Jump to content

- - - - -

หลักฐานทางวิทยาศาสตร์กับวิถีกระสุนที่วัดปทุม

• Please log in to reply
554 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:11

นัดที่บ่งบอกว่าคนที่ยิงอยู่ใกล้ศพผู้ตายมากที่สุด คือนัดที่ 3 เพราะวัดจากมุมแล้วแทบจะเป็นมุมฉากเลย
ถ้ายิงจาก BTS จริง ผู้ตายสมควรอยู่ใกล้กับตอม่อ BTS มาก และไม่ควรอยู่ในวัด
แต่จากที่ตั้งศพซึ่งอยู่ในวัด ห่างจากแนว BTS เป็น 10 เมตร จากถนนที่กั้นระหว่างวัดกับ BTS และศพห่างจากกำแพงวัดพอสมควร
จึงไม่อาจอธิบายวิถีกระสุนนี้ได้จากการยิงจาก BTS ครับ

เรามีคลิบวีดีโอ 15 วิ แสดงตำแหน่งที่น้องเกดนอน และน้องปลั๊กดิ้นรน
น่าจะเป็นหลักฐานชัดเจนที่สุดว่าทั้งคู่ อยู่ตำแหน่งใหน

ในกรณีนี้ เนื่องจากน้องปลั๊กยังขยับตัวได้ แสดงว่าน่าจะถูกยิงสดๆ ร้อนๆ
จึงอยากขอให้คุณหมอกรุณาดูใบชัณสูตของน้องปลั๊กอีกครั้งครับ
ผมจำได้ว่ามีนัดนึงยิงถูกหัวไหล่ขึ้นไปโดนแก้มของน้องเขา

ในสภาพที่น้องปลั๊กนอนดิ้นอยู่ตรงนั้น
น่าจะวินิจฉัยมุมยิงได้กระมังครับ

คุณแอมช่วยเอาคลิปมาลงให้ได้หรือเปล่าครับ
พอดีวันนี้ผมเข้าเวรด้วย คงไม่มีเวลาไปค้นหาคลิปนะครับ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#102 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:19

นัดที่บ่งบอกว่าคนที่ยิงอยู่ใกล้ศพผู้ตายมากที่สุด คือนัดที่ 3 เพราะวัดจากมุมแล้วแทบจะเป็นมุมฉากเลย
ถ้ายิงจาก BTS จริง ผู้ตายสมควรอยู่ใกล้กับตอม่อ BTS มาก และไม่ควรอยู่ในวัด
แต่จากที่ตั้งศพซึ่งอยู่ในวัด ห่างจากแนว BTS เป็น 10 เมตร จากถนนที่กั้นระหว่างวัดกับ BTS และศพห่างจากกำแพงวัดพอสมควร
จึงไม่อาจอธิบายวิถีกระสุนนี้ได้จากการยิงจาก BTS ครับ

เรามีคลิบวีดีโอ 15 วิ แสดงตำแหน่งที่น้องเกดนอน และน้องปลั๊กดิ้นรน
น่าจะเป็นหลักฐานชัดเจนที่สุดว่าทั้งคู่ อยู่ตำแหน่งใหน

ในกรณีนี้ เนื่องจากน้องปลั๊กยังขยับตัวได้ แสดงว่าน่าจะถูกยิงสดๆ ร้อนๆ
จึงอยากขอให้คุณหมอกรุณาดูใบชัณสูตของน้องปลั๊กอีกครั้งครับ
ผมจำได้ว่ามีนัดนึงยิงถูกหัวไหล่ขึ้นไปโดนแก้มของน้องเขา

ในสภาพที่น้องปลั๊กนอนดิ้นอยู่ตรงนั้น
น่าจะวินิจฉัยมุมยิงได้กระมังครับ

คุณแอมช่วยเอาคลิปมาลงให้ได้หรือเปล่าครับ
พอดีวันนี้ผมเข้าเวรด้วย คงไม่มีเวลาไปค้นหาคลิปนะครับ

มาแล้วครับ

#103 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:26

:lol: :lol: :lol:

สิ่งใดที่ผมไม่ตอบ ไม่ใช่ว่าผมยอมรับ
สิ่งใดที่ผมไม่แสดงความคิดเห็น ไม่ใช่ว่าผมอธิบายความไม่ได้

แต่ที่แน่ๆ ผมไม่ใช่อับดุล หรือ หมอเดาฟันธง หรือ พวกเหมาถั่วโมเมที่ทึกทักว่าตนเองเป็นผู้สรุปเอาเองนะครับ

เฮ้ย ! จะบิดอะไรก็ให้มันแมน ๆ หน่อย...

มันจะจัดฉาก หรือ ไม่จัดฉาก...ไอ้เก่งก็ออกมาแหกตาก่อนเพื่อน...

มันจะจัดฉาก หรือไม่จัดฉาก ไอ้พวกเผาไทยก็ออกมาจุดกระแสยิงทั้งชุดพยาบาล

จริงหรือไม่จริง...

:D

http://webboard.seri...กด/#entry394878

พยาน

http://www.youtube.com/watch?v=9DPrNF2CwOs&feature=player_embedded#!

Edited by 55555, 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:54.

#104 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:27

ตรงลูกศรชี้คือน้องปลั๊ก

ตอนแรกเขานอนราบ แล้วผงกหัวขึ้นมาแล้วก็หัวตกลงไป แล้วเอียงไปทางซ้าย จนนอนหงาย
ส่วนน้องเกดนั้น แน่นิ่งไม่ไหวติง

Edited by amplepoor, 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:29.

#105 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:44

ตรงลูกศรชี้คือน้องปลั๊ก

ตอนแรกเขานอนราบ แล้วผงกหัวขึ้นมาแล้วก็หัวตกลงไป แล้วเอียงไปทางซ้าย จนนอนหงาย
ส่วนน้องเกดนั้น แน่นิ่งไม่ไหวติง

รูปนี้น้องเค้าหันศรีษะไปทางไหน...หน้าวัดหรือหลังวัดครับ

#106 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:33

ปลายเท้าชีไปทางประตูวัดครับ

เดิมผมเคยเข้าใจผิดว่าหันศีรษะไปทางปากประตู
จนเพื่อนๆ สมาชิกช่วยกันลงหลักฐาน จึงรู้ว่าที่ถูกต้องเป็นอย่างไร

ถ้าตามรูปยี้ ปลายเท้าก็ชี้มาทางเราครับ

#107 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:23

ถ้าข้อความเต็มคือไม่พบเขม่าดินปืน
ข้อสันนิษฐานของผมใน rep ที่ 96 ก็ถือว่าใช่ไม่ได้ครับ

แต่เท่าที่ผมอ่าน บอกแค่เีพียงไม่พบคราบเขม่าปื่น ที่มือ เท่านั้นหรือเปล่าครับ

จากรูปที่คุณ mmmmm เอามาลงไว้
ผมพบข้อความที่น่าสนใจครับ คือการพบเขม่าดินปืนที่มือทั้ง 2 ข้าง
การพบเขม่าดินปืน หมายความว่าอย่างไร
หมายความว่า คนยิงต้องอยู่ใกล้กับผู้ตายมากในขณะยิง เขม่าดินปืนจะพบได้ในระยะ 0.5-1 เมตรจากปากกระปอกปืน
ถ้ารายงานการตรวจศพเป็นแบบนี้จริง การยิงจาก BTS ซึ่งห่างไประยะไม่ต่ำกว่า 15 เมตร
จากทฤษฎีของปีทาโกรัส เมื่อความสูงของตอม่อ BTS มากกว่า 10 เมตร
ย่อมไม่มีทางเป็นไปได้ 100% ครับ

แค่ถูกบังด้วยรูป แค่เล็กน้อย กลายกับดัก --จริต-- ได้

พี่ครับช่วยพูด ภาษาที่เข้าใจง่ายๆหน่อยได้ไหมครับ

แค่บอกว่า โดนรูปโดนบัง แค่นี้ มันจะต้องมีจริตอะไร ด้วยหรือครับพี่

คือมันต้องไปตีความอะไรมากมาย ก็บอกไปว่า รูปบังข้อความ ก็เอาข้อความมาลง แล้วก็บอกว่ารูปบังครับ

จริตอะไรนี้ ผมว่าพี่ก็เป็นหรือเปล่าครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

คือพี่ ใช้ภาษาได้แบบ งงมาก ถ้าจะว่าอีกฝ่ายก็ว่าตรงๆ ไปเลย แล้วก็เอาหลักฐานมาลง แค่นี้ครับ

เหมือนพี่แค่ไม่ชอบอีกฝ่าย แล้วพออีกงฝ่ายพูดไม่ถูกใจ หรือมีความผิดผลาด พี่ก็บอกเป็น จริต

จริต (อ่านว่า จะหริด) จริต แปลว่า จิตท่องเที่ยว สถานที่จิตชอบท่องเที่ยว หรืออารมณ์ที่ชอบท่องเที่ยวของจิตนั้น พระผู้มีพระภาคเจ้าได้ตรัสไว้ มี 6 ประการ หมายถึง ความประพฤติ คือกิริยาอาการที่แสดงออกมาให้เห็น มีความหมายเช่นเดียวกับคำว่า จริยจริยา หรือ จรรยา โดยทั่วไปจะใช้หมายถึงกิริยาอาการที่ไม่ดี เช่น เสียจริต วิกลจริต ดัดจริต จริตจะก้าน แต่ในทางพุทธศาสนา หมายถึง ความประพฤติ, พื้นเพ นิสัยใจคอ

ที่มา http://th.wikipedia....a.org/wiki/จริต

อันนี้คือความหมายที่พี่ต้องการสื่อใช่หรือเปล่าครับ

Edited by nunoi, 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:23.

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#108 ผ่านมาผ่านไป

ผ่านมาผ่านไป

ขาประจำ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:12

--ติดกับดักตัวเอง--

เมื่อเป็น -กับดัก- ผู้ที่สร้าง(กับดัก)สิ่งบิดเบือน หรือ ผู้ที่ช่างสังเกตุ -เท่านั้น- ที่จะทราบ
แล้ว --เราจะไปอธิบายทำไม-- กับพวกที่ใช้-จริต-นำ

แต่ตอนนี้ --ติดกับดักตัวเองแล้ว 2 login + 1 สิ่งมีชีวิต--
เรื่องนี้ -วิวะกะกะเอา(ตัวรอด)- อาจจะทราบแล้วว่าเป็น login -ใด -

เรา ใส่ --กับดักย้อนศร...--ไว้ในรูป

แล้วได้ -มีการ-วางไว้อีกอันที่ PT

.

ใครๆก็รู้..... :D :D :D

Edited by แรงงาน, 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:13.

#109 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:27

ปลายเท้าชีไปทางประตูวัดครับ

เดิมผมเคยเข้าใจผิดว่าหันศีรษะไปทางปากประตู
จนเพื่อนๆ สมาชิกช่วยกันลงหลักฐาน จึงรู้ว่าที่ถูกต้องเป็นอย่างไร

ถ้าตามรูปยี้ ปลายเท้าก็ชี้มาทางเราครับ

ถ้าเป็นอย่างที่คุณแอมกล่าวไว้ แสดงว่าการยิงจาก BTS ย่อมไม่สามารถเป็นได้แน่นอนครับ
เนื่องจากมุมยิงของนัดที่ 1 และ 2 เป็นมุมน้อยกว่า 31 องศา เมื่อเทียบกับภาพจากหน้าแรก
ถ้ายิงจาก BTS ก็จะติดสิ่งกีดขวาง
และมุมยิงของนัดที่ 3 ก็สูงเกินไป ที่จะยิงได้จาก BTS
คงต้องยิงจากในระยะใกล้กว่านั้น จึงจะสามารถยกมุมให้สูงกว่าที่ยิงจาก BTS ได้
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#110 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:40

อืมม์

กลายเป็นว่า นัดที่สาม คือหมัดเด็ดที่จะชี้ความเป็นไปไม่ได้ซะงั้น
เสื้อแดงคงผิดหวังน่าดู

ขอความเห็นบาดแผลน้องปลั๊กครับ นอนอยู่ข้างน้องเกดเลย
แต่ถัดมาทางปลายเท้ามากหน่อย ดูเหมือนจะตรงแถวๆ รถเข็นในรูปนี้เลย

#111 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:51

อืมม์

กลายเป็นว่า นัดที่สาม คือหมัดเด็ดที่จะชี้ความเป็นไปไม่ได้ซะงั้น
เสื้อแดงคงผิดหวังน่าดู

ขอความเห็นบาดแผลน้องปลั๊กครับ นอนอยู่ข้างน้องเกดเลย
แต่ถัดมาทางปลายเท้ามากหน่อย ดูเหมือนจะตรงแถวๆ รถเข็นในรูปนี้เลย

ครับ นัดที่ 1 และ 2 อาจเถียงกันเรื่องตำแหน่งได้บ้าง เพราะมุมแตกต่างกันไม่มาก
แต่นัดที่ 3 ไม่อาจยิงจากราง BTS ได้เลย
ถ้ายิงได้ ทหารต้องขึ้นไปอยู่แถวยอดต้นไม้ข้างกำแพงวัดนะครับ

Edited by Ricebeanoil, 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:00.

#112 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:10

หมายความว่า ผู้ยิงในนัดที่ 3 นี่
ต้องยืนคร่อมร่างเธอ
หรือยืนสูงกว่าเธอ
ในมุมที่ชันมากหน่อย

ใช่ใหมครับ

#113 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:13

หมายความว่า ผู้ยิงในนัดที่ 3 นี่

ใช่ใหมครับ

ถ้าจริง คนที่หลบใต้ท้องรถสามสี่คนละแวกนั้น ก็ต้องเห็นอะไรซีคะ

#114 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:26

เข้ามา -ดู- ว่าจะหลุด จาก กับดักที่สร้างขึ้นเอง อย่างไร

กระสุน นัด 1 ยิง เวลา __:__:__.__ เข้าที่...... ผู้ตายจัดวางร่างกาย ............
กระสุน นัด 2 ยิง เวลา __:__:__.__ เข้าที่...... ผู้ตายจัดวางร่างกาย .............
กระสุน นัด 3 ยิง เวลา __:__:__.__ เข้าที่...... ผู้ตายจัดวางร่างกาย .............
กระสุน นัด 4 ยิง เวลา __:__:__.__ เข้าที่...... ผู้ตายจัดวางร่างกาย ............
กระสุน นัด 5 ยิง เวลา __:__:__.__ เข้าที่...... ผู้ตายจัดวางร่างกาย ............
..
..
กระสุน นัด n ยิง เวลา __:__:__.__ เข้าที่...... ผู้ตายจัดวางร่างกาย ............

.

Edited by mmmmm, 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:27.

#115 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:41

ใช่ใหมครับ

อาจจะไม่ถึงกับยืนคร่อมร่าง แต่คิดว่าน่าจะใกล้มากพอสมควรครับ

Edited by Ricebeanoil, 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:51.

#116 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:03

รอข้อมูลเด็ด แต่ดูเหมือนจะเป็นปาหี่ไปซะแล้ว

ผมว่าสมาชิกทั้งหลายที่นี่ต่างต้องการคำตอบว่าน้องเกดถูกยิงจากทิศทางกระสุนลักษณไหน

แต่ฝ่ายตรงข้ามทำได้แค่ตัดแปะและเหน็บแหนมเท่านั้น ไม่พยายามจะให้เป็นอย่างอื่น

เหมือนต้องการจงใจใช้ประโยชน์จากคดีฆาตรกรรมปริศนา

เพื่อหวังผลอะไรบางอย่าง อย่างที่เค้าว่ามาอย่างนั้นจริงๆ

#117 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:26

"เข้ามา -ดู- ว่าจะหลุด จาก กับดักที่สร้างขึ้นเอง อย่างไร
กระสุน นัด 1-5 ยิง เวลา __:__:__.__ เข้าที่...... ผู้ตายจัดวางร่างกาย ...........".
------------

เหวงมาเอง
คิดมาได้คำนี้ ผู้ตายจัดวางร่างกาย.......หึหึ คงนึกว่าเท่
ปัญญาอ่อนจริงๆ

Edited by amplepoor, 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:30.

#118 TimmY_T

TimmY_T

น้องเก่า

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:43

คือ ไปไม่รอดแล้ว ก็หวังว่าจะให้สรุปเร็วๆ แล้วก็รอพลาด ประกาศชัยชนะ (จบ) ไม่ต้องทำไรเลย ขนาดวิถีกระสุนก็ตัดแปะ อธิบายไม่ได้ ว่าเข้าตรงไหน ออกตรงไหน มีแต่ทวงถามคนอื่น แต่ตัวเองไม่อธิบาย รอให้บอกว่า "มาจากข้างบน มาจากข้างบน" (ใครๆ ก็รู้)
พอคุณเก่งบอกว่า แนวราบก็มา คราวนี้ ก็ไม่ต้องอ้างอิงพยานคนนี้แล้ว เชื่อถือไม่ได้ ตัดทิ้ง เพราะมีคนบอกว่ามาจากบนฟ้า :unsure:

#119 เหมียวแรงเจอร์

เหมียวแรงเจอร์

น้องเก่า

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:11

มาดูว่าคุณห้าเอ็มจะหลุดพ้นกับดักตัวเองหรือป่าว.. :D :D :D

#120 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:22

ความจริงแล้วกระสุนนัดที่ 1 ที่ไปค้างที่สมองซึ่งเป็นสาเหตุการตายนั้น
สามารถดริ๊ฟให้เป็นวิถีกระสุนที่ไม่ทราบว่ามาจากฝ่ายใดได้ ถ้ารู้แนวทางอธิบาย
ใครก็สามารถใช้วิถีกระสุนนัดนี้ให้เป็นประโยชน์ได้
นัดที่ 2 อธิบายอะไรได้ไม่ชัดเจน เนื่องจากดูเหมือนแค่ถากๆ ไป
ส่วนนัดที่ 3 นี่ละทีเด็ด ทีบอกว่าไม่ได้ยิงจาก BTS แน่นอน เพราะทางเข้าทางออกชัดเจน
วิถีของกระสุนสามารถวัดมุมได้ แทบจะเป็นมุมฉาก
จะยิงได้ ถ้าผู้ตายอยู่ท่ายืน ผู้ยิงต้องอยู่ในแนวราบ
ถ้าผู้ตายอยู่ในท่านอน ผู้ยิงต้องอยู่ใกล้ผู้ตายพอสมควรจึงจะสามารถยกมุมขึ้นแบบนี้ได้
ซึ่งไม่อาจยิงได้จาก BTS แน่นอน

Edited by Ricebeanoil, 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:17.

#121 hinsor

hinsor

น้องเก่า

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:42

มันเสียหาย.......แล้ว.....
กระทู้นี้.....ผมว่าจะไล่ต้อน........พวกแมงสาป..................ด้วยทุกมุมยิง...........ในสถานการณ์....
แต่ขนมสาคู.....เอาอะไรมาแปะ....ให้มันเลอะเทอะ.......ออกนอกประเด็น.............ไม่ทำให้มันเคลียร์
..............ชัดเจนซักอย่าง............ทำให้คนอ่านยาก....ถึง....อ่านไม่เข้าใจเลย...........
ทำแบบนี้..........มันเสียหาย..........ต่อเสื้อแดงนะครับ..................เละแบบนี้....
ผมจะไล่ต้อน.........สล่มแมงสาปยังไง............ถ้าไม่สามารถ....ทำให้มีประโยชน์..........
ต่อเสื้อแดงได้.........ก็ถอยไปซะ...........แค่ไอ้ใจดีบ้าคนเดียว.......ผมก็ปวดหัวจะแย่แล้ว..........
แต่ละคน.......ไม่ได้ทำให้เสื้อแดง.....ดูดีขึ้นเลย............แต่ถ้าจะหน้าด้านต่อ..............
ช่วยเขียนให้ทุกอย่างมันชัดเจน.........อย่าให้คนอื่นมาอ่าน...เขาบอกว่า.......
เขียนเชี่ยอะไรวะ.........กุิอ่านไม่รู้เรื่อง..........................

มู้นี้ น้องใจดีที่น่ารัก ไม่เกี่ยวด้วยน้าา.. อย่าพาดพิงซิ :wub:

#122 samin

samin

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:14

เข้ามา -ดู- ว่าจะหลุด จาก กับดักที่สร้างขึ้นเอง อย่างไร

กระสุน นัด 1 ยิง เวลา __:__:__.__ เข้าที่...... ผู้ตายจัดวางร่างกาย ............
กระสุน นัด 2 ยิง เวลา __:__:__.__ เข้าที่...... ผู้ตายจัดวางร่างกาย .............
กระสุน นัด 3 ยิง เวลา __:__:__.__ เข้าที่...... ผู้ตายจัดวางร่างกาย .............
กระสุน นัด 4 ยิง เวลา __:__:__.__ เข้าที่...... ผู้ตายจัดวางร่างกาย ............
กระสุน นัด 5 ยิง เวลา __:__:__.__ เข้าที่...... ผู้ตายจัดวางร่างกาย ............
..
..
กระสุน นัด n ยิง เวลา __:__:__.__ เข้าที่...... ผู้ตายจัดวางร่างกาย ............

.

เฮ้ย ***แดง นี่ข้ายังรอการรับคำท้าพนันกับเอ็งเรื่องความสูงระหว่างพื้นถนนกับท้องสะพานลอยที่ระบุความสูง 4.5 เมตร อยู่นะ
ตามกระทู้เก่าอะ ที่เคยท้าไว้น่ะ กระทู้นี้ http://webboard.seri..._50#entry428764
ยังไงก้รออยู่นะ ถ้ามั่นใจ และรับเงื่อนไขของข้าได้ นัดมาได้เลย
แต่ถ้าไม่กล้าก็ไปหากระโปรงมาใส่เถอะ เพราะคนประเภทแบบเอ็งเนี่ย แถวบ้านข้า เค้าเรียกว่า ไอ้พวกหน้าด้านและหน้าตัวเมีย

#123 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:24

ใช่ใหมครับ

อาจจะไม่ถึงกับยืนคร่อมร่าง แต่คิดว่าน่าจะใกล้มากพอสมควรครับ

อย่างน้อยๆ พยานปากนี้ก็คงยืนยันได้ว่า มีคนถือปืนอยู่บริเวณนั้น

ไม่เช่นนั้น ยายคนนี้ต้องการันตี ว่า ไม่เห็นมีใครถือปืนเลย จะเป็นเสื้อแดงยิงกันเองได้อย่างไร

ที่สำคัญ พอพูดถึงตรงนี้ ว๊ายทีวี แม่ม ตัดทิ้งไปเลย เหอ เหอ...

-------------------------------------------------------------------

พยานในวัดปทุม...

http://news.voicetv....ailand/878.html
(จิ้มไปที่ 5.10)

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#124 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:28

ความจริงถ้าให้พิสูจน์ได้ว่ากระสุนที่ยิงน้องเกดเป็นกระสุนของทหารจริงหรือไม่
ก็นำปืนที่เป็นของทหารซึ่งเสื้อแดงบอกว่าขึ้นไปบนราง BTS ทุกกระบอก เอามายิง
แล้วเทียบรอยบี้ที่ไกปืนได้ตีไปฐานลูกกระสุน ลักษณะของรอยบี้จากปืนแต่ละกระบอกจะไม่เหมือนกัน
แล้วนำมาเทียบกับกระสุนที่ค้างอยู่ในสมองของผู้ตาย แค่นี้ก็จะบอกได้ว่าเป็นกระสุนจากทหารหรือไม่
แต่ในกระทู้นี้ ยังไม่มีการพิสูจน์ในลักษณะนั้น จึงได้แต่ถกเถียงกันในเรื่องวิถีกระสุนเพียงอย่างเดียว

#125 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:46

เถียงกับพวกไร้ตรรกะและเหตุผล ยังไงก็ไม่มีวันสรุปได้หรอกครับ พวกควายแดงมันเกินเยียวยา
มาโพสเพราะหน้าที่ เด๋วตกงาน บอกเหตุผลไปก็แถ ไม่ก็ไม่รับฟังเพราะรับความจริงไม่ได้

ขนาดเผาบ้านเมืองขนาดนี้ยังไม่ยอมรับ ยังแถว่าทำเพื่อประชาธิปไตย คนอื่นต้องเสียสละ
ไอ้เดนสังคม ก่อการร้าย จับคนกรุงเป็นตัวประกัน ปล้นสะดม ชิงทรัพย์
ไม่ไปเผาที่บ้านเกิดมรึงอ่า เผาบ้านประท้วงสิ ไม่ก็เผาตัวเองประท้วงสิ จะไม่มีใครว่าเลย

#126 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:20

อีตาห้าเอ็มนี่เหมือนเพื่อนผึ้งคนหนึ่ง ชอบประดิฐษ์คำแปลกๆ แต่พอผ่านไปซักระยะ มันเองก็ไม่เข้าใจว่ามันเขียนอะไร <_<

#127 Gop

Gop

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:37

ความจริงถ้าให้พิสูจน์ได้ว่ากระสุนที่ยิงน้องเกดเป็นกระสุนของทหารจริงหรือไม่
ก็นำปืนที่เป็นของทหารซึ่งเสื้อแดงบอกว่าขึ้นไปบนราง BTS ทุกกระบอก เอามายิง
แล้วเทียบรอยบี้ที่ไกปืนได้ตีไปฐานลูกกระสุน ลักษณะของรอยบี้จากปืนแต่ละกระบอกจะไม่เหมือนกัน
แล้วนำมาเทียบกับกระสุนที่ค้างอยู่ในสมองของผู้ตาย แค่นี้ก็จะบอกได้ว่าเป็นกระสุนจากทหารหรือไม่
แต่ในกระทู้นี้ ยังไม่มีการพิสูจน์ในลักษณะนั้น จึงได้แต่ถกเถียงกันในเรื่องวิถีกระสุนเพียงอย่างเดียว

ขอแย้งนิดนึงนะครับ ผมไม่ได้เป็นหมอ แต่เคยดูในหนังสืบสวน มันน่าจะเป็นอย่างนี้ไม่ใช่หรือครับ??
๑ ผมว่ารอยบี้ที่ฐานลูกกระสุนต้องเทียบกับปลอกกระสุนในที่เกิดเหตุ
๒ ส่วนลูกกระสุน ต้องหาปืนที่ต้องสงสัย แล้วก็นำกระสุนที่ลองยิงจากปืนนั้น มาเทียบริ้วบนกระสุนกับลูกปืนในศพ แต่มีข้อแม้ว่า ลูกกระสุนในศพต้องอยู่ในสภาพที่ดีพอควรใช่มั้ยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#128 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:48

ส่วนนัดที่ 3 นี่ละทีเด็ด ทีบอกว่าไม่ได้ยิงจาก BTS แน่นอน เพราะทางเข้าทางออกชัดเจน
วิถีของกระสุนสามารถวัดมุมได้ แทบจะเป็นมุมฉาก
จะยิงได้ ถ้าผู้ตายอยู่ท่ายืน ผู้ยิงต้องอยู่ในแนวราบ
ถ้าผู้ตายอยู่ในท่านอน ผู้ยิงต้องอยู่ใกล้ผู้ตายพอสมควรจึงจะสามารถยกมุมขึ้นแบบนี้ได้ ซึ่งไม่อาจยิงได้จาก BTS แน่นอน

เท่าที่มีหลักฐานในขณะนี้
ความเห็นนี้ของคุณหมอน้ำมันรำข้าว น่าจะถือเป็นที่สิ้นสุด

สรุปว่า
เสื้อแดง โกหกตอแหลทั้งขบวนการ

#129 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:48

คดีนายพัน คำกอง ตัดสินออกมาแล้ว ซึ่งมีเรื่องที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้อยู่
ถ้าใครว่างมากไม่มีอะไรทำ ก็ลองไปหาคำตัดสินมาอ่านดูหรือนำมาแปะนะครับ
รักคนเสื้อแดง

#130 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:53

คดีนายพัน คำกอง ตัดสินออกมาแล้ว ซึ่งมีเรื่องที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้อยู่
ถ้าใครว่างมากไม่มีอะไรทำ ก็ลองไปหาคำตัดสินมาอ่านดูหรือนำมาแปะนะครับ

เกี่ยวห่าไรกับ คดีนายคำพัน ว่ะ

จะแถไปเรื่องอื่นซะงั้น

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#131 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

กำลังเก็บข้อมูล ..จะออกไปเรื่อง นายพัน คำกองอีกละ ......วัดปทุม สิงห์ วัดปทุม ท่องไว้ อย่าเพิ่งไปไหน อันนั้นศาลตัดสินแล้วก็ว่ากันไปตามกระบวนการ
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#132 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:01

ให้ดูด้วยว่า เขาคุยแลกเปลี่ยนกันว่าด้วยบริบทเรื่องอะไร
ไม่ใช่ แค่น รีบเข้ามาตอบโดยไม่รู้เรื่องรู้ราว

#133 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:03

พัน คำกองโดนอาวุธทหารแน่นอนครับ ด้วยเหตุและที่มาเช่นไร นั่นผมรับรู้และทำความเข้าใจได้เองแล้ว
แต่ถ้าจะให้เกี่ยวข้องกับคดีน้องเกดในเรื่องของเหตุการณ์ที่คล้ายคลึง หรือ จะต้องเป็นไปในลักษณะนั้น
ไม่น่าจะเป็นเหตุผลของการวิเคราะห์ที่ถูกต้องตามครรลอง
หยิบยกเหตุผลอื่นๆที่ใช้สติ และเอื้อต่อความเป็นจริงมาแย้งดีกว่าครับ
เพราะไม่เช่นนั้น ผมก็สามารถกล่าวได้ว่า คดีข่มขืน เป็นคดีที่เกิดขึ้นจากผู้ต้องหาคนเดียวทั่วโลก
เพราะพฤติกรรมเหมือนกัน คือละเมิดทางเพศ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#134 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

เรื่องคดีของนายพัน คำกอง มันมีเรื่องการพิจารณาคดีซึ่งเกี่ยวกับเรื่องตรวจสอบอาวุธและหัวกระสุนที่ได้ใช้ครับ

#135 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

เรื่องคดีของนายพัน คำกอง มันมีเรื่องการพิจารณาคดีซึ่งเกี่ยวกับเรื่องตรวจสอบอาวุธและหัวกระสุนที่ได้ใช้ครับ

สิงห์อย่ามั่ว ซิครับ
ทหารคนไหนยิงให้ นายคำ พันกอง ตาย ยังไม่รู้ว่าเป็นใคร?
ปืนกระบอกไหนที่ยิงนายพัน คำกอง ตาย ก็ยังไม่รู้...

การไต่สวนการตาย เป็นเหมือน มัดมือชก ศาล ที่ต้องสั่งตามพยานที่ขึ้นศาล
เป็นการพิจารณาความข้างเดียว อัดทหาร แบบจัดเต็ม โดยตำรวจ อัยการ และ ดีเอสไอ...

ถ้าสิงห์มั่นใจว่าจะเอาผิดกับทหารได้จริง มาพนันล็อคอินทิ้งขยะ กันเอาไหมละ 555++
----------------------------------------

ธาริด เปลี่ยนสี ยังเตรียมรูลอดไว้ให้ตัวเองแล้ว คงกลัวติดตะราง ตอนแก่ 555++

---นายธาริต ชี้แจงว่าไม่น่าจะเกิดการจากกระทำของเจ้าหน้าที่ทหาร ทั้งนี้คณะทำงานฯ และดีเอสไอเห็นว่าการที่หนักงานสอบสวนใช้ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา มาตรา150 ในการชันสูตรสาเหตุการเสียชีวิตนั้นจะทำให้เกิดปัญหา เพราะเป็นการไต่สวนพยานเพียงฝ่ายเดียว จึงเสนอให้ตั้งคณะอนุกรรมการฯ ขึ้นมาพิจารณาให้คู่กรณีสามารถชี้แจงและนำเสนอข้อมูลมาหักล้างฝ่ายผู้ร้อง เพื่อให้เกิดความยุติธรรม เนื่องจากที่ผ่านมาผลการไต่สวนเป็นไปตามคำร้องของผู้ร้องเพียงฝ่ายเดียว---
http://www.dailynews...politics/159927

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#136 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:41

ยกคดีนายคำ พันกองมาก็ดีแล้ว

ทำไม นปช. ไม่ยกคดีน้องเกดขึ้นศาล ให้ศาลสั่งว่าทหารเป็นคนยิงล่ะ

หลักฐานพยานทั้งหมด แน่นหนากว่าด้วยซ้ำ
แค่เก่ง กู้ภัยคนเดียว ศาลท่านก็คงจะยอมคล้อยตามแล้วละ

#137 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:47

ทำไม นปช. ไม่ยกคดีน้องเกดขึ้นศาล ให้ศาลสั่งว่าทหารเป็นคนยิงล่ะ

หลักฐานพยานทั้งหมด แน่นหนากว่าด้วยซ้ำ
แค่เก่ง กู้ภัยคนเดียว ศาลท่านก็คงจะยอมคล้อยตามแล้วละ

ยกไปแล้วครับ แต่รวมไว้ในเคสเดียวกันทั้ง 6 ศพ ในวัดปทุม...

#138 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

เอ่อ มีใครรู้จัก rapid prototype บ้างไหมคะ อธิบายง่ายๆ ก็คือการพิมพ์ชิ้นงานต้นแบบ แบบสามมิติ ปกติเขาใช้ในงานอุตสาหกรรม แต่ก็สามารถนำมาประยุกต์ในงานสืบสวนได้ อย่างใน CSI: New York ก็เอาเครื่องนี้ (ร่วมกับเครื่องแสกนสามมิติ) มาสร้างกระสุนจำลอง จนค้นพบว่าคนตายถูกยิงด้วยปืนอะไร แต่ในบ้านเราคงไม่มีใครคิดถึง

#139 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:53

คืออ่าน คห. mmmmm เเล้วบอกตรงๆ โคตรงงครับ

อ่านของนายเวรว่าปวดหัวเเล้วนะ เจอนายนี่เข้าไป รู้สึกเหมือนเส้นเลือดในสมองจะเเตกราว 2-3 เส้น
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#140 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:15

พัน คำกอง
หรือ
คำ พันกองอ่ะครับ

แต่ที่แน่ๆ
มันไม่เกี่ยวอะไรกันเลยกับเรื่องน้องเกดที่ถูกยิงนะ พี่สิงห์หหหห
อย่าพยายามลากมาเกี่ยวกัน
เพราะนั่นเป็นการไต่สวนโดยอาศัยพยานเพียงข้างเดียว
อ้าวววว
จั๊ดง่าวแท้หนอ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#141 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:18

จัดท่าการตาย...

นึกแล้วแอบขำ...

อ๊ากก โดนยิง....ตายท่าไหนดีวะ....โอเค มุมได้แล้ว...คร่อก!!! :lol:

มันจะเป็นไปได้ยังไงเนี่ย
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#142 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:22

ส่วนการตรวจอาวุธปืนเล็กกล แบบเอ็ม 16 ที่ส่งไปจาก ปพัน31 รอ. หรือ ร.1 พัน 3 รอ. เพื่อพิสูจน์ว่าเป็นอาวุธปืนกระบอกเดียวกับที่ใช้ยิงกระสุนปืนที่พบในศพของ ผู้ตายหรือไม่ แม้ผลการตรวจพิสูจน์ปรากฏว่า ไม่มีอาวุธปืนกระบอกใดที่ใช้ยิงกระสุนทดสอบตรงกับอาวุธปืนที่ใช้ยิงลูก กระสุนที่พบในศพผู้ตายก็ตาม แต่เป็นการตรวจหลังเกิดเหตุเป็นเวลานาน ทั้งตามระเบียบราชการก่อนมีการเก็บรักษาอาวุธปืนที่ใช้ หลังการยิงทุกครั้ง ไม่ว่าหลังการฝึกยิงหรือยิงในราชการอื่นใดก็ต้องมีการทำความสะอาดอาวุธปืน ดังกล่าวทุกครั้ง การทำความสะอาดแต่ละครั้งย่อมทำให้ร่องรอยพยานหลักฐานจากอาวุธปืนกระบอก นั้นๆ เปลี่ยนแปลงไป นอกจากนี้ยังสามารถเปลี่ยนแปลงอะไหล่ในส่วนสำคัญของอาวุธปืนได้จนทำให้วัตถุ พยานผิดข้อเท็จจริง ทั้งยังได้ความว่า กระสุนปืนขนาดดังกล่าวยังสามารถใช้กับอาวุธปืนแบบทาเวอร์ ทาร์ หรือเอชเค 33 ด้วย ลำพังผลการตรวจอาวุธปืน แบบเอ็ม 16 ดังกล่าวไม่ทำให้ผลการรับฟังข้อเท็จจริงเปลี่ยนแปลงไป

#143 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:24

มันคงทำให้รู้สึกดีมั่งครับ

ผมงดด่าครับตอนนี้ กินเจอยู่

#144 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:34

ส่วนการตรวจอาวุธปืนเล็กกล แบบเอ็ม 16 ที่ส่งไปจาก ปพัน31 รอ. หรือ ร.1 พัน 3 รอ. เพื่อพิสูจน์ว่าเป็นอาวุธปืนกระบอกเดียวกับที่ใช้ยิงกระสุนปืนที่พบในศพของ ผู้ตายหรือไม่ แม้ผลการตรวจพิสูจน์ปรากฏว่า ไม่มีอาวุธปืนกระบอกใดที่ใช้ยิงกระสุนทดสอบตรงกับอาวุธปืนที่ใช้ยิงลูก กระสุนที่พบในศพผู้ตายก็ตาม แต่เป็นการตรวจหลังเกิดเหตุเป็นเวลานาน ทั้งตามระเบียบราชการก่อนมีการเก็บรักษาอาวุธปืนที่ใช้ หลังการยิงทุกครั้ง ไม่ว่าหลังการฝึกยิงหรือยิงในราชการอื่นใดก็ต้องมีการทำความสะอาดอาวุธปืน ดังกล่าวทุกครั้ง การทำความสะอาดแต่ละครั้งย่อมทำให้ร่องรอยพยานหลักฐานจากอาวุธปืนกระบอก นั้นๆ เปลี่ยนแปลงไป นอกจากนี้ยังสามารถเปลี่ยนแปลงอะไหล่ในส่วนสำคัญของอาวุธปืนได้จนทำให้วัตถุ พยานผิดข้อเท็จจริง ทั้งยังได้ความว่า กระสุนปืนขนาดดังกล่าวยังสามารถใช้กับอาวุธปืนแบบทาเวอร์ ทาร์ หรือเอชเค 33 ด้วย ลำพังผลการตรวจอาวุธปืน แบบเอ็ม 16 ดังกล่าวไม่ทำให้ผลการรับฟังข้อเท็จจริงเปลี่ยนแปลงไป

1. จะบอกให้สิงห์ทราบอะไรซักอย่าง คดีฆาตกรรม นั้น การที่ศาลท่านจะตัดสินลงโทษผู้กระทำความผิดได้นั้น
มีสิ่งจำเป็นอยู่ไม่กี่อย่าง
- ผู้กระทำผิด
- พยาน
- อาวุธ หรืออะไรก็ตามที่ทำให้ตาย
- ศพ
หากไม่มีการสารภาพโดยผู้ต้องหา แล้วขาด สิ่งหนึ่งสิ่งใด ที่ผมบอกไว้ข้างต้น
ขึ้นศาลก็ยก เผลอๆจะจอดตั้งแต่อัยการสั่งไม่ฟ้องแล้วละสิงห์...

2. เวลาเอาข้อมูลอะไรมาแปะ ช่วยวางลิงค์ไว้มั่งซิครับ
ไม่อยากคิดอคติ ว่าสิงห์ ต้องการให้เห็น เฉพาะสิ่งที่เป็นประโยชน์กับสิงห์

#145 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:59

จัดให้คุณศรอรชุนตามข้อ 2 ครับ

ศาลสั่งไต่สวนการตายคดีแรก "พัน คำกอง" เสียชีวิตจากทหาร

Mon, 2012-09-17 12:59
(เพิ่มเติม-แนบคำพิพากษาฉบับย่อ) ศาลอาญาอ่านคำสั่งไต่สวนระบุการตายของนายพัน คำกอง เป็นการเสียชีวิตขณะเจ้าหน้าที่ทหารที่กำลังปฏิบัติหน้าที่ควบคุมสถานการณ์ การชุมนุม ตามคำสั่ง ศอฉ. ทนายฝ่ายผู้เสียชีวิตเตรียมยื่นฟ้องอาญาต่อ
(17 ก.ย.55) เวลา 10.45 น. ศาลอาญา รัชดา อ่านคำสั่งไต่สวนการตายนายพัน คำกอง คนขับแท็กซี่ที่ถูกยิงเสียชีวิตคืนวันที่ 14 ต่อ 15 พ.ค.53 บริเวณแอร์พอร์ตลิงก์ราชปรารภในเหตุการณ์ทหารยิงรถตู้ที่วิ่งเข้ามา โดยคดีนี้ถือเป็นคดีแรกที่ศาลจะอ่านคำสั่ง
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ศาลอ่านคำสั่งกว่า 1 ชม.ครึ่งระบุว่า ด้วยพยานหลักฐานทั้งหมดชี้ว่าผู้ตายถูกกระสุนปืนขนาด.223 (5.56 มม.) จากอาวุธปืนของเจ้าหน้าที่ทหารที่ร่วมกันยิงไปยังรถตู้ที่วิ่งเข้ามายัง พื้นที่หวงห้ามแล้วกระสุนไปโดนผู้ตายที่ออกมาดูเหตุการณ์ ทั้งนี้ ให้ส่งสำนวนให้พนักงานอัยการดำเนินการต่อไป (ดาวน์โหลดคำพิพากษาฉบับย่อได้ในไฟล์แนบ)
ศาลอ่านคำสั่งสรุปความได้ว่า จากการสืบพยาน ประจักษ์พยาน เจ้าหน้าที่ทหาร โดยรวม พฤติการณ์ต่างๆ ทำให้เชื่อว่าวันเกิดเหตุกลุ่มคนที่ร่วมกันระดมยิงอาวุธปืนที่ใช้ในราชการ สงครามใส่รถยนต์ตู้คันเกิดเหตุนั้นเป็นเจ้าพนักงานทหาร แม้ไม่มีประจักษ์พยานเห็นว่าผู้ตายถูกลูกกระสุนปืนของผู้ใด แต่บริเวณที่เกิดเหตุดังกล่าวเป็นพื้นที่ควบคุมของเจ้าพนักงานทหาร ที่ควบคุมพื้นที่ทั้งสองฝั่งถนนของที่เกิดเหตุ
สภาพรถยนต์ตู้ก็ถูกยิงจากด้านหน้า ด้านซ้าย และด้านขวาของตัวถังรถยนต์ ในช่วงเกิดเหตุไม่มีคนร้ายเข้าไปในที่เกิดเหตุในลักษณะเข้าไปยิงปะทะต่อสู้ กับเจ้าพนักงานทหารตามที่วินิจฉัยข้างต้น คงมีเพียงเจ้าพนักงานทหารที่สามารถใช้อาวุธปืนยิงรถยนต์ตู้ เพราะฝ่าฝืนคำสั่งที่ประกาศเตือนไม่ให้แล่นเข้าไปในพื้นที่ควบคุม ซึ่งเป็นเวลาเดียวกับผู้ตายวิ่งออกไปดูเหตุการณ์ บริเวณหน้าสำนักงานขายคอนโดมิเนียม ไอดีโอคอนโด
นอกจากนี้ยังปรากฎว่าลูกกระสุนปืนที่พบในศพผู้ตายกับในตับของนายสมร คนขับรถยนต์ตู้เป็นกระสุนขนาด .223 (5.56 มม.) เช่นเดียวกัน เมื่อเปรียบเทียบวิถีกระสุนจากศพผู้ตายกับวิถีกระสุนของรถยนต์ตู้อยู่ในแนว เดียวกันกับตำแหน่งเจ้าพนักงานทหารที่ควบคุมพื้นที่ จึงเชื่อว่าการตายของผู้ตายเกิดจากถูกลูกกระสุนปืนจากการยิงของเจ้าพนักงาน ทหาร ยิงใส่รถยนต์ตู้ขณะที่แล่นเข้าไปในพื้นที่ควบคุมภายหลังเจ้าพนักงานทหาร ประกาศเตือนให้หยุดแล่น
จึงมีคำสั่งว่า ผู้ตายชื่อ นายพัน คำกอง ตายที่หน้าสำนักงานขายคอนโดมิเนียมชื่อ ไอดีโอคอนโด ถนนราชปรารภ แขวงมักกะสัน เขตราชเทวี กรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ 15 พ.ค. 2553 เวลากลางคืนก่อนเที่ยง เหตุและพฤติการณ์ที่ตายเกิดจากการถูกลูกกระสุนปืนขนาด .223 (5.56 มม.) จากอาวุธปืนที่ใช้ในราชการสงครามที่เจ้าพนักงานทหารร่วมกันยิงไปที่รถยนต์ ตู้ หมายเลขทะเบียน ฮค 8561 กรุงเทพมหานคร ซึ่งมีนายสมร ไหม เป็นผู้ขับ แล้วลูกกระสุนปืนไปถูกผู้ตายถึงแก่ความตาย ในขณะเจ้าพนักงานทหารกำลังปฏิบัติหน้าที่รักษาความสงบ ปิดล้อมพื้นที่ควบคุมตามคำสั่งของศูนย์อำนวยการแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน

ผู้ สื่อข่าวรายงานว่า ภรรยา ลูกสาว พี่และน้องของนายพัน รวมทั้ง นพ.เหวง โตจิราการ และธิดา ถาวรเศรษฐ แกนนำ นปช. ได้เดินทางมารับฟังคำสั่งศาลด้วย โดยหลังนายพันเสียชีวิต นางหนูชิต คำกอง ภรรยาของนายพันได้กลับไปอยู่กับลูก 4 คนที่ภูมิลำเนาจังหวัดยโสธร ประกอบอาชีพทำนา ทั้งนี้ ได้รับเงินชดเชยจากทางรัฐบาลเรียบร้อยแล้ว
นางหนูชิต ให้สัมภาษณ์หลังฟังคำสั่งว่า ดีใจที่ผลการไต่สวนออกมาเช่นนี้ และหวังว่าคดีนี้ซึ่งเป็นคดีไต่สวนการตายคดีแรกจะเป็นมาตรฐานให้กับคดีอื่นๆ ด้วย
ด้านนายโชคชัย อ่างแก้ว ทนายฝ่ายผู้เสียชีวิต ระบุว่า การอ่านคำสั่งศาลนั้นเป็นเพียงจุดเริ่มต้นเพื่อระบุว่าผู้ตายเป็นใคร ตายด้วยเหตุอะไร ใครเป็นผู้ทำให้ตาย โดยยังไม่ใช่การพิพากษาคดีหรือหาคนกระทำผิด หลังจากศาลอ่านคำสั่งแล้ว ก็จะส่งสำนวนให้อัยการดำเนินการตามขั้นตอนคดีอาญาทั่วไป ซึ่งในกรณีนี้อัยการน่าจะส่งให้ตำรวจรวบรวมยพยานหลักฐานเพิ่มเติมเพื่อหาผู้ กระทำผิดต่อไป

ที่มา http://prachatai.com...l/2012/09/42676

#146 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:06

สงสัยนี่คือวิธีการเบี่ยงเบนประเด็นของ สิงห์ เค้าครับ

ในเมื่อสู้หลักฐานคดีน้องเกดไม่ได้ ก้อเบี่ยงประเด็นไปประเด็นอื่น

ถ้าเถียงไม่ได้ เค้าอดเบิกตังครับ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#147 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:15

ขอแย้งนิดนึงนะครับ ผมไม่ได้เป็นหมอ แต่เคยดูในหนังสืบสวน มันน่าจะเป็นอย่างนี้ไม่ใช่หรือครับ??
๑ ผมว่ารอยบี้ที่ฐานลูกกระสุนต้องเทียบกับปลอกกระสุนในที่เกิดเหตุ
๒ ส่วนลูกกระสุน ต้องหาปืนที่ต้องสงสัย แล้วก็นำกระสุนที่ลองยิงจากปืนนั้น มาเทียบริ้วบนกระสุนกับลูกปืนในศพ แต่มีข้อแม้ว่า ลูกกระสุนในศพต้องอยู่ในสภาพที่ดีพอควรใช่มั้ยครับ

น่าจะใช่ครับ ผมจำสลับกันเอง
ปลอกกระสุนต้องเทียบกับรอยบี้ที่ฐานกระสุน ตัวกระสุนต้องเทียบลักษณะริ้วรอยที่เกิดจากลำกล้องกับกระสุนของปืนแต่ละกระบอก

Edited by Ricebeanoil, 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:19.

#148 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

--- ติดกับดัก(จริต)ตัวเอง จนทำให้กระทบความน่าเชื่อทางวิชาชีำพ ---

จะรอ --อ่าน-- ว่า หาทางรอด อย่างไร

..
..

.

#149 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:33

คุณห้าเอ็มจะสื่ออะไรครับ มีประเด็นข้อโต้แย้งอะไรคุณก็อธิบายมาเลยดีกว่า ผมอ่านคุณโพสแต่ล่ะอันแล้วไม่รู้เรื่อง จับต้นชนปลายไม่ถูก ไม่รู้ว่าคุณต้องการจะเอาประเด็นอะไร คุณสิงห์ยังมีประเด็นให้ถกกันมากกว่านะครับ
"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#150 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:38

จะถูกผิดยังไง ผมก็น้อมรับครับ เพราะอธิบายตามความรู้ที่ได้เรียนมา
ถ้ามีหลักฐานอะไรจะโต้แย้งก็เอามาแสดงครับ ผมไม่คิดว่าผมต้องถูกทุกเรื่อง
เรื่องที่ผมเข้าใจผิด คุณ Gop ท้วงติงผมก็ยอมรับ ไม่เคยหนีความผิดของตัวเอง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน