Jump to content

- - - - -

เชิญ หนูจินนี่ หมีเพิ่งมาฯ เคนอิจิ และแดงอื่นๆหรือ "คนกลางๆ"ในเสรีไทยมาสนทนาหัวข้อนี้กันหน่อย (ขอความรู้ของคนเสื้อแดง) อยากรู้ว่ามีความเห็นอย่างไร

• Please log in to reply
525 replies to this topic

#151 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

Posted 19 April 2012 - 21:48

เราเลิกงานแล้ว วันหน้าเราจะมาใหม่

บั่บบายยย

จุ๊บบ จุ๊บบ

มาในล๊อกอินอื่นก็ได้นะ 5555

ไม่ทำโอทีหน่อยเหรอออ

#152 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 19 April 2012 - 21:52

เฮ้ย ยิ่งอ่านยิ่งชอบ "ลูกชาย" แหะ เป็นแดงแบบที่ไม่เคยเจอในเสรีไทย

หรือหาได้ยาก จริงๆ แดงแบบนี้
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#153 สยาม

สยาม

ขาประจำ

Posted 20 April 2012 - 12:12

นิตยสารตากสินวอยส์ เล่มนี้ ตั้งแต่ฉบับแรก ทักษิณถ่ายรูปชูกับตนเองบอกให้พี่น้องเสื้อแดงติดตาม ซึ่งในเล่มนอกจากหน้าปกก็มีคอลัมภ์หมิ่นเหม่หมิ่นเบื้องสูงหลายอย่าง เช่น การปลุกผีลัทธิคอมมิวนิสท์ การล้มราชวงศ์ต่างๆ เป็นคอลัมภ์ประจำ บรรณาธิการ ทีมงาน ก็เป็นคนพรรคเพื่อไทย เช่น สุรพงศ์ โตวิจักษ์ชัยกุล หลายคนที่เป็นทีมงานมีและหนีคดีหมิ่น เช่น สุรชัย-ติดคุก สมยศ-ติดคุก จักรภพ-หนีคดี คนใกล้ชิดทักษิณก็เป็นคนร่วมงานสร้างผลิตหนังสือนี้ เป็นต้น และก็พวกเสื้อแดงพวกเดียวกันนั่นแหละที่มาเรียกร้องให้ปล่อยตัวคนพวกนี้

เสื้อแดงจะมาทำเป็นเด็กทารกแกล้งโง่ว่าเกี่ยวอะไร หนูไม่รู้ ก็หนีความจริงไม่พ้นหรอก

#154 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 20 April 2012 - 15:10

วันนี้ กำแพงผุๆไม่โผล่เลยเหรอ 5555
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#155 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

Posted 20 April 2012 - 17:53

นาย ant

จะแปะอะไรก้เกลาตัวอักษรให้มนุษย์อ่านง่ายๆด้วยครับ ไม่ใช่ควายอ่านได้ฝ่ายเดียวแล้วต้องให้มนุษย์ปุถุชนแบบผมอ่านได้เหมือนพวกคุล

พิมพ์ติดกันเป็นพรืดไม่ได้เก่งอย่างควายสลิ่มนิ

ช่วยสรุปสักสามบรรทัดให้คนอ่านหน่อยสิ

ผมว่าอ่านของคุณแค่ 3 บรรทัด ผมต้องแปลไทยเป็นไทย ต้องเดาความหมายไม่น้อยกว่า 3 คำใน 3 บรรทัด
ขออภัยผมลืมไปว่าในบอร์ดนี้มีคนอ่านได้ไม่เกิน 3 บรรทัด

นี่ก็มาด้วยกันมั้ง

กำ ลบกระทู้วเราทำไมอะ ก็ได้กระทู้วนี้ นายโจโฉ ว่ามาสิ นายวิเคราะห์ยังงัยถึงได้คิดเอารูปเก่ามาแปะ วิเคราะห์มาก่อนสิ นายแปะรุปนายต้องวิเคราะหืด้วย

เวงกัม.....ก็ท่านไม่มีสมองตั้งกระทู้ซ้ำซ้อนไม่มีปันญาเขียนของตัวเอง
moddaraterก็เลยลบกระทู้ท่านน่ะซี หึอุส่าส์เชียร์นะไม่ไหวเลย....ผิดหวังจังฟ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#156 Somebody

Somebody

ขาประจำ

Posted 6 May 2012 - 05:15

ขอดันหน่อยครับ อยากฟังความเห็นคนกลาง Posted Image

#157 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 6 May 2012 - 20:04

ไหนๆมีเพื่อนสมาชิกดันขึ้นมาแล้ว ก็ขอถาม มีดสั้น โปก ที่โผล่หัวมาในประเด็นนี้ต่อล่ะกัน

#158 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 8 May 2012 - 14:08

ว้าาา ตั้งนานแล้วกระทู้นี้ยังไม่ได้รับคำตอบแบบ

"แจ่มแจ้ง แดงแจ๋" เลย

#159 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

Posted 8 May 2012 - 21:05

กระทู้เเดงรู้ว่าเล่นต่อก็มีเเต่เละครับ ไม่แปลก
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#160 ATOM

ATOM

• Banned

Posted 8 May 2012 - 22:40

จริงหรือไม่

เสื้อแดงมีความเชื่อว่า ทักษิณ = ตากสิน

และพยายามจะเขียนชื่อทักษิณดังนี้ Thaksin = Taksin

สร้างความเชื่อว่าทักษิณเป็น "เจ้ามูลเมือง" กลับชาติมาเกิด

การเขียนข้อความปลุกระดมบนแบงค์ร้อยสีแดง ในรูปฝั่งของรัชกาลที่ 5 ประกาศเลิกทาส ประมาณว่าทักษิณเป็นสมเด็จพระเจ้าตากสินกลับชาติมาเกิด

จะมาปลดปล่อยคนไทยจากการเป็นทาส ขอทักษิณจงเจริญ (ความจริงใช้คำว่า "ทรงพระเจริญ" ด้วยซ้ำ)

และยังไม่นับการปลุกระดมของ "แดงสยาม" โดย สุรชัย แซ่ด่าน จักรภพ เพ็ญแข

อันนี้แบงค์ร้อยที่กล่าวถึง

อันนี้เริ่มฮือฮา

อันนี้กล่าวกันว่า ทักษิณ = ตากสิน

อันนี้ทีกล่าวกันว่า J คือ อภิสิทธิ์ Q คือ ป๋า และ K คือใคร

และนี่คือ "เจ้ามูลเมือง"

สนทนาเรื่องนี้ได้ง่ายมาก..ตูไม่เคยสนใจเรื่องพวกนี้เลย ไร้สาระวะ หมดปัญญาจะหาเรื่องมาคุยแล้วรึไง บักโจโง่.. หึหึ

#161 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 8 May 2012 - 22:51

จริงหรือไม่

เสื้อแดงมีความเชื่อว่า ทักษิณ = ตากสิน

และพยายามจะเขียนชื่อทักษิณดังนี้ Thaksin = Taksin

สร้างความเชื่อว่าทักษิณเป็น "เจ้ามูลเมือง" กลับชาติมาเกิด

การเขียนข้อความปลุกระดมบนแบงค์ร้อยสีแดง ในรูปฝั่งของรัชกาลที่ 5 ประกาศเลิกทาส ประมาณว่าทักษิณเป็นสมเด็จพระเจ้าตากสินกลับชาติมาเกิด

จะมาปลดปล่อยคนไทยจากการเป็นทาส ขอทักษิณจงเจริญ (ความจริงใช้คำว่า "ทรงพระเจริญ" ด้วยซ้ำ)

และยังไม่นับการปลุกระดมของ "แดงสยาม" โดย สุรชัย แซ่ด่าน จักรภพ เพ็ญแข

อันนี้กล่าวกันว่า ทักษิณ = ตากสิน

อันนี้ทีกล่าวกันว่า J คือ อภิสิทธิ์ Q คือ ป๋า และ K คือใคร

สนทนาเรื่องนี้ได้ง่ายมาก..ตูไม่เคยสนใจเรื่องพวกนี้เลย ไร้สาระวะ หมดปัญญาจะหาเรื่องมาคุยแล้วรึไง บักโจโง่.. หึหึ

55555 ก็ไม่ได้ผิดความคาดหมายอะไร ที่บักตอมโง่แต่ฉลาดชิ่ง

ที่จะเลี่ยงไม่กล้าตอบประเด็นนี้ กระทู้มันตั้งมานานแล้ว ถ้าตอมอยากตอบคงมานาน

แล้วล่ะ แต่เพิ่งมาตอบอะไรป่านนี้ ก็ไม่ได้คาดหวังคำตอบอะไรจากบักตอมอยู่แล้ว

เอาเป็นว่า บักตอมมาลงชื่อในกระทู้นี้เพื่อบอกชาวเสรีไทยว่า

"ข้า อะตอมยังมีตัวตนนะเฟ้ย ไม่ใช่ไม่กล้ามาแล้วไง แต่ไม่ตอบ"

คงประมาณนี้แหละ เพราะมีราคาแค่นี้ หึหึ

#162 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 8 May 2012 - 22:59

5555 ดูเหมือนว่าคนเข้ามาแอบอ่านนี่ เขาอยากรู้ว่าอะตอมจะตอบว่าอะไร

กันทั้งนั้น แต่ก็ผิดหวังกลับไป หึหึ

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 8 May 2012 - 22:59.

#163 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 9 May 2012 - 18:31

ดูเหมือนอะตอม จะถอยกับประเด็นนี้ รอแดงท่านอื่นมาตอบล่ะกัน

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 9 May 2012 - 18:32.

#164 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

Posted 9 May 2012 - 19:26

ส่วนตัวผมคิดว่ามันต้องมีผู้สนับสนุนหลัก เงินต้องหนาพอดู ยอดขายแต่ละเดือนก็ไม่น่าทำเงินเกินค่าใช้จ่าย (พูดง่าย ๆ ว่ากำไร แต่อยากเน้นคำว่าค่าใช้จ่าย) แต่ทำไงได้โดนตัดตอนก็ต้องทำใจ

#165 ทักษิณี

ทักษิณี

ขาประจำ

Posted 9 May 2012 - 19:45

สิ่งมีชีวิตชั้นต่ำแบบพวกนี้เค้าเป็นใครอ่ะครับ ทำไมถึงได้ก้าวร้าว และเลวทราม พร้อมทั้งตรรกะโง่ๆ อยู่อ่ะครับ แล้วทำไมไม่เห็นมีใครเอาผิดจากกาีที่พวกนี้เขามาป่วน หรือว่าคนอื่นเสียๆ หายๆ แบบนี้หละครับ แล้วจับไอพีไม่ได้เหรอครับ ทำไมถึงทนให้เขามาใช้วาจาไพร่ได้ถึงเพียงนี้ และใช้วาจายุแยงให้เกิดความรุนแรงในบอร์ดได้เพียงนี้ ผมก็ไม่ได้สนใจสิ่งโสมม เหมือนที่ผุดมาจากสิ่งโสมม ไร้อารยะธรรมเยี่ยงนี้ คาดน่าน่าจะเป็นสิ่งที่ผ่านการศึกษามาไม่มากก็น้อย หรือสิ่งที่ให้กำเนิดเขาจะล่วงรู้ไหมครับ ว่าก้อนเนื้อต่ำๆ เหล่านี้ ไดเห็นดีเห็นงามกับการเผาบ้านเผาเมือง การโกงกิน ช่อราษฎ์ เห็นผิดเป็นชอบ ทำลาย คิดโค่นล้มพระมหากษัตริย์ ได้เพียงนี้ จิตใจต่ำทราม แบบที่โงหัวออกจากรูนรกได้เพียงนี้

ชะนีขี่ควายแดงมิเคยพ่าย

Posted Image ปูฟายปู้ป้าย Posted Image

เพื่อพี่ เพื่อตระกูล เพื่อผัว มิเกรงกลัวสิ่งใด แหล และ โง่ ไว้ก่อน ร่อนร่านกรีดกราย คล้ายจะสวย น่าเกรงขรามลิ่วล้อควายแดง

#166 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 17 July 2012 - 06:26

อยากฟังคำตอบประเด็นนี้จากแดงวิชาการระดับอาจารย์ที่ชื่อ

"ปลายอ้อกอแขม"

#167 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 17 July 2012 - 13:41

ปลายอ้อ หายเลยสงสัยชิ่งประเด็นเหรียญป๋าเปรม

#168 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

Posted 17 July 2012 - 14:33

อ่านมาตั้งนาน ยังไม่เห็นคำตอบที่ชัดเจนจากควายแดงมีแต่เฉไฉไปเรื่อย ๆ

ตอบคำถามด้วยคำถาม พาออกนอกประเด็นที่ไม่อยากตอบไปอย่างเนียน ๆ

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#169 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 29 July 2012 - 12:52

ขออนุญาติขุดกระทู้ ท่านโจโฉ หน่อยนะครับ

เผอิญระยะนี้เห็นเสื้อแดงอยู่กันเต็มบอร์ด

เผื่อเสื้อแดงเค้าจะนึกคำตอบกันได้แล้ว

(เรื่องไร้สาระนี่ขยันตั้งกระทู้กันจัง แต่บางประเด็นที่ยังถกกันไม่ได้ข้อยุติ ดันหนีกันไปดื้อๆ )

#170 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 29 July 2012 - 15:41

เขาไม่อยากมาตอบหรอกครับ ประเด็นมันเผ็ดร้อนแทงใจดำขนาดนี้

#171 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 29 July 2012 - 15:52

ขออนุญาติขุดกระทู้ ท่านโจโฉ หน่อยนะครับ

เผอิญระยะนี้เห็นเสื้อแดงอยู่กันเต็มบอร์ด

เผื่อเสื้อแดงเค้าจะนึกคำตอบกันได้แล้ว

(เรื่องไร้สาระนี่ขยันตั้งกระทู้กันจัง แต่บางประเด็นที่ยังถกกันไม่ได้ข้อยุติ ดันหนีกันไปดื้อๆ )

เชิญ ปลายอ้อกอแขม นายเวร เฮนไต มะแอศิษย์บังโม โปก jaidee20 ATOM และแดงอื่นๆหรือ "คนกลางๆ"ในเสรีไทยมาสนทนาหัวข้อนี้กันหน่อย (ขอความรู้ของคนเสื้อแดง)

Started by โจโฉ นายกตลอดกาล, 2 February 12 21:54

จุดธูปเรียกนามแฝงปัจจุบันหรือนามแฝงเก่า......ฮา
พวก"ปลาร้าเก่าในไหใหม่"จะมาด้วยหรือไม่.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#172 ปลายอ้อกอแขม

ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

Posted 29 July 2012 - 15:52

เขาไม่อยากมาตอบหรอกครับ ประเด็นมันเผ็ดร้อนแทงใจดำขนาดนี้

แทงใจดำใคร ????

#173 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 29 July 2012 - 16:01

55555 จริงๆกระทู้มันตั้งมานานแล้ว ถ้าจะมาตอบกันก็คงมานานแล้ว

ไม่ใช่เพิ่งโผล่มาเมื่อมีใครขุดกระทู้นี้ขึ้นมาหรอก ส่วนที่ว่าแทงใจดำ

ก็ลองเอาไปคิดเอาเองเถิด ปลายอ้อ

#174 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

Posted 29 July 2012 - 16:03

55555 จริงๆกระทู้มันตั้งมานานแล้ว ถ้าจะมาตอบกันก็คงมานานแล้ว

ไม่ใช่เพิ่งโผล่มาเมื่อมีใครขุดกระทู้นี้ขึ้นมาหรอก ส่วนที่ว่าแทงใจดำ

ก็ลองเอาไปคิดเอาเองเถิด ปลายอ้อ

คิดแล้ว !!!

#175 Redshit

Redshit

น้องใหม่

Posted 29 July 2012 - 16:23

คิดแล้ว !!!

คุณปลายอ้อที่เคารพ เบี่ยงประเด็นแบบนี้เสียสถาบันเสื้อแดงนะครับ จำที่แกนนำพร่ำสอนเราไม่ได้เหรอ ตอบไม่ได้ก็ให้แถก ตอบไม่ได้ก็ในแถ ไม่ใช่มาเบี่ยงประเด็นแบบนี้ ถือผมว่าปลายอ้อไม่ต้องลำบากลำบน "สร้างภาพ" ว่าเป็น "ปัญญาชน" ใช้วิชาการนำหน้าแล้วครับ เพราะพวกเรานั้น เมื่อครั้นเลือกที่จะเป็นแดงแล้วนั้น....

ย่อมเท่ากับเรายอมรับแล้วว่าเราเป็นควาย
In Thaksin we trust. In money we trust. In democrazy we trust!!!!

#176 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

Posted 29 July 2012 - 16:28

เบี่ยงอะไรคุณ

เขาบอกให้ผมคิด..

ผมก็บอกว่า ผมคิดแล้ว !

มันเบี่ยงอะไรตรงไหน ไม่มีซับซ้อนซ่อนเงื่อนอะไรเลย

เขาถาม ผมตอบ..ก็จบ

มันจะไปเบี่ยงอะไรอีก..พ่อคึกลิด !

#177 Redshit

Redshit

น้องใหม่

Posted 29 July 2012 - 16:30

เบี่ยงอะไรคุณ

เขาบอกให้ผมคิด..

ผมก็บอกว่า ผมคิดแล้ว !

มันเบี่ยงอะไรตรงไหน ไม่มีซับซ้อนซ่อนเงื่อนอะไรเลย

เขาถาม ผมตอบ..ก็จบ

มันจะไปเบี่ยงอะไรอีก..พ่อคึกลิด !

สะสะสะสะสะ.... สมกับเป็นตำนานนนนนนนนนนนน
:wub:นี่แหละคร้าบไอดอลของพวกเรา แถเยี่ยงนี้แล นึกว่าจะหลุดฟอร์มซะแร้ว
ปล. สอนผมเติมเงินด้วยนะครับ ด้วยความเคารพอย่างสูง

ชาบู
In Thaksin we trust. In money we trust. In democrazy we trust!!!!

#178 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

Posted 29 July 2012 - 18:27

ดันๆๆ

#179 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 8 January 2013 - 21:55

หนึ่งในกระทู้ที่ผมไม่เคยได้คำตอบจริงๆจังๆจากคนเสื้อแดง

นอกจากบอกว่าเป็นการกระทำส่วนตัว ไม่เกี่ยวกับทักษิณ และ คนเสื้อแดง

น่าสงสาร สมยศ หรือ พวกแดงอื่นๆที่ติดคุกเนอะ

ไหนๆเห็นคนเสื้อแดงระดับพรีเมียม เต็มบอร์ดก็อยากฟังความเห็นสักหน่อย

#180 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

Posted 8 January 2013 - 22:15

มาตามคำเชิญของนายแตกทับเรือ.......นายจะให้เราแสดงความสามารถอะไร

5555 ตอบคำถามในกระทู้นี่ดิ

เรื่องอะไรก็ไม่รู้ไม่เคยมีในสมอง.......สั้นสั้นง่ายง่ายนะ.....
ทักษิณพัฒนาประเทศ

5555 ก็ไม่ได้ผิดจากที่คาดอยู่แล้ว คำตอบนี้ แต่ก็ยังดีที่ผมได้คำตอบหลายอย่าง

พร้อมกัน ขอบใจมากๆ

ทำไมถึงคิดว่าท่านทักษิณเป็นพระเจ้าตากสินกลับชาติมาเกิดล่ะ

อ๋อ ความเชื่อนี้มิใช่มาจากผมหรอกครับ มาจากพวกแดงแบบท่านนั้นเอง

สื่อของพวกแดงพยายามสร้างความเชื่อแบบนี้ทั้งทางอินเตอร์เน็ต สื่อสิ่งพิมพ์

เรื่องแบบนี้อย่าบอกนะว่าไม่เคยรู้เคยเห็น ไม่งั้นจะเข้าข่ายแดงเทียมนะ 5555

คนบ้าอะไรจะรู้ว่าชาตไหนเกิดเป็นใคร .........ไร้สาระ
เอาแค่ปัจุบันทักษิณก็รวยล้นฟ้าแล้ว

โกงชาติจนรวย กุมไข่ขอสัมปทาน คณะรัฐประหาร :lol:

เขารวยก่อนมาเป็นนายก.......ไม่งั้นจะมีเงินตั้งพรรคเหรอ

ตอนนั้นดูคมนาคม รวยจากเรื่องไฟจราจรครับ

#181 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 22:15

จริงหรือไม่

attachicon.gifvoice of taksin.jpg

มาแว๊วววววค๊าบบบบบ   ....  มาแว๊วววววววว 

#182 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 22:19

ผมเริ่มเลยนะฮะ ...   

สิ่งที่คุณโจโฉ นำมานั้นมันเป็นสิ่งมอมเมาคนส่วนหนึ่ง เท่านั้นเองคับ

แต่คุณโจโฉ..ลองนึกด้วยใจเป็นกลางซักนิดนะคับ

ทำไมคนต่างจังหวัดถึงชอบทักษิณ..

การเมืองสมัยก่อนนั้น เวลานักการเมืองไปหาเสียง ..  เขาก็จะบอกว่าจะตัดถนนผ่านมั่ง   แจกควายมั่ง  แจกรถไถมั่ง   (ถูกมั๊ยคับ) 

แต่พอหลังเลือกตั้งมีใครไปใยดีคนเหล่านั้นบ้างมั๊ยคับ ..   ???????

#183 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 22:24

แต่สิ่งที่ทำให้คนต่างจังหวัดรักทักษิณ ไม่ใช่ เรื่องตากสิน หรืออะไรที่คุณโจโฉยกมาหรอกนะคับ

มันคือการบริหารงานที่สามารถผลักดันนโยบาย ให้เกิดเป็นรูปธรรมได้ต่างหาก  

อย่างเรื่องหลักประกันสุขภาพ ..  ก่อนหน้าทักษิณทำมีใครในประเทศนี้คิดได้มั่งคับ (ไม่มี)

อย่าว่าแต่คิดเลยคับ ..  ถึงคิดออก ก็ไม่รู้ว่าจะทำยังไงคือยอมแพ้ก่อนเริ่มต้นด้วยซ้ำ

คนจนนั้น เวลาเจ็บไข้ได้ป่วย ไปร้านขายยาซื้อยากินเอง ถามคุณโจโฉว่า มันอันตรายมั๊ยคับ 

หรือไปคลีนิคพบหมอ ซึ่งถูกกว่าไปโรงพยาบาลก็จริง แต่ก็ยังไม่ถูกกว่าการไปพบหมอที่โรงพยาบาลในราคา  30  บาท (ถูกมั๊ยคับ) 

(นี่ประเด็นแรกนะคับ) ... เด๋วมาต่อ

#184 โคนัน

โคนัน

Posted 8 January 2013 - 22:24

อยากรู้อะครับ รูปที่ปลดทุกบ้าน หมายถึงใคร อยากให้หนูจินนี่ ช่วยวิเคราะห์ ให้หน่อย หรือจะตอบแบบตอแหลๆ ก็ได้ครับ ไม่ว่าอะไร เพราะส่วนตัวชื่นชอบความตอแหลของหนูจินนี่อยู่แล้ว

ส่วน หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง  อยากจะตอบก็ยินดีครับ  

Edited by โคนัน, 8 January 2013 - 22:26.

#185 โคนัน

โคนัน

Posted 8 January 2013 - 22:29

สิ่งที่คุณโจโฉ นำมานั้นมันเป็นสิ่งมอมเมาคนส่วนหนึ่ง เท่านั้นเองคับ

แต่คุณโจโฉ..ลองนึกด้วยใจเป็นกลางซักนิดนะคับ

ทำไมคนต่างจังหวัดถึงชอบทักษิณ..

การเมืองสมัยก่อนนั้น เวลานักการเมืองไปหาเสียง ..  เขาก็จะบอกว่าจะตัดถนนผ่านมั่ง   แจกควายมั่ง  แจกรถไถมั่ง   (ถูกมั๊ยคับ) 

แต่พอหลังเลือกตั้งมีใครไปใยดีคนเหล่านั้นบ้างมั๊ยคับ ..   ???????

คนเห็นแก่เงิน เห็นแก่ตัวอะครับ หรือคนโง่ๆที่ยอมให้เขาหลอก ละครับ ที่ชอบแม้ว  อันนี้ตอบในมุมของผม 

แกนนำแดง เริ่มจากไม่มีตัง จน แต่ปลุกม๊อบได้ ผลตอบแทนคือ รมช ตำแหน่ง เงินทอง  แบบนี้เรียกว่าอะไร แม้วยังบอกเลย ต้องตอบแทน หึหึ  

ถามสั้นๆ ถ้าแม้วจน จะมีใครมาสู้เพื่อแม้วเปล่านะ  :D  :D

#186 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 22:31

คุณโจโฉคับ ..  

คนต่างจังหวัด  และคนไทยส่วนใหญ่ของประเทศทำอาชีพเกษตรกรรม   เงินทองไม่เยอะหรอกคับ  และ ส่วนมากเป็นหนี้นอกระบบ โดยการเอาที่ทำกินไปจำนองกับนายทุน

ต้นเหตุเกิดจากการเข้าถึงแหล่งเงินทุนได้ยาก  ถึงจะมีความคิดดีๆ  ก็ไม่มีโอกาสที่จะทำ  ด้วยปัญหาเรื่องเงินทุน 

โครงการ sme  sml   จึงเกิดมาพร้อมๆกับโครงการ หนึงตำบลหนึงผลิตภัณฑ์  เพื่อให้คนที่ทำอาชีพเกษตรกรรม ใช้เวลาว่างในการหารายได้เป็นการยกระดับความเป็นอยู่

และการเข้าถึงแหล่งเงินทุนต้นทุนต่ำ   

เมื่อมีสินค้าแล้ว ก็จำเป็นต้องมีตลาด จึงเกิดสินค้าOTOP  จัดงานตามต่างจังหวัด  และกรุงเทพ  จนในที่สุดก็ไปจัดบุ๊ตแสดงสินค้าที่ต่างประเทศ 

(นี่ประเด็นที่สอง) .... เด๋วมาต่อ

#187 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 22:33

คนเห็นแก่เงิน เห็นแก่ตัวอะครับ หรือคนโง่ๆที่ยอมให้เขาหลอก ละครับ ที่ชอบแม้ว  อันนี้ตอบในมุมของผม 

แกนนำแดง เริ่มจากไม่มีตัง จน แต่ปลุกม๊อบได้ ผลตอบแทนคือ รมช ตำแหน่ง เงินทอง  แบบนี้เรียกว่าอะไร แม้วยังบอกเลย ต้องตอบแทน หึหึ  

ถามสั้นๆ ถ้าแม้วจน จะมีใครมาสู้เพื่อแม้วเปล่านะ  :D  :D

ประเด็นนี้รอสักครู่นะคับ ..  เด๋วหมีจัดให้คับ  

#188 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 8 January 2013 - 22:36

คนต่างจังหวัด  และคนไทยส่วนใหญ่ของประเทศทำอาชีพเกษตรกรรม   เงินทองไม่เยอะหรอกคับ  และ ส่วนมากเป็นหนี้นอกระบบ โดยการเอาที่ทำกินไปจำนองกับนายทุน

ต้นเหตุเกิดจากการเข้าถึงแหล่งเงินทุนได้ยาก  ถึงจะมีความคิดดีๆ  ก็ไม่มีโอกาสที่จะทำ  ด้วยปัญหาเรื่องเงินทุน 

โครงการ sme  sml   จึงเกิดมาพร้อมๆกับโครงการ หนึงตำบลหนึงผลิตภัณฑ์  เพื่อให้คนที่ทำอาชีพเกษตรกรรม ใช้เวลาว่างในการหารายได้เป็นการยกระดับความเป็นอยู่

และการเข้าถึงแหล่งเงินทุนต้นทุนต่ำ   

เมื่อมีสินค้าแล้ว ก็จำเป็นต้องมีตลาด จึงเกิดสินค้าOTOP  จัดงานตามต่างจังหวัด  และกรุงเทพ  จนในที่สุดก็ไปจัดบุ๊ตแสดงสินค้าที่ต่างประเทศ 

(นี่ประเด็นที่สอง) .... เด๋วมาต่อ

ก่อนจะออกทะเลไปอีกหลายเรป

เขาถามว่าทำไมเสื้อแดงล้มเจ้าฯ ?

เข้าใจคำถามด้วยนะครับ ไม่ต้องเอานโยบายรักษาสุขภาพ ทักษิณสร้างถนน บลาๆๆ เพราะโครงการพวกนั้นต่อให้ไม่มีทักษิณคนอื่นเขาก็ต้องทำอยู่ดีครับ

#189 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 22:38

ประเด็นต่อมา .. ที่ทำให้คนชื่นชอบทักษิณ

คือ ทักษิณเป็นบุคคลซึ่งนำมาซึ่งความเปลี่ยนแปลงในระบบราชการ    

เป็นคนที่เริ่มนำระบบออนไลด์มาใช้ในระบบราชการ  ทำให้การย้าย  การแจ้ง   การโอน   การทำบัตร   มีความสะดวกสบาย  

ไม่ยุ่งยากเสียเวลา  จะต้องวิ่งไปที่เขตไปกลับถึง 2 รอบ  เหมือนแต่ก่อน

.............................

แต่สำหรับผมนะ ..  ทักษิณเป็นคนแรกที่ทำให้ประเทศไทยจัดงบประมาณแบบสมดุลได้  (เข้าความหมายมั๊ยคับ  ว่ามันจะต้องเกิดจากอะไรบ้าง) 

#190 3x3eyes

3x3eyes

ขาประจำ

มาดูหมีแถเข้าหาสคริป

“The hottest places in hell are reserved for those who in times of great moral crisis maintain their neutrality”

"ผู้ใดรักษาความเป็นกลางในท่ามกลางวิกฤตศีลธรรม ผู้นั้นย่อมตกนรกอเวจี"

-Dante Alighieri-

#191 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ขอโพสเบิ้ลนะครับ โพสสองรอบเลยกลัวจะไม่เห็น

เขาถามว่า ทำไมเสื้อแดงถึงล้มเจ้าครับ ?

คุณโจโฉไม่ได้ถามเลยว่าทักษิณทำนโยบายอะไรมาบ้าง ไม่ต้องไปตอบนอกเรื่องครับ

#192 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 8 January 2013 - 22:40

ประเด็นต่อมา .. ที่ทำให้คนชื่นชอบทักษิณ

คือ ทักษิณเป็นบุคคลซึ่งนำมาซึ่งความเปลี่ยนแปลงในระบบราชการ    

เป็นคนที่เริ่มนำระบบออนไลด์มาใช้ในระบบราชการ  ทำให้การย้าย  การแจ้ง   การโอน   การทำบัตร   มีความสะดวกสบาย  

ไม่ยุ่งยากเสียเวลา  จะต้องวิ่งไปที่เขตไปกลับถึง 2 รอบ  เหมือนแต่ก่อน

.............................

แต่สำหรับผมนะ ..  ทักษิณเป็นคนแรกที่ทำให้ประเทศไทยจัดงบประมาณแบบสมดุลได้  (เข้าความหมายมั๊ยคับ  ว่ามันจะต้องเกิดจากอะไรบ้าง) 

ไม่ต้องออกทะเลครับ กลับมาตอบในประเด็นด้วยครับ

ทำไมเสื้อแดงถึงล้มเจ้า ?

#193 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 22:42

เขาถามว่าทำไมเสื้อแดงล้มเจ้าฯ ?

เข้าใจคำถามด้วยนะครับ ไม่ต้องเอานโยบายรักษาสุขภาพ ทักษิณสร้างถนน บลาๆๆ เพราะโครงการพวกนั้นต่อให้ไม่มีทักษิณคนอื่นเขาก็ต้องทำอยู่ดีครับ

กรุณาอย่าโชว์โง่กับผมนะฮะ ..  หัวกระทู้มันเรื่อง  

เสื้อแดงคลั่งแม้วเพราะคิดว่า แม้วคือพระเจ้าตากสิน  ฮะ

ผมกำลังใช้เหตุผลโต้แย้งด้วยเหตุผลว่า  จริงๆแล้วที่เค้าคลั่งแม้วนั้นมีสาเหตุมาจากอะไรนะคับ 

#194 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 8 January 2013 - 22:47

กรุณาอย่าโชว์โง่กับผมนะฮะ ..  หัวกระทู้มันเรื่อง  

เสื้อแดงคลั่งแม้วเพราะคิดว่า แม้วคือพระเจ้าตากสิน  ฮะ

ผมกำลังใช้เหตุผลโต้แย้งด้วยเหตุผลว่า  จริงๆแล้วที่เค้าคลั่งแม้วนั้นมีสาเหตุมาจากอะไรนะคับ 

ตอบคำถามมาตรงๆดีกว่าครับ

อย่าโชว์โง่กับผมครับ

ถ้าไม่เชื่อว่าเค้าถามประเด็นไหนจะให้ท่านโจโฉมาแปลคำถามให้ด้วยตัวเองก็ได้นะครับ

#195 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 22:49

ถ้าจะโยงให้หมด เสื้อแดงก็เกิดมาเพราะเสื้อเหลืองมิใช่หรือคับ .. 

สิ่งที่พวกคุณกำลังกล่าวหา  ..  มันมีมั๊ยที่ใครจะเป็นแบบนั้น  (มีคับ)

แต่ใช่ว่า อยู่ดีๆ เขาจะรู้สึกขึ้นมาเองซะที่ใหน มันก็มีสาเหตุของมันอยู่ 

แต่ผมพูดไม่ได้หรอกคับ .. มันผิด ม.112

#196 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 22:49

ขอโทษนะคร้าบบบ 

ผมไม่ใช่เสื้อแดงหรอก ไม่เคยฟังไฮปาร์ค 

ไม่เคยฟังทักษิณ 

ไม่เคยฟังนปก 

ไม่รู้จัก ดา ตอปิโด 

ไม่อะไรเลย 

ขอโทษ ที่ทำให้เข้าใจผิด 

แต่ก็คงตอบอะไรกระทู้นี้ไม่ได้ 

แต่อย่างเอาเรื่องกันตรงที่ ใครจะเป็นสลิ่มเป็นแดงเลยครับ 

ทุกคนมีเสรีภาพ ที่จะเลือก 

มีสู้กันด้วยเหตุผล และสิ่งที่จะเป็นประโยชน์ ต่อบ้านเมืองดีกว่า 

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#197 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 8 January 2013 - 22:51

กระทู้นี้สมควรปักหมุดนะครับ เพราะจะได้เป็นการวัดระดับเสื้อแดงว่าล็อคอินไหนผ่าน QC ?

#198 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

Posted 8 January 2013 - 22:57

ตอบให้ตรงคำถาม หากอยากเป็นแดงคิวซี

#199 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 22:58

ตอบคำถามมาตรงๆดีกว่าครับ

อย่าโชว์โง่กับผมครับ

ถ้าไม่เชื่อว่าเค้าถามประเด็นไหนจะให้ท่านโจโฉมาแปลคำถามให้ด้วยตัวเองก็ได้นะครับ

..  คนแบบคุณโจโฉ   ผมเคยอ่านเมนท์เขาครั้งเดียวเองนะคับ  

ก็ต่างไปจากสาวกปชป. ที่เอาแต่ด่าแบบหลายๆคนในนี้ มีเหตุผลพอควร

ถ้าคุณโจโฉ .. ตั้งกระทู้แล้วจะหมายถึงว่า เสื้อแดงและในความหมายในนัยยะที่เป็นเสื้อแดงทั้งหมดล้มเจ้า อย่างที่คุณว่า 

ผมถือว่า .. ผมมองคนผิดก็แล้วกัน 

ผมตีความกระทู้ในความหมาย คนที่หลงเชื่อเรื่องเจ้าตากสิน จึงคลั่งแม้ว   ผมจึงอธิบายด้วยเหตุผลในนัยยะที่คนคลั่งแม้วในความเป็นจริง 

#200 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 8 January 2013 - 23:00

อ่า ขอบคุณครับที่ทุกท่านช่วยกลับเข้ามาตอบกันในประเด็น

(เดี๋ยวท่านโจโฉเข้ามาดูกระทู้จะตกใจ "อะไรวะเนี่ย ทำไมมีแต่เรื่องนโยบายทักษิณ เคยไปถามตอนไหนฟะ :blink: ")

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users