Jump to content

- - - - -

ที่ถนนราชปรารภ พค.2553 ใครยิงชาญณรงค์ พลศรีลา และอีกหลายคน ที่ออกเป็นข่าว ??

• Please log in to reply
456 ความเห็นในกระทู้นี้

#301 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:46

รู้สึกแค่ว่า คนราชประสงค์นี่มันแล้งน้ำใจจริงๆ

ตอนนั้นก็ร่ำร้องให้คนมาจัดการหมาจรจัด ตามถนน เพราะค้าขายอยู่อาศัยไม่ได้

พอมาตอนนี้ คนราชประสงค์มัวมุดหัวทำมาหาแดรก ไปวันๆ ลืมกันหมดแล้ว

#302 cmu311

cmu311

น้องเก่า

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:40

ดูคลิปนาทีที่ 0:33 แล้วค่ะ
ตอบว่า... เห็นรอยเลือดชัดเจนมาก ทั้งที่ภาพไกลและขุ่นมัว

แต่คุณแต๋มลองไปอ่าน คคห.ที่ 290 อีกครั้งนะคะ เพราะเราก็บอกว่าเห็นรอยเลือดในภาพที่มีกลุ่มคนช่วยกันยกร่างผู้เสียชีวิต
สำหรับเรา ไม่มีข้อสงสัยของรอยเลือดที่เห็นปรากฎในภาพ (2ภาพสุดท้ายใน คคห.290)
เพราะเราเห็นเอง โดยไม่ต้องใช้ความพยายามในการมองหาเลย มันเห็นได้ชัดเจนว่ามี แม้บางภาพอาจเห็นรางๆ ด้วยมุมกล้องที่ถ่ายแบบเฉียงๆ

แต่สิ่งที่เราสงสัย และเชื่อว่าอีกหลายๆ ท่าน ก็สงสัย คือลำดับเหตุการณ์ต่างหาก ที่ทำให้รอยเลือดมันผลุบๆโผล่ๆ

เราเลยตั้งสมมุติฐานว่า
- คุณสมาพันธ์ถูกยิงจริง
- หลังจากนั้นมีการจัดฉากถ่ายรูปให้มันดูสยดสยองโดยอาจนำเลือดมาราด เพราะการไหลของเลือดจากที่ต่ำไปหาที่สูงนั้นมันผิดธรรมชาติ
- แล้วภาพที่มีคนมาช่วยกันยกร่างผู้เสียชีวิตออกไป เราเห็นรอยเลือดตามขอบฝาท่อ บนแผ่นปูทางเดิน ได้อย่างไม่มีข้อโต้แย้ง
แต่นั้นเพราะมันเกิดหลังจากมีการนำเลือดมาจัดฉากแล้ว จึงเห็นรอยเลือดยังคงอยู่ ไม่ว่าจะในคลิป หรือในภาพถ่ายต่อๆ มา

แต่สิ่งที่คุณแต๋มบอกกับเรา ใน คคห. 110
มันจะเป็นไปตามภาพที่เราลงต่อไปนี้ ซึ่งมันคือลำดับเหตุการณ์ที่คุณแต๋มบอกเองว่ามันอย่างนั้น

ซึ่งจะเห็นว่าใน ภาพแรกที่เกิดก่อน-มีรอยเลือด ภาพต่อมา-รอยเลือดหายไป ภาพสุดท้ายเกิดหลังสุด-รอยเลือดกลับมาใหม่ซะงั้น
มันจึงเป็นที่มาของข้อสงสัยเรื่องเลือดของเราว่าหากเป็นไปตามที่คุณแต๋มบอก ทำไมเดี๋ยวมีเดี๋ยวไม่มี

คุณแต๋มอย่าไปมองทีละภาพๆสิคะ ควรดูความต่อเนื่องของลำดับเหตุการณ์ด้วยจึงจะวิเคราะห์ได้ตรงจุดมากขึ้น

ถ้าเป็นไปได้ ก็ขอรบกวนคุณแต๋ม ช่วยวงรอยเลือดในภาพที่สองให้เราหน่อย ว่ารอยเลือดอยู่ตรงไหนบ้าง โดยเฉพาะบนแผ่นปูทางเท้า
ที่อยู่ระหว่างปลายแขนของผู้ตายกับฝาท่อระบายน้ำ..... โดยอาจจะโยงตำแหน่งเลือดให้สัมพันธ์กับภาพแรกและภาพที่สามได้ก็ยิ่งดี
เพราะที่เห็นในภาพที่ 2 สีแผ่นปูทางเท้า มันโทนเดียวกันไปหมด ทั้งที่ภาพอื่นหรือในคลิปเอง ก็มองเห็นความต่างของสีชัดเจน
ส่วนบนฝาท่อระบายน้ำ เราเห็นรอยดำตามขอบฝาท่อ ซึ่งเป็นเพราะฝาท่อระบายน้ำที่มันกระดกอยู่สูงกว่าพื้นทางเดินเลยเห็นเป็นเงา
แต่บนฝาท่อนั้นก็มีรอยเงาเล็กๆ อยู่ แต่มันไม่น่าใช่รอยเลือด เพราะเลือดบนฝาท่อในภาพแรกมันเป็นปื้นซะขนาดนั้น
แล้วภาพต่อมาที่เกิดต่อเนื่องกัน มันจะเห็นเป็นแค่เงาเล็กๆ แบบนี้ได้ไง

คุณแต๋มไม่ต้องรีรอ วงให้เราเห็นจะๆ ไปเลย เราจะได้หยุดสงสัยซะที

หรือคุณแต๋มจะช่วยวิเคราะห์การไหลของเลือด ว่าทำไมมันไหลจากที่ต่ำไปที่สูงได้
อ้อ.. ลืมไป จาก คคห. 200 ของคุณแต๋ม บอกว่า " รอยเลือดทำไมมันเป็นรอยแบบนั้น ผมยังไม่รู้ครับ "
ก็ในเมื่อยังมีเรื่องที่คุณยังไม่รู้เลย ฉะนั้นอย่าเพิ่งตัดประเด็นการจัดฉากออกไป ไว้คุณรู้ตอนไหน ค่อยมาตัดประเด็นนี้ทีหลังก็ได้
เรามาช่วยกันรู้ให้ได้ดีกว่าว่าไมเป็นอย่างนั้น จะได้ช่วยกันหาคำตอบที่คุณตั้งกระทู้ไว้ว่า.....

" ที่ถนนราชปรารภ พค.2553 ใครยิงชาญณรงค์ พลศรีลา และอีกหลายคน ที่ออกเป็นข่าว ?? "

ป.ล. ต้องขอโทษ สมาชิกท่านอื่นด้วยค่ะที่โพสภาพซ้ำไปซ้ำมา เนื่องจากไม่อยากชี้ข้อสงสัยชัดๆ คุณแต๋มจะได้ตอบเคลียร์ๆ

Attached Images

#303 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:51

2555-12-19 02_38_48-หน้าปั๊มน้ำมันเชลล์.jpg

จากภาพประกอบข้างต้น สังเกตอะไรกันมั่งไหมครับ!!! ^_^

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#304 cmu311

cmu311

น้องเก่า

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:59

ขอแก้ใครภาพที่ลงใน คคห. ที่ 291 นะคะ เผอิญลงรูปซ้ำกัน....
รวมทั้ง copy ข้อความใน #291 มาลงในนี้อีกครั้ง
แหะๆๆ มือใหม่หัดโพสต์ค่ะ ยังแก้ไข+quote ข้อความไม่เป็น :(

........................................................................

ภาพที่คุณ mmmmm เอามาโพสต์ นี่มันก็แปลกๆ เหมือนกันนะ

ภาพแรก ภาพนาทีชีวิต
มีคนนอนจมกองเลือดอยู่หลังรถมอเตอร์ไซด์เห็นแต่ขาข้างหนึ่งของเขาโผล่ออกมา
ข้างๆร่างของเขา มีคนนอนคว่ำหน้าอยู่ 3 คน
ด้านหลังทางขวามือ มีวินมอเตอร์ไซด์นอนหลบอยู่หลังกระทางต้นไม้
ด้านหลังทางซ้ายมือ มีคนนอนคู้เข่าหลบอยู่ระหว่างรถมอเตอร์ไซด์ 2 คัน
ประตูรั้วด้านซ้ายของภาพปิดสนิท ไม่มีเงาคนอยู่หลังรั้วนั้น
ทั้ง 6 คน เผชิญชะตาชีวิตตามลำพัง

ภาพสอง แล้งน้ำใจ
ซึ่งน่าจะเป็นเหตุการณ์ที่ต่อจากภาพแรกมาติดๆ
คนๆ นั้นก็ยังนอนจมกองเลือดเหมือนเดิม
แต่คนที่นอนข้างๆ เขา หนีหายไปแล้วพร้อมกับพี่วินฯ
เหลือแต่ชายผู้กล้า ที่คลานออกมาจากที่หลบภัย
น่าจะเป็นคนที่เคยนอนคู้เข่าหลบอยู่ระหว่างรถมอเตอร์ไซด์ 2 คัน
คงจะมาช่วยเหลือ แต่ต้องค่อยๆ คลานออกมา เหตุการณ์คงยังไม่น่าไว้ใจ

เอ๊ะ!!! แต่เดี๋ยวก่อน.......
ทำไมกลุ่มคน 6-7 คน ที่อยู่หลังรั้ว ห่างออกไปจากจุดเกิดเหตุไม่ถึง 10 เมตร
ถึงไม่สนใจใยดีกับความเป็นความตายที่เกิดขึ้นเลย ไม่มีแม้สักคนที่จะสนใจมาดูเหตุการณ์
ทั้งที่รั้วนั้นก็เปิดอยู่ ... อาจจะมีการเข้า-ออกในรั้วนั้น เพราะในภาพแรกรั้วปิด ภาพสองรั้วเปิด
แต่ทุกคน บางคนนั่ง บางคนยืน บางคนเพิ่งเดินมา กลับมีท่าทีสบายๆ ล้อมวงสานเสวนากันอยู่ได้
ไรว๊า.... ข้างนอกมีคนนอนอยู่ตรงนั้น ตายหรือบาดเจ็บก็ไม่รู้ พวกคุณๆทั้งหลายไม่สนใจเร้ย
ปล่อยให้ชายกล้าหาญคนนั้น คลานไปช่วยคนเจ็บ/ตาย อยู่คนเดียว
เฮ้อ... ช่างแล้งน้ำใจ

• คคห. 3333.jpg

#305 RaRa

RaRa

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:03

มาต่อกันที่เหตุการณ์วันที่ 15 พ.ค. 2553

20100514 ถนนราชปรารภ - ทหารเคลื่อนกำลัง.jpg
**รูปประกอบ เพื่อใช้อธิบายสภาพแวดล้อม**

จากภาพประกอบที่คุณแต๋ม อ้างถึง ว่ามันคือจุดหน้าซอยรางน้ำ ใช่ครับ!! เพราะผมจะให้ดูไงครับว่า ณ เวลานั้น ( ประมาณ 16.00 น. )

ทหารยังไม่สามารถเข้ามาที่จุดปะทะ หน้าปั๊มเชลล์ ถนนราชปรารภ ได้ครับ เพราะมีกลุ่มผู้ชุมนุม ยิงทั้งอาวุธปืน และประทัดยักษ์

รวมทั้ง เศษหิน ลูกแก้ว ต่างๆ ใส่เจ้าหน้าที่ทหาร จึงทำให้เจ้าหน้าที่ต้องหาที่กำบังอยู่แบบนั้น

ระหว่างเวลา 16.30 น. เป็นต้นมา มีเสียงปืนและเสียงระเบิดดังขื้นบริเวณถนนราชปรารภ ตลอดเวลา ทหารได้ตะโกนสั่งชาวบ้าน

และผู้ไม่เกี่ยวข้องให้หลบเข้าที่กำบังตลอดเวลาเนื่องจากจะมีการยิงปะทะกับผู้ชุมนุมอย่างต่อเนื่อง ขณะเดียวกัน ทหารในพื้นที่ดังกล่าว

ประมาณ 200 นาย พยายามหลบเข้าที่กำบังข้างถนนทั้งสองด้านเพื่อไม่ให้ตกเป็นเป้านิ่ง เนื่องจากมีกลุ่มไม่ทราบฝ่ายอยู่บนตึกสูง

ใช้ปืนยิงใส่ตลอดเวลาเช่นเดียวกัน และในจุดนี้เองก็เกิดมีผู้เสียชีวิตขึ้น คือ ชาญณรงค์ พลศรีลา ครับ !!! -_- -_-

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#306 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:53

15 พฤษภาคม 2553
ชัยวัฒน์ พุ่มพวง (และอุทร เพื่อนช่างภาพที่ไปด้วยกัน ) ช่างภาพจากสำนักข่าวเนชั่น ถูกยิงบริเวณถนนราชปรารภ
ชัยวัฒน์คือช่างภาพผู้ที่ถูกยิงที่ขา เดินขึ้นมาบนเวทีไต่สวนอย่างกระโผลกกระเผลก ต้องใช้ไม้เท้าค้ำยันและอาศัยการพยุงจากอุทร ชัยวัฒน์เล่าว่าในวันเกิดเหตุทั้งสองใส่เสื้อเกราะที่เขียนว่า PRESS และปลอกแขนสื่อมวลชนชัดเจน ขับมอเตอร์ไซด์เข้ามาในพื้นที่ซอยรางน้ำตั้งแต่ราว 10.30 น. และขับวนออกถนนราชปรารภ ช่วงนั้นเห็นศพผู้เสียชีวิตแล้ว 1 คน ผู้ชุมนุมพยายามจะเอาออกแต่เอาออกไม่ได้ เพราะมีการยิงจากทหารเข้ามาตลอด จนกระทั่งมีการหยุดยิง ทั้งสองเพิ่งมาถึงไม่ทราบว่าเป็นช่วงหยุดยิงก็เดินทางเข้าไป ทำให้ทหารเห็นว่ามีสื่อเข้ามาและไม่ยิง ผู้ชุมนุมจึงสามารถเอาศพผู้เสียชีวิตออกจากพื้นที่ได้ รวม 2 ศพ หนึ่งในนั้นคือ “น้องเฌอ” จนกระทั่งเริ่มมีการยิงอีกครั้งราวบ่าย 2-3 โมง ชัยวัฒน์เล่าว่าเขาถ่ายภาพโดยตลอดอย่างไม่ลดละโดยคิดว่าอย่างไรคงไม่โดนยิง แต่แล้วก็โดนเข้าที่ขา จึงทรุดนั่ง หยุดถ่ายภาพ โทรเรียกเพื่อนที่อยู่จุดใกล้เคียง นั่งรอราว 25-30 นาทีจึงมีทหารเข้ามานำขึ้นรถพยาบาลทหาร ซึ่งภายในชัยวัฒน์ตอบคำถามกรรมการไต่สวนโดยยืนยันว่า มีโลงศพอยู่ 3 โลงภายในรถจริงๆ แต่ไม่ทราบว่ามีศพอยู่ในนั้นหรือไม่ เพราะปิดรถแล้วมืดหมด เมื่อกรรมการถามว่าเห็นผู้ชุมนุมใช้อาวุธตอบโต้กับทหารตรงบริเวณดังกล่าวหรือไม่ ชัยวัฒน์ตอบว่า ไม่เห็นอาวุธ เห็นเพียงแต่บั้งไฟและประทัด
ในส่วนใบรับรองแพทย์นั้นระบุเพียงว่าโดนกระสุนความเร็วสูง และไม่รู้ว่าชนิดไหนเพราะกระสุนระเบิดที่ต้นขาเป็นชิ้นเล็กๆ นอนโรงพยาบาล 10 วัน ไม่มีเจ้าหน้าที่มาสอบปากคำแต่อย่างใด อย่างไรก็ตาม จะมีการฟ้องร้องรัฐบาลเพื่อหาผู้รับผิดชอบและให้กรณีนี้เป็นกรณีตัวอย่าง
ด้านอุทร ระบุว่าตึกชีวาทัยนั้นเป็นตึกที่เขาคาดว่ามีหน่วยสไนเปอร์อยู่ และบริเวณดังกล่าวยังมีทหารที่คอยไล่ล่าผู้ชุมนุมอยู่ด้านล่าง เมื่อเกิดเหตุปะทะกันเขาเข้าไปหลบที่ตึกแห่งหนึ่งพร้อมกับกู้ชีพ 3 คน ปรากฏว่ามีทหาร 4 คนเข้ามาสั่งให้กู้ชีพนอนลง เอาปืนจ่อ ค้นตัวและถามว่า คนบาดเจ็บไปไหน เพราะเห็นรอยเลือดเป็นทางมาทางนี้
นอกจากนี้เขายังแสดงภาพของญาติของ “กำปั้น” นักร้องชื่อดัง ที่ถูกยิงเสียชีวิตคาระเบียงคอนโดฯ ย่านรางน้ำ โดยระบุว่า กระสุนเข้าที่กกหูข้างหนึ่ง ซึ่งหมายความว่าผู้ยิงต้องอยู่บนตึกระดับเดียวกับผู้ตาย ไม่ใช่การยิงจากด้านล่าง นอกจากนี้ยังฉายภาพถ่ายทหารเล็งปืนจริงด้วย
“ผมถ่ายภาพมาทั้งเสื้อเหลือง เสื้อแดง แต่วิธีปฏิบัติของรัฐไม่เหมือนกัน ทั่วโลกก็น่าจะรู้ เสื้อเหลืองทหารปฏิบัติอย่างหนึ่ง เสื้อแดงชุมนุมทหารปฏิบัติอีกอย่างหนึ่ง ... เสื้อเหลืองโดนสลายด้วยแก๊สน้ำตา มีคนตาย ผบ.ตร.โดนปลด เสื้อแดงโดนยิง ผบ.ทบ.ไม่เป็นไร”อุทรกล่าว
รักคนเสื้อแดง

#307 RaRa

RaRa

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:59

ประมวลภาพ ก่อนเสียชีวิตของ ชาญณรงค์ พลศรีลา

2555-12-19 04_37_14-ชาญณรงค์ พลศรีลา - ACDSee 14.jpg

2555-12-19 04_38_19-ชาญณรงค์ พลศรีลา - ACDSee 14.jpg

2555-12-19 04_39_37-ชาญณรงค์ พลศรีลา(2) - ACDSee 14.jpg

2555-12-19 04_40_18-ชาญณรงค์ พลศรีลา(2) - ACDSee 14.jpg

จนถึง ณ ตอนนี้ ผมก็ยังไม่อาจสรุปได้ว่า คุณชาญณรงค์ พลศรีลา เสียชีวิตจากกระสุนฝ่ายใด

เพราะไม่มีหลักฐาน เป็นภาพถ่าย หรือ คลิป ใดๆ ให้เห็นว่า ฝ่ายใดเป็นผู้ยิง เช่นเดียวกับ

กรณี ของ คุณสมาพันธ์ ศรีเทพ ที่มาพบศพอยู่บนฟุตบาธ เมื่อเสียชีวิตไปแล้วร่วมๆ 2 ชั่วโมง

จึงทำได้เพียงแต่ สันนิฐาน ไปเท่านั้นเอง ว่าเป็นการกระทำของฝ่ายใด....!!!

แต่สิ่งที่ผมสงสัยก็คือว่า จุดที่ถ่ายภาพทั้งหมดนั้น เป็นจุดเดียวที่สามารถบันทึกภาพ และเห็นได้ทุกมุมที่เป็นสาเหตุ

ของการเสียชีวิต ( ไม่รวมภาพแนวราบของ Nick Nostitz ) และ ผู้ที่ถ่าย ยังสามารถโฟกัส ผู้ที่เสียชีวิตได้ทุกครั้งอีกด้วย

หรือมันจะเป็นแค่ "เหตุบังเอิญ" แบบ กรณีที่ถ่ายคลิป ของ "คุณวสันต์ ภู่ทอง" ขณะที่โดนยิงกันครับ...!!! -_-

ป.ล. ผมแค่สังเกตเอาเองว่า คุณชาญณรงค์ มักจะมีชายโพกหน้าเสื้อกั๊กสีแดง อยู่ข้างๆ ด้วยเสมอๆ

........เหมือน กรณีที่มี คนยืนโบกธง ใกล้ๆ คุณวสันต์ แบบนั้นหรือเปล่าครับ!!! -_-

#308 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:10

#309 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:56

อย่าไปช่วย พวกเค้าหาข้อมูลที่น่าสงสัย กันอยู่เลยครับ เพราะถ้าข้อสงสัยนั้น มันไม่สามารถแย้งได้ ภาพเหล่านั้น หรือข้อมูลเหล่านั้น จะหายไปจากสาระบบทันที จะเหลือแต่ข้อมูลด้านได้้ประโยชน์เท่านั้น
แก้ไขเพิ่มเติม หรืออาจจะไปสร้างหลักฐานแย้งขึ้นมาใหม่ ก็เป็นไปได้...... :mellow:

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:58.

#310 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:20

ขุด...หาความจริง

#311 RaRa

RaRa

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:39

อย่าไปช่วย พวกเค้าหาข้อมูลที่น่าสงสัย กันอยู่เลยครับ เพราะถ้าข้อสงสัยนั้น มันไม่สามารถแย้งได้ ภาพเหล่านั้น หรือข้อมูลเหล่านั้น จะหายไปจากสาระบบทันที จะเหลือแต่ข้อมูลด้านได้้ประโยชน์เท่านั้น
แก้ไขเพิ่มเติม หรืออาจจะไปสร้างหลักฐานแย้งขึ้นมาใหม่ ก็เป็นไปได้...... :mellow:

ไม่อยากรู้ความจริงแล้วเหรอครับ ถึงบอกแบบนั้น!!!

คุณคิดว่าข้อมูล ที่คุณมี หรือ ผมมี หรือ ใครๆ ที่มี

จะน้อยกว่าที่ คุณศิริโชคมี กันหล่ะครับ... -_- -_-

#312 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:19

ไม่อยากรู้ความจริงแล้วเหรอครับ ถึงบอกแบบนั้น!!!

คุณคิดว่าข้อมูล ที่คุณมี หรือ ผมมี หรือ ใครๆ ที่มี

จะน้อยกว่าที่ คุณศิริโชคมี กันหล่ะครับ... -_- -_-

ความจริง ในเรื่องนี้ จากมุมกล้องบนตึก ทั้งหลายนั้นแหละครับ ความจริง ที่ตั้งหน้าตั้งตารอเก็บภาพครับ ผู้กำกับสั่งแอ๊คชั่น ตากล้องก็ต้องทำงาน นักแสดงตัวประกอบ พร็อพ พร้อม สุดท้ายรอ พระเอก เกิดครับ............และจากที่ตามอ่าน บางท่านเห็นเหมือนผมเลย เพื่อนพระเอก หรือ เรียกง่ายๆพระรอง ตามติด..........ทุกมุมกล้อง มันเป็นหนังที่รู้สึกว่า จะกำหนดตอนจบ ไว้เหมือนๆกันหมด พระเอก นางเอก ต้องเสียชีวิต :( :o :ph34r:

#313 RaRa

RaRa

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:47

ความจริง ในเรื่องนี้ จากมุมกล้องบนตึก ทั้งหลายนั้นแหละครับ ความจริง ที่ตั้งหน้าตั้งตารอเก็บภาพครับ ผู้กำกับสั่งแอ๊คชั่น ตากล้องก็ต้องทำงาน นักแสดงตัวประกอบ พร็อพ พร้อม สุดท้ายรอ พระเอก เกิดครับ............และจากที่ตามอ่าน บางท่านเห็นเหมือนผมเลย เพื่อนพระเอก หรือ เรียกง่ายๆพระรอง ตามติด..........ทุกมุมกล้อง มันเป็นหนังที่รู้สึกว่า จะกำหนดตอนจบ ไว้เหมือนๆกันหมด พระเอก นางเอก ต้องเสียชีวิต :( :o :ph34r:

ถ้างั้น คุณก็คงจะสนับสนุนความคิดผมได้สิครับ เพราะสิ่งที่ผมเขียน และ รูปที่โพสต์ไป คุณก็เอามาขยายความในความคิดเห็นของคุณอันนี้ไปแล้ว

ดังนั้น ทำไมคุณถึงไม่ช่วยกันกระชากหน้ากากพวกมันออกมาหล่ะครับ แต่คุณกลับถอดใจ ยอมถอยให้กับคนแบบนั้นไปซะอย่างงั้น......................!!!

ผมไม่แปลกใจเลย ที่สังคมทุกวันนี้ มีคนประเภทที่รู้ทุกอย่างว่าอะไรเป็นอะไร แต่ไม่ยอมที่จะออกมาช่วยกัน กลับไปคิดว่า ให้ปล่อยไปตามเวรตามกรรม

เมื่อความเดือดร้อนยังไม่มาถึงตัวก็เลยช่างมัน แล้วก็รอให้ธรรมชาติลงโทษพวกมันเอง อย่างงั้นหรือครับ...??

ถ้ามีคนที่คิดแบบคุณอีกสักกลุ่มหนึ่งในบอร์ดนี้ ผมว่า คนที่จะเข้ามาเล่นบอร์ด สรท. คงจะน้อยไปอีกเยอะเลยแหล่ะครับ

เพราะไม่รู้จะเข้ามาเพื่อดูอะไร ข้อมูลก็ไม่มี เหตุผลที่จะเอามาหักล้างกับข้อสงสัยก็ไม่มี ไม่ต้องไปทำเพราะรู้อยู่แล้วว่าอะไรเป็นอะไร เหรอครับ??

หรือเอาแค่ว่า ให้คอยแต่มาพิมพ์อวยกันเอง แล้วก็คอยรุมด่าพวกเสื้อแดง หรือ เสื้อเหลือง ที่เข้ามาโพสต์แบบไม่ถูกใจ

แบบนั้นเหรอครับที่คุณและคนที่กดชื่นชอบคุณ อยากที่จะทำ...อยากที่จะให้ บอร์ด สรท. เป็น ???

สุดท้ายแล้ว บอร์ด สรท. ก็คงไม่ต่างอะไรจาก ราชดำเนินพันทิพย์ หรือ เอ็มไทย  ที่เป็นเพียง บอร์ดเฉพาะกลุ่ม เท่านั้น!!!

ผมมีความรู้สึกว่า การต่อสู้เพื่อหาความจริงต่อไป ถ้ามันไม่เกิดประโยชน์ผมคงไม่มานั่งทำรูป นั่งพิมพ์อะไรให้เสียเวลาหรอกครับ

แต่พอมาอ่าน คคห. ของคุณ ผมกลับรู้สึกว่า

"นี่กูทำไปเพื่ออะไร???"

ผมชักจะเข้าใจ สาเหตุที่ คุณแอม และ อีกหลายๆ คน ที่เลิกเล่น บอร์ด สรท. ไป เพราะอะไรแล้วหล่ะครับ..

ถ้าคิดว่าจะทำแค่ เพราะเป็นกระแส อย่าไปทำเลยครับ เสียเวลาเปล่าๆ จริงๆ !!!

#314 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:23

ถ้างั้น คุณก็คงจะสนับสนุนความคิดผมได้สิครับ เพราะสิ่งที่ผมเขียน และ รูปที่โพสต์ไป คุณก็เอามาขยายความในความคิดเห็นของคุณอันนี้ไปแล้ว

ดังนั้น ทำไมคุณถึงไม่ช่วยกันกระชากหน้ากากพวกมันออกมาหล่ะครับ แต่คุณกลับถอดใจ ยอมถอยให้กับคนแบบนั้นไปซะอย่างงั้น......................!!!

ผมไม่แปลกใจเลย ที่สังคมทุกวันนี้ มีคนประเภทที่รู้ทุกอย่างว่าอะไรเป็นอะไร แต่ไม่ยอมที่จะออกมาช่วยกัน กลับไปคิดว่า ให้ปล่อยไปตามเวรตามกรรม

เมื่อความเดือดร้อนยังไม่มาถึงตัวก็เลยช่างมัน แล้วก็รอให้ธรรมชาติลงโทษพวกมันเอง อย่างงั้นหรือครับ...??

ถ้ามีคนที่คิดแบบคุณอีกสักกลุ่มหนึ่งในบอร์ดนี้ ผมว่า คนที่จะเข้ามาเล่นบอร์ด สรท. คงจะน้อยไปอีกเยอะเลยแหล่ะครับ

เพราะไม่รู้จะเข้ามาเพื่อดูอะไร ข้อมูลก็ไม่มี เหตุผลที่จะเอามาหักล้างกับข้อสงสัยก็ไม่มี ไม่ต้องไปทำเพราะรู้อยู่แล้วว่าอะไรเป็นอะไร เหรอครับ??

หรือเอาแค่ว่า ให้คอยแต่มาพิมพ์อวยกันเอง แล้วก็คอยรุมด่าพวกเสื้อแดง หรือ เสื้อเหลือง ที่เข้ามาโพสต์แบบไม่ถูกใจ

แบบนั้นเหรอครับที่คุณและคนที่กดชื่นชอบคุณ อยากที่จะทำ...อยากที่จะให้ บอร์ด สรท. เป็น ???

สุดท้ายแล้ว บอร์ด สรท. ก็คงไม่ต่างอะไรจาก ราชดำเนินพันทิพย์ หรือ เอ็มไทย  ที่เป็นเพียง บอร์ดเฉพาะกลุ่ม เท่านั้น!!!

ผมมีความรู้สึกว่า การต่อสู้เพื่อหาความจริงต่อไป ถ้ามันไม่เกิดประโยชน์ผมคงไม่มานั่งทำรูป นั่งพิมพ์อะไรให้เสียเวลาหรอกครับ

แต่พอมาอ่าน คคห. ของคุณ ผมกลับรู้สึกว่า

"นี่กูทำไปเพื่ออะไร???"

ผมชักจะเข้าใจ สาเหตุที่ คุณแอม และ อีกหลายๆ คน ที่เลิกเล่น บอร์ด สรท. ไป เพราะอะไรแล้วหล่ะครับ..

ถ้าคิดว่าจะทำแค่ เพราะเป็นกระแส อย่าไปทำเลยครับ เสียเวลาเปล่าๆ จริงๆ !!!

คุณคงเข้าใจในสิ่งที่ผมสื่อผิดไป เรื่องพวกนี้ ขออธิบายกว้างๆนะครับ ว่า ความจริงบางอย่างต้องเก็บเอาไว้ ถ้าเอาออกมาเผยหมด ก้จะมีการแก้ไข เปลี่ยนแปลง หรืออะไรก็แล้วแต่ ของเสื้อแดง แต่....ถ้าเราเก็บสิ่งสำคัญไว้ในมือ พอถึงเวลาตัดสิน สิ่งเหล่านี้จะใช้ยืนยัน แก้ต่างในสิ่งที่มีการจัดฉาก สร้างเรื่อง ฯลฯ ของเสื้อแดงโดยที่เสื้อแดงไม่มีข้อแย้ง ต้องแถตามสไตล์ ดูตัวอย่างคดีน้องเกด กระสุนนัดปัญหา เป็นนัดที่ยังไม่สามารถบอกได้ว่าทหารบนรางยิงได้ยังไง สุดท้ายแดงก็ต้องแถว่า เห็นด้านล่างด้วย มั่วไปแถจนถลอก และสังเกตจาก การชุมนุมของ เสธ.อ้าย ผมเชื่อว่า ยังไงซะ จะต้องโดนสกัดกั้น ซึ่งก็เป็นจริง และ ข้ออ้าง ก็อย่างที่ได้รับรู้กันในการตั้งด่าน ซึ่งตีความได้ว่า ไม่รู้จะเดินเกมยังไงถ้าไม่มีข้อมูลฝ่ายตรงข้าม ผมจึงไม่อยากให้ เปิดเผยสิ่งต่างๆที่มีครับ(เปิดเผยได้บ้าง แต่อย่าหมด อันไหนใช้ยืนยันได้แน่นอน เก็บไว้)

#315 New Canthai

New Canthai

น้องใหม่

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:45

“ผมถ่ายภาพมาทั้งเสื้อเหลือง เสื้อแดง แต่วิธีปฏิบัติของรัฐไม่เหมือนกัน ทั่วโลกก็น่าจะรู้ เสื้อเหลืองทหารปฏิบัติอย่างหนึ่ง เสื้อแดงชุมนุมทหารปฏิบัติอีกอย่างหนึ่ง ... เสื้อเหลืองโดนสลายด้วยแก๊สน้ำตา มีคนตาย ผบ.ตร.โดนปลด เสื้อแดงโดนยิง ผบ.ทบ.ไม่เป็นไร”อุทรกล่าว

0000

เสื้อเหลืองเคยสู้กับทหารตอนไหนหว่า?

#316 ความรู้น้อย

ความรู้น้อย

น้องเก่า

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:11

จากรูป# 251 ผมก็ไม่เห็นรอยเลือดที่พื้นจริงๆนะ
ใครเห้น วงให้ดูทีครับ สงสัยเพราะผมสายตาสั้น

ที่แถวๆ ขาของคนที่จับข้อเท้าของผู้ตายครับ

อ๋อ ตรงนั้น นั่นเอง ไอ้ผมก็หลงไปดูที่พื้นอยู่ตั้งนาน

#317 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:52

0000

เสื้อเหลืองเคยสู้กับทหารตอนไหนหว่า?

คำว่า "ปฏิบัติ" หมายถึง "สู้" หรือ?
เสื้อเหลือง ทหารปฏิบัติอย่างไร ให้ลองนึกถึงบิ๊กป๊อกดู

Edited by สิงห์สนามหลวง, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:04.

#318 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:26

:unsure:

มาต่อกันที่เหตุการณ์วันที่ 15 พ.ค. 2553

จากภาพประกอบที่คุณแต๋ม อ้างถึง ว่ามันคือจุดหน้าซอยรางน้ำ ใช่ครับ!! เพราะผมจะให้ดูไงครับว่า ณ เวลานั้น ( ประมาณ 16.00 น. )

ทหารยังไม่สามารถเข้ามาที่จุดปะทะ หน้าปั๊มเชลล์ ถนนราชปรารภ ได้ครับ เพราะมีกลุ่มผู้ชุมนุม ยิงทั้งอาวุธปืน และประทัดยักษ์

รวมทั้ง เศษหิน ลูกแก้ว ต่างๆ ใส่เจ้าหน้าที่ทหาร จึงทำให้เจ้าหน้าที่ต้องหาที่กำบังอยู่แบบนั้น

ระหว่างเวลา 16.30 น. เป็นต้นมา มีเสียงปืนและเสียงระเบิดดังขื้นบริเวณถนนราชปรารภ ตลอดเวลา ทหารได้ตะโกนสั่งชาวบ้าน

และผู้ไม่เกี่ยวข้องให้หลบเข้าที่กำบังตลอดเวลาเนื่องจากจะมีการยิงปะทะกับผู้ชุมนุมอย่างต่อเนื่อง ขณะเดียวกัน ทหารในพื้นที่ดังกล่าว

ประมาณ 200 นาย พยายามหลบเข้าที่กำบังข้างถนนทั้งสองด้านเพื่อไม่ให้ตกเป็นเป้านิ่ง เนื่องจากมีกลุ่มไม่ทราบฝ่ายอยู่บนตึกสูง

ใช้ปืนยิงใส่ตลอดเวลาเช่นเดียวกัน และในจุดนี้เองก็เกิดมีผู้เสียชีวิตขึ้น คือ ชาญณรงค์ พลศรีลา ครับ !!! -_- -_-

ภาพคุณมันก๊มั่วแล้ว มันของวันที่ 14   ต่างหาก :unsure:

แล้วแต่งเรื่องเหตุการณ์เองเลยไม่ปรึกษาใครๆเลยเหรอ    แล้วมาบอกว่ามีคนบนตึกสูงด้วย คุ้นๆว่าเคยเห็นรูปเหมือนกันนะ มีแต่ทหารน่ะ  :D

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#319 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:38

https://www.youtube.com/watch?v=0MJDjfhCJmI

ดูคลิปประกอบกับภาพของคุณ  คนถ่ายบอกว่าเป็นตอนบ่ายต่างหาก

และจะเห็นว่ามีแต่ทหารล้วนๆ ที่ไล่ยิงน่ะ 

ไม่งั้นทหารไม่กล้าออกมายืนโดดๆแบบในคลิปหรอก   ...      ถ้าเป็นซีเรีย ทหารตายหมู่ ไปแล้ว :unsure:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#320 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

https://www.youtube.com/watch?v=jj52c0ZhedU

อันนี้ปากซอยรางน้ำ เห็นรอยเลือด  ตอนนั้นท่าน รศ.  ไม่รับรู้อะไรเหรอ  และก็ไม่ยอมสั่งหยุดด้วย

และยังอำมหิตต่อ ไปจนถึง 19 พค เลย

#321 RaRa

RaRa

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:36

:unsure:
**รูปประกอบเพื่อใช้อธิบายเหตุการณ์ ถนนราชปรารภ**

ภาพคุณมันก๊มั่วแล้ว มันของวันที่ 14   ต่างหาก :unsure:

แล้วแต่งเรื่องเหตุการณ์เองเลยไม่ปรึกษาใครๆเลยเหรอ    แล้วมาบอกว่ามีคนบนตึกสูงด้วย คุ้นๆว่าเคยเห็นรูปเหมือนกันนะ มีแต่ทหารน่ะ  :D

คุณแต๋ม นี่เอาอีกแล้วนะครับ Quote มาก็ไม่เอามาให้หมด ดันไปขาดข้อความสำคัญซะนี่

ผมบอกว่าเป็น  **รูปประกอบเพื่อใช้อธิบายเหตุการณ์ ถนนราชปรารภ**  นะครับ.....

แล้วเรื่องวันที่ ก็บอกอยู่ตามรูปแล้วว่าวันที่เท่าไหร่ ชื่อรูปก็ 20100514 ไม่เห็นเหรอไงครับคุณแต๋ม...??

ส่วนเหตุการณ์ก็ แปะ ให้ดูไปแล้วไงครับ ลิงค์ก็มี ทำไมไม่โหลดไปอ่านหล่ะครับ!!!

สมมติว่า เหตุการณ์ตาม คลิปของคุณแต๋ม เป็นวันที่ 14 พ.ค. 2553 ตามที่บอกไว้ ถ้างั้นแสดงว่า

ทหารเข้าถึงปากซอยรางน้ำ หน้าปั๊มEsso ตั้งแต่ ช่วงบ่ายๆ ของ วันที่ 14 พ.ค. 2553 ใช่ไหมครับ??

ถ้าอย่างนั้น กว่าที่ทหารจะเคลื่อนกำลังมาถึงหน้าปั๊มShell มันตอนไหนกันเหรอครับ คุณแต๋ม !!

ทำไมจะโพสต์อะไร ไม่ถามพรรคพวกให้ดีก่อนหล่ะครับ... คุณสิงห์มาอย่าง คุณแต๋มมาอย่าง ?!?!? -_-  -_- 

#322 RaRa

RaRa

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:22

เอาหล่ะ คุณแต๋ม.......มาต่อให้จบๆ กันไปเหอะ เสียเวลามามากแล้วครับ

ผมจะได้เอาเวลา ไปตอบโต้ คคห.ไร้สาระที่มีอยู่เกลื่อน บอร์ดมั่งซะที...!!! <_< <_<

จากหัวข้อกระทู้ของคุณแต๋ม....

ที่ถนนราชปรารภ พค.2553 ใครยิงชาญณรงค์ พลศรีลา และอีกหลายคน ที่ออกเป็นข่าว ??

จากรูปนี้ จะเห็นว่า จุดที่บันทึกภาพนี้ สามารถมองเห็น จุดที่มีการเสียชีวิต ของผู้ชุมนุมทั้ง 3 คนนั้นได้อย่างชัดเจน ( อย่างไม่น่าเชื่อ!!! )

และมีสิ่งที่น่าสังเกตจากในรูปนั้น อยู่หลายอย่าง ซึ่งจะต่อเนื่องกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในวันนั้นอีกหลายๆ จุดเลยทีเดียว!!....ลองสังเกตดูนะครับ.

ป.ล. คุณแต๋ม เอาคลิป ที่มีรอยเลือดลากไปที่พื้นนั่น เป็นเลือดของใครเหรอครับ เพราะรูปที่ผมมีอยู่ ไม่เห็นรอยเลือดเยอะขนาดนั้นนะครับ!!!

หรือว่าเป็น "เลือด" จากถังเดียวกันกับ เลือดที่เท ไว้ข้างๆ คุณสมาพันธ์ กับ คุณสุภชีพ ครับ!! ^_^ ^_^

#323 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:03

RaRa  คลิปรอยเลือดนั่น ถ่ายตรงปากซอยรางน้ำต่างหาก

คนละจุดกับที่เกิดเหตุ ถ.ราชปรารภ ของกระทู้

#324 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

แนวทหาร?

แนวผู้ชุมนุม?

ระยะห่าง?

ตึกที่ใช้ถ่ายจากมุมสูง?

ทำไมถ่ายได้อย่างไม่น่าเชื่อ?

ภาพมุมสูง ถ่ายวันที่ 14 พ.ค. 53

รวมภาพจากเว็บศปช. วันที่ 14 พ.ค. 53 (แนวทหาร/ผู้ชุมนุม)

http://goo.gl/W7L5h

รวมภาพจากเว็บศปช. วันที่ 15 พ.ค. 53 (แนวทหาร/ผู้ชุมนุม)

http://goo.gl/9tgrU

แผนที่จุดผู้เสียชีวิต+เรื่องราวโดยสังเขป วันที่ 14 พ.ค. 53

แผนที่จุดผู้เสียชีวิต+เรื่องราวโดยสังเขป วันที่ 15 พ.ค. 53

Edited by สิงห์สนามหลวง, 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:27.

#325 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:34

แค่บอกทหารเริ่มมีการยิงใส่ผู้ชุมนุมก็ฮาแล้ว

:lol: 

#326 RaRa

RaRa

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:57

RaRa  คลิปรอยเลือดนั่น ถ่ายตรงปากซอยรางน้ำต่างหาก

คนละจุดกับที่เกิดเหตุ ถ.ราชปรารภ ของกระทู้

ผมทราบแล้วครับคุณแต๋ม.....ว่าจุดนั้นอยู่ตรงไหน ( ทั้งจากรายงาน คอป. และ จากเอกสารต่างๆ )

แต่ผมถามคุณแต๋มไงครับว่า เลือดของผู้เสียชีวิตคนไหน แล้ว ทำไมเลือดมันถึงได้เยอะจังเลยครับ -_- -_-

เพิ่มเติม...ก็เพราะผมเห็นคุณแต๋มเอามาแปะไว้ไงครับ ผมก็เลยถามดูว่า มันจะเกี่ยวกับกระทู้ด้วยไหม!!

Edited by RaRa, 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:58.

#327 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:26

ใครเชื่อกี่คนบ้างเนี่ย   ว่ามีคนไปจัดฉากรอยเลือด    ตามในภาพ-ในคลิปที่โพสต์กันอยู่

ผมอึ๊งกิมกี่จริงๆ :unsure:

#328 cmu311

cmu311

น้องเก่า

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:12

คุณแต๋มคะ
ถ้างั้นคุณจะช่วยวิเคราะห์ภาพที่เราได้โพสต์ไว้หน่อยซิคะ
ว่าทำไมกลุ่มคนหลังรั้วสีส้มซึ่งอยู่ใกล้ชิดผู้ตายขนาดนั้นถึงไม่มีท่าทีใยดีต่อความตายตรงหน้าเลย

ทำไมชายฉกรรจ์เหล่านั้นไม่คิดที่จะเข้าไปช่วยนำร่างผู้เสียชีวิตไปไว้หลังรั้วที่พวกเขานั่งคุยยืนคุยกันอยู่
ทั้งที่พวกเขามีเวลาที่จะย้ายกระถางต้นไม้หนักๆตั้ง 4 กระถางให้ไปอยู่นอกฟุตบาท
เราว่าการย้ายกระถางซึ่งดูแล้วไม่ใช่กระถางเล็กๆนะนั้น แถมไม่ลืมที่จะเอาถาดรองกระถางตามไปด้วย
เราว่ากระถางขนาดนั้นต้องใช้คนอย่างน้อย 2 คน + คนที่จะเอาถาดรองย้ายตามไปด้วยอีก 1 คน
แล้วมีตั้ง 4 กระถาง แถมวางกันเป็นแนวสวยงามอีก
(การย้ายกระถางต้นไม้หน้ารั้วสีส้ม คุณแต๋มเปรียบเทียบระหว่างภาพ 1 และ 2 ก็จะเห็นความแตกต่าง)

ขอถามคุณแต๋มละกัน
1)คุณแต๋มคิดว่าการเคลื่อนย้ายกระถางนั้นจะใช้เวลานานเท่าไหร่
2)ทำไมคนเหล่านั้นสนใจที่จะต้องย้ายกระถางก่อน ทั้งที่มีคนนอนตายอยู่ตรงหน้า ช่วยกันย้ายคนก่อนไม่ดีกว่าเหรอ
3)หลังจากย้ายกระทางเป็นแนวทางเดินเสร็จ ก็พากันพักเหนื่อยนั่ง/ยืนคุยกัน ปล่อยให้ชายคนนึงคลานไปช่วยคนเดียว
คุณแต๋มว่ามันสมเหตุผลมั้ยคะ คนตั้งเยอะแยะมีเวลาย้ายกระถาง แต่ไม่มีเวลาย้ายศพที่อยู่ห่างไปไม่กี่ก้าว

เราก็แสดงเหตุผลที่เราเชื่อว่ามันมีความผิดปกติอาจมีการจัดฉาก เหตุผลก็ตามที่ได้เขียนไปข้างต้น
คุณแต๋มก็ช่วยแสดงเหตุผลแย้งเราหน่อย ช่วยตอบเป็นข้อๆ ก็ได้ ว่าความคิดเห็นของคุณแต๋มต่อภาพเหล่านี้คืออะไร

ช่วยบอกเหตุผลให้เราอึ้งกิมกี่หน่อย ว่าเราคิดอย่างนั้นได้งัย จะได้ขอบคุณคุณแต๋มที่ช่วยให้เราตาสว่าง

• คคห. 3333.jpg

#329 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:32

ถามอะไรน่าปวดหัวนะน้อง  รูปตัวเองก็บอกอยู่  รูป1ปิดประตู   แต่รูป2เปิด

และมีเหมือนมีคนอยู่ข้างในกำลังช่วยคน

-ผมถามมั่ง ทำไมมอไซด์คันฟ้า ถูกเลื่อนตำแหน่ง???

-บันได ที่รูป 2 มาจากไหน ???

พวกคุณบิดเบือนตามภาพ   เพื่อล้างผิดคนฆ่าคน  คนเดียว   นั่นเอง     จริงไหม :angry:

งิ๊งง้องด้องแด๊งจัง ขอตอบสั้นๆพอจ้า :D  :D

Edited by Tam-mic-ra., 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:36.

#330 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:34

cmu311

คุณและพรรคพวกพยายามแก้ไขภาพ  เพื่อล้างผิดคนๆเดียวที่หน้าหล่อ ใช่หรือไม่ครับ?

#331 RaRa

RaRa

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:35

ถามอะไรน่าปวดหัวนะน้อง  รูปตัวเองก็บอกอยู่  รูป1ปิดประตู   แต่รูป2เปิด

และมีเหมือนมีคนอยู่ข้างในกำลังช่วยคน

-ผมถามมั่ง ทำไมมอไซด์คันฟ้า ถูกเลื่อนตำแหน่ง???

พวกคุณบิดเบือนตามภาพ   เพื่อล้างผิดคนฆ่าคนๆเดียว   นั่นเอง     จริงไหม :angry:

งิ๊งง้องด้องแด๊งจัง ขอตอบสั้นๆพอจ้า :D  :D

คุณแต๋ม ดูรูปให้ดีก่อนค่อยตอบเถอะครับ...!!!

มอเตอร์ไซด์คันสีฟ้า ถูกเลื่อนตำแหน่ง เหรอครับ?? :lol: :lol:

#332 RaRa

RaRa

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:39

คุณแต๋มคะ
ถ้างั้นคุณจะช่วยวิเคราะห์ภาพที่เราได้โพสต์ไว้หน่อยซิคะ
ว่าทำไมกลุ่มคนหลังรั้วสีส้มซึ่งอยู่ใกล้ชิดผู้ตายขนาดนั้นถึงไม่มีท่าทีใยดีต่อความตายตรงหน้าเลย

ทำไมชายฉกรรจ์เหล่านั้นไม่คิดที่จะเข้าไปช่วยนำร่างผู้เสียชีวิตไปไว้หลังรั้วที่พวกเขานั่งคุยยืนคุยกันอยู่
ทั้งที่พวกเขามีเวลาที่จะย้ายกระถางต้นไม้หนักๆตั้ง 4 กระถางให้ไปอยู่นอกฟุตบาท
เราว่าการย้ายกระถางซึ่งดูแล้วไม่ใช่กระถางเล็กๆนะนั้น แถมไม่ลืมที่จะเอาถาดรองกระถางตามไปด้วย
เราว่ากระถางขนาดนั้นต้องใช้คนอย่างน้อย 2 คน + คนที่จะเอาถาดรองย้ายตามไปด้วยอีก 1 คน
แล้วมีตั้ง 4 กระถาง แถมวางกันเป็นแนวสวยงามอีก
(การย้ายกระถางต้นไม้หน้ารั้วสีส้ม คุณแต๋มเปรียบเทียบระหว่างภาพ 1 และ 2 ก็จะเห็นความแตกต่าง)

ขอถามคุณแต๋มละกัน
1)คุณแต๋มคิดว่าการเคลื่อนย้ายกระถางนั้นจะใช้เวลานานเท่าไหร่
2)ทำไมคนเหล่านั้นสนใจที่จะต้องย้ายกระถางก่อน ทั้งที่มีคนนอนตายอยู่ตรงหน้า ช่วยกันย้ายคนก่อนไม่ดีกว่าเหรอ
3)หลังจากย้ายกระทางเป็นแนวทางเดินเสร็จ ก็พากันพักเหนื่อยนั่ง/ยืนคุยกัน ปล่อยให้ชายคนนึงคลานไปช่วยคนเดียว
คุณแต๋มว่ามันสมเหตุผลมั้ยคะ คนตั้งเยอะแยะมีเวลาย้ายกระถาง แต่ไม่มีเวลาย้ายศพที่อยู่ห่างไปไม่กี่ก้าว

เราก็แสดงเหตุผลที่เราเชื่อว่ามันมีความผิดปกติอาจมีการจัดฉาก เหตุผลก็ตามที่ได้เขียนไปข้างต้น
คุณแต๋มก็ช่วยแสดงเหตุผลแย้งเราหน่อย ช่วยตอบเป็นข้อๆ ก็ได้ ว่าความคิดเห็นของคุณแต๋มต่อภาพเหล่านี้คืออะไร

ช่วยบอกเหตุผลให้เราอึ้งกิมกี่หน่อย ว่าเราคิดอย่างนั้นได้งัย จะได้ขอบคุณคุณแต๋มที่ช่วยให้เราตาสว่าง

รูปของ คุณ cmu311 ที่โพสต์มา คุณแต๋มเค้าอาจจะไม่เห็นภาพ...

งั้นเอารูปของผมไปดูก็แล้วกันนะครับ ว่าต่างกันยังไง....!!! :lol: :lol:

#333 RaRa

RaRa

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:40

cmu311

คุณและพรรคพวกพยายามแก้ไขภาพ  เพื่อล้างผิดคนๆเดียวที่หน้าหล่อ ใช่หรือไม่ครับ?

ไม่มีใครเค้าไปแก้ไขภาพหรอกครับคุณแต๋ม ภาพพวกนี้มีที่มาจากพรรคพวกของคุณเองทั้งนั้นแหล่ะครับ!! :D

#334 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:14

ดูไอ้ที่ผมวงกลม กับท่อไอเสียมอไซด์นะ   คนละที่เลย

สรุปว่า  พวกคุณไปบิดเบือนภาพ  เพื่อที่จะให้คนหล่อนักพูด พ้นคดี  ใช่หรือไม่

ทำไมทำได้ลงคอ   รับเงินมาเท่าไรหรือครับ  :unsure:    :lol:

#335 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:16

แล้วบันได ในภาพ มาจากไหน  ทำไมไม่ตอบครับ

นี่กะว่าจะ ให้ รศ พ้นคดี  ใช่ไหม   ยอมทำเพื่อคนหล่อคนเดียวได้ขนาดนี้เลยหรือครับ ?   :unsure:

#336 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:39

แล้วบันได ในภาพ มาจากไหน  ทำไมไม่ตอบครับ

นี่กะว่าจะ ให้ รศ พ้นคดี  ใช่ไหม   ยอมทำเพื่อคนหล่อคนเดียวได้ขนาดนี้เลยหรือครับ ?   :unsure:

บันได นี่มีผลอะไรเหรอครับ

คือผมอยากรู้ว่า  รูปที่คนอื่นเอามา จะส่งผลอะไร ให้คุณมาร์ก พ้นคดี หรือโดนคดีครับ

แล้วทำไม ถ้ามีบันได แล้วมันเกี่ยวอะไรอย่างไรครับ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#337 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:40

ดูไอ้ที่ผมวงกลม กับท่อไอเสียมอไซด์นะ   คนละที่เลย

สรุปว่า  พวกคุณไปบิดเบือนภาพ  เพื่อที่จะให้คนหล่อนักพูด พ้นคดี  ใช่หรือไม่

ทำไมทำได้ลงคอ   รับเงินมาเท่าไรหรือครับ  :unsure:    :lol:

อันนี้ใครเป็นคนบิดเบื่อนครับ แล้ว บิดเบือนตรงไหนบ้างครับ แล้วทำไม คุณมาร์กถึงพ้นคดีถ้า บิดเบือนภาพครับ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#338 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:57

nunoi

เถียงได้แค่นีหรือ    หรือทำได้แค่   ตาม "ใบบอก"                 ฮ่าๆๆๆๆๆ

จาก  "ปุถุแต๋ม"      :lol:  :lol:  :lol:

#339 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:10

nunoi

เถียงได้แค่นีหรือ    หรือทำได้แค่   ตาม "ใบบอก"                 ฮ่าๆๆๆๆๆ

จาก  "ปุถุแต๋ม"      :lol:  :lol:  :lol:

ใบบอกเป็นแบบไหนหรือครับ คืออะไร แล้วทำไมต้องทำตาม แล้วหาได้ที่ไหน ได้บ้าง มีตัวอย่างหรือเปล่าครับ

#340 RaRa

RaRa

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:20

คุณแต๋มครับ.....ผมบอกให้คุณไปดูให้ดีๆ ทำไมถึงมาโชว์อะไรให้คนอื่นเค้าว่าเอาได้แบบนี้

1. หมวกมันอยู่ที่เิดิม รถมอเตอร์ไซด์ก็อยู่ที่เดิม!!!

2. กระถางต้นไม้มันขยับแนวมาเห็นไหมครับ!!!

3. สังเกตุรอยน้ำที่พวกมัน มีเวลาขนาดมารดน้ำต้นไม้ โดยไม่กลัวลูกปืนเลยนะครับ!!!

#341 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:27

อยู่ที่เดิมยังไงอีก  มันไม่ตรงกับท่อไอเสีย ชัดๆ

นี่กะจะให้ พ้นคดีเพื่อคนๆเดียวที่หล่อๆใช่ไหม

แล้วบันไดมาจากไหน ทำไมไม่ตอบ  :D  :D :D  :D  

#342 RaRa

RaRa

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:35

อ่ะ....เอารายละเอียดไปดูครับ จะได้ไม่โชว์อะไรแบบนั้นออกไปอีก -_- -_-

#343 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:28

อ่ะ....เอารายละเอียดไปดูครับ จะได้ไม่โชว์อะไรแบบนั้นออกไปอีก -_- -_-

แต๋มใจเย็นๆ แล้วค่อยๆอธิบายนะ เอาใจช่วย

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#344 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:25

ดูแค่ Rep นี้  ก็รู้แล้วว่าใครยิง   ปิดกระทู้เลยดีไหม :lol:

Edited by Tam-mic-ra., 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:26.

#345 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:00

สรุปได้หน้าด้านมากอีกตามเคยสิงห์สาคู

สงสัยนังแต๋มก็เคลิ้มไปด้วย

:lol:  :lol:  :lol: 

Edited by 55555, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:48.

#346 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:37

ดูแค่ Rep นี้  ก็รู้แล้วว่าใครยิง   ปิดกระทู้เลยดีไหม :lol:

ถูกยิงกี่โมง ทหารมาถึงจุดนั้นกี่โมง บอกที

#347 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:46

กระถางต้นไม้เลื่อน มองไงเป็นมอเตอร์ไซค์เลื่อนเนี่ย สั้น-ยาว เท่าไหร่คับ

" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#348 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:05

ถูกยิงกี่โมง ทหารมาถึงจุดนั้นกี่โมง บอกที

ไม่เห็นรู้เลยตามที่พี่ๆๆสรุปนะว่าใครยิง

รู้แค่มีการยิง > ศพโดนเคลื่อนย้าย > ทหารเข้ามาใน พท

คือ ระยะเวลา ก็ไม่รู้ อะไรก็ไม่รู้สักอย่าง รู้แต่ว่ามีทหารเข้ามาในพท ที่มีเหตุการณ์แค่นี้

อะไรที่ทำให้สรุปไปว่าใครยิง แล้วต้องปิดกระทู้เลยเหรอครับ คือ มันก็บอกแค่ว่า มีทหารเข้ามาจุึดนั้นแค่นั้น แล้วตอนนั้นก็อยู่ในช่วงที่ทหารเข้ายึดพื้นที่ต่างๆอยู่ไม่ใช่เหรอ  

คือก็ไม่มีอะไรแปลกนี่น่า หรือผมมองข้ามอะไรไป

#349 ความรู้น้อย

ความรู้น้อย

น้องเก่า

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

ผมว่า จขกท.นี้ แถได้ใจ ถามไรพอตอบไม่ได้ก็เอาคลิปอื่นมาให้ดู ทำตัวเหมือนเด็กๆๆมาก
เคยคิดว่าเสื้อแดงน่าจะมีเหตุผมมากกว่านี้ ถ้าเสื้อแดงทุกคนเป็นแบบจขกท.ก้สมแล้วที่เสรีไทยเขาด่ากัน -*-
หัดลองใช้สมองบ้างนะ ไม่ใช้่เชื่อในสิ่งที่เห็นมากนัก

แก้คำผิดครับ

Edited by ความรู้น้อย, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:45.

#350 cmu311

cmu311

น้องเก่า

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:59

#329,330

คุณแต๋ม...
เฮ้อ..เราเข้าใจแล้ว ว่าทำไมเพื่อน สมช.หลายคนในนี่ถึงเพลียกับคุณ ^^ คุณนี่ไม่มีราคาเลยจริงๆ

แต่ขอคุยด้วยอีกหน่อยแล้วกัน
ขอถามคุณว่า ที่บอกว่ามากล่าวหาว่าเราแก้ไขภาพเพื่อล้างผิดให้ .... น่ะ เราแก้ไขตรงไหน ชี้ให้ชัดเลย

ภาพที่เราเอาโพสต์น่ะ เป็นภาพของคุณ mmmmm ใน คคห.219 ซึ่งน่าจะเอามาจากเว็บแดงทั้งหลาย
ดังนั้นที่คุณโพสต์ไว้ว่า "คุณและพรรคพวกพยายามแก้ไขภาพ เพื่อล้างผิดคนๆเดียวที่หน้าหล่อ ใช่หรือไม่ครับ?"
ก็ให้คุณย้อนไปดูนะ ก็จะเห็นว่าว่าภาพของคุณ mmmmm กับ ภาพที่เราเอาโพสต์ น่ะ มันเหมือนกันทุกประการ

ส่วนที่คุณถามมา 2 ข้อว่า
- ผมถามมั่ง ทำไมมอไซด์คันฟ้า ถูกเลื่อนตำแหน่ง???
... ป่านนี้คุณคงรู้แล้วว่ามันไม่ถูกเลื่อนตำแหน่ง เอ๊ะ!หรือยังไม่รู้ ?? แต่อันนี้ก็ไม่ว่ากันเพราะคร้งแรกเราก็คิดเหมือนคุณ
แต่พอคุณ RaRa บอก เราเลยถึงบางอ้อ ก็ขอขอบคุณคุณ RaRa นะคะ ที่ช่วยชี้แนะทำให้เราไม่เข้าใจผิดว่ารถถูกขยับ
คนเรานะคุณแต๋ม ไม่มีใครรู้ทุกเรื่อง ถูกต้องทุกเรื่องหรอก แต่หากรู้ความจริงแล้วก็ควรจะยอมรับ ไม่ใช่แถ ^^

... เราไม่รู้ แต่เราก็สงสัยเหมือนกันว่าเอามาทำไม แต่เรามุ่งประเด็นไปจุดอื่นมากกว่า เพราะการเคลื่อนย้ายบันได
มันทำได้ง่ายๆ ใช้เวลาไม่นาน ผู้ชายตัวใหญ่ๆ จับโยนนิดนึงก็ปลิวแล้ว
เราให้น้ำหนักไปที่กระถางต้นไม้ทั้งหลาย รอยน้ำบนพื้น แล้วก็เพิ่งสังเกตว่าของตรงบริเวณที่คุณ RaRa วงเอาไว้ใน คคห.342
ว่ามันหายไป มีทั้งถุงสีแดงๆ กล่องสีดำๆ กล่องสีเทาๆ อื้อหือ!! ของเหล่านั้นมันสำคัญกว่าร่างคนที่นอนอยู่เหรอคะ

แล้วที่คุณตอบว่า "..และมีเหมือนมีคนอยู่ข้างในกำลังช่วยคน "
อ่านแล้วอยากหัวเราะดังๆ ไม่รู้ว่าเค้ามีอากัปกิริยายังไงถึงทำให้คุณคิดอย่างนั้น แต่ก็อย่างว่าล่ะ คนเราไม่เท่ากัน.....
เรากลับเห็นว่า พวกเค้าจับกลุ่มคุยกันต่างหาก จากในภาพ ผู้ชายที่ยืนซ้ายสุดคุยกับผู้ชายคอปกเสื้อสีแดงยืนขวาสุด
ส่วนผู้ชายสองคนที่ยืนตรงกลาง น่าจะคุยอยู่กับผู้ชายที่นั่งติดประตูรั้ว โดยมีผู้ชายเสื้อดำที่นั่งยองๆ ร่วมวงอยู่ด้วย
ไม่เห็นมีตรงไหนบ่งชี้เลยว่ากำลังช่วยคน ...
หากคุณเปลี่ยนเป็นตอบว่า พวกเขากำลังวางแผนว่า ใครจะเป็นคนไปลากคนที่นอนอยู่เข้ามา แต่คุยกันไม่ลงตัวเพราะเกี่ยงกัน
เนื่องจากหมดแรงที่ไปย้ายกระถาง+บันได เอาของต่างๆ(ถุงแดง,กล่องดำ ฯลฯ)เข้ามาเก็บ อ้อ..แล้วที่หิ้วน้ำมาราดพื้นอีกด้วย
เราว่ามันจะดูเป็นเหตุเป็นผลมากกว่าอีกนะ ว่ามั้ย???? ^^

คุณถามเรามา 2 ข้อ เราก็ตอบไป 2 ข้อ....
งั้นเราขอถามคุณบ้างว่า
1) ที่บอกว่ามากล่าวหาว่าเราแก้ไขภาพเพื่อล้างผิดให้ .... น่ะ เราแก้ไขตรงไหน ชี้ให้ชัดเลย กล้าๆ หน่อย
2) อะไรเป็นเหตุให้คุณสงสัยเรื่อง มอไซด์คันฟ้า ถูกเลื่อนตำแหน่ง กับ บันได ที่รูป 2 มาจากไหน
คือมันต้องมีที่มาที่ไปของคำถามน่ะ ต้องเอะใจอะไรบางอย่าง ถึงได้เลือกสองจุดนี้มาถาม

แต่เราก็รู้ว่าคุณคงไม่ตอบอะไรหรอก เพราะที่ถามๆมา ก็ไม่เคยได้คำตอบอะไร นอกจากคำกระแนะกระแหนอย่างเดียว

ที่คุณกล่าวหาว่า " cmu311 คุณและพรรคพวกพยายามแก้ไขภาพ ... "
เราดีใจนะที่คุณช่วยหาพรรคพวกให้ เพราะเราเข้ามาในเว็บบอร์ดนี้คนเดียวแท้ๆ จู่ๆก็มีพรรคพวกเพื่อนฝูงซะแล้ว ^^
งั้นเราฝากคุณไปบอกพรรคพวกของคุณด้วย ว่าช่วยหามือดีๆ กว่านี้มาคุยดีกว่า เอาแบบมีความคิดวิเคราะห์ได้อะไรได้นิดนึง
เราเข้าใจได้ว่าต่างฝ่ายต่างก็คงมีความเชืออยู่ในใจอยู่แล้ว อย่างคุณก็อาจเชื่อว่าทหารยิง อย่างเราอาจเชื่อว่ามีการจัดฉาก
ก็น่าจะยกเหตุผลมาคุยว่าอะไรที่ทำให้เชื่อเช่นนั้น
แต่คุณไม่มีอะไรเร้ยยยย.... พรรคพวกทราบแล้วก็เปลี่ยนตัวเถอะ

ป.ล. จะรีบปิดกระทู้ไปไหน หรือพรรคพวกคุณส่งสัญญาณให้ปิด เพราะคุณไม่ไหวแล้ว ...คุณคือจุดอ่อนของทีม เชิญค่ะ!!

Edited by cmu311, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:21.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน