Jump to content

- - - - -

เชิญ หนูจินนี่ หมีเพิ่งมาฯ เคนอิจิ และแดงอื่นๆหรือ "คนกลางๆ"ในเสรีไทยมาสนทนาหัวข้อนี้กันหน่อย (ขอความรู้ของคนเสื้อแดง) อยากรู้ว่ามีความเห็นอย่างไร

• Please log in to reply
525 replies to this topic

#201 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 8 January 2013 - 23:01

ถ้าจะโยงให้หมด เสื้อแดงก็เกิดมาเพราะเสื้อเหลืองมิใช่หรือคับ .. 

สิ่งที่พวกคุณกำลังกล่าวหา  ..  มันมีมั๊ยที่ใครจะเป็นแบบนั้น  (มีคับ)

แต่ใช่ว่า อยู่ดีๆ เขาจะรู้สึกขึ้นมาเองซะที่ใหน มันก็มีสาเหตุของมันอยู่ 

แต่ผมพูดไม่ได้หรอกคับ .. มันผิด ม.112

สรุปว่าพูดไม่ได้ติด ม.112 ?

#202 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 23:03

มาดูหมีแถเข้าหาสคริป

ไอ้แบบนี้ มีเยอะมากคับในบอร์ดแห่งนี้ ...   ไม่มีสาระ  

เข้ามาแขวะ แล้วก็รีบมุดหนีออกไป  ...  

ทำไมไม่คิดจะถกเถียงด้วยข้อมูลกันมั่งล่ะคับ   หรือ ทำไม่เป็นคับ  

แล้วก็แปลกคับ ...   ไอ้คนประเภทนี้มักอวดอ้างตัวว่าฉลาด  แล้วก็ชอบด่าคนอื่นว่าโง่ ทั้งๆที่ตัวเองไม่เคยแสดงอะไรที่มันดูฉลาดออกมาซักนิด

#203 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 23:04

ถ้าจะโยงให้หมด เสื้อแดงก็เกิดมาเพราะเสื้อเหลืองมิใช่หรือคับ .. 

สิ่งที่พวกคุณกำลังกล่าวหา  ..  มันมีมั๊ยที่ใครจะเป็นแบบนั้น  (มีคับ)

แต่ใช่ว่า อยู่ดีๆ เขาจะรู้สึกขึ้นมาเองซะที่ใหน มันก็มีสาเหตุของมันอยู่ 

แต่ผมพูดไม่ได้หรอกคับ .. มันผิด ม.112

บางประเด็นก็พอได้อยู่คับ ...   เชิญถามได้คับ   ถ้าประเด็นใหนไม่ได้ผมจะบอกว่าไม่ได้คับ

ถ้าประเด็นใหนตอบได้ ก็จะตอบให้กระจ่าง 

#204 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 23:08

อ่า ขอบคุณครับที่ทุกท่านช่วยกลับเข้ามาตอบกันในประเด็น

(เดี๋ยวท่านโจโฉเข้ามาดูกระทู้จะตกใจ "อะไรวะเนี่ย ทำไมมีแต่เรื่องนโยบายทักษิณ เคยไปถามตอนไหนฟะ :blink: ")

ก็ถ้าไม่ใช่เพิ่งจะเกิดมาดูโลกใบนี้แล้วล่ะก็   ..  ก็จะรู้ว่า ไม่ใช่มีเรื่องเจ้าตากสินขึ้นมาเสื้อแดงถึงคลั่งแม้วซะที่ใหน

จริงมั๊ยคับ ..  การเรียงลำดับเหตุการณ์เป็นเรื่องสำคัญ  

การตัดตอนเอาเหตุการณ์แต่ในสิ่งที่คิดว่าเป็นประโยชน์เพื่อจะโจมตีฝ่ายใด ฝ่ายหนึ่ง  เพื่อให้สถานะการณ์ในการโต้แย้งได้เปรียบนั้น ... ใช้กับผมไม่ได้นะฮะ 

#205 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 8 January 2013 - 23:18

ตอนนี้ขออ่านของหมีฯอย่างเดียวก่อน ขอถามเพิ่มเติม หมีฯเคยคิดประณามการกระทำ

แบบที่ผมนำเสนอหรือไม่ ทั้งความเชื่อก็ดี การออกนิตยสารก็ดี

แม้กระทั่งการสร้างความเชื่อว่าเป็นเจ้ามูลเมืองของ ชัยสิทธิ์ ชินวัตร

ถ้าการกระทำเหล่านี้มากจากกลุ่มก้อนหนึ่งที่เรียกตัวเองว่า "เสื้อแดง"

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#206 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 23:20

รูปที่คุณโจโฉเอามานั้น  

ไอ้รูปหน้าหนังสือ .. มันเป็นการปลุกระดมคับ  

ใครเชื่อก็เชื่อ   ใครไม่เชื่อก็ไม่เชื่อ  ....  ส่วนผมเชื่อก็ต้องกินหญ้าแล้วล่ะคับ  

ส่วนการที่บอกว่าแม้วคือเจ้าตากสินกลับชาติมาเกิด มันก็ไม่ได้ล้มเจ้าตรงใหนนี่คับ 

รูปที่ท่านโจโฉเอามาลงถ้าเห็นว่าผิด  .. ก็ไปแจ้งความได้เลยคับ ม.112 เป็นกฎหมายความมั่นคง  ใครก็แจ้งความได้นะคับ สมาชิกในนี้เห็นว่าผิดก็ดำเนินการได้เลยคับ

จะไปแจ้งสน.ใหนก็ได้นะคับ   ตำรวจรับแจ้งความแน่นอนคับ 

ส่วนรูปสุดท้าย .. รู้สึกว่าจะเป็นรูปที่ ทางผู้จัดการทำขึ้นมานะคับ .. 

ผมก็ประเมินกระทู้นี้อย่างนี้ล่ะคับ  .....   เพราะผมเชื่อเหลือเกินว่า จะมีเสื้อแดงไม่ถึง 1 % ที่เชื่อว่าแม้วคือเจ้าตากสินนะคับ  

จึงเหลือแค่ประเด็นแดงคลั่งแม้ว  เท่านั้น

แล้วก็ถ้าจะมาถกกันเรื่องเสื้อแดงคลั่งแม้ว  แต่ไม่ยอมให้พูดเรื่องที่แม้วทำ 

ผมก็ไม่รู้จะถกอะไรนะคับ ..    

#207 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 8 January 2013 - 23:21

บางประเด็นก็พอได้อยู่คับ ...   เชิญถามได้คับ   ถ้าประเด็นใหนไม่ได้ผมจะบอกว่าไม่ได้คับ

ถ้าประเด็นใหนตอบได้ ก็จะตอบให้กระจ่าง 

งั้นถามถึงเรื่องหนังสือ Voice of Taksin นะครับ

1 ถามว่าหนังสือนี้ทักษิณให้การสนับสนุนหรือไม่ ?

2 กลุ่มเป้าหมาย(คนอ่าน)ของหนังสือนี้คือ "คนเสื้อแดง" ใช่หรือไม่ ?

3 ทำไมพฤติกรรมของเสื้อแดงต่อสถาบันฯถึงมีความเชื่อมโยงกับเนื้อหาในหนังสือ(รวมถึงสิ่งตีพิมพ์ และสื่อแดงชนิดอื่น)

#208 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 23:22

ตอนนี้ขออ่านของหมีฯอย่างเดียวก่อน ขอถามเพิ่มเติม หมีฯเคยคิดประณามการกระทำ

แบบที่ผมนำเสนอหรือไม่ ทั้งความเชื่อก็ดี การออกนิตยสารก็ดี

แม้กระทั่งการสร้างความเชื่อว่าเป็นเจ้ามูลเมืองของ ชัยสิทธิ์ ชินวัตร

ถ้าการกระทำเหล่านี้มากจากกลุ่มก้อนหนึ่งที่เรียกตัวเองว่า "เสื้อแดง"

ด้วยความจริง ผมไม่ประณามคับ ..  เพราะผมมองเป็นเรื่องตลก ไร้สาระ  ...  ใครเชื่อก็โง่บรมแล้วล่ะคับ  

#209 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

Posted 8 January 2013 - 23:28

ท่านโจฯ คิดผิดแล้วที่ให้ เสื้อแดงมาตอบ
พวกนี้เขาไม่มีสติปัญญา จะหาเหตุผลอะไรมาอ้าง มาหักล้างหรอก
ดีแต่แถ แต่ยั่วยวน ถามอย่าง ตอบอย่าง
เหมือนที่ท่านโจ ถาม-ตอบกับนายกำแพง
ดูแล้วน่ารำคาญ (นายกำแพง)

#210 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 23:28

งั้นถามถึงเรื่องหนังสือ Voice of Taksin นะครับ

1 ถามว่าหนังสือนี้ทักษิณให้การสนับสนุนหรือไม่ ?

2 กลุ่มเป้าหมาย(คนอ่าน)ของหนังสือนี้คือ "คนเสื้อแดง" ใช่หรือไม่ ?

3 ทำไมพฤติกรรมของเสื้อแดงต่อสถาบันฯถึงมีความเชื่อมโยงกับเนื้อหาในหนังสือ(รวมถึงสิ่งตีพิมพ์ และสื่อแดงชนิดอื่น)

ข้อ 1.  ไม่ทราบคับ . 

ข้อ 2. กลุ่มเป้าหมายคือเสื้อแดงแน่นอนคับ

ข้อ 3. พฤติกรรมยังไงคับที่เชื่อมโยงกับหนังสือ   คนเสื้อแดงส่วนใหญ่เป็นคนต่างจังหวัดทำไร่ ไถนา  คุณคิดว่าจะมีใครไปนั่งอ่านหนังสือมั๊ยคับ  

ในเมื่อคนมีการศึกษาในเมือง ปีๆนึงยังอ่านหนังสือกันแค่ไม่กี่บรรทัด 

...............  ในข้อที่ 3.  ผมขอชัดๆกว่านี้อีกซักนิดนะคับ .  เช่น ในหนั่งสือมีเขียนให้เสื้อแดงทำอะไร  หรือสั่งอะไร แล้วเสื้อแดงก็ทำตามในสิ่งที่เกี่ยวกับสถาบันมั๊ยคับ

แต่ผมว่า ถ้ามีจริง ไม่ต้องถึงมือคุณหรอกคับ  พลพรรคปชป.  กับพธม.  เอาตายไปแล้วคับ  

#211 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 23:30

ท่านโจฯ คิดผิดแล้วที่ให้ เสื้อแดงมาตอบ
พวกนี้เขาไม่มีสติปัญญา จะหาเหตุผลอะไรมาอ้าง มาหักล้างหรอก
ดีแต่แถ แต่ยั่วยวน ถามอย่าง ตอบอย่าง
เหมือนที่ท่านโจ ถาม-ตอบกับนายกำแพง
ดูแล้วน่ารำคาญ (นายกำแพง)

ขอโทษนะคับ ...   อย่าเข้ามาเลยคับ  

ถ้าจะถกประเด็นก็มาถกกันคับ ...   ถ้าไม่มีก็ไปนอนซะ  

อย่าทำตัวเป็นบ่างช่างยุเลยคับ .. โตๆกันแล้วนะ 

#212 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 23:31

ไม่ถกประเด็นกับฝ่ายตรงข้าม .. แล้วจะคุยกันเอง  อวยกันเองงั้นหรอคับคุณมาหยารัศมี  

ประเทืองปัญญาดีเนอะ ..  

#213 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 8 January 2013 - 23:31

เรื่องทักษิณคือพระเจ้าตากสินกลับชาติมาเกิดนั้น

จริงๆผมไม่อยากขยายความมาก แต่การเอาความเชื่อนี้มาเป็นชนวนเหตุ

สร้างความชอบธรรม ในการล้มล้างฯ โดยอ้างว่าเป็น "การทวงคืน"

ความเชื่อนี้มากจากนิตยสาร voice of taksin ซึ่งสมยศดูแล

และทักษิณก็รู้เห็นแน่นอน หลักฐานก็ย้อนกลับไปดูที่หน้าหนึ่งในปกรูปพระเจ้าตากสิน

และที่ผ่านมาทักษิณก็ไม่เคยปฎิเสธถึงความเชื่อนี้ หรือถ้ามีปฏิเสธขอชมขอฟังเป็นบุญตาบุญหู

ช่วยบอกทีว่าเหตุใดจึงไม่มีการห้ามปรามการกระทำดังกล่าวจากคนเสื้อแดงกลุ่มที่อ้างว่า

ไม่มีความคิดล้มล้างฯ หรือจากตัวทักษิณเองอย่างชัดเจน

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#214 3x3eyes

3x3eyes

ขาประจำ

Posted 8 January 2013 - 23:33

ไอ้แบบนี้ มีเยอะมากคับในบอร์ดแห่งนี้ ...   ไม่มีสาระ  

เข้ามาแขวะ แล้วก็รีบมุดหนีออกไป  ...  

ทำไมไม่คิดจะถกเถียงด้วยข้อมูลกันมั่งล่ะคับ   หรือ ทำไม่เป็นคับ  

แล้วก็แปลกคับ ...   ไอ้คนประเภทนี้มักอวดอ้างตัวว่าฉลาด  แล้วก็ชอบด่าคนอื่นว่าโง่ ทั้งๆที่ตัวเองไม่เคยแสดงอะไรที่มันดูฉลาดออกมาซักนิด

ไอ้คนประเภทนี้มักอวดอ้างตัวว่าฉลาด  แล้วก็ชอบด่าคนอื่นว่าโง่ ทั้งๆที่ตัวเองไม่เคยแสดงอะไรที่มันดูฉลาดออกมาซักนิด

ผมขี้เกียจพิมพ์ครับ คุยกับคุณไม่ได้สาระอะไรด้วย

แล้วก็คิดว่าคนอื่นก็พูดในสิ่งที่ผมอยากพูดได้ดีกว่า

ที่แน่ๆ คุณมันแถ แล้วก็ฉลาดในเรื่องขี้โกงครับ

Edited by 3x3eyes, 8 January 2013 - 23:34.

“The hottest places in hell are reserved for those who in times of great moral crisis maintain their neutrality”

"ผู้ใดรักษาความเป็นกลางในท่ามกลางวิกฤตศีลธรรม ผู้นั้นย่อมตกนรกอเวจี"

-Dante Alighieri-

#215 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 23:39

ไอ้คนประเภทนี้มักอวดอ้างตัวว่าฉลาด  แล้วก็ชอบด่าคนอื่นว่าโง่ ทั้งๆที่ตัวเองไม่เคยแสดงอะไรที่มันดูฉลาดออกมาซักนิด

ผมขี้เกียจพิมพ์ครับ คุยกับคุณไม่ได้สาระอะไรด้วย

แล้วก็คิดว่าคนอื่นก็พูดในสิ่งที่ผมอยากพูดได้ดีกว่า

ที่แน่ๆ คุณมันแถ แล้วก็ฉลาดในเรื่องขี้โกงครับ

เอาเถอะคับ .. จะว่าอะไรผมก็ได้ 

ผมแสดงในสิ่งที่ไม่ใช่เอาแต่ด่าแล้วก็เปิดตูดแบบคุณก็แล้วกันนะคับ  

#216 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 8 January 2013 - 23:40

ข้อ 1.  ไม่ทราบคับ . 

ข้อ 2. กลุ่มเป้าหมายคือเสื้อแดงแน่นอนคับ

ข้อ 3. พฤติกรรมยังไงคับที่เชื่อมโยงกับหนังสือ   คนเสื้อแดงส่วนใหญ่เป็นคนต่างจังหวัดทำไร่ ไถนา  คุณคิดว่าจะมีใครไปนั่งอ่านหนังสือมั๊ยคับ  
ในเมื่อคนมีการศึกษาในเมือง ปีๆนึงยังอ่านหนังสือกันแค่ไม่กี่บรรทัด 

...............  ในข้อที่ 3.  ผมขอชัดๆกว่านี้อีกซักนิดนะคับ .  เช่น ในหนั่งสือมีเขียนให้เสื้อแดงทำอะไร  หรือสั่งอะไร แล้วเสื้อแดงก็ทำตามในสิ่งที่เกี่ยวกับสถาบันมั๊ยคับ

แต่ผมว่า ถ้ามีจริง ไม่ต้องถึงมือคุณหรอกคับ  พลพรรคปชป.  กับพธม.  เอาตายไปแล้วคับ  

ข้อ 3 พฤติกรรมของเสื้อแดงคือสนับสนุนแกนนำต่อสู้กับสถาบันฯ มีการแสดงออกหลายครั้งเช่นการเผารูปพระบรมฉายาลักษณ์

http://www.youtube.com/watch?v=27a_6RRKWcg

#217 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 23:48

เรื่องทักษิณคือพระเจ้าตากสินกลับชาติมาเกิดนั้น

จริงๆผมไม่อยากขยายความมาก แต่การเอาความเชื่อนี้มาเป็นชนวนเหตุ

สร้างความชอบธรรม ในการล้มล้างฯ โดยอ้างว่าเป็น "การทวงคืน"

ความเชื่อนี้มากจากนิตยสาร voice of taksin ซึ่งสมยศดูแล

และทักษิณก็รู้เห็นแน่นอน หลักฐานก็ย้อนกลับไปดูที่หน้าหนึ่งในปกรูปพระเจ้าตากสิน

และที่ผ่านมาทักษิณก็ไม่เคยปฎิเสธถึงความเชื่อนี้ หรือถ้ามีปฏิเสธขอชมขอฟังเป็นบุญตาบุญหู

ช่วยบอกทีว่าเหตุใดจึงไม่มีการห้ามปรามการกระทำดังกล่าวจากคนเสื้อแดงกลุ่มที่อ้างว่า

ไม่มีความคิดล้มล้างฯ หรือจากตัวทักษิณเองอย่างชัดเจน

ก็ผมถึงว่าไงคับ ว่าถ้าเห็นว่าผิด ก็แจ้งความผิด 112. ได้คับ ซึ่งสมยศก็โดนอยู่แล้วตอนนี้ 

แต่ประเด็นหลักของกระทู้ที่จะต้องพิจารณาก็คือ  คุณคิดว่าจะมีคนเชื่อซักกี่คนคับ . 

คือถ้าจะล้มเจ้าด้วยเหตุแม้วคือเจ้าตากสินนั้น  จะต้องเชื่อโดยสุจริตใจก่อนว่า แม้วคือเจ้าตากสินจริงๆ

ผมยังไม่เห็นใครหรือเสื้อแดงคนใหนพูดให้ได้ยินเลยว่า แม้วคือใครกลับชาติมาเกิด  นอกจากหนังสือปลุกระดมนั่นล่ะ 

ส่วนในประเด็น ที่ทักษิณรู้เห็น  และไม่เคยปฎิเสธ  ข้อนี้ผมตอบแทนทักษิณไม่ได้คับ   

ผมเป็นเสื้อแดงที่ดูทีวีช่องแดง  ไม่ดูสือจากสีแดงด้วยซ้ำไป  ผมไม่รู้หรอกว่าวันนี้แม้วพูดอะไร  ประกาศอะไร 

แต่สิ่งที่ผมมั่นใจ  และเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ที่ชอบแม้วเพราะเรื่องการทำงานคับ ไม่ใช่เรื่องอื่น

ส่วนเรื่องเสื้อแดงล้มเจ้า .. ก้มีบางส่วนคับ แต่ไม่ใช่เรื่องตากสินอะไรนี่หรอกนะคับ  มีสาเหตุจากอย่างอื่นคับ 

#218 3x3eyes

3x3eyes

ขาประจำ

Posted 8 January 2013 - 23:50

เอาเถอะคับ .. จะว่าอะไรผมก็ได้ 

ผมแสดงในสิ่งที่ไม่ใช่เอาแต่ด่าแล้วก็เปิดตูดแบบคุณก็แล้วกันนะคับ  

ไว้ว่างๆ อารมณ์ดีจะมาด่าอีกครับ อย่างคุณมันมีเรื่องให้ด่าได้เรื่อย

เหนือเมฆก็เปิดตูดไปทีนึงแล้ว

Edited by 3x3eyes, 8 January 2013 - 23:51.

“The hottest places in hell are reserved for those who in times of great moral crisis maintain their neutrality”

"ผู้ใดรักษาความเป็นกลางในท่ามกลางวิกฤตศีลธรรม ผู้นั้นย่อมตกนรกอเวจี"

-Dante Alighieri-

#219 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 23:51

Moo3storey  ข้อ 3 พฤติกรรมของเสื้อแดงคือสนับสนุนแกนนำต่อสู้กับสถาบันฯ มีการแสดงออกหลายครั้งเช่นการเผารูปพระบรมฉายาลักษณ์

คับ เรื่องนี่ก็สอดคล้องกับที่คุณโจโฉถามผมนั่นล่ะคับ ..  คือเหตุการณ์นี้มันไม่ได้เกี่ยวข้องกับรูปในหนังสือ  ไม่ได้เผารูปเพราะเชื่อว่าแม้วคือเจ้าตากสินถูกมั๊ยคับ

แต่การเผามันเกิดจากสาเหตุอื่นคับ 

#220 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 January 2013 - 23:51

ไว้ว่างๆ อารมณ์ดีจะมาด่าอีกครับ อย่างคุณมันมีเรื่องให้ด่าได้เรื่อย

เหนือเมฆก็ทีนึงแล้ว

บอร์ดสาธารณะคับ  .. ผมห้ามคุณไม่ได้คับ  

#221 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 8 January 2013 - 23:54

ตำนานตักสิน ตำนานเทพนารีกวนอิม

ข่าวลือข่าวลวงที่เป็นการให้ร้ายสถาบันฯ การสร้างสถานะการณ์ ม.112

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับคำพูดปลุกระดม

ของแกนนำแดง ,หนังสือVoice of Taksin ,และสื่อแดงอื่นๆ รวมถึงการปล่อยข่าวลือในที่ชุมนุม

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับการรณรงค์เรียกร้องของนักวิชาการแดง, นิติราษฏร์,

ครก112, เว็บไซต์แดง(แดงสวีเดน, นปช.USA) เพื่อสร้างแนวร่วมที่เป็นคนชนกลาง

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับการขยายเครือข่าย สร้างแนวร่วมของนปช.แดงสายคอม

อย่างการ จัดตั้งหมู่บ้านเสื้อแดง โรงเรียนเสื้อแดง เพื่อขยายฐานมวลชนที่เป็นคนต่างจังหวัด

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับการเคลื่อนไหว ลุกฮือขึ้นต่อต้านอำมาตย์ของคนเสื้อแดง

หรือที่เสื้อแดงเชื่อว่าต้องต่อสู้ทางชนชั้นให้แตกหัก

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับการระดมพล ระดมมวลชนเพื่อเคลื่อนไหวหลายๆครั้ง

โดยเฉพาะครั้งใหญ่(เผาเมือง)ในปี 52-53

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับความต้องการต่อสู้ของทักษิณ และ ตระกูลชินวัตร ทั้งเรื่องคดี ฯลฯ

โดยเฉพาะการชุมนุมปี 53 เกิดหลังจากมีการตัดสินยึดทรัพย์ทักษิณ

อันนี้ทำแบบคร่าวๆครับ เป็นแผนผังแบบง่ายๆ

สรุปก็คือทำหนังสือทำไม ทำไมมีตำนานตักสิน ทำไมมีการเรียกร้องเรื่องแก้ไขม.112 คือทั้งหมดเพื่อสร้างมวลชนให้ช่วยทักษิณ+แกนนำสู้กับสถาบัน และเป็นคำตอบว่าทำไมเสื้อแดงถึงเผาพระบรมฉายาลักษณ์

Edited by Moo3storey, 9 January 2013 - 00:05.

#222 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 January 2013 - 00:02

ตำนานตักสิน ตำนานเทพนารีกวนอิม ข่าวลือข่าวลวงที่เป็นการให้ร้ายสถาบันฯ การสร้างสถานะการณ์ ม.112 การอ้างเบื้องหลังรัฐประหารเพื่อใส่ร้าย

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับคำพูดปลุกระดม

ของแกนนำแดง ,หนังสือVoice of Taksin ,และสื่อแดงอีกมากมาย รวมถึงการปล่อยข่าวลือในที่ชุมนุม

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับการรณรงค์เรียกร้องของนักวิชาการแดง, นิติราษฏร์, ครก112, เว็บไซต์แดง(แดงสวีเดน, นปช.USA)

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับการขยายเครือข่าย สร้างแนวร่วมของนปช.แดงสายคอมอย่างการ จัดตั้งหมู่บ้านเสื้อแดง โรงเรียนเสื้อแดง

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับการเคลื่อนไหว ลุกฮือขึ้นต่อต้านอำมาตย์ของคนเสื้อแดง หรือที่เสื้อแดงเชื่อว่าต้องต่อสู้ทางชนชั้นให้แตกหัก

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับการระดมพล ระดมมวลชนเพื่อเคลื่อนไหวหลายๆครั้ง โดยเฉพาะครั้งใหญ่(เผาเมือง)ในปี 52-53

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับความต้องการต่อสู้ของทักษิณ และ ตระกูลชินวัตร ทั้งเรื่องคดี ฯลฯ โดยเฉพาะการชุมนุมปี 53 เกิดหลังจากมีการตัดสินยึดทรัพย์ทักษิณ

ผมว่าคุณโยงของคุณไปเอง  บางเรืองผมก็ไม่รู้เรืองนะที่คุณพูดน่ะ เช่นเรื่องตำหนัก  อะไรนี่ผมก็งง งง ไม่เคยได้ยินเลยนะ

แต่ผมชอบนิติราษฎร์นะ  เขาพูดในเชิงวิชาการฟังแล้วได้ความรู้ดีอ่ะ ชอบ  ชอบ . 

หมู่บ้านเสื้อแดง  นี่ไม่ใช่การล้มเจ้านะคับ ...  มันเป็นการรักษาฐานมวลชนคับ  เป้าหมายจริงๆมีไว้ใช้เพื่อการเลือกตั้งคับ 

#223 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 January 2013 - 00:08

เรื่องอำมาตย์ก็เหมือนกัน ..  ที่ว่าต้องแตกหัก นี่ผมเห็นด้วยนะ   นัยยะอยู่ที่ความเท่าเทียมในสังคม 

ยกตัวอย่างเช่นเรื่องเขายายเที่ยงก็ชัดดีนะคับ ..  ชาวบ้านอยู่ตีนเขา โดนจับข้อหาบุกรุกป่าศาลตัดสินจำคุก  

แต่คุณสุรยุทธ  สร้างบ้านบนเขาเดียวกันแท้ๆ  ศาลตัดสินไม่เจตนายกฟ้อง ..  อะไรแบบนี้ล่ะคับ 

คุณอยากเห็นสังคมแบบนี้หรอคับ ..  

#224 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 9 January 2013 - 00:10

ขออนุญาตท่านโจฯและเพื่อนเสรีไทย  ขอตั้งข้อสังเกตเล็กน้อยนะครับ

หากมีเรื่องอะไรกระทบไอ้แม้ว  เสื้อแดงมักตอบเบี่ยงประเด็นตามนี้หมดเหมือนคู่มือมันเขียนบอกมาแบบนี้

แต่สิ่งที่ทำให้คนต่างจังหวัดรักทักษิณ ไม่ใช่ เรื่องตากสิน หรืออะไรที่คุณโจโฉยกมาหรอกนะคับ

มันคือการบริหารงานที่สามารถผลักดันนโยบาย ให้เกิดเป็นรูปธรรมได้ต่างหาก  

อย่างเรื่องหลักประกันสุขภาพ ..  ก่อนหน้าทักษิณทำมีใครในประเทศนี้คิดได้มั่งคับ (ไม่มี)

อย่าว่าแต่คิดเลยคับ ..  ถึงคิดออก ก็ไม่รู้ว่าจะทำยังไงคือยอมแพ้ก่อนเริ่มต้นด้วยซ้ำ

คนจนนั้น เวลาเจ็บไข้ได้ป่วย ไปร้านขายยาซื้อยากินเอง ถามคุณโจโฉว่า มันอันตรายมั๊ยคับ 

หรือไปคลีนิคพบหมอ ซึ่งถูกกว่าไปโรงพยาบาลก็จริง แต่ก็ยังไม่ถูกกว่าการไปพบหมอที่โรงพยาบาลในราคา  30  บาท (ถูกมั๊ยคับ) 

(นี่ประเด็นแรกนะคับ) ... เด๋วมาต่อ

คุณโจโฉคับ ..  

คนต่างจังหวัด  และคนไทยส่วนใหญ่ของประเทศทำอาชีพเกษตรกรรม   เงินทองไม่เยอะหรอกคับ  และ ส่วนมากเป็นหนี้นอกระบบ โดยการเอาที่ทำกินไปจำนองกับนายทุน

ต้นเหตุเกิดจากการเข้าถึงแหล่งเงินทุนได้ยาก  ถึงจะมีความคิดดีๆ  ก็ไม่มีโอกาสที่จะทำ  ด้วยปัญหาเรื่องเงินทุน 

โครงการ sme  sml   จึงเกิดมาพร้อมๆกับโครงการ หนึงตำบลหนึงผลิตภัณฑ์  เพื่อให้คนที่ทำอาชีพเกษตรกรรม ใช้เวลาว่างในการหารายได้เป็นการยกระดับความเป็นอยู่

และการเข้าถึงแหล่งเงินทุนต้นทุนต่ำ   

เมื่อมีสินค้าแล้ว ก็จำเป็นต้องมีตลาด จึงเกิดสินค้าOTOP  จัดงานตามต่างจังหวัด  และกรุงเทพ  จนในที่สุดก็ไปจัดบุ๊ตแสดงสินค้าที่ต่างประเทศ 

(นี่ประเด็นที่สอง) .... เด๋วมาต่อ

ประเด็นต่อมา .. ที่ทำให้คนชื่นชอบทักษิณ

คือ ทักษิณเป็นบุคคลซึ่งนำมาซึ่งความเปลี่ยนแปลงในระบบราชการ    

เป็นคนที่เริ่มนำระบบออนไลด์มาใช้ในระบบราชการ  ทำให้การย้าย  การแจ้ง   การโอน   การทำบัตร   มีความสะดวกสบาย  

ไม่ยุ่งยากเสียเวลา  จะต้องวิ่งไปที่เขตไปกลับถึง 2 รอบ  เหมือนแต่ก่อน

.............................

แต่สำหรับผมนะ ..  ทักษิณเป็นคนแรกที่ทำให้ประเทศไทยจัดงบประมาณแบบสมดุลได้  (เข้าความหมายมั๊ยคับ  ว่ามันจะต้องเกิดจากอะไรบ้าง) 

gladiator 1.jpg

#225 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 9 January 2013 - 00:12

กรุณาอย่าโชว์โง่กับผมนะฮะ ..  หัวกระทู้มันเรื่อง

เสื้อแดงคลั่งแม้วเพราะคิดว่า แม้วคือพระเจ้าตากสิน  ฮะ

ผมกำลังใช้เหตุผลโต้แย้งด้วยเหตุผลว่า  จริงๆแล้วที่เค้าคลั่งแม้วนั้นมีสาเหตุมาจากอะไรนะคับ 

จะแถไปไหน  เอาให้ถึงดาวอาร์เนกเซ่ดีโบอิเมียเลยรึไง (ชื่อดาวเคราะห์น้อยจริงๆครับ)

ก๊อปท่านโจมาเลยดีกว่าว่าหัวกระทู้กับเนื้อกระทู้เป๊ะๆน่ะ...เป็นอย่างที่ไอ้คุณหมีเขียนตอบหรือเปล่า

ไหน  ช่วยบอกหน่อยซิว่าข้อความที่คุณอ้างน่ะ...อยู่ตรงไหน

เชิญ หนูจินนี่ หมีเพิ่งมาฯ เคนอิจิ และแดงอื่นๆหรือ "คนกลางๆ"ในเสรีไทยมาสนทนาหัวข้อนี้กันหน่อย (ขอความรู้ของคนเสื้อแดง) อยากรู้ว่ามีความเห็นอย่างไร

จริงหรือไม่

เสื้อแดงมีความเชื่อว่า ทักษิณ = ตากสิน

และพยายามจะเขียนชื่อทักษิณดังนี้ Thaksin = Taksin

สร้างความเชื่อว่าทักษิณเป็น "เจ้ามูลเมือง" กลับชาติมาเกิด

การเขียนข้อความปลุกระดมบนแบงค์ร้อยสีแดง ในรูปฝั่งของรัชกาลที่ 5 ประกาศเลิกทาส ประมาณว่าทักษิณเป็นสมเด็จพระเจ้าตากสินกลับชาติมาเกิด

จะมาปลดปล่อยคนไทยจากการเป็นทาส ขอทักษิณจงเจริญ (ความจริงใช้คำว่า "ทรงพระเจริญ" ด้วยซ้ำ)

และยังไม่นับการปลุกระดมของ "แดงสยาม" โดย สุรชัย แซ่ด่าน จักรภพ เพ็ญแข

ไหน? ตรงไหนเหรอที่ท่านโจฯถามตามที่คุณว่า?

คุณเป็นแรงงานต่างด้าวเหรอ ถึงอ่านภาษาไทยไม่แตก???? :o

แล้วคุณดันไปด่าท่าน Moo ว่า กรุณาอย่าโชว์โง่กับผมนะฮะ...

ทั้งที่คุณเองที่โง่..อ่านกระทู้พลาด

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 9 January 2013 - 00:18.

#226 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 January 2013 - 00:13

องคมนตรี ตามกฎหมายห้ามยุ่งเกี่ยวกับการเมือง  และตามรธน.อยู่ในหมวด1.

แต่คนเป็นประธานออกมาเดินสายพูดเรื่องเจ้าของคอกม้า  (เพื่อ.. ??)

หลังจากนั้นจูงมือคุณสุรยุทธออกสือ บอกว่าเป็นเชอร์ชิล   ทั้งๆที่เป็นองคมนตรีอยู่ทั้งคู่แท้ๆ

พอปฎิวัติก็ได้คุณสุรยุทธเป็นนายก 5 5 5 + + +  ลาออกจากองคมนตรี  แล้วพอออกจากนายกก็ไปเป็นองคมนตรีต่อ 

(คิดอยากจะออกก็ออก   คิดอยากจะเข้าก็เข้า)  ...  องคมนตรีมาจากใหน ผมต้องอธิบายด้วยมั๊ยคับ  .. แบบนี้ถือว่าหมิ่นเบื้องสูงมั๊ยคับ

คือสังคมแบบนี้ผมไม่อยากเห็นนะ 

#227 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 9 January 2013 - 00:15

ตำนานตักสิน ตำนานเทพนารีกวนอิม ข่าวลือข่าวลวงที่เป็นการให้ร้ายสถาบันฯ การสร้างสถานะการณ์ ม.112 การอ้างเบื้องหลังรัฐประหารเพื่อใส่ร้าย

VV

VV

ของแกนนำแดง ,หนังสือVoice of Taksin ,และสื่อแดงอีกมากมาย รวมถึงการปล่อยข่าวลือในที่ชุมนุม

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับการรณรงค์เรียกร้องของนักวิชาการแดง, นิติราษฏร์, ครก112, เว็บไซต์แดง(แดงสวีเดน, นปช.USA)

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับการขยายเครือข่าย สร้างแนวร่วมของนปช.แดงสายคอมอย่างการ จัดตั้งหมู่บ้านเสื้อแดง โรงเรียนเสื้อแดง

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับการเคลื่อนไหว ลุกฮือขึ้นต่อต้านอำมาตย์ของคนเสื้อแดง หรือที่เสื้อแดงเชื่อว่าต้องต่อสู้ทางชนชั้นให้แตกหัก

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับการระดมพล ระดมมวลชนเพื่อเคลื่อนไหวหลายๆครั้ง โดยเฉพาะครั้งใหญ่(เผาเมือง)ในปี 52-53

VV

VV

ยึดโยง สอดคล้องกับความต้องการต่อสู้ของทักษิณ และ ตระกูลชินวัตร ทั้งเรื่องคดี ฯลฯ โดยเฉพาะการชุมนุมปี 53 เกิดหลังจากมีการตัดสินยึดทรัพย์ทักษิณ

ผมว่าคุณโยงของคุณไปเอง  บางเรืองผมก็ไม่รู้เรืองนะที่คุณพูดน่ะ เช่นเรื่องตำหนัก  อะไรนี่ผมก็งง งง ไม่เคยได้ยินเลยนะ

แต่ผมชอบนิติราษฎร์นะ  เขาพูดในเชิงวิชาการฟังแล้วได้ความรู้ดีอ่ะ ชอบ  ชอบ . 

หมู่บ้านเสื้อแดง  นี่ไม่ใช่การล้มเจ้านะคับ ...  มันเป็นการรักษาฐานมวลชนคับ  เป้าหมายจริงๆมีไว้ใช้เพื่อการเลือกตั้งคับ 

เลือกตั้งเพื่ออะไรล่ะครับ เพื่อไปแก้รธน. เพื่อหลอกให้คนเสื้อแดง+แดงสายคอมเชื่อว่าจะมีการแก้ไขรธน.หมวดสอง(พระมหากษัตริย์)

ไม่ล้มเจ้าแล้วเอาแกนนำล้มเจ้าฯมาช่วยสร้างฐานมวลชนทำไม ?

แล้วไอ้มวลชนที่ว่าเนี่ยส่วนใหญ่ก็มีแนวคิดล้มเจ้า แนวคิดนี้มาจากไหนถ้าไม่ใช่แกนนำ

นปช.พวกสายคอมไปตำนานตักสิน ไปปล่อยข่าวลือทำลายสถาบันสร้างฐานมวลชนต่างจังหวัด

ส่วนพวกนักวิชาการแดง ,นิติราษฏร์ ก็หลอกพวกคนชั้นกลางไปคนละกลุ่มเป้าหมาย แต่จุดมุ่งหมายเดียวกัน

ถามว่าไอ้แดงต่างจังหวัดที่เผาพระบรมฉายาลักษณ์ กับ แดงชนชั้นกลางอย่างคุณหมีที่เห็นด้วยกับนิติราษฏร์จุดมุ่งหมายมันอยู่ที่ไหน ก็จุดมุ่งหมายเหมือนกัน

#228 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 January 2013 - 00:17

ผมเบื่อพวกที่อ่านหนังสือไม่เกิน 3 บรรทัดแล้วก็ออกมาแสดงอะไรโง่ๆแบบคุณจังเยย 

อ่านเมนท์ของผมให้หมดนะคับ ...  ว่าผมพูดว่าอะไรบ้าง  

#229 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 9 January 2013 - 00:26

ถามว่าแล้วข่าวลือเรื่องสถาบันฯมาจากไหน ใครเป็นคนปล่อย ทำไมหมู่บ้านเสื้อแดงต้องปลดรูป ?

สู้กับเผด็จการ สู้กับคมช. แล้วไปร่วมมือกับบิ๊กบัง ?????a201p.jpg

ตอนนี้มาอ้างพล.อ.สุรยุทธเขายายเที่ยงอีก จะเอาฮาไปไหน มันเกี่ยวอะไรกับอำมาตย์ครับ

อำมาตย์คืออะไรทำไมต้องใช้คำว่าอำมาตย์

ถามเค้นคอแทบตาย พอจนมุมก็บอกว่าอำมาตย์คือเปรม สุรยุทธ โอ๊ย..ก็แล้วทำไมไม่บอกตั้งแต่แรกว่าคือเปรม

แล้วถามว่าจะแก้ ม.112 ทำไมครับถ้าจะเล่นเรื่องเขายายเที่ยง ?

#230 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 January 2013 - 00:28

Moo3storey

เลือกตั้งเพื่ออะไรล่ะครับ เพื่อไปแก้รธน. เพื่อหลอกให้คนเสื้อแดง+แดงสายคอมเชื่อว่าจะมีการแก้ไขรธน.หมวดสอง(พระมหากษัตริย์)

ไม่ล้มเจ้าแล้วเอาแกนนำล้มเจ้าฯมาช่วยสร้างฐานมวลชนทำไม ?

แล้วไอ้มวลชนที่ว่าเนี่ยส่วนใหญ่ก็มีแนวคิดล้มเจ้า แนวคิดนี้มาจากไหนถ้าไม่ใช่แกนนำ

นปช.พวกสายคอมไปตำนานตักสิน ไปปล่อยข่าวลือทำลายสถาบันสร้างฐานมวลชนต่างจังหวัด

ส่วนพวกนักวิชาการแดง ,นิติราษฏร์ ก็หลอกพวกคนชั้นกลางไปคนละกลุ่มเป้าหมาย แต่จุดมุ่งหมายเดียวกัน

ถามว่าไอ้แดงต่างจังหวัดที่เผาพระบรมฉายาลักษณ์ กับ แดงชนชั้นกลางอย่างคุณหมีที่เห็นด้วยกับนิติราษฏร์จุดมุ่งหมายมันอยู่ที่ไหน ก็จุดมุ่งหมายเหมือนกัน

.......................................

555555+++++  ..  ผมเริ่มเข้าใจพวกคุณมากขึ้นแล้วล่ะ 

คือคุณโดนเป่ากระหม่อมเรื่องล้มเจ้ามากเกินไป  ไม่รู้ไปเสพสื่อที่ใหนมา  

ผมจะบอกให้ ประเทศนี้ล้มเจ้าไม่ได้หลอกคับ  และ หมู่บ้านเสื้อแดงก็มีได้เป็นฐานมวลชนสำหรับการเลือกตั้งเพื่อเป็นรัฐบาลเท่านั้นนะคับ อย่าคิดมาก 

เรื่องแก้รธน.  ถ้าคุณติดตามมาตลอด  คุณจะรู้ว่าหมวดพระมหากษัตริย์จะไม่มีการแก้ไขนะคับ   อีกเรื่องนึงที่ไม่แก้คือเรื่องรูปแบบของรัฐนะคับ

นิติราษฎร์ ไม่มีใครล้มเจ้านะคับ .   ผมยืนยันได้ เพราะผมเป็นแฟนตัวยงเลยเชียวล่ะ  

ส่วนเรื่องที่ผมเห็นด้วยกับนิติราษฎร์คือเรื่องการปรับกฎหมายให้มีความเท่าเทียมในสังคมมากขึ้นคับ   และ การออกกฏหมายที่ป้องกันการปฎิวัติ  

ไม่ใช่ว่า พอปฎิวัติทีก็ฉีกรธน.ทีแค่นี้ก็ไม่ผิดแล้ว   ศาลก็บอกว่าเป็นรัฐถาธิปัตย์  (อะไรว่ะ)  คำแปลกๆ  คือล้มล้างรธน..มันผิด  แต่คนล้มกับไม่มีความผิด 

แบบนี้ประเทศมันไม่ใหวนะคับ 

#231 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 January 2013 - 00:32

ถามว่าแล้วข่าวลือเรื่องสถาบันฯมาจากไหน ใครเป็นคนปล่อย ทำไมหมู่บ้านเสื้อแดงต้องปลดรูป ?

สู้กับเผด็จการ สู้กับคมช. แล้วไปร่วมมือกับบิ๊กบัง ?????a201p.jpg

ตอนนี้มาอ้างพล.อ.สุรยุทธเขายายเที่ยงอีก จะเอาฮาไปไหน มันเกี่ยวอะไรกับอำมาตย์ครับ

อำมาตย์คืออะไรทำไมต้องใช้คำว่าอำมาตย์

ถามเค้นคอแทบตาย พอจนมุมก็บอกว่าอำมาตย์คือเปรม สุรยุทธ โอ๊ย..ก็แล้วทำไมไม่บอกตั้งแต่แรกว่าคือเปรม

แล้วถามว่าจะแก้ ม.112 ทำไมครับถ้าจะเล่นเรื่องเขายายเที่ยง ?

เอาฮง เอาฮาอะไรคับ .  

ถ้าไม่ใช่องคมนตรี เป็นตาสีตาสา  คุณคิดว่าศาลจะตัดสินคนที่สร้างบ้านอยู่บนเขายังไงคับ ในเมือคนที่อยู่ตีนเขาต้องติดคุก .. 

ตอบผมให้หายโง่หน่อยเถอะ ..   

#232 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 9 January 2013 - 00:32

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

เอ้าาาาาาาาาาาาาาา

แถเข้าไปปปปปปปปปปปปปปปปปปปป

ดริ๊ฟเข้าไป

ปล. หารูปดริ๊ฟค่อมรางไม่ได้อ่ะ หาก่อน 

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#233 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 January 2013 - 00:36

Moo3storey, 

ว่ากันด้วยเหตุผลคับ ..   

ถ้าไม่ใช่องคมนตรี เป็นตาสีตาสา  คุณคิดว่าศาลจะตัดสินคนที่สร้างบ้านอยู่บนเขายังไงคับ ในเมือคนที่อยู่ตีนเขาต้องติดคุก .. 

ถ้าเห็นด้วยก็พูดมาเลยคับ   หรือ ไม่เห็นด้วย  เพราะอะไร ก็ว่าเหตุผลมาคับ 

ไม่ใช่มาว่าผมเอาฮา  ...  อะไรของคุณคับ   

.....................   การแลกเปลี่ยนไม่ใช่การเอาชนะ   ไม่ต้องซีเรียสคับ

#234 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 January 2013 - 00:37

ดริ๊ฟเข้าไป

ปล. หารูปดริ๊ฟค่อมรางไม่ได้อ่ะ หาก่อน 

ก็เป็นซะแบบนี้พรรคปชป. ถึงแพ้แล้ว แพ้อีก  .    5 5 5 5 + + +  

#235 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 9 January 2013 - 00:38

Moo3storey

.......................................

555555+++++  ..  ผมเริ่มเข้าใจพวกคุณมากขึ้นแล้วล่ะ 

คือคุณโดนเป่ากระหม่อมเรื่องล้มเจ้ามากเกินไป  ไม่รู้ไปเสพสื่อที่ใหนมา  

ผมจะบอกให้ ประเทศนี้ล้มเจ้าไม่ได้หลอกคับ  และ หมู่บ้านเสื้อแดงก็มีได้เป็นฐานมวลชนสำหรับการเลือกตั้งเพื่อเป็นรัฐบาลเท่านั้นนะคับ อย่าคิดมาก 

เรื่องแก้รธน.  ถ้าคุณติดตามมาตลอด  คุณจะรู้ว่าหมวดพระมหากษัตริย์จะไม่มีการแก้ไขนะคับ   อีกเรื่องนึงที่ไม่แก้คือเรื่องรูปแบบของรัฐนะคับ

นิติราษฎร์ ไม่มีใครล้มเจ้านะคับ .   ผมยืนยันได้ เพราะผมเป็นแฟนตัวยงเลยเชียวล่ะ  

ส่วนเรื่องที่ผมเห็นด้วยกับนิติราษฎร์คือเรื่องการปรับกฎหมายให้มีความเท่าเทียมในสังคมมากขึ้นคับ   และ การออกกฏหมายที่ป้องกันการปฎิวัติ  

ไม่ใช่ว่า พอปฎิวัติทีก็ฉีกรธน.ทีแค่นี้ก็ไม่ผิดแล้ว   ศาลก็บอกว่าเป็นรัฐถาธิปัตย์  (อะไรว่ะ)  คำแปลกๆ  คือล้มล้างรธน..มันผิด  แต่คนล้มกับไม่มีความผิด 

แบบนี้ประเทศมันไม่ใหวนะคับ 

ผมก็ติดตามนิติราษฏร์นะครับ ผมไม่ได้บอกว่านิติราษฏร์ล้มเจ้านะครับ

แต่มันความยึดโยงกับแกนนำล้มเจ้าฯ คือมันมีความเชื่อมโยงกันแต่อยู่คนละระดับคนละมิติกัน คือทำการตลาดคนละกลุ่มเป้าหมายกัน ทำไมชนชั้นกลางอย่างคุณหมี ถึงไปร่วมเรียกร้องอยู่กับพวกเสื้อแดงต่างจังหวัดที่เผาพระบรมฉายาลักษณ์ได้ล่ะครับ มันยึดโยงกันไหม คุณจะบอกว่า"ไม่ได้ล้มเจ้าฯ" แต่แนวร่วมต่างจังหวัดทำไมมันถึงล้มเจ้าฯ

ตำนานตักสิน ตำนานเทพนารีกวนอิม
ข่าวลือข่าวลวงที่เป็นการให้ร้ายสถาบันฯ การสร้างสถานะการณ์ ม.112
VV
VV
ของแกนนำแดง ,หนังสือVoice of Taksin ,และสื่อแดงอื่นๆ รวมถึงการปล่อยข่าวลือในที่ชุมนุม
VV
VV
ยึดโยง สอดคล้องกับการรณรงค์เรียกร้องของนักวิชาการแดง, นิติราษฏร์,
ครก112, เว็บไซต์แดง(แดงสวีเดน, นปช.USA) เพื่อสร้างแนวร่วมที่เป็นคนชนกลาง
VV
VV
ยึดโยง สอดคล้องกับการขยายเครือข่าย สร้างแนวร่วมของนปช.แดงสายคอม
อย่างการ จัดตั้งหมู่บ้านเสื้อแดง โรงเรียนเสื้อแดง เพื่อขยายฐานมวลชนที่เป็นคนต่างจังหวัด
VV
VV
ยึดโยง สอดคล้องกับการเคลื่อนไหว ลุกฮือขึ้นต่อต้านอำมาตย์ของคนเสื้อแดง
หรือที่เสื้อแดงเชื่อว่าต้องต่อสู้ทางชนชั้นให้แตกหัก
VV
VV
ยึดโยง สอดคล้องกับการระดมพล ระดมมวลชนเพื่อเคลื่อนไหวหลายๆครั้ง
โดยเฉพาะครั้งใหญ่(เผาเมือง)ในปี 52-53
VV
VV
ยึดโยง สอดคล้องกับความต้องการต่อสู้ของทักษิณ และ ตระกูลชินวัตร ทั้งเรื่องคดี ฯลฯ
โดยเฉพาะการชุมนุมปี 53 เกิดหลังจากมีการตัดสินยึดทรัพย์ทักษิณ

ถามว่ามันมีความเชื่อมโยงกันไหม

#236 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 9 January 2013 - 00:43

เอาฮง เอาฮาอะไรคับ .  

ตอบผมให้หายโง่หน่อยเถอะ ..   

จะเอาฮาไปไหนครับ จะเล่นเรื่องเขายายเที่ยง เลยจะแก้ ม.112 เนี่ยนะครับ ?

#237 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 January 2013 - 00:47

จะเอาฮาไปไหนครับ จะเล่นเรื่องเขายายเที่ยง เลยจะแก้ ม.112 เนี่ยนะครับ ?

คุณจะมั่วไปถึงใหนคับ เรืองเขายายเที่ยงเกี่ยวไรกับม.112 คับ 

ไม่เคยมีใครเลยที่บอกว่ามีเหตุการณ์เขายายเที่ยงแล้วต้องแก้ม.112 (นอกจากคุณนั่นล่ะ)

#238 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 9 January 2013 - 00:47

ดริ๊ฟเข้าไป

ก็เป็นซะแบบนี้พรรคปชป. ถึงแพ้แล้ว แพ้อีก  .    5 5 5 5 + + +  

ของรางวัลคือรูปนี้ครับ

ดริฟท์ึคร่อมราง small.jpg

#239 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 9 January 2013 - 00:49

มีอะไรก็โทษ 112 หรือไงนั้น เห็นหลายรายล่ะ 

อะไรๆๆ ก็เพราะ 112 

พูดไม่ได้ 112 

เด๋วโดน 112 

เอาจริงๆๆจากใจนะ แต่ก่อนที่คิดว่า คนที่อยากแก้ไข 112 นะบางคนก็อยากแก้ เพราะ มันมีจุดอ่อนให้คนอื่นเอามาแกล้ง ได้

แต่ตอนนี้ กลับ หมดความรู้สึกนั้นไปล่ะ

อะไรๆๆ ก็ 112 บ้าบอ คอแตก 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#240 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

จะพูดเรืองม. 112 ก็ได้คับ 

แต่คุณลองตอบผมก่อนสิคับ .

คุณเห็นประการใดคับ .  

#241 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ดริ๊ฟเข้าไป

แล้วเกี่ยวอะไร กับ ปชป อีกล่ะเนี่ย 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#242 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 9 January 2013 - 00:50

จะเอาฮาไปไหนครับ จะเล่นเรื่องเขายายเที่ยง เลยจะแก้ ม.112 เนี่ยนะครับ ?

คุณจะมั่วไปถึงใหนคับ เรืองเขายายเที่ยงเกี่ยวไรกับม.112 คับ 

ไม่เคยมีใครเลยที่บอกว่ามีเหตุการณ์เขายายเที่ยงแล้วต้องแก้ม.112 (นอกจากคุณนั่นล่ะ)

อ้าว! แล้วเสื้อแดงเรียกร้องแก้ ม.112 ทำไมล่ะครับ ถ้าจะแค่เล่นงานสุรยุทธเรื่องเขายายเที่ยง ?meme5200.jpg

#243 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 9 January 2013 - 00:50

แล้ว 112 เกี่ยวไรกับ องคมนตรีครับ 

#244 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 January 2013 - 00:51

มีอะไรก็โทษ 112 หรือไงนั้น เห็นหลายรายล่ะ 

เด๋วโดน 112 

เอาจริงๆๆจากใจนะ แต่ก่อนที่คิดว่า คนที่อยากแก้ไข 112 นะบางคนก็อยากแก้ เพราะ มันมีจุดอ่อนให้คนอื่นเอามาแกล้ง ได้

แต่ตอนนี้ กลับ หมดความรู้สึกนั้นไปล่ะ

ปัญญาอ่อนว่ะ ..  ผมบอกว่า มีอะไรก็ถามได้ ถ้าตอบได้ก็จะตอบให้กระจ่าง  ไอ้เซาะกราว 

อ่านอะไรให้มันเกิน 3 บรรทัดหน่อยนะ  5 5 5 5 + + + 

เข้ามาเงิบแท้ๆ 

#245 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 January 2013 - 00:52

แล้ว 112 เกี่ยวไรกับ องคมนตรีครับ 

.เอาอีกแร๊ะ ... อ่านให้ครบสิคับ 

ก็ไม่เกี่ยวไงคับ ...  ใครว่าเกี่ยวล่ะคับ 

หรือมีใครบอกว่าเกี่ยวคับ 

#246 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 9 January 2013 - 00:53

เด๋วโดน 112 

ปัญญาอ่อนว่ะ ..  ผมบอกว่า มีอะไรก็ถามได้ ถ้าตอบได้ก็จะตอบให้กระจ่าง  ไอ้เซาะกราว 

อ่านอะไรให้มันเกิน 3 บรรทัดหน่อยนะ  5 5 5 5 + + + 

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบครับ แต่ผมไม่อ่านนะ มันมากเกิน 3 บรรทัดนะ 

#247 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 January 2013 - 00:55

อ้าว! แล้วเสื้อแดงเรียกร้องแก้ ม.112 ทำไมล่ะครับ ถ้าจะแค่เล่นงานสุรยุทธเรื่องเขายายเที่ยง ?meme5200.jpg

เฮร้อออ ......   ที่เรียกร้องให้แก้ 112  ไม่เกี่ยวกับเขายายเที่ยงซักนิด พูดแล้วก็ยังจะโยงให้ได้ 

เอ้า ...  ตอบผมหน่อยสิ  เรื่องสร้างบ้านบนเขานะ  ควรติดคุกมั๊ยคับ  ในเมือชาวบ้านจนๆอยู่ตีนเขาโดนจับติดคุกหมด 

ตอบผมแล้วเรามาคุยเรื่อง 112 กัน

#248 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 9 January 2013 - 00:55

ผมเบื่อพวกที่อ่านหนังสือไม่เกิน 3 บรรทัดแล้วก็ออกมาแสดงอะไรโง่ๆแบบคุณจังเยย 

อ่านเมนท์ของผมให้หมดนะคับ ...  ว่าผมพูดว่าอะไรบ้าง  

คุณกรูเซฟรูปคห.ไว้ทั้งคห.เลยอะนะ แล้วรบกวนคุณเมริงช่วยบอกคุณกรูหน่อยสิครับ

ว่าในคห.นั้น คุณเมริงเมนท์ว่าอะไรบ้างที่บอกว่า "อ่านเมนท์ผมให้หมด" น่ะ  เฮ้อ... :rolleyes:สติปัญญาคนเรา...

เสรีไทย-หมีแถ 1.jpg

#249 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 9 January 2013 - 00:56

.เอาอีกแร๊ะ ... อ่านให้ครบสิคับ 

ก็ไม่เกี่ยวไงคับ ...  ใครว่าเกี่ยวล่ะคับ 

หรือมีใครบอกว่าเกี่ยวคับ 

ok ครับ

สำหรับผม คำถามตอบไม่ได้ครับ เพราะผมไม่ใช่ศาล ศาลตัดสินอย่างไรผมก็ตามนั้นครับ 

ปล ผมไม่รู้เรื่องคำตัดสินเรื่องนี้ครับ 

#250 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

Posted 9 January 2013 - 00:56

เด๋วโดน 112 

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบครับ แต่ผมไม่อ่านนะ มันมากเกิน 3 บรรทัดนะ 

โห.. โง่กว่าที่คิดอีกว่ะ  นับบรรทัดยังไม่ถูกเลย   

ผมรู้ว่าคุณอ่านไม่เกิน 3 บรรทัดเลยพิมพ์ไป 3 บรรทัดพอดีเลย  

ก๊าาากกกกกกกกกกก   555555555555  +++++++++++++++++  

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users