Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 replies to this topic

#1201 55555

55555

มหาเมพ

Posted 8 September 2012 - 14:38

ถ้ายังไม่มี ข้อสัญนิษฐานเรื่่องตำแหน่งรถ ผมลองจำลองตำแหน่งของ คุณวสันต์เลยนะครับ โดย ณ ตอนนี้ยังไม่รวมบุคคลอื่นๆ
ซึ่งจากที่ผมสังเกตุจากคลิป คิดว่าน่าจะหันหน้าในลักษณะนี้ แต่ถ้ามีการพิสูตรว่าควรเป็นทิศทางอื่นยินดีที่จะแก้ไขครับ ไม่มียึดติด

ไม่ทราบว่า ซีเรียส แค่ไหน กับ ภาพ คุณวสันต์ แต่อยากเพิ่มเติมรายละเอียดเล็กน้อยครับ...

ตำแหน่งขาซ้ายน่าจะใช่แล้ว แต่ คุณวสันต์ ยืนหันข้างให้ทหารครับ ไม่ใช่หันหลัง..

(จากรูปวินาทีสุดท้าย (วินาที 14) ก่อนถูกยิงล้มลง..

:)

Edited by 55555, 8 September 2012 - 14:42.

#1202 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

Posted 8 September 2012 - 14:46

เพิ่มมุมมองด้าน bird eye view ที่คิดว่าจะช่วยในการระบุตำแหน่งได้ง่ายกว่า
*เพิ่มตำแหน่งต้นไม้ใหญ่

#1203 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 8 September 2012 - 14:55

ผมจินตนาการเห็นเป็นรถไปครับ ช่วยเห็นแย้งด้วยถ้าไม่ใช่

Edited by Stargate-1, 9 September 2012 - 19:48.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1204 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

Posted 8 September 2012 - 15:01

@55555 "ไม่ทราบว่า ซีเรียสแค่ไหน" ซีเรียสมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

เหตุผลก็เพราะ มันสามารถ ระบุความเป็นไปได้ใน มุมยิง และ มุมอับ ครับ
โดยตำแหน่งที่ผมคิดว่าเราน่าจะช่วยกันคือ ตำแหน่งเท้า และตำแหน่งการหันหน้าศรีษะ ซึ่งหันจากซ้าย(มองทางทิศทหาร)ไปทางขวา(โดยการเรียกความสนใจจากอะไรสักอย่าง ซึ่งเป็นไปได้ว่าอาจจะมาจากคนที่เข้าไปประกบ-ซึ่งวิ่งออกมาหลังจากมีการยิงกัน)

โดยตำแหน่งของคุณ วสัตน์ตอนนี้ผมเป็นคนระบุโดยคิดขึ้นเอง ซึ่งยังไม่ได้ผ่านการกรองจากผู้อื่นทั่งสิ้น ดังนั้นถ้ามีข้อพิสูตรจากหลายเสียงยืนยัน สามารถปรับได้ทันทีโดยไม่มีการยึดติดใด ๆ ทั้งสิ้นครับ

สิ่งที่ผมทำอยู่มันเป็นการหาข้อพิสูตรจากหลักฐานจากที่เกิดเหตุโดยสันนิษฐานจาก คุณวสันต์ไปยังผู้ยิงครับ ซึ่งอาจจะต่างจากการระบุมุมยิงก่อนแล้วค่อยมาวิเคราะห์ตำแหน่งทิศทางของศรีษะ
หวังว่าส่วนคนใหญ่จะเข้าใจ

#1205 55555

55555

มหาเมพ

Posted 8 September 2012 - 15:17

@55555 "ไม่ทราบว่า ซีเรียสแค่ไหน" ซีเรียสมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

เหตุผลก็เพราะ มันสามารถ ระบุความเป็นไปได้ใน มุมยิง และ มุมอับ ครับ
โดยตำแหน่งที่ผมคิดว่าเราน่าจะช่วยกันคือ ตำแหน่งเท้า และตำแหน่งการหันหน้าศรีษะ ซึ่งหันจากซ้าย(มองทางทิศทหาร)ไปทางขวา(โดยการเรียกความสนใจจากอะไรสักอย่าง ซึ่งเป็นไปได้ว่าอาจจะมาจากคนที่เข้าไปประกบ-ซึ่งวิ่งออกมาหลังจากมีการยิงกัน)

โดยตำแหน่งของคุณ วสัตน์ตอนนี้ผมเป็นคนระบุโดยคิดขึ้นเอง ซึ่งยังไม่ได้ผ่านการกรองจากผู้อื่นทั่งสิ้น ดังนั้นถ้ามีข้อพิสูตรจากหลายเสียงยืนยัน สามารถปรับได้ทันทีโดยไม่มีการยึดติดใด ๆ ทั้งสิ้นครับ

สิ่งที่ผมทำอยู่มันเป็นการหาข้อพิสูตรจากหลักฐานจากที่เกิดเหตุโดยสันนิษฐานจาก คุณวสันต์ไปยังผู้ยิงครับ ซึ่งอาจจะต่างจากการระบุมุมยิงก่อนแล้วค่อยมาวิเคราะห์ตำแหน่งทิศทางของศรีษะ
หวังว่าส่วนคนใหญ่จะเข้าใจ

ผม งง. ครับ ...ในเมื่อเราเห็นรูป และ คลิ๊ป ว่า วินาทีก่อนถูกยิง คุณวส้นต์หันข้างให้ทหาร..

แล้วท่านไปหันหลังให้ทหาร...ทิศทางที่ลากไปหาตำแหน่งยิงมันจะถูกได้อย่างไรครับ...

นั่นก็สุดแล้วแต่..ถ้าท่านยังยืนในรูปเดิม...เพราะผมไม่ได้เป็นคนทำ...

:)

#1206 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

Posted 8 September 2012 - 15:33

@55555 คุณเข้าใจอะไรผมผิดรึป่าวครับ ผมไม่ได้บอกว่าจะยืนรูปเดิม แต่ต้องการได้รับการร่วมพิจารณาจากหลาย ๆ ท่านในที่นี้ซึ่งท่านก็เป็น หนึ่งในนั้น
ถ้าท่านเห็นแบบนั้นก็ ได้โปรดรอซักพัก ถ้าท่านอื่นเห็นด้วย ผมก็แก้ไขครับ แต่คงไม่ใช่ว่าท่านไม่เห็นด้วยแล้วผมต้องแก้ไขทันทีโปรดเข้าใจจุดนี้ด้วยเพราะเราไม่ได้มานั่งที่เดียวกันแล้วคิดร่วมกันจึงสามารถแก้ไขไปทันทีได้
หวังว่าท่านจะเข้าใจ ถ้าท่านไม่พอใจเห็นว่าผมทำไม่เหมาะสม ยินดีหยุดทันทีครับ

#1207 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 8 September 2012 - 15:36

@55555 คุณเข้าใจอะไรผมผิดรึป่าวครับ ผมไม่ได้บอกว่าจะยืนรูปเดิม แต่ต้องการได้รับการร่วมพิจารณาจากหลาย ๆ ท่านในที่นี้ซึ่งท่านก็เป็น หนึ่งในนั้น
ถ้าท่านเห็นแบบนั้นก็ ได้โปรดรอซักพัก ถ้าท่านอื่นเห็นด้วย ผมก็แก้ไขครับ แต่คงไม่ใช่ว่าท่านไม่เห็นด้วยแล้วผมต้องแก้ไขทันทีโปรดเข้าใจจุดนี้ด้วยเพราะเราไม่ได้มานั่งที่เดียวกันแล้วคิดร่วมกันจึงสามารถแก้ไขไปทันทีได้
หวังว่าท่านจะเข้าใจ ถ้าท่านไม่พอใจเห็นว่าผมทำไม่เหมาะสม ยินดีหยุดทันทีครับ

ขอใส่รถยนต์ที่ให้คห.ไว้ใน#1203 ที่จอดอยู่บนฟุตบาท ลงในแผนภูมิด้วยครับ

Edited by Stargate-1, 8 September 2012 - 16:37.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1208 55555

55555

มหาเมพ

Posted 8 September 2012 - 15:41

แหม๋ ผมบอกว่า นายวสันต์ ไม่ได้หันหลังให้ทหาร...ท่านก็กลับไปดูรูป ดูคลิ๊ปสิครับ...ถ้าท่านว่าไม่ใช่ ก็ไม่ใช่...

ผมก็แค่เห็นว่ามันน่าจะเป็นอย่างนั้น.....แล้วท่านก็ไม่ได้แก้ตามผม...บอกว่าให้มีสมาชิกหลายอื่นเห็นด้วยก่อนแล้วค่อยแก้....

แต่สุดท้ายท่านกลับบอกว่า ถ้าผมเห็นว่าไม่ถูกไม่เหมาะสมจะหยุดทันที....ผมมีสิทธิขนาดนั้นเลยเหรอครับ..

ท่านจะทำอะไรของท่านก็ทำไปเถอะครับ...ที่นี่ไม่ใช่ของผมคนเดียว...ผมไม่มีสิทธิ์ไปบอกให้ท่านหยุด หรือ ทำต่อ ครับ..

ผมยืนยันแบบนี้ มาหลายครั้ง...เช่นเดียวกัน...ใครจะมาบอกให้ผมหยุดวิพากษ์ หยุดแย้ง ก็คงไม่ได้ครับ..

:D
  • Gop likes this

#1209 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 8 September 2012 - 15:44

เพิ่มมุมมองด้าน bird eye view ที่คิดว่าจะช่วยในการระบุตำแหน่งได้ง่ายกว่า

ลองสังเกตุในภาพถ่าย ข้างบน ทางม้าลายต้องเลื่อนมาทางขวาอีกหน่อยให้พอดีขอบฟุตบาทรึเปล่า?
ส่วนคุณวสัตน์เท่าที่สังเกตุวินาทีสุดท้ายในคลิป แกยืนเกือบจะหันข้างให้ทหารในลักษณะเอียงๆหน่อยและมองไปทางขวา
ดังนันในภาพลำลองของคุณ ตัวคุณวสันต์ต้องหันไปทางซ้ายอีกหน่อย หรือทิศตะวันออกเฉียงเหนือของภาพนี้
แต่วินาทีที่โดนจริงๆ ไม่ทราบว่าคุณวสัตน์หันหน้าไปทางไหนเพราะมันตกเฟรมไปแล้ว ไม่รู้ว่ายังหันขวาอยูเหมือนเดิมหรือไม่

Edited by annykun, 8 September 2012 - 15:58.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#1210 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

Posted 8 September 2012 - 16:11

ตำแหน่งของทางม้าลายใน clip มันมืดมากพอสมควรซึ่งอาจจะทำให้ผิดพลาด ผมเลยใช้วิธีกำหนดจุดมาจาก Google Earth ครับ ซึ่งถ้าไม่มีการทำสีพื้นใหม่น่าจะเป็นไปตามภาพ(ซึ่งไม่มีร่องลอยการแก้ไขจากที่ผมเห็น) และส่วนอื่นก็เช่นกัน (สภาพรอบด้าน พวกต้นไม้, ทางม้าลายและตำแหน่งบ้าน)

ส่วนตำแหน่งหัวผมก็เห็นเช่นทางจริง ๆ ว่าตอนแรกหันไปทางซ้ายมองไปทางทหารแน่นอน ต่อมาหันไปทางขวาซึ่งก็น่าจะเยื้อง ๆ(NE) ตามที่ท่านบอกจริง ๆ แต่ขอสงวนรอความคิดเห็นของท่านอื่นด้วยนะครับโปรดใจเย็นๆ เพราะตำแหน่งของการหันหน้าศรีษะนั้นสำคัญจริงๆ เราจะด่วนสรุปไม่ได้โปรดเข้าใจ

@Stargate-1 เด๋วผมขอ check clip กับ รปภาพซักพักนะครับ(เนตช้า) แต่ที่ผมสงสัยคือท่านหมายความว่า
1. เปลี่ยนจากรถกระบะเป็นรถยนต์ หรือ 2.มีรถยนต์อีกคันอยู่ที่ฟุตบาทครับ

Edited by NeveRBeeN, 8 September 2012 - 16:12.

#1211 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 8 September 2012 - 16:40

ตำแหน่งของทางม้าลายใน clip มันมืดมากพอสมควรซึ่งอาจจะทำให้ผิดพลาด ผมเลยใช้วิธีกำหนดจุดมาจาก Google Earth ครับ ซึ่งถ้าไม่มีการทำสีพื้นใหม่น่าจะเป็นไปตามภาพ(ซึ่งไม่มีร่องลอยการแก้ไขจากที่ผมเห็น) และส่วนอื่นก็เช่นกัน (สภาพรอบด้าน พวกต้นไม้, ทางม้าลายและตำแหน่งบ้าน)

ส่วนตำแหน่งหัวผมก็เห็นเช่นทางจริง ๆ ว่าตอนแรกหันไปทางซ้ายมองไปทางทหารแน่นอน ต่อมาหันไปทางขวาซึ่งก็น่าจะเยื้อง ๆ(NE) ตามที่ท่านบอกจริง ๆ แต่ขอสงวนรอความคิดเห็นของท่านอื่นด้วยนะครับโปรดใจเย็นๆ เพราะตำแหน่งของการหันหน้าศรีษะนั้นสำคัญจริงๆ เราจะด่วนสรุปไม่ได้โปรดเข้าใจ

@Stargate-1 เด๋วผมขอ check clip กับ รปภาพซักพักนะครับ(เนตช้า) แต่ที่ผมสงสัยคือท่านหมายความว่า
1. เปลี่ยนจากรถกระบะเป็นรถยนต์ หรือ 2.มีรถยนต์อีกคันอยู่ที่ฟุตบาทครับ

ผมพึ่งจะสังเกตุเห็นวันนี้เอง ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ มันจอดอยู่บนฟุตบาทครับ ถ้ามีจริงน่าจะสำคัญครับ เพราะคุณวสันต์เดินไปตรงนั้น

Edited by Stargate-1, 9 September 2012 - 19:49.

#1212 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 8 September 2012 - 17:16

แหม๋ ผมบอกว่า นายวสันต์ ไม่ได้หันหลังให้ทหาร...ท่านก็กลับไปดูรูป ดูคลิ๊ปสิครับ...ถ้าท่านว่าไม่ใช่ ก็ไม่ใช่...

ผมก็แค่เห็นว่ามันน่าจะเป็นอย่างนั้น.....แล้วท่านก็ไม่ได้แก้ตามผม...บอกว่าให้มีสมาชิกหลายอื่นเห็นด้วยก่อนแล้วค่อยแก้....

แต่สุดท้ายท่านกลับบอกว่า ถ้าผมเห็นว่าไม่ถูกไม่เหมาะสมจะหยุดทันที....ผมมีสิทธิขนาดนั้นเลยเหรอครับ..

ท่านจะทำอะไรของท่านก็ทำไปเถอะครับ...ที่นี่ไม่ใช่ของผมคนเดียว...ผมไม่มีสิทธิ์ไปบอกให้ท่านหยุด หรือ ทำต่อ ครับ..

ผมยืนยันแบบนี้ มาหลายครั้ง...เช่นเดียวกัน...ใครจะมาบอกให้ผมหยุดวิพากษ์ หยุดแย้ง ก็คงไม่ได้ครับ..

ผมเห็นด้วย และสอดคล้องกับคุณ 55555
มุมยืน ณ ปัจจุบันของคุณวสันต์ ยังไม่ถูกต้อง ครับ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#1213 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

Posted 8 September 2012 - 19:01

เห็นภาพนิ่ง(โดยวาดหรือส่่งอะำำไรลงไป) จากคลิป ของเหล่า ผู้เชี่ยวชาญใน 1 คลิป ในหน้าที่ 25

ก็อยู่ ในนิยาม จินตนาการ55

.

#1214 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

Posted 8 September 2012 - 19:33

เห็นภาพนิ่ง(โดยวาดหรือส่่งอะำำไรลงไป) จากคลิป ของเหล่า ผู้เชี่ยวชาญใน 1 คลิป ในหน้าที่ 25

.

การสันนิญฐานและพยายามพิสูจน์ โดยยังไม่สรุป เค้าเรียกสร้างสรรค์ ไม่ใช่จ้องทำลายโดยใส่ความจากรูปที่สามารถตัดต่อแต่งเติมได้

นี่เค้าระดมความเห็นกันจนมาถึงหน้านี้แล้ว คุณยังไม่เข้าใจเจตนาหรอกหรือว่าที่นี่ต้องการความจริงที่ สืบจากศพ ผู้เสียชีวิต

ชิ คำเยาะเย้ยถากถางเล็กๆน้อยๆ คงไม่ทำให้หยุดกระทู้ได้หรอกค่า รอดูต่อไปอย่าใจร้อนซีคะ

#1215 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

Posted 8 September 2012 - 19:39

.

การสันนิญฐานและพยายามพิสูจน์ โดยยังไม่สรุป เค้าเรียกสร้างสรรค์ ไม่ใช่จ้องทำลายโดยใส่ความจากรูปที่สามารถตัดต่อแต่งเติมได้

นี่เค้าระดมความเห็นกันจนมาถึงหน้านี้แล้ว คุณยังไม่เข้าใจเจตนาหรอกหรือว่าที่นี่ต้องการความจริงที่ สืบจากศพ ผู้เสียชีวิต

ชิ คำเยาะเย้ยถากถางเล็กๆน้อยๆ คงไม่ทำให้หยุดกระทู้ได้หรอกค่า รอดูต่อไปอย่าใจร้อนซีคะ

เรา รอ(ใช้หลักฐาน..)อยู่ สร้างมาเลย จินตนาการ55

.

.

Edited by mmmmm, 8 September 2012 - 19:41.

#1216 overtherainbow

เมพ

Posted 8 September 2012 - 19:40

รับทราบค่ะ

#1217 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 8 September 2012 - 19:41

ก็อยู่ ในนิยาม จินตนาการ55.

คุณเห็นเป็นอะไร ถ้าไม่ใช่รถเก๋งอยูในกรอบสีชมพู นาทีที่0.09 ในคลิป

Edited by Stargate-1, 9 September 2012 - 19:47.

#1218 55555

55555

มหาเมพ

Posted 8 September 2012 - 20:12

ไหนผู้เชี่ยวชาญหลายคลิ๊ป(มั่ว ๆ ) ลองทำให้ดูหน่อยสิว่ายิงจากฝั่งทหารมายังไง..

ปล. ไม่ต้องแปะคลิ๊ปอีกก็ได้.....

#1219 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

Posted 8 September 2012 - 21:20

สำหรับบุคคลที่ให้ความคิดเห็นที่ไม่สร้างสรรค์ผมไม่ขอตอบละกันครับ

@Stargate-1 สายตาดีจริง ๆ รถคันนั้นอยู่บนฟุตบาทจริง ๆ ด้วยครับแต่ ถ้าสังเกตุตรงวินาทีที่ 0:24 จาก(คลิป1) ตรงมุมขวาบน
แต่ผมมีข้อสังเกตุนิดตรง คลิปที่ 2 ตอนทหารวิ่งกลับมา เสมือนมีรถจอดอยู่ทางซ้ายตามรูป วินาทีที่ 0:58 จาก(คลิป2)
และอีกข้อสังเกตคือจากคลิปที่2 วินาทีที่ 0:57 เท่าที่ดูตำแหน่งบ้านที่มีป้ายผ้าใบผูกหน้าบ้าน ยังไม่มีรถจอดอยู่บนฟุตบาทครับ หรือผมสังเกตผิด?
ถ้าผมถูกแสดงว่ารถคันที่คุณ Stargate-1 ว่ามาน่าจะมาตอนหลังระเบิด m79 แล้วมาจอด ก่อนที่จะยิง คุณวสันต์

#1220 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 8 September 2012 - 22:56

สำหรับบุคคลที่ให้ความคิดเห็นที่ไม่สร้างสรรค์ผมไม่ขอตอบละกันครับ

@Stargate-1 สายตาดีจริง ๆ รถคันนั้นอยู่บนฟุตบาทจริง ๆ ด้วยครับแต่ ถ้าสังเกตุตรงวินาทีที่ 0:24 จาก(คลิป1) ตรงมุมขวาบน
แต่ผมมีข้อสังเกตุนิดตรง คลิปที่ 2 ตอนทหารวิ่งกลับมา เสมือนมีรถจอดอยู่ทางซ้ายตามรูป วินาทีที่ 0:58 จาก(คลิป2)
และอีกข้อสังเกตคือจากคลิปที่2 วินาทีที่ 0:57 เท่าที่ดูตำแหน่งบ้านที่มีป้ายผ้าใบผูกหน้าบ้าน ยังไม่มีรถจอดอยู่บนฟุตบาทครับ หรือผมสังเกตผิด?
ถ้าผมถูกแสดงว่ารถคันที่คุณ Stargate-1 ว่ามาน่าจะมาตอนหลังระเบิด m79 แล้วมาจอด ก่อนที่จะยิง คุณวสันต์

เหมือนคุณวสันต์จะเดินเข้าไปหานะ เห็นล้อหน้าแบบนั้น มันถอยหลังแล้วล่ะ น่าจะเป็นล้อหลัง ไม่ใช่ล้อหน้านะ บอกตรงๆ ผมเห็นอะไรแปลกๆอยู่เรื่อย ตั้งแต่เห็นเขาถูกยิงตอนย่อตัวลงแล้ว แล้วให้พวกเราดูให้ดีๆ ไปดูกันเรื่องเสียงเสียเกือบสิบหน้าค่อยกลับมา เรื่องกระสุนสองนัด

Edited by Stargate-1, 9 September 2012 - 19:59.

#1221 overtherainbow

เมพ

Posted 8 September 2012 - 23:03

ถือว่าเพื่อความรอบคอบและเปิดกว้างแล้วกันค่ะ

ต่อไปถ้ามีเรื่องอะไรคนที่นี่ก็ได้ติวเข้มไปแล้ว

ไม่เป็นไรค่ะ ไม่มีใครมากดดันว่าต้องรีบ ทำกันไปตามสภาพและสะดวก

เท่าที่ตามอ่านมาก็รู้สึกได้ความรู้ติดตัวไปมากเลยค่ะ

#1222 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

Posted 8 September 2012 - 23:43

.

เรา รอ(ใช้หลักฐาน..)อยู่ สร้างมาเลย จินตนาการ55

.

.

ผมถามถึงบทวิเคราะห์ของคุณมา 2-3 หน้าแล้วยังไม่เคยได้เห็น หรือผมให้เครดิตคุณมากเกินไปที่คิดว่าคุณจะมีเหตุผลในการคิดวิเคราะห์มากกว่านี้

http://webboard.seri...150#entry407254

ผมฝากไว้นิดนึงนะครับ

การดูถูกคนอื่น ไม่ได้ทำให้ตัวคุณดูฉลาดขึ้นเลยนะครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1223 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

Posted 9 September 2012 - 00:10

1. จุดที่คุณวสันต์ยืนตอนถูกยิง ต้องเลื่อนลงมาจนเกือบถึงเส้นแบ่งเลน
2. ขณะคุณวสันต์ถูกยิง ยืนหันตัวไปด้านบน(ตามรูปนี้) โดยเอียงไปทางขวาเล็กน้อย
3. รถทหารด้านขวาคันแรกอยู่เยื้องรถกระบะประมาณแนวกระจกหน้าของรถกระบะ
4. ฟุตบาทหน้าโรงเรียนไม่น่ากว้างเท่านี้
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1224 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

Posted 9 September 2012 - 00:51

1. จุดที่คุณวสันต์ยืนตอนถูกยิง ต้องเลื่อนลงมาจนเกือบถึงเส้นแบ่งเลน
2. ขณะคุณวสันต์ถูกยิง ยืนหันตัวไปด้านบน(ตามรูปนี้) โดยเอียงไปทางขวาเล็กน้อย
3. รถทหารด้านขวาคันแรกอยู่เยื้องรถกระบะประมาณแนวกระจกหน้าของรถกระบะ
4. ฟุตบาทหน้าโรงเรียนไม่น่ากว้างเท่านี้

ข้อ1. ท่านลองสังเกตขาของคุณวสันต์ให้ดีครับ จะอยู่ใกล้ ๆ ฟุตบาทเลยครับ ไม่ใช่เส้นแบ่งเลนแน่นอน
ข้อ2. รอเก็บข้อมูลจากหลาย ๆ ความคิดเห็นก่อนครับ
ข้อ3. ท่านช่วยวงตำแหน่งให้หน่อยครับว่าควรอยู่ตรงไหนเพราะจะมีการเพิ่มตำแหน่งรถที่จอดบนฟุตบาทด้วยเช่นกัน
ข้อ4. ขนาดฟุตบาทช่วยกลับไปดูหน้า 24 อีกครั้งผมอธิบายไว้แล้วแต่ถ้าท่านมีข้อเสนอเพิ่ม ยินดีครับ

#1225 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 9 September 2012 - 01:37

เหตุการณ์สี่แยกคอกวัวมันเยอะมาก เราจับแต่เพียงประเด็นเดียว

พวกชุดดำที่ลงจากรถคู้หายไปไหนกันหมด

คนชุดดำถืออาวุธหายไปไหนกันหมด ฯลฯ

นอกจากคนชุดดำพวกนั้นแล้ว ยังมีพวกไหนผสมโรงหรือรับงานอื่นมาอีกบ้าง

การร้องตะโกนทหารฆ่าประชาชน มันเป็นการเตรียมการมาทั้งหมดทั้งสิ้น

จราจลคืนนั้นมันไม่ได้มีแค่ 2 ฝ่าย...

#1226 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

Posted 9 September 2012 - 07:17

เหตุการณ์สี่แยกคอกวัวมันเยอะมาก เราจับแต่เพียงประเด็นเดียว

พวกชุดดำที่ลงจากรถคู้หายไปไหนกันหมด

คนชุดดำถืออาวุธหายไปไหนกันหมด ฯลฯ

นอกจากคนชุดดำพวกนั้นแล้ว ยังมีพวกไหนผสมโรงหรือรับงานอื่นมาอีกบ้าง

การร้องตะโกนทหารฆ่าประชาชน มันเป็นการเตรียมการมาทั้งหมดทั้งสิ้น

จราจลคืนนั้นมันไม่ได้มีแค่ 2 ฝ่าย...

ใช่ครับ หลักฐานทุกอย่างเป็นเหตเป็นผลซึ้งกันและกัน เพียงแต่ ณ ปัจจุบันมีกลุ่มคนที่พยายาม(อย่างมาก)บิดเบือนข้อเท็จจริง แต่เป็นที่หน้าแปลก คนที่เสียชีวิต โดนยิงที่ศรีษะ ไม่ใช่แค่ 1 คน แต่เป็นหลายคน(แบบนี้จงใจหรือยิงสุ่ม?)

ขอนอกเรื่องคุณ วสันต์ นิด ตำแหน่งคุณช่างภาพญี่ปุ่น(จากรูปหน้า 24ดาวเหลือง) อยู่หลังรถทหารรึป่าวครับ เพราะถ้าอยู่หลังนี้เหมือนเป็นมุมอับ สำหรับ ทหารทันที

#1227 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

Posted 9 September 2012 - 08:31

ข้อ1. ท่านลองสังเกตขาของคุณวสันต์ให้ดีครับ จะอยู่ใกล้ ๆ ฟุตบาทเลยครับ ไม่ใช่เส้นแบ่งเลนแน่นอน
ข้อ2. รอเก็บข้อมูลจากหลาย ๆ ความคิดเห็นก่อนครับ
ข้อ3. ท่านช่วยวงตำแหน่งให้หน่อยครับว่าควรอยู่ตรงไหนเพราะจะมีการเพิ่มตำแหน่งรถที่จอดบนฟุตบาทด้วยเช่นกัน
ข้อ4. ขนาดฟุตบาทช่วยกลับไปดูหน้า 24 อีกครั้งผมอธิบายไว้แล้วแต่ถ้าท่านมีข้อเสนอเพิ่ม ยินดีครับ

ผมว่าลองอ่านกระทู้อย่างละเอียดตั้งแต่ต้นก่อนครับ ตำแหน่งพวกนี้เค้าคุยกันมาแล้ว มันจะพายเรือในอ่างเอานะครับ

ผมไม่ทราบว่าคำว่า on scale ของคุณหมายถึงอะไรนะครับแต่ฟุตบาทคุณกว้างเกือบเท่าถนนรวมกัน 3 เลน มันมีผลกับระยะยิงและตำแหน่งของรถกระบะหน้าโรงเรียนนะครับ (ดูรูปสุดท้าย)
และตำแหน่งที่คุณวสันต์ยืนขณะโดนยิง มีการสรุปมาแล้วจากรูปอย่างน้อย 2 รูป คือรูปที่เปรียบเทียบกับรอยเลือดพันเอกร่มเกล้าตรงทางม้าลาย และผู้ที่โดนยิงอีกศพตรงริมฟุตบาทตรงทางม้าลายเช่นกัน

อีกเรื่อง เรื่องรถที่จอดบนฟุตบาท ลองดูที่รูปจาก google maps อีกทีนะครับ ฟุตบาทแคบและมีต้นไม้จะจอดยังงัย และจุดที่ว่ามีรถบนฟุตบาทเป็นจุดที่มีทหารเดินออกมาผ่านกล้องก่อนวินาทีที่คุณวสันต์จะถูกยิง

#1228 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 9 September 2012 - 08:38

ดูให้ดีๆครับ นาทีที่ 0.09 และอื่นๆในคลิป มันจะเปลี่ยนวิถีกระสุนและผลการชันสูตรได้เลย

Edited by Stargate-1, 18 September 2012 - 15:49.

#1229 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

Posted 9 September 2012 - 09:11

@คุณ Stargate-1

ด้วยความเคารพครับผมดูละเอียดแล้วครับ ดูเป็นร้อยรอบแล้วด้วยครับคลิปนี้ ผมเคยทำ Super Slow ไว้ ลองดูรูปที่ผมทำนะครับผมแนบรูปอ้างอิงไว้ด้วย ที่เกี่ยวข้องคือรูปขวาล่าง แนวสีขาวๆ คือคุณเห็นในรูปของคุณคือหลังคาของรถกระบะคันขาวซึ่งเป็นหลังคาสูง ด้านหลังไม่มีการจอดซ้อนไปบนฟุตบาท ถ้าจะมีก็จอดไม่ได้เพราะด้านหลังเป็นเสาไฟฟ้าครับ

#1230 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 9 September 2012 - 09:33

ถ้าจะพล็อตจุดตัวละครในเหตุการณ์ให้ถูกต้องมากที่สุด ผมเสนอว่าหาข้อยุติของขอบฟุตบาท ว่าอยู่แนวใด

ผมมองว่าน่าจะเป็น เส้น 1 และประกอบกับเส้นทางม้าลาย เลยมองว่าคุณวสันต์น่าจะอยู่ติดขอบฟุตบาท

ถ้าผมเข้าใจผิดเรื่องแนวฟุตบาท หรือแนวฟุตบาทเป็นหมายเลข 2-3

ภาพที่ผมพล็อตทั้งหมดก็ต้องขยับลงมาทางกลางถนน มากขึ้น ครับ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#1231 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

Posted 9 September 2012 - 09:47

@คุณศรอรชุน

ผมแนะนำภาพ 2 ภาพนี้ครับ

ขออนุญาติยืมรูปคุณสิงห์สนามหลวงและคุณ mmmmm หน่อยนะครับ

#1232 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 9 September 2012 - 09:58

ด้วยความเคารพครับผมดูละเอียดแล้วครับ ดูเป็นร้อยรอบแล้วด้วยครับคลิปนี้ ผมเคยทำ Super Slow ไว้ ลองดูรูปที่ผมทำนะครับผมแนบรูปอ้างอิงไว้ด้วย ที่เกี่ยวข้องคือรูปขวาล่าง แนวสีขาวๆ คือคุณเห็นในรูปของคุณคือหลังคาของรถกระบะคันขาวซึ่งเป็นหลังคาสูง ด้านหลังไม่มีการจอดซ้อนไปบนฟุตบาท ถ้าจะมีก็จอดไม่ได้เพราะด้านหลังเป็นเสาไฟฟ้าครับ

ในคลิป นาทีที่ 0.26 รถสีขาวที่วงไว้ด้วยสีชมพู ใช่รถกระบะคันที่คุณพูดถึงหรือเปล่า

Edited by Stargate-1, 9 September 2012 - 20:03.

#1233 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

Posted 9 September 2012 - 10:02

ในคลิป นาทีที่ 0.28 รถสีขาวที่วงไว้ด้วยสีชมพู ใช่รถกระบะคันที่คุณพูดถึงหรือเปล่า

ในคลิปนี้ตอนท้ายสุดจะถ่ายด้านหลังรถกระบะคันสีขาวครับ 2 วินาทีสุดท้าย

#1234 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 9 September 2012 - 10:15

ในคลิป นาทีที่ 0.28 รถสีขาวที่วงไว้ด้วยสีชมพู ใช่รถกระบะคันที่คุณพูดถึงหรือเปล่า

ในคลิปนี้ตอนท้ายสุดจะถ่ายด้านหลังรถกระบะคันสีขาวครับ 2 วินาทีสุดท้าย

คนละคัน รถที่จอดอยู่เป็นรถเก๋งหลังคาเตี้ยต่ำกว่าคน จอดอยูหลังเสาไฟฟ้าบนทางเดิน ไม่ทราบว่าถอยไปหรือยัง อาจถอยไปแล้วรถกระบะวิ่งเข้ามาบนถนน ไม่ได้ขึ้นมาบนฟุตบาท

Edited by Stargate-1, 9 September 2012 - 19:56.

#1235 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

Posted 9 September 2012 - 10:22

คนละคัน รถที่จอดอยู่เป็นรถเก๋งหลังคาเตี้ยต่ำกว่าคน จอดอยูหลังเสาไฟฟ้าบนทางเดิน ไม่ทราบว่าถอยไปหรือยัง อาจถอยไปแล้วรถกระบะวิ่งเข้ามาบนถนน ไม่ได้ขึ้นมาบนฟุตบาท

มันเป็นเหตุการณ์เดียวกันครับคุณ Stargate-1 ด้านท้ายคลิปจะเห็นผู้ที่ถูกยิงพร้อมคุณวสันต์อยู่ติดฟุตบาทตรงทางม้าลาย ถ้าแพนกล้องมาทางขวาจะเห็นคุณวสันต์นอนเสียชีวิตอยู่ครับ

ดูรูปนี้ประกอบ

#1236 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 9 September 2012 - 10:25

ขอแนบความเห็น
1.รูป1 ตำแหน่งยืนของคุณวสันต์ รูปสุดท้าย(ที่ผมมี) ก่อนถูกยิงทรุดลงไป
2.รูปที่คุณสิงห์ฯ ระบุว่าเป็นคนยิง ยืนอยู่ท้ายรถทหารคันที่3(เช็คอีกครั้งครับ)
3.รูปที่ถูกระบุว่าเป็นทหารยิงอีกคน

*ถ้ามีเวลาลองลงตำแหน่งคน ตามที่เห็นน่าจะทำให้เห็นสถานการณ์ได้ชัดเจนขึ้น

*ขอบคุณที่ช่วยทำให้เห็นชัดขึ้น ..ใช้โปรแกรมอะไรวาดครับ

Attached Images

• P9121816-0 -06X (2).jpg

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#1237 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 9 September 2012 - 10:26

รถกระบะอยู่บนถนน หลังรถสูง บังคนได้ แต่ที่นาที 0.09 มีคนอยู่หลังรถเก๋งที่บนทางเดินเท้า คงถอยไปแล้ว ดูจากนาทีที่ 0.24 เห็นล้อรถสีแดงที่คุณNeveRBeeN ทำไว้

Edited by Stargate-1, 9 September 2012 - 11:03.

#1238 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 September 2012 - 11:57

ขอปาดหน้าคุณ m สักภาพนะครับ

ภาพนี้ผ่านการเซ็นเซอร์และเบลอแล้ว เพื่อช่วยบอกตำแหน่งของนายวสันต์
ผมหวังว่า mod อย่าเข้ามาแก้ไขภาพเป็น link นะครับ

รักคนเสื้อแดง

#1239 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 9 September 2012 - 12:05

ผมขอสรุปนะครับ หลังเกิดการขว้างระเบิดแล้ว คนร้ายขับรถเก๋ง เข้ามาจอดที่ฟุตบาท เรียกคุณวสันต์เข้าไปหา แล้งยิงเข้าใส่คุณวสันต์เสียชีวิต แล้วถอยรถหลบหนีไป

#1240 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 September 2012 - 12:18

ผมขอสรุปนะครับ หลังเกิดการขว้างระเบิดแล้ว คนร้ายขับรถเก๋ง เข้ามาจอดที่ฟุตบาท เรียกคุณวสันต์เข้าไปหา แล้งยิงเข้าใส่คุณวสันต์เสียชีวิต แล้วถอยรถหลบหนีไป

ขับรถเก๋งมาจากทางไหนครับ

#1241 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 September 2012 - 12:23

อย่าหยุดแค่กด like รูปผมครับ ช่วยจุดลงมาบานภาพเลยจะดีมาก
เพิ่มเติ่มตำแหน่งที่ผมมั่นใจ คือตำแหน่งของ รั่วสีเหลือง และตำแหน่งของตากล้อง โดยอ้างอิงจากคลิปเช่นเดิมครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ คุณ neverbeen ลองวางตำแหน่งคนอื่นที่อยู่ในคลิปด้วยสิครับ(ผมทำไม่เป็น)
ผมว่าโพสต์ของคุณน่าสนใจนะครับ

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#1242 overtherainbow

เมพ

Posted 9 September 2012 - 12:24

คุณสิงห์คะ เวลาเอารูปลงช่วยอธิบายด้วยซีคะว่าต้องการบอกอะไร

ตามไม่ทัน ไม่เข้าใจ

#1243 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 9 September 2012 - 12:35

ขับรถเก๋งมาจากทางไหนครับ

ก่อนระเบิดลง ยังไม่มีรถเก๋งเข้ามา หลังจากนั้นก็มีในภาพตามนาทีที่ 0.09 ในคลิปจะเห็นคุณวสันต์เดินเข้าไปที่ริมถนน เพราะอะไร ถ้าไม่มีเหตุ ต้องมีคนเรียก ใช่หรือไม่ รถก็มาทางเดียวกับทางบ้านไม้เก่า รถขึ้นฟุตบาทตรงทางเข้าบ้าน

Edited by Stargate-1, 9 September 2012 - 12:41.

#1244 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 September 2012 - 12:40

คุณสิงห์คะ เวลาเอารูปลงช่วยอธิบายด้วยซีคะว่าต้องการบอกอะไร

อ้อได้ครับ

เส้นเหลืองเป็นแนวรถตู้ขาวนะครับ
เส้นน้ำเงินเป็นแนวกองเลือดตรงหัวพ.อ.ร่มเกล้า
เส้นแดงปะเป็นแนวปลายเท้าของนายวสันต์ครับ

เส้นขีดทั้งสามเส้นจะช่วยบอกแนวจุดที่นายวสันต์ยืนอยู่ตอนถูกยิงเสียชีวิตครับ

สำหรับคนที่จินตนาการว่ามีรถเก๋งขับมาจอดข้างรถตู้ ผมอยากให้ดู 3 รูปนี้ประกอบครับ

#1245 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 9 September 2012 - 12:53

อ้อได้ครับ

เส้นเหลืองเป็นแนวรถตู้ขาวนะครับ
เส้นน้ำเงินเป็นแนวกองเลือดตรงหัวพ.อ.ร่มเกล้า
เส้นแดงปะเป็นแนวปลายเท้าของนายวสันต์ครับ

เส้นขีดทั้งสามเส้นจะช่วยบอกแนวจุดที่นายวสันต์ยืนอยู่ตอนถูกยิงเสียชีวิตครับ

สำหรับคนที่จินตนาการว่ามีรถเก๋งขับมาจอดข้างรถตู้ ผมอยากให้ดู 3 รูปนี้ประกอบครับ

หลังรถตู้(บรรทุกสีขาว) มีที่ว่างมาก ดูในคลิปก็เห็นว่าโล่ง หลังระเบิดลง ทหารถอยไป ประมาณ 40 เมตร

Edited by Stargate-1, 9 September 2012 - 12:55.

#1246 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 September 2012 - 13:00

อ้อได้ครับ

หลังรถตู้(บรรทุกสีขาว) มีที่ว่างมาก ดูในคลิปก็เห็นว่าโล่ง หลังระเบิดลง ทหารถอยไป ประมาณ 40 เมตร

ว่างยังไงครับ

#1247 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 9 September 2012 - 13:04

อ้อได้ครับ

ว่างยังไงครับ

ช่องเลนหน้ารถกระบะสีขาวทั้งเลนไง วิ่งเข้าทางหน้าบ้านไม้เก่า แล้วเบี่ยงขึ้นฟุตบาท

Edited by Stargate-1, 9 September 2012 - 16:14.

#1248 overtherainbow

เมพ

Posted 9 September 2012 - 13:10

แนวประคุณสิงห์ล้ำไปที่ทางม้าลายเลยนะคะ

จริงๆไม่ได้ยืนจุดนั้นนี่คะ

#1249 55555

55555

มหาเมพ

Posted 9 September 2012 - 14:38

คุณสิงห์สนามหลวงฟันธงไปแล้วอย่างมั่นอกมั่นใจตามรูปนี้ใช่มั๊ยครับ

ถ้าบอกไม่ใช่....?

มาดูกันชัดๆ ใครลั่นไกยิงเสื้อแดง (กะโหลกเปิด) +...?

#1250 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 9 September 2012 - 15:20

มีใครย้อนเวลาระยะห่างจากนายวสันต์ถูกยิง กับ ห้วงเวลาระเบิดลงทำให้นายทหารเสียชีวิตได้บ้างครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users