Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#1251 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:53

มีใครย้อนเวลาระยะห่างจากนายวสันต์ถูกยิง กับ ห้วงเวลาระเบิดลงทำให้นายทหารเสียชีวิตได้บ้างครับ

สำหรับบุคคลที่ให้ความคิดเห็นที่ไม่สร้างสรรค์ผมไม่ขอตอบละกันครับ

@Stargate-1 สายตาดีจริง ๆ รถคันนั้นอยู่บนฟุตบาทจริง ๆ ด้วยครับแต่ ถ้าสังเกตุตรงวินาทีที่ 0:24 จาก(คลิป1) ตรงมุมขวาบน
แต่ผมมีข้อสังเกตุนิดตรง คลิปที่ 2 ตอนทหารวิ่งกลับมา เสมือนมีรถจอดอยู่ทางซ้ายตามรูป วินาทีที่ 0:58 จาก(คลิป2)
และอีกข้อสังเกตคือจากคลิปที่2 วินาทีที่ 0:57 เท่าที่ดูตำแหน่งบ้านที่มีป้ายผ้าใบผูกหน้าบ้าน ยังไม่มีรถจอดอยู่บนฟุตบาทครับ หรือผมสังเกตผิด?
ถ้าผมถูกแสดงว่ารถคันที่คุณ Stargate-1 ว่ามาน่าจะมาตอนหลังระเบิด m79 แล้วมาจอด ก่อนที่จะยิง คุณวสันต์

ระเบิดลงที่นาที 0:38 ถูกยิงที่นาที 3:01
ห่างกัน 2:23 นาทีครับ

คุณ Can-Thai ทักเรื่องเวลา ผมเลยมาคิดดู ใช้เวลาไม่ถึง 2 นาทีคงทำไม่ได้ ที่ว่ารถเก๋งมาจอดหลังระเบิดมาจากคุณNeveRBeeN ครับ อย่างน้อยเห็นสองคนก็โอเคแล้ว บอกว่าจอดบนฟุตบาทๆ ก็ตีความเป็นจอดบนเลนซ้ายสุด ประเภท อ่านคห.ข้างหน้า 2-3 คห.แล้วพูดมาอีกแล้ว ของพรรณนี้มันอยู่ที่เวรกรรมครับ

Edited by Stargate-1, 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:11.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1252 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:57

รถคันขาว จอดห่างกับรถทหาร แบบนี้ ใครที่พล๊อตรูปอยู่ แก้ไขด้วย

ส่วนที่ว่า มีบางคนในนี้เห็นรถ มาจอดอีกคันนี่ก็ฮาสุดๆเลยน่ะ :D :lol: :D คิดได้ไงเนี่ย ทำไมไม่searchดูอะไรให้ดีก่อน

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1253 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:12

มีใครย้อนเวลาระยะห่างจากนายวสันต์ถูกยิง กับ ห้วงเวลาระเบิดลงทำให้นายทหารเสียชีวิตได้บ้างครับ

สำหรับบุคคลที่ให้ความคิดเห็นที่ไม่สร้างสรรค์ผมไม่ขอตอบละกันครับ

@Stargate-1 สายตาดีจริง ๆ รถคันนั้นอยู่บนฟุตบาทจริง ๆ ด้วยครับแต่ ถ้าสังเกตุตรงวินาทีที่ 0:24 จาก(คลิป1) ตรงมุมขวาบน
แต่ผมมีข้อสังเกตุนิดตรง คลิปที่ 2 ตอนทหารวิ่งกลับมา เสมือนมีรถจอดอยู่ทางซ้ายตามรูป วินาทีที่ 0:58 จาก(คลิป2)
และอีกข้อสังเกตคือจากคลิปที่2 วินาทีที่ 0:57 เท่าที่ดูตำแหน่งบ้านที่มีป้ายผ้าใบผูกหน้าบ้าน ยังไม่มีรถจอดอยู่บนฟุตบาทครับ หรือผมสังเกตผิด?
ถ้าผมถูกแสดงว่ารถคันที่คุณ Stargate-1 ว่ามาน่าจะมาตอนหลังระเบิด m79 แล้วมาจอด ก่อนที่จะยิง คุณวสันต์

ระเบิดลงที่นาที 0:38 ถูกยิงที่นาที 3:01

คุณ Can-Thai ทักเรื่องเวลา ผมเลยมาคิดดู ใช้เวลาไม่ถึง 2 นาทีคงทำไม่ได้ ที่ว่ารถเก๋งมาจอดหลังระเบิดมาจากคุณNeveRBeeN ครับ อย่างน้อยเห็นสองคนก็โอเคแล้ว ของพรรณนี้มันอยู่ที่เวรกรรมครับ

น่าคิดนะครับ ผมกำลังมองหาเหตุผลที่ทหารยิงนายวสันต์ หลังเกิดระเบิดลง ห่างกัน เกือบๆ 3 นาทีไม่ได้

ที่สำคัญนายวสันต์ ไม่มีอาวุธอื่นใดเลย นอกจากเดินถือธง

ดูจากคลิป คนเสื้อแดงก็ไปมุงทหาร ไม่ได้หันมาสนใจคนถือธง

แต่คนถ่ายทำคลิปนี้สนใจคนถือธงเอามากๆ จนกระทั่งได้ภาพมาเผยแพร่ในคืนนั้น...

รวมทั้งคลิป คนคลุมศรีษะสีขาวๆ ที่บอกว่า ทหารไม่ได้ยิง...มีเสียงตะโกนว่า พูดหา...ทำไม?

ส่วนคลิปที่อ้างว่ามาจากฝั่งทหาร ตกลงรู้กันหรือยังว่าเป็นคลิปจากนักข่าวญี่ปุ่น? ( จำไม่ได้ว่าคลิปนักข่าวญี่ปุ่นนำขึ้นเสนอวันเวลาใด หลังเกิดเหตุการณ์ )

#1254 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:24

คุณแคนไทยเห็นรถเก๋งจอดบนฟุตบาทหรือเปล่าครับ รถเก๋งอาจมาก่อนระเบิดลงก็ได้ โดยวิ่งเลี้ยวเข้าทางหน้าบ้านไม้เก่า แล้วเบี่ยงซ้ายขึ้นฟุตบาท
ถ้าไม่ใช่รถเก๋ง เป็นรถกระบะ แล้วรถกระบะมีกี่คัน ดูป้ายมันไม่เหมือนกันครับ

Edited by Stargate-1, 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:18.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1255 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:42

ก็สงสัยอยู่เหมือนกัน คนถือธงทำไมเดินไปหารถคันนั้น

#1256 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:50

ผมคิดว่าถ้าหากไ่ม่มีการกำหนดรูปแบบในการวิเคราะห์ ผู้ที่เข้าร่วมวิเคราะห์ภายหลังไม่ได้อ่านข้อมูลตั้งแต่หน้าแรก รวมถึงไม่มีความต่อเนื่องในการวิเคราะห์

ผมขออนุญาติเปลี่ยนโหมดเป็น Read Only ดีกว่าครับ

ทิ้งคำถามไว้สั้นๆ
- ฟุตบาทกว้างพอดีรถ 1 คัน มีเสาไฟฟ้า มีสิ่งกีดขวางอื่นๆ จะขึ้นไปได้ยังงัย
- ช่วงชุมนุม ด้านอนุสาวรีย์ประชาธิปไตยผู้ชุมนุมหนาแน่น หรือทางแยกสะพานวันชาติทหารแน่น รถมายังงัย
- รูปหลังเกิดเหตุไม่กี่นาทีเห็นอยู่ชัดๆ ว่ามันไม่มีรถบนฟุตบาท และมีเสาไฟฟ้าอยู่ตรงจุดที่ว่า ยกทั้งภาพ ทั้งให้สังเกตคลิป ก็ยังเถียงกันอยู่ 1 หน้าเต็มๆ

:wacko: :wacko: :wacko:

---------------------------------------------------------------------------

@น้า Can Thai ครับ
จากคลิปใช้ตรวจสอบระยะเวลาระหว่างระเบิดลงทหารกับตอนคุณวสันต์โดนยิงไม่ได้ครับ เพราะช่วงที่กล้องไปทางแนวทหารด้านหลังไม่ได้ต่อเนื่องครับ มีการตัดออกไปช่วงนึงครับ รอยต่ออยู่นาทีที่ 1.49 ครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1257 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:22

ที่ผมสงสัยคือ รู้ได้ยังไงแบบปราศจากข้อสงสัยว่า ทั้งสองคลิป เป็นห้วงเวลาเดียวกัน

คือสงสัยว่าคลิปที่ออกมาเผยแพร่คนละเวลา ทำไมมีคนพยายามทำให้เป็นเหตุการณ์เดียวกัน ใกล้เคียงกัน

ก็รู้ๆกันอยู่ว่าการตัดต่อ หรืออีดิทเทปมันทำกันได้ไม่ยาก หากอยากทำเพื่อผลอะไรบางอย่าง

คือผมมองแค่ว่าหาคนยิงวสันต์จากคลิปเดียว น่าจะเพียงพอแล้ว

วิถีกระสน ยังๆ มันก็น่าจะออกมาจากจุดใกล้ๆ คนถูกยิง

ข้อสงสัยคาใจที่สุดคือ ทำไมต้องเป็นคนถือธง ทำไมไม่เป็นคนอื่นๆ ที่เดินกันอยู่เต็มไปหมด

คือคิดไม่ออกว่า นี่เป็น "ลูกหลง" หรือ "จงใจ"

#1258 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:30

ที่ผมสงสัยคือ รู้ได้ยังไงแบบปราศจากข้อสงสัยว่า ทั้งสองคลิป เป็นห้วงเวลาเดียวกัน

คือสงสัยว่าคลิปที่ออกมาเผยแพร่คนละเวลา ทำไมมีคนพยายามทำให้เป็นเหตุการณ์เดียวกัน ใกล้เคียงกัน

ก็รู้ๆกันอยู่ว่าการตัดต่อ หรืออีดิทเทปมันทำกันได้ไม่ยาก หากอยากทำเพื่อผลอะไรบางอย่าง

คือผมมองแค่ว่าหาคนยิงวสันต์จากคลิปเดียว น่าจะเพียงพอแล้ว

วิถีกระสน ยังๆ มันก็น่าจะออกมาจากจุดใกล้ๆ คนถูกยิง

ข้อสงสัยคาใจที่สุดคือ ทำไมต้องเป็นคนถือธง ทำไมไม่เป็นคนอื่นๆ ที่เดินกันอยู่เต็มไปหมด

คือคิดไม่ออกว่า นี่เป็น "ลูกหลง" หรือ "จงใจ"

มีหลายคนวิเคราะห์จากเสียง ส่วนผมวิเคราะห์จากแสงแฟลชครับ ซึ่งแสงแฟลชเกิดจากกล้องหลายตัว แต่ทิศทางของแฟลชในคลิปทั้ง 2 สอดคล้องกันครับ(ไม่ได้สังเกตุเฉพาะแค่มีแสงแฟลชนะครับ) ซึ่งผมคิดว่าถ้าตกแต่งภาพไม่น่าจะทำได้ส่วนเสียงมีโอกาสเพิ่มเข้าไปได้ครับ ที่เห็นในคลิปนี้คือช่วงเวลาก่อนคุณวสันต์ถูกยิงจนถูกยิงล้มลงไปแล้วครับ จะมีแสงแฟลชไม่กี่ครั้งแต่ส่วนตัวที่ผมเช็คผมเช็คจนจบคลิปครับ ตรงกันและสอดคล้องกันทั้งหมดครับ

Edited by Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน, 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:32.

"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1259 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:41

ตำแหน่งรถกระบะสีขาวฝั่งตรงข้ามสตรีวิทย์ยังไม่ถูกต้องค่ะ
มันต้องเหลื่อมกับรถถัง ดังภาพของคุณสิงห์สนามหลวง และภาพของคุณแต๋ม

รถคันขาว จอดห่างกับรถทหาร แบบนี้ ใครที่พล๊อตรูปอยู่ แก้ไขด้วย

ส่วนที่ว่า มีบางคนในนี้เห็นรถ มาจอดอีกคันนี่ก็ฮาสุดๆเลยน่ะ :D :lol: :D คิดได้ไงเนี่ย ทำไมไม่searchดูอะไรให้ดีก่อน

#1260 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:43

ผมคิดว่าถ้าหากไ่ม่มีการกำหนดรูปแบบในการวิเคราะห์ ผู้ที่เข้าร่วมวิเคราะห์ภายหลังไม่ได้อ่านข้อมูลตั้งแต่หน้าแรก รวมถึงไม่มีความต่อเนื่องในการวิเคราะห์

ผมขออนุญาติเปลี่ยนโหมดเป็น Read Only ดีกว่าครับ

- ฟุตบาทกว้างพอดีรถ 1 คัน มีเสาไฟฟ้า มีสิ่งกีดขวางอื่นๆ จะขึ้นไปได้ยังงัย
- ช่วงชุมนุม ด้านอนุสาวรีย์ประชาธิปไตยผู้ชุมนุมหนาแน่น หรือทางแยกสะพานวันชาติทหารแน่น รถมายังงัย
- รูปหลังเกิดเหตุไม่กี่นาทีเห็นอยู่ชัดๆ ว่ามันไม่มีรถบนฟุตบาท และมีเสาไฟฟ้าอยู่ตรงจุดที่ว่า ยกทั้งภาพ ทั้งให้สังเกตคลิป ก็ยังเถียงกันอยู่ 1 หน้าเต็มๆ

---------------------------------------------------------------------------

จากคลิปใช้ตรวจสอบระยะเวลาระหว่างระเบิดลงทหารกับตอนคุณวสันต์โดนยิงไม่ได้ครับ เพราะช่วงที่กล้องไปทางแนวทหารด้านหลังไม่ได้ต่อเนื่องครับ มีการตัดออกไปช่วงนึงครับ รอยต่ออยู่นาทีที่ 1.49 ครับ

ฟุตบาทแถวนั้นกว้างกว่าปรกติ ดูรูปที่ถ่ายมา ที่#1243 และล้อรถก็เห็นชัดว่าอยู่บนฟุตบาท หลังคารถก็เห็นอยู่หลังเสา ของเห็นๆกันอยู่ ก็ไม่เข้าใจว่า จะทำเป็นไม่เห็นได้อย่างไร เห็นก็คือเห็น เห็นแล้วบอกว่าไม่รู้ มันอย่างไรอยู่นะ เพราะจุดที่คุณวสันต์เดินไป มันคือตำแหน่งรถ ผมไม่เห็นทหารอยู่ตรงนั้น ไม่ทราบเขาเดินไปทำไม จุดที่คิดว่าเป็นแนวกระสุนก็คือ สตรีวิทย์กับจุดนี้ และหลังรั้วบ้านไม้ที่ขว้างระเบิดออกมา ถ้ามีคนเห็นเป็นอื่นก็คงต้องไปอ่านที่เขียนกันไว้เมื่อ 2 ปีก่อน
มาดูกันชัดๆ ใครลั่นไกยิงเสื้อแดง (กะโหลกเปิด) +...?

คุณ Can Thai

ผมเคยโพสต์คลิปของเสธแดงพูดไว้ชัดว่า รัฐบาลนำคนชุดดำมายยิงคนถือธง ซึ่งก็หมายความว่า เขาเองนั่นแหละที่ตั้งใจไว้แล้วว่าจะยิงคนถือธง ใช่ครับยังมีคนพยายามดึงไปคลิปเทียบเสมอๆ ทั้งๆที่การวิเคราะห์หยุดอยู่ที่ แนวยิงจากสตรีวิทย์
http://www.youtube.com/watch?v=yhyOB4gntFg

ข้อสังเกตุ พวก @ มาจากพวก twitter ที่นี่รูปไม่ทำให้หน้าเพิ่มขึ้นครับ เขานับจำนวนความเห็น หน้าละ 50 คห.ไม่สังเกตุหรือ

แสดงว่าคห.เข้าจุดแทงใจ เลยต้องออกมาแสดงอาการ

Edited by Stargate-1, 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:38.

#1261 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:47

ปรับจุดยืนของคุณวสันต์ และผู้ร่วมชุมนุม ให้ถูกต้องยิ่งขึ้น ครั้งที่ 1

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#1262 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:55

ฟุตบาทแถวนั้นกว้างกว่าปรกติ ดูรูปที่ถ่ายมา ที่#1243 และล้อรถก็เห็นชัดว่าอยู่บนฟุตบาท หลังคารถก็เห็นอยู่หลังเสา ของเห็นๆกันอยู่ ก็ไม่เข้าใจว่า จะทำเป็นไม่เห็นได้อย่างไร เห็นก็คือเห็น เห็นแล้วบอกว่าไม่รู้ มันอย่างไรอยู่นะ เพราะจุดที่คุณวสันต์เดินไป มันคือตำแหน่งรถ ผมไม่เห็นทหารอยู่ตรงนั้น ไม่ทราบเขาเดินไปทำไม จุดที่คิดว่าเป็นแนวกระสุนก็คือ สตรีวิทย์กับจุดนี้ และหลังรั้วบ้านไม้ที่ขว้างระเบิดออกมา ถ้ามีคนเห็นเป็นอื่นก็คงต้องไปอ่านที่เขียนกันไว้เมื่อ 2 ปีก่อน
มาดูกันชัดๆ ใครลั่นไกยิงเสื้อแดง (กะโหลกเปิด) +...?

Google Maps คุณสามารถมองได้หลายๆ มุม ลองดูมุมนี้นะครับ ผมไม่อยากมานั่งเถียงแล้วครับ

ส่วนคำพูดที่คุณพูด ที่ผมทำสีแดงไว้ แสดงว่าคุณไม่ได้อ่านกระทู้ตั้งแต่แรก และคุณไม่ทราบว่าผมวิเคราะห์ไว้ว่าอย่างไร

ผมจะจบเรื่องรถบนฟุตบาทไว้ที่โพสนี้นะครับ ผมว่ามันเปลืองโพสครับ ทำให้กระทู้ยาวโดยใช่เหตุ คุณจะเชื่อว่ามีผมก็จะนั่งอ่านครับ

#1263 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:04

คุณ Can-Thai ทักเรื่องเวลา ผมเลยมาคิดดู ใช้เวลาไม่ถึง 2 นาทีคงทำไม่ได้ ที่ว่ารถเก๋งมาจอดหลังระเบิดมาจากคุณNeveRBeeN ครับ อย่างน้อยเห็นสองคนก็โอเคแล้ว บอกว่าจอดบนฟุตบาทๆ ก็ตีความเป็นจอดบนเลนซ้ายสุด ประเภท อ่านคห.ข้างหน้า 2-3 คห.แล้วพูดมาอีกแล้ว ของพรรณนี้มันอยู่ที่เวรกรรมครับ

ตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงนาทีที่ 2 ทหารยิงปืนขึ้นฟ้า หลังจากนาทีที่ 2 นั้นเริ่มมีควันเข้าใจว่าเป็นน้ำยาถังดับเพลิง ทหารบางส่วนเดินหนึควัน ไม่มีใครอยู่ในอาการเครียดขนาดคลั่ง ตอนนั้นมีธงชาติโบกสบัด รวมถึงธงแดงที่คาดว่าคือนายวสันต์ หลังจากนั้น มีเสียงจุดประทัด เสียงปืนเริ่มดัง ถี่ แต่ มองตรงไหนก็เห็นทหารยกปืนขึ้นฟ้า กล้องแพนไปมีเสียงเริ่มดังนาทีที่ 2.30 ว่าทหารฆ่าประชาชน –ทหารฆ่าประชาชน แล้ว เงียบไป นาทีที่ 3.50 เริ่มมีเสียงปืนยิงขึ้นฟ้า ถี่ข้น นาทีที่ 4 เสียงทหารฆ่าประชาชนเริ่มมาอีก เริ่มวุ่นวาย หลังจากนาทีที่ 4.09 นั้น มีระเบิดลงในกลุ่มทหารทุกคนเริ่มวิ่งถอยออก กล้องกลับมาถ่ายทหารที่บาดเจ็บทหารบางส่วนเริ่มเสียขวัญ(ชัดคือหลังระเบิดลงไม่ใช่ช่วงที่มีการยิงนายวสันต์ )มีเสียงคนเจ็บร้องโวยวาย มีทหารโวยว่า พอแล้วพอแล้ว..พอ (เข้าใจว่า เครียด อยากให้ทุกอย่างหยุดได้แล้ว หรือเพื่อนทหารหยุดยิงปืนขึ้นฟ้าได้แล้ว ) จ่า อย่า ..หายใจใว้หายใจใว้.. ทรงๆๆ มีคนถูกยิง ...พอพอเซ่..6.08-6.10 เสียงปืนเริ่มมีเสียงดังลักษณะเริ่มยิงตอบโต้ มีเสียงอีกครั้ง พอแล้วพอแล้ว มีเสียงบอกจากเวที

“หยุดยิงนะครับ”

ผมว่า นายวสันต์ตายก่อน จะมีระเบิดลงครับ แย้งสุดๆเลยครับ

Edited by susu, 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:16.

#1264 TimmY_T

TimmY_T

น้องเก่า

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:13

คุณแคนไทยเห็นรถเก๋งจอดบนฟุตบาทหรือเปล่าครับ รถเก๋งอาจมาก่อนระเบิดลงก็ได้ โดยวิ่งเลี้ยวเข้าทางหน้าบ้านไม้เก่า แล้วเบี่ยงซ้ายขึ้นฟุตบาท

เอ่อ ขอเสนอความคิดเห็นนะครับ มันน่าจะเป็น ล้อหลังของท้ายรถกะบะ ที่ติดป้ายรอบคันอ่ะครับ ที่เห็นเป็นเงาเพราะขอบกะบะ ต่อป้ายขึ้นไปครับ ถ้าเป็นหลังคารถเก๋ง จะเตี้ยไปนะครับ อยู่สูงระดับเอวไปหน่อยเอง

#1265 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:14

ที่ต้องหาข้อสรุปคือมันคืออะไร ถ้าไม่ใช่รถ ไม่ใช่หาข้อสรุปว่ามันขึ้นมาได้อย่างไร อย่างรูปที่ฝั่งคุณเกดก็ไม่รู้ว่ารูปคนนอนดูอยู่ข้างรถมาได้อย่างไร มีคนขำกลิ้งแบบนี้เหมือนกัน

#1266 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:28

ลมพัดไปทางไหน ดูธง นะ ทหารอยู่ที่ 11 นาฬิกา

#1267 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:33

ผมแปลกใจแผนที่จุดที่ศพนายวสันต์ โอเคว่ามีทางม้าลาย เถียงกันไม่ได้

แต่ในคลิปยิงนายวสันต์ คนเสื้อแดงส่วนใหญ่หันหน้าไปทางด้านซ้ายของภาพซึ่งเชื่อว่าหันไปทางกลุ่มทหาร

อย่างน้อยๆ ก็น่าจะหลายสิบเมตรอยู่ พวกคนเสื้อแดงเค้าดูอะไรกันในคลิปยิงนายวสันต์

ผมเข้าใจว่า ด้านขวามือของนายวสันต์ คือด้านของคนเสื้อแดงทั้งหมดหันหลังให้อนุสาวรีย์ ใช่หรือไม่?

ถ้ามีทหารอยู่แถวๆนั้น ทำไมคนชุดดำหรือมือสังหารไม่ยิงทหาร

แต่ใช้วิธีโยนระเบิด?

Edited by Can Thai, 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:41.

#1268 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:44

เท่าที่ติดตามข่าวคืนนั้น ทหารออกจากจุดเกิดเหตุไม่ได้เพราะมีเสื้อแดงอีกกลุ่มหนึ่งปิดทางถอย...

อยากให้หาจุดที่เสื้อแดงปิดทางถอยทหารให้ดูหน่อยครับ

อีกกระทู้ที่อยากเห็นคือ..."ใครฆ่าพอ.ร่มเกล้าฯ"

Edited by Can Thai, 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:46.

#1269 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:12

555

สงสัย เสร็จ สิงห์สนามหลวง tamicra โคตรเอ็ม แล้ว...

ชักค่อย ๆ ห่างนายวสันต์ไปเรื่อย ๆ ..

:D

#1270 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:13

เท่าที่ติดตามข่าวคืนนั้น ทหารออกจากจุดเกิดเหตุไม่ได้เพราะมีเสื้อแดงอีกกลุ่มหนึ่งปิดทางถอย...

อยากให้หาจุดที่เสื้อแดงปิดทางถอยทหารให้ดูหน่อยครับ

อีกกระทู้ที่อยากเห็นคือ..."ใครฆ่าพอ.ร่มเกล้าฯ"

เท่าที่จำได้ ทหารถูกปิดทางถอยที่ถนนตะนาว และตัด 2 หน่วยนี้ออกจากกัน ผบ.ทบ.ไม่ได้ชี้แจงอย่างละเอียดโดยแสดงแผนที่ให้ดู

เห็นทางบลูสกายบอกว่าพ.อ.ร่มเกล้าฯเสียชีวิตด้วยระเบิด ที่ขว้างมาจากสนามหญ้าของบ้านไม้เก่า โดยในรายงานของดีเอสไอระบุว่าผู้ดูแลบ้านไม้เก่าพบกระเดื่องระเบิด2อันที่สนามหญ้าภายในบ้าน แต่ถูกผู้แอบอ้างเป็นเจ้าหน้าที่ตัดหน้าเอาไปก่อนในเช้าต่อมา เหมือนพวกนี้เป็นตำรวจหรือเคยเป็น

ในคห.ที่หน้า 3 ผมเคยพูดว่า นปช.ตระโกนตั้งแต่นาทีที 2:42 - 4:50 ว่าทหารฆ่าประชาชน แต่พอคุณวสันต์ถูกยิงก็เปลียนมาพูดว่า ทหารยิงประชาชน ที่นาทีที่ 6:35 ตาม # 127
http://webboard.seri...100#entry394831

แล้วมันก็ไม่ไปไหน จน คุณ KUGA นำใบชันสูตรมา ในหน้าที่ 6 #255
http://webboard.seri...250#entry396359

จากนั้นก็เริ่มตัด วิถีที่มาจากทหารออกไป เริ่มมาหาวิถีกระสุนจากสตรีวิทย์ รถกระบะ ก็มาติดตรงระยะทางกระสุนเข้าที่ขา คำนวณแล้วสั้นไป บางคนจึงออกคห.ว่าอาจมีการกระชากมายิง เนื่องจากสังเกตว่ากล้องถ่ายคุณวสันต์เหมือนการถ่ายทำหนังอย่างไรก็ไม่รู้ ของสนามหลวง ไลฟ์ ทีวี หรือเปล่าก็ไม่รู้ คือมีการติดตามเหยื่อจนผิดสังเกต

แต่ก็กลับมีคนลากไปเทียบเสียงอีกเป็นระยะๆ

แล้วก็กลับมาแย้งเรื่องผลชันสูตรฯจริงหรือเปล่า หน้าที่ 20 คห #969

http://webboard.seri...950#entry403096

และ หน้าที่ 21 คห.ที่ #1015

http://webboard.seri...000#entry403578

ถ้าอยากจะรู้ว่าผลชันสูตรฯจริงหรือเปล่าก็ต้องไปถามคนเอามาครับ ถ้าเป็นสองนัดก็ตัดประเด็นว่ายิงมาจากทหารทิ้งได้เลย นี่ขนาดสองนัดยังแสดงว่าไม่ได้มาจากทหาร แต่กรณีคุณเกดไม่ต่ำกว่า 4 นัด ตัดทิ้งว่ายิงมาจากทหารไปได้เลย

อย่างไรก็ตามผมยังมั่นใจว่าผลชันสูตรฯว่าโดนยิง2นัดเป็นความจริง เพราะการทำให้น้อยกว่าความจริงทำง่ายกว่าทำให้มากกว่า แก้ตัวได้ง่ายกว่า ถ้านำร่างมาชันสูตรกันใหม่ แล้วพบว่าขาดไป ดีกว่าพบว่าแจ้งไว้เกิน ไม่น่ามีนะ

หมายเหตุ มีคนให้ขอมูลมาว่า
สาเหตุการเสียชีวิต ถูกยิงศีรษะด้านหลังทะลุด้านหน้าและถูกยิงที่ขา เขาเสียชีวิตทันทีในที่เกิดเหตุจากบาดแผลกระสุนปืนความเร็วสูงที่ศีรษะทำลายสมอง จาก
http://www.pic2010.org/wasan/

ผมจึงต้องขอย้อนกลับไปจุดเดิมที่ทำให้ผมเขว่ ผมตั้งขอสังเกตว่ายิงมาจากรั้วของบ้านไม้เก่าได้ไหม หรือ กระชากมายิงได้ไหม ยิงมาจากรถได้ไหม

Edited by Stargate-1, 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:48.

#1271 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:43

555

สงสัย เสร็จ สิงห์สนามหลวง tamicra โคตรเอ็ม แล้ว...

ชักค่อย ๆ ห่างนายวสันต์ไปเรื่อย ๆ ..

อยากจะมองนะ ว่าเป็นข้อมูลแวดล้อม แต่อีกใจ ผมว่าเริ่ม สะเปะสะปะ
(แปลว่า. ไม่ตรงเป้า เช่น ชกต่อยสะเปะสะปะ, ไม่ตรงทาง , ไม่เป็นระเบียบ , อาการที่พูดเลอะเทอะเรื่อยเจื้อยไม่มีประเด็น เช่น พูดสะเปะสะปะ.) 555

#1272 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:45

ลมพัดไปทางไหน ดูธง นะ ทหารอยู่ที่ 11 นาฬิกา

สังเกต ปืนทหารยิง มีแต่ควัน แต่ ในกลุ่มแดง มีประกายไฟ สีเขียวนี้อะไร ? ผู้ชุมนุมข้างล้างชี้ไปหาใคร ?
http://www.youtube.com/watch?v=jY7OafG9Src&feature=relmfu
http://www.youtube.com/watch?v=c7oKenp6ZLw&feature=relmfu

สีเขียวยิงกับสีเขียว(แตงโม)มั่ง
อำพรางด้วยควันถังดับเพลิง แฝงตัว ยิงนายวสันต์ เพื่ออ้างการปกป้องผู้ชุมนุม ถล่มทหาร เพื่อให้ทหารโกรธ ยิงกลับ ถ้าผู้ชุมนุมตายเยอะยิ่งเป็นไปตามแผนคือมารอบนี้ ต้องมีคนตายเท่านั้น พวกทีม เสธ..สีเลือดนี่แหละ คือกลุ่มที่ยิงใส่ทหารแหละ ฆ่า นายวสันต์

Edited by susu, 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:09.

#1273 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:32

ที่น่าแปลกใจคุณสิงห์สนามหลวง ไลฟ์ทีวี เจ้าของกิจการถ่ายทอดทิวีสด เดาเอาจากผลงานล่าสุดที่ฝั่งคุณเกด อยู่ในเหตุการณ์ตามที่อ้างในวันถัดมาที่

ทำไมไม่ตามตัวคนที่ยืนข้างๆคุณวสันต์ขณะถูกยิงมาสัมภาษณ์สดทางทีวีว่าวันนั้น วิถีกระสุนมาจากไหน ถ้าไม่เจอก็คนใส่หมวก ยืนอย่างไม่กลัวว่าจะถูกยิง เป็นมาคเกอร์อยู่กลางถนนมาให้สัมภาษณ์ก็ได้

Edited by Stargate-1, 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:32.

#1274 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:54

Stargate-1,

มันไม่มีร๊งมีรถอะไรมาจอดหรอก เขาเอาภาพมาลงดูกันให้เห็นตั้งเยอะแยะ นี่ยังจะไม่เลิกฮาอีกนะ
ไปหลอกลุงกระป๋องว่ามีรถจอดทำไม รู้ไหมหลอกคนแก่มันบาป :D :D

ส่วนศรอรชุนจะพล๊อตภาพจำลอง แต่ก็พยายามมาร์คกลุ่มคนให้ชิดเลนขวาอยู่นั่น เจตนาจะให้มันไปบังแนวกระสุนให้ได้นะ

เขาดูทางม้าลายกันก็รู้เรื่องกันแล้ว ลองนับช่องม้าลายดูสิ่ :unsure: repก่อนๆคุณ mmmm ก็เคยโยงให้ดูไปทีแล้ว

อันนี้ผมทำภาพมาให้ดูอีกที คุณจะได้มาร์คจุดแม่นๆ เสียที :P
ดูลุงเบอร์ 7 ดีๆน่ะ ว่ายืนเลนไหนของถนนกันแน่

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1275 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:17

มันไม่มีร๊งมีรถอะไรมาจอดหรอก เขาเอาภาพมาลงดูกันให้เห็นตั้งเยอะแยะ นี่ยังจะไม่เลิกฮาอีกนะ
ไปหลอกลุงกระป๋องว่ามีรถจอดทำไม รู้ไหมหลอกคนแก่มันบาป

คุณแต้มครับ มีคนเห็นด้วยกับผม1 คน ครับ คุณไม่เห็นด้วย แล้วคุณเห็นเป็นอะไรครับ

NeveRBeeN, on 8 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:20, said:

,
ผมคุยกับคุณ can Thai เรื่องอื่นเวลาระเบิดต่างกับเวลาถูกยิงเท่าไหร่ครับ ไม่ได้หลอกใคร ถามอย่างเดียว ตอนนี้ก็ถามว่าจุดไหนจะเป็นจุดยิงได้บ้าง ส่วนทางด้านทหารผมตัดทิ้งไปตั้งนานแล้ว ตั้งแต่หน้าที่ 3 แล้ว

แต่ที่ตอบคำถามด้วยคำถามคือ คุณสิงห์สนามหลวงไลฟ์ทีวี
ส่วนที่ ขำตลอดคือ 5M ถามว่าเห็นเป็นอะไร ก็บอกว่าขำกลิ้ง เลยไม่รู้ว่าถ้าไม่ใช่รถเก๋งแล้วเป็นอะไร
ที่ขำมากๆก็นี่ละ

Edited by Stargate-1, 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:26.

#1276 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:27

ภาพนี้ใคร ถ่ายครับ คุณสิง ถ่ายหรือปล่าวครับ ? มีภาพเหตุการณ์ตรงนี้มุมอื่นๆเวลานั้น มั๊ยครับ คนที่ถ่ายไม่น่ามีแค่ภาพเดียว
รบกวนด้วยครับ สิงห์สนามหลวง

Attached Images

• censork - Copy.jpg

#1277 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:32

555

ก็ดูแลเพื่อนๆหน่อยดิ๊ สงสัยติดเชื้อจากนายหวี่55555จนท่าจะกู่ไมกลับล่ะ

คนนึง บอกว่ารถเก๋งลึกลับมาจอดยิง แถมลุงเขาก็เชื่ออีก :unsure:
ก่อนหน้านี้อีกคนหนึ่ง ก็บอกว่าชายในภาพคลิป เป็นคนดึงแขนนายวสันต์มาจ่อยิง :lol: :D

เร็วๆนี้ อีกคนก็ไปเอาคลิปแยกคอกวัวมาแปะ ให้มันปนกันมั่วอีก

#1278 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:46

555

ก็ดูแลเพื่อนๆหน่อยดิ๊ สงสัยติดเชื้อจากนายหวี่55555จนท่าจะกู่ไมกลับล่ะ

คนนึง บอกว่ารถเก๋งลึกลับมาจอดยิง แถมลุงเขาก็เชื่ออีก :unsure:
ก่อนหน้านี้อีกคนหนึ่ง ก็บอกว่าชายในภาพคลิป เป็นคนดึงแขนนายวสันต์มาจ่อยิง :lol: :D

เร็วๆนี้ อีกคนก็ไปเอาคลิปแยกคอกวัวมาแปะ ให้มันปนกันมั่วอีก

คุณยังไม่ตอบคำถามผมเลยว่าไม่ใช่รถเก๋งแล้วเป็นอย่างที่เห็นได้อย่างไร สิ่งที่ไม่น่าทำคือทำให้คนเข้าใจผิดนะ มันบาป เวรกรรมๆ
แล้วเพิ่มอีกหนึ่งคำถามที่ว่าลุงเขาเชื่อ เขาเชื่ออย่างไร เขากลับถามผมว่าเวลามันจะทันกันหรือ ผมก็ได้คิดว่าเวลาไม่น่าทันกัน ก็จบ คนที่นี่ไม่ต้องรอถึง 2 ปี 4 เดือนหรอก
ที่สงสัยคือถ้ามีรถมาจอดอยู่นานแล้ว คุณวสันต์เดินไปตรงนั้นทำไม ต่างหากที่สำคัญ
แต่คนที่รู้อยู่ในเหตุการณ์แต่ไม่มาเล่าสดๆให้คนที่นี่ฟังซิ มันน่าแปลกนะ มาให้ความจริง หรือมาดูว่าความจริงจะเปิดเผยเมื่อไหร่กันแน่ ผมก็เคยพูดไว้ตั้งแต่หน้าต้นๆแล้ว ที่คห.#282

http://webboard.seri...250#entry396479

แล้วเขาตอบที่ไหน?

Edited by Stargate-1, 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:22.

#1279 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:50

Stargate-1,

ไปหลอกลุงกระป๋องว่ามีรถจอดทำไม รู้ไหมหลอกคนแก่มันบาป :D :D

ส่วนศรอรชุนจะพล๊อตภาพจำลอง แต่ก็พยายามมาร์คกลุ่มคนให้ชิดเลนขวาอยู่นั่น เจตนาจะให้มันไปบังแนวกระสุนให้ได้นะ

เขาดูทางม้าลายกันก็รู้เรื่องกันแล้ว ลองนับช่องม้าลายดูสิ่ :unsure: repก่อนๆคุณ mmmm ก็เคยโยงให้ดูไปทีแล้ว

อันนี้ผมทำภาพมาให้ดูอีกที คุณจะได้มาร์คจุดแม่นๆ เสียที :P
ดูลุงเบอร์ 7 ดีๆน่ะ ว่ายืนเลนไหนของถนนกันแน่

ช่องไหนก็ว่ามา จะปรับให้ตามความเป็นจริง

ว่าแต่ว่าเอาวินาที ที่ถูกยิงมานะ tam

อย่าเอาวินาทีก่อนหน้าที่เห็นเป็นช่องอย่างนี้มาอ้าง...

ระบุมาเลยลุงหมายเลขเจ็ด อยู่ทางม้าลายช่องไหน ???

จะได้ปรับให้ถูกมากที่สุด...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#1280 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:54

ตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงนาทีที่ 2 ทหารยิงปืนขึ้นฟ้า หลังจากนาทีที่ 2 นั้นเริ่มมีควันเข้าใจว่าเป็นน้ำยาถังดับเพลิง ทหารบางส่วนเดินหนึควัน ไม่มีใครอยู่ในอาการเครียดขนาดคลั่ง ตอนนั้นมีธงชาติโบกสบัด รวมถึงธงแดงที่คาดว่าคือนายวสันต์ หลังจากนั้น มีเสียงจุดประทัด เสียงปืนเริ่มดัง ถี่ แต่ มองตรงไหนก็เห็นทหารยกปืนขึ้นฟ้า กล้องแพนไปมีเสียงเริ่มดังนาทีที่ 2.30 ว่าทหารฆ่าประชาชน –ทหารฆ่าประชาชน แล้ว เงียบไป นาทีที่ 3.50 เริ่มมีเสียงปืนยิงขึ้นฟ้า ถี่ข้น นาทีที่ 4 เสียงทหารฆ่าประชาชนเริ่มมาอีก เริ่มวุ่นวาย หลังจากนาทีที่ 4.09 นั้น มีระเบิดลงในกลุ่มทหารทุกคนเริ่มวิ่งถอยออก กล้องกลับมาถ่ายทหารที่บาดเจ็บทหารบางส่วนเริ่มเสียขวัญ(ชัดคือหลังระเบิดลงไม่ใช่ช่วงที่มีการยิงนายวสันต์ )มีเสียงคนเจ็บร้องโวยวาย มีทหารโวยว่า พอแล้วพอแล้ว..พอ (เข้าใจว่า เครียด อยากให้ทุกอย่างหยุดได้แล้ว หรือเพื่อนทหารหยุดยิงปืนขึ้นฟ้าได้แล้ว ) จ่า อย่า ..หายใจใว้หายใจใว้.. ทรงๆๆ มีคนถูกยิง ...พอพอเซ่..6.08-6.10 เสียงปืนเริ่มมีเสียงดังลักษณะเริ่มยิงตอบโต้ มีเสียงอีกครั้ง พอแล้วพอแล้ว มีเสียงบอกจากเวที

“หยุดยิงนะครับ”

ผมว่า นายวสันต์ตายก่อน จะมีระเบิดลงครับ แย้งสุดๆเลยครับ

555

ก็ไอ้คลิปที่คุณเอามาอ้าง ว่าทหารยิง ที่บอกว่า "กูยิงผิดไง" พูดยอมรับ ออกมาแล้วรึ 55

#1281 araidee

araidee

น้องใหม่

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:27

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ ติดตามอ่านมานาน เข้าไปตามอ่านใน pantip แล้วอดขำไม่ได้ ลิงห์ ไปประกาศว่า"ชิว ชิว" อย่างฮา ผมรออ่านต่อไปแบบเงียบๆละกัน. ขอบคุณทุกท่านที่แบ่งปัน และ สละเวลาเพื่อค้นหาความจริงช่วยกัน นะครับ

#1282 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 9 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:53

Stargate-1,

ช่องไหนก็ว่ามา จะปรับให้ตามความเป็นจริง

ว่าแต่ว่าเอาวินาที ที่ถูกยิงมานะ tam

อย่าเอาวินาทีก่อนหน้าที่เห็นเป็นช่องอย่างนี้มาอ้าง...

ระบุมาเลยลุงหมายเลขเจ็ด อยู่ทางม้าลายช่องไหน ???

จะได้ปรับให้ถูกมากที่สุด...

ก่อนอื่นใด ดูคิปก่อนนะครับ ว่าลุงเบอร์7 ของคุณน่ะ เดินไป แล้วก็ยืนอยู่ตรงนั้นแทบจะอยู่กับที่ จนถึงตอนคุณวสันต์ถูกยิง
ตรงนี้เราตรงกันไหม?? จะได้ตัดจุดที่ว่า วินาทีไม่ตรงกันออกไปก่อน

ทีนี้ผมดูแล้วก็น่าจะประมาณช่องม้าลายที่ 6 นับจากฝั่งตรงข้ามน่ะครับ ถ้าดูไม่ผิดนะ
นั่นหล่ะจุดที่ลุงเบอร์7 ยืนอยู่

#1283 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:07

เรื่องจุดยิง เรื่องรถ ผมไม่ได้ตอบอะไรครับ เก็บไว้เป็นข้อสังเกตเท่านั้น

ชายชุดเขียวโพกหัว ด้านหน้านายวสันต์ ( ถัดจากชายเสื้อชมพู ) ถิอกระเป๋าอะไรครับ

มือหนึ่งโบกเหมือนให้หยุด อีกมือทำท่าล้วงกระเป๋า...ลองตามชายชุดเขียวโพกหัวคนนี้ดูครับ

ในฐานะผู้สังเกตการณ์อยากจะบอกว่า ฝ่ายที่ยืนข้างๆ นายวสันต์ น่าจะมีอาวุธทั้งระเบิดและปืน

ไม่ว่าปืนสั้น ปืนยาว...ที่สำคัญทราบหรือยังว่า กระสุนที่ใช้ยิงนายวสันต์เป็นกระสุนจากอาวุธชนิดใด

นอกเหนือจากวิถีกระสุนจากศพ

เรื่องหลอกผมน่ะ บอกไว้ก่อน หลอกยากครับ

Edited by Can Thai, 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:10.

#1284 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:09

ก่อนอื่นใด ดูคิปก่อนนะครับ ว่าลุงเบอร์7 ของคุณน่ะ เดินไป แล้วก็ยืนอยู่ตรงนั้นแทบจะอยู่กับที่ จนถึงตอนคุณวสันต์ถูกยิง
ตรงนี้เราตรงกันไหม?? จะได้ตัดจุดที่ว่า วินาทีไม่ตรงกันออกไปก่อน

ทีนี้ผมดูแล้วก็น่าจะประมาณช่องม้าลายที่ 6 นับจากฝั่งตรงข้ามน่ะครับ ถ้าดูไม่ผิดนะ
นั่นหล่ะจุดที่ลุงเบอร์7 ยืนอยู่

ของ tam ยังไม่ใช่วินาทีสุดท้าย

สุดท้ายต้องภาพนี้ จะเห็นว่าลุงหมายเลข 7 เคลื่อนไปข้างหน้า อีกหน่อย ครับ

ทีนี้ลองดูว่า ช่องทางม้าลายที่ 5 หรือ 6
(ถามขอความเห็นจริงๆ เพราะไม่อยากกำหนดจุดผิด ถ้าผมเข้าใจผิด จะได้แก้ให้ถูก)

#1285 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:12

อีกอย่างคลิปคนชุดดำยิงทั้งจากบนอาคารและยิงจากข้างตึก ไม่ลองทำแผนที่ดูบ้างหรือครับ ยิงจากไหน ไปไหน

#1286 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:13

เท้าซ้ายของลุงเบอร์7 น่าจะเหยียบที่ช่องม้าลายที่ 8 ด้วยซ้ำ

เห็นไม้ยาวๆ ที่ตกอยู่บนพื้น ตรงมุมล่างซ้ายสุดของภาพนี้ไหม? นับช่องดูนะครับ

แก้ไข พอดีไปเห็นชายใส่หมวกน๊อครองเท้าขาวที่นั่งยองๆดูคนเจ็บ จะเห็นว่ารองเท้าอยู่ที่ช่อง2

ผมขอสรุปว่า ลุงเบอร์7 ยืนตรงช่องม้าลายที่ 7 มีใครแย้งไหมครับ?

Edited by Tam-mic-ra., 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:20.

#1287 VIJITJINDA

VIJITJINDA

น้องใหม่

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:24

ของจริงมันต้องอ้างเหตุเเละผลได้ ทุกๆการกระทำต้องเป็นเหตุเเละเป็นผล ขอบคุณทุกๆคนที่ช่วยกันค้นหาความจริงนะครับ ผลจากการเสียสละหาความจริงขอให้สิ่งดีๆเกิดกับทุกๆคนครับ ตั้งใจเสียสละทำเรื่องดีๆหวังว่าสิ่งดีๆจะมีกับทุกๆคนครับ...

#1288 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:32

ถ้าเป็นกระสุนที่ยิงมาจากฝั่งทหาร ทำไมเข้าที่คนตายถึง 2 นัด

ปัญหาที่ต้องขบคิดให้แตก...

ระหว่างที่โดนยิง เป็นเขตของเสื้อแดง มากกว่าเขตของฝั่งทหาร

จากการวิเคราะห์ บอกว่ายิงจากมุมต่ำขึ้นสูง ( นัดที่โดนขา )

อีกนัดเข้าที่หัว ทำไมจึงสามารถเกิดเหตุเช่นนั้นได้...

กระสุนหรือลักษณะของแผล เป็นกระสุนชนิดเดียวกันหรือไม่?

ยังต้องค้นหาข้อมูลอีกเยอะนะครับ นอกจากจุดที่โดนยิงแล้ว

#1289 เหมียวแรงเจอร์

เหมียวแรงเจอร์

น้องเก่า

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:11

ลง youtube ไม่เป็น คลิปนี้อยู่ในช่วงเดียวกับเหตุการณ์ที่ถกกันอยู่หรือป่าว ?

ขออภัย คลิปคนละที่ - -!!!

Edited by เหมียวแรงเจอร์, 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:29.

#1290 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:25

คุณ สิงห์สนามหลวง ยังยืนยันว่าทหารในคลิปยิงตามภาพนี้หรือเปล่าครับ?

และขอถามเพิ่มเติมด้วยว่า

1. คุณคิดว่าคุณวสันถูกยิงที่ขาด้วยหรือไม่ ถ้าถูกยิงที่ขาด้วย คิดว่า ทหารเป็นคนยิงหรือไม่ ถ้าคิดว่าทหารยิงคิดว่าเป็นคนเดียวกับทหารที่คุณชี้ท่านนี้หรือไม่?

2. คุณรู้มั้ยว่าตากล้องฝั่งนปช คือใคร ตากล้องคนนี้ ยืนอยู่ที่จุดไหนตอนถ่ายคลิป?

3. ตากล้องคนนี้ ยืนอยู่ที่จุดไหนตอนถ่ายคลิป?

4.คุณรู้มั้ยว่าใครเป็นคนเผยแพร่คลิปวิดิโอฝั่ง นปช ออกมาเป็นคนแรก?

หวังว่าคุณ สิงห์สนามหลวงจะตอบนะครับ ^^

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#1291 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:39

สงสัยครับ ทำไมธงหันผิดกัน
รูปบน ผืนธงอยู่บนถนน
รูปร่าง ผืนธงพาดไปบนร่างกาย

คนละคนกัน
หรือมีการเคลื่อนย้ายหลักฐาน

#1292 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:33

ฝากอีกนิดนึงเรื่องเวลาในคลิปฝั่งทหาร ไม่รู้ผมดูผิดหรือเปล่า เห็นบางคนนับเวลาในคลิปตรงๆ ผมคิดว่าทำอย่างนั้นไม่ได้ เพราะมีการตัดภาพอย่างชัดเจน เวลาต้องกระโดดแน่ๆ ดังนั้นการมาสรุปว่าหลังจากโดนระเบิดลง แล้วคุณวสันต์ถูกยิงเมื่อไหร่โดยเอาเวลามาหักลบกันนั้นไม่ควรทำอย่างยิ่ง

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#1293 asawinee

asawinee

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:47

สงสัยครับ ทำไมธงหันผิดกัน
รูปบน ผืนธงอยู่บนถนน
รูปล่าง ผืนธงพาดไปบนร่างกาย

คนละคนกัน
หรือมีการเคลื่อนย้ายหลักฐาน

จากคลิป ตอนนายวสันต์ล้มลง
ผืนธงพาดลงบนถนนตามรูปบนค่ะ

ที่จริงตามธรรมชาติ เวลาถือธง เมื่อปล่อยมือ (ไม่ใช่ขว้างออกไป ) ด้ามธงต้องอยู่ใกล้มือคนถือ ผืนธงต้องอยู่ด้านไกลมือตามเดิม
ไม่ใช่กลับตาละปัตรแบบรูปล่าง

#1294 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:58

ผมกลับมาแล้วครับ ใจเย็นๆนะครับเด่วผมรวบรวมข้อมูลแล้วปรับตำแหน่งอีกครั้ง

สำหรับผมและคุณ Stargate-1 เราเห็นตรงกันว่ามีล้อรถแน่นอนตรงตำแหน่งขวาบนวินาทีที่ 0:24 ของคลิปครับ แต่สิ่งที่ผมยอมรับว่าอาจจะมีการผิดพลาดว่าเป็นบนฟุตบาทได้เนื่องมาจาก
คุณภาพของคลิปที่ผมดูนั้นมันค่อนข้างไม่ชัดเจนในการระบุตำแหน่ง

แต่สิ่งที่ผมกล่าวเอาไว้ว่ามันน่าจะอยู่ตรงฟุตบาทเริ่มด้วยผมกำหนดมาจากตำแหน่งที่คิดว่าน่าจะเป็นฟุตบาทครับโดยอ้างอิงจาก
ตามรูป 1 สังเกตรั่วเหล็กกันจะอยู่ตำแหน่ง ตรงฟุตบาทพอดี(โดยมีระยะห่างออกมาจากฟุตบาทแต่ไม่กี่ cmเพราะจะต้องมีที่วางฐานค้ำไม่ให้รั่วเหล็กล้ม)
ตามรูป 2 สังเกตแนวฟุตบาทตามคลิปครับ ถ้าอิงจากรั่วเหล็ก แนวฟุตบาทควรจะอยู่ตามแนวสีแดง
สังเกตแนวเส้นถนน และแนวเส้นประ ก่อนที่จะถึงทางม้าลาย น่าจะเป็นแนวเส้นสีขาว

แล้วลองเปรียบเทียบ จึงนำมาเป็นคำพูดที่ว่า "รถน่าจะอยู่บนฟุตบาท" และตำแหน่งของ "คุณวสันต์น่าจะอยู่ใกล้กับฟุตบาท" ครับ

#1295 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:25

แล้วจากที่ผมบอกว่ารถที่อ้างถึงว่าอยู่บนฟุตบาทนั้น ไม่ได้มาจอดก่อน เพราะจากคลิปที่ทหารโดน M79 วินาทีที่ 0:58
@ณ.ตำแหน่ง ที่คุณวสันต์โดนยิง อยู่ตำแหน่งเดียวกับบ้านที่มีผ้าใบโฆษณาอยู่หน้าบ้าน ถ้าเป็นเหตุการต่อเนื่องทั้ง 2 คลิป รถคันที่ว่า น่าจะอยู่ในตำแหน่งบริเวณนั้น(อันนี้เป็นสิ่งที่ผมสมมุติฐานไว้ครับ)
แต่ปรากฎว่าใต้ตำแหน่งผ้าใบตรงกรอบแดง ผมไม่สามารถสังเกตเห็นรถคันนั้น โดยสังเกตได้จากรูป ตามนี้ครับ

Edited by NeveRBeeN, 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:27.

#1296 asawinee

asawinee

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:30

มาลงชื่อว่าเห็นรถเก๋งสีขาวจอดบนฟุตบาท ตามที่คุณ Stargate-1 เสนอค่ะ

ในคลิปเห็นหลายช็อต ประมาณนาทีที่ 0.09 และช่วง 0.20 - 0. 30
รถจอดบนฟุตบาท ตรงกับเสาไฟฟ้า ต้นที่ถัดมาจากเสาไฟส่องสว่างทางม้าลาย ใกล้กับรั้วบ้านไม้เก่า
ในนาทีที่ 0.09 มีคนยืนบังด้านหน้าของรถหลายคน จากคลิปเรามองเห็นชายหลายคนนี้เต็มตัว แต่มีชายชุดดำหนึ่งคนยืนอยู่ทางด้านหลังรถ เห็นแค่ครึ่งตัว บริเวณหัวรถ

ตามความเห็นของคุณ Stargate-1 ในคลิปจะเห็นล้อหลัง อยู่ใกล้นายวสันต์
การขับรถขึ้นฟุตบาทจากทางบ้านไม้เก่า มาจอด คงทำไม่ได้เพราะ
  • ติดตู้โทรศัพท์บนฟุตบาท
  • ถ้าขึ้นฟุตบาทจากทางบ้านไม้เก่า รถจะต้องหันหัวรถและล้อหน้าไปทางนายวสันต์

ถ้าจะขับรถขึ้นฟุตบาทโดยที่ล้อหลังอยู่ใกล้ทางม้าลาย ใกล้นายวสันต์ ต้องขับมาตามสะพานวันชาติ (ตรงข้ามกับบ้านรั้วไม้เก่าซึ่งอยู่ใกล้อนุสาวรีย์)
ขึ้นฟุตบาทตรงหน้าร้านค้าที่มีป้ายผ้าอยู่ ตรงทางม้าลายเลย
จากคลิป ฟุตบาทชิดริมถนน บริเวณทางม้าลายนั้นมีการแตกหักค่อนข้างมาก ซึ่งคนข้ามไปมาไม่น่าทำให้ขอบฟุตบาทสึกหรอเสียหายได้มากขนาดนี้ การสึกหรอเสียหายก็ดูเก่าๆ ไม่ใช่เพิ่งเกิดจากการชุมนุม
แสดงว่ามีการนำรถขึ้นไปจอดบริเวณนี้บ่อยมาก เพราะภายหลัง มีการนำเสาสแตนเลส สูงเท่าเอว มาตั้งกลาง กันรถขึ้นฟุตบาท
ตามภาพของคุณ NeveRBeeN

#1297 NeveRBeeN

NeveRBeeN

น้องใหม่

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:40

@คุณจูล่ง ด้วยความเคารพครับ ขนาดฟุตบาทที่กว้างกว่าปกติหน้า รร. นั้นผมได้เสนอความคิดเห็นไว้หน้าที่ 24 เรียบร้อยโดยบอกหลักการและรูปประกอบโดยเท่าที่ผมอ่านมาเกือบทุกหน้า ยังไม่มีความคิดเห็นไหนที่บอกว่าฟุตบาทฝั่ง หน้า รร. กว้างมากกว่าอีกฝั่งเลยครับ
คุณ จูล่ง ช่วยผมพิจารณาด้วยละกันจะได้ ขนาดที่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุด
โดยตอนนี้ผมประมาณการมาจากจำนวนกระเบื้องบนพื้นครับ โดยขนาดที่ผมตั้งไว้ตอนนี้คือ 5.50m ท่านคิดว่าควรจะมีขนาดเท่าไร
(ข้อสังเกตของผม ไม่ควรเอารูปจาก google map มาอ้างอิงเพียว ๆ ครับเพราะมุมกล้องที่เค้าถ่ายเป็นรูปพาโนรามา ที่มีความกว้างมากตรงทิศที่เรามอง เราควรที่จะหาจุดอ้างอิงประกอบการพิจารณาด้วยครับ) ผิดพลาดก็แก้ไขได้ครับถ้ามีการพิสูตรที่ชัดเจนกว่า

#1298 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:48

เห็นด้วยกับคุณ asawinee ว่าไม่มีทางขับรถบนฟุตบาทได้แน่นนอน เพราะติดตู้โทรศัพท์และต้นไม้

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#1299 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:51

1.40 ++

ช่วงนี้ผมจะแค่อ่านและออกความเห็นตามสมควรแค่นั้นนะครับ ผมจะกลับมาช่วยวิเคราะห์ต่อ ก็ต่อเมื่อรถคันที่กำลังเถียงกันอยู่หายไปซะก่อน

#1300 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:00

ชอบรูปสุดท้ายจัง...ตั้งแนวกำแพงดักลูกฟรีคิ๊ก

สงสัย คุณศร ฯ จะเป็นนักบอล.. :D

ผมพยายามดูอยู่หลายครั้ง ไม่แน่ใจซักที....

ไม่ทราบแนวรั้วกั้น อยู่บนฟุตบาท หรือ อยู่บนถนนครับ..

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน