชี้แจงใน 5 ข้อ"

Ok ยังไม่เท่าไรครับ ยังมีคำว่า "ทนาย"

แต่ที่ผมจะโวยคุณคือ.... ว่านั่นเป็นบริบทตอนที่ไทยเรายื่นคัดค้าน กรณีกัมพูชายื่นต่อศาลโลกเมื่อ 28 เม.ย. 2554 โดยที่กัมพูชายื่นขอ...
1) ตีความคำพิพากษาที่ศาลโลกตัดสินไปเมื่อปี 2505 เพราะกัมพูชามองว่าไทยยังไม่ปฏิบัติตามคำพิพากษาของศาลที่ให้ถอนกำลังออกจากปราสาทพระวิหาร
และพื้นที่ใกล้เคียงปราสาท และ
2) ให้พิจารณาออกมาตรการชั่วคราวเพื่อใช้ก่อนที่ศาลจะตีความคำพิพากษาเสร็จ
ที่มา http://www.facebook....152365191500356

และก็ตามผมมากัน ไปดูข้อมูลกระทรวงไทยกันอีกที

http://www.mfa.go.th...37.php?id=27362
13. ข้อมูลและหลักฐานที่ไทยนำไปชี้แจงต่อศาลโลกเมื่อวันที่ 30-31 พฤษภาคมที่ผ่านมามีความหนักแน่นเพียงพอหรือไม่
การนั่งพิจารณาของศาลโลกเมื่อวันที่ 30-31 พฤษภาคม 2554 เป็นการพิจารณาคำขอของกัมพูชาให้ศาลมีคำสั่งออกมาตรการชั่วคราวเป็นหลัก อย่างไรก็ดี ในการชี้แจงของฝ่ายไทยต่อศาลโลก คณะดำเนินคดีของไทยก็ได้มีการกำหนดประเด็นที่จะกล่าวต่อศาลอย่างเป็นระบบและครอบคลุมในทุกประเด็นที่ฝ่ายกัมพูชาหยิบยกขึ้น โดยเอกอัครราชทูต ณ กรุงเฮก ตัวแทนของประเทศไทยกล่าวในภาพรวมเกี่ยวกับนโยบายและท่าทีของไทย และบริบททางการเมืองและความสัมพันธ์ระหว่างไทยกับกัมพูชา โดยย้ำความสม่ำเสมอและต่อเนื่องของท่าทีไทย รวมทั้งความจริงใจในการส่งเสริมความสัมพันธ์กับกัมพูชา ซึ่งไทยไม่มีเหตุผลอันใดที่จะสร้างความขัดแย้งกับกัมพูชา ขณะที่ที่ปรึกษากฎหมายระหว่างประเทศ 3 คนชี้แจงในประเด็นเกี่ยวกับขอบเขตของคดีและเขตอำนาจของศาล ทั้งกรณีคำขอมาตรการชั่วคราวและคำขอตีความคำพิพากษา โดยให้เหตุผลว่าคำขอทั้งสองไม่อยู่ในเขตอำนาจของศาล เนื่องจากไทยได้ปฏิบัติตามคำพิพากษาเมื่อปี 2505 แล้ว จึงไม่ได้มีความเห็นต่างระหว่างสองฝ่ายที่จะต้องตีความอีก ส่วนปัญหาเรื่องเขตแดน ศาลก็มิได้ตัดสินไว้ในคำพิพากษาเดิม อีกทั้งไทยกับกัมพูชาก็ได้ตกลงที่จะเจรจาจัดทำหลักเขตแดนตลอดแนว รวมถึงบริเวณปราสาทพระวิหารแล้ว โดยลงนามในบันทึกความเข้าใจปี 2543
นอกจากนี้ ที่ปรึกษากฎหมายของไทยยังได้นำเสนอข้อวิเคราะห์เกี่ยวกับคำขอมาตรการชั่วคราวของกัมพูชา โดยได้ชี้ให้ศาลเห็นว่า คำขอของกัมพูชาไม่เป็นไปตามเงื่อนไขที่ศาลกำหนดไว้ อาทิ ต้องเป็นเรื่องที่เร่งด่วนและส่งผลกระทบต่อสิทธิของฝ่ายหนึ่งอย่างไม่อาจเยียวยาได้ อีกทั้งการที่กัมพูชาขอมาตรการชั่วคราวโดยอ้างเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในพื้นที่อื่นที่ห่างจากปราสาทพระวิหาร คือ ปราสาทตาเมือนและปราสาทตาควาย ซึ่งไม่มีความเกี่ยวข้องกับการตีความในคดีหลัก ศาลจึงไม่ควรพิจารณาออกมาตรการชั่วคราวตามที่ฝ่ายกัมพูชาร้องขอ และด้วยเหตุผลต่าง ๆ ที่กล่าวมา ฝ่ายไทยขอให้ศาลยกคำร้องของฝ่ายกัมพูชา

ผมสรุปให้ว่า ข้อมูลhttp://www.ryt9.com/s/tpd/1161104 ของคุณSolidus เป็นการไปคัดค้านศาลโลกรับคำร้องก็แค่นั้นเอง
ดังข้อความ

"คำขอตีความและคำขอมาตรการชั่วคราวนั้นอยู่นอกเขตอำนาจของศาลโลก และคำพิพากษาเมื่อปี 2505 ให้ไทยถอนทหารออกจากพื้นที่บริเวณรอบตัวปราสาทถือเป็นความผูกพันครั้งเดียว ซึ่งไทยได้ปฏิบัติตามแล้ว รวมทั้งไทยไม่ได้โต้แย้งอำนาจอธิปไตยเหนือตัวปราสาทพระวิหาร ไม่มีความเห็นต่างในเรื่องนี้"

(นอกประเด็นนิด ถ้าผู้อ่านเข้าไปอ่านให้หมด จะเข้าใจที่ผมเคยบอก ว่าไทยกลัวการยื่นของเขมร)

แต่ต่อมา ศาลโลกก็ไม่ได้รับฟังคำค้าน ร.บ.เด็กหนุ่มไทยติงต๊องเลย
เพราะศาลโลกได้ออกคำสั่งมาตรการชั่วคราว 18 กรกฎาคม 2554

เพราะต่อมาจากนั้น จนวันที่ 18 กรกฎาคม 2554 ... ศาลโลก มี “คำสั่งมาตรการชั่วคราว” (ยังไม่ได้ตีความคำพิพากษาที่ศาลโลกตัดสินไปเมื่อปี 2505)
ที่มา http://www.learnkhme...php?topic=903.0 http://forum.seritha...php?f=2&t=39617

แต่ที่ผมคุยกัน กับ Solidus ตอนแรก เรื่อง "รมตไทย2505 นำรั้วหนามไปล้อม เขมรก็ไม่ได้ท้วงกว่า40ปี"
การคุยกันตอนนั้นมันเป็นบริบทของเรื่องที่ศาลโลกจะตัดสินชี้เขตแดน หรือศาลจะชี้องค์ประกอบนัยยะของการยอมรับแผนที่ของกันและกันอย่างไร

แล้วผมก็บอกว่า ทนายไทยจะหยิบประเด็นรั้วหนามนี้ ยกไปต่อสู้เรื่องเส้นเขตแดน หรือไม่ยกไปสู้ ก็คอยดูทนายไทยตอนนั้นกัน
เพราะไทยเราอาจจะมีข้อมูลเด็ดกว่า จึงไม่ต้องหยิบยกข้อนี้ก็เป็นได้

สรุปว่า ข้อมูล http://www.ryt9.com/s/tpd/1161104ที่ Solidus ยกมาโต้ผม น่ะมันคล้ายกัน แต่มันเป็นคนละเรื่องเลย :unsure:

เห็นไหมว่าการมั่วบรรทัดเดียว นี่ทำให้ต้องเหนื่อยขนาดไหน ผมว่านี่คือสิ่งที่น่ากลัวที่สุดในการถกกันเลย
หรือว่าใช้วิธีการ Search กูเกิ้ลได้ปุ๊ป พอเห็นประโยคมันคล้ายๆกัน ก็หลับหูหลับตาเอามาโพสปั๊ป

แถมอันเก่า Solidus นี่ก็ยังอธิบายไม่ได้ ว่า "การยื่นการดำเนินการล้อมรั้วของไทย ตาม มติ ครม 2505" แค่ส่งกลับไปให้ศาล
เท่ากับเขมรยอมรับแผนที่ L7017ไทย ได้อย่างไร ในเมื่อไม่ใช่การเซ็นตกลงกันระหว่าง 2 ประเทศ

ส่วนการล้อมรั้วแล้วเขมรไม่ค้านนี่น่าสนใจว่าศาลจะตัดสินอย่างไร เพราะไม่ได้ล้อมรั้วตลอดเขต L7017ด้วย (อันนี้ไม่ต้องแย้งผมกลับอีกแล้วนะ... นอกประเด็น .. รอดูศาลโลกกัน)

หรือRepทั้งหมดนี้ ท่อนไหนผมอาจเข้าใจผิด ใครคนอื่นก็ช่วยชี้แจงหน่อย

#382 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:34

กรณีที่คุณบอกผมมาว่า "เอามาให้ยังจะมาถามอีกหรือครับว่าทนายไทยเอาจุดนี้ยื่นให้ศาลหรือไม่ หรือไม่คิดจะอ่านกันมิทราบ"

ผมไปอ่านดู ลิ๊งที่ให้ผมมาอ่าน
มันเป็นเรื่องข่าวของวันที่ 1 มิถุนายน 2554 ....มีข้อความว่า "ทีมทนายแจงศาลโลกไม่มีอำนาจตีความคำพิพากษา-เขตแดน ชี้ขัดกับแนวปฏิบัติ"
แต่อีกข้อความก็กลับปรากฏคำว่า... "นายวีรชัย พลาศรัย เอกอัครราชทูตไทยประจำกรุงเฮก ในฐานะผู้แทนไทย ได้ชี้แจงใน 5 ข้อ"

Ok ยังไม่เท่าไรครับ ยังมีคำว่า "ทนาย"

แต่ที่ผมจะโวยคุณคือ.... ว่านั่นเป็นบริบทตอนที่ไทยเรายื่นคัดค้าน กรณีกัมพูชายื่นต่อศาลโลกเมื่อ 28 เม.ย. 2554 โดยที่กัมพูชายื่นขอ...
1) ตีความคำพิพากษาที่ศาลโลกตัดสินไปเมื่อปี 2505 เพราะกัมพูชามองว่าไทยยังไม่ปฏิบัติตามคำพิพากษาของศาลที่ให้ถอนกำลังออกจากปราสาทพระวิหาร
และพื้นที่ใกล้เคียงปราสาท และ
2) ให้พิจารณาออกมาตรการชั่วคราวเพื่อใช้ก่อนที่ศาลจะตีความคำพิพากษาเสร็จ
ที่มา http://www.facebook....152365191500356

และก็ตามผมมากัน ไปดูข้อมูลกระทรวงไทยกันอีกที

http://www.mfa.go.th...37.php?id=27362
13. ข้อมูลและหลักฐานที่ไทยนำไปชี้แจงต่อศาลโลกเมื่อวันที่ 30-31 พฤษภาคมที่ผ่านมามีความหนักแน่นเพียงพอหรือไม่
การนั่งพิจารณาของศาลโลกเมื่อวันที่ 30-31 พฤษภาคม 2554 เป็นการพิจารณาคำขอของกัมพูชาให้ศาลมีคำสั่งออกมาตรการชั่วคราวเป็นหลัก อย่างไรก็ดี ในการชี้แจงของฝ่ายไทยต่อศาลโลก คณะดำเนินคดีของไทยก็ได้มีการกำหนดประเด็นที่จะกล่าวต่อศาลอย่างเป็นระบบและครอบคลุมในทุกประเด็นที่ฝ่ายกัมพูชาหยิบยกขึ้น โดยเอกอัครราชทูต ณ กรุงเฮก ตัวแทนของประเทศไทยกล่าวในภาพรวมเกี่ยวกับนโยบายและท่าทีของไทย และบริบททางการเมืองและความสัมพันธ์ระหว่างไทยกับกัมพูชา โดยย้ำความสม่ำเสมอและต่อเนื่องของท่าทีไทย รวมทั้งความจริงใจในการส่งเสริมความสัมพันธ์กับกัมพูชา ซึ่งไทยไม่มีเหตุผลอันใดที่จะสร้างความขัดแย้งกับกัมพูชา ขณะที่ที่ปรึกษากฎหมายระหว่างประเทศ 3 คนชี้แจงในประเด็นเกี่ยวกับขอบเขตของคดีและเขตอำนาจของศาล ทั้งกรณีคำขอมาตรการชั่วคราวและคำขอตีความคำพิพากษา โดยให้เหตุผลว่าคำขอทั้งสองไม่อยู่ในเขตอำนาจของศาล เนื่องจากไทยได้ปฏิบัติตามคำพิพากษาเมื่อปี 2505 แล้ว จึงไม่ได้มีความเห็นต่างระหว่างสองฝ่ายที่จะต้องตีความอีก ส่วนปัญหาเรื่องเขตแดน ศาลก็มิได้ตัดสินไว้ในคำพิพากษาเดิม อีกทั้งไทยกับกัมพูชาก็ได้ตกลงที่จะเจรจาจัดทำหลักเขตแดนตลอดแนว รวมถึงบริเวณปราสาทพระวิหารแล้ว โดยลงนามในบันทึกความเข้าใจปี 2543
นอกจากนี้ ที่ปรึกษากฎหมายของไทยยังได้นำเสนอข้อวิเคราะห์เกี่ยวกับคำขอมาตรการชั่วคราวของกัมพูชา โดยได้ชี้ให้ศาลเห็นว่า คำขอของกัมพูชาไม่เป็นไปตามเงื่อนไขที่ศาลกำหนดไว้ อาทิ ต้องเป็นเรื่องที่เร่งด่วนและส่งผลกระทบต่อสิทธิของฝ่ายหนึ่งอย่างไม่อาจเยียวยาได้ อีกทั้งการที่กัมพูชาขอมาตรการชั่วคราวโดยอ้างเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในพื้นที่อื่นที่ห่างจากปราสาทพระวิหาร คือ ปราสาทตาเมือนและปราสาทตาควาย ซึ่งไม่มีความเกี่ยวข้องกับการตีความในคดีหลัก ศาลจึงไม่ควรพิจารณาออกมาตรการชั่วคราวตามที่ฝ่ายกัมพูชาร้องขอ และด้วยเหตุผลต่าง ๆ ที่กล่าวมา ฝ่ายไทยขอให้ศาลยกคำร้องของฝ่ายกัมพูชา

ผมสรุปให้ว่า ข้อมูลhttp://www.ryt9.com/s/tpd/1161104 ของคุณSolidus เป็นการไปคัดค้านศาลโลกรับคำร้องก็แค่นั้นเอง
ดังข้อความ

"คำขอตีความและคำขอมาตรการชั่วคราวนั้นอยู่นอกเขตอำนาจของศาลโลก และคำพิพากษาเมื่อปี 2505 ให้ไทยถอนทหารออกจากพื้นที่บริเวณรอบตัวปราสาทถือเป็นความผูกพันครั้งเดียว ซึ่งไทยได้ปฏิบัติตามแล้ว รวมทั้งไทยไม่ได้โต้แย้งอำนาจอธิปไตยเหนือตัวปราสาทพระวิหาร ไม่มีความเห็นต่างในเรื่องนี้"

(นอกประเด็นนิด ถ้าผู้อ่านเข้าไปอ่านให้หมด จะเข้าใจที่ผมเคยบอก ว่าไทยกลัวการยื่นของเขมร)

แต่ต่อมา ศาลโลกก็ไม่ได้รับฟังคำค้าน ร.บ.เด็กหนุ่มไทยติงต๊องเลย
เพราะศาลโลกได้ออกคำสั่งมาตรการชั่วคราว 18 กรกฎาคม 2554

เพราะต่อมาจากนั้น จนวันที่ 18 กรกฎาคม 2554 ... ศาลโลก มี “คำสั่งมาตรการชั่วคราว” (ยังไม่ได้ตีความคำพิพากษาที่ศาลโลกตัดสินไปเมื่อปี 2505)
ที่มา http://www.learnkhme...php?topic=903.0 http://forum.seritha...php?f=2&t=39617

แต่ที่ผมคุยกัน กับ Solidus ตอนแรก เรื่อง "รมตไทย2505 นำรั้วหนามไปล้อม เขมรก็ไม่ได้ท้วงกว่า40ปี"
การคุยกันตอนนั้นมันเป็นบริบทของเรื่องที่ศาลโลกจะตัดสินชี้เขตแดน หรือศาลจะชี้องค์ประกอบนัยยะของการยอมรับแผนที่ของกันและกันอย่างไร

แล้วผมก็บอกว่า ทนายไทยจะหยิบประเด็นรั้วหนามนี้ ยกไปต่อสู้เรื่องเส้นเขตแดน หรือไม่ยกไปสู้ ก็คอยดูทนายไทยตอนนั้นกัน
เพราะไทยเราอาจจะมีข้อมูลเด็ดกว่า จึงไม่ต้องหยิบยกข้อนี้ก็เป็นได้

สรุปว่า ข้อมูล http://www.ryt9.com/s/tpd/1161104ที่ Solidus ยกมาโต้ผม น่ะมันคล้ายกัน แต่มันเป็นคนละเรื่องเลย :unsure:

เห็นไหมว่าการมั่วบรรทัดเดียว นี่ทำให้ต้องเหนื่อยขนาดไหน ผมว่านี่คือสิ่งที่น่ากลัวที่สุดในการถกกันเลย
หรือว่าใช้วิธีการ Search กูเกิ้ลได้ปุ๊ป พอเห็นประโยคมันคล้ายๆกัน ก็หลับหูหลับตาเอามาโพสปั๊ป

แถมอันเก่า Solidus นี่ก็ยังอธิบายไม่ได้ ว่า "การยื่นการดำเนินการล้อมรั้วของไทย ตาม มติ ครม 2505" แค่ส่งกลับไปให้ศาล
เท่ากับเขมรยอมรับแผนที่ L7017ไทย ได้อย่างไร ในเมื่อไม่ใช่การเซ็นตกลงกันระหว่าง 2 ประเทศ

ส่วนการล้อมรั้วแล้วเขมรไม่ค้านนี่น่าสนใจว่าศาลจะตัดสินอย่างไร เพราะไม่ได้ล้อมรั้วตลอดเขต L7017ด้วย (อันนี้ไม่ต้องแย้งผมกลับอีกแล้วนะ... นอกประเด็น .. รอดูศาลโลกกัน)

หรือRepทั้งหมดนี้ ท่อนไหนผมอาจเข้าใจผิด ใครคนอื่นก็ช่วยชี้แจงหน่อย

1. คุณถามว่าทนายไทยจะเอาจุดนี้ยื่นให้ศาลหรือไม่ แล้วตกลงยื่นให้ศาลไหมครับ
2. ศาลโลกไม่ได้บอกว่าคำแย้ง 5 ข้อที่ผมเอามาให้คุณอ่านนั้นโต้แย้งไม่ได้ แต่ยังไม่พิจารณาต่างหาก และคำสั่งคุ้มครองนะโดนทั้ง 2 ฝ่ายครับ ขนาดเอาตามแผนที่ที่ไทยใช้ เขมรยังต้องถอยเป็นพื้นที่มากกว่าที่ไทยต้องถอยอีก ศาลโลกไม่ได้เอาที่เขมรร้องขอให้คุ้มครอง หรือคุณไม่ได้ดูว่าเขมรร้องขออะไร

1) ตีความคำพิพากษาที่ศาลโลกตัดสินไปเมื่อปี 2505
2) ให้พิจารณาออกมาตรการชั่วคราวเพื่อใช้ก่อนที่ศาลจะตีความคำพิพากษาเสร็จ โดยต้องการให้ศาลสั่งให้ไทยถอนทหารออกจากพื้นที่ปราสาทพระวิหารโดย ทันทีและไม่มีเงื่อนไข

ข้อแรกศาลยังไม่ได้ สั่ง ข้อสองนอกจากทหารไทยจะต้องถอยแล้วทหารเขมรยังต้องถอยด้วย

และเรื่อง L7017 ผมเคยบอกตรงไหนว่าเขมรยอมรับมิทราบ คุณจะบิดเบือนไปถึงเมื่อไหร่ครับ ผมพูดถึงรั้วลวดหนามไม่ใช่รึ แล้วตอนทำรั้วลวดหนามนะมีมาก่อนแผนที่ L7017 เขมรยอมรับรั้วลวดหนามไม่ได้หมายความว่าจะยอมรับ L7017 เพราะ L7017 ไม่ได้มีแค่บริเวณเขาพระวิหารที่เดียวแต่มันมีตลอดชายแดน ไทยล้อมรั้วลวดหนามตั้งแต่ 2505 จนกระทั่งไทยไปรื้อออก (รื้อออกตอนไหนก็รอคุณตอบ) ไม่ทราบเขมรเพิ่งรู้ตัวตอนที่รื้อรั้วลวดหนามออกหรือครับว่าไทยไม่ได้ปฏิบัติตามคำสั่งศาลโลก และผมก็ถามคุณไปหลายความเห็นแล้วว่าไทยปฏิบัติตามคำพิพากษาอย่างไร

#383 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:35

ตามอ่านมาหลายหน้า จะได้คำตอบมั๊ยเนี่ย!!! ว่าใครเป็นคนรื้อลวดหนามออกไป
ช่วยเฉลยหน่อยค่ะ อยากรู้ด้วยจริงๆ

รอคุณ Tam-mic-ra เฉลยละกันครับ แต่ไม่รู้ว่าถึงร้อยหน้าแล้วจะเฉลยรึเปล่า

#384 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:42

ผมเฝ้าอ่านมาหลายหน้า ไม่เข้าใจครับ ท่านใดจะสรุปให้เป็นบุญผมได้มั่ง แบบย่อๆ

1. ทำไม เอกสารที่นพดลไปแอบเซ็นต์กับฮุนเซนต์ ถึงถูกยกเลิก?

ถูกตีความว่าเป็นสนธิสัญญา ตาม ม.190 ปี2550 จึงต้องผ่านสภาก่อน แต่ผมลงข้อมูลว่าทำไมนพดลจึงไม่ไปผ่านสภาเพราะอะไร ที่ผมมองอีกมุมไว้ในนี้แล้ว ลองหาอ่านดู

2. พรรค ปชป. ผิดเรื่องอะไร กรณีคัดค้านการขึ้นทะเบียนมรดกโลกเขาพระวิหาร ของเขมร ?
รัฐบาล คมช. เห็นด้วย ในการขึ้นทะเบียน แต่เอกสารแผนภาพของเขมรล้ำเขตแดนที่ไทยอ้าง
ต่อมาสมัย รบ. สมัคร ก็ไปตกลงยกเลิกไม่ให้เขมรใช้แผนภาพนั้น โดยนพดลยึดทำเอกสารยึดเขตตาม L7017 ที่ไทยอ้างสิทธิ แถมนพดลตกลงจะบริหารร่วม2ประเทศใน พื้นที่ 4.6
แต่ ปชป+พธม ขณะนั้น หยิบยกมาเป็นประเด็นโจมตีว่าเป็นการขายชาติ....... ทั้งที่ปัญหาเขตแดนทับซ้อนและชุมชนเขมรที่รุกล้ำ ก็ไม่มีทีท่าว่าจะจบลงได้ง่ายๆ
รวมทั้งการด่าผู้นำเขมร หรือการที่ ปชป.ทำการท่าทีใดๆทำให้ตึงเครียดจนกระทบยิงกัน-ตายเจ็บ เป็นที่มาของการที่เขมรยื่นตีความไปศาลโลก ชี้ขาดว่าตรงนั้นเป้นของใครกันแน่
3. ถ้าจะเสียดินแดน 4.6 ตรกม.ที่พยายามโยนความผิดกัน เราจะเสียเพราะรัฐบาลไหน ?
ปชป+พธม ... เพราะเป็นชนวนหลัก ที่ทำให้เกิดการยื่นตีความไปยังศาลโลก .......แต่ถ้าศาลโลกตัดสินให้เป็นของไทย ก็ต้องให้เครดิต (ดูแล้วยาก)

4. ถ้าสมมุติ ศาลโลกขึ้นเทะเบียนให้ส่วนของตัวปราสาทพระวิหาร อนาคตประเทศไทยต้องเสียดินแดนตรงที่มีชุมชนเเขมรอยู่ หรือไม่ ?
ยูเนสโก้มีหน้าที่ขี้นทะเบียนมรดก.... ศาลโลกมีหน้าที่จะตัดสินชี้ขาดพื้นที่ (หรืออาจจะไม่ตัดสิน ดองไว้เหมือนเดิม)
ถ้าศาลตัดสินไปทางเขมรโดยยึดแนวคำพิพากษาหรือหลักฐานเดิมๆที่ทำให้ไทยเราเคยแพ้เมื่อปี 2505 ........ ไทยเราก็เสียดินแดนตรงนั้นทั้งหมด

Edited by Tam-mic-ra., 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:07.

#385 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:43

กัมพูชาร้องขอให้ประเทศไทยถอนกองกำลังรอบพื้นที่ปราสาทพระวิหารในทันที และขอให้ศาลสั่งห้ามมิให้ประเทศไทยมีการเคลื่อนไหวด้านการทหารในพื้นที่ดังกล่าว รวมทั้งยุติการกระทำที่อาจละเมิดสิทธิของกัมพูชา หรือกระทำการใดๆ ที่อาจส่งผลให้เกิดความขัดแย้งรุนแรงขึ้น

เขมรโดนมากกว่าไทยอันนี้ไม่รู้ว่าคุ้มครองตามคำขอของเขมรรึเปล่านะ :lol: :lol: :lol: ขนาดคิดตามแผนที่ไทย ไทยยังถอยแค่ 8.5 ตร.กม. แต่เขมรต้องถอยตั้ง 8.8 ตร.กม. ถ้าคิดตามแผนที่เขมรคงไม่ต้องพูดถึง

ที่ฮากว่าคือคนที่ไปร้องศาลก็ไม่ได้ถอนทหารตามคำสั่งคุ้มครองด้วยนี่สิ

Edited by Solidus, 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:47.

#386 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:57

ผมสงสัยว่าที่คุณ Tam ตอบคุณมานะ 4 ข้อ น่ะ เป็นคำตอบที่ได้จากการถกกัน
มาหลายหน้า หรือเป็นสูตรคำตอบที่เตรียมมาแล้วครับ

#387 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:02

รอคุณ Tam-mic-ra เฉลยละกันครับ แต่ไม่รู้ว่าถึงร้อยหน้าแล้วจะเฉลยรึเปล่า

ตอบก็ได้ ทักษิณครับ เก่งไหมล่ะ.... เพราะ รื้อตอน 2547 มั้ง..... เพราะเขาจะทำเป็นทีเที่ยว กินเงินจากนักท่องเที่ยว
http://www1.tv5.co.t...e/prawihan2.htm
๓๑ พ.ค.๔๖ ที่ประชุม ครม.ร่วมไทย – กัมพูชา ที่เมืองเสียมราฐได้มีมติให้จัดตั้งคณะกรรมการร่วมเพื่อพัฒนาเขาพระวิหาร โดยฝ่ายไทยมี รมว.กต.เป็นประธาน ฝ่ายกัมพูชามี นายสก อาน รมว.อาวุโส ประจำสำนักนายกรัฐมนตรีกัมพูชา เป็นประธาน
๒๕ มี.ค.๔๗ เปิดเขาพระวิหารเป็นแหล่งท่องเที่ยว
๒๕ พ.ย.๔๗ คณะกรรมการเพื่อพัฒนาเขาพระวิหารได้จัดประชุมที่กรุงเทพ ฯ และได้ตกลงในหลักการเกี่ยวกับความร่วมมือพัฒนาร่วมเขาพระวิหาร โดยกัมพูชาเห็นชอบกับหลักการพื้นฐานในการพัฒนาร่วม เขาพระวิหารตามที่ได้หารือกับฝ่ายไทย และขอว่าความร่วมมือนี้ควรเริ่มดำเนินการหลังจากที่ปราสาทพระวิหารได้ขึ้นทะเบียนเป็นมรดก

เพราะเรื่องนี้หล่ะมั้งทำให้เขมรจึงไปยื่นศาลโลกตีความเขตแดนเสียเลย :D :D

#388 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:05

ตอบก็ได้ ทักษิณครับ เก่งไหมล่ะ.... เพราะ รื้อตอน 2547 มั้ง..... เพราะเขาจะทำเป็นทีเที่ยว กินเงินจากนักท่องเที่ยว
http://www1.tv5.co.t...e/prawihan2.htm
๓๑ พ.ค.๔๖ ที่ประชุม ครม.ร่วมไทย – กัมพูชา ที่เมืองเสียมราฐได้มีมติให้จัดตั้งคณะกรรมการร่วมเพื่อพัฒนาเขาพระวิหาร โดยฝ่ายไทยมี รมว.กต.เป็นประธาน ฝ่ายกัมพูชามี นายสก อาน รมว.อาวุโส ประจำสำนักนายกรัฐมนตรีกัมพูชา เป็นประธาน
๒๕ มี.ค.๔๗ เปิดเขาพระวิหารเป็นแหล่งท่องเที่ยว
๒๕ พ.ย.๔๗ คณะกรรมการเพื่อพัฒนาเขาพระวิหารได้จัดประชุมที่กรุงเทพ ฯ และได้ตกลงในหลักการเกี่ยวกับความร่วมมือพัฒนาร่วมเขาพระวิหาร โดยกัมพูชาเห็นชอบกับหลักการพื้นฐานในการพัฒนาร่วม เขาพระวิหารตามที่ได้หารือกับฝ่ายไทย และขอว่าความร่วมมือนี้ควรเริ่มดำเนินการหลังจากที่ปราสาทพระวิหารได้ขึ้นทะเบียนเป็นมรดก

เพราะเรื่องนี้หล่ะมั้งทำให้เขมรจึงไปยื่นศาลโลกตีความเขตแดนเสียเลย :D :D

งั้นอันนี้ก็โกหกใช่ไหมครับ :lol: :lol: :lol:

#389 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:14

กัมพูชาร้องขอให้ประเทศไทยถอนกองกำลังรอบพื้นที่ปราสาทพระวิหารในทันที และขอให้ศาลสั่งห้ามมิให้ประเทศไทยมีการเคลื่อนไหวด้านการทหารในพื้นที่ดังกล่าว รวมทั้งยุติการกระทำที่อาจละเมิดสิทธิของกัมพูชา หรือกระทำการใดๆ ที่อาจส่งผลให้เกิดความขัดแย้งรุนแรงขึ้น

เขมรโดนมากกว่าไทยอันนี้ไม่รู้ว่าคุ้มครองตามคำขอของเขมรรึเปล่านะ :lol: :lol: :lol: ขนาดคิดตามแผนที่ไทย ไทยยังถอยแค่ 8.5 ตร.กม. แต่เขมรต้องถอยตั้ง 8.8 ตร.กม. ถ้าคิดตามแผนที่เขมรคงไม่ต้องพูดถึง

ที่ฮากว่าคือคนที่ไปร้องศาลก็ไม่ได้ถอนทหารตามคำสั่งคุ้มครองด้วยนี่สิ

ผมคิดเอาเองนะครับ ขณะที่ศาลยังไม่ได้ชี้เส้นเขตแดน จึงสั่งให้ถอยทั้งคู่ ......แม้ว่าเขตวิหารจะเป็นของเขมร แต่ถ้าไม่ให้เขมรถอยไปด้วย
เท่ากับศาลยอมรับแผนที่เขมรเป็นนัยยะ..... ศาลทำถูกแล้วครับ ถอยออกไปทั้งคู่

#390 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:18

ผมคิดเอาเองนะครับ ขณะที่ศาลยังไม่ได้ชี้เส้นเขตแดน จึงสั่งให้ถอยทั้งคู่ ......แม้ว่าเขตวิหารจะเป็นของเขมร แต่ถ้าไม่ให้เขมรถอยไปด้วย
เท่ากับศาลยอมรับแผนที่เขมรเป็นนัยยะ..... ศาลทำถูกแล้วครับ ถอยออกไปทั้งคู่

ที่ให้ถอยทั้งคู่เพราะศาลไม่ได้ฟังคำร้องทั้งสองฝ่ายไงครับ แต่ต้องการให้หยุดยิงกันก่อนแค่นั้น แล้วเขมรที่ไปร้องศาลก็ไม่ได้ถอนทหารตามคำสั่งอีก ฮาดีวุ้ย :lol: :lol: :lol:
ส่วนคำร้องก็ยกไปพิจารณาตอนที่จะรับตีความหรือไม่เลย ซึ่งก็ยังไม่ได้บอก

Edited by Solidus, 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:19.

#391 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:19

ผมสงสัยว่าที่คุณ Tam ตอบคุณมานะ 4 ข้อ น่ะ เป็นคำตอบที่ได้จากการถกกัน
มาหลายหน้า หรือเป็นสูตรคำตอบที่เตรียมมาแล้วครับ

ทั้ง2อย่างครับ เตรียมมาด้วย"เหตุผล+ข้อมูล" ด้วยครับ

#392 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:31

ผมสงสัยว่า ถ้าศาลไม่ฟังคำร้องทั้งสองฝ่าย ก็ต้องยกการพิจารณาใดๆเลย ไม่ใช่หรือครับ
อยากรู้ มีเซียนกฎหมายมาตอบไหม

#393 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:39

"ถ้าศาลไม่ฟังคำร้องทั้งสองฝ่าย ก็ต้องยกการพิจารณาใด ๆ เลยใช่หรือไม่ครับ"

ไม่ค่อยเข้าใจคำถาม ดูมันพิกล ศาลไม่รับคำร้องทั้งสองฝ่ายแล้วจะไปพิจารณายังไงครับ

แต่ที่ผมสงสัยคุณ Tam บอกว่า ศาลทำถูกแล้ว ให้ถอยไปทั้งคู่ แล้ว รัฐบาลเด็กหนุ่มมัน
ติ๊งต๊องยังไงครับ

#394 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:50

"ถ้าศาลไม่ฟังคำร้องทั้งสองฝ่าย ก็ต้องยกการพิจารณาใด ๆ เลยใช่หรือไม่ครับ"

ไม่ค่อยเข้าใจคำถาม ดูมันพิกล ศาลไม่รับคำร้องทั้งสองฝ่ายแล้วจะไปพิจารณายังไงครับ

แต่ที่ผมสงสัยคุณ Tam บอกว่า ศาลทำถูกแล้ว ให้ถอยไปทั้งคู่ แล้ว รัฐบาลเด็กหนุ่มมัน

ก็ #390 คุณ Solidus บอกว่า "ที่ให้ถอยทั้งคู่เพราะศาลไม่ได้ฟังคำร้องทั้งสองฝ่ายไงครับ"

ทีนี้ มันก็มีการพิจารณาออกมาไงครับ 18 กรกฎาคม 2554 ... ศาลโลก มี “คำสั่งมาตรการชั่วคราว” ไปแล้ว

ผมก็เลย งงๆ ว่าถ้าศาลไม่ฟังคำร้องทั้งสองฝ่าย ก็ต้องยกการพิจารณาใดๆทั้งหมดเลย ไม่ใช่หรือ

#395 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:04

ก็ #390 คุณ Solidus บอกว่า "ที่ให้ถอยทั้งคู่เพราะศาลไม่ได้ฟังคำร้องทั้งสองฝ่ายไงครับ"

ทีนี้ มันก็มีการพิจารณาออกมาไงครับ 18 กรกฎาคม 2554 ... ศาลโลก มี “คำสั่งมาตรการชั่วคราว” ไปแล้ว

ผมก็เลย งงๆ ว่าถ้าศาลไม่ฟังคำร้องทั้งสองฝ่าย ก็ต้องยกการพิจารณาใดๆทั้งหมดเลย ไม่ใช่หรือ

ศาลยังไม่บอกว่าจะพิจารณาคำร้องหรือไม่ ฉะนั้นต้องรอเรื่องศาลจะรับตีความหรือไม่ กัมพูชาร้องขอให้ประเทศไทยถอนกองกำลังรอบพื้นที่ปราสาทพระวิหารในทันที และขอให้ศาลสั่งห้ามมิให้ประเทศไทยมีการเคลื่อนไหวด้านการทหารในพื้นที่ดังกล่าว แต่ผลคือศาลสั่งให้ทั้งสองประเทศถอยทั้งคู่ แุถมยังให้กัมพูชาถอยมากกว่าอีก อย่างนี้เรียกว่าฟังคำร้องของกัมพูชาไหมครับ ของไทยถ้าให้ถูกต้องจริง ๆ ต้องเรียกว่าคำคัดค้านมากกว่า ถ้าศาลฟังของไทยเท่ากับเป็นการตัดสินเลย เพราะไทยบอกว่าปฏิบัติตามคำพิพากษาศาลโลกแล้ว (ซึ่งไทยปฏิบัติตามอย่างไรก็รอคุณ Tam มาตอบ :lol: :lol: :lol: )

#396 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:28

ผมว่า ประโยคนี้ยังไงก็ไม่ถูก "ที่ให้ถอยทั้งคู่เพราะศาลไม่ได้ฟังคำร้องทั้งสองฝ่ายไงครับ"

เท่าที่ไปอ่านซ้ำ
ผมว่านั่นเท่ากับ ศาลยอมรับคำร้องไว้แล้ว และได้พิจารณา ข้อ2 เขมรไปแล้ว แต่ได้เพิ่มเติมให้เขมรถอยไปด้วยสะเลย
และเท่ากับศาล ไม่รับคำร้อง(คัดค้าน)ของไทย ที่บอกว่า

ไปพักก่อนละครับ

#397 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:43

ผมว่า ประโยคนี้ยังไงก็ไม่ถูก "ที่ให้ถอยทั้งคู่เพราะศาลไม่ได้ฟังคำร้องทั้งสองฝ่ายไงครับ"

เท่าที่ไปอ่านซ้ำ
ผมว่านั่นเท่ากับ ศาลยอมรับคำร้องไว้แล้ว และได้พิจารณา ข้อ2 เขมรไปแล้ว แต่ได้เพิ่มเติมให้เขมรถอยไปด้วยสะเลย
และเท่ากับศาล ไม่รับคำร้อง(คัดค้าน)ของไทย ที่บอกว่า

ไปพักก่อนละครับ

ถ้าศาลรับคำร้องเขมร และได้พิจารณาข้อ 2 ไปแล้ว ทำไมถึงให้เขมรเสียเปรียบไทยครับ ลองบอกหน่อย
แต่กรณีของไทย เรื่องคำขอตีความศาลยังไม่ได้บอกว่ารับหรือไม่รับเลยครับ คำขอมาตราการชั่วคราวก็ชัดเจนแล้วว่าศาลไม่ได้ฟังของเขมร แต่ถ้าศาลฟังคำคัดค้านของไทยแล้วพิจารณาก็เท่ากับว่ายอมรับว่าปฏิบัติตามคำพิพากษาศาลโลกแล้ว (ซึ่งไทยปฏิบัติตามอย่างไรก็รอคุณ Tam มาตอบ :lol: :lol: :lol: ) ไทยก็อยู่บริเวณเขาพระวิหาร ส่วนเขมรก็อยู่ที่ตัวปราสาทได้ ไม่ต้องโดนสั่งให้ถอยไกลซะขนาดนั้น แต่ถ้าทำแบบนี้คิดว่าจะหยุดยิงกันหรือครับ ในเมื่อที่ยิงกันนะมันก็อยู่กันตามนี้อยู่แล้ว
อ่อ แล้วถ้าบอกว่าศาลรับคำร้องของเขมรไปแล้วทำไมเขมรไม่ทำตามคำสั่งคุ้มครองชั่วคราวล่ะครับ ร้องขอเองแต่ไม่ยอมทำนี่มันตลกนะครับ

#398 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:48

นอกประเด็นซะหน่อย
เขมรใช้มรดกโลกเป็นที่ตั้งกองกำลังทหารจริงหรือไม่ :lol: :lol: :lol:

#399 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:41

คิดใหม่อีกที หากเอาแผนที่เขมรใช้ การที่ศาลโลกสั่งคุ้มครองทำให้เขมรต้องถอยไป 13.4 ตร.กม. ส่วนไทย 3.9 ตร.กม.
แบบนี้ไม่รู้ศาลโลกรับคำร้องฝ่ายไหนกันแน่ แต่ที่แน่ ๆ คนที่ไปร้องศาลโลกไม่ยอมทำตามคำสั่งนี่สิ :lol: :lol: :lol:

#400 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:18

แล้วตกลงทักษิณเก่งหรือโง่ล่ะ...ที่ไปทำลายหลักฐานการครอบครองของไทย..

Edited by 55555, 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:19.