Jump to content

- - - - -

ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก

• Please log in to reply
2640 ความเห็นในกระทู้นี้

#1201 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:08

คุณ Solidus #1192http://webboard.seri...150#entry474626

เท่าที่เห็นภาพและเสียงต่างๆมา ผมยังบอกเวลาไม่ได้ครับ ไม่ได้ลึกล้ำจิตสัมผัสขนาดนั้น
ได้แต่ว่าเป็นตอนเย็นแน่นอน ถ้าดูจากท้องฟ้า หรือว่าคุณมีข้อมูลหรือครับ

ก็รอข้อมูลจากเสื้อแดงอยู่ครับ แล้วคุณไม่ลองถาม 5m บ้างล่ะว่าในคลิปมันกี่โมง :lol: :lol: :lol:

Edited by Solidus, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:08.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1202 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:10

ถึงตอนนี้นะ

๑ ถ้าเป็นตอนเช้า ก็วันที่ ๒๐
๒ ถ้าเป็นตอนเย็น ก็วันที่ ๑๙

ถ้าใครพิสูจน์ได้แบบจะๆ ก็จบ

สำหรับผม พออ่านมากๆ ชักงงเองแล้วครับ วันนี้คงพอแค่นี้ก่อน ขออภัยทุกท่านที่นอกเรื่อง

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#1203 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:16

ถามสาคูเอ็มหน่อยดิ

รูปข้างบนนี่ ยืนยันว่าเป็นเหตุการณ์เดียวกัน เวลาเดียวกัน
ใช่ใหม

ถามไม่ตอบ ผมขอสรุปว่า เป็นเหตุการณ์เดียวกันนะครับ
เพราะท่านเอามาลากเส้นอยู่ด้วยกัน

พรุ่งนี้เอารูปนี้มาเชือดท่าน ท่านอย่าร้องเอ๋งนะครับ

#1204 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:24

ขาวดำ มี login อื่นเสนอไปแล้ว

เราเสนอบ้าง เป็น สีรุ้ง 7 สี
และวิธีทำ

#1205 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:26

ในเรื่องทิศทาง ของแสงแดด ว่า ตอน เช้า หรือ เย็นนะครับ
ปล.ผมอาจจะไม่ได้ลงว่า ตึกไหนคืออะไร แต่คงดูออกกันนะครับ และนี้ก็เป็นแค่บอก ทิศเท่านั้น

Attached Images

#1206 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:32

รอดูข้อมูลครับ ตอนนี้ผมลองหาข้อมูลบ้างแล้ว แต่ยังขอดูข้อมูลก่อนครับ

เื่ผื่อข้อมูลของผมมันซ้ำกันคนอื่น แต่คิดว่าน่าจะพอใช้ได้อยู่

อิอิ

เด๋วพรุ่งนี้ (2 ต.ค.) จะลองนำเสนอขอผมดูบ้าง นะครับ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#1207 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:38

รอดูข้อมูลครับ ตอนนี้ผมลองหาข้อมูลบ้างแล้ว แต่ยังขอดูข้อมูลก่อนครับ

เื่ผื่อข้อมูลของผมมันซ้ำกันคนอื่น แต่คิดว่าน่าจะพอใช้ได้อยู่

อิอิ

เด๋วพรุ่งนี้ (2 ต.ค.) จะลองนำเสนอขอผมดูบ้าง นะครับ

คุณคว๊ายควาย เอาจริงเหรอ หาทิศเป็นยัง :D

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1208 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:39

ไล่อ่านมา เริ่ม มึนเยอะจัด quote กันยาวม๊ากกก

(ภาพถ่ายจากในวัด) ภาพถ่ายจากในวัด ขึ้นไปหาตึก ทำไมไม่มี ไฟสปอร์ตไลท์ส่องลงมาเลย

(ภาพถ่ายจากตำรวจตึกสูงๆ) แต่ภาพที่ถ่ายสูงกกว่ากลับเห็นเต็มๆ ตา

ในขณะที่เวลาใกล้เคียงกัน สงสัยแค่นั้นเอง

น่าจะเป็นตอนเย็นจริงๆ มีควันอยู่ เป็นวันที่ 19 ตอนเย็นจริงๆครับ
แต่ไม่เห็นว่าทหารจะระดมยิงเลย ??

เสื้อแดงให้ปากคำ มีทหารแนวราบด้วย เกี่ยวกันไหม ???
ที่ข้างบนไม่ได้ยิง แต่ข้างล่างอาจจะยิง ???
คือทหารได้ยินเสียงปุป ก็ส่อง กล้องดูเลยว่า มีอะไรผิดปกติ ยิงกันตรงไหน

ที่น่าแปลก ทำไมตาลุงคนนั้นไปนั่งสบายๆ ตรงนั้นฟะ ไม่กลัวโดนลูกหลงเลยหรอ ในขณะที่คนอื่นๆ หลบกัน
ทิศทางกระสุนก็มาจากทางนั้นด้วย

Edited by gears, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:45.

#1209 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:43

ภาพผมแค่ลดแสงเท่านั้น

ถ้า Poor กล่าวหาว่าผมใช้โฟโต้shop ตกแต่งบิดเบือนภาพ แน่จริงต้องมีหลักฐานมายืนยัน ไม่ใช่กล่าวหาลอยไปลอยมา

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1210 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:45

น่าจะเป็นตอนเย็นจริงๆ มีควันอยู่ เป็นวันที่ 19 ตอนเย็นจริงๆครับ

ควันมีไปถึงเช้าวันที่ 20 และ
ผมบอกล่วงหน้าแล้วว่าเป็นเช้าวันที่ 20

พรุ่งนี้ลองฟังเหตุผลและหลักฐานกันตรับ

#1211 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:49

ถ้า Poor กล่าวหาว่าผมใช้โฟโต้shop ตกแต่งบิดเบือนภาพ แน่จริงต้องมีหลักฐานมายืนยัน ไม่ใช่กล่าวหาลอยไปลอยมา

ช่วยโคทประโยคที่ผมว่าคุณบิดเบือนหน่อยสิ
คุณเอาคำพูดเลวๆ ยัดปากผมหลายคำแล้วนะ

คือไม่ได้โกรธหรอกนะ เพราะรู้ว่าคนที่สู้ไม่ได้ก็มักจะทำอย่างนี้
แต่นึกอยากรู้ว่า คุณปากพล่อยแบบนี้ เจอถามหาหลักฐาน จะหาให้ได้ใหม

อ้อ
แล้วรู้ใหม ว่าแกมม่ามันบอกเวลาได้หรือไม่ได้

#1212 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:50

OK ครับ รอดูๆ

ท่านไหนพอจะ เป่าขี้เลื่อยผมที
ว่า frame ไหนทหารยิงจริงๆ ???

#1213 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:55

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1214 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:01

แล้วหทารบน BTS ระดมยิงลงมาที่วัด ทำให้ 6 ศพตายทันที

คิดว่าผู้ตายต้องก้มขนาดไหน กระสุนถึงจะเข้าตรงแนวกระสุน แบบที่เค้าสรุปกัน

แค่ไม่ต้องสนใจผมก็ได้นะ แค่พิมพ์ๆ เป็นตัวประกอบ
ไม่ต้องแตกประเด็น จัดเต็มกันต่อ

#1215 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:04

วงรี สีเหลือง เวลาเท่าไรดี

ให้ท่าน เกียร์ สังเกตครับว่า ภาพทั้งสองอัน อันบนกับอันกลาง อันไหน จริงอันไหนโกหก ซึ่ง........ดูจากควัน เวลา และ ดูจากต้นไม้ด้านซ้ายมือ ส่วนตัวตึกด้านซ้ายมือ อาจจะหลุดเฟรมก็ได้ แต่ก็น่าสงสัย แล้วใครเป็นคนเอาภาพออกมาให้ประชาชนได้เห็นภาพทั้งสองนี้ ต้องมีคนดัดแปลงภาพแน่นอน........ซึ่ง ชื่อคลิป บ่งบอกถึงวันเวลาเอาไว้ ว่า คนหลบเข้าวัดหลังจากสลายการชุมนุม

#1216 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:12

ผมย้อนกลับไป replay ดูหลายๆรอบ

ทำไมมีเสียงปืน แต่ตาลุงนั้นนั่งเฉยจังวะ :blink: :blink: :blink:

เหมือนกำลังเล่าอะไรกับใครอยู่ งง แท้ เป็นผมนอนหมอบไปนานแล้ว

ตรงทหารสองคนยืนอยู่ เค้าเรียก สกายวอร์ค หรือ รางBTS ??? เหมือนรางBTS เห็นทหารยืนอยู่ด้วย ใช่ไหม
ตอนนั้นทหารขึ้นไปถึงบนนั้นแล้วหรออ

ตอบผมผ่านๆพอ จัดเต็มกันต่อ ไม่ได้เบี่ยงประเด็น
ขอบคุณคุณ "ฟังทั้งสองฝ่าย" ครับ
:P

#1217 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:13

ก่อนเที่ยง
http://archive.voice...h/content/13615

Edited by Solidus, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:15.

#1218 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:13

ช่วยโคทประโยคที่ผมว่าคุณบิดเบือนหน่อยสิ
คุณเอาคำพูดเลวๆ ยัดปากผมหลายคำแล้วนะ

คือไม่ได้โกรธหรอกนะ เพราะรู้ว่าคนที่สู้ไม่ได้ก็มักจะทำอย่างนี้
แต่นึกอยากรู้ว่า คุณปากพล่อยแบบนี้ เจอถามหาหลักฐาน จะหาให้ได้ใหม

อ้อ
แล้วรู้ใหม ว่าแกมม่ามันบอกเวลาได้หรือไม่ได้

โฟโฟ่ฉอบเด็กๆ นั่นน่ะหรือ
เด๋วผมทำอีกรูปมาเทียบ ด้วยเทคนิคเดียวกัน แล้วผลออกมาตรงกันข้าม
คุณก็ต้องรับสิ ว่าแสงมาจากทิศตะวันออก

ขี้ลืมหรือขี้เลื่อยเนี่ย ว่าคนอื่นไปหยกๆ :D

#1219 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:20

เห็นภาพขยายของ 5M แล้ว นึกได้ว่า นั่นควรจะเป็นไฟสปอต์ไลค์เหลืองสีเหลี่ยม ที่สะท้อนมาจากไหนสักแห่งไม่น่าจะเป็นการเปิดไฟในอาคาร มุขที่สงสัยว่าอาคารนั้นเปิดหรือปิดไฟ ผมว่าต้องพิจารณากันใหม่Posted Image

Edited by Tam-mic-ra., 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:31.

#1220 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:40

แต๋มเอ๋ย......อย่าตลกมาก

ข้าพเจ้าเอาคลิบข่าวสดมาลงแล้วว่ามันเป็นอย่างไร ได้ปรับแต่งหรือไม่ก็น่าจะเห็นเอง
ส่วนรูปเปรียบเทียบสองชิ้นนั้น ทำให้ดูว่า "ถ้า" เซ็นเซอรของมีเตอร์วัดแสงมันปรับโหมด ก็จะเป็นอย่างนั้น

ส่วนรูปจากคุณบ้องตื้น ก็เข้าข่ายเดียวกับการแคบ 1 เฟรมที่ทำให้เกิดปัญหา
ดูรูปจากกล้อง ต้องอย่าให้กล้องมันหลอก โดยเฉพาะในช่วงแสงสลัว

แล้วแต๋มยังติดหนี้เราอยู่ 1 ประเด็นนะ
แต่ถ้าไม่ตอบ ก็จะได้ปัดแต๋มอยู่ในกลุมสิ่งมีชีวิตชื่อสิงปลอมๆ คือลูกอีช่างถาม แต่ไม่มีโหมดลูกอีช่างตอบ

แล้วตั้งแต่เข้ามารอบใหม่นี่
มีหลักฐานจะๆ ยันหน้าข้าพเจ้าหรือยังว่า คลิบมะเขือเทศ ถ่ายหกโมงเย็นวันที่ 19

รูปที่ Cap มาลงกันให้ดูน่ะ คน cap ภาพ เขาต่างก็รอให้กล้องมันAutoแสงเสร็จแล้วก่อน ทั้งนั้นแหล่ะครับ ใครมันจะบ้า Cap ตอนภาพขมุกขมัวหรือแสงสว่างยังไม่เข้าที่
ดังนั้นภาพนั้นแหล่ะถูกแล้ว ไม่หลอกตาหรอก เขาให้สังเกตุดูที่ท้องฟ้า ว่ามันมีดวงอาทิตย์ตกอยู่ แสงจึงออกมาแบบนั้น ไม่ใช่ให้ดูตัวอาคารสักหน่อย

แล้วผมยังติดหนี้หอกหักอะไรอยู่อีกเหรอ เพราะก็เพิ่งโพสต์ขยายความซ้ำไปแล้วใน Rep ก่อน ตามข้างล่างนี้ไง ข้อมูลก็กรอบเหมือนของเดิมๆเป๊ะๆ อย่าทำเป็นไม่เห็นสิ่
อาจจะไม่ จะๆ แบบที่poor ต้องการ แต่ก็น่าจะต้องหักล้างไม่ใช่เหรอ ใจเย็นๆน่า poor ฟาดงวงฟาดงาแล้ว :D

Smoke billows from fires in a commercial area of Bangkok where Red Shirt demonstrators had their camp on May 19, 2010. Thai fire authorities said that arsonists have set 20 locations ablaze in Bangkok, including a massive shopping mall and bank branches. (MANAN VATSYAYANA/AFP/Getty Images) #
ที่มา http://www.boston.co...in_bangkok.html

บนดาดฟ้าของตึกหลังคาเขียวๆ ที่เห็น คือจุดที่ถ่ายคลิป

กลุ่มควันระหว่าง 2 ตึกตามภาพล่าง แสดงไว้ในภาพล่างนี้

ถ้าภาพจาก boston อันบนสุดคือถ่าย 19 พค จริง ดังนั้นคลิปมะเขือเทศ มีโอกาสเป็นคลิปวันที่ 19 พค 2553 สูงมาก

ขอรอดูข้อมูลหักล้าง จาก poor และคนอื่น

ถ้าจะแย้งว่ามีการตัดต่อคลิป ต้องหาจุดในคลิปที่เฟรมต่อกันมาแสดงด้วย มันต้องมี Transfrom effect กระตุกให้เห็น :unsure:

ไม่ต้องเฟรมต่อเฟรมครับ ตึกซ้ายมือหายไปครับ.......นั่งย้อนดู งงเลย !!! จากรูป
คนที่อยู่ในคลิป อยู่ตรงฝั่งซ้ายมือของตึกหลังคาเขียวในรูปใช่ไหมครับ แล้วทำไม พอภาพนิ่ง ซุมเห็นตึกที่อยู่ในคลิป แต่กลับไม่มีตึกสูงๆซ้ายมือในภาพ
ฝรั่งตัดต่อ หรือ คนไทยตัดต่อ?
แถมตรงที่น่าจะมีตึก กับมีควันสีส้มอ่อนๆปกคลุมปิดมิด ?

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:46.

#1221 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:42

อีกทฤษฏีนึง คือเราจะเห็นหลอดไฟได้เพียงแต่มุมสูงเท่านั้น เพราะมีช่องว่างที่บานหน้าต่างให้เรามองเห็นเข้าไปพอดี
มุมที่มองจากภาคพื้นดินจึงไม่อาจมองเห็นได้

#1222 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:55

อ้อ

เด๋วผมทำอีกรูปมาเทียบ ด้วยเทคนิคเดียวกัน แล้วผลออกมาตรงกันข้าม
คุณก็ต้องรับสิ ว่าแสงมาจากทิศตะวันออก

ขี้ลืมหรือขี้เลื่อยเนี่ย ว่าคนอื่นไปหยกๆ :D

ไม่ได้อยากจะหยุมหยิมนะ แต่ผมว่าคุณเป็นโรคบ้องตื้นแล้วละ
ภาษาคนธรรมดายังอ่านไม่เข้าใจ
คุณหาว่าผมกล่าวหาว่าคุณใช้โฟโต้shop ตกแต่งบิดเบือนภาพ
จากคำว่า

ขอสอนภาษาคนหน่อยนะ ทนฟังด้วย
ประการแรก ผมกล่าวหาคุณว่าใช้โฟโตฉอบไม่เก่ง ในคำว่า "โฟโฟ่ฉอบเด็กๆ นั่นน่ะหรือ"
ประการต่อมา ผมจะทำเทคนิคเด็กๆ อย่างคุณออกมาบ้าง "อีกรูปหนึ่ง" ซึ่งจะมีผลออกมาตรงกันข้าม

ไอ้คำว่าผลออกมาตรงกันข้ามนี่ คุณต้องรอใช่ใหม ว่ามันออกมาอย่างไร เพราะคุณยังไม่เห็น
อ้าว...คุณยังไม่เห็น แล้วคุณจะบอกล่วงหน้าได้อย่างไร ว่ารูปที่ผมทำจะนำมาเป็นข้อกล่าวหาว่าคุณตกแต่งบิดเบือนภาพ
เทคนิคแกมม่ามันทำอย่างนั้นไม่ได้ มันเป็นกระบวนการทางคณิตศาสตร์ที่แสดงผลออกมาตามโปรแกรมกำหนด บิดเบือนไม่ได้

สรุปนะว่า คุณไม่เข้าใจภาษาคน คุณจึงคิดว่าคนอื่นเขากล่าวหาเอา
ในเมื่อเรื่องง่ายๆ ยังไม่เข้าใจ จะมีปัญญาพิสูจน์วันเวลาของคลิบได้หรือ

มันยุ่งยากกว่าแยะนะ

#1223 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:12

มองจาก street view ก็มองไม่เห็นหลอดไฟ แน่นอนว่าด้วยผ้าม่านที่เขาปิดไว้ เพราะอาคารส่วนนี้หันไปทางทิศตะวันออกพอดี

มองจาก street view ก็มองไม่เห็นหลอดไฟภายในอาคาร แน่นอนว่าด้วยผ้าม่านที่เขาปิดไว้ เพราะอาคารส่วนนี้หันไปทางทิศตะวันออกพอดี

#1224 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:19

ยืนจ่อๆตรงแยกเฉลิมเผ่าก็ไม่เห็นหลอดไฟ

ยืนจ่อๆตรงแยกเฉลิมเผ่าก็ไม่เห็นหลอดไฟ

#1225 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:56

วันที่ของภาพ...กันยายน 2011
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#1226 นกอิสระ

นกอิสระ

น้องเก่า

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:20

จากคลิปนี้

1 ไตเติลวิดีโอ เป็นแสงประมานนี้

2 แต่ทำไม ที่อ้างว่าตอนทหารยิง ค่ำคืนวันที่ 19 พฤษภาคม 2555 ประมาณว่า แดดแจ๋ เลย

เอ....ทหารประเทศไทย ไม่มีปืนยิงด้วย และนั่งเก้าอื้ิยิงด้วยก็มีเน๊อะ
เสียงปืน บึ้มๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยละ 555555

แคปเจอร์หน้าจอ จากคลิปนี้นะคะ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=77xvkhnW7Uw

Edited by นกอิสระ, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:46.

#1227 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:32

จะเล่นต่อ ภาพ spring NEWS กัน -หรือ-

ขอบคุณมากนะครับ ที่ช่วยทำให้ข้อสันนิฐานว่า คลิปทหารยิงประชาชนลวงโลกจริง ๆ

เพราะควันไฟยังเยอะอยู่เลย ขนาดเลย6 โมงไปแล้ว

ต้องขอบคุณจริง ๆ

ขอบคุณอะำไร

เรา เสนอ เพื่อเก็บเกี่ยว ที่หลังต่างหาก

วันที่ 20/05/2553

#1228 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:48

อิอิ

คุณคว๊ายควาย เอาจริงเหรอ หาทิศเป็นยัง :D

อิอิ

แสดงว่า กลัวละสิ

อิอิ

แต่รับรองว่า งานนี้มีเฮ

ปล.อดใจรอหน่อย ช้าแต่ชัวร์

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#1229 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:25

ข้อพิสูจน์ว่าคลิบมะเขือเทศ ถ่ายเมื่อเช้าวันที่ 20 พค 2553

1 เชื่อกันว่า สองคลิบนี้ถ่ายเหตุการณ์เย็นวันที่ 19 พค

คลิบแรกของ Barksdale นักข่าวอิสระ
คลิบสองมะเขือเทศส่งให้ข่าวสดเผยแพร่

#1230 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:32

คลิบของ Barksdale โหลดเมื่อ May 22, 2010 และลงคำอธิบายว่า
Videographer: At aproximetly 5pm I entered the Wat Pathuwanaram on May 19th, 2010.
There were many redshirt protesters already there, seeking refuge, and I encountered several journalists.The Thai people I spoke too, felt protected in the temple and believed they were safe according to Thai custom. We journalists/photographers realized we had no exit and were trapped in the temple with everyone else, as the sound of small and heavier weapons fire was now coming from the street - from the direction of Siam Center as the troops advanced.

ขอแปลหยาบๆ ว่า
ผมเข้าในวัดปทุมราว 5 โมงเย็นวันที่ 19 มีผู้ประท้วงจำนวนมากหลบภัยอยู่ ผมเจอนักข่าวหลายคน คนไทยที่ผมคุยด้วยเชื่อว่าจะปลอดภัยในนี้ตามประเพณี พวกเรานักข่าวและช่างภาพรู้ว่ายังงัยก็ออกไปไม่ได้ต้องติดอยู่ในนี้ เพราะมีเสียงยิงกันทั้งหนักทั้งเบาจากนอกถนน ทิศทางจากสยามเซ็นเตอร์ที่ทหารกำลังรุกเข้ามา

The sound of weapons fire began around 5:50pm, and we took cover near a wall. The 1st video showing the people running form the gunfire was taken from this location, near the souvenier shop.It continued for some time. I left to look for a back exit from the wat. When I returned I found the English journalist wounded at the aid station. The red shirts took me to the area where the dead where laid out. I personally, have no idea who was firing these rounds or where the wounded came from - the street outside or inside the temple.
เสียงปืนดังประมาณ 5.50 เราหลบอยู่ข้างกำแพง วีดีโอที่หนึ่ง แสดงผู้คนวิ่งหนีลูกปืนจากจุดนี้ ไกล้ร้านขายของที่ระลึก ผมย้อนกลับมาและเจอนักข่าวอังกฤษบาดเจ็บอยู่ที่สถานี พวกเสื้อแดงพาผมไปที่วางศพ โดยส่วนตัว ผมไม่รู้ว่าใครยิงและการบาดเจ็บเกิดในวัดหรือนอกถนน

ผมขอเสนอรูปที่ 5 m แคปจากคลิบของเขามาลง เพื่อถามว่า

รูปนี้ ถ่ายตอนกี่โมง

#1231 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:39

ข่าวสดลงคลิบเมื่อวันที่ 31 พค และลงคำอธิบายด้วย
Uploaded by khaosodnewspaper on May 31, 2010
ข่าวสด : คลิปวิดีโอบางช่วงจากเหตุการณ์ทหารยืนบนรางรถไฟฟ้าบีทีเอส พร้อมเล็งปืนเข้าไปยังวัดปทุมวนาราม โดยช่วงหนึ่งของคลิปมองเห็นเหตุเพลิงไหม้และกลุ่มควันพวยพุ่งจากฝั่งขวามือของห้างสย­ามพารากอน เป็นหลักฐานว่าเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นช่วงเย็นวันที่ 19 พ.ค. 2553 หลังทหารเข้าสลายผู้ชุมนุมเวทีราชประสงค์จริง

เสื้อแดงรุ่งศิลาลงรูปพานอรามาจากคลิบข่าวสดไว้ เป็นประโยชน์มาก
คำถามคือ มันเป็นเวลากี่โมงของวันที่เท่าไหร่

#1232 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:41

ทั้ง Barksdale และข่าวสด ยืนยันว่า คลิบของตนเป็นเหตุการณ์วันที่ 19
แต่รูปมันไม่โกหก

รูปมันบอกว่า ถ่ายตอนเช้า ไม่ใช่ถ่ายตอนหัวค่ำ

เรารู้เวลาได้อย่างไร
ตอบว่า เพราะพระอาทิตย์ไม่โกหก

#1233 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:49

แสงอาทิตย์ตอนเช้า กระทบส่วนที่ปิดทองของช่อฟ้าใบระกา
เป็นประกายเหลืองอร่าม

แดดเย็นจะไม่ทำกับหน้าบันที่หันไปทางทิศตะวันออกอย่างนี้
อยากเห็นต้องไปทางพารากอนแล้วถ่ายกลับมา

จะเกิดแสงกระทบอย่างนี้ได้ ต้องเป็นแดดเช้า เท่านั้น

#1234 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:55

แดดเช้า ยังส่องให้เสาเหลี่ยมด้านหน้าโบสถ์ เกิดแสงเงาแบบนี้ คือ
ด้านที่หันไปทางตะวันออก สว่าง
ตัวเสายังทำให้เกิดเงาที่ผนัง เงาไม่เข้มจัด แสดงว่าเป็นแดดเช้า ซึ่งสอดคล้องกับแดดที่กระทบช่อฟ้าใบระกาอีกด้วย

#1235 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:01

สรุปว่า Barksdale เขียนข่าวโกหก
ที่บอกว่าหลบที่กำแพงตรงร้านขายของที่ระลึก ก็ไม่ตรงกับคลิบตอนต้นของเขา ที่อยู่หน้าโบสถ์

ผมขอจับผิดสื่อเจ้านี้ว่า ที่จริงเขาอยู่ในวัดทั้งคืน
เช้าขึ้นมาก็ถ่ายคนที่กำลังจะอพยพ

ดูคลิบของเขาแล้ว จะเห็นว่า คนที่อยู่ลานหน้าโบสถ มีอาการแตกต่างกัน
หลายคนนั่งเล่นตรงกระบะต้นไม้ด้านขวา ขอโทษครับ ขอแก้เป็นด้านซ้าย พิมพ์ไม่รอบคอบ
ผู้ชายคนหนึ่งเดินมาตามลาน ท่าทางไม่รีบร้อน ทางขวามือก็มีผู้หญิงอีกคนจะเดินออกนอกวัด

ผู้ชุมนุมหอบเข้าของไว้กับตัว เตรียมกลับบ้าน ตาลุงนั่งยองๆ ท่าทางสะบายใจ
ผู้ชายหลายคนยืนอยู่กลางลานโล่งมองไปทางสยาม

ถามว่า หัวค่ำวันที่ 19 ที่ว่ายิงกันน่าขนหัวลุก ผู้คนแสดงกริยาอาการแบบนี้ได้หรือ

Edited by amplepoor, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:35.

#1236 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:06

มาดูคลิบมะเขือเทศของข่าวสดกันบ้าง
จากพานอรามาของรุ่งศิลา

มันชี้ชัดว่าแดดเช้า ไม่ใช่แดดเย็น เพราะแสงเข้าหน้าบันด้านทิศตะวันออก เต็มที่

#1237 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:11

ขยายให้เห็นชัดเจน

แสงส่องเข้าทางด้านหน้า จนแม้แต่ขอบปูนสีขาวของหลังคาที่อยูลึกเข้าไป ยังสว่างใส
ถ้าแดดมาจากทิศตะวันตก หน้าบันต้องมืด และซอกลึกๆ ต้องกำมองไม่เห็นรายละเอียด

#1238 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:15

ผมคิดว่าปิดบัญชีคลิบมะเขือเทศลวงโลกนี้ได้เสียทีนะครับ

มันถ่ายเมื่อเช้าวันที่ 20

Barksdale ถ่ายก่อน น่าจะไม่เกิน 7 โมงเช้า
ส่วนมะเขือเทศ ขี้เกียจตามปกติ กว่าจะชวนกันขึ้นดาดฟ้า ก็ปาเข้าไปจะสิบโมงอยู่แล้ว

แดดเย็นของวันที่ 19 มีรูปถ่ายมากมายแสดงให้เห็นชัดว่า แสงแรง ไม่ซึมสลัวอย่างสองคลิบนี้
เอารูปหกโมงเย็นของวันที่ 19 มาเทียบดูก็จะเห็นชัดครับ

#1239 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:41

ขยายให้เห็นชัดเจน

แสงส่องเข้าทางด้านหน้า จนแม้แต่ขอบปูนสีขาวของหลังคาที่อยูลึกเข้าไป ยังสว่างใส
ถ้าแดดมาจากทิศตะวันตก หน้าบันต้องมืด และซอกลึกๆ ต้องกำมองไม่เห็นรายละเอียด

โดนแสงหลอกตาป่าว ผมว่ามันมีโอกาสที่เเสงที่สะท้อนเข้าหลังคาเป็นเเสงจาก "เจดีย์" ไม่ใช่เเสงจากพระอาทิตย์ครับซึ่งหากเป็นอย่างที่บอก จะสามารถอธิบายเงาตรงเสาโบสถ์ได้ด้วย
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#1240 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:45

อีกกี่หน้าก็จะติดตามอ่าน

#1241 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:47

โบสถ์หลังขวาสุดครับ ไม่มีเจดีย์อยู่ตรงนั้น :lol:
We love fender.

#1242 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:54

โบสถ์หลังขวาสุดครับ ไม่มีเจดีย์อยู่ตรงนั้น :lol:

ถูกต้องครับ

เจดีย์สีขาว ไม่สามารถสร้างแสงสะท้อนที่เคลียร์ ใส ขนาดนี้ได้
แล้วเจดีย์ก็อยู่หลังโบสถ์น้อย จะอธิบายเงาเสาที่เหมือนกันได้อย่างไรครับ

#1243 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:55

ส่วนรูปนี้ คมชัดมาก แสดงว่ามาจากวีดีโอต้นฉบับ
ทำให้รู้ว่าสาคูเป็นทีมป้ายสีรัฐบาลปชป. ก็จะใช้อาวุธนี้แทงนปช. ให้จั๋งหนับนะจ๊ะ

ผมเดาเอาอย่างนี้ พอดีคุ้นๆมาก
เคยเจอปรากฎการณ์อย่างนี้มาก่อน
คลิปที่เห็นพารากอนที่ถ่ายจากบริเวณวัด ตอนคนหนีเสียงลูกปืนนั้น
เราเห็นตึกพารากอน ภายใน ไม่ชัด เห็นแสงไฟไม่ชัด
ผมเดาเอาว่า
แสงมันมาจากข้างหลังคนถ่ายหรือเปล่า
มันก็เลยสะท้อนจากตึกเข้าตา ทำให้มองเห็นตึกไม่ชัด

แต่คลิปมะเขือเทศ แสงมันน่าจะเข้าจากทางอื่น
ทำให้มองเห็นแสงไฟได้ชัดเจนมาก เห็นแม้กระทั่งเปิดหน้าต่าง
เห็นแม้กระทั่งป้ายที่อยู่หลังกระจก (ARA)

มันทำให้รู้สึกว่า แสงเข้าทิศทางตรงกันข้ามกันอย่างสิ้นเชิงใน 2 คลิปนี้

แสงเข้ามันตรงข้ามกันครับ ก็เลยทำให้เป็นเวลาที่ต่างกันอย่างสิ้นเชิง
อยางนี้หรือเปล่าครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#1244 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:59

โดนแสงหลอกตาป่าว ผมว่ามันมีโอกาสที่เเสงที่สะท้อนเข้าหลังคาเป็นเเสงจาก "เจดีย์" ไม่ใช่เเสงจากพระอาทิตย์ครับซึ่งหากเป็นอย่างที่บอก จะสามารถอธิบายเงาตรงเสาโบสถ์ได้ด้วย

สมมติว่าเจดีย์สะท้อนแสงจริง...จะเกิดเงาดำที่ชายคาโบสถ์ใหญ่ทางขวาได้หรือครับ
แสงมากขนาดส่องหน้าบันทั้งบาน แต่ไม่ยักส่องชายคาที่อยู่ติดกันให้สว่างไปด้วย

เป็นอย่างนี้ได้ แสงต้องมาจากมุมสูง จึงทำให้ชายคาเกิดเงาดำครับ

#1245 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:09

แสงเข้ามันตรงข้ามกันครับ ก็เลยทำให้เป็นเวลาที่ต่างกันอย่างสิ้นเชิง
อยางนี้หรือเปล่าครับ

ลักษณะแสงของคลิบมะเขือเทศ กับคลิบ Barksdale นี่ ตรงกันครับ
เป็นแดดสลัว อาจจะมาจากกลุ่มควันด้วยส่วนหนึ่ง กับเป็นเพราะแสงอาทิตย์ไม่แรงกล้า

แสงอย่างนี้ ถ่ายรูปออกมาจะเหมือนกับจับทิศทางไม่ถูก
แต่วันที่ 19 เย็นนี่ แดดแรงมากครับ แสงสาดลงมาเต็มที่ ทำให้เกิดไฮไลท์ที่คมชัด
ไม่ซึมเหมือนคลิบมะเขือเทศ

แดดหุบอย่างนี้ ช่างภาพไม่ชอบ เพราะขาดจุดเน้นจุดสนใจเรื่องแสงครับ
นี่คือแดดของวันที่ 19 ประมาณ 3 โมง ชัดแข็งมาก เงาหน้าบันทับชายคาเป็นพรืดดำ กระเบื้องมีไฮไลท์
แต่หน้าบันซึม

แดดแรงมาก แต่ก็ยังไม่สามารถทำให้เกิดเงาเสาทาบบนผนัง...
เพราะแหล่งกำเนิดแสงอยู่ทิศตะวันตก

#1246 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:13

-

#1247 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:18

มารายงานตัวครับผม

#1248 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:26

-

ขอบคุณ 5 m ที่มาช่วยยืนยันว่า
แสงสาดเข้าทางทิศตะวันออก จึงเป็นแดดเช้า
แสดงว่าถ่ายเช้าวันที่ 20 พค.

ในวงเขียวนั้น ถ้าเป็นแดดเย็นจะเป็นเงามืดหมด
ตาดีจริงๆ

#1249 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:39

ดูโบสถ์ผิดไปหน่อย

ถ้าเป็นแดดเช้าเเล้วทำไม ครึ่งตัวซ้ายของทหารถึงสว่างกว่าล่ะคับ

Edited by เดอะอำมาตย์, 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:05.

" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#1250 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:40

--

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน