Jump to content

- - - - -

ถ้า Vote No กันทั้งประเทศจริง ป่านนี้ก็เจริญไปแล้ว

• Please log in to reply
949 ความเห็นในกระทู้นี้

#551 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:05

ความจริง ผมอยากให้แก้ กฎหมาย แก้กฎเกณฑ์การนับคะแนนเลือกตั้ง
อยากให้ แต้ม Vote NO มีค่ามากกว่านี้

เช่น เขตไหน หรือ บัญชีรายชื่อก็ตาม
หากแต้มผู้สมัครคนใด พรรคใด สู้แต้ม Vote No ไม่ได้เลย... ถือว่า จะต้องไม่มีใครได้รับเลือก
อาจต้องเลือกกันใหม่
ใครแพ้ Vote NO อาจโดนพัก ไม่ให้สมัครแข่งอีกในรอบนี้ไปก่อน

เห็นด้วยในความเห็นนี้ ออกเป็นกฎหมายเลือกตั้ง เอาไปใช้กับผู้สมัครแบบท้องถิ่นก่อนครับ

ผู้สมัครแบบท้องถิ่นไม่มีพรรค อิสระก็ลงได้ ถ้าเป็นทีมก็ยิ่งง่าย หัวหน้าทีมแพ้ VOTE NO ทั้งทีมต้องถูกแช่แข็ง 2 สมัย

ดีมั๊ยครับ แค่2สมัยก็แทบจะไปเกิดใหม่แล้ว เปิดโอกาสให้คนรุ่นใหม่ได้เกิดมั่ง เห๊อะ...!!! :lol:

:::แก้ไขคำผิด

Edited by มานะ, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:06.

#552 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:16

ดูจะเป็นริดรอนสิทธิมากเกินไปหน่อยหรือเปล่าครับ
คือบางคนเขาอาจไม่ได้กระทำผิดหรือมีประวัติด่างพร้อยมาก่อน
แค่เป็นผู้สมัครหน้าใหม่ แต่ไม่เป็นที่นิยม ไม่เคยลงพิ้นที่
แต่ถ้าไปลงเขตหรือท้องถิ่นเดียวกับผู้สมัครอีกคน
ที่มีชาวบ้านต่อต้านกันเยอะๆ ถ้าโหวตโนมาเป็นที่หนึ่ง
ผู้สมัครหน้าใหม่รายนี้ ก็จะติดร่างโดนแช่แข็งไปด้วยนา :D
We love fender.

#553 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:42

ดูจะเป็นริดรอนสิทธิมากเกินไปหน่อยหรือเปล่าครับ
คือบางคนเขาอาจไม่ได้กระทำผิดหรือมีประวัติด่างพร้อยมาก่อน
แค่เป็นผู้สมัครหน้าใหม่ แต่ไม่เป็นที่นิยม ไม่เคยลงพิ้นที่
แต่ถ้าไปลงเขตหรือท้องถิ่นเดียวกับผู้สมัครอีกคน
ที่มีชาวบ้านต่อต้านกันเยอะๆ ถ้าโหวตโนมาเป็นที่หนึ่ง
ผู้สมัครหน้าใหม่รายนี้ ก็จะติดร่างโดนแช่แข็งไปด้วยนา :D

ผมเข้าใจว่า ผู้สมัครหน้าใหม่ที่ว่า เป็นลูกทีมที่ถูก VOTE NO ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ก็ช่างมัน!!!

แต่ถ้าเขาสมัครในนามอิสระ ก็เอาคะแนนของทีมอีก1ทีม สมมุติมี10คนก็เอาคะแนนของทั้ง10คน มาหารคะแนนที่เขาได้

เราก็จะได้คะแนนจริง มาวัดกับคะแนนดิบของ VOTE NO โอเค...ป๊ะ

แล้วเราจะได้ ของที่จะเข้าช่องแช่แข็งแล้วหละ. :lol: ฮ่าๆ ขอมีส่วนคิด อิอิ

#554 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:51

ความจริง ผมอยากให้แก้ กฎหมาย แก้กฎเกณฑ์การนับคะแนนเลือกตั้ง
อยากให้ แต้ม Vote NO มีค่ามากกว่านี้

เช่น เขตไหน หรือ บัญชีรายชื่อก็ตาม
หากแต้มผู้สมัครคนใด พรรคใด สู้แต้ม Vote No ไม่ได้เลย... ถือว่า จะต้องไม่มีใครได้รับเลือก
ใครแพ้ Vote NO อาจโดนพัก ไม่ให้สมัครแข่งอีกในรอบนี้ไปก่อน

เห็นด้วยในความเห็นนี้ ออกเป็นกฎหมายเลือกตั้ง เอาไปใช้กับผู้สมัครแบบท้องถิ่นก่อนครับ

ผู้สมัครแบบท้องถิ่นไม่มีพรรค อิสระก็ลงได้ ถ้าเป็นทีมก็ยิ่งง่าย หัวหน้าทีมแพ้ VOTE NO ทั้งทีมต้องถูกแช่แข็ง 2 สมัย

ดีมั๊ยครับ แค่2สมัยก็แทบจะไปเกิดใหม่แล้ว เปิดโอกาสให้คนรุ่นใหม่ได้เกิดมั่ง เห๊อะ...!!! :lol:

เอาใครมาแก้ดีครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#555 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:54

เอาใครมาแก้ดีครับ

เมื่อพลังประชาชนยิ่งใหญ่ อะไรก็แก้ได้ ครับ

ผมตอบท่านได้แค่นี้.

#556 tonythebest

tonythebest

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:58

ถ้าเช่นนั้น ผมต้องขอถามอีกข้อว่า
เมื่อไหร่ที่พลังประชาชน (ไม่ใช่พรรค)
จะใหญ่ถึงขั้นแก้กฏหมายได้ด้วยตนเอง
โดยไม่ต้องใช้นักการเมืองครับ
แล้วความเป็นไปได้ล่ะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#557 tonythebest

tonythebest

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:08

ประเด็นที่ผมถามไป ก็เพราะสงสัย
เมื่อคุณไม่เอานัการเมือง การออกกฏหมาย แก้กฏหมาย แก้รัฐธรรมนูญ
ก็ต้องทำโดยประชาชน ที่กฏหมายจะรองรับได้หรือครับ

กับ (สมมุติเหตุการณ์เอานะครับ)
ถ้าวันนั้น พรรคโหวตโน มาแทนที่พรรคภูมิใจไทยและชาติไทย
แม้จะเป็นพรรคเล็ก แต่ก็กลายเป็นตัวแปรสำคัญในการเปลี่ยนข้างรัฐบาลได้
ถึงตอนนั้น แม้ประชาธิปัตย์จะไม่เต็มใจ แต่ผมก็เชื่อว่า เสียงของพรรคโหวตโน
ก็จะมีน้ำหนักมากกว่านี้อีกมากมายนัก

ถึงตอนนั้น คุณจะอยากออกฏกหมายแก้กฏหมายเพื่อยกระดับความสำคัญของการโหวตโน
ให้มากกว่านี้ก็น่าจะเป็นไปได้มากกว่า

สิ่งที่ผมถาม ก็คือความเป็นไปได้ไงครับ
ผมไม่ชี้ว่าดีหรือไม่ดี เอาแค่ให้มันเป็นไปได้ก็พอ

#558 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:11

ทุกวันนี้ท่านก็เห็นแล้วไม่ใช่หรือ.!

ว่าพลังของประชาชนมันยิ่งใหญ่แค่ไหน สภาผู้แทน เขาก็เข้าไปใช้สิทธิกันแล้ว ปริญญาก็ไม่จบหลายราย

ผมพูดถึงพลังภายนอกก็ได้ แค่มีคนชวนเขาซัก 40-50ไปเผาที่ไหนเขาก็ไปเผา.

ประชาธิปไตยบ้านเราคือไปเป็นคณะ แล้วพลังมันจะเกิด

สภาผู้แทนมันเล๊ะครับ ตอบตรงๆ ผมไม่คิดว่ามันจะศักดิ์สิทธิ์ตั้งแต่นายกมาร์คถูกไล่ทุบไล่ฆ่าแล้ว.

และท่านยังจะหวังพึ่งสภาฯตอนนี้อยู่ ผมไม่เข้าใจ? ว่านายมาร์คไปเถียงกับควายในสภาฯอยู่ทำไม.?

#559 tonythebest

tonythebest

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:17

งั้นผมถามในเชิงเปรียบเทียบอีกทีแล้วกัน

สมมุติว่า ขณะนี้ มีโจรเสื้อสี (คุณก็รู้ว่าสีไหน) กำลังจะรุมเผาบ้านคุณ
คุณอาจจะอยากโทรไปแจ้งตำรวจ เพราะคุณคนเดียว ไม่มีปัญญาสู้
แต่นึกขึ้นได้ ว่าคุณแสนจะเกลียดตำรวจ (มีวันนี้เพราะพี่ให้)
คุณจะทำยังไงครับ

#560 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:20

ผมขออนุญาตพักผ่อนก่อนครับ เช้ามืดต้องขับรถ

กระทู้นี้มีสาระ เถียงกันแบบไม่เอาชนะ ผมจะเข้ามาอ่านดึกๆ

ไม่ใช่สาวกใครทั้งนั้น ผมจะด่าพรรคไหนก็ได้ ฮ่าๆ ๆ

ขอบคุณท่าน tonythebest กับสาระ ครับ.

#561 tonythebest

tonythebest

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:22

พลังของประชาชน (เสื้อแดง) เขารวมตัวกันได้
ไม่ว่าจะด้วยเงื่อนไขอะไร มันก็ว่ากันเป็นหลักแสน
พลังของประชาชนอีกฝั่ง ในวันที่ฟ้ากับเหลืองคิดต่าง
เหลืออยู่เท่าไหร่
ม็อบมัฆวาน ม็อบเสธอ้าย (ขออภัยที่ต้องอ้างถึงจำนวนของทั้งสองม็อบ)
มันไม่พอจะทำให้เค้าตกใจเสียด้วยซ้ำมังครับ
เว้นแต่ที่เสธกำลังพยายามใช่แง่กฏหมาย

แต่แง่กฏหมาย เคยทำอะไรได้ นอกจากทำให้ฝั่งนั้นแข็งขึ้น
ไทยรักไทย พลังประชาชน ถูกยุบมา จนเกิดเพื่อไทย
มันต่างกันตรงไหนกับก่อนถูกกฏหมายเล่นงาน

#562 tonythebest

tonythebest

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:24

ครับผม หวังว่าคุณจะเข้าใจนะครับ ว่าที่ผมพยายามถกอยู่
ไม่ใช่การหาเรื่องทะเลาะ หรือชี้หน้าว่าคุณผิดผมถูก
แต่ผมพยายามคุยโดยใช้เหตุผลเท่าที่ผมคิดได้ มาคุยกัน
ถ้าวันนึง มันจะสามารถมีคำตอบร่วมกันได้ ผมคงจะยินดี

#563 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:25

งั้นผมถามในเชิงเปรียบเทียบอีกทีแล้วกัน

สมมุติว่า ขณะนี้ มีโจรเสื้อสี (คุณก็รู้ว่าสีไหน) กำลังจะรุมเผาบ้านคุณ
คุณอาจจะอยากโทรไปแจ้งตำรวจ เพราะคุณคนเดียว ไม่มีปัญญาสู้
แต่นึกขึ้นได้ ว่าคุณแสนจะเกลียดตำรวจ (มีวันนี้เพราะพี่ให้)
คุณจะทำยังไงครับ

อ่าว...ท้านะเนี่ย.. อ่า......ยุคนี้ ถ้าผมมีเงินผมจะจ้า่งโจรมาอารักขา ฮิฮิ จ้างถูกกว่าอยู่แว๊วว...

ตำรวจไม่กล้า เพราะพวกๆกัน.

#564 tonythebest

tonythebest

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:52

เอาไว้ลองไปคิดคำตอบจริงๆ ดูอีกทีก็ได้นะครับ
พรุ่งนี้ค่อยมาว่ากันต่อครับ :)

#565 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:41

ไม่ใช่เล่นคำ แต่ว่าตามเหตุผล ศาสนาคือคำสอน มีมากี่ปีก็เหมือนเดิม
แต่ที่เสื่อมคือ ศีลธรรม ของมนุษย์

และศาสนา มีอิทธิพลต่อสังคมจริงแท้แน่นอน

ถ้าคำว่าศาสนาเสื่อมตามความเข้าใจคุณ สาเหตุมาจากอะไร ?
ไม่ต้องย้อนไปถึงขุนช้างขุนแผน เอาที่เห็นๆกันนี่แหละ เข้าใจง่าย

ศาสนาเสื่อมเพราะอะไร ? เพราะความเสื่อมศีลธรรมของมนุษย์ใช่ไหม ?
แล้วมนุษย์เสื่อมศีลธรรมเพราะเหตุใด ? เพราะสภาพสังคมที่เสื่อมใช่ไหม ?

แล้วสังคมเสื่อมเพราะใคร ?

ยังไม่เลิกเล่นคำแบบโง่ ๆ ไอ้แบบนี้ไม่ต้องเป็นสาวกพรรคการเมืองก็รำคาญคุณได้เพราะตรรกะโง่ ๆ นี่แหละ

ไอ้ที่คุณบอกว่ากี่ปีก็เหมือนเดิมน่ะ มันคืออะไร ศาสนาแน่เหรอ

แม้แต่พระไตรปิฎกก็ยังมีหลายฉบับ แล้วจะว่ากี่ปีก็เหมือนเดิมได้อย่างไร

คุณไปคิดดูให้ถ่องแท้ดีกว่าว่า ศาสนาคืออะไร ประกอบด้วยอะไรบ้าง ก่อนที่จะมา่ดันทุรังเถียงว่าศาสนากี่ปีก็เหมือนเดิม

พุทธที่คนไทยนับถือสมัยนี้ หรือที่ปฏิบัติกันในวัดสมัยนี้ เหมือนสมัยพุทธศตวรรษแรกซักกี่เปอร์เซนต์

แล้วคุณบอกศาสนาเสื่อมเพราะศีลธรรมเสื่อม ตกลงศาสนาไม่ได้อยู่ในสังคมเพื่อยกระดับจิตใจคนเหรอ

คุณนี่คิดอะไรกลับหัวกลับหางตลอด คงจะเพียงเพื่อเอาชนะคะคานแบบดันทุรัง

ถ้าคนในสังคมศีลธรรมดีกันหมดอยู่แล้ว ก่อนที่ศาสนาเข้ามา ศาสนาก็อาจไม่จำเป็นด้วยซ้ำ

แต่ถ้าสังคมเสื่อมลงเรื่อย ๆ อย่างที่คุณว่า ทั้ง ๆ ที่ศาสนาก็อยู่ในสังคมนั้นมาเป็นร้อย ๆ ปี คุณจะไม่คิดว่าศาสนาทำหน้าที่บกพร่องอย่างมากบ้างเหรอ

แน่ะ สติเริ่มแตกอีกแล้ว ใจเย็นๆ

ผมยอมรับข้อผิดพลาด เพราะไม่ได้บอกถึงว่า พระไตรปิฏกมีการแก้ไข

แต่ขอยืนยันอีกครั้งว่า ศาสนาก็คือคำสอน และที่ทำให้ศาสนาเสื่อมคือ การขาดศีลธรรมของมนุษย์
ศาสนามีเพื่อยกระดับผู้คนในสังคม แต่ผู้มีอำนาจหน้าที่รับผิดชอบศาสนา คือ มนุษย์

คุณคิดมาได้ไง " ศาสนาทำหน้าที่บกพร่อง " เกิดมาก็เพิ่งเคยได้ยิน

ใครผิดปกติ ใครดันทุรัง ก็ลองพิจารณากันเอาเอง

กรกชจบโรงเรียนไหนมา หรือสมัยเรียนไม่ใส่ใจที่ครูสอน

เอาความรู้ระดับมัธยมไปอ่านละกันว่า ศาสนาประกอบด้วยอะไร

http://www.sainampeu... _rilegion.html

แล้วสมองจะได้ยกระดับพอที่จะเข้าใจว่าทำไมผมถึงบอกว่าที่ผ่านมาศาสนาทำหน้าที่บกพร่อง

เผื่อจะได้เลิกดันทุรังเถียงข้าง ๆ คู ๆ เหมือนสาวกแป๊ะลูกจำลองซะที

ตรงนี้ยอมรับสารภาพว่าเข้าใจผิดมาตลอดว่า ศาสนาคือแค่คำสั่งสอน
แต่ความจริงนอกจากคำสั่งสอนแล้ว ศาสนามีองค์ประกอบอีกหลายอย่าง

แต่คำว่า " ศาสนาทำหน้าที่บกพร่อง " บอกตรงๆอีกครั้งว่าเกิดมาก็เพิ่งเคยได้ยินจริงๆ

แต่ยังไงก็ยังยืนยันว่า

ศาสนาเสื่อมเพราะการขาดศีลธรรมของมนุษย์
รวมถึงศาสนาทำหน้าที่บกพร่องตามที่คุณบอก

ก็มาจากการขาดศีลธรรมของมนุษย์

และนักการเมืองคือผู้รับผิดชอบปัญหาประเทศ

รวมถึงปัญหาศาสนา

#566 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:23

ตามที่พี่ชี้ว่า นักการเมืองเลวหมด และบ้านเมืองจะพังเพราะนักการเมืองทั้งหมดนี้
แต่ผมกำลังเห็นว่า บ้านเมืองจะพังเพราะรัฐบาลชุดนี้ต่างหากครับ
ซึ่งมันสามารถคิดย้อนไปในมุมของผมได้อีกด้วยซ้ำ

ตรงนี้ผมกับพี่โทนี่เห็นต่างกันครับ และตรงนี้คือประเด็นสำคัญมากของการพูดคุยกระทู้นี้
เพราะจากความเห็นต่างตรงนี้ ทำให้คุยกันไปยังไงก็คงไม่เข้าใจ

ผมคิดว่าเหตุผลของผมในกระทู้นี้เพียงพอที่จะบ่งบอกได้ว่า ประเทศไม่ใช่พังเพราะแค่รัฐบาลนี้
แต่ไม่ว่ารัฐบาลไหนๆเข้ามาก็ทำพังทั้งนั้น เพราะมีเจตนาไม่ต่างกัน

ผมชี้ให้เห็นเจตนาของ ปชป.แล้วว่า ไม่ได้แตกต่างจากเพื่อไทย เพียงแต่เพื่อไทยสารเลวกว่า
ผมพยายามยกเรื่องพลังงานมา เพราะเรื่องนี้มันเห็นเจตนาได้ชัดเจนมาก

พี่โทนี่ลองมองดูสภาพประเทศวันนี้ว่าพุ่งลงเหวจริงไหม ?
เลือกปชป. ก็แก้ปัญหาสำคัญที่พาประเทศพุ่งลงเหวไม่ได้จริงไหม ?
ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไร คิดตามเหตุผล วันหนึ่งก็ต้องก้นเหวจริงไหม ?

และที่สำคัญ ที่พรรคเพื่อไทยสามารถเข้ามาสร้างความฉิบหายวายวอดให้ประเทศได้

ก็เพราะเราไปยอมรับการเมืองที่มันผิดเพี๊ยนจริงไหม ?

ถ้าจะบอกว่าเลือก ปชป.เพื่อให้ไปคานอำนาจ เขาก็คานกันแค่ส่วนที่ไม่มีผลประโยชน์
แต่ถ้าตรงไหนมีผลประโยชน์ อย่างเช่นเรื่องพลังงาน ก็เงียบ ตรงนี้จริงไหม ?

ระบบรัฐสภาก็แค่พวกมากลากไปจริงไหม ?

การเมืองเป็นเรื่องของการบริหารบ้านเมืองเพื่อผลประโยชน์สูงสุดของประชาชน
แต่การเมืองไทย หัวใจหลักเป็นแค่การตกลงสานผลประโยชน์ของบรรดาพ่อค้า นายทุน นักการเมือง

คือขึ้นต้นมันก็เห็นภาพแล้วว่าผลจะเป็นอย่างไร ภาพความพังพินาศจากเหตุก็มีให้เห็น

แต่ผมก็ไม่เข้าใจว่า ทำไมคนไทยส่วนหนึ่งถึงคิดตรงนี้กันไม่ได้ ?
คือเหตุก็มี ภาพของผลที่ปรากฏให้เห็นก็มีเต็มๆตา

ถึงตรงนี้ สำหรับทุกท่านที่เชียร์ ปชป. ที่ยังมีความหวังว่า การเลือก ปชป. อาจช่วยให้บ้านเมืองดีขึ้น
ช่วยอธิบายให้ดูเป็นบุญตาสักทีได้ไหม ว่ามันจะทำให้บ้านเมืองดีขึ้นได้ยังไง ?

คือคุยกันมาถึงตรงนี้ ก็ยังไม่มีใครตอบได้ อธิบายได้ ว่าเลือก ปชป. แล้วจะทำให้บ้านเมืองดีขึ้น
หรือจะแก้ปัญหาสำคัญที่เป็นสาเหตุให้ประเทศพุ่งลงเหวได้

ผมก็เลยมองไม่เห็นความชอบธรรมใดๆในการไปยอมรับ สนับสนุนให้การเมืองน้ำเน่าแห่งการคอร์รัปชั่นคงอยู่

#567 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:12

เหอ เหอ เหอ อ ประสิทธิ์ แกไม่ได้อยู่กลุ่มนี้หรอกครับ แต่เคยเห็น
เป็นวิทยากรรับเชิญของกลุ่มนี้อยู่เหมือนกัน 555

แต่ประเด็นของผมก็คือ ถ้าเอาเรื่องน้ำมันกับการเมืองไปปนกัน คนมันจะ
ระแวง ว่าที่พูดมานั้นมันจริงหรือเปล่า หรือเป็นแค่การโจมตีกันทางการเมือง
ทำให้มวลชนที่คาดหวังว่าจะเป็นพลังสนับสนุนทั้งโหวตโนทั้งน้ำมัน ไม่ขยายตัว
มันกลายเป็นไปพูดให้คนเดิมซึ่งเขารู้อยู่แล้วฟัง มันก็เลยไม่ค่อยเวิร์ค

กลุ่ม อ ประสิทธิ์นี่ก็ดูจะลำบากเหมือนกันนะครับ ในด้านเงินทุน สถานที่ และมวลชน
เพราะไปต่างจังหวัดมันต้องมีคนจัดการ ผมยังมองว่ากลุ่ม อ ประสิทธิ์นี่น่าจะไปเจาะ
ตามองค์กรต่าง ๆ ดีกว่า เช่น อบต ใหญ่ ๆ เทศบาล ตำรวจ ทหาร มหาวิยาลัย แต่ที่
สำคัญก็คืออย่าเผลอไปพูดว่านักการเมืองโกง หรือนักการเมืองเลวหมด ถ้าไม่พูด
เรื่องการเมืองมันเจาะไปได้ทุกที่แหละ 5555

ผมว่าคุณเอาชื่อ"ประสิทธิ์ ไชยทองพันธ์"ไปหาในกูเกิ้ลเอาดีกว่า ว่าอ.เขียนหนังสืออะไรไว้บ้าง
คุณรู้จักองค์การพิทักษ์สยามหรือเปล่า อ.ประสิทธิ์เป็นคนก่อตั้งเอง
ที่ว่าอ.ออกทีวีของทีพีไอได้ก็ถึอว่าได้เปรียบมาก เพราะทีพีไอเป็นโรงกลั่นปิโตรเคมีแห่งแรก
มีท่าเรือน้ำลึกกว่าสิงค์โปร์เสียอีก โรงกลั่นน้ำมันแห่งเดียวที่ได้กำไรในตอนนั้น
เหตุที่โดนปัญหาเรื่องการลอยตัวค่าเงินบาท เพราะโดนบีบจากทุนยิวสหรัฐ ทั้งๆที่มีเงิน 5 พันล้านเหรียญสหรัฐยังไม่ยอมถล่มเงินบาท
ผิดกับคนที่มี 3 พันล้านมันชั่วมากที่ทำกับประเทศตัวเองได้ลงคอ ไม่ต้องบอกนะว่าใคร
ตอนนี้ก็กำลังรับสมัครสมาชิกอยู่ โทร.ไปคุยได้ครับ ทางที่ดีควรหาโอกาสดูรายการนี้สักครั้งตามลิงค์นี้
http://www.suwannabhumi.tv/

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#568 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:23

ไม่ใช่เล่นคำ แต่ว่าตามเหตุผล ศาสนาคือคำสอน มีมากี่ปีก็เหมือนเดิม
แต่ที่เสื่อมคือ ศีลธรรม ของมนุษย์

และศาสนา มีอิทธิพลต่อสังคมจริงแท้แน่นอน

ถ้าคำว่าศาสนาเสื่อมตามความเข้าใจคุณ สาเหตุมาจากอะไร ?
ไม่ต้องย้อนไปถึงขุนช้างขุนแผน เอาที่เห็นๆกันนี่แหละ เข้าใจง่าย

ศาสนาเสื่อมเพราะอะไร ? เพราะความเสื่อมศีลธรรมของมนุษย์ใช่ไหม ?
แล้วมนุษย์เสื่อมศีลธรรมเพราะเหตุใด ? เพราะสภาพสังคมที่เสื่อมใช่ไหม ?

แล้วสังคมเสื่อมเพราะใคร ?

ยังไม่เลิกเล่นคำแบบโง่ ๆ ไอ้แบบนี้ไม่ต้องเป็นสาวกพรรคการเมืองก็รำคาญคุณได้เพราะตรรกะโง่ ๆ นี่แหละ

ไอ้ที่คุณบอกว่ากี่ปีก็เหมือนเดิมน่ะ มันคืออะไร ศาสนาแน่เหรอ

แม้แต่พระไตรปิฎกก็ยังมีหลายฉบับ แล้วจะว่ากี่ปีก็เหมือนเดิมได้อย่างไร

คุณไปคิดดูให้ถ่องแท้ดีกว่าว่า ศาสนาคืออะไร ประกอบด้วยอะไรบ้าง ก่อนที่จะมา่ดันทุรังเถียงว่าศาสนากี่ปีก็เหมือนเดิม

พุทธที่คนไทยนับถือสมัยนี้ หรือที่ปฏิบัติกันในวัดสมัยนี้ เหมือนสมัยพุทธศตวรรษแรกซักกี่เปอร์เซนต์

แล้วคุณบอกศาสนาเสื่อมเพราะศีลธรรมเสื่อม ตกลงศาสนาไม่ได้อยู่ในสังคมเพื่อยกระดับจิตใจคนเหรอ

คุณนี่คิดอะไรกลับหัวกลับหางตลอด คงจะเพียงเพื่อเอาชนะคะคานแบบดันทุรัง

ถ้าคนในสังคมศีลธรรมดีกันหมดอยู่แล้ว ก่อนที่ศาสนาเข้ามา ศาสนาก็อาจไม่จำเป็นด้วยซ้ำ

แต่ถ้าสังคมเสื่อมลงเรื่อย ๆ อย่างที่คุณว่า ทั้ง ๆ ที่ศาสนาก็อยู่ในสังคมนั้นมาเป็นร้อย ๆ ปี คุณจะไม่คิดว่าศาสนาทำหน้าที่บกพร่องอย่างมากบ้างเหรอ

แน่ะ สติเริ่มแตกอีกแล้ว ใจเย็นๆ

ผมยอมรับข้อผิดพลาด เพราะไม่ได้บอกถึงว่า พระไตรปิฏกมีการแก้ไข

แต่ขอยืนยันอีกครั้งว่า ศาสนาก็คือคำสอน และที่ทำให้ศาสนาเสื่อมคือ การขาดศีลธรรมของมนุษย์
ศาสนามีเพื่อยกระดับผู้คนในสังคม แต่ผู้มีอำนาจหน้าที่รับผิดชอบศาสนา คือ มนุษย์

คุณคิดมาได้ไง " ศาสนาทำหน้าที่บกพร่อง " เกิดมาก็เพิ่งเคยได้ยิน

ใครผิดปกติ ใครดันทุรัง ก็ลองพิจารณากันเอาเอง

กรกชจบโรงเรียนไหนมา หรือสมัยเรียนไม่ใส่ใจที่ครูสอน

เอาความรู้ระดับมัธยมไปอ่านละกันว่า ศาสนาประกอบด้วยอะไร

http://www.sainampeu... _rilegion.html

แล้วสมองจะได้ยกระดับพอที่จะเข้าใจว่าทำไมผมถึงบอกว่าที่ผ่านมาศาสนาทำหน้าที่บกพร่อง

เผื่อจะได้เลิกดันทุรังเถียงข้าง ๆ คู ๆ เหมือนสาวกแป๊ะลูกจำลองซะที

ตรงนี้ยอมรับสารภาพว่าเข้าใจผิดมาตลอดว่า ศาสนาคือแค่คำสั่งสอน
แต่ความจริงนอกจากคำสั่งสอนแล้ว ศาสนามีองค์ประกอบอีกหลายอย่าง

แต่คำว่า " ศาสนาทำหน้าที่บกพร่อง " บอกตรงๆอีกครั้งว่าเกิดมาก็เพิ่งเคยได้ยินจริงๆ

แต่ยังไงก็ยังยืนยันว่า

ศาสนาเสื่อมเพราะการขาดศีลธรรมของมนุษย์
รวมถึงศาสนาทำหน้าที่บกพร่องตามที่คุณบอก

ก็มาจากการขาดศีลธรรมของมนุษย์

และนักการเมืองคือผู้รับผิดชอบปัญหาประเทศ

รวมถึงปัญหาศาสนา

นักบวชสอนอวิชชานอกคอก หลอกให้คนมัวเมากิเลส ก็ยังเป็นความผิดของนักการเมืองเหรอ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#569 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:24

เถียงกับเกรียน เสียเวลา
gladiator 1.jpg

#570 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:36

เกรียน? ใครกันนะ เป็นผู้โชคดีที่ถูกคุณยัดข้อหา
เป็นลูกผู้ชาย อย่าพูดลอยๆครับ ถ้าหมายถึงบนหัวของคุณ
ผมว่ามันไม่ยุติธรรมเลยนะ วิญญูชนที่ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด เขาดูออกครับ

Edited by OSR, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:37.

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#571 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:54

ถ้าอยากเห็นคนผิดในสถานก่ารณ์ ที่ประเทศกำลังเผชิญอยู่นี้ หยิบกระจกขึ้นมาส่อง

คนไทยลืมง่ายเกินไป คนผิดเห็นๆแค่หายตัวไปซักพัก ล้างเนื้อล้างตัวก็กลับมาเล่นการเมืองใหม่ได้แล้ว
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#572 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:58

พลังของประชาชน (เสื้อแดง) เขารวมตัวกันได้
ไม่ว่าจะด้วยเงื่อนไขอะไร มันก็ว่ากันเป็นหลักแสน
พลังของประชาชนอีกฝั่ง ในวันที่ฟ้ากับเหลืองคิดต่าง
ม็อบมัฆวาน ม็อบเสธอ้าย (ขออภัยที่ต้องอ้างถึงจำนวนของทั้งสองม็อบ)
มันไม่พอจะทำให้เค้าตกใจเสียด้วยซ้ำมังครับ
เว้นแต่ที่เสธกำลังพยายามใช่แง่กฏหมาย

แต่แง่กฏหมาย เคยทำอะไรได้ นอกจากทำให้ฝั่งนั้นแข็งขึ้น
ไทยรักไทย พลังประชาชน ถูกยุบมา จนเกิดเพื่อไทย
มันต่างกันตรงไหนกับก่อนถูกกฏหมายเล่นงาน

ผมก็พอเข้าใจ คุณ Tonythebest อยู่บ้างนะครับ

และผมก็คิดว่า ที่ผมอธิบายมา ทั้งเรื่องแนวคิดการปฎิเสธสภาพการเมืองแย่ๆ การ Vote NO..
ว่าหากมันเกิดได้จริงๆ มันจะช่วยแก้ปัญหาอย่างมีประสิทธิภาพ ประสิทธิผล อย่างไร
คุณ Tony.. น่าจะพอเข้าใจบ้างเช่นกัน... ผมจะไม่อธิบายซ้ำละ

ผมเข้าใจว่า พวกท่านอยากจะสู้ตามระบบเดิมๆ
ต้องอาศัยพรรคการเมือง
ต้องเอาชนะกันทางการเมือง...
เมื่อชนะแล้ว ถึงจะไปหาทางแก้ปัญหา

ที่พวกท่านบอกให้ พวกผมหาทางตั้งพรรคการเมืองแล้วเอามาสู้
ผมก็บอกตรงๆว่า พวกผม ไม่มีปัญญา..................................

แต่เดิม ผมเอง ก็หวังจาก พรรคปชป ของพวกท่านๆนั่นล่ะ
ทำไมคุณ Tony... และพรรคพวก ไม่ช่วยกันกระตุ้นให้ ปชป ทำงานในเชิงรุกมากกว่านี้หน่อย
เมื่อพวกผมเห็นว่า แฟนคลับ ปชป...และ ปชป ไม่ใส่ใจต่อข้อเสนอ ข้อติ ข้อท้วงติง ข้อเรียกร้อง ข้อชี้แนะ ฯลฯ
ผม ก็ไม่รู้จะทำอย่างไร
มันก็ต้อง ถอยฉากออกมา...

แล้วทีนี้ พวกท่าน (ปชป) ก็ดันมาจุดประเด็นว่า พวกผม จะไปช่วยทำให้ พวกเพื่อแม้ว แข็งแกร่งขึ้น
คือ... ผมเข้าใจ และ ตระหนักตรงนี้นะครับ
บอกตรงๆว่า ผมไม่ได้ โง่ ถึงขั้นที่จะไม่รู้ว่า มันทำให้พวกเพื่อแม้วได้เปรียบในการต่อสู้ทางการเลือกตั้งอย่างไร
แต่จะให้ทำไงล่ะครับ... มันช่วยไม่ได้นี่ครับ

จะให้ พวกผม สนับสนุน ปชป เพียงเพราะว่า ต้องเอาชนะ แม้ว แค่นั้นเหรอครับ
ทั้งๆที่ ปชป ไม่ได้ สนับสนุน รับข้องเรียกร้อง ชี้แนะ ติเตียน ท้วงติง ฯลฯ

พวกผมน่ะ เคยสนับสนุน ปชป มาแล้วทั้งนั้น.........
เราเคยผ่านจุดนั้นมาแล้ว
เราลองแล้ว ให้โอกาสแล้ว คาดหวังแล้ว
แต่เราเห็นว่า มันไม่ใช่ไง...

มันจึงมีทางนึงที่ จะไปได้คือ ปชป.. พยายาม ทำอะไรในเชิงรุกมากขึ้น
มากพอที่จะทำให้ พวกผม กลับมาสนับสนุนพวกท่านอีกไง
ถ้าเป็นอย่างนั้น เราก็โอเค.........
และถ้า ปชป ทำได้แบบนี้จริง ผมก็เชื่อว่า จะมีคนอื่นอีกมากมาสนับสนุน ปชป เพิ่มมากขึ้นด้วย

แต่หากยังไม่มีวี่แวว... อย่างตอนนี้ คิดอะไรไม่ออก ก็ Vote NO ไปก่อน
และจะยังสนับสนุนเรื่อง Vote NO กับคนทั่วๆไป ทุกคน ไม่ได้เลือกสี เลือกข้างแต่อย่างใด
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#573 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:12

ประเด็นนี้ ถ้าพูดกัน ตามกลไกตลาดเสรี(ประชาธิปไตย) ที่ใช้ๆกันอยู่ในปัจจุบัน
คงจะเป็น ข้ออ้าง ไม่ได้นัก

เพราะถ้าคุณ ไม่ว่า คนมีชื่อเสียง หรือ คนโนเนม..
หากคุณ เอาชนะ Vote NO ไม่ได้ ก็แสดงว่า ประชาชน เขาไม่เอาคุณนั่นล่ะ

แล้วอีกอย่าง...
ถึงไม่มีกฎนี้.. โนเนม ก็เอาชนะ คนมีชื่อเสียง มีอิทธิพล ไม่ได้อยู่ดี

ถ้า โนเนม เจ๋งจริง เป็นม้ามืด... สุดท้าย คะแนนก็ต้องชนะทุกคน และชนะ Vote NO ด้วย
ไม่น่าจะเป็นเรื่องที่น่ากังวล มันเป็น กลไกตลาดปกติ ที่เป็นคล้ายๆตอนนี้ล่ะครับ

กฎปัจจุบันต่างหาก ที่บิดเบือนตลาด เพราะแต้ม Vote No ถูกลิดรอนศักดิ์ของมัน
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#574 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

VOTE NO ในที่นี้... ในความหมายของผม หมายถึง ภาพรวมใหญ่การเมืองระดับประเทศนะครับ
เป็น Vote NO เชิงทัศนคติ ทางยุทธศาสตร์ใหญ่
(ซึ่งหากมีการใช้จริง ก็ต้องเป็นการเมืองใหญ่ระดับชาติ)

ออ... พธม ASTV จะเปลี่ยนยุทธวิธี ยุทธศาสตร์ ยังไงก็แล้วแต่เขาครับ

ทางเลือกมันมีหลายทาง.. แล้วแต่สถานการณ์ ว่าจะหยิบ วิธีใดขึ้นมาใช้

แต่ผมไม่เล่นการเมืองเรื่องข้างแน่นอน...

ใครจะเข้าข้างใครอะไรอย่างไร ก็ช่างเถอะ มันไม่ใช่สาระสำคัญ
มันเป็นเรื่องเดิมๆ ซ้ำๆซากๆ

คุณรู้มั้ยว่า ทำไม ผมถึงเอาเรื่อง VOTE NO มาอธิบายให้ พลพรรค ปชป หรือ คนกลางๆอื่นๆ
เพราะ อย่างน้อยก็แสดงว่า ผมเลือกข้างพวกคุณอยู่ไง
ผมคิดว่า เราน่าจะไปด้วยกันได้ง่ายกว่า ทางฝั่งเสื้อแดง
ผมมองว่า เรื่องหลักการ อุดมการณ์ มวลชนหรือพรรค ทางฝั่ง ปชป... มีมากกว่า ฝั่งเสื้อแดง แบบมากๆๆๆๆ

แต่... ณ ตอนนี้ ผมชักจะไม่แน่ใจละ

เป็นยุทธวิธีครับ แต่ไม่ทราบว่าคุณเข้าใจว่าเป็นยุทธวิธีของยุทธศาสตร์ใด เป็นยุทธวิธีที่เลิกใช้ไปแล้ว หยุดได้แล้ว
คุณยังแยกไม่ออกหรือว่าอะไรเป็นยุทธวิธี อะไรเป็นยุทธศาสตร์ ก็ไม่ควรมาออกความเห็นให้คนเขาทะเลาะกัน คุณก็เห็นๆอยู่ ยังไม่หยุดอีก แล้วที่ขอเว็บแดงไป ลองดูหรือยัง ไปทำบุญในเว็บแดงน่ะ

แต่... ณ ตอนนี้ ผมชักจะไม่แน่ใจละ

ผมเองก็ไม่รู้ว่าคุณจะเอาอะไรแน่ แต่คุณเป็นสมาชิกเว็บประชาทนธิปไตยอยู่ เขาด่าปชป.อยู่คุณก็อยู่ในวงนั้น
http://www.prachatho...hp?topic=7052.0

มันจะเหมือน คุณหนูนั่งเบนซ์นะ มาแรกๆ ก็แบบนี้แหละ นานๆไป บอกว่าไม่เอาแล้ว ที่นี่ปชป.เยอะแล้ว ขออยู่ฝ่ายตรงข้าม ทั้งๆที่ไปโพสต์ในเว็บ Mthai ด่ามันทั้งสองฝั่ง ในเอเอสทีวีก็ บอกไว้ว่าไปม็อบเสธ.อ้ายมา คนปรกติเขาไม่ทำกันนะ

อาทิตย์หน้าหุ้นจะขึ้น แล้วจะตกไปเรื่อยๆ จน ถึงวันที่ 3 ม.ค.56 ค่อยขึ้นต่อ ถ้าจะขายหุ้นพลังงานให้รีบขายในอาทิตย์หน้านะ

Edited by Stargate-1, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:25.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#575 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:21

เกรียน? ใครกันนะ เป็นผู้โชคดีที่ถูกคุณยัดข้อหา
เป็นลูกผู้ชาย อย่าพูดลอยๆครับ ถ้าหมายถึงบนหัวของคุณ
ผมว่ามันไม่ยุติธรรมเลยนะ วิญญูชนที่ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด เขาดูออกครับ

ไม่พูดลอยละครับ ก็เจาะจงในกระทู้นี้แหละ
ใคร "เกรียน" ก็รับไปครับ ไอ้ปิ๊ก-พ่นบุหรี่เครียดว้อย.gif

ไม่เถียงกับคุณแล้วนะ

ขอย้ำอีกครั้งหนึ่ง เถียงกับเกรียน เสียเวลา

#576 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:25

VOTE NO ในที่นี้... ในความหมายของผม หมายถึง ภาพรวมใหญ่การเมืองระดับประเทศนะครับ
เป็น Vote NO เชิงทัศนคติ ทางยุทธศาสตร์ใหญ่
(ซึ่งหากมีการใช้จริง ก็ต้องเป็นการเมืองใหญ่ระดับชาติ)

ออ... พธม ASTV จะเปลี่ยนยุทธวิธี ยุทธศาสตร์ ยังไงก็แล้วแต่เขาครับ

ทางเลือกมันมีหลายทาง.. แล้วแต่สถานการณ์ ว่าจะหยิบ วิธีใดขึ้นมาใช้

แต่ผมไม่เล่นการเมืองเรื่องข้างแน่นอน...

ใครจะเข้าข้างใครอะไรอย่างไร ก็ช่างเถอะ มันไม่ใช่สาระสำคัญ

คุณรู้มั้ยว่า ทำไม ผมถึงเอาเรื่อง VOTE NO มาอธิบายให้ พลพรรค ปชป หรือ คนกลางๆอื่นๆ
เพราะ อย่างน้อยก็แสดงว่า ผมเลือกข้างพวกคุณอยู่ไง
ผมคิดว่า เราน่าจะไปด้วยกันได้ง่ายกว่า ทางฝั่งเสื้อแดง
ผมมองว่า เรื่องหลักการ อุดมการณ์ มวลชนหรือพรรค ทางฝั่ง ปชป... มีมากกว่า ฝั่งเสื้อแดง แบบมากๆๆๆๆ

เป็นยุทธวิธีครับ แต่ไม่ทราบว่าคุณเข้าใจว่าเป็นยุทธวิธีของยุทธศาสตร์ใด เป็นยุทธวิธีที่เลิกใช้ไปแล้ว หยุดได้แล้ว
คุณยังแยกไม่ออกหรือว่าอะไรเป็นยุทธวิธี อะไรเป็นยุทธศาสตร์ ก็ไม่ควรมาออกความเห็นให้คนเขาทะเลาะกัน คุณก็เห็นๆอยู่ ยังไม่หยุดอีก แล้วที่ขอเว็บแดงไป ลองดูหรือยัง ไปทำบุญในเว็บแดงน่ะ

ผมเองก็ไม่รู้ว่าคุณจะเอาอะไรแน่ แต่คุณเป็นสมาชิกเว็บประชาทนธิปไตยอยู่ เขาด่าปชป.อยู่คุณก็อยู่ในวงนั้น
http://www.prachatho...hp?topic=7052.0

มันจะเหมือน คุณหนูนั่งเบนซ์นะ มาแรกๆ ก็แบบนี้แหละ นานๆไป บอกว่าไม่เอาแล้ว ที่นี่ปชป.เยอะแล้ว ขออยู่ฝ่ายตรงข้าม ทั้งๆที่ไปโพสต์ในเว็บ Mthai ด่ามันทั้งสองฝั่ง ในเอเอสทีวีก็ บอกไว้ว่าไปม็อบเสธ.อ้ายมา คนปรกติเขาไม่ทำกันนะ

ไม่ได้ต้องการให้ใครทะเลาะกัน
แค่พูดความจริง..... ชี้ให้เห็น... แนะให้คิด

คนเรา มักไม่ชอบฟังความจริงกัน... อยากฟังแต่สิ่งที่ตนเองชอบ
ซึ่งถ้าจะให้พูดในสิ่งที่ชอบกัน มันก็ต้อง ตอแหล น่ะครับ

ทำไม่ค่อยเป็นครับ
ถ้าจะโกหก... ผมจะทำเฉพาะที่ จำเป็นต้องทำจริงๆเท่านั้น

แล้วที่ อธิบายมาไม่รู้กี่โพสต์ นี่ก็ไปอ่านของผมก็ได้นะครับ
ไม่ได้ต้องการ จะเตะหมู เข้าปากหมาตัวใดทั้งนั้นครับ

ถามสั้นๆ....
จะเอาพรรค มาก่อนชาติ
หรือ
จะเอาชาติ มาก่อนพรรค
ครับ

ประเด็นที่ เราเห็นไม่ตรงกัน มีแค่นี้ล่ะ..........

#577 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:29

ผมก็พอเข้าใจ คุณ Tonythebest อยู่บ้างนะครับ

และผมก็คิดว่า ที่ผมอธิบายมา ทั้งเรื่องแนวคิดการปฎิเสธสภาพการเมืองแย่ๆ การ Vote NO..
ว่าหากมันเกิดได้จริงๆ มันจะช่วยแก้ปัญหาอย่างมีประสิทธิภาพ ประสิทธิผล อย่างไร
คุณ Tony.. น่าจะพอเข้าใจบ้างเช่นกัน... ผมจะไม่อธิบายซ้ำละ

ผมเข้าใจว่า พวกท่านอยากจะสู้ตามระบบเดิมๆ
เมื่อชนะแล้ว ถึงจะไปหาทางแก้ปัญหา

ที่พวกท่านบอกให้ พวกผมหาทางตั้งพรรคการเมืองแล้วเอามาสู้
ผมก็บอกตรงๆว่า พวกผม ไม่มีปัญญา..................................

แต่เดิม ผมเอง ก็หวังจาก พรรคปชป ของพวกท่านๆนั่นล่ะ
ทำไมคุณ Tony... และพรรคพวก ไม่ช่วยกันกระตุ้นให้ ปชป ทำงานในเชิงรุกมากกว่านี้หน่อย
เมื่อพวกผมเห็นว่า แฟนคลับ ปชป...และ ปชป ไม่ใส่ใจต่อข้อเสนอ ข้อติ ข้อท้วงติง ข้อเรียกร้อง ข้อชี้แนะ ฯลฯ

แล้วทีนี้ พวกท่าน (ปชป) ก็ดันมาจุดประเด็นว่า พวกผม จะไปช่วยทำให้ พวกเพื่อแม้ว แข็งแกร่งขึ้น
คือ... ผมเข้าใจ และ ตระหนักตรงนี้นะครับ
บอกตรงๆว่า ผมไม่ได้ โง่ ถึงขั้นที่จะไม่รู้ว่า มันทำให้พวกเพื่อแม้วได้เปรียบในการต่อสู้ทางการเลือกตั้งอย่างไร
แต่จะให้ทำไงล่ะครับ... มันช่วยไม่ได้นี่ครับ

จะให้ พวกผม สนับสนุน ปชป เพียงเพราะว่า ต้องเอาชนะ แม้ว แค่นั้นเหรอครับ
ทั้งๆที่ ปชป ไม่ได้ สนับสนุน รับข้องเรียกร้อง ชี้แนะ ติเตียน ท้วงติง ฯลฯ

พวกผมน่ะ เคยสนับสนุน ปชป มาแล้วทั้งนั้น.........
เราลองแล้ว ให้โอกาสแล้ว คาดหวังแล้ว

มันจึงมีทางนึงที่ จะไปได้คือ ปชป.. พยายาม ทำอะไรในเชิงรุกมากขึ้น
มากพอที่จะทำให้ พวกผม กลับมาสนับสนุนพวกท่านอีกไง
ถ้าเป็นอย่างนั้น เราก็โอเค.........
และถ้า ปชป ทำได้แบบนี้จริง ผมก็เชื่อว่า จะมีคนอื่นอีกมากมาสนับสนุน ปชป เพิ่มมากขึ้นด้วย

แต่หากยังไม่มีวี่แวว... อย่างตอนนี้ คิดอะไรไม่ออก ก็ Vote NO ไปก่อน
และจะยังสนับสนุนเรื่อง Vote NO กับคนทั่วๆไป ทุกคน ไม่ได้เลือกสี เลือกข้างแต่อย่างใด

2อย่าง ถ้าผมไปลงคะแนนเสียงท้องถิ่นอีสานบ้านผมนะ

1. เลือกๆเขาไปเถอะ ยังไงซะเขาก็พร้อมจะฟังพี่น้อง เขาทำดีนะ งบอะไรก็ลงมาหมด
2. ไม่มีตัวเลือก เพราะหน้าใหม่ ใครไม่รู้ เพื่อนเก่าสมัยเรียนก็ไม่ใช่.

ข้อ2นี้ผมอยู่จังหวัดเลยรู้ดี เพราะ พศ.2520 เขาคือรัฐบาลพล.อ เปรมหรือเปล่า

ทำเอาจังหวัดผมย่ำแย่ เอา่อดีตคอมฯและผู้ไม่มีที่ดินทำกินมาลง

คำอุทาน ไทยไต้กินและนอนในที่เดียว. เกิดในยุคนั้น คือพวกกินไหนนอนนั่น ผมเกลียดจริงๆนะครับ

ผมเป็นคนไทยเลย มีคนไทยไต้ มาคบ และปัจจุบัน ป่าไม้บ้านผมไม่เหลือ เหลือแต่เขาหัวโล้น

ปัจจุบันเลิอกเกลียดไทยไต้ มาเกลียดแม่งแดงวะ

#578 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:31

แค่พูดความจริง..... ชี้ให้เห็น... แนะให้คิด

คนเรา มักไม่ชอบฟังความจริงกัน... อยากฟังแต่สิ่งที่ตนเองชอบ
ซึ่งถ้าจะให้พูดในสิ่งที่ชอบกัน มันก็ต้อง ตอแหล น่ะครับ

ถ้าจะโกหก... ผมจะทำเฉพาะที่ จำเป็นต้องทำจริงๆเท่านั้น

แล้วที่ อธิบายมาไม่รู้กี่โพสต์ นี่ก็ไปอ่านของผมก็ได้นะครับ
ไม่ได้ต้องการ จะเตะหมู เข้าปากหมาตัวใดทั้งนั้นครับ

หรือ
ครับ

ประเด็นที่ เราเห็นไม่ตรงกัน มีแค่นี้ล่ะ..........

เหมือนที่ไม่รู้ว่าอะไร คือยุทธศาสตร์อะไร คือยุทธวิธี ใช่ไหม
การที่คุณไปบอกว่าให้มีการ Vote No เป็นยุทธศาสตร์ นั้นผิดชัดๆ ลองเอาคำพูดของใครก็ได้ตอนนี้ที่ยังให้มีการ Vote No มายืนยันซิครับ

อาทิตย์หน้าหุ้นจะขึ้น แล้วจะตกไปเรื่อยๆ จน ถึงวันที่ 3 ม.ค.56 ค่อยขึ้นต่อ ถ้าจะขายหุ้นพลังงานให้รีบขายในอาทิตย์หน้านะ

#579 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:35

ไม่พูดลอยละครับ ก็เจาะจงในกระทู้นี้แหละ
ใคร "เกรียน" ก็รับไปครับ
ขอย้ำอีกครั้งหนึ่ง เถียงกับเกรียน เสียเวลา

ไม่คุยด้วยละ รมณ์เสียๆ 555+

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#580 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:35

ผมว่าพวกคุณจะแมนกว่านี้เยอะเลยว่ะ

ถ้าบอกมาตรง ๆ ว่า ปชป. ไม่ได้อย่างใจคุณ เหมือนที่ไม่ได้อย่างใจไอ้แป๊ะขี้ข้าแม้วเก่า

แล้วก็ไม่ต้องมาแต่งนิทานโหวตโนเพ้อฝันเลื่อนลอย แถมช่วงเลือกตั้งยังมีโกหกบิดเบือนข้อกฎหมายแบบเลวทราม

แึ้ค่บอกมาสั้น ๆ ว่า "อย่าเลือก ปชป." พร้อมเหตุผลประกอบก็พอแล้ว

ประเด็นมันจะได้ตรงไปตรงมา

เพราะถึงตอนนี้ ผมยังงงไม่หายเลยว่าไอ้แป๊ะอดีตขี้ข้าแม้วกับไอ้ลองที่คลอดไอ้สารเลวหน้าเหลี่ยมออกมาทางการเมือง อยู่ ๆ มันทิ้งพรรคการเมืองใหม่ไปด้วยเหตุผลบัดซบอะไร

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#581 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:44

ผมว่าพวกคุณจะแมนกว่านี้เยอะเลยว่ะ

ถ้าบอกมาตรง ๆ ว่า ปชป. ไม่ได้อย่างใจคุณ เหมือนที่ไม่ได้อย่างใจไอ้แป๊ะขี้ข้าแม้วเก่า

แล้วก็ไม่ต้องมาแต่งนิทานโหวตโนเพ้อฝันเลื่อนลอย แถมช่วงเลือกตั้งยังมีโกหกบิดเบือนข้อกฎหมายแบบเลวทราม

แึ้ค่บอกมาสั้น ๆ ว่า "อย่าเลือก ปชป." พร้อมเหตุผลประกอบก็พอแล้ว

ประเด็นมันจะได้ตรงไปตรงมา

เพราะถึงตอนนี้ ผมยังงงไม่หายเลยว่าไอ้แป๊ะอดีตขี้ข้าแม้วกับไอ้ลองที่คลอดไอ้สารเลวหน้าเหลี่ยมออกมาทางการเมือง อยู่ ๆ มันทิ้งพรรคการเมืองใหม่ไปด้วยเหตุผลบัดซบอะไร

เขาบอกตั้งนานแล้ว ต้นกระทู้ ดูไม่ออกไง

ไอ้แป๊ะ ณ ตอนนี้ก็เล๊ะพอๆกับมาร์ค ฮ่าๆๆ

Edited by มานะ, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:44.

#582 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:51

เขาบอกตั้งนานแล้ว ต้นกระทู้ ดูไม่ออกไง

ไอ้แป๊ะ ณ ตอนนี้ก็เล๊ะพอๆกับมาร์ค ฮ่าๆๆ

คุณ มานะ นี่ก็ เล่นไปทั่วนะ

มา ด่า ลุงแป๊ะกะทิ ของผม ผมเคืองนะเว่ยเฮ้ยยยยยย

5555555555555555555555

#583 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:53

ตลกดีนะคนโกงเลือกตั้งโดน ใบแดง
แต่นี่เขาไม่ได้โดนใบแดงหรืออะไรเลย
แต่โดนแขวนสองสมัย ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่
ชาวบ้านเลือกหรือไม่เลือก

ถ้างั้นคนที่สอบเอ็นทร้านซ์ไม่ติด ก็ให้ว่างเว้นห้ามสอบสองปีโทษฐานสอบไม่ติดเอง
คุุณคิดว่าเป็นไงล่ะดีไหม
We love fender.

#584 tonythebest

tonythebest

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:54

พี่เองก็พูดว่า ผมกับพี่เห็นต่างกัน
พี่เห็นว่า ทุกนักการเมือง มันทำประเทศดิ่งลงเหว
ในขณะที่ผมเห็นนักการเมืองหนุ่มสองคน
ทำให้ประเทศเงยหัวขึ้นมาจากก้นเหว
ทั้งที่เวลานั้น ภาวะเศรษฐกิจโลกกำลังตกต่ำขนาดไหน
เสื้อแดงล้มการประชุม ชุมนุมประท้วงตลอดเวลา
การพยายามขัดขวางทุกวิถีทางเท่าที่พี่เห็น
ภาวะบีบคั้นทั้งภายในภายนอก ไม่นับการชุมนุมของเสื้อเหลืองที่มัฆวาน
จนประเทศกระเตื้องขึ้นในระดับหนึ่ง ก่อนกระแสโลกจะเงยหัวขึ้นได้ด้วยซ้ำ
จนวันนี้ รัฐบาลใหม่ก็ฉุดประเทศลงไปอีกครั้งตามที่เห็นกัน
นี่คือสิ่งที่ผมเห็นว่า รัฐบาลที่แล้วก็ทำหัวไม่วางหางไม่เว้น
แต่มันก็คงไม่ครบเท่าที่คนเสื้อเหลืองต้องการทั้งหมด
อาจเป็นเรื่องของผลประโยชน์ทับซ้อนตามที่พี่ว่าก็เป็นได้
แต่ในส่วนอื่นๆ ล่ะครับ หรือพี่ไม่เห็น

#585 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:58

ตลกดีนะคนโกงเลือกตั้งโดน ใบแดง
แต่นี่เขาไม่ได้โดนใบแดงหรืออะไรเลย
แต่โดนแขวนสองสมัย ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่
ชาวบ้านเลือกหรือไม่เลือก

ถ้างั้นคนที่สอบเอ็นทร้านซ์ไม่ติด ก็ให้ว่างเว้นห้ามสอบสองปีโทษฐานสอบไม่ติดเอง
คุุณคิดว่าเป็นไงล่ะดีไหม

มันก็จะเป็น กฎการคัดกรอง ที่เข้มขึ้นจริงๆไงครับ
ต้องเจ๋งจริงๆเท่านั้น ถึงจะได้เข้าไปในสภา

แต่ความจริง คุณก็อย่ากังวลอะไรเลยนี่ครับ
Vote NO แค่ 1 ล้านคน จาก 30 ล้านคน
มันจะเอาอะไรไปสู้ กะ เค้า
ว่ามั้ย......

#586 คุณหนูจินนี่

คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:02

ลุงลอง เมื่อไหร่จะจุดเทียนเเห่งปัญญา ติดซ๊ะทีค๊ะ

ใกล้ดับยังอ่ะ :lol: :lol: :lol:

ตลกดี

#587 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:03

ใคร "เกรียน" ก็รับไปครับ

ไม่คุยด้วยละ รมณ์เสียๆ 555+

อันนี้ฮาครับ มุกนี้ให้ผ่าน 555ๆๆๆชู 2 นิ้ว.gif

แต่ในส่วนอื่นๆ ล่ะครับ หรือพี่ไม่เห็น

ไม่เห็น และตั้งใจจะไม่เห็นด้วยครับท่าน
  • OSR likes this

#588 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:04

คุณ มานะ นี่ก็ เล่นไปทั่วนะ

มา ด่า ลุงแป๊ะกะทิ ของผม ผมเคืองนะเว่ยเฮ้ยยยยยย

5555555555555555555555

จะเคืองผมก็ช่าง

VOTE NO มันช่างน่าลองซะจริงๆ ฮ่า ๆๆๆ

"พลังประชาชนมันงัดได้ทุกอย่าง" จริงๆนะ

#589 คุณหนูจินนี่

คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:06

เเนะนำ อันนี้เลยค่ะ ติดถึงชาติหน้า :D :D :D

#590 tonythebest

tonythebest

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:09

โหวตโนปี 2554 ก็ยังไม่มีผลทางนิตินัย
เมื่อวันที่ 19 มิถุนายน 2554 กรุงเทพธุรกิจออนไลน์และโดยคมชัดลึกได้นำเสนอบทความ “ผลทางนิตินัยของบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนน (VOTE NO)” ของคุณอนุรักษ์ สง่าอารีย์กูล เลขานุการแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองในศาลฎีกา ซึ่งมีข้อความสนับสนุนผลทางนิตินัยของการโหวตโนโดยการอ้างมาตรา 88 และ มาตรา 89 ของ พรบ. การเลือกตั้งปี 2550 ดังนี้
“มาตรา 89 บัญญัติให้อยู่ภายใต้บังคับของมาตรา 88 ซึ่งเป็นเทคนิคการร่างกฎหมายที่ต้องการให้มาตรา 89 นำหลักการตามมาตรา 88 มาใช้บังคับด้วยโดยไม่ระบุซ้ำลงไปในมาตรา 89 อีก จึงหมายความว่า ในเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัครหลายคน ผู้สมัครที่จะถือว่าเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้ง จะต้องผ่านองค์ประกอบของกฎหมายทั้งมาตรามาตรา 88 และมาตรา 89 กล่าวคือ1)ได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้น 2)ได้รับคะแนนเลือกตั้งมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง และ 3)ได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้น
ผมเห็นไปทางเดียวกับ วีรพัฒน์ ปริยวงศ์ นิติศาสตร์มหาบัณฑิต มหาวิทยาลัยฮาร์วาร์ด ที่ตั้งข้อสังเกตว่าการตีความคำว่า “ภายใต้บังคับ” เช่นนี้เป็นการตีความที่ผิดที่ทำให้เข้าใจผิดได้ว่าการโหวตโนในการเลือกตั้งในวันที่ 3 กรกฎาคมนี้ ซึ่งมีผู้สมัครรับเลือกตั้ง 2 คนขึ้นไปในทุกเขตเลือกตั้ง มีผลทางนิตินัย คำว่า“ภายใต้บังคับ”เป็นวลีที่มีนัยพิเศษทางกฎหมาย โดยในบริบทนี้หมายความว่า “ยกเว้นในกรณีตาม” จึงขอยกมาตรา 88 และ 89 จากพรบ. การเลือกตั้ง 2550 ขึ้นมาอธิบายให้กระจ่างดังนี้
มาตรา 88 ในเขตเลือกตั้งใด ถ้าในวันเลือกตั้งมีผู้สมัครแบบแบ่งเขตเลือกตั้งคนเดียวผู้สมัครจะได้รับเลือกตั้งต่อเมื่อได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้น และมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง…
มาตรา 89 ภายใต้บังคับมาตรา 88 ในการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งให้ผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้นเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้ง…
จากตัวบทข้างต้นในหนึ่งเขตเลือกตั้งจะเกิดสถานการณ์ได้ 2 สถานการณ์คือ เป็นเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัคร 1 คน และเป็นเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัครมากกว่า 1 คน ในกรณีทั่วไปที่มีผู้สมัครมากกว่า 1 คนความตามมาตรา 89 “ผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้นย่อมเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้ง” จะถูกบังคับใช้ในเขตเลือกตั้งนั้นไม่ว่าจะมีคะแนนโหวตโนมากน้อยเท่าใด ส่วนเขตเลือกตั้งใดมีผู้สมัครเพียง 1 คน ความตามมาตรา 88 “ผู้สมัครจะได้รับเลือกตั้งต่อเมื่อได้รับคะแนนไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิในเขต และมากกว่าจำนวนบัตรโหวตโน” จะถูกบังคับใช้
ดังนั้น กรณีมาตรา 88 กับ มาตรา 89 จะนำมาปะปนกันไม่ได้ เพราะในเขตเลือกตั้งเดียวกันย่อมเป็นได้เพียงกรณีใดกรณีหนึ่ง คือมีผู้สมัครหลายคนตามกรณีมาตรา 89 หรือไม่ก็มีผู้สมัครเพียงคนเดียวตามกรณีมาตรา 88 ทั้งสองกรณีไม่สามารถเกิดขึ้นพร้อมกันได้ ดังนั้นกฎหมายทั้ง 2 มาตราจึงไม่สามารถบังคับใช้พร้อมกันในเขตเลือกตั้งเดียวกัน
จากการแถลงการณ์ของคณะกรรมการการเลือกตั้งในเวปไซต์คณะกรรมการการเลือกตั้งพบว่ามีผู้ลงสมัครรับเลือกตั้งมากกว่า 1 คนขึ้นไปในทุกเขตเลือกตั้งทั้ง 375 เขต ดังนั้นในวันที่ 3 กรกฎาคมนี้ ความในมาตรา 89 จึงมีผลบังคับใช้ในทุกเขตการเลือกตั้งและผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้นย่อมเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้งไม่ว่าจะมีเสียงโหวตโนเท่าใดในเขตนั้น การโหวตโนในการเลือกตั้งครั้งนี้จึงไม่มีผลทางนิตินัยตามที่หลายคนเข้าใจ
ดร. ไกรยส ภัทราวาท
นักวิชาการด้านเศรษฐศาสตร์การเมือง
Institute for Quantitative Social Science
(Visiting Fellow in Residence 2009-2010)
มหาวิทยาลัยฮาร์วาร์ด
http://www.siamintel...ty-for-vote-no/

#591 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:19

เเนะนำ อันนี้เลยค่ะ ติดถึงชาติหน้า :D :D :D

คุณหนูนั่งเบน รอก่อนนะ เขามีสาระกันนะจ๊ะ

#592 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:20

พี่เองก็พูดว่า ผมกับพี่เห็นต่างกัน
พี่เห็นว่า ทุกนักการเมือง มันทำประเทศดิ่งลงเหว
ในขณะที่ผมเห็นนักการเมืองหนุ่มสองคน
ทำให้ประเทศเงยหัวขึ้นมาจากก้นเหว
ทั้งที่เวลานั้น ภาวะเศรษฐกิจโลกกำลังตกต่ำขนาดไหน
เสื้อแดงล้มการประชุม ชุมนุมประท้วงตลอดเวลา
การพยายามขัดขวางทุกวิถีทางเท่าที่พี่เห็น
ภาวะบีบคั้นทั้งภายในภายนอก ไม่นับการชุมนุมของเสื้อเหลืองที่มัฆวาน
จนประเทศกระเตื้องขึ้นในระดับหนึ่ง ก่อนกระแสโลกจะเงยหัวขึ้นได้ด้วยซ้ำ
จนวันนี้ รัฐบาลใหม่ก็ฉุดประเทศลงไปอีกครั้งตามที่เห็นกัน
นี่คือสิ่งที่ผมเห็นว่า รัฐบาลที่แล้วก็ทำหัวไม่วางหางไม่เว้น
แต่มันก็คงไม่ครบเท่าที่คนเสื้อเหลืองต้องการทั้งหมด
อาจเป็นเรื่องของผลประโยชน์ทับซ้อนตามที่พี่ว่าก็เป็นได้

ผมเข้าใจครับ
แทบทุกท่านก็ เจตนาดี กันหมดแหล่ะ

แต่มุมมองเราต่างกัน นิดเดียวจริงๆ

พวกท่าน และคนส่วนใหญ่ มองในมุมบวก คือ
ขอแค่ให้ใครทำผลงานอะไรก็ได้ ให้ดีขึ้น ให้เห็นชัดขึ้น
ให้ดี โดยเปรียบเทียบ...(ดีกว่าจากที่เคยเป็น หรือดีกว่าจากพรรคอื่น)
พวกท่าน ก็จะเห็นเป็นผลงาน ที่น่าพอใจแล้ว

คือ คนทั่วไปเห็นนักการเมืองสร้างผลงานอะไรออกมาโพทนา ท่านก็พึงพอใจละ

ผมก็พอใจ หากอะไรทำดี เราก็ชื่นชม สนับสนุน
แต่ที่ ผมให้ความสำคัญกว่า คือ สิ่งที่ควรทำแต่ไม่ได้ทำ สิ่งที่ควรจะดีกว่านี้แต่ไม่ได้ทำให้ดี ไงครับ...

ไอที่เราเห็นกันทุกวันนี้ว่า การเมืองมันแย่... คือ ผลลัพธ์เชิงประจักษ์แล้วว่า มีเหตุให้มันไม่ดี
ตัวละคร คือ นักการเมือง ที่เป็นผู้เล่นหลัก มันไม่ดีไงครับ

โอเค ถ้าด่าว่า นักการเมืองมันก็เลวหมด เลวกันทุกคน...
ก็ไม่พอใจกัน...

แต่เราต้องมองในภาพรวมสิครับ...
มันมีส่วนนึงที่เลวจริงๆ แล้วมันก็พอให้คนอื่นๆพลอยเลวไปด้วย
คนเลวก็เลวไป คนดีก็อยู่เฉย หรือไม่ก็กลายเป็นตามน้ำเขาไป
มีทั้งเลวโดยสันดาน มีทั้งเลวโดยสุจริต...
คือ ทั้งหมด ทั้งมวล นั่นล่ะ คือ ต้นตอ สาเหตุ มีส่วนร่วมด้วยกันทั้งนั้น

การเหมารวมว่าเลวหมด อาจดูไม่ยุติธรรม...
แต่ก็ ไม่เกินเลย ที่จะชี้ให้เห็นว่า ทุกคนมีส่วนต่อความเลวนั้นไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม
การเพิกเฉย ไม่ยอมแก้ไขปัญหาของความเลว ก็ควรจะถือว่า เป็นเรื่องที่ใช้ไม่ได้เช่นกัน

เรื่อง ของพรรคแม้ว ผมไม่ต้องกล่าวมากนะ ยังไง ผมก็บอกแล้วว่า พรรคนี้ Here แบบสุดๆๆๆๆๆๆๆ
ส่วน ของ ปชป ผมให้เหตุผลในภาพสั้นล่าสุดมาตลอดว่า
3 ปี ของพี่มาร์ค ยังไม่ดีพอในแง่การปฏิรูปประเทศ จากต้นทุนที่เสียไปในปี 2549 / 2551 / 2552 / 2553...

อยากเห็นอะไรที่ดีกว่านี้ครับ...

#593 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:25

ลุงลอง เมื่อไหร่จะจุดเทียนเเห่งปัญญา ติดซ๊ะทีค๊ะ

ใกล้ดับยังอ่ะ :lol: :lol: :lol:

ตลกดี

คุณหนู ถ้ามีเวลา ก็อ่านๆ ที่ผมพยายาม อธิบาย บ้างนะครับ

อย่าปล่อย ให้นักการเมือง มันเอาแต่หลอกแดรกชาวบ้านเลย
มันกินกันก้อนโต... แล้วเอา ภาษีของชาวบ้าน โยนล่อให้นิดหน่อย
ไม่แฟร์ ครับ ไม่แฟร์

ผมไม่อยากให้ คนเสื้อแดง หรือ ใครก็ตาม
คิดอยู่แค่ว่า ขอแค่เขาเอามาให้... แล้ว จะโกงก็เรื่องของเขา
อันนี้ มันไม่ดีจริงๆครับ ไม่เห็นด้วยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แล้วที่ชอบอ้างกันว่า นักการเมืองมันไม่โกง แม้วมันไม่โกงน่ะ
ผมว่า อย่าหลอกตัวเองกันเล้ยยยยยยยยยยยยยย
กราบงามๆล่ะ...............................................

#594 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:30

คำถามลูกโซ่

1. ระบอบประชาธิปไตย ต้องมีพรรคการเมือง ต้องมีนักการเมือง แล้วจะทำยังไง (ไม่เอานักการเมือง ต้อง Vote no)

2. Vote no ทั้งประเทศจริง แล้วจะทำยังไงต่อ (ไปต่อไม่ได้ เพราะระบอบไม่รองรับ)

3. ระบอบกำหนดให้ต้องเลือกผู้แทนที่เป็นนักการเมืองเข้าไปทำหน้าที่เท่านั้น (พลังของประชาชนจะจัดการได้)

4. พลังของประชาชนจะจัดการอย่างไร ในเมื่อต้องให้ผุ้แทนเข้าไปแก้ รธน. แก้กฏหมาย(....................)

5. ..............................

6. ..............................

สรุป คือ Vote no ไปทั้งๆที่ไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไงต่อ โธ่ถังกะละมังหม้อ

#595 tonythebest

tonythebest

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:43

ตั้งแต่มีกลยุทธ์โหวตโนออกมาเผยแพร่
ผมว่า ผมเห็นการกล่าวถึงคุณประโยชน์ของกลยุทธ์โหวตโนมาหลายรอบ
ผมเรียนตามตรง ผมเชื่อนะครับ ถ้ามันสามารถเป็นจริง
เพราะถึงอย่างไร นักการเมืองก็ต้องง้อเราเพื่อต้องการคะแนนอยู่ดี
แต่ในความคิดของผม แม้มันจะดี แต่มันก็ไม่สามารถเกิดขึ้นได้จริงไงครับ
นี่คือสิ่งที่ผมเห็น และเมื่อผมตั้งคำถามกลับไป
ผลก็คือ ก็ไม่มีคำตอบถึงวิธีการต่อไป วิธีการที่จะสามารถเป็นไปได้ไงครับ
คนที่คิดเหมือนคุณ มันไม่ได้มีทั้งหมดประเทศเสียที่ไหน
คนเสื้อแดงก็ไม่มีวันเชื่อคุณ คนเสื้อฟ้า จะมีใครเชื่อตามคุณสักแค่ไหน
แค่นี้ก็ตอบคำถามได้แล้วว่า มันจะสามารถเป็นประโยชน์ได้จริงหรือไม่

คำตอบของพี่กรกช ผมทราบดีครับ แม้จะไม่เชื่ออย่างนั้นร้อยเปอร์เซ็นต์
แต่ต้องย้อนมาที่ข้อถามของผม ว่ามันจะเกิดขึ้นจริงได้มั๊ย

ความจริง ผมก็เคยหวังอย่างที่คุณ bangkaa บอกแหละครับ
ได้แต่หวังว่า ถ้าวันนึง คะแนนเสียงของ ปชป เด็ดขาด
ปชป จะสามารถพิสูจน์ตรงนี้ให้ได้ หากถึงวันนั้นยังไม่ทำอะไรไปมากกว่าคราวก่อน
ผมจะได้ตัดสินใจได้
ผมอาจจะพูดไปในทางอวย ปชป อยู่ดีนะครับ
แต่นี่คือสิ่งที่หลายคนที่เชียร์ ปชป คิดนะครับ ผมเชื่ออย่างนั้น
ในวันที่ปัญหาต่างๆ รุมเร้า คนเสื้อแดงทำทุกวิถีทางที่จะขัดขวาง
แม้แต่การเดินทางไปให้ประโยชน์ถึงพื้นที่ของเขา เขายังไม่เอา
ไม่นับพรรคร่วมในเวลานั้น (ที่เวลานี้ เราก็รู้เช่นเห็นชาติมันกันแล้ว)
และถ้าถึงวันนั้น (บางท่านอาจจะบอกว่า มันก็ไม่มีทางเป็นจริงได้ เหมือนกับที่ผมพูดถึงโหวตโน)
ปชป ยังทำเท่าที่เคยทำ และไม่ตอบโจทย์เรื่องการรักษาสมบัติชาติ
เพราะห่วงผลประโยชน์ของตนเองมากกว่า
ผมก็คงไม่เอา

ผมเคารพการตัดสินใจพวกคุณก็แล้วกันครับ
เพราะการเลือกตั้ง คุณจะเลือกใคร มันเป็นสิทธิ์โดยสมบูรณ์ที่สุด
และหวังว่า จะได้รับการเคารพในการตัดสินใจกลับด้วยเช่นกัน
ยกเว้นในกระทู้นี้ ที่เรากำลังคุยกันเกี่ยวกับการโหวตโน
ผมจึงจำเป็นต้องแสดงความคิดเห็นที่มีต่อมัน
วานบอกพรรคพวกทางโนนด้วยนะครับ

อย่างที่ผมขอนะครับ
การรณรงค์ไม่ใช่เรืองผิด มันเป็นสิทธิ์ของทุกคน
แต่ขอให้ยืนอยู่บนความคิดเคารพในการตัดสินใจกันด้วยนะครับ
ทั้งฝ่ายโหวตโน ฝ่าย ปชป ฝ่ายเพื่อไทย รวมถึงตัวผมเอง

#596 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:50

โหวตโนปี 2554 ก็ยังไม่มีผลทางนิตินัย
เมื่อวันที่ 19 มิถุนายน 2554 กรุงเทพธุรกิจออนไลน์และโดยคมชัดลึกได้นำเสนอบทความ “ผลทางนิตินัยของบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนน (VOTE NO)” ของคุณอนุรักษ์ สง่าอารีย์กูล เลขานุการแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองในศาลฎีกา ซึ่งมีข้อความสนับสนุนผลทางนิตินัยของการโหวตโนโดยการอ้างมาตรา 88 และ มาตรา 89 ของ พรบ. การเลือกตั้งปี 2550 ดังนี้
“มาตรา 89 บัญญัติให้อยู่ภายใต้บังคับของมาตรา 88 ซึ่งเป็นเทคนิคการร่างกฎหมายที่ต้องการให้มาตรา 89 นำหลักการตามมาตรา 88 มาใช้บังคับด้วยโดยไม่ระบุซ้ำลงไปในมาตรา 89 อีก จึงหมายความว่า ในเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัครหลายคน ผู้สมัครที่จะถือว่าเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้ง จะต้องผ่านองค์ประกอบของกฎหมายทั้งมาตรามาตรา 88 และมาตรา 89 กล่าวคือ1)ได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้น 2)ได้รับคะแนนเลือกตั้งมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง และ 3)ได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้น
ผมเห็นไปทางเดียวกับ วีรพัฒน์ ปริยวงศ์ นิติศาสตร์มหาบัณฑิต มหาวิทยาลัยฮาร์วาร์ด ที่ตั้งข้อสังเกตว่าการตีความคำว่า “ภายใต้บังคับ” เช่นนี้เป็นการตีความที่ผิดที่ทำให้เข้าใจผิดได้ว่าการโหวตโนในการเลือกตั้งในวันที่ 3 กรกฎาคมนี้ ซึ่งมีผู้สมัครรับเลือกตั้ง 2 คนขึ้นไปในทุกเขตเลือกตั้ง มีผลทางนิตินัย คำว่า“ภายใต้บังคับ”เป็นวลีที่มีนัยพิเศษทางกฎหมาย โดยในบริบทนี้หมายความว่า “ยกเว้นในกรณีตาม” จึงขอยกมาตรา 88 และ 89 จากพรบ. การเลือกตั้ง 2550 ขึ้นมาอธิบายให้กระจ่างดังนี้
มาตรา 88 ในเขตเลือกตั้งใด ถ้าในวันเลือกตั้งมีผู้สมัครแบบแบ่งเขตเลือกตั้งคนเดียวผู้สมัครจะได้รับเลือกตั้งต่อเมื่อได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้น และมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง…
มาตรา 89 ภายใต้บังคับมาตรา 88 ในการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งให้ผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้นเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้ง…
จากตัวบทข้างต้นในหนึ่งเขตเลือกตั้งจะเกิดสถานการณ์ได้ 2 สถานการณ์คือ เป็นเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัคร 1 คน และเป็นเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัครมากกว่า 1 คน ในกรณีทั่วไปที่มีผู้สมัครมากกว่า 1 คนความตามมาตรา 89 “ผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้นย่อมเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้ง” จะถูกบังคับใช้ในเขตเลือกตั้งนั้นไม่ว่าจะมีคะแนนโหวตโนมากน้อยเท่าใด ส่วนเขตเลือกตั้งใดมีผู้สมัครเพียง 1 คน ความตามมาตรา 88 “ผู้สมัครจะได้รับเลือกตั้งต่อเมื่อได้รับคะแนนไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิในเขต และมากกว่าจำนวนบัตรโหวตโน” จะถูกบังคับใช้"

http://www.siamintel...ty-for-vote-no/

ตรงนี้เลยครับที่ทำให้ผมขังแกนนำพธม. ที่หลอกสาวกแบบหน้าด้านๆ
แล้วก็สมเพชสาวกเสื้อเหลืองที่ไม่เอะใจ ยอมถูกแกนนำสนตะพาย

อย่างที่ผมขอนะครับ
การรณรงค์ไม่ใช่เรืองผิด มันเป็นสิทธิ์ของทุกคน
แต่ขอให้ยืนอยู่บนความคิดเคารพในการตัดสินใจกันด้วยนะครับ
ทั้งฝ่ายโหวตโน ฝ่าย ปชป ฝ่ายเพื่อไทย รวมถึงตัวผมเอง

ท่านโทนี่เขียนชัดแล้วนะครับ จะยังยืนกรานทำแบบเดิมอีกหรือ?

#597 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:55

ผมเข้าใจครับ
แทบทุกท่านก็ เจตนาดี กันหมดแหล่ะ

แต่มุมมองเราต่างกัน นิดเดียวจริงๆ

พวกท่าน และคนส่วนใหญ่ มองในมุมบวก คือ
ขอแค่ให้ใครทำผลงานอะไรก็ได้ ให้ดีขึ้น ให้เห็นชัดขึ้น
ให้ดี โดยเปรียบเทียบ...(ดีกว่าจากที่เคยเป็น หรือดีกว่าจากพรรคอื่น)
พวกท่าน ก็จะเห็นเป็นผลงาน ที่น่าพอใจแล้ว

คือ คนทั่วไปเห็นนักการเมืองสร้างผลงานอะไรออกมาโพทนา ท่านก็พึงพอใจละ

ผมก็พอใจ หากอะไรทำดี เราก็ชื่นชม สนับสนุน
แต่ที่ ผมให้ความสำคัญกว่า คือ สิ่งที่ควรทำแต่ไม่ได้ทำ สิ่งที่ควรจะดีกว่านี้แต่ไม่ได้ทำให้ดี ไงครับ...

ไอที่เราเห็นกันทุกวันนี้ว่า การเมืองมันแย่... คือ ผลลัพธ์เชิงประจักษ์แล้วว่า มีเหตุให้มันไม่ดี
ตัวละคร คือ นักการเมือง ที่เป็นผู้เล่นหลัก มันไม่ดีไงครับ

โอเค ถ้าด่าว่า นักการเมืองมันก็เลวหมด เลวกันทุกคน...
ก็ไม่พอใจกัน...

แต่เราต้องมองในภาพรวมสิครับ...
มันมีส่วนนึงที่เลวจริงๆ แล้วมันก็พอให้คนอื่นๆพลอยเลวไปด้วย
คนเลวก็เลวไป คนดีก็อยู่เฉย หรือไม่ก็กลายเป็นตามน้ำเขาไป
มีทั้งเลวโดยสันดาน มีทั้งเลวโดยสุจริต...
คือ ทั้งหมด ทั้งมวล นั่นล่ะ คือ ต้นตอ สาเหตุ มีส่วนร่วมด้วยกันทั้งนั้น

การเหมารวมว่าเลวหมด อาจดูไม่ยุติธรรม...
แต่ก็ ไม่เกินเลย ที่จะชี้ให้เห็นว่า ทุกคนมีส่วนต่อความเลวนั้นไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม
การเพิกเฉย ไม่ยอมแก้ไขปัญหาของความเลว ก็ควรจะถือว่า เป็นเรื่องที่ใช้ไม่ได้เช่นกัน

เรื่อง ของพรรคแม้ว ผมไม่ต้องกล่าวมากนะ ยังไง ผมก็บอกแล้วว่า พรรคนี้ Here แบบสุดๆๆๆๆๆๆๆ
ส่วน ของ ปชป ผมให้เหตุผลในภาพสั้นล่าสุดมาตลอดว่า
3 ปี ของพี่มาร์ค ยังไม่ดีพอในแง่การปฏิรูปประเทศ จากต้นทุนที่เสียไปในปี 2549 / 2551 / 2552 / 2553...

อยากเห็นอะไรที่ดีกว่านี้ครับ...

ที่สำคัญที่สุด ผมไม่อยากให้ผู้ที่พึ่งขึ้นจากปลักจากเมือก ถุย. มึงเห็นคะแนนเสียงตรูเป็นขยะหรือไง.

มายกมือแก้กฎหมายที่สำคัญของชาวบ้าน ครับ
  • OSR likes this

#598 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:58

คำถามลูกโซ่

1. ระบอบประชาธิปไตย ต้องมีพรรคการเมือง ต้องมีนักการเมือง แล้วจะทำยังไง (ไม่เอานักการเมือง ต้อง Vote no)

2. Vote no ทั้งประเทศจริง แล้วจะทำยังไงต่อ (ไปต่อไม่ได้ เพราะระบอบไม่รองรับ)

3. ระบอบกำหนดให้ต้องเลือกผู้แทนที่เป็นนักการเมืองเข้าไปทำหน้าที่เท่านั้น (พลังของประชาชนจะจัดการได้)

4. พลังของประชาชนจะจัดการอย่างไร ในเมื่อต้องให้ผุ้แทนเข้าไปแก้ รธน. แก้กฏหมาย(....................)

5. ..............................

6. ..............................

สรุป คือ Vote no ไปทั้งๆที่ไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไงต่อ โธ่ถังกะละมังหม้อ

ถ้า สมมุติ มีการ Vote NO ทั้งประเทศจริง เป็น สิบๆล้านคน
ผมว่า เรื่องใหญ่นะ......................................................

คุณอย่ากล่าวขึ้นมาเล่นๆเฉยๆสิ

ลองคิดดูอย่างเป็นเหตุเป็นผล
ถ้ามันเกิดเหตุการณ์นั้นขึ้นมาจริงๆ แสดงว่า สภาพการเมืองตอนนั้นอย่างน้อย คือ ประชาชนต้องการเห็นการเปลี่ยนแปลงจากสภาพเดิมๆ
เราอาจจะได้อะไรใหม่ๆแน่... อย่างเช่น การแก้กฎหมายบางอย่าง เป็นต้น

หรือ อาจจะมอง เหตุการณ์เทียบเคียง...
มันก็คือ การยึดอำนาจ การรัฐประหาร โดย การเลือกตั้งนั่นล่ะ คือ Vote No ชนะ
แล้วคุณจะตั้งสภา ตั้งรัฐบาล เฉพาะกาล ทำงานเฉพาะกิจ ทำนองเดียวกับที่ผ่านมาก็ได้
แต่รายละเอียดจะต้องไม่เหมือนเดิม เพราะที่ผ่านมา รัฐบาลจากการรัฐประหารก็โบ๋เบ๋ ไม่ทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน
เมื่อจัดการอะไรเรียบร้อยแล้ว ก็เข้าสู่การเลือกตั้งปกติ อีกที...

เหล่านี้ คือ สมมุติเหตุการณ์ ที่พอจะลองวาดให้ดูน่ะ....
มันก็เป็นทางเลือกที่เป็นไปได้.....................
ตอบแบบ เหตุการณ์เฉพาะหน้า ที่ต้องการให้ยกตัวอย่าง ผมก็ลองตอบแล้วนะ

แต่นั่นมันก็เป็น เป้าหมายนึง
ซึ่งก็ยังไม่ได้สำคัญแค่นั้น... ที่สำคัญที่ผมต้องการบอกมาตลอดคือ ความรู้ความเข้าใจ ทัศนคติที่ดีที่ถูกต้องของประชาชน
ที่จะช่วยกัน พาระบอบการเมืองให้ไปในทางที่ดีได้
ต้องช่วยกันดูแลตลอดเวลา... ไม่เฉพาะแค่จังหวะใดจังหวะนึงเท่านั้น

#599 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:20

ตั้งแต่มีกลยุทธ์โหวตโนออกมาเผยแพร่
ผมว่า ผมเห็นการกล่าวถึงคุณประโยชน์ของกลยุทธ์โหวตโนมาหลายรอบ
ผมเรียนตามตรง ผมเชื่อนะครับ ถ้ามันสามารถเป็นจริง
เพราะถึงอย่างไร นักการเมืองก็ต้องง้อเราเพื่อต้องการคะแนนอยู่ดี
แต่ในความคิดของผม แม้มันจะดี แต่มันก็ไม่สามารถเกิดขึ้นได้จริงไงครับ
นี่คือสิ่งที่ผมเห็น และเมื่อผมตั้งคำถามกลับไป
ผลก็คือ ก็ไม่มีคำตอบถึงวิธีการต่อไป วิธีการที่จะสามารถเป็นไปได้ไงครับ
คนที่คิดเหมือนคุณ มันไม่ได้มีทั้งหมดประเทศเสียที่ไหน
คนเสื้อแดงก็ไม่มีวันเชื่อคุณ คนเสื้อฟ้า จะมีใครเชื่อตามคุณสักแค่ไหน
แค่นี้ก็ตอบคำถามได้แล้วว่า มันจะสามารถเป็นประโยชน์ได้จริงหรือไม่

คำตอบของพี่กรกช ผมทราบดีครับ แม้จะไม่เชื่ออย่างนั้นร้อยเปอร์เซ็นต์
แต่ต้องย้อนมาที่ข้อถามของผม ว่ามันจะเกิดขึ้นจริงได้มั๊ย

โอเค... นั่นล่ะ ประเด็นสำคัญอยู่ตรงนี้....

ผมจะยกตัวอย่างโดยใช้ชื่อกลุ่มเป็นตัวแทนให้เข้าใจง่ายๆนะ...

หาก ปชป ยังทำได้แค่แบบเดิมๆที่ผ่านมา ทางฝั่ง พธม. Vote NO ก็จะยังไม่เอา ปชป

ปชป ก็อยากได้เสียงสนับสนุนเพิ่มเติม... ทีนี้จะเอายังไง
จะไป บี้ให้ พธม. มาเอาด้วยกับ ปชป โดยที่ ปชป ไม่แสดงอะไรเยี่ยมๆ ให้เห็นเลย
มันก็ดูจะยังไงๆอยู่

มันจึงขึ้นอยู่กับ ปชป แล้วว่าจะกล้าทำอะไรที่ โดดเด่นชัดเจนขึ้นมาหรือไม่
ที่พอจะทำให้ พธม. ยอมสนับสนุนอีกครั้ง....
รวมถึง กลุ่มคนกลางๆทั่วไปอื่นๆด้วย... ที่จะยอมกลับมาสนับสนุน ปชป อีกครั้ง...

เห็นภาพมั้ยครับ.... ว่า ความจริงแล้ว มันขึ้นอยู่ที่ ปชป เองนะครับ...
ถ้า พวกท่านเห็นว่า พธม. มันจะ Vote NO ให้ตาย ก็ไม่มีใครเอาด้วยกับมันหรอก
ดังนั้น... แล้ว ถ้า Vote NO มันยากนัก....

ทำไม ปชป ไม่เลือกที่จะเดินหน้าเริ่มต้นสร้างสรรค์อะไรที่ดีจริงๆต่อประเทศล่ะครับ
ผมก็คิดว่า มันก็น่าจะง่ายกว่า Vote NO เช่นกัน
และหากถึงจุดนั้น พธม รวมทั้ง คนทั่วไป คนกลางๆอื่นๆ ก็ย่อมมาสนับสนุน ปชป...
เผลอๆ คนเสื้อแดงบางคน ก็ใช่ว่าจะงมงายกับแม้วนัก... เขาก็อาจเปลี่ยนใจก็ได้

เห็นมั้ยครับ... ขึ้นอยู่ที่ พรรคของพวกท่านน้่นแหล่ะ ว่าจะทำรึเปล่า...
ผมยังไม่หวังอะไรกับ พรรคเพื่อแม้วล่ะครับ...
อย่างน้อยนะตรงนี้ ผมก็ยังให้ เครดิตกับ ปชป มากกว่า..................

แต่ผมไม่อยากให้ ปชป คิดว่า ไม่ต้องทำอะไรมาก รอให้ สิ้นบารมีแม้ว แล้วจะถึงยุคของ ปชป อีกทีนะครับ
คิดแบบนี้ น้ำเน่า ครับ....

#600 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:29

หรือ
ครับ

เหมือนที่ไม่รู้ว่าอะไร คือยุทธศาสตร์อะไร คือยุทธวิธี ใช่ไหม
การที่คุณไปบอกว่าให้มีการ Vote No เป็นยุทธศาสตร์ นั้นผิดชัดๆ ลองเอาคำพูดของใครก็ได้ตอนนี้ที่ยังให้มีการ Vote No มายืนยันซิครับ

การ Vote No ไปช่วยชาติได้อย่างไร การ Vote Yes ไม่ช่วยชาติได้อย่างไร คุณพูดถีงเรื่องในอดีตหรืออนาคต ถ้าพูดถึงอนาคต อีกกี่ปีจึงจะมีโอกาส Vote No กันทั่วประเทศ การเรียกร้องให้ทำประชามติแก้รัฐธรรมนูญไม่ตรงกว่าหรือ

ถ้าพูดถีงเรื่องในอดีต ก็เข้าใจว่าเป็นยุทธวิธีอย่างหนึ่งที่จะชี้ให้เห็นว่าไม่เอานักการเมืองเลวเท่านั้น เนื่องจากนักการเมืองเลวๆบางคนแปลงร่างมาในพรรคการเมืองที่ดีก็มี แต่ประชาชนไม่อาจรับรู้ข้อเท็จจริงของสส.ในเขตของตนเองทางสื่อใดๆได้เลย มีใครเอามาเปิดโปงได้บ้าง

การ Vote No ก็ไม่มีโอกาสได้พิสูจน์ว่ายับยั้งนักการเมืองเลวได้หรือไม่ เพราะไม่เข้าเงื่อนไข หากเข้าเงื่อนไข ก็จะมีการพิสูจน์กันในศาลรัฐธรรมนูญ ให้กระจ่างไปเลย

การที่คุณไปบอกว่าให้มีการ Vote No เป็นยุทธศาสตร์ นั้นผิดชัดๆ ลองยกคำพูดของใครก็ได้ตอนนี้ที่ยังให้มีการ Vote No มายืนยันซิครับ

Edited by Stargate-1, 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:31.

ผู้ใช้ 3 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 3 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน