Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 replies to this topic

#1301 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

Posted 10 September 2012 - 12:10

@55555
ผมพยายามดูอยู่หลายครั้ง ไม่แน่ใจซักที....

ไม่ทราบแนวรั้วกั้น อยู่บนฟุตบาท หรือ อยู่บนถนนครับ..

... ด้วยความเคารพผมคิดเหมือนท่านเช่นกัน แต่มาเห็นอีกครั้งก็รูปของคุณ สิงห์ คุณTam-mic-ra เลยค่อนค้างมั่นใจว่าอยู่บนถนนติดกับฟุตบาท ..
ปล. ภาพคุณ Tam-mic-ra contrast ชัดเจนมาก ถ้ามีเต็มคลิปจะเป็นประโยชน์มากมายครับ

#1302 55555

55555

มหาเมพ

Posted 10 September 2012 - 12:13

@55555
ผมพยายามดูอยู่หลายครั้ง ไม่แน่ใจซักที....

ไม่ทราบแนวรั้วกั้น อยู่บนฟุตบาท หรือ อยู่บนถนนครับ..

... ด้วยความเคารพผมคิดเหมือนท่านเช่นกัน แต่มาเห็นอีกครั้งก็รูปของคุณ สิงห์ คุณTam-mic-ra เลยค่อนค้างมั่นใจว่าอยู่บนถนนติดกับฟุตบาท ..
ปล. ภาพคุณ Tam-mic-ra contrast ชัดเจนมาก ถ้ามีเต็มคลิปจะเป็นประโยชน์มากมายครับ

ถ้าอย่างนั้น แสดงว่า แนวรั้วกั้น ก็คือแนวฟุตบาท + อีกนิดหน่อย ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ..
:)

#1303 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 10 September 2012 - 12:16

หัวข้อกะทู้ว่า ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง จากที่โพสท์มามี2-3 ตำแหน่ง/กลุ่มคน ที่ถูกระบุว่าเป็นคนยิง
คือ จากทหาร /จากหน้าประตูรร. และถูกยิงประชิดตัว เมื่อเป็นอย่างนี้ ผมคิดว่าเราต้องมาระบุจุด
ในวินาทีที่คุณวสันต์ ถูกยิงว่ามีใครยืนบริเวณไหน รถแต่ละคันจอดกันอยู่ที่ไหน แล้วจึงมาวิเคราะห์
แนวยิง /มุมยิง ..ความเห็นของผม

1.คนเสื้อสีชมพู (7)
1.1 จาก #1276 จะเห็นมีไม้วางอยู่ที่ช่องม้าลายที่7
1.2 จาก#1261 รูป2จากบน คือวินาทีสุดท้ายที่คุณวสันต์จะถูกยิง ชาย7 จึงยืนอยู่ช่องม้าลายที่6
เพราะไม้ในข้อ 1.1 อยู่หลังชาย7
**สรุปว่าชาย7 น่าจะยืนอยู่ที่ช่องม้าลายที่6

2. ตำแหน่งรถทหาร กับกระบะสีขาว ดู #1252 และ#1259 ประกอบ
**รถทหารมุมขวาบนควรจะถอยมาเกือบถึงล้อหลังของรถกระบะ

3. จาก #1244 ตำแหน่งตายของคุณวสันต์ ที่ว่าเป็นแนวนอนตายของคุณวสันต์ ที่เป็นเส้นประแดง
ซึ่งเขียนตามแนวยาวของถนน ผมว่าไม่ใช่นะครับ ก็ดูจากในรูปก็เห็นคุณวสันต์นอนอยู่ และแนวกระ
จายของมันสมอง+เลือดก็จะเป็นแนวเกือบตั้งฉากกับฟุตบาธ ..คุณวสันต์ น่าจะยืนที่เส้นที่2-3 ของ
เส้นม้าลาย และล้มลงเกือบขนานกับทางม้าลาย
*ในรูปเดียวกัน ระบุว่าพอ.ร่มเกล้า ตายตรงทางม้าลายนี้นั่นแสดงว่า ข่าวที่ออกมาว่า พอ.ร่มเกล้า
ตายเพราะระเบิดที่เขวี้ยงออกมาจากบ้านไม้ จะเขวี้ยงมาถึงหรือครับ ดู #1262 ประกอบ

4. ตำแหน่งกระบะสีดำ หน้าประตูรร. ผมว่าหน้ารถจะยื่นออกมาอีก ดังรูปที่แนบ ..รูปซ้ายขณะ
เกิดเหตุ กลางน่าจะเป็นวันรุ่งขึ้น ผมว่าถ้าจะสเก๊ตรูป ผมว่าใช้รูปซ้ายจะไกล้เคียงกว่า

Attached Images

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#1304 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

Posted 10 September 2012 - 12:57

ฝากไว้อีก 2 คลิปน่ะค่ะ

ส่วนคลิปนี้
ภาพต่อเนี่องและเสียงชัดเจนพอสมควร

#1305 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 10 September 2012 - 13:04

"ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง"
จะบอกว่าใครยิงได้ต้องหาก่อนว่ายิงมาจากไหน
จะบอกได้ว่ายิงมาจากไหนก็ต้องรู้วิถีกระสุน
จะบอกวิถีกระสุนได้ก็ต้องดูตำแหน่งกระสุนเข้า-ออกประกอบกับท่าทางสุดท้ายของ
ผู้โดนยิงขณะโดนกระสุน
ในที่นี้เรามีข้อเท็จจริงอยู่ 1อย่างคือ ผลการชันสูตรศพ ที่ตรวจสอบในรูปของคณะกรรมการ
ที่คงจะเชื่อถือได้ว่า ผู้ตายโดนกระสุนแรงสูงเข้าบริเวณท้ายทอยเหนือหูด้านซ้ายทะลุบรืเวณหน้าผาก
ศรีษะหายไปบางส่วน ส่วนท่ายืนของผู้ตายขณะโดนกระสุน มันไม่ชัดเนื่องจากหลุดเฟรม
แต่ก็น่าจะประเมินได้จากท่าทางก่อนหน้าและหลังโดนกระสุนซึ่งแค่เสี้ยววินาที

ถ้าจะพิสูจน์ควรจะเรื่มต้นจากข้อเท็จจริงที่มีอยู่ก่อนเป็นหลัก ส่วนเรื่องปลีกย่อยอื่นๆไว้ทีหลัง
ถ้านึกเอาเองว่าอย่างนั้นอย่างนี้ แล้วพยายามหาเหตุมาสนับสนุนข้ออ้าง มันก็จะยิ่งออกทะเลไปเรื่อยๆ
โดยไม่ได้อะไรเลย นอกจากสิ่งที่ตัวเองอยากให้เป็น

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#1306 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 10 September 2012 - 13:31

ใช้อ้างอิงหาแนววิถีกระสุน

ภาพนี้ก้มหัว 20 องศาจากแกนตั้งครับ แนวกระสุนตามแนวแกนนอน ถ้าปืนยิงในแนวแกนนอน
ตำแหน่งการยืนเอียง 25 องศาจากแกนตั้ง

Edited by Stargate-1, 10 September 2012 - 20:15.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1307 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

Posted 10 September 2012 - 13:35

1. ขนาดฟุตบาทปรับลดลงจาก 5.5m เหลือ 4.5m เพื่อสอดคล้องกับขนาดรถกระบะที่จอดเอียงหน้าประตู รร.(หลังรถชิดประตู-หน้ารถยาวถึงขอบฟุตบาท)
2. ตำแหน่งรถกระบะขาว ขยับไปเยื้องกับรถถัง
ตำแหน่งรถถังขยับถ่อยลงมาเยื้องกับรถกระบะสีขาว
3. ระบุตำแหน่ง คนยืน โดยอ้างอิงจาก คุณศรอรชุน(แก้ไข1)

ปล. ถ้าตำแหน่งไม่ถูกต้องแก้ไขสามารถแก้ไขได้เมื่อมีข้อเท็จจริงที่สมเหตสมผลกว่า
ตำแหน่งคนอื่นๆ นั้นทิศทางการหันหน้าคงไม่ตรงตามคลิปทั้งหมด เนื่องจากผู้ทำไม่มีเวลามากเพียงพอขออภัยล่วงหน้า(ช่วยๆกันแนะนำเรื่องทิศทางของคนอื่นนิดนะครับ

#1308 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

Posted 10 September 2012 - 13:40

"ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง"
จะบอกว่าใครยิงได้ต้องหาก่อนว่ายิงมาจากไหน
จะบอกได้ว่ายิงมาจากไหนก็ต้องรู้วิถีกระสุน
จะบอกวิถีกระสุนได้ก็ต้องดูตำแหน่งกระสุนเข้า-ออกประกอบกับท่าทางสุดท้ายของ
ผู้โดนยิงขณะโดนกระสุน
ในที่นี้เรามีข้อเท็จจริงอยู่ 1อย่างคือ ผลการชันสูตรศพ ที่ตรวจสอบในรูปของคณะกรรมการ
ที่คงจะเชื่อถือได้ว่า ผู้ตายโดนกระสุนแรงสูงเข้าบริเวณท้ายทอยเหนือหูด้านซ้ายทะลุบรืเวณหน้าผาก
ศรีษะหายไปบางส่วน ส่วนท่ายืนของผู้ตายขณะโดนกระสุน มันไม่ชัดเนื่องจากหลุดเฟรม
แต่ก็น่าจะประเมินได้จากท่าทางก่อนหน้าและหลังโดนกระสุนซึ่งแค่เสี้ยววินาที

ถ้าจะพิสูจน์ควรจะเรื่มต้นจากข้อเท็จจริงที่มีอยู่ก่อนเป็นหลัก ส่วนเรื่องปลีกย่อยอื่นๆไว้ทีหลัง
ถ้านึกเอาเองว่าอย่างนั้นอย่างนี้ แล้วพยายามหาเหตุมาสนับสนุนข้ออ้าง มันก็จะยิ่งออกทะเลไปเรื่อยๆ
โดยไม่ได้อะไรเลย นอกจากสิ่งที่ตัวเองอยากให้เป็น

เห็นด้วยครับ ผมจึงพยายามทำสภาพแวดล้อมให้ใกล้เคียงมากที่สุด ซึ่งเมื่อมีคนแย่งผมจึงจำเป็นที่จะต้องหาข้อมูลมาเสริมหรือหักล้าง เพราะอาจจะส่งผมต่อสิ่งที่เรากำลังพิสูจน์
แต่เป้าประเด็นยังคงเดิมเริ่มจากจุดที่ คุณวสันต์ โดนยิงและสภาพแวดล้อมใกล้เคียง ไม่ได้เร่ิมจากคนไหนยิง ยิงห่างระยะทางเท่าไร

#1309 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

Posted 10 September 2012 - 14:46

แก้ไขอีกครั้ง
ปรับตำแหน่งให้ใกล้เคียงกับ รูปวินาทีก่อนเกิดเหตุ

#1310 hentai

hentai

เมพ

Posted 10 September 2012 - 15:18

1. ขนาดฟุตบาทปรับลดลงจาก 5.5m เหลือ 4.5m เพื่อสอดคล้องกับขนาดรถกระบะที่จอดเอียงหน้าประตู รร.(หลังรถชิดประตู-หน้ารถยาวถึงขอบฟุตบาท)
2. ตำแหน่งรถกระบะขาว ขยับไปเยื้องกับรถถัง
ตำแหน่งรถถังขยับถ่อยลงมาเยื้องกับรถกระบะสีขาว
3. ระบุตำแหน่ง คนยืน โดยอ้างอิงจาก คุณศรอรชุน(แก้ไข1)

ปล. ถ้าตำแหน่งไม่ถูกต้องแก้ไขสามารถแก้ไขได้เมื่อมีข้อเท็จจริงที่สมเหตสมผลกว่า
ตำแหน่งคนอื่นๆ นั้นทิศทางการหันหน้าคงไม่ตรงตามคลิปทั้งหมด เนื่องจากผู้ทำไม่มีเวลามากเพียงพอขออภัยล่วงหน้า(ช่วยๆกันแนะนำเรื่องทิศทางของคนอื่นนิดนะครับ

ข้อสังเกตุนะครับ.. ลองพิจารณาดูตามสมควร..

- กระเบื้อง ผมว่า 30x30 cm เพราะ ขนาดมันเท่ากับ กระเบื้องคนตาบอด สีเหลือง 6 ปุ่ม ซึ่งมีขนาด 30x30cm ตาม catalog ผมนับได้ประมาณ 16 แผ่น... ดังนั้น ทางเท้าน่าจะกว้าง 4.8 m (โดยประมาณ).

- ความกว้างถนน ถนน ผมคำนวนจาก เส้นให้ทาง (เส้นข้างม้าลาย) ที่มีขนาดมาตรฐาน ( ขนาดกว้าง 40 เซนติเมตร ยาว 60 เซนติเมตร เว้นช่องห่าง 30 เซนติเมตร) ดังนั้น เฉพาะ ถนน จะได้ ความกว้าง
(60+30)*8 cm + 60 = 7.8m (โดยประมาณ)...

- ตำแหน่ง ผู้ตาย ผมว่า เท้าตอนโดนยิง อยู่ ที่ ม้าลาย 4 กับ 5 นับจาก ด้าน บนนะครับ... โดยดูจาก

คือผมว่า นอนอยู่ เกือบ กลางถนนละครับ... เพราะ.. เท้าผู้ตายต้อง อยู่ใกล้ โรงเรียน มากกว่า ล้อของ รถคันขาว...
อย่าลืมว่า รถคันขาว ต้อง กินถนนไป 1 เลน...

ผมเคยคิดว่าอยู่เดียวกับท่าน จนกระทั่ง คุณ 5m หาว่ามั่ว... ซึ่งตอนนี้ ผมเห็นด้วยกับคุณ 5m... :D
ลองดูความเห็น #733 หน้า 15 ครับ... perspective ของ กล้อง จาก clip มัน หลอกตาครับ...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#1311 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

Posted 10 September 2012 - 15:23

คนเบอร์7 ต้องยืนตรงม้าลายช่องขาวที่7 นับจากฝั่งตรงข้า :unsure:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1312 hentai

hentai

เมพ

Posted 10 September 2012 - 15:23

- อีกอย่าง ท้ายรถสีขาว น่าจะเกือบชิด เส้นให้ทางของม้าลายนะครับ... ดูจาก รูปเล็ก ซ้ายล่าง ความเห็น #1310 ประกอบนะครับ...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#1313 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

Posted 10 September 2012 - 15:42

ข้อสังเกตุนะครับ.. ลองพิจารณาดูตามสมควร..

- กระเบื้อง ผมว่า 30x30 cm เพราะ ขนาดมันเท่ากับ กระเบื้องคนตาบอด สีเหลือง 6 ปุ่ม ซึ่งมีขนาด 30x30cm ตาม catalog ผมนับได้ประมาณ 16 แผ่น... ดังนั้น ทางเท้าน่าจะกว้าง 4.8 m (โดยประมาณ).

- ความกว้างถนน ถนน ผมคำนวนจาก เส้นให้ทาง (เส้นข้างม้าลาย) ที่มีขนาดมาตรฐาน ( ขนาดกว้าง 40 เซนติเมตร ยาว 60 เซนติเมตร เว้นช่องห่าง 30 เซนติเมตร) ดังนั้น เฉพาะ ถนน จะได้ ความกว้าง
(60+30)*8 cm + 60 = 7.8m (โดยประมาณ)...

- ตำแหน่ง ผู้ตาย ผมว่า เท้าตอนโดนยิง อยู่ ที่ ม้าลาย 4 กับ 5 นับจาก ด้าน บนนะครับ... โดยดูจาก

คือผมว่า นอนอยู่ เกือบ กลางถนนละครับ... เพราะ.. เท้าผู้ตายต้อง อยู่ใกล้ โรงเรียน มากกว่า ล้อของ รถคันขาว...
อย่าลืมว่า รถคันขาว ต้อง กินถนนไป 1 เลน...

ผมเคยคิดว่าอยู่เดียวกับท่าน จนกระทั่ง คุณ 5m หาว่ามั่ว... ซึ่งตอนนี้ ผมเห็นด้วยกับคุณ 5m... :D
ลองดูความเห็น #733 หน้า 15 ครับ... perspective ของ กล้อง จาก clip มัน หลอกตาครับ...

แวะมาพอดี เนตเน่ามากวันนี้
ข้อ 1 เป้นไปได้มากครับ ถ้าท่านนับกระเบื้องไม่ผิดพลาด ต้องเป็นไปตามนั้น คือระยะ 4.8 m โดยประมาณ
ข้อ 2 ระยะเลนช่องทางเดินรถ ปกติ จะอยู่ที่ 2.5 m ครับ ยกเว้นทางเลี้ยว จะมีความกว้างของช่องทางเดินรถที่มากกว่าปกติ ดังนั้นผมคิดว่า ระยะ 3 เลนน่าจะอยู่ที่ 7.5 ครับ
ส่วนข้อปัญหา คือข้อ 3 ตำแหน่งคุณ วสันต์ ซึ่งตรงจุดนี้ผมขอ สงวนรับความคิดเห็นท่านอื่น ๆ ด้วยครับตอนนี้ขอไม่ออกความคิดเห็น

#1314 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

Posted 10 September 2012 - 15:47

- อีกอย่าง ท้ายรถสีขาว น่าจะเกือบชิด เส้นให้ทางของม้าลายนะครับ... ดูจาก รูปเล็ก ซ้ายล่าง ความเห็น #1310 ประกอบนะครับ...

เป็นไปได้มั้ยว่า ต้องเป็นทั้งรถกระบะแล้วรถทหาร ขยับตามทางมาใกล้ทางม้าลายครับ

#1315 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 10 September 2012 - 16:01

ทางม้าลายบนถนนนั้นมีกี่แห่งครับ

#1316 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 10 September 2012 - 17:11

แวะมาพอดี เนตเน่ามากวันนี้
ข้อ 1 เป้นไปได้มากครับ ถ้าท่านนับกระเบื้องไม่ผิดพลาด ต้องเป็นไปตามนั้น คือระยะ 4.8 m โดยประมาณ
ข้อ 2 ระยะเลนช่องทางเดินรถ ปกติ จะอยู่ที่ 2.5 m ครับ ยกเว้นทางเลี้ยว จะมีความกว้างของช่องทางเดินรถที่มากกว่าปกติ ดังนั้นผมคิดว่า ระยะ 3 เลนน่าจะอยู่ที่ 7.5 ครับ
ส่วนข้อปัญหา คือข้อ 3 ตำแหน่งคุณ วสันต์ ซึ่งตรงจุดนี้ผมขอ สงวนรับความคิดเห็นท่านอื่น ๆ ด้วยครับตอนนี้ขอไม่ออกความคิดเห็น

แปลกครับ ในรูปใหญ่ของท่านคุณวสันต์อยู่เกือบกลางถนน ม้าลายที่ 5 จะอยู่บริเวณตัวคุณวสันต์อยู่เลย แต่ในรูปเล็ก หัวคุณวสัตน์อยู่ตรงลายม้าลายที่ 5 พอดี สังเกตุอีกนิดพบว่า ตำแหน่งธงเปลี่ยนไป รูปใหญ่ชายธงวางอยู่บนถนน รูปเล็กชายธงกลับวางอยู่บนตัวคุณวสันต์ซะอย่างนั้น สีเสื้อก็เปลี่ยนจากเสื้อแดงตัวเดียวกลายเป็นมีเสื้อสีดำคลุมทับอีกที แสดงว่ามีการเคลื่อนย้ายศพใช่มั้ย? รอยเลือดเป็นทางยาวเกิดจากถูกลากมาใกล้ฟุตบาทมากขึ้นรึเปล่าว ? ตำแหน่งที่ถูกต้องเป็นช่วงเกิดก่อการเคลื่อนย้ายศพในภาพใหญ่

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#1317 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 10 September 2012 - 17:27

เป็นไปได้มั้ยว่า ต้องเป็นทั้งรถกระบะแล้วรถทหาร ขยับตามทางมาใกล้ทางม้าลายครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณเฮนไตครับ ภาพหลอกตามากมายจนน่าตกใจเลยที่เดียว ท้ายรถกระบะจะอยู่ห่างจากทางม้าลา่ยไม่มากครับ ขยับเข้ามาใกล้ทางม้าลายอีกประมาณครึ่งนึง
ตำแหน่งคุณวสันต์ขยับเข้ามาที่กลางถนนอีก ตำแหน่งขายืนอยู่ที่กึ่งๆเลน 1 กับเลน 2 เส้นทางม้าลายที่ 3-4

สาเหตุที่ภาพหลอกตาเพราะกล้องถ่ายในมุมต่ำ ในขณะที่พื้นถนนอาจไม่ได้ราบเรียบ แต่นูนขึ้นเล็กน้อย ถนนด้านที่อยู่ไกลจึงดูแคบกว่าปรกติ และอาจมองไม่เห็น/เห็นไม่ชัดเจน ในลายของทางม้าลายแรกๆ จึงมีการนับลายของทางม้าลายผิดพลาด จนทำให้กลายเป็นคุณวสันต์อยู่ริมฟุตบาทไป

จากเหตุผลข้างต้น คนถ่ายจะไม่ได้ยืนถ่ายแต่คงนั่งถ่ายแทน และการพิจารณาตำแหน่งของคนด้านที่อยู่ไกลออกไปต้องรอบคอบมากขึ้น เพราะภาพมันหลอกตา

Edited by annykun, 10 September 2012 - 17:28.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#1318 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 10 September 2012 - 17:50

ตอนนี้ผมเริ่มคล้อยตาม คุณชิหลง กับคุณ gop แล้วที่ว่า คลิปทั้ง 2 คลิป เป็นคลิปในเหตุกาณ์เดียวกัน เนื่องจาก
เมื่อพิจารณาคลิปในฝั่ง นปช. อย่างถี่ถ้วนแล้ว พบว่ามีโอกาสที่ภาพในคลิปอาจหลอกตา และทำให้ตำแหน่งต่างคลาดเคลื่อนไป
รบกวน คุณ Neverbeen ช่วยลองนำภาพทั้ง 2 คลิปมาระบุตำแหน่งของผู้คนและสิ้งต่าง ๆ เทียบกันดูหน่อย
ว่ามันสอดคล้องกันหรือไม่ เพื่อการพิจารณาตำแน่งที่ใกล้เคียงกับความเป็นจริงมากขึ้น และจะได้ข้อสรปซะทีว่า
คลิป 2 คลิป เป็นอันเดียวกันจริงหรือไม่

Edited by annykun, 10 September 2012 - 17:51.

#1319 turbora

turbora

ขาประจำ

Posted 10 September 2012 - 18:42

เอาพยานมาให้เพิ่มเติมครับ ให้การในศาลพอจะเชื่อถือได้
http://thai.bds53.co...owledge&id=2646
เมื่อวันที่ 4 ก.ย.55 ที่ห้องพิจารณา 403 ศาลอาญากรุงเทพใต้ ศาลนัดไต่สวนคำร้องชันสูตรพลิกศพเพื่อหาสาเหตุการเสียชีวิต ที่พนักงานอัยการฝ่ายคดีอาญากรุงเทพใต้ เป็นโจทก์ยื่นคำร้องขอให้ชันสูตรพลิกศพนายฮิโรยูกิ มูราโมโต้(ผู้ตายที่ 1) สัญชาติ ญี่ปุ่น ช่างภาพสำนักข่าวรอยเตอร์ ที่เสียชีวิตขณะปฏิบัติหน้าที่รายงานข่าวการชุมนุมของกลุ่มแนวร่วม ประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ (นปช) ที่หน้าโรงเรียนสตรีวิทยา ถ.ราชดำเนิน เมื่อวันที่ 10 เม.ย.53 รวมทั้ง นายวสันต์ ภู่ทอง(ผู้ตายที่ 2)  อายุ 39 ปี และนายทศชัย เมฆงามฟ้า(ผู้ตายที่ 3) อายุ 44 ปี ที่ถูกยิงเสียชีวิต ในเวลาและบริเวณใกล้เคียงกัน จากการขอคืนพื้นที่ของเจ้าหน้าที่ทหาร
โดยในวันนี้ได้มีประจักษ์พยานในเหตุการณ์ 2 ปากมาเบิกความ คือ ร.ต.ต.ชาตรี อุตสาหรัมย์ (ยศขณะเกิดเหตุคือ ด.ต.) อายุ 52 ปี จากกองบังคับการสืบสวนสอบสวน กองบัญชาการตำรวจนครบาล ในฐานะตำรวจที่ได้รับมอบหมายเข้าไปติดตามและหาข่าวในที่ชุมนุมขณะเกิดเหตุ ส่วนอีกปากคือ นายอุดร วรรณสิงห์ แนวร่วม นปช. มีอาชีพทำนา จากจังหวัด
ร.ต.ต.ชาตรี เบิกความโดยสรุปได้ว่า วันเกิดเหตุ(10 เม.ย. 53) ได้รับมอบหมายให้ไปติดตามกลุ่มผู้ชุมนุม กลุ่มนักรบพระองค์ดำ ที่ราชประสงค์ ซึ่งกลุ่มนี้เป็นรักษาความปลอดภัยของผู้ชุมนุม และ 18.00 น. กลับไปที่กองบัญชาการตำรวจนครบาล แล้วออกไปที่อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย เวลา 19.00 น. เศษ ซึ่งขณะนั้นมีการปะทะกันของกลุ่มผู้ชุมนุมระหว่างทหารกับ นปช. หลังจากนั้นทราบว่าบริเวณสี่แยกคอกวัวมีการปะทะกันเช่นกันจึงได้เดินไป และเดินกลับมาที่อนุสาวรีย์ประชาธิปไตยอีกครั้ง เมื่อเดินมาถึงร้านแมคโดนัลด์ซึ่งอยู่บริเวณหัวมุมถนนก่อนเลี้ยวเข้าถนนดินสอ โรงเรียนสตรีวิทยา พบว่าบริเวณอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย มีการนำศพคลุมธงชาติ 2 ศพ ในขณะนั้นได้ยินเสียงคลายระเบิดและเสียงปืนในลักษณะต่อเนื่อง แต่ไม่ถี่ จากประสบการณ์ เสียงปืนที่ได้ยินเป็นเสียงปืนยาว ส่วนเสียงคลายประทัดเห็นว่าเกิดจากการที่กลุ่ม นปช. ใช้ระเบิดขวดที่ทำจากขวดเครื่องดื่มชูกำลังใส่น้ำมันขว้างไปยังที่ทหารปฏิบัติการอยู่ จากการสังเกตการณ์ไม่พบมีกลุ่ม นปช. ยิงปืนใส่เจ้าหน้าที่ทหาร
ร.ต.ต.ชาตรี เบิกความต่อว่าจากนั้นได้เดินไปฝั่งตรงข้ามโรงเรียนสตรีวิทยาโดยเดินตามกลุ่มผู้ชุมนุมที่มีประมาณ 30 กว่าคน บริเวณนั้นมีรถทหารจอดขวางประมาณ 2 คันในลักษณะป้องกันไม่ให้กลุ่มผู้ชุมนุมเดินผ่านไปได้ ขณะที่กลุ่ม นปช.ขว้างระเบิดขวดข้ามแนวรถที่ขวางนั้น ก็มีเสียงปืนยาวดังจากแนวหลังรถของทหารที่เป็นลักษณะตอบโต้กันไปมา เห็นกลุ่ม นปช. แบกร่างผู้บาดเจ็บย้อนออกมาทางอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย 2 คน โดยร่างผู้บาดเจ็บทั้ง 2 คนนั้นเห็นหน้าแต่ไม่ชัดเจน ส่วนผู้บาดเจ็บถูกยิงด้วยอาวุธปืนที่บริเวณขา ส่วนบริเวณอื่นนั้นจำไม่ได้ ซึ่งคาดว่าน่าจะถูกกระสุนที่ยิงมาจากหลังแนวรถของทหาร หลังจากนั้นพยานได้เดินกลับไปบริเวณฝั่งหน้าโรงเรียนสตรีวิทยา โดยยืนบริเวณบาทวิถีหน้าโรงเรียน ซึ่งขณะนั้นกลุ่ม นปช. ได้เดินผลักดันไปถึงกลางถนนดินสอ พยานเห็นเจ้าหน้าที่แต่งกายทหาร โดยเห็นครั้งละ 1 คน ทหารชะโงกหน้าดูเหตุการณ์อยู่บนบาทวิถีข้างถนน ฝั่งไปทางสะพานวันชาติและถืออาวุธปืนยาวที่ปากกระบอกปืนชี้ขึ้นฟ้า ขณะนั้นมีแสงสว่างจากหลอดไฟหน้าโรงเรียนสตรีวิทยา
             ร.ต.ต.ชาตรี ให้ความเห็นว่าเสียงอาวุธปืนยาวนั้นไม่น่าจะออกมาจากทางด้านข้าง แต่เป็นลักษณะที่พุ่งตรงมายัง นปช. หลังจากที่กลุ่ม นปช.ได้เดินผ่านโรงเรียนสตรีวิทยา ได้มีเสียงปืนยาวยิงตอบโต้กลับมาทำให้ กลุ่ม นปช. ต้องถอยร่นกลับที่บริเวณหัวถนนดินสออีกครั้งหนึ่ง ซึ่งขณะนั้นพยานได้ยืนสังเกตการณ์ที่บริเวณบาทวิถีหน้าโรงเรียน ขณะนั้นได้ยินเสียงของหนักกระแทกพื้นห่างจากพยาน 1 เมตร และเห็นชายร่างใหญ่ ทราบภายหลังว่าเป็นนายฮิโรยูกิ มูราโมโต้ ในลักษณะนอนหงาย สะพายกล้องแบบนักข่าว หันมุมกล้องชี้ไปบนท้องฟ้า ร่างนั้นนอนบนบาทวิถีหน้าโรงเรียนสตรีวิทยาศีรษะหันไปทางโรงเรียน ปลายเท้าชี้ไปทางบ้านเลขที่ 149 ที่อยู่ฝั่งตรงข้ามโรงเรียนสตรีวิทยา ในเบื้องต้นจะเข้าไปปฐมพยาบาล แต่เห็นร่างนายฮิโรยูกิมีจุดแดงบริเวณหน้าอกซ้าย จากนั้นจุดแดงดังกล่าวได้ขยายออกและมีเลือดไหล จากประสบการทำงานที่ผ่านมาคิดว่าแผลลักษณะนี้เกิดจากอาวุธปืนที่มีความเร็วสูง และจากประสบการณ์ทำงานของพยาน บริเวณบาดแผลที่หน้าอกด้านซ้าย ถือเป็นจุดที่ผู้ยิงประสงค์ให้ถึงแก่ความตายทันที ซึ่งผู้ยิงจะต้องได้รับการฝึกฝนมาพอสมควร
             พยานได้ประคองนายฮิโรยูกิ และตะโกนแจ้งให้ผู้ชุมนุมบริเวณนั้นทราบว่ามีนักข่าวถูกยิง ผู้ชุมนุมได้ช่วยกันแบกร่างนายฮิโรยูกิ ไปที่รถพยาบาล ซึ่งขณะนั้นมีลักษณะตาค้าง แต่พยานไม่ได้ตามไปด้วย ขณะนั้นกลุ่ม นปช.มีการผลักดันตอบโต้อยู่ตลอดเวลา หลังจากนั้นได้ยินเสียงประกาศจากบริเวณอนุสาวรีย์ประชาธิปไตยแจ้งให้เจ้าหน้าที่ทหารหยุดการปฏิบัติการเนื่องจากมีการตกลงกับฝ่ายผู้บังคับบัญชาทหารแล้ว หลังจากนั้นได้ยินเสียงปืนยาวดังออกมาประปรายบ้าง และพยานได้เดินทางกลับมาที่กองบัญชาการตำรวจนครบาล อย่างไรก็ตาม ขณะที่ช่วยฮิโรยูกินั้นกางเกงยีนส์ที่ใส่ไปก็ได้เปื้อนเลือดของฮิโรยูกิด้วย และกรมสอบสวนคดีพิเศษได้นำไปตรวจพบว่าตรงกัน จากการสังเกตกลุ่มผู้ชุมนุมไม่มีอาวุธ มีเพียงไม้กับมีดทำครัว หลังวันเกิดเหตุพยานได้กลับไปสำรวจที่เกิดเหตุพบว่า ต้นไม้ เสาไฟฟ้า ตู้โทรศัพท์สาธารณะ ทั้ง 2 ฝั่งมีร่องรอยความเสียหายจากของแข็งกระทบ

พยานปากที่ 2 คือ นายอุดร เบิกความโดยสรุปได้ว่า ในวันเกิดเหตุประมาณ 18.00 น. มีการแจ้งว่าเจ้าหน้าที่ทหารกำลังเข้าปฏิบัติการที่ถนนดินสอและสี่แยกคอกวัว พอทราบข่าวมวลชนก็ไปประจันหน้าทั้ง 2 จุดโดยพยานไปที่บริเวณถนนดินสอเพื่อดูเหตุการณ์ตรงชายขอบอนุสาวรีย์ มีรถหุ้มเกราะและรถถังของทหารจอดเรียงอยู่ประมาณ 6 คันตรงทางเข้าถนนดินสอ โดยมีทหารประจำอยู่หน้ารถถังประมาณ 100 นาย โดยขณะนั้นเจ้าหน้าที่ทหารถือโล่และตะบอง ส่วนแถวหลังจะถือปืนยาว

นายอุดร กล่าว่า ต่อมากลุ่มผู้ชุมนุมได้มีการผลักดันทหารให้ออกจากบริเวณนั้น แต่ทหารได้ยิงแก๊สน้ำตาหลายนัดจากหลังรถถังมาเข้าใส่กลุ่มผู้ชุมนุม จึงทำให้กลุ่มผู้ชุมนุมแตกออก ระหว่างนั้นมีกระแสลมตีแก๊สน้ำตาย้อนกลับไปทางเจ้าหน้าที่ทหารๆ จึงได้ถอยร่นไปทางสะพานวันชาติ ขณะนั้นพยานได้ยินเสียงระเบิดดังขึ้น 2 ครั้งท้ายรถหุ้มเกราะของทหาร โดยพยานยืนอยู่บริเวณทางม้าลายปากถนนดินสอ หน้าโรงเรียนสตรีวิทยา จุดที่ระเบิดลงนั้นห่างจากตัวพยานประมาณ 10 เมตร ทหารก็แตก พากันวิ่งหนีกันไปทางสะพานวันชาติ ส่วนผู้ชุมนุมและพยานก็ได้ตามเข้าไปด้วย
             นายอุดร เบิกความอีกว่า พอวิ่งตามไปหน้าโรงเรียนสตรีวิทยา ตรงทางม้าลาย เห็นทหาร 2 นายนอนบาดเจ็บร้องขอความช่อยเหลือบริเวณบาทวิถี ฝั่งตรงข้ามโรงเรียน หลังรถถัง ขณะที่ผู้ชุมนุมกำลังเข้าไปช่วยเหลือได้ยินเสียงปืนดังจากทางแนวทหารจากทางไปสะพานวันชาติ ซึ่งตั้งแนวทั้ง 2 ข้างบาทวิถี ส่วนตรงกลางจะมีรถถังที่ถอยกลับไปกลับมาอยู่ ทหารจ้องเล็งอาวุธปืนมาทางกลุ่มผู้ชุมนุม เหตุที่สามารถเห็นได้เนื่องจากมีแสงสว่างจากหลอดไฟตามถนน ขณะที่มีเสียงปืนจากแนวทหารเข้ามามาก็เห็นประกายไฟซึ่งคาดว่าออกมาจากปลายกระบอกปืนด้วย แนววิถีที่ทหารยิงมานั้นสูงประมาณหน้าอกและศีรษะ โดยขณะนั้นไม่มีประกายไฟมาจากฝั่งโรงเรียนและฝั่งอาคารพาณิชย์ฝั่งตรงข้ามโรงเรียนแต่อย่างใด แล้วมีคนร้องว่า “โดนแล้วๆ” ขณะนั้นตนเองยืนอยู่ตรงทางม้าลายเข้าโรงเรียน ขณะนั้นหันไปดูต้นเสียง เห็นผู้ชายสวมเสื้อสีแดงถือธงแดง ทราบชื่อภายหลังว่านายวสันต์ ภู่ทอง(ผู้ตายที่ 2) ล้มลง หันหัวมาทางโรงเรียน นอนตรงทางม้าลายนั้นบนถนน ส่วนปรายเท้าหันไปทางตรงข้ามโรงเรียน ขณะนั้นเห็นเลือดและมันสมองกลิ้งมาที่พยานยืนห่างไป ห่างไป 3-4 เมตร บาดแผลมีลักษณะกะโหลกศีรษะเปิดด้วย ก่อนที่นายวสันต์จะล้มลงนั้นเห็นโบกธงแดงอยู่บริเวณนั้น

เมื่อเห็นนายวสันต์ (ผู้ตายที่ 2) ล้มลง ตนจึงวิ่งไปหลบที่บริเวณต้นไม้ ต้นที่ 2 หน้าโรงเรียนสตรีวิทยา นับจากประตูโรงเรียนไปทางอนุสาวรีย์ ห่างจากจุดก่อนหน้าประมาณ 6 เมตร ขณะนั้นมีชายแบกกล้องในลักษณะนักข่าวมาถ่ายภาพตรงนั้น เดินอยู่หน้าพยานห่างไปประมาณ 3 เมตร (ทราบภายหลังว่าเป็นนายฮิโรยูกิ ผู้ตายที่ 1) พอเสียงปืนดังขึ้น ชายคนดังกล่าวก็ล้มบริเวณบาทวิถีหน้าโรงเรียน ก่อนที่จะล้มชายคนดังกล่าวหันหน้าไปทางทหาร 2 นายที่นอนเจ็บอยู่ฝั่งตรงข้ามโรงเรียน การล้มเป็นการล้มแบบนอนหงาย โดยกระสุนมาจากแนวทหาร เสียงปืนดังและมีประกายไฟพุ่งมาทางชายที่แบกกล้องแล้วก็ล้มลงในจังหวะเดียวกัน

นายอุดร เบิกความต่อว่าในระหว่างที่จะเข้าไปช่วยนายฮิโรยูกิ ปรากฏเสียงปืนดังขึ้นอีก พยานจึงหลบเข้าที่เดิม ในระหว่างหมอบหลบเห็นชายอีกคนล้มลงอยู่เลยร่างนายวสันต์(ผู้ตายที่ 2 ) เลยไปแนวทหารประมาณ 3 เมตร บนถนนฝั่งตรงข้ามโรงเรียน ทราบชื่อภายหลังว่านายสยาม (เป็นผู้เสียชีวิตในเหตุการณ์เช่นกัน) และใกล้ตรงที่ทหารบาดเจ็บ 2 นายนั้น ก็มีชายที่ได้รับบาดเจ็บนอนอยู่ตรงนั้นอีกคน ทราบชื่อภายหลังว่านายจรูญ (เป็นผู้เสียชีวิตในเหตุการณ์เช่นกัน) หลังจากนั้นเนื่องจากเกรงว่าจะไม่ปลอดภัยจึงหาทางวิ่งออกจากบริเวณที่เกิดเหตุมาที่ร้านแมคโดนัลด์

นายอุดร ยืนยันอีกด้วยว่าในกลุ่มของตนเองแม้ใส่เสื้อคลุมดำบ้าง แต่ที่ชุมนุมชายชุดดำที่ติดอาวุธปืนนั้นไม่มี ในวันเกิดเหตุเวลาประมาณ 21.00 น. ได้ยินเสียงประกาศจากสะพานวันชาติสั่งให้เจ้าหน้าที่ยุติการยิง เจ้าหน้าที่ทหารจึงได้ถอย

ดูท่าเค้าคงยังไม่รู้ว่าถูกยิงสองนัด เข้าใจว่า มีแต่ในเสรีไทยที่เชื่อไอ้กระดาษแผ่นนั้น
รบกวนช่วยพลอตพยานลงไปในคลิปด้วยครับ เป็นตัวละครที่สำคัญมากไม่รู้ไปหามาจากไหน55
ระวังจะได้ตัวพร้อมชื่อนามสกุลนะครับ

#1320 hentai

hentai

เมพ

Posted 10 September 2012 - 18:51

ดูท่าเค้าคงยังไม่รู้ว่าถูกยิงสองนัด เข้าใจว่า มีแต่ในเสรีไทยที่เชื่อไอ้กระดาษแผ่นนั้น
รบกวนช่วยพลอตพยานลงไปในคลิปด้วยครับ เป็นตัวละครที่สำคัญมากไม่รู้ไปหามาจากไหน55
ระวังจะได้ตัวพร้อมชื่อนามสกุลนะครับ

พยานต้องเล่าสิ่งที่เจอมาเองครับ... ถ้าเล่ามากเกินจริง. หรือ เล่าสิ่งที่อ่านมา.. มันจะไม่น่าเชื่อ. :D

#1321 turbora

turbora

ขาประจำ

Posted 10 September 2012 - 18:56

ตำแหน่งที่วสันต์ถูกยิงนี่ใกล้ริมทางเท้าถูกแล้วครับ ตั้งแต่ต้นคลิปที่วสันต์ยืนอยู่ข้างผู้ชายสองคนก่อนเดินขึ้นหน้าไปห้คนใส่หมวกกลางภาพแล้วเดินไปทางฟุตปาทสามก้าวแล้วหยุดหันมองไปด้านหน้าที่ทหารอยู่ สังเกตุว่ามีการกาวเท้ามาชิดกันแล้วก่อนจะถูกผู้ชายลองเท้าขาวใส่แจ้คเก็ตคลุม(ที่ผมเชื่อว่าจ่อยิงผู้ตาย)เดินออกมาสองก้าวเพื่อดึงแขนวสันต์ให้หันกลับมาหาครับ

ตำแหน่งของรถกระบะน่าจะเข้ามาใกล้เส้นทางม้าลายอีกครับ ช่องขนาดไม่เกินสองก้าว

รถเกราะทหารเลื่อนมาอีกอยู่ครึ่งคันของรถกระบะขาวครับ สังเกตุจากหลังจากยิงวสันต์แล้วมีการวิ่งอ้อมมาเกือบถึงคนถ่ายคลิปครับ

คนถ่ายคลิปผมว่าตำแหน่งไม่ถูก ดูจากมุมในคลิปน่าจะอยู่แถวประตูด้านถนน หรือไม่ก็นั่งอยู่ในรถครับ ถ้าอยู่ตำแหน่งที่พลอตไว้น่าจะเป็นตำแหน่งพยานที่ให้การในศาลครับ

#1322 susu

susu

ขาประจำ

Posted 10 September 2012 - 19:00

ทางม้าลายบนถนนนั้นมีกี่แห่งครับ

หมายถึงมีกี่ช่องหรือแถวนั้นมีกี่ ช่วง ?

#1323 55555

55555

มหาเมพ

Posted 10 September 2012 - 19:24

Posted Image ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป

แย้งเฮ็นไตนิดนึงที่ว่า นายวสันต์ยืนอยู่ที่ทางม้าลาย 4 กับ 5....

ผมคิดว่าน่าจะอยู่แถวม้าลายที่ 3 ...เพราะ ท่าที่นอนเสียชีวิตบิดขางอมาทางด้านข้าง...

ถ้ายึดขาออกไปในท่าปรกติที่ยืน น่าจะเป็นแถว ๆ ม้าลาย 3 หรือสูงกว่านั้นมากกว่า..

ไม่แน่ใจ ว่าหลังถูกยิงยังถอยมาอีกหรือปล่าวตอนที่ทรุดตัวลง...แต่ดูในคลิ๊ปแล้ว ถึงถอยจากที่ยืนก็คงไม่น่าจะมากแล้ว..

Edited by 55555, 11 September 2012 - 11:52.

#1324 susu

susu

ขาประจำ

Posted 10 September 2012 - 19:28

(ที่ผมเชื่อว่าจ่อยิงผู้ตาย)เดินออกมาสองก้าวเพื่อดึงแขนวสันต์ให้หันกลับมาหาครับ

ประมาณว่ายิงเสร็จ ไม่วิ่งไปไหน ดูจากคลิป แล้วมายืนดูศพหลังคนถ่ายภาพ เสียดายเห็นแต่รองเท้า ผมเคยขอดูรูปคนถ่ายภาพที่ถ่ายภาพนั้นจากคุณสิงห์

#1325 Critical

Critical

ขาประจำ

Posted 10 September 2012 - 19:59

เซ็นเซอร์รูปหน่อยก็ดีนะครับ :)
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#1326 55555

55555

มหาเมพ

Posted 10 September 2012 - 20:10

เซ็นเซอร์รูปหน่อยก็ดีนะครับ :)

แก้ให้แล้วครับ.....

#1327 Critical

Critical

ขาประจำ

Posted 10 September 2012 - 20:16

แก้ให้แล้วครับ.....

ขอบคุณครับ :)
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#1328 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 10 September 2012 - 20:44

อ่านพยานที่เป็นตำรวจ กับพยานในชุดดำ สับสน

ตกลงนักข่าวญี่ปุ่นตายเพราะโดนยิงหรือตายเพราะระเบิด

จุดที่นักข่าวตายกับนายวสันต์ห่างกันเท่าใด

คลิปฝั่งทหารที่มีระเบิด เข้าใจว่ามาจากคลิปของผู้สื่อข่าวญี่ปุ่น...ลองค้นหาดูนะครับ คลิปแรกที่ สำนักข่าวต่างประเทศที่นักข่าวญี่ปุ่นถ่าย

ใช่คลิปที่ถ่ายจากหลังทหารโดนระเบิดหรือไม่?

#1329 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 10 September 2012 - 20:46

หมายถึงมีกี่ช่องหรือแถวนั้นมีกี่ ช่วง ?

คืออ่านคำใ้การของพยานแล้วมีคนตายแถวๆ นั้นถึง 4 ศพ

นักข่าวตายทีหลังนายวสันต์ เลยไม่ค่อยแน่ใจว่า ทางม้าลายที่ดูๆ กันอยู่ ทำไมมีทหารบาดเจ็บอยู่ตรงนั้นด้วย

เพราะในคลิปยิงนายวสันต์ ดูเหมือนจะอยู่แนวหลังเสื้อแดงที่หันหน้าไปอีกทางหนึ่ง

#1330 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

Posted 10 September 2012 - 20:49

ข้อสังเกตคือเรายังไม่เห็นคำให้การของฝ่ายทหารแม้แต่คนเดียว...ทำไม?

#1331 hentai

hentai

เมพ

Posted 11 September 2012 - 10:14

คนถ่ายคลิปผมว่าตำแหน่งไม่ถูก ดูจากมุมในคลิปน่าจะอยู่แถวประตูด้านถนน หรือไม่ก็นั่งอยู่ในรถครับ ถ้าอยู่ตำแหน่งที่พลอตไว้น่าจะเป็นตำแหน่งพยานที่ให้การในศาลครับ

ผมว่า ตำแหน่งถูกแล้วนะครับ..

อยู่นอกรถครับ... และอยู่มุมหน้ารถเพราะ ถ่ายเห็นรถในรูปแรกๆ... ก่อนจะขยับมาทางขวามากขึ้น...

Edited by hentai, 11 September 2012 - 10:42.

#1332 hentai

hentai

เมพ

Posted 11 September 2012 - 10:41

ส่งรูปเพิ่มเติม... ถ้ารูปผมเส้นมันบัง ดูรูป ที่ไม่มีเส้นประกอบด้วยครับ...

ผมรู้แต่รถขาว คันเดียว อันอื่น ไม่ได้สังเกตุ...

(เส้นให้ทางคือ เส้น ก่อน ทางม้าลาย ที่มี 8 เส้นสั้นๆๆ... )

Edited by hentai, 11 September 2012 - 10:42.

#1333 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 11 September 2012 - 10:53

ตำแหน่งรถ3คัน จิ๊กรูปมาจาก #1252, 1259 ซึ่งน่าจะเป็นช่วงเวลาไกล้เคียงเวลาเกิดเหตุ

1.ตำแหน่งรถกระบะดำหน้าประตู รร. หน้ารถน่าจะยื่นออกมาที่ถนน โดยกระจกหลังเก๋งน่าจะอยู่แนวเดียวกับเสาไฟ
2.รถกระบะขาว เมื่อเปิดฝาท้ายกระบะ จะอยู่แนวเส้นที่ขนานกับทางม้าลาย (ทหารที่นั่งที่ฝาท้าย เท้าลงมาเหยีบเส้นดังกล่าว..โดยประมาณ)
3.ท้ายรถทหารน่าจะอยู่ที่แนวกระจกหลังเก๋ง

Edited by IFai, 11 September 2012 - 10:56.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#1334 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 11 September 2012 - 11:09

ตำแหน่งชาย7 และจุดที่คุณวสันต์นอนตาย

*รูปแรก จะเห็นหัวของคุณวสันต์ อยู่ทางม้าลายที่5 และให้สังเกตุทางม้าลายเส้นที่7จะมีไม้ดำๆหัวขาววางพาดอยู่
*รูป2 รูปวินาทีสุดท้ายก่อนคุณวสันต์ จะโดนยิง (รูปสุดท้ายเท่าที่มีโพสท์ในกท.นี้) ชาย7 ยืนอยู่บนเส้นม้าลายที่6 (ไม้วางที่เส้นม้าลายที่7)

*ในรูปนี้จะเห็นว่าคุณวสันต์ ยืนเอียงทำมุมกับถนนอยู่ ไม่ได้ยืนหันหน้าตรงเข้าถนน อยากให้ทุกคนที่สนใจในกท.นี้ ช่วยกันพิจารณาให้ละเอียดครับ ต่อไปมันจะเกี่ยวกับแนวกระสุนปืน (หลังจากวางตำแหน่งบุคคล,รถ ได้ที่แล้ว จากนั้นก็พอจะเอาบาดแผลมาวิเคราะห์แนวยิงได้)

Edited by IFai, 11 September 2012 - 11:13.

#1335 hentai

hentai

เมพ

Posted 11 September 2012 - 11:18

ตำแหน่งที่วสันต์ถูกยิงนี่ใกล้ริมทางเท้าถูกแล้วครับ ตั้งแต่ต้นคลิปที่วสันต์ยืนอยู่ข้างผู้ชายสองคนก่อนเดินขึ้นหน้าไปห้คนใส่หมวกกลางภาพแล้วเดินไปทางฟุตปาทสามก้าวแล้วหยุดหันมองไปด้านหน้าที่ทหารอยู่ สังเกตุว่ามีการกาวเท้ามาชิดกันแล้วก่อนจะถูกผู้ชายลองเท้าขาวใส่แจ้คเก็ตคลุม(ที่ผมเชื่อว่าจ่อยิงผู้ตาย)เดินออกมาสองก้าวเพื่อดึงแขนวสันต์ให้หันกลับมาหาครับ

ลองพิจารณารูปนี้นะครับ... perspective กล้องมันหลอกตาเยอะมาก... มันหลอกผมไปรอบนึงแล้ว... :D

ข้อสังเกตุของผมคือ..
- lane ถนน กว้าง 2.4-2.5 เมตร นะครับ... นอนเหยียดตรง ยังไม่ได้เลนนึงเลย...
- ถ้าบอกว่าผู้ตาย นอนใกล้ฟุตบาท ด้านตรงข้าม โรงเรียน... แสดงว่า รถขาวต้อง จอด บนฟุตบาท ด้านตรงข้าม โรงเรียน...
อย่าลืมความจริงที่ว่า รถขาวจดบนถนน กิน 1 เลน..
- จากรูป คนถ่ายยืนที่ เลนซ้าย... (เลนที ชิด รร อยู้ข้างๆ รถ truck เพราะ มีติดมาบางรูป)
- ผู้ตาย นอนอยู่ บริเวณ มุม หลังขวา ของ รถ ขาว (ดูรูป 1332) เท้าอยู่ใกล้ รร มากกว่า ล้อรถขาว...

เนื่องจาก มุมกล้องหลอกได้ ต้องหาจุดอ้างอิงที่อยู่ กับ พื้น เช่น.. ล้อรถ...เ่ส้นถนน..ตำแหน่งรถ

ถ้าเคยดู เบื้องหลัง lord of the ring จะทราบว่า เค้าสามารถ ใช้กล้อง ถ่ายให้ โฟรโด ดูตัวเล็กกว่าแกนดาฟ ได้ในฉากเดียวกัน โดนไม่ใช้ เทคนิคอื่นๆช่วยเลย นอกจาก perspective...
อย่าเชื่อตาตัวเอง... :D

#1336 กรกช

กรกช

Posted 11 September 2012 - 12:53

จากลิ๊งค์ของคุณ turbora ในคห.1319
http://thai.bds53.co...owledge&id=2646

" ทราบภายหลังว่าเป็นนายฮิโรยูกิ มูราโมโต้ ในลักษณะนอนหงาย สะพายกล้องแบบนักข่าว หันมุมกล้องชี้ไปบนท้องฟ้า ร่างนั้นนอนบนบาทวิถีหน้าโรงเรียนสตรีวิทยาศีรษะหันไปทางโรงเรียน ปลายเท้าชี้ไปทางบ้านเลขที่ 149 ที่อยู่ฝั่งตรงข้ามโรงเรียนสตรีวิทยา ในเบื้องต้นจะเข้าไปปฐมพยาบาล แต่เห็นร่างนายฮิโรยูกิมีจุดแดงบริเวณหน้าอกซ้าย "

ตรงนี้คือส่วนหนึ่งจากปากคำให้การของพยานคือ ร.ต.ต.ชาตรี อุตสาหรัมย์ (ยศขณะเกิดเหตุคือ ด.ต.) อายุ 52 ปี จากกองบังคับการสืบสวนสอบสวน กองบัญชาการตำรวจนครบาล ในฐานะตำรวจที่ได้รับมอบหมายเข้าไปติดตามและหาข่าวในที่ชุมนุมขณะเกิดเหตุ

แสดงว่าช่างภาพญี่ปุ่นยืนอยู่ใกล้ๆฟุตบาทหน้า ร.ร.สตรีวิทย์ เพราะล้มลงแล้วมานอนอยู่บนฟุตบาท
และหันด้านข้างซ้ายให้กับฝั่งทหารในขณะถ่ายภาพคุณ วสันต์
เพราะหลังจากถูกยิงก็ล้มลงโดยหันศีรษะไปทางสตรีวิทย์ และปลายเท้าชี้ไปยังฝั่งตรงข้าม

การยืนใกล้ฟุตบาท ก็แสดงว่าตรงจุดนั้นมีรถทหารจอดบังทางฝั่งทหารอยู่แน่นอน

แล้วกระสุนมาโดนได้อย่างไร ?????

ตรงนี้ผมไม่ได้มีเจตนาจะแตกประเด็นออกไป แต่เป็นข้อสังเกตที่น่าจะมีประโยชน์ต่อการวิเคราะห์กรณีของคุณ วสันต์
ผมคิดว่าถ้าได้ภาพวิถีกระสุนจากผลชันสูตรศพคุณ ฮิโรยูกิ มูราโมโต้ ก็คงจะมีประโยชน์ต่อการพิจารณาเรื่องนี้มากขึ้น

#1337 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

Posted 11 September 2012 - 13:06

ดูทางด้านหน้าตรง
ระยะห่างของรถกระบะ กับทางม้าลาย
เท่ากับความยาวคนนอนหนึ่งคน บวกกับระยะที่มีคนยืนย่อตัวถือกล้องถ่ายภาพ
น่าจะประมาณ 2 เมตร

#1338 turbora

turbora

ขาประจำ

Posted 11 September 2012 - 14:24

ผู้ที่เสียชีวิตที่ถนนดินสอครับ จากเวป http://www.pic2010.org/dinsor/ มีรายละเอียดการตายด้วยคลิ๊กเข้าไปดูที่ชื่อครับ
มีหลายคนที่โดนยิงลักษณะเดียวกับวสันต์คือที่ขาและหัวครับรูปผู้เสียชีวิตอาจสับสนว่าเป็นใครกันแน่ ต้องระวังครับ

#1339 turbora

turbora

ขาประจำ

Posted 11 September 2012 - 14:53

ผลจากนิติเวชที่ลงข่าวครับ
http://www.komchadlu...ml#.UE7sCWt0SSO

มีหนึ่งคนที่ถูกจ่อยิงครับ สยาม วัฒนนุกูล บริเวณเดียวกันเวลาประมาณ 20.20น.
ใครมีรายละเอียดการตายของสยามบ้างครับ น่าจะเป็นกุญแจสำคัญเลย

#1340 กรกช

กรกช

Posted 11 September 2012 - 15:44

ขออนุญาตลบครับ เพราะเข้าใจคลาดเคลื่อน

Edited by กรกช, 11 September 2012 - 16:12.

#1341 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

Posted 11 September 2012 - 15:56

มันน่าสงสัยว่า
บริเวณตรงนั้น เป็นจุดซุ่มโจมตีหรือเปล่า
ทหารระดับเสนาธิการและผบ. ก็โดนระเบิดที่บริเวณนั้น
วสันต์ + สวาท + มูราโมโต ก็ตายในบริเวณนั้น
สรุปแล้ว
แค่จุดนี้จุดเดียว
ทำให้คนตายและบาดเจ็บมากมายหลายคน
ทั้งทหาร และ ผู้ร่วมชุมนุม และ ผู้สื่อข่าว
ตั้งแต่ M79 ระเบิดมือ กระสุนปืน
เข้ามาที่นี่กันหมด
มันน่าแปลกไหมครับ
มันเป็นพื้นที่ประหลาด ที่ผมว่า ไม่ใช่มีแค่ทหารที่อยู่บริเวณนั้นแน่ๆ
มันต้องมี กลุ่มอื่นที่มีอาวุธสงคราม อยู่ในบริเวณนั้นด้วย

เอ๋.........
จุดที่มีข่าวไม่นานมานี้ว่ามีการเข้ายึดอาวุธสงครามที่บ้านหลังหนึ่ง
บริเวณถนนดินสอเนี่ย มันอยู่หลังไหนอ่ะครับ
เลขที่เท่าไหร่ อยู่จุดไหน
ไม่แน่นะ มันอาจจะเป็นข้อมูลเพิ่มเติมให้เราได้ว่า อาจจะมีใครอยู่แถวๆนั้นก็ได้

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#1342 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 11 September 2012 - 16:00

มันน่าสงสัยว่า
บริเวณตรงนั้น เป็นจุดซุ่มโจมตีหรือเปล่า
ทหารระดับเสนาธิการและผบ. ก็โดนระเบิดที่บริเวณนั้น
วสันต์ + สวาท + มูราโมโต ก็ตายในบริเวณนั้น
สรุปแล้ว
แค่จุดนี้จุดเดียว
ทำให้คนตายและบาดเจ็บมากมายหลายคน
ทั้งทหาร และ ผู้ร่วมชุมนุม และ ผู้สื่อข่าว
ตั้งแต่ M79 ระเบิดมือ กระสุนปืน
เข้ามาที่นี่กันหมด
มันน่าแปลกไหมครับ
มันเป็นพื้นที่ประหลาด ที่ผมว่า ไม่ใช่มีแค่ทหารที่อยู่บริเวณนั้นแน่ๆ
มันต้องมี กลุ่มอื่นที่มีอาวุธสงคราม อยู่ในบริเวณนั้นด้วย

เอ๋.........
จุดที่มีข่าวไม่นานมานี้ว่ามีการเข้ายึดอาวุธสงครามที่บ้านหลังหนึ่ง
บริเวณถนนดินสอเนี่ย มันอยู่หลังไหนอ่ะครับ
เลขที่เท่าไหร่ อยู่จุดไหน
ไม่แน่นะ มันอาจจะเป็นข้อมูลเพิ่มเติมให้เราได้ว่า อาจจะมีใครอยู่แถวๆนั้นก็ได้

บก.น.1 จับอาวุธสงครามเพียบ กลางกรุง

วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2555 เวลา 21:41 น.

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

บก.น.1 จับอาวุธสงครามเพียบกลางกรุง พบปืนสั้น 10 ปืนยาว 16 กระสุน 2,250 นัด ลูกปืนเอ็ม 79 จำนวน 1 นัด ระเบิดควัน 6 ลูก สาวใหญ่เจ้าของบ้านเผยเป็นของผัว

วันนี้ (26 ก.ค.) พล.ต.ต.อนุชัย เล็กบำรุง รอง ผบช.น. พล.ต.ต.พชร บุญสิทธิ์ ผบก.น.1 พ.ต.อ.วิชาญญ์วัชร์ บริรักษ์กุล รอง ผบก.น.1 พ.ต.อ.สุรพงษ์ ชัยจันทร์ รอง ผบก.น.1 พ.ต.อ.ไกรเลิศ บัวแก้ว รอง ผบก.น.1 พ.ต.อ.ทรงพล วัธนะชัย รอง ผบก.น.1 พ.ต.อ.พจน์ บุญมาภาคย์ รอง ผบก.น.1 พร้อมเจ้าหน้าที่ กก.สส.บก.น.1 ได้นำหมายค้นศาลอาญา เลขที่ 250/2555 ลงวันที่ 26 ก.ค.2555 เข้าตรวจค้นบ้านเลขที่ 175 ถนนดินสอ แขวงเสาชิงช้า เขตพระนคร กทม.หลังสืบทราบว่าบ้านหลังดังกล่าวมีการซุกซ่อนอาวุธปืนสงครามอยู่จำนวนมาก
ที่เกิดเหตุเป็นบ้านไม้สูง 2 ชั้น ปลูกอยู่ในพื้นที่กว่า 100 ตารางวา จากการตรวจค้นภายในบ้านหลังดังกล่าวพบอาวุธปืนสงครามแบบอาวุธปืนยาว 16 กระบอก อาวุธปืนสั้น 10 กระบอก เครื่องกระสุนปืนขนาดต่าง 2,250 นัด ลูกปืนเอ็ม 79 จำนวน 1 นัด ระเบิดควัน 6 ลูก จึงตรวจยึดไว้เป็นของกลางเพื่อตรวจสอบ จากการสอบสวน นางกัญญนัช สัจจะ อายุ 46 ปี เจ้าของบ้านให้การว่า ปืนดังกล่าวเป็นของ นายชัช สัจจะ อายนุ 61 ปี ซึ่งเป็นสามี ทำอาชีพรับแปลเอกสาร ซึ่งได้เก็บสะสมปืนไว้ตั้งนานแล้ว โดยสามีเป็นคนชอบเล่นปืน ชอบสะสมปืนและชอบยิงปืน ส่วนอาวุธปืนสงครามและปืนยาวต่างๆ มีคนนำมาขายให้สามี บางกระบอกสามีก็ซื้อมาเก็บไว้เองเพื่อใช้สะสม และบางกระบอกก็เป็นปืนเก่าเก็บสะสมไว้ และไม่เคยนำปืนกระบอกใดไปใช้งานเลยซักครั้ง
ด้าน พล.ต.ต.อนุชัย กล่าวว่า สำหรับการจับกุมดังกล่าว เจ้าหน้าที่ได้รับแจ้งว่าบ้านหลังดังกล่าวมีอาวุธปืนไว้ในความครอบครองจำนวนมาก จึงได้ขออนุญาตศาลนำหมายค้นเข้าตรวจสอบ ก็พบอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนขนาดต่างๆ เก็บไว้ในบ้านจำนวนมาก จึงได้ตรวจสอบไว้ สำหรับของกลางที่พบทั้งหมดทางเจ้าหน้าที่ได้ตรวจยึดไว้เพื่อนำไปตรวจสอบอย่างละเอียดทุกกระบอก ซึ่งเบ้องต้นยังไม่สามารถที่จะยืนยันได้ว่าอาวุธปืนดังกล่าวมีไว้เพื่อจำหน่ายหรือไม่ เบื้องต้นได้แจ้งข้อหา นางกัญญนัช ว่า มีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต มีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนที่นายทะเบียนไม่สามารถออกใบอนุญาตให้ได้ไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต ก่อนดำเนินการต่อไป.

อยู่คนละฝั่ง อยู่ทางฝั่งกทม.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1343 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 11 September 2012 - 16:00

ข้อมูลตรงกันแล้ว อย่างน้อย 2 แหล่ง
เพราะฉะนั้น แนวทางพิจารณาคือ คุณวสันต์ โดนยิง 2 นัด ที่ขา 1 นัด และที่ ศรีษะ 1 นัด
..................................................................

ณ ปัจจุบัน ผมมีข้อมูลยืนยันความถูกต้อง 2 ประการ

1. ลงพื้นที่ดูสถานที่จริงแล้ว แต่ติดที่เป็นเวลากลางคืน ถ่ายรูปจากแกแล็คซี่ แท็ป (อาวุธประจำกาย )
แล้วไม่ค่อยชัด ต้องไปถ่ายใหม่ตอนกลางวัน คืนนี้จะลองพล็อตจุดวางตัวใหม่ แต่ที่สรุปเพิ่มมาได้คือ
ไม่ได้วางตัวยิงจากใน ร.ร.สตรีวิทย์ และหน้า ร.ร.สตรีวิทย์ มีตู้โทรศัพท์ด้วย
2. ได้พูดคุยกับนายทหารที่อยู่ในเหตุการณ์แล้ว ซึ่งบาดเจ็บจากการโดนระเบิดลูกแรก สะเก็ดระเบิด ทะลุขา
พร้อมกับ พล.ต.วลิต และ พล.อ.ร่มเกล้า ได้รับรายละเอียดเหตุการณ์ในช่วงเวลานั้นมาพอสมควร

คำยืนยันที่ได้รับคือ

"ไม่มีทางที่จะเป็นทหารยิงได้เลย ในจังหวะนั้น "

1. ทหารยังไม่ได้รับอนุญาติให้ใช้อาวุธ กระสุนจริงมีเพียงตัวนายบางคนเท่านั้น
2. ทหารอยู่ในภาวะระส่ำระสายมาก เนื่องจากไม่ได้โดนระเบิดแค่ลูกเดียว แต่ยังตามมาอีกหลายลูก
มีทหารบาดเจ็บไม่ต่ำกว่า 30 นาย
3. เมื่อทหารโดนระเบิดบาดเจ็บกันระนาว ตัวนายได้สั่งการให้นำผู้บาดเจ็บหลบขึ้นไปอยู่บนฟุตบาททั้งสองข้างทาง แต่เมื่อกลุ่มผู้ชุมนุม ยังคงผลักดันเข้ามาเรื่อย ทหารก็ถอยห่างออกไปอีกประมาณ 50 เมตร โดยลาก ถูลู่ถูกัง เอาทหารที่บาดเจ็บอยู่บนฟุตบาททั้งสองข้างทางไปด้วย (เดิมยืนเผชิญหน้ากันในระยะประชิด แต่หลังจากที่ทหารโดนระเบิด จึงเกิดระยะห่างระหว่างทหารและกลุ่มผู้ชุมนุม)
3. ระยะห่างระหว่างแนวหน้าสุดของกลุ่มผู้ชุมนุม กับแนวของทหาร ห่างกันประมาณ 50 เมตร
(นับจากทางม้าลายไปจนถึงแนวทหารประมาณ 50 เมตร ช่องว่างตรงนี้ ไม่มีทหารเหลืออยู่เลย
4. ด้วยวิถีกระสุน และลักษณะของกลุ่มผู้ชุมนุม ไม่มีทางที่ทหารจะยิงให้ถูกคุณวสันต์ได้ในลักษณะอย่างนั้น
5. ถ้าการยิงเกิดจาก การยิงแบบสะเปะสะปะ รับรองได้ว่า ตายมากกว่านี้เยอะ
6. ด้านหลัง แนวทหารซึ่งเป็นสี่แยก ก็มีกลุ่มผู้ชุมนุมล้อมไว้ทั้งสามด้าน

"ไอ้ เชี่ย dsi เมื่อก่อนมรึงยังบอกว่าพวกชุดดำยิง มาวันนี้ ชุดดำแม่มหายไปหมดแล้ว"
..........................................................

เอาละครับ แนวทางสืบสวนสอบสวนเรา จะไม่ไปแบบ "ตาบอดคลำช้างแล้ว"

ท่านใดติดใจประเด็นไหน หรือสงสัยเหตุการณ์อย่างไร ทิ้งคำถามไว้ครับ

แล้วผมจะรวบรวมไปถามทีเดียว...

รับรองว่าข้อมูลถูกต้อง ไม่มั่วเหมือน "สิงห์สนามหลวง" แน่นอน...555++

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#1344 turbora

turbora

ขาประจำ

Posted 11 September 2012 - 16:08

คุณศรอรชุนครับ ภาพถ่ายศพของวสันต์มีภาพไหนที่มีเลือดออกที่ขาบ้างม๊ยครับ ยังติดใจอยู่ลึกๆครับ

#1345 hentai

hentai

เมพ

Posted 11 September 2012 - 16:08

เอาละครับ แนวทางสืบสวนสอบสวนเรา จะไม่ไปแบบ "ตาบอดคลำช้างแล้ว"

ท่านใดติดใจประเด็นไหน หรือสงสัยเหตุการณ์อย่างไร ทิ้งคำถามไว้ครับ

รับรองว่าข้อมูลถูกต้อง ไม่มั่วเหมือน "สิงห์สนามหลวง" แน่นอน...555++

อยากฝาก ถามความเห็น ของทหาร เรื่อง clip ฝั่งทหารครับ... อยากรู้ว่า ทหารเห็นว่าเป็นเหตุการ เดียวกันหรือป่าว... ใช่หรือไ่ม่เพราะอะไร...

ขอแถมว่า... อย่าเพิ่งคิดว่า ฝั่งไหนยิง จะดีที่สุดครับ ต้องสมมุติว่า ท่าน เป็น CSI เดินออกมาจากหนัง ไม่รู้จักใครแล้วก็ พยายาม ทำไปเรื่อย..
เพราะ ถ้า ตั้งธง หรือ มี ธงไว้ก่อน... มันจะ convince ให้ คนอื่นเชื่อในภายหลังว่า ท่านไม่มีธงได้ยาก... :D

Edited by hentai, 11 September 2012 - 16:09.

#1346 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 11 September 2012 - 16:41

อยากฝาก ถามความเห็น ของทหาร เรื่อง clip ฝั่งทหารครับ... อยากรู้ว่า ทหารเห็นว่าเป็นเหตุการ เดียวกันหรือป่าว... ใช่หรือไ่ม่เพราะอะไร...

ขอแถมว่า... อย่าเพิ่งคิดว่า ฝั่งไหนยิง จะดีที่สุดครับ ต้องสมมุติว่า ท่าน เป็น CSI เดินออกมาจากหนัง ไม่รู้จักใครแล้วก็ พยายาม ทำไปเรื่อย..
เพราะ ถ้า ตั้งธง หรือ มี ธงไว้ก่อน... มันจะ convince ให้ คนอื่นเชื่อในภายหลังว่า ท่านไม่มีธงได้ยาก... :D

เห็นด้วยครับ นี่ก็เป็นเพียงคำให้การส่วนหนึ่งของฝั่งทหาร
ในขณะที่ผมฟังไป ก็พยามหาข้อคิดแย้งตามไปด้วย

สำหรับประเด็นคลิป ผมก็ได้สอบถาม แต่ดูเหมือนว่าทหารท่านนี้ไม่อยากดู และแทบไม่สนใจเลยด้วยซ้ำ
แต่ผมจับอารมณ์จากน้ำเสียงได้ว่า เหมือนกับมีความเจ็บปวดกับเหตุการณ์นี้ ก็เลยยังไม่ซักไซร้มาก
เอาเป็นว่าผมจะลองให้ทหารท่านนี้ดูคลิปให้ครับ แต่ยังไม่รับปากนะครับว่าจะได้ร้อยเปอร์เซ็นต์
(แต่สำหรับผม ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องพิสูจน์เลย เพราะในคลิปทหาร คนยิงก็ไม่เห็น วิถีกระสุนก็พิสูจน์ไม่ได้)

อ้อ... มีข้อมูลเพิ่มเติม ทหารท่านนี้บอกว่า หลังจากยุติการชุมนุม กองทัพบกได้มีการตั้งกรรมการสอบสวนเรื่องนี้
ผลสรุปคือไม่ใช่ทหารยิง แต่คงเป็นความลับทางราชการ จึงไม่มีการเผยแพร่ออกมา ครับ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#1347 turbora

turbora

ขาประจำ

Posted 11 September 2012 - 16:59

เป็นไปได้หรือไม่ที่จากในคลิปวสันต์ถูกยิงฝั่งเสื้อแดง

วสันต์ขณะยืนอยู่ใกล้กับคนใส่หมวกกลางภาพ จากนั้นเค้าเดินไปทางขวาสามก้าวแล้วหยุดเพราะเห็นผู้ชายที่อยู่บนถนนริมทางเท้า(ผมไม่ทราบว่าเป็นใคร)ถูกยิงล้มลง(คนที่นอนอยู่แล้วมีคนนั่งใส่หมวกกันน้อคสองคนนั่งดูอยู่)วสันต์มองไปด้านหน้าทางทหารก่อนแล้วหันมองกลับมาทางด้านหลังพยามมองหาว่าใครยิง จากนั้นวสันต์ถูกยิงล้มลง

อีกคนนึงคือช่างภาพชาวญี่ปุ่นฮิโรยูกิอ้างอิงจากพยานที่ให้การในศาลแล้วตำแหน่งของฮิโรยูกินั้นใกล้เคียงกับคนที่ถ่ายคลิปวสันต์ถูกยิงมากๆ(ไม่ทราบว่าคนที่ถ่ายคลิปนี้คือฮิโรยูกิหรือไม่ครับ) พยานให้การว่าล้มลงบนทางเท้าหน้าโรงเรียน ไม่แน่ใจว่าหัวอยู่บนทางเท้าตัวอยู่ยนถนนหรือไม่ แต่หัวไปทางโรงเรียนเท้าชี้ไปบ้านเลขที่149

ทั้งสามคนล้มแบบหงายท้อง ผมกำลังจะอ้างอิงถึงตำแหน่งของมือปืนถ้ามาจากจุดเดียวกัน ทิศทางการล้มหรือวิถีของกระสุนทั้งสามคนน่าจะเอาไปคำนวนหาที่มาของกระสุนได้ครับ

#1348 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

Posted 11 September 2012 - 18:33

ข้อมูลตรงกันแล้ว อย่างน้อย 2 แหล่ง
เพราะฉะนั้น แนวทางพิจารณาคือ คุณวสันต์ โดนยิง 2 นัด ที่ขา 1 นัด และที่ ศรีษะ 1 นัด
..................................................................

ณ ปัจจุบัน ผมมีข้อมูลยืนยันความถูกต้อง 2 ประการ

1. ลงพื้นที่ดูสถานที่จริงแล้ว แต่ติดที่เป็นเวลากลางคืน ถ่ายรูปจากแกแล็คซี่ แท็ป (อาวุธประจำกาย )
แล้วไม่ค่อยชัด ต้องไปถ่ายใหม่ตอนกลางวัน คืนนี้จะลองพล็อตจุดวางตัวใหม่ แต่ที่สรุปเพิ่มมาได้คือ
ไม่ได้วางตัวยิงจากใน ร.ร.สตรีวิทย์ และหน้า ร.ร.สตรีวิทย์ มีตู้โทรศัพท์ด้วย
2. ได้พูดคุยกับนายทหารที่อยู่ในเหตุการณ์แล้ว ซึ่งบาดเจ็บจากการโดนระเบิดลูกแรก สะเก็ดระเบิด ทะลุขา
พร้อมกับ พล.ต.วลิต และ พล.อ.ร่มเกล้า ได้รับรายละเอียดเหตุการณ์ในช่วงเวลานั้นมาพอสมควร

"ไม่มีทางที่จะเป็นทหารยิงได้เลย ในจังหวะนั้น "

1. ทหารยังไม่ได้รับอนุญาติให้ใช้อาวุธ กระสุนจริงมีเพียงตัวนายบางคนเท่านั้น ---โกหก1 ยิืงขึ้นฟ้า ยิงแนวราบ กระสุนจริงทั่งนั้น อ้างอิงคลิป
2. ทหารอยู่ในภาวะระส่ำระสายมาก เนื่องจากไม่ได้โดนระเบิดแค่ลูกเดียว แต่ยังตามมาอีกหลายลูก
มีทหารบาดเจ็บไม่ต่ำกว่า 30 นาย -- โกหก2 มีแค่ 2 ที่ถนนดินสอ
3. เมื่อทหารโดนระเบิดบาดเจ็บกันระนาว ตัวนายได้สั่งการให้นำผู้บาดเจ็บหลบขึ้นไปอยู่บนฟุตบาททั้งสองข้างทาง แต่เมื่อกลุ่มผู้ชุมนุม ยังคงผลักดันเข้ามาเรื่อย ทหารก็ถอยห่างออกไปอีกประมาณ 50 เมตร โดยลาก ถูลู่ถูกัง เอาทหารที่บาดเจ็บอยู่บนฟุตบาททั้งสองข้างทางไปด้วย (เดิมยืนเผชิญหน้ากันในระยะประชิด แต่หลังจากที่ทหารโดนระเบิด จึงเกิดระยะห่างระหว่างทหารและกลุ่มผู้ชุมนุม)
3. ระยะห่างระหว่างแนวหน้าสุดของกลุ่มผู้ชุมนุม กับแนวของทหาร ห่างกันประมาณ 50 เมตร
(นับจากทางม้าลายไปจนถึงแนวทหารประมาณ 50 เมตร ช่องว่างตรงนี้ ไม่มีทหารเหลืออยู่เลย -- โกหก3 อยู่ระยะ 30-35 เมตร อ้างอิงคลิป
4. ด้วยวิถีกระสุน และลักษณะของกลุ่มผู้ชุมนุม ไม่มีทางที่ทหารจะยิงให้ถูกคุณวสันต์ได้ในลักษณะอย่างนั้น โกหก4 อ้างอิงคลิป...
5. ถ้าการยิงเกิดจาก การยิงแบบสะเปะสะปะ รับรองได้ว่า ตายมากกว่านี้เยอะ -- โกหก5 ตาย+บาดเจ็บเป็น ร้อยคน
รถลำเลียง 6 คัน รถกระจายเสียง 1 คัน รถกระบะ 3 คัน รถฮัมวี่ 2 คัน เป็นแนวสิ่งกีดขวาง วิถีกระสุน
6. ด้านหลัง แนวทหารซึ่งเป็นสี่แยก ก็มีกลุ่มผู้ชุมนุมล้อมไว้ทั้งสามด้าน -- โกหก6 -ไม่มี- อ้างอิงคลิป และการเดิน ก็เกือบจะเป็นการเดินทอดน่องกลับสี่แยก สะพานวันชาติ

"ไอ้ เชี่ย dsi เมื่อก่อนมรึงยังบอกว่าพวกชุดดำยิง มาวันนี้ ชุดดำแม่มหายไปหมดแล้ว"
..........................................................

เพิ่มรูปเก่า -ประกอบ+ ตัวหนังสือโกหก ในข้อ 6
ส่วนคลิป หาดูได้ใน กระทู้ ใครยิงนายวสันต์

Edited by mmmmm, 11 September 2012 - 18:53.

#1349 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 11 September 2012 - 18:59

1. ทหารยังไม่ได้รับอนุญาติให้ใช้อาวุธ กระสุนจริงมีเพียงตัวนายบางคนเท่านั้น ---โกหก1 ยิืงขึ้นฟ้า ยิงแนวราบ กระสุนจริงทั่งนั้น อ้างอิงคลิป
มีทหารบาดเจ็บไม่ต่ำกว่า 30 นาย -- โกหก2 มีแค่ 2 ที่ถนนดินสอ
(นับจากทางม้าลายไปจนถึงแนวทหารประมาณ 50 เมตร ช่องว่างตรงนี้ ไม่มีทหารเหลืออยู่เลย -- โกหก3 อยู่ระยะ 30-35 เมตร อ้างอิงคลิป
4. ด้วยวิถีกระสุน และลักษณะของกลุ่มผู้ชุมนุม ไม่มีทางที่ทหารจะยิงให้ถูกคุณวสันต์ได้ในลักษณะอย่างนั้น โกหก4 อ้างอิงคลิป...
5. ถ้าการยิงเกิดจาก การยิงแบบสะเปะสะปะ รับรองได้ว่า ตายมากกว่านี้เยอะ -- โกหก5 ตาย+บาดเจ็บเป็น ร้อยคน
รถลำเลียง 6 คัน รถกระจายเสียง 1 คัน รถกระบะ 3 คัน รถฮัมวี่ 2 คัน เป็นแนวสิ่งกีดขวาง วิถีกระสุน
6. ด้านหลัง แนวทหารซึ่งเป็นสี่แยก ก็มีกลุ่มผู้ชุมนุมล้อมไว้ทั้งสามด้าน -- โกหก6 -ไม่มี- อ้างอิงคลิป และการเดิน ก็เกือบจะเป็นการเดินทอดน่องกลับสี่แยก สะพานวันชาติ

ที่แรกว่าจะไม่เสวนาด้วยแล้ว... เอาอีกหน่อย...

ต่อไปจะเรียกคุณว่า ห่าเอ็ม เพราะ ไม่รู้จริงแล้วกล่าวหาคนอื่นว่าโกหก
จริงๆ ห่าเอ็ม ไม่มีราคาใดๆ ที่มจะร่วมเสวนาด้วยเลย

เอาง่ายๆ ห่าเอ็ม อยู่ในที่เกิดเหตุหรือไม่?

ความยาวในคลิปมีกี่นาที เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนอกคลิป นอกภาพถ่าย มีกี่นาที

หรือดูคลิป ดูรูปจากเน็ต ฟังแกนนำสีซอให้ฟัง มาบวกกับจินตนาการ แล้วร้องมอ อุปโลกตัวเองราวกับอยู่ในเหตุการณ์ ...
....................................................

เอาแค่ยอดทหารบาดเจ็บ คงไปหาในกูเกิ้ลมาละซิ ถึงบอกว่ามีแค่ 2 คน

นายกรัฐมนตรีเยี่ยม 2 นายทหารที่พักรักษาตัวอยู่ที่รพ.พระมงกุฎฯ
http://www.chaiyaphu...=1755&Itemid=17

........................................................................

ของจริงต้องอันนี้

พ.อ.พีระพล ปกป้อง ผู้อำนวยการกองอุบัติเหตุและเวชกรรม โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า เปิดเผยว่า แพทย์ได้ทำการผ่าตัดทหารที่ได้รับบาดเจ็บ จากการเข้าผลักดันกลุ่มผู้ชุมนุมเสื้อแดง จำนวน 216 คน ในจำนวนนี้อาการบาดเจ็บสาหัส 30 นาย ซึ่งแพทย์ได้ทำการผ่าตัดช่วยเหลือแล้ว 20 นาย และอีก 10 นาย อยู่ระหว่างทำการผ่าตัด

http://www.mcot.net/...page/43534.html
...............................................................................................
ถ้าห่าเอ็มอยู่ในเหตุการณ์จริง ก็บอกมาว่าอยู่ ณ จุดใด

#1350 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

Posted 11 September 2012 - 19:07

1349

ที่เราเขียนอ้างอิงได้ --จาก-- ทั้งภาพ(อ้างอิงเวลา) + คลิป(อ้างอิงความต่อเนื่องของเหตุการณ์)

ส่วน ตัวอักษร ใช้อะไำรอ้างอิง ว่าเป็นเหตุการณ์ ที่เกิดขึ้นจริง ไม่ใช่ - การโกหก -
จับโกหก ได้ทั้ง 6 ข้อ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users