Jump to content

- - - - -

คุณ 55555 และคุณ Bookmarks ขอความรู้เรื่อง เศรษฐกิจพอเพียงครับ

• Please log in to reply
690 ความเห็นในกระทู้นี้

#301 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:58

เฮีย.. 

พูดไรไม่รู้เรื่อง จริงๆนะ 

จะใช้แฟ้ม หรือจะใช้ ipad เรียกฟุ่มเฟือย มันไม่ใช่ 

แต่ถ้ามี tablet ที่ถูกกว่า ทำได้ ซื้อได้ ใช้ได้เหมือนกัน แล้วไปเลือก ipad นี่เรียกฟุ่มเฟือย 

คุณต้องดูสิว่า มันได้ประโยชน์ อะไร 

ศก.พอเพียง ไม่ใช่อยู่อย่างไม่พัฒนา นะ 

เหมือนเฮียบอกว่า มีควายไว้ไถนา ทำไมต้องซื้อรถไถ มันฟุ่มเฟือย แบบนี้มันไม่ถูก 

โห...  เล่นง่ายดี พูดเอง เออเอง เอาความเข้าใจของตัวเองเ็ป็นที่ตั้ง

ก็นู๋ยก งบ5ล้านมา มาว่า ซื้อกระเป๋าราคา 200 มันคือพอเพียง คือ***ง่ายไปนะ 

พี่เลยยกตัวอย่างง่ายๆ ว่าแฟ้มเพลงกับipad เก็บข้อมูล อันไหนพอเพียง น้องก็ยังดิ้นไป แทปเล็ตอันอื่น...

คุยกันแบบนี้มันไม่จบหรอก ถ้าช้างตอบม้า ถามหมาตอบควายอ่ะ 

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:

เอามาตรฐานตัวเองมาวัดความพอเพียงของคนอื่นไม่ได้หรอก 

แถไปเรื่อย...

Edited by ใจหมาลูกตุ๊ด`, 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:02.

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#302 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:03

^_^  แล้วแบบนี้โครงการ OTOP ที่ต้องพึ่งพาเงินสนับสนุนจากรัฐบาลถือเป็น เศรษฐกิจพอเพียงหรือเปล่าครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#303 cddkpp

cddkpp

น้องใหม่

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:07

ขยายความนิดนึง ผมว่าตรงนี้แหละครับ ที่ทำให้เกิดความไขว้เขวขึ้น

ศก พอเพียง จริงๆแล้วดี และทำให้เกิดการพัฒนาแบบยั่งยืน
เพียงแต่ คนที่ชอบเอามาอ้าง เพื่อใช้ข่มคู่ต่อสู้ มีความเข้าใจกับมันแค่ไหน
ผมมีภาพที่ถ่ายในงานนิทรรศการ เดี๋ยวจะหามาให้ดู
ผมว่า ทักษิณ ได้ทำอะไรที่ใกล้เคียงกับพระราชดำริ ที่สุดแล้วครับ

ผมมองว่า ( ขออภัยที่คิดแทนท่าน ถ้าไม่ใช่ก็แย้งเลยครับ ) หลายท่าน "ใส่" นโยบายประชานิยมหลายอย่างที่ส่งเสริมความฟุ้งเฟ้อ ( ในสายตาของแต่ละท่าน ) ไว้ในประโยคนี้ โดยที่ยังไม่ชัดเจนว่า ที่คุณเคนอิจิต้องการจะสื่อนั้นหมายถึงอะไร หลายคนมองในมุมมองแบบ micro คือกองทุนหมู่บ้าน ทีเอามาจ่ายเงินกู้นอกระบบ หรือเอาไปใช้ซื้อของที่ไม่จำเป็น แต่ถ้าดูให้ดี เจ้าของกระทู้เค้าหมายถึงพวกเมกะโปรเจกต์ครับ ซึ่งเป็นมุมมองแบบ macro ซึ่งเป็นคนละบริบทกันอย่างสิ้นเชิง

ผมไม่ได้ตัดสินว่าใครผิดใครถูก เพียงแต่ตรงนี้เป็นอีกประเด็น ที่ผมอยากให้เคลียร์กันก่อน ว่าเป็นเรื่อง macro หรือ micro ( หรือทั้งสองอย่าง ) กันแน่?? เราจะได้คุยกันในบริบทเดียวกัน บนพื้นฐานของสิ่งเดียวกันได้ จะได้โฟกัสเป็นเรื่องๆให้จบไปครับ
น่าจะเคลียร์ที่คุณ GOB แหละครับ มองกันคนละมุม ยกกันมาทีละเรื่อง มันก็ตีความกันไม่แตกสักที
คนที่ไม่ยอมอ่าน คือคุณหรือเปล่า?
ผมพูดเรื่องแนวคิด ศก พอเพียงมาตั้งแต่ต้น
เพราะนาย 55555 บอกว่า กู้เนี่ยนะ คือพอเพียง
ผมจึงบอกว่า พอเพียงคืออะไร
มีแต่คุณ และพวกพ้องเนี่ยแหละ
ทีหลัง ไม่ต้องเสร่อก็ได้ ถ้าเขียนยาวๆ ไม่เป็นน่ะ
ดูคนอื่นเขาเล่นไปเหอะ
เริ่มประสาทแดรกอีกแล้วสิ ไอ้้สมองหมา ปัญญาควาย ทำไมตอนแรกไม่คุยเรื่องให้มันตรงๆไปล่ะ ยกลอยๆ มาว่า ไอ้แม้วทำตามหลักเศรษฐกิจพอเพียง คนก็ตีความกันไป ในเรื่องนโยบายหลายๆ อย่างของมัน ประสาทกลับหรือไง ตุ๊ดแดง ต้องให้คุณ GOB เค้าแปลให้อีกที ยังไม่รู้ตัวอีกว่า สื่อสารกับคนอื่นไม่เข้าใจเอง

สุดท้ายโพสไป อ่านตำราไป หยิบตำรานิด ใส่ความคิดไปนิด

สุดท้ายก็หาว่า สรท ไม่รู้เรื่อง

เริ่มยกเรื่องการแบ่งหรือการวางแผนก่อนจะกู้มาอ้างอิง

มันก็วนลู๊ปไปๆมาๆ

ก็คือ จะทำอะไรจะต้องมานั่งคิดวางแผนในสิ่งที่ตนเองมีและลงมือกระทำก่อนจะคิดการไกล
พวกคุณเป็นแต่โจมตีคนอื่น
เวลาตอบอะไร ก็ไปกันคนละเรื่อง

ผมพูดว่า

ผมว่า ทักษิณ ได้ทำอะไรที่ใกล้เคียงกับพระราชดำริ ที่สุดแล้วครับ

ก็ดันมาถามว่า กู้เนี่ยเหรอ พอเพียง
ใครควายครับ?

ขอเหอะ
หมาพูดเรื่องกู้ หรือเปล่า
หมาสัดานhere ด้วยนะ

กรูพูดเรื่อง OTOP แม่ม ก็เสรือกทำเป็นมองไม่เห้น

เดี๋ยวกรูด่าพวกมลึง ก็มีคนไปฟ้องม้อดอีก
สาดดดดด
พวกหลลึง
ไปขุดรู อยู่ไป๊..
เชี่ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

ไม่ได้อคติต่อไอ้แม้ว

แต่ไอ้แม้วนั้นเรอะ กระทำโดยเอาOTOP มาเป็นที่ตั้ง ว่าใกล้เคียงแนวพระราชดำริเรื่องเศรษฐกิจพอเพียง

ถ้ามองเจตนาการทำ OTOP ของไอ้แม้วไม่ได้เข้าไปเกี่ยวข้องกับทฤษฎีใหม่เลยครับ

ถ้าคุณจะเอาเศรษฐกิจพอเพียง

จะต้องทำระบบสหกรณ์กลับเข้าควบคุมการเข้าถึงข้อมูลในการทำอาชีพของชาวไทยให้ได้

แต่ไอ้แม้วมันให้ค่าสหกรณ์ คือ แหล่งเงินกู้ เท่านั้น

สหกรณ์ ไม่ได้อยู่ในตำราครับ
อย่าคิดเอง เออเอง

อย่าเอารัฐสวัสดิการมาตีมึนครับ

ท่านเคนครับ สหกรณ์นี้เป็นทฤษฎีใหม่ขั้นที่สองไม่ใช่หรอครับ

#304 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:24

*
POPULAR

ผมตอบคำถา,เพื่อนบางคนไปแล้วเกี่ยวกับ ศกพอเพียงว่าเป็นทางสายกลาง
ว่าเป็นแค่วาทกรรม ที่เป็นนามธรรม ไม่ชี้ชัดเจาะจง ถ้าจะกรุณา ลองย้อนไปดูนิดนึง

และคำว่า ศก พอเพียง
คือการที่มีเครื่องอุปโภคบริโภคอย่างพอเพียงกับความต้องการ

เน้นย้ำที่ตรงนี้ ความต้องการ มิใช่ความอยาก
*ผมอยู่ข้างนอก โค้ดไม่ถนัด และอ้างอิงหมายเลขไม่ได้

ช่วยกลับไปอ่านจ้อความที่ผมตอบ "ทั้งหมด" สักนิดนะครับ

ผมตอบไปหมดแล้ว

ผมเพิ่งกลับจากข้างนอกมา

บอกตรงๆ กท.นี้ไม่อยากแสดงความเห็น เพราะมิบังอาจไปอ้างพระราชดำรัช

แต่เลี่ยงไม่ได้ เพราะติดใจประโยคนี้

" ผมว่า ทักษิณ ได้ทำอะไรที่ใกล้เคียงกับพระราชดำริ ที่สุดแล้วครับ "

----------------------------------------

จากข้างบน ผมว่าคุณตีความ "ความอยาก" กะ "ความต้องการ" ที่พระองค์ท่านกล่าวผิด

ผมว่าพระองค์ท่านทรงยืดหยุ่น ภาษาพูดจึงไม่ต้องทางการมาก

ผมว่า "ความต้องการ" ที่พระองค์ท่านกล่าว มันก็คือ "ความอยาก" นั่นแหล่ะ

ทำไมถึงคิดเช่นนั้น เพราะที่คุณบอกว่า

"และคำว่า ศก พอเพียง คือการที่มีเครื่องอุปโภคบริโภคอย่างพอเพียงกับความต้องการ"

อุปโภค คือ "ใช้" บริโภค คือ "กิน"

อุปโภค บริโภค จึงคือสิ่งมนุษย์ "ต้องมี" ไม่มีจะอยู่ไม่ได้

คุณต้องการจะบอกว่า "ความต้องการ" คือ "ต้องมี"

"ความอยาก" คือ "ไม่ต้องมีก็ได้"

"ต้องมี" คือ ความจำเป็น, "ไม่ต้องมีก็ได้" คือความไม่จำเป็น

การไม่มีทีวี  ไม่ทำให้มนุษย์อยู่ไม่ได้ การไม่มีทีวี จึงคือ "ความอยาก"

"ความต้องการ" หรือ "ความอยาก" มีทีวี จึงเป็นสิ่งเดียวกัน

เพราะไม่ต้องมีก็ไม่ตาย และทีวี ไม่ใช่เครื่องอุปโภค บริโภค

ดังนั้นที่พระองค์ท่านจะบอกคือ ไม่ได้ห้ามการมีสนองความอยาก

เพียงแต่การสนองความอยากนั้นต้องสมฐานะ และเป็นทางสายกลาง

การมองว่า "ไม่มีก็ไม่ตาย" งั้นจงไม่มีต่อไป ก็สุดโต่ง ไม่ใช่ ศก.พอเพียง

การต้องมีทุกอย่าง ก็สุดโต่งเหมือนกัน ไม่ใช่ ศก.พอเพียง

พระองค์ท่านบอก คนคิดว่า ศก.พอเพียงคือ self-sufficiency

ท่านบอกว่าไม่ใช่ แต่คือ self-sufficiency of economy คือพอฐานะ

eco แปลว่า "ประหยัด" คนบอกว่าประหยัดแปลว่า "ตระหนี่"

เหมือนท่านต้องการจะบอกว่า "ประหยัด" ไม่ได้แปลว่า "ตระหนี่" ถ้าอันนี้ก็เกินไป

แต่คุณต้องบอกว่า ความต้องการมีทีวี อันนี้มาจากไหน มาจากตัวเอง หรือมาจากคนรอบข้าง

เพราะถ้ามาจากตัวเอง อันนี้ถือว่าพอเพียง แต่ถ้ามาจากแรงกระตุ้น สิ่งเร้า อันนี้ไม่ใช่

ซึ่งสิ่งที่ทักษิณทำ คือการกระตุ้นความอยาก หรือดีมานด์เทียม

อย่างลดราคารถคันแรก ปล่อยเงินกู้ อย่างงี้ไม่ใช่พอเพียง

ถ้าต้องการมีรถ ก็ซื้อรถ อันนี้ไม่ผิด กู้เงินมาซื้อก็ไม่ผิด

แต่ถ้ายุให้คนที่เขาเฉยๆ เกิดแรงจูงใจจะซื้อ อันนี้ผิด

การกระตุ้น ศก. ดีไม่ผิด แต่การกระตุ้นเกินไป อันนี้ก็ไม่ดี

ศก.พอเพียง คือไม่กระตุ้นเกินไป แต่ทักษิณ ประชานิยมตลอดเวลา

แล้วมันจะเหมือนกันได้ไง ดังนั้น คุณจะพูด คุณต้องพูดให้หมด

ทักษิโณมิกส์ คือ ศศ. อย่างหนึ่ง ศก.พอเพียง ก็คือ ศศ. อีกรูปแบบหนึ่ง

เหมือนกันแค่เท่านี้ คุณอย่าลากมารวมกัน

Edited by เมาอยู่, 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:25.

#305 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:38

ทักสินคิด ยิ่งลักทำ 

นโยบายหรือความคิดกากๆแบบศรีธนนชัยหลอกคนจน คนไม่มีความรู้ เดือดร้อนกันถ้วนหน้าจากนี้ไปอีกหลายปี

อย่าบังอาจมาอวยว่ามันคิดใกล้เคียงกับพ่อหลวง สา ดมึ งอย่าทำมาเนียน เห็นเจตนาแล้วอยากอ้วก 

แถรูปธรรมให้ดูหน่อยดิ เริ่มจากนี่ก่อนเลย

-บัตรเครดิตชาวนา 

-จำนำข้าว

-ถมทะเล

ข้อสุดท้ายหน่ะ แถไม่เก่งจะไปไม่เป็น

พรุุ่งนี้จะมาอ่านคำตอบผู้ทรงภูมิความรู้ ใบไม้ในฝ่ามือควาย

กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#306 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:39

^_^ OTOP ตอนนี้เป็นเศรษฐกิจพอเพียง หรือแค่อ้างถึงหลักเศรษฐกิจพอเพียงหรอครับ

ตามที่ได้บอกไป การมีขึ้นของมัน เป็นส่วนของการดำเนินการตามแนวทาง
แต่ในภาคปฏิบัติ มันทำไม่ได้
อาจจะเพราะหลายอย่าง ต้องดูว่าชุมชนไหน ทำ otop เพื่ออะไร และจากอะไร
แต่เราคิดว่า มีไม่มาก ที่ได้ตามแนวพระราชดำรัสจริงๆ

กรณีOTOP ไม่ใช่เรื่องที่ไม่ดี คืออันที่จริงเเล้วดี...เเต่...ที่ภาคปฏิบัติ มันยังทำไม่ได้ ก็ เพราะมันข้ามขั้นตอนขึ้นตอนมา โดยไม่ให้ความสำคัญกับระบบเศรษฐกิจพอเพียงมากพอ

ต้องเข้าใจก่อนว่าประเทศเรามี พื้นฐานเป็นประเทศ เกษตรกรรม เรามีknow how เเละ resources ที่เป็นของเราเองโดยไม่ต้องนำเข้า ไม่ต้องซื้อต้องหาให้ขาดดุล

เพราะฉนั้นควรเริ่มจากการที่ รัฐต้องมีวาระเเห่งชาติที่จริงใจ โดยให้ความสำคัญใน sector เกษตรกรรม โดยการตั้งงบประมาณ เพื่อการพัฒนาให้ยั่งยืน

เช่นการลงทุนสร้างระบบชลประทานที่มีประสิทธิภาพ

ลงทุนกับสื่อทุกเเขนงเพื่อ"สร้างจิตสำนึก" "ค่านิยม" ในเกษตรทฤษฎีใหม่ เเละ รวมถึงต้องมีเเหล่งให้ความรู้ "ที่มีประสิทธิภาพ" ใน "ทุก"ชุมชน

เพื่อให้เเต่ละชุมชน"มีความเข้าใจ" เเละสามารถ ใช้เกษตรทฤษฎีใหม่ ได้อย่างมีประสิทธิผล

สิ่งนี้จะช่วยให้เกษตรกรหลุดพ้นจากการเป็นทาสเคมี เเละ สามารถลดต้นทุนการผลิต เพื่อเพิ่มรายได้ ลดการเป็นหนี้เและเพิ่มความสามารถในการเเข่งขันทางธุรกิจต่อไป

นั่นคือการเตรียม fundamental ที่มั่นคงก่อนเป็นขั้นตอนเเรก...

หลังจากนั้นเมื่อเเต่ละชุมชนมีผลผลิตที่ดี มากพอเเล้ว จึงช่วยส่งเสริมเเละให้คำเเนะนำในการ"เเปรรูป"ผลผลิตการเกษตรต่างๆ ทั้งจากภูมิปัญญาท้องถิ่น หรือ จากการวิจัยของรัฐ

ให้กลายเป็นผลิตภันฑ์ที่มี packaging การถนอมอายุ เเละการตลาด ที่เหมาะสมต่อการเป็น OTOP เเละ mass products ที่ยั่งยืนในที่สุด...

#307 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:51

เอาแค่ตรงนี้ก็รู้แล้วว่า ไม่ได้รู้เรื่อง "เศรษฐกิจพอเพียง" อะไรเล๊ยยย

ไอ่เดนมนุษย์ที่คอยยุให้คนเอาเงินในอนาคตมาใช้เนี่ยะนะ ที่บอกว่า "ทำได้ใกล้เคียงกับพระราชดำริห์" o_O

กลับหัวกลับหางเสียมากกว่า

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#308 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:24

รอผมทำไม ผมบอกว่าจะจัดเต็มรึ...

:D 

ผมเคยบอกใครไปสักคนว่า ใครจะรุมเข้ามากี่คน ผมไม่เกี่ยง
ขอแค่ คุณ กับ Bookmarks อย่ามาพร้อมกัน
ผมกลัว..  :wacko:

แต่วันนี้ ผมเห็นแล้วว่า ไม่มีอะไร ต้องกลัว จริงๆ :D
อยู่เฉยๆ อ่านเงียบๆ ก็ได้ครับ

ข้าบอกเอ็งตั้งแต่หน้าก่อนแล้ว..

ถ้าจะเล่นกวนตรีนให้ข้าไปบ้าน้ำลายกับเอ็ง

เอ็งมั่นใจได้เลยว่า เล่นผิดคนแล้ว

ถามนังแต๋มดูดิ...น้ำลายฟูมปากเป็นหมาบ้าไปกี่ครั้งแล้ว..

:lol: 

:D  :D

ผมจะตอบคุณคั่นหู ก็ต่อเมื่อ มีความเข้าใจทางด้าวแนวคิดตรงกันเท่านั้นครับ  

ผมรอสนทนากับคนอื่นอยู่ คุณรอไปก็แล้วกัน เพราะคุณไร้ความหมายแล้ว 

กับคุณ 55555 แต้ม เขาบอกแล้วล่ะ เรื่องของคุณ ที่เถียงกัน 4-5 หน้า แต่ไม่ได้อะไร 

เพราะคุณคือ แลงหวี่ ที่ดีแต่สร้างความรำคาญดีๆ นี่เอง :D

แล้วดอนยอ กับ สิงห์สนามหลวงบอกป่าว

#309 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:30

เอ็งยังไม่เลิกคลั่งอีกรึ  ไอ้เคนข้ารู้จักพอเพียง

เขียนแค่นี้ก็พอแล้ว ถ้าเอ็งยังอยากต่อ

ก็ตามสบาย  น้ำลายฟูมปากไปคนเดียวละกัน

พวก*** ต้องเคี้ยวให้กลืนรึไงวะ
กรุบอกแล้ว ให้อ้อนวอน กรุจะบอกให้ :D

อะ กรุใบ้ให้ กรุสงสารรรรร :)

แหม..แปลกวุ้ย...ที่นี่เวลาจะไปนอน ต้องกล่าวราตรีสวัสดิ์ป่าวว๊ะเนี่ย..

เถียงกับเอ็งนี่ไม่เร้าใจเลยว่ะ...นั่งพับเพียบใจเย็น ๆ แล้วอ่านข้างล่าง.. ค่อย ๆ อ่านไม่ต้องรีบ

จะได้รู้ว่าทำไมถึงเรียกเอ็งว่า " ไอ้บ้าน้ำลาย " 

2 - 3 หน้า ก็ออกเกรียนแล้ว

"ฉันพูดเศรษฐกิจพอเพียง คือ ทำอะไรให้เหมาะสมกับฐานะตัวเอง"

คำว่า เหมาะสมกับฐานะตัวเอง...นี่มันเข้าใจยากรึ.....เช่น

คนมีรายได้ไม่กี่ร้อยบาท แต่ถือ บัตรเครดิต 10 ใบ แบบนี้ก็ถือว่า ไม่เหมาะสมกับฐานะตัวเอง

คนมีเงินทุน ไม่กี่ล้านบาท  แต่จะไปทำธุรกิจ เป็นหมื่นล้าน...แบบนี้ ก็ถือว่าไม่เหมาะสมกับฐานะตัวเอง

คนจน ๆ ไม่มีเงินทุน ไปกู้เงิน 2000-3000 บาท ไปซื้อ กะทะ ตะหลิว มาเปิดร้านขายอาหารตามสั่ง แบบนี้ก็ยังอาจจะนับได้ว่าพอเพียง

เอาใกล้ ๆ แบบว่า เอ็งเป็นแค่กระบือ แต่ อวดเป็นราชสีห์..แบบนี้ก็เรี่ยกว่าไม่เหมาะสมกับฐานะตัวเอง

แต่ถ้าเอ็งมีเงินแสนล้าน จะซื้อ เครื่องบินเจ๊ทส่วนตัวขับ นั่น ก็ยังถือว่าเอ็งพอเพียงเหมาะสมกับฐานะตัวเอง

ภาษาไทยมีให้อ่านเข้าใจง่าย ๆ ...ดันเสล่อ ไป ตีความภาษาอังกฤษ....แค่อยากจะบ้าน้ำลาย..

ถกกันเรื่อง เศรษฐกิจพอเพียงในภาพรวม....เอ็งก็จะบ้าน้ำลายลากข้าไปคุยเรื่อง " เกษตรทฤษฎีใหม่" แล้ววางมาดผู้รู้อีก..โคตรฮาเลย

ข้าไม่ตอบโต้ด้วยเพราะรู้ว่าเดี๋ยวเอ็งจะลากข้าออกทะเล เหมือนในทู้อื่น (กับคนอื่น)

เพราะถ้าข้าคุยด้วย...เดี๋ยวเอ็งก็จะไปคุยเรื่องปุ๋ย เรืองบ่อน้ำ เอาภาษาฝรั่งมาอวด (ไม่รู้ผิด ๆ ถูก ๆ ป่าว)ไปอีก 10-20 หน้า

ข้าอาจจะผิด ที่เขียน เรื่อง มอไซด์ เรื่อง มือถือ ขณะที่พระองค์ท่าน ยกตัวอย่าง เรื่องทีวี

เรื่อง สูท เรื่อง เน็คไท เวอร์ซาเช่(แต่ข้า ก็พูดเรื่องทีวีเหมือนกันน๊ะ)  :lol: 

ถ้าเขียนถึงตรงนี้ แล้วเอ็งยังไม่เข้าใจว่าทำไมข้าว่าเอ็งเป็นพวกบ้าน้ำลาย

ก็จนปัญญาแล้วว่ะ....ไอ้เคน(มนุษย์หลายล็อคอิน)

อีกรอบ...ไม่ต้องแปะรูป (มันเปลืองเนื้อที่บอร์ด)

“...ฉันพูดเศรษฐกิจพอเพียงความหมายคือ ทำอะไรให้เหมาะสมกับฐานะของตัวเอง คือทำจากรายได้ ๒๐๐-๓๐๐ บาท ขึ้นไปเป็นสองหมื่น สามหมื่นบาท คนชอบเอาคำพูดของฉัน เศรษฐกิจพอเพียงไปพูดกันเลอะเทอะ เศรษฐกิจพอเพียง คือทำเป็น Self-Sufficiency มันไม่ใช่ความหมายไม่ใช่แบบที่ฉันคิด ที่ฉันคิดคือเป็น Self-Sufficiency of Economy เช่น ถ้าเขาต้องการดูทีวี ก็ควรให้เขามีดู ไม่ใช่ไปจำกัดเขาไม่ให้ซื้อทีวีดู เขาต้องการดูเพื่อความสนุกสนาน ในหมู่บ้านไกลๆ ที่ฉันไป เขามีทีวีดูแต่ใช้แบตเตอรี่ เขาไม่มีไฟฟ้า แต่ถ้า Sufficiency นั้น มีทีวีเขาฟุ่มเฟือย เปรียบเสมือนคนไม่มีสตางค์ไปตัดสูทใส่ และยังใส่เนคไทเวอร์ซาเช่ อันนี้ก็เกินไป...

อีกรอบกับปมประเด็นที่ทำให้เอ็งบ้าน้ำลาย...

"ทักษิณ มันยุให้คนไปกู้เนี่ยน๊ะ ใกล้เคียงเศรษฐกิจพอเพียง"

http://webboard.seri...ับ/#entry643861

keyword มีอยู่นิดเดียว มันพล่ามได้ 6 หน้า 7 หน้า....มีคน(อื่น)มาตอบช้าหน่อย มันเขียนเรียกเลย

หนักเข้า มันร้องเรียก 55555 กับ bookmark โลด

"ฉันพูดเศรษฐกิจพอเพียง คือ ทำอะไรให้เหมาะสมกับฐานะตัวเอง"

ไม่มีความเห็นไร...แค่เอาแปะให้ดูตัวแดง ๆ ...

เอ้า เชิญคลั่งน้ำลายต่อเลย...ไอ้เคน

ไม่ต้องกังวล ข้าอ่านอยู่ แค่ไม่ได้ F 5 ตลอดเวลาเฉย ๆ

เอ็งก็หลับนอนมั่งเหอะ....เดี๋ยวจะประสาทแดรกไปก่อน ข้าก็เป็นห่วงเอ็งเหมือนกันแหละ

ที่นี่กระทู้มันไม่ตกเหมือนคอกกระบือราชดำเนินหรอก

ถ้าเอ็งกลับมาเขียนใหม่ เดี๋ยวมันก็ขึ้นมาอยู่ข้างบน

Edited by 55555, 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:41.

#310 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:16

ขยายความนิดนึง ผมว่าตรงนี้แหละครับ ที่ทำให้เกิดความไขว้เขวขึ้น

ศก พอเพียง จริงๆแล้วดี และทำให้เกิดการพัฒนาแบบยั่งยืน
เพียงแต่ คนที่ชอบเอามาอ้าง เพื่อใช้ข่มคู่ต่อสู้ มีความเข้าใจกับมันแค่ไหน
ผมมีภาพที่ถ่ายในงานนิทรรศการ เดี๋ยวจะหามาให้ดู

ผมมองว่า ( ขออภัยที่คิดแทนท่าน ถ้าไม่ใช่ก็แย้งเลยครับ ) หลายท่าน "ใส่" นโยบายประชานิยมหลายอย่างที่ส่งเสริมความฟุ้งเฟ้อ ( ในสายตาของแต่ละท่าน ) ไว้ในประโยคนี้ โดยที่ยังไม่ชัดเจนว่า ที่คุณเคนอิจิต้องการจะสื่อนั้นหมายถึงอะไร หลายคนมองในมุมมองแบบ micro คือกองทุนหมู่บ้าน ทีเอามาจ่ายเงินกู้นอกระบบ หรือเอาไปใช้ซื้อของที่ไม่จำเป็น แต่ถ้าดูให้ดี เจ้าของกระทู้เค้าหมายถึงพวกเมกะโปรเจกต์ครับ ซึ่งเป็นมุมมองแบบ macro ซึ่งเป็นคนละบริบทกันอย่างสิ้นเชิง

ผมไม่ได้ตัดสินว่าใครผิดใครถูก เพียงแต่ตรงนี้เป็นอีกประเด็น ที่ผมอยากให้เคลียร์กันก่อน ว่าเป็นเรื่อง macro หรือ micro ( หรือทั้งสองอย่าง ) กันแน่?? เราจะได้คุยกันในบริบทเดียวกัน บนพื้นฐานของสิ่งเดียวกันได้ จะได้โฟกัสเป็นเรื่องๆให้จบไปครับ
น่าจะเคลียร์ที่คุณ GOB แหละครับ มองกันคนละมุม ยกกันมาทีละเรื่อง มันก็ตีความกันไม่แตกสักที
คนที่ไม่ยอมอ่าน คือคุณหรือเปล่า?
ผมพูดเรื่องแนวคิด ศก พอเพียงมาตั้งแต่ต้น
เพราะนาย 55555 บอกว่า กู้เนี่ยนะ คือพอเพียง
ทีหลัง ไม่ต้องเสร่อก็ได้ ถ้าเขียนยาวๆ ไม่เป็นน่ะ
เริ่มประสาทแดรกอีกแล้วสิ ไอ้้สมองหมา ปัญญาควาย ทำไมตอนแรกไม่คุยเรื่องให้มันตรงๆไปล่ะ ยกลอยๆ มาว่า ไอ้แม้วทำตามหลักเศรษฐกิจพอเพียง คนก็ตีความกันไป ในเรื่องนโยบายหลายๆ อย่างของมัน ประสาทกลับหรือไง ตุ๊ดแดง ต้องให้คุณ GOB เค้าแปลให้อีกที ยังไม่รู้ตัวอีกว่า สื่อสารกับคนอื่นไม่เข้าใจเอง

สุดท้ายโพสไป อ่านตำราไป หยิบตำรานิด ใส่ความคิดไปนิด

สุดท้ายก็หาว่า สรท ไม่รู้เรื่อง

เริ่มยกเรื่องการแบ่งหรือการวางแผนก่อนจะกู้มาอ้างอิง

ก็คือ จะทำอะไรจะต้องมานั่งคิดวางแผนในสิ่งที่ตนเองมีและลงมือกระทำก่อนจะคิดการไกล

ผมพูดว่า

ก็ดันมาถามว่า กู้เนี่ยเหรอ พอเพียง

ขอเหอะ
หมาสัดานhere ด้วยนะ

กรูพูดเรื่อง OTOP แม่ม ก็เสรือกทำเป็นมองไม่เห้น

เดี๋ยวกรูด่าพวกมลึง ก็มีคนไปฟ้องม้อดอีก
สาดดดดด
พวกหลลึง
เชี่ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

ไม่ได้อคติต่อไอ้แม้ว

แต่ไอ้แม้วนั้นเรอะ กระทำโดยเอาOTOP มาเป็นที่ตั้ง ว่าใกล้เคียงแนวพระราชดำริเรื่องเศรษฐกิจพอเพียง

ถ้ามองเจตนาการทำ OTOP ของไอ้แม้วไม่ได้เข้าไปเกี่ยวข้องกับทฤษฎีใหม่เลยครับ

ถ้าคุณจะเอาเศรษฐกิจพอเพียง

จะต้องทำระบบสหกรณ์กลับเข้าควบคุมการเข้าถึงข้อมูลในการทำอาชีพของชาวไทยให้ได้

แต่ไอ้แม้วมันให้ค่าสหกรณ์ คือ แหล่งเงินกู้ เท่านั้น
สหกรณ์ ไม่ได้อยู่ในตำราครับ
อย่าคิดเอง เออเอง

อย่าเอารัฐสวัสดิการมาตีมึนครับ
ท่านเคนครับ สหกรณ์นี้เป็นทฤษฎีใหม่ขั้นที่สองไม่ใช่หรอครับ

เรื่องนี้ผมไม่ทราบครับ
ยังไงขอเอกสารอ้างอิงเพื่อการศึกษาก่อนครับ
เอาที่แน่ๆว่า เป็นพระราชดำรัสนะครับ
ขอบคุณ

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#311 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:29

เอ็งยังไม่เลิกคลั่งอีกรึ ไอ้เคนข้ารู้จักพอเพียง

เขียนแค่นี้ก็พอแล้ว ถ้าเอ็งยังอยากต่อ

ก็ตามสบาย น้ำลายฟูมปากไปคนเดียวละกัน

พวก*** ต้องเคี้ยวให้กลืนรึไงวะ
กรุบอกแล้ว ให้อ้อนวอน กรุจะบอกให้ :D

อะ กรุใบ้ให้ กรุสงสารรรรร :)

แหม..แปลกวุ้ย...ที่นี่เวลาจะไปนอน ต้องกล่าวราตรีสวัสดิ์ป่าวว๊ะเนี่ย..

เถียงกับเอ็งนี่ไม่เร้าใจเลยว่ะ...นั่งพับเพียบใจเย็น ๆ แล้วอ่านข้างล่าง.. ค่อย ๆ อ่านไม่ต้องรีบ

จะได้รู้ว่าทำไมถึงเรียกเอ็งว่า " ไอ้บ้าน้ำลาย "

2 - 3 หน้า ก็ออกเกรียนแล้ว

คำว่า เหมาะสมกับฐานะตัวเอง...นี่มันเข้าใจยากรึ.....เช่น

คนมีรายได้ไม่กี่ร้อยบาท แต่ถือ บัตรเครดิต 10 ใบ แบบนี้ก็ถือว่า ไม่เหมาะสมกับฐานะตัวเอง

คนมีเงินทุน ไม่กี่ล้านบาท แต่จะไปทำธุรกิจ เป็นหมื่นล้าน...แบบนี้ ก็ถือว่าไม่เหมาะสมกับฐานะตัวเอง

คนจน ๆ ไม่มีเงินทุน ไปกู้เงิน 2000-3000 บาท ไปซื้อ กะทะ ตะหลิว มาเปิดร้านขายอาหารตามสั่ง แบบนี้ก็ยังอาจจะนับได้ว่าพอเพียง

เอาใกล้ ๆ แบบว่า เอ็งเป็นแค่กระบือ แต่ อวดเป็นราชสีห์..แบบนี้ก็เรี่ยกว่าไม่เหมาะสมกับฐานะตัวเอง

แต่ถ้าเอ็งมีเงินแสนล้าน จะซื้อ เครื่องบินเจ๊ทส่วนตัวขับ นั่น ก็ยังถือว่าเอ็งพอเพียงเหมาะสมกับฐานะตัวเอง

ภาษาไทยมีให้อ่านเข้าใจง่าย ๆ ...ดันเสล่อ ไป ตีความภาษาอังกฤษ....แค่อยากจะบ้าน้ำลาย..

ถกกันเรื่อง เศรษฐกิจพอเพียงในภาพรวม....เอ็งก็จะบ้าน้ำลายลากข้าไปคุยเรื่อง " เกษตรทฤษฎีใหม่" แล้ววางมาดผู้รู้อีก..โคตรฮาเลย

ข้าไม่ตอบโต้ด้วยเพราะรู้ว่าเดี๋ยวเอ็งจะลากข้าออกทะเล เหมือนในทู้อื่น (กับคนอื่น)

เพราะถ้าข้าคุยด้วย...เดี๋ยวเอ็งก็จะไปคุยเรื่องปุ๋ย เรืองบ่อน้ำ เอาภาษาฝรั่งมาอวด (ไม่รู้ผิด ๆ ถูก ๆ ป่าว)ไปอีก 10-20 หน้า

ข้าอาจจะผิด ที่เขียน เรื่อง มอไซด์ เรื่อง มือถือ ขณะที่พระองค์ท่าน ยกตัวอย่าง เรื่องทีวี

เรื่อง สูท เรื่อง เน็คไท เวอร์ซาเช่(แต่ข้า ก็พูดเรื่องทีวีเหมือนกันน๊ะ) :lol:

ถ้าเขียนถึงตรงนี้ แล้วเอ็งยังไม่เข้าใจว่าทำไมข้าว่าเอ็งเป็นพวกบ้าน้ำลาย

ก็จนปัญญาแล้วว่ะ....ไอ้เคน(มนุษย์หลายล็อคอิน)

อีกรอบ...ไม่ต้องแปะรูป (มันเปลืองเนื้อที่บอร์ด)

“...ฉันพูดเศรษฐกิจพอเพียงความหมายคือ ทำอะไรให้เหมาะสมกับฐานะของตัวเอง คือทำจากรายได้ ๒๐๐-๓๐๐ บาท ขึ้นไปเป็นสองหมื่น สามหมื่นบาท คนชอบเอาคำพูดของฉัน เศรษฐกิจพอเพียงไปพูดกันเลอะเทอะ เศรษฐกิจพอเพียง คือทำเป็น Self-Sufficiency มันไม่ใช่ความหมายไม่ใช่แบบที่ฉันคิด ที่ฉันคิดคือเป็น Self-Sufficiency of Economy เช่น ถ้าเขาต้องการดูทีวี ก็ควรให้เขามีดู ไม่ใช่ไปจำกัดเขาไม่ให้ซื้อทีวีดู เขาต้องการดูเพื่อความสนุกสนาน ในหมู่บ้านไกลๆ ที่ฉันไป เขามีทีวีดูแต่ใช้แบตเตอรี่ เขาไม่มีไฟฟ้า แต่ถ้า Sufficiency นั้น มีทีวีเขาฟุ่มเฟือย เปรียบเสมือนคนไม่มีสตางค์ไปตัดสูทใส่ และยังใส่เนคไทเวอร์ซาเช่ อันนี้ก็เกินไป...

อีกรอบกับปมประเด็นที่ทำให้เอ็งบ้าน้ำลาย...

"ทักษิณ มันยุให้คนไปกู้เนี่ยน๊ะ ใกล้เคียงเศรษฐกิจพอเพียง"

http://webboard.seri...ับ/#entry643861

keyword มีอยู่นิดเดียว มันพล่ามได้ 6 หน้า 7 หน้า....มีคน(อื่น)มาตอบช้าหน่อย มันเขียนเรียกเลย

หนักเข้า มันร้องเรียก 55555 กับ bookmark โลด

ไม่มีความเห็นไร...แค่เอาแปะให้ดูตัวแดง ๆ ...

เอ้า เชิญคลั่งน้ำลายต่อเลย...ไอ้เคน

ไม่ต้องกังวล ข้าอ่านอยู่ แค่ไม่ได้ F 5 ตลอดเวลาเฉย ๆ

เอ็งก็หลับนอนมั่งเหอะ....เดี๋ยวจะประสาทแดรกไปก่อน ข้าก็เป็นห่วงเอ็งเหมือนกันแหละ

ที่นี่กระทู้มันไม่ตกเหมือนคอกกระบือราชดำเนินหรอก

ถ้าเอ็งกลับมาเขียนใหม่ เดี๋ยวมันก็ขึ้นมาอยู่ข้างบน

วันนี้ ไปเจอสาวมา โค่ดปิ๊ง นอนไม่หลับ

ไม่ต้องห่วง ข้าน่ะแบดแมนรีเทินร์ :D

ส่วนเอ็ง... นั่งอ่านไป 6-7 หน้า ก็ยังแยกความแตกต่างระหว่าง
ความพอเพียง กับ ศก พอเพียงไม่ออก
มัวแต่หลงงมงายอะไรอยู่รึ? -_-

ปล. แก้ไขเพิ่มเติม
อย่างนี้รึเปล่า ที่ทางชัยพัฒน จึงต้องทำเอกสารอ้างอิงขึ้นเพื่อเผยแพร่ความเข้าใจที่ถูกต้อง
เพราะมีคนเป็นตับ เข้าใจเหมือนคุณ ?
อันนี้ผมซีเรียสนะ

Attached Images

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:39.

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#312 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:42

แล้วดอนยอ กับ สิงห์สนามหลวงบอกป่าว

ไม่ได้บอกครับ
แต่จากที่เขาไม่เคยพูดถึงคุณให้ผมฟังเลย คงไม่ได้อยู่ในสายตา :P

#313 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:44

เอาแค่ตรงนี้ก็รู้แล้วว่า ไม่ได้รู้เรื่อง "เศรษฐกิจพอเพียง" อะไรเล๊ยยย
ไอ่เดนมนุษย์ที่คอยยุให้คนเอาเงินในอนาคตมาใช้เนี่ยะนะ ที่บอกว่า "ทำได้ใกล้เคียงกับพระราชดำริห์" o_O
กลับหัวกลับหางเสียมากกว่า
เข้าใจ กับ นำไปประยุกต์ใช้ได้ถูกต้องนี่ต่างกันครับ
ลองเสนอมาสิครับว่า ที่คุณเข้าใจคืออะไร
ใบ้ว่า อย่าเอา ความพอเพียงมาพูดนะครับ เบื่อแล้ว ^^

ปล. แล้วอย่าตีมึนบอกว่า ความพอเพียงคือ ศกพอเพียงนะครับ
ผมทิ้งข้อความไว้ตั้งแต่ คห1 และทุกๆหน้า ก็มี
อย่าเห็นแค่คำว่าทักษิณนะครับ :(

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:46.

#314 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:57

^_^ OTOP ตอนนี้เป็นเศรษฐกิจพอเพียง หรือแค่อ้างถึงหลักเศรษฐกิจพอเพียงหรอครับ

ตามที่ได้บอกไป การมีขึ้นของมัน เป็นส่วนของการดำเนินการตามแนวทาง
อาจจะเพราะหลายอย่าง ต้องดูว่าชุมชนไหน ทำ otop เพื่ออะไร และจากอะไร
แต่เราคิดว่า มีไม่มาก ที่ได้ตามแนวพระราชดำรัสจริงๆ
กรณีOTOP ไม่ใช่เรื่องที่ไม่ดี คืออันที่จริงเเล้วดี...เเต่...ที่ภาคปฏิบัติ มันยังทำไม่ได้ ก็ เพราะมันข้ามขั้นตอนขึ้นตอนมา โดยไม่ให้ความสำคัญกับระบบเศรษฐกิจพอเพียงมากพอ

ต้องเข้าใจก่อนว่าประเทศเรามี พื้นฐานเป็นประเทศ เกษตรกรรม เรามีknow how เเละ resources ที่เป็นของเราเองโดยไม่ต้องนำเข้า ไม่ต้องซื้อต้องหาให้ขาดดุล

เพราะฉนั้นควรเริ่มจากการที่ รัฐต้องมีวาระเเห่งชาติที่จริงใจ โดยให้ความสำคัญใน sector เกษตรกรรม โดยการตั้งงบประมาณ เพื่อการพัฒนาให้ยั่งยืน

เช่นการลงทุนสร้างระบบชลประทานที่มีประสิทธิภาพ

ลงทุนกับสื่อทุกเเขนงเพื่อ"สร้างจิตสำนึก" "ค่านิยม" ในเกษตรทฤษฎีใหม่ เเละ รวมถึงต้องมีเเหล่งให้ความรู้ "ที่มีประสิทธิภาพ" ใน "ทุก"ชุมชน

เพื่อให้เเต่ละชุมชน"มีความเข้าใจ" เเละสามารถ ใช้เกษตรทฤษฎีใหม่ ได้อย่างมีประสิทธิผล

สิ่งนี้จะช่วยให้เกษตรกรหลุดพ้นจากการเป็นทาสเคมี เเละ สามารถลดต้นทุนการผลิต เพื่อเพิ่มรายได้ ลดการเป็นหนี้เและเพิ่มความสามารถในการเเข่งขันทางธุรกิจต่อไป

นั่นคือการเตรียม fundamental ที่มั่นคงก่อนเป็นขั้นตอนเเรก...

หลังจากนั้นเมื่อเเต่ละชุมชนมีผลผลิตที่ดี มากพอเเล้ว จึงช่วยส่งเสริมเเละให้คำเเนะนำในการ"เเปรรูป"ผลผลิตการเกษตรต่างๆ ทั้งจากภูมิปัญญาท้องถิ่น หรือ จากการวิจัยของรัฐ

ให้กลายเป็นผลิตภันฑ์ที่มี packaging การถนอมอายุ เเละการตลาด ที่เหมาะสมต่อการเป็น OTOP เเละ mass products ที่ยั่งยืนในที่สุด...

ความจริง มีหน่วยงาน ที่พยายาม ดพเนินการเกาตรตามแนวนี้อยู่นะครับ
เข้าใจว่า ที่ทับเบิก มี (รู้ เพราะรู้จักคนทำ) และคิดว่า มันต้องใช้ความรู้ระดับดอกเตอร์ เลยทีเดียว มี่จะทำมันได้สำเร็จจริงๆ
เพราะศก พอเพียง คือปรัชญา ผู้นำมาใช้ต้องรู้จักประยุดต์ และปรับเปลี่ยนตามสภาพพื้นที่
ก็มีบ้าง ที่ทำได้ และไม่ได้กันไป ใช่ว่า ทุกๆพื้นที่ 15 ไร่จะทำได้หมด

ในใจผมคิดว่า การจะเผยแพร่ความรู้ความเข้าใจตรงนี้
ต้องมีพื้นที่ตัวอย่าง (ซึ่งเข้าใจว่า เกษตรกรตัวอย่างที่โฆษณาทีวีนั้นก็ได้นำแนวทางไปปฏิบัติเช่นกัน
แต่นั่นคือ ศกพอเพียงในครัวเรือน
เรื่องของ ศก ในชุมชน ต้องมีผู้ใหญ่บ้าน หรือ อบต ที่มีความเข้าใจด้านนี้
และต้องมีผลผลิตที่เหลือใช้มากพอ จะทำให้เกิด otop ในอุดมคตินี้ได้

ในความเป็นจริง เกษตรกร ที่ดำเนินตามแนวยังน้อย
แค่ทำให้พอกินก็มีน้อย ไหนเลย จะเหลือพอขายในชุมชน และเหลือมากพอจะส่งออก

การปลูกข้าวครั้งนึงใช้เวลาเป็นปี (ทดสอบทุกฤดู) กว่าจะเห็นผลจริง
ต้องรอ 3ปี 5 ปีเพื่อยืนยันผล ตัวเกษตรกรเอง คงไม่อยากรับความเสี่ยง
ปลูกอะไรขายออกได้ก็ทำเลย ในเมื่อมี otop ช่วยส่ง เขาก็แห่กันทำ
เหมือนมีกองทุนฯ เขาก็แห่กันกู้ เรื่องแบบนี้ห้ามคนแบบนั้นไม่ได้
  • Gop likes this

#315 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:09

ผมตอบคำถา,เพื่อนบางคนไปแล้วเกี่ยวกับ ศกพอเพียงว่าเป็นทางสายกลาง
ว่าเป็นแค่วาทกรรม ที่เป็นนามธรรม ไม่ชี้ชัดเจาะจง ถ้าจะกรุณา ลองย้อนไปดูนิดนึง

และคำว่า ศก พอเพียง
คือการที่มีเครื่องอุปโภคบริโภคอย่างพอเพียงกับความต้องการ

เน้นย้ำที่ตรงนี้ ความต้องการ มิใช่ความอยาก
*ผมอยู่ข้างนอก โค้ดไม่ถนัด และอ้างอิงหมายเลขไม่ได้

ช่วยกลับไปอ่านจ้อความที่ผมตอบ "ทั้งหมด" สักนิดนะครับ

ผมตอบไปหมดแล้ว

ผมเพิ่งกลับจากข้างนอกมา

บอกตรงๆ กท.นี้ไม่อยากแสดงความเห็น เพราะมิบังอาจไปอ้างพระราชดำรัช

แต่เลี่ยงไม่ได้ เพราะติดใจประโยคนี้

" ผมว่า ทักษิณ ได้ทำอะไรที่ใกล้เคียงกับพระราชดำริ ที่สุดแล้วครับ "
----------------------------------------
จากข้างบน ผมว่าคุณตีความ "ความอยาก" กะ "ความต้องการ" ที่พระองค์ท่านกล่าวผิด

ผมว่าพระองค์ท่านทรงยืดหยุ่น ภาษาพูดจึงไม่ต้องทางการมาก
ผมว่า "ความต้องการ" ที่พระองค์ท่านกล่าว มันก็คือ "ความอยาก" นั่นแหล่ะ

ทำไมถึงคิดเช่นนั้น เพราะที่คุณบอกว่า
"และคำว่า ศก พอเพียง คือการที่มีเครื่องอุปโภคบริโภคอย่างพอเพียงกับความต้องการ"

อุปโภค คือ "ใช้" บริโภค คือ "กิน"
อุปโภค บริโภค จึงคือสิ่งมนุษย์ "ต้องมี" ไม่มีจะอยู่ไม่ได้

คุณต้องการจะบอกว่า "ความต้องการ" คือ "ต้องมี"
"ความอยาก" คือ "ไม่ต้องมีก็ได้"

"ต้องมี" คือ ความจำเป็น, "ไม่ต้องมีก็ได้" คือความไม่จำเป็น
การไม่มีทีวี ไม่ทำให้มนุษย์อยู่ไม่ได้ การไม่มีทีวี จึงคือ "ความอยาก"

"ความต้องการ" หรือ "ความอยาก" มีทีวี จึงเป็นสิ่งเดียวกัน
เพราะไม่ต้องมีก็ไม่ตาย และทีวี ไม่ใช่เครื่องอุปโภค บริโภค

ดังนั้นที่พระองค์ท่านจะบอกคือ ไม่ได้ห้ามการมีสนองความอยาก
เพียงแต่การสนองความอยากนั้นต้องสมฐานะ และเป็นทางสายกลาง

การมองว่า "ไม่มีก็ไม่ตาย" งั้นจงไม่มีต่อไป ก็สุดโต่ง ไม่ใช่ ศก.พอเพียง
การต้องมีทุกอย่าง ก็สุดโต่งเหมือนกัน ไม่ใช่ ศก.พอเพียง

พระองค์ท่านบอก คนคิดว่า ศก.พอเพียงคือ self-sufficiency
ท่านบอกว่าไม่ใช่ แต่คือ self-sufficiency of economy คือพอฐานะ

eco แปลว่า "ประหยัด" คนบอกว่าประหยัดแปลว่า "ตระหนี่"
เหมือนท่านต้องการจะบอกว่า "ประหยัด" ไม่ได้แปลว่า "ตระหนี่" ถ้าอันนี้ก็เกินไป

แต่คุณต้องบอกว่า ความต้องการมีทีวี อันนี้มาจากไหน มาจากตัวเอง หรือมาจากคนรอบข้าง
เพราะถ้ามาจากตัวเอง อันนี้ถือว่าพอเพียง แต่ถ้ามาจากแรงกระตุ้น สิ่งเร้า อันนี้ไม่ใช่

ซึ่งสิ่งที่ทักษิณทำ คือการกระตุ้นความอยาก หรือดีมานด์เทียม
อย่างลดราคารถคันแรก ปล่อยเงินกู้ อย่างงี้ไม่ใช่พอเพียง

ถ้าต้องการมีรถ ก็ซื้อรถ อันนี้ไม่ผิด กู้เงินมาซื้อก็ไม่ผิด
แต่ถ้ายุให้คนที่เขาเฉยๆ เกิดแรงจูงใจจะซื้อ อันนี้ผิด

การกระตุ้น ศก. ดีไม่ผิด แต่การกระตุ้นเกินไป อันนี้ก็ไม่ดี
ศก.พอเพียง คือไม่กระตุ้นเกินไป แต่ทักษิณ ประชานิยมตลอดเวลา

แล้วมันจะเหมือนกันได้ไง ดังนั้น คุณจะพูด คุณต้องพูดให้หมด
ทักษิโณมิกส์ คือ ศศ. อย่างหนึ่ง ศก.พอเพียง ก็คือ ศศ. อีกรูปแบบหนึ่ง

เหมือนกันแค่เท่านี้ คุณอย่าลากมารวมกัน
เรียบเรียงใหม่มานะครับ
ผมไม่ได้พูดถึงรับบาลยิ่งลักษณ์

ความต้องการ "ที่ผมหมายถึง" คือ needs ที่เป็นปัจจัยในการดำเนินชีวิต
ความอยากคือ "greed" หรือความโลภ

ส่วนพระราชดำรัส ไม่เคยแยกสิ่งเหล่านี้ เพราะ"ไม่"ทรงเน้นเรื่อง "ความพอเพียง" ด้วยการละความโลภ แต่ใช้คำว่าสมฐานะ แทน

มีแต่พวกคุณ ที่เริ่มพูดเรื่องกู้ และมอไซท์ และมือถือ
ผมจึงแสดง"ความคิดผม" ให้ทราบว่า "ผม"คิดเช่นไร

การอ้างพระราชดำรัสนั้น ไม่ถือเป็นการหมิ่นนะครับ
แต่การหมิ่นเกิดขึ้นจากการพยายามโจมตีตัวผม
ถ้าผมพูดถูก ก็คือคุณได้กระทำการหมิ่น
ถ้าผมพูดผิด ผมก็ผิดเอง
ผมแน่ใจว่าผมถูก พวกคุณแน่ใจว่าถูกกว่าไหมล่ะ?

ถ้าไม่แน่ใจ ก็เลิกโจมตีตัวผม แล้วพูดถึงแต่หลักวิชาการเท่านั้นเอง.. จบ

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:10.

#316 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:15

ความจริง มีหน่วยงาน ที่พยายาม ดพเนินการเกาตรตามแนวนี้อยู่นะครับ
เข้าใจว่า ที่ทับเบิก มี (รู้ เพราะรู้จักคนทำ) และคิดว่า มันต้องใช้ความรู้ระดับดอกเตอร์ เลยทีเดียว มี่จะทำมันได้สำเร็จจริงๆ
เพราะศก พอเพียง คือปรัชญา ผู้นำมาใช้ต้องรู้จักประยุดต์ และปรับเปลี่ยนตามสภาพพื้นที่
ก็มีบ้าง ที่ทำได้ และไม่ได้กันไป ใช่ว่า ทุกๆพื้นที่ 15 ไร่จะทำได้หมด
ในใจผมคิดว่า การจะเผยแพร่ความรู้ความเข้าใจตรงนี้
ต้องมีพื้นที่ตัวอย่าง (ซึ่งเข้าใจว่า เกษตรกรตัวอย่างที่โฆษณาทีวีนั้นก็ได้นำแนวทางไปปฏิบัติเช่นกัน
แต่นั่นคือ ศกพอเพียงในครัวเรือน
เรื่องของ ศก ในชุมชน ต้องมีผู้ใหญ่บ้าน หรือ อบต ที่มีความเข้าใจด้านนี้
และต้องมีผลผลิตที่เหลือใช้มากพอ จะทำให้เกิด otop ในอุดมคตินี้ได้
ในความเป็นจริง เกษตรกร ที่ดำเนินตามแนวยังน้อย
แค่ทำให้พอกินก็มีน้อย ไหนเลย จะเหลือพอขายในชุมชน และเหลือมากพอจะส่งออก
การปลูกข้าวครั้งนึงใช้เวลาเป็นปี (ทดสอบทุกฤดู) กว่าจะเห็นผลจริง
ต้องรอ 3ปี 5 ปีเพื่อยืนยันผล ตัวเกษตรกรเอง คงไม่อยากรับความเสี่ยง
ปลูกอะไรขายออกได้ก็ทำเลย ในเมื่อมี otop ช่วยส่ง เขาก็แห่กันทำ
เหมือนมีกองทุนฯ เขาก็แห่กันกู้ เรื่องแบบนี้ห้ามคนแบบนั้นไม่ได้

ขออนุญาติ ย้ำเเละเสริม ที่ผมpost ก่อนหน้านี้...สั้นๆนะครับ...

"รัฐ"ต้องลงมาจัดการให้เป็นรูปธรรม "ด้วยความจริงใจ"... ไม่ใช่เพียงประชานิยม หรือยังมีผลประโยชน์ร่วมกับนักธุรกิจ เช่นผู้ค้าปุ๋ยเคมี เป็นต้น

#317 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:22

ใจร่มๆกันครับ แต่ทำใจไว้บ้างแล้วว่าจะได้เห็นวิวาทะ ถกกันเพื่อก่อนะครับ

คนที่เขาไม่รู้จะได้ประโยชน์

ขอแค่มีสักคน ที่อ่านได้ค่รบ
ถึงจะเห็นแย้งก็ไม่เป็นไรนะครับ

ผมเองยังอ่านไม่ครบเลย 555 คคห มามากเกิน
แต่จะไล่ตอบตอนช่วงลมสงบนี่แหละครับ

รอกันแป้บนะ ;)

ช่วงตอบจม แฟนเพลง
5555

#318 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:08

เอาง่ายนะครับ พอเพียงไม่ใช่ไม่ต้องมี แต่มีให้สมฐานะ
มีให้สมฐานะคือ รู้ว่าเรามีเท่าไหร่ ออมเท่าไหร่ ออมเพื่ออะไร ใช้เพื่ออะไร
เงินเดือนหมื่นต้น บ้านยังเช่า เหลือออมยังไม่มี ทักษิโนมิกบอกเอารถคันแรก พอเพียงไหม คิดต่อเอง
แต่ถ้ารายได้สามหมื่น มีบ้านของตัวเง มีออม15% รถคันแรก พอเพียงไหม คำตอบคือใช่ แต่ถ้าซื้อคันละเป็นล้าน มันก็ไม่ค่อยจะพอเพียง

พอเพียงคือไม่หลงทุน ไม่จำเป็นต้องมีที่สุด เอาแค่พอมี ทุกวันนี้ มีอะไรแค่พอมีเยอะ
อยากกินสเต๊กเนื้อ เมื่อก่อนกินในโรงแรมจานละหลายร้อย เดี๋ยวนี้80บาทก็กินได้ เค้าเรียกว่าพอเพียง เอาที่มีที่พอได้ไม่ต้องที่สุด
เด็กสมัยประถมสมัยนี้มีมือถือ จำเป็นไหม ตอบว่าจำเป็นบ้างแต่เอาแค่ที่ใช้ได้900กว่าทก็โทรได้ โตหน่อยค่อยขยับ ไม่ใช่iphoneอย่างเดียว

มันก๋คิดง่าย พอมี ไม่จำเป็นต้องที่สุด แต่ทุนนิยมบอกว่าต้องให้สุด

ผมย้ำอีกคี้งนัครับ ที่พระองค์สอนนั้น คือการวางแนวคิดปฎิบัติ
เราต้องดูที่เราอยู่ กรณีนั้นดูทีวีปั้นไฟ มันก็ลำบาก ถ้าไม่ต้องหละ
เศษฐศาตร์บอกว่าควบคุมปัจจัย แต่ชีวิตจริงปัจจัยควบคุมไม่ได้
คุณต้องคิดเอง พระองค์ไม่ได้ให้คิดตามอย่างท่านให้เราลองคิดว่าเหมาะไหม
บางคนทำธุรกิจ ต้องกู้ แบะถ้าหาคืนได้ก็ควร ไม่ใช่ว่าไม่ต้องกู้ แต่กู้มาซื้อรถจ่ายน้ำมัน นั้นคือไม่ควร
คำว่ากู้ เหมือนกันทพไมผมบอกว่าปัจจัยต่าง
พระองค์ก็บอกว่าดูทีวีได้ แต่ถ้าต้องบำบากปั่นไฟ มันจะคุ้มค่าไหม

ผมสรุปง่ายๆ คุณใช้ชีวิตพอเพียงแบบไหนก็แล้วแต่หละครับ แต่คุณนำพระราชดำรัสมาบิดแล้วไม่แก้ไขตามสถาณการณ์คุณว่าเหมาะไหม ถ้าคิดว่าเหมาะก็ทำไป แต่ผมว่าไม่เหมาะ เพราะไม่ยุติธรรมต่อพระองค์
จบนะ

ในคห แรกของคุณ ผมบอกว่า มันคือ "ความพอเพียง"
ผมเพิ่งพูดกับเพื่อนเมื่อกี้ (ไปทานข้าวกันมา) ตรงกับที่คุณบอกไว้อย่างหนึ่งคือ

อย่างอั้ม พัชราภา มีเงิน 5 ล้าน ให้สมฐานะ ต้องซื้อ หลุยส์ นั่นไม่ใช่ความพอเพียง ให้สมกับฐานนะคน แต่เป็นการ "มากเกินไป" ถ้าถามว่าเขาเดือดร้อนไหม? คำตอบคือไม่เดือดร้อน แต่เข้าขั้นพอเพียงไหม คือ "ไม่พอเพียง" ซึ่ง ตรงนี้ เรามองที่ "ความพอเพียง" ไม่ใช่ "เศรษฐกิจพอเพียง"
ถึงจะมีงบ 5ล้านบาท แต่ก็ซื้อกระเป๋าใบละ 200 ได้ ถ้าประโยชน์เหมือนกัน ประโยชน์ของกระเป๋าคือใส่ของ ความต้องการก็คือ ภาชนะใส่ของหิ้วได้ ก็เท่านั้น นอกนั้นคือความอยาก

"ความพอเพียง" นั้นคือ มีให้เหมาะสมกับความต้องการ หากฐานะต่ำกว่าที่จะหาสิ่งของมาสนองความต้องการแล้ว นั่นคือ มีไม่พอ ไม่ได้เกี่ยวกับความพอเพียง แต่อย่างใด
เมื่อคนเรา มีไม่พอ แล้ว ไม่ต้องพูดถึงความพอเพียง เพราะความพอเพียง ต้องเกิดความมีมากเกินไปเสียก่อน จึงลดระดับมาให้เกิด ความพอเพียง
แต่หากมีฐานะ ที่ มีไม่พอแล้ว อาจต้องกู้ หรือกระทำการใด เพื่อสนองความต้องการได้ นั่นถือว่าไม่ผิดแต่อย่างใด แต่ต้องให้อยู่ในฐานะ ความพอเพียงด้วย กู้เท่าที่ต้องการ ก็พอ
คำพูดที่ว่า ให้สมกับฐานะ ก็คือจุดนี้ว่า หากมีฐานะที่ไม่ดี ไม่ต้องอยากในสิ่งที่ มีไม่ได้ หากมีฐานะแล้ว จะอยากได้สิ่งที่ไม่ต้องการบ้าง ก็แล้วแต่ฐานะจะว่าไป เช่น มีโทรศัพท์ (ต้องใช้) tablet (อาจจะไม่ต้องใช้ แต่สามารถมี tablet อย่างพอเพียงได้ โดยการรู้ สเปก เท่าที่เราใช้ได้ประจำวันพอ)

ส่วนคำว่า เศรษฐกิจพอเพียงนั้น ที่ยกตัวอย่างมาให้ดู ก็คือ เรื่อง TV กับเครื่องปั่นไฟ
เพราะพระองค์ท่าน นำมาเป็นตัวอย่าง จึงวิเคราะห์ว่า ทุกคำนั้น คือประเด็นที่สำคัญทั้งสิ้น
"ถ้าเขาต้องการทีวี ก็ควรให้เขามีดูไม่ใช้ไปจำกัดเขาไม่ให้ซื้อทีวีดู เขาต้องการดูเพื่อความสนุกสนาน ในหมู่บ้านไกลๆที่ฉันไป เขามีทีวีดู แต่ใช้แบตเตอรี่ เขาไม่มีไฟฟ้า"
ตรงส่วนนี้ ผมวิเคราะห์ว่า เป็น pro ที่ท่านนำมาเป็นตัวอย่างเรื่องของ ศก พอเพียง ไม่ใช่เป็น con อย่างที่คุณอ้างว่า ไม่มีไฟฟ้า ก็ไม่ควรดูทีวี เพราะประโยคแรก ท่านได้เน้นว่า "ก็ควรให้เขามีดู" แต่เขาจะมีดูได้อย่างไรถ้าไม่มีไฟฟ้า ก็ต้องด้วยแบตเตอรี่ นี่เอง ที่เข้ากับที่ผมบอกว่า ศก พอเพียง คือ การมีการรองรับ แบบ รอบด้าน กล่าวคือ เมื่อความต้องการด้านหนึ่งเกิดขึ้น ต้องมีปัจจัยอื่นเกิดขึ้นตามด้วย ไม่อย่างนั้น ความต้องการแรก ก็จะไม่บรรลุผล

การดูทีวี หากไม่มีไฟฟ้า ก็ต้องมี แบตเตอรี่ นี่คือ การหมุนเวียนแบบ ศก พอเพียง ไม่ใช่วัดด้วยเงินที่หมุนเวียน แต่ต้องมีการสนองความต้องการอื่น เพื่อให้ความต้องการหลักดำเนินไปได้

เหมื่อน ทฤษฎีใหม่ 30 คือที่นา อีก 30 คือสระน้ำ
นั่นคือ 30 แรก เป็นการสร้างผลผลิต 30 สอง คือการรองรับ หรือส่งเสริมผลผลิต
ถ้ามีแต่ที่นา ไม่มีน้ำ ผลผลิตก็ไม่เกิด ฉนั้นเมื่อเกิดความต้องการผลผลิตตรง(คือข้าว) ต้องมีส่วนเสริม (ทางอ้อม) คือน้ำ ที่เป็นอาหารของข้าว มิฉนั้น ความต้องการ(ข้าว) จะไม่สัมฤทธิ์ผล
ที่ดิน อีก 30 ส่วนที่สาม ก็คือ การทำเกษตรกรรมอื่น เช่น เลี้ยงไก่ ปลา หรือปลูกสวน เพื่อให้มีรายได้ นอกฤดูทำนา ก็คือ ต้องเผื่อพร้อมให้พอเพียง กับช่วงที่ไม่มีผลผลิต 10 ที่เหลือ คือความต้องการด้านอื่นที่ไม่เกี่ยวกับผลผลิต เท่านั้นเอง

ผมทราบว่า ทุกคนรู้เรื่องศกพอเพียง แต่ การเชื่อมโยงทฤษฎีใหม่ ให้เข้ากับ ศก พอเพียงนั้น คุณเห็นแตกต่างไปจากนี้ไหม? ถ้าไม่ เราค่อยมาต่อเรื่องในเมืองหลวง และนโยบายของีัฐบาลกัน

แน่นอน ศก พอเพียงนั้น ต้องอาศัยความพอเพียงเป็นที่ตั้ง
ไม่อย่างนั้น สูตร 30-30-30-10 จะออกมาไม่ได้
ไอ้นั่นก็อยากได้เยอะๆ ไอ้นี่ก็อยากได้เยอะๆ จนที่อยู่ที่กินไม่ต้องมี แบบนั้นไม่ถูก
ท่านทรงแนะว่า ที่ดินทั้งหมด ตามสูตรนี้ ควรมี 15 ไร
หากใครมีมากกว่านี้ ก็จะได้ผลผลิตมากกว่านี้ และถ้าเกินความต้องการบริโภคในครัวเรือนแล้ว จึงนำไปจำหน่าย
แต่ก็ไม่ได้บอกว่า คนมีเนื้อที่ 500 ไร่ จะต้องทำแค่ 15 ไร่ เพื่อความพอเพียง
หรือถ้าครอบครัวไหนที่มีเยอะ ก็ให้ทำไปสัก 30 ไร่จึงจะพอ หรืออะไร ก็ว่ากันไปตามฐานะ

อยากให้อ่าน pdf ที่โหลดมาจาก ชัยพัฒนา จะเข้าใจได้มาก ไม่ทราบว่าที่นี่ share file กันยังไง?

คณย้ำคิดย้ำทำและดูเหมือนจะซึ้งและยกย่องในหลวงมากเลย ผมจะไม่มาถกหละเพราะคนมี้งินใช้ของแพง ก็มันเรื่องของเค้า คุณมาถามผม ผมตอบว่าเกินไปสำหรับอั้ม ไปถาม คนรอบข้างอั้ม เค้าอาจจะบอกถูกไป คุณวัดมันไม่ได้
ว่าแต่รักในหลวงขนาดนี้ คุณยังไงกับ หงอกเจียมครับ และไอวรเจตครับ
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#319 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:09

ไม่ได้บอกครับ
แต่จากที่เขาไม่เคยพูดถึงคุณให้ผมฟังเลย คงไม่ได้อยู่ในสายตา :P

ไรว้า แสดงว่าเอ็งไม่ได้อ่านทุกเม้นท์นี่หว่า ไอ้เคน

ดอนยอ กับ นังแต๋ม เนี่ย แฟนคลับข้า เลยน๊ะวุ้ย...

#320 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:18

เอ็งนั่นแหละอ่านข้างบนให้เยอะ ๆ ....ไม่ต้องคิดไปถึงดวงอาทิตย์ ดวงจันทร์ หรอก เพราะ พระองค์ท่านทรงมีพระราชดำรัส เป็นภาษาไทย ที่แม้แต่พวกไร้สมอง ก็ยังฟังเข้าใจง่าย ๆ ...ไม่ต้องตีความอะไรอีกแล้ว...

อะไรทีมันใช่ เหมาะสมกับฐานะตัวเอง มันก็ใช่...อะไรที่ไม่เหมาะสมกับฐานะตัวเอง มันก็ไม่ใช่ เศรษฐกิจพอเพียง..

แบบทีข้ายกตัวอย่างเนี่ย...เข้าใจง่ายสดแล้ว...มีแต่กระบือเท่านั้นแหละมันฟังภาษาคนไม่รู้เรื่องเลยไม่เข้าใจ ข้าก็เลยไม่มีปัญญาอธิบายให้มันชัดกว่านี้

"เอาใกล้ ๆ แบบว่า เอ็งเป็นแค่กระบือ แต่ อวดเป็นราชสีห์..แบบนี้ก็เรี่ยกว่าไม่เหมาะสมกับฐานะตัวเอง

แต่ถ้าเอ็งมีเงินแสนล้าน จะซื้อ เครื่องบินเจ๊ทส่วนตัวขับ นั่น ก็ยังถือว่าเอ็งพอเพียงเหมาะสมกับฐานะตัวเอง"

#321 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:34

เรียบเรียงใหม่มานะครับ
ผมไม่ได้พูดถึงรับบาลยิ่งลักษณ์

ความต้องการ "ที่ผมหมายถึง" คือ needs ที่เป็นปัจจัยในการดำเนินชีวิต
ความอยากคือ "greed" หรือความโลภ

ส่วนพระราชดำรัส ไม่เคยแยกสิ่งเหล่านี้ เพราะ"ไม่"ทรงเน้นเรื่อง "ความพอเพียง" ด้วยการละความโลภ แต่ใช้คำว่าสมฐานะ แทน

มีแต่พวกคุณ ที่เริ่มพูดเรื่องกู้ และมอไซท์ และมือถือ
ผมจึงแสดง"ความคิดผม" ให้ทราบว่า "ผม"คิดเช่นไร

การอ้างพระราชดำรัสนั้น ไม่ถือเป็นการหมิ่นนะครับ
แต่การหมิ่นเกิดขึ้นจากการพยายามโจมตีตัวผม
ถ้าผมพูดถูก ก็คือคุณได้กระทำการหมิ่น
ถ้าผมพูดผิด ผมก็ผิดเอง
ผมแน่ใจว่าผมถูก พวกคุณแน่ใจว่าถูกกว่าไหมล่ะ?

ถ้าไม่แน่ใจ ก็เลิกโจมตีตัวผม แล้วพูดถึงแต่หลักวิชาการเท่านั้นเอง.. จบ

พูดง่ายสิครับ ถ้าคุณผิด คุณก็ผิด แล้วใครจะเป็นคนชี้วัด

การเอามาอ้างมาเทียบเคียง ไม่มีเครื่องชี้วัด อย่างงี้ผมว่าหมิ่นเหม่

แปลว่าหมิ่นก็ได้ ไม่หมิ่นก็ได้ คือไม่รู้กาละเทศะ

ทักษิณคือ greed ของพระองค์ คือ need ไม่เหมือนกัน

แต่คุณบอกว่าใกล้เคียงกัน นั้นพูดได้ แต่ถูกกาละเทศหรือไม่ล่ะครับ

ผมพยายามบอกตั้งแต่ต้นแล้วว่า "ต้องอวยทักษิณด้วยรึ?"

ถ้าเอาวิชาการ ศศ. เขาบอกว่า greed is good นะครับ

แต่ถ้าของ ศก. พอเพียง Greed ไม่ดี แต่ไม่บอกว่า ไม่ได้

ผมพิมพ์ไปแล้วมันก็จะวนไปวนมาแบบนี้ล่ะครับ

ถ้าคุณจะเอาให้ได้ ผมก็จนปัญญา

#322 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:35

รู้สึกจะไม่มีใครอ่านกันเลย <_<
แล้วมันจะไปพูดตรงกันได้ไง?
อย่างตัวอย่างในนี้ เกษตรกร ควรมีบ่อน้ำของตัวเอง (30ตัวที่สอง) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น หากเกิดไม่เพียงพอขึ้นมา ต้องมีเขื่อน เพื่อปันน้ำให้
(กรณีกับไม่มีไฟฟ้า ก็ต้องมีเครื่องปั่นไฟ)

ดังนั้น การพอเพียงในครัวเรือน (มีน้ำในบ่อ) ถามว่าพอเพียงไหม คำตอบคือ
ใช่ พอเพียงของคุณเองเท่านั้น แต่ เศรษฐกิจ พอเพียง ต้องมองไป ระดับมหาภาค
มากกว่า คือการ "รองรับ" การขาดความต้องการของเกษตรกรได้

เพราะหากแค่ให้เกษตรกร ขุดบ่อน้ำของตัวเองเท่านั้น หากเป็นหน้าแล้ง ไม่มีเขื่อน ก็ไม่ประโยชน์ อยู่ดี
เพราะ การขุดบ่อนั้น เขาคิดตัวเลขที่ ใช้ได้ใน 1 ปี ต่อ 30ส่วนแรก เท่านั้น ไม่ได้เผื่อไว้สำหรับปีอื่น

พอเข้าใจแล้วครับ ว่า ในหลวง ท่าน หมายถึง กรณีไหน และ บริบทอย่างไร
โอ๊...ว๊าว ผมเข้าใจผิดมาตลอด เรื่อง เศรษฐกิจพอเพียง ขอบคุณ คุณเคน มากครับ
ขอบคุณจากใจจริง ครับ ที่ทำให้ผม เข้าใจ ทฤษฎีใหม่ อย่างเห็นเป็น รูปธรรม มากขึ้น
เรื่อง บ่อน้ำ อันนี้ มีเหตุมีผล และ พอเพียง และ ไม่เสี่ยง เฉพาะ แค่ตัวเราเท่านั้นเอง ไช่ไหม?
แต่ถ้า มองลึก มองไกล ไปในระดับ มหภาค มันไม่พอเพียงและมีความเสี่ยง เพราะยังไม่มีภูมิคุ้มกัน
ท่านไม่ได้เน้นเรื่อง ความพอเพียงในใจ ด้วยหรือครับ? ขอรบกวนถาม คุณเคน ช่วยชี้แนะด้วยครับ :)

หากคุณมองเห็นออกมา เป็นภาพกว้างได้แล้ว ก็ ดีใจด้วยครับ
ความเห็น ที่อยู่ปลายหน้า ส่วนใหญ่จะถูกละเลยไป เพราะผมโพสไปแล้ว มันเด้งไปหน้าใหม่เลย ต้องขออภัยที่ทำให้รอนาน :)

ศก พอเพียง มีหลายชั้น
ท่าทรงแบ่งไว้เป็น ระดับครัวเรือน ชุมชน จังหวัด ประเทศ (ถ้าไม่จำผิดนะครับ) แต่มีเป็นระดับเล็กใหญ่ลงไป
หากวันข้างหน้า เราจะมีรัฐ ซึ่งเหนือจังหวัด รองประเทศ ก็เสริมวงนี้เข้าไปอีก
หรือถ้าจะจำกัดวงให้แคบเป็น บุคคล หรือจิตใจ ก็เป็นไปได้

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องมองว่า มันเป็นเศรษฐกิจ ได้ไหม?
คือการผลิต จำหน่าย(แลกเปลี่ยน)และบริโภค

จะเรียกการสร้างเขื่อน ว่าเป็นภูมิคุ้มกัน หรือภูมิต้านทาน ก็ฟังดูดีนะครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เหล่านี้เป็น "แนวทางการปฏิบัติ" ที่นักวิชาการต่างๆ พยายามสร้างขึ้นมาให้เป็นรูปธรรม และนำไปใช้ต่อได้

หลายคนก็ดำเนินตามนั้น แต่หลายคน อาจเลือกแนวทางปฏิบัติอื่น
ซึ่งตรงนี้ เราไม่เน้นนะ เราเน้นที่พระราชโอวาท ดีกว่า

ขออัญเชิญมา ณ ตรงนี้นะครับ
จะเห็นว่ามีเรื่องเกี่ยวกับการปั่นไฟ เมื่อไฟฟ้าดับด้วย

http://www.chaipat.o...html#porpeing10

พระราชดำรัสที่เกี่ยวกับเศรษฐกิจพอเพียง “...เศรษฐศาสตร์เปนวิชาของเศรษฐกิจ การที่ต้องใช้รถไถต้องไปซื้อ เราต้องใช้ ต้องหาเงินมาสำหรับซื้อน้ำมันสำหรับรถไถ เวลารถไถเก่าเราต้องยิ่งซ่อมแซม แต่เวลาใช้นั้นเราก็ต้องปอนน้ำมันให้เปนอาหาร เสร็จแล้วมันคายควัน ควันเราสูด เข้าไปแล้วก็ปวดหัว ส่วนควายเวลาเราใช้เราก็ต้องปอนอาหาร ต้องให้หญ้าให้ อาหารมันกิน แต่ว่ามันคายออกมา ที่มันคายออกมาก็เปนปุ๋ย แล้วก็ใช้ได้สำหรับ ให้ที่ดินของเราไม่เสีย...” พระราชดำรัส เนื่องในพระราชพิธีพืชมงคลจรดพระนังคัลแรกนาขวัญ ณ ศาลาดุสิดาลัย วันที่ ๙ พฤษภาคม ๒๕๒๙

“...เราไม่เปนประเทศร่ำรวย เรามีพอสมควร พออยู่ได้ แต่ ไม่เปนประเทศที่ก้าวหน้าอย่างมาก เราไม่อยากจะเปนประเทศก้าวหน้าอย่าง มาก เพราะถ้าเราเปนประเทศก้าวหน้าอย่างมากก็จะมีแต่ถอยกลับ ประเทศเหล่า นั้นที่เปนประเทศอุตสาหกรรมก้าวหน้า จะมีแต่ถอยหลังและถอยหลังอย่างน่า กลัว แต่ถ้าเรามีการบริหารแบบเรียกว่าแบบคนจน แบบที่ไม่ติดกับตำรามากเกิน ไป ทำอย่างมีสามัคคีนี่แหละคือเมตตากัน จะอยู่ได้ตลอดไป...” พระราชดำรัส เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา ณ ศาลาดุสิดาลัย วันที่ ๔ ธันวาคม ๒๕๓๔

“...ตามปกติคนเราชอบดูสถานการณ์ ในทางดี ที่เขาเรียกว่า เล็งผลเลิศ ก็เห็นว่าประเทศไทย เรานี่ก้าวหน้าดี การเงินการอุตสาหกรรมการค้า ดี มีกำไร อีกทางหนึ่งก็ต้องบอกว่าเรากำลังเสื่อมลงไปส่วนใหญ่ ทฤษฎีว่า ถ้ามี เงินเท่านั้นๆ มีการกู้เท่านั้นๆ หมายความว่าเศรษฐกิจก้าวหน้า แล้วก็ประเทศก็ เจริญมีหวังว่าจะเปนมหาอำนาจ ขอโทษเลยต้องเตือนเขาว่า จริงตัวเลขดี แต่ว่า ถ้าเราไม่ระมัดระวังในความต้องการพื้นฐานของประชาชนนั้นไม่มีทาง...” พระราชดำรัส เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา

ณ ศาลาดุสิดาลัย วันที่ ๔ ธันวาคม ๒๕๓๖

“...เดี๋ยวนี้ประเทศไทยก็ยังอยู่ดีพอสมควร ใช้คำว่า พอสมควร เพราะเดี๋ยวมีคน เห็นว่ามีคนจน คนเดือดร้อน จำนวนมากพอสมควร แต่ใช้คำว่า พอสมควรนี้ หมายความว่าตามอัตตภาพ...” พระราชดำรัส เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา ณ ศาลาดุสิดาลัย วันที่ ๔ ธันวาคม ๒๕๓๙

“...ที่เปนห่วงนั้น เพราะแม้ในเวลา ๒ ป ที่เปนปกาญจนา ภิเษกก็ได้เห็นสิ่งที่ทำให้เห็นได้ว่า ประชาชนยังมีความเดือดร้อนมาก และมีสิ่งที่ ควรจะแก้ไขและดำเนินการต่อไปทุกด้าน มีภัยจากธรรมชาติกระหน่ำ ภัย ธรรมชาตินี้เราคงสามารถที่จะบรรเทาได้หรือแก้ไขได้ เพียงแต่ว่าต้องใช้เวลา พอใช้ มีภัยที่มาจากจิตใจของคน ซึ่งก็แก้ไขได้เหมือนกัน แต่ว่ายากกว่าภัย ธรรมชาติ ธรรมชาตินั้นเปนสิ่งนอกกายเรา แต่นิสัยใจคอของคนเปนสิ่งที่อยู่ข้าง ใน อันนี้ก็เปนข้อหนึ่งที่อยากให้จัดการให้มีความเรียบร้อย แต่ก็ไม่หมดหวัง...” พระราชดำรัส เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา ณ ศาลาดุสิดาลัย วันที่ ๔ ธันวาคม ๒๕๓๙

“...การจะเปนเสือนั้นไม่สำคัญ สำคัญอยู่ที่เรามีเศรษฐกิ จ แบบพอมีพอกิน แบบพอมีพอกินนั้น หมายความว่า อุ้มชูตัวเองได้ ให้มีพอเพียง กับตนเอง ความพอเพียงนี้ไม่ได้หมายความว่าทุกครอบครัวจะต้องผลิตอาหาร ของตัวเอง จะต้องทอผ้าใส่เอง อย่างนั้นมันเกินไป แต่ว่าในหมู่บ้านหรือใน อำเภอ จะต้องมีความพอเพียงพอสมควร บางสิ่งบางอย่างผลิตได้มากกว่า ความต้องการก็ขายได้ แต่ขายในที่ไม่ห่างไกลเท่าไร ไม่ต้องเสียค่าขนส่งมาก นัก...” พระราชดำรัส เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา ณ ศาลาดุสิดาลัย วันที่ ๔ ธันวาคม ๒๕๓๙.

“...เมื่อป ๒๕๑๗ วันนั้นได้พูดถึงว่า เราควรปฏิบัติให้พอมี พอกิน พอมีพอกินนี้ก็แปลว่า เศรษฐกิจพอเพียงนั่นเอง ถ้าแต่ละคนมีพอมีพอ กิน ก็ใช้ได้ ยิ่งถ้าทั้งประเทศพอมีพอกินก็ยิ่งดี และประเทศไทยเวลานั้นก็เริ่มจะ เปนไม่พอมีพอกิน บางคนก็มีมาก บางคนก็ไม่มีเลย...” พระราชดำรัส เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา ณ ศาลาดุสิดาลัย วันที่ ๔ ธันวาคม ๒๕๔๑

“...พอเพียง มีความหมายกว้างขวางยิ่งกว่านี้อีก คือคำว่าพอ ก็พอเพียงนี้ก็พอ แค่นั้นเอง คนเราถ้าพอในความต้องการก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อยก็ เบียดเบียนคนอื่นน้อย ถ้าประเทศใดมีความคิดอันนี้ มีความคิดว่าทำอะไรต้องพอ เพียง หมายความว่าพอประมาณ ซื่อตรง ไม่โลภอย่างมาก คนเราก็อยู่เปนสุข พอเพียงนี้อาจจะมี มีมากอาจจะมีของหรูหราก็ได้ แต่ว่าต้องไม่ไปเบียดเบียนคน อื่น...” พระราชดำรัส เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา ณ ศาลาดุสิดาลัย วันที่ ๔ ธันวาคม ๒๕๔๑

“...ไฟดับถ้ามีความจำเปน หากมีเศรษฐกิจพอเพียงแบบไม่ เต็มที่ เรามีเครื่องป่นไฟก็ใช้ป่นไฟ หรือถ้าขั้นโบราณกว่า มืดก็จุดเทียน คือมีทาง ที่จะแก้ปญหาเสมอ ฉะนั้นเศรษฐกิจพอเพียงก็มีเปนขั้นๆ แต่จะบอกว่าเศรษฐกิจ พอเพียงนี้ ให้พอเพียงเฉพาะตัวเองร้อยเปอร์เซ็นต์นี่เปนสิ่งทำไม่ได้ จะต้องมี การแลกเปลี่ยน ต้องมีการช่วยกัน ถ้ามีการช่วยกัน แลกเปลี่ยนกัน ก็ไม่ใช่พอ เพียงแล้ว แต่ว่าพอเพียงในทฤษฎีในหลวงนี้ คือให้สามารถที่จะดำเนินงานได้. ..” พระราชดำรัส เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา ณ ศาลาดุสิดาลัย วันที่ ๒๓ ธันวาคม ๒๕๔๒

“...โครงการต่างๆ หรือเศรษฐกิจที่ใหญ่ ต้องมีความ สอดคล้องกันดีที่ไม่ใช่เหมือนทฤษฎีใหม่ ที่ใช้ที่ดินเพียง ๑๕ ไร่ และสามารถที่ จะปลูกข้าวพอกิน กิจการนี้ใหญ่กว่า แต่ก็เปนเศรษฐกิจพอเพียงเหมือนกัน คน ไม่เข้าใจว่ากิจการใหญ่ๆ เหมือนสร้างเขื่อนปาสักก็เปนเศรษฐกิจพอเพียง เหมือนกัน เขานึกว่าเปนเศรษฐกิจสมัยใหม่ เปนเศรษฐกิจที่ห่างไกลจาก เศรษฐกิจพอเพียง แต่ที่จริงแล้ว เปนเศรษฐกิจพอเพียงเหมือนกัน...” พระราชดำรัส เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา ณ ศาลาดุสิดาลัย วันที่ ๒๓ ธันวาคม ๒๕๔๒

“...ฉันพูดเศรษฐกิจพอเพี ยงความหมายคือ ทำอะไรให้ เหมาะสมกับฐานะของตัวเอง คือทำจากรายได้ ๒๐๐-๓๐๐ บาท ขึ้นไปเปนสอง หมื่น สามหมื่นบาท คนชอบเอาคำพูดของฉัน เศรษฐกิจพอเพียงไปพูดกัน เลอะเทอะ เศรษฐกิจพอเพียง คือทำเปน Self-Sufficiency มันไม่ใช่ ความหมายไม่ใช่แบบที่ฉันคิด ที่ฉันคิดคือเปน Self-Sufficiency of Economy เช่น ถ้าเขาต้องการดูทีวี ก็ควรให้เขามีดู ไม่ใช่ไปจำกัดเขาไม่ให้ ซื้อทีวีดู เขาต้องการดูเพื่อความสนุกสนาน ในหมู่บ้านไกลๆ ที่ฉันไป เขามีทีวีดู แต่ใช้แบตเตอรี่ เขาไม่มีไฟฟา แต่ถ้า Sufficiency นั้น มีทีวีเขาฟุ่มเฟอย เปรียบเสมือนคนไม่มีสตางค์ไปตัดสูทใส่ และยังใส่เนคไทเวอร์ซาเช่ อันนี้ก็เกิน ไป...” พระตำหนักเป่ยมสุข วังไกลกังวล ๑๗ มกราคม ๒๕๔๔
  • OSR likes this

#323 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:40

มนุษย์ ทุกรูป  ทุกนาม  ถ้าไม่โลภ  ( รู้จักพอ) ผมว่าไม่ต้อง-

คิดมากมายไกลตัวหรอกครับ.แค่คิดว่า(ชาตินี้เราไม่เดือดร้อน-

แล้ว)   เราก็ ( พอ)   ถ้าเหลือกินเหลือใช้  ก็...แบ่งปัน....ผมว่า

นักการเมือง...ไม่คิดอย่างนี้..เพราะว่า ถ้าเขารู้จัก..พอเพียง....

บ้านเมืองจะไม่เลวร้าย.....เหมือนอย่างที่เห็น.........

#324 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:41

สำหรับคนที่ผมพยายามจะตอบ แล้วมาแสดงความไม่พอใจเวลาผมไม่เห็นด้วย
ช่วยสงบอารมณ์ และถ้าไม่คิดจะถก เชิญอ่านเฉยๆได้นะครับ

ผมไม่คิดจะเบี่ยงประเด็นกระทู้อีกแล้ว

สำหรับคน ที่เป็นแต่อวดอ้างว่า ของข้าตรง ของข้าตรง
แต่อธิบายไม่เคยถูก
วนอยู่คำเดียวมา 5 หน้าแล้ว อย่าอ้างอีกเลยครับ น่าอาย

ผมบอกว่าไม่ใช่ คุณจะว่าใช่ ก็คลุมกะลาอยู่อย่างนั้นแหละ เชิญ
ใครเป็นแฟนคลับคุณผมไม่สน
แต่มีคุณจะมาเป็น แฟนคลับผมป่ะล่า.... :)

#325 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:44

มนุษย์ ทุกรูป ทุกนาม ถ้าไม่โลภ ( รู้จักพอ) ผมว่าไม่ต้อง-
คิดมากมายไกลตัวหรอกครับ.แค่คิดว่า(ชาตินี้เราไม่เดือดร้อน-
แล้ว) เราก็ ( พอ) ถ้าเหลือกินเหลือใช้ ก็...แบ่งปัน....ผมว่า
นักการเมือง...ไม่คิดอย่างนี้..เพราะว่า ถ้าเขารู้จัก..พอเพียง....
บ้านเมืองจะไม่เลวร้าย.....เหมือนอย่างที่เห็น.........

ตามความเห็นท่านตา
การถกเถียงเรื่องวิชาการ ว่า ศกพอเพียงคืออะไร
แต่นำคำว่า "ทักษิณเนี่ยนะพอเพียง?" ถามว่า เขาได้ถกเถียงตามวิชาการแล้วหรือไม่

ผู้ชำนาญการทางด้านภาษา ช่วยแนะนำ สมาชิกเหล่านี้ ให้เขาได้เข้าใจทีเถิด (จะเกิดผล)

:)

#326 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:49

รักในหลวงของผม คือเข้าใจคำสอนของท่าน ว่า
เราควรมีความปรารถนาดีต่อกัน เพื่อสร้างความสามัคคี

ไม่ทรงเคยให้เราตามราวีใคร โดยมิใช่หน้าที่

หน้าที่ของผม คือ เข้าใจในทุกๆบริบท ที่ท่านแสดง ให้รับรู้ และนำไปปฏิบัติ เพื่อเป็นพระราชกุศล

ไม่เกี่ยวไรกับคนหัวหงอก ทุกผู้ครับ
โปรดเข้าใจ

แต่คนที่รักท่านบูชาท่านคนอื่น
ไม่เคยเข้าใจสิ่งที่ท่านสอนมากว่า 20 ปีนี่
ยังมีหน้า มาอ้างอะไรหรือครับ?

และหลังจากนี้ ผมจะเลิกอ้างเรื่องความรักใคร่แบบเกินเลยของพวกคุณอีก
ขอให้จบ อย่าอ้างอิง และห้อยโหนอีกเลยนะครับ

#327 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:57

ผมไม่ใช่...ผู้ชำนาญการ   นะคุณเคน  ฯ  แล้วถ้าเถียงกัน

ด้วยผมยิ่งขอตัวเลย...ตรรกะของผม  เป็นเพียง  ( แม่ค้า-

ตลาดวัดกลาง)เท่านั้น   ท่านครู  ว่าผมตั้งแต่เรียนประถม 

แล้ว. ผมก็เพียง ( เข้าใจตาม.รูปคำ. ว่า ..พอเพียง ) เท่านั้น

ถ้ามีอะไร  ลึกซึ้ง..สลับซับซ้อน..ผมต้องขอตัว. อิอิ  โง่   อ๊ะ

#328 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:15

ถ้า จขกท. จะเปรียบเปรย ศก.พอเพียง ของในหลวง

กับ ศก.พอเพียง ของเจ้าฟ้าชายชาร์ล ซึ่งท่านทำสวนในวัง และฟาร์มออแกนิกมา75 ปีแล้ว

ว่าเหมือนกันอย่างไร ใครจะด่าคุณได้ ดังนั้นผมว่าคุณสมควรถูกด่า

ทักษิณ แต่ล่ะอย่างล้วนลอกเลียนมาทั้งนั้น

ทักษิโณมิกส์ จาก เศรษศาสตร์ จอห์น เมย์นาร์ด เคนส์

OTOP จากจังหวัดหนึ่งในประเทศ ญี่ปุ่น แถมสินค้า ของเก่า ก็โครงการหลวง

30 บาท หมอหงวน นายแพทย์ สงวน นิตยารัมภ์พงศ์

ประชานิยม ก็เคยมีตั้งนานแล้ว คือ นโยบาย เงินผัน ม.ร.ว.คึกฤทธิ์

เนี่ย เอาของเขามาทำการตลาด บางอย่างเช่น 30 ชาวแทบไม่รู้ได้ซ้ำว่าใครต้นคิด

ผมไม่ห้ามการต่อยอดนะ ต่อยอดนั้นดี แต่นี่การตลาดเกินไป เงินตัวเองก็ไม่ใช่

ยิ่งถ้าอันไหนเจ๊งนะ ไม่พูดถึงหรอก

นี่ไม่ใช่ห้องเรียน ที่มีคุณเป็นอาจารย์

มานั่งถามนศ. ว่า ศก.พอเพียงเหมือนกับทักษิโณมิกส์อย่างไร?

ดังนั้น คุณสมควรโดนด่าจริงๆครับ ยอมรับเหอะ

#329 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:03

ถ้า จขกท. จะเปรียบเปรย ศก.พอเพียง ของในหลวง
กับ ศก.พอเพียง ของเจ้าฟ้าชายชาร์ล ซึ่งท่านทำสวนในวัง และฟาร์มออแกนิกมา75 ปีแล้ว
ว่าเหมือนกันอย่างไร ใครจะด่าคุณได้ ดังนั้นผมว่าคุณสมควรถูกด่า

ทักษิณ แต่ล่ะอย่างล้วนลอกเลียนมาทั้งนั้น
ทักษิโณมิกส์ จาก เศรษศาสตร์ จอห์น เมย์นาร์ด เคนส์
OTOP จากจังหวัดหนึ่งในประเทศ ญี่ปุ่น แถมสินค้า ของเก่า ก็โครงการหลวง
30 บาท หมอหงวน นายแพทย์ สงวน นิตยารัมภ์พงศ์
ประชานิยม ก็เคยมีตั้งนานแล้ว คือ นโยบาย เงินผัน ม.ร.ว.คึกฤทธิ์

เนี่ย เอาของเขามาทำการตลาด บางอย่างเช่น 30 ชาวแทบไม่รู้ได้ซ้ำว่าใครต้นคิด
ผมไม่ห้ามการต่อยอดนะ ต่อยอดนั้นดี แต่นี่การตลาดเกินไป เงินตัวเองก็ไม่ใช่
ยิ่งถ้าอันไหนเจ๊งนะ ไม่พูดถึงหรอก

นี่ไม่ใช่ห้องเรียน ที่มีคุณเป็นอาจารย์
มานั่งถามนศ. ว่า ศก.พอเพียงเหมือนกับทักษิโณมิกส์อย่างไร?
ดังนั้น คุณสมควรโดนด่าจริงๆครับ ยอมรับเหอะ

เรื่องของคุณฮะ ถ้าอยากจะด่า
ผมมาที่นี่ ไม่คิดจะมีคนชมอยู่แล้ว

ถ้าคุณไปพูดแบบนี้ที่พันทิป คุณก็โดนด่าเหมือนกัน
ต่างกันแค่ ผม"กล้า" แสดงความโง่ของตัวเอง เพื่อเปิดช่องการเรียนรู้ทางปัญญา

แต่คุณกลับปิดช่องนั้น ด้วยการ สรุปตามธงของตัวเอง และจบที่คำว่า ผมสมควรโดนด่า

เท่านี้ น้าโจคงเห็นนะครับว่า สมาชิกที่นี่ มีความปรารถนาต่อผู้อื่นอย่างไร?

และที่สำคัญ ผมถามว่า คุณ "กล้า" เข้าไปแสดงความฉลาดที่อื่นไหม?
สรุปคือ ปากดี แต่ถิ่นที่ตัวเองเคยฉี่ไว้เท่านั้น

พวกคุณ อ้างเหมือนกันหมด
แต่สรุป ต้องตามที่ประยุกต์ปรับเปลี่ยนแล้ว?

ถ่ามตง แค่พื้นฐานยังพูดไม่ถูก จะไปประยุกต์ถูกหรือครับ?

แล้วยิ่งท่องจำแนวคิดประยุกต์แล้วมาโต้ตอบ
มีหน้าเรียกคนอื่นว่าโง่เหรอครับ?
ฝากไว้เท่านี้สำหรับคุณ
ถึงผมจะผิด ผมก็ยอมรับเหตุผลของคนอื่น แต่ไม่ใช่จากคุณหรอก
นั่งดูเงียบๆละกัน ถ้าต้องการ :)

#330 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:11

แนวทางการดำเนินงานนั่นเรื่องนึง
ใครคิดอะไรออกก็ทำไป
ตั้งต้นจาก พระราชดำรัส ยังแตกออกเป็น 3 แขนง ใหม่ชั้นต้น กลาง สมบูรณ์
ตรงไหนส่วนไหนปรับเปลี่ยนได้ ก็เปลี่ยนทั้งนั้น
ขอเพียงตั้งต้น ด้วยความคิดนี้ เหอะ และมันมองเห็นได้ชัดเจน
แม้ปัญหาการดำเนินงานมันมี แต่ถ้าไม่โดนคนไม่เป็นงานมาบริหารต่อ เราอาจได้โครงการที่เป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาแล้ว

ปัญหาทุกวันนี้ใครจะรู้ เพราะคนบริหาีไม่เป็น ไม่เข้าใจหลักการอย่างถ่องแท้เหมือนพวกคุณไง
พวกนี้ ถึงได้ล้มเหลวไม่เป็นท่า
ต้องมาเริ่มต้นกันใหม่ ซึ่งยากกว่าเดิม
เพราะของเก่าถูกมองว่าไม่ได้ช่วยอะไร

ถ้าบอกว่า โครงการของทักษิณไม่มีอะไรใกล้เคียงศกพอเพียงเลย
ถามว่า มีโครงการอะไรอีกบ้างที่เข้าใกล้ได้มากกว่า ?

และขอเหอะ ไอ้การตีมึน บอกว่าโน่นนี่ คิดมาตั้งแต่ สมัยชวน สมัยไหน
ไม่บอกว่าเริ่มจากกรุงรัตนโกสินทร์ตอนต้นไปเลยล่ะ? -_-

#331 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:13

ผมไม่ใช่...ผู้ชำนาญการ นะคุณเคน ฯ แล้วถ้าเถียงกัน
ด้วยผมยิ่งขอตัวเลย...ตรรกะของผม เป็นเพียง ( แม่ค้า-
ตลาดวัดกลาง)เท่านั้น ท่านครู ว่าผมตั้งแต่เรียนประถม
แล้ว. ผมก็เพียง ( เข้าใจตาม.รูปคำ. ว่า ..พอเพียง ) เท่านั้น
ถ้ามีอะไร ลึกซึ้ง..สลับซับซ้อน..ผมต้องขอตัว. อิอิ โง่ อ๊ะ

ผมแค่ขอความเห็นในหลักการ การโต้แย้ง
แต่หากท่านจะไม่โต้แย้งอันใดเลย ก็ตามสะดวก

แปลได้เลย ว่าท่านรักษาหน้าใคร :D

when u say nothing at all.

#332 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:22

พระราชดำรัสที่เกี่ยวกับเศรษฐกิจพอเพียง “...เศรษฐศาสตร์เปนวิชาของเศรษฐกิจ การที่ ต้องใช้รถไถต้องไปซื้อ เราต้องใช้ ต้องหาเงินมาสำหรับซื้อน้ำมันสำหรับรถไถ เวลารถไถ เก่าเราต้องยิ่งซ่อมแซม แต่เวลาใช้นั้นเราก็ต้องปอนน้ำมันให้เปนอาหาร เสร็จแล้วมันคาย ควัน ควันเราสูด เข้าไปแล้วก็ปวดหัว ส่วนควายเวลาเราใช้เราก็ต้องปอนอาหาร ต้องให้ หญ้าให้ อาหารมันกิน แต่ว่ามันคายออกมา ที่มันคายออกมาก็เปนปุ๋ย แล้วก็ใช้ได้สำหรับ ให้ที่ดินของเราไม่เสีย...” พระราชดำรัส เนื่องในพระราชพิธีพืชมงคลจรดพระนังคัลแรกนา ขวัญ ณ ศาลาดุสิดาลัย วันที่ ๙ พฤษภาคม ๒๕๒๙

พระอัจริยภาพ แสดงถึงการหมุนเวียนทรัพยากร โดยคำนึงถึงผลกระทบต่อ สภาพแวดล้อม อากาส และหน้าดิน
แถมยังสามารถนำของเสียจากสัตว์ มาใช้ประโยชน์ เป็นปุ๋ยได้อีก
ถึงต้องเสียค่าใช้จ่ายในการให้อาหาร เฉกเช่นเดียวกับน้ำมัน ค่ายา เช่นเดียวกับค่าซ่อมแซม

#333 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:31

ผมไม่ใช่...ผู้ชำนาญการ นะคุณเคน ฯ แล้วถ้าเถียงกันด้วยผมยิ่งขอตัวเลย...ตรรกะของผม เป็นเพียง ( แม่ค้า-ตลาดวัดกลาง)เท่านั้น ท่านครู ว่าผมตั้งแต่เรียนประถม แล้ว. ผมก็เพียง ( เข้าใจตาม.รูปคำ. ว่า ..พอเพียง ) เท่านั้นถ้ามีอะไร ลึกซึ้ง..สลับซับซ้อน..ผมต้องขอตัว. อิอิ โง่ อ๊ะ

ผมแค่ขอความเห็นในหลักการ การโต้แย้ง
แต่หากท่านจะไม่โต้แย้งอันใดเลย ก็ตามสะดวก
แปลได้เลย ว่าท่านรักษาหน้าใคร :D

ปล่อยท่านพระฤาษีไว้สักคนเถอะครับ โดยปกติท่านพระฤาษี จะไม่ค่อยมีความเห็นอะไรมากมายนักอยู่แล้ว

ท่านพระฤาษี ใช้ชีวิต เลี้ยงแมว แต่งกลอน วิพากษ์ประวัติศาสตร์จีน เชื่อว่าถ้าถกประวัติศาสตร์จีน

รับรองจะได้เห็นอะไรดีๆจากท่านพระฤาษีแน่ ขอบคุณครับ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#334 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:47

ผมพูดว่า

ขอเหอะ
หมาสัดานhere  ด้วยนะ

สาดดดดด
พวกหลลึง

โห...หมดหล่อเลย...

น้ำลายเริ่มรอดไรฟันแระ

อีกซักพักเอ็งคงฟูมปาก แหง๋ ไอ้เคน

#335 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:50

ผมไม่ใช่...ผู้ชำนาญการ นะคุณเคน ฯ แล้วถ้าเถียงกันด้วยผมยิ่งขอตัวเลย...ตรรกะของผม เป็นเพียง ( แม่ค้า-ตลาดวัดกลาง)เท่านั้น ท่านครู ว่าผมตั้งแต่เรียนประถม แล้ว. ผมก็เพียง ( เข้าใจตาม.รูปคำ. ว่า ..พอเพียง ) เท่านั้นถ้ามีอะไร ลึกซึ้ง..สลับซับซ้อน..ผมต้องขอตัว. อิอิ โง่ อ๊ะ

ปล่อยท่านพระฤาษีไว้สักคนเถอะครับ โดยปกติท่านพระฤาษี จะไม่ค่อยมีความเห็นอะไรมากมายนักอยู่แล้ว

ท่านพระฤาษี ใช้ชีวิต เลี้ยงแมว แต่งกลอน วิพากษ์ประวัติศาสตร์จีน เชื่อว่าถ้าถกประวัติศาสตร์จีน

รับรองจะได้เห็นอะไรดีๆจากท่านพระฤาษีแน่ ขอบคุณครับ

น้าโจครับ....เวลาพูดอะไรดี ๆ เข้าทางไอ้เคน มันก็เอามาโพสต์ด่าคนอื่น

เวลาพูดอะไรดี ๆ แต่มันไม่ถูกใจ  มันก็โพสต์เหน็บแนมน้าโจ...

เข้าใจยังครับว่าทำไมผมไม่เคยพูดดีกับไอ้เคน

ดูชื่อกระทู้ กับพฤติกรรม ก็เห็นได้ชัด ว่ามันไม่ได้มาขอความรู้

แต่มันตั้งใจจะชวนผมกับ bookmark ทะเลาะกับมากกว่า

ถ้าผมไม่ให้เกียรติน้าโจ เม้นท์ที่มาเขียนในหน้าแรก ผมจัดให้แล้ว..

Edited by 55555, 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:57.

#336 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:02

น้าโจครับ....เวลาพูดอะไรดี ๆ เข้าทางไอ้เคน มันก็เอามาโพสต์ด่าคนอื่น

เวลาพูดอะไรดี ๆ แต่มันไม่ถูกใจ มันก็โพสต์เหน็บแนมน้าโจ...

เข้าใจยังครับว่าทำไมผมไม่เคยพูดดีกับไอ้เคน

หาา ผมน่าเหรอ เอาคำดีๆ มาว่าคนอื่น :0
และคุณน่ะเหรอ เคยพักดีกับใครด้วย? เจ้าขำกลิ้งเอ้ยยยย ชอบทำอะไรสมชื่อจริงๆ ;D

น้าโจ
หลวงตานั้น เอนดูผมอยู่แล้ว มิฉนั้นคงไม่แวะมาทักทายหรอก จริงปะคับ ^_^
เราแค่หยอกล้อกัน ตามประสาคนที่นิยมการเรียนรู้ภาษาไทย มิใช่แค่ใช่ภาษาไทยในชีวิตประจำวัน

ท่านอ่านผมขาดอยู่แล้ว เพียงแต่ ผมคงต้องศึกษาจากหลวงตาอีกเยอะ :)

ถ้าเป็นประวัติศาสตร์จีน ผมขอประสบการณ์ในหัวข้อ
ประชาธิปไตย แบบ คอมมิวนิส์ ไม่ทราบว่า จะเล่าขานให้ฟังบ้างได้หรือไม่ครับ?
(จีนบอกว่า เขาเป็นประชาธิปไตยแบบสมบุรณ์ด้วยซ้ำ เพราะถือเอาประโยชน์ของประชาชนเป็นหลัก)
ตั้งแต่ราชวงศ์ฉิงมาเลย ว่าฮ่องเต้ ได้พูดเรื่องนี้ไว้ว่าอย่างไร?

#337 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:04

เวลาพูดอะไรดี ๆ แต่มันไม่ถูกใจ มันก็โพสต์เหน็บแนมน้าโจ...

ดูชื่อกระทู้ กับพฤติกรรม ก็เห็นได้ชัด ว่ามันไม่ได้มาขอความรู้

แต่มันตั้งใจจะชวนผมกับ bookmark ทะเลาะกับมากกว่า

ถ้าผมไม่ให้เกียรติน้าโจ เม้นท์ที่มาเขียนในหน้าแรก ผมจัดให้แล้ว..

โธ่ ไอ้ตุ๊ด
ได้ทีเสี้ยมเลยนะมลึง

มลึงชวนกรุทะเลาะตั้งแต่กระทู้ก่อนละ ทำมึน -_-

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:06.

#338 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:05

หาา ผมน่าเหรอ เอาคำดีๆ มาว่าคนอื่น :0
และคุณน่ะเหรอ เคยพักดีกับใครด้วย? เจ้าขำกลิ้งเอ้ยยยย ชอบทำอะไรสมชื่อจริงๆ ;D

น้าโจ
หลวงตานั้น เอนดูผมอยู่แล้ว มิฉนั้นคงไม่แวะมาทักทายหรอก จริงปะคับ ^_^
เราแค่หยอกล้อกัน ตามประสาคนที่นิยมการเรียนรู้ภาษาไทย มิใช่แค่ใช่ภาษาไทยในชีวิตประจำวัน

ท่านอ่านผมขาดอยู่แล้ว เพียงแต่ ผมคงต้องศึกษาจากหลวงตาอีกเยอะ :)

ถ้าเป็นประวัติศาสตร์จีน ผมขอประสบการณ์ในหัวข้อ
ประชาธิปไตย แบบ คอมมิวนิส์ ไม่ทราบว่า จะเล่าขานให้ฟังบ้างได้หรือไม่ครับ?
(จีนบอกว่า เขาเป็นประชาธิปไตยแบบสมบุรณ์ด้วยซ้ำ เพราะถือเอาประโยชน์ของประชาชนเป็นหลัก)
ตั้งแต่ราชวงศ์ฉิงมาเลย ว่าฮ่องเต้ ได้พูดเรื่องนี้ไว้ว่าอย่างไร?

55555

#339 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:06

ตามกันถึงเจ็ดหน้า

ขอบคุณครับ สำหรับแนวความรู้เรื่องเศรษฐกิจพอเพียง หรือ การดำรงอยู่อย่างเพียงพอ  

ในความต่าง และ ความเหมือน ดูเหมือนกับว่าทุกคน จำเป็นจะต้องสรุปให้บริบท

เป็นไปตามความต้องการที่คุณเคนอิจินามิ ต้องการจะสื่อ เพราะนั่นคือ นี่คือ ก็มีเหตมีผลอยู่นะครับ

เอาล่ะ ในเมื่อคุณเคนอิจินามิ ได้เหน็บแนมแกมประชด ได้ด่าหัวหงอกหัวดำกันถ้วนทั่วทุกตัวคน พร้อมกับแนบไฟล์ความรู้

เรื่องเศรษฐกิจพอเพียง พร้อมกับ ตักเตือนผู้หลักผู้ใหญ่หลายท่านในบอร์ด ให้เข้าใจทฤษฎีนี้ตาม คุณเคนอิจิ นามิ

ทั้งที่ผมก็พอจะรู้ได้เองว่า ทฤษฏีนี้ปรับเปลี่ยน ประยุกต์ใช้กับสถานการณ์ต่างๆในชีวิตจริงได้ 

หรือแม้แต่การดำรงตนอยู่ในสังคมซึ่งแวดล้อมด้วยคนต่างวัย ต่างความคิด และต่างความรู้

โดยไม่ต้องอิงแต่ทฤษฏีเชิงเกษตร จำต้องมีเนื้อที่เท่านั้นเท่านี้ หรือต้องแบ่งโซนเป็นกี่โซน 

หากพื้นที่มีไม่เพียงพอ ซึ่งนั่นก็ถือว่าเราละไว้ และค้นหาทางวิชาการเพื่อปฎิบัติกันต่อไป

ผมถามคุณเคนว่า นอกจากความภาคภูมิใจที่ได้แสดงออกเรื่องปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงต่อธารกำนัลแล้ว

คุณเคนอิจิ มีประสบการณ์ด้านนี้มาบ้างหรือไม่ ประสบผลสำเร็จ มีปัญหา หรือ มีแรงจูงใจเพื่อต่อยอดในปรัชญาดังกล่าว

เพื่อให้สมาชิกเห็นผลเป็นรูปธรรมบ้างไหมครับ

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#340 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:07

น้าโจ

55555

เงิบสิฟรายน้อย
ไม่เคยต่อยอดทางความคิด เป็นแต่จับผิด (ที่ไม่เคยถูกที่ถูกเวลา)
:)

#341 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:08

เวลาพูดอะไรดี ๆ แต่มันไม่ถูกใจ  มันก็โพสต์เหน็บแนมน้าโจ...

ดูชื่อกระทู้ กับพฤติกรรม ก็เห็นได้ชัด ว่ามันไม่ได้มาขอความรู้

ขอบคุณมากๆครับ ที่ให้เกียรติกัน ที่ผมขอไว้ที่หน้าแรก เพราะเห็นว่าเป็นเรื่องที่เป็นสาระ

ความได้มีการถกเพื่อแตกฉาน และไม่อยากให้เป็นวิวาทะ หรือเพื่อการเอาชนะกัน ไม่มีใครชนะหรอกครับ

มีแต่คนแพ้ เพราะคนตามอ่านไม่ได้สาระอะไร พลอยมีอารมณ์ร่วมไปกับเจ้าของกระทู้ และ คู่กรณีทั้งสอง หรือมากกว่านั้นไปแล้ว

ถ้าถกกัน แบบสร้างสรรค์เชื่อว่าคนตามอ่านจะได้ประโยชน์และได้ความรู้รวมถึงเป็นการเผยแพร่แนวทางเศรษฐกิจพอเพียง
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#342 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:09

ดูชื่อกระทู้ กับพฤติกรรม ก็เห็นได้ชัด ว่ามันไม่ได้มาขอความรู้

โธ่ ไอ้ตุ๊ด
ได้ทีเสี้ยมเลยนะมลึง

มลึงชวนกรุทะเลาะตั้งแต่กระทู้ก่อนละ ทำมึน -_-

ไรว้า น้ำลายเริ่มออกไรฟันอีกแระ

ข้าไม่ใช่ตุ๊ด แต่เป็นเกย์คิงโว้ย

หันตูด มาซะดี ๆ

มาตั้งกระทู้เรียกหา....ไม่เขียนก็ออกความเห็นเรียกอีก

นี่เอ็งไม่คิดว่าเอ็งหน้าด้านไปหน่อยรึ

เอ็งไปอ่านความเห็นกระบือที่คิดว่าตัวเองฉลาดยัง

เอ็งโค๊ตคำพูดเค้าไปด่าคนอื่น...เวลาเค้า เอ็งกลับไปเหน็บแนมเค้า

หรือว่าไม่จริง ไอ้เคน...

#343 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:10

555

แก้ความเห็นไม่ทันว่ะ เคน..

ข้าโค๊ดมาก่อนแระ

#344 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:11

ตามกันถึงเจ็ดหน้า

ขอบคุณครับ สำหรับแนวความรู้เรื่องเศรษฐกิจพอเพียง หรือ การดำรงอยู่อย่างเพียงพอ
ในความต่าง และ ความเหมือน ดูเหมือนกับว่าทุกคน จำเป็นจะต้องสรุปให้บริบท
เป็นไปตามความต้องการที่คุณเคนอิจินามิ ต้องการจะสื่อ เพราะนั่นคือ นี่คือ ก็มีเหตมีผลอยู่นะครับ

เอาล่ะ ในเมื่อคุณเคนอิจินามิ ได้เหน็บแนมแกมประชด ได้ด่าหัวหงอกหัวดำกันถ้วนทั่วทุกตัวคน พร้อมกับแนบไฟล์ความรู้
เรื่องเศรษฐกิจพอเพียง พร้อมกับ ตักเตือนผู้หลักผู้ใหญ่หลายท่านในบอร์ด ให้เข้าใจทฤษฎีนี้ตาม คุณเคนอิจิ นามิ
ทั้งที่ผมก็พอจะรู้ได้เองว่า ทฤษฏีนี้ปรับเปลี่ยน ประยุกต์ใช้กับสถานการณ์ต่างๆในชีวิตจริงได้
หรือแม้แต่การดำรงตนอยู่ในสังคมซึ่งแวดล้อมด้วยคนต่างวัย ต่างความคิด และต่างความรู้
โดยไม่ต้องอิงแต่ทฤษฏีเชิงเกษตร จำต้องมีเนื้อที่เท่านั้นเท่านี้ หรือต้องแบ่งโซนเป็นกี่โซน
หากพื้นที่มีไม่เพียงพอ ซึ่งนั่นก็ถือว่าเราละไว้ และค้นหาทางวิชาการเพื่อปฎิบัติกันต่อไป

ผมถามคุณเคนว่า นอกจากความภาคภูมิใจที่ได้แสดงออกเรื่องปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงต่อธารกำนัลแล้ว
คุณเคนอิจิ มีประสบการณ์ด้านนี้มาบ้างหรือไม่ ประสบผลสำเร็จ มีปัญหา หรือ มีแรงจูงใจเพื่อต่อยอดในปรัชญาดังกล่าว
เพื่อให้สมาชิกเห็นผลเป็นรูปธรรมบ้างไหมครับ

ไม่มีครับ :)

แล้วคุณล่ะครับ คิดจะนำมันไปใช้ให้เกิดประโยชน์ได้อย่างไรครับ?

ปล. ผมไม่เคยคิดจะเอามาสอนใครนะ โปรดจงใช้พิจารณา ด้วย
มีคนถาม ผมตอบ มีคนบอก ผมแย้ง

น้าโจ้เป็นคนเริ่มถาม ถามน้าได้
ถ้าไม่ชอบใจให้ผมตอบ บอกน้าโจว่า ทีหลังอย่าถาม :P

555555
*รักน้า ก็หยอกน้าเล่น ชิลๆ

#345 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:14

กรุเหน็บใคร มลึงนี่เสี้ยมจริง
กรุเอาคำเขามาด่ามลึง เศือกไม่รู้ตัว ดันมาหาว่ากรุเสี้ยม หอกหักเอ้ยยยย

จะเอาตรูดกรุ ขอยาดที่คั่นหูรึยัง? เด่วงอนสะบัดหรอกมลึง :D

#346 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:15

ขอบคุณมากๆครับ ที่ให้เกียรติกัน ที่ผมขอไว้ที่หน้าแรก เพราะเห็นว่าเป็นเรื่องที่เป็นสาระ

ความได้มีการถกเพื่อแตกฉาน และไม่อยากให้เป็นวิวาทะ หรือเพื่อการเอาชนะกัน ไม่มีใครชนะหรอกครับ

มีแต่คนแพ้ เพราะคนตามอ่านไม่ได้สาระอะไร พลอยมีอารมณ์ร่วมไปกับเจ้าของกระทู้ และ คู่กรณีทั้งสอง หรือมากกว่านั้นไปแล้ว

ถ้าถกกัน แบบสร้างสรรค์เชื่อว่าคนตามอ่านจะได้ประโยชน์และได้ความรู้รวมถึงเป็นการเผยแพร่แนวทางเศรษฐกิจพอเพียง
ไอ้สองตัวนี้มันทำเป็นเหรอน้า?

แบบสร้างสรรค์อะ

เห็นพูดอยู่คำเดียว ทักษิณ ทักษิณ
ผมจะอ้วกเป็นทักษิณแล้วเนี่ย

ผมก็ให้เกียรติ ตอบน้าเป็นคนแรกเลย
ไม่ขอบคุณผมบ้างล่ะ? ^_^

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:17.

#347 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:20

กรุเอาคำเขามาด่ามลึง เศือกไม่รู้ตัว ดันมาหาว่ากรุเสี้ยม หอกหักเอ้ยยยย

จะเอาตรูดกรุ ขอยาดที่คั่นหูรึยัง? เด่วงอนสะบัดหรอกมลึง :D

เอ็งเหน็บใครเอ็งก็ไปอ่านเอาดิ ไอ้กระบือ

ข้าเปลี่ยนใจไม่เอาแระ..กลัวเขาว่ะ

#348 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:22

ตามกันถึงเจ็ดหน้าขอบคุณครับ สำหรับแนวความรู้เรื่องเศรษฐกิจพอเพียง หรือ การดำรงอยู่อย่างเพียงพอ ในความต่าง และ ความเหมือน ดูเหมือนกับว่าทุกคน จำเป็นจะต้องสรุปให้บริบท เป็นไปตามความต้องการที่คุณเคนอิจินามิ ต้องการจะสื่อ เพราะนั่นคือ นี่คือ ก็มีเหตมีผลอยู่นะครับเอาล่ะ ในเมื่อคุณเคนอิจินามิ ได้เหน็บแนมแกมประชด ได้ด่าหัวหงอกหัวดำกันถ้วนทั่วทุกตัวคน พร้อมกับแนบไฟล์ความรู้เรื่องเศรษฐกิจพอเพียง พร้อมกับ ตักเตือนผู้หลักผู้ใหญ่หลายท่านในบอร์ด ให้เข้าใจทฤษฎีนี้ตาม คุณเคนอิจิ นามิทั้งที่ผมก็พอจะรู้ได้เองว่า ทฤษฏีนี้ปรับเปลี่ยน ประยุกต์ใช้กับสถานการณ์ต่างๆในชีวิตจริงได้ หรือแม้แต่การดำรงตนอยู่ในสังคมซึ่งแวดล้อมด้วยคนต่างวัย ต่างความคิด และต่างความรู้โดยไม่ต้องอิงแต่ทฤษฏีเชิงเกษตร จำต้องมีเนื้อที่เท่านั้นเท่านี้ หรือต้องแบ่งโซนเป็นกี่โซน หากพื้นที่มีไม่เพียงพอ ซึ่งนั่นก็ถือว่าเราละไว้ และค้นหาทางวิชาการเพื่อปฎิบัติกันต่อไปผมถามคุณเคนว่า นอกจากความภาคภูมิใจที่ได้แสดงออกเรื่องปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงต่อธารกำนัลแล้วคุณเคนอิจิ มีประสบการณ์ด้านนี้มาบ้างหรือไม่ ประสบผลสำเร็จ มีปัญหา หรือ มีแรงจูงใจเพื่อต่อยอดในปรัชญาดังกล่าวเพื่อให้สมาชิกเห็นผลเป็นรูปธรรมบ้างไหมครับ

ไม่มีครับ :)
แล้วคุณล่ะครับ คิดจะนำมันไปใช้ให้เกิดประโยชน์ได้อย่างไรครับ?
ปล. ผมไม่เคยคิดจะเอามาสอนใครนะ โปรดจงใช้พิจารณา ด้วย
มีคนถาม ผมตอบ มีคนบอก ผมแย้ง
น้าโจ้เป็นคนเริ่มถาม ถามน้าได้
ถ้าไม่ชอบใจให้ผมตอบ บอกน้าโจว่า ทีหลังอย่าถาม :P
555555
*รักน้า ก็หยอกน้าเล่น ชิลๆ

ผมถามเพราะตีความจากคำพูดคุณว่า ผมเข้าใจถูกไหม ที่บอกว่าเขาเอาเศรษฐกิจพอเพียงมาโจมตีทักษิณ

ซึ่งในห้วงเวลานั้น ทักษิณได้ดำเนินแนวที่อาโรโย่ เรียกว่า ทักษิโณมิกส์

ผมถามแต่ผมไม่ได้ตั้งกระทู้นี้นะ

เศรษฐกิจพอเพียง และ ทักษิโณมิกส์ เคยทำให้ระดับผู้ใหญ่ของบ้านเมืองทะเลาะผิดใจกันมาแล้ว

เพราะความดื้อถือตัวว่าเป็นนายกฯ ไม่จำเป็นต้องฟัง ผู้ใหญ่ไม่เอ็นดู แต่มอมเมาประชาชนได้แล้วกัน

#349 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:28

เอ็งเหน็บใครเอ็งก็ไปอ่านเอาดิ ไอ้กระบือ

ข้าเปลี่ยนใจไม่เอาแระ..กลัวเขาว่ะ

ไอ้ฟายเอ้ยยยยมลึงนี่แม่ม สร้างสรรค์อย่างทีน้าโจเขาอยากได้หน่อยไม่ได้รึไงวะ

กระทู้ดีๆอย่างกระทู้นี้ เสียเพราะมลึงมาน้ำแตกใส่เนี่ย
น้าเขาเซงนะโว้ยย

ไม่มีปัญญาจะถก ปล่อยคนอื่นเขาถกกัน ไป๊ๆๆๆๆ

มีมากกว่า สามคนแล้ว ที่เห็นว่า ศก พอเพียงที่แท้จริงคืออัลไล
กรุพอใจแล้วว่ะ
ไอ้ฟายขำกลิ้ง!!

#350 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:28

เอ็งยังไม่เลิกคลั่งอีกรึ  ไอ้เคนข้ารู้จักพอเพียง

ก็ตามสบาย  น้ำลายฟูมปากไปคนเดียวละกัน

สรุปว่า คุณ 55555 ไม่มีปัญญา จะเข้าใจเรื่องนี้ และ หมดปัญญาจะจจับผิดผมมากไปกว่านี้
ไม่เข้าใจเรื่อง ศก พอเพียงอย่างแท้จริงนะครับ
งั้นรอ คุณ Bookmarks อีกคน
ขอบคุณ ที่ยอมรับนะครับ

ถ้าเองจะกวนตรีนให้ข้าคลั่งมาเถียงกับเอ็ง สงสัยเองจะเล่นผิดคนแล้วไอ้เคน

http://webboard.seri...-เ/#entry644824

ข้าเตือนเอ็งตั่งแต่หน้าแรกแระ....

ที่นี้ข้าจะบอกเอ็งอีกที ว่าข้า จะหยุด

ไม่ต้องส่งนังแต๋ม กับ ดอนยอ มาอีก

เพราะถ้าข้าเล่นต่อ...เดี๋ยวเอ็งจะน้ำลายฟูมปากหนักกว่านี้อีก ไอ้เคน...

ข้าเกรงใจเจ้าของบอร์ดเค้าว่ะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน