Jump to content

- - - - -

ถ้า Vote No กันทั้งประเทศจริง ป่านนี้ก็เจริญไปแล้ว

• Please log in to reply
949 replies to this topic

#651 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

Posted 3 December 2012 - 10:45

ผมคิดว่า การไม่ยึดติดกับใคร มันช่วยทำให้มองอะไรๆได้อย่างเป็นกลางตรงไป ตรงมา มากกว่าคนที่เป็นกองเชียร์พรรคการเมือง

เพราะคนที่เป็นกองเชียร์พรรคการเมือง ก็มักจะมองไม่เห็น หรือมองข้ามสิ่งไม่ดีที่พรรคทำหรือเป็น
และเหตุผลต่างๆก็อาจเอนเอียงเพื่อสร้างความชอบธรรมให้กับพรรค ให้กับตัวเองในการสนับสนุนพรรค

ผมคิดว่าผม และโดยเฉพาะคุณ จขกท. ได้อธิบายเหตุผลต่างๆนาๆ
ที่บ่งบอกได้ว่าสมควรต้องหาทางแก้ไขปัญหาบ้านเมืองวันนี้ไว้มากมาย เพียงพอที่จะกล้าพูดได้เต็มปากว่า

บ้านเมืองเรามันไม่ไหวแล้ว แค่นี้ก็ฉิบหายวายวอดหาทางออกกันแทบไม่เจอกันแล้ว

และมันจำเป็นต้องช่วยกันหาทางแก้ไขเปลี่ยนแปลงกันได้แล้ว

ปล. ผมคุยกระทู้โหวตโนมามากตั้งแต่บอร์ดเก่า
แต่ผมยอมรับว่าไม่สามารถอธิบายได้ดี และเข้าใจง่ายได้เท่ากับคุณ จขกท.
  • OSR likes this

#652 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

Posted 3 December 2012 - 11:52

นักบวชสอนอวิชชานอกคอก หลอกให้คนมัวเมากิเลส ก็ยังเป็นความผิดของนักการเมืองเหรอ

นักบวชนอกคอก คนที่มัวเมากิเลสใช่มนุษย์ไหม เกิดจากขาดศีลธรรมไหม ?

ทำไมคุณไม่ตอบให้ตรงคำถามล่ะ

หรือคุณต้องการจะบอกว่า ที่มนุษย์มัวเมากิเลส ขาดศีลธรรมนั้น เป็นเพราะนักการเมือง

ผมจะได้หัดหัวเราะเป็นภาษาลูกแป๊ะลิ้ม

จะต้องให้ผมตอบอีกกี่ครั้งเนี่ย

พระใช่มนุษย์ไหม ? คนที่มัวเมากิเลสใช่มนุษย์ไหม ?
มนุษย์ขาดศีลธรรมก็เพราะสภาพสังคมใช่ไหม ?

แล้วสาเหตุที่ทำให้สังคมเสื่อมในวันนี้คืออะไร ?

เพราะอะไรล่ะน้อง

สำหรับพีึ่คำตอบไม่ใช่นักการเมืองหรอก

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#653 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 3 December 2012 - 14:21

พี่โทนี่

เพื่อไทยนั้นเราก็รู้ๆเห็นๆกันอยู่ว่าเป็นยังไง
ส่วนกองเชียร์ ปชป.ไม่ค่อยจะยอมมองเห็นเจตนาไม่ดีของพรรคที่ตัวเองเชียร์
ผมจึงพยายามชี้ให้เห็นเจตนาของ ปชป.

ไม่ใช่อคติหรือต้องการพุ่งเป้าไปที่ ปชป

เรื่องตำรวจผมรู้ว่า ตำรวจส่วนใหญ่คือพวกไหน
แต่เมื่อ ปชป.เป็นรัฐบาล ก็ย่อมมีอำนาจสั่งการนโยบาย
ถ้าผู้ใต้บังคับบัญชาไม่ปฎิบัติตามหน้าที่ รัฐบาลก็มีอำนาจโยกย้าย

ตำรวจไม่ใหญ่กว่านักการเมืองหรอก

ส่วนเรื่องลอยตัวก๊าซก็รู้ว่าเกิดในรัฐบาลนี้ แต่ทั้งที่มีข้อมูลมากมายว่ารัฐบิดเบือนข้อมูลเพื่อลอยตัว
แต่ทำไม ปชป.ถึงไม่ยอมทำหน้าที่เพื่อปกป้องผลประโยชน์ของประชาชน ??????

และลองสมมุตว่า ไม่มีสนธิ ไม่มีพันธมิตร ไม่มีโหวตโน
แล้วเราจะทำอย่างไรกับปัญหาประเทศที่กำลังพุ่งลงเหวดี ?

ยอมรับ หรือหาทางแก้ไข ?

ที่จริงตรงนี้ผมว่ามันเป็นเหตุผลที่เข้าใจง่ายๆว่าควรทำอย่างไร
แต่ก็เหลือเชื่อที่ไม่มีกองเชียร์ ปชป. เห็นด้วยกับการหาทางออกเลย
นอกจากพยายามหาเหตุผลมาอ้างอิงเพื่อให้ยอมรับกับสภาพเดิมๆ

ทั้งที่ถ้าไปยอมรับสภาพแบบเดิมๆ มันก็คือการสนับสนุนให้ประเทศพุ่งลงเหว

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงเป็นอย่างนี้ ? งง ??????

เอาเป็นว่า เรื่องความดีเลวของพรรค ปชป ผมไม่ขอเถียงกับพี่แล้วกัน
เพราะทั้งผมทั้งพี่ ก็เลือกพูดแต่ในมุมของเราด้วยกัน

ทีนี้ กลับมาถึงคำถามข้อที่สอง
คำถามข้อนี้ ถามถึงความเป็นไปได้ และโอกาสที่มันจะสร้างประโยชน์ครับ
พี่ลองคิดคำตอบดู ว่ามันจะสามารถผลักดันอย่างไร ให้การโหวตโน
หรือการกระทำใดๆ ที่จะปฏิเสธนักการเมืองเหล่านี้เข้าสู่สภา
ในหน้าที่บริหารประเทศชาติได้

แม้คนเลือก ปชป จะหยุด พรรคปชป จะเดินออกมาจากสภา
พรรคเพื่อไทยก็ยังอยู่ ภูมิใจไทย ชาติไทย รักสันติ ฯลฯ ก็ยังอยู่
อย่างไรเสียก็ไม่มีมันจะเกิดประโยชน์ได้จริง หากคนเหล่านี้ยังกาคะแนนให้

ทางแก้ไขในฝั่งของผม ผมก็เสนอไปแล้ว
มันผิดตรงที่พี่ไม่เห็นดีที่จะใช้ ปชป เข้ามาร่วมมือทำ เพราะเป็นนักการเมืองด้วยกัน
พี่ย้ำอยู่ตลอดว่า หากไม่ว่าตามพี่ ประเทศจะพุ่งลงเหว
แต่ผมก็ต้องย้ำถามพี่ไปว่า คิดตามพี่ มันจะทำมห้ประเทศปีนขึ้นมาจากเหวยังไง
ในเมื่อมันไม่มีโอกาสเป็นไปได้

ผมไม่คิดว่าพี่ผิด ที่พี่คิดเช่นนี้
นั่นเพราะมุมมอง ประสบการณ์ของพี่ บอกว่าควรคิดเช่นนี้
แต่มันเป็นคนละมุมกะที่ผมคิด เพราะผมไม่เชื่อว่าผมและคนอื่น
จะหวังอยากให้ประเทศพุ่งลงเหว เพียงเพราะได้กาพรรคที่ชอบ
ดังนั้น ผมว่า การชี้บอกว่า คนอื่นที่ยอมรับในระบอบการเมืองปกติ
จะทำให้ประเทศพุ่งลงเหว ไม่ใช่ความสมควร

พี่ก็รู้ ว่าพี่รักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
หรือพี่ไม่คิดว่า คนที่เชียร์ ปชป จะไม่รักด้วย
หรือพี่ไม่คิดว่า คนเสื้อแดง (บางส่วน) จะไม่รักด้วย

ลองถามคนเชียร์ ปชป คนเชียร์ทักษิณ คนรักยิ่งลักษณ์ดูสิครับ
ผมมั่นใจ ว่าไม่มีใครไม่อยากหาทางออก
มันอยู่ที่ว่า ทางออกที่พี่เสนอ ผมไม่มองว่ามันเป็นทางออก
ตรงข้าม มันจะยิ่งสร้างทางตันให้กับประเทศด้วยซ้ำ
เพราะยิ่งเป็นการเปิดโอกาสให้นักการเมืองเพียงฝั่งเดียว เดินเข้าสภา
พี่ไม่คิดเหริอครับ ว่าคนนอกอย่างผม จะงง กับความคิดแบบนั้น

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#654 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

Posted 3 December 2012 - 15:13

"ไม่มีสนธิลิ้ม ไม่มีพันธมิตร ไม่มีโหวตโน แล้วจะทำอย่างไรกับปัญหาการเมืองที่พุ่งลงเหวดี?"

อย่างแรกครับ คุณเข้าใจจุดประสงค์ของการรณรงค์ให้โหวตโนรึเปล่า มันคือการเช็คฐานเสียงของสนธิ ลิ้มชัดๆ ซึ่งหากมีจำนวนมากก็จะสามารถนำไปใช้ในการต่อรองต่างๆได้

สองครับ ว่าด้วยเรื่องของ พธม. จุดเริ่มต้นของ พธม.นั้นดี ให้อะไรหลายๆอย่างกับประชาชน แต่ผลพวงต่อจากนั้นมันทำลายประเทศ คงปฏิเสธไม่ได้ว่าเสื้อเหลืองคือต้นแบบของเสื้อแดง ที่มีเสื่้อแดงในทุกวันนี้เพราะเค้าเลียนแบบเสื้อเหลืองแต่ทำได้ดีกว่า วันนี้เสื้อแดงมีเต็มไปหมด แต่เสื้อเหลืองไปไหนครับ? หายไปเลยจากสังคมไทย ซ่อนอยู่แต่ใน ASTV เท่านั้น ไม่มีการชุมนุม กิจกรรมใดๆ ยกเว้นรับบริจาค คนเสื้อแดงที่ตาสว่างว่าเยอะ แต่ เสื้อเหลืองที่หมดศรัทธาในตัวแกนนำรวมทั้งสนธิลิ้มผมว่ามีเยอะกว่านะครับ ลองจัดชุมนุม พธม. สิครับ ลองดู ผมว่ามีไม่เกินหมื่น ไม่ต้องสกัดด้วย เพราะเค้าเห็นธาตุแท้พวกแกนนำหมดแล้ว ไม่มีเชื้อไฟหรือเหตุผลในการจัดชุมนุมอีกแล้ว หมดจุดยืน และหมดค่าของความเป็นคนเมื่อสนธิขายตัวให้ทักษิณ ศัตรูของคนไทย ที่ถือเป็นจุดกำเนิดของคุณ แต่ตอนนี้กลายเป็นผู้ให้กำเนิดร่วม..... มีสนธิเป็นแม่ มีทักกี้เป็นพ่อ น่าเศร้ามั้ยล่ะครับ

สุดท้าย ต่อให้โหวตโนมีเยอะซัก 90% แล้วจะทำอย่างไรกับประเทศครับ? ให้ พธม. ที่พร่ำว่าจะไม่เล่นการเมืองเข้ามาคุม??? เอ้าเป็นอย่างงั้นก็ได้ แล้วไงต่อ? จะว่าพธม. ซื่อสัตย์ ไม่มีโกง? ไม่มีทาง จะให้เชื่อพวกพูดอย่างทำอย่างได้อย่างไร หรือจะบอกว่าเป็น ไวท์ลายแบบฉบับ พธม. หรือจะจัดจั้ง รบ.พธม. ที่มี พรรคเดียวบริหาร? แบบที่ทักกี้เคยทำได้แล้วในเชิงทฤษฏีเพราะมีคะแนนเยอะ ฝ่ายค้านก็เหมือนไม่มีตัวตน ก็แค่เอาไอเดียทักกี้มาปัดผุ่งทาสีเหลืองแปะตรา พธม. เพียงเท่านั้น แล้วจะบอกว่าตัวเองดีกว่าทั้งๆที่ทำเหมือนกัน?? แต่ที่แย่ที่สุดคือพวกที่บอกว่าถ้าทุกคนโหวตโนแล้วจะเกิดอะไรขึ้น แล้วบอกว่าไม่รู้.... เพราะอันนั้นมันล่องลอย.... งั้นผมก็พูดได้ครับแถมดีกว่าด้วยเพราะมีเยอะกว่าคำว่าไม่รู้ เช่นบอกว่าถ้าทุกคนโหวตให้ชูวิทย์ดีกว่า ปัญหาทางการเมืองจะหมดไปเพราะจะมีอ่างทุกมุมเมือง มีอ่าง ญ อ่าง ช. ฟรีทุกที่ ทุกคนจะมีความสุข ไม่มีแรง และไม่เสียเวลามาขัดแย้งกันทางการเมืองครับ แถมลดปัญหาข่มขืนด้วยนะ.....เป็นต้น แต่พวกที่บอกว่าไม่รู้ ทำก่อนคิดทีหลัง แสดงให้เห็นถึงความขาดสติ คึกคะนอง และไม่คิดถึงผลที่จะตามมา

#655 phat21

phat21

Posted 3 December 2012 - 15:58

"ไม่มีสนธิลิ้ม ไม่มีพันธมิตร ไม่มีโหวตโน แล้วจะทำอย่างไรกับปัญหาการเมืองที่พุ่งลงเหวดี?"

อย่างแรกครับ คุณเข้าใจจุดประสงค์ของการรณรงค์ให้โหวตโนรึเปล่า มันคือการเช็คฐานเสียงของสนธิ ลิ้มชัดๆ ซึ่งหากมีจำนวนมากก็จะสามารถนำไปใช้ในการต่อรองต่างๆได้
ผมว่าไม่ใช่การเช็คฐานเสียงอะไรทั้งนั้น หรอก ครับวันนี้ก็พิสุจน์แล้วว่า สภาไทยมันไปไม่ได้ แล้ว แล้ว ปชปมีนํายาจะทําไรพวกนี้ครับไม่เลย แต่สิ่งที่ผมเคยบอกมาหลายหนว่า ปชปต่างหากที่ไปฮั้วกับทักษิณ
สองครับ ว่าด้วยเรื่องของ พธม. จุดเริ่มต้นของ พธม.นั้นดี ให้อะไรหลายๆอย่างกับประชาชน แต่ผลพวงต่อจากนั้นมันทำลายประเทศ คงปฏิเสธไม่ได้ว่าเสื้อเหลืองคือต้นแบบของเสื้อแดง ที่มีเสื่้อแดงในทุกวันนี้เพราะเค้าเลียนแบบเสื้อเหลืองแต่ทำได้ดีกว่า วันนี้เสื้อแดงมีเต็มไปหมด แต่เสื้อเหลืองไปไหนครับ? หายไปเลยจากสังคมไทย ซ่อนอยู่แต่ใน ASTV เท่านั้น ไม่มีการชุมนุม กิจกรรมใดๆ ยกเว้นรับบริจาค คนเสื้อแดงที่ตาสว่างว่าเยอะ แต่ เสื้อเหลืองที่หมดศรัทธาในตัวแกนนำรวมทั้งสนธิลิ้มผมว่ามีเยอะกว่านะครับ
ลองจัดชุมนุม พธม. สิครับ ลองดู ผมว่ามีไม่เกินหมื่น ไม่ต้องสกัดด้วย เพราะเค้าเห็นธาตุแท้พวกแกนนำหมดแล้ว ไม่มีเชื้อไฟหรือเหตุผลในการจัดชุมนุมอีกแล้ว หมดจุดยืน และหมดค่าของความเป็นคนเมื่อสนธิขายตัวให้ทักษิณ ศัตรูของคนไทย ที่ถือเป็นจุดกำเนิดของคุณ แต่ตอนนี้กลายเป็นผู้ให้กำเนิดร่วม..... มีสนธิเป็นแม่ มีทักกี้เป็นพ่อ น่าเศร้ามั้ยล่ะครับ

พวกที่หมดศรัทาก็แค่พวกสาวก ปชปเท่านั้น ครับพวกนี้ก็แค่พวกเกาะกินมวลชนกลุ่มอื่นแค่นั้นม๊อบตัวเองก็ไม่จัดเอง เลย เรื่องไม่เอาแกนนําผมไม่ได้ว่าไรหรือไม่บังคับไรไม่ชอบไม่ว่าอะไร แต่ขออย่างเดียวให้มีกลุ่มอื่นที่เข้เมแข็งกว่านี้มาแทนพันธมิตรแล้ว กัน แต่เสธอ้ายท่านยังไม่แข็งพอจริงๆ แต่ผมนับถือท่านที่ท่านเสนอแช่การเมือง 5 -10ปี ไรเนี่ย
ถ้าคนต้องไม่ชอบพันธมิตรเพราะพันธมิตรวิพากการทํางานของ ปชปต่อให้มีแรงเสียดทานยังไงก็ยอม ครับถ้ามีมีหลักฐานต่างๆมาก พอแล้วเวลามันจะพิสูจน์เอง ครับ วันนี้ชัด ปชปชาติยกดินแดนไทยให้เขมรไม่ทง ปตท ประกันแกนนําเสื้อแดง ปล่อยแม้วป่วนบ้านเมืองไม่ถอดยศแม้ว ถ้า ปชปมีความเด็ดเดี่ยว เราไม่ต้องมาว่า เรารู้ว่าเราต้องมาด่า ปชปเพราะมันจําเป็นแต่มันต้องกลืนเลือดและใช้เวลาวันนี้พิสูจน์ชัดว่าพรรคไหนก็ไม่ปฏิรูปการเมืองไม่มีพรรคไหนเอา ปตทคืน ไม่มีพรรคไหนต่อสุ้กับทักษิณได้จริง

อภิสิทธิ์ ผมว่าสารภาพสิ่งที่ทําผิดเถอะแล้วคึนจะให้โอกาสถ้ายังหน้าด้าน โอกาสที่มาร์คจะกลับมามีอํานาจแทบไม่มีแล้ว ครับ คนที่ชอบ ปชปผมว่าหันมาเรียกร้องให้มาร์คทําไรที่มันเด้ดขาดรวดเร็วดีกว่าแทนที่ว่ามาร์คจะเชื่องช้าหน่อมแหน้มยังไงสาวก ปชปเห็นดีเห็นงามหมดไม่ได้ครับไม่ได้

อ้อคนที่ให้กําเนิดเสื้อแดงไม่ใช่ ใครที่ให้กําเนิดเสื้อแดงแท้ ๆคือ คมช บังเละขิงเน่าแทนที่ ปล่อยให้พันธมิตรขับไล่รัฐบาล กลับมาทํารัฐประหารแทนที่จะกําจัดทักษิณ ตัดไฟแต่ต้นลมห้ามคนทักษิณลงเลือกตั้ง แต่ไม่ ครับเลี่ยงไข้ลูกเดียว จนสนธิด่าสรุยทุธ์หลาย หน แล้วก็มาด่ามาร์คในต่อมานั้นละครับ สนธิบังเละ อนุพงษ์ประยุทธมันไม่ได้รักชาติไรหรอกแค่พวกเอาตัวรอด

สุดท้าย ต่อให้โหวตโนมีเยอะซัก 90% แล้วจะทำอย่างไรกับประเทศครับ? ให้ พธม. ที่พร่ำว่าจะไม่เล่นการเมืองเข้ามาคุม??? เอ้าเป็นอย่างงั้นก็ได้ แล้วไงต่อ? จะว่าพธม. ซื่อสัตย์ ไม่มีโกง? ไม่มีทาง จะให้เชื่อพวกพูดอย่างทำอย่างได้อย่างไร หรือจะบอกว่าเป็น ไวท์ลายแบบฉบับ พธม. หรือจะจัดจั้ง รบ.พธม. ที่มี พรรคเดียวบริหาร? แบบที่ทักกี้เคยทำได้แล้วในเชิงทฤษฏีเพราะมีคะแนนเยอะ ฝ่ายค้านก็เหมือนไม่มีตัวตน ก็แค่เอาไอเดียทักกี้มาปัดผุ่งทาสีเหลืองแปะตรา พธม. เพียงเท่านั้น แล้วจะบอกว่าตัวเองดีกว่าทั้งๆที่ทำเหมือนกัน?? แต่ที่แย่ที่สุดคือพวกที่บอกว่าถ้าทุกคนโหวตโนแล้วจะเกิดอะไรขึ้น แล้วบอกว่าไม่รู้.... เพราะอันนั้นมันล่องลอย.... งั้นผมก็พูดได้ครับแถมดีกว่าด้วยเพราะมีเยอะกว่าคำว่าไม่รู้ เช่นบอกว่าถ้าทุกคนโหวตให้ชูวิทย์ดีกว่า ปัญหาทางการเมืองจะหมดไปเพราะจะมีอ่างทุกมุมเมือง มีอ่าง ญ อ่าง ช. ฟรีทุกที่ ทุกคนจะมีความสุข ไม่มีแรง และไม่เสียเวลามาขัดแย้งกันทางการเมืองครับ แถมลดปัญหาข่มขืนด้วยนะ.....เป็นต้น แต่พวกที่บอกว่าไม่รู้ ทำก่อนคิดทีหลัง แสดงให้เห็นถึงความขาดสติ คึกคะนอง และไม่คิดถึงผลที่จะตามมา

แล้ววันนี้ชูวิทย์ทําไรเล่นแต่เฉลิม บ่อน การพนันโสเภณีไม่ได้จับทุจริตรัฐบาลไรเลย ผมฟังก้เบื่อ ครับแทนที่ ชูวิทย์จะยกระดับเรื่องให้เป็นเรือง ของชาติแต่กลับแค่เล็กๆน้อยๆ แค่นั้นเองเลือกไปทําไมเลือกเอามันหรือครับ พันธมิตรเรายึดหลักซื่อสัตย์สุจริตไม่คดโกงและยึดความส่วนรวมเป็นหลัก ครับ มันไม่ใช่พันธมิตรอะไรหรอกครับ พันธมิตรหรีอกลุ่มอื่นๆที่มันดีๆนั้นละจะสรรหารัฐบาลมาปฏิรุปประเทศแล้วแกนนําก็ไม่อยากได้ตําแหน่งทางการเมืองอะไรอยู่แล้ว ครับ แล้วขอบอกสภาไทยในตอนนี้มันมีแต่ตะกวดเลิกหวังได้แล้ว มันจะทัไรซึ่งรู้ว่าเลวเราไม่ต้องไปสน ล้มมันไปให้หมดแล้วล้างกระดานใหม่ซะปล่อยไปมีแต่จะแย่ลง ครับ

Edited by phat21, 3 December 2012 - 16:02.

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#656 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

Posted 3 December 2012 - 21:51

สภาป่วยใช้การไม่ได้แล้ว อภิปรายไปชาวบ้านก็เฉยๆ โดนดาวสภามาเตะตัดขาดาวรุ่งซะร่วง เดินไม่ได้ ชาวบ้านก็ชอบอกชอบใจ

อยากใช้บริการของทหาร แต่เคยแล้วไม่ได้ผล

สมัยหน้าผมตัดสินใจแล้ว VoteNo จ๊า.

#657 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 3 December 2012 - 22:51

ผมคิดว่า การไม่ยึดติดกับใคร มันช่วยทำให้มองอะไรๆได้อย่างเป็นกลางตรงไป ตรงมา มากกว่าคนที่เป็นกองเชียร์พรรคการเมือง

เพราะคนที่เป็นกองเชียร์พรรคการเมือง ก็มักจะมองไม่เห็น หรือมองข้ามสิ่งไม่ดีที่พรรคทำหรือเป็น
และเหตุผลต่างๆก็อาจเอนเอียงเพื่อสร้างความชอบธรรมให้กับพรรค ให้กับตัวเองในการสนับสนุนพรรค

ผมคิดว่าผม และโดยเฉพาะคุณ จขกท. ได้อธิบายเหตุผลต่างๆนาๆ
ที่บ่งบอกได้ว่าสมควรต้องหาทางแก้ไขปัญหาบ้านเมืองวันนี้ไว้มากมาย เพียงพอที่จะกล้าพูดได้เต็มปากว่า

บ้านเมืองเรามันไม่ไหวแล้ว แค่นี้ก็ฉิบหายวายวอดหาทางออกกันแทบไม่เจอกันแล้ว

และมันจำเป็นต้องช่วยกันหาทางแก้ไขเปลี่ยนแปลงกันได้แล้ว

ปล. ผมคุยกระทู้โหวตโนมามากตั้งแต่บอร์ดเก่า
แต่ผมยอมรับว่าไม่สามารถอธิบายได้ดี และเข้าใจง่ายได้เท่ากับคุณ จขกท.

ผมเอง ก็ไม่ได้ อธิบายอะไรเก่งนักครับ (ไม่งั้นหลายๆท่านคงเข้าใจไปหมดแล้วล่ะ)

ยอมรับว่า แนวคิดการปฏิเสธสภาพการเมืองแย่ๆ แนวคิดVote NO
มันยากต่อการเข้าใจทีเดียว
เพราะว่า ระบบความคิดเดิมๆ มันฝังหัวคนส่วนใหญ่อยู่
(คนยังยึดติดในกรอบการ Vote YES.. การสู้กันโดยการเลือกตั้งอย่างเดียว.. การสู้กันในกรอบที่เรียกว่าระบบสภา ฯลฯ)
ผมไม่ได้บอกให้เราไม่เคารพกฎกติกานะ
แต่ถ้ากรอบวิธีการเดิมๆมีจุดบอด... เราต้อง เอาตัวแหกกรอบนั้นออกมาก่อน ถึงจะค่อยแก้ปัญหาได้

พื้นฐานเลย คือ อยากให้เข้าใจแนวคิดกันก่อน
คนเรามันอยู่ที่ความเข้าใจ ทัศนคติเป็นเบื้องต้นก่อนเลย
ถ้า ไม่ยอมทำความเข้าใจ... จะไปต่อมันก็ไม่ได้ละ
สิ่งที่พยายามทำ ก็คือ พยายามจะชี้ให้เห็นถึงแนวคิด Vote NO

จากนั้น ค่อยไปสู่ในลำดับถัดไป... คือ ภาคปฏิบัติ...
ภาคทฤษฎีว่า ยากแล้ว... ปฎิบัติก็ไม่ได้ง่ายกว่าเลย...........

ที่หลายๆท่าน ถามว่า Vote NO แล้วไง... แล้วเอาไงต่อ...
ก็เป็นคำถาม ที่ดี... ผมไม่ได้ว่าอะไร...
แล้วคำตอบ ผมก็ตอบตรงๆ ง่ายๆ ว่า ผมไม่รู้จริงๆ (กลับไปอ่านโพสต์เก่าๆเสริมได้)

ทำไมผมต้องตอบตรงๆอย่างนั้น...
เพราะ ผมอยากให้ทุกคนที่ เข้าใจหลักการแล้ว... เรามาช่วยกันคิดถึงวิธีทำไงครับ...
มันไม่ใช่เรื่องที่ผมคนเดียวจะคิดออก
สติปัญญาผมก็ไม่ได้จะเลอเลิศอะไร... ในประเทศนี้ มีคนที่เก่งกว่าผม สมองดีกว่าผม เยอะแยะ...
ผมเป็นแค่คนธรรมดา... ไม่ได้มีฐานะสูงส่ง ไม่มีตำแหน่งแห่งหน ไม่ได้มีบริวารแวดล้อม
จะคิดการใด ก็ได้แค่ตามสภาพ
น่าจะมีหลายๆท่าน ที่อยู่ในสถานะที่ดีกว่าผม ที่จะช่วยกันคิดหาทางได้

และขออยู่อย่างนึง อย่าเพิ่งปฎิเสธกัน
อย่าเพิ่งบอกว่า ท่านมีประสบการณ์มากกว่าผม.. ไอที่ผมคิดน่ะ มันเพ้อ มันเป็นไปไม่ได้หรอก
คือ อยากให้ลองเชื่อกันก่อนบ้าง... มันจะได้ช่วยกันหาวิธีการ

เพราะ อย่างไร สภาพการเมืองแบบเดิมๆที่เป็นอยู่ตอนนี้ มันเห็นกันชัดๆว่า ไม่มีทางที่จะดีได้เลย
มันตันไปหมด....
ดังนั้น วิธีการใหม่ๆ แม้อาจจะดูเพ้อฝัน... แต่ก็ได้อธิบายไปบ้างแล้ว ว่ามีเหตุ มีผลอย่างไร
ก็น่าจะเป็น ทางเลือกได้...
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#658 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 3 December 2012 - 22:55

เห็นสรรหามาเปรียบเทียบเรื่องรถกับคนขับรถ

ถ้าประเทศกำลังวิ่งลงเหวอย่างที่พร่ำกันเป็นนกขุนทอง

โหวตโนก็คือไม่อยากให้มีคนขับ ปล่อยให้รถมันวิ่งไปเองน่ะสิวะ :lol: :lol:

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#659 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 3 December 2012 - 22:55

ดำรงค์ พิเดช ตั้งพรรคน้องใหม่ "พรรคทวงคืนผืนป่าประเทศไทย" คุณว่าของจริงหรือกำมะลอ

โดย เพื่อนร่วมชาติ, วันนี้, 19:21

คุณ Bangkaa คิดจะตั้งพรรค "โหวตโน แห่งประเทศไทย" ไหมครับ

ผมว่าก็ดีนะให้ ตั้งไว้เลย แล้วเชิญคนมาโนโหวต
บอกไว้เลย ว่า ไม่ลงสมัคร สส ไม่เอาบัญชีรายชือ มีหัวหน้าพรรคในนามอยากรุ้ใครจะเลือกเข้ามา

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#660 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 3 December 2012 - 23:13

ผมเคยบอกว่า Vote NO มันจะช่วยสร้างคนดี...

คือ ถ้าเราบอกให้ผู้มีอำนาจว่า ถ้าไม่ทำดี เราจะไม่เอาคุณนะ เราจะ Vote NO
เราก็จะมีพลังต่อรองกับ ผู้มีอำนาจ นักการเมืองนั้น ให้เขาทำดี...

เอาอย่างนี้... เพื่อให้เห็นภาพแคบลงมาหน่อยนะ
ไม่ต้องไปคิดเรื่อง Vote NO กับการเลือกตั้งอะไรหรอก

แฟนคลับ ปชป ทุกท่าน
ท่านลองใช้หลักการ Vote NO (ที่ผมได้ลองอธิบายให้มาตลอด) กับ พรรคของท่านสิ
ไปจัดการกันเอง ภายในเลย...
ถ้าพรรคของท่านไม่ยอมทำอะไรที่ดีเยี่ยมแบบโดดเด่นขึ้นมา ท่านจะ Vote No ให้กับพรรคนะ
มันก็จะเป็นแรงผลักดันให้ พรรคของท่าน ต้อง แอคทีฟ มากขึ้นกว่าเดิม
แต่สำคัญ คือ ตัวของแฟนคลับ ผู้สนับสนุนพรรคจะต้องเข้มแข็งก่อน...
จะต้องไม่ใจอ่อน คิดอยู่ตลอดว่า พรรคโอเคแล้ว ดีแล้ว..
(มันจะดีได้ไงล่ะครับ ถ้าดีจริง ผมพูดจริงๆนะ คุณชนะเลือกตั้งไปแล้ว)

เอาล่ะ... ผมบอกแบบนี้
แน่นอน ผมก็ซวยแน่ล่ะ..
เพราะ ท่านนักการเมืองฝั่ง ปชป คงไม่พอใจเป็นแน่
ท่านแฟนคลับ ก็คงจะหาว่า ผมยุยง ให้กระด้างกระเดื่องต่อพรรค.. กลายเป็นช่วยให้ พรรคตรงข้ามได้เปรียบสบาย

ทำไงได้ล่ะครับ คุณต้องเลือกเอา
มันต้องมีการ Trade off... มีได้ มีเสีย
ทุกอย่างต้องมีต้นทุน...
ถ้าพวกท่าน แฟนคลับ ทำสำเร็จ... พรรคสามารถถีบตัวเองให้ ดีขึ้นอย่างเข้มข้น ขึ้นมาได้
มันก็จะเป็น ผลดีต่อพวกท่านเอง
ของจริง ดีจริง... คนภายในทำกันเอง ต่อไปคนภายนอกก็ต้องเห็น

คือ ไอพรรคเพื่อแม้วน่ะ... ถ้าไม่หูดับ ตาบอด... มันก็เห็นๆชัดๆกันว่า ไม่ดียังไง..
พวกนี้เขาเลวอย่างเปิดเผย...
ดังนั้น.. จุดนี้ น่าจะเป็น ข้อได้เปรียบของ ปชป... ด้วยซ้ำ
สิ่งที่ ปชป ทำไม่ได้วันนี้คือ...
ปชป ไม่สามารถก้าวข้ามข้อจำกัดทางผลประโยชน์ของพรรคพวกพ้อง แล้วทำสิ่งที่โดดเด่นชัดเจนเหนือกว่าพรรคเพื่อแม้วได้ไง
(อย่าบอกว่า ทำไม่ได้.. ถ้าข้ออ้างเยอะ... มันก็ไม่มีวันได้ทำอะไรขึ้นมาหรอก)

ต้องลองนะครับ.........
พวกท่านแฟนคลับ ต้องบี้ พรรคของพวกท่านให้หนักกว่านี้
หวานเป็นลม ขมเป็นยา ครับ...
วิธีการ Vote NO ที่จะสร้างคนดีได้... แล้วจะดี...

Edited by bangkaa, 3 December 2012 - 23:14.

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#661 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

Posted 4 December 2012 - 01:55

เห็นสรรหามาเปรียบเทียบเรื่องรถกับคนขับรถ

ถ้าประเทศกำลังวิ่งลงเหวอย่างที่พร่ำกันเป็นนกขุนทอง

โหวตโนก็คือไม่อยากให้มีคนขับ ปล่อยให้รถมันวิ่งไปเองน่ะสิวะ :lol: :lol:

ลุงแก่แล้วนะ

เรื่องนี้่ปล่อยๆให้หลานๆทำไปเหอะ

#662 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 4 December 2012 - 05:12

แต่เป็นกองเชียร์แป๊ะลิ้มได้ใช่ไหมครับ? ชอบละสิ
gladiator 1.jpg

#663 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 4 December 2012 - 05:58

ตกลงที่อยากให้โหวตโนมากๆเพราะสนธิจะได้มีอำนาจต่อรอง(กับใคร) ??

ตกลงคืออยากให้สนธิมาบริหารประเทศ(โดยที่ไม่ได้เป็นสส.) ???

ตกลงสนธิคือ คนที่ดี คือ ความถูกต้อง (แต่เล่นนอกระบบ) ????

งั้นผมคนนึงล่ะที่จะไม่โหวตโน เพราะก็แค่เผด็จการที่เปลี่ยนจากสีแดงเป็นเหลือง
ถ้าคิดว่าสนธินำพาประเทศไปในทางที่ดีขึ้นได้จริง ลองบอกแนวคิดที่เป็นประโยชน์นอกจากด่าคนอื่นมาหน่อยสิ หรือลองตั้งรัฐมนตรีเงาให้ดูหน่อยว่าจะมีความสามารถแค่ไหน

ที่บอกจะแก้คนอื่นนั้นมันง่ายนักหรือ
เปลี่ยนแดงเป็นเหลือง เปลี่ยนปชป.เป็นเหลือง เปลี่ยนพรรคอื่นๆเป็นเหลือง เพื่อจะได้โหวตโน - -" นี่เราต้องรออีกกี่ปี คงได้เห็นน้องไปป์เป็นนายกแน่

ถ้าคิดจะต่อต้านทักษิณอย่างเร็วที่สุด เปลี่ยนแค่เหลืองกลุ่มเดียวง่ายกว่ามั้ย ?

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 4 December 2012 - 06:08.

#664 กรกช

กรกช

Posted 4 December 2012 - 09:51

พระใช่มนุษย์ไหม ? คนที่มัวเมากิเลสใช่มนุษย์ไหม ?
มนุษย์ขาดศีลธรรมก็เพราะสภาพสังคมใช่ไหม ?

แล้วสาเหตุที่ทำให้สังคมเสื่อมในวันนี้คืออะไร ?

สำหรับพีึ่คำตอบไม่ใช่นักการเมืองหรอก

สังคมเสื่อมเพราะผู้รักษากฎหมายที่ทำหน้าที่รักษาความสงบสุขให้สังคม มันยิ่งกว่าโจร

อบายมุข สิ่งผิดกฎหมายทั้งหลาย ที่ก่อให้เกิดปัญหาสังคม ขาดการปราบปราม แก้ไขอย่างจริงจัง
เพราะตำรวจพัวพันมีผลประโยชน์เกี่ยวข้อง

นักการเมืองมีอำนาจหน้าที่บริหารบ้านเมือง
มีอำนาจกำหนดนโยบาย สั่งการ ให้ตำรวจทำหน้าที่ตรงไปตรงมา

แต่นักการเมืองก็กลับสานผลประโยชน์ร่วมกับตำรวจเสียเอง
แถมการซื้อขายตำแหน่งแพงๆ ตำรวจก็มาขูดรีดเอากับคนไทย มาเก็บส่วยเอาจากสิ่งผิดกฎหมาย

สังคมมันก็ยิ่งเสื่อมหนักเข้าไปอีก

เมื่อสังคมเสื่อม ศีลธรรมของผู้คนในสังคมก็เสื่อม คนไทยส่วนหนึ่งจึงแยกแยะผิดชอบไม่ได้

พอเห็นภาพไหม ?

#665 กรกช

กรกช

Posted 4 December 2012 - 10:21

พี่โทนี่

ผ่านมาหลายความเห็นแต่พี่โทนี่ก็มองข้ามในประเด็นสำคัญที่ผมพยายามย้ำ

เลือก ปชป. แก้ปัญหาสำคัญที่ทำให้ประเทศพุ่งลงเหวได้ไหม ?

พี่ก็ไม่เคยตอบตรงๆ พี่ก็เอาแต่ไปลงที่ปลายเหตุคือโหวตโน

บอกว่า เลือก ปชป. อย่างน้อยก็ดีกว่าโหวตโน เพราะเอาไว้ค้าน
ซึ่งมันก็ไม่ใช่คำตอบว่า เลือก ปชป.แล้วแก้ปัญหาได้

ที่สำคัญผมก็ชี้ให้เห็นแล้วว่า ปชป.ก็ค้านแค่เรื่องที่ตัวเองไม่ได้ประโยชน์

หรือแม้ผมจะบอกว่า ลองสมมุตว่า ไม่มีสนธิ ไม่มีพันธมิตร ไม่มีโหวตโน
เราจะทำอย่างไรกับปัญหาประเทศที่กำลังพุ่งลงเหวดี ?

พี่ก็มองไม่เห็น ทั้งที่ผมคิดว่านี่คือหัวใจหลักของกระทู้นี้เลย

พี่ก็ไปลงที่ปลายเหตุคือโหวตโนเหมือนเดิม

ที่จริงถ้ายอมรับความจริงกัน แล้วไล่มาทีละประเด็น ก็น่าจะคุยเข้าใจกันได้มากกว่านี้ :)

#666 กรกช

กรกช

Posted 4 December 2012 - 10:33

โอ นี่คุยกันมาถึงขนาดนี้ยังคิดว่าโหวตโนคือการไม่อยากให้ไม่มีคนขับ !!!

คนขับที่มีอยู่มันไม่ดี และกำลังพารถพุ่งลงเหว เราควรหาวิธี หาทางออก เพื่อให้ได้คนขับดีๆ รถจะได้ไม่ตกเหว

ไม่ใช่ไม่ต้องการคนขับ

#667 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 4 December 2012 - 10:36

แยกแยะไม่ได้ หรือมองแต่แง่ลบ

ผมว่าบางคนกำลังตกเป็นทาสของสื่อนะ

พระท่านบอกผมว่าประเทศไทยคนดีมากกว่าคนเลว คนเลวมีอย่างมากก็แค่ล้านคน แต่เพราะสื่อนำเสนอแต่เรื่องแย่ๆ จนทำให้หลายคนมองโลกในแง่ลบไปหมด แต่พระท่านรู้จักคนหลากหลายกว่า คนที่มีศีลมีธรรมก็ยังมีอยู่มาก พระที่ดีๆก็มีอยู่ นักการเมืองดีๆก็มี แม้แต่ตำรวจดีๆก็มี เป็นธรรมดาของสังคมที่มีทั้งคนดีและคนชั่ว ไม่มีทางจะทำให้เป็นคนดีได้ทั้งหมดหรอก พระพุทธเจ้าก็ทำไม่ได้

แต่เพราะใครหรือเพราะอะไรที่ปลูกฝังแต่ด้านแย่ๆให้คนในสังคมเกลียดชังกัน และทำแบบนั้นไปเพราะอะไร เพื่อใคร

ลองถอยมาสักก้าว ตั้งสติ พิจารณาสิ่งต่างๆใหม่ดูบ้างก็จะดีขึ้นครับ

#668 กรกช

กรกช

Posted 4 December 2012 - 10:37

แต่เป็นกองเชียร์แป๊ะลิ้มได้ใช่ไหมครับ? ชอบละสิ

มุขสิ้นคิด ที่เวลากองเชียร์ ปชป.หาเหตุผลโต้แย้งไม่ได้

#669 กรกช

กรกช

Posted 4 December 2012 - 10:38

ตกลงที่อยากให้โหวตโนมากๆเพราะสนธิจะได้มีอำนาจต่อรอง(กับใคร) ??

ตกลงคืออยากให้สนธิมาบริหารประเทศ(โดยที่ไม่ได้เป็นสส.) ???

ตกลงสนธิคือ คนที่ดี คือ ความถูกต้อง (แต่เล่นนอกระบบ) ????

งั้นผมคนนึงล่ะที่จะไม่โหวตโน เพราะก็แค่เผด็จการที่เปลี่ยนจากสีแดงเป็นเหลือง
ถ้าคิดว่าสนธินำพาประเทศไปในทางที่ดีขึ้นได้จริง ลองบอกแนวคิดที่เป็นประโยชน์นอกจากด่าคนอื่นมาหน่อยสิ หรือลองตั้งรัฐมนตรีเงาให้ดูหน่อยว่าจะมีความสามารถแค่ไหน

ที่บอกจะแก้คนอื่นนั้นมันง่ายนักหรือ
เปลี่ยนแดงเป็นเหลือง เปลี่ยนปชป.เป็นเหลือง เปลี่ยนพรรคอื่นๆเป็นเหลือง เพื่อจะได้โหวตโน - -" นี่เราต้องรออีกกี่ปี คงได้เห็นน้องไปป์เป็นนายกแน่

ถ้าคิดจะต่อต้านทักษิณอย่างเร็วที่สุด เปลี่ยนแค่เหลืองกลุ่มเดียวง่ายกว่ามั้ย ?

นี่คุณคงไม่ได้อ่านความเห็นของคุณ จขกท. และของผมเลย

#670 กรกช

กรกช

Posted 4 December 2012 - 10:58

แยกแยะไม่ได้ หรือมองแต่แง่ลบ

ผมว่าบางคนกำลังตกเป็นทาสของสื่อนะ

พระท่านบอกผมว่าประเทศไทยคนดีมากกว่าคนเลว คนเลวมีอย่างมากก็แค่ล้านคน แต่เพราะสื่อนำเสนอแต่เรื่องแย่ๆ จนทำให้หลายคนมองโลกในแง่ลบไปหมด แต่พระท่านรู้จักคนหลากหลายกว่า คนที่มีศีลมีธรรมก็ยังมีอยู่มาก พระที่ดีๆก็มีอยู่ นักการเมืองดีๆก็มี แม้แต่ตำรวจดีๆก็มี เป็นธรรมดาของสังคมที่มีทั้งคนดีและคนชั่ว ไม่มีทางจะทำให้เป็นคนดีได้ทั้งหมดหรอก พระพุทธเจ้าก็ทำไม่ได้

แต่เพราะใครหรือเพราะอะไรที่ปลูกฝังแต่ด้านแย่ๆให้คนในสังคมเกลียดชังกัน และทำแบบนั้นไปเพราะอะไร เพื่อใคร

ลองถอยมาสักก้าว ตั้งสติ พิจารณาสิ่งต่างๆใหม่ดูบ้างก็จะดีขึ้นครับ

ไม่ใช่มองแง่ลบ แต่ชี้ให้เห็นต้นเหตุของปัญหาสังคม
ผมชี้ให้เห็นปัญหา ไม่ใช่ปลูกฝังให้คนเกลียดชังกัน
ผมไม่เคยบอกว่าสังคมมีแต่คนเลว

แต่ผมชี้ให้เห็นว่า สังคมเสื่อมเพราะอะไร

#671 กรกช

กรกช

Posted 4 December 2012 - 10:59

การรับได้กับคอร์รัปชั่น มันคือสิ่งที่บ่งบอกได้ถึงความเสื่อมสุดขีดของสังคมไทย
คนส่วนหนึ่งที่มีจุดยืนรับไม่ได้กับคอร์รัปชั่น

ถึงวันนี้ก็ยอมจำนนรับสภาพกับคอร์รัปชั่น

แสดงให้เห็นถึงความเสื่อมลงไปอีกขั้นของสังคมไทย

#672 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 4 December 2012 - 11:02

ตกลงเลือกปชป.แล้วลงเหวยังไงครับ นอกจากคำว่าเหวนั้นคือสิ่งที่พธม.ไม่เห็นด้วย หรือไม่ชอบ ซึ่งคนที่เขาเห็นด้วยและชอบก็มีอยู่

ถ้าต้องการนโยบายที่ตัวเองชอบก็เล่นในระบบ แล้วให้ประชาชนตัดสินสิครับ เอางบประมาณการเลือกตั้งมาผลาญเล่นทำไม

ผมถามหลายครั้งว่าเสื้อเหลืองกลัวเรื่องเผด็จการรัฐสภา กลัวการแก้รัฐธรรมนูญ กลัวการนิรโทษกรรมหรือไม่ คิดว่าเป็นปัญหาเร่งด่วนหรือไม่ แล้วจะจัดการยังไง จะเปลี่ยนแดงเป็นเหลือง หรือจะสร้างความสามัคคีในกลุ่มที่ต่อต้านแดงก่อน แบบไหนง่ายกว่า

คำว่าพันธมิตรแปลว่าต้องเป็นฝ่ายสนธิเท่านั้นหรือ หรือหมายถึงกลุ่มต่างๆที่รวมตัวกันเฉพาะกิจ ซึ่งแต่ละกลุ่มอาจมีจุดยืนต่างกันรวมกันไม่ได้ แต่มีจุดมุ่งหมายเดียวกันคือต่อต้านระบอบทักษิณ ไม่ใช่เหรอครับ

ปล. ที่เถียงกันมาเพราะอีกฝ่ายหนึ่งมองว่านักการเมืองเลวหมด ต้องกวาดล้างคนเดิมออกไปก่อน ในขณะที่อีกฝ่ายมองว่านักการเมืองก็มีทั้งดีทั้งเลว ก็เลือกนักการเมืองที่อยู่ตรงข้ามกับพรรคที่เลวสิ ประเด็นก็มีอยู่แค่นี้

ถ้าตั้งต้นผิด วิธีการแก้ไขปัญหาก็ต่างกัน แต่ไม่เป็นไรถ้าอยากร่วมมือกันให้ได้ก็ต้องแสวงจุดร่วมสงวนจุดต่าง (ผ่านมาหลายหน้าผมเชื่อว่าทำยังไงก็คงไม่สามารถทำให้ความเชื่อตรงกันได้หรอก แม้จะพยายามเปิดมุมมองอย่างไรก็ตาม ยังไงลองหาวิธีที่จะทำให้พันธมิตรกลับมาสามัคคีกันอีกครั้งให้ได้ แต่ถ้าตราบใดที่เสื้อเหลืองต้องทำตามสนธิสั่ง ผมเองก็จนปัญญา เพราะผมยังมองเป้าหมายสนธิไม่ออกว่าเขามีเป้าหมายเดียวกันกับผมหรือไม่ ยังไงลองไปทบทวนให้ดี ยังไงซะนโยบายของเพื่อไทยกับปชป.ก็มีความต่างกัน อันไหนเป็นประโยชน์กว่าก็วิเคราะห์กัน เช่น จะจำนำ จะประกันราคา อันไหนดีกว่า แบบนี้มันพอบอกได้ แต่ถ้าอยู่ดีๆไม่เอาทั้งจำนำ ไม่เอาทั้งประกัน แต่วิธีใหม่คืออะไรก็ไม่รู้ แบบนี้จะให้เดินต่อไปยังไง อาจไม่ตกเหว แต่ก็เหมือนยืนกอดคอกันอยู่หน้าเหวเปล่าๆ

ปล. ผมพยายามหาทางออกที่เป็นรูปธรรมให้แล้ว อย่ามัวแต่เอาอุดมคติหรือจินตนาการมาเถียงกันเลย คอรัปชั่นมันก็มีมาตลอดนั่นแหละ แม้แต่หนังจีนหลายพันปีก่อนก็มีกังฉิน จะแก้ปัญหาคอรัปชั่นให้หมดไปได้จริงหรือ ก่อนหน้านี้สนธิไปอยู่ไหนมา หรือแต่ก่อนไม่มีคอรัปชั่น อย่าทำแบบเสื้อแดงที่อ้างปัญหาแบบอุดมคติอยู่เลย อยู่กับปัจจุบัน ปัญหาไหนสำคัญต้องรีบแก้ การจัดการระยะสั้น ระยะยาว คือยังไง ผมว่าเสียเวลาคุยกันทั้งทีก็ให้เกิดประโยชน์ต่อสังคมหน่อยดีกว่าครับ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 4 December 2012 - 11:15.

#673 sanskrit_shower

sanskrit_shower

Posted 4 December 2012 - 11:05

จนถึงตอนนี้ ผมยังไม่รู้เลยว่าถ้าโหวตโนกันเยอะๆ แล้วจะเป็นยังไงต่อ

#674 กรกช

กรกช

Posted 4 December 2012 - 11:30

ตกลงเลือกปชป.แล้วลงเหวยังไงครับ นอกจากคำว่าเหวนั้นคือสิ่งที่พธม.ไม่เห็นด้วย หรือไม่ชอบ ซึ่งคนที่เขาเห็นด้วยและชอบก็มีอยู่

ถ้าต้องการนโยบายที่ตัวเองชอบก็เล่นในระบบ แล้วให้ประชาชนตัดสินสิครับ เอางบประมาณการเลือกตั้งมาผลาญเล่นทำไม

ผมถามหลายครั้งว่าเสื้อเหลืองกลัวเรื่องเผด็จการรัฐสภา กลัวการแก้รัฐธรรมนูญ กลัวการนิรโทษกรรมหรือไม่ คิดว่าเป็นปัญหาเร่งด่วนหรือไม่ แล้วจะจัดการยังไง จะเปลี่ยนแดงเป็นเหลือง หรือจะสร้างความสามัคคีในกลุ่มที่ต่อต้านแดงก่อน แบบไหนง่ายกว่า

คำว่าพันธมิตรแปลว่าต้องเป็นฝ่ายสนธิเท่านั้นหรือ หรือหมายถึงกลุ่มต่างๆที่รวมตัวกันเฉพาะกิจ ซึ่งแต่ละกลุ่มอาจมีจุดยืนต่างกันรวมกันไม่ได้ แต่มีจุดมุ่งหมายเดียวกันคือต่อต้านระบอบทักษิณ ไม่ใช่เหรอครับ

ปล. ที่เถียงกันมาเพราะอีกฝ่ายหนึ่งมองว่านักการเมืองเลวหมด ต้องกวาดล้างคนเดิมออกไปก่อน ในขณะที่อีกฝ่ายมองว่านักการเมืองก็มีทั้งดีทั้งเลว ก็เลือกนักการเมืองที่อยู่ตรงข้ามกับพรรคที่เลวสิ ประเด็นก็มีอยู่แค่นี้

ถ้าตั้งต้นผิด วิธีการแก้ไขปัญหาก็ต่างกัน แต่ไม่เป็นไรถ้าอยากร่วมมือกันให้ได้ก็ต้องแสวงจุดร่วมสงวนจุดต่าง (ผ่านมาหลายหน้าผมเชื่อว่าทำยังไงก็คงไม่สามารถทำให้ความเชื่อตรงกันได้หรอก แม้จะพยายามเปิดมุมมองอย่างไรก็ตาม ยังไงลองหาวิธีที่จะทำให้พันธมิตรกลับมาสามัคคีกันอีกครั้งให้ได้ แต่ถ้าตราบใดที่เสื้อเหลืองต้องทำตามสนธิสั่ง ผมเองก็จนปัญญา เพราะผมยังมองเป้าหมายสนธิไม่ออกว่าเขามีเป้าหมายเดียวกันกับผมหรือไม่ ยังไงลองไปทบทวนให้ดี ยังไงซะนโยบายของเพื่อไทยกับปชป.ก็มีความต่างกัน อันไหนเป็นประโยชน์กว่าก็วิเคราะห์กัน เช่น จะจำนำ จะประกันราคา อันไหนดีกว่า แบบนี้มันพอบอกได้ แต่ถ้าอยู่ดีๆไม่เอาทั้งจำนำ ไม่เอาทั้งประกัน แต่วิธีใหม่คืออะไรก็ไม่รู้ แบบนี้จะให้เดินต่อไปยังไง อาจไม่ตกเหว แต่ก็เหมือนยืนกอดคอกันอยู่หน้าเหวเปล่าๆ

ปล. ผมพยายามหาทางออกที่เป็นรูปธรรมให้แล้ว อย่ามัวแต่เอาอุดมคติหรือจินตนาการมาเถียงกันเลย คอรัปชั่นมันก็มีมาตลอดนั่นแหละ แม้แต่หนังจีนหลายพันปีก่อนก็มีกังฉิน จะแก้ปัญหาคอรัปชั่นให้หมดไปได้จริงหรือ ก่อนหน้านี้สนธิไปอยู่ไหนมา หรือแต่ก่อนไม่มีคอรัปชั่น อย่าทำแบบเสื้อแดงที่อ้างปัญหาแบบอุดมคติอยู่เลย อยู่กับปัจจุบัน ปัญหาไหนสำคัญต้องรีบแก้ การจัดการระยะสั้น ระยะยาว คือยังไง ผมว่าเสียเวลาคุยกันทั้งทีก็ให้เกิดประโยชน์ต่อสังคมหน่อยดีกว่าครับ

ปัญหาที่ทำลายประเทศ ที่เป็นต้นเหตุให้ประเทศพุ่งลงเหวคือ คอร์รัปชั่น

คุณภาพชีวิตคนไทยขึ้นอยู่กับสภาพสังคม และเศรษฐกิจ
ซึ่งวันนี้ทั้ง 2 อย่างถูกทำลายด้วยคอร์รัปชั่น

เลือก ปชป. สามารถแก้ไขปัฐหาคอร์รัปชั่น ปัญหาสังคมเสื่อม ปัญหาพลังงานที่บิดเบือน ที่กระชากค่าครองชีพของคนไทยได้ไหม ?

ผมถามตรงนี้มาเป็น 10 ครั้ง ก็ไม่มีใครตอบได้ แต่กลับมาตั้งแง่เอากับโหวตโนซึ่งมันเป็นปลายเหตุ
ทั้งที่ถ้าใครตอบได้ โหวตโนก็หมดความชอบธรรมไปเอง

และผมว่าคุณน่าจะค่อยๆลองย้อนอ่านดูหน่อย เพราะดูจากที่คุณโพสมาเหมือนคุณไม่ได้อ่านเลย

#675 OSR

OSR

ขาประจำ

Posted 4 December 2012 - 11:46

ถามคุณผึ้งน้อย ผมเห็นด้วยกับคุณกรกช = ผมต้องเชียร์แป๊ะหรือ ?
ว่าจะแค่ ตามอ่านเฉยๆอยู่แล้วเชียว กลัวแปลเจตนากันผิดไป ก็เพราะกลัวจะเจออย่างนี้ไง
แล้วก็จริงตามนั้น ความเห็นประเภท จิก กัด ประชดประชัน แดกดัน ขออภัย สำหรับคนอย่างผม
ผมไม่ให้ค่าเลย และมองข้ามความเห็นพวกนี้ไปไกลแล้ว เรื่อง แป๊ะลิ้ม คุณลองไปย้อนดูได้
ว่าผมเชียร์ หรือ ผมด่ากันแน่ พยานบุคคลที่น่าเชื่อถือ ก็อย่าง คุณมังกือดำ,ท่านฤาษี เป็นต้น
คุณผึ้งครับ คุณกรกช แกเป็นคนพูดอะไรตรงๆ ไม่มีอ้อมค้อม และไม่ได้หวังจะดีสเครดิตใคร
ใจกว้างหน่อยเถอะ อย่าทำตัวเป็นองครักษ์พิทักษ์นักการเมืองเลยครับ เขาไม่เคย
พิทักษ์ประชาชน อย่างเอาเป็นเอาตายเหมือนที่คุณทำ ยกเว้นแต่ คุณผึ้งน้อย
มีเอี่ยวอะไรอยู่ในพรรคการเมือง ก็แล้วไป อันนั้นเข้าใจได้ แต่ถ้าคุณเล่นบอร์ดในฐานะ
ภาคประชาชน ผมติงไว้นิดนึงนะ คุณปกป้อง ปชป. จนเกินงามไปแล้วครับ

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#676 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 4 December 2012 - 12:16

ปัญหาที่ทำลายประเทศ ที่เป็นต้นเหตุให้ประเทศพุ่งลงเหวคือ คอร์รัปชั่น

คุณภาพชีวิตคนไทยขึ้นอยู่กับสภาพสังคม และเศรษฐกิจ
ซึ่งวันนี้ทั้ง 2 อย่างถูกทำลายด้วยคอร์รัปชั่น

เลือก ปชป. สามารถแก้ไขปัฐหาคอร์รัปชั่น ปัญหาสังคมเสื่อม ปัญหาพลังงานที่บิดเบือน ที่กระชากค่าครองชีพของคนไทยได้ไหม ?

ผมถามตรงนี้มาเป็น 10 ครั้ง ก็ไม่มีใครตอบได้ แต่กลับมาตั้งแง่เอากับโหวตโนซึ่งมันเป็นปลายเหตุ
ทั้งที่ถ้าใครตอบได้ โหวตโนก็หมดความชอบธรรมไปเอง

และผมว่าคุณน่าจะค่อยๆลองย้อนอ่านดูหน่อย เพราะดูจากที่คุณโพสมาเหมือนคุณไม่ได้อ่านเลย

ถึงได้บอกว่าพวกคุณก็เหมือนเสื้อแดงที่มาตะโกนเรียกร้องประชาธิปไตยยังไงยังงั้น

ผมก็บอกแล้วว่าคอรัปชั่นมันแก้ให้หมดไปไม่ได้ มันมีมาตั้งแต่ยุคพระเจ้าเหาแล้ว อย่ามัวแต่อยู่ในอุอมคติ ออกมาเผชิญความจริงบ้าง

ในหลวงก็ให้พระราโชวาทไว้แล้ว

“ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คนทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดีไม่ให้มีอำนาจ ไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้”

จริงอยู่ว่าเลือกปชป.คอรัปชั่นก็ไม่หมดไป เพราะถ้ามันหมดง่ายคงไม่มีมาทุกยุคทุกสมัยแบบนี้ (ตอบให้ละจะได้ไม่ต้องมาถามซ้ำซาก) แต่จะแก้ปัญหาด้วยการไม่เลือกแทนงั้นหรือครับ มันคือการแก้ปัญหาหรือหนีปัญหากันแน่

การเลือกตั้งไม่ใช่คำตอบสุดท้าย กระบวนการตรวจสอบยังมีอีกมาก ปัญหาคือตอนนี้กระบวนการตรวจสอบเริ่มมีปัญหาจากเผด็จการรัฐสภาและการใช้กฎหมู่อยู่เหนือกฎหมาย คุณจะแก้ไขยังไง

ก็ในเมื่อ vote no เองก็ไม่แก้ปัญหาอะไร ตำรวจก็ยังแดงเหมือนเดิม ปชป.ก็ยังกลัวแดงรุมยำเหมือนเดิม แล้วจะมาเถียงกันเรื่อง vote no กันอยู่ทำไม ขนาดตัวคุณเองยังไม่รู้ว่า vote no แล้วจะยังไงต่อ ได้แต่ฟังสนธิสะกดจิตให้พูดตาม

ผมถึงให้กลับมาดูที่เรื่องนโยบาย เช่น จำนำข้าว กับ ประกันราคาข้าว คุณบอกได้หรือไม่ว่าอันไหนดีกว่า คุณอยากให้ใช้นโยบายไหน หรือถ้าคุณเห็นว่านโยบายทั้ง 2 อย่างไม่ดีก็ช่วยเสนอวิธีที่มันดีกว่าให้หน่อย มีจุดบกพร่องยังไงจะแก้ยังไง ไม่ใช่เอาแต่ติ ด่า บ่น แล้วไม่เอาอะไรสักอย่าง จะแช่แข็งข้าวรอนโยบายจากรัฐบาลเทวดาของคุณหรือยังไง

ผมอยากให้มองย้อนมาที่ตัวคุณเองว่าพวกคุณกำลังทำอะไรกันอยู่ เหมาะสมหรือไม่ที่จะเอางบเลือกตั้งไปรณรงค์ให้โหวตโนแล้วไม่ได้มีแนวทางที่เกิดประโยชน์อะไรให้แก่สังคม

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 4 December 2012 - 12:31.

#677 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 4 December 2012 - 12:17

พี่โทนี่

ผ่านมาหลายความเห็นแต่พี่โทนี่ก็มองข้ามในประเด็นสำคัญที่ผมพยายามย้ำ
เลือก ปชป. แก้ปัญหาสำคัญที่ทำให้ประเทศพุ่งลงเหวได้ไหม ?
พี่ก็ไม่เคยตอบตรงๆ พี่ก็เอาแต่ไปลงที่ปลายเหตุคือโหวตโน
บอกว่า เลือก ปชป. อย่างน้อยก็ดีกว่าโหวตโน เพราะเอาไว้ค้าน
ซึ่งมันก็ไม่ใช่คำตอบว่า เลือก ปชป.แล้วแก้ปัญหาได้
ที่สำคัญผมก็ชี้ให้เห็นแล้วว่า ปชป.ก็ค้านแค่เรื่องที่ตัวเองไม่ได้ประโยชน์
หรือแม้ผมจะบอกว่า ลองสมมุตว่า ไม่มีสนธิ ไม่มีพันธมิตร ไม่มีโหวตโน
เราจะทำอย่างไรกับปัญหาประเทศที่กำลังพุ่งลงเหวดี ?

พี่ก็มองไม่เห็น ทั้งที่ผมคิดว่านี่คือหัวใจหลักของกระทู้นี้เลย
พี่ก็ไปลงที่ปลายเหตุคือโหวตโนเหมือนเดิม

ที่จริงถ้ายอมรับความจริงกัน แล้วไล่มาทีละประเด็น ก็น่าจะคุยเข้าใจกันได้มากกว่านี้ :)

ความจริง ผมว่าผมพยายามตอบคำถามพี่หลายครั้งอยู่เหมือนกัน
ยอมรับว่า ตอบได้ไม่เต็มปาก ร้อยเปอร์เซ็นต์
เพราะ ปชป ใช่ว่าจะมีแต่เทวดา ผมเองก็ไม่ค่อยชอบเทพเทือก
ไม่ค่อยบทบาทหลายๆ ครั้งของ ปชป

คำตอบที่ผมพยายามตอบพี่ไป
ก็คือ ผมเห็นในสิ่งที่ประชาธิปัตย์ทำลงไปในสมัยอยู่ในตำแหน่ง
มีหลายอย่างที่ดี ที่ตั้งใจ ที่ทำแล้วได้ผล
และอาจมีอีกหลายอย่าง ที่ไม่ได้ทำ หรือทำไม่เสร็จ
สำหรับผม ผมพอใจในระดับหนึ่ง และยอมรับได้
ปัฐหาเรื่อง ปตท เรื่องดินแดน ยังเป็นปัญหาที่คำตอบไม่เคลียร์ใจผมนัก

แต่อย่างน้อย ผมก็มองว่า มันดีกว่าให้พรรคเพื่อไทยครองเมืองดังเช่นทุกวันนี้

ผมไม่คาดหวังอยากได้เทวดามาบริหารบ้านเมือง
เพราะผมรู้ว่า ในมุมมองของคนทุกคน ไม่มีใครสมบูรณ์พร้อม
เคยยกตัวอย่างท่านสุรยุทธิ์ ที่เป็นถึงองคมนตรี
วันนี้ ยังกลายเป็นไอ้ขิงเละ ขิงเน่าในสายตาบางคน
โอกาสที่เราจะหาเทวดามาบริหารบ้านเมืองในเวลานี้ ผมไม่เห็นจริงๆ

ผมเคยถามบางคน หากมีการตั้งรัฐบาลสรรหา จะสรรหาใครมาเป็นนายก เป็นรัฐบาล
คำตอบคือ มันต้องมีแน่ มันต้องมี
แล้วใครล่ะครับ ใครจะมาเป็นนายก ใครจะมาเป็น สส ใครจะมาเป็นกรรมการสรรหา
ผู้หลักผู้ใหญ่ที่ไหนจะลดตัวลงมาอยู่ในแวดวงการเมืองสกปรกนี้ได้

นี่คือความคิดต่าง ที่ผมพยายามตอบพี่ไปแต่ต้น
เพียงแต่พี่มองข้ามคำตอบนี้ไป เพราะพี่เชื่อมั่นว่า
ปชป และอภิสิทธิ์ ก็ล้วนไม่ดีพอ คำตอบของผมจึงไม่ใช่คำตอบ
นอกเสียจากเป็นการลุ่มหลง โปรพรรค ปชป ไปแต่เท่านั้น

ผมพยายามชี้ให้พี่ดูว่า เมื่อผมกับพี่ ซึ่งเป็นเพื่อนกัน ยังเห็นต่าง
พี่คิดแบบนึง ผมคิดอย่างนึง เราเดินเข้าคูหาก็กาคนละตำแหน่งกันอยู่
พี่และผม ต่างก็ไม่ได้คิดเปลี่ยนใจ เพราะเราก็เชื่อของเรา

พี่คิดมั๊ยล่ะครับ ว่าคนอื่นก็คิดต่างกันไป และไม่มีทางจะคิดตามกันได้

ผมจึงพยามชี้และหาเหตุผลให้พี่ดู ด้วยมุมของผม
ว่าการโหวตโน มันไม่ใช่ทางแก้ปัญหา แม้ว่ามันจะดีจริงๆ (หากมันได้ผลตามที่คาด)
แต่มันเป็นไปได้แค่ไหน

รวมทั้ง ผมยังพยายามเสนอวิธีอื่น ในการแก้ปัญหา (ด้วยมุมของผมอีกนั่นแหละ)
ในทางที่ผมคิดว่า มันจะเป็นไปได้มากกว่าให้พี่ดู

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#678 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 4 December 2012 - 12:42

โอ นี่คุยกันมาถึงขนาดนี้ยังคิดว่าโหวตโนคือการไม่อยากให้ไม่มีคนขับ !!!

คนขับที่มีอยู่มันไม่ดี และกำลังพารถพุ่งลงเหว เราควรหาวิธี หาทางออก เพื่อให้ได้คนขับดีๆ รถจะได้ไม่ตกเหว

ไม่ใช่ไม่ต้องการคนขับ

อ้าว ก็โหวตโนคือใครอาสามาเป็นคนขับ พวกคุณก็บอกว่าอย่าไปเลือกแม้แ่ต่คนเดียว

แล้วจะเอาใครมาเป็นคนขับล่ะกรกช

เอาคนที่เขาไม่อยากจะขับเหรอ :lol: :lol:

บอกชัด ๆ หน่อยดิ๊ว่าจะเอาคนขับเทวดาของพวกคุณมายังไง

#679 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 4 December 2012 - 12:46

สังคมเสื่อมเพราะผู้รักษากฎหมายที่ทำหน้าที่รักษาความสงบสุขให้สังคม มันยิ่งกว่าโจร

อบายมุข สิ่งผิดกฎหมายทั้งหลาย ที่ก่อให้เกิดปัญหาสังคม ขาดการปราบปราม แก้ไขอย่างจริงจัง
เพราะตำรวจพัวพันมีผลประโยชน์เกี่ยวข้อง

นักการเมืองมีอำนาจหน้าที่บริหารบ้านเมือง
มีอำนาจกำหนดนโยบาย สั่งการ ให้ตำรวจทำหน้าที่ตรงไปตรงมา

แต่นักการเมืองก็กลับสานผลประโยชน์ร่วมกับตำรวจเสียเอง
แถมการซื้อขายตำแหน่งแพงๆ ตำรวจก็มาขูดรีดเอากับคนไทย มาเก็บส่วยเอาจากสิ่งผิดกฎหมาย

สังคมมันก็ยิ่งเสื่อมหนักเข้าไปอีก

เมื่อสังคมเสื่อม ศีลธรรมของผู้คนในสังคมก็เสื่อม คนไทยส่วนหนึ่งจึงแยกแยะผิดชอบไม่ได้

พอเห็นภาพไหม ?

เถียงแบบนี้ก็ชิบหายล่ะสิกรกช

ผมแค่เอาคำพูดของกรกชมาเปลี่ยนคำก็ได้แล้ว

ำรวจใช่มนุษย์ไหม ? คนที่มัวเมากิเลสใช่มนุษย์ไหม ?

กรกชมั่วสะเปะสะปะไปหมดแล้ว รู้ตัวป่าว

ตำรวจ นักการเมือง บุคลากรทางศาสนา ใครมีหน้าที่จรรโลงคุณธรรมศีลธรรมของสังคมโดยตรงมากกว่ากัน

ถ้าการบังคับใช้กฎหมายบกพร่อง แล้วกรกชด่าตำรวจ ผมจะเห็นด้วยเลย

แต่ศีลธรรมบกพร่อง กรกชบอกตำรวจบกพร่องกว่าพระ อันนี้ผมขำกลิ้งลิ้มกับลองเลย :lol: :lol: :lol:

#680 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 4 December 2012 - 12:53

ขออนุญาตเปรียบเทียบนะครับ

เด็กชายประเทศไทย เดินมาทั้งวัน เหนื่อยล้ามาก ไปเจอร้านข้าว 2 ร้าน ร้านหนึ่งร้านส้มตำ อีกร้านขายอาหารทะเล แล้วก็ลังเลไม่รู้จะเลือกร้านไหนเพราะ
1. กลัวว่าส้มตำไม่สุก กินแล้วจะท้องร่วง
2. กลัวแพ้อาหารทะเล กินแล้วจะผื่นขึ้น
3. ถ้าไม่กินเลยก็คงจะหมดแรงเดินต่อไป

ถ้าคุณเป็นเด็กคนนี้จะเลือกวิธีไหน อดไปก่อน มันต้องมีภัตตาคารที่มีอาหารเลิศรส ไม่กิโลนี้ก็อีกสิบกิโลหน้า ขอซื้อน้ำพอประทังชีวิตไปก่อน(จะเดินอีกร้อยเมตรไหวรึเปล่าก็ไม่รู้) หรือคุณจะเลือกซื้อส้มตำแล้วไปเฝ้าดูว่าเขาทำสุกชัวร์ๆ หรือจะเลือกกินอาหารทะเลแล้วไปซื้อยาแก้แพ้จากร้านขายยามากินป้องกันผื่น

ผมจึงบอกว่าการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่าง แต่การรู้จักข้อดีข้อด้อยของสิ่งที่เราเลือก รู้ว่าปัญหาที่จะเกิดขึ้นคืออะไร รู้วิธีการแก้ปัญหา ย่อมจะทำให้เราปรับตัวอยู่ในสังคมได้ดีกว่า เพราะในชีวิตจริงเรามักไม่ได้ทุกอย่างตามที่หวังหรอก

ปล. ทั้งนี้ทั้งนั้นก็คุยกันเพื่อหาทางออกของปัญหานะครับ ไม่ใช่ยิ่งคุยยิ่งตัน เสียเวลากันไปเปล่าๆ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 4 December 2012 - 13:01.

#681 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 4 December 2012 - 12:59

เด็กชายประเทศไทย เดินมาทั้งวัน เหนื่อยล้ามาก ไปเจอร้านข้าว 2 ร้าน ร้านหนึ่งร้านส้มตำ อีกร้านขายอาหารทะเล แล้วก็ลังเลไม่รู้จะเลือกร้านไหนเพราะ
1. กลัวว่าส้มตำไม่สุก กินแล้วจะท้องร่วง
2. กลัวแพ้อาหารทะเล กินแล้วจะผื่นขึ้น
3. ถ้าไม่กินเลยก็คงจะหมดแรงเดินต่อไป

ถ้าคุณเป็นเด็กคนนี้จะเลือกวิธีไหน อดไปก่อน มันต้องมีภัตตาคารที่ใช้ผักปลอดสารพิษจากสันติอโศกแน่ๆ ไม่กิโลนี้ก็อีกสิบกิโลหน้า ขอซื้อน้ำพอประทังชีวิตไปก่อน(จะเดินอีกร้อยเมตรไหวรึเปล่าก็ไม่รู้) หรือคุณจะเลือกซื้อส้มตำแล้วไปเฝ้าดูว่าเขาทำสุกชัวร์ๆ หรือจะเลือกกินอาหารทะเลแล้วไปซื้อยาแก้แพ้จากร้านขายยามากินป้องกันผื่น

ผมจึงบอกว่าการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่าง แต่การรู้จักข้อดีข้อด้อยของสิ่งที่เราเลือก รู้ว่าปัญหาที่จะเกิดขึ้นคืออะไร รู้วิธีการแก้ปัญหา ย่อมจะทำให้เราอยู่ในสังคมได้ดีกว่า เพราะในชีวิตจริงเรามักไม่ได้ทุกอย่างตามที่หวังหรอก

ปล. ทั้งนี้ทั้งนั้นก็คุยกันเพื่อหาทางออกของปัญหานะครับ ไม่ใช่ยิ่งคุยยิ่งตัน เสียเวลากันไปเปล่าๆ

พวกโหวตโนคิดว่าถ้าปฎิเสธมันทุกร้าน

แล้วเดี๋ยวภัตตาคารระดับติดดาวมิชลินก็จะโผล่ขึ้นมาดังปาฏิหาริย์ครับ

#682 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 4 December 2012 - 21:04

ถ้าคุณเป็นเด็กคนนี้จะเลือกวิธีไหน อดไปก่อน มันต้องมีภัตตาคารที่มีอาหารเลิศรส ไม่กิโลนี้ก็อีกสิบกิโลหน้า ขอซื้อน้ำพอประทังชีวิตไปก่อน(จะเดินอีกร้อยเมตรไหวรึเปล่าก็ไม่รู้) หรือคุณจะเลือกซื้อส้มตำแล้วไปเฝ้าดูว่าเขาทำสุกชัวร์ๆ หรือจะเลือกกินอาหารทะเลแล้วไปซื้อยาแก้แพ้จากร้านขายยามากินป้องกันผื่น

ผมจึงบอกว่าการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่าง แต่การรู้จักข้อดีข้อด้อยของสิ่งที่เราเลือก รู้ว่าปัญหาที่จะเกิดขึ้นคืออะไร รู้วิธีการแก้ปัญหา ย่อมจะทำให้เราปรับตัวอยู่ในสังคมได้ดีกว่า เพราะในชีวิตจริงเรามักไม่ได้ทุกอย่างตามที่หวังหรอก

ถ้าจะเทียบกันกับเรื่องจำลองสถานการณ์ของคุณ...

สภาพปัจจุบัน มันต้องเป็นแบบนี้ครับ... คือ..
เด็กชายประเทศไทย เจอร้านส้มตำ และ เจอร้านอาหารทะเล
เด็กชายประเทศไทย อาจไม่รู้ว่า ร้านอาหารไม่ดี หรือ อาจจะรู้ก็ได้ว่าอาหารเสีย
แต่เด็กชายประเทศไทย ไม่สนครับ... คือหิวอ่ะ มีอะไรก็จะกินละ
เลยขอ Say YES กินอาหารจากร้านอาหาร
อย่างน้อยมันหายหิว.... แต่ต่อไป จะท้องเสีย จะผื่นขึ้น ไข้ขึ้น เด็กชายประเทศไทยไม่สน ขอไปตายเอาดาบหน้า

ทางออกของปัญหา คือ...
เด็กชายประเทศไทย ควรจะอดทนหิว สักนิด...
แล้ว Say NO กับร้านอาหาร บอกยังไม่กิน ไม่ซื้อ...
แต่มีข้อแม้... ขอให้ร้านอาหาร ไปทำอาหารมาให้ดีก่อน ให้สะอาด ปลอดภัย
เด็กชายประเทศไทย ก็ต้องวัดใจเอาว่า ร้านอาหารจะยอมทำตามที่ เด็กชายประเทศไทยต่อรอง หรือเปล่า

พอเห็นภาพ ที่ชัดเจน ถูกต้องขึ้นมั้ยครับ

#683 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 4 December 2012 - 21:34

ถ้าจะเทียบกันกับเรื่องจำลองสถานการณ์ของคุณ...

สภาพปัจจุบัน มันต้องเป็นแบบนี้ครับ... คือ..
เด็กชายประเทศไทย เจอร้านส้มตำ และ เจอร้านอาหารทะเล
เด็กชายประเทศไทย อาจไม่รู้ว่า ร้านอาหารไม่ดี หรือ อาจจะรู้ก็ได้ว่าอาหารเสีย
แต่เด็กชายประเทศไทย ไม่สนครับ... คือหิวอ่ะ มีอะไรก็จะกินละ
เลยขอ Say YES กินอาหารจากร้านอาหาร
อย่างน้อยมันหายหิว.... แต่ต่อไป จะท้องเสีย จะผื่นขึ้น ไข้ขึ้น เด็กชายประเทศไทยไม่สน ขอไปตายเอาดาบหน้า

เด็กชายประเทศไทย ควรจะอดทนหิว สักนิด...
แล้ว Say NO กับร้านอาหาร บอกยังไม่กิน ไม่ซื้อ...
แต่มีข้อแม้... ขอให้ร้านอาหาร ไปทำอาหารมาให้ดีก่อน ให้สะอาด ปลอดภัย
เด็กชายประเทศไทย ก็ต้องวัดใจเอาว่า ร้านอาหารจะยอมทำตามที่ เด็กชายประเทศไทยต่อรอง หรือเปล่า

พอเห็นภาพ ที่ชัดเจน ถูกต้องขึ้นมั้ยครับ

แล้วทำไมกุ๊กเทวดาของพวกหนู ๆ สาวกแป๊ะ ถึงไม่เปิดร้านอาหารเทวดาขึ้นมาให้บริการล่ะ

อ้อใช่

เปิดแล้วนี่หว่า

เปิดได้แป๊บเดียวก็ประกาศปิดร้าน :lol:

แล้วก็ดิ้นพราด ๆ ด่ากราดว่าร้านอาหารล้วนเลวทุกร้าน ประชาชนจงอย่ากินอาหาร

แล้วตอนแรกมันจะเปิดร้านมาทำบ้าอะไรวะ :D

#684 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 4 December 2012 - 22:11

ยกตัวอย่างมั่วๆกลับได้ผลแฮะ ดักให้เห็นว่าเสื้อเหลืองเขามีแต่แนวคิดอุดมคติ ไม่ได้เข้าใจว่าอะไรคือปัญหาแล้วแก้ให้ตรงจุด

อย่างตัวอย่างที่ยกไป คุณกลัวส้มตำไม่สุก ก็ให้เขาทำให้สุก คุณกลัวแพ้อาหารทะเลก็เตรียมยาแก้แพ้

ต่างกับ กลัวว่าอาหารไม่ดี ก็บอกไปทำให้ดีก่อน สะอาดก่อน ปลอดภัยก่อน
แล้ว ดี สะอาด ปลอดภัยของคุณคือยังไง

ก็เหมือนที่คุณต้องการนักการเมืองที่ดี คำว่า "ดี" ของคุณคือยังไง

ใช่แบบสนธิหรือไม่ที่กลัวศาลโลกจะตัดสินเรื่องเขาพระวิหารลำเอียงเพราะเชื่อว่าอเมริกาอยากได้น้ำมันในอ่าวไทยเลยบอกให้ไม่ต้องเชื่อศาลโลก ออกจากสหประชาชาติไปเลย ไม่ต้องเจรจากับเขมร รบกันไปเลย แบบนี้คือนักการเมืองที่ดีของคุณใช่หรือไม่
แต่สำหรับผมมันไม่ใช่ นี่ไม่ใช่คนดีในมุมมองของผม จึงได้มีระบอบประชาธิปไตยที่สส.เป็นตัวแทนของประชาชน เสียงส่วนใหญ่เขาเห็นว่าแนวทางของใครดีกว่าก็เลือกคนนั้น ไม่ใช่จะมาเรียกร้องเอาตามความคิดของตนเพราะคิดว่าตัวเองถูกต้องที่สุดอยู่คนเดียว นี่ล่ะมันถึงได้ทะเลาะกันไม่รู้จบ อีกฝ่ายเรียกร้องประชาธิปไตย อีกฝ่ายก็อ้างว่าประชาธิปไตยทำให้ได้คนเลว เห็นภาพหรือยังครับ แล้วเรื่องการโหวตโนมันจะแก้ปัญหาความขัดแย้งนี้ได้ยังไง จนตอนนี้ก็ยังนึกไม่ออก

สำหรับผม ระบอบการปกครองแบบประชาธิปไตยมันก็ดีที่สุดในตอนนี้ แม้มันจะมีข้อบกพร่อง เช่น กรณีประชากรส่วนมากขาดความรู้ หรือเห็นแก่ตัว ซื้อเสียงได้ สส.ที่เข้ามาก็อาจมีทั้งคนดีคนเลวปนกัน แต่มันก็มีมาตรการอื่นๆเข้ามาจัดการอยู่ เหมือนการสอบเข้ามหาวิทยาลัยก็ไม่ได้แปลว่าคนที่สอบได้จะเก่งหรือดีกว่าคนที่ไม่ได้เสมอไป จะให้บอกว่าไม่ต้องสอบ หรือไม่ยอมรับผลการสอบงั้นหรือ ผมว่าเราอยู่ในสังคมเดียวกันก็ควรเคารพกฎกติกาของสังคม ถ้ากฎกติกามีตรงไหนบกพร่องก็ค่อยๆแก้กันไป อย่าปล่อยให้กฎหมู่อยู่เหนือกฎหมายมายกเลิก/ลบล้างเอาตามใจชอบเลยครับ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 4 December 2012 - 22:21.

#685 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 4 December 2012 - 22:12

แล้วทำไมกุ๊กเทวดาของพวกหนู ๆ สาวกแป๊ะ ถึงไม่เปิดร้านอาหารเทวดาขึ้นมาให้บริการล่ะ

อ้อใช่

เปิดแล้วนี่หว่า

เปิดได้แป๊บเดียวก็ประกาศปิดร้าน :lol:

แล้วก็ดิ้นพราด ๆ ด่ากราดว่าร้านอาหารล้วนเลวทุกร้าน ประชาชนจงอย่ากินอาหาร

แล้วตอนแรกมันจะเปิดร้านมาทำบ้าอะไรวะ :D

ใช่ๆๆๆๆๆๆๆ

ร้านปัญญาอ่อน เปิดมาทำซาก อะไรฟระ

5555555555

#686 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 4 December 2012 - 22:17

อย่างตัวอย่างที่ยกไป คุณกลัวส้มตำไม่สุก ก็ให้เขาทำให้สุก คุณกลัวแพ้อาหารทะเลก็เตรียมยาแก้แพ้

ผมก็บอกแล้ว ว่า มันไม่ใช่ เคสนี้

ที่ ประเทศเรา กำลังทำอยู่ตอนนี้คือ

ไม่สนอะไรละ มันหิว อาหารจะแย่อะไรก็ช่างมัน กินไว้ก่อน................
ไม่มีการป้องกัน ไม่ดูอะไรเลย เขาให้อะไรมาก็รับหมด

แล้วไปตายเอาดาบหน้า
ใคร มียาดี ก็รอดตาย
ใคร จนยังเขียด ก็ตายไป............

ตั้งใจ อ่านโพสต์ของผมอีกทีครับ............

#687 phat21

phat21

Posted 4 December 2012 - 23:21

ใช่แบบสนธิหรือไม่ที่กลัวศาลโลกจะตัดสินเรื่องเขาพระวิหารลำเอียงเพราะเชื่อว่าอเมริกาอยากได้น้ำมันในอ่าวไทย

ถูกต้อง เพราะเราไปศาลโลกแล้วแพ้มาหนนึงเรามีบทเรียนเจ็บแล้วจะไปทําไมครับในเมือศาลโลกผู้พิพากษาล้วนแล้วแต่เป็นมหาอํานาจมีผลประโยชน์ทางพลังงานทั้ง สิ้น แล้วมาอ้างว่าจะรบกับเขมรต้องออกจาก un ผมว่าไม่ต้อง หรอก ครับแค่เอาตัว 4.6คืนมาก็จบแล้วครับแล้วแจงว่าเราใช้ทหารเพื่อปกป้องดินแดน ครับจะไปกลัวไร เพราะมาร์คขี้ขลาดไงถึงได้เสียเปรียบขนาดนี้ ประเทศอื่นๆเขาไม่ไปศาลโลกหรอกครับถ้าศาลเขาตัดสินบางประเทศเขาไม่รับอํานาจศาลโลกเพราะเขารักชาติและดินแดนแต่ของไทยไม่ใช่ ทําไรก็ยอมรับไปหมดแม้จะเสียผลประโยชน์ของชาติ

ไปครั้งนี้มีแต่จะแพ้ ซึ่งแน่นอนแล้วซะด้วยซําเตือนว่าอย่าไปก็ไม่ฟังมาร์คเอ้ย

ประเทศชาติไม่เหมาะกับการเลือกตั้งอย่างที่คุณบอกประชากรด้อยคุณภาพ เชื่อนักการเมืองมากเกินไปต่อให้ชั่วยังไง สภาพแบบนี้ไปไม่ได้แล้วครับหารให้คนดีจริงๆ มาคัดสรรคนดีรักชาติมาปกครองคือทางออกที่แท้จริง ในการให้คนส่วนใหญ่ที่ด้อยการศึกษาฉลาดมากขึ้นไม่ยึดติดนักการเมืองจนเกินไปถึงตอนนั้นจะเรียกว่า ปชตที่แท้จริงได้ครับ จบ

Edited by phat21, 4 December 2012 - 23:22.

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#688 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 4 December 2012 - 23:49

ตั้งใจ อ่านโพสต์ของผมอีกทีครับ............

- คือผมต้องการจะสื่อว่า บางอย่างมันมีให้เลือกแค่นี้ แล้วมันจำเป็นต้องเลือก รอไม่ได้ ไม่ถูกใจตรงจุดไหนก็แก้ตรงจุดนั้น ก็คือเลือกข้อ 1 กับ 2 แต่จะเลือกข้อ 3 คือไม่กินก็ได้ แต่ก็ควรจะดูว่าจะทนอยู่ได้นานแค่ไหน แล้วจะทำยังไงต่อบ้าง ต้องมีแผนการรองรับ ไม่ใช่อดไปเรื่อยๆโดยไร้จุดหมาย

- ส่วนคุณ bangkaa ต้องการสื่อว่าจะกินอะไรก็ควรพิจารณาก่อน ถ้าไม่ปลอดภัยก็อย่ากินดีกว่า ซึ่งก็คือเลือกตามข้อ 3

แล้วถามว่าความเห็นใครถูก ต่างฝ่ายต่างก็หวังดีกันหมดนั่นแหละ ต่างคนก็คิดว่าตัวเองทำสิ่งที่ดีที่สุด แล้วจะมาผูกขาดความดีไว้เฉพาะกลุ่มตัวเองทำไม ทำไมกลุ่ม 3 จึงได้มองว่ากลุ่ม 1 กับ 2 นั้นเลวไปเสียหมด คิดไม่ดีกับประเทศไปเสียหมด

ในเมื่อสังคมมันมีความเห็นแตกต่างกัน การจะมาวัดว่าความเห็นไหนถูกผิดมันคงวัดกันได้ยาก จึงต้องมีระบอบการปกครองที่เป็นกฎเกณฑ์อันเป็นที่ยอมรับของคนในสังคมขึ้นมา ซึ่งก็วัดการที่การเลือกตั้งว่าคนส่วนใหญ่เห็นอย่างไร แล้วก็ตรวจสอบกันในสภาหรือให้ประชาชนเข้ามามีส่วนร่วมในการตรวจสอบ

แต่ ถ้าระบอบการปกครองหรือกฎเกณฑ์มีปัญหาจุดไหน ก็ควรปรับปรุงแก้ไขกันไป จะให้ล้มระบอบการปกครอง โดยไม่มีแผนการรองรับ แล้วสังคมจะอยู่ได้ยังไง ใช้กฎหมู่ หรือศาลเตี้ยงั้นหรือ

นี่คือสิ่งที่ทุกคนพยายามถามฝ่ายเสื้อเหลือง แต่คำตอบที่ได้คือ vote no ดีที่สุดในสามโลกอยู่วันยังค่ำ

พอเข้าใจที่ผมสื่อมั้ยครับ (เลือกข้อ 3 ก็ได้ ไม่ผิด แต่กระเพาะที่ร้อง ขาที่ไม่มีแรงจะเดินตอนนี้จะให้ทำยังไง ถ้าคุณ bangkaa บอกว่าร้านไหนไม่สะอาดก็เข้าไปควบคุมให้ทำให้สะอาดก็คือเลือกอยู่ในกลุ่ม 1 กับ 2 ใช่หรือไม่ ตกลงอยู่กลุ่มไหนกันแน่ ชักงง??)

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 4 December 2012 - 23:55.

#689 ypk

ypk

ขาประจำ

Posted 4 December 2012 - 23:52

เหอ เหอ เหอ ถ้าแนวคิด แบบลุงลอง โหวตโน จะทำให้นักการเมืองดีขึ้น
รู้ตัวว่าประชาชนไม่ชอบ จะได้ทำตัวให้ดี ไม่งั้นโดน โหวตโน 555

ผมว่าคิดได้นะแต่โลกแตกไปแล้วไม่รู้จะสำเร็จหรือเปล่า เพราะลุงจะทำอย่างนั้นได้
อันดับแรกต้องทำให้คนทั้งประเทศคิดเหมือนกันก่อน เอาหลักคิดใหญ่ ๆ ก็พอ คือคิดดี
แค่นั้นแหละ แค่คิดดีเนี่ยะมันก็ยังแตกต่างกันแล้ว ใกล้ตัวที่สุดคือคิดดีแบบลุงลองกับสมาชิก
ที่ถกกับลุงนั่นแหละ คิดดีกันคนละอย่าง ยังไม่ต้องไกลออกไปถึงเสื้อแดงซึ่งเขาก็บอกว่าเขา
คิดดี แล้วคิดดีของเขาเหมือนของเราหรือเปล่า 555

ผมยกเรื่องนี้มาพูดเพราะเห็นลุงบอกให้สาวก ปชป ลอง โหวตโนในพรรคดูก่อน เลยชัก งง
แต่นั่งอ่านอยู่สองสามเที่ยว มันก็เป็นอย่างที่อ่านนั่นแหละ ที่ผมบอกว่า งง เพราะเรื่องโหวตโนนี่
พูดกันถึงตอนเลือกตั้ง แล้วไหงเข้าไปโหวตโนในพรรคได้ล่ะ เพราะถ้ามัน โน ตั้งแต่เลือกตั้งแล้ว
ในพรรคก็คงไม่ต้องพูดถึงละ มันจะไป โน ได้ยังไง เหมือน สาวก ปชป โหวต โน เพื่อไทย แล้ว
จะไป โหวตโน ในพรรคเพื่อไทยอีก คงอ่วมออกมาแน่ 555

ผมพยายามเข้าใจนะ ว่าที่ลุงพูดถึง โหวตโน ในพรรคน่ะ มันหมายถึง การต่อรอง หรือยื่นเงื่อนไข
ให้กับพรรคมากกว่า ซึ่งมันไม่ใช่ โหวตโน แต่ที่มีขบวนการต่อรองในพรรคแบบนี้ มันมีทุกพรรคอยู่แล้ว
แหละ ถ้าลุงสังเกตให้ดี ผมเน้นว่าทุกพรรค และตอนนี้พรรคที่มีขบวนการต่อรองอย่างที่ลุงบอกว่า
โหวตโนพรรค มากที่สุดก็คือ พรรคเพื่อไทย เพราะลุงจะเห็น กลุ่มของนายขวัญชัย กลุ่มของนาย
โกตี๋ กลุ่มของป้าธิดา และที่บินหวือหวาไปฮ่องกงกันเป็นว่าเล่นทั้งนักการเมืองและข้าราชการ เหล่านี้
คือกลุ่มต่อรองในพรรค หรือขบวนการโหวตโนที่ลุงว่า ไหม ถ้าใช่ ลุงคิดว่า เขาต่อรองหรือโหวตโน
เพราะต้องการให้นักการเมืองที่เขาชื่นชอบทำตัวให้ดี ไม่คอรัปชั่น หรือเขาต่อรองเพื่อผลประโยชน์
ของตัวเขาครับ 555

เพราะฉะนั้น เรื่องนี้มันก็คงพัวพันไปถึงน้ากรกชด้วยนั่นแหละ เพราะแนวคิดของน้ากรกชก็คือมองว่า
พรรคการเมืองมันจ้องเข้าไปเพื่อคอรัปชั่น ไม่มีความจริงใจ ที่จะเข้าไปแก้ปัญหาของชาติ 555

ผมมองว่า แนวคิด โหวตโน กับ แนวคิดว่านักการเมืองเลวหมด มันเป็นแนวทางเดียวกัน คือคิดว่า
นักการเมืองเลวหมด วิธีการแก้ไขคือ โหวตโน แต่ลุงและน้ากรกช อาจลืมคิดไปว่า นักการเมืองไม่ใช่
คนกลุ่มเดียวที่ทำลายประเทศนะ ยังมีคนอีกเป็นล้าน ๆ คน ที่ทำลายประเทศ ซึ่งอาจรวมทั้งตัวเราเอง
อยู่ในกลุ่มนั้นด้วยก็ได้ เพียงแต่เรายังมองไม่ออกว่า เราคือผู้ทำลายประเทศ หรือมีส่วนร่วมในการ
ทำลายประเทศหรือเปล่า เพราะเราอาจคิดว่าที่เราทำอยู่ทุกวันนี้คือการพยายามสร้างประเทศให้มันดี
ก็ได้ 5555 ถ้าลุง งง ว่าผมพูดอะไร ขอให้ลุงย้อนขึ้นไปอ่านตรงที่บอกว่า กลุ่มต่อรองผลประโยชน์ที่
ชัดเจนคือ ในพรรคเพื่อไทย 555

ผมพล่ามมายาว เพียงอยากชี้ให้ลุงและน้ากรกชเห็นว่า นักการเมืองไม่ใช่คนกลุ่มเดียวที่ทำลายชาติตาม
แนวคิดของลุงและน้ากรกช ในภาพรวมของประเทศ มันก็มีกลุ่มผลประโยชน์อีกมากมาย เช่นสมาคมต่าง ๆ
ไม่ว่าจะเป็น หอการค้า สภาอุตสาหกรรม ธนาคาร ตำรวจ ทหาร ข้าราชการ กลุ่มอาชีพต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็น
ชาวนาชาวไร่ ชาวสวน หรือประชาชนหาเช้ากินค่ำ และแม้แต่กลุ่มของพระหรือนักบวช ถ้าลุงและน้ากรกช
มองให้ดี ก้คงพอมองออกว่า กลุ่มต่าง ๆ ที่ผมยกตัวอย่างมานี้ เขาทำเพื่อตัวเองก่อนหรือทำเพื่อชาติก่อนครับ
ถ้าเขาทำเพื่อชาติ ทำไมป่านนี้ชาติมันไม่เจริญไปถึงไหนล่ะครับ แต่ถ้าเขาทำเพื่อตัวเองก่อน โหวตโน ของ
ลุงจะแก้ไหวไหมเนี่ยะ 55555

#690 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 5 December 2012 - 00:11

ผมพล่ามมายาว เพียงอยากชี้ให้ลุงและน้ากรกชเห็นว่า นักการเมืองไม่ใช่คนกลุ่มเดียวที่ทำลายชาติตาม
แนวคิดของลุงและน้ากรกช ในภาพรวมของประเทศ มันก็มีกลุ่มผลประโยชน์อีกมากมาย เช่นสมาคมต่าง ๆ
ไม่ว่าจะเป็น หอการค้า สภาอุตสาหกรรม ธนาคาร ตำรวจ ทหาร ข้าราชการ กลุ่มอาชีพต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็น
ชาวนาชาวไร่ ชาวสวน หรือประชาชนหาเช้ากินค่ำ และแม้แต่กลุ่มของพระหรือนักบวช ถ้าลุงและน้ากรกช
มองให้ดี ก้คงพอมองออกว่า กลุ่มต่าง ๆ ที่ผมยกตัวอย่างมานี้ เขาทำเพื่อตัวเองก่อนหรือทำเพื่อชาติก่อนครับ
ถ้าเขาทำเพื่อชาติ ทำไมป่านนี้ชาติมันไม่เจริญไปถึงไหนล่ะครับ แต่ถ้าเขาทำเพื่อตัวเองก่อน โหวตโน ของ
ลุงจะแก้ไหวไหมเนี่ยะ 55555

ว่าจะไม่ตอบในกระทู้นี้แล้วนะ แต่เห็นคุณ ypk เขียนวนเวียนอยู่นั่น
ต่อให้นักการเมืองไม่โกง เทศกิจจะไม่ไถแม่ค้า ตำรวจจะไม่ตั้งด่านรีดเงิน
ไม่มีพวกวิ่งราว ไม่มีมารเหลืองแอบซดเหล้าในวัด ฯลฯ

อันนี้คงเป็นแค่เรื่องตลกขำกลิ้งเท่านั้น

#691 กรกช

กรกช

Posted 6 December 2012 - 07:58

ถึงได้บอกว่าพวกคุณก็เหมือนเสื้อแดงที่มาตะโกนเรียกร้องประชาธิปไตยยังไงยังงั้น

ผมก็บอกแล้วว่าคอรัปชั่นมันแก้ให้หมดไปไม่ได้ มันมีมาตั้งแต่ยุคพระเจ้าเหาแล้ว อย่ามัวแต่อยู่ในอุอมคติ ออกมาเผชิญความจริงบ้าง

ในหลวงก็ให้พระราโชวาทไว้แล้ว

“ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คนทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดีไม่ให้มีอำนาจ ไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้”

จริงอยู่ว่าเลือกปชป.คอรัปชั่นก็ไม่หมดไป เพราะถ้ามันหมดง่ายคงไม่มีมาทุกยุคทุกสมัยแบบนี้ (ตอบให้ละจะได้ไม่ต้องมาถามซ้ำซาก) แต่จะแก้ปัญหาด้วยการไม่เลือกแทนงั้นหรือครับ มันคือการแก้ปัญหาหรือหนีปัญหากันแน่

การเลือกตั้งไม่ใช่คำตอบสุดท้าย กระบวนการตรวจสอบยังมีอีกมาก ปัญหาคือตอนนี้กระบวนการตรวจสอบเริ่มมีปัญหาจากเผด็จการรัฐสภาและการใช้กฎหมู่อยู่เหนือกฎหมาย คุณจะแก้ไขยังไง

ก็ในเมื่อ vote no เองก็ไม่แก้ปัญหาอะไร ตำรวจก็ยังแดงเหมือนเดิม ปชป.ก็ยังกลัวแดงรุมยำเหมือนเดิม แล้วจะมาเถียงกันเรื่อง vote no กันอยู่ทำไม ขนาดตัวคุณเองยังไม่รู้ว่า vote no แล้วจะยังไงต่อ ได้แต่ฟังสนธิสะกดจิตให้พูดตาม

ผมถึงให้กลับมาดูที่เรื่องนโยบาย เช่น จำนำข้าว กับ ประกันราคาข้าว คุณบอกได้หรือไม่ว่าอันไหนดีกว่า คุณอยากให้ใช้นโยบายไหน หรือถ้าคุณเห็นว่านโยบายทั้ง 2 อย่างไม่ดีก็ช่วยเสนอวิธีที่มันดีกว่าให้หน่อย มีจุดบกพร่องยังไงจะแก้ยังไง ไม่ใช่เอาแต่ติ ด่า บ่น แล้วไม่เอาอะไรสักอย่าง จะแช่แข็งข้าวรอนโยบายจากรัฐบาลเทวดาของคุณหรือยังไง

ผมอยากให้มองย้อนมาที่ตัวคุณเองว่าพวกคุณกำลังทำอะไรกันอยู่ เหมาะสมหรือไม่ที่จะเอางบเลือกตั้งไปรณรงค์ให้โหวตโนแล้วไม่ได้มีแนวทางที่เกิดประโยชน์อะไรให้แก่สังคม

คอร์รัปชั่นมีมานานตรงนี้รู้แล้ว แล้วบ้านเมืองฉิบหายวายวอดเพราะคอร์รัปชั่นคุณรู้ไหม ?
ประเด็นที่คุยกันมันไม่ใช่เรื่องของอุดมคติ ไม่ใช่เรื่องคอร์รัปชั่นมีมานานแค่ไหน

แต่คือคอร์รัปชั่นมันทำให้บ้านเมืองฉิบหาย

ดังนั้นเราควรจึงหาทางแก้ไข ไม่ใช่ไปยอมรับพวกคอร์รัปชั่น

พระราชดำรัสในหลวงที่คุณยกมาก็ชัดเจนว่า ให้เลือกคนดีเข้ามาควบคุมคนไม่ดี

พระองค์ไม่ได้บอกให้เลือกเลวน้อย เพราะเลวน้อยไม่ได้สามารถควบคุมคนไม่ดีได้
แถมตรงไหนผลประโยชน์ลงตัวก็จูบปากกันได้กับพวกเลวมาก
ดูเรื่องพลังงานสิ เลวน้อยแตะไหม ?

ขนาดรัฐบาลเลวมากบิดเบือนข้อมูลลอยตัวก๊าซ พรรคเลวน้อยยังเงียบเป็นเป่าสาก

และพระราชดำรัสในหลวงไม่ได้มีแค่นั้น ที่พระองค์แช่งคอร์รัปชั่นก็มี
แต่กองเชียร์ ปชป. ไม่เคยมองเห็น ก็อยากให้คุณลองพิจารณาตัวเองว่า

คุณกำลังคิดและทำสวนทางกับสิ่งที่พระองค์ทรงแสดงเจตนาหรือเปล่า ?

ในหลวงแช่งคนคอร์รัปชั่น แล้วคุณยอมรับคอร์รัปชั่นหรือเปล่า ?
ในหลวงแช่งคนคอร์รัปชั่น คุณกำลังสนับสนุนพวกคอร์รัปชั่นหรือเปล่า ?
คุณไปยอมรับการเมืองน้ำวังวนแห่งคอร์ณัปชั่นให้คงอยู่หรือเปล่า ?

ทุก ครม.ถวายสัตย์ฯกับในหลวงว่าจะปฏบัติหน้าที่ซื่อสัตย์สุจริต

แล้วถามใจคุณดูว่ามีรัฐบาลไหน พรรคไหนไม่ทุจริตบ้าง ?

การโกหกในหลวงคือการหมิ่นพระบรมเดชานุภาพฯ
แล้วคุณกำลังสนับสนุนปกป้องพวกคอร์รัปชั่นที่หมิ่นฯในหลวงอยู่หรือเปล่า ?

รักพ่อทำไมไม่เชื่อพ่อ แถมยังไปสนับสนุนพวกที่หมิ่นฯพ่อ

รักพ่อแบบไหนกัน ???????

คอร์รัปชั่นเป็นตัวการสำคัญที่สุดที่ทำลายชาติ และปัญหาคอร์รัปชั่นมันมีมานาน
แต่ถ้านักการเมืองมีเจตนาแก้ไขปัญหาคอร์รัปชั่น มีเจตนาที่แท้จริงในการปราบปรามแก้ไข มันก็ย่อมทำให้บ้านเมืองดีขึ้น

แต่เพราะนักการเมืองบ้านเรามันสารเลว ล้วนแล้วมีเจตนาเข้ามาคอร์รัปชั่นเสียเอง บ้านเมืองมันถึงฉิบหายวายวอดอย่างนี้

เหตุก็มีให้เห็น ผลจากเหตุก็มีให้เห็นกันอยู่เต็มๆตา สภาพประเทศก็เห็นๆกันอยู่ว่ากำลังพุ่งลงเหว
ถ้าใครมีจิตสำนึกรักชาติจริง ไม่ยึดติดพรรคการเมือง มันเข้าใจไม่อยากหรอกว่าควรทำอย่างไร

ระหว่างช่วยกันคิดหาทางแก้ไข กับยอมรับสภาพให้ประเทศพุ่งลงเหว

แต่ก็เหลือเชื่อที่ถึงตรงนี้ไม่มีกองเชียร์ ปชป. คิดหาทางออกเลย ทั้งที่ผมก็ชี้ให้เห็นเจตนาของ ปชป.แล้วว่าเป็นยังไง
ชี้ให้เห็นแล้วว่า เลือก ปชป.ก็แก้ปัญหาไม่ได้ แต่กองเชียร์ปชป.มีแต่ให้ยอมรับสภาพแบบเดิมๆ

แถมกลับมาตั้งแง่เอากับโหวตโนทั้งที่มันเป็นปลายเหตุ

Edited by กรกช, 6 December 2012 - 08:00.

#692 กรกช

กรกช

Posted 6 December 2012 - 08:13

โหวตโนแล้วไงต่อ ผมบอกแล้วว่าก็คงตอบได้แค่นามธรรม
เพราะเป็นสิ่งที่ไม่เคยเกิดขึ้น และไม่มีกฏหมายรองรับ ก็ไม่รู้จะตอบมากกว่านี้ได้ยังไง

แล้วขอถามหน่อย ทำไมตอนสมัยกองเชียร์ ปชป. ร่วมออกมาไล่ทักษิณ ก็ไม่เห็นมาตั้งแง่ถามแบบนี้บ้างว่า

ไล่ทักษิณแล้วไงต่อ ?

เพราะนั่นก็ไม่มีกฏหมายรองรับเหมือนกันว่า ไล่แล้วทักษิณต้องออก
มันก็ไปตายเอาดาบหน้าเหมือนกัน แต่ตรงนั้นก็ทำกันได้

แต่พอโหวตโนทำให้ ปชป.เสียประโยชน์ก็รับกันไม่ได้

แล้วโหวตโนเยอะๆน่ะ มันคือสิ่งที่เป็นไปได้ แต่มันยากตรงที่ว่าจะทำยังไงให้โหวตโนกันเยอะๆ
ยิ่งถ้าคนไทยส่วนหนึ่งเอาแต่ยึดติดนักการเมืองแน่น โหวตโนเยอะๆมันก็คงเป็นไปไม่ได้
แต่ถ้าเลิกยึดติด มองถึงผลประโยชน์ของชาติเป็นหลัก
ยอมเสียสละความสุขทางใจของตัวเองในการสนับสนุนนักการเมือง อะไรๆก็เกิดขึ้นได้

ส่วนที่เป็นไปไม่ได้ล้านเปอร์เซนต์คือ โหวตเยสแบบเดิมๆ เจตนาของพรรคแบบเดิมๆ แล้วจะทำให้ประเทศจะดีได้

แถมมีแต่พุ่งลงเหวลงทุกวันๆ

#693 กรกช

กรกช

Posted 6 December 2012 - 08:24

อ้าว ก็โหวตโนคือใครอาสามาเป็นคนขับ พวกคุณก็บอกว่าอย่าไปเลือกแม้แ่ต่คนเดียว

แล้วจะเอาใครมาเป็นคนขับล่ะกรกช

เอาคนที่เขาไม่อยากจะขับเหรอ :lol: :lol:

บอกชัด ๆ หน่อยดิ๊ว่าจะเอาคนขับเทวดาของพวกคุณมายังไง

โอ้ ถึงวันนี้แล้วยังไม่รู้อีกหรือว่าเจตนาของโหวตโนคืออะไร เหลือเชื่อจริงๆ

เจตนาของโหวตโนก็เพื่อต้องการปฏิเสธการเมืองน้ำเน่าแห่งคอร์รัปชั่นที่เป็นอยู่ทุกวันนี้
ต้องการปฏิรูปการเมือง ให้ได้นักการเมืองดีๆ ได้คนดีที่เข้ามาทำเพื่อชาติบ้านเมืองจริงๆ

ไม่ใช่มีแต่พวกสารเลวคิดเข้ามาโกงกินชาติ

ไม่ได้หมายความว่ารถไม่ต้องการคนขับ เพียงแต่คนขับรถทุกวันนี้มันไม่มีดี
และถ้าอะไรทุกอย่างยังแบบเดิม คนขับเจตนาไม่ดีแบบเดิม

วันหนึ่งรถก็ต้องตกเหว จึงจำเป็นต้องหาทางแก้ไข เพื่อให้ได้คนขับดีๆ

จะเอาคนขับมาจากไหน ? ก็มาจากเลือกตั้งนี่แหละ

เพียงแต่ต้องมีการแก้ไข เปลี่ยนแปลงอะไรๆอีกหลายอย่าง
เพื่อควบคุม ป้องกัน ลงโทษพวกที่โกงกินชาติให้มีคุณภาพกว่าทุกวันนี้

ทุกวันนี้กุ๊ย อันธพาล ก็ยังเข้ามาได้ นอมินีของนักโทษก็เป็นนายกได้ ตั้ง 3-4 คนแล้วเนี่ย
เพี๊ยนถึงขนาดนี้ก็ไม่รู้ว่าทนกันไปได้ไง

#694 กรกช

กรกช

Posted 6 December 2012 - 08:50

กรกชมั่วสะเปะสะปะไปหมดแล้ว รู้ตัวป่าว

ตำรวจ นักการเมือง บุคลากรทางศาสนา ใครมีหน้าที่จรรโลงคุณธรรมศีลธรรมของสังคมโดยตรงมากกว่ากัน

ถ้าการบังคับใช้กฎหมายบกพร่อง แล้วกรกชด่าตำรวจ ผมจะเห็นด้วยเลย

แต่ศีลธรรมบกพร่อง กรกชบอกตำรวจบกพร่องกว่าพระ อันนี้ผมขำกลิ้งลิ้มกับลองเลย :lol: :lol: :lol:

พระมีหน้าที่เผยแพร่ศาสนาเพื่อจรรโลงศีลธรรมในสังคมนั้นใช่
แต่ถ้าจะบอกว่าพระคือสาเหตุที่ทำให้ศีลธรรมของประชาชนบกพร่องมากกว่าตำรวจ อันนี้ยิ่งกว่าตลกอีก

เห็นเสื้อแดงที่เผาบ้านเผาเมืองตัวเองไหม ? นั่นขาดศีลธรรมใช่ไหม ? แยกแยะผิดชอบไม่ได้ใช่ไหม ?

แล้วมีพระที่ไหนที่ไปสอนให้เสื้อแดงไปเผาบ้านเผาเมืองตัวเอง ?

ที่ปล้นชิงวิ่งราว ข่มขืน ฆ่ากันตาย ค้ายาเสพติด ฯลฯ มีพระที่ไหนไปสอนให้ทำแบบนั้น ?
หรือวันนี้คนไทยส่วนหนึ่งยอมรับการโกง นั่นใช่ขาดศีลธรรมไหม ? แยกแยะผิดชอบไม่ได้ใช่ไหม ?
แล้วเพราะพระไปสอนแบบนั้นเหรอ ? ก็เปล่า

แต่เพราะสภาพสังคมของไทยมันเสื่อม มันโกงกันทุกซอกทุกมุมจนคนมองเป็นเรื่องปกติ

หวังว่าแค่นี้ก็น่าจะพอเข้าใจนะ

ขอย้ำให้อ่านอีกที

ศีลธรรมของผู้คนเสื่อม เพราะสภาพสังคมที่เสื่อม
และสังคมเสื่อมเพราะ....

ตำรวจกับนักการเมือง

#695 กรกช

กรกช

Posted 6 December 2012 - 08:59

คุณ ypk

คนที่ทำลายประเทศมีหลายส่วนน่ะใช่ แต่ที่ทำลายได้ฉิบหายวายวอดที่สุดคือ พวกนักการเมือง
และไอ้ส่วนอื่นที่มันทำลายประเทศน่ะ ผู้หน้าที่รับผิดชอบแก้ไขปัญหาก็คือ นักการเมือง

แล้วนักการเมืองบ้านเรามีเจตนาเข้ามาแก้ไขปัญหา หรือ มีเจตนาไม่ดี จนทำให้เกิดปัญหาเพิ่มล่ะ ?

พอเข้าใจสาเหตุที่ทำให้ประเทศพุ่งลงเหวยัง ?

#696 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 6 December 2012 - 09:09

- ประโยคไหนของผมที่บอกว่าผมยอมรับคอรัปชั่น ผมบอกว่ามันมีมานานและคงแก้ไขให้หมดไปไม่ได้ แม้จะแก้ให้หมดไม่ได้ แต่สามารถสร้างความเข้มแข็งในกระบวนการตรวจสอบโดยภาคประชาชนก็เข้ามามีส่วนร่วมได้ แต่ไม่ได้แก้ด้วยโหวตโน หรือคุณคิดว่าโหวตโนทำให้คอรัปชั่นหมดไปได้ยังไงก็ช่วยชี้แจง เพราะผมยังไม่เห็นภาพ (แต่ไม่ใช่ นักการเมืองคอรัปชั่น การแก้คอรัปชั่นคือไม่มีนักการเมือง ถ้าดูเผินๆอาจรู้สึกว่านี่ไงปัญหาแก้ง่ายๆ แต่การที่ประเทศขาดผู้บริหารจะเป็นอย่างไร ระบบราชการจะเป็นอย่างไร มันเป็นทางออกหรือเป็นการสร้างปัญหาอื่นๆให้เกิดขึ้นตามมาหรือไม่ เวลามองอะไรก็ควรมองให้รอบด้าน ว่าการแก้ปัญหาของเราส่งผลกระทบกับอะไรบ้าง จึงจะเรียกว่าแก้ปัญหาอย่างรอบคอบ นี่เองที่ทำให้ผมไม่ยอมรับสนธิ เพราะหลายครั้งที่การแก้ปัญหาของเขามักง่ายเกินไปไม่ได้คิดถึงผลกระทบที่ตามมา)

- ที่คุณบอกว่าประเทศกำลังพุ่งลงเหวนั่นคุณดูจากอะไร ไม่ใช่สักแต่พูดตามขี้ปากสนธินะครับ เอามาเป็นข้อๆ
สำหรับผม บอกแล้วว่าผมเชื่อว่าประเทศกำลังเจริญขึ้นเรื่อยๆ เพราะยังมีคนดีที่เขาทำงานเพื่อสังคม ซึ่งตอนนี้คนอีสานมีสวนยาง มีตลาดคือจีน และมีการจัดการน้ำ ขยะ อากาศ ทำให้คนสุขภาพดี พืชก็งอกงามโดยไม่จำเป็นต้องใช้ปุ๋ยเคมี กำลังจะมีการวิจัยพันธุ์ข้าวให้มีผลผลิตที่เพิ่มขึ้น ข้าวหอมมะลิกลับมาหอมดังเดิม จะมีการตั้งธนาคารของพุทธ เพื่อช่วยชาวบ้านที่เป็นหนี้นอกระบบ ด้านศาสนาก็จะมีการนำเงินมาช่วยชำระหนี้สงฆ์เพื่อให้พระท่านมุ่งปฎิบัติภาวนาไม่ต้องกังวลเรื่องหนี้สินอีก....
ส่วนสิ่งที่ผมเป็นห่วงการดำเนินงานของรัฐบาลก็คือการสร้างหนี้สาธารณะ ปัญหาความไม่เท่าเทียมกันโดยเอื้อประโยชน์ให้พวกแดง การทำให้ประชาชนอยู่ในภาวะพึ่งพิงรัฐบาล ปัญหาจากนโยบายจำนำข้าว การทำให้เกิดเผด็จการรัฐสภารวมถึงพยายามนิรโทษกรรม การที่กสทช.จ้องจะทำลายสถานีวิทยุเสียงธรรมของหลวงตาบัว
การแก้ปัญหาก็คือภาคประชาชนต้องช่วยเหลือกัน อย่าปล่อยให้พรรคเพื่อไทยมีอำนาจมากนัก ก็ต้องหาคนมาต้านให้เสียงลดลง ยิ่งถ้าได้ปชป.ซึ่งมีนโยบายเรื่องการสร้างนิติรัฐ ประกันราคาข้าว ... ที่ตรงข้ามกับเพื่อไทยก็ยิ่งดี และก็จะไม่มีการใช้อำนาจแต่งตั้งวงศาคณาญาติของทักษิณในตำแหน่งต่างๆอีก (แต่ถ้าคุณมองว่าสส.เล่นปาหี่กัน จริงๆเป็นพวกเดียวกัน นั่นก็เรื่องของคุณ เพราะผมไม่มองเช่นนั้น ตรงกันข้ามผมกลับมองว่าสนธินั่นแหละเป็นพวกเดียวกับทักษิณ)
ส่วนคุณกรกชเองก็บอกว่ายังตอบไม่ได้ว่า vote no แล้วจะยังไง เพราะเป้นเพียงนามธรรม ถ้าเช่นนั้นก็คิดให้เป้นรูปธรรมก่อนดีกว่าหรือไม่ ให้คนเห้นแนวทางที่ชัดเจน เพราะผมอยากให้กลับไปมองหาปัญหาให้ชัดเจนก่อนถึงจะแก้ไขปัญหาที่ตรงจุด ไม่ใช่กล่าวลอยๆใช้ความศรัทธาสนธิเป้นตัวนำ แต่ไม่ได้ใช้ปัญญา (ถ้าเกิดสนธิไม่ใช่คนดีจริงอย่างที่คุณคิดล่ะจะเป็นยังไง)

ครั้งก่อนที่ขับไล่รัฐบาลเขาก็หวังกดดันให้รัฐบาลลาออกแล้วเลือกตั้งใหม่ เป็นเวทีให้ข้อเท็จจริงกับประชาชนเพราะสื่อทีวีไม่ได้ให้ข้อมูลที่เป็นจริง ซึ่งตอนนั้นก็ไม่ได้มีใครคิดว่าจะต้องโหวตโนเช่นกัน

สรุป - ผมไม่เห็นประโยชน์จากการโหวตโน เห็นแต่โทษของการโหวตโนที่ทำให้ฝั่งตรงข้ามทักษิณเกิดความแตกแยก และทำให้พวกทักษิณแข็งแกร่ง ยิ่งเขามีเสียงในสภามาก ยิ่งคิดว่าตัวเองจะมีโอกาสเป้นรัฐบาลอีกหลายสมัย ก็ยิ่งทำให้เหิมเกริม เหมือนที่เฉลิมออกมาประกาศให้ตำรวจเลือกข้างได้แล้วเพราะเพื่อไทยจะเป้นรัฐบาลอีกหลายสมัย คุณกรกชเห้นว่าอย่างไรครับ จะทำให้แดงเป็นเหลือง หรือจะทำให้ฝ่ายตรงข้ามแดงรวมตัวกันได้ แบบไหนง่ายกว่ากัน

ปล. อยากให้กลับไปทบทวนว่า จริงๆแล้วนักการเมืองเลวหมดทุกคนจริงหรือ ถ้ามองตามความเป็นจริง ทุกสังคมย่อมมีคนดีและคนเลวปะปนกัน แต่ผมว่าตอนนี้คุณโดนปั่นหัวจนมองไม่เห็นความเป็นจริง โดนสร้างความเกลียดชังจนตัวคุณเองมองไม่เห็นทางออก มีเพียงทางออกที่สนธิหยิบยื่นให้เท่านั้น ถึงเวลาที่คุณจะต้องกลับมาเป็นตัวของตัวเอง กลับมาร่วมมือกันแก้ปัญหาของชาติโดยไม่ต้องไปรอให้ใครมาชักจูง ผมคงไม่สามารถทำให้คุณเชื่อได้ว่าสนธิไม่ใช่เทพเจ้าหรือคนที่ดีพอจะมาเป็นผู้นำทางสังคม แต่ผมคิดว่าคุณมีปัญญาพอจะมองปัญหาที่เกิดขึ้นขณะนี้ได้และหาทางแก้ปัญหาที่เป็นรูปธรรมได้ ลองดูครับ แล้วเสนอความคิดมา ผมรอดูอยู่ครับ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 6 December 2012 - 09:26.

#697 กรกช

กรกช

Posted 6 December 2012 - 09:33

คุณไร้สีไร้กลิ่น

" ประโยคไหนของผมที่บอกว่าผมยอมรับคอรัปชั่น " ประโยคนี้ของคุณ กับสิ่งที่คุณเป็น มันสวนทางกัน

เพราะเหตุผลทั้งหมดของคุณสรุปได้ว่า คุณยอมรับสภาพการเมืองน้ำเน่าวังวนแห่งคอร์รัปชั่นให้คงอยู่

แล้วขอถามว่า คุณคิดว่า ปชป. คอร์รัปชั่นไหม ?
คุณคิดว่า ปชป. มีเจตนาเข้ามาเป็นรัฐบาลเพราะรักประชาชน หรือมีเจตนาเข้ามาคอร์รัปชั่นแสวงหาผลประโยชน์ ?

จากเหตุการณ์เรื่องราวต่างๆ จากองค์ประกอบต่างๆที่ผ่านๆมาจนถึงวันนี้
รวมถึงเหตุผลของผมที่ชี้ให้เห็นเจตนาของ ปชป. ในกระทู้นี้

ถ้าใครยังคิดว่า ปชป.ไม่คอร์รัปชั่น หรือ ปชป.มีเจตนาเข้ามาทำเพื่อบ้านเมือง เพราะรักประชาชน
ผมถือว่าคนๆนั้นโกหกตัวเองอย่างร้ายกาจ

คุณเลือก ปชป. ใช่ไหม ? นั่นเท่ากับคุณยอมรับคอร์รัปชั่นใช่ไหม ?

และยิ่งถ้าคุณบอกว่าวันนี้ประเทศไม่ได้พุ่งลงเหว ผมคิดว่าผมก็คงคุยกับคุณได้แค่นี้

เพราะคุยไปก็ไม่รู้เรื่องแน่

เพราะการคุยกระทู้นี้ สำคัญที่สุดคือ ยอมรับความจริง

เดี๋ยวว่างๆผมจะมาสาธยาย ประเทศพุ่งลงเหวให้ดู

*** ผมไม่เคยบอกว่านักการเมืองเลวทุกคน บอกแต่ว่า นักการเมืองมีทั้งดี ไม่ดี
พื้นที่ไหนได้คนดีก็ถือว่าโชคดีไป แต่คนดีแค่ไหน ก็ต้องยกมือสนับสนุนพรรค ถึงแม้ทางพรรคจะทำเรื่องไม่ดี
และพวกที่คอร์รัปชั่นหนักๆก็ระดับหัวหน้าพรรคตัวจริง ระดับนายทุนพรรค ระดับรัฐมนตรี

Edited by กรกช, 6 December 2012 - 09:59.

#698 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 6 December 2012 - 10:42

คุณเลือก ปชป. ใช่ไหม ? นั่นเท่ากับคุณยอมรับคอร์รัปชั่นใช่ไหม ?

จากประโยคนี้มันแสดงให้เห็นถึงอคติของตัวคุณเอง

ผมเลือกตั้งตามระบอบประชาธิปไตยเพื่อเลือกสส.เข้าไปทำหน้าที่บริหารบ้านเมือง ผมเสียภาษีทุกปีก็เพื่อให้มีเงินไปบริหารประเทศ -- นั่นคือหน้าที่ของผม
ส่วนนักการเมืองคนไหนเข้าไปแล้วคิดจะโกงกิน ทุจริตเงินภาษี -- นั่นเป็นเรื่องของเขา ก็ต้องให้ผู้มีหน้าที่เกี่ยวข้องเป้นผู้ตรวจสอบดำเนินการ หรือประชาชนจะคอยเป็นหูเป็นตาก็ได้

แล้วตรงไหนแปลว่าผมยอมรับการคอรัปชั่น ถ้าผมทำแบบเสื้อแดงที่เห้นว่าทักษิณทำนั้นไม่ผิด ให้นิรโทษกรรม แบบนั้นคือผมยอมรับคอรัปชั่น

ส่วนตัวคุณเองที่เอาแต่ว่าคนอื่นว่าเลว ว่านักการเมืองทุจริต แต่ก็ไม่ได้มีหลักฐาน ไม่มีการดำเนินคดี ได้แต่กล่าวหาลอยๆ แล้วก็เที่ยวด่าว่าคนอื่นที่เขาทำหน้าที่ถูกต้อง เป็นสิ่งที่สมควรหรือไม่

เหมือนผมทำบุญตักบาตร แต่คุณบอกว่าเดี๋ยวนี้มีแต่พระที่ไม่ดี หลอกลวงคนไปทำบุญ แล้วคุณก็มาเที่ยวประกาศว่าให้คนเลิกบวช เลิกทำบุญตักบาตร จะได้ไม่มีพระเลวอีก แบบนั้นคือการแก้ปัญหาหรือไม่ หรือสร้างปัญหา ลองไปพิจารณาดู

#699 โคนัน

โคนัน

Posted 6 December 2012 - 10:53

มีประเทศไหนในโลกบ้างที่กำจัดการคอรับชั่นได้หมดเกลี้ยง มันมีแต่จะมีมากหรือน้อย มีมาก เพราะเอาคนเลว มาปกครองบ้านเมือง มีน้อย ก็เอาคนดีมาปกครองบ้านเมือง ฉันใดฉันนั้น มันเป็นไปได้ไหม ที่ประเทศไหนในโลกนี้ จะไม่มีโจร ไม่มีผู้ร้าย ไม่มีปล้นจี้ ชิงทรัพย์ ไม่มีชกต่อย ไม่มีนอกใจเมีย ไม่มีนอกใจผัว ไม่มีโกหกพ่อแม่

มันมีหมด แค่จะมากหรือน้อย แต่พวกโหวตโน พวกแก็งค์ ASSTV อยากเห็นโลกสวย เขียนอยู่เสมอ อยากเห็นแบบนี้ ก่อนตายทำดีเยอะๆ แล้วก็ไปตายครับ หลังความตาย ถ้าหลักพุทธ ก็จะเชื่อว่าจะได้ไปสวรรค์ที่นั้น คงมีแต่คนดีๆ ไม่มีคนชั่วเลยให้คุณอยู่

แต่ถ้าพวกเอ็งยังหายใจ แสดงว่ายังอยู่ในโลกมนุษย์ว่ะ

กรุณากลับไปอ่านพระราชดำรัส 100000000000 ครั้ง ถ้าคิดว่ารักในหลวง และพร้อมที่จะนำพระราชดำรัสมาใช้

Edited by โคนัน, 6 December 2012 - 10:55.

#700 phat21

phat21

Posted 6 December 2012 - 10:54

...

Edited by phat21, 6 December 2012 - 11:03.

4 user(s) are reading this topic

0 members, 4 guests, 0 anonymous users