Jump to content

- - - - -

หากเสียดินแดนให้กัมพูชา - ปชป.โดนป้ายสีแน่ๆ

This topic is in the process of being archived.
442 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:30

แล้วถ้าเป็นแบบนี้ ขำไหมครับ

2. ด้วยเจตนารมณ์แห่งผลประโยชน์อีกมากมาย ราชอาณาจักรกัมพูชายอมรับว่า
ปราสาทพระวิหารจะได้รับการขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลกฝ่ายเดียว โดยในชั้นนี้
เราจะทำลืม ๆ เรื่องเขตอนุรักษ์ในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาท
พระวิหารไปก่อนจนกว่าจะขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกได้แล้ว

#252 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:19

ถ้ายึดตามศาลโลก กัมพูชามีอำนาจอธิปไตยเหนือตัวปราสาท แต่พื้นที่ทั้งหมดเป็นของไทย ไม่มีพื้นที่ทับซ้อนใด ๆ ถ้าจะขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลกฝ่ายเดียวก็ได้แค่ตัวปราสาทเท่านั้น

กัมพูชากร้าวเกินไปที่ประกาศว่าพื้นที่โดยรอบเป็นของกัมพูชา ส่วนไทยก็อ่อนเกินไปที่ไปเรียกเป็นพื้นที่ทับซ้อน (สมัยก่อนยังเห็นเขตแดนเป็นประตูหรือรั้วลวดหนามอยู่ตรงบันไดทางขึ้นเลย แต่เดี๋ยวนี้รุกคืบกลายมาเป็นพื้นที่ชุมชนเขมรแล้ว)

#253 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:53

ขำๆนะครับ

2.ด้วยเจตนารมณ์แห่งความอาฆาตพยาบาท ราชอาณาจักรกัมพูชายอมรับว่าปราสาทพระวิหารจะได้รับการเสนอให้ขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลก โดยในชั้นนี้ให้รวมเขตอนุรักษ์ในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาท รวมถึงเขตแดนไทย ให้เป็นเขตอนุรักษ์อย่างไม่มีเงื่อนไข

และ

2. ด้วยเจตนารมณ์แห่งผลประโยชน์อีกมากมาย ราชอาณาจักรกัมพูชายอมรับว่า
ปราสาทพระวิหารจะได้รับการขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลกฝ่ายเดียว โดยในชั้นนี้
เราจะทำลืม ๆ เรื่องเขตอนุรักษ์ในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาท
พระวิหารไปก่อนจนกว่าจะขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกได้แล้ว

คุณ blue ไม่เข้าใจเหรอ ที่ผมแก้ไขเล่น นั่นหมายถึงผมจะให้คุณ Solidus และคนอ่านดู
ว่านอกจากข้อ 4 ที่เถียงกันแล้ว ย้อนไปดูข้อ2ที่ผมยกให้แกดูแต่แรกนั้น
ยิ่งชัดว่าเขาไม่เอาเขตโซนเหนือปราสาท ไปทำอะไรหรือขึ้นทะเบียน แบบที่หาเรื่องกัน

ส่วนคุณมาทำข้อมูลโต้ แต่แสดงว่าไม่ได้มีความรู้ความเข้าใจเลย
แต่ถ้าตีความหมายของข้อความคำว่า เราจะทำลืม ๆ ของคุณนั่น ผมตีว่าหมายความว่า เขมรไม่เอาเขตอนุรักษ์ในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาทไปรวมในการขึ้นทะเบียน
ซึ่งก็จะไปเหมือนกันกับ RGPP ในมติประชุมมรดกครั้งที่ 32

ในเมื่อไม่มีการร่วมมืออย่างทางการในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาท
ฉะนั้นปัญหาทับซ้อนและชุมชนรุกล้ำจึงอึมครึมเหมือนเดิม และยิ่งยุคมาร์ค ก็ถูกทำให้เป็นเรื่องบานปลาย รบกัน- ตายเจ็บเเบบที่ผ่านมาไงครับ
เข้าใจหรือยัง

เห็นความไม่เข้าใจอย่างแรง ก็อดกลับมาคุยไม่ได้

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#254 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:02

ผมเห็นคุณ Tam ขำ ผมก็ขำบ้างเท่านั้นเอง
ส่วนจะเข้าใจตามความหมายของคุณ Tam นั้น คงไม่เข้าใจอยู่แล้วครับ
โดยเฉพาะ เรื่องรบกับเขมรในยุคมาร์ค นี่ มันตลกนะครับที่บอกว่า มาร์ค
ส่ง สส ไปยุให้เขมรมารบกับมาร์ค น่ะ

#255 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:08

ถ้ายึดตามศาลโลก กัมพูชามีอำนาจอธิปไตยเหนือตัวปราสาท แต่พื้นที่ทั้งหมดเป็นของไทย ไม่มีพื้นที่ทับซ้อนใด ๆ ถ้าจะขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลกฝ่ายเดียวก็ได้แค่ตัวปราสาทเท่านั้น

กัมพูชากร้าวเกินไปที่ประกาศว่าพื้นที่โดยรอบเป็นของกัมพูชา ส่วนไทยก็อ่อนเกินไปที่ไปเรียกเป็นพื้นที่ทับซ้อน (สมัยก่อนยังเห็นเขตแดนเป็นประตูหรือรั้วลวดหนามอยู่ตรงบันไดทางขึ้นเลย แต่เดี๋ยวนี้รุกคืบกลายมาเป็นพื้นที่ชุมชนเขมรแล้ว)

กัมพูชากร้าวเกินไปครับ ที่ไปใช้แผนที่ภาพ 2006 ที่กินเขตแดนไทยยื่นขอทะเบียน หาดูภาพตามหน้าที่แล้วนะ
ต่อมา รบ.สุรยุทธ ก็ค้าน พอมาถึงนพดล ก็เลยถูกย่อภาพเล็กลง จนเหลือภาพนี้

ครั้งหนึ่งตรงโซน3นั้น กำลังจะดีฟูเฟื่องอยู่แล้วเชียวเพราะ โซน3 ไทยเคยได้สิทธิทั้ง2ประเทศ จะได้บริหารร่วมกันตามข้อตกลงข้อ4ของแถลงการณ์

โดยที่ข้อตกลงข้ออื่น ก็ตกลงว่า JBC ก็ทำงานต่อเหมือนเดิม และตกลงว่าการขึ้นทะเบียนไม่ทำให้เขตแดนเปลี่ยนไปจากเดิม
อ่านข้อ5นะครับ

5.การขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกจะไม่มีผลกระทบต่อสิทธิของราชอาณาจักรกัมพูชาและราชอาณาจักรไทยในการสำรวจและจัดทำหลักเขตแดนของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ของทั้งสองประเทศ

ส่วนการที่ไทยควรจะยืนกรานว่าตรง 4.6นั้น คือของไทยอย่างเดียวนั้น
ไม่เห็นเหรอครับว่า ยุคมาร์คพลาดอย่างไร เขมรจึงให้ศาลโลกตัดสินเพิ่มเติมในคำพิพากษาเดิมเสียเลยว่าของใครกันแน่ ซึ่งโอกาสเราจะแพ้เอาด้วยซ้ำ

เข้าใจยัง

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#256 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:15

ผมเห็นคุณ Tam ขำ ผมก็ขำบ้างเท่านั้นเอง
ส่วนจะเข้าใจตามความหมายของคุณ Tam นั้น คงไม่เข้าใจอยู่แล้วครับ
โดยเฉพาะ เรื่องรบกับเขมรในยุคมาร์ค นี่ มันตลกนะครับที่บอกว่า มาร์ค
ส่ง สส ไปยุให้เขมรมารบกับมาร์ค น่ะ

ส่ง สส ไปยุให้เขมรมารบ ประโยคนี่จำได้ว่าผมไม่ได้พูดนะ
แต่ว่าตรงนี้ผมคงอธิบายไม่ได้ที่นี่ เพราะเหนื่อยล้าแล้ว จึงอยากไห้ไป Search อ่านดูครับ
ว่าความสัมพันธ์ 2 ประเทศที่ผ่านมา ยุคสมัครดีๆกันอยู่ ถึงกับว่าเขมรยอมเซ็นลงเอกสารนพดล ยอมรับเขตทับซ้อน 4.6 ว่าก็มีอธิปไตยของไทยก็ด้วย

แต่พอรัฐบาลต่อมา ความสัมพันธ์กลับเปลี่ยนไปอย่างไร เพราะอะไร ลองหาข้อมูลตรึกตรองดูนะครับ

#257 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:30

ผมเองก็ขำเรื่องนี้เหมือนกันครับ

อยากรู้อะไร ให้ถาม google
อยากรู้เรื่อง เขาพระวิหารให้ถามศาลโลกอย่างที่ คุณอิสระตอบ

ถ้ายึดตามศาลโลก กัมพูชามีอำนาจอธิปไตยเหนือตัวปราสาท แต่พื้นที่ทั้งหมดเป็นของไทย
ไม่มีพื้นที่ทับซ้อนใด ๆ ถ้าจะขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลกฝ่ายเดียวก็ได้แค่ตัวปราสาทเท่านั้น

ที่ผมขำก็เพราะ คุณ Tam ไปขำคนอื่น ไม่ขำตัวเอง
อย่างนี้เรียกว่า ขำลึก ครับ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#258 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:32

พื้นที่ 4.6 มันจะมาพลาดยุคมาร์คได้อย่างไรครับ เหตุมันเกิดตอนคุณสมัคร
เป็นรัฐบาล มาร์คเป็นฝ่ายค้าน
กัมพูชามาฟ้องศาลโลกตอนมาร์คเป็นรัฐบาล มันก็เรื่องของกัมพูชา แต่ฟ้องแล้ว
กัมพูชาได้เปรียบนี่ จะสรุปเอาง่าย ๆ คงไม่ได้หรอกครับว่าความเสียเปรียบของเรา
มันเกิดจาก เหตุตอนเป็นฝ่ายค้าน แล้วมาร์คไปคัดค้านการทำข้อตกลงกัมพูชา โดย
ไม่ผ่านสภา เพราะรัฐบาลทำผิดกฎหมาย ฝ่ายค้านก็ค้านเป็นเรื่องปกติ ไม่งั้นจะมี
กฎหมายไว้ทำไม และถ้าไทยยังยืนยันว่า 4.6 เป็นเขตประเทศไทย แล้วกัมพูชา
บอกว่าเขาก็จดทะเบียนปราสาทพระวิหารแค่พื้นที่ของเขาตามที่คุณ Tam พยายาม
อธิบาย แล้วเขาจะไปฟ้องศาลโลกเรื่อง 4.6 ทำไมครับ

#259 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:05

ผมเองก็ขำเรื่องนี้เหมือนกันครับ

อยากรู้เรื่อง เขาพระวิหารให้ถามศาลโลกอย่างที่ คุณอิสระตอบ

ถ้ายึดตามศาลโลก กัมพูชามีอำนาจอธิปไตยเหนือตัวปราสาท แต่พื้นที่ทั้งหมดเป็นของไทย
ไม่มีพื้นที่ทับซ้อนใด ๆ ถ้าจะขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลกฝ่ายเดียวก็ได้แค่ตัวปราสาทเท่านั้น

ที่ผมขำก็เพราะ คุณ Tam ไปขำคนอื่น ไม่ขำตัวเอง

ประโยคนี้ไม่ถูกต้องครับ ทำความเข้าใจใหม่ด้วย

ศาลโลกครั้งนั้นไม่ได้ตัดสิน ว่าแผนที่ใครเป็นฝ่ายถูกครับ ไม่ได้บอกพื้นที่เป็นของไทยหรือเขมร เขาเพียงแต่ตัดสินเฉพาะตัวปราสาท
สุดท้ายเพราะ ปชป-พธม ไงครับ ทำให้เขมรต้องไปตีความเพิ่ม ทั้งที่ไทยเสียเปรียบหลักฐานอยู่

ไม่รู้เรื่อง หรือข้อมูลพื้นฐานมาก่อน อย่ามาขำผมเลยครับ ขำตัวเองก่อนนะครับ :D

#260 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:15

พื้นที่ 4.6 มันจะมาพลาดยุคมาร์คได้อย่างไรครับ เหตุมันเกิดตอนคุณสมัคร
เป็นรัฐบาล มาร์คเป็นฝ่ายค้าน
กัมพูชามาฟ้องศาลโลกตอนมาร์คเป็นรัฐบาล มันก็เรื่องของกัมพูชา แต่ฟ้องแล้ว
กัมพูชาได้เปรียบนี่ จะสรุปเอาง่าย ๆ คงไม่ได้หรอกครับว่าความเสียเปรียบของเรา
มันเกิดจาก เหตุตอนเป็นฝ่ายค้าน แล้วมาร์คไปคัดค้านการทำข้อตกลงกัมพูชา โดย
ไม่ผ่านสภา เพราะรัฐบาลทำผิดกฎหมาย ฝ่ายค้านก็ค้านเป็นเรื่องปกติ ไม่งั้นจะมี
กฎหมายไว้ทำไม และถ้าไทยยังยืนยันว่า 4.6 เป็นเขตประเทศไทย แล้วกัมพูชา
บอกว่าเขาก็จดทะเบียนปราสาทพระวิหารแค่พื้นที่ของเขาตามที่คุณ Tam พยายาม
อธิบาย แล้วเขาจะไปฟ้องศาลโลกเรื่อง 4.6 ทำไมครับ

ถ้าตอนนั้นเขาค้านเอกสารนพดล เพราะคุณจะบอกว่ามันผิด กม. ม.190 ไม่ผ่านสภา
ผมก็คงไม่อยากเหนื่อยมาเถียงซ้ำๆๆๆ เพราะก็ได้อธิบายไปแล้วในนี้ด้วย http://webboard.seri...150#entry211205

แต่หลักๆคือ ปชป-พธม ตอนนั้น ไปค้านว่า นพดลไปยกดินแดนให้เขมร แลกผลประโยชน์ทักษิณอะไรต่างๆเนี่ย
มันโกหกหลอกคน หลอกเด็กและสตรี ทั้งนั้นเลยครับ ตรงนี้แหล่ะที่ผมต้องมานั่งโพสต์อธิบายความ

#261 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:37

blue, said:

แล้วเขาจะไปฟ้องศาลโลกเรื่อง 4.6 ทำไมครับ

เท้าความไปช่วง รบ.สมัคร ใครล่ะไปด่าเขมร ด่าฮุนเซน มันจุดไฟเผาบ้านเผาเมืองเริ่มตั้งแต่ตอนนั้นแหล่ะ
ต่อจากนั้นรบกัน ทหารไทย+ชาวบ้านตายกี่คน บ้านเรือนเสียหาย

เขมรก็เสียหายย่อยยับ เลยต้องพึ่งศาลโลกชี้เขตแดนมันเสียเลย

#262 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:15

กัมพูชากร้าวเกินไปครับ ที่ไปใช้แผนที่ภาพ 2006 ที่กินเขตแดนไทยยื่นขอทะเบียน หาดูภาพตามหน้าที่แล้วนะ
ต่อมา รบ.สุรยุทธ ก็ค้าน พอมาถึงนพดล ก็เลยถูกย่อภาพเล็กลง จนเหลือภาพนี้

ครั้งหนึ่งตรงโซน3นั้น กำลังจะดีฟูเฟื่องอยู่แล้วเชียวเพราะ โซน3 ไทยเคยได้สิทธิทั้ง2ประเทศ จะได้บริหารร่วมกันตามข้อตกลงข้อ4ของแถลงการณ์

โดยที่ข้อตกลงข้ออื่น ก็ตกลงว่า JBC ก็ทำงานต่อเหมือนเดิม และตกลงว่าการขึ้นทะเบียนไม่ทำให้เขตแดนเปลี่ยนไปจากเดิม

5.การขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลกจะไม่มีผลกระทบต่อสิทธิของราชอาณาจักรกัมพูชาและราชอาณาจักรไทยในการสำรวจและจัดทำหลักเขตแดนของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ของทั้งสองประเทศ

ส่วนการที่ไทยควรจะยืนกรานว่าตรง 4.6นั้น คือของไทยอย่างเดียวนั้น
ไม่เห็นเหรอครับว่า ยุคมาร์คพลาดอย่างไร เขมรจึงให้ศาลโลกตัดสินเพิ่มเติมในคำพิพากษาเดิมเสียเลยว่าของใครกันแน่ ซึ่งโอกาสเราจะแพ้เอาด้วยซ้ำ

เข้าใจยัง

หาอาณาเขตโซน 3 ได้แล้วหรือครับ อยู่ตรงไหนในแถลงการณ์ล่ะครับ มันไม่เกี่ยวกับเรื่องจัดทำเขตแดนอยู่แล้วครับ เพราะมันเป็นเรื่องการบริหารจัดการพื้นที่

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#263 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:18

ขำๆนะครับ

2.ด้วยเจตนารมณ์แห่งความอาฆาตพยาบาท ราชอาณาจักรกัมพูชายอมรับว่าปราสาทพระวิหารจะได้รับการเสนอให้ขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลก โดยในชั้นนี้ให้รวมเขตอนุรักษ์ในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาท รวมถึงเขตแดนไทย ให้เป็นเขตอนุรักษ์อย่างไม่มีเงื่อนไข

และ

คุณ blue ไม่เข้าใจเหรอ ที่ผมแก้ไขเล่น นั่นหมายถึงผมจะให้คุณ Solidus และคนอ่านดู
ว่านอกจากข้อ 4 ที่เถียงกันแล้ว ย้อนไปดูข้อ2ที่ผมยกให้แกดูแต่แรกนั้น
ยิ่งชัดว่าเขาไม่เอาเขตโซนเหนือปราสาท ไปทำอะไรหรือขึ้นทะเบียน แบบที่หาเรื่องกัน

ส่วนคุณมาทำข้อมูลโต้ แต่แสดงว่าไม่ได้มีความรู้ความเข้าใจเลย
แต่ถ้าตีความหมายของข้อความคำว่า เราจะทำลืม ๆ ของคุณนั่น ผมตีว่าหมายความว่า เขมรไม่เอาเขตอนุรักษ์ในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาทไปรวมในการขึ้นทะเบียน
ซึ่งก็จะไปเหมือนกันกับ RGPP ในมติประชุมมรดกครั้งที่ 32

ในเมื่อไม่มีการร่วมมืออย่างทางการในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาท
ฉะนั้นปัญหาทับซ้อนและชุมชนรุกล้ำจึงอึมครึมเหมือนเดิม และยิ่งยุคมาร์ค ก็ถูกทำให้เป็นเรื่องบานปลาย รบกัน- ตายเจ็บเเบบที่ผ่านมาไงครับ

เห็นความไม่เข้าใจอย่างแรง ก็อดกลับมาคุยไม่ได้

เขมรไม่เอาเขตอนุรักษ์ในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาทไปรวมในการขึ้นทะเบียนถูกแล้วครับ แต่ปัญหาคือพื้นที่ทางเหนือของตัวปราสาทมันรวมอยู่ในโซน 3 หรือไม่ อย่าลืมว่าบันไดหน้าก็ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งของตัวปราสาท

Edited by Solidus, 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:20.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#264 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:22

blue, said:

แล้วเขาจะไปฟ้องศาลโลกเรื่อง 4.6 ทำไมครับ

เท้าความไปช่วง รบ.สมัคร ใครล่ะไปด่าเขมร ด่าฮุนเซน มันจุดไฟเผาบ้านเผาเมืองเริ่มตั้งแต่ตอนนั้นแหล่ะ
ต่อจากนั้นรบกัน ทหารไทย+ชาวบ้านตายกี่คน บ้านเรือนเสียหาย

เขมรก็เสียหายย่อยยับ เลยต้องพึ่งศาลโลกชี้เขตแดนมันเสียเลย

ว่าแต่มรดกโลกเขาให้เป็นที่ตั้งกองกำลังทหารรึเปล่าครับ
การใช้ BM21 ยิงมั่วนี่เป็นการเจรจาอย่างสันติวิธีรึเปล่าครับ

#265 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:25

ได้ครับ ผมขอขำตัวเอง
กรณีที่เข้าใจผิด และไม่มีข้อมูลที่ดีพอ
สรุปว่า 4.6 เป็นของกัมพูชาแล้ว
อย่างนี้ ไม่น่าขำนะครับ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#266 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:28

ประโยคนี้ไม่ถูกต้องครับ ทำความเข้าใจใหม่ด้วย

ศาลโลกครั้งนั้นไม่ได้ตัดสิน ว่าแผนที่ใครเป็นฝ่ายถูกครับ ไม่ได้บอกพื้นที่เป็นของไทยหรือเขมร เขาเพียงแต่ตัดสินเฉพาะตัวปราสาท
สุดท้ายเพราะ ปชป-พธม ไงครับ ทำให้เขมรต้องไปตีความเพิ่ม ทั้งที่ไทยเสียเปรียบหลักฐานอยู่

ไม่รู้เรื่อง หรือข้อมูลพื้นฐานมาก่อน อย่ามาขำผมเลยครับ ขำตัวเองก่อนนะครับ :D

อย่าลืมว่าตอนไทยปฏิบัติตามคำตัดสิน ไทยขีดเส้นยกตัวปราสาทและพื้นที่ส่วนหนึ่งให้กัมพูชา โดยกัมพูชาไม่โต้แย้งนะครับ เท่ากับเป็นการยอมรับหรือไม่

#267 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:38

คุณ Tam คิดว่าฮุนเซ็น ฟ้องศาลโลกเพราะถูกด่าจริง ๆ เหรอครับ
กัมพูชากับไทย ไม่ใช่ไม่เคยปะทะกัน มันก็ปะทะกันมาตลอดแหละครับ
ทำไมที่ผ่านมาไม่ฟ้องครับ มาฟ้องตอนมาร์คเป็นรัฐบาล โดยคุณ Tam
อ้างว่า เพราะถูกด่า ก็ไม่เป็นไรครับ แต่ผมมองว่ามันแปลกดีครับ

ส่วนเรื่อง ม 190 นั้น ไม่อยากพูด ก็ไม่เป็นไรครับ ที่ผมเอามาพูดเพราะ
มันเป็นเรื่องหลักในการคัดค้าน เพราะศาลท่านไม่ได้มองหรอกครับว่า
ใครจะไปยกแผ่นดินให้ใครจริงหรือไม่จริง แต่ศาลท่านมองตามข้อกำหนด
ของกฎหมาย ว่าเป็นเรื่องเกี่ยวกับอาณาเขต และไม่ได้ผ่านสภาเท่านั้น
ผมว่าคุณ Tam อย่าไปเดือดร้อนเรืองถูกกล่าวหามากเลยครับ เขากล่าวหา
เพราะคุณนพดลไม่ยอมเปิดเผยรายละเอียดในการไปตกลงกับกัมพูชา เพราะ
ฉะนั้น ถ้าคุณมาร์ค ไปทำแบบคุณนพดล ก็คงโดนกล่าวหาเหมือนกันแหละครับ

#268 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:41

ขำๆนะครับ

และ

เขมรไม่เอาเขตอนุรักษ์ในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาทไปรวมในการขึ้นทะเบียนถูกแล้วครับ แต่ปัญหาคือพื้นที่ทางเหนือของตัวปราสาทมันรวมอยู่ในโซน 3 หรือไม่ อย่าลืมว่าบันไดหน้าก็ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งของตัวปราสาท

ก็ข้อ2 เขาก็บอกแล้วว่าการขึ้นทะเบียนจะไม่ไปยุ่งเหนือปราสาท
ข้อ4 ก็บอกซ้ำอีกว่า เขตที่จะจัดทำบริหารร่วมคือเขตที่ JBC กำลังปักปัน

คุณจะทำผลลัพธ์ให้เป็นไปตามความเชื่อตัวเอง โดยไม่มีเหตุผลนะครับ

ผมจึงเชื่อว่าก่อนคุณมาคุยกับผม คุณขาดการทำความเข้าใจในเนื้อหา5ข้อไงครับ
พลาดก็ยอมรับเสียบ้างนะครับ

#269 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:44

ได้ครับ ผมขอขำตัวเอง
กรณีที่เข้าใจผิด และไม่มีข้อมูลที่ดีพอ
สรุปว่า 4.6 เป็นของกัมพูชาแล้ว
อย่างนี้ ไม่น่าขำนะครับ

ขอบคุณที่เข้าประเด็นของกระทู้ครับ
ว่าถ้าศาลโลกตัดสินให้เป็นของเขมร เราต้องโทษใครกันแน่

#270 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:51

หากประเทศไทยต้องเสียดินแดน ผมโทษไอ้ตัวข้างขวาฮะ
ไอ้ทาสรับใช้ทรราช

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#271 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:54

Solidus, on 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:18, said
อย่าลืมว่าตอนไทยปฏิบัติตามคำตัดสิน ไทยขีดเส้นยกตัวปราสาทและพื้นที่ส่วนหนึ่งให้กัมพูชา โดยกัมพูชาไม่โต้แย้งนะครับ เท่ากับเป็นการยอมรับหรือไม่

อยู่ที่ศาลโลกจะชี้ขาดล่ะครับ
กลับกัน แล้วถ้าถามว่าทำไมไทยจึงยอมรับเขตตัวปราสาท นี่เท่ากับไทยยอมรับแผนที่เขมรใช่หรือไม่????

*** ประเด็นนี้น่าจะนอกเรื่องเอาแค่นี้นะครับ ยาวมากแล้ว

Edited by Tam-mic-ra., 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:59.

#272 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:58

:lol: :lol: :lol:

กรูล่ะเบื่อ เถียงไปไม่มีประโยฃน์...

ตบเกรียนทู้โน้น...ต้องมาเถียงทู้ใหม่...

เหมือน นิยาย imf ปรส. ไงงั้น...

#273 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:06

ก็ข้อ2 เขาก็บอกแล้วว่าการขึ้นทะเบียนจะไม่ไปยุ่งเหนือปราสาท
ข้อ4 ก็บอกซ้ำอีกว่า เขตที่จะจัดทำบริหารร่วมคือเขตที่ JBC กำลังปักปัน

คุณจะทำผลลัพธ์ให้เป็นไปตามความเชื่อตัวเอง โดยไม่มีเหตุผลนะครับ

ผมจึงเชื่อว่าก่อนคุณมาคุยกับผม คุณขาดการทำความเข้าใจในเนื้อหา5ข้อไงครับ

ข้อ 2 ถูกแล้วว่าเขาไม่เอาพื้นที่ส่วนนั้นขึ้นทะเบียน
ข้อ 4 ก็บอกแล้วว่า "ในระหว่างที่ยังไม่มีผลของการปฏิบัติงานของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ในพื้นที่รอบตัวปราสาทพระวิหารทางทิศตะวันตกและทางทิศเหนือดังปรากฏตาม N.3" ไม่มีตรงไหนบอกเลยว่าจำกัดเฉพาะพื้นที่พิพาทจากแผนที่เท่านั้น
แต่ถ้าเติมข้อความแบบที่คุณเติมไปนั่นแหละถึงจะจำกัดขอบเขต ในระหว่างที่ยังไม่มีผลของการปฏิบัติงานของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ในพื้นที่รอบตัวปราสาทพระวิหารทางทิศตะวันตกและทางทิศเหนือ(พท.ที่แสดงเส้นเฉียงแสดงเขตทับซ้อนในภาพดาวเทียม)ดังปรากฏตาม N.3

และการที่คุณตอบแบบนี้มา

คุณมีเอี่ยวกับเขมรเหรอครับ
พยายามจะให้ โซน 3 ในเเผนภาพนพดล ต้องถูกบริหารร่วมล้ำเข้ามาในเส้นเขตแดนไทยด้านเหนือของปราสาทให้ได้ :D

น่าจะชัดนะว่าทางเขมรสามารถเล่นวิธีนี้ได้เช่นกัน

ส่วนที่คุณกล่าวหาว่าขาดการทำความเข้าใจในเนื้อหา5ข้อ คุณเองก็ยังตอบไม่ได้ไม่ใช่รึว่าอาณาเขตโซน 3 กับ 2 เป็นยังไง เพราะคุณไม่ได้เป็นคนทำแผนที่ ใน 5 ข้อก็ไม่ได้บอกอาณาเขต
และข้อ 2 ผมก็ไม่ได้มีปัญหาไรนี่ ผมก็บอกไปแล้วว่า เขมรไม่เอาเขตอนุรักษ์ในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาทไปรวมในการขึ้นทะเบียนถูกแล้วครับ หรือคุณไม่ได้อ่านตรงนี้

Edited by Solidus, 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:16.

#274 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:10

Solidus, on 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:18, said

อยู่ที่ศาลโลกจะชี้ขาดล่ะครับ
กลับกัน แล้วถ้าถามว่าทำไมไทยจึงยอมรับเขตตัวปราสาท นี่เท่ากับไทยยอมรับแผนที่เขมรใช่หรือไม่????

*** ประเด็นนี้น่าจะนอกเรื่องเอาแค่นี้นะครับ ยาวมากแล้ว

ไทยทำตามคำตัดสินของศาลโลกขณะนั้นครับ ยกส่วนปราสาทให้กัมพูชา ถ้ากัมพูชาเห็นว่าไทยไม่ได้ปฎิบัติตามทำไมไม่โต้แย้ง
ส่วนเรื่องยอมรับแผนที่เขมรนี่ทำไมคุณคิดเช่นนั้น ถ้ายอมรับทำไมถึงต้องเปลี่ยนเส้นเขตแดนจากตาม L708 เป็น L7017 :lol: :lol: :lol:
คดีนี้ให้โต้แย้ง 10 ปี แต่ต่างฝ่ายต่างไม่โต้แย้งกันจนเลยเวลามานานแล้วครับ

#275 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:19

แต่ผมสงสัยอย่างหนึ่งว่าหากผล jbc ตกลงกันเสร็จได้ผลเขตแดนตามแผนที่ L708 พวก พธม จะถือว่าเสียดินแดนหรือไม่ :lol: :lol: :lol:

#276 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:22

ข้อ 2 ถูกแล้วว่าเขาไม่เอาพื้นที่ส่วนนั้นขึ้นทะเบียน
ข้อ 4 ก็บอกแล้วว่า "ในระหว่างที่ยังไม่มีผลของการปฏิบัติงานของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ในพื้นที่รอบตัวปราสาทพระวิหารทางทิศตะวันตกและทางทิศเหนือดังปรากฏตาม N.3" ไม่มีตรงไหนบอกเลยว่าจำกัดเฉพาะพื้นที่พิพาทจากแผนที่เท่านั้น
แต่ถ้าเติมข้อความแบบที่คุณเติมไปนั่นแหละถึงจะจำกัดขอบเขต ในระหว่างที่ยังไม่มีผลของการปฏิบัติงานของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ในพื้นที่รอบตัวปราสาทพระวิหารทางทิศตะวันตกและทางทิศเหนือ(พท.ที่แสดงเส้นเฉียงแสดงเขตทับซ้อนในภาพดาวเทียม)ดังปรากฏตาม N.3

พยายามจะให้ โซน 3 ในเเผนภาพนพดล ต้องถูกบริหารร่วมล้ำเข้ามาในเส้นเขตแดนไทยด้านเหนือของปราสาทให้ได้ :D

น่าจะชัดนะว่าทางเขมรสามารถเล่นวิธีนี้ได้เช่นกัน

ดื้อมากเลยนะครับ ยังจะไปต่ออีก
ข้อ2 บอกแล้วว่าโซนการอนุรักษ์ไม่มีด้านเหนือของปราสาท ชัดๆแล้ว

คุณจะไปเอาข้อ4มาเถียงผมโดยไม่ยึดข้อ2 ??????? คุณจะเอาหยั่งงี้จริงๆเหรอ

งั้นขอข้อมูลคุณมาเสริมหน่อย
JBC ทำงานคลอบคลุมจะปักปัน ในโซนไหนบ้าง??? เขาทำงานพิจารณาในเขต L7017 ของไทยด้วยรึ???????

ส่วนที่ผมเติมข้อความนั่น

(พท.ที่แสดงเส้นเฉียงแสดงเขตทับซ้อนในภาพดาวเทียม)

เติมให้คุณอ่านคนเดียวครับ คนอื่นผมเชื่อว่าไม่ได้คิดตีความได้แปลกๆแบบคุณหรอกครับ

#277 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:29

ผมเดาเองนะ
อีก 1000ปี ผมว่า JBC ไม่มีทางปักเสร็จหรอก เขาตั้งไว้ไม่ให้รบกันไปยังงั้นเองแหล่ะ
หลายๆที่ ที่หลายประเทศคู่พิพาทเขาทำกัน= "บริหารร่วม" คือคำตอบ

#278 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:40

คงยอมแล้วครับ นี่แค่ถกกันเรื่องโซน A ยังยาวขนาดนี้

คงเลิกหล่ะครับ กระทู้ยิ่งยาวหลายหน้ายิ่งไม่มีคนมาอ่าน
รวมๆทั้งหมดจะได้คนอ่านแบบสะเด็ดน้ำถึงหมื่นคนหรือเปล่าก็ไม่รู้ นี่ไม่นับตัดจำนวนล๊อกอินเดิมที่เวียนเข้าเวียนออกอีก

จะขอให้กระทู้ปักหมุดก็คงยาก ผมคงเหนื่อยเปล่าๆ เรื่องเหล่านี้ ที่ผ่านมาผมก็โดนไต่สวนไปเป็นจะ10กระทู้แล้ว

ขอหนีคดีแล้วครับ อยู่ต่อไป ศาลsolidus ตัดสินติดคุกผมแน่นอน

เอ้านักด่า ได้เวลาแล้วครับเชิญครับ แดงแพ้แล้ว :P

ไปไม่เป็นแก้ไม่หลุด นังแต๋ม มามุขนี้ตลอด....

" พวกเอ็งไม่รู้เรื่อง " " เขียนอะไรก็ไม่รู้ ไม่เห็นมีหลักฐาน"

นี่ผมยังไม่ได้ด่าน๊ะ เพราะผมไม่มีส่วนร่วมในทู้...เพิ่งเข้ามาอ่านวันนี้เอง..

:lol:

#279 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:46

ดื้อมากเลยนะครับ ยังจะไปต่ออีก
ข้อ2 บอกแล้วว่าโซนการอนุรักษ์ไม่มีด้านเหนือของปราสาท ชัดๆแล้ว

คุณจะไปเอาข้อ4มาเถียงผมโดยไม่ยึดข้อ2 ??????? คุณจะเอาหยั่งงี้จริงๆเหรอ

งั้นขอข้อมูลคุณมาเสริมหน่อย
JBC ทำงานคลอบคลุมจะปักปัน ในโซนไหนบ้าง??? เขาทำงานพิจารณาในเขต L7017 ของไทยด้วยรึ???????

ส่วนที่ผมเติมข้อความนั่น

(พท.ที่แสดงเส้นเฉียงแสดงเขตทับซ้อนในภาพดาวเทียม)

เติมให้คุณอ่านคนเดียวครับ คนอื่นผมเชื่อว่าไม่ได้คิดตีความได้แปลกๆแบบคุณหรอกครับ

ผมยึดข้อ 2 แล้วไงว่าเขมรไม่เอาพื้นที่ส่วนนั้นขึ้นทะเบียน เลยต้องถามขอบเขตว่าพื้นที่ไหนอยู่ 3 พื้นที่ไหนอยู่ 2 ถ้าพื้นที่ 3 ต่อให้อยู่ในเขตไทยก้สามารถเป็นพื้นที่ 3 ได้เพราะยังไงเขมรก็ไม่เอาขึ้นทะเบียนอยู่แล้ว

อ่าน MOU43 ยังครับว่าเขาใช้หลักฐานอะไรพิจารณา ถ้าไม่ได้อ่านงั้นยกมาให้
  • อนุสัญญาระหว่างกรุงสยามและฝรั่งเศส เมื่อ 13 กุมภาพันธ์ ค.ศ. 1904
  • สนธิสัญญาระหว่างพระเจ้าแผ่นดินแห่งกรุงสยามและประธานาธิบดีแห่งสาธารณรัฐฝรั่งเศส เมื่อวันที่ 23 มีนาคม ค.ศ. 1907
  • แผนที่ต่าง ๆ ซึ่งเป็นผลงานของคณะกรรมการปักปันผสมสยาม-ฝรั่งเศส (ซึ่งจัดตั้งขึ้นตามหนังสือสัญญาทั้งสอง) ในการปักปันเขตแดนตลอดจนเอกสารอื่น ๆ ซึ่งเกี่ยวโยงกับหนังสือสัญญาทั้งสอง
ไม่ทราบว่าข้อไหนบอกว่าจะใช้แผนที่ L7017 มิทราบ แล้วแผนที่ 1:200000 ที่เขมรใช้อยู่นั้นเป็นแผนที่คณะกรรมการปักปันผสมสยาม-ฝรั่งเศสไหมครับ รู้สึกว่าศาลโลกจะบอกว่าไม่เป็นผลงานของคณะกรรมการผสมนะครับ กลายเป็นว่าแผนที่ที่ใช้อยู่ของทั้งสองประเทศไม่ได้เป็นหลักฐานหลักในการพิจารณาของ JBC เลยครับ

ส่วนเรื่องที่ตีความแปลก ๆ ก็ตีความแบบเขมรไงครับ คุณยังสงสัยว่าผมมีเอี่ยวกับเขมรเลยไม่ใช่รึ มีอะไรรับประกันได้ว่าภายหลังเขมรจะไม่ตีความแบบนี้ครับ

Edited by Solidus, 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:50.

#280 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:00

1. ถามเพราะไม่ค่อยรู้จุดนี้นะ ที่ผมได้ยินผ่านๆมา ว่า์ MOU43 ปชป.สมัยนั้น ไปอ้างอิงแผนที่เขมร ทีนี้ถ้าตามข้อมูลคุณSolidus #279
นี่ก็แสดงว่าจริงใช่ไหมครับ .... ถ้าจริง นี่ยิ่งเสียสิทธิหนัก กว่าการขึ้นทะเบียนมรดกอีกหรือเปล่า

2. ประโยคที่ผมสงสัยคุณ "คุณจะไปเอาข้อ4มาเถียงผมโดยไม่ยึดข้อ2 "
ช่วยอธิบายจุดนี้ให้ผมเข้าใจหน่อยครับ

#281 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:03

เข้าใจยัง

แล้วทำไมถึงไม่ขึ้นทะเบียนร่วม บริหารร่วมล่ะครับ ได้ผลประโยชน์ร่วมกันแท้ ๆ และทำไมถึงคิดว่าขึ้นศาลโลกแล้วเราจะแพ้ล่ะครับ (นอกจากลูกขุนมีส่วนได้ส่วนเสียด้วย)

#282 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:08

1. ถามเพราะไม่ค่อยรู้จุดนี้นะ ที่ผมได้ยินผ่านๆมา ว่า์ MOU43 ปชป.สมัยนั้น ไปอ้างอิงแผนที่เขมร ทีนี้ถ้าตามข้อมูลคุณSolidus #279
นี่ก็แสดงว่าจริงใช่ไหมครับ .... ถ้าจริง นี่ยิ่งเสียสิทธิหนัก กว่าการขึ้นทะเบียนมรดกอีกหรือเปล่า

2. ประโยคที่ผมสงสัยคุณ "คุณจะไปเอาข้อ4มาเถียงผมโดยไม่ยึดข้อ2 "
ช่วยอธิบายจุดนี้ให้ผมเข้าใจหน่อยครับ

1. เสียดินแดนนี่ใช้อะไรเป็นเกณฑ์ล่ะครับ แผนที่ L7017 หรือครับ ถ้าคุณคิดว่าแผนที่ L7017 ทำถูกต้องตามอนุสัญญา 1904 และสัญญา 1907 ทำไมต้องกลัวเสียดินแดน และอีกอย่างทำไมเส้นเขตแดนถึงได้เปลี่ยนไปจากแผนที่ L708
2. ก็ยึดข้อ 2 ด้วยไงครับ ข้อ 2 บอกว่าไม่เอาพื้นที่นั้นขึ้นทะเบียนมรดกโลก ข้อ 4 บอกให้พื้นที่นั้นระหว่างที่ยังไม่มีผลของ jbc แผนบริหารจัดการพื้นที่นั้นต้องจัดทำร่วมระหว่างเจ้าหน้าที่ทั้ง 2 ประเทศ

Edited by Solidus, 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:16.

#283 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:20

แล้วทำไมถึงไม่ขึ้นทะเบียนร่วม บริหารร่วมล่ะครับ ได้ผลประโยชน์ร่วมกันแท้ ๆ และทำไมถึงคิดว่าขึ้นศาลโลกแล้วเราจะแพ้ล่ะครับ (นอกจากลูกขุนมีส่วนได้ส่วนเสียด้วย)

อันนี้ผมคิดเองนะ ตรง4.6 ไทยเรามีแผนการนานแล้ว ที่จะขอขึ้นทะเบียนร่วม โดยใช้สระตราว-สถูปคู่ ของเรา เป็นทรัพย์หลัก
ถ้าคุณจะหมายความว่าขึ้นทะเบียนร่วมโดยใช้ตัวปราสาท มันก็ไม่ใช่ของเรานะครับ

ส่วนบริหารร่วมที่คุณบอกว่า ได้ผลประโยชน์ร่วมกันแท้ ๆ นั้น
ก็นพดลไงครับเคยตกลงเซ็นแถลงร่วม-บริหารร่วมกับเขมรไปแล้ว ย้อนไปอ่านข้อ4 ดูนะ

ปชป-พธม ไงครับ หาเรื่องใส่ร้าย จนทำให้โดนยกเลิกแถลงการร่วม

ต่อจากนั้นไทยก็มีแต่เจ๊งกับเจ๊ง

#284 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:44

อันนี้ผมคิดเองนะ ตรง4.6 ไทยเรามีแผนการนานแล้ว ที่จะขอขึ้นทะเบียนร่วม โดยใช้สระตราว-สถูปคู่ ของเรา เป็นทรัพย์หลัก
ถ้าคุณจะหมายความว่าขึ้นทะเบียนร่วมโดยใช้ตัวปราสาท มันก็ไม่ใช่ของเรานะครับ

ส่วนบริหารร่วมที่คุณบอกว่า ได้ผลประโยชน์ร่วมกันแท้ ๆ นั้น
ก็นพดลไงครับเคยตกลงเซ็นแถลงร่วม-บริหารร่วมกับเขมรไปแล้ว ย้อนไปอ่านข้อ4 ดูนะ

ปชป-พธม ไงครับ หาเรื่องใส่ร้าย จนทำให้โดนยกเลิกแถลงการร่วม

ต่อจากนั้นไทยก็มีแต่เจ๊งกับเจ๊ง

ก็นั่นแหละครับ ทำไมถึงไม่เอาไปเสนอด้วยล่ะครับ จะแยกกันขึ้นทะเบียนทำไมให้พิกลพิการ ส่วนข้อ 4 ผมก็ยังไม่เห็นถึงผลประโยชน์ร่วมที่ชัดเจนเลยครับในเมื่อขึ้นทะเบียนเฉพาะตัวปราสาทอย่างเดียว คำตอบก็น่าจะเสนอร่วมกันมากกว่า

คนเรามักไม่ชอบถ้าต้องต่อรองกับคนที่รักษาผลประโยชน์ของฝ่ายตนเป็นหลัก น่าจะเหมือนกับที่ฮุนเซ็นชอบทักษิณแต่ไม่ชอบอภิสิทธิ์นั่นล่ะครับ

Edited by อิสระในกรอบ, 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:57.

#285 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:53

ผมเดาเองนะ
อีก 1000ปี ผมว่า JBC ไม่มีทางปักเสร็จหรอก เขาตั้งไว้ไม่ให้รบกันไปยังงั้นเองแหล่ะ
หลายๆที่ ที่หลายประเทศคู่พิพาทเขาทำกัน= "บริหารร่วม" คือคำตอบ

ชัวร์ 1000 ปีก็ไม่เสร็จ ขนาด JBC ใช้หลักฐาน 3 ข้อก็ยังไม่ดูกันเลย อ้างแต่แผนที่ที่ใช้กันอยู่ปัจจุบันอย่างเดียว แต่พอถามว่าแผนที่ที่ใช้กันอยู่ถูกต้องตามที่อนุสัญญาและสัญญาสยามฝรั่งเศสไหมกลับไม่มีคำตอบ
หรือฝ่ายที่บ้าสันปันน้ำ ตะโกนเย้ว ๆ ให้อีกฝ่ายลงไปอยู่ตีนหน้าผา ไม่ทราบว่าสันปันน้ำบ้านเอ็งอยู่ตีนหน้าผาหรือไง :lol: :lol: :lol:

#286 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:05

ผมเดาเองนะ

ชัวร์ 1000 ปีก็ไม่เสร็จ ขนาด JBC ใช้หลักฐาน 3 ข้อก็ยังไม่ดูกันเลย อ้างแต่แผนที่ที่ใช้กันอยู่ปัจจุบันอย่างเดียว แต่พอถามว่าแผนที่ที่ใช้กันอยู่ถูกต้องตามที่อนุสัญญาและสัญญาสยามฝรั่งเศสไหมกลับไม่มีคำตอบ
หรือฝ่ายที่บ้าสันปันน้ำ ตะโกนเย้ว ๆ ให้อีกฝ่ายลงไปอยู่ตีนหน้าผา ไม่ทราบว่าสันปันน้ำบ้านเอ็งอยู่ตีนหน้าผาหรือไง :lol: :lol: :lol:

เขาพระวิหารอยู่ใน 4.6 ........ไอ้นพเหล่ มันช่วยเขมรกันออกไป...ตกลงมันโง่หรือฉลาดกว่าเขมรว๊ะเนี่ย...

#287 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:19

๒.๗.๒ ความเป็นมาของการขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก
- ๑ ก.ย.๓๕ กัมพูชาได้เสนอให้อยู่ในบัญชีเบื้องต้น (Tentative List )
- ๘ ม.ค.๔๘ กัมพูชาได้ยื่นเอกสารขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก
- ๑๙ ก.ย.๔๘ สถาน ออท.ไทย ณ กรุงปารีสได้รายงานผลการหารือกับศูนย์มรดกโลก สรุปได้ว่ากัมพูชาได้ยื่นจดทะเบียนปราสาทพระวิหารเป็นมรดกโลก ตั้งแต่ ม.ค.๔๘ แต่ศูนย์มรดกโลกได้ขอให้กัมพูชาเสนอเอกสารประกอบการยื่นจดทะเบียนใหม่ โดยเฉพาะในส่วนที่เกี่ยวข้องกับแผนที่เขตกันชนซึ่งกัมพูชากำหนดขึ้นครอบคลุมทั้งของกัมพูชาและของไทย

http://www1.tv5.co.t.../prawihan31.htm

#288 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:20

ผมเห็นคุณ Tam ย้ำเหลือเกินว่า เพราะ ปชป กับ พธม ไปใส่ร้ายคุณนพดล
ทำให้ถูกยกเลิกข้อตกลง ทำให้ไทยมีแต่เจ๊ง กับเจ๊ง
คุณ Tam พูดเองเออเองรึเปล่าครับ เพราะการใส่ร้ายอะไรที่คุณพูดน่ะ มันไปยกเลิก
ข้อตกลงไม่ได้หรอกครับ ข้อตกลงมันถูกยกเลิก เพราะคุณนพดลไม่ทำตามที่รัฐธรรมนูญ
กำหนดไว้ตาม ม 190 ที่คุณ Tam บอกพูดมามากแล้วไม่อยากพูดแล้วนั่นแหละ
ผมว่าถ้าจะกล่าวหาอะไรกันไปเรื่อย ๆ โดยไม่ยึดหลักยึดเกณฑ์ที่มันเป็นจริง พอกระทู้นี้
มันยาวไปมาก ๆ มันก็จะกลายเป็นกระทู้ด่ากันไปด่ากันมาแหละครับ

#289 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:33

ก็นั่นแหละครับ ทำไมถึงไม่เอาไปเสนอด้วยล่ะครับ จะแยกกันขึ้นทะเบียนทำไมให้พิกลพิการ ส่วนข้อ 4 ผมก็ยังไม่เห็นถึงผลประโยชน์ร่วมที่ชัดเจนเลยครับในเมื่อขึ้นทะเบียนเฉพาะตัวปราสาทอย่างเดียว คำตอบก็น่าจะเสนอร่วมกันมากกว่า

คนเรามักไม่ชอบถ้าต้องต่อรองกับคนที่รักษาผลประโยชน์ของฝ่ายตนเป็นหลัก น่าจะเหมือนกับที่ฮุนเซ็นชอบทักษิณแต่ไม่ชอบอภิสิทธิ์นั่นล่ะครับ

นั่นสิ่ครับหลัง 19 กย.49 ทำไมไทยไม่ทำเรื่องขอขึ้นทะเบียนโดยใช้ สระตราว-สถูปคู่ ก็ลองหาข้อมูลกันดู ผมก็ไม่ชำนาญจุดนี้
หรือผมคิดเองเล่นๆว่ามีขาใหญ่กลัวว่าตลาดโรงเกลือจะขาดรายได้หรือเปล่า

ส่วนประเด็นผลประโยชน์ ถ้าข้อ4ได้ใช้ อย่างน้อยคือไม่ต้องรบกัน-จัดการปัญหาชุมชนรุกล้ำได้ง่ายขึ้น-การค้าขายท่องเที่ยวน่าจะเฟื่องฟูขึ้น

แต่ถ้าผลประโยชน์กรณีเรื่องเขตแดนพิพาท ที่ว่ากันโดยประเด็นของกระทู้นี้ ลองอ่านนี่ดูครับ

http://talk.mthai.com/topic/64920

แม่ลูกจันทร์ siad,

ถามว่า ไทยมีหลักฐานอะไรที่จะพิสูจน์ ต่อศาลโลกว่าพื้นที่รอบเขาพระวิหาร 4.6 ตร.กม.อยู่ในเขตแดนของไทย??
หลักฐานสำคัญก็คือ แถลงการณ์ร่วมไทย-กัมพูชาที่ “นพดล ปัทมะ” อดีต รมว. ต่างประเทศ ไปลงนามที่ฝรั่งเศส เมื่อวันที่ 22 พฤษภาคม
แถลงการณ์ร่วมฉบับนี้มีข้อความระบุชัดเจนว่า กัมพูชาจะขึ้นทะเบียนมรดกโลก “เฉพาะตัวปราสาทอย่างเดียว” โดยไม่ ล่วงล้ำดินแดนไทย
และไม่เกี่ยวข้องกับพื้นที่ทับซ้อนที่ทั้งสองฝ่ายยังไม่ได้จัดทำหลักเขตแดนอย่างเป็นทางการ
นี่คือหลักฐานสำคัญที่ยืนยันว่าพื้นที่รอบปราสาทพระวิหาร ไม่ได้เป็นของเขมรแน่นอน!!

ทีนี้คนที่โจมตีเขา ไปทำให้ยกเลิกแถลงการณ์ร่วม โดยกล่าวหาเขาขายชาติ
พวกนี้ต้องรับผิดชอบไหมล่ะครับ

#290 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:37

จะตอบผมยังไม่กล้าโค๊ต...

จะกลัวไรขนาดนั้น..

สงสัยแม่ลูกจันทน์ ไม่รู้จัก อนุสัญญา สยาม-ฝรั่งเศส 1904

คนเคยอ่านมาไม่รู้กี่รอบ แถในบอร์ดไม่รู้กี่ครั้ง...ยังอุตส่าห์เอาแปะอีก..

Edited by 55555, 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:39.

#291 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:42

คุณ Tam เอาบทความของแม่ลูกจันทร์ไปยืนยันกับกัมพูชา แล้วคิดว่าเขาจะยอมรับ
ตามบทความไหมครับ

แล้วคุณ Tam คิดว่าถ้ามีข้อตกลงที่คุณนพดลทำไว้น่ะ กัมพูชาเขายอมรับหรือว่า 4.6
เป็นของประเทศไทย

#292 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:47

เอ ผมไปคุย-ไปตอบคุณแมงหวี่ 55555 ตอนไหนหว่า มาหาว่าเราไม่กล้าโค๊ต...
แค่แมงหวี่ตอมกระทู้ ไม่อยู่ในสายตาเลยว่ะ

กระทู้นี้เขาก็มากันดีๆตลอด เชื่อว่าตอนนี้กระทู้เริ่มป่วนแล้ว

#293 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:52

คุณ Tam เอาบทความของแม่ลูกจันทร์ไปยืนยันกับกัมพูชา แล้วคิดว่าเขาจะยอมรับ

แล้วคุณ Tam คิดว่าถ้ามีข้อตกลงที่คุณนพดลทำไว้น่ะ กัมพูชาเขายอมรับหรือว่า 4.6

เขมรจะยอมรับหรือไม่ ไม่มีใครรู้ แต่นั่นเป็นสิ่งให้ไทยอ้างกับศาลโลกได้ไงครับ กรณีถ้าที่มีการจะตัดสินชี้เส้นเขตแดนน่ะ
และกัมพูชาเคยเซ็น นั่นเท่ากับเป็นนัยยะว่าเคยยอมรับการอ้างอธิปไตยของไทย ใน พท.รอบปราสาท

#294 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:54

เอ ผมไปคุย-ไปตอบคุณแมงหวี่ 55555 ตอนไหนหว่า มาหาว่าเราไม่กล้าโค๊ต...
แค่แมงหวี่ตอมกระทู้ ไม่อยู่ในสายตาเลยว่ะ

กระทู้นี้เขาก็มากันดีๆตลอด เชื่อว่าตอนนี้กระทู้เริ่มป่วนแล้ว

เตรียมชิ่งแล้ว..

#295 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:56

เขมรจะยอมรับหรือไม่ ไม่มีใครรู้ แต่นั่นเป็นสิ่งให้ไทยอ้างกับศาลโลกได้ไงครับ กรณีถ้าที่มีการจะตัดสินชี้เส้นเขตแดนน่ะ
และกัมพูชาเคยเซ็น นั่นเท่ากับเป็นนัยยะว่าเคยยอมรับการอ้างอธิปไตยของไทย ใน พท.รอบปราสาท

ก็เขียนแบบเนี้ย...เอาดีใส่ตัวเอาชั่วใส่คนอื่น...

เซ็นต์แบบนี้...เค้าเซ็นต์ใน MOU 43 ละเอียดกว่า ไอ้แถลงการณ์หนุนฮุนเซ็นต์อีก

ไปอ่านที่ตัวเองเขียนไว้ก่อนดีม่ะ...ที่บอกว่าให้ JBC ทำต่อ.....

Edited by 55555, 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:58.

#296 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:58

คนบ้าคุยไม่รู้เรื่องมา ใครจะอยู่ล่ะ ต้องชิ่งดิ่ :unsure: :blink:

#297 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:01

คนบ้าคุยไม่รู้เรื่องมา ใครจะอยู่ล่ะ ต้องชิ่งดิ่ :unsure: :blink:

ก็เขียนแบบเนี้ย...เอาดีใส่ตัวเอาชั่วใส่คนอื่น...

เซ็นต์แบบนี้...เค้าเซ็นต์ใน MOU 43 ละเอียดกว่า ไอ้แถลงการณ์หนุนฮุนเซ็นต์อีก

ไปอ่านที่ตัวเองเขียนไว้ก่อนดีม่ะ...ที่บอกว่าให้ JBC ทำต่อ.....

ก็คุยจะเอาดีใส่ตัวเอาชั่วใส่คนอื่น...

เขียนโง่ ๆ แบบข้างบน มันจะรู้เรื่องได้งาย...

#298 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:05

ผมเฝ้าอ่านมาหลายหน้า ไม่เข้าใจครับ ท่านใดจะสรุปให้เป็นบุญผมได้มั่ง แบบย่อๆ

1. ทำไม เอกสารที่นพดลไปแอบเซ็นต์กับฮุนเซนต์ ถึงถูกยกเลิก?

2. พรรค ปชป. ผิดเรื่องอะไร กรณีคัดค้านการขึ้นทะเบียนมรดกโลกเขาพระวิหาร ของเขมร ?

3. ถ้าจะเสียดินแดน 4.6 ตรกม.ที่พยายามโยนความผิดกัน เราจะเสียเพราะรัฐบาลไหน ?

4. ถ้าสมมุติ ศาลโลกขึ้นเทะเบียนให้ส่วนของตัวปราสาทพระวิหาร อนาคตประเทศไทยต้องเสียดินแดนตรงที่มีชุมชนเเขมรอยู่ หรือไม่ ?

Edited by มานะ, 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:06.

#299 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:07

ส่ง สส ไปยุให้เขมรมารบ ประโยคนี่จำได้ว่าผมไม่ได้พูดนะ
แต่ว่าตรงนี้ผมคงอธิบายไม่ได้ที่นี่ เพราะเหนื่อยล้าแล้ว จึงอยากไห้ไป Search อ่านดูครับ
ว่าความสัมพันธ์ 2 ประเทศที่ผ่านมา ยุคสมัครดีๆกันอยู่ ถึงกับว่าเขมรยอมเซ็นลงเอกสารนพดล ยอมรับเขตทับซ้อน 4.6 ว่าก็มีอธิปไตยของไทยก็ด้วย

แต่พอรัฐบาลต่อมา ความสัมพันธ์กลับเปลี่ยนไปอย่างไร เพราะอะไร ลองหาข้อมูลตรึกตรองดูนะครับ

แล้วดูเขียนเข้าดิ.....

ปี 43 ทำ MOU กัน นั่นก็แสดงว่ามีการยอมรับแล้วว่าเป็นพื้นที่ทับซ้อน...

ยังจะคุยอีกน๊ะเนี่ย...

#300 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:10

ผมเฝ้าอ่านมาหลายหน้า ไม่เข้าใจครับ ท่านใดจะสรุปให้เป็นบุญผมได้มั่ง แบบย่อๆ

1. ทำไม เอกสารที่นพดลไปแอบเซ็นต์กับฮุนเซนต์ ถึงถูกยกเลิก?

2. พรรค ปชป. ผิดเรื่องอะไร กรณีคัดค้านการขึ้นทะเบียนมรดกโลกเขาพระวิหาร ของเขมร ?

3. ถ้าจะเสียดินแดน 4.6 ตรกม.ที่พยายามโยนความผิดกัน เราจะเสียเพราะรัฐบาลไหน ?

4. ถ้าสมมุติ ศาลโลกขึ้นเทะเบียนให้ส่วนของตัวปราสาทพระวิหาร อนาคตประเทศไทยต้องเสียดินแดนตรงที่มีชุมชนเเขมรอยู่ หรือไม่ ?

อ่านนี่เลยครับ ไล่เรียงลำดับเหตุการณ์

อภินันทนาการจาก คุณแต๋ม สุดเท่ห์

แต่เดี๋ยวนี้เค้าไม่ค่อยอยากให้อ่านแระ..... :lol: :lol: :lol:

http://www1.tv5.co.t.../prawihan31.htm