Jump to content

- - - - -

ถ้า Vote No กันทั้งประเทศจริง ป่านนี้ก็เจริญไปแล้ว

• Please log in to reply
949 ความเห็นในกระทู้นี้

#501 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:10

เพราะขนาดทั้งเหตุผล ทั้งภาพแห่งความเป็นจริงมันปรากฏให้เห็น

แต่คนของ ปชป.ก็ยังพอใจที่จะปกป้องและสนับสนุน ปชป.

กระทู้นี้เป็นตัวอย่างได้เป็นอย่างดี

อ้าว อ้าว อ้าว ลามแล้วไหมล่ะ
คนที่ไม่เห็นด้วยกับโหวตโนของคุณ ไม่จำเป็นต้องเป็นสาวกปชป.นะ

ผมว่าคุณอคติครอบงำซะจน...
อะไรๆก็ปชป. หายใจเข้าออกเป็นความเกลียดปชป. ขี้เยี่ยวไม่ออกด่าปชป.

หมกมุ่นเกินไปแล้วละ ปล่อยวางซะบ้างจะได้ไม่บ้า

ผมไม่เคยบอกว่าทุกคนในนี้ที่ไม่เห็นด้วยกับโหวตโนต้องเป็นสาวก ปชป.
แต่จากที่คุยกันมาถึงตรงนี้ ส่วนใหญ่ในกระทู้นี้ คือ กองเชีบร์ ปชป.

และประเด็นของผมในกระทู้นี้คือ ประเทศเรากำลังพุ่งลงเหว
แล้วเราควรทำอย่างไร ? ระหว่างหาทางแก้ปัญหา กับปล่อยให้ประเทศพุ่งลงเหว ?

ไม่ใช่อยากด่า ปชป.

แต่แค่อยากชี้ให้เห็นเจตนาของ ปชป.ว่า เลวไม่ต่างจากพรรคอื่นๆ

และจากความเห็นผม ถ้าทำให้ใครไม่พอใจ ก็น่าจะเป็นสิ่งยืนยันได้ว่า

คนๆนั้นคือสาวกของพรรคการเมือง

เพราะสิ่งที่ผมกำลังทำ ก็เพื่อบ้านเมือง เพื่อประเทศ เพื่อคนไทย เพื่อลูกหลานคนไทยในอนาคต
ไม่ใช่เพื่อพรรคการเมืองใค หรือเพื่อใครคนใดคนหนึ่ง

เจตนาผมแบบนี้ แต่กลับทำให้ใครบางคนไม่พอใจ คนๆนั้นก็ต้องทบทวนพิจารณาตัวเองแล้ว

ไอ้ตรงที่ขีดเส้นใต้น่ะ โมเมสรุปดื้อ ๆ ยังกะพวกเสื้อแดงแบบนี้เลยเหรอกรกช

เขาอาจจะไม่พอใจกับตรรกะห่วย ๆ ก็ได้นะคุณ

คนเรารู้อยู่แก่ใจตัวเอง คุยกันมาขนาดนี้ รู้ไส้รู้พุงกันหมดแล้ว อยู่แค่ว่าจะยอมรับ หรือหลอกตัวเอง
  • OSR likes this

#502 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:18

เพราะขนาดทั้งเหตุผล ทั้งภาพแห่งความเป็นจริงมันปรากฏให้เห็น

แต่คนของ ปชป.ก็ยังพอใจที่จะปกป้องและสนับสนุน ปชป.

กระทู้นี้เป็นตัวอย่างได้เป็นอย่างดี

อ้าว อ้าว อ้าว ลามแล้วไหมล่ะ
คนที่ไม่เห็นด้วยกับโหวตโนของคุณ ไม่จำเป็นต้องเป็นสาวกปชป.นะ

ผมว่าคุณอคติครอบงำซะจน...
อะไรๆก็ปชป. หายใจเข้าออกเป็นความเกลียดปชป. ขี้เยี่ยวไม่ออกด่าปชป.

หมกมุ่นเกินไปแล้วละ ปล่อยวางซะบ้างจะได้ไม่บ้า

ผมไม่เคยบอกว่าทุกคนในนี้ที่ไม่เห็นด้วยกับโหวตโนต้องเป็นสาวก ปชป.
แต่จากที่คุยกันมาถึงตรงนี้ ส่วนใหญ่ในกระทู้นี้ คือ กองเชีบร์ ปชป.

และประเด็นของผมในกระทู้นี้คือ ประเทศเรากำลังพุ่งลงเหว
แล้วเราควรทำอย่างไร ? ระหว่างหาทางแก้ปัญหา กับปล่อยให้ประเทศพุ่งลงเหว ?

ไม่ใช่อยากด่า ปชป.

แต่แค่อยากชี้ให้เห็นเจตนาของ ปชป.ว่า เลวไม่ต่างจากพรรคอื่นๆ

และจากความเห็นผม ถ้าทำให้ใครไม่พอใจ ก็น่าจะเป็นสิ่งยืนยันได้ว่า

คนๆนั้นคือสาวกของพรรคการเมือง

เพราะสิ่งที่ผมกำลังทำ ก็เพื่อบ้านเมือง เพื่อประเทศ เพื่อคนไทย เพื่อลูกหลานคนไทยในอนาคต
ไม่ใช่เพื่อพรรคการเมืองใค หรือเพื่อใครคนใดคนหนึ่ง

เจตนาผมแบบนี้ แต่กลับทำให้ใครบางคนไม่พอใจ คนๆนั้นก็ต้องทบทวนพิจารณาตัวเองแล้ว

ไอ้ตรงที่ขีดเส้นใต้น่ะ โมเมสรุปดื้อ ๆ ยังกะพวกเสื้อแดงแบบนี้เลยเหรอกรกช

เขาอาจจะไม่พอใจกับตรรกะห่วย ๆ ก็ได้นะคุณ

คนเรารู้อยู่แก่ใจตัวเอง คุยกันมาขนาดนี้ รู้ไส้รู้พุงกันหมดแล้ว อยู่แค่ว่าจะยอมรับ หรือหลอกตัวเอง

โห เป็นผู้มีญาณวิเศษรู้ใจคนอื่นด้วยวุ้ย

:lol: :lol: :lol:

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#503 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:30

ผมแอ่นอกรับนะครับ พี่กรกช ว่าผมเป็นสาวก ปชป
แต่ประเด็นมันไม่ใช่เรื่องเดียวกัน
ผมนับถืออภิสิทธิ์ แต่ผมไม่คิดจะตายแทนอภิสิทธิ์ แม้อภิสิทธิ์ยังอยู่ในตำแหน่งนายก
ผมไม่คิดว่าอภิสิทธิ์จะมีสิทธิ์มาบอกให้การดำเนินชีวิตของผมไปในทิศทางใด
(แม้นนโยบายบางอย่างอาจมีผลกระทบบ้างก็ตาม)
ผมจึงไม่คิดว่า เพราะผมรักอภิสิทธิ์และประชาธิปัตย์จนหูดับตาบอด
และไม่คิดจะปฏิเสธ

ประเด็นที่ผมต้องการพูด และพี่และเหล่าโหวตโนไม่เคยฟัง
ก็คือ การไม่สามารถเกิดขึ้นได้จริง ในแง่ปฏิิบัติ และความเป็นจริง
นั่นต่างหาก ที่เป็นปัญหาสำหรับกระบวนการโหวตโน

ดังนั้น เมื่อเกิดขึ้นจริงไม่ได้ (โดยเฉพาะกับชาวเสื้อแดง)
หากเราเลือกการโหวตโนกันทั้งหมด
ผลมันก็ไม่ต่างกับทุกวันนี้ หรือยิ่งแย่กว่าทุกวันนี้เท่านั้น
เพราะมันมีคนที่ไม่เอาโหวตโน 100% อยู่บนโลกนี้ไงล่ะครับ

ผมถามพี่ว่า ทุกวันนี้
สนธิและกลุ่มโหวตโน ทำอะไรได้บ้าง
ผมถามว่า เมื่อวานนี้ ม็อบของเสธอ้าย ทำอะไรได้บ้าง
ผมถามอีกว่า ผลการอภิปรายเมื่อวานนี้
เราทั้งหมดทำอะไรได้บ้าง

รูปธรรมชัดๆ มันปรากฏให้เห็นอยู่ตรงหน้า
ปัญหาที่ “เรา” ทั้งหมดทั้งสิ้น ยังแทบไม่มีปัญญาแก้ไขมันเห็นอยู่
หรือพี่ไม่เห็น

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#504 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:43

เราสนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

เราไม่เชื่อคนขี้โกงอย่างไอ้แป๊ะลิ้ม

ไอ่เหิ้e นี่ก็อีกตัวครับ...กรูยังไม่ลืมว่ามันให้สัมภาษณ์อะไรไว้ ไอ้ ต.แหล!

http://www.youtube.com/watch?v=L4aFgotgkVc
ปกติผมไม่ได้มองแค่เนื้อหาอย่างเดียว แต่ผมมองที่'คนกล่าว'ด้วย ถ้าคนกล่าวเป็นเด็กเลี้ยงแกะ ความน่าเชื่อถือย่อมลดลงแน่นอน
และไอ่ห่านี่ก็เป็นหนึ่งในตัวที่รณรงค์โหวตโน(นอกเหนือจากแป๊ะลิ้ม) แล้วหลังจากนั้นก็มาโลมเลียกับไอ่ตู่ผ่านรายการวู้ดดี้!
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#505 โคนัน

โคนัน

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:51

เหมือนกำลังจะบอกว่า ทุกคนในประเทศไทยต้องเป็นคนดี มีศีลธรรม ถือศีลห้า เผลอฝันอะ พวกแก็งค์ ASSTV ไม่มองความเป็นจริง

มันไม่มีประเทศไหนในโลกหรอก ที่เป็นแบบนี้

การเมืองก็เหมือนกัน จะให้มาโหวตโน โนโหวต แล้วสร้างการเมืองอุดมคติ มันก็ไม่มีหรอก ไม่มีอะไรจะคลีน 100% แค่จะมากหรือจะน้อย

หัดมองโลกความเป็นจริงบ้างแก็งค์ ASSTV

#506 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:19

ผมถึงถามอยู่นี่ไง เหี่ยว...ก็มีสาระ เป็นเชื้อไฟได้นะ

เอาหละ ไม่กวนกระทู้แล้ว แต่ถ้าชวนมาสุมไฟนี่ ก็จะมา ฮิ ฮิ

^^

มาดูหลักฐานล็อกอินนี้ คิดอะไรอยู่

http://webboard.seri...นิทานเรื่อง-34/

มันไม่บ้าหรอก ผมเห็นสาวกมาร์ค พิมพ์ชื่อว่านายกอภิสิทธิ์ หลังจากที่เขาลงจากตำแหน่งแล้ว ปัจจุบันก็มีคนเรียกยังงั้น

ผมจะบ้าไหมเนี่ย บังอาจเรียกนายมาร์ค ท่ามกลางสาวกเขา หึ หึ

ผมอยากฟังครับ หลายๆครั้งผมก็เบื่อบรรดาสาวกมาร์คอยู่เหมือนกัน นี่... ตอกย้ำให้ด้วย อิอิ

ผมกับเพื่อนคบกันมา เกือบยี่สิบปี ยังด่ากันไฟแลป ไม่เห็นจะโกรธกันเพราะเรื่องหยุมหยิม

งั้นก็เอาชื่อมาร์คปะไว้บนหน้าผาก ตอนผมเห็นก็จะได้เข้าใจ จะได้ไม่เข้าใกล้ ฮิฮิ.

#507 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:06

ดูไปดูมา พวกบอกให้โหวตโน ยังกับพวกมองโลกสวยเลย ทำยังกับไม่รู้ว่า สังคมไทยเป็นอย่างไร

#508 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:24

ดูไปดูมา พวกบอกให้โหวตโน ยังกับพวกมองโลกสวยเลย ทำยังกับไม่รู้ว่า สังคมไทยเป็นอย่างไร

ก็เพราะรู้ว่า การเมืองไทย
สังคมไทยเป็นอย่างไร
ถึงได้ Vote No ไง

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#509 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:10

ผมเชื่อคุณ Bangkaa ไม่ดื้อแล้วครับ :D :lol: ^_^
เลือกตั้งครั้งต่อไป ผมเปลียนใจมา Vote No แล้วครับ

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#510 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:15

ผมแอ่นอกรับนะครับ พี่กรกช ว่าผมเป็นสาวก ปชป
แต่ประเด็นมันไม่ใช่เรื่องเดียวกัน
ผมนับถืออภิสิทธิ์ แต่ผมไม่คิดจะตายแทนอภิสิทธิ์ แม้อภิสิทธิ์ยังอยู่ในตำแหน่งนายก
ผมไม่คิดว่าอภิสิทธิ์จะมีสิทธิ์มาบอกให้การดำเนินชีวิตของผมไปในทิศทางใด
(แม้นนโยบายบางอย่างอาจมีผลกระทบบ้างก็ตาม)
ผมจึงไม่คิดว่า เพราะผมรักอภิสิทธิ์และประชาธิปัตย์จนหูดับตาบอด

ประเด็นที่ผมต้องการพูด และพี่และเหล่าโหวตโนไม่เคยฟัง
ก็คือ การไม่สามารถเกิดขึ้นได้จริง ในแง่ปฏิิบัติ และความเป็นจริง
นั่นต่างหาก ที่เป็นปัญหาสำหรับกระบวนการโหวตโน

ดังนั้น เมื่อเกิดขึ้นจริงไม่ได้ (โดยเฉพาะกับชาวเสื้อแดง)
หากเราเลือกการโหวตโนกันทั้งหมด
ผลมันก็ไม่ต่างกับทุกวันนี้ หรือยิ่งแย่กว่าทุกวันนี้เท่านั้น
เพราะมันมีคนที่ไม่เอาโหวตโน 100% อยู่บนโลกนี้ไงล่ะครับ

สนธิและกลุ่มโหวตโน ทำอะไรได้บ้าง
ผมถามว่า เมื่อวานนี้ ม็อบของเสธอ้าย ทำอะไรได้บ้าง
ผมถามอีกว่า ผลการอภิปรายเมื่อวานนี้

รูปธรรมชัดๆ มันปรากฏให้เห็นอยู่ตรงหน้า
ปัญหาที่ “เรา” ทั้งหมดทั้งสิ้น ยังแทบไม่มีปัญญาแก้ไขมันเห็นอยู่

ก็ที่ อธิบาย มาทั้งหมด นี่เพื่อจะให้เข้าใจไงครับ

ปัญหาที่มีอยู่ มันไม่มีทางออกหรอก หากยังคิดแบบเดิมๆ ซ้ำๆ
ก็เห็นว่า ไม่มีอะไรดีขึ้นมา

ผมเสนอ Vote NO ตรงนี้ เป็น วาทกรรมให้เกิดแนวคิด ให้เข้าใจก่อน
เมื่อเข้าใจแนวทางแล้ว วิธีทำ รูปแบบ มันเป็นอีกเรื่องที่จะไปออกแบบกัน
อย่าเพิ่งไปยึดติดกับเรื่องการ ลงเสียงแข่งเลือกตั้ง... มันเป็นรายละเอียดที่ต้องไปว่ากัน

แล้วอีกอย่าง ผมก็บอกแล้วว่า หากสังคมตื่นรู้ทุกคนจะ Vote NO ให้กับ การเมืองแย่ๆแบบนี้เอง
Vote No ทั้งในทางพฤติกรรม ทั้งทางการเลือกตั้ง
และหากพฤติกรรม ทัศนคติของสังคมเปลี่ยน... ทุกคนช่วยกันดูแล ตรวจสอบการเมือง ปฏิเสธการเมืองแย่ๆ
มันอาจจะไม่ต้องมีการ Vote No ทางการเลือกตั้งเลยก็ได้...
เพราะระบบสภาพสังคมจะแก้ปัญหาให้เองโดยอัตโนมัติ

ผมก็ได้ย้ำอยู่เสมอว่า... ไม่ต้อง Vote NO ก็ได้
แต่มีเงื่อนไขว่า ต้องช่วยกันดูแล ให้คนที่เข้าไปมีอำนาจทำดีนะ
โดยเฉพาะ แฟนคลับน่ะ.. ไม่ว่าทั้ง ปชป หรือ พท.
ช่วยๆกันดูแล ตรวจสอบ กระตุ้นคนของพวกท่านได้มั้ย.. ให้เขาทำดีจริงๆ
ปัญหาอยู่ที่ พวกท่านตั้งมาตรฐานไว้ต่ำ พวกท่านมองว่า พรรคพวกพ้องของท่าน ทำงานดีแล้ว
ซึ่งมันไม่ตรงกับที่พวกผมมอง ผมมองว่ายังต้องปรับปรุงอีกเยอะ...

เมื่อพวกท่านไม่ช่วยกันกระตุ้นให้ นักการเมืองของท่านทำดี
ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง... มันก็เหลืออีกวิธีในการต่อรอง ก็คือ Vote No เพื่อต่อรองให้ พวกนักการเมืองทำดี ไงล่ะครับ
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#511 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:19

ผมเชื่อคุณ Bangkaa ไม่ดื้อแล้วครับ :D :lol: ^_^
เลือกตั้งครั้งต่อไป ผมเปลียนใจมา Vote No แล้วครับ

เป็น สิทธิเสรีภาพ ครับ

ยังไงก็ได้...

เราแค่ แนะนำ กันเฉยๆ

เราก็ดูสภาพการเมืองไปเรื่อยๆ
ถ้ามันดี เราก็ Vote YES (ซึ่งมันยังไม่ดี อ่ะ)
แต่หากมันแย่อย่างเดิม Vote NO ก็เป็นอีกทางเลือก
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#512 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:34

ไม่ลองดูเลือกตั้งซ่อมที่ชลบุรีดูก่อนครับ ว่าคราวนี้จะออกมาอย่างไร เห็นคุณเทพไท บอกในรายการสายล่อฟ้าว่า โหวตโนมีผล จะดีไหมถ้าจะยุติเรื่องนี้ไว้ก่อน พิสูจน์กันที่เหตุการณ์จริงๆเลย ไม่ต้องมาเถียงกัน

ใครอยากแสดงคห. ไปช่วยพรรคปชป.หาเสียงแบบที่คุณกำลังทำอยู่นี่ก็ได้ แล้วดูว่าผลจะออกมาอย่างไร

VOTE NO ในที่นี้... ในความหมายของผม หมายถึง ภาพรวมใหญ่การเมืองระดับประเทศนะครับ

เป็น Vote NO เชิงทัศนคติ ทางยุทธศาสตร์ใหญ่
(ซึ่งหากมีการใช้จริง ก็ต้องเป็นการเมืองใหญ่ระดับชาติ)

ส่วนการเมืองท้องถิ่น ระดับพื้นที่... ก็อาจจะใช้ Vote No ได้
ดูไปตามสภาพ... ดูไปตามกาลเทศะ...

อย่างเลือกตั้ง ผู้ว่า กทม. ที่จะถึงเนี้ย
ถ้าคน กรุงเทพฯ คิดว่า ตนเอง อยู่ดีมีสุข พอใจแล้ว... ยังไม่อยากมีประเด็น ก็ไม่ต้อง Vote NO ก็ได้
แต่ถ้าอยาก จุดประเด็นให้สังคมคิด... การ Vote NO ผู้ว่า กทม ก็เป็นทางเลือกนึง
ภาพเล็ก ในภาพใหญ่
(ไม่ต้องมาบอกว่าผมจะถวายตำแหน่งผู้ว่ากทม ให้ พท. หรือ ใครอะไรทั้งนั้นนะ ผมไม่ได้เข้าข้างใครทั้งนั้นล่ะ)

#513 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:40

โหวตโน ถ้าการันตีว่าได้ พ่อเทวดามาปกครองประเทศ มันก็น่าสน

แต่เทวดามันไม่มีในโลก ความเป็นไปได้ที่เสียงโหวตโนจะชนะแทบจะเป็นไปไม่ได้

แค่เลือกพวกระยำน้อยที่สุด นั่นแหละคือดีที่สุด อย่างน้อยๆมันก็มีมโนสำนึกเพื่อประชาชนบ้าง

เลือกพวกระยำน้อย... มันก็ยัง ทำไม่ดี อยู่ดีนะครับ

เทวดา มันอาจไม่มีในโลก

แต่ Vote NO จะเป็นอำนาจต่อรองของประชาชนอย่างหนึ่ง ให้มี นักการเมืองเทวดา

เพราะ ถ้าเราบอกนักการเมืองว่า หากคุณทำไม่ดี เราจะ Vote NO ไม่เอาคุณนะ
นักการเมือง มันก็ต้องชั่งใจเอา ว่า จะต้องทำดีให้มากขึ้น ทำเลวให้น้อยลง... ทำตัวให้เป็น เทวดามากขึ้น

หากเราเอาแต่ Vote YES นักการเมืองก็หวานปาก...
เขาก็มองว่า ยังไงเขาก็ถูกเลือกตลอด... ทำเลว เขาก็ได้รับเลือก.. เขาก็คง ไม่ทำดีหรอก

นี่เป็น แนวทางการคิดแบบ Vote NO ให้เข้าใจตรงนี้ก่อน
ส่วนเรื่องทางวิธีการ รูปแบบ การปฏิบัติ เราค่อยมาว่ากันอีกเรื่อง

#514 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:53

ถ้า โนโหวตหมดเหลือแต่ เสื้อแดงเพื่อฟาย ไม่มีคนไปค้าน ประเทศไม่ฉิบหายภายใน1สัปดาห์เหรอครับ

ส่วนจะเอาเรื่องโนโหวตนี้ไปให้ เสื้อแดงเพื่อฟายฟังแล้วเค้าจะทำตาม ผมว่า "ยากมาก"

ขนาดเวปนี้ เอาข้อมูลแย้งกันด้วยข้อเท็จจริงเค้ายังไม่ค่อยยอมรับเลย ดริฟกันกระจาย

ปล. ถ้าท่านบอกว่านักการเมืองมันเลวหมด ทำไมท่านไม่สร้าง พรรคการเมืองท่านขึ้นมาแล้วบอกเค้าว่าท่านมือสะอาดโคตรๆ ให้เค้าเลือกท่านล่ะครับ
เลือก yes เพื่อฟาย
เลือก yes ปชป
เลือก no พรรคใหม่ท่านไง

พรรคไทยรักไทย เคยมีเสียงเด็ดขาดในสภา 300 เกือบ 400 เสียงมาแล้ว
ตอนนั้น ฝ่ายค้านทำอะไรไม่ได้เลย
แต่มันก็มี วิธีการอย่างอื่นที่ เอา ท่านแม้ว ออกไปได้
ซึ่งวิธีแบบนั้น อาจไม่โอเคนัก ทำได้ไม่บ่อย.. แต่ นานๆใช้ที ก็เหมาะสมกับพวก HEREๆ

ปัจจุบัน... ฝ่ายค้านทำอะไรได้มั้ยครับ
ก็เห็นๆกันอยู่ ยกมือในสภาก็สู้เขาไม่ได้
จะดีอยู่อย่างเดียวคือ ปชป เป็น ฝ่ายค้านที่ ยอดเยี่ยมที่สุดในประวัติศาสตร์ชาติไทย
อันนี้ผมชมจากใจจริงครับ (อย่าหาว่าผมประชดประชันเลย.. อะไรทำดี เราก็ว่าดี ครับ)

จะให้ผมชมอีกก็ได้ว่า ปชป เป็นพรรคที่ดีที่สุด ที่ประเทศชาติไทยเคยมีมา (เพราะพรรคอื่น มัน HERE กว่า)
ดี... แต่ยัง ไม่พอ ในความเห็นของผม (อันนี้ ชม แล้ว ตบทีหลัง... ไม่ว่ากันนะ)

ปัญหา ของ การ VOTE YES ทุกครั้ง คือ.. มันไม่มีอำนาจต่อรองให้นักการเมืองทำดี
สร้างนักการเมืองที่ดีไม่ได้ เพราะหากนักการเมืองรู้ว่าไงๆคนก็เลือกเขาทุกครั้ง
เขาก็จะไม่ทำดีจริง แค่เสแสร้ง สร้างภาพให้ดูดีเท่านั้น

พวกแฟนคลับ คนทั่วไป ที่เลือกนักการเมืองก็เช่นกัน...
เท่าที่ผ่านมา ท่าน Vote YES ไปแล้วก็ไม่สามารถกระตุ้น ผลักดันให้นักการเมืองทำดีได้
เหตุผล... ท่านไม่กระตุ้นเขาเอง หรืออีกอย่าง ท่านทำไม่ได้ เพราะเขาไม่ฟัง

Vote NO มันจึงเป็นอีกทางเลือกไง ในการต่อรอง
หากมีการ Vote NO ปฏิเสธสภาพการเมืองที่แย่ๆ อย่างร่วมแรงร่วมใจกัน
ก็จะสร้างอำนาจต่อรองให้นักการเมืองทำดีได้
เพราะ หากเขาไม่ทำดี เราก็ไม่เลือกเขา... เขาก็คงต้องชั่งใจเอา ว่าจะทำดีมากขึ้น ทำเลวน้อยลง หรือเปล่า

#515 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:05

สมมุติ โหวตโนทั้งประเทศยกเว้นเสื้อแดง

ผล สส. ทั้งสภามาจากเพื่อไทยและพรรคพวก

แค่คิดก็สยองแล้ว เมื่อไหร่สาวกแป๊ะจะออกมาสู่โลกความเป็นจริงซะที

ความจริง ผมอยากให้แก้ กฎหมาย แก้กฎเกณฑ์การนับคะแนนเลือกตั้ง
อยากให้ แต้ม Vote NO มีค่ามากกว่านี้

เช่น เขตไหน หรือ บัญชีรายชื่อก็ตาม
หากแต้มผู้สมัครคนใด พรรคใด สู้แต้ม Vote No ไม่ได้เลย... ถือว่า จะต้องไม่มีใครได้รับเลือก
อาจต้องเลือกกันใหม่
ใครแพ้ Vote NO อาจโดนพัก ไม่ให้สมัครแข่งอีกในรอบนี้ไปก่อน

ยกตัวอย่างคร่าวๆ อะไรทำนองนี้ล่ะ

แต่เรื่องนี้ มันก็จะทำยาก แก้ยาก.. เพราะนักธุรกิจการเมือง ก็จะไม่ยอมแก้ เพราะเขาเสียผลประโยชน์
เขาอาจจะอ้างว่า ต้องเลือกตั้งกันซ้ำซาก.. เดี๋ยวไม่มีสภา ฯลฯ
ก็คงคล้ายกรณี เรื่อง บังคับ ส.ส. สังกัดพรรคการเมืองนั่นล่ะ
อ้างว่า จะทำให้เสียงในสภามีเสถียรภาพมากขึ้น
เหมือนจะมีเหตุผลนะ...
แต่ความจริงเหตุหลักๆคือ อยากจะเอื้อให้เจ้าของพรรคการเมืองมีต้นทุนในการคุมส.ส. ลดน้อยลงมากกว่า
สามารถครอบงำสภาได้เบ็ดเสร็จ

เอาแค่ประเด็นนี้น่ะครับ..
ถ้าผมอยากแก้กฎหมายตรงนี้ ผมจะเอาอะไรไปสู้ ไปผลักดัน ไปต่อรอง ให้นักการเมืองทำให้

#516 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:17

เหมือนกำลังจะบอกว่า ทุกคนในประเทศไทยต้องเป็นคนดี มีศีลธรรม ถือศีลห้า เผลอฝันอะ พวกแก็งค์ ASSTV ไม่มองความเป็นจริง

มันไม่มีประเทศไหนในโลกหรอก ที่เป็นแบบนี้

การเมืองก็เหมือนกัน จะให้มาโหวตโน โนโหวต แล้วสร้างการเมืองอุดมคติ มันก็ไม่มีหรอก ไม่มีอะไรจะคลีน 100% แค่จะมากหรือจะน้อย

หัดมองโลกความเป็นจริงบ้างแก็งค์ ASSTV

มันก็ อุดมคติ จริงๆอย่างที่คุณว่าล่ะ

แต่หากเรา ไปกันไม่ถึง อุดมคตินั้น หรือ ไปถึงไม่ใกล้จุดนั้น..
เราก็จะพากันลงเหว... อย่างสภาพทุกวันนี้

ไม่อธิบายรายละเอียดแล้วนะครับ อ่านโพสต์ข้างบนก่อนหน้านี้ของผมประกอบก็ได้

ผมยกตัวอย่าง ความคิดของคนเสื้อแดงนะ
อย่างนโยบายจำนำข้าวเนี่ย
เขาบอกว่า อย่างไร ชาวนา ก็ได้ประโยชน์ (มันก็จริงแค่ส่วนนึง)
เขาบอกอีกว่า ถ้าจะมีใครโกง ก็ให้จับให้ได้แล้วเอามันมาลงโทษ
เขาบอกว่า นโยบายนี้ รัฐบาลทำดีแล้ว สนับสนุน

ลักษณะนี้... มันก็บอกได้อย่างนึงว่า เขามองนักการเมืองดีเกินไป ปกป้องเกินไป
ก็เข้าทำนอง โกงได้ แต่ขอให้ทำงาน...
ผมไม่รู้ว่า เขารับตรงนี้ได้จริงๆ หรือ เขาไม่มีทางเลือก
สำหรับผม ผมว่าอย่างนี้ ไม่แฟร์หรอก

หรือ คุณโคนัน มองคล้ายพวกเขา... เลวบ้างจะเป็นไรไป ขอให้ทำงาน

เรื่อง อุดมคติ นี่ก็เช่นกัน....
ไอที่บอกว่า โกง ก็จับให้ได้สิ.... อันนี้ อุดมคตินะครับ สำหรับสภาพการเมืองแย่ๆตอนนี้
เพราะความเป็นจริง... มันโกงกัน แต่ไม่มึใครโดนจับ เพราะหัวมันมีอำนาจมาก หนีโกงได้

แบบนี้ ใครกัน ที่ไม่มองสภาพความเป็นจริงล่ะครับ

#517 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:28

คนที่มีความรู้ ความคิดอ่านแบบคนปกติทั่วไป เขาจะรู้ว่า
การที่จะให้ โหวตโนมีคะแนนมากกว่า พรรคการเมืองใหญ่ๆ นั้น
เป็นความคิด อันเพ้อเจ้อ ไม่ทัืางเป็นไปได้
หรือไม่ก็ เป็นคำพูดที่ชักจูงพวกที่รู้ไม่ทันให้ช่วยกันโหวตโน
เพื่อให้ผลออกมาเป็นอย่างที่ใครบางคนต้องการ

และที่คนสงสัยแป๊ะในตอนนั้น ก็เพราะแป๊ะ บอกว่า ทำ ASSTV ขาดทุน
จนถึงขนาดตัองขอบริจาค แต่ ป้ายโหวตโนที่ สาวกแป๊ะ เขียนรูปสัตว์ ในแผ่นป้าย
แล้วชักชวนให้ชาวบ้านช่วยกันโหวตโนทั่วประเทศ
ขอถามว่าเอางบประมาณมาจากไหน

ถามว่า แป๊ะ ไปฮ่องกงพร้อมกับนางมาร เที่ยวบินเดียวกัน แต่นั่งห่างกัน
ไปทำอะไร วันที่กลับเมืองไทย แป๊ะ ทำไม เดินกระเป๋าตุงกลับมา
แล้วก็เริ่มขึ้นคัตเอาต์พร้อมแผ่นป้ายโหวตโนติดตามเสาไฟฟ้าทั่วประเทศ
ถามว่าเอาเงินมาจากไหนไปละลาย คนที่ไม่คิดอะไรเขาเข้าใจว่าโหวตโน
คือไม่เลือกพรรคไหน ฟังดูดี แต่ความเป็นจริง แป๊ะ ต้องการไม่ให้เลือกพรรคประชาธิปัตย์ เท่านั้น

Edited by pooyong, 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:28.

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#518 โคนัน

โคนัน

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:07

มันก็ อุดมคติ จริงๆอย่างที่คุณว่าล่ะ

แต่หากเรา ไปกันไม่ถึง อุดมคตินั้น หรือ ไปถึงไม่ใกล้จุดนั้น..
เราก็จะพากันลงเหว... อย่างสภาพทุกวันนี้

ไม่อธิบายรายละเอียดแล้วนะครับ อ่านโพสต์ข้างบนก่อนหน้านี้ของผมประกอบก็ได้

ผมยกตัวอย่าง ความคิดของคนเสื้อแดงนะ
อย่างนโยบายจำนำข้าวเนี่ย
เขาบอกว่า อย่างไร ชาวนา ก็ได้ประโยชน์ (มันก็จริงแค่ส่วนนึง)
เขาบอกอีกว่า ถ้าจะมีใครโกง ก็ให้จับให้ได้แล้วเอามันมาลงโทษ
เขาบอกว่า นโยบายนี้ รัฐบาลทำดีแล้ว สนับสนุน

ลักษณะนี้... มันก็บอกได้อย่างนึงว่า เขามองนักการเมืองดีเกินไป ปกป้องเกินไป
ก็เข้าทำนอง โกงได้ แต่ขอให้ทำงาน...
ผมไม่รู้ว่า เขารับตรงนี้ได้จริงๆ หรือ เขาไม่มีทางเลือก
สำหรับผม ผมว่าอย่างนี้ ไม่แฟร์หรอก

หรือ คุณโคนัน มองคล้ายพวกเขา... เลวบ้างจะเป็นไรไป ขอให้ทำงาน

เรื่อง อุดมคติ นี่ก็เช่นกัน....
ไอที่บอกว่า โกง ก็จับให้ได้สิ.... อันนี้ อุดมคตินะครับ สำหรับสภาพการเมืองแย่ๆตอนนี้
เพราะความเป็นจริง... มันโกงกัน แต่ไม่มึใครโดนจับ เพราะหัวมันมีอำนาจมาก หนีโกงได้

แบบนี้ ใครกัน ที่ไม่มองสภาพความเป็นจริงล่ะครับ

เพ้อเจ้อครับ ลองไปดูพระราชดำรัสของในหลวงครับ ในบ้านเมืองมีทั้งคนดีและคนไม่ดีครับ ให้คนดีปกครองบ้านเมืองครับ

แต่โหวตโนตอนนี้ คือการดันให้คนไม่ดีปกครองบ้านเมืองครับ ถ้าจะด่าจำนำข้าวนู้น พท ครับ มิช่าบ ปชป ครับ ถ้าเลือก ปชป เข้าสภา เอ็งก็จะไม่มีจำนำข้าวมาให้ด่าครับ

และก็ถามว่า เลือก ปชป มันเลวตรงไหนครับ ????????????????/ หรือต้องโหวตโน ดันเอาแป๊ะเป็นนายกเท่านั้น ถึงจะดีครับ

เจตนาพวกเอ็งมันแอบแฝงอยู่แล้วครับ แค่โยนหินโหวตโน เพื่อให้แป๊ะเป้นนายก คนอื่นเขามาออกกันครับ เลยไม่เล่นด้วย

อย่างพวกเอ็ง ก็ประมาณจะล้มศาสนาให้ได้ เพราะคนที่นับถือศาสนาไม่ได้เป็นคนดีไปทั้งหมด มีทั้งคนเลว คนไม่ดี คนชั่ว แต่คนเลวคนชั่วพวกนี้ก็นับถือศาสนา เอ็งก็ประมาณ โหวตโน ไม่เอาศาสนา ออกมาโว้ยวาย ต้องทำให้ศาสนา มีแต่คนดี ด่ากราด พระสงฆ์ องค์เจ้าไม่ดีไปหมด หาลืมไปว่าในศาสนา ก็มีทั้งคนดีและคนไม่ดี หรือจำเป็นต้องโหวตโน ไม่เอาศาสนา แล้วสังคายนาตั้งศาสนาขึ้นมาใหม่ และให้ไอ้แป็ะเป็นศาสดา นั้น หรือ ????

Edited by โคนัน, 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:19.

#519 กรกช

กรกช

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:45

คุณอย่ามาเล่นคำกับผมดีกว่า คุณก็รู้อยู่ว่าที่ผมบอกศาสนาเสื่อมนั่นหมายความว่ายังไง

ศาสนาที่แปดเปื้อน มัวเมากับไสยศาสตร์โชคลาภมีมานานกว่านักการเมืองเสียอีก

และในเมื่อคุณชอบเหมาว่านักการเมืองมีอิทธิพลล้นหลาม

ผมก็จะลองเหมาแบบคุณมั่ง ว่าถ้าศาสนาไม่ล้มเหลว ศาสนาก็คงกล่อมเกล่าสังคมเราให้มีศีลธรรมดีกว่านี้ และเราก็คงมีนักการเมืองที่มีศีลธรรมมากกว่านี้

เพราะนักการเมืองเลวพึ่งมีมาไม่กี่สิบปี

แต่ศาสนาเสื่อมมีมาตั้งแต่สมัยเขียนเรื่องขุนช้างขุนแผนเป็นอย่างน้อย

คุณกลับไปคิดดูดี ๆ เหอะว่าศาสนากับนักการเมือง ฟากไหนมีอิทธิพลต่อสังคมเรามากกว่ากัน

ถ้าผมเป็นพวกคิดเหวี่ยงแหแบบคุณ ผมคงเรียกร้องให้งดใส่บาตร งดเอาเงินให้วัด แบบเดียวกับที่พวกคุณเรียกร้องให้โหวตโน

ไม่ต้องเลือกวัดด้วย งดทุกวัดเลย (เหมือนโหวตโนเด๊ะเลยมั้ย นักการเมืองดีเลวก็ไม่ต้องโหวตให้)

แล้วอีกอย่างนะ ถ้าคุณคิดว่านักการเมืองมีอิทธิพลเหลือล้ำขนาดนั้น และต้องการคนคุณสมบัติเทวดาขนาดนั้น

คุณจะหาใครในประเทศนี้ล่ะ มาเป็นผู้บริหารประเทศ

ผมมั่นใจเลยว่าในหกสิบกว่าล้านคนนี่ ไม่ว่าเอาใครมาทำงาน ไม่ว่ามาด้วยกรรมวิธีไหน ไอ้แป๊ะกินฉี่ก็หาเรื่องด่าได้หมด

เสร็จแล้วสาวกก็จะพากันก่นด่าตาม

ไม่ใช่เล่นคำ แต่ว่าตามเหตุผล ศาสนาคือคำสอน มีมากี่ปีก็เหมือนเดิม
แต่ที่เสื่อมคือ ศีลธรรม ของมนุษย์

และศาสนา มีอิทธิพลต่อสังคมจริงแท้แน่นอน

ถ้าคำว่าศาสนาเสื่อมตามความเข้าใจคุณ สาเหตุมาจากอะไร ?
ไม่ต้องย้อนไปถึงขุนช้างขุนแผน เอาที่เห็นๆกันนี่แหละ เข้าใจง่าย

ศาสนาเสื่อมเพราะอะไร ? เพราะความเสื่อมศีลธรรมของมนุษย์ใช่ไหม ?
แล้วมนุษย์เสื่อมศีลธรรมเพราะเหตุใด ? เพราะสภาพสังคมที่เสื่อมใช่ไหม ?

แล้วสังคมเสื่อมเพราะใคร ?

#520 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:51

ปชป. มันชอบพูดว่ามั่นใจในระบบรัฐสภา ถุย!!! เป็นไง

จองกฐินเป็นฝ่ายค้าน 8 ปี 2 รอบ คงยังไม่พอ ปชป.

#521 กรกช

กรกช

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:59

โห เป็นผู้มีญาณวิเศษรู้ใจคนอื่นด้วยวุ้ย

:lol: :lol: :lol:

ไม่มีญาณวิเศษ แต่รู้ได้จากเหตุผล

ผมเจตนาดีกับชาติบ้านเมือง พยายามคิดหาทางออกให้บ้านเมือง
อธิบายเหตุผลต่างๆจากข้อเท็จจริงด้วยความสุภาพ ไม่เคยหยาบคายกับใคร
และสมาชิกในนี้ไม่ใช่คนโง่ แต่ละคนมีความรู้ อ่านความเห็นผมก็ย่อมเข้าใจเจตนาผม

แต่ความเห็นผมถึงกับทำให้บางคนสติแตก มาทั้งพ่อง ทั้งเควี้ย
ถึงแม้จะมาจากความเข้าใจผิดๆ แต่ถ้าไม่อคติมากก็คงไม่ถึงขนาดนี้
บางคนมาว่าผมบ้า แถมมื่อก่อนถึงขนาดอยากถีบผม

การมีเจตนาดีกับชาติบ้านเมือง คนดีๆที่ไหนจะมาอคติกับผมได้ถึงขนาดนี้

นอกจากพวกกองเชียร์พรรคการเมือง

#522 กรกช

กรกช

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:15

จริงๆแล้วไอ้เรื่องใครเชียร์ใครมันไม่ใช่ประเด็น และมันเป็นสิทธิส่วนตัว
ที่ผมพาดพิงบ้างก็แค่อธิบายตามเหตุผล

และไม่ใช่ผมไม่ฟัง เพราะผมก็บอกไปหลายครั้งแล้วว่า
มันไม่จำเป็นต้องโหวตโนก็ได้ จะวิธีไหนก็ได้ ก็ช่วยกันคิด

ที่ไม่ฟังจริงๆน่ะ น่าเป็นเป็นฝ่ายพวกพี่โทนี่มากกว่า

เพราะผมว่าผมอธิบายแล้วอธิบายอีกให้เห็นว่า

โหวตเยสแบบเดิมๆ เจตนาของพรรคการเมืองแบบเดิมๆ มันแก้ปัญหาบ้านเมืองไม่ได้
ซ้ำมีแต่เลวร้ายลง ภาพของประเทศเราที่กำลังพุ่งลงเหวก็มีให้เห็นกันอยู่เต็มๆตา

แต่ก็ยังเอาแต่ตั้งแง่กับโหวตโนอย่างนั้นอย่างนี้

เหตุผลต่างๆมากมายไม่สน แค่โหวตโนแล้วยังไงต่อไม่มีเป็นรูปธรรม เป็นไปไม่ได้ ดังนั้น
เราจำเป็นต้องเดินลงเหวกันต่อไป

ตอนนี้มันเป็นอย่างนี้จริงๆ

ก็เพราะผมเห็นไง และเห็นมามากกว่านี้อีก ผมถึงต้องมานั่งแสดงความเห็นอยู่นี่
ความจริงตรงนี้เป็นสิ่งที่ผมควรถาม ไมไช่พี่โทนี่ถาม

ที่มันเป็นแบบนี้ เพราะเราไปยอมรับการเมืองที่ผิดเพี๊ยนกันใช่ไหม ?

#523 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:32

VOTE NO ในที่นี้... ในความหมายของผม หมายถึง ภาพรวมใหญ่การเมืองระดับประเทศนะครับ
เป็น Vote NO เชิงทัศนคติ ทางยุทธศาสตร์ใหญ่
(ซึ่งหากมีการใช้จริง ก็ต้องเป็นการเมืองใหญ่ระดับชาติ)

เป็นยุทธวิธีครับ แต่ไม่ทราบว่าเป็นยุทธวิธีของยุทธศาสตร์ใด แต่ผลมันก็คือทำให้คนแตกแยกเท่านั้น เปรียบเทียบได้กับทิงเจอร์ที่บางครั้งก็ทำให้แผลตายประสานกันยาก เพราะปัจจุบัน พธม.เองก็คงไม่ใช้ยุทธวิธีเช่นนี้อีก ตามที่แกนนำพูดในการชุมนุมตามจว.ต่างๆ เช่นเดียวกันองค์การพิทักษ์สยามก็ไม่ใช้ยุทธวิธีเดิม แต่ถ้าคุณยังไม่บอกว่าคุณเข้าใจว่าเป็นยุทธวิธีของยุทธศาสตร์ใด ก็สรุปได้ 2 ประการ คือ

1. เข้าใจผิดว่ายุทธวิธีเป็นยุทธศาสตร์ เพราะยุทธวิธีนี้ต้องการติดอาวุธทางปัญญาชนิดเร่งด่วนเฉพาะหน้าสั้นๆเท่านั้นไม่ยืดยาวมาจนถึงบัดนี้ เพียงแต่พท.เห็นประโยชน์จึงขยายผล และใช้เป็นการเสี้ยมให้ทะเลาะกัน คุณเห็นด้วยไหม เพราะปัจจุบันคุณก็เป็นสมาชิกของเว็บประชาทนอยู่ไม่ใช่หรือ http://www.prachatho...g28675#msg28675
ไม่มีใครพูดในเว็บนี้เลยหรือ ไม่เคยดูเอเอสทีวีเลยหรือ ไม่เคยดูเอฟเอ็มทีวี อาร์ทีวี บลูสกาย ทีนิวส์ สุวรรณภูมิทีวี เนชั่นเชลนัล ลีนาจัง เอเซียอัพเดท ดีเอ็นเอ็น ทีเอ็นเอ็น สปริงนิวส์ วอยซ์ทีวี ฯลฯ
2. ต้องการปกปิดยุทธศาสตร์ที่ต้องการทำให้สังคมแตกแยก แล้วปกครอง ที่ไม่ใช่ยุทธศาสตร์ของภาคประชาชนแน่นอน

จะรู้ว่าพธม.ยังใช้ยุทธวิธีนี้อีกหรือไม่ ก็คอยดูผลเลือกตั้งที่ชลบุรีก็แล้วกัน เพราะพธม.ก็ยังชมเชยฝ่ายค้านที่ กัดติดไม่เลิก ฟ้องปปช. ปปง. ศาลรัฐธรรมนูญ ต่อ โดยไม่หวังผลคะแนนชูมือ

คนที่จะสนับสนุนยุทธวิธีนี้คงเป็นพท. เพราะไม่ต้องส่งคนมาตัดคะแนนเสียงให้เสียเงินเปล่าๆ

พธม.เปลี่ยนยุทธวิธีใหม่แล้ว คือใช้วิธีที่ทำอยู่คือจัดประชุมไปเรื่อยๆจนกว่าทุกคนจะได้รับรู้ เเหมือน นปช. ปชป. สภาปฏิรูปพลังงานของอ.ประสิทธิ์(เจ้าหน้าที่ที่ใช้ยุทธวิธีนี้สู้กับพคท.แล้วได้ผลมาแล้ว) ดังนั้นจึงเห็นว่าการชุมนุนของเสธ.อ้ายเป็นการตรวจสอบผลของการติออาวุธทางปัญญาว่าได้ผลหรือไม่เท่านั้นเอง

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#524 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:23

ถ้า โนโหวตหมดเหลือแต่ เสื้อแดงเพื่อฟาย ไม่มีคนไปค้าน ประเทศไม่ฉิบหายภายใน1สัปดาห์เหรอครับ

ส่วนจะเอาเรื่องโนโหวตนี้ไปให้ เสื้อแดงเพื่อฟายฟังแล้วเค้าจะทำตาม ผมว่า "ยากมาก"

ขนาดเวปนี้ เอาข้อมูลแย้งกันด้วยข้อเท็จจริงเค้ายังไม่ค่อยยอมรับเลย ดริฟกันกระจาย

ปล. ถ้าท่านบอกว่านักการเมืองมันเลวหมด ทำไมท่านไม่สร้าง พรรคการเมืองท่านขึ้นมาแล้วบอกเค้าว่าท่านมือสะอาดโคตรๆ ให้เค้าเลือกท่านล่ะครับ
เลือก yes เพื่อฟาย
เลือก yes ปชป
เลือก no พรรคใหม่ท่านไง

พรรคไทยรักไทย เคยมีเสียงเด็ดขาดในสภา 300 เกือบ 400 เสียงมาแล้ว
ตอนนั้น ฝ่ายค้านทำอะไรไม่ได้เลย
แต่มันก็มี วิธีการอย่างอื่นที่ เอา ท่านแม้ว ออกไปได้
ซึ่งวิธีแบบนั้น อาจไม่โอเคนัก ทำได้ไม่บ่อย.. แต่ นานๆใช้ที ก็เหมาะสมกับพวก HEREๆ

ปัจจุบัน... ฝ่ายค้านทำอะไรได้มั้ยครับ
ก็เห็นๆกันอยู่ ยกมือในสภาก็สู้เขาไม่ได้
จะดีอยู่อย่างเดียวคือ ปชป เป็น ฝ่ายค้านที่ ยอดเยี่ยมที่สุดในประวัติศาสตร์ชาติไทย
อันนี้ผมชมจากใจจริงครับ (อย่าหาว่าผมประชดประชันเลย.. อะไรทำดี เราก็ว่าดี ครับ)

จะให้ผมชมอีกก็ได้ว่า ปชป เป็นพรรคที่ดีที่สุด ที่ประเทศชาติไทยเคยมีมา (เพราะพรรคอื่น มัน HERE กว่า)
ดี... แต่ยัง ไม่พอ ในความเห็นของผม (อันนี้ ชม แล้ว ตบทีหลัง... ไม่ว่ากันนะ)

ปัญหา ของ การ VOTE YES ทุกครั้ง คือ.. มันไม่มีอำนาจต่อรองให้นักการเมืองทำดี
สร้างนักการเมืองที่ดีไม่ได้ เพราะหากนักการเมืองรู้ว่าไงๆคนก็เลือกเขาทุกครั้ง
เขาก็จะไม่ทำดีจริง แค่เสแสร้ง สร้างภาพให้ดูดีเท่านั้น

พวกแฟนคลับ คนทั่วไป ที่เลือกนักการเมืองก็เช่นกัน...
เท่าที่ผ่านมา ท่าน Vote YES ไปแล้วก็ไม่สามารถกระตุ้น ผลักดันให้นักการเมืองทำดีได้
เหตุผล... ท่านไม่กระตุ้นเขาเอง หรืออีกอย่าง ท่านทำไม่ได้ เพราะเขาไม่ฟัง

Vote NO มันจึงเป็นอีกทางเลือกไง ในการต่อรอง
หากมีการ Vote NO ปฏิเสธสภาพการเมืองที่แย่ๆ อย่างร่วมแรงร่วมใจกัน
ก็จะสร้างอำนาจต่อรองให้นักการเมืองทำดีได้
เพราะ หากเขาไม่ทำดี เราก็ไม่เลือกเขา... เขาก็คงต้องชั่งใจเอา ว่าจะทำดีมากขึ้น ทำเลวน้อยลง หรือเปล่า

.

ผมถามง่ายๆครับ ท่านคิดว่า ต้อง โน โหวต เป็นกี่เปอร์เซนต์ ของคนที่มีสิทธิเลือกตั้งทั้งประเทศ ท่านจึงคิดว่ามีอำนาจต่อรองครับ

มันง่ายกว่าไหมที่จะ
กรุณาบอกคนที่จะ โน โหวต ไป กาเบอร์ พรรคการเมืองที่ท่านจะตั้งดีกว่าครับ ถ้าท่านมั่นใจอยากสร้างอำนาจต่อรอง แถมได้บุคคลที่ท่านคิดว่าเป็น นักการเมืองน้ำดีด้วย
แบบนี้ผมยังมองว่ามีอำนาจต่อรองมากกว่า โน โหวต แบบไม่มีความหมายมากกว่า

ในส่วน

เลือกตั้งธรรมดาคนเค้าก็คิดเหมือนกันว่า ถ้ามันทำไม่ดีก็ไม่เลือกมันดีกว่า
แต่ถ้าหากท่านบอกว่ามันชื้อเสียง ท่านก็ขายเสียง โนโหวตแข่งไปเลยครับ :D :D :D

#525 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:17

เป็นยุทธวิธีครับ แต่ไม่ทราบว่าเป็นยุทธวิธีของยุทธศาสตร์ใด แต่ผลมันก็คือทำให้คนแตกแยกเท่านั้น เปรียบเทียบได้กับทิงเจอร์ที่บางครั้งก็ทำให้แผลตายประสานกันยาก เพราะปัจจุบัน พธม.เองก็คงไม่ใช้ยุทธวิธีเช่นนี้อีก ตามที่แกนนำพูดในการชุมนุมตามจว.ต่างๆ เช่นเดียวกันองค์การพิทักษ์สยามก็ไม่ใช้ยุทธวิธีเดิม แต่ถ้าคุณยังไม่บอกว่าคุณเข้าใจว่าเป็นยุทธวิธีของยุทธศาสตร์ใด ก็สรุปได้ 2 ประการ คือ

1. เข้าใจผิดว่ายุทธวิธีเป็นยุทธศาสตร์ เพราะยุทธวิธีนี้ต้องการติดอาวุธทางปัญญาชนิดเร่งด่วนเฉพาะหน้าสั้นๆเท่านั้นไม่ยืดยาวมาจนถึงบัดนี้ เพียงแต่พท.เห็นประโยชน์จึงขยายผล และใช้เป็นการเสี้ยมให้ทะเลาะกัน คุณเห็นด้วยไหม เพราะปัจจุบันคุณก็เป็นสมาชิกของเว็บประชาทนอยู่ไม่ใช่หรือ http://www.prachatho...g28675#msg28675
ไม่มีใครพูดในเว็บนี้เลยหรือ ไม่เคยดูเอเอสทีวีเลยหรือ ไม่เคยดูเอฟเอ็มทีวี อาร์ทีวี บลูสกาย ทีนิวส์ สุวรรณภูมิทีวี เนชั่นเชลนัล ลีนาจัง เอเซียอัพเดท ดีเอ็นเอ็น ทีเอ็นเอ็น สปริงนิวส์ วอยซ์ทีวี ฯลฯ
2. ต้องการปกปิดยุทธศาสตร์ที่ต้องการทำให้สังคมแตกแยก แล้วปกครอง ที่ไม่ใช่ยุทธศาสตร์ของภาคประชาชนแน่นอน

จะรู้ว่าพธม.ยังใช้ยุทธวิธีนี้อีกหรือไม่ ก็คอยดูผลเลือกตั้งที่ชลบุรีก็แล้วกัน เพราะพธม.ก็ยังชมเชยฝ่ายค้านที่ กัดติดไม่เลิก ฟ้องปปช. ปปง. ศาลรัฐธรรมนูญ ต่อ โดยไม่หวังผลคะแนนชูมือ

คนที่จะสนับสนุนยุทธวิธีนี้คงเป็นพท. เพราะไม่ต้องส่งคนมาตัดคะแนนเสียงให้เสียเงินเปล่าๆ

พธม.เปลี่ยนยุทธวิธีใหม่แล้ว คือใช้วิธีที่ทำอยู่คือจัดประชุมไปเรื่อยๆจนกว่าทุกคนจะได้รับรู้ เเหมือน นปช. ปชป. สภาปฏิรูปพลังงานของอ.ประสิทธิ์(เจ้าหน้าที่ที่ใช้ยุทธวิธีนี้สู้กับพคท.แล้วได้ผลมาแล้ว) ดังนั้นจึงเห็นว่าการชุมนุนของเสธ.อ้ายเป็นการตรวจสอบผลของการติออาวุธทางปัญญาว่าได้ผลหรือไม่เท่านั้นเอง

ออ... พธม ASTV จะเปลี่ยนยุทธวิธี ยุทธศาสตร์ ยังไงก็แล้วแต่เขาครับ

ทางเลือกมันมีหลายทาง.. แล้วแต่สถานการณ์ ว่าจะหยิบ วิธีใดขึ้นมาใช้

แต่ผมไม่เล่นการเมืองเรื่องข้างแน่นอน...
ใครจะเข้าข้างใครอะไรอย่างไร ก็ช่างเถอะ มันไม่ใช่สาระสำคัญ
มันเป็นเรื่องเดิมๆ ซ้ำๆซากๆ

คุณรู้มั้ยว่า ทำไม ผมถึงเอาเรื่อง VOTE NO มาอธิบายให้ พลพรรค ปชป หรือ คนกลางๆอื่นๆ
เพราะ อย่างน้อยก็แสดงว่า ผมเลือกข้างพวกคุณอยู่ไง
ผมคิดว่า เราน่าจะไปด้วยกันได้ง่ายกว่า ทางฝั่งเสื้อแดง
ผมมองว่า เรื่องหลักการ อุดมการณ์ มวลชนหรือพรรค ทางฝั่ง ปชป... มีมากกว่า ฝั่งเสื้อแดง แบบมากๆๆๆๆ

แต่... ณ ตอนนี้ ผมชักจะไม่แน่ใจละ

#526 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:30

คุณอย่ามาเล่นคำกับผมดีกว่า คุณก็รู้อยู่ว่าที่ผมบอกศาสนาเสื่อมนั่นหมายความว่ายังไง

ศาสนาที่แปดเปื้อน มัวเมากับไสยศาสตร์โชคลาภมีมานานกว่านักการเมืองเสียอีก

และในเมื่อคุณชอบเหมาว่านักการเมืองมีอิทธิพลล้นหลาม

ผมก็จะลองเหมาแบบคุณมั่ง ว่าถ้าศาสนาไม่ล้มเหลว ศาสนาก็คงกล่อมเกล่าสังคมเราให้มีศีลธรรมดีกว่านี้ และเราก็คงมีนักการเมืองที่มีศีลธรรมมากกว่านี้

เพราะนักการเมืองเลวพึ่งมีมาไม่กี่สิบปี

แต่ศาสนาเสื่อมมีมาตั้งแต่สมัยเขียนเรื่องขุนช้างขุนแผนเป็นอย่างน้อย

คุณกลับไปคิดดูดี ๆ เหอะว่าศาสนากับนักการเมือง ฟากไหนมีอิทธิพลต่อสังคมเรามากกว่ากัน

ถ้าผมเป็นพวกคิดเหวี่ยงแหแบบคุณ ผมคงเรียกร้องให้งดใส่บาตร งดเอาเงินให้วัด แบบเดียวกับที่พวกคุณเรียกร้องให้โหวตโน

ไม่ต้องเลือกวัดด้วย งดทุกวัดเลย (เหมือนโหวตโนเด๊ะเลยมั้ย นักการเมืองดีเลวก็ไม่ต้องโหวตให้)

แล้วอีกอย่างนะ ถ้าคุณคิดว่านักการเมืองมีอิทธิพลเหลือล้ำขนาดนั้น และต้องการคนคุณสมบัติเทวดาขนาดนั้น

คุณจะหาใครในประเทศนี้ล่ะ มาเป็นผู้บริหารประเทศ

ผมมั่นใจเลยว่าในหกสิบกว่าล้านคนนี่ ไม่ว่าเอาใครมาทำงาน ไม่ว่ามาด้วยกรรมวิธีไหน ไอ้แป๊ะกินฉี่ก็หาเรื่องด่าได้หมด

เสร็จแล้วสาวกก็จะพากันก่นด่าตาม

ไม่ใช่เล่นคำ แต่ว่าตามเหตุผล ศาสนาคือคำสอน มีมากี่ปีก็เหมือนเดิม
แต่ที่เสื่อมคือ ศีลธรรม ของมนุษย์

และศาสนา มีอิทธิพลต่อสังคมจริงแท้แน่นอน

ถ้าคำว่าศาสนาเสื่อมตามความเข้าใจคุณ สาเหตุมาจากอะไร ?
ไม่ต้องย้อนไปถึงขุนช้างขุนแผน เอาที่เห็นๆกันนี่แหละ เข้าใจง่าย

ศาสนาเสื่อมเพราะอะไร ? เพราะความเสื่อมศีลธรรมของมนุษย์ใช่ไหม ?
แล้วมนุษย์เสื่อมศีลธรรมเพราะเหตุใด ? เพราะสภาพสังคมที่เสื่อมใช่ไหม ?

ยังไม่เลิกเล่นคำแบบโง่ ๆ ไอ้แบบนี้ไม่ต้องเป็นสาวกพรรคการเมืองก็รำคาญคุณได้เพราะตรรกะโง่ ๆ นี่แหละ

ไอ้ที่คุณบอกว่ากี่ปีก็เหมือนเดิมน่ะ มันคืออะไร ศาสนาแน่เหรอ

แม้แต่พระไตรปิฎกก็ยังมีหลายฉบับ แล้วจะว่ากี่ปีก็เหมือนเดิมได้อย่างไร

คุณไปคิดดูให้ถ่องแท้ดีกว่าว่า ศาสนาคืออะไร ประกอบด้วยอะไรบ้าง ก่อนที่จะมา่ดันทุรังเถียงว่าศาสนากี่ปีก็เหมือนเดิม

พุทธที่คนไทยนับถือสมัยนี้ หรือที่ปฏิบัติกันในวัดสมัยนี้ เหมือนสมัยพุทธศตวรรษแรกซักกี่เปอร์เซนต์

แล้วคุณบอกศาสนาเสื่อมเพราะศีลธรรมเสื่อม ตกลงศาสนาไม่ได้อยู่ในสังคมเพื่อยกระดับจิตใจคนเหรอ

คุณนี่คิดอะไรกลับหัวกลับหางตลอด คงจะเพียงเพื่อเอาชนะคะคานแบบดันทุรัง

ถ้าคนในสังคมศีลธรรมดีกันหมดอยู่แล้ว ก่อนที่ศาสนาเข้ามา ศาสนาก็อาจไม่จำเป็นด้วยซ้ำ

แต่ถ้าสังคมเสื่อมลงเรื่อย ๆ อย่างที่คุณว่า ทั้ง ๆ ที่ศาสนาก็อยู่ในสังคมนั้นมาเป็นร้อย ๆ ปี คุณจะไม่คิดว่าศาสนาทำหน้าที่บกพร่องอย่างมากบ้างเหรอ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#527 tonythebest

tonythebest

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:55

งั้นต้องขอย้อนกลับไปคำถามแรก
ว่า โหวตโน แล้วยังไงต่อ

คำถามนี้ดูจะเป็นคำถามกวน teen อยู่บ้าง
แต่ผมตั้งใจถามคำถามนี้มานานเต็มทีแล้ว

โหวตโน โดยคนกลุ่มหนึ่ง
เลือกตั้งคราวที่แล้วประมาณ 9 แสนกว่าคะแนน
จากผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง 40 กว่าล้าน (ไม่แน่ใจตัวเลขนะครับ)
เผลอๆ จะยังมีน้อยกว่าบัตรเสียซะด้วยซ้ำ
เมื่อมันไม่ได้ผลอะไร ไม่สร้างปรากฏการณ์อะไร
ผมจึงต้องถามว่า ยังไงต่อไป
คน 15.7 ล้าน เค้าไม่เอากะพี่แน่ เพราะเค้าเชื่อว่าจะได้อะไรจากคะแนนที่เค้าลงไป
คน เกือบ 12 ล้านเสียง อาจหันมาโหวตโนตามพี่บางส่วน
(อ่ะ ผมสมมุติว่า ยกให้ทั้งบอร์ดนี้เลย)
พี่ว่า คน 12 ล้านที่เคยเดินไปกาให้ประชาธิปัตย์
เค้าจะคิด เค้าจะเห็นตามมั๊ยครับ ว่าอภิสิทธิ์เลวยิ่งกว่าทักษิณ
หรือนักการเมืองฝ่ายที่พวกเขาเลือก เลวเหมือนกัน

ผมเองยังไม่คิดงั้นเลยครับ
ผมเชื่อว่าทุกคนมีส่วนดีส่วนไม่ดีทั้งหมด
อาจมีใครดีมากกว่า ดีน้อยกว่า มันเป็นเรื่องของปุถุชน

ครั้งนึง เราเคยได้นายกฯ ซึ่งเป็นองคมนตรี
เราเชื่อกัอย่างสนิทใจว่าท่านดี (ทุกวันนี้ ผมก็ยังเห็นว่าท่านดี)
แต่กลายเป็นไอ้ขิงเละ ขิงเน่าในสายตาคนบางกลุ่มบางคนไป

บนเวทีมันต้องมีคู่ต่อสู้
หากเรามัวแต่เลือก จนไม่คิดส่งใครไปเพราะไม่ดีพอ
เมื่อไหร่ ทีมเราจะมีนักสู้ออกไป
กองเชียร์ก็ไม่พร้อมจะขึ้นมาสู้เอง
ผู้ยืนอยู่บนเวทีคนสุดท้าย อย่างไรก็คือผู้ชนะ

เราก็ได้แต่ยืนตาปริบๆ มองผู้ชนะทำนั่นทำนี่ไปตามใจอยาก
โดยเราไม่พอใจ โกรธ แต่เราก็ไม่คิดส่งใครซะที

ผมถึงยกตัวอย่างการโหวตโน การออกไปชุมนุมของเสธอ้าย
ว่ามันมีผลอะไร กับจำนวนคนเท่านั้น
รัฐบาลเพื่อไทยยี่หระอะไรหรือไม่ (ไม่นับการตัดขากันเองของคนบางกลุ่ม)
ดูการอภิปราย หลายสื่อ หลายสำนักก็บอก ปชป อภิปรายดี
ข้อมูลแน่น หลายคนชมว่า ปชป เป็นฝ่ายค้านดีมากๆ

ผมถามว่า มันดีมากๆ ยังไง เมื่อสุดท้าย การลงคะแนน
ให้ชาติชั่วเพียงไร มันก็ผ่าน
เพราะจำนวน สส สองฝั่งมันห่างกันมากมายขนาดนั้น

จุดประสงค์หลักของการโหวตโนของพวกพี่
มันเป็นคนละมุมกับคนอีกจำนวนมาก ที่พี่ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้เลย
คนที่เดินถอยหลังออกมา เป็นจำนวนเท่าไหร่
(พี่อาจจะมองก็ได้ว่าคนที่เดินถอยออกมา เป็นเพียงสาวกแมงสาปมาเกาะกิน เหมือนอย่างบางเวปว่า)
แต่ประเด็นสำคัญมันอยู่ตรงที่ พี่มั่นใจแค่ไหน ว่าสิ่งที่พี่คิดมันถูกต้อง
และพี่มั่นใจในการกระทำของพี่แค่ไหน ว่ามันจะได้ผล
เพราะสิ่งที่เห็นกันอยู่ คือมันไม่ใช่

ผมไม่มีสิทธิ์ห้ามพี่ (ถ้ามี ผมคงห้ามพี่ไปแต่คราวก่อน)
วันนี้ พรุ่งนี้ หรือตลอดชาติของพี่ ผมก็ไม่มีสิทธิ์ห้ามทางเลือกของพี่เอง
เพียงแต่ผมไม่เชื่อ ว่าการโหวตโน จะสามารถทำได้จริง

ดังนั้น ทางเลือกของผมที่เป็นไปได้มากที่สุด
คือพยายามถ่วงน้ำหนักให้ไกล้เคียงกันที่สุด
แม้ผมจะบอกว่า ผมเชียร์ ปชป
แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ผมต้องทำทุกวิถีทางเพื่อให้ ปชป เป็นรัฐบาล
ผมแค่ทำให้รัฐบาลไม่ผยองเกินไปเช่นทุกวันนี้
เพราะเสียงที่กร่างคับประเทศจำนวนมากของพวกมัน

แรกๆ ผมยังจะเชียร์ชูวิชย์เสียด้วยซ้ำ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#528 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:04

ออ... พธม ASTV จะเปลี่ยนยุทธวิธี ยุทธศาสตร์ ยังไงก็แล้วแต่เขาครับ

ทางเลือกมันมีหลายทาง.. แล้วแต่สถานการณ์ ว่าจะหยิบ วิธีใดขึ้นมาใช้

แต่ผมไม่เล่นการเมืองเรื่องข้างแน่นอน...

ใครจะเข้าข้างใครอะไรอย่างไร ก็ช่างเถอะ มันไม่ใช่สาระสำคัญ
มันเป็นเรื่องเดิมๆ ซ้ำๆซากๆ

คุณรู้มั้ยว่า ทำไม ผมถึงเอาเรื่อง VOTE NO มาอธิบายให้ พลพรรค ปชป หรือ คนกลางๆอื่นๆ
เพราะ อย่างน้อยก็แสดงว่า ผมเลือกข้างพวกคุณอยู่ไง
ผมคิดว่า เราน่าจะไปด้วยกันได้ง่ายกว่า ทางฝั่งเสื้อแดง
ผมมองว่า เรื่องหลักการ อุดมการณ์ มวลชนหรือพรรค ทางฝั่ง ปชป... มีมากกว่า ฝั่งเสื้อแดง แบบมากๆๆๆๆ

แต่... ณ ตอนนี้ ผมชักจะไม่แน่ใจละ

เป็นยุทธวิธีครับ แต่ไม่ทราบว่าคุณเข้าใจว่าเป็นยุทธวิธีของยุทธศาสตร์ใด เป็นยุทธวิธีที่เลิกใช้ไปแล้ว หยุดได้แล้ว
คุณยังแยกไม่ออกหรือว่าอะไรเป็นยุทธวิธี อะไรเป็นยุทธศาสตร์ ก็ไม่ควรมาออกความเห็นให้คนเขาทะเลาะกัน คุณก็เห็นๆอยู่ ยังไม่หยุดอีก แล้วที่ขอเว็บแดงไป ลองดูหรือยัง ไปทำบุญในเว็บแดงน่ะ

ผมเองก็ไม่รู้ว่าคุณจะเอาอะไรแน่ แต่คุณเป็นสมาชิกเว็บประชาทนธิปไตยอยู่ เขาด่าปชป.อยู่คุณก็อยู่ในวงนั้น
http://www.prachatho...hp?topic=7052.0

มันจะเหมือน คุณหนูนั่งเบนซ์นะ มาแรกๆ ก็แบบนี้แหละ นานๆไป บอกว่าไม่เอาแล้ว ที่นี่ปชป.เยอะแล้ว ขออยู่ฝ่ายตรงข้าม ทั้งๆที่ไปโพสต์ในเว็บ Mthai ด่ามันทั้งสองฝั่ง ในเอเอสทีวีก็ บอกไว้ว่าไปม็อบเสธ.อ้ายมา คนปรกติเขาไม่ทำกันนะ

Edited by Stargate-1, 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:24.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#529 กรกช

กรกช

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:32

ยังไม่เลิกเล่นคำแบบโง่ ๆ ไอ้แบบนี้ไม่ต้องเป็นสาวกพรรคการเมืองก็รำคาญคุณได้เพราะตรรกะโง่ ๆ นี่แหละ

ไอ้ที่คุณบอกว่ากี่ปีก็เหมือนเดิมน่ะ มันคืออะไร ศาสนาแน่เหรอ

แม้แต่พระไตรปิฎกก็ยังมีหลายฉบับ แล้วจะว่ากี่ปีก็เหมือนเดิมได้อย่างไร

คุณไปคิดดูให้ถ่องแท้ดีกว่าว่า ศาสนาคืออะไร ประกอบด้วยอะไรบ้าง ก่อนที่จะมา่ดันทุรังเถียงว่าศาสนากี่ปีก็เหมือนเดิม

พุทธที่คนไทยนับถือสมัยนี้ หรือที่ปฏิบัติกันในวัดสมัยนี้ เหมือนสมัยพุทธศตวรรษแรกซักกี่เปอร์เซนต์

แล้วคุณบอกศาสนาเสื่อมเพราะศีลธรรมเสื่อม ตกลงศาสนาไม่ได้อยู่ในสังคมเพื่อยกระดับจิตใจคนเหรอ

คุณนี่คิดอะไรกลับหัวกลับหางตลอด คงจะเพียงเพื่อเอาชนะคะคานแบบดันทุรัง

ถ้าคนในสังคมศีลธรรมดีกันหมดอยู่แล้ว ก่อนที่ศาสนาเข้ามา ศาสนาก็อาจไม่จำเป็นด้วยซ้ำ

แต่ถ้าสังคมเสื่อมลงเรื่อย ๆ อย่างที่คุณว่า ทั้ง ๆ ที่ศาสนาก็อยู่ในสังคมนั้นมาเป็นร้อย ๆ ปี คุณจะไม่คิดว่าศาสนาทำหน้าที่บกพร่องอย่างมากบ้างเหรอ

แน่ะ สติเริ่มแตกอีกแล้ว ใจเย็นๆ

ผมยอมรับข้อผิดพลาด เพราะไม่ได้บอกถึงว่า พระไตรปิฏกมีการแก้ไข

แต่ขอยืนยันอีกครั้งว่า ศาสนาก็คือคำสอน และที่ทำให้ศาสนาเสื่อมคือ การขาดศีลธรรมของมนุษย์
ศาสนามีเพื่อยกระดับผู้คนในสังคม แต่ผู้มีอำนาจหน้าที่รับผิดชอบศาสนา คือ มนุษย์

คุณคิดมาได้ไง " ศาสนาทำหน้าที่บกพร่อง " เกิดมาก็เพิ่งเคยได้ยิน

ใครผิดปกติ ใครดันทุรัง ก็ลองพิจารณากันเอาเอง

#530 กรกช

กรกช

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:41

ผมบอกเป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้วไม่รู้ว่า ไม่จำเป็นต้องโหวตโน พี่โทนี่ก็ไม่ฟังผมเลย

ประเด็นของผมก็บอกไปแล้วว่า

วันนี้ประเทศเรากำลังพุ่งลงเหว เราควรทำอย่างไรระหว่าง หาทางแก้ไข
กลับยอมรับสภาพให้ประเทศพุ่งลงเหว

ถ้าพี่เอาแต่ตั้งแง่กับโหวตโนมันก็คงคุยกันไม่เข้าใจ

#531 tonythebest

tonythebest

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:12

ผมก็เสนอพี่กรกชไปถึงทางเป็นไปได้ (ในความคิดผม) ข้างบนแล้วไงครับ
แล้วกระทู้นี้ เป็นกระทู้ที่จั่วหัวถึงเรื่องการโหวตโน
ผมถึงได้มาถกเรื่องการโหวตโนกันไงครับพี่
เมื่อพี่กับคุณ bangkaa มาชี้แจงเรื่องทำไม พี่ถึงโหวตโน
ผมก็ถึงชี้แจงไปว่า ผมคิดอย่างไรกับการโหวตโน และผมจะปฏิบัติอย่างไร
ก็เท่านั้นเองครับ

ผมอาจจะคุยเหมือนตั้งแง่
เพราะผมพยายามคิดถึงผลของการโหวตโน ความเป็นไปได้ของมัน
แต่ผมไม่เห็นดังนั้น ผมจึงเพียงแค่แสดงความไม่เห็นด้วย
ตามที่พี่ชี้ว่า นักการเมืองเลวหมด และบ้านเมืองจะพังเพราะนักการเมืองทั้งหมดนี้
แต่ผมกำลังเห็นว่า บ้านเมืองจะพังเพราะรัฐบาลชุดนี้ต่างหากครับ
ซึ่งมันสามารถคิดย้อนไปในมุมของผมได้อีกด้วยซ้ำ

#532 tonythebest

tonythebest

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:22

ผมเชื่อว่า ทุกคน ทุกสี ที่เข้ามาพูดคุยกันในนี้
ต่างล้วนต้องการให้ประเทศ บ้านเมือง ประชาชน
ดีขึ้น เจริญขึ้น ตามแนวทางที่แต่ละคนคิด
ไม่มีใครอดทนและยอมรับกับการเห็นบ้านเมืองดิ่งลงเหวไปได้หรอกครับ
ต่อให้คิดแบบเห็นแก่ตัวที่สุด บ้านเมืองแย่ ตัวผมก็ต้องแย่ตามไปด้วย

แต่มันคือแนวทาง แนวความคิดที่แตกต่างการ
การรับรู้ การตีความ การวิเคราะห์ ความเชื่อที่แตกต่างกัน
ผมก็แทบทนไม่ได้ ที่เห็นเสื้อแดงไม่อนาทรร้อนใจ
แม้นโยบายต่างๆ ของรัฐบาลไม่เป็นจริง ไม่ทำตามที่พูดไว้
หรือทำตรงกันข้าม

แต่ผมเชื่อว่า แดงไม่ได้เห็นในมุมของเรา
ยังมีแดงบางคนในนี้ พูดด้วยซ้ำไปว่า
แม้รัฐบาลนี้ จะไม่สามารถทำตามคำพูดที่ได้หาเสียงไว้
แต่เขาก็ยินดีเลือกเพื่อไทย ยิ่งลักษณ์ หรือแม้แต่ไอ้โอ๊ค
นั่นเพราะเหตุผลในมุมของเขาไงครับ
ผมไม่เชื่อว่า แม้แต่จอมตัดแปะ จะไม่คิดว่าคนที่เขาเลือกจะดีพอ
มันแล้วแต่ประสบการณ์ของพี่ ของผม หรือของใครๆ
ผมไม่รู้จักสนธิ ผมเห็นจากสื่อ ผมด่าสนธิ เด็ก phat ก็ย้อมต้องแก้ตัวให้
ถ้าพี่เป็นคนนอก พี่ว่า สิ่งที่หลายๆ คนด่าสนธิ มันมีความเป็นจริงบ้างมั๊ยล่ะครับ
แล้วสิ่งที่เด็ก phat คิดและพูดแทนสนธิ มันจะมีความเป็นจริงบ้างมั๊ยล่ะครับ

ผมเชื่อว่าทั้งสองฝั่ง ต่างก็มีส่วนถูกอยู่ในความคิด
ผมก็ด่าไม่ผิดเสียทั้งหมด เด็กก็เชื่อไม่ผิดเสียทั้งหมดหรอก

#533 tonythebest

tonythebest

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:28

สิ่งที่ทำให้คนเสื้อเหลืองที่เคยอยู่ในเสรีไทย เดินจากไป
ผมคิดในมุมของผมเองว่า
เป็นเพราะเราต่างไม่เคารพในความคิดของกันและกัน
และเราคิดแทนกันมากจนเกินไปไงครับ
ทั้งที่หลายๆ เรื่อง เรามีเป้าประสงค์เดียวกัน
แตกน่างกันบ้างในแง่ของรายละเอียด
แต่เราคิดแทนกัน และชี้หน้ากันไปแล้ว ว่ามรึงคิดผิด กรูคิดถูก
มันก็ไม่มีทางที่จะตอบโจทย์ของพี่ได้
ที่พี่บอกว่า ไม่เอาโหวตโนก็ได้ แต่ช่วยคิดหน่อย ว่าจะทำไง
ในขณะเดียวกัน บางคนบางกลุ่มยังยืนกรานการโหวตโน
บางคนบางกลุ่ม (รวมผมด้วย) ยังยืนกรานจะเลือกประชาธิปัตย์
ช่องว่างที่พี่แบลงค์ไว้ว่า ไม่เอาโหวตโนก็ได้
มันจึงไม่มีรูให้เนื้อหาอะไรสอดแทรกไปได้ไงครับ

#534 tonythebest

tonythebest

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:40

วันก่อน ผมเข้าไปอ่านในประชาทนมา
ทางออกทางเดียวที่คนในนั้นต้องการ จึงจะยอมรับประชาธิปัตย์และสาวก
คือต้องให้ประชาธิปัตย์ลาออกจากการเป็น สส
เพื่อออกมาต่องสู้กันข้างถนน นั่นจึงจะสอดคล้องต้องใจเขา
พี่ว่า มันไม่แลดูเป็นเผด็จการทางความคิดไปหน่อยหรือครับ
คนบางคนเกิดมาเป็นสื่อ คนบางคนเกิดมาเพื่อต่อสู้นอกสภา
คนบางคนเป็นนักการเมือง
เราเห็นไอ้ตู่ในสมัยรัฐบาลก่อน ออกมาเย้วๆ อยู่บนเวที
แทบไม่เข้าสภา (อาจจะเว้นตอนไปรับเงินเดือน)
ผมว่า นั่นเป็นคนที่ไม่รู้จักหน้าที่ตัวเอง และผมคงไม่ยอมรับ
เราเคยเห็นบางกระทู้ เอารูปยิ่งลักษณ์ สมัยไปเชียร์ม็อบเสื้อแดง
เอามาลงดิสเครดิตกัน เพื่อบอกว่า ปูที่พึ่งพูดให้สู้กันในสภา
กับปีเมื่อวันก่อนมันต่างกัน และผมไม่เอาแบบนั้น

สมัยนึง ผมยังเคยไม่พอใจที่อาจารย์สมเกียรติ ลงไปอยู่กับเสื้อเหลือง
ไม่ใช่ผมรังเกียจอะไรนะครับ แต่ผมมองว่า เมื่อรักชอบทางไหน ก็ควรไปทางนั้น
ไม่ควรเหยียบเรือสองแคม
แม้แต่การเอากษิต มาเป็นรัฐมนตรี (แม้ว่าหลังจากเป็นแล้วจะไม่ลงไปเล่นกับม็อบอีก)
ผมก็ไม่ใคร่พอใจ (ผมไม่อยากคิดเปรียบเทียบกับ สส เพื่อไทย ที่แทบจะขึ้นเวทีกันแล้วถ่้วนหน้า)
เพราะมันไม่ใช่ทางที่ควรจะเอามาทับซ้อนกันให้เป็นที่ครหา
ต่างคนต่างหน้าที่กันดีกว่า ทำในส่วนของตัวเอง
แล้วจะเป็นพันธมิตรกันอย่างไรก็ว่ากันไป

ความหมายของคำว่า “พันธมิตร” ของผม
คือมิตรที่ผูกกันด้วยพันธะ
หากการบังคับ ลากดึง มันไม่ใช่ความหมายนั้น

#535 tonythebest

tonythebest

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:06

อย่างน้อย เมื่อสมัยประชาธิปัตย์เป็นรัฐบาล
แม้โจทย์เรื่องของพลังงาน ปตท ของพี่ ประชาธิปัตย์จะไม่ให้คำตอบ
แต่คำตอบอื่นหลายๆ ข้อ ประชาธิปัตย์ก็ตอบโจทย์ให้ประเทศและประชาชนได้พอสมควร
อย่างน้อย ก็มากกว่าไม่ได้ตอบโจทย์อะไรเลย นอกจากโจทย์ของตัวเองอย่างที่เพื่อไทยเป็น

แอบคิดว่า ถ้าวันนึง พรรคของคนเสื้อเหลืองเกิดขึ้น
ใหญ่เล็กไม่สำคัญ แต่มีสิทธิ์ มีเสียงอยู่บ้าง
(ลองคิดเปลี่ยนให้ภูมิใจไทยและชาติไทยในสมัยนั้น เป็นพรรคการเมืองใหม่ดูนะครับ)
ต่อให้เป็นพรรคเล็ก ผมว่าก็มีสิทธิ์มีเสียงไม่ต่างกับที่ภูมิใจไทยเคยได้รับ
วิธีนี้ มันไม่ง่ายสำหรับการผลักดันสิ่งที่พันธมิตรคนเสื้อเหลืองต้องการกว่าหรือไรครับ

#536 tonythebest

tonythebest

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:06

ผมว่า ถึงเวลานั้น ต่อให้ประชาธิปัตย์ไม่อยากฟัง ก็ต้องฟังนะครับ

#537 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:10

ใตรจะว่าใจร้ายก็ช่าง
ผมก็บอกแล้วว่าต้องใช้ยาแรง ปูแปดปี
ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา
เราไม่ได้อยู่ในประเทศเพียงลำพัง
ใครจะมากู้ชาติกู้ซากอะไรกันตอนนี้
ก็จะมีอีกฝ่ายโจมตีว่าทำลายประชาธิปไตย
ล้มล้างรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง

เรื่องโหวตโนแปลกๆ
ตอนท้ายบอกว่าจะให้มีผลทางกฏหมายมากกว่านี้
เช่นคะแนนโหวตโนชนะผู้สมัคร ก็ต้องเลือกเขตนั้นใหม่
โอกาสจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้พอจะเกิดขึ้นได้แม้จะน้อย
แต่ถ้าเขตนั้น สส. ประชาธิปัตย์ลงด้วยแล้วจะมาชวน
กองเชียร์ประชาธิปัติไม่ให้ลงคะแนนให้พรรคก็กระไรอยู่นะ

แถมคะแนนปาตี้ลิสไม่ต้องพูดถึงยังไงพรรคประชาธิปัตย์
ก็ต้องส่งรายชื่อผู้สมัครแบบบัญชีรายชื่ออยู่แล้ว
เว้นแต่พรรค ปชป. จะบอยคอตการเลือกตั้ง ยังพอเป็นไปได้
แต่ถามจริงๆ นี่มันคือการแก้ปัญหาแบบไหน
ต้องการให้เกิดการติดล๊อคทางการเมืองหรือยังไง
เหมือนตอนที่แม้วประกาศยุบสภาคราวนั้นก่อนทหารจะทำรัฐประหาร
ผมจึงเห็นว่าโหวตโนของพันธมิตรไม่ได้มีไว้ใช้แก้ปัญหาการเมืองในระยะยาวแล้วล่ะ
แต่ต้องการให้การเมืองเกิดปัญหามากกว่า
We love fender.

#538 โคนัน

โคนัน

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:50

โหวตโนแล้วไงต่อ ผมก็จะตอบให้ครับ โหวตโน ก็ให้แป๊ะเป็นนายกไงครับ เรื่องของเรื่อง

ถ้าโหวตโน แล้วขอมาร์คเป็นนายก แก็งค์ ASSTV จะยอมเหรอ เพราะรู้ๆกันอยู่ เป้าหมายไม่ใช่เพื่อโหวตโน แต่เป้าหมายคือให้แป๊ะครองอำนาจ

อำนาจแป๊ะที่เคยคิดจะครองมันล้มหายไปกับพรรคการเมืองใหม่แล้ว ตั้งขึ้นมาไม่ได้ดังหวัง คนสนับสนุนน้อย เพราะคนที่เคยสู้กันมา ก็มีแต่สาวก ปชป ก็เลยผูกใจเจ็บ ออกมาด่า ปชป หาเรื่องด่า ปชป สุดท้ายก็สัปทานพรรคการเมืองให้คนอื่น จากนั้นก็ไปด่ากราดอีก หึหึ

ไอ้พวกโหวตโน ในบอร์ดนี้ก็เถอะ เห็นด่ากราดนักการเมืองเลวเหมือนกันหมด โหวตโน แล้วใครจะมา ก็ตอบไม่ได้ แต่ที่แน่ๆ โหวตโน แล้ว ถึงจะเป็นไอ้แป๊ะ มาเป็นนายก วันนั้นมันก็จะเป็นนักการเมืองเต็มตัว แล้วมันจะด่าตัวเองเป็นไหมนะ อยากรู้จริงๆ

Edited by โคนัน, 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:18.

• eAT likes this

#539 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:54

แม้พยายามอ่านคำอธิบายมานาน ก็ยังรู้สึกว่าแนวความคิดนี้ จับต้องยาก ลำบากมาก

อะไรที่เป็นแนวคิด ยังไม่ได้ปฏิบัติอย่างเต็มที่จริงจัง จนอาจมีผลสะเทือนใจนักการเมืองจนเปลี่ยนมาคิดดีปฏิบัติดี

ถ้าพิสูจน์แล้วไม่เป็นไปตามนั้น มิเสียทีพวกเสื้อแดงหรอกหรือ

คราวนี้จะไม่เหลือใครทำหน้าที่ ค้าน หรือ แฉ หรือตรวจสอบในสภาอีกเลย

ไอ้ความอยากเป็นพรรคเดียวเท่านั้น มันมีอยู่ในใจแล้ว

ถ้าคนเกิดโหวตโนกันหมดจริงๆ ใครรับผิดชอบได้คะ

มีแต่ช่วยกันหาพรรคที่เสียงมากกว่าเพื่อไทยให้ได้ อย่างว่าพรรคเล็กพรรคน้อยก็อยากได้งบประมาณแผ่นดินไปกินหัวคิวและหาง กลาง

ทำอย่างไรจึงจะตรวจสอบการใช้งบประมาณและเล่นกฏหมายให้ใช้งานได้จริง อันนี้น่าจะจับต้องมากกว่า

ถ้ามีวิธีจัดการเพื่อไทยได้โดยไม่ต้องอยู่ในสภา ช่วยแนะนำเอามาใช้ตอนนี้เถอะค่ะ

หาทางให้สูญพันธืสิ้นไป ใครอยากขึ้นมารับใช้ประชาชน ต้องมีมาตราการตรวจสอบมากกว่าที่เป็นอยู่ทุกวันนี้

หาช่องทางรั่ว หาทางอุด ใช้เวทีที่ทุกสีนอกจากแดงมี เล่าให้ประชาชนตาสว่าง น่าจะดีกว่าตั้งข้อสมมติฐานน่ากลัวแบบนั้น

#540 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:30

เหอ เหอ เหอ ผลทางกฎหมายมากกว่านี้ของ โหวตโน มันทำไปเดี่ยว ๆ ไม่ได้หรอก
เพราะถ้าโหวตโนไป โหวตเยส มันก็ต้องตามไปด้วย และก็คงไม่มีใครเขาไปแก้กฎหมายให้
หรอกครับเพราะเขามองไม่เห็นประเด็นว่าจะแก้ไปทำไม มันเป็นแค่วิธีการ กาบัตรเลือกตั้งว่า
เลือกใครหรือไม่เลือกใครเท่านั้น 555

แต่ถ้าจะให้โหวตโนมันมี อิทธิฤทธิ์ อิทธิเดชขึ้นมา ก็ต้องไปยกร่างกฎหมายเฉพาะเรื่องโหวดโน
ไปเลย เช่น กรณีที่ประชาชนเห็นว่านักการเมืองมันเลวหมด ไม่ต้องการให้มีนักการเมืองอยู่
อีกต่อไป ให้กา โหวตโน หรือไม่ก็รวมพวกไปเดินขบวนยื่นความประสงค์ให้รัฐบาลทำประชาพิจารณ์
ไปเลย ว่า ปัจจุบันคนทั้งประเทศเห็นว่านักการเมืองที่มีอยู่มันเลวหมด สมควรโล๊ะทิ้ง แล้วปิดปรับปรุง
ประเทศชั่วคราว ประมาณ 5 ปี ให้รัฐบาลทำประชาพิจารณ์ว่าประชาชนส่วนใหญ่เห็นด้วยหรือไม่
แบบนี้ก็ทำได้ ไม่ต้องมานั่งด่านักการเมืองเลวออกทีวีทุกวันด้วย 55555 ถ้ารัฐบาลไม่ทำ ค่อยกลับ
มานั่งด่าต่อก็ได้ 55555

ที่ผมบอกมานี่ ไม่ได้ประชดประชันอะไร แค่อยากบอกว่าถ้าทำโดยใช้ช่องทางตามกฎหมายที่ประชาชน
มีสิทธิมันก็ทำได้ ส่วนจะสำเร็จหรือไม่มันก็อีกเรื่องหนึ่ง ซึ่งผลสำเร็จมันก็คงไม่ต่างอะไรกันกับที่เขาทำ
อยู่ทุกวันนี้ คือบอกว่าออกไปรณรงค์ให้ความรู้ประชาชนให้ประชาชนเข้าใจก่อน แต่ดูแล้วที่เขาออกไป
ไปรณรงค์ ก็คือกลุ่มสาวกที่มีอยู่นั่นแหละ ไม่ได้ขยายผลอะไรไปไหนเลย ช่วงหลัง ๆ อุตส่าห์เอาเรื่องแกส
เรื่องน้ำมันไปชูประเด็นแต่กลุ่มคนฟังก็ยังเป็น สาวกเหมือนเดิม มันแสดงให้เห็นความล้มเหลวโดยเขาไม่ได้
ใส่ใจอะไรเลย ถ้าคิดสักนิดว่า ทำไมคนนอกกลุ่มไม่ให้ความสนใจเลย เขาก็จะได้คำตอบว่า คนนอกกลุ่ม
เขามองว่า พวกนี้เป็นกลุ่มการเมือง คนที่เขาเลือกข้างแล้วเขาก็เลยไม่สนใจ ไม่ว่าจะเป็นเสื้อแดง แมลงสาบ
หรือกลุ่มก๊กไหนก็ตาม ยิ่งไปชูประเด็นว่านักการเมืองมันเลวหมด ก็ยิ่งไปกันใหญ่ เพราะไม่ว่าเขาจะพูดถึง
เรื่องอะไรก็มักจะลงท้ายว่า เพราะนักการเมืองมัน โกงกิน แต่ที่ฟังทุกครั้งก็ตลกทุกครั้งคือ เขาจะต้องลาก
พรรคประชาธิปัตย์เข้าไปเอี่ยวด้วย ผมฟังแล้วก็เข้าใจนะว่า ทำไมต้องทำอย่างนั้น เพราะเขามองว่าการเมือง
ใหญ่มันมีสองพรรค ถ้าล้มสองพรรคนี้ได้ พรรคอื่น ๆ มันก็เรื่องเล็กแล้ว แต่ที่เขาไม่รู้คือ เขาหลอกตัวเองไป
วัน ๆ หนึ่งเท่านั้น 555

#541 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:47

http://www.suwannabhumi.tv/
แสดงว่าไม่ค่อยมีคนเข้าไปดูในรายการนี้เท่าไหร่
อ.ประสิทธิ์บอกว่าเคยรับสายวันหนึ่งมีถึง 200 สาย

#542 Get_Backer

Get_Backer

น้องเก่า

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:14

อุปมาเหมือนอยู่ในช่วงสงคราม

มีสองฝ่าย ฝ่ายต่อต้านทรราชแดงหรือฝ่ายพิทักษ์ชาติราชบัลลังก์(พชบ.)กับฝ่ายทรราชแดง

ฝ่ายพชบ.มีแม่ทัพอยู่สามคน
๑.แม่ทัพฟ้า ทัพฟ้ามีกองกำลังมากที่สุด
๒.แม่ทัพเหลือง ทัพเหลือง
๓.แม่ทัพเขียว ทัพเขียว

ฝ่ายทรราชมีแม่ทัพใหญ่เพียงคนเดียวคือ ทรราชแดง ทัพแดง
มีกำลังที่ยิ่งใหญ่มากกว่าฝ่ายพชบ.

สงครามแย่งชิงประเทศได้ต่อสู้ยืดเยื้อมาเกือบ๑๐ปี

ฝ่ายทรราชได้ถูกลดกำลังลงมาอย่างต่อเนื่อง แต่ก็ยังมีกองกำลังมากกว่าฝ่ายพชบ.อยู่เยอะพอสมควร
และทางทรราชแดงหวังจะยึดประเทศให้ได้แบบเบ็ดเสร็จเด็ดขาด

สงครามเบ็ดเสร็จจึงเริ่ม
ฝ่ายทรราชมีความพยายามทำลายแม่ทัพฝ่ายพชบ.อยู่ตลอดเวลาแต่ก็ไม่สามารถ
แต่แล้วทางฝ่ายพชบ.เริ่มแตกความสามัคคี มีการโจมตีแม่ทัพฟ้าจากแม่ทัพเหลือง
เช่น หาว่าแม่ทัพฟ้าเข้ากับทรราชแดงแล้ว หาว่าแม่ทัพฟ้าเป็นคนขายชาติ
แม่ทัพเหลืองจึงประกาศว่าไม่คิดร่วมมือกับแม่ทัพฟ้าอีกต่อไป แต่ก็บอกว่ายังต่อต้านทรราชแดงเหมือนเดิม

งานนี้ไม่รู้เพราะกลศึกของฝ่ายทรราชแดงหรือไม่ ที่ทำให้ฝ่ายพชบ.แตกแยกได้ถึงเพียงนี้

ครานี้ฝ่ายพชบ.ที่ไม่มีแม่ทัพเหลืองแล้ว ได้ถูกโจมตีจาก ๒ ทัพ
ทั้งจากแม่ทัพเหลือง(บอกว่ายังต่อต้านทรราชแดงอยู่)และจากทรราชแดง
เรื่อยมา จนฝ่ายพชบ.ประกาศเปิดสนามรบครั้งใหญ่ เพื่อสู้ศึกอย่างเป็นธรรมที่สุดกับฝ่ายทรราชแดง

ฝ่ายพชบ.รู้อยู่แล้วว่ากำลังของตนมีน้อยกว่าทรราชแดง แต่ก็ไม่ได้ยอมแพ้
แม่ทัพนายกองน้อยใหญ่พยายามออกไปหากำลังมาเพิ่มเติม
บ้างก็ไปหาคนประเภทที่"ไม่สนใจอะไรทั้งนั้น ใครจะเป็นใหญ่ข้าไม่สน" จะได้คนกลุ่มนี้มาน้อย

แต่ที่คาดหวังคือ คนที่ยังหลงผิดเชื่อใจทรราชแดงและเป็นกำลังให้ทรราชแดง
ให้กลับมาเป็นกำลังให้ฝ่ายตนหรืออย่างน้อยที่สุดคือได้ลดกำลังของทรราชแดงลงก็ยังดี

แต่แล้วแม่ทัพเหลืองที่เคยเป็นแนวร่วมเดียวกันในการกำจัดทรราชแดง
กลับประกาศถอนกำลังไม่สนับสนุนทุกฝ่าย ในศึกชี้เป็นชี้ตายครั้งนี้
ทั้งๆที่ฝ่ายพชบ.ต้องการกำลังอย่างมากเพื่อกำราบทรราชแดงศัตรูตัวหลัก
ทั้งยังประกาศเชิญชวนกองกำลังทุกฝ่ายให้ถอนกำลัง
โดยให้เหตุผลว่าฝ่ายพชบ.ขายชาติและทุจริต เป็นการกระทำที่เหมือนกับฝ่ายทรราชแดง

ขอย้อนอดีตไปสักหน่อยสมัยที่ทรราชแดงปิดเมืองเผา
กองกำลังฝ่ายทัพแดงบางส่วนได้ถอนตัวออกมา
บางส่วนถึงไม่ได้ถอนตัวออกมาแต่ก็เริ่มมาฟังข่าวสารจากทางทัพเหลืองมากขึ้น

แม่ทัพเหลืองที่แยกตัวออกจากฝ่ายพชบ. ได้ออกข่าวสารโจมตีฝ่ายพชบ.อย่างหนัก
จนทำให้กองกำลังฝ่ายเดียวกันบางส่วนเริ่มไม่แน่ใจในการนำของแม่ทัพฟ้าและได้ถอนตัวไปบ้าง
มิหนำซ้ำกองกำลังจากทัพแดงที่มีใจออกห่างจากทรราชแดง เริ่มลังเลใจว่าจะเข้าร่วมกับฝ่ายพชบ.ดีหรือไม่
กองกำลังจากทัพแดงบางส่วนไปเข้ากับทัพเหลือง บางส่วนไม่ขอยุ่งเกี่ยวกับฝ่ายไหนเลย
และที่สำคัญบางส่วนกลับเข้าไปในทัพแดงเหมือนเดิม

ผลในศึกวันที่๓ เป็นดังคาด ฝ่ายทรราชแดงชนะได้สิทธิ์บริหารบ้านเมือง
เผด็จการ ดำเนินนโยบายพาชาติลงเหวอย่างทุกวันนี้

เป็นมุมมองของผมในเหตุการณ์การเลือกตั้งครั้งที่ผ่านมา คร่าวๆก็ประมาณนี้
-------------------------------

ถ้าไม่อคติจะเห็นว่าการเมืองไทยมีพัฒนาการที่ดีขึ้นเรื่อยๆ แม้จะมีช่วงติดขัดอยู่บ้าง
แต่แล้วการเมืองไทยถึงกับล้มคว่ำลงเพราะคนที่ชื่อทักษิณ
ผมคงไม่ต้องบรรยายสรรพคุณของคนที่ชื่อทักษิณ คิดว่าสมาชิกที่นี่รู้กันดีอยู่แล้ว

ปัจจุบันผมยังยืนยันว่าทักษิณระบอบทักษิณคือทรราชตัวจริง ที่ต้องกำจัดก่อนเป็นอันดับแรก

เมื่อกำจัดทักษิณและระบอบทักษิณไปได้แล้ว เมื่อนั้นการพัฒนาประเทศจะเป็นไปอย่างรวดเร็ว
เพราะการกำจัดทักษิณและระบอบทักษิณ
ถือเป็นพัฒนาการทางการเมืองแบบก้าวกระโดดของประเทศไทย

#543 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:38

เหอ เหอ เหอ อ ประสิทธิ์ แกไม่ได้อยู่กลุ่มนี้หรอกครับ แต่เคยเห็น
เป็นวิทยากรรับเชิญของกลุ่มนี้อยู่เหมือนกัน 555

แต่ประเด็นของผมก็คือ ถ้าเอาเรื่องน้ำมันกับการเมืองไปปนกัน คนมันจะ
ระแวง ว่าที่พูดมานั้นมันจริงหรือเปล่า หรือเป็นแค่การโจมตีกันทางการเมือง
ทำให้มวลชนที่คาดหวังว่าจะเป็นพลังสนับสนุนทั้งโหวตโนทั้งน้ำมัน ไม่ขยายตัว
มันกลายเป็นไปพูดให้คนเดิมซึ่งเขารู้อยู่แล้วฟัง มันก็เลยไม่ค่อยเวิร์ค

กลุ่ม อ ประสิทธิ์นี่ก็ดูจะลำบากเหมือนกันนะครับ ในด้านเงินทุน สถานที่ และมวลชน
เพราะไปต่างจังหวัดมันต้องมีคนจัดการ ผมยังมองว่ากลุ่ม อ ประสิทธิ์นี่น่าจะไปเจาะ
ตามองค์กรต่าง ๆ ดีกว่า เช่น อบต ใหญ่ ๆ เทศบาล ตำรวจ ทหาร มหาวิยาลัย แต่ที่
สำคัญก็คืออย่าเผลอไปพูดว่านักการเมืองโกง หรือนักการเมืองเลวหมด ถ้าไม่พูด
เรื่องการเมืองมันเจาะไปได้ทุกที่แหละ 5555

#544 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:51

แน่ะ สติเริ่มแตกอีกแล้ว ใจเย็นๆ

ผมยอมรับข้อผิดพลาด เพราะไม่ได้บอกถึงว่า พระไตรปิฏกมีการแก้ไข

แต่ขอยืนยันอีกครั้งว่า ศาสนาก็คือคำสอน และที่ทำให้ศาสนาเสื่อมคือ การขาดศีลธรรมของมนุษย์
ศาสนามีเพื่อยกระดับผู้คนในสังคม แต่ผู้มีอำนาจหน้าที่รับผิดชอบศาสนา คือ มนุษย์

คุณคิดมาได้ไง " ศาสนาทำหน้าที่บกพร่อง " เกิดมาก็เพิ่งเคยได้ยิน

ใครผิดปกติ ใครดันทุรัง ก็ลองพิจารณากันเอาเอง

กรกชจบโรงเรียนไหนมา หรือสมัยเรียนไม่ใส่ใจที่ครูสอน

เอาความรู้ระดับมัธยมไปอ่านละกันว่า ศาสนาประกอบด้วยอะไร

http://www.sainampeu... _rilegion.html

แล้วสมองจะได้ยกระดับพอที่จะเข้าใจว่าทำไมผมถึงบอกว่าที่ผ่านมาศาสนาทำหน้าที่บกพร่อง

เผื่อจะได้เลิกดันทุรังเถียงข้าง ๆ คู ๆ เหมือนสาวกแป๊ะลูกจำลองซะที

#545 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:12

เหอ เหอ เหอ อ ประสิทธิ์ แกไม่ได้อยู่กลุ่มนี้หรอกครับ แต่เคยเห็น
เป็นวิทยากรรับเชิญของกลุ่มนี้อยู่เหมือนกัน 555

แต่ประเด็นของผมก็คือ ถ้าเอาเรื่องน้ำมันกับการเมืองไปปนกัน คนมันจะ
ระแวง ว่าที่พูดมานั้นมันจริงหรือเปล่า หรือเป็นแค่การโจมตีกันทางการเมือง
ทำให้มวลชนที่คาดหวังว่าจะเป็นพลังสนับสนุนทั้งโหวตโนทั้งน้ำมัน ไม่ขยายตัว
มันกลายเป็นไปพูดให้คนเดิมซึ่งเขารู้อยู่แล้วฟัง มันก็เลยไม่ค่อยเวิร์ค

กลุ่ม อ ประสิทธิ์นี่ก็ดูจะลำบากเหมือนกันนะครับ ในด้านเงินทุน สถานที่ และมวลชน
เพราะไปต่างจังหวัดมันต้องมีคนจัดการ ผมยังมองว่ากลุ่ม อ ประสิทธิ์นี่น่าจะไปเจาะ
ตามองค์กรต่าง ๆ ดีกว่า เช่น อบต ใหญ่ ๆ เทศบาล ตำรวจ ทหาร มหาวิยาลัย แต่ที่
สำคัญก็คืออย่าเผลอไปพูดว่านักการเมืองโกง หรือนักการเมืองเลวหมด ถ้าไม่พูด
เรื่องการเมืองมันเจาะไปได้ทุกที่แหละ 5555

ผมว่าคุณเอาชื่อ"ประสิทธิ์ ไชยทองพันธ์"ไปหาในกูเกิ้ลเอาดีกว่า ว่าอ.เขียนหนังสืออะไรไว้บ้าง
คุณรู้จักองค์การพิทักษ์สยามหรือเปล่า อ.ประสิทธิ์เป็นคนก่อตั้งเอง
ที่ว่าอ.ออกทีวีของทีพีไอได้ก็ถึอว่าได้เปรียบมาก เพราะทีพีไอเป็นโรงกลั่นปิโตรเคมีแห่งแรก
มีท่าเรือน้ำลึกกว่าสิงค์โปร์เสียอีก โรงกลั่นน้ำมันแห่งเดียวที่ได้กำไรในตอนนั้น
เหตุที่โดนปัญหาเรื่องการลอยตัวค่าเงินบาท เพราะโดนบีบจากทุนยิวสหรัฐ ทั้งๆที่มีเงิน 5 พันล้านเหรียญสหรัฐยังไม่ยอมถล่มเงินบาท
ผิดกับคนที่มี 3 พันล้านมันชั่วมากที่ทำกับประเทศตัวเองได้ลงคอ ไม่ต้องบอกนะว่าใคร
ตอนนี้ก็กำลังรับสมัครสมาชิกอยู่ โทร.ไปคุยได้ครับ ทางที่ดีควรหาโอกาสดูรายการนี้สักครั้งตามลิงค์นี้
http://www.suwannabhumi.tv/

Edited by Stargate-1, 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:15.

#546 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:05

เหอ เหอ เหอ ลูกพี่เก่าผมเองแหละ ตั้งแต่อยู่ กอรมน แล้ว

5555

#547 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:13

เหอ เหอ เหอ ลูกพี่เก่าผมเองแหละ ตั้งแต่อยู่ กอรมน แล้ว

5555

สมัครเป็นสมาชิกแล้วหรือยังครับ อีก 3 เดือนคงครบแล้ว

#548 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:29

เหอ เหอ เหอ ยังเลย น้า พอดีช่วงนี้ห่างเหินช่องสุวรรณภูมิไป ก็พอดีอีกแหละ
ไปเห็นอาจารย์ แกไปออกช่องโน้นช่องนี้ เลยตามดูเพลินไปเลย เดี๋ยวคงกลับ
ไปดูสุวรรณภูมิใหม่ละ ขอบคุณมาก น้า 5555555

#549 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:13

โหวตโนนี่เป็นลูกคนเล็กหรือไงนะ ประคบประหงมเหมือนอยากให้ฟื้นกลับมามีชีวิตอีกครั้ง

เป็น สิทธิเสรีภาพ ครับ

ยังไงก็ได้...

เราแค่ แนะนำ กันเฉยๆ

เท่าที่อ่านมา ผมชอบความเห็นนี้ครับ อย่างน้อยคุณก็เหลือทางเลือกให้คนอื่น

สังคมประชาธิปไตยครับ คุณมีสิทธิจะ “พร่ำเพ้อ” (ขอโทษครับ อดไม่ได้จริง ๆ) แต่คนอื่นเขาก็ต้องตรวจสอบความคิดคุณเหมือนกัน

#550 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:20

แถมอีกนิด ไอ้อย่างนี้มันมัดมือคนอื่นเกินไปนะ แล้วพูดอะไรก็ไม่เคยฟัง

ผมว่าถ้า ร่วมมือกันโหวตโนมากแล้วเล่นนอกสภาเป็นหลักระบอบทักษิณมันก็จะอยู่ไม่ได้เอง นั้นละ กล้าเดิมพันหน่อยเหอะ จะมาอ้างเลือกพรรคที่ชอบได้ไงในเมื่อมันโกง กินกันทุกพรรคเลวกันทุกพรรคมันก็พิสูจน์มาแล้วอีกพรรคหนึ่งโกงหนัก อีกพรรค หนึ่งโกงและไม่ทําหน้าที่ปฏิรูปปกป้องดินแดนและทวง ปตท(ภาพยิ่งชัดปชปท้วงไรมันก็ย้อนแทงตัวเองทั้ง เขาพระวิหาร mou44 1ถอดยศแม้วและ ปตท)เลือกไปก็ไร้ค่า ระบบรัฐสภาไทยมันตายไปแล้ว

ประเทศไทยไม่เหมาะสมกับการให้คนมีหการศึกษาน้อยมาเลือกตั้งอีกต่อไป

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน