Jump to content

- - - - -

ใครฆ่าน้องเกด

• Please log in to reply
2430 replies to this topic

#151 aunaun

aunaun

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 19:57

ผมขออธิบายหลักการตั้งสมมติฐานนิดนึงนะครับ
คือมันต้องเริ่มจากการสร้างสมมติฐานหลักที่เป็นไปได้มากที่สุดในขณะนั้นก่อน
การจะตั้งสมมติฐานที่ 2 ขึ้นมาก็ต้องหาช่องโหว่ของสมมติฐานหลัก
และชี้ให้เห็นว่าสมมติฐานใหม่สามารถแก้ช่องโหว่ในสมมติฐานหลักได้
เมื่อนั้นสมมติฐานใหม่ก็จะกลายเป็นสมมติฐานหลักแทน

กรณีนี้สมมติฐานหลักคือกมลเกดถูกยิงจากทหารบนรางรถไฟฟ้า
แต่มีคนใช้ผลการชันสูตรศพว่าเป็นการยิงจากก้นไปหาศีรษะ
ซึ่งกลายเป็นช่องโหว่ใหญ่ของสมมติฐานแรก และยังไม่มีใครแก้ปัญหานี้ได้
จึงเกิดการสร้างสมมติฐานที่ 2 คือเป็นการยิงแนวราบ
ซึ่งตอนนี้กลายเป็นสมมติฐานหลักแทน

ถ้ามีคนที่เห็นว่าสมมติฐานแรกมีความเป็นไปได้มากกว่า
ก็ต้องพิสูจน์ว่าสมมติฐานแรกไม่มีช่องโหว่ คือพิสูจน์ว่ากระสุนเข้าไปในร่างกายได้อย่างไรจากด้านบน
และต้องพิสูจน์ว่าสมมติฐานที่ 2 มีช่องโหว่ คือมีร่องรอยกระสุนที่กระสุนแนวราบไม่สามารถเข้าไปได้

#152 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

Posted 29 August 2012 - 10:41

สิงห์ราดดำเนินไปไหน

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#153 55555

55555

มหาเมพ

Posted 29 August 2012 - 11:02

เรื่อง 6 ศพวัดปทุม นี่คุณแม่น้องเกดเขาติดตามคดีอย่างถึงลูกถึงคน
ขนาดแม้วมาขอร้องให้เสียสละ ยังเจอคุณแม่น้องเกดสวนกลับ

แต่ผมอยากให้คุณ amplepoor ช่วยนำข้อมูลที่คุณ amplepoor วิเคราะห์
ไปบอกคุณแม่น้องเกดด้วยตัวเอง ว่าแต่ว่า คุณ amplepoor จะกล้าหรือเปล่าเท่านั้น

แล้วเอกสารฉบับเต็มอย่างไม่เป็นทางการที่รั่วออกมาของ DSI อ่านคุณ amplepoor แล้วหรือยังครับ
ในกระทู้ของคุณมังกือดำเรื่อง 6 ศพวัดปทุม นั่นคุณมังกือดำเขายกตัดมาเฉพาะหน้าเดียว

แบบที่ สองแม่ลูกไปยืนยันเสียงแข็งวันที่แจกเงิน 7.5 ล้าน ว่าจะไม่รับเงินหากมีการนิรโทษกรรม

เสร็จแล้วไปรับเงินตอนเย็นนั่นรึครับ....

ผมถามว่า วันนี้เค้าเอากฏหมายนิรโทษกรรมออกจากสภาไปยัง..

:)

#154 b...

b...

ขาประจำ

Posted 29 August 2012 - 11:17

เรื่อง 6 ศพวัดปทุม นี่คุณแม่น้องเกดเขาติดตามคดีอย่างถึงลูกถึงคน
ขนาดแม้วมาขอร้องให้เสียสละ ยังเจอคุณแม่น้องเกดสวนกลับ

แต่ผมอยากให้คุณ amplepoor ช่วยนำข้อมูลที่คุณ amplepoor วิเคราะห์
ไปบอกคุณแม่น้องเกดด้วยตัวเอง ว่าแต่ว่า คุณ amplepoor จะกล้าหรือเปล่าเท่านั้น

แล้วเอกสารฉบับเต็มอย่างไม่เป็นทางการที่รั่วออกมาของ DSI อ่านคุณ amplepoor แล้วหรือยังครับ
ในกระทู้ของคุณมังกือดำเรื่อง 6 ศพวัดปทุม นั่นคุณมังกือดำเขายกตัดมาเฉพาะหน้าเดียว

แบบที่ สองแม่ลูกไปยืนยันเสียงแข็งวันที่แจกเงิน 7.5 ล้าน ว่าจะไม่รับเงินหากมีการนิรโทษกรรม

เสร็จแล้วไปรับเงินตอนเย็นนั่นรึครับ....

ผมถามว่า วันนี้เค้าเอากฏหมายนิรโทษกรรมออกจากสภาไปยัง..

:rolleyes: :rolleyes:

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#155 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 August 2012 - 12:01

แม่น้องเกดเขาเกรงว่าถ้าทางญาติผู้เสียชีวิตรับเงินเยียวยาไปแล้ว ทางญาติห้ามดำเนินการทางคดีเพื่อฟ้องร้องผู้กระทำผิดครับ
รักคนเสื้อแดง

#156 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

Posted 29 August 2012 - 12:07

แม่น้องเกดเขาเกรงว่าถ้าทางญาติผู้เสียชีวิตรับเงินเยียวยาไปแล้ว ทางญาติห้ามดำเนินการทางคดีเพื่อฟ้องร้องผู้กระทำผิดครับ

ตกลงคุณสิงห์มีอะไรค้าน ข้อสรุปเรื่อง
น้องเกดไม่ได้ถูกยิงจากบนรางรถไฟฟ้าไหมครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#157 55555

55555

มหาเมพ

Posted 29 August 2012 - 12:31

แล้วเค้าไปรับเงินมาแล้วใช่มั๊ยครับ

#158 b...

b...

ขาประจำ

Posted 29 August 2012 - 12:41

แล้วเค้าไปรับเงินมาแล้วใช่มั๊ยครับ

ทำตัวอักษรแดงใหญ่ให้ เผื่อคุณ 'สิงห์สนามหลวง' มองไม่เห็น

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#159 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 August 2012 - 13:10

ตกลงคุณสิงห์มีอะไรค้าน ข้อสรุปเรื่อง
น้องเกดไม่ได้ถูกยิงจากบนรางรถไฟฟ้าไหมครับ

เอ่อ ผมงงน่ะครับ ผมเอาหลักฐานมาแสดงให้ดู โดยเฉพาะเอกสารของศอฉ.ทั้ง 17 หน้า
ความเชื่อของผมก็ต้องยึดโยงกับเอกสารสอบสวนรวมไปถึงหลักฐานจากภาพและคลิปที่ปรากฎ

ดังนั้น ผมว่า คนที่คิดว่าน้องเกดไม่ได้ถูกยิงจากทางรถไฟฟ้าต้องหาข้อมูลมายืนยันหรือหักล้างมากกว่า
ที่สำคัญนะครับ จุดที่น้องเกดถูกยิง ไม่ได้ถูกยิงคนเดียวนะครับ น้องปลั๊กอาสาพยาบาล กับนายมงคล เข็มทอง อาสาป่อเต็กตึ๊งก็ถูกยิงตายด้วย
ถ้าคนที่ยิงน้องเกดไม่ใช่ทหารบนรางรถไฟ นั่นย่อมแสดงว่าคนที่ยิงน้องปลั๊กและนายมงคลย่อมเป็นบุคคลชุดเดียวกันด้วย
การที่มีคนถือปืนยิงกราดใส่อาสาพยาบาลน้องเกดและน้องปลั๊ก รวมไปถึงนายมงคล เข็มทอง อาสาสมัครป่อเต็กตึ๊งดังกล่าวจนเสียชีวิต
ถ้าคนยิงไม่ถูกคนหลักร้อยหลักพันที่อยู่ในวัดจับตัวเพื่อทำการประชาทัณฑ์ ผมขอดักไว้หน่อยนะครับว่า
ถ้าใครจะให้เหตุผลที่ว่า ที่คนเสื้อแดงไม่ทำ ก็เพราะชุดดำเป็นพวกเดียวกันเอง เหตุผลมันตื้นเขินไปครับ

ไปรับเงินเยียวยา แล้วมันมีความผิดตรงไหนครับ ช่วยบอกหน่อย

#160 55555

55555

มหาเมพ

Posted 29 August 2012 - 13:23

ก็ไม่ได้ผิดอะไร...แต่ไปประกาศวันที่เค้าแจกเงินทำไม ว่าจะไม่รับ...

ที่นี้ไปฟังคนนี้เล่าดีกว่า....

http://www.naewna.co...c/columnist/790

#161 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 August 2012 - 13:31

เงื่อนไขที่แม่น้องเกดเขาประกาศไม่รับเยียวยา ถ้ากระบวนการยุติธรรมในการค้นหาความจริงต้องยุติลง อาทิ ฟ้องร้องดำเนินคดีคนทำผิด

แต่การรับเงินเยียวยาไม่มีผลเกี่ยวข้องกับกระบวนการยุติธรรมในการค้นหาความจริง
คดีการไต่สวนหาสาเหตุการตายก็ยังคงดำเนินต่อไปนะครับ นี่เป็นข้อเท็จจริงที่เราทราบกันดีนะครับ

#162 55555

55555

มหาเมพ

Posted 29 August 2012 - 13:37

เงื่อนไขที่แม่น้องเกดเขาประกาศไม่รับเยียวยา ถ้ากระบวนการยุติธรรมในการค้นหาความจริงต้องยุติลง อาทิ ฟ้องร้องดำเนินคดีคนทำผิด

แต่การรับเงินเยียวยาไม่มีผลเกี่ยวข้องกับกระบวนการยุติธรรมในการค้นหาความจริง
คดีการไต่สวนหาสาเหตุการตายก็ยังคงดำเนินต่อไปนะครับ นี่เป็นข้อเท็จจริงที่เราทราบกันดีนะครับ

เค้าเอากฏหมายนิรโทษกรรมออกจากสภายัง

คนจะหาความจริง กลาย เป็น มาร์ค กับ สุเทพ..ไม่ใช่ พรรคเผาไทยน๊ะครับ..

:D

#163 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 August 2012 - 13:39

ก็ไม่ได้ผิดอะไร...แต่ไปประกาศวันที่เค้าแจกเงินทำไม ว่าจะไม่รับ...

ที่นี้ไปฟังคนนี้เล่าดีกว่า....

http://www.naewna.co...c/columnist/790

เขากำลังถกเรื่องใครยิงน้องเกด นี่ก็มาชักใบให้เรือเสีย เฮ้อ...

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#164 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 August 2012 - 13:39

พรบ.ปรองดองฉบับบิ๊กบังหรือจะฉบับใคร ถ้าเอาโทษของทักษิณมาแลกกับโทษอภิสิทธิ์
อย่าว่าแต่แม่น้องเกดเลยครับ ผมก็คัดค้านครับ แต่การคัดค้านของผมคงไม่ไปร่วมคัดค้านกับพวกพันธมิตรหรือปชป.นะครับ

#165 55555

55555

มหาเมพ

Posted 29 August 2012 - 13:42

เขากำลังถกเรื่องใครยิงน้องเกด นี่ก็มาชักใบให้เรือเสีย เฮ้อ...

จริงครับ...

#166 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 August 2012 - 13:44

ขอวกกลับเข้าประเด็นใครฆ่าน้องเกดต่อนะครับ

ชุดที่นายมงคล เข็มทอง อาสาสมัครป่อเต็กตึ๊งใส่อยู่ ประกอบกับการไว้ผมยาวและใส่ถุงมือของนายมงคล
ผมคิดว่าตรงจุดนี้ ทหารที่อยู่บนรางรถไฟฟ้า อาจเข้าใจผิดคิดว่าเป็นชายชุดดำก็มีส่วนเป็นไปได้นะครับ

#167 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 August 2012 - 13:52

จริงครับ...

คุณ 55555 น่าจะเข้าใจผิดอย่างแรง กรณีพรบ.ปรองดอง มันผูกโยงกับคำพูดของทักษิณที่บอกว่าให้เสียสละ
แต่เรื่องเงินเยียวยา ผมขอให้คุณ 55555 ลองไปอ่านดูต้นสายปลายเรื่องที่กระทู้ข้างล่างนี้ครับ (เรื่องมันยาว)

ไขประเด็น 'เยียวยา' เสียงจากผู้สูญเสีย หลักกฎหมาย และคดีแพ่งตัวอย่าง เมษา 52
http://prachatai.com...l/2012/05/40664

#168 55555

55555

มหาเมพ

Posted 29 August 2012 - 14:00

จริงครับ...

คุณ 55555 น่าจะเข้าใจผิดอย่างแรง กรณีพรบ.ปรองดอง มันผูกโยงกับคำพูดของทักษิณที่บอกว่าให้เสียสละ
แต่เรื่องเงินเยียวยา ผมขอให้คุณ 55555 ลองไปอ่านดูต้นสายปลายเรื่องที่กระทู้ข้างล่างนี้ครับ (เรื่องมันยาว)

ไขประเด็น 'เยียวยา' เสียงจากผู้สูญเสีย หลักกฎหมาย และคดีแพ่งตัวอย่าง เมษา 52
http://prachatai.com...l/2012/05/40664

#169 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 29 August 2012 - 14:12

ขอวกกลับเข้าประเด็นใครฆ่าน้องเกดต่อนะครับ

ชุดที่นายมงคล เข็มทอง อาสาสมัครป่อเต็กตึ๊งใส่อยู่ ประกอบกับการไว้ผมยาวและใส่ถุงมือของนายมงคล
ผมคิดว่าตรงจุดนี้ ทหารที่อยู่บนรางรถไฟฟ้า อาจเข้าใจผิดคิดว่าเป็นชายชุดดำก็มีส่วนเป็นไปได้นะครับ

คุณอย่าเดาสิครับ เราคุยแต่หลักฐาน แล้ววินิจฉัยตามหลักฐาน

ถามอย่างนี้ดีกว่า
ทั้งสามคนถูกยิงพร้อมกันหรือเปล่า หลักฐานทางคุณ มีใหมครับ
หลักฐานทางผมน่ะ พบว่าสองคนในเหตุการณ์ พูดขัดแย้งกัน

กู้ภัยอาวุโส บอกว่าเห็นร่วงไปเลยทั้งสามคน
อาสาอีกคนบอกว่าน้องเกด คลานมากับเขา พอเงยหน้าก็โดน

เอาแค่ตรงนี้ก่อน

ความเห็นของผมก็คือ อาสาให้ถ้อยคำที่สอดคล้องกับวิถีกระสุน
ซึ่งทำให้เราต้องปัดกู้ภัยอาวุโสไปอยู่ในพวกเลอะเลือน

ดังนั้น น้องเกดจึงเสียชีวิตจากการระดมยิงแนวราบ

เอาละ ถ้าไม่โต้แย้ง เราก็มาหากัน ว่าใครบ้างที่จะระดมยิงน้องเกดที่คลานอยู่หน้าประตูวัดได้บ้าง
ตกลงตามนี้ใหมครับ

#170 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 29 August 2012 - 14:17

ผมว่า คุณต้องเอาไปถามทักษิณมากกว่า
เขาออกชื่อแม่น้องเกดชัดเจนว่า ต้องเสียสละ
และแม่น้องเกดก็โวยทักษิณ ไม่ได้โวยคุณ 55555

ส่วนคุณ 55555 ตั้งคำถามเชิงจริยธรรมกับแม่น้องเกดว่า
รับเงินทำไม ถ้าประกาศว่าจะไม่รับ
ตอนประกาศไม่รับ โวยสนั่น แต่รับมาแล้ว....เงียบ

อ้อ ผมขอบอกว่า คุณ 55555 ไม่ได้นอกประเด็นนะครับ
เพราะเป็นการตอบคำถามว่า ใครยิงน้องเกด
คนนั้นก็อยากปิดคดีด้วยเงิน...เท่านั้นเอง

ฮา

Edited by amplepoor, 29 August 2012 - 14:32.

#171 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 August 2012 - 14:47

ถ้าความคิดเห็นทั้งหมดเป็นการเดา ก็คงเดากันทั้งกระทู้ล่ะครับ

#172 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 August 2012 - 15:02

ตั้งกระทู้หาข้อเท็จจริง แต่สรุปแบบนี้

อ้อ ผมขอบอกว่า คุณ 55555 ไม่ได้นอกประเด็นนะครับ
เพราะเป็นการตอบคำถามว่า ใครยิงน้องเกด
คนนั้นก็อยากปิดคดีด้วยเงิน...เท่านั้นเอง

ผมว่านั่งนึกเอาดีกว่ามั้ง

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#173 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

Posted 29 August 2012 - 15:12

ตั้งกระทู้หาข้อเท็จจริง แต่สรุปแบบนี้

ดอนได้อ่านกระทู้มั่งมั้ยเนี้ยครับ ^_^

#174 aunaun

aunaun

ขาประจำ

Posted 29 August 2012 - 15:12

คุณสิงห์มีปัญหาเรื่องการตั้งสมมติฐานครับ
คือการตั้งสมมติฐานนี่ถ้ามันเกิด error ใหญ่ๆขึ้นมา คุณต้องอธิบายได้ว่า error นั้นเกิดได้อย่างไร
ถ้าอธิบายไม่ได้ สมมติฐานนั้นก็ล้มทั้งหมด

ยกตัวอย่าง ถ้ามีกระสุน 10 ลูก มี 9 ลูกที่อธิบายได้ว่ายิงมาจากด้านบนอย่างไร
แต่มี 1 ลูกที่อธิบายไม่ได้ เข้าใจว่าคุณสิงห์คงไม่สามารถอธิบายได้แล้วนะครับ
ทีนี้ถ้ากระสุนทั้ง 10 ลูกสามารถอธิบายได้ว่าเป็นการยิงแนวราบ
ทำไมเรายังจะต้องเชื่อว่ากระสุนมาจากด้านบนละครับ
นี่ว่ากันแบบวิทยาศาสตร์เลยนะครับ

แต่ผมมีแนวทางช่วยคุณสิงห์อยู่ คือ
1. คุณสิงห์อาจจะหาทางอธิบายว่าเป็นกระสุน 2 ชุด มาจากคนละระนาบกัน
2. คุณสิงห์ต้องไปหาทางทำลายสมมติฐานเรื่องการยิงแนวราบแทน

Edited by aunaun, 29 August 2012 - 15:13.

#175 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 August 2012 - 15:18

ดอนได้อ่านกระทู้มั่งมั้ยเนี้ยครับ ^_^

ผมนั่งอ่านทุกเรปมา 2วันแล้ว ทั้ง 2กระทู้

#176 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 August 2012 - 15:21

คุณสิงห์มีปัญหาเรื่องการตั้งสมมติฐานครับ
คือการตั้งสมมติฐานนี่ถ้ามันเกิด error ใหญ่ๆขึ้นมา คุณต้องอธิบายได้ว่า error นั้นเกิดได้อย่างไร
ถ้าอธิบายไม่ได้ สมมติฐานนั้นก็ล้มทั้งหมด

ยกตัวอย่าง ถ้ามีกระสุน 10 ลูก มี 9 ลูกที่อธิบายได้ว่ายิงมาจากด้านบนอย่างไร
แต่มี 1 ลูกที่อธิบายไม่ได้ เข้าใจว่าคุณสิงห์คงไม่สามารถอธิบายได้แล้วนะครับ
ทีนี้ถ้ากระสุนทั้ง 10 ลูกสามารถอธิบายได้ว่าเป็นการยิงแนวราบ
ทำไมเรายังจะต้องเชื่อว่ากระสุนมาจากด้านบนละครับ
นี่ว่ากันแบบวิทยาศาสตร์เลยนะครับ

แต่ผมมีแนวทางช่วยคุณสิงห์อยู่ คือ
1. คุณสิงห์อาจจะหาทางอธิบายว่าเป็นกระสุน 2 ชุด มาจากคนละระนาบกัน
2. คุณสิงห์ต้องไปหาทางทำลายสมมติฐานเรื่องการยิงแนวราบแทน

เฉพาะประเด็นกระสุนนัดเดียวที่ผิดธรรมชาตินะครับ ผมมีข้อสมมติฐานซึ่งเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับว่า

1. น้องเกดถูกยิงในขณะที่กำลังก้มตัวช่วยเหลือผู้บาดเจ็บ
2. น้องเกดกำลังทิ้งตัวลง (ก้มตัว) เพื่อป้องกันตัวตามสัญชาติญาน
3. น้องเกดนอนคว่ำหน้าแล้วถูกยิงเข้าทางก้น
4. ที่พยานให้การตามคลิปว่าน้องเกดคลานขยับ นั่นอาจเป็นท่าดิ้นรนกระเสือกกระสนก่อนตาย และถูกยิงซ้ำ

แต่ทั้งนี้ข้อสรุปสุดท้ายคงต้องขึ้นอยู่กับการะบวนการพิสูจน์ตามหลักทางนิติวิทยาศาสตร์ คงไม่ได้ขึ้นอยู่กับข้อสมมติฐานของผมที่เป็นแค่ข้อคิดเห็น

#177 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

Posted 29 August 2012 - 15:25

ผมนั่งอ่านทุกเรปมา 2วันแล้ว ทั้ง 2กระทู้

เหมือนผมครับ ผมอ่านมาแต่แรก และน่าจะเห็นเหมือนกันคือ ส่วนที่ดอนโควตมาอันนั้นไม่ใช่สรุปนี่ครับ :)
กระทู้น่าจะยังอีกยาว :)

ปล.ขอโทษท่านอื่นๆที่คั่นกระทู้ครับ

#178 aunaun

aunaun

ขาประจำ

Posted 29 August 2012 - 15:31

เฉพาะประเด็นกระสุนนัดเดียวที่ผิดธรรมชาตินะครับ ผมมีข้อสมมติฐานซึ่งเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับว่า

1. น้องเกดถูกยิงในขณะที่กำลังก้มตัวช่วยเหลือผู้บาดเจ็บ
2. น้องเกดกำลังทิ้งตัวลง (ก้มตัว) เพื่อป้องกันตัวตามสัญชาติญาน
3. น้องเกดนอนคว่ำหน้าแล้วถูกยิงเข้าทางก้น
4. ที่พยานให้การตามคลิปว่าน้องเกดคลานขยับ นั่นอาจเป็นท่าดิ้นรนกระเสือกกระสนก่อนตาย และถูกยิงซ้ำ

แต่ทั้งนี้ข้อสรุปสุดท้ายคงต้องขึ้นอยู่กับการะบวนการพิสูจน์ตามหลักทางนิติวิทยาศาสตร์ คงไม่ได้ขึ้นอยู่กับข้อสมมติฐานของผมที่เป็นแค่ข้อคิดเห็น

ไม่ make sense ครับ นอนคว่ำหน้ายังไม่ดีพอ ถ้าจะเป็นไปได้ต้องยืนโก้งโค้งครับ

#179 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 29 August 2012 - 15:57

ผมไม่ได้นั่งนึกเอาเลย นี่เป็นกฏเบื้องต้นของการก่ออาชญากรรม

อาชญากรรมย่อมเกิดผลครับ
ทักษิณสั่งฆ่าคนเพราะต้องการเอาศพมาป้ายสีรัฐบาลกับทหาร
แล้วรัฐบาลกับทหาร ฆ่าคนเพื่ออะไรล่ะ
แล้วถ้าฆ่าจริง ทำไมไม่เข้ากระบวนการปรองดองล่ะ

อ้อ
แล้วความเห็นของผมก็ไม่ใช่การสรุปนะ อย่างที่สมาชิกท่านอื่นชี้
สิ่งที่ผมทำ คือการเพิ่มมูลเหตุจุงใจเข้าไปในการสางคดี

#180 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 29 August 2012 - 16:00

ถ้าความคิดเห็นทั้งหมดเป็นการเดา ก็คงเดากันทั้งกระทู้ล่ะครับ

คุณพูดอย่างนี้ ถ้าเป็นในศาล จะถือว่าคุณเสียเปรียบทันที
เพราะเท่ากับคุณทำลายความน่าเชื่อถือของตัวเอง แพ้คดีแน่ครับ

แต่ผมเปิดทางให้คุณอย่างนี้ละกัน เผื่อคุณยังอยากจะโต้แย้งต่อ
ชี้ออกมาเลยว่า หลักฐานอันใหนที่ผมใช้ มาจากการเดา
(หลักฐานนะครับ ไม่ใชความเห็น)

#181 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 29 August 2012 - 16:13

เมื่อคุณแอมถามตรงประเด็นผมขอเสริมคุณแอมนิดนึงครับ

"สิงห์สนามหลวง" รู้จักชายคนในรูปที่ผมนำมาแสดงหรือไม่ ?

นี่แหละครับ "บุคคลที่ถูกกลุ่มคนเสื้อแดงกล่าวหาว่ายิงกมนเกด"

ถ้ารู้จักโปรดชี้แจงด้วยว่าเชื่อตามความเชื่อนี้ของคนเสื้อแดงหรือไม่!!!!???

รบกวน "สิงห์สนามหลวง" ช่วยชี้แจงเรื่องนี้ด้วย
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#182 kuuga

kuuga

ขาประจำ

Posted 29 August 2012 - 16:15

เหตุใดแม่น้องเกดจึงเกรงว่ารับเงินไปแล้ว ทางญาติห้ามดำเนินการทางคดี ในเมื่อฝ่ายที่จ่ายเงิน คือฝ่ายที่สนับสนุนแดงตลอดเวลา หรือแม่น้องเกดรู้ว่านี่คือการจ่ายเงินเพื่อปิดปาก
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#183 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

Posted 29 August 2012 - 16:19

เหตุใดแม่น้องเกดจึงเกรงว่ารับเงินไปแล้ว ทางญาติห้ามดำเนินการทางคดี ในเมื่อฝ่ายที่จ่ายเงิน คือฝ่ายที่สนับสนุนแดงตลอดเวลา หรือแม่น้องเกดรู้ว่านี่คือการจ่ายเงินเพื่อปิดปาก

อยากฟังคำตอบครับ

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#184 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 29 August 2012 - 16:25

คลิบนี้น่าสนใจมาก มีปากคำผู้อยู่ในเหตุการณ์ในแง่มุมที่ไม่ได้ยินจากสื่อ
ลองพิจารณากันดูครับ ถ้ามีเวลาอาจจะถอดเทปออกมาเป็นหลักฐาน

#185 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 29 August 2012 - 16:27

ผิดธรรมชาติ เพราะคุณไปตั้งธงว่าต้องยิงมาจากรางรถไฟฟ้านะสิ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#186 kuuga

kuuga

ขาประจำ

Posted 29 August 2012 - 16:34

ผิดธรรมชาติ เพราะยิงจาก BTS แต่กระสุนจากล่างขึ้นบน ผิดปกติเพราะไม่มีทหารหน้าประตูวัด เพราะมีนักข่าว คมชัดลึด อยู่ฝั่งตรงข้ามประตูวัด ???? นอกจากการยิงเกิดขึ้นในวัด
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#187 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 August 2012 - 17:25

ผิดธรรมชาติ เพราะยิงจาก BTS แต่กระสุนจากล่างขึ้นบน ผิดปกติเพราะไม่มีทหารหน้าประตูวัด เพราะมีนักข่าว คมชัดลึด อยู่ฝั่งตรงข้ามประตูวัด ???? นอกจากการยิงเกิดขึ้นในวัด

นอกจากการยิงเกิดขึ้นในวัด (ท่ามกลางคนนับร้อยนับพัน โดยที่ไม่มีใครพบเห็นคนยิงเลย)

#188 lionidas

lionidas

ขาประจำ

Posted 29 August 2012 - 17:45

นอกจากการยิงเกิดขึ้นในวัด (ท่ามกลางคนนับร้อยนับพัน โดยที่ไม่มีใครพบเห็นคนยิงเลย)

ขณะเกิดการยิง ผมเองคงวิ่งหาที่หลบจ้าละหวั่น....กลัวลูกหลง
ผมคงไม่มีสติ พอที่จะจำหน้าคนยิง จำทิศทางกระสุน หรือมาคิดวิเคราะห์ว่า เสียงปืนมาจากทางไหน
ผมคงคิดอย่างเดียวว่า วิ่งหาที่หลบก่อน โดยวิ่งไปในที่ที่คิดว่าปลอดภัย และตรงข้ามกับเสียงที่ได้ยิน
เมื่อเข้าที่กำบังแล้ว และแน่ใจว่าปลอดภัยพอ ผมก็คงมอง ๆ บ้าง แต่ทรรศนะวิสัย ขณะนั้นคงมองลำบาก
และยากต่อการจดจำ....
และเมื่อผมกลับถึงบ้านอย่างปลอดภัยใน ตจว. ที่ผมจากมาผมคงได้นำเรื่องนี้+จินตนาการของผมว่า มันเกิดอะไรขึ้นบ้าง
เพื่อเล่าให้บุตรหลาน ว่าผม"เท่ห์" ผมคงบวกเรื่องราวอภินิหารเข้าไปบ้าง....
แต่การจะให้ผมมาเป็นพยาน..ผมคงเชื่อคำพูดของผู้ใหญ่ เรื่องการขึ้นโรงขึ้นศาล....ผมคงไม่มีสตังค์พอที่จะเดินทางมาเป็นพยาน
ผมคงคิดแค่ว่า..."เงินก็ได้แล้ว" ทำมาหากินต่อดีกว่า......
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#189 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 August 2012 - 18:08

เมื่อคุณแอมถามตรงประเด็นผมขอเสริมคุณแอมนิดนึงครับ

"สิงห์สนามหลวง" รู้จักชายคนในรูปที่ผมนำมาแสดงหรือไม่ ?

นี่แหละครับ "บุคคลที่ถูกกลุ่มคนเสื้อแดงกล่าวหาว่ายิงกมนเกด"

ถ้ารู้จักโปรดชี้แจงด้วยว่าเชื่อตามความเชื่อนี้ของคนเสื้อแดงหรือไม่!!!!???

รบกวน "สิงห์สนามหลวง" ช่วยชี้แจงเรื่องนี้ด้วย

เอกสารการสอบสวนของ DSI เองที่ทำการสอบสวนในยุครัฐบาลอภิสิทธิ์ ระบุไว้ประมาณนั้น
และถ้านำหลักฐานอื่นๆ ภาพ คลิป ที่ปรากฎ มาประมวลเข้าด้วยกัน ผมมีชุดความเชื่อตามกระบวนความคิดของผมเอง
ผมไม่ได้เชื่อตามคนเสื้อแดงเชื่อนะครับ ชุดความเชื่ออาจมีแตกต่างในรายละเอียดปลีกย่อยกันบ้างเล็กน้อย

แล้วความเชื่อของ คุณโจโฉ นายกตลอดกาล คือ อะไรครับ มีหลักฐานอะไรมาแสดงเพื่อหักล้างบ้างไหมครับ

#190 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 August 2012 - 18:09

กระทู้ ใครฆ่าน้องเกด ผมอยากเห็นหลักฐานอีกด้านที่แสดงว่า ชายชุดดำเป็นคนฆ่าน้องเกดครับ มีใครมีบ้างไหมครับ

#191 Critical

Critical

ขาประจำ

Posted 29 August 2012 - 18:50

ก่อนจะหาว่าชายชุดดำฆ่าน้องเกด หรือไม่

คุณสิงห์ยอมรับหรือไม่ ว่ากลุ่มชายชุดดำมีตัวตนอยู่จริง ?

ถ้าใช่ ก็มาหากันต่อว่าชายชุดดำ หรือทหาร เป็นคนฆ่าน้องเกด

ผมก็อยากรู้เหมือนกัน
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#192 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

Posted 29 August 2012 - 18:59

กระทู้ ใครฆ่าน้องเกด ผมอยากเห็นหลักฐานอีกด้านที่แสดงว่า ชายชุดดำเป็นคนฆ่าน้องเกดครับ มีใครมีบ้างไหมครับ

จะจนด้วยหลักฐาน ถึงกับต้องเปลี่ยนประเด็นเลยหรือฮะ -_-

#193 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 29 August 2012 - 19:07

ก่อนจะหาว่าชายชุดดำฆ่าน้องเกด หรือไม่

คุณสิงห์ยอมรับหรือไม่ ว่ากลุ่มชายชุดดำมีตัวตนอยู่จริง ?

ถ้าใช่ ก็มาหากันต่อว่าชายชุดดำ หรือทหาร เป็นคนฆ่าน้องเกด

จะจนด้วยหลักฐาน ถึงกับต้องเปลี่ยนประเด็นเลยหรือฮะ -_-

ดูหัวข้อกระทู้สิครับ ผมเห็นเพื่อนสมาชิกซักค้านกันอย่างเดียวว่าไม่ใช่ทหาร
ตั้งข้อสันนิษฐานกันบอกเป็นคนอื่นยิง ผมก็รอหลักฐานอีกด้านมาแสดงเพื่อหักล้างข้อมูลเท่านั้นเอง

ชุดดำยิงต่อสู้กับทหารที่รางรถไฟ ผมเชื่อว่าไม่มีครับ ใครมีหลักฐานก็นำมาแสดง
แล้วชุดดำยิงใส่คนในวัดปทุม ผมก็เชื่อว่าไม่มีครับ ใครมีหลักฐานก็นำมาแสดง

#194 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

Posted 29 August 2012 - 19:18

ดูหัวข้อกระทู้สิครับ ผมเห็นเพื่อนสมาชิกซักค้านกันอย่างเดียวว่าไม่ใช่ทหาร
ตั้งข้อสันนิษฐานกันบอกเป็นคนอื่นยิง ผมก็รอหลักฐานอีกด้านมาแสดงเพื่อหักล้างข้อมูลเท่านั้นเอง

ชุดดำยิงต่อสู้กับทหารที่รางรถไฟ ผมเชื่อว่าไม่มีครับ ใครมีหลักฐานก็นำมาแสดง
แล้วชุดดำยิงใส่คนในวัดปทุม ผมก็เชื่อว่าไม่มีครับ ใครมีหลักฐานก็นำมาแสดง

จะนำแนวการต่อสู้ไปในแนวทางที่คุณได้เปรียบใช่ม้าาา :ph34r:

Edited by ควันหลง, 29 August 2012 - 19:22.

#195 kuuga

kuuga

ขาประจำ

Posted 29 August 2012 - 19:23

ก็เอาไอ้โม่งมันออกสิครับ ไอ้โม้งมันคงเปิดหน้ากากให้ดูมั้งครับ............

#196 kuuga

kuuga

ขาประจำ

Posted 29 August 2012 - 19:29

หลักฐานรัฐบาลในยุคนั้นที่บอกได้ว่ามีชายชุดดำ และกลุ่มติดอาวุธ ที่มีอยู่ในขบวนการชนิดเต็มรูปแบบอาจจะไม่สามารถเปิดเผยได้เพื่อป้องกันความเสียหายในรูปคดี
และหลักฐานที่ปรากฏชัดตามสื่อต่างๆ ในเบื้องต้นตลอด 2 ปี ยืนยันได้ว่ามีกองกำลังติดอาวุธในเสื่อแดง

แต่หลักฐานที่สามารถสร้างความเสียหายให้กับรัฐบาลในขณะนั้น จนถึงขณะนี้ผ่านมา 2 ปี ไม่สามารถจะหาได้มากกว่าที่มี ????

ในเมื่อมีโอกาสทำลายฝ่ายตรงข้ามควรใช้สิ่งที่ตนเองมีทำลายในขณะเวลานั้น เหตุใดถึงไม่ทำ เพราะรอโอกาศ หรือไม่มีหลักฐาน ????

#197 55555

55555

มหาเมพ

Posted 29 August 2012 - 19:30

ท่านเองก็ไม่เห็นมีหลักฐานว่าทหารฆ่าน้องเกตุไม่ใช่รึ

ที่ทำกันตอนนี้ คือการร่วมกันวิเคราะห์จากแวดล้อมไม่ใช่รึ

#198 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

Posted 29 August 2012 - 19:35

ผมขอไล่ทีละประเด็นนะครับ
1.คุณสิงห์กำลังบอกว่า คุณสรุปความเชื่อมั่น จากสำนวนคดี ตรงจุดที "พยานทุกคน ที่ไม่ได้กลับไปนอนหรือซ่อนตัว" ช่วงนั้น
ตอบเป็นทางเดียวกันหมดว่า ทหารยิงจากรางรถไฟฟ้า ใช่ไหมครับ?
2.คุณสิงห์ได้ตั้งประเด็นข้อสงสัยแบบเป็นธรรมกับทุกฝ่ายไหมครับว่า
"พยานเหล่านั้น อาจจะมีการ จับอาวุธ" ยิงกับทหารอยู่ก็ได้ ซึ่งแน่นอนว่า
ไม่มีพยานคนไหน กล้าพอที่จะ สารภาพ กับ ตำรวจ ว่า ตนเองจับอาวุธยิงกับทหาร
3.คุณสิงห์ทราบไหมครับว่า ท่าคลาน กับ ท่าหกสูงโก่งตูดคว่ำหน้า เพื่อที่จะสอดคล้องกับวิถีกระสุนที่เข้าร่างกายนั้น
จะเป็นท่าหมอบคลานที่ พิสดาร ที่สุดในโลก
4.คุณสิงห์ทราบหรือไม่ว่า
ในวัดปทุม มี 2 ส่วน คือส่วนหน้าที่เป็นลานจอดรถ กับส่วนภายใน ทั้ง2 ส่วนคั่นไว้ด้วย อุโบสถขนาดใหญ่ และ ทางเชื่อมระหว่างด้านหน้ากับด้านหลังนั้น
เป็นทางเดินที่ไม่ใหญ่มาก
และส่วนใหญ่แล้ว เมื่อเริ่มมีเสียงปืนเกิดขึ้น คนส่วนใหญ่จะถูกย้ายเข้าไปด้านหลังวัดที่อุโบสถบังอยู่
ดังนั้น การยิงที่เกิดขึ้นในส่วนหน้าวัด คนส่วนใหญ่ที่ ไม่เกี่ยวข้องและไม่มีหน้าที่
จะหลบอยู่ด้านหลัง
คุณสิงห์พอจะทราบไหมว่า
มีพยานบางคน ที่ไม่ใช่อาสากู้ชีพ แต่ทำไมไปโผล่อยู่ส่วนด้านหน้าวัด ในขณะที่มีการยิงกันได้
และเห็นอย่างชัดเจนว่า ทหารยิงลงมาใส่ตัวเอง แถมยังถูก สั่งให้ออกมาจากใต้ท้องรถด้วย
5. นี่สำคัญ
เราจะแยกคนตายได้อย่างไรครับว่า คนตายคนไหนเป็นคนบริสุทธิ์หรือคนตายคนไหนเป็นชายชุดดำ
ที่ผ่านการจับอาวุธยิงกับทหารมาแล้ว
เพราะสิ่งนี้แหละครับ ที่ทำไมคุณสิงห์ต้องให้พวกผมหาหลักฐานเกี่ยวกับ ชายชุดดำ
ทราบไหมครับว่า ที่ตายที่สวนสัตว์ดุสิต ที่โดนยิงที่หัวเนี่ย เพราะอาจจะดันไปเห็นชายชุดดำเข้าได้ไหม
แล้วมันมีการ ฆ่าปิดปาก ตัดตอน กันไม่ได้หรือครับ

นี่คือคำถามที่ผมอยากจะถามคุณสิงห์ครับ

Edited by มังกือดำ, 29 August 2012 - 19:36.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#199 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 29 August 2012 - 20:08

ผมถึงเอาคลิบ http://webboard.seri...150#entry396707 มาลงงัยครับ

พวกเขาคือกลุ่มคนที่อยู่ในเหตุการณ์ จอดรถไว้ที่ลาน ตัวเองเข้าไปซ่อนที่รอบในกำแพงแก้วพระอุโบสถ
ในความมืดที่มีการยิงกัน พวกเขาไม่เห็นอะไรหรอก ออกมาดูความเสียหายก็ได้แต่บอกว่าฝีมือทหาร
คือบอกทั้งๆ ไม่เห็นนี่แหละ

ทีนี้กลับมาที่ข้อสงสัยของคุณตรงนี้
กระทู้ ....ผมอยากเห็นหลักฐานอีกด้านที่แสดงว่า ชายชุดดำเป็นคนฆ่าน้องเกดครับ มีใครมีบ้างไหมครับ
นี่คือการตั้งคำถามที่เบี่ยงเบน เรายังหยุดที่น้องเกดตายอย่างไร เพื่อจะนำไปสู่เบื้องหลังที่ลึกลงไปว่า ใครฆ่า
ที่หยุดนานก็เพราะต้องการวินิจฉัยให้มันจบก่อนว่า เสื้อแดงกล่าวหาว่าทหารบนรางรถไฟฟ้า ยิงลงมาน้องเกดจึงตาย
เราก็เอาวิถีกระสุนมาดูกันว่า เป็นไปได้ใหม....เพื่อปิดทางดิ้นของหลักฐานและคำกล่าวหา

คุณสิงห์อย่าใช้นิสัยเสื้อแดงสิครับ แค่บอกว่าตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร ก็เชื่อกันมาสามปี ไม่เคยตรวจสอบ
เชื่อกันว่า สงกรานต์เลือด 2552 ทหารเอาคนเสื้อแดงไปทิ้งเป็นร้อยศพ จนป่านนี้ยังไม่มีแจ้งความคนหายเลยสักศพ
บล่าๆๆๆๆๆๆๆ ก็เชื่อหัวปักหัวปำ

สรท. ไม่เหมือนกระดานสนทนาอื่นนะครับ ที่นี่ชอบเถียง ชอบวิเคราะห์ข้อมูล
แม้แต่พวกเดียวกัน ถ้าคิดว่าโกหกยังฟันไม่เลี้ยง

อ้อ
เมื่อคุณอยากให้เอาหลักฐานว่าเสื้อดำฆ่า 6 ศพจริง
คุณมีหลักฐานว่าทหารฆ่า 6 ศพหรือเปล่าล่ะ

Edited by amplepoor, 29 August 2012 - 20:14.

#200 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 29 August 2012 - 20:11

5. นี่สำคัญ
เราจะแยกคนตายได้อย่างไรครับว่า คนตายคนไหนเป็นคนบริสุทธิ์หรือคนตายคนไหนเป็นชายชุดดำ
ที่ผ่านการจับอาวุธยิงกับทหารมาแล้ว

ขอติดดาวให้คำถามนี้ครับ
ไม่มีการตรวจเขม่าที่มือหรือร่างการศพเลยกระมัง

และไม่มีคำอธิบายเรื่องอาวุธมากมายที่ถูกทิ้งลงบ่อน้ำด้วย

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users