Jump to content

- - - - -

เชิญ หนูจินนี่ หมีเพิ่งมาฯ เคนอิจิ และแดงอื่นๆหรือ "คนกลางๆ"ในเสรีไทยมาสนทนาหัวข้อนี้กันหน่อย (ขอความรู้ของคนเสื้อแดง) อยากรู้ว่ามีความเห็นอย่างไร

• Please log in to reply
525 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:57

จะพูดเรืองม. 112 ก็ได้คับ 

แต่คุณลองตอบผมก่อนสิคับ .

ถ้าไม่ใช่องคมนตรี เป็นตาสีตาสา  คุณคิดว่าศาลจะตัดสินคนที่สร้างบ้านอยู่บนเขายังไงคับ ในเมือคนที่อยู่ตีนเขาต้องติดคุก .. 

คุณเห็นประการใดคับ .  

แล้ว 112 เกี่ยวไรกับ องคมนตรีครับ 

.เอาอีกแร๊ะ ... อ่านให้ครบสิคับ 

ก็ไม่เกี่ยวไงคับ ...  ใครว่าเกี่ยวล่ะคับ 

หรือมีใครบอกว่าเกี่ยวคับ 

ใช่ว่ากระทำเหมือนกัน จะต้องตัดสินเหมือนกันด้วย ต้องดูองค์ประกอบของความผิดนั้นด้วย ถ้าคุณคิดแบบพื้นๆ มุมมองมันก็ตื้นเขินเหมือนความคิดนั่นแหละ

และถ้ามันง่ายอย่างนั้น นักศึกษากฎหมายคงไม่ต้องอ่านตำราจนหัวบานหรอกครับ คุณหมี  :wacko:

Edited by ควันหลง, 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:59.

#252 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:58

1ถ้าจะโยงให้หมด เสื้อแดงก็เกิดมาเพราะเสื้อเหลืองมิใช่หรือคับ .. 

2สิ่งที่พวกคุณกำลังกล่าวหา  ..  มันมีมั๊ยที่ใครจะเป็นแบบนั้น  (มีคับ)

3แต่ใช่ว่า อยู่ดีๆ เขาจะรู้สึกขึ้นมาเองซะที่ใหน มันก็มีสาเหตุของมันอยู่ 

แต่ผมพูดไม่ได้หรอกคับ .. มันผิด ม.112

สรุปว่าพูดไม่ได้ติด ม.112 ?

บางประเด็นก็พอได้อยู่คับ ...   เชิญถามได้คับ   ถ้าประเด็นใหนไม่ได้ผมจะบอกว่าไม่ได้คับ

ถ้าประเด็นใหนตอบได้ ก็จะตอบให้กระจ่าง 

มีอะไรก็โทษ 112 หรือไงนั้น เห็นหลายรายล่ะ 

อะไรๆๆ ก็เพราะ 112 

พูดไม่ได้ 112 

เด๋วโดน 112 

เอาจริงๆๆจากใจนะ แต่ก่อนที่คิดว่า คนที่อยากแก้ไข 112 นะบางคนก็อยากแก้ เพราะ มันมีจุดอ่อนให้คนอื่นเอามาแกล้ง ได้

แต่ตอนนี้ กลับ หมดความรู้สึกนั้นไปล่ะ

อะไรๆๆ ก็ 112 บ้าบอ คอแตก 

ปัญญาอ่อนว่ะ ..  ผมบอกว่า มีอะไรก็ถามได้ ถ้าตอบได้ก็จะตอบให้กระจ่าง  ไอ้เซาะกราว 

อ่านอะไรให้มันเกิน 3 บรรทัดหน่อยนะ  5 5 5 5 + + + 

เข้ามาเงิบแท้ๆ 

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบครับ แต่ผมไม่อ่านนะ มันมากเกิน 3 บรรทัดนะ 

โห.. โง่กว่าที่คิดอีกว่ะ  นับบรรทัดยังไม่ถูกเลย   

ผมรู้ว่าคุณอ่านไม่เกิน 3 บรรทัดเลยพิมพ์ไป 3 บรรทัดพอดีเลย  

ก๊าาากกกกกกกกกกก   555555555555  +++++++++++++++++  

ก่อนอื่นนะครับ ดูัตัวเลขแดงๆนะครับ ^^

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#253 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:04

ควันหลง

องค์ประกอบหรอคับ .. แหม พูดได้ดีคับ .

http://thaienews.blo...og-post_26.html

#254 คุณหนูจินนี่

คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:04

เเต๊ด เเต๊ด ตะ ละ เเต๊ด เเต๊ด

หนูจินนี่มาเเล้วววววววววววว  :o  :o  :o

#255 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:08

ถ้าเปลี่ยนจากชื่อ สุรยุทธ เป็นทักษิณล่ะก็   พวกคุณสับเละ   ไม่มานั่งแถ จนสีข้างถลอกแบบนี้หรอกจิงป่ะ 

#256 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:08

จะเอาฮาไปไหนครับ จะเล่นเรื่องเขายายเที่ยง เลยจะแก้ ม.112 เนี่ยนะครับ ?

คุณจะมั่วไปถึงใหนคับ เรืองเขายายเที่ยงเกี่ยวไรกับม.112 คับ 

ไม่เคยมีใครเลยที่บอกว่ามีเหตุการณ์เขายายเที่ยงแล้วต้องแก้ม.112 (นอกจากคุณนั่นล่ะ)

อ้าว! แล้วเสื้อแดงเรียกร้องแก้ ม.112 ทำไมล่ะครับ ถ้าจะแค่เล่นงานสุรยุทธเรื่องเขายายเที่ยง ?meme5200.jpg

เฮร้อออ ......   ที่เรียกร้องให้แก้ 112  ไม่เกี่ยวกับเขายายเที่ยงซักนิด พูดแล้วก็ยังจะโยงให้ได้ 

เอ้า ...  ตอบผมหน่อยสิ  เรื่องสร้างบ้านบนเขานะ  ควรติดคุกมั๊ยคับ  ในเมือชาวบ้านจนๆอยู่ตีนเขาโดนจับติดคุกหมด 

ตอบผมแล้วเรามาคุยเรื่อง 112 กัน

ใครทำผิดก็ว่าไปตามนั้นครับ ที่ผมไม่ได้ตอบตั้งแต่แรกไม่ใช่ว่าผมป้องสุรยุทธนะ คือมันนอกประเด็นน่ะ

กลับมาเข้าเรื่องแดงล้มเจ้าฯ หนังสือVOT

ที่ผมทำผังนั้นก็เพื่อให้เห็น ให้เข้าใจความเชื่อมโยงระหว่างหนังสือVOT กับพฤติกรรมของเสื้อแดง และทัศนคติเชิงลบของเสื้อแดงที่มีต่อสถาบัน

ประเด็นที่ผมว่าคือ ทำไมคุณถึงอยากจะแก้ ม.112 ล่ะ ถ้าคุณไม่ได้มีทัศนคติเชิงลบต่อสถาบันฯ ถามว่าทัศนคติเหล่านั้นมาจากไหน ที่ชุมนุม, สื่อแดง, จากการสัมมนาทางวิชาการของเสื้อแดง, ทีวีแดง(อย่าง the daily dose ของคุณปลื้มที่พูดย้ำทุกวันเพื่อ ?) ,อย่างการสร้างเรื่องอากง ฯลฯ

คือทุกอย่างมันเชื่อมโยงกัน เชื่อมโยงไปสู่การต่อสู้ของทักษิณ ทำไมทักษิณถึงต้องสนับสนุนหนังสือ VOT

#257 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

หนูจินนี่มาเเล้วววววววววววว  :o  :o  :o

สวัสดีคุณจินนี่ค๊าบบบ 

#258 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

มีใครจะถามอะไร จินนี่สุดสวยบ้างจ๊ะ???

เชิญว่ามา  :)  :)  :)

#259 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:10

สวัสดีคุณจินนี่ค๊าบบบ 

สวัสดี เช่นกันค่ะ ผู้ดีมีมารยาท อย่างเราๆ มีคนทักทายเเล้ว ต้องรู้จักทักตอบ เน๊อะ ^^ 

Edited by คุณหนูจินนี่, 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:10.

#260 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:10

555555+++++  ..  ผมเริ่มเข้าใจพวกคุณมากขึ้นแล้วล่ะ 

คือคุณโดนเป่ากระหม่อมเรื่องล้มเจ้ามากเกินไป  ไม่รู้ไปเสพสื่อที่ใหนมา  
หมิ่น-อภิวันท์ เต็ม.jpg
หลักฐานอนุดิษฐ์กดไลค์ FB หมิ่น.jpg
แก๊งล้มเจ้า-เบื่อ 112.jpg
แก๊งล้มเจ้า-no 112 king is dead.jpg

ผมจะบอกให้ ประเทศนี้ล้มเจ้าไม่ได้หลอกคับ  และ หมู่บ้านเสื้อแดงก็มีได้เป็นฐานมวลชนสำหรับการเลือกตั้งเพื่อเป็นรัฐบาลเท่านั้นนะคับ อย่าคิดมาก 
นี่ป้ายติดหน้าหมู่บ้านเสื้อแดง
3 ปีต้านอำมาตยาสถาปนารัฐใหม่.JPG

นิติราษฎร์ ไม่มีใครล้มเจ้านะคับ .   ผมยืนยันได้ เพราะผมเป็นแฟนตัวยงเลยเชียวล่ะ  

ส่วนเรื่องที่ผมเห็นด้วยกับนิติราษฎร์คือเรื่องการปรับกฎหมายให้มีความเท่าเทียมในสังคมมากขึ้นคับ   และ การออกกฏหมายที่ป้องกันการปฎิวัติ  
ไม่ควายจริง หมีตอบแบบนี้ไม่ได้นะครับ
หลักฐานวอเจด+เจียม FB จาบจ้วงในหลวง.jpg

gladiator 1.jpg

#261 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:12

ถ้าเปลี่ยนจากชื่อ สุรยุทธ เป็นทักษิณล่ะก็   พวกคุณสับเละ   ไม่มานั่งแถ จนสีข้างถลอกแบบนี้หรอกจิงป่ะ 

ใครแถอะไรครับ งง 

ถ้าคดีมความผิด แล้วศาลตัดสินอะไรไปแล้ว (บอก่อนว่าผมไม่รู้เรื่องคดี เห็นแต่ที่คุณเอามา) ก็จัดการไปตามนั้นครับ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#262 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:14

ม. 112  มันเป็นกฎหมายหมิ่นประมาท  ไม่สมควรที่จะอยู่ในหมวดความมั่นคงนะคับ 

แต่เดิมก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรหรอกคับ .. แต่พอมีคนนำมาใช้เล่นงานกันเพื่อผลประโยชน์ทางการเมือง 

มันเลยเกิดปัญหา ...  คือใครจะไปแจ้งความกับใครที่ใหนก็ได้ 

เช่นผมอยู่ใต้สุดของประเทศ  คุณอยู่เหนือสุดของประเทศ  แล้วอยู่ดีๆผมไปแจ้งความเล่นงานคุณโดยที่คุณไม่ได้ทำอะไรเลยนะ 

อย่างแรกเลย คุณต้องเดินทางมารับทราบข้อกล่าวหาที่ใต้สุดของประเทศไทย  และคุณต้องโดนค้นบ้าน  โดนยึดเครื่องคอมพ์  โดนจำคุกโดยไม่ได้รับการประกัน

ต่อให้คุณไม่ผิดเลย  แต่คุณต้องตกงานแน่ๆ    คุณต้องอยุ่ในคุกหลายเดือน   แบบนี้จะดีหรอคับ 

#263 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:15

เอาล่ะ จินนี่ขอถามบ้างน๊ะค๊ะ :)  :)  :)

คิดอย่างไร กับคดี ของ คุณ เเทน เืทือกสุบรรณ ค๊ะ?

ใครเป็นคนใต้บ้าง ยกมือขึ้น  :lol:  :lol:  :lol:

Edited by คุณหนูจินนี่, 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:17.

#264 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:16

เชิญเข้าร่วมวงสนทนาด้วยกันดีกว่าคับ ..  

#265 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:17

ม. 112  มันเป็นกฎหมายหมิ่นประมาท  ไม่สมควรที่จะอยู่ในหมวดความมั่นคงนะคับ 

แต่เดิมก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรหรอกคับ .. แต่พอมีคนนำมาใช้เล่นงานกันเพื่อผลประโยชน์ทางการเมือง 

มันเลยเกิดปัญหา ...  คือใครจะไปแจ้งความกับใครที่ใหนก็ได้ 

เช่นผมอยู่ใต้สุดของประเทศ  คุณอยู่เหนือสุดของประเทศ  แล้วอยู่ดีๆผมไปแจ้งความเล่นงานคุณโดยที่คุณไม่ได้ทำอะไรเลยนะ 

อย่างแรกเลย คุณต้องเดินทางมารับทราบข้อกล่าวหาที่ใต้สุดของประเทศไทย  และคุณต้องโดนค้นบ้าน  โดนยึดเครื่องคอมพ์  โดนจำคุกโดยไม่ได้รับการประกัน

ต่อให้คุณไม่ผิดเลย  แต่คุณต้องตกงานแน่ๆ    คุณต้องอยุ่ในคุกหลายเดือน   แบบนี้จะดีหรอคับ 

มีกรณีที่ไม่ได้ทำผิด แล้วมีการแจ้งความจริงๆๆ หรือ แบบไม่มีเหตุผลแล้วสามารถแจ้งความข้อหานี้นะ

Edited by nunoi, 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:18.

#266 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:18

เอาล่ะ จินนี่ขอถามบ้างน๊ะค๊ะ :)  :)  :)

คิดอย่างไร กับคดี ของ คุณ เเทน เืทือกสุบรรณ ค๊ะ?

ใครเป็นคนใต้บ้าง ยกมือขึ้น  :lol:  :lol:  :lol:

ผมขอตอบว่า จะไม่มีใครตอบคุณจินนี่ นอกจากเข้ามาด่า  เฉไฉไปนอกเรื่อง  5 5 5 5 + + +

#267 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:20

ในที่ชุมนุมที่เดียวกัน มีผู้ชุมนุม 100 คน

10 คนอยากแก้ ม.112 เพราะอยากให้มีความเท่าเทียม โอ้เย้ลิเบอรอล!! รูปประจำตัวบนเฟสบุ๊คต้องมีโลโก้ Anti112

20 คนอยากแก้ ม.112 เพราะอะไรก็ได้ ไม่ได้คิด ให้เซ็นก็เซ็น เค้าจ้างมาชุมนุม

30 คนอยากแก้ ม.112 เพราะเป็นคนไม่มีการศึกษาและเชื่อทุกเรื่องในที่ชุมนุม เชื่อข่าวลือให้ร้ายสถาบัน และเชื่อเรื่องตำนานตักสิน

40 คนอยากแก้ ม.112 เพราะเป็นแดงฮาร์ดคอร์เต็มตัว สนับสนุนการปลดรูป แฟนพันธ์แท้แดงสวีเดน เป็นพวกชอบโพสต์หมิ่นจาบจวงฉวัดเฉวียนตามแฟนเพจแดง พวกนี้รูปประจำตัวบนเฟสบุ๊คก็มีโลโก้ Anti112 เหมือนกัน

ถามว่าไอ้ 10 คนนั้นมันโง่ไหม หรือมันแกล้งหลับหูหลับตาเพียงเพราะอยากแก้ ม.112 จนตัวสั่น คืออ้างว่าต้องการแก้ไข แต่อยู่ร่วมกลุ่มกับพวกที่ต้องการทำลาย แล้วถามว่าทิศทางมันจะไปในทางไหน

ทำไมนิติราษฏร์ถึงไม่มีความชอบธรรม เพราะมวลชนของนิติราษฏร์ส่วนใหญ่(เกินครึ่ง)เป็นสายฮาร์ดคอร์ และแนวคิดไปไกลกว่าข้อเรียกร้องของนิติราษฏร์

Edited by Moo3storey, 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:32.

#268 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:22

มีกรณีที่ไม่ได้ทำผิด แล้วมีการแจ้งความจริงๆๆ หรือ แบบไม่มีเหตุผลแล้วสามารถแจ้งความข้อหานี้นะ

มีคับ ..  และศาลก็ได้มีการยกฟ้อง   แต่ถามว่า คุ้มมั๊ยคับ  ไม่ได้ทำผิดแต่ต้องไปติดคุก  

ปัญหาหลักๆคือ การไม่ได้รับการประกันตัว ..  แล้วเค้าออกมาจะทำมาหากินอะไรล่ะคับ  คงไม่มีบริษัทรอเค้ากลับมาทำงานหรอกนะ

ต่อให้มีกิจการก็ต้องเจ๊งคับ ..  ติดคุกเป็นปี  ไม่ได้ประกัน  

แต่ฆ่าคนตาย ได้ประกัน ..  

นี่ล่ะคับ ..  ถึงให้มีการเรียกร้องให้แก้ม.112   ไม่ใช่การล้มเจ้าคับ 

#269 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:23

ผมขอตอบว่า จะไม่มีใครตอบคุณจินนี่ นอกจากเข้ามาด่า  เฉไฉไปนอกเรื่อง  5 5 5 5 + + +

แล้วมีการฟ้องศาล ศาลตัดสินไปหรือยังครับ 

คำตอบนี้ถือว่านอกเรื่องเปล่าหว่าว เพราะผมไม่รู้จักคนที่บอกมา คุ้นแต่สามสกุล

#270 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:23

กรณีใช้พื้นที่ป่าทำประโยชน์ ได้ยินว่าตอนนี้เค้าเปลี่ยนนโยบายให้เช่าที่ปลูกบ้านบนเขาแล้วนี่ครับ... คนที่บุกรุกอื่นๆ โดนรื้อไปบ้าง แต่เดี๋ยวนี้เห็นบอกผ่อนปรนกันแล้ว ทำไมมันหลายมาตรฐานเพียงแค่เปลี่ยนอธิบดี หรือ เปลี่ยนรัฐบาล

#271 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:24

เชิญเข้าร่วมวงสนทนาด้วยกันดีกว่าคับ ..  

แหกตาดู #260 ด้วย

คุณมีปัญหาการอ่านนะ รู้ตัวไหม

#272 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:25

ในที่ชุมนุมที่เดียวกัน มีผู้ชุมนุม 100 คน

10 คนอยากแก้ ม.112 เพราะอยากให้มีความเท่าเทียม โอ้เย้ลิเบอรอล!!

20 คนอยากแก้ ม.112 เพราะอะไรก็ได้ ไม่ได้คิด ให้เซ็นก็เซ็น เค้าจ้างมาชุมนุม

30 คนอยากแก้ ม.112 เพราะเป็นคนไม่มีการศึกษาและเชื่อทุกเรื่องในที่ชุมนุม เชื่อข่าวลือให้ร้ายสถาบัน และเชื่อเรื่องตำนานตักสิน

40 คนอยากแก้ ม.112 เพราะเป็นแดงฮาร์ดคอร์เต็มตัว สนับสนุนการปลดรูป แฟนพันธ์แท้แดงสวีเดน เป็นพวกชอบโพสต์หมิ่นจาบจวงฉวัดเฉวียนตามแฟนเพจแดง รูปประจำตัวบนเฟสบุ๊คต้องมีโลโก้ Anti112

การแก้กม.  ไม่ว่าจะมาตราใหนสิ่งที่ทำไม่ได้คือ ห้ามการเปลี่ยนรูปแบบรัฐ  

การแก้ม. 112  เพื่อล้มเจ้าอย่าที่คุณเข้าใจผิดมาโดยตลอดเป็นการเปลี่ยนรูปแบบรัฐคับ

ผิดรธน.  ทำไม่ได้นะคับ 

#273 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:25

คดีสมยศ หมิ่นเบื้องสูง ศาลชั้นต้นตัดสินจำคุกไปแล้ว ข้ออ้างว่ามาตรา 112 ขัดรัฐธรรมนูญก็ฟังไม่ขึ้น แล้วยังไงต่อ จะขึ้นนั่งบัลลังก์กันเองมั๊ยละครับ

#274 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:26

ไม่ใช่ครับ ไม่เชื่อดู Nithiwat Wannasiri(ป๋าจอมตั๊ป สหายสีแดง)ได้เลยครับ เพราะตอนนี้ก็โดนฟ้องอยู่ ถามว่ามันเป็นแบบที่คุณหมีว่ามาไหม ?

คือผมไม่ได้เป็นพวกคลั่งเจ้าฯนะครับ ผมออกตัวหลายครั้งนะว่าผมเห็นด้วยถ้าจะมีการปฏิรูปสถาบันฯไปในทางที่ดี

หรือจะแก้ ม.112 ก็ได้(ไม่ใช่ยกเลิก) แต่ต้องไม่ใช่ในเงื่อนไขเวลานี้ที่ยังมีความขัดแย้งอยู่(แก้แล้วคนไทยฆ่ากัน จะแก้ทำไม) และต้องไม่ใช่การแก้ไขโดยรบ.ชุดนี้ หรือจากข้อเสนอของนิติราษฏร์ คือมันต้องเป็นความพร้อมใจโดยทุกภาคส่วนจริงๆ

#275 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:27

แหกตาดู #260 ด้วย

คุณมีปัญหาการอ่านนะ รู้ตัวไหม

ก็อ่านแล้วไงคับ .. จะเอาประเด็นใหนพิมพ์มาเลยคับ  

#276 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:32

ไม่ใช่ครับ ไม่เชื่อดู Nithiwat Wannasiri(ป๋าจอมตั๊ป สหายสีแดง)ได้เลยครับ เพราะตอนนี้ก็โดนฟ้องอยู่ ถามว่ามันเป็นแบบที่คุณหมีว่ามาไหม ?

คือผมไม่ได้เป็นพวกคลั่งเจ้าฯนะครับ ผมออกตัวหลายครั้งนะว่าผมเห็นด้วยถ้าจะมีการปฏิรูปสถาบันฯไปในทางที่ดี

หรือจะแก้ ม.112 ก็ได้(ไม่ใช่ยกเลิก) แต่ต้องไม่ใช่ในเงื่อนไขเวลานี้ที่ยังมีความขัดแย้งอยู่(แก้แล้วคนไทยฆ่ากัน จะแก้ทำไม) และต้องไม่ใช่การแก้ไขโดยรบ.ชุดนี้ หรือจากข้อเสนอของนิติราษฏร์ คือมันต้องเป็นความพร้อมใจโดยทุกภาคส่วนจริงๆ

ถูกต้องคับ .. เขาต้องการที่จะแก้เพื่อป้องกันการกลั่นแกล้งกัน   ไม่ใช่ยกเลิกคับ  ขอบคุณที่เข้าใจคับ

แต่ไอ้ไม่ใช่ นี่อะไรคับ ...  คือคนผิด ม. 112  จริงก็มีนะคับ  ไม่ผิดแล้วโดนแจ้งก็มีเหมือนกัน  

คืออย่างน้อยให้ได้ประกันตัวออกมา  ทำมาหากิน รักษาอาชีพ  ก็ยังดีคับ ..  

อย่างที่บอกคับ .. คดีฆ่าคนตายได้ประกันซะส่วนใหญ่  แต่คดี 112  ไม่ได้ประกันเลย เพราะโทษสูง และอยู่ในหมวดความมั่นคง

#277 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:33

แล้วมีการฟ้องศาล ศาลตัดสินไปหรือยังครับ 

คำตอบนี้ถือว่านอกเรื่องเปล่าหว่าว เพราะผมไม่รู้จักคนที่บอกมา คุ้นแต่สามสกุล

ดี เอส ไอ สั่งฟ้องเเล้วจ่ะ คดี คุณ เเทน เืทือกสุบรรณ บุกรุกที่ดินป่าสงวน ตอนนี้รอขั้นตอนของทางอัยการอยู่...

ที่คุณ นู๋น้อย จะไม่รู้ข่าวนี้ ตกข่าวนี้ ไม่เคยได้ยินข่าวนี้ก็ไม่เเปลกหรอกจ่ะ

เรื่องอัปมงคลเยี่ยงนี้ ใครๆ ก็คงไม่อยากพูดถึงน๊ะ โดยเฉพาะเเถวๆนี้ เน๊อะๆๆๆ  :D  :D  :D

#278 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:33

คดีสมยศ หมิ่นเบื้องสูง ศาลชั้นต้นตัดสินจำคุกไปแล้ว ข้ออ้างว่ามาตรา 112 ขัดรัฐธรรมนูญก็ฟังไม่ขึ้น แล้วยังไงต่อ จะขึ้นนั่งบัลลังก์กันเองมั๊ยละครับ

จะประชดเพื่อ.. ??????   ก็ถ้าผิดก็ว่ากันไปคับ  

ผมพูดในกรณีที่โดนกลั่นแกล้งแล้วติดคุกฟรี เพราะไม่ได้ประกันเนื่องจากโทษสูงนะคับ 

เอ๊ะ .. เคยเล่นอยู่พันทิปใช่มั๊ยคับ 

#279 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:34

กรณีใช้พื้นที่ป่าทำประโยชน์ ได้ยินว่าตอนนี้เค้าเปลี่ยนนโยบายให้เช่าที่ปลูกบ้านบนเขาแล้วนี่ครับ... คนที่บุกรุกอื่นๆ โดนรื้อไปบ้าง แต่เดี๋ยวนี้เห็นบอกผ่อนปรนกันแล้ว ทำไมมันหลายมาตรฐานเพียงแค่เปลี่ยนอธิบดี หรือ เปลี่ยนรัฐบาล

ไม่เข้าใจคับ ...  ขยายความหน่อยคับ 

ผมโง่น่ะ 

#280 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:35

คุณเเทน เืทือกสุบรรณ ก็ คือ ลูกชาย  ของ คุณ สุเทพ เืืทือกสุบรรณ ค่ะ :)  :)  :)

#281 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:37

ตกลงคุณโจโฉ ไม่คุยก๊ะผมเยย   ...  ????

#282 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:43

ตัวอย่างนะคับ .  คดีม. 112

คดีสุรภักดิ์ วันที่ 31 ตุลาคม 2555 ผู้พิพากษาได้ยกฟ้องในข้อหาตามมาตรา 112 ประมวลกฎหมายอาญา

............................   แต่ขอโทษนะคับ .  ไม่ได้รับการประกันตัวและติดคุกฟรี 1 ปีกับอีก 1 เดือน โดยที่ไม่มีความผิด 

แบบนี้ล่ะคับถึงมีการเรียกร้องให้แก้ม. 112 

#283 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:45

ถูกต้องคับ .. เขาต้องการที่จะแก้เพื่อป้องกันการกลั่นแกล้งกัน   ไม่ใช่ยกเลิกคับ  ขอบคุณที่เข้าใจคับ

แต่ไอ้ไม่ใช่ นี่อะไรคับ ...  คือคนผิด ม. 112  จริงก็มีนะคับ  ไม่ผิดแล้วโดนแจ้งก็มีเหมือนกัน  

คืออย่างน้อยให้ได้ประกันตัวออกมา  ทำมาหากิน รักษาอาชีพ  ก็ยังดีคับ ..  

อย่างที่บอกคับ .. คดีฆ่าคนตายได้ประกันซะส่วนใหญ่  แต่คดี 112  ไม่ได้ประกันเลย เพราะโทษสูง และอยู่ในหมวดความมั่นคง

มันไม่ได้ผิดที่ตัวกฏหมายครับ ถามว่า ม.112 ไม่ดียังไง ที่มันเป็นแบบนี้ก็เพราะการตีความบังคับใช้แค่นั้นแหละครับ คือไปตีความกันว่าเป็นเรื่องของความมั่นคง เรื่องโทษสูง ที่กำหนดไว้ก็ถือว่าเหมาะสมอยู่เพราะรธน.ก็คุ้มครองประมุขของรัฐอื่นเหมือนกัน

ส่วนที่ว่าคนไม่ผิดแล้วโดนแจ้ง ก็ไม่ใช่ปัญหาของตัว ม.112 นะครับ ส่วนใหญ่ที่ไม่ผิดแล้วถูกแจ้งก็เพราะคนแจ้งก็ไม่เข้าใจ ม.112 ก็ตีความกันผิดเหมือนกัน

เช่น ไอ้จ๊อดไปวิ่งจ็อกกิ้งเจอแบงค์ 1000 บาทตกอยู่ไอ้จ๊อดกลัวคนเห็นก็เลยทำเนียนใช้เท้าเหยียบแบงค์เอาไว้ แต่ไอ้ปื้ดมาเห็นแล้วไอ้ปื้ดก็ไปแจ้งความ เพราะไอ้ปื้ดคิดว่าทำแบบนี้ผิด ม.112 (แต่เอาจริงๆเจ้าหน้าที่ก็ไม่บ้าจี้รับทุกเรื่องหรอกนะ)

#284 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:52

มันไม่ได้ผิดที่ตัวกฏหมายครับ ถามว่า ม.112 ไม่ดียังไง ที่มันเป็นแบบนี้ก็เพราะการตีความบังคับใช้แค่นั้นแหละครับ คือไปตีความกันว่าเป็นเรื่องของความมั่นคง เรื่องโทษสูง ที่กำหนดไว้ก็ถือว่าเหมาะสมอยู่เพราะรธน.ก็คุ้มครองประมุขของรัฐอื่นเหมือนกัน

ส่วนที่ว่าคนไม่ผิดแล้วโดนแจ้ง ก็ไม่ใช่ปัญหาของตัว ม.112 นะครับ ส่วนใหญ่ที่ไม่ผิดแล้วถูกแจ้งก็เพราะคนแจ้งก็ไม่เข้าใจ ม.112 ก็ตีความกันผิดเหมือนกัน

เช่น ไอ้จ๊อดไปวิ่งจ็อกกิ้งเจอแบงค์ 1000 บาทตกอยู่ไอ้จ๊อดกลัวคนเห็นก็เลยทำเนียนใช้เท้าเหยียบแบงค์เอาไว้ แต่ไอ้ปื้ดมาเห็นแล้วไอ้ปื้ดก็ไปแจ้งความ เพราะไอ้ปื้ดคิดว่าทำแบบนี้ผิด ม.112 (แต่เอาจริงๆเจ้าหน้าที่ก็ไม่บ้าจี้รับทุกเรื่องหรอกนะ)

.......................................

มันไม่ใช่อยู่ที่การตีความนะคับ  มันอยู่ในหมวดความมั่นคงเลยล่ะ   ไม่ใช่ตีการความ   

ส่วนตัวอย่างที่คุณยกมานั่นก็ไม่ตลกขนาดนั่นหรอกคับ ...   คุณไปดูคดีของคุณ สุรภักดิ์   ได้นะคับ ..

คือใครก็ไม่รู้ .  ไปแจ้งความ  แค่นั่นล่ะคับ ติดคุกฟรีเป็นปีเลย  

ซึ่งคนแจ้งอาจเป็นคนที่แอบเป็นชู้กับเมียมันอยู่ก็ได้นะคับ ..   นี่ล่ะคับ ปัญหาของม. 112  

#285 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:58

การแก้กม.  ไม่ว่าจะมาตราใหนสิ่งที่ทำไม่ได้คือ ห้ามการเปลี่ยนรูปแบบรัฐ  

การแก้ม. 112  เพื่อล้มเจ้าอย่าที่คุณเข้าใจผิดมาโดยตลอดเป็นการเปลี่ยนรูปแบบรัฐคับ

คุณคงลืมนะครับ ว่านางปูตัวแม่เคยพูดไว้ว่าไงตอนได้รับเลือกตั้งใหม่ๆ :lol: :lol: รึไม่ก็อ่านอังกฤษไม่ออก

ยิ่งลักษณ์พูดถึง 112-2.jpg

ยิ่งลักษณ์พูดถึง 112.jpg

ปล. เวลาถกเถียงกัน ผมไม่เคยเห็นเสื้อแดงเอาข้อมูลอ้างอิงมาถกกันเท่าไหร่นะ

ยกเว้นสิงห์สนามหลวงยังมีบ้าง  ซึ่งผมยอมรับเขาตรงนั้น

จะผิดจะถูกอย่างไรเอาหลัีกฐานมาถกกัน ไม่ใช่ ความเห็น

#286 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:00

10 คนอยากแก้ ม.112 เพราะอยากให้มีความเท่าเทียม โอ้เย้ลิเบอรอล!!

40 คนอยากแก้ ม.112 เพราะเป็นแดงฮาร์ดคอร์เต็มตัว สนับสนุนการปลดรูป แฟนพันธ์แท้แดงสวีเดน เป็นพวกชอบโพสต์หมิ่นจาบจวงฉวัดเฉวียนตามแฟนเพจแดง รูปประจำตัวบนเฟสบุ๊คต้องมีโลโก้ Anti112

ทำได้ ไม่ได้ แต่ความต้องการ ทิศทางของการเคลื่อนไหวมันไปทางนั้นครับ

เอาจริงๆผมก็ไม่เชื่อว่าจะแก้ ม.112 กันได้จริงๆ แต่ประเด็นคือมันถูกใช้เป็นเงื่อนไขสร้างความเกลียดชังให้มวลชนครับ คือมันไม่สำคัญว่าใครจะต้องการแก้ไข ม.112 เพราะอะไร เป้าหมายใครไปแค่ไหนก็ไม่สำคัญ แต่เป้าหมายก็เพื่อให้ทุกคนออกมาเคลื่อนไหวให้กับแกนนำ

Edited by Moo3storey, 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:07.

#287 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:02

คุณคงลืมนะครับ ว่านางปูตัวแม่เคยพูดไว้ว่าไงตอนได้รับเลือกตั้งใหม่ๆ :lol: :lol: รึไม่ก็อ่านอังกฤษไม่ออก

attachicon.gifยิ่งลักษณ์พูดถึง 112-2.jpg

attachicon.gifยิ่งลักษณ์พูดถึง 112.jpg

ปล. เวลาถกเถียงกัน ผมไม่เคยเห็นเสื้อแดงเอาข้อมูลอ้างอิงมาถกกันเท่าไหร่นะ

ยกเว้นสิงห์สนามหลวงยังมีบ้าง  ซึ่งผมยอมรับเขาตรงนั้น

จะผิดจะถูกอย่างไรเอาหลัีกฐานมาถกกัน ไม่ใช่ ความเห็น

เออ.. ขอโทษนะฮะ  ตั้งแต่เมื่อกี้แล้ว  จะถกเรื่องอะไรก็เชิญเลยฮะ  

จะมาก๊อปแปะ ให้คนอื่นมานั่งไล่ตามคุณทำไมฮะ ..

............  ใหนๆ  ปู ว่าไง   ว่ามาเลยคับ ....  

ถามมาตรงคับ  .. ปูพูดตรงใหนผิด  คับ ...  

#288 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:06

Moo3storey

ทำได้ ไม่ได้ แต่ความต้องการ ทิศทางของการเคลื่อนไหวมันไปทางนั้นครับ

เอาจริงๆผมก็ไม่เชื่อว่าจะแก้ ม.112 กันได้จริงๆ แต่ประเด็นคือมันถูกใช้เป็นเงื่อนไขสร้างความเกลียดชังให้มวลชนครับ คือมันไม่สำคัญว่าใครจะต้องการแก้ไข ม.112 เพราะอะไร เป้าหมายใครไปแค่ไหนก็ไม่สำคัญ แต่เป้าหมายก็เพื่อให้ทุกคนก็จะออกมาเคลื่อนไหวให้กับแกนนำ

.............

ด้วยความเคารพ ..  อันนี้คุณคิดไปเอง    

เรื่องม. 112  ไม่ใช่ว่าต้องการการชุมนุมแล้วถึงเอามาพูดซะที่ใหนกันคับ   ...   มันเกินเรื่อง  เกินผังล้มเจ้า  โยงกันไป โยงกันมา  เขาเลยเห็นข้อบกพร่องของกฎหมายไงคับ

ผมก็บอกแล้วว่า ถ้าไม่เอามาเล่นเป็นประเด็นการเมือง มันไม่เคยมีปัญหาหรอกคับ .   

#289 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:07

ผมอ่านจบแล้วคับ ...  แล้วปูพูดผิดตรงใหนคับ . ?????

#290 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:14

Moo3storey

เอาจริงๆผมก็ไม่เชื่อว่าจะแก้ ม.112 กันได้จริงๆ แต่ประเด็นคือมันถูกใช้เป็นเงื่อนไขสร้างความเกลียดชังให้มวลชนครับ คือมันไม่สำคัญว่าใครจะต้องการแก้ไข ม.112 เพราะอะไร เป้าหมายใครไปแค่ไหนก็ไม่สำคัญ แต่เป้าหมายก็เพื่อให้ทุกคนก็จะออกมาเคลื่อนไหวให้กับแกนนำ

.............

ด้วยความเคารพ ..  อันนี้คุณคิดไปเอง    

เรื่องม. 112  ไม่ใช่ว่าต้องการการชุมนุมแล้วถึงเอามาพูดซะที่ใหนกันคับ   ...   มันเกินเรื่อง  เกินผังล้มเจ้า  โยงกันไป โยงกันมา  เขาเลยเห็นข้อบกพร่องของกฎหมายไงคับ

ผมก็บอกแล้วว่า ถ้าไม่เอามาเล่นเป็นประเด็นการเมือง มันไม่เคยมีปัญหาหรอกคับ .   

ประเด็นคือ

ทำไมคุณหมีที่อยากแก้ ม.112 เพราะไม่อยากให้มีการเอาไปใช้ใส่ร้ายคนอื่น กับ ไอ้นปช.ที่เผาบรมฉายาลักษณ์เพราะเกลียดชังสถาบันฯ ถึงไปร่วมชุมนุมเรียกร้องด้วยกันได้ ทั้งๆที่เงื่อนไขต่างกัน แล้วชุมไปชุมนุมมาใครได้ประโยชน์ ใครได้เป็นรมต. ?

คุณหมีพูดว่าถ้าไม่เอามาเล่น แล้วใครเอามาเล่นล่ะครับ เว็บหมิ่นฯมันก็เสื้อแดง แกนนำหมิ่นฯจนติดคุกก็แดง สังคมแตกแยกกันก็เพราะเรื่องนี้ แดงวิชาการก็ยังออกมาเคลื่อนไหวเรื่อง ม.112 ถามว่าใครเอามาใช้เป็นเรื่องการเมือง

ถ้าไม่อยากให้มีคนเอาประเด็นนี้มาโจมตี เสื้อแดงทุกๆคนก็เลิกหมิ่นซะ ก็จบ ก็ไม่มีใครเอามาโจมตีเสื้อแดงหรอกครับ ถามว่าทำไมถึงมีคนไปฟ้องจนแกนนำติดคุกล่ะ ดา, สมยศ, โจเลอพงษ์(แกนตาม) อยู่ดีๆเค้าก็เอาเรื่องนี้ไปเล่นงานรึเปล่าครับ แล้วพอฝ่ายตัวเองโดนฟ้องกันเยอะๆ(ก็ต้องยอมรับว่าทำกันจริงๆ)ก็ไม่พอใจกันอีก 

Edited by Moo3storey, 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:21.

#291 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:15

จินนี่ โพสต์
โมเดลที่ว่านี้ เกิดขึ้น อย่างบ่อยครั้ง ในการสลายการชุมนุม อย่างรุนเเรง ร้ายกาจ ของ เจ้าหน้าที่รัฐ ต่อผู้มาชุมนุม

หลายต่อหลายครั้งที่ผ่านมา จริงไหมจ๊ะ?

นู๋ผึ้งน้อย ตอบ

ยัยป้าแม่มโคดมั่ว  ครั้งไหน? ปีไหนหรือ? 

มีแค่ปี 2516 ที่ "เผากองสลาก"  

นอกนั้นแค่เผายาง เผารถเมล์ประปราย

จินนี่ โพสต์

2516 มีเผาหลายจุดน๊ะจ๊ะ

2535 ก็มีเผาหลายจุดน๊ะจ๊ะ

นู๋ผึ้งน้อย มั่วอีกเเล้ว ลองไปศึกษาประวัติศาสตร์ดูก่อนจ่ะ   :rolleyes:   :rolleyes:

พิมพ์มาเเค่นี้ ก็รู้เลยว่า รู้ม่ายยยจริง   :lol:   :lol:   :lol:

_________________________________________________________________________________________

ความมั่วซั่ว ของ นู๋ผึ้งน้อยสมาชิกคุณภาพของพรรคเเมลงสาบ ^^ อิอิ

Edited by คุณหนูจินนี่, 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:20.

#292 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:19

ประเด็นคือ

ทำไมคุณหมีที่อยากแก้ ม.112 เพราะไม่อยากให้มีการเอาไปใช้ใส่ร้ายคนอื่น กับ ไอ้นปช.ที่เผาบรมฉายาลักษณ์เพราะเกลียดชังสถาบันฯ ถึงไปร่วมชุมนุมเรียกร้องด้วยกันได้ ทั้งๆที่เงื่อนไขต่างกัน แล้วชุมไปชุมนุมมาใครได้ประโยชน์ ใครได้เป็นรมต. ?

............................................................

การแก้ม. 112  ไม่ใช่การยกเลิกนะคับ  เพราะฉะนั้นคนที่หมิ่นก็ต้องมีความผิดอยู่แล้วคับสบายใจได้

แล้วการชุมนุมก็ไม่ได้ทำให้ใครเป็นรมต.ได้    

คนที่คุณกำลังพูดถึง เขาเป็นนักการเมืองอยู่แล้วถูกมั๊ยคับ   เขาเป็นสส.  ถูกมั๊ยคับ   เขาต้องชนะการเลือกตั้งเข้ามา ถูกมั๊ยคับ .   

ไม่ใช่ชุมนุมแล้วเป็นรมต.  ไม่ใช่นะคับ  

#293 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:27

คุณหมีพูดว่าถ้าไม่เอามาเล่น แล้วใครเอามาเล่นล่ะครับ เว็บหมิ่นฯมันก็เสื้อแดง แกนนำหมิ่นฯจนติดคุกก็แดง สังคมแตกแยกกันก็เพราะเรื่องนี้ แดงวิชาการก็ยังออกมาเคลื่อนไหวเรื่อง ม.112 ถามว่าใครเอามาใช้เป็นเรื่องการเมือง

......................................

เรื่องเวปหมิ่น มันก็ผิดไงคับ  ก็จะบอกอีกรอบนะคับ ไม่มีใครขอให้ยกเลิกม.112  คนทำผิด ไม่ว่าจะเวป  จะแกนนำ ก็ต้องถูกดำเนินคดีคับ  

ใครจะเอาไปใช้เป็นเรื่องการเมือง ก็ชัดๆเลยนะคับ ศอฉ. ไงคับ 

#294 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:28

ประเด็นคือ

............................................................

การแก้ม. 112  ไม่ใช่การยกเลิกนะคับ  เพราะฉะนั้นคนที่หมิ่นก็ต้องมีความผิดอยู่แล้วคับสบายใจได้

แล้วการชุมนุมก็ไม่ได้ทำให้ใครเป็นรมต.ได้    

คนที่คุณกำลังพูดถึง เขาเป็นนักการเมืองอยู่แล้วถูกมั๊ยคับ   เขาเป็นสส.  ถูกมั๊ยคับ   เขาต้องชนะการเลือกตั้งเข้ามา ถูกมั๊ยคับ .   

ไม่ใช่ชุมนุมแล้วเป็นรมต.  ไม่ใช่นะคับ  

คือถ้าคุณไม่ได้ล้มเจ้าฯ แล้วคุณเคลื่อนไหวอยู่กับพวกล้มเจ้าทำไม ?

------

แล้วเขาได้รมต.เพราะอะไรล่ะครับ ถ้าไม่ใช่นายตบรางวัลให้ ถามว่าเขามีคุณวุฒิอะไร เหมาะสมกับตำแหน่งไหม ?

#295 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:30

......................................

เรื่องเวปหมิ่น มันก็ผิดไงคับ  ก็จะบอกอีกรอบนะคับ ไม่มีใครขอให้ยกเลิกม.112  คนทำผิด ไม่ว่าจะเวป  จะแกนนำ ก็ต้องถูกดำเนินคดีคับ  

ใครจะเอาไปใช้เป็นเรื่องการเมือง ก็ชัดๆเลยนะคับ ศอฉ. ไงคับ 

ผังล้มเจ้าฯของศอฉ.มันก็แค่แสดงให้เห็นความเชื่อมโยงกันไม่ใช่เหรอครับ

ไม่ใช่เอา ม.112 ไปฟ้องทักษิณ

แกนนำที่ติดคุกทุกวันนี้ถามว่ามีใครที่ไม่ได้ผิดจริง แต่โดนกลั่นแกล้งทางการเมืองบ้างไหมครับ

#296 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:31

ถ้าไม่อยากให้มีคนเอาประเด็นนี้มาโจมตี เสื้อแดงทุกๆคนก็เลิกหมิ่นซะ ก็จบ ก็ไม่มีใครเอามาโจมตีเสื้อแดงหรอกครับ ถามว่าทำไมถึงมีคนไปฟ้องจนแกนนำติดคุกล่ะ ดา, สมยศ, โจเลอพงษ์(แกนตาม) อยู่ดีๆเค้าก็เอาเรื่องนี้ไปเล่นงานรึเปล่าครับ แล้วพอฝ่ายตัวเองโดนฟ้องกันเยอะๆ(ก็ต้องยอมรับว่าทำกันจริงๆ)ก็ไม่พอใจกันอีก 

.......................................................

เวลาเราจะวิพากษ์กฎหมาย เราต้องดูสังคมส่วนใหญ่ด้วยคับ ..  อย่างคดีอากง   หรือ คดีสุรภักดิ์  ที่ได้รับผลกระทบจาก112 โดยไม่มีความผิด 

ส่วนคนผิดผมไม่โต้แย้งใดๆอยู่แล้วคับ   ผิดว่ากันไปตามผิดคับ

#297 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:34

คือถ้าคุณไม่ได้ล้มเจ้าฯ แล้วคุณเคลื่อนไหวอยู่กับพวกล้มเจ้าทำไม ?

------

แล้วเขาได้รมต.เพราะอะไรล่ะครับ ถ้าไม่ใช่นายตบรางวัลให้ ถามว่าเขามีคุณวุฒิอะไร เหมาะสมกับตำแหน่งไหม ?

...........................

ไปกันใหญ่แล้วฮะ ...  ใครล้มเจ้าคุณไปแจ้งจับเลยคับ 

ส่วนณัฐวุฒิ ได้เป็นรมต.เพราะเขาเป็นนักการเมืองคับ  จบปริญญาตรี  และเขาเป็นโฆษกรัฐบาลตั้งแต่สมัยนายสมัครเป็นนายกนะคับ 

ส่วนความเหมาะสม ผมก็ว่าเหมาะกว่าสมัยนายบรรหารเป็นรมต.คลัง  ก็แล้วกันล่ะคับ 

#298 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:39

ผังล้มเจ้าฯของศอฉ.มันก็แค่แสดงให้เห็นความเชื่อมโยงกันไม่ใช่เหรอครับ

ไม่ใช่เอา ม.112 ไปฟ้องทักษิณ

แกนนำที่ติดคุกทุกวันนี้ถามว่ามีใครที่ไม่ได้ผิดจริง แต่โดนกลั่นแกล้งทางการเมืองบ้างไหมครับ

.....................................................

ชื่อมันบอกชัดๆว่าผังล้มเจ้า ..  คดีไปศาล ขนเสธ.ไก่อู ต้องหน้าแหกกลับบ้าน เพราะไปเอาชื่อคนที่ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับการเมืองไปใส่มั่วไปหมด 

แกนนำที่ติดคุกทุกวันนี้ มีใครบ้างคับ ..  อย่างสมยศ  เนี่ยเขาไม่ได้เป็นคนเขียนบทความด้วยซ้ำไป.  เป็นบรรณาธิการ(ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)  

เหมือนกับถ้ามีใครซักคน โพสท์ข้อความหมิ่นใหนบอร์ดแห่งนี้   เจ้าของเวปโดน 112. นะคับ  ก็แบบนั้นล่ะคับ 

#299 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:40

.......................................................

เวลาเราจะวิพากษ์กฎหมาย เราต้องดูสังคมส่วนใหญ่ด้วยคับ ..  อย่างคดีอากง   หรือ คดีสุรภักดิ์  ที่ได้รับผลกระทบจาก112 โดยไม่มีความผิด 

ส่วนคนผิดผมไม่โต้แย้งใดๆอยู่แล้วคับ   ผิดว่ากันไปตามผิดคับ

คดีสุรภัคดิ์ผมยังไม่รู้เลยว่ามันเรื่องอะไร

แต่คดีอากง ถามว่าอากงไม่ผิดจริงหรือ ถ้าอ่านตามคำพิพากษาแล้วผมก็ว่าอากงผิดจริงนะครับ เพราะอากงไม่สามารถพิสูจน์ตัวเองได้ว่าไม่ได้เป็นคนส่ง SMS อย่างร้านซ่อมที่อากงอ้างก็พิสูจน์ไม่ได้ ฯลฯ

ทีนี้พูดถึงข้อความใน SMS ก็จ้วงจาบหยาบช้ามากๆ ซึ่งมันเป็นคำพูดบอกต่อ เป็นข่าวลือที่ปล่อยกันในที่ชุมนุมอยู่แล้ว คือผมไม่แปลกใจเลยนะเพราะเสื้อแดงก็พูดกันแบบนี้จริงๆ

#300 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:46

คดีอาญา ที่มีโทษสูงการตัดสินให้ใครผิดต้องพิสูจน์ให้สิ้นสงสัย  (อันนี้ว่าตามตัวบทนะคับ)

คดีอากง .  

1. คุณเคยเห็นคนแก่แบบอากงพิมพ์ sms ได้มั๊ยคับ  

2. อยู่ดีๆ คนแบบอากง  ไปเอาเบอร์ของเลขาคุณอภิสิทธิ์มาจากใหนคับ  

3. อากง ยังต้องจดเบอร์โทรศัพท์ใส่สมุดโน๊ตเล่มเล็กๆอยู่เลย  (เมมเบอร์ไม่เป็นนั่นล่ะ)

4. อากง  พาหลานไปลงนามถวายพระพรที่ศิริราช ถึง 2 ครั้ง 

5. อากง ยังพูดไทยไม่ชัดเลยคับ  

ผมจำได้แค่นี้นะ  ..  คุณคิดว่า คนแบบนี้  ศักยภาพแบบนี้  จะเป็นคนส่งข้อความที่รุนแรงแบบนั้น ไปหาคนใกล้ชิดคุณอภิสิทธิ์ได้หรือ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน